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Yah: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
 Mkuu wa Hesabuza Serikali juu yaTaarifa za Fedha  za 
 Serikali Kuu kwa mwaka ulioishiatarehe 30Juni, 2013 
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na Kifungu cha 34 
(1)(c) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 
 
Ninayo heshima kubwa kuwasilisha ripoti kuu ya ukaguzi ya 
mwaka inayohusu taarifa za fedha za serikali kuu za mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2013 kwa taarifa na hatua zako muhimu. 
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uwajibikaji wa watendaji wa Serikali katika masuala ya fedha. 

Nawasilisha. 
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Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano 

Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameelezwa 
kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (iliyorekebishwa 
2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008. 
 

Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika Ukaguzi wa Hesabu za Serikali na Taasisi za 
Umma. 
 

Dhima 
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji 
nathamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 
msingi 
vifuatavyo: 
 
 Uadilifu: sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 

upendeleo. 
 Ubora: sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa 

kuzingatiaviwango kubalifu vya Ukaguzi 
 Uaminifu: tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 

kuzingatiautawala wa sheria. 
 Mtazamo wa watu: tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya 

wadauwetu kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
nawatumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 Uvumbuzi: sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni 
wakupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 

 Matumizi bora ya rasilimali: sisi ni asasi inayothamini na kutumia 
rasilimali zaumma ilizokabidhiwa kwa umakini mkubwa. 

 

Tunaifikia adhma yetu kwa kufanya yafuatayo:  

 Kuchangia usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba 
wateja wetu wanawajibika kwa rasilimali walizokabidhiwa;  

  Kusaidia kuboresha ubora wa huduma za jamii na kusaidia ubunifu katika 
kufanya matumizi bora ya rasilimali za umma;  

  Kutoa ushauri wa kiufundi kwa wateja wetu juu ya mapungufu  yaliyoko 
katika mifumo  ya uendeshaji wa shughuli zao  

 Kufanya ukaguzi shirikishi baina yetu na wateja wetu katika mchakato 
mzima wa ukaguzi; na  

 Kuwapatia mafunzo sahihi wakaguzi wetu, vitendea kazi vya kutosha na 
motisha ili kuhakikisha uhuru wakati wakitekeleza majukumu yao. 
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© Taarifa hii ni nia ya kutumiwa na Mamlaka za Serikali. Hata hivyo, baada ya Spika kuipokea 
ripoti hii na mara baada ya kuiwasilisha Bungeni, ripoti hii itakuwa ni mali ya umma na 
usambazaji wake hautadhibitiwa. 
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DIBAJI 

 
Bw. Ludovick S.L. Utouh (CAG) 

Huu ni mwaka wa kwanza  Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa kuandaa taarifa za fedha kwa 
kutumia Viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta 
vya umma kwa msingi wa fedha usio taslimu.  Naipongeza 
Serikali kupitia Mhasibu Mkuu kwa jitihada za makusudi 
kuanza kutumia Viwango vya kimataifa vya kihasibu katika 
sekta ya umma vya msingi wa fedha usiyo taslimu1.  

Mbali na changamoto zilizopo, sina shaka ninapolinganisha 
namsingi wa fedha  taslimu2; msingi wa fedha usio taslimu 
unatoa taarifa za kina za fedha ambazo ni muhimu katika 
kusaidia menejimenti  na watumiaji wengine wa taarifa za 
fedha kufanya maamuzi huku wakiwa na taarifa za kina. 
Wakati ninaipongeza Serikali pia ninaishauri, kupitia kwa 
mhasibu mkuu, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
mpango uliopo wa kuelekea kutekeleza  msingi wa fedha 
usio taslimu kikamilfu. 

Ripoti hii ya  Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais 
kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na  Kifungu 34(1)(c)  cha Sheria 
Na.11 ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka, 2008. 

                                                           
1
IPSAS- Accrual Basis 

2
 IPSAS - Cash Basis 
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Kwa mujibu wa Ibara 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali  anatakiwa angalau mara moja kila 
mwaka kufanya ukaguzi  na kutoa taarifa juu ya ukaguzi 
wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu 
zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano, hesabu za Mahakama zote  za Jamhuri ya 
Muungano na hesabu zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge.   

Chini ya Ibara  ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri wa 
Muungano wa Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila 
ripoti anayotoa chini ya Ibara 143(2)(c). Baada ya kupokea 
ripoti hizo, Rais ataagiza wanaohusika waziwasilishe ripoti 
hizo mbele ya Kikao cha kwanza cha Bunge ndani ya siku 
saba baada ya kuanza kwa kikao. 

Uhuru wa kiutendaji wa ofisi yangu kwa kiasi kikubwa 
umeimarika baada ya kuanza kutumia sheria  ya Ukaguzi 
wa Umma Na 11 ya mwaka 2008. Hata hivyo kulingana na 
viwango vya kimataifa maboresho zaidi yanahitajika hasa 
kwa upande wa kupanga mishahara na ajira za watumishi 
wa ofisi yangu ili kuniwezesha kutekeleza majukumu 
yangu ya kikatiba kwa ufanisi zaidi. 

Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa taarifa 
kuhusu ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali 
na udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye 
taasisi za Umma na hasa Serikali Kuu, lakini wajibu wa 
kuhakikisha kuwepo kwa mifumo thabiti ya udhibiti wa 
ndani ni jukumu la Maafisa Masuuli. 
 
Bunge na watanzania kwa ujumla wanatarajia kupata 
uhakikisho kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikalikuhusiana na taarifa za fedha na 
usimamizi wa rasilimali katika Serikali Kuu pia ufanisi na 
ubora na usimamizi wa mipango iliyowekwa. Kwa njia ya 
ukaguzi, ofisi inachangia katika kutoa mapendekezo 
kuhusu uimarishaji na uboreshaji wa sekta ya Umma. Kwa 
msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu kila mmoja ana 
mchango katika kujenga imani kwa umma katika usimamizi 
wa rasilimali za umma.   
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Ingawa majukumu ya ofisi yangu na yale ya taasisi za 
umma yanatofautiana, hata hivyo matarajio ya usimamizi 
bora wa rasilimali yanafanana. 

Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma wa watanzania 
kwa mapana zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea 
kufanya uchambuzi wa njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo 
kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta ya Umma. 
Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga kuyapa 
kipaumbele maeneo muhimu ili kuchangia maendeleo 
katika sekta ya Umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni 
chachu katika usimamizi wa fedha, tutaendelea kujadili 
masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya 
umma, hasa katika utoaji  wa taarifa za usimamizi wa 
fedha na masuala ya utawala bora.  

Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC), moja 
kati ya kamati za Kudumu za Bunge,inafanya kazi kwa 
karibu na kwa ushirikiano na Maafisa Masuuli wa Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa. Pamoja na jitihada 
hizo, naamini Serikali kuu inalo jukumu muhimu la 
kuhakikisha kwamba kamati inajengewa uwezo ili 
kuhakikisha kuwa Maafisa masuuli wanatekeleza maoni ya 
kamati. Kamati itumie nguvu ambayo inayo ili kuhakikisha 
maoni ya kamati yanatekelezwa.   

Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi 
yangu kwa utaalamu, juhudi  kubwa  walioonesha katika 
kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya kufanya kazi 
katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa 
fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni na 
upungufu wa watumishi, na wakati mwingine kufanya kazi 
maeneo ya vijijini ambayo sio rahisi kufikika. 

Napenda pia kutambua kazi iliyofanywa na Mamlaka ya 
Ununuzi wa umma na Kitengo cha Usimamizi wa Mali za 
Serikali kilicho chini ya Wizara ya Fedha kwa kuandaa na 
kuwasilisha taarifa ya uhakiki wa mali uliofanyika kwenye 
baadhi ya Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
kwa mwaka wa fedha 2012/13 na kuonyesha mambo mengi 
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ambayo kwa kiasi kikubwa yalijitokeza kwenye ripoti 
yangu ya mwaka. Napenda kutambua kazi iliyofanywa na 
ofisi hizi ambayo nimeona ni vyema nikaijumuisha kwenye 
ripoti yangu. 
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu 
katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi 
wa fedha za Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. 
Hivyo, nitafurahi kupata maoni kutoka kwa watumiaji wa 
ripoti  hii jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu kwa 
siku zijazo. 

 
 
 
 
Ludovick  S. L. Utouh 
_________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
S.L.P. 9080, 
Dar es Salaam. 
 
Machi, 2014 
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SHUKRANI 
 

Napenda kutoa shukrani zangu za kipekee kwa kila 
mtumishi katika ofisi yangu kwa kufanya kazi kwa juhudi 
bila kuchoka kulikowezesha kukamilisha taarifa ya ukaguzi 
kwa wakati. 
 
Pia, napenda kuwashukuru wajumbe wa kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali kuu, kwa maoni yao mazuri, 
maelekezo na mapendekezo wakati wa mijadala na 
Maafisa Masuuli. Bunge kupitia kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali kuu inajukumu la kutoa uhakika na uthibitisho 
wa namna fedha za umma zilivyotumika.Tunalipa umakini 
mkubwa jukumu la kamati katika kusimamia uwajibikaji 
katika kuwezesha uelewa wa pamoja wa mamlaka ya 
mdhibiti na mkaguzi mkuu  wa hesabu za Serikalimiongoni 
mwa wadau wote wa ndani na nje ya nchi.  

Natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia 
Shirika la Kimataifa la Misaada la Maendeleo la Sweden, 
Benki ya Dunia kupitia Mradi wa Kusimamia na Kuboresha 
Sekta ya Fedha za Umma (PFMRP), Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB), Shirika la Misaada la Ujerumani (GIZ), 
Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Serikali ya China na 
wale wote wanaotutakia mema ambao wamechangia kwa 
kiasi kikubwa katika kuboresha Ofisi yangu. Michango yao  
katika kukuza rasilimali watu, mifumo ya teknolojia ya 
habari na mali(vitendea kazi) imekuwa na manufaa 
makubwa katika kufanikisha shughuli zetu. 

Nina kila sababu ya kuwashukuru wadau wetu wengine 
ikiwa ni pamoja na Waziri wa Fedha, Mlipaji Mkuu wa 
Serikali, Maafisa Masuuli  wotewa Wizara, Balozi,Wakala, 
Idarana Sekretarieti za Mikoa;kitengo cha Mhakiki Mali 
Mkuu na Mamlaka ya Ununuzi wa Umma walio chini 
yaWizara ya Fedhakwaushirikiano nautoaji wataarifa 
muhimuzilizohitajikakwa ajili ya maandaliziya ripoti hii. 
Pia napenda kumshukuru Mpiga chapa mkuu wa 
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Serikalikwa kuharakisha uchapaji wa ripoti hii na kuweza 
kuiwasilisha kwa wakati.  

Kwakumalizia, napenda kuwashukuruwadau wetu 
woteikiwa ni pamoja nawatumishi wa umma, vyombo vya 
habari,wanaharakatinaumma kwa ujumla bilakuwasahau 
walipa kodiwa nchi hii ambao ripoti hiiimetolewa mahususi 
kwaajili yao.Mchango wao mkubwa katika ujenzi wa taifa 
hili unathaminiwa sana.  
 
Mwenyezi Mungu awabarikiwote huku sisi tukiahidi 
kuendelea kuchangia katika kukuza uwajibikaji katika 
matumiziya rasilimali za ummakatikanchi hii. 
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VIFUPISHO 
 

ISSAIs Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Taasisi 
za Umma 

INTOSAI Shirika la kimataifa la Taasisi kuu za Ukaguzi 

AFROSAI Shirika la Taasisi Kuu za Ukaguzi Kanda ya 
Afrika 

AFROSAI-E Shirika la Taasisi Kuu za Ukaguzi kwa nchi 
zinazoongea kiingereza 

NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
hesabu katika Sekta za Umma 

PAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu 

CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali 

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 

PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

AGR Ripoti Kuu Ya Mwaka Ya Mdhibiti Na Mkaguzi 
Mkuu Wa Hesabu Za Serikali 

CG Serikali Kuu 

MDAs Wizara, Idara na Wakala 

RS Sekretariet ya Mkoa 

RAS  Katibu Tawala Mkoa 

DDH Hospitali Teule za Wilaya 

NAIVS Mpango wa Taifa wa Pembejeo za Kilimo 

CCTV Kamera na Runinga za Ulinzi 

PPE Mali, Mitambo na Vifaa 

TANROAD Wakala wa Barabara Kuu za Tanzania 

IFAC Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa 

TPDF Jeshi la Ulinzi la Tanzania 
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TBA Wakala wa Ujenzi wa Nyumba Tanzania 

MTEF Mkakati wa Matumizi wa Muda wa Kati 

VT Fungu 

PMU Kitengo cha Usimamizi wa manunuzi 

PE Taasisi inayofanya Manunuzi 

PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa manunuzi ya Umma 

MSD Bohari ya Madawa 

REA Wakala wa Umeme Vijijini 

PSPF Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma 

NSSF Mfuko wa Taifa wa hifadhi za jamii 

CDA Mamlaka ya Ustawi wa Mji wa Dodoma 

IT Teknolojia ya Habari 

IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 

JKT Jeshi la Kujenga Taifa 

PFA Kanuni za Fedha za Umma 

PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali 

PAA Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

SUMA Shirika la Uchumi na Maendeleo 
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA  
UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU  

KWA MWAKA 2012/2013 
 

Ripoti hii ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali inatoa muhtasari wa matokeo ya mwisho ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Serikali Kuu kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2013. Ukaguzi wa taarifa za 
fedha za Serikali ni uchunguzi huru wa hesabu unao lenga 
kutoa maoni ya kitaalamu ambayo ni hati ya ukaguzi na 
hakikisho kwamba taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
mkaguliwa kwa kiwango kikubwa ni sahihi na za kuaminika 
kwa ajili ya kufanya maamuzi ya Serikali kama vile Serikali 
kutathmini kama fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa zimetumika 
kwa manufaa ya Umma na ripoti za fedha zimeandaliwa 
kulingana na mwongozo wa uandaaji taarifa.  
 
Sehemu hii ya muhtasari, inatoa maelezo ya jumla juu ya 
matokeo ya ukaguzi ikifuatiwa na mambo muhimu 
niliyoyabaini wakati wa ukaguzi na mapendekezo yake kwa 
muhtasari. 
 
Mwenendo wa Jumla wa hati za ukaguzi  
Ukaguzi wa kisheria wa taarifa za fedha ulifanyika kwa 
Wizara na idara za Serikali sitini (60), Sekretarieti za 
Mikoa ishirini na tano (25) na Balozi thelathini na mbili 
(32) kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2013. 
Muhtasari wa matokeo muhimu ya ukaguzi yamejumuishwa 
katika taarifa hii na taarifa za kina kwa menejimenti 
ambazo zilitumika kutengeneza taarifa hii zimetolewa kwa 
barua kwa Maafisa Masuuli wote husika. Matokeo na hati 
za ukaguzi zilizotolewa ni kama inavyoonekana katika 
jedwali hapa chini: 
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Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa kipindi cha miaka 
minne : 

Hati Hati 
Zinazoridhisha 

Hati zenye  
Mashaka 

Hati  
zisizoridhisha 

Hati Mbaya Jumla 
ya 
wakaguli
wa Years  Jumla 

Asili
mia Jumla 

Asili
mia Jumla 

Asili
mia Jumla 

Asili
mia 

2012/13 853 72 30 26 1 1 1 1 117 

2011/12 1034 95 5 5 0 0 0 0 108 

2010/11 99 93 8 7 0 0 0 0 107 

2009/10 78 76 21 21 2 2 1 1 102 

 

Hati isiyoridhisha ilitolewa kwa Ubalozi wa Tanzania nchini 
Muscat na Hati mbaya ilitolewa kwa taarifa ya Hesabu 
Jumuifu za Fedha za Taifa. 

  

Kwa ujumla, Hati Safi zimeshuka kwa kiasi kikubwa huku 
hati zenye mashaka zikiongezeka ikilinganishwa na miaka 
miwili iliyopita. Taasisi zilizopata Hati Safi zimeshuka 
kutoka 46 hadi 26 sawa na upungufu wa asilimia 48 
ikilinganishwa na mwaka jana, wakati ambapo kuna 
ongezeko la Hati zinazoridhisha zenye masuala ya msisitizo 
kutoka 57 hadi 59 ikilinganishwa na mwaka jana. Taasisi 
zilizopata Hati zenye mashaka zimeongezeka kutoka 
taasisi 5 hadi 30 ambapo ni mara sita ya mwaka jana. Pia 
katika kipindi cha mwaka huu taasisi moja(1) imepata Hati 
mbaya na taasisi moja(1) ilipata hati isiyoridhisha ambapo 
hapakuwepo hati hizo katika ukaguzi wa mwaka jana. 
 

                                                           
3 Kati ya Hati 85, 26 ni hati Zinazoridhisha na 59 ni Hati zinazoridhisha zenye 
masuala ya msisitizo 
4Kati ya Hati 103, 46 ni hati zinazoridhisha na 57 ni Hati zinazoridhisha zenye 
masuala ya msisitizo 
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Matokeo haya ya ukaguzi si mazuri ikilinganishwa na 
mwaka jana, yanaashiria kwamba, taarifa za fedha 
hazikukidhi mahitaji ya viwango vya uhasibu vya 
kimataifa, kwa maana ya viwango vya uhasibu vya 
kimataifa visivyo na misingi ya taslimu (IPSAS Accrual). Hii 
ina maana kwamba, kulikuwa na baadhi ya maeneo katika 
taarifa za kifedha ambayo hayakuripoti ukweli na uhalisia 
wa shughuli za utendaji wa taasisi zilizokaguliwa. Sababu 
ya uwezekano wa vikwazo hivi inaweza kuwa ni kutokana 
na sababu zifuatazo; 
a) Kuhama kwenda viwango vya uhasibu vya kimataifa 

visivyo vya taslimu (IPSAS Accrual)kutoka vile vya 
taslimu (IPSAS Cash) walivyokua wakitumia kabla, 
ambavyo vina namna tofauti za kuonesha hesabu kama; 
matumizi katika kipindi cha mwaka, utambuzi wa 
ruzuku pokelewa katika taarifa ya mtiririko wa fedha, 
kutambua mali zote na usuluhishi kati ya kitabu cha 
fedha na taarifa za kibenki. 

 

b) Udhaifu katika Mfumo wa kompyuta wa kiuhasibu 
(IFMS-Epicor), ambapo muundo huohuo uliotumika 
katika viwango vya uhasibu vya kimataifa vilivyo vya 
taslimu umetumika pia kwa vile visivyo vya taslimu. 
Matokeo yake, miamala ya kiuhasibu kama vile 
masurufu yanayo onyeshwa katika mfumo kama 
matumizi, pia mfumo huu hautambui miamala 
isiyofanywa kwa pesa taslimu, mengine ni kutotambua 
madeni na madai n.k. 

 
c) Taasisi na idara nyingi zilizokaguliwa hazijawajengea 

uwezo watumishi wake wahasibu na wasio wahasibu 
wanaohusika na uandaaji na ufungaji wa hesabu kwa 
kuwapatia mafunzo stahiki. 

 
d) Muundo wa kuandaa taarifa za fedha upo katika msingi 

isiyo ya taslimu (non cash basis) wakati msingi wa 
bajeti/Makadirio bado upo katika msingi fedha taslimu, 
hili limesababisha kuwepo dhana mchanganyiko jinsi ya 
kutolea taarifa masuala mbalimbali katika taarifa za 
fedha; mfano matumizi yasiyo ya taslimu 
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hayakujumuishwa katika taarifa ya utendaji wa 
kifedha. 

 

e) Kuanza kutumika viwango vya kimataifa vya uhasibu 
visivyo na msingi wa taslimu kabla ya marekebisho ya 
sheria zilizopo, kwa mfano Sheria ya Fedha za Umma 
namba 6 ya mwaka 2001 (ilifanyiwa marekebisho 2004) 
ambayo inapingana na viwango vya kimataifa vya 
uhasibu visivyo na msingi wa taslimu vinavyotumika 
kuandaa taarifa za fedha za serkali kuu. 

 
 
 
Mambo muhimu katika ukaguzi wa mwaka huu kwa 
muhtasari  
Wakati wa ukaguzi, nilibaini tena mapungufu kadha wa 
kadha ambayo yameelezwa kwa kina kwenye sura 
zinazofuata kwenye taarifa hii. Udhaifu ulijitokeza hasa ni 
juu ya kutofuatwa kwa sheria na kanuni zilizopo, ukosefu 
wa mifumo sahihi ya udhibiti wa ndani na pale penye 
mifumo hiyo kutofuatwa kwa kiasi kikubwa. Dosari kubwa 
na mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi wangu 
yameelezwa kwa kifupi hapa chini. 
 
a) Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

Katika taarifa zangu za miaka iliyopita, nilitoa 
mapendekezo kadhaa ambayo yalihitaji kufanyiwa kazi 
na Serikali. Katika ukaguzi wa mwaka jana, taarifa 
yangu ilikuwa na masuala Ishirini na nane (28) ambayo 
yalihitaji majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
Nimepokea majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikaliambapo hoja tano (5) zimefungwa huku hoja 
ishirini na tatu (23) bado zinasubiri majibu. 

 
Nimefanya ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa 
mapendekezo yangu katika taarifa za Maafisa Masuuli 
wa Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa. 
Katika Wizara na Idara za Serikali, kulikuwa na hoja 
960.  Kasi ya utekelezaji wa mapendekezo niliyotoa sio 
ya kuridhisha. Kati ya hoja 960, hoja 401 (42%) 
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zilitekelezwa kikamilifu, 276 (29%) zilitekelezwa kwa 
sehemu na 283 (29%) hazikutekelezwa. Kwa 
Sekretarieti za Mikoa, kulikuwa na hoja 578 kutoka 
miaka ya nyuma, kati ya hizo hoja 272 (47%) 
zilitekelezwa kikamilifu. Hoja 105 (18%) zilitekelezwa 
kwa sehemu na hoja 201 (35%) hazikutekelezwa. 

 
Uchambuzi unaonyesha kwamba utekelezaji wa 
mapendekezo niliyotoa ni chini ya asilimia 50. Hii si 
kasi nzuri katika kuboresha shughuli za Serikali na 
uwajibikaji kwa umma. Kushindwa kutekeleza 
mapendekezo ya ukaguzi husababisha kujirudia kwa 
madhaifu hayo katika siku za baadaye.  
 
 

 
b) Mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali Kuu 
Kulingana na Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008 
kinaeleza kwamba Mlipaji Mkuu wa Serikalianatakiwa 
kuandaa majibu na mpango wa utekelezaji wa taarifa 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
kuzingatia mapendekezo ya Kamati za Hesabu za 
Bunge. Mwaka jana Kamati ya Bunge ya hesabu za 
Serikali ilikaa na kujadili taarifa yangu ya ukaguzi 
katika Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za 
Mikoa. Kamati hii ilitoa jumla ya mapendekezo kumi na 
moja (11) kwa Serikali kwa utekelezaji. Taarifa ya 
Kamati ya Bunge inayosimamia Hesabu za Serikali Kuu 
(PAC) iliwasilishwa Bungeni tarehe 7 Desemba, 2013, 
Hadi wakati wa kuandika taarifa hii, sikuweza kupata 
majibu kutoka kwa Serikali kuhusu utekelezaji wa 
mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
Kuu lakini natarajia kufanya ufuatilia wa utekelezaji 
katika ukaguzi ujao. 

 
c) Makisio/ Bajeti na Fedha iliyotolewa 

Kumekuwepo ucheleweshaji mkubwa wa fedha kutoka 
hazina na pengine kutoka kwa washirika wa maendeleo 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hii 
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imesababisha kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi au 
kutotekelezwa kabisa kwa miradi kusudiwa na 
kuongezeka kwa gharama za mradi pamoja na kiasi 
kikubwa cha fedha kutotumika. Katika kipindi cha 
mwaka husika, fedha za maendeleo kiasi cha 
Sh.997,940,092,853 hakikutolewa na fedha iliyotolewa  
 
kiasi cha Sh.44,428,749,202 hakikutumika. Akaunti ya 
matumizi ya kawaida ilikuwa kiasi cha 
Sh.315,463,083,291 ambacho hakikutolewa na kiasi cha 
Sh.35,141,163,606 cha fedha iliyotolewa hakikutumika. 
 

d) Usimamizi wa matumizi 
Nimegundua udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa 
malipo, ukosefu wa nyaraka za malipo, matumizi yasiyo 
na manufaa, matumizi yasiyoidhinishwa, kukosekana 
 
 
kwa hati za malipo, masurufu yasiyorejeshwa na 
udhibiti dhaifu wa bajeti, fedha kutumika kwa sababu 
zisizokusudiwa. Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina 
katika sura ya nne. 
 

e) Kukosekana kwa Ofisi ya Usimamizi wa Madeni  
Kuendelea kukosekana kwa Ofisi ya Usimamizi wa 
Madeni inapelekea kuwepo na usimamizi hafifuwa 
madeni ya umma katika nchi. Muundo wa sasa ambao 
unahusisha Wizara ya Fedha, Tume ya Mipango, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Benki Kuu ya 
Tanzania ni mbaya kwa usimamizi wa deni la Taifa 
kutokana na ukweli kwamba kila mshirika muhimu ana 
majukumu ya msingi mbali na deni la Taifa. Katika hali 
hiyo, utendaji na uwazi ambao ni muhimu katika 
usimamizi wa madeni, ni hatua ya mbali kufikia hivyo 
kuathirika uwajibikaji kwa kiwango kikubwa. 

 
Katika usimamizi wa madeni, uratibu wa wadau ambao 
ni Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Tume ya Mipango, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Idara ya mikopo ya nje 
na Msajili wa Hazina hili ni suala muhimu ambalo 
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utekelezaji wake haujawekwa bayana huku 
ikizingatiwa kuwa wote hawa wana majukumu yao ya 
kuanzishwa kwao tofauti najukumu la usimamizi wa 
Deni la Taifa;  
Hivyo, ukosefu wa ofisi inayojitegemea ya Usimamizi 
na uratibu wa Madeni (DMO) imepelekea 
kutoyashughulikia madhara ya madeni ya fedha za 
mikopo kwa ajili ya miradi na hivyo kudhoofisha 
uratibu na usimamizi wa deni la taifa. 

 
f) Maandalizi ya Serikali kutumia Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo na msingi 
wa fedha taslimu (IPSAS accrual basis) 
Kuhusu uandaaji wa hesabu kwa kutumia Viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika sekta ya Umma visivyo na 
msingi wa taslimu (IPSAS accrual), nilibaini kuwa 
Serikali bado inakabiliwa na changamoto kuhusu 
utekelezaji wa masuala kadhaa kama vile malimbikizo 
 
 
ya kazi za nyuma, ukosefu wa uratibu wa kutosha wa 
zoezi lenyewe, hatarizinazohusu mali/majengo, 
mitambo na vifaa, na mfumo wa bajeti ya Serikali, 
taratibu za kifedha, na sera bado zipo katika msingi wa 
fedha taslimu. 
 
Nilipokuwa napitia Taarifa Jumuifu za kifedha za 
Serikali, nilibaini kuwa hapakuwa na taarifa jumuifu za 
mapato, matumizi, mali na madeni ya Serikali za Mitaa 
(LGAs) na mashirika ya umma na Taasisi za Serikali 
ambazo zote kwasasa zinatumia Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo na msingi wa 
fedha taslimu (IPSAS accrual basis). Hii ni kinyume na 
mwongozo IPSAS 6 ambayo inahitaji Serikalikutoa 
taarifa Jumuifu ya fedha ambayo inajumuisha 
Taasisi/idara/mamlaka zote za Serikali na mashirika 
yote yaliyo chini ya Serikali ndani na nje ya nchi. 
 
Nimebaini pia kuwa, Serikali haijafanya uthamini wa 
mfuko wa mafao ya uzeeni na Pensheni kwawatumishi 
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wa umma yaani wastaafu wanaolipwa kutoka Mfuko 
Mkuu wa Serikali kinyume na IPSAS 25.Bila kufanya 
tathmini ya uwezo wa mfuko huo kulipa mafao ya 
wastaafu imepelekea Serikali kushindwa kutambua 
kiasi cha deni la wastaafu katika mfuko huo 
linalotakiwa kulipwa kila mwezi baada ya kustaafu, 
gharama za uendeshaji wa mfuko, faida au hasara ya 
mfuko na huduma zinazopaswa kutolewa kwa sasa na 
mfuko huo. 

 
g) Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa Ndani 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa kamati ya Ukaguzi 
na Vitengo vya ukaguzi wa Ndani vilifanya kazi chini ya 
kiwango kutokana na uhaba wa watumishi, rasilimali na 
mapungufu katika muundo wa kamati za ukaguzi. 
Nilibaini kwamba Wizara/Idara za Serikali na 
Sekretarieti za mikoa hazikuwa na Sera inayoongoza 
matumizi ya Teknolojia ya Habari iliyoandikwa na 
kutolewa kwa watumiaji wote wa vifaa vya kompyuta, 
pia nilibaini kutokuwepo mpango wa kufufua huduma  
 
 
iwapo maafa yakijitokeza. Maelezo ya kina kuhusu 
udhibiti wa ndani yanapatikana sura ya tano ya taarifa 
hii. 
 

h) Usimamizi wa Rasilimali watu na taarifa za mishahara 
Rasilimali watu ni kiungo muhimu cha rasilimali 
nyingine kwa hiyo, inahitaji uangalizi maalumu. 
Usimamizi wa Rasilimali watu, nilibaini kutokuwepo 
kwa taarifa kamili za watumishi, udhaifu katika mfumo 
wa kupima utendaji wa watumishi wa umma na 
kuchelewa kuwasilishwa kwa makato ya mishahara. 
Maelezo ya kina na mapendekezo yake yanapatikana 
katika sura ya sita ya taarifa hii. 

 
i) Manunuzi na Usimamizi wa mikataba 

Kuhusu ununuzi na usimamizi wa mikataba, napenda 
kutambua juhudi zinazofanywa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) katika mpango wa 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page xxix 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

kujenga uwezo ambao kwa kiasi kikubwa umechangia 
katika kuimarisha manunuzi kwa vyombo vya Serikali 
na kuvifanya kufuata sheria ya Manunuzi ya Umma 
Na.21 ya mwaka 2004 pamoja na Kanuni zake za 
mwaka 2005. Hata hivyo, bado kuna baadhi ya Wizara, 
Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa ambazo 
hazifuati kikamilifu mahitaji yaliyomo katika sheria ya 
Ununuzi wa Umma katika kuidhinisha zabuni, utendaji 
wa vitengo vya manunuzi, uteuzi wa kamati ya 
tathmini, kamati ya ukaguzi bidhaa na kamati 
mapokezi. Maelezo ya kina kuhusu mikataba na 
manunuzi ya bidhaa na huduma yanapatikana sura ya 
saba ya taarifa hii. 

 
j) Usimamizi Mali na dhima  

Usimamizi Mali ni kazi muhimu kuhakikisha Wizara na 
Sekretarieti za Mikoa zinafikia malengo kwa ufanisi ili 
kukuza kiuchumi. Matatizo makubwa ni ukosefu wa 
uthibitisho wa umiliki halali wa mali na vifaa, 
kutokuwepo na daftari la kuandikisha mali za kudumu, 
mali za kudumu zilizoachwa muda mrefu bila 
kufanyiwa matengenezo, njia isiyofaa ya kutambua 
mali za kudumu zisizogusika, uhamisho wa fedha 
kuonekana kama ununuzi wa mali za kudumu na 
madeni yasiyolipwa. Maelezo ya kina yanapatikana sura 
ya tisa ya ripoti hii. 
 

k) Ukaguzi Maalum  
Ofisi yangu chini ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka, 2008 kifungu cha 29 yakisomwa pamoja na 
Kanuni ya 79 (1) Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
mwaka, 2009 inaruhusu kufanya ukaguzi maalum. 
Katika mwaka 2012/2013 nimefanya kaguzi maalum 
nne (4). Taarifa zimeadaliwa na kutolewa kwa Maafisa 
Masuuli wanao husika. Hata hivyo, maelezo ya ukaguzi 
maalum uliofanywa yanapatikana katika sura ya kumi 
na moja ya taarifa hii. Muhtasari wa Masuala ya msingi 
kutokana ukaguzi maalum ni kama unavyosomeka hapa 
chini: 
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 Ukaguzi maalum juu ya mishahara na madai 
mengine katika hospitali za rufaa, hospitali teule za 
wilaya na hospitali mashirika ya hiari kwa miaka 
2010/2011 na 2011/2012, nilibaini malipo ya 
mishahara kwa watumishi hewa kiasi cha 
Sh.754,992,183 mishahara isiyolipwa ambayo 
haikurejeshwa hazina na kubaki katika hospitali 
Sh.3,047,574,792 na kutumika kwa shughuli 
nyingine zisizo idhinishwa. 

 

 Ukaguzi maalum juu ya ununuzi wa kivuko cha MV 
Misungwi nilibaini usimamizi duni na ufuatiliaji 
usioridhisha wa mkataba kati ya Katibu Mkuu Wizara 
ya Ujenzi na Sinnautic International. Hati ya 
makabidhiano haikuandaliwa hivyo MV Misungwi 
haikukabidhiwa rasmi kwa Wizara ya Ujenzi na 
vipuri vya thamani ya Euro 41,140 vya MV Misungwi 
havikuletwa na M/S Sinnautic International. 

 

 Ukaguzi maalum kwenye vocha za pembejeo za 
kilimo nilibaini, watu ambao hawakuwepo katika 
orodha ya walengwa wa kupokea vocha za 
pembejeo za kilimo walipewa vocha bila kufuata 
taratibu rasmi, Usimamizi duni wa maafisa wa Ugani 
kuhusu mbegu zilizotolewa na wafanyabiashara na 
kutokaguliwa kwa mbegu na mbolea, kuchelewa 
katika ununuzi na usambazaji wa vocha za 
pembejeo za kilimo, kutokuwepo kwa mwongozo wa 
mfumo wa uendeshaji, taarifa juu ya mbolea na 
usambazaji wa mbegu katika nchi. Wakulima 
kutoelewa mpango wa Taifa wa Pembejeo za 
Kilimo. 

 

 Ukaguzi maalum kuhusukituo cha mafunzo ya uuguzi 
Mkomaindo nilibaini utunzaji mbaya wa 
kumbukumbu na matumizi mabaya ya makusanyo 
ada hivyo kusababisha upotevu wa ada za 
wanachuo. 

 
l) Masuala mengine 
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Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka, 2008 na 
Kanuni za ukaguzi za mwaka 2009, zinanipa nguvu ya 
kutolea taarifa mambo ambayo naona ni vyema 
kuyasemea. Kanuni ya 34 ya Ukaguzi wa Umma, 2009 
inatoa uwezo wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kutoa 
mapendekezo kwa Serikali kwa ajili ya jambo lolote 
ambalo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anafikiria kuwa bora kwa ajili ya usimamizi bora wa 
fedha za umma, maghala ya Serikali, dhamana, mihuri 
na masuala mengine ya rasilimali za umma. Katika sura 
ya kumi na mbili nimetoa mapendekezo yangu kuhusu 
masuala yafuatayo:- 

 Uendeshaji wa Wakala wa Serikali 

 Malipo ya kodi ya kupanga ofisi za Wizara 
mbalimbali  

 Masuala yanayohusu usimamizi wa huduma za 
Magereza.  

 Jukumu la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu katika ukaguzi 
wa hesabu za miradi inayosimamiwa kwa Ushikiano 
baina ya Serikali na Sekta Binafsi (PPP). 

 Masuala ya yaliyojitokeza katika ukaguzi wa vyama 
vya siasa. 

 
Muhtasari wa Mapendekezo 
Serikali inatakiwa kufanyia kazi mapendekezo ya Mkaguzi 
kwa umakini na kwa wakati. Ni wajibu wa Maafisa Masuuli 
kuhakikisha uwepo wa mfumo thabiti wa uthibiti wa ndani 
kwenye shughuli zote za Fungu ili kupunguza mapungufu 
mbalimbali yanayosababishwa na ukosefu wa mfumo 
thabiti wa udhibiti wa ndani. Kwa kuzingatia masuala 
tajwa hapo juu, yafuatayo ni mapendekezo yangu ya 
jumla: 
 
Kutotekelezwa baadhi ya mapendekezo ya mwaka 
uliopita 
Serikali inapaswa kuweka juhudi za makusudi ili 
kuhakikisha kuwa mapendekezo yanafanyiwa kazi 
ipasavyo. Hazina inatakiwa kutoa maagizo kwa Maafisa 
Masuuli kuchukua hatua muhimu ili kuboresha utunzaji wa 
nyaraka, ambayo ni moja ya sababu kuu zinazochangia 
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kukosekana kwa nyaraka na kwa hiyo kushindwa kujibu 
baadhi ya hoja za ukaguzi. 
 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kutengeneza mpango kazi wa 
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. Mpango kazi huo 
wa utekelezaji uwe maalum kwa ajili ya masuala ambayo 
hayawezi kufanyika ndani ya kipindi cha muda 
mfupi.Msisitizo wa kuwa na daftari la kutunza taarifa za 
hoja za ukaguzi kwa kila Afisa Masuuli ni utaratibu 
mwingine muhimu. Kuwa na daftari la kumbukumbu ni 
chombo kizuri cha kufuatilia masuala ya ukaguzi 
yasiyojibiwa ikiwa ni pamoja na maendeleo yaliyopatikana 
hadi sasa. 
 
Makisio/Bajeti na Fedha iliyotolewa 
Ili kukabiliana na changamoto ya fedha zilizoidhinishwa 
kutotolewa kwa wakati, nashauri Serikalikuandaa makisio 
ya matumizi ya mwaka yanayoendana na makusanyo ya 
mapato ili kuzuia kutolewa kwa kiasi kikubwa cha fedha 
mwishoni mwa mwaka wa fedha. Kwa kufanya hivyo, 
inatarajiwa kwamba shughuli zilizopangwa zitatekelezwa 
kama zilivyopangwa. 

 
Serikali kupunguza utegemezi wa misaada ya nje kwa ajili 
ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya taifa, 
nashauri Serikali ijitahidi kuchunguza vyanzo vya mapato 
mbadala vya ndani. Maelezo zaidi kuhusu hili yameelezwa 
katika sura ya nne ya taarifa hii. 
 
 
Ukosefu wa Ofisi ya Usimamizi wa Madeni 
Haja ya kuwepo Ofisi ya Usimamizi Madeni ni moja kati ya 
masuala muhimu ambayo nilishauri yafanyike katika 
taarifa ya mwaka wa fedha 2010/2011. Nashauri Serikali 
ifanye mchakato wa kuanzishwa kwa Ofisi ya usimamizi wa 
madeni ili kuweza kukabiliana kikamilifu na kwa ufanisi 
kutekeleza majukumu ya usimamizi wa madeni. Pia, hatua 
makini kuchukuliwa na Serikali ikiwa ni pamoja na 
kujiepusha na kubadilisha karatasi ukwasi (liquidity paper) 
mara kwa mara ili kugharamia bajeti, kuboresha 
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ukusanyaji wa mapato ya Serikali kwa njia ya TRA, 
nidhamu ya matumizi na makadirio ya halisi ya bajeti. 
 
Maghala ya bidhaa zisizolipiwa Ushuru wa forodha 
(Customs bonded warehouses) 
Serikali inashauriwa kuhakikisha udhibiti wa kutosha 
kwenye uendeshaji wa maghala ya ushuru wa 
forodha,bidhaa zinazokaa katika maghala yasiyolipiwa 
ushuru wa forodha na kukusanya madeni yote yatokanayo 
na kutokukusanywa kwa ushuru wa forodha. Aidha, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania izingatie na kusimamia 
sheria zilizopo. 
 
Utekelezaji wa mwongozo wa kimataifa wa hesabu 
katika sekta ya umma na Usimamizi wa Mali 
Kwa kuwa Serikali ina kipindi cha mpito cha miaka mitano 
kama mtumiaji wa mara ya kwanza wa Viwango ya 
Kimataifa vya Uhasibu visivyo vya msingi wa taslimu (IPSAS 
Accrual Basis), naishauri Serikali kufanya mambo 
yafuatayo ili kutumia kwa ufanisi kipindi hiki cha mpito:- 

 Kutenga rasilimali za kutosha ikiwa ni fedha na 
rasilimali watu ili kurahisisha utendaji wa zoezi hili. 

 Nashauri Serikali kuzingatia kikamilifu Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya UmmaNa.25 
(Mafao ya Watumishi) kwa mipango mizuri ya Mafao ya 
Watumishi ili kuamua dhima yake ya awali ikizingatiwa 
kuwa huu ni mwaka wa kwanza wa kutumia viwango 
hivyo vikiwa katika misingi isiyo ya taslimu. 

 Kuanzisha Kamati ya Taifa ya kuratibu yenye 
wataalamu wa fani mbalimbali ambao watakuwa 
wasimamizi kwa miaka mitano na kuwa na mkakati wa 
kuhakikisha kila hatua inachukuliwa kwa umakini na 
kwa wakati.  

 Kurugenzi ya Serikali Usimamizi wa Mali wanapaswa 
kufanya kazi kwa karibu na wadau ili kufanikisha 
utekelezaji wa mpango wa kuingia katika viwango vya 
kimataifa vya uhasibu visivyo na msingi wa taslimu kwa 
ukamilifu kama ilivyowekawa wazi na „IPSAS‟ 17. 
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 Nashauri Serikali kuanza kujumuisha taarifa za fedha za 
Serikali za Mitaa na taasisi nyingine za Serikali katika 
Hesabu Jumuifu za fedha za Jamhuri ya Muungano.  

 Kubadili mfumo wa pamoja wa usimamizi wa fedha 
(IFMS-EPICOR) na mifumo ya bajeti iweze kukidhi 
mahitaji ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya umma visivyo vya msingi wa taslimu. 

 
Usimamizi wa Manunuzi 
Kama awali nilivyosema, manunuzi yanachukua sehemu 
kubwa ya rasilimali za Serikali ili kutekeleza shughuli zake 
kama zilivyopangwa. Hivyo, Serikali inatakiwa kuboresha 
mfumo wa manunuzi ili kuepuka kujirudia kwa hoja. 
Yafuatayo yanahitaji kuzingatiwa ili kuboresha manunuzi. 
 Serikali kupitia PPRA inatakiwa kuendesha semina 

kadhaa kwa lengo la kujenga uwezo wa wasimamizi wa 
vitengo vya manunuzi (PMU), Bodi za Zabuni, Maafisa 
Masuuli na watumiaji kuhusu umuhimu wa kutekeleza 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na kanuni zake. 

 Pia ni muhimu kuwa na Mfumo wa Usimamizi wa 
Manunuzi (PIMS) katika uendeshaji wenye ufanisi. 
Mfumo huu unamilikiwa na Mamlaka ya kudhibiti 
Manunuzi ya Umma (PPRA). PPRA inatakiwa kuhakikisha 
kwamba mfumo huu ni mfumo rafiki kwa watumiaji wa 
Wizara/Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa na 
unaweza kutumika kwa urahisi ili kuboresha shughuli za 
manunuzi ya umma. 

 
Usimamizi wa rasilimali watu na mishahara 
Ninaishauri Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (PO- PSM) ipitie upya ikama za Wizara, Idara za 
Serikali na Tawala za Mikoa na kuja na mapendekezo halisi 
ya idadi ya watumishi wanaohitajika. Taasisi zote 
zilizobainika kuwa na upungufu wa rasilimali watu, 
zinatakiwa kujaza nafasi hizo ili kuboresha huduma kwa 
jamii. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara za Serikali na 
Tawala za Mikoa wanapaswa kufuatilia kwa bidii 
kuhakikisha kwamba wana idadi ya watumishi wa kutosha 
na wenye sifa stahiki. Nashauri pia wawe na mpango 
unaotekelezeka kwa ajili ya motisha kwa wafanyakazi na 
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sera ya kuwafanya wadumu kazini. Uhaba wa wafanyakazi 
unapaswa kutolewa taarifa kwa mamlaka husika ikiwa ni 
pamoja na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (PO- PSM). 
 
Mishahara iliyolipwa kwa watumishi hewa 
Ili kuepuka hasara kama hii kwa siku zijazo, Maafisa 
Masuuli katika Wizara/Idara na Mikoa wanapaswa 
kuangalia taarifa za mishahara ya watumishi wao mara 
kwa mara na kuthibitisha uhalali wa watumishi wote kabla 
ya malipo. Pia,mawasiliano lazima kuimarishwa ili 
kuhakikisha kwamba majina ya wastaafu, 
watoro/walioacha kazi au walioachishwa kazi yanafutwa 
katika taarifa za wafanyakazi mara moja. Mbali na hayo, 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuhakikisha mishahara 
isiyolipwa kwa watumishi ambao muda wao wa utumishi 
umekoma kwa sababu moja au nyingine iwe inarejeshwa 
Hazina kwa wakati. Zaidi ya hayo, Maafisa Masuuli 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa Mfumo wa kutunza taarifa 
za watumishi (HCMIS-LAWSON) unafanya kazi na unatumika 
kikamilifu ili kupata thamani ya fedha tarajiwa. 
 
Usimamizi wa Matumizi 
Hili ni moja ya eneo ambalo lina changamoto nyingi. 
Changamoto hizi husababishwa na kuwepo kwa udhibiti wa 
ndani usiosimamiwa kwa usahihi au maafisa wenye 
dhamana kukiuka taratibu kwa makusudi.Maafisa Masuuli 
wa Wizara/Idara, Mikoa na Balozi wanapaswa kuhakiki hati 
za malipo na nyaraka zote na kuthibitisha uhalali na 
usahihi kulingana na matakwa ya Kanuni ya 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 inavyosema. Mifumo ya 
udhibiti wa ndani ni lazima iboreshwe ikiwa ni pamoja na 
ukaguzi wa awali (Pre-Audit). 
 
Usimamizi na uendeshaji wa Balozi za Tanzania 
Utafiti unaendelea katika eneo hili; hata hivyo, kutokana 
na kile nilichobaini wakati wa ukaguzi, nina mapendekezo 
ya jumla kama ifuatavyo:- 
 Balozi husika zikishirikiana na Wizara ya Mambo ya nje 

na Ushirikiano wa Kimataifa (MFAIC) zinatakiwa 
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kusitisha malipo ya posho ya ya watumishi waliostaafu 
walioko nje ya nchi na kufanya utaratibu wa 
kuwarudisha nyumbani haraka pindi utumishi wao 
unapokoma. Napendekeza mamlaka husika kuangalia ni 
jinsi gani zitakavyoweza rudisha fedha zilizolipwa 
maafisa wa zamani wa ubalozi wakikwa hawako katika 
utumishi. 

 Usimamizi wa Balozi uwasiliane na Wizara (MFAIC) kwa 
ajili ya kuwarejesha majumbani watumishi waliomaliza 
utumishi wao ambao bado wanaendelea kuishi 
ubalozini na wale ambao wamekaa kituo kimoja muda 
mrefu wabadilishwe. Hii itakuwa na athari chanya 
katika utoaji wa huduma kwa balozi zetu. 

 Uongozi wa Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa (MFAIC) uangalie uwezekano wa kuanzisha 
mfuko katika bajeti yao kwa ajili ya kufanya shughuli 
za diplomasia ya kiuchumi na kukuza vivutio vya utalii. 
Hii ni kazi muhimu kwa uchumi wa nchi. 

 
Kaguzi maalum 
 Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Hazina inatakiwa 

kuboresha mawasiliano na Menejimenti za Hospitali 
husika kuhakikisha watumishi waliostaafu, kufa, kuacha 
kazi na watoro wa muda mrefu wanafutwa haraka 
katika taarifaza utumishi ili kuepuka tatizo la kulipa 
mishahara hewa. Hospitali Teule za Wilaya na zile za 
Shirika hiari kuzingatia makubaliano ya mkataba kati 
yao na Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii. 

 Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa wa umma 
walioshindwa kusimamia utekelezaji wa mkataba wa 
ununuzi kivuko cha Misungwi na hatua za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya mzabuni M/S Sinnautic 
international ambaye alishindwa kutekeleza kazi zote 
za kuleta vipuri vya thamani ya Euro 41,140 zakivuko 
cha Misungwi kwa mujibu wa mkataba. 

 Kuhusu mpango wa Taifa Pembejeo za Kilimo kwa 
kutumia vocha (NAIVS), orodha ya walengwa ipitiwe 
upya ili kutathmini uwepo wao na kama kweli 
wanakidhi vigezo vilivyoainishwa. Maafisa Ugani, 
Wakala wa Mbegu na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
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wanapaswa kushirikiana katika mapitio na tathmini ya 
mbegu na mbolea inayotolewa nchini. Ununuzi na 
usambazaji wa vocha lazima ufanyike kwa wakati na 
Wizara inapaswa kutenegeneza toleo la mwongozo 
katika lugha ya kiswahili ili kufanya zoezi liwe rahisi. 

 Kuhusu ukaguzi maalum uliofanywa katika kituo cha 
mafunzo ya uuguzi Mkomaindo, nashahuri uongozi wa 
kituo kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani ikiwa ni 
pamoja na kuboresha utunzaji wa kumbukumbu.
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SURA YA KWANZA 
 
1.0   UTANGULIZI WA MAMBO YA JUMLA 
 

1.1  Mamlaka na umuhimu wa kufanya ukaguzi 
 
1.1.1  Mamlaka ya kufanyaukaguzi 

Taarifa hii inatolewa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu 
cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi  wa umma Na. 11 ya mwaka 
2008, kwa mujibu wa rejea hii inatakiwa kufanya  ukaguzi 
wa hesabu na kumbukumbu nyingine za Wizara, Idara, 
Wakala na Sekretarieti za Mikoa. 
 
Kutokana na Ibara ya 143(2) (C)  ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ninapaswa kukagua  na kutoa 
taarifa ya hesabu za fedha angalau mara moja kwa mwaka 
katika Ofisi zote za Umma, Mahakama, Mamlaka zote za 
Serikali ya  Muungano wa Tanzania  na Bunge. 
 
 Kwa upande mwingine,Kifungu 10(2)(a) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008, kinanitaka kujiridhisha 
kuwa Taarifa za Fedha  zimeandaliwa kulingana na 
viwango vya uhasibu vinavyokubalika.Wizara, Idara, 
Wakala na Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kuandaa 
taarifa za hesabu kulingana na Viwango vya kimataifa vya 
kihasibu katika sekta ya umma (IPSAS) kwa misingi ya 
fedha isiyo taslim naviwango vya kimataifa vya taarifa za 
fedha(IFRS). 
 
Taarifa za fedha za Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti 
za Mikoa zilizowasilishwa zimeandaliwa kwa kuzingatia  
Viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta ya 
umma(IPSAS) kwa misingi ya fedha isiyo taslim na kifungu 
25(4)(a) na (b) cha Sheria ya Fedha ya Umma Na. 6 ya 
Mwaka 2001 inayowataka Maafisa Masuuli kuwasilisha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali taarifa za 
fedhaziliyoandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya uhasibu 
vinavyokubalika na kuzingatia maelekezo yaliyoidhinishwa 
na Katibu Mkuu wa Hazina na kutolewa na Mhasibu Mkuu 
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wa Serikali yanayoelekeza msingi wa uandaaji wa taarifa 
za hesabu ambao Maafisa Masuuli wanatakiwa kutumia. 
Waraka wa Kihasibu Na. 11 wa mwaka 2012/2013 
uliotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali unawataka Maafisa 
Masuuli kuandaa taarifa za hesabu kwa kutumia Viwango 
vya kimataifa vya kihasibu katika sekta ya umma (IPSAS) 
kwa misingi ya fedha isiyo taslim. 
 
Taarifa kamili za fedha zilizoandaliwa kwa mujibu wa 
viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma 
(IPSAS)kwa misingi ya fedha isiyo taslim inajumuisha 
taarifa zifuatazo: 
 
(a) Mizania ya Hesabu; 
(b) Taarifa ya mapato na matumizi; 
(c) Taarifa kuhusu mabadiliko ya mtaji; 
(d) Taarifa ya mtiririko wa fedha; 
(e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi halisi cha 

matumizi; 
(g) Sera za uhasibu na maelezo ya taarifa za fedha  
 
Kifungu Na. 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 na kanuni namba 88  ya Kanuni za ukaguzi wa umma 
za mwaka 2009 zinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali baada ya kukagua taarifa za hesabu 
kuandaa na kuwasilisha taarifa ya ukaguzi. Ripoti ya 
taarifa za fedha za mwaka zinatakiwa kuwasilishwa na  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa 
Mheshimiwa Rais  kabla ya tarehe 31 Machi kila mwaka na 
itawasilishwa na Waziri husika kwa Bunge ndani ya siku 
saba baada ya kikao cha Bunge kinachofuata kuanza. 
 

1.1.2  Umuhimu wa kufanya ukaguzi 
1.1.2.1 Lengo la ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  kutoa maoni ya 
ukaguzi  huru kuhusiana na hesabu za Wizara, Idara, 
Wakala na Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka ya Mapato  
Tanzania na Hesabu Jumuifu za Taifa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2013. Pia kubainisha 
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endapo kama zimetayarishwa kwa kuzingatia Viwango vya 
kimataifa vya kihasibu katika sekta ya umma (IPSAS) kwa 
misingi ya fedha isiyo taslim au viwango vya kimataifa vya 
taarifa za fedha (IFRS). 
 

1.1.2.2 Mbinu za ukaguzi 
Mbinu za kuangalia vihatarishi vilivyopo ndiyo iliyotumika 
katika ukaguzi wa Taarifa za fedha. Mbinu hii ya ukaguzi  
inasisitiza haja ya kuelewa kwa kina  mazingira, ikiwa ni 
pamoja na  mifumo ya udhibiti wa ndani, kutathimini 
vihatarishi ili kuweka mategemeo inapowezekana kwenye 
udhibiti wa ndani uliowekwa na menejimenti. Mbinu za 
ukaguzi  za ofisi zinatekelezwa kwa kutumia mwongozo wa 
utaratibu wa ukaguzi na programu ya kutunza 
kumbukumbu za ukaguzi ujulikanao kama Teammate. 
 
Ili kuhakikisha mbinu za ukaguzi zinaenda na wakati,  
menejimenti ya ofisi kupitia kitengo cha huduma za 
kiufundi hufanya maboreshokila mwaka kwenye mbinu za 
ukaguzi. Maboreshohayo yanahusisha  mabadilliko yote 
muhimu katika fani ya ukaguzi na uhasibu, pamoja na 
mabadiliko katika mifumo ya sheria. 
 

1.1.2.3 Mawanda ya Ukaguzi 
Ukaguziulifanyikakwa mujibu waviwango vya 
kimataifavyaTaasisi Kuu za Ukaguzi(ISSAIs) ili kutoa 
uhakika kama taarifa za fedha hazina dosari. Taratibu za 
ukaguzi zinajumuishauchunguzi wa kumbukumbu za taarifa 
mbalimbali, mifumo ya udhibiti wa ndani, mifumo ya 
taarifa na mahitaji ya kutoa taarifa zinazohitajika 
kisheria. 
 
Taarifa za fedha za Serikali kuu kwa mwaka 2012/13 
zinaonyesha kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi 
yaliyofanyika kwa misingi  ya sampuli,  kwa hiyo, matokeo 
ya ukaguzi kwa kiasi kikubwa yalitegemea kumbukumbu za 
taarifa, na nyaraka tulizoomba na kuwasilishwa kwa ajili 
ya kufanya  ukaguzi. 
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1.2.0 Viwango na taratibu zinazotumika kutoa taarifa 

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la 
Taasisi kuu za Ukaguzi Kanda ya Afrika (AFROSAI) na 
Shirika la Taasisi Kuu za Ukaguzi Kanda ya Afrika kwa nchi 
zinazoongea kingereza (AFROSAI-E).Ushirikiano na Taasisi 
nyingine kuu za Ukaguzi(SAI) unaruhusu Ofisi ya Taifa ya 
ukaguzi wa hesabukubadilishana maarifa nataarifa 
kuhusunjia bora namaendeleokatika sekta ya ukaguzi  wa 
umma. 
 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  inafanya kazi za ukaguzi kwa 
mujibu wa viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la 
Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI)  na viwango vya Kimataifa 
vya Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na   Shirikisho la Wahasibu 
la Kimataifa (IFAC). 
 

1.2.2 Taratibu  zinazotumika katika kutoa taarifa 
 
Ufanisi waukaguzi wanguhutegemea sanamawasiliano 
mazuri namenejimenti ya wakaguliwa. 
Mawasilianonimuhimukatikamchakato mzima wa 
ukaguziambao unahusishahatua zifuatazo: 
(i) Kutoa barua ya kushiriki ukaguzi kwa mkaguliwa kabla 

ya kuanza kazi ya ukaguzi inayoeleza madhumunina 
mawanda ya ukaguzi, maeneo yanayotarajiwa 
kufanyiwa ukaguzi na kuelezea majukumu ya Mkaguzi 
na mkaguliwa. 

(ii) Kuandaa mkakati wa ujumla wa ukaguzi unaoonyesha 
mwelekeo mzima wa ukaguzi, vigezo vitakavyotumika 
katika hatua za mwanzo za kutathmini Wizara, Idara, 
Wakala na Sekretarieti za Mikoa zinazokaguliwa. 

(iii) Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa inayokaguliwa 
kabla ya kuanza ukaguzi.  

(iv) Kutoa ripoti ya ukaguzi wa mwanzo kwa menejimenti 
ambayo itakuwa inaonyesha kilichoonekana wakati 
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wa ukaguzi na kuwapa nafasi uongozi kuweza kujibu 
ripoti hiyo. 

(v) Kutoa rasimu ya ripoti ya ukaguzi kwa menejimenti 
inayoelezea hoja za ukaguzi zilizobainishwa na kutoa 
muda kwa menejimenti kuweza kujibu hoja hizo. 

(vi) Kufanya kikao cha mwisho   na mkaguliwa baada ya 
kumaliza ukaguzi cha kupitia kwa pamoja hoja 
zilizojitokeza wakati wa ukaguzi.  

(vii) Kutoa ripoti ya mwisho kwa uongozi wa Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa inayoonyesha 
matokeo ya ukaguzi ikiwa ni pamoja na hoja za 
ukaguzi na kutoa nafasi kwa uongozi wa mkaguliwa  
kuweza kujibu hoja hizo.  

 
(viii) Kutoa ripoti ya ukaguzi kwa menejimenti 

inayoonyesha hati ya ukaguzi aliyopata mkaguliwa 
kuhusiana na taarifa za fedha.  

 
1.3.0  Idadi ya wakaguliwa na mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya 
 Ukaguzi wa hesabu za Serikali 
 
1.3.1 Idadi ya wakaguliwa. 

Katika mwaka wa fedha2012/2013, nilikagua ofisi 116 za 
Serikali zilizojumuisha wizara, Idara, Wakala wa Serikali 
25; Sekretaieti za Mikoa 25 na Balozi za Tanzania nje ya 
nchi 32. Kila ofisi ilipewa  ripoti yake ya ukaguzi.  
Mgawanyo waUwiano wawakaguliwani kama 
inavyoonekanakatikajedwali hapachini: 
 
Jedwali 1: Idadi ya Wakaguliwa 
 

 

 

 

 
Mbali naukaguzi  wa Wizara, Idara, Wakala,Sekretarieti za 
mikoa  na balozi, ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa hesabu za 

Mkaguliwa Jumla Asilimia 

Wizara, Idara na Wakala 59 51 

Sekretarieti za mikoa 25 21 

Balozi 32 28 

Jumla 116 100 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 6 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Serikali pia inakagua, hesabu jumuifu za taifa, mafao ya 
wastaafu kabla ya malipo na Mamlaka ya mapato 
Tanzania. 
 

1.3.2  Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
Ofisi inafanya kazi zake kwa mpangilio wa timu za 
ukaguzi,mfumo ambao unajaribu kuwaweka karibu 
wakaguliwa waofanana katika kusaidia ofisi kutekeleza 
majukumu yake kitaalamu na kikamilifu katika nyanja 
mbalimbali za ukaguzi. Timu za ukaguzi zinaongozwa na 
Wakaguzi Wakazi wakisaidiwa na viongozi wa timu na 
wakaguzi wengine. Wakaguzi wakazi husimamiwa na 
Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
 
Tuliona ni vyema kugawa wakaguliwa wetu katika Kanda 
ambazo zinaongozwa na Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ambao wanaripoti kwa Manaibu  wa 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu.  Kwa mujibu wa Muundo wa 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Manaibu wa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu   wanawajibika  moja kwa  moja kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoonekana 
katika kizidua cha muundo wa ofisi hapa chini:  
 
Kielelezo Na.1 Muundo wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi(kizidua) 

 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 7 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

 
1.4.0 Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
 Sekretarieti za Mikoa 
1.4.1 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za hesabu 

Kifungu cha 25(4)(a)na(b) cha sheria ya Fedha ya Umma 
inahitajiMaafisa Masuulikuwasilishataarifa za fedha 
zilizoandaliwa kwa mujibu wa Viwango vya uhasibu 
vinavyokubalikana kwa kuzingatia maelekezo 
yaliyoidhinishwa na Katibu Mkuu wa Hazina na kutolewa na 
Mhasibu Mkuu wa Serikali.Taarifa za Fedha zinatakiwa 
kuonyesha msingi uliotumikawakati wa  uandaaji wa 
taarifa za fedha. 
 
Waraka wa Kihasibu Na. 11 wa mwaka 2012/2013 
uliotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali unazitaka Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoakuandaa taarifa za 
hesabu kwa kuzingatia kifungu cha 25 cha Sheria ya Fedha 
za umma na pia  kwa kutumia Viwango vya kimataifa vya 
kihasibu katika secta ya umma (IPSAS) kwa misingi ya 
fedha isiyo taslim. Serikali kuu ilihama kutoka misingi ya 
fedha taslim kwenda misingi isiyokuwa ya fedha taslim 
katika mwaka wa fedha 2012/2013 ili kuboreshaUtawala 
Bora na Uwajibikajikatika usimamizi warasilimali za 
umma. Hata hivyo,  Serikali kuu ipo katika kipindi cha  
mpito cha muda wa miaka mitano.Serikali kuu itakuwa 
inatekeleza Viwango vya kimataifa vya kihasibu katika 
sekta ya umma (IPSAS)  kwa misingi ya fedha isiyo taslim 
kikamilifumwaka 2016/2017. 
 
Uongozi wa Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
unatakiwa kuanzisha na kusimamia mifumo ya udhibiti wa  
ndani ili kuhakikisha taarifa za fedha na rekodi za 
kumbukumbu za fedha zinaandaliwa vizuri, kikamilifu na 
zinafuata sera, taratibu na kunakuwa ufanisi katika 
utendaji wa kazi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na 
kulinda mali na rasilimali.  
 
Aidha,Kanuni Na.71 (1) ya Kanuni ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2009 inahitajiAfisa Masuulikuandaa na 
kuwasilishataarifa za fedhakwaMdhibiti na Mkaguzi 
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Mkuuwa Hesabu za Serikalindani ya  muda wa miezi 
mitatubaada ya kumalizika  kwamwaka wa 
fedhahusikapamoja na hayo, Kanuni Na. 71 (2) ya Kanuni 
ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka, 2009 inahitajiMhasibu 
Mkuu wa Serikalikuandaa na kuwasilisha hesabu jumuifu za 
TaifakwaMdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
Serikalindani yakipindicha miezi minnebaada yakumalizika  
kwa mwaka wa fedha. 
 

1.4.2  Kuandaa na kuwasilisha majibu ya hoja 
KanuniNa.86(1) -(3) ya Kanuni ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2009 inamtakaMdhibiti na MkaguziMkuu wa Hesabu 
za Serikali  kuandaa na kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa 
menejimenti ya wakaguliwa inayoonyesha mapungufu 
yaliyojitokeza. Menejimenti ya Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa  unatakiwa kutoa majibu ya hoja 
hizo ndani ya siku ishirini na moja toka tarehe ya kupokea 
ripoti ya ukaguzi. Endapo uongozi utashindwa kutoa 
majibu ndani ya siku ishirini na moja hoja hizo 
zitajumuishwa kwenye ripoti ya mwisho ya ukaguzi kwa 
menejimenti  kwa mwaka husika. 
 
Pamoja na hayo,Kanuni ya93 ya Kanuni ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka  2009 inataka kilaAfisaMasuuli kuandaa 
na kuwasilisha majibu ya hoja ndani yasiku ishirini na 
mojatokatarehe ambayo taarifa ya  fedha jumuifu ya  
Serikali kuu imewasilishwa bungeni.Pia kanuni ya 94 
inawataka Maafisa Masuulikuwasilisha majibu kwa kamati 
ya hesabu za Serikali na nakala kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
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SURA YA PILI 

 
MAANA YA HATI ZA UKAGUZI, AINA ZAKE, MASUALA 

YANAYOPELEKEA KUTOLEWA HATI HIZO NA MATOKEO 
HALISI YA UKAGUZI 

 
2.0 KUHUSU HATI ZA UKAGUZI 

Kama nilivyoeleza kwenye sura zilizopita, serikali kuu 
imefanya maamuzi mazito ya kuhamia katika mfumo 
mwingine wa kuandaa taarifa za hesabu za mwaka kwa 
kuzingatia mwongozo wa kimataifa wa uhasibu katika 
sekta ya umma kwa msingi usio wa fedha taslimu (IPSASs 
accrual accounting basis) kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. 
Huu ni uamuzi unaostahili kusifiwa kwa serikali katika 
kuboresha utoaji wa taarifa za fedha za umma. Hivyo basi, 
kwa mara ya kwanza taarifa hizi zitakaguliwa kwa 
kuzingatia mwongozo wa kimataifa wa uhasibu kwa msingi 
usio wa fedha taslimu. Pia maelezo ya kina yaliyotolewa 
kwenye taarifa kwenye tanbihi namba 8 kuhusu kipindi cha 
mpito yamezingatiwa katika kutoa hati za ukaguzi.  
 
Hata hivyo, kuhamia katika mfumo mwingine wa utoaji 
taarifa umekuwa na changamoto katika kutoa hati za 
ukaguzi, kwa sababu, tofauti na mwaka uliopita, mwaka 
huu idadi ya taasisi zilizopata hati safi zimepungua na 
zilizopata hati zenye shaka zimeongezeka. Pia,  ubalozi wa 
Maskati umepata hati isiyoridhisha na hesabu jumuifu za 
Taifa imepata hati mbaya. 
 
Lengo kuu la kufanya Ukaguzi huu ni kutoa maoni huru juu 
ya ukaguzi uliofanyika kwenye taarifa za fedha za 
wakaguliwa, kama taarifa hizo zimeandaliwa kulingana 
mifumo iliyokubalika ya uandaaji wa taarifa za fedha. Kwa 
kuwa Ukaguzi huu imehusisha sekta ya umma, lengo hili 
limepanuliwa ili kutathmini utiifu wa sheria na kanuni 
mbalimbali pamoja na ufanisi wa wa mifumo ya udhibiti 
wa ndani wa wakaguliwa.  
 
Hati ya ukaguzi ni maoni yanayotolewa na mkaguzi wa nje 
kwa njia ya ripoti iliyosainiwa (hati) kama taarifa za fedha 
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zilizoandaliwa na kukaguliwa zinaonyesha hali halisi ya 
shughuli zilizofanyika; yaani matokeo ya mapato na 
matumizi na hali ya kifedha ya taasisi zilizokaguliwa. 
Ripoti hiyo inawapa uhakika watumiaji wa taarifa za fedha 
juu ya mambo yaliyoripotiwa kwenye taarifa hizo ili 
kufanya maamuzi sahihi.  
 

2.1  Aina  za hati za ukaguzi 
Kutokana na mazingira au hali halisi ya ukaguzi, aina hizi 
za hati zinaweza kutolewa; angalia Kiambatisho 'A' 
 

i. Hati inayoridhisha  
ii. Hati isiyoridhisha 
iii. Hati yenye shaka 
iv. Hati mbaya 

 
Katika hali ya kawaida, nimeainisha masuala muhimu 
ambayo hayakuathiri maoni na hati za ukaguzi ambayo 
kwa maoni yangu nimeona ni vyema kuwa ya muhimi kwa 
wale watumiaji wa taarifa za fedha. Katika hili nimeweka  
aya zifuatazo: 

 Aya yenye masuala ya msisitizo 

 Aya yenye masuala mengine 
 

2.2  Vigezo vya hati za ukaguzi pamoja na matokeo halisi ya 
 ukaguzi uliofanyika 
2.2.1  Hati inayoridhisha 

Aina hii ya hati inatolewa pale ambapo nimejidhihirisha 
kuwa kutokana na  kiwango na usahihi wa ushahidi wa 
kiukaguzi nilioupata, hesabu zilizoandaliwa zimekidhi 
viwango, yaani taarifa zilizoandaliwa zinatoa picha halisi 
ya shughuli zilizofanywa na wakaguliwa. Hii inamaanisha 
kuwa; sera za kiuhasibu zilizotumika zinaendana na 
matakwa ya IPSAS accrual na zimetumika kwa mfululizo 
(mwaka hadi mwaka) kwenye kuaanda hesabu hizo, sheria 
na kanuni husika zimefuatwa na pia kuna taarifa za 
kutosha ambazo zinazifanya hesabu kujieleza zenyewe na 
hivyo kueleweka kirahisi kwa watumiaji wa taarifa hizo.  
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Kwa mwaka huu wa 2012/13; jumla ya wakaguliwa 265 
kwa upande wa serikali kuu wamepata hati safi kati ya 
wakaguliwa wote 1176, ambapo ni asilimia 22%. Hili ni 
punguzo la 43% ukilinganisha na ukaguzi wa mwaka jana. 
Jedwali lifuatalo linaonesha orodha ya wakaguliwa 
waliopata hati safi.  
 
Jedwali 2: Idadi ya wakaguliwa waliopata hati 
inayoridhisha 

S/N 
Fungu 
Na. 

Jina la Mkaguliwa 

1.  8 Tume ya Kurekebisha Katiba   

2.  9 
Bodi ya Mishahara ya Watumishi wa 
Umma  

3.  12 Tume ya Mahakama 

4.  13 Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 

5.  20 Ofisi ya Rais Ikulu 

6.  25 Ofisi ya Waziri Mkuu   

7.  26 Ofisi ya Makamu wa Rais 

8.  27 Msajili wa Vyama vya Siasa  

9.  30 
Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri 

10.  31 Ofisi ya Makamu wa Rais 

11.  33 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Maadili  

12.  34 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

13.  39 Jeshi la Kujenga Taifa 

14.  47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 

15.  57 
Wizara ya ulinzi na Jeshi la kujenga 
Taifa 

16.  58 Wizara ya Nishati na Madini  

17.  59 Tume ya Marekebisho ya Sheria  

18.  62 Wizara ya Uchukuzi  

19.  67 Sekretarieti ya Ajira  

20.  84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  

21.  94 Tume ya Utumishi wa Umma  

                                                           
5Wizara, Idara & Wakala 21, Sekretarieti za mikoa 2 na  Balozi 3 
6Wizara, Idara na Wakala 60, sekretarieti za mikoa 25, Balozi 30 na 
wawakilishi wa kudumu 2 
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S/N 
Fungu 
Na. 

Jina la Mkaguliwa 

22.  97 Wizara ya Afrika Mashariki  

23.  98 Wizara ya Ujenzi  

24.  2012 Ubalozi wa Tanzania Ottawa; Canada  

25.  2018 Ubalozi wa Tanzania Washington 

26.  2027 Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi 
Chanzo: Ripoti ya CAG ya wizara husika kwa mwaka 2012/2013 

 
2.2.2  Masuala ya msisitizo/na masuala mengine. 

Kutokana na taarifa zilizoandaliwa na wakaguliwa, 
nimelazimika kuweka aidha masuala yenye msisitizo au 
masuala mengine kwenye ripoti zangu kwa wakaguliwa ili 
kuelezea mambo ambayo kitaalamu nimeona ni ya muhimu 
kwa watumiaji wa taarifa za fedha zilizoandaliwa  ili 
waweze kuzielewa vizuri. 
 
Nimeweka aya ya mausala ya msisitizo kwenye ripoti 
zangu kwa wakaguliwa ili kuwaeleza masuala ambayo, 
ingawaje yameripotiwa sahihi kabisa kwenye taarifa zao ni 
ya muhimu sana na ni ya msingi kwa watumiaji kuzielewa 
taarifa hizo. Aya hii kwa kawaida huwekwa baada ya aya 
ya hati ya Ukaguzi. 
 
Kulingana na mahitaji ya Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs7), mambo yafuatayo 
yanapelekea kuwa na aya ya masuala ya msisitizo kwenye 
ripoti ya ukaguzi ambayo ndiyo niliyoyatumia kupelekea 
aya hiyo; 
 

i. Uwalakini juu ya uwezo wa wakaguliwa kuendelea 
kutoa huduma bora ili kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa, 

ii. Kutokuwa na mwendelezo (mwaka hadi mwaka) wa 
matumizi ya Kanuni za Uhasibu zilizokubaliwa, 

iii. Uwalakini kutokana na madai ya kisheria ambapo 
haijulikani matokeo ya madai hayo, 

                                                           
7ISSAI 1706: Kuweka aya ya masuala ya msisitizo na ya masuala 
mengine kwenye ripoti huru ya wakaguzi 
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iv. Pale ambapo mkaguliwa ametumia kiwango kipya 
cha uandaaji hesabu kabla ya muda wake rasmi 
kufika, na  

v. Pale ambapo kuna kiasi kikubwa cha kutooana au 
kuchanganyana kati ya yaliyomo kwenye ripoti ya 
mwaka ya wakaguliwa na taarifa za fedha, au kati 
ya ufafanuzi uliopo kwenye taarifa za fedha na 
taarifa zenyewe za fedha ambapo yalihitaji 
kurekebishwa lakini uongozi wa taasisi husika 
haukufanya hivyo.   

 
Kwa mwaka husika, kati ya taasisi 117 zilizokaguliwa; 
taasisi 548 zilipata hati zinazoridhisha zenye masuala ya 
msisitizo sawa na asilimia 46% ya taasisi zote. Orodha ya 
taasisi hizo ni kama inavyooneka kwenye kiambatisho 'B'. 

 
2.2.3 Masuala mengine 

Aya ya masuala mengine imewekwa kwenye ripoti za 
ukaguzi ili kuwaeleza watumiaji wa taarifa za fedha 
mambo mengine ukiachana na yale yaliyopo kwenye 
taarifa za fedha zilizoandaliwa na kukagulia ambayo kwa 
mtizamo wangu nimeona ni ya muhimu kwa watumiaji wa 
taarifa hizo kuelewaukaguzi, wajibu wa wakaguzi na ripoti 
ya wakaguzi. Aya hii huwekwa mara tu baada ya aya ya 
maoni ya ukaguzi na masuala ya msisitizo kama yapo 
kwenye ripoti ya ukaguzi. 
 
Kutokana na viwango vy ukaguzi vya kimataifa, mambo 
yafuatayo yanapelekea kuwa na aya ya mambo mengine 
kwenye ripoti ya ukaguzi na ndiyo yaliyotumika kuwa na 
aya hizo kwenye ripiti zangu za ukaguzi. 

 
1. Endapo kumegundulika kiasi kikubwa cha udanganyifu 

kwenye taarifa nyingine za mwaka (other information 
in the annual report) ambapo ilihitaji kurekebishwa 
lakini uongozi wa taasis husika haukufanya hivyo.  

2. Masuala yanayohusiana na kutokuwepo na; kamati 
makini na zenye ufanisi  za ukaguzi au kamati hizo 

                                                           
8 Wizara, Idara & Wakala 24, Sekretarieti za Mikoa 6 na Balozi 24 
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kutokuwepo kabisa, vitengo vya ukaguzi wa ndani 
kutokidhi haja au kutokuwepo kabisa na kutokuwepo 
vitengo vya manunuzi  makini na vyeye ufanisi,   

3. Hali ya kutozingatia sheria na kanuni ambazo zimeleta 
 athari ndogo9 

 
Kwa mwaka 2012/12, kati ya wakaguliwa 117; watano (5)10 
wamepata hati safi yenye masuala mengine sawa na (4%) 
ya wakaguliwa wote. Jedwali lifuatalo hapa chini 
linaonesha orodha ya wakaguliwa waliopata hati safi yenye 
masuala mengine. 

 
Jedwali 3: Orodha ya taasisi zilizopata hati safi yenye 
masuala mengine 

Na. Fungu Jina la taasisi 

1 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

2 65 Wizara ya Kazi 

3 78 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mbeya  

4 2007 Ubalozi wa Tanzania nchini Zambia  

5 2032 Ubalozi wa Tanzania nchini Malasia  
Chanzo: Ripoti ya CAG ya wizara husika kwa mwaka 2012/2013 

 

2.2.4 Hati yenye shaka 
Aina hii ya hati hutolewa baada ya kujidhihirisha kuwa, 
kulingana na ushahidi wa kiukaguzi; 

i. Taarifa za fedha zilizoandaliwa zina makosa 
makubwa lakini siyo muhimu11, makosa hayo 
yakichukuliwa moja moja au kwa ujumla wake 
kwenye taarifa za fedha, au  

ii. Pale ambapo nimeshindwa kupata nyaraka za 
kutosha ili niweze kutoa hati ya Ukaguzi, na 
nimejidhihirisha kuwa madhara yanayoweza 

                                                           
9Angalizo: Kutozingatiwa kwa sheria na kanuni kunapelekea athari kubwa 
hivyo kutoa hati yenye shaka au isiyoridhisha kulingana na ukubwa wa 
madhara yenyewe.  
10Wizara, Idara & Wakala 2, Sekretarieti 1 na Balozi 2 
11Hii inamaanisha kuwa; kukwazwa kwa mawanda ya Ukaguzi au 
kutokukubaliana na uongozi wa taasisi kaguliwa kumejikita kwenye eneo fulani 
la taarifa za fedha lakini maeneo mengine ya kwenye taarifa hizo 
yameripotiwa kama inavyotakiwa.   
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kutokea kwenye taarifa za fedha kutokana na 
makosa ambayo sijaweza kuyagundua kutokana na 
ukosefu wa nyaraka hizo ni makubwa lakini sio ya 
muhimu.   

 
Hii inamaanisha kuwa, kwenye taarifa zilizoandaliwa kuna 
aidha; 

i. Kukwazwa kwa mawanda ya ukaguzi kunakotokana 
aidha na uongozi wa taasisi husika au na hali 
ambayo ipo nje ya uwezo wa mkaguzi na endapo 
kukwazwa huko kuna madhara makubwa lakini sio 
muhimu; au 

ii. Kuna kiasi kikubwa cha kutokukubaliana na uongozi 
wa taasisi kaguliwa aidha kutokana na kuwa na 
taarifa ambazo hazijitoshelezi kwenye taarifa za 
fedha au kurekodi vitu kwenye taarifa za fedha 
kinyume na inavyotakiwa. 

 
Kutokana na viwango vya kimataifa vya uhasibu, mambo 
yafuatayo yamezingatiwa kupelekea kutoa hati yenye 
shaka kwa wakaguliwa; 
 

i. Kuwepo kwa makosa makubwa ambayo sio muhimu 
kwenye taarifa za fedha zilizoandaliwa, 

ii. Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha mapato na matumizi 
yasiyokuwa na nyaraka muhimu,  

iii. Kutokuzingatiwa kwa sheria na kanuni mbalimbali 
ambako kunapelekea madhara makubwa  ambayo 
siyo muhimu kama vile; 

 Matumizi yaliyofanyika bila ya kuwa na kibali 
halali au matumizi ya mapato ambayo 
hayakuhalalishwa kutumiwa;  

 Kuwa na vitu ambavyo vilitakiwa kuripotiwa 
kwenye taarifa za fedha lakini havikuripotiwa, 

 Kutofuatwa kwa sheria na kanuni za manunuzi, 

 Upotevu wa bidhaa za stoo na rasilimali za 
kudumu, 

 Kutokuwa na rejista ya vifaa vya stoo na ile ya 
rasilimali za kudumu, au kuwa na vifaa vya stoo 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 16 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

na rasilimali za kudumu ambazo hazijarekodiwa 
kwenye rejista husika,   

 Kufanya matumizi ambayo hayakuzaa matunda 
kwa taasisi husika 

 Kutokufanyika kwa usuluhisho wa benki hali 
inayopelekea kushindwa kupata usahihi wa salio 
la fedha mwishoni mwa mwaka wa fedha. 

Wakati natoa hati hii, pia nimetilia maanani matakwa ya 
ISSAI 170612.  
 
Kwa mwaka 2012/13, jumla ya taasisi 3013 zilipata hati 
yenye shaka kati ta taasisi 117 zilizokaguliwa sawa na 26%. 
Jedwali katika kiambatisho ‘C’lifuatalo hapa chini 
linaonesha orodha ya taasisi zilizopata hati yenye shaka; 

 
2.2.5 Hati isiyoridhisha 

Hati hii inatolewa pale ambapo nimejidhihirisha kuwa, 
taarifa zilizoandaliwa na kukaguliwa zina makosa 
makubwa na ya muhimu, likiangaliwa kosa moja moja au 
kwa ujumla wake. Makosa hayo yanaweza yakawa 
yametokea kutokana na; kutokukubaliana na uongozi wa 
taasisi husika aidha kwa kuwa na taarifa ambazo 
hazijitoshelezi kwenye hesabu (inadequate disclosures) au 
kurekodi vitu kwenye taarifa za fedha kinyume na 
inavyotakiwa (inappropriate accounting treatment). 
Kutokukubaliana huko kunapelekea taarifa za fedha 
kupoteza uhalisia wake na hivyo kutoaminiwa kwa ujumla 
wake. Kwa hali hiyo mkaguzi anahitimisha kuwa taarifa 
zilizoandaliwa hazionyeshi hali halisi ya shughuli 
zilizofanywa na hivyo hazikuzingatiwa viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa taarifa hizo. 
 
Kwa mwaka 2012/13, taasisi moja14ilipata hati 
isiyoridhisha kati ya taasisi 117 zilizokaguliwa sawa na 1%. 
 

                                                           
12Kuweka aya ya masuala ya msisitizo/na masuala mengine kwenye ripoti ya 
ukaguzi 
13Wizara, Idara na Wakala 12, Sekretarieti 16 na balozi 2 
14Ubalozi wa Tanzania Muscat  
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2.2.6 Hati Mbaya 
Hati mbaya hutolewa pale ambapo nimeshindwa kupata 
nyaraka za kutosha wakati wa ukaguzi ili kuweza kutoa 
hati sahihi na nimejidhihirisha kuwa, madhara yanayoweza 
kutokea kutokana na mapungufu ambayo sijaweza 
kuyagundua yanawea yakawa makubwa na ya muhimu 
sana15. Katika hali hii mkaguzi anakataa kutoa hati ya 
ukaguzi. 
 
Kwa mwaka 2012/13 hesabu jumuifu za taifa zilipata hati 
mbaya sababu zilizopelekea kushindwa kutoa maoni ni 
kama zilivyobainishwa katika jedwali hapa chini: 
 
Jedwali 4: Taasisi ilizopata hati mbaya na sababu 
zilizopelekea hati hiyo 

                                                           
15Madhara yanayoweza kutokea yatapotosha kwa ujumla wake taarifa za fedha 
zilizotolewa na kukaguliwa 

S/N Jina la taasisi  

1. Hesabu jumuifu za taifa 

 Kutoingizwa taasisi zote zilizoko chini ya 
himaya ya serikali katika Hesabu jumuifu za 
taifa 
 
Aya ya 20 inaelelza kwambaHesabu jumuifu za taifa 
lazima zijumuishe taasisi zote zinazomilikiwa na 
mkaguliwa, isipokuwa zilizotajwa aya 21. Aya 21 
imeeleza kwamba taasisi amabzo hazitajumuishwa ni 
zenye uthibitisho kwamba umiliki wake ni wa muda 
mfupi na zimechukuliwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 
kuuzwa/kutolewa ndani ya kipindi cha miezi kumi na 
mbili tangu zilipochukuliwa na pia manejimenti 
inatafuta mnunuzi.  
 
Kinyume na aya hii, hesabu jumuifu hazikujumuisha 
mamlaka ya serikali za mitaa na taasisi zingine za 
serikali zinazojiendesha kibiashara kulingana na aya 20 
IPSAS 6. Sababu za kutojumuisha hesabu zote 

zimeelezwa kwenye tanbihi namba 2 kwamba serikali 
za mitaa zinandaa hesabu kwa kufuata mwongozo 
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wa kimataifa (IPSASs) wakati serikali ndio kwanza 
imeanza kuandaa hesabu kwa IPSAS kwa msingi 
usio wa taslimu.  
 
Nimeona kwamba sababu zilizotolewa hazikidhi 
haja ya aya 21 IPSAS 6 na wala matakwa ya kipindi 
cha mpito kama ilivyo kwenye aya 21 IPSAS 6. Kwa 
taasisi zingine kwamba hazitakiwa kujumuishwa 
kwa vile zinatoa gawio kwa serikali. Hii pia ni 
kinyume na matakwa ya aya ya 27 ya IPSAS 6 
inayoeleza bayana kwamba taasisi iliyo chini ya 
udhibiti wa serikali haitajumuishwa kwa sababu ya 
tofauti za shughuli zake na zile za wengine katika 
uchumi, kwa mfano, kujumuisha taasisi katika 
bajeti na maelezo mahususi yanatolewa katika 
hesabu jumuifu kuhusu aina ya taasisi zilizo chini 
ya udhibiti na maelezo ya ziada katika hesabu 
jumuifu kuhusu aina tofauti za kazi za taasisi. 
 
Kwa kutojumuisha hesabu za mamlaka za serikali 
za mitaa na taasisi nyingine zenye udhibiti wa 
serikali zinazojiendesha kibiashara kunazifanya 
hesabu jumuifu za taifa kutokuwa kamilifu, na 
hivyo kuonyesha hesabu jumuifu zinazoishia tarehe 
30 Juni 2013 kutokuwa sahihi. 
 
Kutumia vibaya vifungu katika kipindi cha mpito 
kama msingi wa kuuandaa taarifa za fedha. 
Kulingana na aya 65 na 66 ya IPSASs inayotoa 
kipindi cha mpito kwa taasisi zilizoko chini ya 
udhibiti wa serikali ambazo zimehamia na kutumia 
mwongozo wa kimataifa wa uhasibu (IPSASs) 
unaozingatia msingi usio wa taslimu kwa mara ya 
kwanza wenye matakwa ya kuondoa miamala 
katika taasisi, bakaa, maduhuli na matumizi (kama 
inavyojieleza aya ya 45 ya IPSAS 6) kwa kipindi cha 
miaka mitatu. Pamoja na hayo, aya 67 inaeleza 
kwamba taasisi zitaje kwamba siyo bakaa, 
miamala, maduhuli na matumizi yameondolewa. 
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Kama inavyoelezwa kwenye tanbihi namba 2, 
msingi wa kuandaa taarifa za hesabu jumuifu za 
taifa kwa msingi wa kipindi cha mpito IPSAS 17 
inayohusu mali, vifaa, mitambo ardhi na 
majengo(PPE) inataja kwamba seti nzima ya 
hesabu jumuifu itakamilika ndani ya kipindi cha 
miaka mitano. Hii ni kupoteza ukweli, kwani IPSAS 
17 haitoi kipindi cha mpito kuandaa hesabu 
jumuifu bali inahusu mali, vifaa, mitambo ardhi na 
majengo(PPE). 
 
Kutokuonyesha miamala kwa usahihi 
Kulingana na aya 62(a) ya IPSAS 6, kati ya mambo 
mengi,hesabu jumuifu zinatakiwa zionyesha 
orodha ya taasisi zote zilizoko chini ya udhibiti. 
Kinyume na aya hii, hesabu jumuifu za taifa 
hazikuonyesha orodha nzima kwani mamlaka za 
serikali za mitaa na taasisi nyingi 
hazikuorodheshwa. 
 
Kutosuluhisha tofauti za miamala 
Ukaguzi wa taarifa za suluhisho za benki, umebaini 
kuwepo kwa tofauti ya Shilingi 12,724,073,618 kati 
ya bakaa ya benki na bakaa ya daftari la fedha. 
Tofauti hii haikuonyeshwa kwenye taarifa ya 
suluhisho za benki. 
 
Hundi zilizochacha 
Ukaguzi imebaini hundi zilizochacha za kiasi cha shilingi 
168,047,718.73 katika suluhisho za benki ambazo 
hazijasafishwa kwenye daftari la fedha kati ya miaka 
miwili na miaka kumi. 
Mpango wa mikopo na dhamana ya kuuza bidhaa nje 
ya nchi 
Katika kupitia mpango wa mikopo na dhamana wa 
kuuza bidhaa nje tumebaini mikopo ya kiasi cha shilingi 
8,129,556,449.15 iliyokaa muda mrefu ikiwa na 
dhamana ya serikali ambayo wahusika wameshindwa 
kulipa  kwa sababu ya kukosa uwezo wa kulipa mkopo; 
hata hivyo serikali haijatekeleza wajibu wake licha ya 
kukumbushwa mara nyingi na taasisi za fedha. 
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2.3 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 
 Chati zifuatazo hapa chini zinaonesha mwelekeo wa hati 
 za Ukaguzi kwa miaka minne mfululizo iliyopita. Pia 
 zimechambua mwelekeo wa hati za Ukaguzi kwa miaka 
 miwili mfululizo iliyopita kwa; Wizara, Idara na Wakala, 
 Sekretarieti za Mikoa na Ofisi za Balozi 
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Jedwali 5: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Mwelekeo wa hati za ukaguzi kwa miaka minne mfululizo iliyopita 

  2009/2010   2010/2011   2011/2012   
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Kielelezo Na.2: Mwelekeo wa hati za ukaguzi kwa miaka 
minne mfululizo 
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2.4 Taasisi zilizokaguliwa na kupata; hati yenye shaka na 
hati isiyoridhisha na sababu za kupewa hati 
Kama ilivyoelezwa mwanzoni mwa sura hii, jumla ya 
taasisi 117 za serikali kuu zilikaguliwa kwa mwaka 
2012/2013. Kati ya taasisi hizo, taasisi 30 ziliporomoka 
kwa kupata hati yenye shaka ukilinganisha na taasisi tano 
zilizopata mwaka jana ambapo ni kama mara sita. Pia, 
taasisi moja (1) imepata hati isiyoridhisha ambapo mwaka 
jana hakukuwa na taasisi iliyopata hati isiyoridhisha. 
 

Kwa ujumla, matokeo haya ya Ukaguzi sio mazuri kwani 
inaonesha kuwa kuna maeneo kwenye taarifa za fedha 
zilizoandaliwa na kukaguliwa ambayo yalikuwa hayatoi 
picha halisi ya yaliyofanywa na taasisi hizo na hivyo taarifa 
hizo hazikukidhi kikamilifu matakwa ya viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa taarifa hizo. 
Kuporomoka huku kunaweza kukawa kumechangiwa na 
haya yafuatayo; 
1. Kuhamia kwenye mfumo wa uaandaaji wa taarifa za 

fedha kwa kutumia viwango vya kimataifa vya uhasibu 
ambapo muamala na matukio mengine hutambulika na 
kuonyeshwa pale ambapo umetokea na sio hadi fedha 
zipokelewe au kulipwa (IPSAS accrual basis of 
accounting). Hii imechangia kwa kiasi kikubwa kwani 
kulikuwa na miamala iliyohusu taarifa za fedha ambazo 
hazikuonyeshwa ipasavyo hasa kwenye maeneo haya 
yafuatayo; 

i. Gharama zilizotumika ndani ya mwaka husika 
ambapo malipo yake hayakufanyika,   
hayakuonyeshwa na kuingizwa kwenye hesabu, 

ii. Bakaa la mwisho la vifaa ambavyo havikuwa 
vimetumika vilionyeshwa kama matumizi kwenye 
taarifa za fedha na hivyo kufanya kiasi cha 
matumizi kuonekana kikubwa kuliko hali halisi, 
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iii. Taarifa ya mtiririko wa fedha kutoandaliwa 
ipasavyo. Kwa mfano fedha zote zilizopokelewa 
(za matumizi ya kawaida na zile za matumizi ya 
maendeleo) kuonyeshwa kama fedha kutoka 
kwenye shughuli za kawaida (cash flows from 
operating activities) na hivyo kufanya sehemu ya 
fedha zilizopokelewa kwa ajili ya kuongeza 
mitaji (cash flows from financing activities) 
kutoonyeshwa kwenye taarifa hizo. 

iv. Thamani ya mali zisizoshikika (intangible assets) 
kujumuisha mchanganuo ambao haukuwa na 
vigezo vya kuitwa hivyo. 

v. Kutoandaliwa kwa taarifa za usuluhisho wa benki 
hali iliyopelekea wakaguzi kushindwa 
kuthibitisha usahihi wa bakaa ya mwisho ya 
fedha zilizoonyeshwa kwenye taarifa za fedha. 

 

2. Kasoro zilizotokana na mfumo funganifu wa taarifa za 
fedha (IFMS) ambapo muundo wa mfumo huo uliokuwa 
unatumika kabla serikali haijahamia kwenye IPSAS kwa 
msingi usio taslimu ndio huo huo unaotumika baada ya 
kuhamia. Matokeo yake, baadhi ya miamala ya kihasibu 
iliyotakiwa ifanyike kwenye mfumo baada ya kuhamia 
imeshindwa kufanyika kwenye mfumo na hivyo 
kutokuwa sehemu ya taarifa zilizoandaliwa. Kwa 
mfano, masurufu yalikuwa yanalipwa moja kwa moja 
kama matumizi pale yanapotolewa na hivyo masurufu 
ambayo hayajarejeshwa hayakuwa sehemu ya wadaiwa 
wa taasisi husika. Pia madeni na malipo yaliyofanyika 
kabla huduma au bidhaa hazijapokelewa havikuingia 
kwenye mfumo, n.k.  

3. Mafunzo kutotolewa kikamilifu kwenye idara zote za 
wakaguliwa ikiwepo idara za fedha ambazo zinakusika 
moja kwa moja kwenye kuandaa taarifa za fedha. Pia 
idara nyingine ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa 
kuhifadhi taarifa mbalimbali muhimu ambazo 
zinatumika kuanda taarifa zinazoendana na viwango 
vinavyotakiwa.  
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4. Kutokufuatwa kikamilifu mpango wa jinsi ya kutekeleza 
maandalizi ya kuhamia kwenye „IPSAS accrual‟ 
ulioandaliwa na Wizara ya fedha. Kwa mfano, Wizara 
ya fedha ilitakiwa iwe imeboresha sera za uhasibu, 
mwongozo wa uhasibu na kuandaa kielezo (template) 
cha hesabu kufikia Machi 2012. Kufikia sasa maboresho 
hayo bado hayajakamilika. Pia, kulikuwa na 
changamoto ya kubainisha madai ya likizo ya mwaka na 
malipo mengine yanayohusu ajira ambapo ni 
wakaguliwa wachache sana ndio waliojitahidi 
kuzionyesha kwenye hesabu zao. 
 

Undani wa taasisi zilizokaguliwa na kupata hati yenye 
shaka na hati isiyoridhisha na sababu zilizopelekea hati 
hizo ni kama inavyooneka kwenye Jedwali la '6':  Orodha 
ya taasisi zilizopata hati yenye shaka na sababu 
zilizopelekea hati hiyo: 

 
Jedwali 6: Wizara, Idara na Wakala zilizopata hati yenye 
mashaka na sababu zilizopelekea 

Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

1 Kitengo cha Zimamoto  

 Matumizi kuripotiwa pungufu kwa kiasi cha 
Sh.500,162,825 
Katika kipindi cha mwaka 2012/13; Kitengo cha 
Zimamoto kilinunua bidha na huduma za kiasi cha 
shilingi 500,162,825 ambapo fedha hizo hazikuwa 
zimelipwa. Hata hivyo kiasi hiki hakikuripotiwa 
kwenye taarifa za fedha kama matumizi na hivyo 
kusababisha matumizi yaliyoripotiwa kuwa pungufu 
kwa kiasi hicho. 
 

2 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknologia  

 Mapungufu katika taarifa ya Mali za kudumu kiasi 
cha Sh.737,827,680 
Kufikia tarehe 30 Juni 2013; wizara iliripoti mali 
zisizoshikika za kiasi cha shilingi 737,827,680. 
Maelezo ya ziada ya mali hizo yalionesha 
mchanganuo wa mali hizo hauna vigezo vya kuitwa 
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

mali za kudumu kulingana na IPSAS 31 kwani 
vilikuwa ni ripoti na nyaraka mbalimbali na hivyo 
kusababisha mchanganuo wa mali zisizoshikika 
kutokuwa sahihi. 
 
Mapungufu katika taarifa ya Matumizi kiasi cha 
Sh.162,073,744 
Kwa mwaka 2012/13; wizara ilikuwa na matumizi 
ya shilingi 162,073,744 ambapo hayakuwa 
yamelipwa. Kiasi hiki hakikuingizwa kama 
matumizi kwenye taarifa za fedha na hivyo 
matumizi yaliyoripotiwa yalikuwa upungufu kwa 
kiasi hicho na hivyo kupelekea wizara kutokuw na 
faida wala upungufu/nakisi. Kama matumizi hayo 
yangeingizwa yangesababisha wizara kubaki na 
nakisi.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Wizara haikufanya usuluhisho wa benki kinyume na 
matakwa ya kanuni ya 162 ya fedha za umma ya 
mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Shilingi 23,389,759 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013. 
 

3 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika  

 Mapungufu katika taarifa ya mali za kudumu 
kiasi cha Sh.6,374,281,432 
Kufikia tarehe 30 Juni 2013; wizara iliripoti mali 
zisizoshikika za kiasi cha shilingi 6,374,281,432. 
Maelezo ya ziada kuhusu mali hizo yalionesha 
mchanganuo ambao haukukidhi vigezo vya kuitwa 
mali za kudumu kulingana na IPSAS 31 kwani 
vilikuwa ni ripoti na nyaraka nyingine na hivyo 
kusababisha taarifa ya mali kutokuwa sahihi. 
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Wizara kilimo haikufanya usuluhisho wa benki 
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

kinyume na matakwa ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu 
kuthibitisha usahihi wa kiasi cha Shilingi 
5,648,305,420 kilichonyeshwa kwenye mizania ya 
hesabu na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa 
mwaka ulioishia Juni 2013 
 
Kukosekana kwa nyaraka za madeni ya 
wizara/wadai, shilingi 2,162,343,978 
Hatukuweza kuthibitisha usahihi na uhalali wa 
madeni ya wizara ya kiasi cha shillingi 
2,162,343,978 kati ya deni lote lililoonyeshwa la 
kiasi cha shilingi 44,739,685,558.75 kutokana na 
madeni hayo kutokuwa na nyaraka za 
kuyathibitisha.  
 

4 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi  

 Kukosekana kwa nyaraka za madeni ya wizara 
Sh.344,799,155 
Madai ya watumishi yanayofikia kiasi cha 
Sh.344,799,155 hayakuwa na nyaraka muhimu za 
kuthibitisha usahihi na uhalali wake. 
 
Kutothibitisha mapokezi ya kiasi cha  
Sh.752,736,291 
Wizara ilihamisha kiasi cha Sh.10,091,081,130 
kwenda Chuo cha Utafiti wa Uvuvi na  Wakala wa 
Maabara ya Mifugo Tanzania. Kati ya kiasi hicho; 
kiasi cha                Sh.752,736,291 hakuna 
stakabadhi ya kukiri mapokezi. 
 
Salio la akaunti ya amana kutokuwa na nyaraka, 
Sh.756,274,215 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2013 kiasi cha 
Sh.756,274,215 kimeonyeshwa kama salio kwenye 
akaunti ya amana. Hata hivyo kiasi hicho hakikuwa 
na nyaraka za kuthibitisha usahihi wake. 
 

5 Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania  
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

 Vifaa ambavyo havikutumika vimeonyeshwa 
kama matumizi, Sh.222,013,632 
Vifaa  vya thamani ya Sh.222,013,632 ambavyo 
havikutumika kufikia tarehe 30 June 2013 
vimeonyeshwa kwenye taarifa ya fedha kama 
matumizi ambapo ni kinyume na mahitaji ya aya 
ya 44 ya IPSAS 12. 
 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 79,607,500 
Malipo ya kiasi cha Sh.79,607,500 yalikuwa na 
nyaraka kama vile; risiti ya kukiri mapokezi ya 
fedha zilizotumwa na nyaraka za kurejesha 
masurufu. Kukosekana kwa nyaraka hizi ni vigumu 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 
 
Taarifa zilizohitilafiana  

 Kulikuwa na kuhitilafiana kati ya kiasi cha 
fedha zilizopokelewa kutoka hazina ambapo 
taarifa ya ufafanuzi kwenye taarifa za fedha 
(commentary) kwenye ukurasa wa 14 na 
taarifa ya fedha zilizopokelewa (statement of 
exchequer received) ukurasa wa 56 zilionesha 
kiasi cha Sh.9,167,936,780 kama fedha 
iliyopokelewa wakati „statement of vote 
account‟, ukurasa wa 47 unaonyesha kiasi 
kilichopokelewa kuwa ni Sh.9,691,811,644, na 
hivyo kusababisha tofauti ya kiasi cha 
Sh.523,874,864, 

 Taarifa ya fedha inaonyesha kuwa Tume iliuza 
magari chakavu matatu (3) kwa kiasi cha 
Sh.31,800,000 na samani kwa Sh.4, 231,000. 
Ilibainika kuwa magari yaliyouzwa hayakutolea 
kwenye jedwali la mwenendo wa mali za 
kudumu na hivyo kiasi taarifa inaonyesha mali 
zaidi ya inavyostahili. Vile vile, kiasi cha 
Sh.127,787,101 kilitolewa kwenye samani 
badala ya                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                       
Sh.4,231,000 ambacho ndicho kiasi 
kilichoonyeshwa katika maelezo. 
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

 

6 Wizara ya Mambo ya Ndani 

 Kukosekana kwa nyaraka za madeni ya 
wizara/wadai shilingi Sh.84,295,595 
Wizara ilionyesha kwenye taarifa zake kuwa 
ilikuwa inadaiwa kiasi cha  Sh.84,295,595. 
Hatahivyo hatukuweza kuthibitisha usahihi na 
uhalali wake kwa kuwa hakukuwa na nyaraka za 
kuthibitisha kama vile hati za madai, hati za 
kuleta vifaa, hati zakutolea vifaa na hati ya 
kupokelea vifaa.  
 
Kushindwa kuthibitisha manunuzi na matumizi 
ya mafuta ya Sh 83,000,000 
Wakati wa ukaguzi wa vifaa, ilibaini kuwa, kiasi 
cha Sh.83,000,000  kililipwa na Wizara kwa GPSA 
kwa ajili ya manunuzi ya mafuta. Hata hivyo, 
hatukuweza kuthibitisha manunuzi hayo na jinsi 
mafuta hayo yalivyotumika kutokana na 
kukosekana kwa nyaraka.  
 

7 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

 Mapungufu katika taarifa ya mali za kudumu 
kiasi cha Sh.1,582,518,051  
Kufikia tarehe 30 Juni 2013; wizara iliripoti mali 
zisizoshikika za kiasi cha shilingi 1,582,518,051. 
Maelezo ya ziada kuhusu mali hizo yalionesha 
mchanganuo ambao haukukidhi vigezo vya kuitwa 
mali za kudumu kulingana na IPSAS 31 kwani 
vilikuwa ni ripoti na nyaraka nyingine na hivyo 
kusababisha taarifa ya mali kutokuwa sahihi. 
 
Mapungufu katika taarifa za mtiririko wa 
fedha 
Kiasi cha Sh.1,451,862,356 kilipokelewa na wizara 
kwa ajili ya mali za kudumu ambazo ni mtaji. Kiasi 
hicho hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash flows 
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

from financing activities). 
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Wizara haikufanya usuluhisho wa benki kinyume na 
mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za umma ya 
mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Shilingi 5,734,804,409 
kilichoripotia kwenye mizania ya hesabu na taarifa 
ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia Juni 
2013. 
 
Utata uliojitokeza kwenye fidia ya kiwanja Na. 
2003, kitalu cha 1 eneo la Kurasini at Kurasini 
chenye thamani ya Sh.3,242,000,000 
Wizara ilinuia kumfidia mmiliki wa kiwanja Na.12 
kitalu Na.65 kilichopo Kariakoo kwenye kiwanja 
Na. 65 na kiwanja na 2009, kitalu Na.2 chenye 
ukubwa wa 371 eneo la mraba lenye thamani ya 
Sh.970,000,000 kilichopo maeneo ya Kurasini. Bila 
ya kuwepo na maelezo ya ziada, lengo hili 
lilibadilishwa na badala yake mmiliki huyo 
alifidiwa kiwanja Na. 2003 kwenye kitalu Na. 1 
chenye ukubwa wa 131,000 eneo la mraba chenye 
dhamani ya Sh.3,240,000,000 kilichopo maeneo ya 
viwanda. 
 
Pia, iligundulika kuwa taarifa zilizokuwa 
zimetolewa kwa Wizara kuhusu Kiwanja Na.12 
kitalu Na.65 zilikuwa za uongo kwani ukubwa halisi 
wa kiwanja hicho ni eneo la mraba 371 na sio 750 
iliyokuwa imedaiwa. 
 
Hati za kumiliki ardhi zilizotolewa lakini 
kutokuingizwa kwenye mfumo wa utunzaji 
kumbukumbu za ardhi wa Wizara. 
Ilibainika kuwa, kati ya hati 263,000 za kumiliki 
ardhi zilizokuwa zimetolewa kwa kanda ya 
Mashariki, ni kiasi cha hati 22,740 tu sawa na 
asilimia 9 ndicho kilikuwa kimeingizwa kwenye 
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Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

mfumo wa utunzaji kumbukumbu za ardhi wa 
Wizara. Vile vile viwanja 59,660 kati ya 187,896 
vilivyokuwa vimefanyiwa tathmini kwenye jiji la 
DSM na kuidhinishwa na mkurugenzi wa ramani na 
utafiti havikuwa vimeingizwa kwenye mfumo huo. 
Matokeo yake, hatukuweza kugundua kiasi cha kodi 
ya ardhi kilichotakiwa kiwe kimekusanya ambacho 
hakikukusanywa. 
 

8 Ofisi ya Waziri Mkuu   

 Mapungufu ya kuandaa taarifa za mtiririko 
wa fedha 
Kiasi cha Sh.2,750,989,763 kilipokelewa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu kwa ajili ya kununua mali za kudumu. 
Kiasi hicho hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha kama fedha iliyopokelewea kwa 
ajili ya kuongeza mtaji (cash flows from financing 
activities) kinyume na mahitaji ya aya ya 18 ya 
IPSAS 2. 
 
Fedha zilizolipwa zaidi kwa mkandarasi 
Sh.25,947,276 
Ofisi ya Waziri Mkuu ilimlipa mkandarasi Stefnat 
Engineering and Technical Services Ltd kiasi cha 
Sh.58,902,066 kama malipo ya kandarasi aliyopewa 
ya kukarabati jengo lililopo Oyster bay. Kiasi hiki 
ni zaidi ya kilichotakiwa kulipwa cha Sh.32,954,790 
kama kilivyoonyesha kwenye ripoti ya tathmini ya 
mkataba kwa kiasi cha Sh.25,947,276. 
 

9 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  

 Vocha za malipo kutokuwa na nyaraka 
Sh.889,209,329 
Vocha za malipo zilizokuwa na thaman ya 
Sh.889,209,329 zilikuwa hazina nyaraka muhimu za 
kutuwezesha kuthibitisha uhalali wa malipo 
yaliyofanyika kinyume na mahitaji ya kanuni ya 95 
(4) ya fedha za umma. 
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Malipo ya matibabu kwenye ofisi za balozi 
kutokuwa na nyaraka, Sh.500,114,305 
Kiasi cha Sh.500, 114,304 kilitumwa kwenye ofisi 
mbalimbali za balozi kwa ajili ya matibabu lakini 
hatukuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo 
kwa kuwa hayakuwa na nyaraka za kutuwezesha 
kufanya hivyo. 
 
Mishahara iliyolipwa kwa wafanyakazi 
waliokwisha kustaafu Sh.87,157,948 
Kiasi cha Sh.87,157,948  kililipwa kama mishahara 
kwa watumishi ambao walisha kustaafu kinyume na 
kanuni za kudumu za utumishi. 
 

10 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

 Mapungufu katika kuandaa  taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.60,553,424,907 kilipokelewa na 
Wizara kwa ajili ya kununua au ketengeneza mali 
za kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho 
hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha kama fedha iliyopokelewea kwa ajili ya 
kuongeza mtaji (cash flows from financing 
activities) kinyume na mahitaji ya aya ya 18 ya 
IPSAS 2 
 
Mapungufu katika taarifa ya maduhuli  
Sh.7,978,228,228,186 
Wizara ya Elimu ilikusanya kiasi cha 
Sh.7,991,535,515 kama inavyoonekana kwenye aya 
ya 10 na 11 kwenye taarifa za fedha. Hata hivyo, 
kiasi kilichoonekana kwenye taarifa ya utendaji wa 
fedha (statement of financial performance) 
kilikuwa ni Sh.13,307,329 ambapo ni pungufu kwa 
Sh. 7,978,228,186. 
 
Mapungufu katika mali za  muda mfupi kiasi 
cha Sh.1,641,690,000 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ililipa kiasi 
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cha $1,000,000 sawa na Sh.1,641,690,000 kwa 
Wizara ya Elimu CUBA kwa ajili ya usambazaji wa 
vifaa vya kufundishia. Kufikia Januari, 2014 vifaa 
hivi vilikuwa bado havijawasilishwa Wizarani. Hata 
hivyo, malipo ambayo yalikuwa yameshafanyika 
kabla ya vifaa hivyo kusambazwa hayakuonyeshwa 
kwenye mizania ya hesabu kama mali za muda 
mfupi (current assets).   
 
Bakaa la fedha taslim ambalo halikufanyiwa 
usuluhisho,  Sh.692,955,176 
Takwimu za tangu mwaka 2008 kati ya 
kumbukumbu za Wizaya ya Elimu na kumbukumbu 
za amana za Hazina zimeonyesha kuwa kufikia 
June 2013 kulikuwa na kiasi cha Sh.692,955,176 
ambapo ni mapato yaliyokuwa kwenye daftari la 
fedha ya amana ya Wizara ambayo hayakuwemo 
kwenye kumbukumbu za Hazina. Vile vile, 
usuluhisho wa benki hesabu za majumuisho wa 
akaunti ya amana kwa mwaka 2012/13 
haukutolewa na Hazina kwa ajili ya ukaguzi 
 
Fedha zilizohamishwa kwenda kwenye taasisi 
nyingine kuonyeshwa kama mali za kudumu 
(PPE), Sh.26,797,695,648 
Wizara ilihamisha kiasi cha Sh. 26,797,695,648 
kwenda kwenye taasisi mbalimbali zilizoko chini 
yake ambapo kiasi hicho kilionyeshwa kama mali 
za kudumu kwenye mizania ya hesabu. Hii 
imepelekea mali hizo kuonyeshwa taarifa ya 
hesabu zaidi ya hali halisi. 
 
Mapungufu katika taarifa ya Mali zisizoshikika 
kiasi cha Sh.11,978,566,813 
Kufikia tarehe 30 Juni 2013; wizara ilionyesha mali 
zisizoshikika za kiasi cha Sh.11,978,566,813. 
Maelezo ya ziada ya mali hizo yalionesha kuwa 
hazikuwa na vigezo vya kuitwa mali za kudumu 
kulinganga na IPSAS 31 na hivyo kusababisha 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 35 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Na. Jina la Taasisi iliyokaguliwa   

kuonyeshwa kimakosa. 
 
Gharama za mafunzo kuonyeshwa zaidi kwa 
kiasi cha Sh.16,369,208,367 
Kwa mwaka 2012/13, Wizara ilionyesha kiasi cha 
Sh. 25,098,228,598 kama gharama za mafunzo. 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa gharama hizo 
zilikuwa ni kiasi cha Sh. 16,369,208,367 ambazo 
zilikuwa ni fedha zilizopelekwa kwenye Taasisi za 
elimu ya juu na hivyo kupelekea gharama za 
mafunzo zilizoripotiwa kuwa zaidi kwa kiasi hicho. 
 
Hati zenye nyaraka pungufu Sh.2,637,856,858 
Hati zenye malipo ya kiasi cha Sh.2,637,856,858 
hazikuwa na nyaraka muhimu za kutuwezesha 
kuthibitisha uhalali wa malipo yaliyofanyika 
kinyume na kanuni ya 95 (4) kanuni za fedha za 
umma ya mwaka 2001.  
 

11 Idara ya Huduma za Magereza  

 Kutokuwasilishwa kwa mikataba ya ujenzi wa 
majengo na ununuzi wa magari kutokana na 
mihadi iliyokuwepo ya  Sh.1,542,000,000 
Kufikia tarehe 30 Juni 2013, Idara ya Magereza 
ilikuwa na mihadi ya Sh.1,542,000,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa majengo na manunuzi ya magari ambapo 
kiasi cha Sh.242,000,000 kilikuwa ni kwa ajili ya 
ujenzi wa majengo na Sh.1,300,000,000 kwa ajili 
ya ununuzi wa magari. Hata hivyo mikataba 
inayohusu mihadi hizo haikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi na hivyo hatukuweza kuthibitisha; uwepo, 
uhalali na usahihi wa mihadi hizo. 
 
Matumizi yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 
kutokuingizwa kwenye taarifa za fedha; 
Sh.19,020,339,744 
Ilibainika kuwa, kwa mwaka 2012/13, Idara ya 
Magereza ilifanya matumizi ya Sh.19,020,339,744 
ambapo kufikia mwishoni mwa mwaka huo, 
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hayakuwa yamelipwa. Kinyume na aya ya saba (7) 
ya IPSAS 1, matumizi hayo hayakuingizwa kwenye 
taarifa za fedha zilizoandaliwa na hivyo kupelekea 
Idara kutoonyesha faida wala hasara. Kama 
matumizi hayo yangeonyeshwa kungekuwa na 
upungufu kwa kiasi hicho. 
 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.557,243,558 
Idara ya Magereza ilifanya malipo ya 
Sh.557,243,558kwa watoa huduma mbalimbali; 
makao makuu na ofisi za mikoa. Hata hivyo 
ilibainika kuwa, malipo hayo hayakuwa na nyaraka 
za kutosha kama vile; ristiti za kukiri mapokezi ya 
fedha, risiti za kupokelea fedha, hati za madai, n.k 
kinyume na kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za 
Umma za umma ya mwaka 2001. 
 
Kukosekana kwa hati za madai za 
Sh.126,090,620 
Wakati wa ukaguzi, hati za madai za 
Sh.126,090,620 za magereza mkoani Kilimanjaro 
hazikuwasilishwa na hivyo hatukuweza kuthibitisha 
uhalali na usahihi wa malipo yaliyofanyika kwenye 
hati hizo. 
 

12 Deni la Taifa 

 Kutokufanyika kwa tathmini ya mfuko wa mafao 
ya uzeeni  
Ukaguzi wa mafao ya wastaafu, ulibaini kuwa 
tathmini ya mfuko wa mafao ya uzeeni kwa 
watumishi wa umma yanayolipiwa kupitia katika 
mfuko mkuu wa serikali haikufanyika. Hii ni 
kinyume na IPSAS 25 inayotaka tathmini hiyo 
kufanyika ili kubaini madai ya mwanzo wa mafao 
hayo kufuatia kuanza kutumika kwa mfumo wa 
IPSAS  
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Kuwepo kwa hundi za muda mrefu zilizochacha 
za Sh.146,173,387,027 
Ukaguzi wa taarifa za fedha ulibaini kuwepo kwa 
hundi zilizochacha za Sh.146,173,387,027 ambazo 
hazikufanyiwa marekebisho kwenye taarifa hizo za 
fedha  kwa miaka kumi na mbili(12) sasa. Hundi 
hizo zililipwa kutoka kwenye; akaunti ya deni la 
taifa, akaunti ya amana na akaunti ya mfuko mkuu 
wa serikali. 

 
Sekretarieti za Mikoa 

Na. Jina la Sekretarieti na mambo yaliyopelekea 
kupata hati yenye mashaka 

1 Sekretarieti ya mkoa wa Katavi 

 Mapungufu katika taarifa ya matumizi 
Sh.100,333,200 
Kwa mwaka 2012/13, Sekretarieti iliingia matumizi 
ya Sh.100,333,200 kama posho ya kukaimu ambapo 
ilikuwa haijalipwa kufikia mwisho wa mwaka. Hata 
hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa kama matumizi 
kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha, na kwa hali 
hiyo, matumizi  yalikuwa pungufu kwa kiasi hicho.    
 
Matumizi ya matengenezo ya gari ambayo 
hayakuwa na tija, Sh.9,905,321 
Kiasi cha Sh.9,905,321 kililipwa na Sekretarieti 
kwa ajili ya matengenezo ya gari namba DFP 
8524 Toyota Hilux D4D lililokuwa limepata ajali 
licha ya kuwa gari hilo lilikuwa na bima ambapo 
ingetumika kulitengeneza.  
 
Kukosekana kwa maelezo katika marekebisho ya 
mtaji Sh.1,244,973,625 
Kwa mwaka 2012/13, Sekretarieti ya mkoa 
ilionyesha kiasi cha                     
Sh.1,244,973,624.71 kama marekebisho ya mtaji 
wa wananchi (taxpayers fund/equity). Hatukuweza 
kudhibitisha usahihi na uhalali wake kwa kuwa 
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nyaraka za kufanya hivyo hazikuwepo kwa ajili ya 
ukaguzi.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu 
kuthibitisha usahihi wa kiasi cha Shilingi 
59,381,779.59kilichoripotia kwenye mizania ya 
hesabu na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa 
mwaka ulioishia Juni 2013. 
 

2 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 

 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.9,030,000 
Malipo ya kiasi cha Sh. 9,030,000 hayakuwea 
kuthibitishwa usahihi na uhalali wake kwa 
kutokuwa na nyaraka za kutosha. 
 
Matumizi yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 
kutokuingizwa kwenye taarifa za fedha; Shs. 
164,424,716 
Ilibainika kuwa, kulikuwa kuna matumizi ya 
Shs.164,424,716 yaliyofanyika kwa mwaka 
2012/13, lakini matumizi hayo hayakuingizwa 
kwenye taarifa za fedha zilizoandaliwa kinyume na 
mahitaji ya aya ya saba (7) ya IPSAS 1. Hii 
imepelekea matumizi yaliyoonyeshwa kuwa 
pungufu kwa kiasi hicho.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu 
kuthibitisha usahihi wa kiasi cha Shs.49,180,305 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013. 
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Mapungufu katika kuandaa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.180,122,269 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kama fedha 
iliyopokelewea kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash 
flows from financing activities) kinyume na 
mahitaji ya aya ya 18 ya IPSAS 2. 
 

3 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 

 Mapungufu katika taarifa ya mali zisizoshikika 
Sh.36,880,000 
Kufikia tarehe 30 Juni 2013; sekretarieti iliripoti 
mali zisizoshikika za kiasi cha 
Sh.36,880,000.Maelezo ya ziada ya mali hizo 
yalionesha kuwa mchanganuo wa mali hizo 
haukuwa na vigezo vya kuitwa mali zisizoshikika 
kulinganga na IPSAS 31 na hivyo kusababisha 
kilichoonyeshwa kutokuwa sahihi. 
 
Mapungufu katika taarifa ya matumizi 
Sh.1,139,615,661.39 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya 
Sh.1,139,615,661.39 yaliyofanyika kufikia mwishoni 
mwa mwaka yalikuwa hayajalipwa. Kiasi hicho 
hakikuingizwa kwenye taarifa za fedha 
zilizoandaliwa kama matumizi kinyume na mahitaji 
ya aya ya saba (7) ya IPSAS 1. Hii imepelekea 
matumizi yaliyoonyeshwa kuwa pungufu kwa kiasi 
hicho.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho za benki  
Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga haikufanya 
usuluhisho wa benki kinyume na mahitaji ya kanuni 
ya 162 ya fedha za umma ya mwaka 2001. Hii 
ilituwia vigumu kuthibitisha usahihi wa kiasi cha 
Sh.310,789,801.65 kilichoonyeshwa kwenye 
mizania ya hesabu na taarifa ya mtiririko wa fedha 
kwa mwaka ulioishia Juni 2013. 
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Mapungufu katika kuandaa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.63,972,465 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
iliyopokelewea kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash 
flows from financing activities) kinyume na 
mahitaji ya aya ya 18 ya IPSAS 2. 
 
Fedha za bohari kuu ya madawa  
Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii ilipeleka kiasi 
cha Sh.260,036,084 bohari kuu ya madawa kwa 
ajili ya kununua madawa pamoja na vifaa vingine 
vya Hospitali ya mkoa wa Tanga. Kiasi hicho 
hakikuonyeshwa kwenye taarifa za fedha za 
Sekretarieti ya mkoa wa Tanga kama mapato ya 
Sekretarieti. 
 

4 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 

 Mapungufu katika taarifa ya matumizi 
Sh.208,920,427 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya Sh.208, 
920,427yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 ambapo 
hadi kufikia mwisho wa mwaka yalikuwa 
hayajalipwa. Kiasi hicho hakikuingizwa kwenye 
taarifa za fedha zilizoandaliwa kama matumizi 
kinyume na mahitaji ya aya ya saba (7) ya IPSAS 1. 
Hii imepelekea matumizi yalionyeshwa pungufu.  
 

5 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

 Mapungufu katika mali zisizoshikika 
Sh.76,228,380 
Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma ilionyesha mali 
zisizoshikika za kiasi cha      Sh.76,228,380.Maelezo 
ya ziada kuhusu mali hizo yalionesha kuwa 
mchanganuo wa mali hizo haukuwa na vigezo vya 
kuitwa mali zisizoshikaka kulingana na IPSAS 31 na 
hivyo kusababisha kilichotolewa maelezo kutokuwa 
sahihi. 
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Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma haikufanya 
usuluhisho wa benki kinyume na kanuni ya 162 ya 
kanuni za fedha za umma ya mwaka 2001. Hii 
ilituwia vigumu kuthibitisha usahihi wa kiasi cha 
Sh.198,206,741 kilichoonyeshwa kwenye mizania 
ya hesabu na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa 
mwaka ulioishia Juni 2013. 
 
Mapungufu katika  kuandaa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.151,190,140 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kama fedha 
iliyopokelewea kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash 
flows from financing activities) kinyume na aya ya 
18 ya IPSAS 2. 
 
Fedha za bohari kuu ya madawa kutoingizwa 
kwenye taarifa za fedha 
Kwa mwaka 2012/13, Wizara ya Afya ilipeleka kiasi 
cha Sh.253,166,245 bohari kuu ya madawa kwa 
ajili ya kununua madawa pamoja na vifaa vingine 
vya Hospitali ya mkoa wa Kigoma. Kiasi hicho 
hakikuonyeshwa kwenye taarifa za fedha za 
Sekretarieti ya mkoa kama mapato. 
 

6 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 

 Kutokuonyesha vifaa vilivyo ghalani 
Sh.75,971,420     
Vifaa vilivyokuwepo ghalani vyenye thamani ya 
Sh.75,971,420 havikuonyeshwa kwenye hesabu za 
sekretarieti na hivyo kupelekea kiasi cha mali za 
muda mfupi kuonyeshwa pungufu kwa kiasi hicho. 

 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.31,320,000 
Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera ilifanya matumizi 
ya kiasi cha Sh.31,320,000 lakini hatukuweza 
kudhibitisha uhalali na usahihi wa malipo hayo  
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kutokana na kutokuwa na nyaraka za kutosha.  
 
Mapungufu katika taarifa ya matumizi 
Sh.523,895,425 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya kiasi cha 
Sh.523,895,425yaliyofanyika mwaka 2012/13 
yayokuwa hayajalipwa. Kiasi hicho hakikuingizwa 
kwenye taarifa za fedha zilizoandaliwa kama 
matumizi kinyume na mahitaji ya aya ya saba (7) 
ya IPSAS 1. Hii imepelekea matumizi 
yaliyoonyeshwa kuwa pungufu.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Hii ilituwia vigumu 
kuthibitisha usahihi wa kiasi cha Sh.17,724,509 
kilichoripotia kwenye mizania ya hesabu na taarifa 
ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia Juni 
2013. 
 

7 Sekretarieti ya Mkoa wa DSM 

 Mapungufu katika kuandaa wa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.58,081,340 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua au 
ketengeneza mali za kudumu. Hata hivyo, kiasi 
hicho hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha kama fedha iliyopokelewea kwa ajili ya 
kuongeza mtaji (cash flows from financing 
activities) kinyume na mahitaji ya aya ya 18 ya 
IPSAS 2. 
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.1,395,251,823 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
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Juni 2013. 
 
Mapungufu katika matumizi Sh.182, 882,717 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya Sh.182, 
882,717 yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 ambapo 
kufikia mwishoni mwa mwaka yalikuwa 
hayajalipwa. Kiasi hicho hakikuingizwa kwenye 
taarifa za fedha zilizoandaliwa kama matumizi 
kinyume na aya ya saba (7) ya IPSAS 1. Hii 
imepelekea matumizi yaliyoripotiwa kuwa pungufu 
kwa kiasi hicho. 
 
Mapungufu katika taarifa ya mali zisizoshikika 
Sh.114,000,000 
Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam ilionyesha 
mali zisizoshikika za kiasi cha      
Sh.114,000,000.Maelezo ya ziada kuhusu mali hizo 
yalionesha kuwa mchanganuo wa mali hizo 
haukuwa na vigezo vya kuitwa mali zisizoshikika 
kulingana na IPSAS 31 na hivyo kusababisha 
kilichoonyeshwa. 
 

8 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 

 Mapungufu katika taarifa ya Matumizi 
Sh.144,940,737 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya 
Sh.144,940,737yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 
ambapo kufikia mwishoni mwa mwaka yalikuwa 
hayajalipwa. Kiasi hicho hakikuingizwa kwenye 
hesabu zilizoandaliwa kama matumizi kinyume na 
aya ya saba (7) ya IPSAS 1. Hii imepelekea 
matumizi yaliyoonyeshwa kuwa pungufu kwa kiasi 
hicho.  
 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.19,286,800 
Sekretarieti ya mkoa ilifanya malipo ya Sh.19, 
286,800ambayo hatukuweza kuthibitisha uhalali 
wake kutokana na kukusekana kwa nyaraka 
muhimu. Hii ni kinyume na kanuni ya 95(4) ya 
kanuni za fedha za umma ya mwaka 2001. 
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9 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 

 Mapungufu katika taarifa ya mali zisizoshikika 
Sh.194,545,500 
Sekretarieti ya Mkoa ilionyesha mali zisizoshikika 
za kiasi cha      Sh.194,545,500.Maelezo ya ziada 
kuhusu mali hizo yalionesha kuwa mchanganuo wa 
mali hizo haukuwa na vigezo vya kuitwa mali 
zisizoshikika kulingana na IPSAS 31 na hivyo 
kusababisha mali zilizoonyeshwa kutokuwa sahihi. 
 
Mapungufu katika matumizi Sh.687,324,501.31 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya 
Sh.687,324,501.31yaliyofanyika kwa mwaka 
2012/13 ambapo kufikia mwishoni mwa mwaka wa 
fedha yalikuwa hayajalipwa. Kiasi hicho 
hakikuingizwa kwenye hesabu zilizoandaliwa kama 
matumizi kinyume na aya ya saba (7) ya IPSAS 1. 
Hii imepelekea matumizi yaliyoonyeshwa kwenye 
taarifa kuwa pungufu kwa kiasi hicho.  
 
Mapungufu katika kuandaa taarifa za mtiririko 
wa fedha 
Kiasi cha Sh.345, 019,149 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kama fedha 
iliyopokelewa kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash 
flows from financing activities) kinyume na aya ya 
18 ya IPSAS 2 
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.62,262,362 kilichoonyeshwa 
kwenye mizania ya hesabu na taarifa ya mtiririko 
wa fedha kwa mwaka ulioishia Juni 2013 
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Hakukuwa na usuluhisho wa kiasi cha 
Sh.180,522,758 kikiwa ni tofauti iliyogundulika kati 
ya thamani ya vifaa vya ghalani kama ilivyo 
kwenye karatasi ya kuchukulia taarifa za vifaa, 
Sh.210,168,538 na kiasi kilichopo kwenye hesabu 
zilizoandaliwa Sh.29,645,780. 
 

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 

 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.11,697,050 
Ilibainika kuwa, Sekretarieti ilifanya malipo ya 
Sh.11,697,050 ambayo hayakuwa na nyaraka sahihi 
za kuthibitisha uhalali wake kinyume na kanuni ya 
95 (4) ya kanuni za fedha za umma za mwaka 2001. 
 
Mapungufu katika kuandaa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.338,903,914 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua au 
ketengeneza mali za kudumu. Hata hivyo, kiasi 
hicho hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha kama fedha iliyopokelewea kwa ajili ya 
kuongeza mtaji (cash flows from financing 
activities) kinyume na aya ya 18 ya IPSAS 2. 
 
Mapungufu katika taarifa ya marekebisho ya 
mtaji Sh.1,645,021,768 
Kwa mwaka 2012/13, Sekretarieti ya mkoa 
ilionyesha kiasi cha                     
Sh.1,645,021,768kama marekebisho ya mtaji wa 
wananchi (taxpayers fund/equity). Hatukuweza 
kudhibitisha usahihi na uhalali wa marekebisho 
hayo kwa kuwa nyaraka za kufanya hivyo 
hazikuwasilshwa kwa ajili ya ukaguzi.  
 
Mapungufu katika Matumizi Sh.356,771,074 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na matumizi ya 
Shs.356,771,074 yaliyofanyika kwa mwaka 2012/13 
ambapo kufikia mwishoni mwa mwaka fedha 
yalikuwa hayajalipwa. Kiasi hicho hakikuingizwa 
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kwenye hesabu zilizoandaliwa kama matumizi 
kinyume na aya ya saba (7) ya IPSAS 1. Hii 
imepelekea matumizi yaliyoonyeshwa kwenye 
taarifa kuwa pungufu kwa kiasi hicho.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.157,532,432.49 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013. 
 

11 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mara 

 Upungufu wa Vifaa  ghalani kiasi cha 
Sh.101,942,400 
Sekretarieti ya Mkoa wa Mara ilionyesha kwenye 
hesabu zake vifaa vilivyokuwa ghalani mwishoni 
mwa mwaka kuwa na thamani ya Sh.130, 493,400. 
Thamani hiyo inatofautiana na ile iliyopatikana 
wakati wa kuhesabu vifaa hivyo ambapo vilikuwa 
na thamani ya Sh.232,435,800 na hivyo kuwa 
pungufu kwa Sh.101,942,400. 
 

12 Sekretarieti ya Mkoa wa  Arusha 

 Mapungufu katika taarifa ya Mali zisizoshikika 
Sh.246,398,410.45 
Sekretarieti ya Mkoa ilirionyesha mali zisizoshikika 
za kiasi cha      Sh.246,398,410.45.Maelezo ya 
ziada kuhusu mali hizo yalionesha kuwa 
mchanganuo haukuwa na vigezo vya kuitwa mali 
zisizoshikika kulingana na IPSAS 31 na hivyo 
kusababisha kilichoonyeshwa kwenye taarifa 
kutokuwa sahihi 
 
Mapungufu katika matumizi Sh.617,865,810 
Matumizi ya kiasi cha Sh.617,865,810 yaliyofanyika 
kwa mwaka 2012/13 hayakuingizwa kwenye hesabu 
zilizoandaliwa kama matumizi kinyume na aya ya 
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saba (7) ya IPSAS 1. Hii imepelekea matumizi 
yaliyoonyeshwa katika taarifa kuwa pungufu kwa 
kiasi hicho.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.157,514,999.42 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013. 
 
Fedha zilizopelekwa bohari kuu ya madawa 
kutoingizwa kwenye taarifa za fedha; 
Shs.228,532,794 
Kwa mwaka 2012/13, Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ilipeleka kiasi cha Sh.228,532,794bohari kuu 
ya madawa kwa ajili ya kununua madawa pamoja 
na vifaa vingine vya Hospitali ya mkoa wa Arusha. 
Kiasi hicho hakikuonyeshwa kwenye taarifa za 
fedha za Sekretarieti ya mkoa kama mapato. 
 

13 Sekretarieti ya Mkoa wa  Shinyanga 

 Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na kanuni ya 162 ya kanuni za fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.253,147,996.19 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013 
 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.59,634,367.99 
Ilibainika kuwa, Sekretarieti ilifanya malipo ya 
Sh.59,634,367.99ambayo hayakuwa ya nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wake kinyume na kanuni 95 (4) 
ya kanuni za fedha za umma za umma za mwaka, 
2001. 
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14 Sekretarieti ya Mkoa wa  Kilimanjaro 

 Mapungufu katika kuandaa taarifa za 
mtiririko wa fedha 
Kiasi cha Sh.987,691,895 kilipokelewa na 
Sekretarieti ya Mkoa kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kama fedha 
iliyopokelewea kwa ajili ya kuongeza mtaji (cash 
flows from financing activities) kinyume na aya ya 
18 ya IPSAS 2 
 
Fedha zilizopelekwa bohari kuu ya madawa 
kutoingizwa kwenye taarifa za fedha; 
Sh.272,233,978   
Kwa mwaka 2012/13, Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ilipeleka kiasi cha Sh.272,233,978bohari kuu 
ya madawa kwa ajili ya kununua madawa pamoja 
na vifaa vingine vya Hospitali ya mkoa wa 
Kilimanjaro. Kiasi hicho hakikuonyeshwa kwenye 
taarifa za fedha za Sekretarieti ya mkoa kama 
mapato. 
 
Matumizi ya mafuta kutoka GPSA ambayo 
hayakuthibitishwa Sh.27,275,000 
Sekretarieti ililipa GPSA kiasi cha Sh.27, 
275,000kwa ajili ya kununua mafuta ya magari.  
Katika kupitia nyaraka za GPSA hatukuweza kupata 
kumbukumbu za malipo hayo na pia hatukuweza 
kupata mchanganuo wa jinsi mafuta hayo 
yaliyodaiwa kununuliwa yalivyotumika. Kwa 
kukosekana taarifa hizo hatukuweza kuthibitisha 
uhalali wa malipo na matumizi ya mafuta hayo. 
 
Kukosekana kwa vitabu sita (6) vya risiti za 
mapato  
Sekretarieti ilipokea vitabu vitano vya 
stakabadhi za halmashauri vyenye jumla 
makusanyo ya Sh.2, 500,000 na kitabu kimoja 
cha Stakabadhi za Serikali.  Vitabu hivi 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na hivyo 
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hatukuweza kuthibitisha jinsi vilivyotumika. 
 
Kukusekana uthibitisho wa fedha zilizokusanya 
Sh.7,116,000 
Wakati wa ukaguzi hatukuweza kujidhihirisha kama 
kiasi cha Sh.7,116,000 kilichotakiwa kiwe 
kimekusanywa kama gharama za kuchangiana 
zilikusanywa na kupelekwa benki.  
 
Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.57,013,470 
Ilibainika kuwa, Sekretarieti ilifanya malipo ya 
Sh.57,013,470ambayo hayakuwa ya nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wake kinyume na kanuni 95 (4) 
ya kanuni za fedha za umma za mwaka 2001. 
 
Mapungufu katika mali zisizoshikika 
Sh.265,687,412 
Sekretarieti ya Mkoa ilionyesha katika taarifa mali 
zisizoshikika Sh.265,687,412.Maelezo ya ziada 
kuhusu mali hizo yalionesha kuwa mchanganuo 
hayakuwa na vigezo vya kuitwa mali zisizoshikakia 
kulinganga na IPSAS 31 na hivyo kusababisha 
kilichoripotiwa kutokuwa sahihi 
 

15 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mwanza  

 Kukosekana kwa hati za malipo 
Sh.40,211,734  
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, hati za 
malipo za  Sh.17,431,634 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Vilevile hati za malipo za  
Sh.22,780,100 zilikuwa hazina viambatanisho. 
Ni vigumu kuthibitisha uhalali wa malipo na 
matumizi yaliyofanyika.  
 
Mapungufu katika matumizi Sh.40,687,595 
Matumizi ya Shs.40,687,595 yaliyofanyika kwa 
mwaka 2012/13 hayakuingizwa kwenye hesabu 
zilizoandaliwa kama matumizi kinyume na aya ya 
saba (7) ya IPSAS 1. Hii imepelekea matumizi 
yaliyoonyeshwa kwenye taarifa  kuwa pungufu kwa 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 50 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

kiasi hicho.  
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Sekretarieti  haikufanya usuluhisho wa benki 
kinyume na mahitaji ya kanuni ya 162 ya fedha za 
umma ya mwaka 2001. Ni vigumu kuthibitisha 
usahihi wa kiasi cha Sh.1,758,249,684 
kilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu na 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 
Juni 2013. 
 

16 Sekretarieti ya Mkoa wa  Tabora 

 Masurufu yaliyolipwa moja kwa moja kama 
matumizi Sh.99,876,016.30  
Masurufu ya kiasi cha Sh.99, 876,016.30 yalilipwa 
moja kwa moja kama matumizi kinyume na kanuni 
ya 98 (2) ya sheria ya fedha za umma ya mwaka 
2001. 
 
Malipo yenye nyaraka Sh. 52,347,385 
Ilibainika kuwa, Sekretarieti ilifanya malipo ya Sh. 
52,347,385ambayo hayakuwa ya nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wake kinyume na kanuni 95 (4) 
ya kanuni za fedha za umma ya mwaka 2001. 
 
Malipo yenye mashaka yaliyofanyika kutoka 
akaunti ya amana; Sh.287,032,941.717 
Kiasi cha Sh.7,196,920 kililipwa kutoka kwenye 
akaunti ya amana ambapo Sh.5,000,000 zilitumika 
madeni miaka ya nyuma na ambayo hayakuwa 
kwenye daftari la madeni. Pia, kiasi cha 
Sh.2,196,920 kililipwa kutoka kwenye akaunti hiyo 
hiyo ambapo malipo hayo hayakuwa na nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wake.  
 
Malipo ambayo hayakuidhinishwa, Sh.13,251,180  
Hospitali ya Mkoa wa Tabora ilifanya malipo ya 
Sh.13,251,180kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa 
pamoja na huduma nyingine za miaka ya nyuma. 
Malipo haya yalikuwa hayajaidhinishwa kinyume na 
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Na. Jina la Ubalozi na sababu za  kupata hati zenye 
mashaka 

1 Ubalozi wa Tanzania nchini Zaire 

 Kushindwa kuthibitisha bakaa la mwanzo 
Sh.31,817,025  
Ubalozi ulionyesha kiasi cha Sh.31, 817,025 ikiwa 
ni malipo kabla ya kupata huduma ya pango kama 
bakaa iliyokuwepo mwanzoni mwa mwaka. Hata 
hivyo hatukuweza kuthibitisha uhalali na usahihi 
wake kwa kuwa nyaraka za malipo 
hazikuwasilishwa. 
 

2 Ubalozi wa Tanzania nchini Uganda  

 Ubalozi ulionyesha kiasi cha Sh.132, 596,735 kama 
bakaa iliyokuwepo mwanzoni mwa mwaka wa fedha 
iliyohusu madeni. Hata hivyo kiasi hiki kilitofautiana na 
kile kilichotumika katika kufikia bakaa ya mwisho wa 
mwaka ya Sh.87,494,585 na hivyo kusababisha tofauti 
ya  Sh.48,893,168 ambayo haikurekebishwa. 

 
 

kanuni ya 85(3) ya fedha za umma ya mwaka 2001.  
 
Mapungufu katika taarifa ya matumizi  
Sekretarieti ya mkoa wa Tabora ilionyesha kwenye 
hesabu zake matumizi ambayo fedha zake zililipwa 
tu ya Sh. 287,032,941.717. Matumizi ambayo fedha 
hazikuwa zimelipwa kufikia mwishoni mwa mwaka 
hayakuonyeshwa kinyume na mahitaji ya aya ya 7 
ya IPSAS 1 
 
Mapato kuonyeshwa pungufu kwenye hesabu Sh. 
518,885,778.50 
Ilibainika kuwa kiasi cha Sh.518,885,778.50 
kilikusanywa na hospitali ya mkoa kutokana na 
mauzo ya madawa na makusanyo kwa njia ya 
gharama za uchangiaji. Hata hivyo, kiasi hicho 
hakikuonyeshwa kwenye hesabu za Sekretarieti ya 
mkoa. 
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Jedwali 7: Orodha ya taasisi ambazo zimepata hati 
isiyoridhisha pamoja na sababu zilizopelekea hati hiyo 

 

1 Ubalozi wa Tanzania Muscat  

 Ubalozi ulionyesha kiasi cha Sh. 150,681,699 kama 
bakaa ya mwisho ya fedha  badala ya  
Sh.639,874,314 kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha. Hii ilitokana na kutoonyeha  mapokezi ya 
fedha ya Sh.97,065,176 na kujumuisha hasara 
ambayo haikuwa na mchanganuo wa kuthibitisha 
uhalali wake ya Sh. 392,127,439 iliyotokana na 
kubadilisha fedha za kigeni na hivyo kupelekea 
kiasi hicho cha fedha kuonyeshwa pungufu kwa  
Sh.489,192,615. 
 
Mapato yaliyokusanywa kutopelekwa benki 
Sh.108,108,753 
Ubalozi ulikusanya kiasi cha Sh.564,194,173 ambapo 
kati ya kiasi hicho, ni Sh.456,085,421 tu ndizo 
zilipelekwa benki na Sh.108,108,753 zilikuwa 
hazijapelekwa benki. 
 
Kutokuandaa taarifa za usuluhisho wa benki  
Ubalozi haukuandaa usuluhisho wa benki kinyume 
na kanuni ya 162 ya fedha za umma ya mwaka 
2001. Ni vigumu kuthibitisha usahihi wa kiasi cha 
fedhakilichoonyeshwa kwenye mizania ya hesabu 
na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka 
ulioishia Juni 2013. 
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SURA YA TATU 
 
UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJIWA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

KWA MIAKA ILIYOPITA 
 
3.0 Utangulizi 

Sura hiiinatoa matokeo yatathmini juu yautekelezaji 
wamapendekezo yaliyotolewa katika ripoti zangu za 
ukaguzi za miaka ya nyuma. Kifungu Na. 12 cha Sheria 
nambari 11 ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 inanipa 
mamlaka ya kutoa mapendekezona kufuatilia utekelezaji 
wake kwa lengo la kudhibitimatumizi yafedha za umma, 
kuongeza ukusanyaji wamapato nakuongezauwajibikaji 
katika matumizi ya rasilimali za umma.Matokeoya 
tathminiya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
katikaWizara, Idara na Sekretarieti za Mikoailikuwakatika 
maeneo yafuatayo: 
 
(i) Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa 

Masuuli au Wakuu wa Idara/Wakala yaliyowasilishwa 
kwa Mdhibiti na Mkuguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

(ii) Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
yaliyowasilishwa kuhusu ripoti jumuifu ya Mdhibiti na 
Mkuguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

(iii) Ufuatiliaji wa mapendekezo yaliotolewa na Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali(PAC). 

 
3.1 Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa 

Masuuli/Wakuu wa vitengo yaliyowasilishwa kwa 
Mdhibiti na Mkuguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
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Utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za 
Serikaliunatokana na 
Sheria namba 11 ya 
Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008. Katika 
ukaguzi wa mwaka huu, 
Wizara 59 na Balozi 32 
zilikuwa na jumla ya 
mapendekezo 960 
ambayo yalikuwa 
yanatakiwa kutekelezwa 
kutokana na hoja za 
ukaguzi za miaka ya 
nyuma. Maafisa Masuuli 
wametekeleza baadhi ya 
mapendekezo hayo, na 
hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ni kama 
ilivyoelezwa katika chati 
hapa chini: 

 

Chati: Hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoka 
Wizara 59 na Balozi 32. 
 

 
Kama inavyoonyesha katika chati hapo juu, ni asilimia 42 tu ya 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ambayo yametekelezwa kikamilifu. Ili Kuboresha shughuli 
zaSerikalinauwajibikaji, ni vyema Maafisa Masuuli waWizara na 
balozi kumalizia utekelezaji wa asilimia 29 ya mapendekezo 
ambayo hayajakamilika na pia kuanza kutekeleza asilimia nyingine 
29 ya mapendekezo ambayo mpaka sasa hawajaanza kutekeleza. 
Kushindwakutekeleza mapendekezoya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikalini kinyume naSheria ya Ukaguzi wa Umma 
namba 11 ya mwaka 2008. 
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Kwa upande wa 
Sekretarieti za Mikoa; 
mwaka huu wa fedha, 
Sekretarieti za Mikoa 21  
zilikuwa na jumla ya 
mapendekezo 578 kutoka 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali ambayo yalihitaji 
utekelezaji kutoka kwa 
Makatibu Tawala wa 
Sekretarieti za Mikoa. 
Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) kupitia Makatibu 
Tawala alitekeleza 
baadhi ya mapendekezo 
yaliotolewa, kati ya 
mapendekezo 578 ni 
mapendekezo 272 tu 
sawa na asilimia 45 ndio 
yalitekelezwa kikamilifu. 
Hali ya Utekelezaji wa 
mapendekezo ya  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali ni 
kama inavyoonekana 
hapa chini: 

 

Chati: Hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoka 
Sekretarieti za Mikoa 21. 

Sekretarieti za Mikoa zinatakiwa kuongeza kasi yautekelezaji wa 
mapendekezoyanayotolewa naMdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. KilaKatibu Tawala wa Sekretarieti ya 
Mkoaambao niMaafisa Masuuliniwajibu waokuhakikisha kwamba 
mapendekezo ya Ukaguzi yanatekelezwa kwa lengo la kuboresha 
utendaji na kuleta ufanisi kwenye shughuli zao katika matumizi 
ya rasilimali za umma. 
 
Kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kutoamapendekezokutokana na mapungufu yaliobainishwa katika 
kaguzi lengoni kuboresha utendajina kuongezauwajibikaji 
katikaWizara, Idara naSekretarieti za Mikoa. Si jukumula Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhakikisha kuwa 
utekelezaji wamapendekezo hayo umefanyika.Jukumu hili ni 
laMaafisa Masuuli wa Wizara, Idara naSekretatiati za Mikoa 
kuhakikisha kuwa utekelezaji wa mapendekezo haya unafanyika 
kikamilifu. 
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Katika masuala ya Utawala Bora, kila Wizara, Idara 
naSekretarieti za Mikoa zinashauriwa kuwa nautaratibu 
maalumu ambao utakuwa unashughulikia utekelezaji wa 
mapendekezo yaMdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, pia Kamati ya Kudumu ya Bungeya Hesabu za 
Serikali (PAC) ina jukumu la kusimamiamatokeo ya 
utekelezaji mapendekezo yataarifa zaMdhibiti na Mkaguzi 
Mkuuwa Hesabu za Serikali na kupitia 
BungekuwatakaMaafisa Masuulikuchukua hatua muhimujuu 
yautekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
 
Kwa kutotekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikalikwaweza kusababisha 
kujirudiarudia kwa makosa yaleyale yalio jitokeza katika 
miaka ya nyuma. Pia, hiiinaonyesha kuwa hakuna 
usimamizi thabiti kutoka kwa maafisa masuuli wa Wizara, 
Idara na Sekretarieti za Mikoa. Kwa mwaka huu wa fedha 
jumla kuu ya hoja zote za ukaguzi ambazo hazijajibiwa na 
zile ambazo zimejibiwa bila kukamilika ni Shilingi 
636,849,769,109.34. Orodha kamili inayoonyesha kiasi 
halisi katika kila fungu imeambatanishwaa katika 
Kiambatisho 'D'. 
 

3.2 Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
 yaliyowasilishwa katika  ripoti jumuifu kwa Mdhibiti na 
 Mkuguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya mwaka 2008 inamtaka 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasilishamajibu yautekelezaji 
wa hoja zaMdhibiti na Mkaguzi Mkuu Wa Hesabu za 
Serikali. 
 
Katika kufuatiliautekelezaji huo, mwaka 2011/2012 
kulikuwa na masuala 28yaliyotokana na ripotiza miaka ya 
nyuma(yaani2009/10, 2010/11na2011/2012). Mwaka huu 
wa fedha2012/2013PMGamejibuhoja 
zilizotolewakatikaripotiya mwaka uliopita an idadi ya hoja 
hizo imepungua kwa hoja 6kutoka hoja 28 mwaka jana 
mpaka hoja 22 mwaka huu. 
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Utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
ni kama inavyo onekana katika jedwali hapa chini. 
 
Jedwali 8: Ufuatiliaji wa Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali 

Na 
Mapendekezo ya 

ukaguzi 

Majibu ya Mlipaji 
Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Maoni ya 
Ukaguzi 

1 Kutokufuata 
kikamilifu kwa 
Viwango vya  
Kimataifa vya 
Uhasibu Katika 
Sekta ya Umma 
(IPSAS) 

 Serikali imeandaa 
muongozo wa 
uhasibu na sera za 
uhasibu na 
kuzisambaza kwa 
wadau mbalimbali 
kwa ajili ya kutoa 
maoni ya 
kuziboresha. 

 

 Serikali pia 
inaendelea 
kuandaa rejista ya 
rasilimali kama 
inavyo takiwa na 
Viwango vya  
Kimataifa vya 
Uhasibu Katika 
Sekta ya Umma 
(IPSAS). 

 

 Na Serikali 
inategemea kuwa 
mtumiaji kamili 
wa Viwango vya  
Kimataifa vya 
Uhasibu Katika 
Sekta ya Umma 
(IPSAS) mwaka 
2016/17 

 Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
anatakiwa 
kuhakikishak
uwa rasimu 
ya sera za 
uhasibu na 
muongozo wa 
uhasibu 
unafanyika 
kama inavyo 
takiwa na 
viwango vya 
hesabu vya 
kimataifa 
(IPSAS) ili 
uweze 
kusaidia 
maadnalizi 
ya hesabu. 

 

 Daftari ya 
rasilimali 
inatakiwa 
kuwa 
imekamilika 
kabla mwaka 
wa fedha 
2016/2017. 

2 Kutofuatwa 
kikamilifu kwa 
Sheria ya 

Katika kuyakabili 
mapungufu yalitokana 
na sheria ya manunuzi 

Kwa kuwa kuna 
Sheria mpya ya 
manunuzi ya 
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Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 
2004 na kanuni 
zake za 2005 

ya mwaka 2004, 
Serikali imefanya 
yafuatayo: 

 Serikali 
imechagua 
Mshauri ambaye 
ataainisha 
mapungufu 
katika nyanja 
muhimu 
zinazohitaji 
maboresho 

 

 Serikali imejenga 
uwezo kwa 
kuwapatia 
mafunzo 
watumishi 735 
kuhusu Sheria ya 
manunuzi ya 
2004 na kanuni 
zake za mwaka 
2005 

mwaka 2011 na 
kanunuzi za 
Manunuzi za 
mwaka 2013 
ninaishauri 
Serikali kuanza 
kujenga uwezo 
kwa watumishi 
wake kwa 
kuzingatia Sheria 
mpya ya mwaka, 
2011 

Mwaka wa fedha 2008/2009 

3 Usimamiaji 
mbovu 
wa Mali za 
Serikali 

Serikali imefanya 
mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wafanyakazi 
wote wa Balozi juu ya 
namna  ya kuendesha 
mashine za 
VISAStickernajinsi ya 
kutatua matatizo 
endapo zitaharibika na 
watatumia watumishi 
wa wizara katika 
kutengeneza Mashine 
hizo bila ya kumutumia 
Mafundi wa nje 

Kwa kuzingatia 
umuhimu wa 
mashine hizi za 
VISA katika 
ukusanyaji wa 
mpato, uhakiki wa 
jibu la Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
litafuatiliwa katika 
ukaguzi ujao. 

4 Umiliki wa ardhi 
na 
majengo ya ofisi 
za Balozi za 
Tanzania nchi za 
nje. 

Ardhi na Majengo ya 
balozi yanamilikiwa na 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Uhusiano wa 
Kimataifa na Wakala wa 
Majengo kazi yake ni 
kusimamia ununuzi wa 
ardhi na ujenzi wa 
majengo hayo. 

Lengo kuu la hoja 
hii ilikuwa ni 
kuitaka Serikali 
ipate Hati Miliki ya 
majengo yake na 
ardhi katika balozi 
zote nje ya nchi 

5 Masuala ya Kodi:  Uongozi wa Mamlaka ya PMG anashauriwa 
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Hatua zilizo 
chukuliwa 
kutatua rufaa za 
kodi 

Mapato tanzania 
umemwandika 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali barua yenye 
Kumb. Na. 
TRA/SB/2.1/Vol.4 ya 
Tarehe 17/01/2012 
katika kuomba misaada 
wa kisheria katika 
kufatilia kesi hizi. Pia 
Mamlaka hii imeiandikia 
Wizara ya Fedha barua 
yenye Kumb. Na. 
TRA/CG/L.1/Vol III ya 
tarehe 11/09/2012 
kuomba ushirikiano 
katika suala hili. 

kuwasiliana na 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ili 
kuweza kumaliza 
masuala haya ya 
kesi za kodi 

 Mwaka wa fedha 2010/2011 

6 Makusanyo 
pungufu ya 
mapato 

Ili kuongeza makusanyo ya 
mapato, Mamlaka ya Mapato 
ilifanya tafiti mwaka 2011 ili 
kuweza kupendekeza kuongeza 
sekta binafsi/sekta zisizo kuwa 
rasmi katika mfumo wa kodi. 
 
Pia Mamlaka ya Mapato 
imeandaa muhula wa pili wa 
mpango mkakati wa muda 
mrefu na mfupi wa kuongeza 
mapato pamoja na mpango 
mwingine wa kiutendaji kwa 
kipindi cha 2013/2014 mpaka 
2017/2018. 
 
Mipango mingine muhimu iliyo 
andaliwa na Mamalaka ya 
Mapato ni kama ifuatavyo: 

I. Kuanzisha mfumo mpya 
wa ukusanyaji wa kodi 

II. Utekelezaji wa 
uhamasishaji wa ulipaji 
kodi kwa hiari kwa 
walipaji wote. 

III. Kuboresha viwango vya 
ulipaji kodi katika sekta 
ya mali asili (k.m Gesi, 
Madini, Mafuta n.k). 

IV. Kupitia upya misamaha 

 Mapitio
/ukagu
zi wa 
kuona 
ufanisi 
wa 
mpang
o  nne 
wa 
kuonge
za 
makusa
nyo 
ulioand
aliwa 
na 
Mamlak
a ya 
Mapato 
utafany
ika 
katika 
ukaguzi 
ujao 

 

 Hata 
hivyo 
Mamlak
a ya 
Mapato 
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ya kodi kutoka kwa 
wawekezaji 
wanaozalisha nchini na 
kusafirisha nje. 

V. Kuongeza makusanyo 
kutoka katika sekta isiyo 
rasmi kwa kuweka 
kiwango kidogo kwa 
walipaji kodi wadogo 

VI. Kupunguza misamaha ya 
kodi kwa baadhi wa 
shughuli 

VII. Kuanzisha mchakato wa 
kuipitia Sheria ya 
Ongezeko la Thamani 
(VAT) ili kuongeza wigo 
wa ulipaji kodi 

VIII. Kuongeza wigo wa 
kulipa kodi kwa 
kuongeza baadhi ya 
bidhaa kama vile maji 
ya kunywa ya chupa. 

IX. Kuongeza idadi ya 
walipaji kodi kutoka 
1,035,281 mwezi wa 
Juni 2012 mpaka 
1,514,368 ifikapo mwezi 
Desemba 2012. 

X. Kuongeza uwiano wa 
mapato kwa 
kulinganisha na 
ongezeko wa pato la 
taifa kutoka asilimia 
15.6 mwaka 2012 mpaka 
asilimia 17.8 ifikapo 
mwaka 2015 

inashau
riwa 
kuanga
lia na 
kuonge
za wigo 
wa 
vyanzo 
vingine 
vya 
mapato
. 

7 Hatua za 
kuboresha 
malengo ya 
kusanyaji wa 
mapato 
kilamwaka 

 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania imekua ikitoa 
elimu kwa walipa kodi wote 
kupitia luninga na radio ili 
kuwezesha kulipa Kodi kwa 
hiari na kuelewa umuhimu 
wa kutumia mashine za EFD 
katika biashara zao 

 

 Pia Mamlaka imekua 
ikifanya ukaguzi wa 
kushtukiza kwa wafanya 

Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
anatakiwa 
kuishauri 
Mamlaka ya 
Mapato 
katika 
kuweka 
mikakati ya 
kupanua 
wigo wa 
kodi kwa 
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biashara wote kuona kama 
kuna wafanyabiasha ambao 
hawalipi kodi na wale 
ambao hawatoi stakabadhi 
za mashine za EFD.   

kuleta sekta 
zisizo rasmi 
katika 
mfumo wa 
kodi na 
kuondoa 
urasimu usio 
wa lazima 
ili 
kuhamasisha 
ulipaji kodi 
bila shuruti. 

8 Malipo ya 
mishahara 
kwa watumishi 
ambao hawako 
kwenye 
utumishi wa 
umma 

 Uhakiki wa wafanyakazi 
waliopo kazini uliofanyika 
katika kipindi cha mwezi 
Desemba 2011 and Machi 
2012 Ulibaini wafanyakazi 
10,164 ambao hawakuwepo 
kazini lakini walikuwa 
wanalipwa mishahara. 

 

 Baada ya zoezi hili ilipofika 
tarehe 30/6/2013 Serikali 
ilifanikiwa kukusanya kiasi 
cha Shilingi Bilioni 7.56 
kutoka katika Halmashauri 
na Serikali kuu na pesa hizi 
zimeweka katika akaunti 
namba 9921141201 Benki 
Kuu. 

Ulipwaji wa 
mishahara 
hewa bado 
umeonekana 
katika 
ukaguzi wa 
mwaka 
2012/2013 
hivyo 
inatakiwa 
kuimarisha 
mifumo ya 
ndani ya 
udhibiti 
katika 
Halmashari, 
Wizara na 
ofisi 
nyingine za 
Serikali. 

9 Madai mara 
mbili ya 
malipo ya 
uzeeni 
(pensheni na 
mafao 
ya mikataba) 
kinyume na 
sheria za 
pensheni 

Jumla ya akaunti 124 za 
wastaafu zimesimamishwa 
kupisha uchunguzi zaidi, pia 
ukaguzi wa majalada ya 
wastaafu unaendelea ili kubaini 
wale wote ambao wanalipwa 
pensheni mara mbili 

Uchunguzi 
huo 
unatakiwa 
kufanyika 
kwa umakini 
na matokeo 
ya 
uchunguzi 
huu 
yafikishwe 
ofisi ya 
Taifa ya 
ukaguzi kwa 
uhakiki zaidi 

10 Usimamizi wa 
Dhamana za 

Serikali inafanya mapitio ya 
Sera ya Mikopo, Dhamana na 

Utekelezaji 
wa mikakati 
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Serikali Misaada ya mwaka 1974 iliyo 
fanyiwa marekebisho mwaka 
2004. Pia Serikali inafanya 
mapitio ya sera ya deni la Taifa 
ili kufanya marekebisho katika 
baadhi ya vifungu katika sheria 
hiyo. Sheria hizi zinatakiwa 
kuwa zimekamilika ifikapo 
Agosti, 2013 na kuwasilishwa 
katika baraza la mawaziri 
mwezi Septemba 2013. 

ya Serikali 
unasubiriwa 
kwa ajili ya 
uhakiki.  

11 Fedha 
zilizotolewa 
kuagiza bidhaa 
nje yanchi 
ambazo 
hazijarudishwa 
Serikalini. 

Hazina kupita mkusanyaji wa 
madeni ya Serikali amefanikiwa 
kukusanya kiasi cha JPY 
70,621,810 sawa na Shilingi 
776,839,920 na kiwango kilicho 
bakia ni JPY 16,628,878,047 

Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
anatakiwa 
kuhakikisha 
kuwa 
mkusanyaji 
wa madeni 
anakusanya 
kiasi 
kilichobaki 
cha 
Sh.16,628,8
78,047  

12 Madeni na 
Mihadi 

Serikali imeongeza jitihada 
katika ukusanyaji wa mapato ya 
ndani ili kuweza kuwa na uwezo 
wa kulipia matumizi yake. Hili 
limefanyika kwa kutoa elimu wa 
walipaji kodi ili kuweza kulipa 
kodi kwa ridhaa na pia Serikali 
imejitahidi kuziba mianya ya 
wakwepaji kulipa kodi ikiwa 
sambamba na kuongeza wigo 
kutoka sekta zisizo rasmi ili 
kukusanya mapato ya ndani. 

Mamlaka ya 
mapato 
kushirikiana 
na Hazina 
wanatakiwa 
kuhakikisha 
kuwa fedha 
zinatolewa 
kwa wakati 
na kwa 
kuzingatia 
bajeti. 

13 Mali 
zisizoingizwa 
katika daftari la 
mali 

Zoezi la kuziwekea alama mali 
zote za Serikali kuu na Serikali 
za Mitaa utafanyika kwa awamu 
na mali zote zitaingizwa katika 
daftari ya mali na pia katika 
mfumo wa EPICOR 9.05 

Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
anatakiwa 
kuonyesha 
hatua 
(ratiba) za 
utekelezaji 
wa ushauri 
huu.  
 
Pia, daftari 
la mali za 
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kudumu za 
Serikali 
linatakiwa 
kuwa tayari 
kabla ya 
mwaka 2017 
ambapo 
Serikali 
itakuwa 
inatumia 
Viwango vya 
kufunga 
Hesabu vya 
kimataifa 
(IPSAS) 

14 Misamaha ya 
kodi 

Serikali kupitia kwa Mamlaka ya 
Kodi na Wizara ya Fedha ilifanya 
tafiti kuhusu misamaha ya kodi 
na kuja na mapendekezo 
yafuatayo: 

 Kupunguza misamaha ya 
kodi ya thamani (VAT) kwa 
kupunguza idadi ya vitu 
vinavyo safirishwa nje tu 
ikiwa pia ni pamoja na 
kupunguza misamaha 
mingine ya kodi katika 
nyanja mbalimbali 

 Kutungwa kwa sheria ya 
uchambuzi wa kina na 
namna ya kutoa taarifa ya 
matumizi ya kodi kulinga na 
makundi tofauti ya 
walengwa hivyo kusaidia 
katika kutengeneza bajeti 
za mapato na matumizi 

 Pia misamaha ya kodi 
itakuwa ikitolewa pale tu 
ambapo itafahamika kuwa 
kuna chanzo kingine cha 
kupata kodi. 

 Kutunga Sheria ya kutoa 
misamaha ya kodi kwa 
kipindi maalumu tu. 

 Kukomesha msahama wa 
kodi uliokuwa ikitolewa 
katika uagizaji wa bidhaa 
kwa matumizi ya nyumbani 

Mlipaji Mkuu 
wa Serikali 
anatakiwa 
kuja na 
mpango 
mkakati wa 
kutekeleza 
mapendekez
o yote hayo. 
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kwa sababu imethibitika 
kuwa mtumiaji wa bidhaa 
hizi hajapata unafuu wa bei 
licha ya kusamehewa kwa 
kodi katika bidhaa hizi 

 Kuiwezesha Wizara ya fedha 
kuweza kufanya uchambuzi 
na kuaanda ripoti ya mwaka 
ya matumizi ya kodi na 
kuambatanisha katika 
riporti ya bajaeti ya 
Serikali. 

15 Kutoandika kwa 
usahihi mikopo 
iliyotolewa na 
erikali kama 
dhamana 

Serikali kupitia Mizara ya Fedha, 
Benki Kuu na benki ya 
Uwekezaji Tanzania (TIB) 
wanapitia mapendekezo kutoka 
kwa makampuni ya maua ili 
kuona uwezekano wa kuweka 
mikakati kwa makampuni hayo 
kuanza kulipa deni lao. Mpango 
huu unategemea kukamilika 
mwezi Juni 2013 na makampuni 
haya kuanza kulipa madeni yao 
mwezi julai 2013 

Makubaliano 
hayo 
yaliofikiwa 
baina ya 
Serikali na 
Makampuni 
hayo ya 
maua 
pamoja na 
vielelezo 
vingine vya 
msingi 
viwasilishwe 
ofisi ya 
ukaguzi kwa 
ajili ya 
uhakiki. 

16 Kutojihusisha 
kikamilifu kwa 
Serikali katika 
makubaliano ya 
kutayarisha 
mikataba ya 
ujenzi 
mfanoChuo 
Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) 
na mingine ya 
namna hiyo 

Serikali itakapo pokea taarifa ya 
utekelezaji wa miradi hiyo ya 
ujenzi, Serikali itateua Mshauri 
kwa  ajili ya kufanya ukaguzi 
kubaini kama ujenzi 
umezingatia thamani ya fedha 
pamoja na uhalali wa 
malalamiko kutoka kwa 
wanachama wa Mifuko ya 
Kijamii 

Utekelezaji 
wa majibu 
ya Mlipaji 
Mkuu wa 
Serikali 
unangojewa 

 Mwaka wa fedha 2011/2012 

17 Deni la Shirika la 
ndege (ATCL) 

Serikalli kupitia taasisi ya 
kuzuia na kupambana na 
rushwa (TAKUKURU) 
inachunguza wale wote 
walio ingia mkataba wa 
kukodisha ndege ya Airbus 

Matokeo ya 
uchunguzi huu 
yanasubiriwa 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 65 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

A320, na uchunguzi bado 
unaendelea 

18 Malipo ya 
matibabu nje ya 
nchi yasio na 
nyaraka za 
viambatanisho 
kiasi cha Sh. 
448,144,343 

 Mlipaji Mkuu wa 
Serikali amewaamru 
mabalozi wahusika 
kupitia barua yenye 
kumb Na 
CHA.466/564/01/06 
ya mwezi Agosti, 2011 
kuhakikisha kuwa 
nyaraka zote muhimu 
za malipo 
zinaambanishwa 

 

 Pia Serikali itaendelea 
kuboresha udhibiti wa 
ndani katika malipo 
yote kwa kuhakikisha 
nyaraka zote muhimu 
zinaambatanishwa 
katika malipo yote  

Nyaraka hizo 
pungufu 
zinasubiriwa 
kwa ajili ya 
uhakiki 

19 Ulipwaji wa 
madeni ya miaka 
ya nyuma usio 
sahihi Sh 
252,975,000,000 

Katika mwaka wa fedha 
ulioishia 30/06/2011, 
Serikali ilifunga mwaka 
ikiwa na deni la Sh.420 
bilioni. Hivyo Serikali 
iliamua kuwa kwa mwaka 
wa fedha 2011/2012 
kutengeneza fungu kwa 
jina la mradi wenye 
namba 4168 kwa jina la 
Ujenzi maalumu wa 
barabara na kifungu hiki 
kupitishwa na Bunge. 
 
Lengo la kufanya hivi 
ilikuwa ni kulipa madeni 
yote ili kazi za ujenzi wa 
barabara ziendelee na 
kujenga mahusiano mazuri 
na wakandarasi na hata 
hivyo pesa hizi zilitumika 
kwa malengo hayo ili 
kuendeleza ujenzi wa 
barabara 

Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za 
Serikali (PAC) 
imeomba 
ukaguzi 
maalumu 
kufanyika, 
ukaguzi 
maalumu 
unaendelea. 

20 Ulipwaji wa deni 
la PSPF na 
Serikali 

 Suala hili 
halijajibiwa na 
Mlipaji Mkuu wa 
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3.3 Ufuatiliaji wa mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya 
 Hesabu za Serikali Kuu  (PAC) 

Sehemu hii inaeleza namna ambavyo utekelezaji wa 
maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali(PAC) 
umefanyika kwa mujibu wa Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008.Sheria hii inamtakaMlipaji Mkuu wa Serikali 
kuandaa majibu ya hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali  na utekelezaji wake. Pia inamtaka 
Mlipaji Mkuu wa Serikalikutekeleza mapendekezo na 
maagizo ya Bunge kupitia kamati zake za Usimamizi. 
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
aliwasilisha taarifa yake yenye mapendekezo kwa Serikali 
katika Bunge mnamo tarehe 7/12/2013. Mapendekezo ya 
kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa mwaka 
ulioishia 30/6/2012 ni kama ifuatavyo: 
 
Jedwali 9: Mapendekezo ya kamati ya hesabu za Serikali 
kuu 

Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

4.2.1 Kutokukaguliwa 
kwa hesabu za 
vyama vya siasa 
kwa kipindi cha 
miaka minne 
mfululizo kwa 
kigezo cha 

 Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali aliagizwa 
kuvikagua vyama 
vyote vya siasa 
kuanzia mwaka 
2009/2010 mpaka 

Serikali 
21 Fedha zilizo kaa 

muda mrefu 
katika akauti za 
Shule za 
sekondari 
Sh.1,551,005,412 

 Suala hili 
halijajibiwa na 
Mlipaji Mkuu wa 
Serikali 

22 Masurufu ambayo 
hayajarejeshwa 
kwa muda mrefu 
Sh.706,701,016 

 Suala hili 
halijajibiwa na 
Mlipaji Mkuu wa 
Serikali 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

kukosa fedha  2011/2012 na 
taarifa ya ukaguzi 
iwe imakamilika 
ifikapo tarehe 
31/01/2014 na 
msajili wa vyama 
vya siasi atangaze 
taarifa hizo katika 
magazeti kulingana 
na sheria ya 
vyama. 

 

 Kwa miaka ijayo 
bunge litenge 
fedha kiasi cha 
kutosha kitakacho 
mwezesha Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 
Serikali kuweza 
kukagua hesabu za 
vyama vya siasa 
bila ya kipingamizi 
chochote 

4.2.2 Kutozingatiwa 
kwa Sheria ya 
Manunuzi ya 
Umma na 
Kanuni zake 

 Serikali iiwezesha 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
manunuzi ya Umma 
(PPRA) katika 
shughuli zake ili 
kuweza kuhakikisha 
kuwa ifikapo 
tarehe 30/6/2014 
kila idara ya 
Serikali inakuwa na 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

Kitengo cha 
manunuzi (PMU) na 
pia kuhakikisha 
kuwa kila Ofisi ya 
Serikali inaweza 
kuandaa Mpango 
wa manunuzi wa 
mwaka wa fedha 
2014/2015. 

 Pia Serikali 
inatakiwa kuongeza 
Udhibiti katika 
kuzingatia Sheria 
ya  Manunuzi katika 
wizara, idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa kwa kuajili 
watu wenye weledi 
na wataalamu wa 
masuala ya 
manunuzi, kutoa 
elimu kwa nia ya 
kujengea uwezo 
watumishi wa idara 
ya manunuzi, pia 
kuzijengea uwezo 
Bodi za Zabuni na 
pia kitengo cha 
ukaguzi wa ndani. 

 Pia Serikali 
ihakikishe kuwa 
Kanuni Mpya za 
Manunuzi 
zinakamilika 
mapema ili zianze 
kutumika. 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

 Serikali pia 
inashauriwa 
kuhakikisha kuwa 
kabla haijatia saini 
makubaliano 
yoyote katika 
mikataba mikubwa 
inayohusu 
mustakabali wa 
maendeleo ya nchi, 
ni vyema basi 
mikataba hiyo iwe 
inapitiwa na PPRA 
kabla ya kutiwa 
saini. 

 Serikali pia 
inashauri 
kuiwezesha PPRA 
katika kuanzisha 
mfumo wa 
manunuzi wa 
kielectroniki 
(Electronic 
Procurement 
System) 

4.2.3 Kudhibiti 
ongezeko la 
misamaha ya 
Kodi 

 Wizara ya Fedha 
inatakiwa 
kushirikiana na 
Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
kwa kutoa taarifa 
sahihi za misamaha 
yote ya kodi ili 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

Serikali aweze 
kufanya ukaguzi 
kuhusiana na 
misamaha hiyo ya 
kodi. 

 

 Pia inatakiwa 
Sheria ya Ukaguzi 
wa umma ya 
mwaka, 2008 
irekebishwe ili 
kumwezesha 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuweza 
kukagua misamaha 
yote ya kodi na 
kutoa taarifa ya 
ukaguzi. 

4.2.4 Uwepo wa kesi 
nyingi 
mahakamani za 
madai ya kodi 
ambazo 
hazijatolewa 
maamuzi. 

KamaSerikali ina nia 
ya dhati ya kuepuka 
hasara za namna hii 
haina budi kupitia 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuhakikisha 
inafanya kazi kwa 
uadilifu na kikamilifu 
katika katika kupata  
ushindi na kumaliza 
kesi mbalimbali 
zinazosubiri maamuzi 
hususan kesi 
zinazohusu madai ya 
kodi 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

4.2.5 Kusitishwa kwa 
matumizi ya 
mita za kupima 
ujazo wa 
mafuta (Flow 
Meters) 
yanayoingia 
nchini kupitia 
kituo cha 
kupakulia 
mafuta Kurasini 
(KOJ) 

 Serikali inatakiwa 
kulieleza Bunge ni 
kwa nini imeamua 
kuchukua uwamuzi 
wa kusitisha 
matumizi ya mita 
hizo. 

 

 Pia Mamlaka ya 
Mapato imetakiwa 
kuelezea ni kwa 
jinsi gani 
imeathirika katika 
ukusanyaji wake 
wa mapato 
kutokana na 
kusimamishwa kwa 
utumiaji wa mita 
hizo. 

4.2.6 Mkataba wenye 
utata wa 
kutengeneza 
Leseni za 
udereva 
Tanzania 

 Serikali kupitia 
Mamlaka ya 
Mapato ihakikishe 
inapitia upya 
mkataba huo na 
vipengele vyenye 
mapungufu 
virekebishwe.  

 

 Vilevile, TRA na 
Jeshi la Polisi 
wahakikishe 
mfumo wa leseni 
za udereva 
unatumika kwa 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

asilimia 100 ili 
kuongeza mapato 
ya Serikali.  

 

 Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
kufanya ukaguzi 
maalum wa leseni 
hizi na kuwasilisha 
Taarifa yake 
kwenye Kamati.  

 

 Aidha, Kamati 
inapendekeza 
kuwa mikataba 
ambayo itahusisha 
utoaji wa 
misamaha ya kodi 
iwe inapitiwa na 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kabla 
ya kusainiwa 

4.2.7 Upotevu wa 
mapato ya kodi 
katika sekta ya 
mawasiliano 

 Ili kuwa na taarifa 
sahihi za mapato 
ya makampuni, 
Mamlaka ya 
Mapato (TRA) na 
Mamlaka ya 
Mawasiliano 
(TCRA) ziwe na 
uhusiano wa 
karibu katika 
kubadilishana 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

taarifa za miamala 
ya makampuni ya 
simu 

 Serikali ikamilishe 
haraka majaribio 
ya mtambo huo ili 
uanze kutumika 
mapema kwa 
lengo la 
kuiwezesha TRA 
kukusanya kodi 
zaidi na vilevile 
Serikali 
kujiridhisha na 
mapato halisi ya 
makampuni ya 
simu husika. 

 Sheria ifanyiwe 
marekebisho ili 
gharama 
zinazoruhusiwa 
(allowable 
deductions)kuhusu 
gharama za 
matangazo ya 
biashara ziwekewe 
ukomo angalau 
asilimia tatu (3%) 
ya mapato ghafi. 

 

4.2.8 Mapungufu 
katika 
utekelezaji wa 

Serikali itenge na 
kupeleka fedha REA 
kutoka vyanzo vya 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

mpango wa 
kupeleka 
umeme vijiji 
unaosimamiwa 
na REA chini ya 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini; 

ndani ambazo 
upatikanaji wake 
unaeleweka na 
hauchukui muda mrefu 
ukilinganisha fedha 
kutoka vyanzo vya nje 
kama vile wafadhili na 
wahisani kutoka nje. 

4.2.9 Ulipaji 
usioridhisha wa 
deni ambalo 
Serikali 
inadaiwa na 
Mfuko wa 
Pensheni kwa 
Watumishi wa 
Umma (PSPF) 

 Serikali iendelee 
kutenga fedha na 
kulipa kila mwaka 
Sh. 71 bilioni 
kwenda PSPF ili 
kuwezesha mfuko 
huo kuendelea 
kutoa pensheni 
kwa wastaafu bila 
vikwazo; 

 PSPF ihakikishe 
inafanya uwekezaji 
na kutoa mikopo 
kwa Taasisi 
mbalimbali kwa 
kuzingatia uwezo 
wake wa kifedha ili 
isiendelee kuingia 
katika hatari ya 
mfuko kushindwa 
kujiendesha na 
kuathiri watumishi 
na wastaafu 
mbalimbali; 

 Mamlaka ya 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

Usimamizi na 
Udhibiti wa Sekta 
ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA) iwe makini 
katika kusimamia 
kiwango cha 
uwekezaji na 
mikopo 
inayotolewa na 
Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii kiwe 
kinalingana na 
uwezo wa Mifuko 
hiyo hususan 
kutoathiri uwezo 
wa mifuko hiyo 
kulipa pensheni za 
wastaafu. 

 

4.2.10 Changamoto 
mbalimbali 
zinazoikabili 
Wizara ya 
Mambo ya Nchi 
za Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa 

 Serikali kupitia 
Wizara ya Mambo 
ya nje na Uhusiano 
wa Kimataifa 
inatakiwa 
kuhakikisha kuwa 
Mashine zote za 
kutolea Stika za 
VIZA zinafanya kazi 
na zinafanyiwa 
matengenezo kila 
mara. 

 

 Wizara hii pia 
inatakiwa 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

kuhakikisha kuwa 
Mfumo wa udhibiti 
matumizi ya fedha 
(IFMS-EPICOR) 
unafanya kazi kwa 
ufanisi wake ili 
kuepuka kuingia 
hasara 

 

 Pia Wizara hii kwa 
kushirikiana na 
wizara ya Fedha 
kwa pamoja 
zinashauriwa 
kuangalia ni jinsi 
gani wanaweza 
kupunguza 
matumizi katika 
balozi zetu 

 

 Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuchagua 
baadhi ya Balozi 
(sampling) na 
kuzifanyia ukaguzi 
maalum (Special 
Audit) lengo likiwa 
kutafuta njia na 
namna bora zaidi 
ya kutatua 
matatizo na 
changamoto 
zinazokabili Balozi 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

zetu ambazo 
kimsingi 
zinaathirika kwa 
kiasi kikubwa 
katika utendaji. 

4.2.11 Mwenendo wa 
makusanyo ya 
maduhuli 
yanayofanywa 
na Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi 

 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi ihakikishe 
inaimarisha mfumo 
wa udhibiti wa 
ndani wa 
ukusanyaji wa 
maduhuli. 

 

 Kwa lengo la 
kuongeza 
ukusanyaji wa 
maduhuli, Wizara 
pamoja na kuwa na 
mfumo wa Land 
Rent Management 
System (LRMS), 
ianze kutumia 
mfumo wa 
kieletroniki (EFD), 
katika kukusanya 
maduhuli ya 
Serikali.  

 

 Mfumo huo wa 
kieletroniki 
uambatane na 
namba ya 
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Aya kutoka 
katika ripoti 
ya kamati 

Hoja Mapendekezo ya 
kamati 

utambulisho wa 
mlipa kodi (TIN) ili 
kujua takwimu 
sahihi za walipa 
kodi pamoja na 
kupunguza 
migogoro ya 
ugawaji wa ardhi.  

 

 Wizara itafute 
utaratibu maalum 
utakao hakikisha 
kuwa kodi ambazo 
hazijalipwa katika 
viwanja mbalimbali 
zinalipwa mapema 
iwezekanavyo.  

 

 
Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Hesabu za Serikali Kuu 
imekua mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba 
mapendekezo yote ninayo yapendekeza katika kukuza 
uwajibikaji, kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani na 
kuleta nidhamu katika matumizi ya fedha za umma 
yanafanyiwa kazi. Kwa juhudi za kamati ya Bunge ya 
hesabu za Serikali imefanya majukumu yetu ya Kisheria ya 
kuitumikia Serikali yetu kuwa ya manufaa. Hivyo, Maafisa 
Masuuli wanashauriwa kuwa mstari wa mbele katika 
kutekeleza mapendekezo na maagizo ya Kamati ya Hesabu 
za Serikali pamoja na mapendekezo yanayotolewa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Za Serikali. 
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SURA YA NNE 

 
MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA  

ZA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO 
 
4.1:  Mapitio ya Ufanisi wa Mapato 

Katika mwaka wa ukaguzi wa 2012/13 makadirio ya jumla 
ya Serikali yalikuwa Sh.15,191,944,300,000, wakati 
makusanyo halisi ni Sh.15,018,268,312,814 sawa na 
asilimia 98.86, hii inaonesha Serikali ilishindwa kufikia 
malengo kwa kiasi cha Sh.173,675,987,186 sawa na 
asilimia 1.1. 
 
Vyanzo vya mapato kwa Serikali ni pato la ndani 
linalotokana na kodi, mapato ya vyanzo visivyo vya kodi, 
mikopo ya ndani na misaada kutoka kwa wahisani. 
 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013 mapato halisi 
yaliyokusanywa kutoka vyanzo vitokanavyo na kodi 
yalikuwa Sh.8,052,228,708,823 ikilinganishwa na lengo la 
Sh.8,432,361,000,003 hivyo kushindwa kufikia lengo kwa 
Sh.380,132,291,180 sawa na asilimia 4.5. 
 
Mapato yasiyotokana na kodi kwa mwaka wa fedha 
2012/13 yalikuwa Sh.419,561,845,673 ikilinganishwa na 
makadirio ya Sh.644,581,942,670; hivyo kutofikia lengo 
kwa kiasi cha Sh.225,020,096,997 sawa na asilimia 35. 
 
Mapato kutoka vyanzo vya kifedha (finance income) 
yalikua Sh.61,594,970,635 ikilinganishwa na makadirio ya 
Sh.72,258,159,415; hivyo Serikali haikufikia malengo  kwa 
kiasi cha Sh.10,663,188,780 sawa na asilimia 15. 
 
Mikopo ya ndani ilikua Sh.2,492,710,243,677 wakati 
makadirio yalikua Sh.1,632,000,000,000, hivyo 
kusababisha ongezeko la mikopo kwa Sh.860,710,243,677 
sawa na asilimia 35. 
 
Mapato yatokanayo na misaada ya nje yalikua 
Shs.3,992,172,544,006 dhidi ya makadirio ya 
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Shs.4,410,810,197,912; hivyo kuonesha upungufu wa 
Shs.418,637,653,906 sawa na asilimia 9. 

 
Jedwali 10: Makadirio na mapato halisi ya Serikali kwa 
mwaka wa fedha 2012/2013 na 2011/2012 

 
Aina ya 
mapato 

2012/2013 

Makadirio yaliyo 
idhinishwa Sh. 

Mapato Halisi Sh. Tofauti kati ya 
Makadirio na 
Mapato  Sh. 

Mapato ya 
Ndani (Kodi) 

8,432,294,000,003 8,052,228,708,823 -380,065,291,180 

Mapato ya 
vyanzo visivyo 
vya kodi 

644,581,942,670 419,561,845,673 -225,020,096,997 

Vyanzo vya 
kifedha 
“Finance 
income” 

72,258,159,415 61,594,970,635 -10,663,188,780 

Mikopo ya Ndani 1,632,000,000,000 2,492,710,243,677 860,710,243,677 
Misaada ya 
Wahisani wa nje 

4,410,810,197,912 3,992,172,544,006 -418,637,653,906 

Jumla 15,191,944,300,000 15,018,268,312,814 -173,675,987,186 
2011/2012 
Mapato ya 
Ndani (Kodi) 

6,228,835,792,139 6,414,806,314,206 185,970,522,067 

Mapato ya 
vyanzo visivyo 
Kodi 

692,737,853,273 719,960,110,049 27,222,256,776 

Vyanzo vya 
kifedha 
“Finance 
income” 

204,874,736,788 208,132,532,126 3,257,795,338 

Mikopo ya Ndani 1,204,262,000,000 1,639,365,483,932 435,103,483,932 
Misaada ya 
Wahisani wa nje 

5,195,184,967,800 3,168,234,333,111 -2,026,950,634,689 

Jumla 13,525,895,350,000 12,150,498,773,424 -
1,375,396,576,576 

Chanzo: Taarifa Jumuifu ya Fedha ya mwaka 2012/2013 na 2011/2012  

 
Kulingana na jedwali hapo juu, kuna ongezeko la makisio 
ya mapato yatokanayo na kodi katika mwaka wa fedha 
2012/2013 ya asilimia 35, ukilinganisha na mwaka 
2011/12. Bajeti ya mapato yasiyotokana na kodi ilipungua 
kwa asilimia 7% mwaka wa fedha 2012/2013 ikilinganishwa 
na mwaka 2011/12. Pia kulikuwa na upungufu wa bajeti ya 
vyanzo vya kifedha (finance income) kwa asilima 65 
ukilinganisha bajeti hiyo kwa mwaka wa fedha 2011/12. 
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Mapato halisi yatokanayo na vyanzo vya kodi kwa mwaka 
wa fedha 2012/2013 yaliongezeka kwa asilimia 26 
ukilinganisha na makusanyo ya mwaka 2011/12. Ingawa, 
mapato yasiyotokana na vyanzo vya kodi yalipungua kwa 
asilimia 42 kwa mwaka wa fedha 2012/2013 ikilinganishwa 
na mwaka 2011/12. Pia mapato yatokanayo na vyanzo vya 
kifedha (finance income) kwa mwaka wa fedha 2012/2013 
yalipungua kwa asilimia 70 ikilinganishwa na  mwaka 
2011/12. 
 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013, mikopo ya ndani na 
misaada kutoka nje iliongezeka kwa asilimia 52 na kwa 
mwaka 2011/2012 asilimia 26. 
 
Licha ya hayo, kwa ujumla mwaka wa fedha 2012/13 
kulikua na ongezeko la bajeti ya mapato kwa 
Sh.1,666,048,950,000 (sawa na asilimia 12) na mapato 
halisi yaliongezeka kwa Sh.2,867,769,539,390 (sawa na 
asilimia 24) ukilinganisha na mwaka wa fedha 2011/12. 
Ufanisi wa bajeti kwa mwaka wa fedha 2012/13 ulikuwa 
na upungufu kwani malengo mengi ya makusanyo ya 
mapato hayakufikiwa, ukilinganisha na ilivyokua mwaka 
wa fedha 2011/12. 
 
 

4.1.1 Utekelezaji wa bajeti; uwiano wa fedha kutoka mfuko 
 mkuu wa Serikali na matumizi kwa Serikali kuu 
 (Fedha za Sekretarieti za Mikoa hazijumuishi
 Serikali za Mitaa) 

 
4.1.2 Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa 

kwa Wizara, idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa 
dhidi ya bajeti iliyoidhinishwa (isiyojumuisha Serikali za 
Mitaa) 
Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, idara za Serikali na 
Sekretarieti za mikoa kwa mwaka 2012/2013 zilionyesha 
kuwa bajeti ya matumizi ya kawaida ilipungua kwa kiasi 
cha Shs.615,003,216,505 sawa na asilimia 6.7 
ikilinganishwa na Sh.9,214,885,955,263 za mwaka 
2011/2012. 
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Pia, kulikuwa na upungufu wa Sh.402,811,133,083 kwa 
fedha zilizotolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
ukilinganisha na mwaka 2011/2012. 
 
Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 2012/2013, kiasi cha 
Sh.8,284,419,655,467 kilitolewa kwa matumizi ya kawaida 
dhidi ya makadirio ya Sh.8,599,882,738,758, hii 
inaonyesha kuwa Sh.315,463,083,291 hazikutolewa 
ambazo ni sawa na asilimia 3.7. 
 
Katika mwaka wa fedha uliopita, 2011/12 kiasi cha 
Sh.8,687,230,788,550 kilitolewa kwa matumizi ya kawaida 
dhidi ya makadirio ya Sh.9,214,885,955,263, hii 
inaonyesha kuwa Sh.527,655,166,713 hazikutolewa 
ambazo ni sawa na asilimia 5.7. 
 
Muhtasari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo: 
 
Jedwali 11: Uwiano wa bajeti ya matumizi wa kawaida, 
fedha zilizotolewa na matumizi halisi 

  2011/2012 2012/2013 Tofauti  

Asilimia 
ya 
Ongezeko
/ 
(Punguzo) 

Makadirio (Sh) 
        

9,214,885,955,263  
          

8,599,882,738,758  
          

(615,003,216,505) (6.7) 

Fedha 
zilizotolewa 
(Sh) 

        
8,687,230,788,550  

          
8,284,419,655,467  

          
(402,811,133,083) (4.6) 

Upungufu (Sh) 
           

529,610,793,169  
             

315,463,083,291     
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Pia taarifa hii inaoneshwa katika chati mhimili hapa 
chini: 

 

 
 

Kwa ujumla, upungufu wa fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida katika mwaka wa fedha 2012/13 
uliathiri utekelezaji wa shughuli za kawaida katika wizara, 
Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa. 
 

4.1.3 Uwiano wa fedha za matumizi ya maendeleo 
zilizotolewa kwa Wizara, Idara za Serikali na 
Sekretarieti za Mikoa dhidi ya bajeti iliyoidhinishwa 
(hazijumuishi Fedha za Serikali za Mitaa) 
Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, idara za Serikali na 
Sekretarieti za mikoa kwa mwaka 2012/2013 zilionyesha 
kuwa mwaka 2012/2013 bajeti ya matumizi ya maendeleo 
ilikuwa Sh.4,224,701,675,251, wakati katika  mwaka 
2011/2012 ilikuwa Sh.4,311,009,394,737 hivyo kuonesha 
upungufu wa bajeti kwa Sh.85,534,459,886, sawa na 
asilimia 2. 
 
Pia, kuna upungufu wa fedha za maendeleo zilizotolewa 
mwaka 2012/2013 ambazo zilikuwa Sh.3,247,527,081,386; 
kiasi hiki ni pungufu kwa Sh.136,904,676,960 sawa na 
asilimia 4.1, kikilinganishwa na kiasi cha 
Sh.3,384,431,758,346 kilichotolewa mwaka 2011/2012. 
 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013, kiasi cha 
Sh.3,247,527,081,386 kilitolewa kwa matumizi ya 
maendeleo dhidi ya makadirio ya Sh.4,224,701,675,251, 
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hii inaonyesha kuwa Sh.977,940,092,853 hazikutolewa 
ambazo ni sawa na asilimia 23.1. 
 
Muhtasari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo: 
 
Jedwali 12: Uwiano wa bajeti ya matumizi ya 
maendeleo, fedha zilizotolewa na matumizi halisi 

  2011/2012 2012/2013 Tofauti  

Asilimia ya 
ongezeko/ 
(Punguzo) 

Makadirio 
(Sh) 4,311,009,394,737  4,225,474,934,851  (85,534,459,886) -2.0 
Fedha 
zilizotole
wa (Sh) 3,384,431,758,346  3,247,527,081,386  (136,904,676,960) -4.1 
Upungufu 
(Sh) 934,713,248,551  977,940,092,853     

 
Kwa ujumla, upungufu wa fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
matumizi ya maendeleo katika mwaka wa fedha 2012/13 
uliathiri utekelezaji wa shughuli za kimaendeleo katika 
Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa. 
 

4.1.4 Ulinganisho wa fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali na 
matumizi halisi ya Kawaida katika Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa (hazijumuishi fedha za Serikali za 
Mitaa) 
Mwaka 2012/2013, fedha zilizotumika kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida zilikuwa Sh.8,249,278,491,861 
wakati fedha zilizotolewa na Hazina zilikua 
Sh.8,687,230,788,550; hii inaonesha kwamba kiasi cha 
Sh.35,141,163,606 hakikutumika ambacho ni sawa na 
asilimia 0.42.  
 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013 matumizi halisi 
yalipungua kwa Sh.435,996,670,233; ikilinganishwa na 
matumizi katika mwaka wa fedha wa 2011/2012, sawa na 
asilimia 4.64. 
 
Muhtasari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo: 
 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 85 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Jedwali 13: Ulinganisho wa fedha zilizotolewa kwa 
matumizi ya kawaida na matumizi halisi 

 Mwaka wa 
fedha 2011/2012 2012/2013 Tofauti  

Asilimia ya 
Ongezeko/ 
(Punguzo) 

Fedha 
zilizotolewa 
(Sh) 8,687,230,788,550  8,284,419,655,467  (402,811,133,083) -4.64 
Matumizi 
halisi (Sh) 8,685,275,162,094  8,249,278,491,861  (435,996,670,233) -5.02 
Fedha 
zisizotumika 
(Sh) 1,955,626,456  35,141,163,606     

 
Kwa ujumla kwa mwaka wa fedha 2012/13, matumizi ya 
kawaida yalipungua ukilinganisha na matumizi hayo katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2011/12. 
 

4.1.5 Ulinganisho wa fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali na 
 matumizi halisi ya  maendeleo katika Wizara, Idara na 
 Sekretarieti za Mikoa (Isipokuwa Fedha  za Serikali
 za Mitaa) 

Katika mwaka wa fedha 2012/2013, fedha zilizotumika 
kwa ajili ya matumizi ya maendeleo ni 
Sh.3,203,098,332,184 wakati fedha zilizotolewa na Hazina 
zilikuwa Sh.3,247,527,081,386; hii inaonesha kwamba kiasi 
cha Sh.44,428,749,202 hakikutumika, ambacho ni sawa na 
asilimia 1.4.  
 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013 matumizi halisi ya 
maendeleo yalipungua kwa Sh.173,197,814,002 sawa na 
asilimia 5.1; ikilinganishwa na matumizi yalivyokuwa 
katika mwaka wa fedha wa 2011/2012. 
Muhtasari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo: 
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Jedwali 14: Ulinganisho wa fedha zilizotolewa kwa 
matumizi ya maendeleo na matumizi halisi 

 Mwaka wa 
fedha 2011/2012 2012/2013 Tofauti  

Asilimia ya 
Ongezeko/ 
(Punguzo) 

Fedha 
zilizotolewa 
(Sh) 3,384,431,758,346  3,247,527,081,386  (136,904,676,960) -4.1 
Matumizi 
halisi (Sh) 3,376,296,146,186  3,203,098,332,184  (173,197,814,002) -5.1 
Fedha 
zisizotumika 
(Sh) 8,135,612,160   44,428,749,202     

 

Kwa ujumla kwa mwaka wa fedha 2012/13, matumizi ya 
maendeleo yalipungua ukilinganisha na matumizi hayo 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 2011/12. 
 
Mapendekezo 
Ukaguzi wa mwaka wa fedha 2012/13 umebaini kwamba, 
utekelezaji wa bajeti ya Serikali kuu katika upande wa 
mapato na matumizi ulikua wa kuridhisha kwa wastani. 
Kilikua na uboreshaji wa mifumo ya uchumi (macro-
control) ili kupata tija na ukuaji wa uchumi na maendeleo. 
Serikali ilifuata sheria, taratibu na miongozo mbalimbali 
ambayo ilisaidia kuongezeka kwa mapato japokua yalikua 
chini ya bajeti zilizo idhinishwa.  
 
Ufanisi wa bajeti na mapato halisi ya ndani kwa miaka 
mitatu iliyopita umeonesha ongezeko la wastani. Serikali 
inatakiwa kuchukua hatua madhubuti katika eneo hili, 
ikiwemo; kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani na 
kurekebisha mifumo ya bajeti ili iweze kutekelezwa na 
kufikia malengo.  
 
Serikali inashauriwa kuandaa bajeti yenye uwiano halisi na 
sawia (realistic budget),na Hazina ipeleke fedha kwenye 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa kama 
zilivyoidhinishwa na bunge. Kwa njia hii utekelezaji wa 
bajeti utafikiwa, na kiasi kikubwa na kupunguza uhamisho 
wa fedha wa mara kwa mara kati ya mafungu mbalimbali. 
 
Pia, Serikali iboreshe viashiria vya mapato ya ndani na ya 
nje, pamoja na kuwasiliana kwa karibu na wadau wa 
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maendeleo ili watimize kwa wakati ahadi zao katika kutoa 
fedha za misaada kwa Serikali.  
 

4.1.6 Uwiano wa Mapato yasiyotokana na Kodi dhidi ya  bajeti 
Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya mapato yasiyotokana na 
kodi katika Wizara na Idara (MDA), Balozi za nje na  
Sekretarieti za Mikoa (RS)  kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 ilikuwa Sh.644,514,571,682, 
Sh.15,967,759,508, na Sh.65,245,988 kwa mtiririko huo. 
Makusanyo halisi ya mapato yalikuwa Sh.461,138,111,562, 
Sh.19,918,065,207, na Sh.2,127,827,139 kwa Wizara na 
Idara, Balozi na Sekretarieti za Mikoa. Kulikuwa na 
mapungufu katika ukusanyaji wa Wizara na idara zake wa 
Shs.183,376,460,120 sawa na asilimia 28 ya makisio, Balozi 
zilivuka viwango vya makusanyo kwa Sh.3,950,305,700, na 
sawa na asilimia 28, na Sekretarieti za Mikoa nazo zilivuka 
malengo kwa Sh.2,060,456,151 sawa na asilimia 3,157 ya 
makisio ya bajeti. 
 
Aidha, bajeti iliyoidhinishwa ya mwaka 2011/2012 kwa 
ajili ya mapato yasiyotokana na kodi katika Wizara na 
idara, Balozi za nje na  Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka 
wa fedha 2012/2013 ilikuwa Sh.342,176,244,002, 
Sh.13,502,649,717, na Sh.65,091,271 kwa mtiririko huo. 
Makusanyo halisi ya mapato yalikuwa Sh.361,334,264,994, 
Sh.21,413,335,285, na Sh.8,129,873,913 kwa Wizara na 
Idara, Balozi na Sekretarieti za Mikoa. Kiujumla mapato 
halisi yalikuwa Sh.483,184,003,908 sawa na asilimia 73.1 
ikilinganishwa na lengo la mwaka la Sh.660,547,577,178. 
 
Jedwali 15: Muhtasari wa mapato yasiyotokana na kodi 
(Kiasi kwa Sh.Milioni) 

 MDA Balozi RS Jumla MDA Balozi RS Jumla 
Makisio 
idhinishwa 

644,515 15,968 65 660,548 342,176 13,503 65 355,744 

Makusanyo 
halis  

461,138 19,918 2,128 483,184 361,334 21,413 8,130 390,877 

Ziada/  
(Pungufu) 

(183,376) 3,950 2,063 -(177,363) 19,158 7,911 8,065 35,134 
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Vielelezo Na. 5: Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya 
Wizara, Sekretarieti za mikoa na Balozi za Nje 

 
 
Pendekezo 
Serikali inashauriwa kuandaa bajeti halisia ili kuweza 
kuongeza ufanisi katika makusanyo ya mapato 
yasiyotokana na kodi kutoka kwenye Wizara na Idara zake. 
 

4.1.7 Kushindwa kurejesha pesa za Mpango wa Mabakizo, 
 Sh.3,501.5 billioni 

Serikali ina makubaliano na Wizara pamoja na idara zake 5 
ya kuweka kiwango maalum cha makusanyo yao kwenye 
mfuko mkuu na kisha kiwango maalum kitolewe kama fidia 
kwa Wizara na idara husika chini ya mfuko wa Mabakizo. 
 
Zoezi la ukaguzi katika Wizara na idara husika limebaini 
kwamba Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto 
pamoja na Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi 
hazikurejeshewa Sh.225,408,501 na Sh.3,276,065,574 sawa 
na jumla ya Sh.3,501,474,075 kinyume na makubaliano ya 
mpango wa mabakizo. 
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Pendekezo 
Serikali inashauriwa kutekeleza sera ya mpango wa 
mabakizo kwa kurejesha fedha kwa wizara pamoja na 
idara zake kulingana na makubaliano ya makusanyo yao. 
Marejesho/ fidia hizi zitasaidia wizara pamoja na idara 
zake kufikia malengo yao na hasa kuongeza tija katika 
makusanyo. 

 
4.1.8 Masuala mengine yanayohusu bajeti 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2012/13, masuala 
mengineyo yaliyojitokeza yamewekwa kwenye barua za 
ukaguzi zilizoenda kwa uongozi husika wa Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa. Kwa ufupi masuala yaliyojitokeza ni 
haya yafuatayo: 

 

 Baadhi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
hazikukusanya mapato yasiyotokana na kodi kama 
yalivyo katika bajeti. Athari zake ni kupungua kwa 
makusanyo kwa Sh.177,363,000,000. Pia, kuna baadhi 
ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizoweka 
chini sana viwango vyao vya bajeti kiasi cha kuathiri 
uwezo wao wa ufanisi kwani malengo ya makusanyo 
yalifikiwa kwa urahisi sana. 

 Baadhi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zilitumia fedha zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa na 
matumizi yalilipiwa kwa kutumia vifungu visivyo sahihi 
kiuhasibu. 

 Hazina ilitoa pesa pungufu za matumizi ya kawaida na 
za maendeleo ukilinganisha na kiasi kilichoidhinishwa 
na bunge. Kwa ujumla tatizo hili limeonekana kwenye 
kila Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa. 

 Japokua kulikua na upungufu wa fedha zilizopelekwa 
kwenye Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa, kwa 
baadhi ya taasisi upungufu ulikuwa mkubwa sana kiasi 
cha kushindwa kulipia gharama za muhimu na msingi. 
Mfano, baadhi ya Ofisi za Balozi zilishindwa kulipia 
huduma za maji na umeme.   

 Fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwenda kwenye 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilitumwa 
mwishoni mwa mwaka wa Serikali 30 Juni 2013. Katika 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 90 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

baadhi ya taasisi fedha zilipokelewa wiki ya mwisho ya 
mwezi Juni 2013. Kwa upungufu huu haitakua rahisi 
kwa Taasisi husika kupata muda wa kutosha wa 
kutumia fedha hizo kutekeleza mipango mbalimbali 
iliyopangwa na kuidhinishwa. Pia, taasisi zinashindwa 
kufuata taratibu za fedha na manunuzi kwani muda 
huwa ni mfupi kuelekea mwisho wa mwaka wa Serikali.  

 Ni vigumu kwa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
kufikia malengo yaliyowekwa endapo mapungufu haya 
hayatapatiwa ufumbuzi. 

 
Mapendekezo 
Serikali iboreshe na kuimarisha mifumo ya fedha na ya 
kibajeti katika Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa, ili 
kuifanya bajeti iwe chombo halisi cha udhibiti wa 
matumizi Serikalini. 

 
4.1.9 Ulinganisho wa madai yanayodaiwa katika Wizara, Idara 

na Sekretarieti za Mikoa  dhidi ya bajeti 
 Katika mwaka wa fedha 2012/13 jumla ya madai 

(liabilities) katika Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
yalikua Sh.595,568,566,057. Uwiano wa madai hayo na 
bajeti ulikuwa ni asilimia 3.9 kwa mwaka wa fedha 
2012/13 ukilinganisha na ilivyokuwa mwaka wa fedha 
2011/12 (asilimia 6.6) na mwaka wa fedha 2010/11 
(asilimia 9.1). 

 
jedwali hapa chini. 
Jedwali 16: Uwiano wa madai na bajeti kutoka mwaka 
2010/11 hadi 2012/13 unaoneshwa kwenye 

Mwaka Madai (Sh) Bajeti (Sh) Uwiano wa 
madai na 

bajeti 
(asilimia) 

2012/2013 595,568,566,057 15,191,944,300,000 3.9 

2011/2012 899,000,000,000 13,525,895,350,000 6.6 

2010/2011 1,058,000,000,000 11,609,557,584,000 9.1 
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Kielelezo Na. 6: Pia taarifa hii inaoneshwa katika 
chati mhimili hapa chini: 
 

 
 

Madhara ya madai endapo yanapokuwa makubwa ni 
kutumia kiasi kikubwa cha bajeti ya mwaka husika ili 
kulipa madai ya miaka iliyopita, fedha hizo zinazolipa 
madai ya miaka ya nyuma zingeweza kutumika kulipia 
gharama za shughuli mbalimbali zilizoidhinishwa na kuwa 
katika bajeti kwa mwaka wa fedha husika. Ulipaji wa 
madai ya miaka ya nyuma imekua ni miongoni mwa sababu 
zinazochangia uhamishaji wa fedha kati ya mafungu ya 
Serikali wakati wa utekelezaji wa bajeti. 
 
Mapendekezo 
Serikali ipitie upya mfumo mzima wa bajeti taslim (cash 
budget system), ili pamoja na mambo mengine iweze 
kubadilisha muda/vipindi vya kutoa fedha kwa Wizara, 
Idara na Sekretarieti za Mikoa kutegemea na aina ya 
shughuli inayohitaji kutekelezwa na taasisi hizi. 
 

4.2 HESABU ZA TAIFA 
 
4.2.1 Utangulizi 

Sura hii ya Hesabu za Taifa inajumuisha Hazina, Ukaguzi 
wa awali wa mafao ya wasitaafu na Mamlaka ya Mapato 
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Tanzania. Hazina inajumuisha Deni la Taifa, Bajeti na 
Hesabu za Majumuisho. 
 

4.2.2 Deni la Taifa 
Deni la taifa ni jumla ya madeni yaliyopo hadi 30 Juni 2013 
ambayo Serikali na taasisi zake inawajibika kulipa. Sheria 
ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 
(iliyorekebishwa 2004) ndio sheria inayoongoza uendeshaji 
wa shughuli za deni la taifa. Kulingana na vifungu namba 3 
na 6 vya sheria hii, Waziri wa Fedha ndiye mwenye 
dhamana ya kusimamia madeni ya ndani pamoja na 
madeni ya nje kwa niaba ya Serikali. 
 

 Kwa mwaka wa fedha 2012/2013 deni la taifa lililotolewa 
taarifa kuwa kiasi cha Sh. 21,202.4 bilioni ikilinganishwa 
na kiasi cha Sh. 16,976 bilioni kwa mwaka 2011/2012 ikiwa 
ni ongezeko la Sh.4,226.4 bilioni sawa na asilimia 24.9. 
Ufutao ni mtirriiko wa deni la taifa likijumuisha deni la 
ndani na deni la nje ya nchi. 

 
(a) Deni la ndani 
Deni la ndani ni dhamana za Serikali za muda mfupi, 
dhamana Serikali za muda mrefu na madeni mengine 
yasiyowekewa dhamana. Hadi mwisho wa mwaka wa fedha 
2012/2013 deni la ndani lilikuwa kiasi cha Sh. 5,775 bilioni 
ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 4,546 bilioni kwa mwaka 
2011/2012 ikiwa ni ongezeko la asilimia 27. 
 
Uchambuzi wangu umebaini kwamba kuongezeka kwa deni 
la ndani kumesababishwa zaidi na kubadilishwa kwa hati 
za ukwasi (conversion of liquidity paper into financing) 
kugharamia bajeti ya Serikali, Sh.339.5 bilioni pamoja na 
kubadilisha deni la muda mfupi katika akaunti ya benki, 
Sh.469.5 bilioni. Jumla ya Sh.809 bilioni sawa na asilimia 
65.82 zilibadilishwa na hivyo kupelekea deni kuongezeka 
kwa kiasi hicho. Uchambuzi huu unajaribu kuonyesha 
mapungufu yatokanayo na kusimamia fedha pamoja na 
ukwasi kuhusiana na ukubwa wa deni. 
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(b) Deni la nje 
Deni la nje ni madeni kutoka taasisi za kimataifa, nchi na 
washirika wengine wa maendeleo. Hadi kufikia mwisho wa 
mwaka wa fedha 2012/2013 deni la nje lilikuwa kiasi cha 
Sh. 15,427 bilioni ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 12,430 
bilioni kilichokuwa mwaka 2011/2012; Ikiwa ni ongezeko la 
Shs.2,997 billion sawa na asilimia 24.1. 
 
Uchambuzi wangu umebaini kwamba ongezeko la deni 
limesababishwa na mikopo kutoka kwa mabenki na 
wafadhili wa nje kwa ajili ya kusaidia miradi mikubwa ya 
maendeleo ikiwemo bomba la gesi kutoka Mtwara hadi Dar 
es Salaam, na uboreshwaji wa miundo mbinu katika nyanja 
za usafirishaji, maji safi, na mkongo wa mawasiliano wa 
taifa. Maoni yangu ni kwamba Serikali inahitaji kuwa 
angalifu zaidi kabla ya kukopa madeni yenye masharti 
kwani yamekuwa ghali sana kiuendeshaji. 
 
Kielelezo Na. 7: Mchoro ufuatao unaonyesha jumla ya Deni 
la Taifa kama lilivyohakikiwa tarehe 30/06/2013; 

 
Kilelezo Na. 3: Ukuaji wa Deni la Taifa 
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Kutokana na umuhimu pamoja na unyeti wa deni la 
taifa katika uchumi wa nchi, nimeagiza iundwe timu ya 
kuangalia mwenendo wa deni. Timu imeshaanza 
kufanya kazi na mara kazi ikikamilika taarifa itatolewa. 

 
4.2.2.1 Akaunti zilizodumaa za wadeni 

Uhakiki wa mseto wa deni la taifa umebaini akaunti 7 
(saba) za wafadhili wanaodai Serikali zenye thamani ya 
Sh.1,247,429,775,458 ambazo hazikufanyiwa malipo 
yoyote tokea mwaka 1998. Ofisi ya Ukaguzi ilifahamishwa 
na Serikali kwamba malipo katika akaunti hizo 
yamesimama kwa sababu mazungumzo kati ya Serikali na 
wafadhili yanaendelea kwa nia ya kuipatia Serikali nafuu 
ya madeni, na hata pengine yanaweza kufutwa . 
 
Hata hivyo, pamoja na kuomba vielelezo, ikiwa ni pamoja 
na hadidu za rejea juu ya kuwepo kwa mazungumzo na 
wafadhili ambao akaunti zao zimedumaa, bado Ofisi ya 
Ukaguzi haikuweza kupata vielelezo vya kutosha kuweza 
kujiridhisha uwepo wa mazungumzo hayo. 
Pendekezo 
Naishauri Serikali kufanya jitihada za makusudi na 
kuzungumza na wafadhili wenye akaunti zilizodumaa na 
pia kuwasilisha ofisini kwangu taarifa za juhudi zao kwa 
uhakiki. 

 
4.2.2.2 Kukosekana kwa Ofisi ya Deni la Taifa 

Chini ya muundo wa sasa wa usimamizi wa deni la taifa, 
kuna taasisi na idara kadhaa zinazoshughulika na masuala 
ya deni la taifakama vile Wizara ya Fedha, Tume ya 
Mipango, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na Benki 
Kuu ya Tanzania. Muundo huu sio mzuri kwa shughuli za 
kusimamia deni kwani utakuta kila idara, au taasisi 
inayosimamia deni tayari ina shughuli zake kuu tofauti na 
usimamizi wa denila taifa. Kwa mtindo huo basi, inakuwa 
vigumu kwa watendaji kufanya kazi zao kwa pamoja katika 
kusimamia masuala ya denila taifa. 
 
Kuendelea kukosekana kwa Ofisi moja inayoshughulikia 
masuala ya Deni la Taifa (Debt Management Office -DMO) 
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imeendelea kuwa changamoto kubwa katika uendeshaji na 
usimamizi wa shughuli za denila taifa. Pia, imepelekea 
taarifa za kumbukumbu za madeni kushughulikiwa na idara 
tofauti, na wakati mwingine inakuwa vigumu kupata 
taarifa sahihi za deni kutoka kwenye ofisi ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali na kulazimika kulinganisha taarifa hizo na zile 
za Msajili wa Hazina (TR) wa Serikali. Hivyo, kwa hali ya 
muundo wa sasa, usimamizi na uendeshaji wa deni la taifa 
unakuwa hauko wazi katika suala zima la uwajibikaji. 
 
Pendekezo 
Naishauri Serikali kuharakisha uanzishwaji wa Ofisi ya 
kusimamia Deni la taifa ili kuweza kuongeza ufanisi katika 
usimamizi na uendeshaji wake. 
 

4.2.2.3 Mkataba baina ya Serikali na Mfuko wa Pensheni wa 
 Mashirika ya Uma  (PPF). 

Serikali iliingia mkataba wa uwakala na PPF kwa ajili ya 
kutoa huduma ya malipo ya pensheni kwa wastaafu wa 
Serikali kuanzia tarehe 01/07/2008. Katika kupitia 
makubaliano hayo ilibainika kwamba kuna mapungufu ya 
taarifa za msingi kama vile kifungu juu ya usiri, 
uwajibikaji kwa upande wa wakala pale atakapokiuka 
makubaliano na uhai wa makubaliano yenyewe. 
 
Pia, mkataba huo hauelezi muda halisi Serikali inaotakiwa 
kuwasilisha fedha kwa PPF, kwani makubaliano bado 
yanaeleza kuwa kipindi cha kulipia pensheni ni baada ya 
miezi sita, wakati sasa utaratibu ni ndani ya miezi mitatu 
na mabadiliko hayo hayajafanyika mpaka sasa. 
 
Zaidi ya hayo, kifungu cha 4.1.16 cha mkataba wa uwakala 
kinaitaka Serikali kufanya mikutano ya kujadili utendaji 
wa PPF katika kila nusu ya mwaka au mahitaji 
yanapojitokeza. Lengo la mikutano hiyo ni kujadili 
masuala ya utendaji pamoja na masuala mengine 
yanayohusu mkataba. Hata hivyo, mpaka kufikia wakati wa 
uandishi wa taarifa hii Serikali haijawahi kufanya mikutano 
ya namna hiyo.  
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Ilibainika pia kwamba, kulingana na kifungu cha 4.2.7 cha 
mkataba, Serikali kwa kushirikiana na Wakala wanapaswa 
kuhakikisha wastaafu wanasaini vyeti vya kuthibitisha 
uwepo wao kila baada ya miaka miwili. Hata hivyo, 
Serikali haikuweza kuthibitisha kufanyika kwa zoezi hilo. 
 
Mapungufu katika usimamizi wa mkataba huu wa uwakala 
yamesababisha Serikali kushindwa kufuatilia na kupima 
ufanisi wa PPF kama ambavyo ilivyobainishwa kwenye 
Mkataba wa Uwakala. Isitoshe, ukomo wa uwakala hauko 
wazi ndani ya mkataba na hivyo kujenga dhana ya kuwa na 
mkataba hauna ukomo/mwisho. 
 
Mapendekezo   
Serikali inashauriwa kupitia upya mkataba na kujumuisha 
ndani yake vipengele muhimu vinavyokosekana kama 
ilivyoainishwa hapo juu.  
Kwa yale mambo yaliyopo ndani ya mkataba na kuhitaji 
utekelezaji, Serikali inashauriwa kuyatekeleza ipasavyo. 

 
4.2.2.4 Mfumo wa Jumuiya ya Madola wa Kurekodi na 
 Kusimamia Madeni (CS-DRMS)  

CS-DRMS ni mfumo wa Jumuiya ya Madola wa Kurekodi na 
Kusimamia Madeni; ni mfumo jumuishi unaotunza taarifa 
za madeni ya ndani na nje, misaada na ukopeshaji wa 
Serikali kwa ajili ya usimamizi wa kila siku. Mfumo huu 
unasimamiwa na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali ambae 
ndio mtunza taarifa za madeni. 
 
Niliweza kuona kwamba, utunzaji wa kumbukumbu 
mbadala na taratibu za kuokoa taarifa za madeni 
hautoshelezi endapo majanga yanayoathiri utunzaji wa 
kumbukumbu yatajitokeza.  
 
Zaidi ya hayo, hakuna utaratibu wa kufanya majaribio ya 
utunzaji wa kumbukumbu mbadala ili kuona kwamba 
kumbukumbu za deni ziko salama kiasi gani endapo 
utunzaji wa kawaida wa kumbukumbu utaathirika. 
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Pendekezo  
Vilevile naishauri Serikali kuanzisha taratibu zitakazoleta 
ufanisi katika kusimamia na kutunza utunzaji wa taarifa 
mbadala na uokoaji wa taarifa hizo. 
 

4.2.2.5 Kubadilisha Hati za Ukwasi kugharamia nakisi ya bajeti 
(Conversion of liquidity paper into financing paper) 
Ukaguzi wa Deni la Taifa umebaini upungufu wa mapato 
ukilinganishwa na matumizi na kusababisha Serikali 
kubadilisha hati za ukwasi za muda mfupi zenye thamani 
ya Sh.339,490,810,000 na kuwa hati za kugharamia 
uendeshaji wa bajeti. Kubadilishwa kwa hati za ukwasi 
kulisababisha Serikali kutozwa riba ya Sh.21,543,703,100. 
 
Istoshe, Hati za Ukwasi za muda mfupi hutolewa na 
Serikali kwa lengo la kudhibiti mfumuko wa bei. Serikali 
huuza hati za ukwasi ili kuondoa pesa kwenye uchumi wa 
ndani kwa lengo la kupunguza mzunguko wa fedha na 
hivyo kudhibiti mfumuko wa bei.  
 
Hata hivyo, pamoja na nia njema ya Serikali ya kudhibiti 
mfumuko wa bei kwa kutumia sera za kifedha, lakini bado 
kumekuwa na utaratibu wa sasa wa kubadilisha hati za 
ukwasi kila inapokabiliwa na nakisi ya bajeti. Hali hii 
inapelekea kuongezeka kwa Deni la Taifa mara hati hizo 
zinapobadilishwa. Isitoshe, utaratibu huu wa kubadilisha 
hati za ukwasi za muda mfupi unakinzana na sera ya 
Serikali ya kudhibiti mfumuko wa bei kwa maana ya 
kupunguza wingi wa fedha katika soko la ndani. 
 

 Pendekezo 
Naishauri Serikali kuepuka kubadilisha hati za ukwasi za 
muda mfupi.  
 

4.2.2.6 Nakisi ya muda mrefu ya Serikali 
Kifungu cha 34 (2)(a) cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, 
2006 kinaagiza kwamba: “Kila malipo ya awali yatolewayo 
kwa Serikali chini ya kifungu hiki yatakuwa kwa ajili ya 
sababu ya kuisitiri Serikali kifedha kwa muda mfupi na 
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hivyo yatapaswa yalipwe ipaswavyo ndani ya siku mia 
moja na themanini” 
 
Wakati wa zoezi la ukaguzi, niligundua kwamba akaunti za 
Serikali zilizoko Benki Kuu zimekuwa na nakisi katika 
kipindi chote cha miaka ya fedha ya 2011/2012, na 
2012/2013 kwa kiwango cha Sh.469,484,405,012 na 
Shs.263,866,358,436 kwa mtiririko huo. Vilevile nakisi 
zilisababisha tozo ya riba ya Sh.42,288,317,341 kwa kipindi 
cha mwaka 2011/2012 na Sh.53,223,549,921 kwa kipindi 
cha mwaka 2012/2013. Uendeleaji wa nakisi ya akaunti za 
Serikali unachangiwa na mapungufu katika usimamizi wa 
fedha taslimu pamoja na makusanyo yasiyotosheleza. 
 
Zaidi ya hayo, katika kipindi cha fedha cha mwaka 
2011/2012, Serikali ilibadilisha deni lake benki kuu lenye 
thamani ya Shs.469,484,405,012 na kuwa Hati 
funganiMaalum (Special bond) za muda mrefu 
itakayokombolewa mwezi Oktoba, 2022 kwa makubaliano 
ya riba ya asilimia 11.4 na hivyo kusababisha tozo ya Sh 
bilioni 27 ambayo haikutengewa fedha wakati wa bajeti. 
 

 Pendekezo 
Naishauri Serikali kuimarisha usimamizi wa fedha taslimu 
na kutumia fursa ya deni la kibenki pale tu inapotokea 
dharura 
 

4.2.2.7 Ushiriki mkubwa wa Benki za Biashara katika Soko la 
 Hisa za Serikali 

Mchanganuo wa wamiliki wa hisa na hati za Serikali za 
muda mrefu na mfupi pamoja na dhamana zilizoko sokoni 
kwa mwaka wa fedha ulioisha tarehe 30 mwezi Juni, 2013 
ulikuwa na thamani ya Sh.5,765,404,222,296. Upembuzi 
wa muundo wa wamiliki unaonyesha kwamba Benki za 
Biashara zinaongoza kwa kumiliki sehemu kubwa ya hisa 
kwa asilimia 48 kama inavyoonyeshwa hapa chini: 
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Mchoro Na. 8: Mchanganuo wa Hisa za Serikali 

 
  
Umiliki wa asilimia 48 ya hati na dhamana za Serikali 
unapelekea kudumaza soko la wawekezaji kwani mtaji 
mkubwa wa taasisi za kibenki tayari umewekezwa katika 
soko la awali. Tabia ya mabenki kuwekeza mtaji mkubwa 
kwenye hati na dhamana za Serikali, unapelekea 
makampuni na wananchi kushindwa kupata mikopo nafuu 
kutoka kwenye mabenki na hivyo kuikosesha Serikali 
mapato ambayo yangetokana na shughuli za kiuzalishaji za 
wananchi. Mwisho Serikali inajikuta ikiendelea kukopa ili 
iweze kuendesha shughuli zake za kimaendeleo na 
kiutendaji.  
 
Ifahamike kwamba wingi wa benki za biashara katika 
kumiliki hati na dhamana za Serikali katika Soko la awali 
unachochewa na kukosekana kwa mikakati madhubuti ya 
kuboresha Soko la pili. Japokuwa natambua kwamba 
Serikali imefanya kazi kubwa katika kushirikisha soko la 
awali kuhusiana na utoaji wa dhamana za Serikali sokoni, 
lakini bado Serikali inao wajibu wa kutengeneza mazingira 
rafiki katika soko la mitaji. Ushiriki wa taasisi za kifedha 
katika soko la mitaji utapelekea hati na dhamana za 
Serikali kuuzwa na kununuliwa pasipo shaka au hofu na 
wadau wote, tofauti na ilivyo sasa. Wadau, kwa maana ya 
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wananchi na makampuni binafsi wanapenda kuwekeza 
katika soko lenye uhakika na ambalo wanaweza kununua 
na kuuza hati pasipo shaka. 
 
Hivyo basi, kukosekana kwa soko la mitaji lililochangamka 
inapelekea dhamana za Serikali kukosa mvuto wa 
kibiashara sokoni na kuuzwa kwa bei isiyo na ushindani. 
Wanunuzi wachache waliopo sokoni, kwa maana ya 
mabenki, ndio wanunuzi wenye utashi wa kuzimiliki hati 
hadi zifikapo ukomo katika soko la awali. Hivyo mabenki 
yanajikuta hayawezi tena kununua hati na dhamana 
kwenye soko la upili. Wadau nao wanashindwa kuingia 
katika soko la upili na hivyo kuzifanya hati ziendelee 
kununuliwa katika soko la awali kwa bei isiyotosheleza na 
hivyo kupelekea mahitaji ya Serikali kifedha kuendelea 
kukua.  
Kwa mantiki hiyo basi, hati na dhamana za Serikali 
zinapouzwa kwa bei pungufu katika soko la awali 
inaongeza gharama na ukuaji wa deni la taifa kwani tayari 
hizo hati zinauzwa chini ya thamani yake (face value) na 
hivyo kuilazimu Serikali kuuza hati nyingi zaidi ili kufikia 
malengo yake; vilevile kuna malipo ya riba na kuponi, na 
mwisho kuna athari hatarishi ya mwendelezo wa kumiliki 
hati ili kukidhi mahitaji ya Serikali. 
 

 Pendekezo 
Naishauri Serikali ihamasishe taasisi za kifedha nchini 
kama vile mabenki ya kibiashara, Pensheni, na Mifuko ya 
Bima kushiriki katika soko la Upili ambapo hisa za Serikali 
zitaweza kuuzwa na kununuliwa pasipo kuathiri mwenendo 
wa deni la taifa. 
 

4.2.2.8 Kutofanyika kwa uthamini wa Mfuko wa Mafao ya 
 Uzeeni 

Mafao ya uzeeni ya watumishi wa Umma waliostaafu 
yanayolipwa kupitia katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali,yanatakiwa kutambuliwa na Serikali kama Mpango 
wa Mafao Uliotafsiriwa (defined benefit plan) hii ni kwa 
mujibu wa mwongozo Na. 25 wa IPSAS (IPSAS Accrual no. 
25).  
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Baada ya kuhakiki mfuko wa mafao ya wastaafu wa 
Serikali (Mafao ya Wastaafu Waajiriwa wa muda mrefu) 
nimebaini kwamba uendeshwaji wake unakinzana na Aya 
ya 166 ya mwongozo na. 25 wa Viwango vya kimataifa wa 
kuandaa hesabu katika sekta ya umma (IPSAS 25 para 166), 
ambapo Serikali ilishindwa kufanya tathmini sahihi ya 
mpango wa mafao uliotafsiriwa ili kuiwezesha Serikali 
kufahamu madai ya mwanzo ya mafao kufuatia kuanza 
kutumia rasmi mwongozo wa kimataifa wa kihasibu wa 
kuandaa heasabu katika sekta ya umma (IPSAS Accrual) na 
hivyo, Serikali haiwezi kufahamu takwimu sahihi kuhusu  
manufaa/ faida au hasara, na hata pengine gharama  
pamoja na riba za mfuko.  
 
Pendekezo 
Naishauri Serikali inapoandaa hesabu zake kuzingatia 
mwongozo namba 25 Kimataifa wa Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSAS Accrual) na tathimini ya mafao ya uzeeni 
ifanyike. 

 
4.2.3 Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imeanzishwa kwa 
mujibu wa Sheria Na.11 ya mwaka 1995 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria Na.8  ya mwaka 1996 ikiwa na 
majukumu ya kusimamia ukusanyaji wa kodi za Serikali 
Kuu pamoja na  ukusanyaji wa mapato mbalimbali ya 
Serikali. Mamlaka inatengeneza aina mbili za Taarifa za 
Hesabu ambazo ni zile za Mapato na Taarifa ya Hesabu za 
Matumizi. Taarifa ya Hesabu za Matumizi inaandaliwa kwa 
kutumia Viwango vya Kimataifa vya Tarifa za Fedha (IFRS) 
wakati zile za Mapato huandaliwa kwa kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya Umma kwa 
misingi ya fedha taslimu. 
 

4.2.3.1 Bakaa ya mapendekezo ya ukaguzi hayajashughulikiwa 
 na TRA;  

Hadi tarehe Januari 08, 2013 nilipotoa ripoti ya ukaguzi wa  
Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA) kulikuwa na bakaa ya 
mapendekezo ya ukaguzi hayajashughulikiwa jumla ya 
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Sh.765,761,469,666 na Dola za Kimarekani 65,206,108.82 
yakisubiri kujibiwa na TRA kutokana na ripoti za miaka ya 
nyuma ukilinganisha na Sh. 545,273,124,808 na Dola za 
Kimarekani 210,072,760 zilizokuwa hazijajibiwa wakati wa 
kutoa ripoti ya TRA ya mwaka 2011/2012 kama 
inavyoonekana hapa chini:  
 
Jedwali 17: Masuala ya Mamlaka ya Mapato yaliyosalia 

 

Baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye jedwali 
hayakujibiwa kikamilifu tangu mwaka 2001/2002 na mengi 
ya hayo yanasubiri maamuzi ya Mahakama na kibali cha 
kufutwa kutoka bungeni. 
 
Pendekezo 
Serikali inashauriwa kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa 
haraka iwezekanavyo kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi 
ili kumaliza masuala yote yaliyosalia. 
 
 

Mwaka 2012/2013 

 
2011/2012 

Idara Kiasi(Sh.) Kiasi (Dola 
za 
Kimarekani) 

Kiasi (Sh.) Kiasi (Dola za 
Kimarekani) 

(i) 
Maduhuli 

    

Idara ya 
Forodha  

37,969,095,172         163,000  25,019,207,641 - 

Idara ya 
Kodi za 
Ndani 

16,975,679,331  - 16,955,384,161 - 

Idara ya 
Walipakodi 
Wakubwa 

661,727,408,695 65,043,109  503,166,532,902 105,036,380 

Jumla 
Ndogo  

716,672,183,198 65,043,109 545,141,124,704 105,036,380 

(ii) 
Matumizi 

    

TRA Makao 
Makuu 

49,089,286,468  - 132,000,104 - 

Jumla 
Ndogo 

49,089,286,468  - 132,000,104 - 

Jumla 765,761,469,666 65,206,109  545,273,124,808 105,036,380 
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4.2.3.2  Ukusanyaji wa Mapato  

Hesabu za Mapato zinaonyesha kuwa  kiasi cha 
Sh.8,117,588,095,662 kilikusanywa Tanzania Bara 
ikilinganishwa na makisio ya Sh.8,370,728,200,000 na 
kufanya makusanyo pungufu ya Sh.253,140,104,338 sawa 
na asilimia 3 ya makisio ya mapato ya mwaka.  

 
Wakati huo huo makusanyo ya Zanzibar, yalikuwa 
Sh.103,866,495,532 ikilinganishwa na makisio ya 
Sh.106,730,400,000 na kufanya makusanyo pungufu kwa 
Sh. 2,863,904,468 sawa na asilimia 2.7 ya makisio ya 
Mapato ya mwaka. 

 
Mchanganuo wa makusanyo ya mapato yaliyokusanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa idara ni kama ifuatavyo 
katika jedwali namba 17 hapa chini:- 

 
Jedwali 18: Mapato yaliyokusanywa – Tanzania Bara 

 
Idara 

 
Makisio   

Sh.  

 

 
Makusanyo  

halisi 
Sh. 

 

 
Ziada/Pungufu ya 

makusanyo 
Sh.  

 
Asilimia   

 

Idara ya Kodi 
za Ndani 

1,411,645,400,000 1,520,625,330,860 108,979,930,860  7.7 

Idara ya 
Walipakodi 
Wakubwa 

3,747,622,500,000 3,533,067,632,720 (214,554,867,280) -5.7 

Idara ya 
Forodha 3,173,605,000,000 3,042,375,952,125 (131,229,047,875) -4.1 

Jumla ndogo 8,332,872,900,000 8,096,068,915,705 (236,803,984,295) -2.8 

Ongeza: 
Vocha za 
Hazina 

37,855,300,000 21,519,179,957 (16,336,120,043) -43.2 

Jumla 
8,370,728,200,000 8,117,588,095,662 (253,140,104,338) -3 
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Jedwali 19: Mapato yaliyokusanywa - Zanzibar 

Idara  
Lengo 
Sh.  

 

 
Makusanyo 
halisi 
Sh. 

 

 
Ziada/Pungufu  
ya Makusanyo 
Sh. 

 
Asilimia 

 

Idara ya 
Kodi za 
ndani 

  39,653,400,000    40,043,848,826  390,448,826 0.98 

Idara ya 
Forodha 

67,077,000,000  63,822,646,706 (3,254,353,294) (4.9) 

Jumla 106,730,400,000 103,866,495,532 (2,863,904,468)  (2.7) 

 
4.2.3.3 Uchambuzi wa mwelekeo wa makusanyo 

Mtiririko wa ukusanyaji wa mapato kwa kipindi cha miaka 
mitatu kwa upande wa Tanzania bara umeonyesha kuwa 
kuna ongezeko la makisio ya makusanyo sambamba na 
ongezeko la makusanyo halisi. Makusanyo katika mwaka 
huu wa fedha yamekuwa pungufu ya malengo kwa asilimia 
3 ukilinganisha na makusanyo ya asilimia 4 juu ya lengo 
kwa mwaka 2011/2012. 
 
Kwa upande mwingine makadirio na makusanyo ya kodi 
kwa Zanzibar yameendelea kuongezeka mwaka hadi 
mwaka.  Hata hivyo, kwa mwaka huu wa fedha kumekuwa 
na ongezeko dogo la makisio ikilinganishwa na mwaka 
uliyopita na kusababisha makusanyo pungufu kwa asilimia 
2.7 ikilinganishwa na asilimia 8.9 ya mwaka 2011/2012. 
 
Mwelekeo wa makusanyo ya mapato Tanzania Bara na 
Zanzibar kwa miaka mitatu mfululizo ni kama ifuatavyo 
katika jedwali namba 19 hapa chini:-  
 
Jedwali 20: Makusanyo ya mapato Tanzania bara 

Mwaka Lengo Sh. Makusanyo 
halisi  
Sh. 

Tofauti  
Sh. 

 

Asilimia 

 

2010/11 5,849,093,700,000 5,550,203,244,379 (298,890,455,621) -5.1 

2011/12 6,456,832,630,000 6,703,229,704,888 246,397,074,888 3.8 
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Kielelezo Na 9: Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato - 
Tanzania Bara 

 
 
 

Jedwali 21: Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato - 
Zanzibar 

 
Mwaka 

 
Lengo Sh. 

 

 
Makusanyo 
Halisi Sh. 

 

 
Tofauti 

Sh. 

 

 
Asilimia 

 

2010/11 69,240,800,000 76,357,574,602 7,116,774,602 10.3 

2011/12 100,581,100,000 91,652,054,954 (8,929,045,046) -8.9 

2012/13 106,730,400,000 103,866,495,532 (2,863,904,468) -2.7 

 
Mwelekeo wa makusanyo kama unavyoonekana katika 
chati mhimili (Tanzania Zanzibar) 

2012/13 8,370,728,200,000 8,117,588,095,662 (253,140,104,338) -3 
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4.2.3.4 Misamaha ya Kodi Sh. bilioni 1,515.6  

Serikali ya Tanzania kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) inatoa misamaha ya kodi kwa walengwa mbalimbali 
kwa lengo la kukuza biashara na sababu za kibinadamu kwa 
mujibu wa Sheria na Kanuni zilizopo. Taarifa za Mapato kwa 
mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2013 zimeonyesha kuwa 
kiasi cha Sh.1,515,607,377,799 ni misamaha ya jedwali 
Na.21 hapa chini; 
 
Jedwali 22: Muhtasari wa misamaha ya kodi kwa Taasisi 
mbalimbali 

Na Taasisi Idara ya 
Forodha na 

Ushuru wa 
Bidhaa (Sh) 

Idara ya Kodi 
za Ndani (Sh) 

Jumla (Sh) 
2012/2013 

Jumla (Sh) 
2011/12 

Misamaha iliyo 
ongezeka 

/(kupungua) 
(Sh) 

Asilimia ya 
ongezeko/

(punguzo) 

Asilimia ya 
misamaha 

kwa 
Taasisi 
2012/13 

1 Sekta ya 
madini 

351,926,383,88
3 

- 351,926,383,88
3 

140,637,400,000 211,288,983,88
3 

150% 23.2 

2 Mashirika 
ya Umma 

25,290,046,478 - 25,290,046,478 15,699,616,106 9,590,430,372 61% 1.7 

3 Balozi za 
Nje/Umoj
a wa 

Mataifa 

15,144,779,702 - 15,144,779,702 10,194,000,000 4,950,779,702 49% 1 

4 Misamaha 
ya Kodi 
katika 
Maduka 
yasiyotozw
a kodi 

- 9,801,420,712 9,801,420,712 7,726,106,679 2,075,314,033 27% 0.6 

5 Taasisi za 
Kidini 

513,729,447 - 513,729,447 438,967,358 74,762,089 17% 0 

6 Kituo cha 
Uwekezaji 

300,398,017,04
5 

- 300,398,017,0
45 

280,961,890,898 19,436,126,147 7% 19.8 

7 Misamaha 
ya kodi 
kwenye 
maduka ya 
jeshi 

2,200,383,324 - 2,200,383,324 2,454,600,000 (254,216,676) -10% 0.1 

8 Misamaha 
ya Kodi za 
Ongezeko 
la 
Thamani 

- 571,733,155,3
36 

571,733,155,33
6 

801,859,518,440 (230,126,363,1
04) 

-29% 37.7 

9 Taasisi za 
Serikali 

6,680,711,987 - 6,680,711,987 9,603,414,035 (2,922,702,048) -30% 0.4 

10 Miradi ya 
Wafadhili 

122,461,951,49
7 

- 122,461,951,49
7 

225,039,689,862 (102,577,738,3
65) 

-46% 8.1 
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Na Taasisi Idara ya 
Forodha na 
Ushuru wa 
Bidhaa (Sh) 

Idara ya Kodi 
za Ndani (Sh) 

Jumla (Sh) 
2012/2013 

Jumla (Sh) 
2011/12 

Misamaha iliyo 
ongezeka 
/(kupungua) 
(Sh) 

Asilimia ya 
ongezeko/
(punguzo) 

Asilimia ya 
misamaha 
kwa 
Taasisi 
2012/13 

11 Makampun
i na watu 
binafsi 

72,237,968,263 - 72,237,968,263 304,045,656,449 (231,807,688,1
86) 

-76% 4.8 

12 Taasisi 
zisizo za 
kiSerikali 

1,409,421,040 - 1,409,421,040 7,542,700,000 (6,133,278,960) -81% 0.1 

13 Uchimbaji 
wa 
mafuta/ge
si 

35,809,409,085 - 35,809,409,085 Introduced in 
FY2012/13 

35,809,409,085 100% 2.4 

  Jumla 934,072,801,7
51 

581,534,576,
048 

1,515,607,377
,799 

1,806,203,559,8
27 

(290,596,182,
028) 

-16% 100 

 
Mwenendo umeonyesha kuwa misamaha ya kodi kwa 
Tanzania Bara mwaka huu wa fedha imepungua 
ikilinganishwa na mwaka uliopita lakini bado ina athari 
katika makusanyo ya mapato.Mwenendo unaonyesha 
pungufu yaSh. 290,596,182,028 sawa na asilimia 16 kutoka 
Sh. 1,806,203,559,827 zilizosamehewa kwa kipindi cha 
mwaka wa fedha 2011/2012 hadi Sh.1,515,607,377,799 
katika mwaka wa fedha 2012/2013.Endapo kiasi hiki cha 
Sh 1,515,607,377,799 kingekusanywa, ambacho ni sawa na 
asilimia 19 ya makusanyo yote, makusanyo yote 
yangekuwa Sh. 9,633,195,473,461 badala ya 
Sh.8,117,588,095,662.  Misamaha ya kodi iliyotolewa kwa 
mwaka huu ni sawa na asilimia 10 ya bajeti yote ya mwaka 
2012/2013 ya Sh. 15,191,944,300,000.  
 
Jedwali 23: Mwelekeo wa Misamaha ya Kodi kwa miaka, 
2011/12-2012/2013 

Maelezo 2012/2013 (Sh) 2011/2012 (Sh) 
Lengo 8,370,728,200,000 6,456,832,630,000 

Makusanyo Halisi 8,117,588,095,662 6,703,229,704,887 
Misamaha 1,515,607,377,799 1,806,203,559,827 
Asililmia ya Misamaha 
kwa makusanyo Halisi 

19 27 

Ziada/(Pungufu) la 
Makusanyo 

(253,140,104,338) 246,397,074,887 

Ziada kama misamaha 
isingetolewa 

1,262,467,273,461 2,052,600,634,714 

  
4.2.3.5 Uwiano Kati ya Misamaha ya Kodi, Makusanyo na Pato 
 la Taifa 
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Mwelekeo unaonyesha kuwa wakati kumekuwa na 
ongezeko la makusanyo kwa kipindi cha miaka mitano 
iliyopita kutoka Sh.bilioni 4,052 mwaka 2008/09 hadi 
shilingi bilioni 8,117.6 billioni kwa mwaka 2012/2013, 
misamaha ya kodi imeongezeka kutoka asilimia 2.7 kwa 
mwaka 2008/2009 hadi asilimia 4.3 mwaka 2011/2012 na 
baadaye kushuka hadi asilimia 3.1 ya pato la taifa mwaka 
2012/2013. 
 
Kiwango cha misamaha ya kodi kimekuwa kwenye wastani 
wa asilimia 2.6 ya pato la taifa kati ya mwaka 2008/2009 
na 2010/2011 kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 23 
hapa chini. 

 
Jedwali 24: Uwiano wa mapato baada ya misamaha ya 
kodi dhidi ya pato la taifa (Shilingi katika milioni) 

Maelezo 2008/09 2009/10 2010/2011 2011/2012 2012/2013 
Pato la Taifa 26,868,213.4 31,316,223.9 35,026,679 41,125,313 48,385,100 
Makusanyo 4,051,963.8 4,437,933.4 5,315,148 6,703,230 8,117,588 
Asilimia ya 
makusanyo dhidi ya 
pato la taifa 

15.1 14.2 15.2 16.3  
16.8 

Jumla ya misamaha 
ya kodi 

731,267.7 653,652.5 1,016,320.3 1,806,203.6 1,515,607.4 

Asilimia ya 
misamaha ya kodi 
dhidi ya pato la 
taifa 

2.7 2.1 2.9 4.3  
3.1 

Asilimia ya 
misamaha ya kodi 
dhidi ya makusanyo 

18 14.7 19 27 19 

Chanzo: Ripoti Jumuifu ya CAG ya mwaka 2011/2012, Taarifa za 
fedha za TRA za mwaka 2012/2013 na Mpango Mkakati wa 
Nne wa TRA kuanzia 2013/2014 hadi 2017/2018 

 
Uchambuzi wa misamaha ya kodi unaonyesha kuwa 
misamaha ya kodi inaonyesha kiwango cha juu, hasa 
ikizingatiwa kuwa Serikali inajitahidi kuongeza mapato. 
Pamoja na jitihada zinazochukuliwa kupunguza misamaha 
ya kodi, imeonekana kuwa hakuna viwango na miongozo 
iliyowekwa kuonyesha ukomo wa misamaha ya kodi 
ambapo haitakiwi kuzidi hapo. 
 
Pendekezo 
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Serikali inashauriwa kuweka ukomo wa misamaha ya kodi 
na kuhakikisha kuwa misamaha haitolewi zaidi ya ukomo 
uliyowekwa, kwa mfano asilimia moja ya pato la taifa. 

 
4.2.3.6 Usimamizi wa Bohari za Forodha (Customs bonded 
Warehouse) 

Sehemu ya Nne ya Sheria ya Forodha ya Jumuia ya Afrika 
Mashariki na ya Kati (EACCMA) ya mwaka 2004, inaeleza 
kuwa mali zilizoingizwa nchini zinaweza kuhifadhiwa 
katika Bohari za Forodha za Serikali au Bohari za Forodha 
zilizodhaminiwa na watu binafsi zikisubiri kulipiwa kodi 
husika na walioziingiza nchini. Sheria hii pia imeainisha 
matakwa muhimu katika kuhakikisha usimamizi mzuri wa 
Bohari za Forodha zinazomilikiwa na Serikali na zile 
zinazodhaminiwa na watu binafsi ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa mali zinaondolewa kutoka kwenye 
Bohari hizo ndani ya wakati ulioanishwa kisheria. 
 
Nimekagua uendeshaji wa baadhi ya Bohari za forodha 
hizo katika kipindi cha ukaguzi kwa madhumuni ya 
kupima kiwango cha utekelezaji wa taratibu za kisheria 
zilizoanishwa. Ukaguzi umebaini mapungufu yafuatayo 
ambayo yanaweza kuathiri ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali: 

(c) Mali/bidhaa mbalimbali zenye ushuru jumla ya 
Sh.1,102,640,257 zilikuwepo ndani ya bohari zaidi ya 
muda uliokubalika kisheria na hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa za kukusanya mapato hayo. 

 
(d) Mamlaka ya Mapato Tanzania ilisimamisha na hatimaye 

kusitisha uendeshaji wa Bohari za Forodha kumi na tatu 
zinazosimamiwa na watu binafsi kabla ya kukusanya 
ushuru ya forodha mali zilizokuwemo ndani yake zenye 
jumla ya Shs. 1,803,910,991. 

 
(e) Bohari za Forodha 27 zilikutwa zikiendeshwa pasipo 

kibali halali kutoka kwa Kamishna wa Forodha na 
Ushuru wa Bidhaa. Hakuna hatua zozote za kisheria 
zilizochukuliwa kwa wamiliki wa bohari hizo ambao 
walikuwa wakiziendesha bila ya kuwa na leseni halali.  
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Pendekezo 
Serikali inashauriwa kuwa na usimamizi wa kutosha katika 
uendeshaji wa Bohari za Forodha za Serikali na zile 
zinazomilikiwa na watu binafsi ambazo kwa ujumla wake 
zipo chini ya usimamizi wa Mamlaka ya Mapato. Sheria 
ichukue mkondo wake kwa ushuru wa forodha ambao 
haukukusanywa.  

 
4.2.4 Hesabu Jumuifu za Taifa   
4.2.4.1 Ufanisi wa makisio na matumizi ya fedha 

Uchambuzi wa Hesabu Jumuifu katika kipindi husika 
Serikali ilipanga kutumia kiasi cha Sh.11,026,416,297,537 
kwa matumizi ya kawaida ikilinganishwa na  kiasi halisi 
kilichotolewa cha Sh.10,672,471,478,499 na kupelekea 
kuwepo kwa kiasi cha Sh. 353,944,819,038 ambazo 
hazikutolewa sawa na asilimia tatu ya bajeti ya matumizi 
ya kawaida. Serikali ilitumia kiasi cha 
Sh.10,640,607,414,988. hivyo kupelekewa kuwepo kwa 
Sh.31,864,063,511 ambacho hakikutumika. 
 
Mapitio yangu kwenye vifungu vya fedha za maendeleo 
yalibaini kwamba Serikali iliidhinisha kutumia kiasi cha Sh. 
4,165,528,002,463 ukilinganisha na kiasi cha 
Sh.3,656,297,898,562 zilizopokelewa kutoka hazina na 
hivyo kiasi cha Sh 509,230,103,901 cha bajeti hakitolewa 
sawa na asilimia 12 ya bajeti ya matumizi ya maendeleo 
iliyopitishwa. Licha ya kutoa fedha pungufu za maendeleo, 
akaunti ya fedha za maendeleo ilikuwa na salio la fedha 
ambayo haikutumika kiasi cha Sh.40,066,146,199 kutokana 
na matumizi ya kiasi cha. Sh.3,616,231,752,363. 
 
Serikalihaikuweza kutoa kiasi cha Sh.863.2 bilioni sawa na 
asilimia 6 ya bajeti nzima kwa mwaka. Kiasi hiki ni 
kikubwa na kina athari katika utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ya Serikali. Pia, nilibaini kuna ucheleweshwaji 
katika kupeleka fedha kwenda kwenye Wizara na idara 
zake na hivyo kuchangia kuwepo kwa bakaa lisilotumika 
mwishoni mwa mwaka.  
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4.2.4.2 Matumizi  ya fedha za miradi ya maendeleo 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2013 taarifa jumuifu za taifa  
zilionyesha kiasi cha Sh.bilioni 3,616.2 zilitumika katika 
miradi ya maendeleo ya taifa. Kati ya kiasi kilichotumika 
cha Sh.2218,908,035,033 kilitokana na mapato ya ndani na 
Sh 1397,323,717,329 ikiwa sawa na asilimia 39 ya fedha ya 
maendeleo iliyotumika ilikuwa nia misaada toka kwa 
washirika wa maendeleo. Mchanganuo wa fedha za miradi 
ya maendeleo kwa kipindi cha miaka mitatu ni kama 
inavyoonekena hapa chini: 

 
Mwaka  2010/11 % 2011/12 % 2012/13 % 

Mapato 
ya 
ndani 

1,308,351,876,622 59 2,095,412,910,757 62 2,218,908,035,033 61 

Mapato 
toka 
nje 

909,680,949,735 41 1,280,883,235,429 38 1,397,323,717,329 39 

Jumla  2,218,032,826,357 100 3,376,296,146,186 100 3,616,231,752,362 100 

 
Kulingana na mchanganuo hapo juu, mseto wa fedha kwa 
mwaka 2010/2011 ulikuwa ni asilimia 59 mapato ya fedha 
za ndani kwa asilimia 41 mapato kutokana na fedha za 
nje. Kwa mwaka 2011/2012 fedha za ndani ilikuwa ni 
asilimia 62 fedha za ndani na asilimia 38 fedha za nje; na 
2012/2013 ilikuwa asilimia 61 fedha za ndani na asilimia 
39 fedha za nje-misaada. 

 
Tumebaini kuwa kuna mabadiliko madogo katika mseto wa 
vyanzo vya fedha za miradi ya maendeleo kwa kipindi cha 
miaka mitatu. Kwa ujumla, serikali imechangia fedha za 
miradi ya maendeleo kwa wastani wa asilimia 61 kwa 
kipindi chote cha miaka mitatu ambapo misaada toka nje 
imechangia kwa wastani wa asilimia 39 ya fedha yote ya 
miradi ya maendeleo. 

 
4.2.4.3 Makusanyo ya maduhuli Sh. 15,018.3 bilioni 

Taarifa Jumuifu ya mapato iliyoishia tarehe 30 Juni, 2013 
inaonyesha makusanyo halisi ya kiasi cha 
Sh.15,018,268,312,814 ikilinganishwa na makadirio ya Sh.  
15,191,944,300,000 hivyo kuleta upungufu wa makusanyo 
ya Sh.173,675,987,186 sawa na asilimia moja ya makisio 
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ya bajeti yaliyoidhinishwa. Vyanzo vya mapato ya Serikali 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida ni pamoja na kodi  na 
mapato yasiyokuwa ya kodi wakati mapato kwa ajili ya 
shughuli za maendeleo hutokana na ruzuku, na ukopaji wa 
nje na ndani ya nchi.  

 
Pendekezo: 
Serikali inashauriwa kuongeza jitihada kuhakikisha inafikia 
malengo ya ukusanyaji ili kuweza kutekeleza malengo 
yaliyokusudiwa.  
 

4.2.4.4 Taarifa ya Matumizi ya Serikali Sh.14,256.8 bilioni  
Matumizi ya Serikali yaliongezeka na kufikia kiasi cha 
Sh.14,328,769,377,061kwa mwaka 2012/2013 
ikilinganishwa na kiasi cha Sh.12,061,571,308,279 kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012 hivyo kupelekea kuwepo kwa 
ongezeko la Sh.2,267,198,068,782 sawa na asilimia 15 ya 
matumizi yote ya Serikali.  
 
Matumizi ya kawaida yalikuwa kiasi cha Sh. 
10,672,471,478,499 ukilinganishwa na 
Sh.8,685,275,162,094 kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
sawa na ongezeko la asilimia 23 ya jumla ya matumizi ya 
kawaida.  Matumizi ya maendeleo yalikuwa kiasi cha 
Sh.3,656,297,898,562 ukilinganisha na  kiasi cha 
Sh.3,376,296,146,186 zilizotumika mwaka  2011/2012 
sawa na asilimia 7 kama inavyoonekana kwenye jedwali 
hapa chini: 
 
Jedwali 25: Taarifa ya Matumizi ya Serikali 

 
4.2.4.5 Utoaji wa fedha za matumizi mwisho wa mwaka  

Aina ya 
Akaunti 

2011/12 
(Sh.) 

2012/13 
(Sh.) 

Tofauti  Asili
mia  

Kawaida  8,685,275,162,094 10,672,471,478,499 1,987,196,316,406 23 

Maendeleo 3,376,296,146,186 3,656,297,898,562 280,001,752,376 7 

Jumla  12,061,571,308,280 14,328,769,377,061 2,267,198,068,782 15 
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Ukaguzi umebaini kuwa fedha za matumizi kutoka Hazina 
hazitolewa kwa wakati kulingana na mahitaji ya kibajeti. 
Imebainika kuwa kiasi cha Sh.1,066,315,820,918 sawa na 
asilimia 7.4 ya fedha iliyotolewa,  kilitolewa wiki ya 
mwisho ya mwaka wa fedha. Vilevile, kiasi cha 
Sh.4,494,546,936,669 sawa na asilimia 31.4 ya fedha 
zilizotolewa, kilitolewa katika robo ya mwisho ya mwaka 
wa fedha kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 25 hapa 
chini: 
 
Jedwali 26: Fedha iliyotolewa kwa kila robo ya mwaka 

Robo Fedha zilizotolewa 
(Sh.) 

Asilimia ( %) 

1 3,953,903,730,993.16 27.6 
2 2,710,184,285,943.08 18.9 
3 3,170,134,423,153.47 22.1 
4 4,494,546,936,669.63 31.4 
 14,328,769,376,759 100% 

 
Pendekezo:  
Serikali inashauriwa kulinganisha mapato, bajeti na utoaji 
wa fedha ili kutekeleza shughuli zake kwa wakati. Vilevile, 
Serikali iache mtindo wa kutoa fedha wiki ya mwisho ya 
mwaka wa fedha ili kuepusha ushawishi wa matumizi 
mabaya ya fedha za Umma kwa mantiki ya kumaliza fedha 
iliyopokelewa.  

 
4.2.4.6 Taarifa ya upotevu Sh. 13,231,354,196 

Taarifa ya hesabu jumuifu ilionyesha malimbikizo ya 
upotevu wa mali na vifaa vya kiasi cha Sh. 13,231,354,196 
ikilinganishwa na Sh. 13,024,783,230 katika mwaka wa 
fedha 2011/2012 ikiwa ni ongezeko la Sh. 206,570,924 
sawa na asilimia mbili. Serikali haijachukua juhudi 
madhubuti ili kupunguza matukio ya upotevu wa mali na 
vifaa au kuanzisha mchakato kwa ajili ya Bunge kufuta 
upotevu/hasara hizi. Kutokuwepo udhibiti imara wa mali 
na vifaa vya Serikali kunaweza kusababisha hasara nyingi 
siku za usoni. 

 
Pendekezo: 
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Serikali inashauriwa kuchukua hatua za kupunguza hasara 
zinanazojitokeza ikiwa ni pamoja na kuliomba Bunge 
kufuta hasara zilizopo kwenye vitabu.  
 

4.2.4.7 Kutojumuishwa kwa hesabu za Mashirika ya umma na 
 Mamlaka za Serikali za mitaa kwenye hesabu za 
 Taifa 

Taarifa ya hesabu jumuifu haikujumuisha hesabu za 
mamlaka za Serikali za mitaa na mashirka ya umma 
yanayotumia mwongozo wa kimataifa wa kuandaa hesabu 
(IPSASs accrual). Mwongozo wa IPSASs 6 unazitaka taasisi 
zote zilizo chini ya udhibiti wa Serikali kujumuisha hesabu 
za taasisi na mashirika yote yalioko ndani na nje ya nchi. 

 
 
4.2.4.8 Utekelezaji wa Viwango vya kimataifa vya Uhasibu.  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliamua 
kutumia viwango vya kimataifa vya uhasibu kuanzia 
mwaka wa fedha ulioanzia 1 Julai, 2012. Ninatambua 
hatua ambazo Serikali imezichukuwa ikiwa ni pamoja na 
kuweka mpango kazi  kwa ajili ya kutekeleza jukumu hilo 
ikiwa ni pamoja na kufanya mafunzo kwa watumishi wa 
kada mbalimbali wakiwemo wahasibu na watumishi wa 
kada zingine ili kuweza kufanikisha lengo.  Pamoja na 
Serikali kuanza kutekeleza jukumu hilo, kuna changamoto 
zimejitokeza ambazo Serikali inahitaji kuzifanyia kazi ili 
kufanikisha utekelezaji wa zoezi kwa ufanisi. Changamoto 
hizo ni kama vile  kukosekana kwa kamati ya kitaifa kwa 
ajili ya utekelezaji wa Mradi, Changamoto kwenye 
thamani ya mali na vifaa vya Serikali na baadhi ya kazi 
zilizopo kwenye mpango kazi kutokamilika kwa wakati. 
Undani wa changamoto hizi umeainishwa kwa kirefu kama 
ifutavyo:- 

 
a) Mpango kazi kutotekelezwa kwa wakati  
Uchambuzi wa mpango kazi kwa ajili ya utekelezaji wa 
Viwango vya ukaguzi uligundua kuwepo kwa kazi ambazo 
hazijatekelezwa kwa wakati kama vile kutenganisha 
ruzuku na mikopo, kuandaa miongozo na chati za kihasibu 
hivyo kuchangia kutokamilika kwa mpango kazi.  
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b) Kutokuwepo kwa kamati ya kitaifa  
Serikali haijaweza kuanzisha kamati inayoweza kusimamia 
utekelezaji wa shughuli zilizobaki ili kufikia malengo 
kwenye mpango kazi. Na pia jukumu la IPSAS limeachwa 
kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali. Kwa mtazamo wa kikaguzi, 
suala la IPSAS ni suala mtambuka ambapo linahusisha 
wadau wengi ambao wana majukumu ya umiliki, kuthamini 
mali zinazo milikiwa na Serikali, kutambua mali zote. 
 
c) Mali, Majengo, na Vifaa (PPE) 
Serikali imeingia katika kipindi cha mpito cha miaka 
mitano kuhusu taarifa za mali na vifaa vya Serikali (PPE). 
Nimeona kwamba Ofisi ya Mhakiki Mali Mkuu wa Serikali 
(DGAM) ina mpango kazi wa miaka 5 unaoonyesha shughuli 
za uhakiki mali za Serikali (kuanzia mwaka 2012/13 hadi 
2016/17). Hata hivyo, Serikali haina budi kufanyia kazi 
changamoto zifuatazo:  

 Japokuwa zoezi la kuthaminisha mali za Serikali 
limefanyika katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2005/06, bado Serikali haijaweza kuboresha taarifa za 
mali na vifaa (PPE) katika kumbukumbu zake zikiwemo 
utambuzi wa vifaa kwa namba maalum (bar code), 
ratiba ya kufuta mali katika daftari la mali, na 
mpangilio wa mali za kifedha  

 Hakuna mpango kazi wa kuthaminisha mali 
zainazomilikiwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Pia, 
hakuna mkakati wa kielekroniki wa kuingiza Mali na 
vifaa vya Serikali za Mitaa (LGA Asset module) 

 Mpango kazi wa miaka mitano wa idara haujatilia 
maanani  kuwajengea uwezo  watumishi kwa njia ya 
mafunzo ya namna ya kutumia mfumo wa Epicor-hasa 
mali na vifaa vya Serikali.  

 
(d) Ardhi na majengo kutotenganishwa kulingana na 

mwongozo IPSASs 17 
Aya ya 74 IPSAS 17 inasema ardhi na majengo ni mali 
tofauti na hivyo zinatakiwa kuhesabiwa, kuthaminiwa na 
kuweka kumbukumbu tofauti hata kama zitakuwa 
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zimenunuliwa pamoja. Ukaguzi wa Hesabu jumuifu 
umebaini kuwa ardhi na majengo ya Serikali 
havijatenganishwa kinyume na mahitaji ya mwongozo wa 
kimataifa wa kuandaa hesabu (IPSAs 17). 

 
(e) Mfumo wa kompyuta wa Epicor na ule wa Bajeti bado 
haurekebishwa ili uweze kuandaa taarifa za hesabu 
zilizoendana na IPSAS zilizo katika msingi wa taslimu. 
 
(f) Mfumo wa bajeti wa Serikali bado upo chini ya msingi 
usio wa pesa taslimu (Cash Basis) japokuwa Serikali kuu 
imeshaamua kujiunga na IPSAS ya msingi usio taslimu 
kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. Hali hii imepelekea ugumu 
wa kazi kwa watumiaji. 
 
(g) Mafunzo kuhusu mfumo wa bajeti, Epicor, na IPSAS ya 
msingi usio taslimu (accrual basis) hayakuratibiwa ipasavyo 
kwa wadau husika katika Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali, hasa ukitilia maanan changamoto za kuhama 
kutoka Epicor 7 kwenda Epicor 9.05 na sasa kuhama 
kutoka‟ IPSAS cash‟ kwenda „IPSAS accrual‟. 

 
4.2.4.9 Mapungufu katika usimamizi wa fedha  

Ukaguzi wa hesabu jumuifu za taifa umebaini kuwepo kwa 
fedha kiasi cha Sh.18,152,597,859 ambazo mlipaji mkuu 
alirudisha kwenye mfuko mkuu wa Serikali. Hata hivyo, 
kwa kipindi hicho, Serikali ilikuwa na nakisi ya kiasi cha 
Sh.263,866,358,436 kwenye akaunti zake zilizopo Benki 
Kuu ambapo Serikali ililipia riba kiasi cha 
Sh.53,223,549,921.  
 
Ni maoni yetu kuwa kiasi Sh.18,152 billioni alizokuwa nazo 
Mlipaji Mkuu zingesaidia kupunguza nakisi kwenye akaunti 
kwa asilimia 9.3  (kutoka Sh263 billioni hadi Sh.244.9 
billioni) na hvyo kusaidia kupunguza nakisi na riba 
iliyolipwa ambayo ni gharama kwa Serikali. Hayo yote ni 
kwa sababu ya ukosefu wa usimamizi thabiti wa fedha 
katika akaunti za Serikali zilizopo Benki Kuu na  pamoja na 
kutokuwepo kamati ya kitaifa inayosimamia fedha na pia 
ukosefu wa uratibu wa fedha na utekelezaji wa bajeti.  
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Mapendekezo 
Serikali inashauriwa kuanzisha Kamati ya kitaifa 
itakayosimamia na kuboresha usimamizi wa fedha za 
Serikali na pia Serikali iepuke kukopa fedha wakati kuna 
fedha taslimu kwenye akaunti zinginezo.  

 
4.2.4.10 Ufuatiliaji na tathmini ya miradi inayotekelezwa kwa 
 fedha za mikopo 

Katika kupitia Mkakati wa Taifa wa Madeni wa mwaka 
2002, niliweza kutambua juhudi za Serikali katika 
kuboresha uwezo wa kujimudu kifedha. Namna moja wapo 
ya kufikia uwezo huo ni kuboresha matumizi ya fedha 
zinazoelekezwa kwenye miradi ya maendeleo ili kuleta 
ukuaji endelevu wa uchumi. 
 
Pamoja na hayo, Kanuni ya 23 ya Sheria ya Madeni, 
Dhamana na Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 inawataka 
waratibu wa miradi ya maendeleo na  wakala wa 
utekelezaji miradi husika kuwasilisha Wizara ya Fedha kila 
mwezi taarifa za matumizi ya fedha za mikopo na misaada 
kwa ajili ya ufuatiliaji. Mahojiano na wahusika katika 
Wizara ya Fedha yalidhihirisha kuwa jambo hilo linahitaji 
msukumo zaidi. 
 
Hata hivyo, mpaka sasa hakuna kitengo kilichoanzishwa 
kwa lengo la ufuatiliaji na kufanya tahmini ya miradi 
inayotekelezwa kwa kutumia fedha za mikopo. Jambo hili 
linaweza kupelekea matumizi ya fedha za madeni yasifikie 
malengo na hivyo kuathiri uwezo wa uchumi kulipa mikopo 
hayo. 
 
Pendekezo 
Serikali inashauriwa kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji na 
kutathmini miradi ya maendeleo ambayo imetekelezwa na 
inayotekelezwa kwa kutumia fedha za mikopo. Hali hii 
itasaidia kufanya tathmini ya matokeo ya miradi kadiri 
inavyoendelea. 
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4.3 USIMAMIZI WA MATUMIZI 
4.3.1 Utangulizi 

Sura hii inahusu matokeo muhimu ya ukaguzi 
yaliyojitokeza katika ukaguzi wa matumizi kwa Wizara, 
Balozi na Sekretarieti za mikoa katika mwaka wa fedha 
2012/13 kama ilivyo hapa chini: 

4.3.2 Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa – Sh. 
 319,423,337 

Wakati wa mapitio ya udhibiti juu ya usimamizi wa 
masurufu, ilithibitika kwamba masurufu ya Sh. 
319,423,337 yalikuwa bado hayajarejeshwa hadi wakati 
ukaguzi ukifanyika katika Wizara mbalimbali na ofisi za 
Sekretarieti za Mikoa kama jedwali na. 27 linavyoonesha, 
hii ni kinyume na Kanuni Na. 103 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka, 2001. Masurufu yasiyorejeshwa 
yanaweza kutumiwa vibaya na kusababisha kutofikia 
malengo yaliyokusudiwa. 

Jedwali 27: Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila 
kurejeshwa 

s/
n 

Fun
gu 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 27 Msajili wa Vyama vya Siasa 11,905,250 

2 32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya 
utumishi 

84,003,578 

3 98 Wizara ya Ujenzi-TBA 31,410,000 

4 82 Sekretarieti ya mkoa -Ruvuma 4,244,200 

5 79 Sekretarieti ya mkoa -Morogoro 1,194,000 

6 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa 
na Serikali za mitaa 

21,417,669 

7 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

145,158,500 

8 42 Bunge 9,240,000 

9 36 Sekretarieti ya mkoa - Katavi 10,850,140 

 Jumla 319,423,337 

 
Hali ya usimamizi wa masurufu yasiyorejeshwa kwa miaka 
3 iliyopita ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 28 
hapa chini: 
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Jedwali 28: Masurufu yasiyorejeshwa kwa ufupi 
 

 

 

K
u
l
ingana na jedwali hapo juu, mwenendo wa masurufu 
ambayo hayakurejeshwa ikilinganishwa na mwaka jana, 
kunaonesha tatizo kupungua kwa asilimia 81% kutoka Sh. 
806,437,464 mwaka jana hadi Sh. 154,174,697 kwa mwaka 
huu. Hata hivyo ninashauri uzingatiaji wa Kanuni Na. 103 
(1) ya kanuni za fedha za Umma, 2001 inayohimiza 
kwamba masurufu ya safari yanarejeshwa ndani ya siku 
kumi na nne, na kuwa masurufu maalum, baada ya 
kumaliza shughuli husika. Aidha, kwa wasiozingatia kanuni 
hii, inapaswa maafisa masuuli kuhakikisha wanarejesha 
kwa makato ya mishahara ya watumishi husika. 

4.3.3 Malipo yaliyolipwa katika vifungu visivyostahili Sh. 
2,394,834,855 
Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya Wizara na Sekretarieti 
za Mikoa walitumia vifungu visivyostahili kulipa kiasi cha 
Sh.2,394,834,855 kinyume na kanuniNamba 51 (1-8) ya 
kanuni za Fedha za umma ya mwaka, 2001.Mchanganuo wa 
malipo ya fedha za Umma yako katika kiambatisho Na.1 
yalilipwa kutoka katika mafungu yasiyostahili kwa makosa 
bila kupata idhini ya mamlaka husika. Kwa kutumia 
kasma/vifungu ambavyo matumizi ya fedha 
hayakuidhinishwa na Bunge kunaweza kuathiri utekelezaji 
wa shughuli zilizopangwa katika bajeti. Muhtasari wa 
miaka mitatu (3) wa mwenendo wa malipo katika vifungu 
visivyostahili ni kama inavyoonekana katika jedwali Na.29 
hapa chini: 

                                                           
16 Fungu 27, 34, 42, 18, 74, 27, 34 & 42 
17  Fungu 40, 91, 74 & 34 
18

 Rejea jedwali 27 

Mwaka Kiasi (Sh.) Wizara, Idara na 
sekretarieti za 

mikoa zilizohusika 

2010/2011 436,398,424 816 

2011/2012 806,437,464 417 

2012/2013 154,174,697 918 
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Jedwali 29: Mwenendo wa malipo katika vifungu 
visivyostahili 

Mwaka Kiasi (Sh.) Wizara,Balozi, Idara 
na Sekretarieti za 
mikoa zilizohusika 

2009/2010 5,296,243,598 919 

2010/2011 340,756,701 1320 

2011/2012 6,027,429,643  

2012/2013 2,394,834,855 25* 
*Angalia Mchanganuo kwenye Kiambatisho 'E' 

Kwa ujumla mwenendo wa ulipaji wa malipo katika 
vifungu visivyostahili unaonekana kupungua kwa miaka 
mitatu iliyopita, hata hivyo ninaendelea kusisitiza 
kuzingatia vifungu katika bajeti na endapo ni lazima 
kubadili matumizi, nasisitiza kuzingatia utaratibu wa 
kupata kibali husika kwa mujibu wa kanuni ya 51 (1-8) ya 
kanuni za Fedha za Umma, 2001. 
 

4.3.4 Malipo yaliyozidi kiwango stahiki Sh. 68,089,906  
Wakati wa ukaguzi nilibaini mapungufu katika mifumo ya 
udhibiti wa ndani ya baadhi ya Wizara na Sekretaieti za 
Mikoa ambao ulisababisha kiasi cha Sh. 68,089,906 kulipwa 
zaidi ya kiwango stahiki kama inavyoonekana katika 
jedwali na. 30 hapa chini: 
 
Jedwali 30: Malipo yaliyozidi kiwango stahiki 

S/N 
Kifungu 
na. 

Maelezo 
Kiasi (Sh.) 

1 Fungu 40 Mahakama  ya Tanzania 3,949,176 

2 Fungu 36 RS-Katavi 22,614,478 

3 Fungu 56 
Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za mitaa 

22,784,500 

4 Fungu 63 RS-Geita 1,215,500 

5 Fungu 91 
Tume ya kudhibiti madawa ya 
kulevya 

17,526,252 

 
Jumla 68,089,906 

                                                           
19

FunguNa. 39, 44, 46, 52, 56, 61, 75, 86 & 94 
20

 Fungu Na. 38, 42, 82, 59, 92, 33, 12, 91, 52, 27, 69, 29, & 85 
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Mtiririko wa mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki 
kwa miaka mitatu (3) iliyopita uko katika jedwali na. 31 
hapa chini: 

 

Jedwali 31: Malipo ya zaidi ya kiwango stahiki 

Mwaka Kiasi (Sh.) 
Wizara idara,Balozi 
na Sekretarieti za 
mikoa zilizohusika 

2010/2011 126,495,025 721 

2011/2012 90,392,726 222 

2012/2013 68,089,906 5 

  
Ingawa mwenendo wa Malipo zaidi ya kiwango stahiki 
unaonekana kushuka kutoka miaka ya nyuma, Menejimenti 
za Wizara, Idara, Balozi, na Sekretarieti za Mikoa 
wanashauriwa kuendelea kuboresha na kuimarisha mfumo 
wa udhibiti wa ndani ili kuepusha upotevu wa fedha za 
wananchi kupitia mwanya huu, pia watakao thibitika 
kusababisha hasara hizi, hatua sitahiki zichukuliwa ikiwa ni 
pamoja na fidia ya upotevu wa fedha. 
 

4.3.5 Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti iliyoidhinishwa Sh. 
 15,785,285,943  

Ukaguzi wa hesabu za mwaka huu, umebaini kwamba, 
baadhi ya Balozi, Wizara na Sekretarieti za mikoa zililipa 
kiasi cha Sh. 15,785,285,943 kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali. Hata hivyo, tumebaini kwamba matumizi haya 
aidha yalitumika zaidi ya kiwango cha bajeti 
kilichoidhinishwa ama kwa matumizi ambayo hayakuwa 
kwenye bajeti kabisa kinyume na kifungu cha 46 (3) cha 
Sheria ya Fedha za Umma mwaka 2001. 
 
Jedwali 32: Matumizi nje ya bajeti iliyoidhinishwa 

Mwaka Kiasi (Sh.) Balozi, Wizara na 
Sekretarieti za 

                                                           
21 Fungu Na. 34, 39, 18, 44, 42, 52, & 18 
22 Fungu Na. 46 & 56 
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mikoa zilozohusika 

2011/2012    2,292,796,070 1023 

2012/2013 15,785,285,943 29* 

*Angalia kiambatisho ‘F’ 

Uchambuzi kutokana na jedwali hapo juu, unaonesha 
kwamba, idadi ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi 
ambazo zilifanya malipo yaliyozidi bajeti iliyoidhinishwa 
ziliongezeka kutoka 10 mwaka 2011/12 hadi 29 katika 
mwaka 2012/13. Hii inaonesha kwamba kuna udhaifu na 
kutokuwa makini katika kutekeleza bajeti na udhibiti wa 
matumizi. Ninashauri  Balozi, Wizara na Sekretarieti za 
mikoa husika kuhakikisha  wanaandaa bajeti halisia na 
kuifuata ipasavyo. 
 

4.3.6 Malipo yenye nyaraka pungufu  Sh. 14,498,110,341  
Ukaguzi wa mwaka huu umebaini malipo ya kiasi cha 
Sh.14,498,110,341  ambayo yalikuwa na nyaraka pungufu 
katika Wizara na Sekretarieti za mikoa kinyume na kifungu 
namba 95 (4) kanuni za Fedha ya Umma za mwaka, 2001. 
Kukosekana kwa nyaraka za malipo kuna kwaza mawanda 
ya ukaguzi na hivyo inakuwa vigumu kuthibitisha uhalali 
wa malipo. Mwenendo wa malipo yenye nyaraka pungufu 
kwa miaka mitatu (3) iliyopita ni kama inavyoonekana 
katika jedwali Na. 33 hapa chini: 

Jedwali 33: Mtiririko wa malipo yenye nyaraka pungufu 
kwa miaka mitatu 

Mwaka Kiasi (Sh.) MDA/RS zilizohusika 

2009/2010 362,026,933,382 1824 

2010/2011 8,076,574,791 2325 

2011/2012 2,122,925,171  826 

2012/2013 14,498,110,341 29* 

                                                           
23 Kasma (SV) 2003, SV 2020, SV 2006, SV 2016, SV 2017, SV 2014, SV 2005, SV 
2010, SV 2032, SV 2007 
24 Fungu Na. 18, 19, 21, 22, 29, 32, 40, 42, 46, 50, 52, 69, 82, 85, 92, 94, & 95 
25 Fungu Na. 18, 19, 42, 58, 60, 39, 92, 93, 61, 52, 32, 24, 43, 94, 29, 46, 70, 
72, 78, 79, 84, 88, & 95 
26 Fungu Na. 57, 85, 37, 38, 39, 51, 52, & 81 
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 *Tazama kiambatisho ‘G’ kwa ufafanuzi. 
 

Ukirejea jedwali hapo juu, inaonekana kwamba mwaka 
jana, 2011/12 kiasi cha malipo yenye nyaraka pungufu 
imeongezeka kutoka Sh. 2.1 billioni hadi Sh. 14.4 bilioni, 
wakati taasisi zilizohusika zikiongezeka toka 8 hadi 29, hii 
inaonesha kwamba udhibiti wa ndani bado ni dhaifu katika 
kutunza nyaraka za malipo. 
Ikumbukwe kuwa hati ya malipo yenye nyaraka pungufu ni 
sawa na kutokuwepo kwa hati hiyo na kukosekana kwa hati 
ya malipo ni sawa na upotevu wa fedha, rejea kanuni 
95(4) & 18(f), ya kanuni za fedha ya umma ya mwaka, 
2001, nashauri maafisa masuuli kuimarisha udhibiti wa 
mfumo wa ndani, na pia utunzaji wa nyaraka za malipo 
unaboreshwa katika taasisi husika. 
 

4.3.7 Malipo yasiyo na stakabadhi za kukiri malipo Sh. 
 47,935,509,285  

Serikali imekuwa ikipoteza fedha nyingi kwa 
kutokukusanya kodi kutokana na ukwepaji kodi wa 
makusudi unaofanywa na wafanyabiashara. Ninatambua 
juhudi za Serikali kuanzisha EFD ambazo hutunza 
kumbukumbu za miamala yote kwa ajili ya kurahisisha 
ukadiriaji wa kodi, pia juhudi za kuelimisha kupitia kauli 
mbiu mbalimbali kama ile ya “toa risiti, dai risiti”. Hata 
hivyo, kauli mbiu hii haioneshi kuzingatiwa na vyombo vya 
Serikali wenyewe katika kudai risiti za EFD na za kawaida 
(ERV) kutoka kwa watoa huduma mbalimbali Serikalini. 
 
Kwa kutodai risiti za EFD maana yake ni kwamba wauzaji 
hawa wanakusanya kodi ikiwa ni pamoja na VAT na 
kutoiwasilisha TRA hivyo Serikali inakosa mapato. Ili 
kuongeza mapato ya Serikali, taasisi zote za Serikali 
zinahimizwa kudai risiti pindi zifanyapo manunuzi yake 
kutoka kwa wafanyabiashara wote wa huduma na bidhaa. 
Malipo yalifanywa bila kudai EFD / ERV risiti ni kama 
inavyonekana kwenye jedwali jedwali hapa chini: 
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Jedwali 34: Malipo yasiyo na stakabadhi za kawaida na 
kielectroniki (EFR) 

S/n Fung
u na. 

Maelezo Aina 
ya 

Risiti 

Kiasi (Sh.) 

1 38 Ulinzi (Ngome) EFR 45,248,767,272 

2 93 Idara ya Uhamiaji ERV 6,990,000 

3 89 RS-RUKWA ERV 4,345,000 

4 83 RS-Shinyanga ERV 32,100,000 

5 58 Wizara ya Nishati 
na Madini 

EFR 306,000,000 

6 71 RS-Coast ERV 7,155,419 

7 43 Wizara ya Kilimo 
Chakula na 
Ushirika 

EFD 127,297,755 

8 69 Wizara ya 
Maliasili na Utalii 

ERV 424,677,980 
+         4,705,000 

9 2031 Ubalozi wa 
Tanzania-Brasilia 

ERV 2,744,371 

10 46 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi 

ERV 1,029,990,000 

11 51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

EFD 268,658,738 

12 29 Huduma za 
Magereza 

ERV 308,058,820 

13 56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali 
za Mitaa 

EFR 164,018,930 

 Jumla  47,935,509,285 

 

Nimekuwa nikipendekeza kwa Serikali kuongeza mapato 
yake kwa kuchunguza vyanzo vipya vya mapato na 
kusisitiza elimu juu ya ulipaji kodi wa hiari. Nasisitiza juu 
ya Serikali kuongeza juhudi zaidi ya kutoa elimu ya ulipaji 
Kodi wa hiari na matumizi mashine za EFD bila shuruti. 
Mashine ambazo moja kwa moja zitapelekea kuongeza 
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mapato endapo kila manunuzi yataambatana na risiti za 
EFD.  

Pia ninashauri menejimenti za Wizara na Sekretarieti za 
mikoa kuimarisha udhibiti wa ndani katika kudai na 
kufuatilia risiti za ERV kwa malipo yote kutoka kwa 
walipwaji ili kuthibitisha kwamba malipo hayo yamemfika 
mlengwa na amekiri kupokea. 

4.3.8 Malipo yasiyokuwa na mchanganuo wa matumizi Sh. 
3,288,257,291 

Ukaguzi umebaini malipo ya kiasi cha Sh.3,288,257,291 
yasiyokuwa na mchanganuo wa matumizi katika Wizara 
tatu (3) na Sekritarieti za mikoa mbili (2) kwa ajili ya 
shughuli mbalimbali. Malipo  haya yalikosa maelezo na 
viambatanisho vinavyothibitisha uhalali wa kustahili kuwa 
malipo sahihi ya fedha za umma. Uchambuzi wa mafungu 
na kiasi cha fedha ni kama inavyonekana  katika jedwali 
35 hapa chini:  
 
Jedwali 35: Kukosekana kwa mchanaganuo wa matumizi 

s/n Fungu Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 85 Sekretarieti ya mkoa -Tabora 14,079,710 

2 39 Jeshi la Kujenga Taifa 1,419,608,750 

3 38 Jeshi la Wananchi Tanzania 1,082,728,526 

4 50 Wizara ya Fedha  259,266,000 

5 87 Sekretarieti ya mkoa -Kagera 12,460,000 

6 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

500,114,305 

 Jumla 3,288,257,291 

 

Maafisa Masuuli lazima watekeleze wajibu wao kwa makini 
katika kusimamia rasilimali za umma walizokabidhiwa kwa 
niaba ya wananchi kwa kuhakikisha kwamba wanazitumia 
kwa uangalifu. Halikadhalika, ufafanuzi wa kina wa uhalali 
wa malipo na faida inayopatikana kutokana na matumizi 
yake unapaswa kutolewa kwa wakati. 
 

4.3.9 Matumizi yasiyokuwa na manufaa Sh.620,002,236 
Matumizi yasiyokuwa na manufaa ni matumizi ambayo 
yamefanyika bila kupata thamani ya fedha na yasingeweza 
kufanyika endapo tahadhari ingechuliwa mapema. Malipo 
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ya kiasi cha Sh.620,002,236 yanahusu wizara mbili, balozi 
tatu na Sekretarieti za mikoa tano kama inavyoonekana 
kwenye kiambatisho ‘H’. 
 
Ninashauri menejimenti za Wizara, Balozi na Sekretarieti 
za Mikoa kuhakikisha zinaboresha mifumo yake ya udhibiti 
wa ndani ili kukabiliana na upotevu unaosababisha mianya 
ya upotevu uliotajwa hapo juu. 
 

4.3.10 Fedha kutumika kwa shughuli zisizotarajiwa - Sh. 
1,770,390,504 

Uchunguzi wa hati za malipo na viambatanisho 
vyake umebaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 
1,770,390,504 yalikuwa yamelipwa kwa shughuli 
zisizotarajiwa kinyume na Kanuni. No. 115 ya kanuni za 
Fedha ya Umma, 2001 ambayo inahitaji fedha zilizo katika 
bajeti kutumika tu kwa malengo yaliyokusudiwa, 
vinginevyo inaweza kusababisha matumizi mabaya ya 
fedha hizo na kufanya malengo yaliyokusudiwa yasifikiwe. 
Angalia Kiambatisho ‘I’. 

Ili kuhakikisha kwamba fedha zote kama zilivyoidhinishwa 
na Bunge zinatumika kwa matumizi yaliyokusudiwa pekee 
na kwa mujibu wa sheria, ninashauri menejimenti ya 
taasisi zilizokaguliwa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
matumizi kwa mujibu wa bajeti kuanzia maandalizi yake 
mpaka utekelezaji wake, ukiukwaji wowote utambuliwe 
na ushughulikiwe ipasavyo. Hata hivyo, ili shughuli 
zilizokuwa zimepangwa zifanyike, ninapendekeza kwamba 
fedha zote zilizotumika kwa ajili ya shughuli zisizotarajiwa 
zirejeshwe na kutumika kwa malengo yayokusudiwa na 
kuidhinishwa na bunge. 

 
4.3.11 Kukosekana kwa hati za malipo za kiasi cha Sh. 
 70,195,394  

Hati za malipo ya kiasi cha Sh. 70,195,394 pamoja na 
nyaraka hazikuwasilishwa zilipohitajika kwa ajili ya 
ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni ya 86 (1) ya kanuni za 
Fedha ya Umma ya mwaka, 2001 ambayo inahitaji malipo 
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yote ya fedha za umma kulipwa kwa kutumia hati maalum 
za malipo zikiwa na viambatanisho vyake vyote.  

Kukosekana kwa hati za malipo pamoja na nyaraka zake ni 
dalili tosha kwamba mfumo wa udhibiti wa ndani ni 
dhaifu, pia mawanda ya ukaguzi yanakwazwa,  hivyo ni 
vigumu kuthibitisha uhalali wa malipo na matumizi ya 
fedha ya umma. 

Jedwali 36: Orodha ya Wizara na idara ambazo hati za 
malipo zilikosekana 

 

Jedwali 37: Mwenendo wa miaka  mitatu (3) wa matumizi  
yasiyo na hati za malipo 
 

 

 

 

 

 

Jedwali hapo juu linaonesha kwamba tatizo la kukosekana 
hati za malipo limekuwa likijirudia mwaka hadi mwaka 
pamoja na kwamba kiasi cha fedha kimepungua mwaka 
2012/13 (Sh. 70milioni) ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
uliopita 2011/12 (Sh. 922 milioni), wakati idadi ya taasisi 

                                                           
27 Fungu  no. 42, 52, & 54 
28 Fungu  81 & 34 
29 Anagalia jedwali 36 

S/N Fungu na. Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 10 Joint Finance 
Commission 

6,501,200 

2 81 Sekretarieti ya Mwanza 17,431,634 

3 29 Idara ya Magereza 46,262,560 

 Jumla 70,195,394 

Mwaka Kiasi (Sh.) Wizara idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa zilizohusika 

2010/11 250,796,986 327 

2011/12 922,974,797 228 

2012/13 70,195,394 329 
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zilizoshiriki zimeongezeka kufikia 3 mwaka huu kutoka 2 
mwaka jana.  

Hata hivyo, kuendelea kwa tatizo hili ni kielelezo tosha 
cha udhaifu katika udhibiti wa mfumo wa ndani, kwa hiyo 
napenda kuwakumbusha watendaji wa Wizara / 
Sekretarieti / Balozi kwamba ni wajibu wao kimsingi 
kuimarisha udhibiti wa ndani ili kuhakikisha hati zote za 
malipo na viambatanisho vyake zinahifadhiwa barabara 
.Kwa mujibu wa Kanuni na. 18(f) na 95(4) ya kanuni za 
Fedha ya umma ya mwaka, 2001, hati za malipo zisizo na 
viambatanisho na hati zilizokosekana kwa sababu yeyote 
zinaashiria ni upotevu wa fedha za umma. 

4.3.12 Fedha kiasi cha Sh. 371,879,693 imetumika kulipa 
madeni ya mwaka uliopita.  
Ukaguzi umebaini fedha kiasi cha Sh. 371,879,693 
imetumika kulipa madeni ya mwaka uliopita. Kiasi hiki cha 
fedha kilikuwa kimeidhinishwa na bunge kwa ajili ya 
shughuli za mwaka 2012/2013 na hakuna ushahidi wa 
madeni hayo kutengewa fedha katika bajeti ya mwaka huu 
wa fedha. Hivyo, kuna uwezekano wa kutofikia malengo ya 
awali yaliyokuwa yamekusudiwa. Hii ni kinyume na kanuni 
ya 85 ya Fedha za Umma ya mwaka 2001.Orodha ya taasisi 
zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa 
chini: 

Jedwali 38: Orodha ya malipo ya madeni ya miaka ya 
nyuma 

S/N Fungu 
Na. 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 32 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma 

84,417,208 

2 82 Sekretarieti ya mkoa-Ruvuma 3,950,270 

3 70 Sekretarieti ya mkoa -Arusha 34,557,000 

4 85 Sekretarieti ya mkoa -Tabora 15,151,180 

5 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 

13,960,208 

6 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

3,752,000 

7 52 Wizara ya Afya na Maendeleo ya 184,522,474 
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S/N Fungu 
Na. 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Jamii 

8 81 Sekretarieti ya mkoa -Mwanza 17,543,300 

9 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

14,026,053 

 Jumla 371,879,693 

 

Ninatambua kwamba, kwa sasa Serikali kuu inaandaa 
hesabu zake kwa sheria za viwango vya kimataifa kwa 
msingi usio taslimu (IPSAS Accrual) ambao tofauti na ule 
wa awali wa fedha taslimu (Cash basis) huu hutambua 
Serikali kupokea huduma au bidhaa japo fedha taslimu 
hazijalipwa, hata hivyo, bajeti yenyewe bado inaandaliwa 
kwa msingi wa fedha taslimu (cash basis), kwa hiyo, 
umakini unatakiwa kuhakikisha madeni yanayovuka mwaka 
wa fedha yanarekodiwa kwa umakini na kutengewa fedha 
na kisha kuingizwa katika bajeti ya mwaka unaofuata. Ni 
muhimu kufanya hivyo ili kuepuka kulipa madeni kwa 
kutumia fedha zilizokasimiwa na kuidhinishiwa kwa kwa 
kazi za mwaka husika. 

Kwa ujumla, mapungufu niliyoainisha katika usimamizi wa 
matumizi ya fedha za umma yanasababishwa na 
kutofanyika kwa tathmini ya mara kwa mara ya 
viatarishi/mianya ya upotevu wa fedha, daftari la 
kuorodhesha viatarishi/mianya hiyo na mfumo dhaifu wa 
namna ya kudhibiti mianya hiyo. Pia,hatua stahiki 
kutochukuliwa kwa wakati inapotokea udhaifu katika 
kusimamia matumizi ya fedha ya umma. Juhudi zaidi 
zinapaswa kufanyika kwa kutathmini mianya ya upotevu 
wa fedha kwa ngazi ya taasisi husika, kuanzishwa daftari 
la kurekodi mianya (risk register) na kisha kuundwa kwa 
sera za udhibiti wa mianya hiyo. Ni kwa kufanya hivyo tu, 
kutaleta udhibiti madhubuti wa fedha za umma na 
kuhakikisha malipo yanafanyika kwa matumizi yaliyo sahihi 
na yenye tija kwa taifa. 
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SURA YA TANO 
TATHMINI YA UDHIBITI WA NDANI NA UTAWALA BORA 

5.0  Utangulizi 
Udhibiti wa ndani ni mchakato muhimu unaoandaliwa na 
kutekelezwa na uongozi wa taasisi pamoja na watumishi 
wake ukiwa na lengo la kupambana na vihatarishi na 
kuhakikisha ufanisi katika kufanikisha malengo ya 
kiutendaji, taarifa za fedha na utekelezaji wa kanuni na 
sheria zilizopo. Kwa madhumuni ya ripoti hii, udhibiti wa 
ndani ni namna Serikali Kuu pamoja na Sekretarieti za 
Mikoa zinavyojihakikishia kuwa taarifa zao za fedha ni za 
kuaminika, kuwepo kwa mpango madhubuti wa utendaji 
kazi wenye maadili na kuzingatia gharama za uendeshaji, 
sheria na kanuni ikiwemo viwango husika na miongozo 
mbalimbali.  

Sehemu hii ina ainisha matokeo ya ukaguzi yatokanayo na 
baadhi ya vipengele vya udhibiti wa ndani katika Serikali 
Kuu na Sekretarieti za Mikoa ikiwa ni pamoja na 
kuanzishwa kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani na kamati 
zake, usimamizi na udhibiti wa vihatarishi, teknolojia ya 
habari na mawasiliano, mifumo ya kihasibu na udhibiti wa 
udanganyifu. 

5.1  Mapungufu ya Kiutendaji katika Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani 
Kanuni ya 28(1) ya Kanuni ya Fedha za Umma, 2001 
inawataka maafisa masuuli wote wa Serikali Kuu ikiwemo 
Sekretarieti za Mikoa kuanzisha na kusimamia vitengo vya 
ukaguzi wa ndani. Kitengo cha ukaguzi wa ndani 
madhubuti kinatakiwa kutathmini ubora wa mfumo wa 
kihasibu, fedha na usimamizi wa utendaji ndani ya Serikali 
Kuu kwa kufanya mapitio juu ya utendaji na uandaaji wa 
taarifa za fedha na udhibiti wa bajeti. Mapungufu 
yafuatayo juu ya tathmini ya utendaji wa kitengo cha 
ukaguzi wa ndani yamebainika katika 
Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 22 kama 
inavyo onyeshwa katika kiambatisho 'J' kinyume na 
matakwa ya kanuni: 
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i. Vitengo vya ukaguzi wa ndani vimeendelea kuwa na 
watumishi wachache, baadhi kuwa na mtumishi 
mmoja mpaka wawili. Kwa kuzingatia shughuli 
mbalimbali za taasisi za Serikali Kuu na mawanda ya 
ukaguzi, mkaguzi mmoja au wawili hawatoshi kwa 
utendaji madhubuti. 

ii. Mawanda ya ukaguzi hayakujitosheleza kutokana na 
upungufu wa rasilimali mbalimbali zikiwepo fedha na 
vitendea kazi. Hivyo tathmini ya udhibiti na 
usimamizi wa fedha pamoja na utendaji kwa ujumla 
haikufanyika ipasavyo hali iliyonilazimu kutopunguza 
mawanda yangu ya ukaguzi kwa kutegemea kazi ya 
mkaguzi wa ndani. 

iii. Nafasi ya ukaguzi wa ndani katika mfumo wa utawala 
pamoja na majukumu na wajibu wake 
hayakubainishwa wazi katika mkataba kwa wateja wa 
ukaguzi wa ndani. 

 
Naendelea kusisitiza kwamba, menejimenti za 
Wizara/Idara/Wakala pamoja na Sekretarieti za Mikoa 
zishirikiane na ofisi ya Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani, 
kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa ndani kwa kuongeza 
idadi ya watumishi wenye sifa na fedha. 
 

5.2 Mapungufu katika Kamati za Ukaguzi 
Maendeleo makubwa ya hivi karibuni katika mfumo wa 
uendeshaji wa sekta ya umma imekuwa ni uanzishwaji wa 
kamati za ukaguzi. Kamati za ukaguzi zinachangia kwa 
kiasi kikubwa katika usimamizi wa fedha, maadili na 
uadilifu wa watumishi wa umma na utawala bora. Kamati 
ya ukaguzi ina wajibu wa kusimamia maendeleo na 
utekelezaji wa sera, mfumo wa udhibiti wa ndani, taarifa 
za fedha na udhibiti wa vihatarishi. Kanuni ya 30 ya Kanuni 
ya Fedha za Umma, 2001 inahitaji kila 
Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa kuwa na 
kamati za ukaguzi. 

Matokeo ya kaguzi zilizofanyika katika kipindi cha mwaka 
2012/2013 kwa kupitia utendaji wa Kamati za Ukaguzi 
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yanaonyesha kuwa, Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti 
za Mikoa zipatazo 28 zilikuwa na mapungufu yafuatayo: 

i. Utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi 
uliopelekea kushindwa kusimamia utekelezaji wa 
majukumu ya wakaguzi wa ndani. 

ii. Katika baadhi ya maeneo, muundo wa Kamati ya 
Ukaguzi haukuwa kama ulivyoainishwa katika 
Kanuni ya 31(1) ya Kanuni ya Fedha za Umma, 2001 
ambayo inamtaka Afisa Massuli kuteuwa wajumbe 
ambao ni maafisa waandamizi na angalau mjumbe 
mmoja ateuliwe na Katibu Mkuu kutoka nje. 

iii. Kamati za Ukaguzi hazikupitia taarifa za fedha na 
ripoti za kaguzi za ndani na nje za maeneo husika. 

iv. Katika baadhi ya maeneo hakukuwa na ushahidi wa 
kuandaliwa kwa ripoti za mwaka za kamati na 
kuwasilishwa kwa Maafisa Masuuli kwa ajili ya hatua 
stahiki juu ya mapendekezo ya Kamati; 
 

Mapungufu katika utendaji wa Kamati za Ukaguzi 
yanaathiri mfumo mzima wa usimamizi wa utendaji na 
utawala bora. Ni muhimu kwa kamati za ukaguzi za 
Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa kuwa na 
hadidu za rejea zinazoainisha bayana jinsi ya kuwa 
mwanachama, ratiba na idadi ya mikutano, wajibu na 
majukumu ya kila mjumbe pamoja na uaandaji na utoaji 
wa taarifa. 
 

5.3  Mapungufu katika Udhibiti wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi ni sehemu muhimu ya mfumo wa 
udhibiti wa vihatarishi kwani unahusisha uelewa wa 
malengo ya taasisi, kutambua, na kutathmini vihatarishi 
vitokanavyo na utekelezaji wa malengo hayo na mara kwa 
mara, kuandaa na kutekeleza mipango madhubuti ya 
kudhibiti vihatarishi hivyo.  
 
Ukaguzi ya Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
ulibaini kuwa, Wizara 11 na Sekretarieti za Mikoa 14 kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho 'J'; hazikuwa na Sera 
inayotambulika ya Usimamizi wa Vihatarishi na hakukuwa 
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na  tathmini rasmi ya vihatarishi iliyofanyika hivi karibuni 
kutabaini vihatarishi vilivyopo na vinavyojitokeza ikiwa ni 
matokeo ya mabadiliko ya mazingira ya utendaji na utoaji 
wa huduma. 
 
Uongozi wa Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
unatakiwa kuandaa na kuratibu utekelezaji wa Sera ya 
Usimamizi wa Vihatarishi na kuhakikisha kwamba taarifa 
za vihatarishi na namna ya kukabiliana nazo zinapitiwa 
mara kwa mara ili kubaini mabadiliko yoyote na 
kuhakikisha njia madhubuti za kudhibiti vihatarishi 
zinakuwepo wakati wote. 
 

5.4  Mapungufu katika Mazingira ya Usimamizi wa Teknolojia 
 ya Habari 

Ofisi nyingi za Serikali zinatumia mifumo ya kompyuta 
katika utendaji kazi wake ikiwa ni pamoja na uandaaji wa 
taarifa za fedha. Hali hii inaleta changamoto kwetu sisi 
wakaguzi ya kuelewa uhusiano uliopo baina ya mifumo hii 
na uandaaji wa taarifa za fedha. Kama hatua moja wapo 
ya kuelewa shughuli za mkaguliwa, ni muhimu kufanya 
tathmini ya mazingira ya Teknolojia ya Mawasiliano. 
 
Wakati wa kufanya tathmini katika mazingira ya udhibiti 
wa teknolojia ya habari, mapungufu yafuatayo yalibainika 
katika jumla ya Wizara 10 na Sekretarieti za Mikoa 13 
kama inavyooneshwa katika kiambatisho 'J' 
i. Ukosekanaji wa sera ya Teknolojia ya Habari, jambo 

linaloweza kupelekea udhaifu katika usimamizi na 
utumiaji wa vifaa vya teknolojia ya habari ikiwa ni 
pamoja na programu za kompyuta. 
 

ii. Hakukuwa na udhibiti wa kutosha kwa rasilimali za 
kompyuta ikiwemo taarifa, mipango, vifaa na vyumba 
kwa ajili ya ulinzi wa rasilimali hizo dhidi ya 
ubadilishwaji, upoteaji na uvujaji wa taarifa. Aidha 
seva zimekuwa zikiwekwa katika vyumba ambavyo 
shughuli nyingine za ofisi zinafanyika kinyume na sera 
bora za usimamizi wa mifumo ya teknolojia ya 
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mawasiliano zinazotaka kuwepo kwa chumba maalum, 
chenye ulinzi na kisichoingia vumbi kwa urahisi. 

 
iii. Hakukuwa na mpango wa kujikinga na majanga pindi 

yanapotokea hali inayoleta ugumu katika urejeshaji wa 
mfumo kwa wakati pindi panapotokea majanga. Aidha 
hakukuwa na vyanzo vya taarifa vilivyokwisha fanyiwa 
majaribio kwa ajili ya kurejesha taarifa hizo sambamba 
na mtu mwenye jukumu la kusimamia mchakato mzima 
wa urejeshwaji wa taarifa. 
 

5.5  Mapungufu katika kuzuia udanganyifu 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISSAI 1240) 
vinafafanua udanganyifu kama ni "kitendo cha makusudi 
kinachofanywa na mtu mmoja au zaidi ndani ya 
menejimenti na wale wanaohusika na uongozi, 
wafanyakazi, au watu wa nje, wakishiriki kwa njia ya 
udanganyifu ili kujinufaisha kwa njia zisiyo halali au 
haramu." Jukumu la kubaini na kuzuia udanganyifu 
wowote unaoweza jitokeza linabakia kwa menejimenti 
husika ikishirikiana na watumishi wake. 
Hata hivyo, nilipanga ukaguzi wangu katika namna ambayo 
ingeniwezesha kubaini makosa makubwa katika taarifa za 
fedha yatokanayo na ukiukwaji wa taratibu ikiwa ni 
pamoja na udanganyifu. 
Ukaguzi wa 2012/2013 umebaini kuwa Sekretarieti za 
Mikoa mitano (Dodoma, Mbeya, Morogoro, Tanga na 
Manyara) hazikuwa na mfumo uliondikwa  na kuidhinishwa 
na menejimenti kwa ajili ya kubaini, kuzuia na kupambana 
na udanganyifu. Hakukuwa na utaratibu kwa ajili ya 
kubaini na kuzuia vihatarishi vinavyoweza pelekea kuwepo 
kwa udanganyifu katika mazingira ya kazi. 
 
Vifuatavyo ni viashiria ambavyo vilibainika katika baadhi 
ya ripoti za mwaka huu ambavyo kimtazamo ni kama dalili 
za udanganyifu: 

 Malipo yaliyofanyika bila nyaraka,  

 makosa katika taarifa za fedha,  

 mapungufu katika utunzaji na usimamizi wa mali za 
Serikali ikiwemo majengo na magari,  
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 Kutokuwepo kwa muundo wa kazi unaozingatia 
mtumishi mmoja kutofanya kazi zisizoshabihiana na 
hasa wakati wa kufanya malipo. 
 

Wajibu wa kubaini na kuzuia udanganyifu bado unabakia 
mikononi mwa menejimenti za Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa husika. Mianya ya udanganyifu 
iliyoainishwa hapo juu haina budi kufanyiwa kazi 
sambamba na uandaaji wa sera ya kuzuia udanganyifu 
itakayokuwa na mipango iliyoidhinishwa ya kuzuia 
udanganyifu na kufanya tathimini za vihatarishi mara kwa 
mara. 
 

5.6  Mapungufu katika matumizi ya mfumo wa kihasibu 
 (IFMS/Epicor) 

Shughuli zote za kihasibu za Serikali zinapaswa kufanyika 
katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). 
Toleo jipya la Epicor 9.05 lina baadhi ya vipengele 
vinavyoshughulika na malipo ya madai, wadaiwa, 
usimamizi wa fedha, leja, manunuzi na vinginevyo. 
 
Katika mwaka wa ukaguzi ilibainika kuwa, mfumo wa 
kihasibu wa Epicor 9.05 hautumiki kikamilifu kama jinsi 
ilivyokusudiwa. Uandaaji wa hundi na uchapishaji wake 
umekuwa ukifanyika nje ya mfumo. Na taarifa za mwezi za 
benki zimekuwa zikiandaliwa nje ya mfumo kinyume na 
matarajio. Mapungufu zaidi yameonekana katika 
Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 8 kama 
inavyoonyeshwa katika kiambatisho 'J'. Mapungufu haya 
yamechangiwa na mambo yafuatayo: 

 Baadhi ya vipendelele havikuwa na muundo unaokidhi 
matakwa ya watumiaji na hivyo kushindwa kutumika 
kikamilifu. 

 Kukosekana kwa mafunzo ya kutosha juu ya mfumo 
mpya wa Epicor 9.05  

 
Napendekeza kuwa, uongozi wa Wizara/Idara/Wakala kwa 
kushirikiana na Hazina uhakakikishe kuwa vipengele vyote 
vya Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 
vinaboreshwa kuendana na mazingira ili mfumo uweze 
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kutumika kikamilifu. Aidha nashauri kuwepo kwa mafunzo 
ya mara kwa mara na hasa panapokuwa na toleo jipya la 
mfumo pamoja na waajiriwa wapya. 

 
5.6.1 Taarifa ya Uhasibu kuandaliwa nje ya Mfumo Funganifu 

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, kati ya balozi 32, 
ubalozi mmoja tu (Pretoria) ndio ulioanza kutumia Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha katika kuandaa taarifa 
za fedha. 
 
Balozi sita ambazo ni; Paris, Washington, New York, 
London, Ottawa na Brussels zimejaribu kutumia mfumo wa 
bila mafanikio na hivyo kuendelea kuandaa taarifa zake za 
fedha nje ya Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha.  
 
Mtazamo wangu ni kuwa, kutotumia Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha kunapelekea kuwepo kwa uwezekano 
mkubwa wa uandaaji wa  taarifa za fedha zenye makosa 
na zinazoweza kufanyiwa mabadiliko kirahisi hali 
inayosababisha watumiaji kupunguza imani juu ya usahihi 
wa taarifa hizo na pia kuathiri upatikanaji wa taarifa kwa 
wakati.  
 
Ni muhimu kwa uongozi wa balozi zote kuhakikisha Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha unakuwepo na 
unatumika ipasavyo katika shughuli zote za kihasibu 
ikiwemo uandaaji wa taarifa za fedha na kwamba 
watumishi wote wanapewa mafunzo ya jinsi ya kuutumia. 
 
Kwa kuongezea, Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa ina jukumu la kusimamia kwa 
karibu na kuhakikisha Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha unatumika kikamilifu katika balozi zote.  
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SURA YA SITA 
 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 
 

6.0   UTANGULIZI 
 

Usimamizi wa rasilimali watu  
Ukaguzi wa rasilimali watu unahusu kuainisha masuala 
mbalimbali na kuyatafutia ufumbuzi mapema kabla 
hayajasabibisha madhara. Ni nafasi ya kupima mambo 
mazuri ya taasisi,na pia jinsi gani mambo yanaweza 
kufanyika tofauti na ilivyozoeleka,kwa ufanisi zaidi au kwa 
kupunguza gharama. 
 
Ukaguzi wa rasilimali watu unahusisha kutumia muda na 
rasilimali katika kutilia mkazo malengo, kuangalia sera za 
rasilimal watu, taratibu na mikakati ya kulinda taasisi, 
kuanzisha njia bora na kutambua fursa kwa ajili ya 
kuboresha. Lengo la mapitio ya rasilimali watu ni kuweza 
kusaidia kutathmini kama maeneo maalum yanajitosheleza 
kulingana na sheria na kwa ufanisi. Matokeo yanaweza 
kutoa taarifa muhimu zinazoweza kusaidia kujua ni 
maeneo yapi yanahitaji uboreshaji.Ukaguzi wa rasilimali 
watu kwa ujumla unajumuisha yafuatayo: 
(i) Tathmini ya sera za kazi katika utumishi na taratibu 

zilizopo, kwa kulenga maeneo muhimu katika idara ya 
utumishi (kwa mfano, kuajiri wafanyakazi ndani na 
nje,malipo ya mishahara, usimamizi katika utendaji 
wa kazi, nk). 

(ii) Mapitio ya viashiria vyarasilimali watu katika utumishi 
(kwa mfano, idadi ya nafasi za kazi zilizowazi, muda 
wa kujaza nafasi mpya, viwango vya watumishi 
kuacha kazi, upimaji wa watumishi, nk). 

 
Usimamizi wa mishahara 

 Katika ukaguzi wa mishahara, mkaguzi hukagua nyaraka 
zote kuhusumishahara, kuhakikiusahihi wake na kuangalia 
masuala yanayoweza kujitokeza kama vile mtumishi kuwa 
na kumbukumbu za utumishi ambazo 
hazijakamilika,makato ambayo hayaendani na michango 
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na kadhalika. Udhibiti wa ndani wa ulipaji mishahara ni 
lazima uwe wa kutosha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa 
na kuzuia udanganyifu. 
 

6.1 Masuala muhimu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 
 rasilimali watu katika  Wizara, Idara, Wakala na 
 Sekretarieti za Mikoa 

Ufuatao ni muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika 
ukaguzi wa Wizara na Sekretarieti za Mikoa. Maelezo ya 
kina katika ukaguzi huu yanapatikana katika ripoti 
zilizotolewa kwa kila Wizara, IdaraWakala na Sekretarieti 
za Mikoa. 
 

6.1.1 Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwa 
 HazinaSh.269,312,496 

Ukaguzi wa mishahara katika mwaka ulioishia 30 Juni, 
2013ulibaini kuwepo mishahara ambayo haikulipwa kiasi 
cha Sh.269,312,496 kutokana na kuwa watumishi 
waliopaswa kulipwa kutokuwapo tena katika ajira ya 
Serikalikwa sababu mbalimbali ikiwemo vifo, kuacha kazi 
na kustaafu.Hata hivyo, kiasi hiki kilikuwa bado 
hakijarejeshwa Hazina kama inavyoonekana katika jedwali 
Na.39 hapa chini; 
 
Jedwali 39: Orodha ya Wizara,Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa yenye Mishahara isiyolipwa na 
kurejeshwa hazina 
Na. Fung

u 
Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti 

za Mikoa 
Kiasi (Sh) 

1.  10 Tume ya pamoja ya Fedha (Joint 
Finance Commission) 

 12,818,737 

2.  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 16,183,592 

3.  63 Sekretarieti ya Mkoa wa  Geita      3,668,079 

4.  65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 22, 466,761 

5.  74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  27,136,507 

6.  76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 157,364,863 

7.  82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 2,843,275 

8.  89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 3,879,907 

9.  75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 15,197,151.70 

10.  79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 7,753,623 

Jumla 269,312,495.7 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 
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Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwaa Hazina ina 
hatari ya kutumiwa kinyume na makusudio ya matumizi ya 
fedha hizo.Menejimenti za Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa husika wahakikishe kwamba fedha 
hizo zinarudishwa Hazina. 
 

6.1.2  Malipo kwa watumishi ambao hawapo kwenye utumishi 
Sh.793,283,755 
Ukaguzi ulibaini malipo ya kiasi cha Sh.779,329,181kwa 
watumishi waliostaafu, waliofukuzwa na walioacha kazi 
ambao hawakuondolewa katika orodha ya mishahara kwa 
wakati kinyume na kifungu No.17 cha Sheria ya Umma kwa 
wastaafu (Public Service Retirement Benefit Act No.2) ya 
mwaka 1999. Malipo yalihusisha Wizara nne(4), 
Sekretarieti za Mikoa nne (4) na balozi tatu(3) kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo chini. 
 

 Mbali na hayo, Sekretarieti za Mikoa mitatu(3) zilikuwa na 
makato ya mishahara ya kiasi cha Sh.13,954,573  ambayo 
yalifanyika hazina na kupelekwa katika taasisi mbalimbali  
za fedha. Makato haya yalifanyika kwa watumishi ambao 
hawapo tena katika utumishi wa umma kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo kustaafu, kufariki au kuacha 
kazi. 

 
Jedwali 40: Malipo kwa watumishi ambao hawapo 
kwenye utumishi wa Umma 

Na. Fungu Wizara,idara na Sekretarieti za Mikoa Kiasi (Sh) 

1.  34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 

7,904,151 

2.  40 Idara ya Mahakama   26,724,156 

3.  70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha 28,696,726 

4.  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 87,157,948 

5.  69 Wizara ya Maliasili na Utalii 32,394,926 

6.  81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 5,873,645 

7.  85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 14,512,701 

8.  87 Sekretarieti ya Mkoa  wa Kagera 591,600 

9.  2005 Ubalozi wa Tanzania – Abuja 157,814,844 

10.  2013 Ubalozi wa Tanzania –Paris 289,666,694.21 

11.  2021 Ubalozi wa Tanzania -Kampala 127,991,790 

  Jumla 779,329,181.21 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 
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Jedwali 41: Makato yasiyoruhusiwa kisheria kutoka kwa 
waliokuwa watumishi wa Serikali Sh.13,954,573.40 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 

 
Uchambuzi wa malipo ya watumishi ambao hawapo tena 
katika utumishi wa umma kwa Serikali kuu kwa kipindi cha 
miaka mitatu mfululizo kutoka mwaka 2010/2011 mpaka 
2012/2013 ni kama inavyoonekana hapa chini: 
 

Mwaka wa fedha 2010/2011 2011/2012 2012/2013 

Malipo 
yasiyostaili (Sh.) 142,715,828 55,917,338 779,329,181 

Idadi ya Wizara 
na Sekretariati 
zilizohusika 

7 
 

3 
 

8 
 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 

 
Taarifa hii inaweza kuonekana katika mchoro ufuatao: 

 
 

Hali hiyo hapo juu inaonyesha kwamba kuna mapungufu 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani katika malipo ya 

No. Fungu Sekretarieti ya Mikoa Kiasi(Sh) 

1.  73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 2,166,974.40 

2.  81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 10,340,527.00 

3.  85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  12,507,501.4 

Jumla 25,015,002.80 
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mishahara ambayo yanaisababishia Serikali 
hasara.Menejimenti inapaswa kuwa na mfumo wa udhibiti 
wa ndani ulio imara na kuhakikisha kwamba mishahara 
iliyolipwa kwa wasio watumishi inarejeshwa na pia udhibiti 
unawekwa ili kuhahikisha kwamba mishahara inalipwa kwa 
watumishi waliohakikiwa. 
 

6.2 Kukosekana au kuwepo kwa mfumo duni wa kupima 
 utendaji wa watumishi  wa umma 

Kanuni Na.22(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2003 zinataka kila taasisi katika utumishi wa umma 
kuwa na mfumo wa kupima utendaji wa watumishi wake; 
mahitaji haya ni sambamba na kifungu D.63(1) cha Kanuni 
za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 
 
Zaidi ya hayo, Kanuni Na 22 (2) ya Kanuni ya Utumishi wa 
Umma, 2003 inaeleza madhumuni ya tathmini ya utendaji 
wa watumishi wa umma kwa lengo la kugundua, 
kutathmini na kuweka kumbukumbu ya uwezo na 
mapungufu ya watumishi ili kuweza kuchukua hatua stahiki 
kwa ajili ya kuendelea kuboresha ufanisi katika utumishi 
wa umma. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa malipo na kumbukumbu 
za rasilimali watu kwa mwaka 2012/2013 ilibainika 
kuwa,baadhi ya ofisi zilikuwa hazifanyi tathmini ya 
utendaji wa watumishi wake kama inavyoonekana hapa 
chini.  

 
Jedwali 42: Kukosekana au kuwepo kwa mfumo duni wa 
kupima utendaji wa watumishi wa umma 

Na Fungu Wizara/idara/ Sekretarieti ya Mikoa 

1.  34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

2.  35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 

3.  72 Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma 

4.  F75 Sekretarieti ya Mkoa- Kilimanjaro 
 Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
 2012/2013 
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Kwa ajiri ya kuboresha utendaji,ni muhimu kwa 
menejimenti ya Wizara/idara na Sekretarieti ya Mikoa 
husika kufuata kanuni pamoja na kusimamia zoezi la 
kupima utendaji wa watumishi wake. 
 

6.3 Madai ya watumishi Sh.1,116,040,060 
Mapitio ya Wizara/idara/ Sekretarieti za Mikoailibaini 
madai ya watumishi wa muda mrefu yanayofikia kiasi 
chaSh.1,116,040,060. Hali hii inaathiri motisha na utendaji 
wa watumishi. Hii imejitokeza katika Wizara mbili(2) na 
Ubalozi mmoja kama inavyoonekana katika jedwali hapa 
chini: 
 
Jedwali 43: Madai ya watumishi  

Na. Fung
u 

Wizara/idara Kiasi (Sh) maoni 

1.  49 Wizara ya 
Maji  

929,139,870 Madai ya watumishi 
waliopandishwa vyeo, 
mishahara ambayo 
haikulipwa na posho 
ambazo hazijalipwa 
wakati wa uteuzi wa 
watumishi katka vyeo 
vipya. 

2.  58 Wizara ya 
Nishati na 
Madini 

34,618,822 Madai ya watumishi 
20 waliopandishwa 
vyeo, tangu mwaka 
2008 hadi 2009. 

3.  2032 Ubalozi wa 
Tanzania -
Kuala Lumpur 

152,281,368 Madai kuhusu gharama 
ambazo zilitakiwa 
kulipwa na Wizara ya 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa. Madai haya ni 
pamoja na: - 
Gharama za matibabu, 
ada za shule, gharama 
za Umeme, gesi asilia, 
Kodi  za 
nyumba,gharama za 
maji na gharama za 
mtandao wa 
mawasiliano(Internet) 

Jumla 1,116,040,060  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 
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Kama nilivyotangulia kusema hapo juu,madai ya watumishi 
wa umma yana madhara katika suala la motisha .Hivyo, 
inaweza kuathiri kiwango cha utendaji kazi na utoaji wa 
huduma kwa umma.Menejimenti katika Wizara/idara 
husika wahakikishe madai halali yanalipwa kulingana na 
sitahili za watumishi. 
 

6.4 Uhaba wa rasilimali watu 
Rasilimali watu ni sehemu muhimu ya utendaji bora wa 
taasisi yoyote.Katika kipindi cha mwaka 2012/2013, 
ukaguzi umebaini kuwepo kwa uhaba mkubwa wa 
watumishi katika Wizara na Sekretarieti za Mikoa jambo 
ambalolinaweza kuathiri ufanisi wa utendaji kazi. 
Upungufu huu wa watumishi umebainika katika 
Wizara/Idara na Sekretarieti ya Mikoa zilizokaguliwa kama 
inavyoonekana katika kiambatisho 'K'. 
 
Kuna upungufu wa idadi ya watumishi ikilinganishwa na 
ikama iliyoidhinishwaambayo ni changamoto kubwa katika 
utendaji. Serikaliinatakiwa kuboresha uwezo wake kifedha 
ili kuwa na uwezo wa kuajiri watumishi wa kutosha kwa 
ajili ya kuboresha utendaji. 
 

6.5 Mikopo kwa watumishi isiyodhibitiwa 
Kifungu cha 3 katika Sheria ya Kurejesha Madeni Na.7 ya 
mwaka 1970(Debt Recovery Act) inataka makato yote kwa 
ujumla kwa watumishi wa umma kutozidi theluthi mbili 
(2/3) ya mshahara yao. 
 
Aidha, waraka wa utumishi Na. C/CE.45/271/01/I/87 wa 
tarehe 19 Machi 2009unaelekeza na kusisitiza kwamba, 
makato katika mishahara yasizidi 2/3 ya mishahara. 
Ukaguzi wa malipo ya mishahara katika mwaka wa fedha 
wa 2012/2013 ulibaini kuwepo kwa watumishi wanaopokea 
mishahara chini ya theluthi moja ya mishahara yao kabla 
ya makato katika Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoakama ifuatavyo: 
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Jedwali 44: Makato yaliyofanyika kwa watumishi zaidi 
ya theluthi mbili (2/3)  pato la mshahara 

No Fungu Wizara/idara/ Sekretarieti ya Mikoa 

1. 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

2. 39 Jeshi la Kujenga Taifa   

3. 58 Wizara ya Madini na Nishati 

4. 70 Sekretarieti ya Mkoa-Arusha 

5. 72 Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma 

6. 74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma 

7. 78 Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 

8. 81 Sekretarieti ya Mkoa- Mwanza 

9. 84 Sekretarieti ya Mkoa-Singida 

10. 86 Sekretarieti ya Mkoa- Tanga 

11. 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

12. F75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 
         Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa 
fedha 2012/2013 

 

Mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa 
kwa watumishi husika katika ufanisi wa kazi na taasisi kwa 
ujumla. Menejimenti ya Wizara/idara/ Sekretarieti ya 
Mikoa husika zinapaswa kuchukua hatua kudhibiti ukopaji 
uliozidi kiwango kilichowekwa ili kulinda maslahi ya 
watumishi wake. 
 

6.6 Matatizo yanayohusiana na matumizi ya mfumo wa 
 taarifa za watumishi wa  umma 

Serikali imewekeza katika mfumo wa habari wa rasilimali 
watu katika taarifa za watumishiwa umma (Human Capital 
Management Information System), unaoitwa LAWSON ili 
kudhibiti mishahara ya watumishi wa Serikali. 
 
Matumizi ya mfumo huu mpya ni utekelezaji wa Waraka 
Na.1 wa mwaka 2010 uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais ambapo Serikali ilionyesha nia yake katika eneo hili la 
rasilimali watu, mishahara na usimamizi wa mafao. 
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Licha ya maboresho haya katikaeneo la kusimamia 
rasilimali watu na mishahara ya watumishi bado 
kumeendelea kuwa na matatizo katika baadhi ya taasisi 
ikiwemo Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Sekretarieti 

ya Mkoa- Singidajambo ambalo linakwamisha ufanisi katika 
utendaji wa mfumo:  
 

 Matatizo ya mtandao yamekuwa yakiathiri utendaji wa 
mfumo 

 ukiritimba katika kuidhinisha taarifa za watumishi wa 
umma  zilizowasilishwa kwa njia ya mfumo 

 Kuchelewa kutoa mrejesho juu ya taarifa 
zilizohamishwa kwa njia ya mfumo 

 Maafisa wanaoendesha mfumo kutokuwa na ujuzi wa 
kutosha wa jinsi mfumo unavyofanya kazi na uhaba wa 
idadi ya Maafisa katika ngazi ya juu ya kutoa maamuzi. 
 

Natoa wito kwa uongozi wa Wizara na Sekretarieti za 
Mikoa zinazo pambana na changamoto hizi zishirikiane na 
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma pamoja 
na Wizara ya Fedha ili kuhakikisha mfumo huu unafanya 
kazi ipasavyo katika uandaaji wa taarifa za watumishi. 
 

6.7 Kuchelewa kurejesha mishahara isiyolipwa Hazina na 
makato ya mishahara kwa taasisi za fedha 
Sh.73,672,288 
(i)  Kuchelewa kurejesha mishahara isiyolipwa Hazina 

Kanuni Na.113 (3) ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 na 
waraka wa Serikali namba EB/AG/5/03/01VOL.VI/136 wa 
Agosti 31, 2007 kutoka Wizara ya Fedha, inazitaka 
Sekretarieti za mikoakurejesha mishahara isiyolipwa 
Hazina bila kuchelewa na kwamba fedha haipaswi 
kutumika kwa shughuli nyingine yoyote hata kama 
matumizi ni halali.Kinyume na utaratibuhuu, mishahara 
kwa  mwaka wa fedha 2007/08, 2008/09, mwaka 2009/10 
na 2011/12 (yaani Kuanzia Oktoba 2007 hadi Mei 2012) 
katika Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa (Vote 73) 
iliwasilishwa Hazina  tarehe 2 Mei 2013 kupitiahati ya 
malipo Na. 1/5 na hundi Na.322885 ya  tarehe 2 Mei 2013. 
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Aidha, kulikuwa hakuna risiti ya kukiri kupokelewa kwa 
kiasi hicho na Hazina. 
 
(ii) Kuchelewa kuwasilisha makato ya mishahara kwa 

taasisi za fedha        
Mapitio ya makato ya mishahara yaliyowasilishwa kwa 
taasisi mbalimbali za fedha zilizotoa mikopo mwaka wa 
fedha 2012/2013, inaonyesha kwamba Sekretarieti ya Mkoa 
wa Iringa iliwasilisha kiasi cha Sh.48,060,982.02 ikiwa 
imechelewesha makato hayo  kwa muda wa miezi mitano 
kwa taasisi  mbalimbali za fedha. 
 
Pia, Ukaguzi  ulibaini malipo ya  adhabu kwaTume ya Taifa 
ya Uchaguzi (Fungu 61) kwa kuchelewa kuwasilisha makato 
kwa wakati ya kiasi cha Sh.5,656,393 kwa Mkurugenzi Mkuu 
Mfuko wa pensheni kwa watumishi wa Umma (PSPF) kama 
inavyoonekana hapa chini;  
 
Jedwali 45: Adhabu kwa kuchelewa kupeleka makato ya 
watumishi 

Hati za malipo Tarehe Maelezo Kiasi(Sh.) 

061VC12000253 
 

29/10/2012 2822163 
tangu Julai 
1999 hadi 
Machi, 2000 

5,270,000 

061VC12001253 7/5/2013 3165452 386,393 

Jumla 5, 656,393 
Chanzo: taarifa za malipo ya mishahara ya Tume ya Uchaguzi ya 

Taifa kwa mwaka 2012/13 

 

Ukiachilia mbali uwezekano wa kupewa adhabu kwa 
kuchelewa kupeleka kwa wakati makato ya watumishi kwa 
taasisi za fedha,kiasi cha fedha za mishahara ambacho 
hakikulipwa pamoja na makato mbalimbali ambacho 
hakijawasilishwa kinaweza tumika kwa shughuli 
nyinginezo. Ni wajibu wa menejimenti husika kuhakikisha 
uwasilishwaji wa fedha sehemu husika kwa wakati. 
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6.8 Kukosekana Afisa utalii katika ubalozi wa Tanzania-
 Berlin 

Ubalozi wa Tanzania- Berlin ni kati ya ubalozi kubwa 
wenye kazi mbalimbali katika maeneo ya utalii, biashara 
na uwekezaji. 
 
Ubalozi wa Berlin unahudumia nchi nyingine ambazo ni 
Poland, Austria, Hungary, Frankfurt, Uswisi, Jamhuri ya 
Czech, Romania, Bulgaria na Slovakia. Fursa za kiuchumi 
katika maeneo yaliotajwaimeendelea kuongezekamwaka 
hadi mwaka.   Hivyo, uwepo wa wataalamu katika sekta ya 
utalii na masuala ya ulinzi ni jambo muhimu sana kwa ajili 
ya kukuza utalii na kuimarisha shughuli za diplomasia ya 
uchumi katika nchi hizo. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, watumishi waliopo hawatoshi 
kuhudumia maeneo hayo yote makubwa yaliyo chini ya 
Ubalozi. Uongozi wa ubalozi uliomba mtaalam wa masuala 
ya utalii, biashara na uwekezaji Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa. Hatahivyo, wataalamu hao 
hawajapatikana ili kujaza nafasi hizo. 
 
Uongozi wa ubalozi wa Tanzania uendelee kuikumbusha 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
kuhusu upatikanaji wa watumishi hawa ambao wataleta 
mabadiliko yenye tija katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
yaliyotajwa hapo juu. 
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SURA YA SABA 

 
MAPITIO YA TARATIBU ZA MANUNUZI 

 
7.0 UTANGULIZI 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 2008 katika kifungu 
cha 26 (c) and (d) Pamoja na Kifungu Na. 44(2) cha Sheria 
ya Manunuzi ya umma ya mwaka 2004, na Kanuni ya 31 ya 
kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka,2005 (GN 97), kwa 
pamoja vinaeleza bayana kumtaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali  kufanya tathmini na 
uzingatiaji wa taratibu za manunuzi katika kaguzi zake za 
kawaida. Sura hii inaonyesha mapitio ya taratibu za 
manunuzi ya umma kama zilivyozingatiwana wizara, Idara 
na Sekretarieti za Mikoa. 

Ukaguzi wa mwaka huu ulifanyika pia ili kuona kama 
taratibu za manunuzi zinafuatwa. Hii inajumuisha utunzaji 
wa nyaraka muhimu za manunuzi, taratibu za uingiaji wa 
mikataba, na manunuzi yanayofuata thamani ya fedha na 
ubora wa bidhaa. Ukaguzi huu umefanyika kwa kuzingatia 
Sheria ya Manunuzi ya umma ya Mwaka 2004 na Kanuni 
zake, pia, maagizo mengineyo yatolewayo na Mamlaka ya 
Kudhibiti Manunuzi ya Umma (PPRA). 

7.1 Mapungufu yaliobainika katika ukaguzi wa Manunuzi 
Ukilinganisha na ukaguzi wa mwaka jana, inaonekana 
kuwa manunuzi ya umma yameendelea kuwa ni eneo 
muhimu sana la kuzingatiwa ili kupata thamani halisi ya 
fedha za umma. Hata hivyo,Serikalikwa kupitia ripoti 
zangu na za PPRA za miaka ya nyuma imezingatia ushauri 
uliotolewa katika sekta ya manunuzi ya umma, 
imeendelea kuwekeza katika kuimarisha sheria na taratibu 
za manunuzi katika ofisi zote za umma. Pamoja na juhudi 
hizo, lakini bado kuna baadhi ya ofisi za Serikali ambazo 
hazifuati sheria za manunuzi kwa umakini na uweledi. Kwa 
mwaka huu nimegundua kuwa kuna baadhi ya taratibu za 
manunuzi ambazo hazikufuata uwazi, ushindani na 
thamani ya fedha. 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 150 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Baadhi ya mapungufu hayo yaliyobainika katika ukaguzi wa 
manunuzi ya umma ni kama inavyo elezwa hapa chini: 

7.2 Manunuzi yaliofanyika bila ushindani Sh. 235,855,610 
Kanuni Na. 63 ya kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2005, pamoja na jedwali la kwanza la kanuni hii vyote kwa 
pamoja vinatoa msisitizo wa kuzingatia thamani ya fedha 
na ubora wa bidhaa katika manunuzi yote ya fedha za 
umma. Ili upate manunuzi yenye tija, ni muhimu sana 
kuzingatia ushindani wa bei na ubora wa bidhaa na 
huduma hizo kutoka kwa wazabuni. Serikali kupitia baadhi 
ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilifanya 
manunuzi yenye thamani ya Sh. 235,855,610 bila ya 
kufuata kanuni ya kushindanisha wazabuni, na jambo hili 
linaweza kuruhusu kufanya manunuzi kwa gharama kubwa 
na pia kupata bidhaa zisizo kuwa na ubora. Tazama 
jedwali 46 hapa chini. 

Jedwali 46: Manunuzi yasiyo kuwa na ushindani 
Fungu  Jina la 

Wizara/Sekre
tarieti ya 

Mkoa 

Hoja  Kiasi (Sh) 

94 Ofisi ya Rais 
Tume ya 
utumishi wa 
Umma 

Manunuzi ya huduma za 
kiushauri bila kufuata 
ushindani 

50,000,000 

56 TAMISEMI Manunuzi ya bidhaa bila 
ushindani 

13,413,380 

2031 Ubalozi wa 
Tanzania 
Brasilia 

Manunuzi kwa kutumia 
fedha taslimu bila ya 
kufuata ushindani 

42,016,072 

86 Sekretatiati 
ya Mkoa wa 
Tanga 

Manunuzi yaliyofanywa 
kwa kutumia chanzo 
kimoja; yaani bila 
ushindani. 
 
 

25,000,000 

76 Sekretatiati 
ya Mkoa wa 
Lindi 

Matengenezo ya magari 
yasiofuata ushindani 

22,368,110 

70 Sekretatiati 
ya Mkoa wa 
Arusha 

Manunuzi ya bidhaa 
yasiofuata ushindani wa 
bei 

20,334,500 
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Fungu  Jina la 
Wizara/Sekre

tarieti ya 
Mkoa 

Hoja  Kiasi (Sh) 

75 Sekretatiati 
ya Mkoa 
waKilimanjaro 

Manunuzi ya bidhaa 
yasiofuata ushindani bei 

47,091,190 

63 Sekretatiati 
ya Mkoa wa 
Geita 

Manunuzi bila 
kushindanisha wazabuni 

6,500,000 

77 Sekretatiati 
ya Mkoa wa 
Mara 

Matengenezo ya magari 
yasiofuata ushindani 

9,132,358 

 Jumla  235,855,610 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 

Tatizo hili la kununua bidhaa/vifaa/huduma bila 
kuzingatia ushindani wa bei kwa wazabuni lipo pia katika 
taarifa zangu za ukaguzi za miaka ya nyuma. Mwaka jana 
manunuzi yasiofuata ushinda wa bei yalikuwa ni 
Sh.530,386,985 mwaka huu wa fedha tatizo hili 
limeonekana katika idara tisa (9) na kuwa na jumla ya Sh. 
235,855,610. Hii inaonyesha kuwa Serikali imetatua tatizo 
hili kwa kiasi kidogo sana na tatizo hili bado lipo na 
linahitaji kufanyiwa kazi ili kuleta tija katika manunuzi na 
kupata thamani ya fedha katika manunuzi ya umma. 

7.3 Mali zilizonunuliwa na kuachwa bila ya kutumika Sh. 
 239,908,449 

Ni muhimu sana kwa Serikali kupanga manunuzi yake yote 
kwa kuzingatia manufaa na matumizi ya mali hizo. Ili 
kupata thamani ya fedha kutokana na manunuzi ya mali, 
ni muhimu kununua mali ambazo zitatumika kafanya 
shughuli zilizo kusudiwa. Kama Serikali itanunua Mali na 
kuziacha bila ya kuzitumia, kutakuwa hakuna tija wala 
thamani ya fedha ya umma katika ununuzi huo. Mwaka huu 
Serikali imefanya manunuzi yenye jumla ya 
Sh.239,908,449 mali hizo zilipokelewa, lakini hazijawahi 
kutumika. Tazama jedwali '47'hapa chini. 
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Jedwali 47: Mali ambazo hazijatumika 
 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 
 

Kwa kutumia fedha za umma kununua mali zisizo leta tija 
na manufaa kwa Serikali sio jambo zuri na ni ukiukwaji wa 
sheria za manunuzi ya Umma. Kama Afisa masuuli hana 
matumizi ya lazima ya mali zinazotakiwa kununuliwa basi 
ni bora mali hizo zisinunuliwe. Manunuzi yafanyike pale tu 
ambapo kutakuwa na matumizi ya mali hizo. 

7.4 Malipo yaliyozidi Kiwango cha Mkataba/ bei 
 Sh.674,331,273 

KanuniNa. 122 ya kanuni za Manunuzi ya umma ya mwaka, 
2005, kinahitaji mnunuzi kupata taarifa za manunuzi 
(kama ankara na taarifa za upokeaji bidhaa) baada ya 
kuwa bidhaa hizo zimekaguliwa, zimekubalika na 
zimepokelewa, na kama hakuna tatizo lolote katika bidhaa 
hizo ndipo waanze taratibu za kumlipa mzabuni. 

 Katika ukaguzi wa mwaka huu imegundulika kuwa kuna 
baadhi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za mikoa ambazo 
zimeingizia hasara Serikali kiasi cha Sh. 674,331,273 kwa 
kulipia bidhaa zaidi ya kile kilichodaiwa na mzabuni 
kupitia ankara. Tazama jedwali Na'48' hapa chini. 

 

 

Fungu Jina la 
wizara/Secre
tariati ya 
Mkoa 

Hoja Kiasi (Sh.) 

72 Secretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

Ununuzi wa bidhaa 
uliofanyika miaka 
mitatu nyuma lakini 
mali hazitumiki 

220,136,665 

30 Ofisi ya Rais 
Secretarieti 
ya baraza la 
Mawaziri 

Manunuzi ya ya software 
yaliofanyika tangu 
mwaka 2011 lakini 
hajatumika 

19,771,784 

 Jumla 239,908,449 
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Jedwali 48: Malipo yaliyozidi bei tajwa kwenye Ankara 
Fungu  Jina la 

Wizara/Sekret
arieti ya Mkoa 

Hoja  Kiasi (Sh) 

40 Mahakama ya 
Tanzania  

Ulipaji wa gharama za 
kukunua magari uliozidi 
gharama zilizoonyeshwa 
kwenye ankara 

609,523,267 

36 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Katavi 

Malipo kwa kampuni ya 
Toyota zaidi ya ankara 

21,334,478 

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

Mkandarasi aliyelipwa 
zaidi kwenye ujenzi wa 
ofisi 

25,947,276 

91 Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
kulevya 

Mkandarasi aliyelipwa 
zaidi ya anachodai 

17,526,252 

 Jumla   674,331,273 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 

Hii inaonyesha kuwa hakuna usimamizi thabiti katika 
malipo ya manunuzi, kwa kuwalipa wazabuni zaidi ya 
walichokidai ni matumizi mabaya ya fedha za umma. 
Tatizo hili linatakiwa litazamwe na kutatuliwa mapema 
kwa kuzihusisha idara za uhasibu na idara za manunuzi 
kwa kushirikiana kwa ukaribu katika kupata nyaraka sahihi 
kabla ya malipo kufanyika. 

7.5 Manunuzi kinyume na Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 
 Sh. 2,748,885,871  

Kila ofisi inatakiwa kuandaa Mpango wa Manunuzi wa 
mwaka mzima na kutangaza mpango huo katika magazeti 
kwa ajili ya matumizi ya Umma, hii imeelezewa katika 
Kanuni Na 46(9) sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 
2005. Jambo hili husaidia Serikali kuwa na taarifa ya kuwa 
ni kitu gani taasisi inapanga kununua kwa mwaka husika, 
pia mpango huu kwa kuwa unajumuisha mahitaji ya ofisi 
nzima, ni rahisi kwa kitengo cha manunuzi kuamua 
kununua vitu kwa wingi kwa wakati mmoja na 
kuvisambaza kwa idara zote, hii inasaidia kuweza kupata 
vitu kwa bei rahisi kama utanunua vingi kwa wakati 
mmoja.  
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Kwa kushindwa kuweka mahitaji yote katika mpango wa 
manunuzi wa mwaka inaweza kuruhusu kufanya manunuzi 
holela. Mwaka huu Serikalikupitia kwa maafisa masuuli 
imetumia kiasi cha Sh. 2,748,885,871 kufanya manunuzi 
ambayo hayakuwa katika mpango wa manunuzi wa mwaka 
katika idara husika. Tazama jedwali Na. '49' hapa chini 

Jedwali 49: Orodha ya Wizara, Idara na sekretarieti za 
mikoa zilizo fanya Manunuzi nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 
Fungu Jina la 

Wizara/Secretari
ati ya mkoa 

Hoja Kiasi  (Sh.) 

38 Jeshi la 
Wananchi la 
Tanzania  

Manunuzi yaliofanya 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

2,477,842,091 

82 Secretariaeti ya 
mkoa wa Ruvuma 

Manunuzi yaliofanya 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

26,320,000 

79 Secretarieti ya 
mkoa wa 
Morogoro 

Manunuzi yaliofanya 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

244,723,780 

 
Jumla  2,748,885,871 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 

Katika mwaka 2012/2013 na 2011/2012 ni asilimia 68% ya 
Ofisi za Serikali hazikuandaa mpango wa mwaka wa 
manunuzi, hii ilikua ni ongezeko la asimilia 14 kutoka 
mwaka 2010/2011. Hii inaonyesha kuwa Serikali inatakiwa 
kuweka msisitizo katika kuandaa mpango wa manunuzi 
kwa mwaka na kuhakikisha kuwa kila ofisi inazingatia 
mpango huo. 

7.6 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
 Sh.480,000,000,000 

Kanuni Na. 41 ya kanuniza Manunuzi ya umma ya mwaka 
2005 inazitaka Bodi za Zabuni kuzipitia rasimu zote za 
zabuni kabla ya kuzipitisha. Kabla zabuni yoyote 
kupitishwa Bodi ya Zabuni inatakiwa kuhakikisha kuwa 
mahitaji yote ya muhimu katika zabuni husika 
yamejumuishwa kwa lengo la kupata thamani halisi ya 
fedha. 
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Pia, Bodi ya Zabuni ndiyo inayo husika katika kufungua 
zabuni na katika kuamuanani apewe zabuni hiyo. Kutoa 
zabuni kwa wauzaji wa bidhaa au huduma bila idhini ya 
Bodi ya zabuni kunaweza sababisha idara kutoa zabuni kwa 
wasiostaili na hivyo Serikali kushindwa kupata thamani 
halisi ya fedha. 
 
Ukaguziumebaini kuwaSerikalikupitia kwa maafisa masuuli 
iliingia mikataba yenye kiasi cha Sh.480,000,000,000 kwa 
mzabuni bila idhini ya Bodi ya Zabuni. Tazama jedwali Na. 
'50' hapo chini. 
 
Jedwali 50: Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi 
ya Zabuni 

 

 

 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 

Katika taarifa yangu ya mwaka 2011/2012 nilitoa taarifa 
kuhusu tatizo hili, lakini ilikua imetokea katika 
Sekretarieti moja tu ya Mkoa wa Kilimanjaro ambayo 
ilikuwa ni Kiasi cha Sh. 107,171,592. Mwaka huu kiasi 
kimeongezeka kufikia Sh. 480,000,000,000. Hii inaonyesha 
kuwa Bodi ya Zabuni katika Wizara kwa mwaka huu 
haikutimiza majukumu yao vizuri kama sheria ya manunuzi 
inavyo wataka. Serikali inatakiwa kuchukua hatua katika 
kuziwezesha Bodi zote za manunuzi kuweza kufanya kazi 
kwa uhuru na ufanisi mkubwa. 

 
7.7 Manunuzikwa kutumiaMasurufu Sh.470,907,577 

Kifungu cha58 (2)cha Sheria ya Manunuziya mwaka 
2004kinaelekezamanunuzikufanyikakatikanamna 
ambayoitaongezaushindaninakuleta tija, uwazi nakupata 
thamani ya fedha. 
 

Fungu Jina la Wizara Hoja Kiasi (Sh) 

57 Jeshi La 
Wananchi wa 
Tanzania 

Manunuzi bila 
kupata idhini ya 
Bodi ya zabuni 

480,000,000,000 

 
Jumla  480,000,000,000 
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Kutumia fedhataslimu kununua bidhaa au hudumabila ya 
kuitangaza kazi hiyo kama zabuniaubilaushindani 
wabeikwa wauzajiangalauwatatu itakuwani ukiukwaji 
wakifungu namba.58 (2)cha Sheria ya Manunuziya mwaka, 
2004.Kwa kukiukasehemu yaSheria hii, Serikaliinaweza 
kuwainanunua kwa bei kubwa bidhaa/vifaa visivyo na 
ubora na visivyo leta tija kama ambavyo ingetangazwa na 
kupata bei tofauti kutoka kwa wazabuni tofauti. 
 
Serikali kupitiaWizarazake  kwa mwaku huu imenunua 
bidhaa mbalimbali kwa kutumia fedha taslimu, hii 
inamaanisha kuwa sheria ya manunuzi imekiukwa na 
Maafisa masuuli wa wizara/idara hizi. Tazama Jedwali 
Na.51 Hapa chini. 
 
Jedwali 51: Manunuzi kwa kutumia Masurufu 
Fungu Jina la 

Wizara/Sekretariate 
ya Mkoa 

Hoja  Kiasi  (Sh.) 

38 Jeshi La Wananchi 
wa Tanzania) 

 Manunuzi  kwa 
kutumia masurufu  

410,808,973 

36 Sekretariate ya Mkoa 
waKatavi 

Manunuzi kwa 

kutumia masurufu  
9,000,750 

74 Sekretariate ya Mkoa 
wa Kigoma 

Manunuzi kwa 

kutumia masurufu  
2,797,685 

95 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Manyara 

Manunuzi  kwa 

kutumia masurufu  
10,727,600 

47 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Simiyu 

Manunuzi  kwa 

kutumia masurufu  
3,830,000 

86 Sekretariate ya Mkoa 
wa Tanga 

Manunuzi  kwa 

kutumia masurufu  
6,067,400 

63 Sekretariate ya 
Mkoawa Geita 

Manunuzi  kwa 

kutumia masurufu  
15,275,169 

85 Sekretariate ya Mkoa 
wa Tabora 

Manunuzi  kwa 

kutumia masurufu  
12,400,000 

 Jumla  470,907,577 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 
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Kwa Serikalikufanya manunuziyenye tija na kwa nia 
yakupatathamani halisi yafedha, manunuzi yote makubwa 
yanatakiwa kufanywa kwa njia yazabuni na kwa ushindani 
bei kutoka kwa wazabuni tofauti. Hii itawezesha Serikali 
kupata vifaa na huduma kwa bei nafuunakupunguza 
uwezekano wa kutumiafedha za 
Serikalikununuavituambayo havinakiwango cha uborakwa 
bei ya juu. 

 
7.8 Vifaa vilivyonunuliwa havikuingizwa vitabuni Sh. 
 147,691,351 

Kanuni Na. 198 ya sheria ya fedha za Umma inaagiza kuwa 
vifaa vyote vikisha pokelewa viingizwe kwenye regista ya 
vifaa bila ya kuchelewa, pia bidhaa hizo zinatakiwa ziwe 
na stakabadhi ya kukiri mapokezi, ankara pamoja na 
taarifa ya kukaguliwa na kupokelewa. Sheria hii imewekwa 
ili kudhibiti upotevu wa vifaa vilivyo nunuliwa, hivyo 
kutokuifuata sheria hii kunaweza sababisha upotevu wa 
vifaa au kufanya malipo kwa vifaa ambavyo 
havijapokelewa.  
 
Baadhi ya Wizara na Sekretarieti za Mikoa mwaka huu 
zimefanya manunuzi yenye jumla ya Sh.147,691,351 
kununua vifaa mbalimbali lakini vifaa hivyo vyote 
havikuingizwa kwenye vitabu vinavyotunza kumbukumbu 
na hivyo imekuwa vigumu kujua uhalali wa malipo na 
matumiziya vifaa. Tazama jedwali Na. '52' hapa chini 
 
Jedwali 52: Vifaa havikuingizwa vitabuni 

Fungu 
Wizara/Sekretarieti 

ya Mkoa 
Hoja Kiasi (Shs.) 

51 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

Matumizi ya 
mafuta ambayo 
yana utata 

83,000,000  

47 
Sekretarieti ya Mkoa 
waSimiyu 

Vifaa 
havikuingizwa 
vitabuni  

12,807,900  

82 
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Ruvuma 

Vifaa 
havikuingizwa 
vitabuni 

2,316,500  

71 
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Coast 

Vifaa 
havikuingizwa 

5,500,000  
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Fungu 
Wizara/Sekretarieti 

ya Mkoa 
Hoja Kiasi (Shs.) 

vitabuni 

87 
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kagera 

Vifaa 
havikuingizwa 

vitabuni 

23,854,778  

85 
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tabora 

Vifaa 
havikuingizwa 
vitabuni 

20,212,173  

 
Jumla Sh. 147,691,351 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti. 
 

Tatizo hili nimekuwa nikilitolea ushauri katika ripoti zangu 
nyingi za miaka ya nyuma, lakini ushauri wangu umekuwa 
haufanyiwi kazi. Mwaka huu pia tatizo hili limejitokeza, 
hivyo inaonyesha kuwa vitengo vya manunuzi katika wizara 
na sekretarieti za mkoa hazitekelezi vizuri wajibu wao. 
Serikali inatakiwa kuwajengea uwezo maboharia/maafisa 
ugavi wote ili waweze kutimiza wajibu wao ipasavyo. 

 
7.9 Mapungufu yaliyobainishwa na PPRA 

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ni 
Mamlaka iliyo anzishwa chini ya Sheria ya Manunuzi ya 
umma ya Mwaka, 2004. Mamlaka hii imepewa nguvu ya 
kisheria ya  kusimamia shughuli zote za manunuzi yanayo 
tumia fedha za umma. Mamlaka hii lengo lake kuu 
nikufuatilia utekelezajimanunuziyanayofanywa na taasisi 
za Serikalikwa kutumia fedha za umma,ili 
kuhakikishamanunuzi yanafanyika kwatija,ushindani na 
uwazi kwa kuzingatia thamani ya fedha. 
 
Yafuatayo ni baadhi ya mapungufu ambayo PPRA 
imeyabainisha katika ripoti ya mwaka, na mimi pia 
nimeona niyajumuishe katika ripoti yangu ya mwaka kwa 
Serikali: 

 
7.10 Ufuatiliaji wa Sheria ya Manunuzi ya umma ya mwaka, 
 2004 na Kanuni zake za mwaka, 2005. 

Mwaka huu PPRA ilifanya ukaguzi katika Wizara na Idara za 
Serikali zipatazo 32 kwa lengo la kuona ni kwa asilimia 
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ngapi Serikali inafanya manunuzi kwa kufuata sheria. 
Imegundulika kwamba kwa mwaka huu Sheria ya manunuzi 
imefuatwa kwa asilimia 66% kulinganisha na asilimia 69% 
iliyotolewa taarifa mwaka jana. Hivyo basi kwa kuwa 
mwaka huu ufuatiliaji wa sheria hii ni kwa asilimia 66% 
inamaanisha kuwa ufuatiliaji umepungua kwa asilimia 3% 
kulinganisha na mwaka jana. Matatizo makubwa 
yamegundulika katika (i) ufuatiliaji wa mikataba asilimia 
(66%), (ii) Utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi asilimia 
(56%) (iii) kutumia mfumo wa manunuzi wa PPRA (23%), 
(iv) kutatua malalamiko ya wazabuni (-5%). 

 
7.11 Usimamizi Dhaifu wa Mikataba 

Ukaguzi uliofanywa na PPRA umebaini kuwa kuna 
mapungufu makubwa katika uandaaji wa mikataba na 
hivyo kusababisha Serikali kupata huduma isiyoridhisha 
kama vile kuchelewa kupata mali kwa muda uliokubaliwa 
kwenye mkataba, ongezeko la gharama, pamoja na kupata 
bidhaa, huduma ambazo zipo chini ya kiwango. Usimamizi 
wa mikataba kwa ujumla imeonekana kuwa ni asilimia 60% 
kwa wizara na idara zote asilimia 32% zilizo kaguliwa. 

 
7.12 Utunzaji wa kumbukumbu za Manunuzi. 

Katika suala la utunzaji wa kumbukumbu, imeonekana 
kwamba ni asilimia 45% tu ya taarifa zote muhimu za 
mikataba ndiyo zinazotunzwa vizuri katika wizara na 
idara. Kukosekana kwa nyaraka muhimu za mikataba 
kunasababisha mawanda ya ukaguzi kukwazwa.  

 
7.13 Tathimini ya Mfumo wa Utunzaji wa taarifa za Manunuzi 
 (PIMS) 

Mfumo wa utunzaji wa taarifa za manunuzi, ni mfumo 
ambao PPRA wameuanzisha kwa malengo ya kuwa na 
mfumo mmoja dhabiti ambao taarifa zote za manunuzi 
kwa wizara, idara, sekretarieti na Serikali za mitaa 
wanakuwa wakiutumia kwa ajili ya kutunza taarifa za 
manunuzi. Hata hivyo, ukaguzi umebaini kuwa ni asilimia 
57% tu ya ofisi zote zilizokaguliwa kwa mwaka huu ndizo 
zinatumia mfumo huu kwa kuweza kuaanda mpango wa 
mwaka wa manunuzi na kuweka katika mfumo huu. 
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Pia,asilimia 5% ya ofisi zote wamefanikiwa kuweka taarifa 
za zabuni zao, asilimia 8% taarifa za ukamilifu wa 
mikataba, asilimia 3% taarifa za manunuzi za kila mwezi, 
asilimia 18% taarifa za manunuzi za robo mwaka na 
asilimia 34% taarifa ya manunuzi ya mwaka. 
 
Uchunguzi zaidi ulibaini kuwa idadi ndogo kutumia mfumo 
huo inatokana na ugumu wa mfumo huo, kwani watumishi 
wengi wa idara za manunuzi hawawezi kutumia mfumo 
huu kutokana na kukosekanakwa mafunzo ya kutosha, 
miundombinu isiyo imara kama vile kukatika kwa umeme 
kusikotarajiwa na kukosekanakwa mtandao. 
 

7.14  Mapendekezo yaliyotolewa na PPRA 
Katika kutatua matatizo ya kutokufuata Sheria na kanuni 
za manunuzi, PPRA imetoa mapendekezo yafuatayo:- 

I. Kwa zile taasisi zote za manunuzi ambazo 
zimefanya vizuri, zinatakiwa kupongezwa kwa kazi 
zao nzuri na kwa wale ambao hawakufanya vizuri 
wanatakiwa watoe maelezo ni kwa nini 
hawajafanya kazi zao vizuri na kujadiliana nao 
namna ya kutatua matatizo yao ambayo 
yameonekana 

II. Taasisi zote za manunuzi ambazo zimepata  chini ya 
wastani wa 68%  iliyo pangwa kufikiwa na taasisi 
zote, wanatakiwa kujipanga na kuomba kupatiwa 
mafunzo ya jinsi ya kufanya kazi kulingana na 
Sheria na Kanuni za manunuzi na mafunzo hayo 
yafanyike kulingana na mahitaji ya taasisi husika. 

 
Kwa matatizo ambayo yamejitokeza wakati wa ukaguzi wa 
Mikataba, PPRA imeshauri yafuatayo: 

I. Kukagua sehemu zote za mikataba na kutoa ushauri, 
PPRA inatakiwa iwezeshwe kwa kuongezewa 
watumishi pamoja na vitendea kazi kama vile 
magari ili Mamlaka iweze kufanya kazi zake kwa 
ufanisi. 

II. Mamalaka itaandaa muongozo wa usimamizi wa 
mikataba ambao utakuwa unatoa muongozo wa 
namna ya kutunza mikataba. 
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III. Mamlaka pia imeshauri kuwa, Kitengo cha ukaguzi 
wa ndani kiimarishwe katika masuala ya manunuzi 
ili wawe na uwezo wa kukagua mikataba yote. 

 
Ili kuufanya mfumo wa kutunza taarifa za manunuzi kuwa 
ni mfumo rafiki kwa watumiaji, PPRA inatakiwa kufanya 
uchunguzi na kujua ni vitu gani vya kuongeza katika 
mfumo huo ili watumiaji wawe na uwezo wa kuutumia 
mfumo huo. 
 

7.15 Mapungufu katika manunuzi na utunzaji wa bohari/stoo 
 katika taarifa ya  Kurugenzi ya Uhakiki mali zaSerikali. 

Jedwali la kumi na tano katika Kanuni za fedha za Umma 
inaeleza umuhimu wa kuwepo Mhakiki Mali ambaye 
atakuwa akifanya kazi zake kwa uhuru bila ya kuingiliwa. 
Kwa kuzingatia hili, nimepokea taarifa ya Mhakiki Mali wa 
Serikali kama ilivyoelezwa kwenye Kanuni Na. 245 (3) ya 
kanuni za Fedha za Umma ya mwaka, 2001 kwamba; 
Mhakiki Mali anatakiwa kuwasilisha nakala moja ya taarifa 
ya uhakika mali kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa kumbukumbu zake, na pia kumpatia 

nakalaAfisa Masuuli, katibu Mkuu na Mhasibu Mkuu. 
 

Katika kutekeleza yale yalioelezwa kutoka kwenye Kanuni 
za fedha hapo Juu, kwa mwaka wa fedha ulioishia 
30/06/2013, Idara yaSerikaliya usimamizi wa Malichini 
yaWizara ya Fedha ilihakikimali 
katikaWizarambalimbalinaofisiza Sekretarieti za Mikoa na 
kutoa taarifa ifuatayo: 
 
Jedwali 53: Taarifa ya Mhakiki Mali 

Na. Mapungufu Kiasi (Sh) 

1)  Ugawaji wa Vifaa na mafuta usio 
na nyaraka za kutosha 926,306,813 

2)  Upekeaji wa Vifaa vya Bohari 
wenye mapungufu ya nyaraka 2,726,633,911 

3)  Mapokezi ya Vifaa vya Bohari 
bila kuhesabiwa 732,686,791 

4)  Kukosekana kwa regista ya 
mikopo  46,326,412 
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Na. Mapungufu Kiasi (Sh) 

5)  Utoaji Mkubwa wa Mafuta  4,362,065 

6)  Kazi za ziada ambazo 
hazikupewa kibali 37,128,000 

7)  Uandishi wa taarifa za Manunuzi 
wenye makosa 1,910,000 

8)  Kazi za ujenzi ambazo 
hazijakamilika 242,100,440 

9)  Malipo kwa mkandarasi bila ya 
kumaliza kazi 44,857,928 

10)  Vifaa vyenye mapungufu  436,713,066 

11)  Ununuzi wa bidhaa bila ya 
kuhesabu 5,342,194,700 

12)  Vifaa vimetolewa lakini 
havijapokelewa 3,779,659,039 

13)  Utowaji wa bidhaa wenye bakaa 
sifuri    41,363,200 

14)  Manunuzi yasiofuata Sheria  1,115,000 

15)   Manunuzi bila ushindani wa bei 237,754,344 

16)  Vifaa ambavyo havijaingizwa 
kwenye  daftari la Mali  570,887,400 

17)  Malipo ya mkandarasi 
yaliofanywa bila ruhusa 3,240,000 

18)  Ugawaji wa vifaa vya bohari 
wenye mapungufu  3,625,000 

19)  Uandishi wa taarifa za Manunuzi 
wenye makosa  7,500,000 

20)  Bakaa ya vifaa ambayo 
haijahamishwa 1,160,934,158 

21)  Vifaa ambavyo vimekopeshwa 133,509,210 

22)  Mafuta ambayo hayakuingizwa 
katika kitabu cha matumizi 216,789,901 

23)  Mafuta ambayo hayajaingizwa 
katika leja  433,858,166 

24)  Utoaji wa bidhaa za bohari bila 
ya kuzihesabu  110,066,640 

25)  Ukarabati na matengenezo ya 
magari ya Serikali kwa Karakana 
Binafsibila kibali kutokaIdara ya 94,922,669 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 163 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Na. Mapungufu Kiasi (Sh) 

matengenezo 

26)  Vifaa ambavyo havijapokelewa 1,773,377,965 

27)  Mapokezi ya vafaa bila ya 
kuviandika kwenye leja 93,015,600 

28)  Utoaji wa vifaa bila ya kuandika 
kwenye leja 866,525,065 

29)  Vizibiti ambavyo havijarudishwa 
kwa wamiliki  2,614,000 

30)  Madawa ambayo yamekwisha 
muda wake  31,312,095 

  20,103,289,577 

 
Kwa maelezo zaidi angalia kiambatisho 'L' 

Ninapendekeza wizara, idara na Sekretarieti za mikoa 
kuimarisha udhibiti wa mfumo wa ndani katika manunuzi 
ili kupunguza mapungufu yaliyo ainishwa na Mhakiki Mali 
wa Serikali. 
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SURA YA NANE 
 

USIMAMIZI MALI NA MADENI 
 
8.0  UTANGULIZI 

Mchakato katika Usimamizi wa Mali 
Mchakato wa Usimamizi wa Mali unafafanua mtiririko wa 
kazi, taratibu na mbinu kwa ajili ya usimamizi wa mali 
katika kufikia  malengo ya Wizara, Wakala,  Idara na 
Sekretariati za Mikoa kwa kufuata sheria na kanuni za 
Umma zilizopo. 
 
Inahusisha usimamizi wa kila hatua katika mzunguko wa 
mali: kupata mali, kupokea na kutunza na mwishouondoaji 
wa mali kwa njia mbalimbali ikiwemo uuzaji kama 
inavyoonywesha hapa chini:  
 
 

 

  

 
 

 

 

    

 

     

 

 
 

   

         Madhumuni ya ukaguzi yalikuwa ni kutathmini 
uwezo,ufanisi wa taratibu za usimamizi wa mali na vifaa 
hasa  manunuzi, utunzaji na uwekaji kumbukumbu, 
uandaaji taarifa, uuzaji na ukokotoaji wa uchakavu bila 
kusahau  kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma (IPSAS),sheria na kanuni zilizopo. Ili 
kulinda na kuhifadhi mali na vifaa, ni lazima kuwepo na 
udhibiti wa kutosha dhidi ya  wizi na matumizi 
mabaya.Matokeo ya ukaguzi kwa upande wa Serikal Kuu 
yameonyeshwa kwa muhtasari katika aya zifuatazo hapa 
chini. Maelezo ya kina yanapatikana katika ripoti za 
ukaguzi zilizotolewa kwa Maafisa Masuuli. 
 

8.1 Mapungufu katika utunzaji wa  taarifa sahihi za mali 
 katika rejista ya mali za  kudumu 

Rejista ya mali za kudumu ni rejista inayotunza 
kumbukumbu sahihi za mali zinazomilikiwa na taasisi na 
ambayo inafanyiwa maboresho mara kwa mara ili kuweka 
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mabadiliko yaliyojitokeza na kuhakikisha usahihi wa kilicho 
orodheshwa. Rejista pia inaonyesha kumbukumbu ya mali 
zilizopo wakati wa kuanza mwaka na  mwisho wa mwaka 
na  taarifa zake hutumika katika uandaaji wa  taarifa za 
fedha. 
 
Rejista ya mali za kudumu ni sehemu muhimu ya mfumo 
wa usimamizi wa taarifa za mali. Ukubwa wa rejista ya 
mali za kudumu unategemea idadi na aina ya mali zilizopo 
katika taasisi (kama, kuongeza mali, kuuza au kuhamisha). 
Rejista ya mali za kudumu ni lazima kusuluhishwa mara 
kwa mara na vitabu vya majumuisho. 
 
Rejista ya mali za kudumu iliyojitosheleza ni lazima iwe na 
maelezo yafuatayo: Jina la mali; maelezo ya kina; Namba, 
utambulisho wa pekee, au utambulisho mwingine wa mali; 
tarehe ya kununuliwa; eneo mali ilipo; watu wenye 
dhamana ya mali husika; inatarajiwa kudumu kwa muda 
gani; na tathmini ya muda wa kutumika; gharama ya 
kununulia mali; njia ya uchakavu, thamani ya sasa; na 
tarehe ya kuiondoa/kuiuza. Kumbukumbu ya mali zote ni 
lazima ziwekwe katika rejista ya mali za kudumu kwa ajili 
ya kurahisisha marejeo. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa mapungufu katika usimamizi 
wa rejista ya mali za kudumu kama ifuatavyo:  
(i) Taarifa muhimu zilizojadiliwa hapo juu 

hazikuonyeshwa  
(ii) Mali hazikuingizwa katika rejista ya mali za kudumu 
(iii) Utambulisho wa pekee haukuonyeshwa katika rejista 

ya mali za kudumu 
(iv) Kiasi cha mali kilicho orodheshwa katika rejista ya 

mali za kudumu ni tofauti na kiasi kilichoonyeshwa 
katika taarifa za fedha. 

(v) Mali zilizoondolewa/kuuzwa kuendelea kuonekana 
katika rejista ya mali za kudumu. 

 
Zifuatazo ni sampuli za Wizara, Idara Wakala, na 
Sekretarieti za Mikoa ambazo zimekuwa na mapungufu 
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katika utunzaji wa rejista ya mali za kudumu kama 
ilivyoainishwa hapo juu: 

  
Jedwali 54: Wizara, Wakala, idara na Sekretarieti za 
Mikoa zilizobainika kuwa na mapungufu katika utunzaji 
wa rejista ya mali za kudumu 
Na Fungu Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 

1.  10 Tume ya Pamoja ya Fedha 

2.  13 Kitengo cha Kudhiti Biashara ya Fedha Haramu  

3.  35 Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma 

4.  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 

5.  38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

6.  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

7.  61 Tume ya Taifa ya  Uchaguzi 

8.  65 Wizara ya Kazi na Ajira 

9.  73 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Iringa 

10.  75 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Kilimanjaro 

11.  78 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Mbeya 

12.  80 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Mtwara 

13.  81 Sekretarieti ya Mkoa  wa  Mwanza 

14.  82 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Ruvuma 

15.  85 Sekretarieti ya Mkoa   wa  Tabora 

16.  91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 

17.  98 Wizara ya Ujenzi 

18.  99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

19.  2005 Ubalozi wa Tanzania -Abuja 

20.  2021 Ubalozi wa Tanzania -Kampala 

21.  2023 Ubalozi wa Tanzania- Bujumbura 

22.  2004 Ubalozi wa Tanzania -Kinshasa   

23.  2024 Ubalozi wa Tanzania - Riyadh 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 

 

Mapitio ya usimamizi wa mali yalibainisha Wizara, Wakala, 
idara na Sekretarieti za Mikoa 23 ambayo ni sawa na 
asilimia 27% ya Wizara, Wakala,idara na Sekretarieti za 
Mikoa  zilizokaguliwa kuwa na mapungufu katika utunzaji 
wa rejista ya mali za kudumu. Katika mwaka wa fedha 
ulioishia 30 June 2013, Serikali Kuu  ilianza kutumia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) katika misingi isiyo ya fedha taslimu katika 
uandaaji wa taarifa za fedha, ingawa kuna kipindi cha 
miaka mitano ya mpito kabla ya kuanza kutumia IPSAS 
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kikamilifu, naishauri Serikali kuainisha mali zake zote na 
kurekodi katika rejista ya mali za kudumu taarifa 
zinazojitosheleza na pia kuondoa mali zote 
zilizokwishauzwa kwenye rejista.  

 
8.2 Mali ambazo zimeegeshwa bila matengenezo 

Kulingana na Kanuni Na.254 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma 2001 inataka vifaa, magari, mashine au mitambo 
ambayo imefikia muda wake wa mwisho au haziwezi tena 
kufanyiwa matengenezo au kwa  sababu nyingine yeyote 
hazitumiki, ni lazima kubakia mpaka zifikie wingi wa 
kutosha kustahili kuitisha Bodi ya kuzifuta na kutoa taarifa  
juu ya mali hizo. Hata hivyo, katika kipindi cha mwaka wa 
ukaguzi, nilibaini kuwa mali mbalimbali ziliachwa na 
kuegeshwa bila matengenezo kwa muda mrefu na bila 
kufanya taratibu ya kuzifuta kama inavyoonyeshwa 
kwenye Kiambatisho „M‟. Nasisitiza kuwa kitengo 
kinachosimamia mali za Serikali kilichopo Hazina 
kishughulikiekuondoa mali zilizochakaa kupitia taratibu 
stahiki. Mchanganuo wa aina ya mali na mkaguliwa husika 
ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho‘M’ 
 
Mali ambazo zimeachwa bila matengenezo na ziko katika 
hali nzuri zinapaswa kufanyiwa matengenezo ili ziendelee 
kutumika. Naishauri Serikali kupitia kwa maafisa masuuli, 
kuziuza na kuziondoa katika rejista ya mali za kudumu 
mali ambazo zimechakaa. 
 

8.3 Kutothaminishwa kwa baadhi ya Majengo, Mitambo na 
 Vifaa 

Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) Na.17 aya ya 53 inahitaji “vitu ambavyo vipo 
kwenye daraja moja la mali kama vile majengo, mitambo 
na vifaa vifanyiwe tathmini kwa pamoja.  Baadhi ya 
Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilifanya 
tathmini kwa sehemu ya mali na kuacha mali zingine bila 
kufanya tathmini na hivyo kusababisha kiasi cha fedha 
kilichoonyeshwa kwenye taarifa ya hesabu kuwa na 
mkanganyiko wa gharama na thamani kwa tarehe tofauti. 
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Mapitio ya majedwali ya mchanganuo wa majengo, 
mitambo na vifaa ikiwemo magari na pikipiki za Wizara, 
Wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa ilibainika kuwa 
taarifa za mali katika madaraja hayo hazikuonyesha 
thamani ya mali kinyume na aya 49 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma Na.17. 
Kutokuonyeshwa kwa thamani ya mali ni dalili tosha kuwa 
uthamini wa majengo, mitambo na vifaa haukufanyika 
inavyopaswa. Vifungu ambavyo vina changamoto hii ni 
kama inavyoonekana katika Kiambatisho ‘N’ 

 

Pamoja na kwamba Serikali Kuu imeanza kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma (IPSAS) 
katika misingi isiyo ya fedha taslimu katika uandaaji wa 
taarifa za fedha. Katika kipindi cha mpitowa miaka mitano 
naishauri Serikali kufanya tathmini ya mali zake zote 
zitakazoonyeshwa katika hesabu na zile ambazo bado 
kufanyiwa tathmini zijulikane. 

 
8.4 Ukosefu wa nyaraka za umiliki wa Majengo, Mitambo na 
 Vifaa (PPE) 

Wakati wa mapitio ya taarifa za fedha kwa mwaka 
uliomalizika tarehe 30 Juni 2013, nilibaini kuwa ardhi na 
majengo ya Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
hayakuwa na hati miliki kuthibitisha umiliki halali wa 
kisheria. Hivyo, endapo litatokea tatizo hasa la kisheria 
kuhusiana na mali za Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti 
za Mikoa hiyo, kuna uwezekano mkubwa wa kupoteza mali 
hizo. Orodha ya Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa ambazo hazina nyaraka za umiliki wa mali ni kama 
zinavyoonekana katika jedwali Na 55 hapa chini: 
 
Jedwali 55: Orodha ya Wizara, Wakala, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa ambazo hazina nyaraka za umiliki 

Na. Fungu Wizara/Idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa 

Maelezo 

1.  68 Wizara ya 
Mawasiliano,Saya
nsi na Teknolojia 

Jengo lililopo katika kiwanja 
Na. 1168/19   mtaa wa Jamhuri 
halina hati miliki 

2.  72 Sekretarieti ya Kutokuwepo kwa hati miliki 
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Mkoawa Dodoma katika majengo yafuatayo: 
Ofisi ya Halmashauri ya 
Mpwapwa; Kitalu A; Bahi 
Nyumba Na.30 Kitalu H; 
nyumba ya DC –Bahi; Nyumba 
Na.4 Kitalu H, ofisi ya DC 
Chamwino Nyumba Na.902 
Kitalu D; ofisi ya DC Chamwino 
nyumba na.997 Kitalu D; RC 
nyumba na. 42-43 Mlimani. 

3.  88 Sekretarieti ya 
Mkoawa Dar Es 
Salaam 

Sekretarieti ya Mkoawa Dar Es 
Salaam ina kiwanja hakina hati 
miliki 

4.  93 Idara ya Uhamiaji  Kutokuwepo kwa hati miliki 
katika majengo yaliyopo katika 
viwanja vyenye  Na. 
28,29,30,31,32,45,46,112,113,
114,115,116,117 na 118 eneo 
la Kilimatinde –Manispaa ya  
Tabora  

5.  F75 Sekretarieti ya 
Mkoawa Kilimanjaro 

Majengo ya ofisi  yaliyopo 
katika ofisi ya  DAS  
Rombo(Mashati), ofisi ya DAS 
Rombo (Usseri)  na ofisi ya  DC 
–Mwanga yaliyonunuliwa 
mwaka 1971,1972 na 1988  

 Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
 2012/2013 
 

Hati miliki ni uthibitisho wa umiliki kisheria. Naishauri 
Serikaliihakikishe kuwa ina chukua hatua za makusudi 
kufuata taratibu za kupata hati miliki za ardhi na majengo 
yanayomilikiwa na Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti 
za Mikoa. 
 

8.5 Utambuzi usiofaa wa mali zisizoshikika 
 Sh.31,681,109,927.58 

Taarifa za fedha za baadhi ya Wizara, Wakala, Idara na 
Sekretariati za Mikoa zimeainisha kiasi cha 
Sh.31,681,109,928 kama mali zisizoshikika (intangible 
assets) kinyume na matakwa ya viwango vya kimataifa vya 
uhasibu.Taarifa za fedha zimejumuisha kimakosa mali 
zisizoshikika kuwa ni pamoja na ripoti, nyaraka na 
gharama ya kufanya tathmini kama inavyonekana kwenye 
sampuli ya mafungu yaliyoko katikaKiambatisho ‘O’. 
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Taarifa ya mali zisizoshikika si sahihi na inaweza 
kupotosha watumiaji wa taarifa hiyo.  

  

Tatizo la mfumo wa fedha kuonyesha gharama za mali, 
vifaa na huduma zilizonunuliwa na taasisi za Serikali 
zilizotajwa hapo juu kama mali zisizoshikika linapaswa 
kutatuliwa na Wizara ya Fedha. Thamani halisi ya mali 
isiyoshikika inapaswa kuonekana katika taarifa za fedha 
hivyo Serikali ihakikishe kuwa thamani ya mali isiyoshikika 
inatolewa taarifa kulingana mahitaji ya IPSAS 31. 
 

8.6 Ukosefu wa vifaa vya ufuatiliaji (CCTV kamera) katika 
 vituo vya mizani 

CCTV Camera na vifaa vingine vya ufuatiliaji ni muhimu 
kuwepo katika mizani  katika barabara ili kuongeza uwazi 
na uwajibikaji katika uendeshaji wa vituo sambamba na 
kuondokana na malalamiko yasiyo ya lazima kutoka kwa 
wasafirishaji pamoja na kuzingatia  sheria  za wakala wa 
vipimo.Kwa kuzingatia hilo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
wakala wa barabara (TANROADS)kupitia barua aliyoandika 
tarehe 06/07/2011 kwenda kwa Wasimamizi wa  Mikoa wa 
TANROADS iliwataka watendaji hao kuhakikisha ukarabati 
wa haraka wa vifaa vya ufuatiliaji ikiwemo CCTV kamera 
na mfumo wa uchapishaji tiketi  baada ya  kupima mizigo  
katika mizani.Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa CCTV 
Kamera zilikuwa bado hazijawekwa katika baadhi ya vituo 
kama inavyoonekana hapa chini: 
a) Namanga na Makuyuni (Arusha) 
b) Mikese , Kihonda  na Mikumi  (Morogoro) 
c) Uyole na Mpemba (Mbeya) 
d) Makambako  (Iringa) 
Vifaa vya ufuatiliaji utendaji vinatakiwa kuwepo katika 
mizani yoteili kuboresha uwazi na uwajibikaji katika 
utendaji. Serikalihaina budi kuhakikisha vifaa vya 
kufuatilia utendaji vinawekwa katika vituo vyote vya 
mizani nchini. 
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8.7 Uhamisho wa fedha za maendeleo kwenda katika taasisi 
 zilizo chini ya wizara kuonyeshwa kama mali za 
 wizara katika taarifa za fedha za wizara 
 Sh.696,991,606,941 

Kulingana na aya 13 ya IPSAS 17 inaeleza majengo, 
mitambo na vifaa  kuwa ni mali ambazo zinatumika katika 
uzalishaji au usambazaji wa bidhaa na huduma, ukodishaji 
kwa wengine au kwa ajili ya shughuli za utawala na 
zinazoweza kutumika kwa zaidi ya mwaka mmoja wa 
fedha. Pia aya ya 14 ya IPSAS 17 inaonyesha sifa 
zinazofanya mali, mitambo na vifaa kutambulika kuwa ni 
pamoja na kuwepo na manufaa yatokanayo na mali husika 
kwa sasa na kwa siku za usoni, na kwamba thamani na 
gharama ya mali iwe inaweza kufahamika kwa uhakika. 
 
Mapitio ya michanganuo ya hesabu za fedha umebaini 
kuwa wizara mbili zilihamisha fedha kiasi cha 
Sh.696,991,606,941 ikiwa ni ruzuku kwenda katika taasisi 
zilizo chini yake kwa ajili ya shughuli za maendeleo kama 
mali (majengo, mitambo na vifaa)   za wizara husika.  
 
Kimsingi uhamisho la fedha hauna sifa ya kuitwa mali 
(majengo, mitambo na vifaa) kwa mujibu wa muongozo 
tajwa hapo juu. Taarifa za fedha katika wizara hizi mbili si 
sahihi katika upande wa taarifa za mali na inaweza 
potosha watumiaji wa taarifa. Wizara zilizokuwa na 
mapungufu katika eneo hili ni kama inavoonyeshwa katika 
jedwali lifuatalo: 
 
Jedwali 56: Uhamisho wa fedha za maendeleo kwenda 
katika taasisi zilizo chini ya wizara 
Na Fungu Wizara Kiasi 

kilichohamishwa 
(Sh) 

maelezo 

1 46 Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo 

26,797,695,648 Hamisho la fedha 
kwenda katika 
vyuo vikuu 

2 98 Wizara ya 
Ujenzi 

670,193,911,293 
 

Hamisho la fedha 
kwenda 
TANROADS, TBA 
na TEMESA kwa 
ajiri ya shughuli 
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Na Fungu Wizara Kiasi 
kilichohamishwa 

(Sh) 

maelezo 

za maendeleo 
kama  ujenzi na 
matengenezo ya 
barabara, ujenzi 
wa nyumba za 
Serikali na 
ununuzi wa 
vivuko  

Jumla 696,991,606,941  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
 2012/2013 

 

Marekebisho katika chati ya akaunti yanatakiwa kufanyiwa 
kazi na Wizara ya Fedha kupitia kwa Mhasibu Mkuu wa 
Serikali ili kutofautisha fedha za matumizi na uhamisho wa 
fedha za maendeleo katika mfumo wa Epicor. 
 

8.8 Mapungufu katika usimamizi wa meno ya tembo na 
 nyara nyingine za taifa 

Wakati wa ukaguzi na uhakiki wa orodha za mali zilizoko 
stoo katika chumba cha pembe za ndovu (Ivory room)-Dar 
es salaam na vituo vya mikoani vilivyo chini ya Wizara ya 
Maliasili na Utalii, tulibainikutokuwepo kwa 
rejistainayoonyesha orodha ya mali zote zilizoko katika 
chumba cha pembe za ndovu (Ivory room) makao makuu 
ya wizara -Dar es Salaam. Kwa upande wa vituo vya 
mikoani, ukaguzi ulibaini kuwa kiasi kikubwa cha nyara za 
Serikali zinahifadhiwa katika vituo kwa zaidi ya mwaka 
mmoja bila kusafirishwa kwenda katika chumba cha 
pembe za ndovu kilichopo makao makuu ya wizara kwa 
ajili ulinzi na usalama. Pia, mapungufu yafuatayo 
yalibainika: 
 
(i) Meno makubwa 108 ya tembo na kilo 20 za pembe za 

ndovu yalitoweka katika kituo cha polisi Kilwa –Lindi 
Mapitio ya nyaraka na kumbukumbu katika pori tengefu la 
Miguruwe yalibaini kuwa, katika kipindi cha kuanzia tarehe 
5 Juni 2012 mpakatarehe 8 Juni 2012, meno makubwa ya 
tembo 108 yalikuwa ni miongoni mwa vielelezo (ushahidi) 
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vilivyokuwa katika kituo cha polisi Kilwa. Kati ya meno 108 
yaliyokamatwa, 7430 yalitoweka kituo cha polisi wakati 
meno makubwa 34 yalibadilishwa na meno madogo tofauti 
na yale yaliyokamatwa (kesi Na. ECO 3/09/2009 na kesi 
Na. KLM /IR/43/2010 (ECO 2/2010). Aidha, ukaguzi 
ulibaini kutoweka kwa kilo 20 za pembe za ndovu ambazo 
zilikamatwa na kuhifadhiwa kama kielelezo/ushahidi (kesi 
Na.KLM/IR/184/2009 (kilo 7), Na. KLM/IR/235/2009 (kilo3) 
na KLM /567/2010 (kilo10)). 
 
(ii) Meno makubwa  ya tembo yalibadilishwa  kinyume 

cha sheria na meno madogo  na kusababisha hasara 
ya kilo 203.66 katika kituo cha PolisiKilwa 

Meno makubwa ya tembo yenye jumla ya kilo 498.3 
yalikamatwa kwa nyakati tofauti na kuhifadhiwa kwenye 
kituo cha polisi Kilwa kama kielelezo/ushahidi . Hata 
hivyo, mapitio ya nyarakazinazohusiana na meno hayo ya 
tembo ulibaini kuwa,menomakubwa yalibadilishwa na 
meno madogo ya tembo na kusababisha hasara ya kilo 
203.66. 
 
(iii) Meno ya tembo 103yaliyohifadhiwa kituo cha 

polisi Liwale bila Mkurugenzi wa wanyamapori kuwa 
na taarifa 

Wakati wa ukaguzi tulitembelea pori tengefu la Liwale na 
kubainikuwa meno ya tembo 103 yalikuwa yamehifadhiwa 
katika kituo cha polisi Liwale. Hata hivyo, hakukuwa na 
kumbukumbu yoyote katika ofisi ya pori tengefu la Liwale 
kuhusu meno hayo. 
 
(iv) Kuondolewa kwa gari kituoni 

Ukaguzi ulibaini kuwa gari No.T903 AGF lililokamatwa 
kama kielelezo/ushahidi liliondolewa katika kituo cha 
Polisi Kilwa baada ya kukamatwa na kilo 26 za meno ya 
tembo yenye thamani ya Sh.135,000,000 ambalo kesi 
yake bado inaendelea kusikilizwa mahakamani. 
 

                                                           
30

 Rejea kesi No. KLM/IR/144/2009 (4 PCS), KLM/498/2008(4 PCS), 

KLM/501/2008(10 PCS) KGS 15, KLM/4/2007(46 PCS), KLM/IR/277/2007(10 PCS) 
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Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu sahihi, 
meno ya tembo yanaweza kuibiwa au kupotea bila 
menejimenti kuwa na taarifa yoyote. Aidha naishauri 
Serikali ihakikishe kunakuwa na udhibiti wa kutosha 
katika usimamizi wa nyara za Serikali nchi nzima. 
 

8.9 Masurufu ya kiasi cha. Sh. 288,923,451
 hayakuonyeshwa  katika taarifa ya fedha  kama ni 
 wadaiwa 

Kulingana na Kanuni 103 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 inaeleza kuwa masurufu yanatakiwa 
kurejeshwa maratu baada shughuli 
iliyokusudiwakukamilika. Ukaguzi wa 
kumbukumbuzinazohusu masurufu, ulibaini kuwa masurufu 
ya kiasi cha Sh.283,322,462 hayakurejeshwa kinyume na 
matakwa ya sheria. Aidha, kiasi cha masurufu 
yasiyorejeshwa mpaka mwishoni mwa mwaka kwa kiasi 
cha Sh.283,322,462 hakikuoneshwa katika taarifa za fedha 
kama wadaiwa kinyume na maelezo ya Waraka Na.11 wa 
mwaka 2012/2013 na IPSAS Na.1.Mapungufu haya 
yalibainika katika sampuli ya Wizara/Idara na Sekretarieti 
za Mkoa ifuatayo katika jedwali Na 56: 
 
Jedwali 57: Masurufu yasioonyeshwa katika taarifa ya 
wadaiwa 
Na. Fungu Wizara / Idara na Sekretarieti ya 

Mkoa 
Kiasi(Sh.) 

1.  44 Wizara ya Viwanda na Biashara  4,931,300 

2.  49 Wizara ya Maji  158,875,201 

3.  51 Wizara ya Mambo ya Ndani 119,515,961 

4.  95 Sekretarieti ya Mkoa wa  Manyara 1,800,000 

5.  2007 Ubalozi wa Tanzania Lusaka, Zambia 3,800,989 

 Jumla  288,923,451 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 

 

Serikali ihakikishe maafisa masuuli wanafanya kazi zao 
ipasavyo katika kuandaa taarifa za fedha zinazokubalika 
na kuzingatia miongozo ya kihasibu.Wadaiwa wote 
waonyeshwe katika taarifa za fedha kama Waraka Na.11 
wa mwaka 2012/2013 na IPSAS Na. 1. Serikali inashauriwa 
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kuwa na udhibiti wa ndani ulio imara ili kuwezesha 
kukusanya fedha kwa wakati kutoka kwa wadaiwa 
mbalimbali. 

 
8.10 Madeni ambayo hayajalipwa Sh.277,728,051,810 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2013, Wizara, Wakala,Idara na 
Sekretarieti za Mikoa zilikuwa na deni la kiasi cha 
Sh.277,728,051,810 ambalo lilikuwa bado halijalipwa. 
Uchambuzi wa taarifa ulionyesha kuwa deni hilo 
limekuwepo kwa zaidi ya miezi 12 katika Wizara, 
Wakala,Idara na Sekretarieti za Mikoa.  
 
Mchanganuo wa madeni ya Wizara ya maji ulionyesha 
kwamba kulikuwa na madeni ya kiasi cha Sh. 
6,152,485,146 kwa mwaka ulioishia 30/6/2013. Kati ya 
hayomadeni, Sh. 5,152,376,652  ambazo ni sawa na 
asilimia 80  ni madeni  ya gharama za umeme ambayo 
miradi mbalimbali na Mamlaka za Maji wanadaiwa na 
TANESCO. Pia, kati ya deni lililoonyeshwa la Wizara ya 
Mambo ya Ndani- idara ya Polisi katika taarifa yake ya 
fedha, Sh.13,333,345,895.96 sawa na asilimia 11 ya deni 
lote, ilikuwa ni riba na adhabu kwa kushindwa kulipa 
mkopo wa kununulia magari uliotolewa na Mfuko wa taifa 
wa bima ya afya (NHIF) na Mfuko wa Taifa wa hifadhi za 
jamii (NSSF)  katika mwaka 2010 na 2012. 
Kwa kutokutenga fedha ya kulipia madeni katika bajeti 
kumekuwepo changamoto katika kulipa madeni ambayo 
yalipaswa kulipwa siku za nyuma kwani kunaweza kuathiri 
utekelezaji wa mipango ya siku za mbeleni pindi 
itakapofikia. Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa ambazo madeni yake yana zaidi ya mwaka mmoja ni 
kama inavyoonekana katika Kiambatisho ‘P’  
  
Serikalikwa kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali ihakikishe 
maafisa masuuli wa Wizara, Idara,Wakala, na Sekretarieti 
za Mikoa wanasimamiamatumiziya fedha kulingana na 
bajeti zao na kuhakikisha kuwa fedha zinatengwa katika 
bajeti ya mwaka ujao kwa ajili ya kulipa madeni ya muda 
mrefu.  
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Aidha, nashauri upande wa Serikali kuongeza bajeti 
sambamba na utoaji wa fedha zote zilizoidhinishwa 
kwenye bajeti ili kuwawezesha Maafisa Masuuli kulipa 
madeni kwa wakati na kuondokana na adhabu zitokanazo 
na ucheleweshaji wa malipo. 
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SURA YA TISA 
 
9.0 UKAGUZI MAALUM 
 
9.1 Utangulizi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
UmmaMdhibiti na Mkaguzi Mkuu anaweza kufanya ukaguzi 
maalum. Pia, kanuni ya 79(1) ya Kanuni za ukaguzi wa 
Umma za mwaka 2009 zinaeleza kwamba “Ukaguzi 
maalum unaweza kufanyika endapo Afisa Masuuli au mtu 
yeyote, Taasisi, Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, 
Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na vyombo vingine 
vyovyote, kuomba kwa maandishi kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu; ilimradi Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu halazimiki 
kukubali ombi hilo” 
 
Mawanda ya ukaguzi yatatolewa na mtu aliyeomba ukaguzi 
maalum, ijapokuwa Kanuni ya 80(2) ya Kanuni za Ukaguzi 
wa Umma za mwaka 2009 inampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu kurekebishamawanda ya ukaguzi atakapoona 
kuna umuhimu wa kufanya hivyo.  
 
Katika mwaka huu wa Ukaguzi, nilifanya kaguzi maalum 
nne (4). Ripoti za ukaguzi maalum zilitolewa kwa Maafisa 
Masuuli husika. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika 
kaguzi maalum ni kama ifuatavyo: 
 

9.2 Ukaguzi maalum  uliofanywa kwenye  hospitali teule za 
 rufaa, za Wilaya na   hospitali binafsi  kwa mwaka 
 wa fedha 2010/2011 na 2011/2012 

Matokeoya ukaguzimaalumulihusu hospitali Teule 4 za 
rufaa, 48 za Wilaya na hospitali 39 binafsi juu ya malipo ya 
mishahara na matumizi ya kawaida kwa mwaka wa fedha 
2010/2011 na 2011/2012. Mapungufu yaliyojitokeza wakati 
wa ukaguzi maalum  ni kama ifuatavyo:- 
 
 
 
 
 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 178 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Mishahara 
Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa Shilingi 
754,992,183 

 Mishahara iliyolipwa kwa wastaafu, watoro na 
wasiostahili kulipwa kupitia akaunti zao binafsi kiasi 
cha Shilingi 754,992,183. Hii ilibainika kwa hospitali 10 
kati ya 91 zilizokaguliwa. 
 

 Mishahara ambayo haijalipwa katika hospitali Shilingi  
3,047,574,792 
Mishahara ambayo haijalipwa shilingi 3,047,574,792 
inayohusu wastaafu, watoro na maafisa wasiostahili 
katika hospitali mbalimbali. Mishahara hiyo 
haikurejeshwa Hazina badala yake menejimenti 
ilizitumia fedha hizo kuwalipa wafanyakazi ambao 
hawapo kwenye utaratibu wa mishahara ya Serikali na 
fedha nyingine kulipa matumizi ya kawaida ya 
hospitali.  
 

 Malimbikizo ya mishahara ambayo hayajalipwa 
shilingi 2,323,084,860.                             Malimbikizo 
ya mishahara ambayo haijalipwa kwa muda mrefu 
yalifikia kiasi cha shilingi 2,323,084,860. 

 
Malipo ya kawaida 

 Hospitali kutotenganisha akaunti za fedha 
wanazopokea toka Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii pamoja na mapato ya vyanzo vingine. 
Baadhi ya hospitali zinachanganya ruzuku toka 
Serikalini pamoja na mapato mengine ya hospitali 
kwenye akaunti moja. Pia, kuna hospitali ambazo 
hazitenganishi vitabu vya fedha (Vote book) vya ruzuku 
toka Serikalini kupitia wizarani na mapato ya vyanzo 
vingine vya hospitali. 
 

 Madeni na miadi ambayo haijalipwa Shilingi 
 2,511,881,024 

Ukaguzi ulibaini madeni yatokanayo na malimbikizo ya 
mishahara, posho za likizo na madeni ya 
wafanyabiashara kiasi cha shilingi 2,511,881,024. 
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Kutokulipa madeni kwa wakatikunahatarisha kwa kiasi 
kikubwa matumizi ya bajeti ambapo fedha 
itakapotumika kulipa madeni na miadi na kupelekea 
kutofikiwa malengo yaliyopangwa kwa mwaka husika. 
 

 Hospitali hazijathibitisha kupokea Shilingi 
 304,075,145 

Kiasi cha shilingi 304,075,145 fedha ambazo zilitolewa 
kwaajili ya matumizi ya hospitali hazijathibitishwa 
kupokelewa. 
 

 Tofauti kati ya fedha iliyotumwa na Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii na fedha halisi iliyopokelewa na 
hospitali zilizokaguliwa Sh.84,996,355 
Kiasi cha shilingi 823,870,474 kilipelekwa na Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii kwenye hospitali teule za 
wilaya na hospitali binafsi. Ukaguzi maalum ulibaini 
kuwa kati ya Sh. 823,870,474 zilizopelekwa na Wizara 
ni kiasi cha shilingi 738,874,119 ndicho kilipokelewa na 
kusababisha tofauti ya Shilingi 84,996,355 ambazo 
zimekosa usuluhisho. 
 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kutuma fedha 
kwenye hospitali bila mchanganuo wa matumizi. 
Ilionekana kuwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
hutumafedha kwendakwenye hospitali bila mchanganuo 
wa matumizi. 

 
9.3 Ukaguzi maalum wa Wizara ya Ujenzi kuhusu ununuzi 
 wa kivuko cha  Misungwi 

Wizara ya Ujenzi inawajibika kupitia Wakala wa Umeme na 
Ufundi (TEMESA) kusimamia vivuko hapa nchini ikiwa ni 
pamoja na kivuko cha Misungwi. Katika mwaka wa fedha 
2004/2005, Wizara iliingia Mkataba na kampuni ya 
Sinnautic International ya Uholanzi kwa ajili ya kununua 
kivuko cha kufanya kazi kati ya kigongo - Busisi kwa 
gharama ya €2,483,441 CIP – Mwanza. Gharama hii 
ilijumuisha gharama ya vipuri. 
 
Ukaguzi maalumu ulibaini mapungufu yafuatayo:- 
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 Injini moja kubwa aina ya Caterpillar No.1 inafanya 
kazi baada ya kuunganishwa moja kwa moja na 
(propulsion unit) bila ya kupitia kwenye „clutch‟ 
ambayo kazi yake kubwa ni kuunganisha mzunguko ya 
injini. Uunganishaji huo unaweza kusababisha injini 
kuharibika mapema kwani injini itakapowashwa 
italazimika kuzunguka moja kwa moja na kusukuma 
Kivuko upande wowote utakaoelekezwa na Nahodha. 

 Uongozi wa Wizara ya Ujenzi kutosimamia kwa karibu 
mkataba wa ununuzi wa kivuko. Mtendaji mkuu wa 
Wizara ambaye ndiye Afisa Masuuli hakuwa anafuatilia 
mwenendo na maendeleo ya taratibu za ununuzi wa 
kivuko. 

 Kulikuwepo mabadiliko katika mkataba bila idhini ya 
Afisa Masuuli ambaye ndiye mtendaji Mkuu wa Wizara 
na wala idhini ya bodi ya ununuzi (Tender Board) 
ambayo ndio ingeruhusu mabadiliko katika mkataba. 

 Mzabuni bado hajakabidhi rasmi kivuko kwa Wizara ya 
Ujenzi kulingana na mkataba Na. 10014/2004/05 wa 
ununuzi wa kivuko cha Misungwi, ingawaje kivuko hiki 
kimeshaanza kutumika. 

 Upotevu wa kiasi cha Sh. 29,402,371.80 zilizotumika 
kugomboa vipuri hewa uliotokana na kuhamisha 
jukumu la ugomboaji wa vipuri kutoka kwa mzabuni 
kwenda Wizara ya Ujenzi kinyemela na kinyume na 
mkataba. 

 Mzabuni alishindwa kuleta kivuko kwa wakati kulingana 
na masharti ya mkataba. 

 Katibu Mkuu hakuteua kamati ya mapokezi ya kivuko 
kulingana na sheria na kanuni za manunuzi ya umma. 

 Utata katika kupokea vipuri uliohusisha; mabadiliko ya 
sehemu ya kupokelea vipuri Dar es salaam badala ya 
Mwanza, kubadilisha mgomboaji wa vipuri kuwa Wakala 
wa Serikali wa kugomboa shehena bandarini badala ya 
mzabuni mwenyewe kama ilivyo kwenye mkataba. 

 Kampuni ya Sinnautic International haikuzingatia 
masharti ya mkataba, kwa kuwa hadi leo hii hajamaliza 
kazi zote zilizokuwa zimeainishwa kwenye mkataba 
kama vile kuleta vipuri vya thamani ya Euro 41,140, 
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mashine ya kubana hewa au gesi, mashine ya kufanyia 
majaribio ya utemaji wa dizeli havijakamilishwa. 

 Udhaifu katika sheria ya 
MerchantShippingAct,2003imesababishausajili 
waMVMisungwikwanamba za usajiliMZ/ P032katika 
bandari yaMwanzamwaka 2008bilakuwa na cheti cha 
usalama majini na cheti cha ubora na umahiri wa 
wafanyakazi.  
 

9.4 Ukaguzi maalum wa Wizara ya Kilimo, Chakula na 
 Ushirika kuhusu Mfumo wa  Pembejeo za kilimo wa 
 Taifa 

Mfumo wa pembejeo za kilimo wa taifa ulianzishwa na 
Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 
2008 kwa ajili ya utekelezaji mradi wa kuongeza kasi ya 
uzalishaji wa chakula. Dhumuni la mradi ni kuchangia 
katika kuongeza  uzalishaji wa vyakula na tija katika 
kilimo kwenye maeneo  yaliyokusudiwa kwa kuboresha 
upatikanaji wa pembejeo muhimu za kilimo kwa 
wakulima. Serikali yaJamhuri ya Muungano 
waTanzaniainatekeleza mradi huu kupitia Wizara yaKilimo, 
ChakulanaUshirika. Ukaguzi maalumu ulibaini mapungufu  
yafuatayo: 

 
9.4.1 Ngazi ya Wizara 

 Wizara  kuchelewa kufanya manunuzi ya  vocha za 
pembejeo za kilimo  na hivyo kusababisha vocha za 
kilimo kuwafikia walengwa baada ya majira ya mvua.  

 Utunzaji  na uandaaji mbaya wa taarifa za vocha za 
pembejeo za kilimo. Hii  imesababisha Wizara kukosa 
taarifa ya vocha za pembejeo za kilimo zilizosalia na 
kurejeshwa wizarani kwa mwaka wa fedha 2010/11 na 
2011/12. Vitabu vya kumbukumbu za vocha za 
pembejeo za kilimo ambazo hazijatumika na 
kurejeshwa kutoka Wilayani  havionyeshi namba ya 
vocha za pembejeo za kilimo zilizotumika. 

 Ukosefu wataarifa za kutoshajuu yausambazaji wa 
mbolea na mbegunchini. Uagizaji kutoka nje ya nchi na 
usambazaji wa pembejeo za kilimo upo chini ya sekta 
binafsi zinazojishughulisha na pembejeo za kilimo.  
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 Ukosefu wamwongozowa uendeshaji wamfumo  wa 
Pembejeo za kilimo wa Taifa. 
 

9.4.2 Ngazi ya Mkoa 

 Ukosefu wa kumbukumbu za kutosha wa vocha katika 
mikoa ya Arusha na Mbeya. 

 Mikoa ya Arusha, Lindi na Rukwa kuchelewa kusambaza 
vocha za pembejeo wilayani. 
 

9.4.3 Ngazi ya Wilaya 

 Utunzaji mbaya wa taarifa za wasambazaji/wauzaji wa 
pembejeo za kilimo katika wilaya za Karatu, Meru, 
Karagwe, Lindi na Mpanda.  

 Kukosekana kwa vigezo vya kuteua 
wazambazji/wauzaji wa pembejeo za kilimo katika 
wilaya za Karatu, Lindi, Nkasina Mpanda.  

 Utunzaji mbaya wa taarifa za vocha za pembejeo 
katika wilaya za Karatu, Chato, Ruangwa, Meru na 
Kilosa.  

 Wilaya za Karatu, Meru, Lindi, Ruangwa na Kilosa 
kuchelewa kusambaza pembejeo za Kilimo vijijini.  

 Kutofanyika kwa ukaguzi wa mbolea na mbegu kwa 
mujibu wa kifungu cha 5(i) cha sheria ya mbolea ya 
mwaka 2009 katika wilaya za Karagwe na Mpanda.  

 Kuchelewa kufika vocha za pembejeo katika wilaya za 
Ulanga na Nkasi.  

 Tuhuma za wizi wa vocha za pembejeo ambazo 
hazikupelekwa kwa walengwa katika wilaya ya Chato. 

 Vocha za pembejeo zenye thamani ya shilingi 
1,159,834,000 ambazo hazikutumika katika wilaya ya 
Chato hazikurejeshwa Wizarani.  

 
9.4.4 Ngazi ya Vijiji 

 Wilaya kushindwa kusimamia mradi ipasavyo 

 Katika kijiji cha Laghangareri wilayani Karatu, 
walengwa 300 kati ya 900 hawakupewa vocha za 
pembejeo za kilimo kwa mwaka 2010/2011. 

 Muuzaji wa pembejeo za kilimo katika  kijiji cha Jobaj 
wilayani Karatu, EagleAgrovet alikabidhiwa vocha za 
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pembejeo za kilimo na Afisa mtendaji wa kijiji, 
kinyume na waraka uliotolewa na Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika. 

 Walengwa katika kijiji cha Jobaj wilayani Karatu 
walipewa mbegu bora kati ya kilo kumi hadi kumi na 
mbili au mbolea ya kupandia kwa mwaka 2010/11 na 
mwaka 2011/12 wakibadilishana na vocha za pembejeo 
za kilimo za mbolea, ijapokuwa thamani ya vocha za 
kilimo za mbolea ni kubwa ukilinganisha na pembejeo 
walizopewa walengwa.  

 Wananchi ambao hawamo katika orodha ya walengwa 
katika vijiji vya Nyabishenge na Kaisho wilaya ya 
Karagwe na Vijiji vya Ngaibara, Jobaj na Kilimamoja 
wilayani Karatu walipokea vocha za pembejeo za 
kilimo bila kufuata utaratibu.  

 Ukosefu wakumbukumbu zawalengwakatika kijijicha 
MawiloWilaya ya Lindi. 

 Walengwa kutokuwa na uwezo wa kifedha  kuchangia 
gharama za pembejeo za kilimo ambazo ni ghali.  

 Katika vijiji vya InchankimanaMsilale wilayani Chato 
vocha za pembejeo za kilimo zilikua zinanunuliwa na 
Wauzaji wa pembejeo kwa shilingi 10,000 kila moja 
mwaka 2010/11.  

 Walengwa katika wilaya za Ulanga na Karagwe 
kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mfumo wa 
pembejeo wa taifa.  

 Mbegu bandia zilisambazwa kwa walengwa katika vijiji 
vya Mpanda, Kaisho na Nyabishenge wilaya ya Karagwe 
na kijiji cha  Idunda  wilaya ya ulanga. 

 Wasimamizi wa mradi kuchelewa kuwapelekea 
walengwa vocha za pembejeo katika mwaka 2011/12. 

 Mjumbe wa kamati ya vocha ya kijiji cha Ntene 
wilayani Lindi aliteuliwa na muuzaji wa pembejeo za 
kilimo kuwa wakala wake. 

 Walengwa waliopo vijiji vya chinongwe na Litima 
katika wilaya ya Ruangwa  hawakupata vocha cha 
pembejeo za kilimo kutoka wilayani. 

 Katikakijiji  cha Mamba wilaya ya Mpanda walengwa 
wamelalamikia  juu ya ubora wambegu za 
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mahindinambolea. Mbegu na mbolea hizo hazina ubora 
na hivyo  mavuno hayakuwa kama walivyotarajia.  

 
9.5   Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuhusu matumizi 
 mabaya ya fedha za ada katika Chuo cha Uuguzi 
 Mkomaindo 

Katika mwaka wa fedha 2012/2013, ukaguzi maalum 
ulifanyika kwenye makusanyo ya ada za mafunzo na 
matumizi yake katika Chuo cha Uuguzi Mkomaindo na 
mapungufu yafuatayo ndiyo yaliyojitokeza katika ukaguzi 
huo:- 
 

 Kukosekana kwa daftari la fedha la kurekodi 
makusanyo ya ada za mafunzo; na kutofanyika kwa 
usuluhisho wa benki kinyume cha kanuni ya 162(1) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inayotaka 
kufanyika usuluhisho kati ya daftari la fedha na benki 
kufanyika kila mwezi.  

 Kulikuwa na udhaifu katika utunzaji wa daftari la 
kupokea na kutoa nyaraka za fedha(counterfoil register) 
uliosababisha kuwapo kwa tofauti kati ya tarehe halisi 
ya kupokea kitabu cha stakabadhi kutoka Hazina Ndogo 
Mtwara na tarehe ambayo imeingizwa kwenye daftari 
la kupokea nyaraka za fedha (counterfoil register), 
stakabadhi nane (8) na nyaraka mbili (2) za kupeleka 
fedha benki havikuingizwa kwenye daftari la kupokea 
nyaraka za fedha pamoja na kuwa vilitumika kukusanya 
fedha za ada za wanachuo. 

 Ukaguzi ulibaini ada ya mafunzo iliyopokelewa kwa 
fedha taslimu kiasi cha  Sh.31,056,000 ambazo 
hazikupelekwa benki kwenye akaunti ya Chuo ya 
Makusanyo ya ada za mafunzo wala haikuwepo kwenye 
ofisi ya kuhifadhia fedha taslim, kinyume na kanuni ya 
60 ya Kanuni za fedha za umma.  

 Kulikuwa na barua za udahili wa wanachuo za kughushi 
katika mwaka wa masomo 2010/2011. 
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SURA YA KUMI 
 

MASUALAMENGINE 
10.0  UTANGULIZI 

Kulingana na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 na Kanuni 34 ya kanuni za ukaguzi wa umma za 
mwaka 2009, inamwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
kutoa mapendekezo kwa Serikali kwa ajili ya jambo lolote 
ikiwa ni pamoja na usimamizi bora wa fedha za umma, 
maghala ya Serikali, dhamana, mihuri na masuala mengine 
ya rasilimali za umma. Katika sura hii nimetoa 
mapendekezo yangu juu ya masuala yafuatayo: 

 Uendeshaji wa Wakala wa Serikali 

 Malipo ya kodi ya pango kwa wamiliki wa majengo kwa 
ajili ya ofisi za Wizara, Wakala na Idara  mbalimbali  

 Masuala yanayohusu Usimamizi wa Magereza.  

 Jukumu la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu katika ukaguzi wa 
hesabu za miradi inayosimamiwa kwa Ushirikiano 
bainaya Serikali na Sekta Binafsi (PPP) 

 Masuala ya yaliyojitokeza katika ukaguzi wa vyama vya 
siasa. 
 

10.1.0 Tathmini ya Wakala wa Serikali 
Wakala wa Serikali ni taasisi za umma zilizoanzishwa chini 
ya Sheria ya Wakala ya mwaka 1997, na hufanya kazi chini 
ya wizara. Kabla ya kuanzishwa kwa Wakala zilikuwepo 
kama idara chini ya Wizara lakini Serikali iliamua 
kuzibadilisha kuwa wakala. Miongoni mwa malengo mengi 
ni; (a) Kuboresha utoaji wa huduma za umma (b) 
kuboresha ubora wa huduma (c) kukuza na kuendelea 
kuboresha huduma. 
 
Ili kufikia malengo yaliyotajwa hapo juu, Serikali ilitoa 
uhuru zaidi kwa wakala wa Serikali, kama kuajili nje ya 
masharti ya utumishi wa umma na kuwa na uwezo wa 
kumiliki mapatowanayozalisha. Haya yote yalifanyika ili 
kuwahamasisha watumishi wa wakala kufanya kazi kwa 
bidii, kitaaluma, na kwa uadilifu mkubwa ili kufikia 
malengo ya kutoa huduma za umma kwa ufanisi zaidi. 
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Ukilinganisha wakala na idara za Serikali, unaweza kuona 
wazi kwamba: 
(i) Kiwango cha huduma kinachotolewa kimekuwa bora 

sasa ikilinganishwa na wakati ambapo wakala 
walipokuwa idara katika wizara. 

(ii) Ubora wa huduma zinazotolewa kwa umma 
umeongezeka, wakala wa Serikali wamekuwa 
wakitoa huduma bora ikilinganishwa na huduma 
walizokuwa wakitoa walipokua idara chini ya 
wizara. 

(iii) Ikilinganishwa na idara, ukusanyaji wa mapato 
umeboreka. 

(iv) Gharama za utawala kwawakala wa Serikali 
zimeongezeka ikilinganishwa na gharama za utawala 
wakati wakala zikiwa idara chini ya wizara. 
 

Licha ya kulinganisha kati ya Wakala za Serikali na idara za 
Serikali, kwa kipindi kirefu wakala wa Serikali zimekuwa 
zikikabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zinahitaji 
Serikali kuingilia kati ili kuzitatua. Zifuatazo ni baadhi ya 
changamoto ambazo wakala nyingi za Serikali zimepitia. 
 

10.1.1 Utegemezi wa fedha toka Serikalini 
Wakala wa Serikali nyingi bado zinategemea ruzuku kutoka 
Serikalini. Vyombo hivi vilianzishwa vikiwa na mtazamo wa 
kuweza kujitegemea kifedha kama ilivyoelezwa katika 
kifungu Na. 12 cha Sheria ya uwakala ya mwaka 1997 (Sura 
ya245 iliyofanyiwa marekebisho mwaka, 2009). Sehemu hii 
inasema wazi kwamba fedha za wakala zinatokana na 
fedha zilizopatikana kutokana na utoaji wa bidhaa na 
huduma na malipo ya ada ambayo yataziwezesha wakala 
kukidhi matumizi yao. Lakini imebainika kwamba Wakala 
wa Serikali kwa kiasikikubwa wamekua tegemezi kwenye 
fedha za Serikali ili kufidia gharama zao za uendeshaji 
ikiwa ni pamoja na kulipa mishahara ya watumishi na 
baadhi ya shughuli zao za maendeleo. Hii inaonyesha 
hatari kubwa juu ya uwezekano wa wakala kuweza kuwa 
na huduma endelevu kutokana na utegemezi wao. 
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10.1.2 Ukosefu wa fedha za kutosha kuziwezesha wakala 
Wakala wa Serikali bado zinategemea ruzuku toka Serikali. 
Imeonekana kwamba fedha za kuendesha wakala 
hazitoshi. Pamoja na ukweli kwamba vyombo hivi awali 
vilianzishwa kwa lengo la kutoa huduma bora kwa umma 
kwa kutumia fedha zao wenyewe zinazopatikana kutokana 
na malipo ya ada, tozo mbalimbali, mauzo ya bidhaa au 
huduma, wakala bado zinapata ruzuku tokaSerikalini. 
Imebainika kuwa fedha inayopatikana bado ni chini ya 
bajeti zao. Jedwali hapa chini linaonyesha baadhi ya 
wakala, makadirio yao na fedha halisi walizopata kwa 
mwaka 2012/2013. 
 
Jedwali 58: Upungufu wa fedha 

Jina la wakala Makadirio 
(Sh.) (A) 

Fedha Halisi 
iliyopokelewa 
(Sh.) (B) 

Kiasi 
Kisichotolewa (Sh) 
C=(A-B) 

Asilimia 
D=C/A*1
00  

Wakala wa Umeme 
vijijini 

139,608,473,000 43,832,473,000 (95,776,000,000) (69%) 

Wakala za mbegu 
za kilimo 

3,905,348,918 688,472,050 (3,216,876,868) (82%) 

Wakala wa Umeme 
na Ufundi 

16,517,804,783 5,212,086,776 (11,305,718,007) (68%) 

Wakala wa 
Majengo Tanzania 

7,854,766,677 2,500,848,001 (5,353,918,676) (68%) 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa menejimenti 

 
Kutokana na jedwali hapo juu tunaweza kuona wazi 
kwamba kuna uhaba wa fedha kutoka Serikalini 
kuwezeshawakala za Serikali. Pia, kwa kiwango kikubwa 
hililinaathiri mafanikio tarajiwa ya kuanzishwa kwa 
wakala. Ni vigumu sana kwa wakala kutoa huduma bora 
kama asipowezeshwa kifedha kama inavyoonekana hapo 
juu. Ili kufikia lengo kuu la kuanzisha wakala wa Serikali la 
kutoa huduma za kutosha na ubora, ni muhimu kwa 
Serikali kutoa fedha kwa wakala kama zilivyoidhinishwa 
katika makadirio. 

 
10.1.3 Serikali Kuchelewa kupeleka fedha  

Pamoja na kuwepo kwa upungufu wa fedha, pia fedha 
zinazotolewa zimekuwa kwa kiasi kikubwa zinatolewa kwa 
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kuchelewa. Fedha isipotolewa kwa wakati kuna athari 
kubwa kwa walengwa kutofikia malengo yao. Kwa huduma 
kuwabora na kamilifu inatakiwafedha itolewe kwa wakati. 
Kama Serikali haiwezi kutoa fedha kwa wakati hakuna jinsi 
ambavyo wakala anaweza kutoa huduma bora. Wakala 
wamekuwa wakipokea fedha si kwa mujibu wa mipango 
yao ya utekelezaji na hili linaathiri utekelezaji wa shughuli 
za wakala. 

 
10.1.4 Upungufu wa idadi ya watumishi na vitendea kazi 

Nimebaini kuna upungufu wa watumishi wenye sifa stahiki 
na vitendea kazi kwa wakala wa Serikali. Wakala 
zilianzishwa kwa ajili ya kuboresha huduma za umma. 
Ubora wa huduma huenda pamoja na idadi nzuri ya 
watumishi na vitendea kazi kama magari. Ni vigumu 
wakala kutoa huduma bora kama hawana idadi ya kutosha 
ya watumishi wenye ujuzi na vitendea kazi. Ili wakala 
ziweze kutoa huduma bora na kuboresha upatikanaji wa 
huduma, ni muhimu sana kwa kuwa na idadi nzuri ya 
watumishi wenye sifa ikiwa ni pamoja na vitendea kazi 
vyote muhimu. 

 
10.1.5 Kutofikia Lengo kwenye ukusanyaji wa mapato 

Kulingana na kifungu cha 12 (2) (a) cha Sheria ya uwakala 
ya mwaka 1997 (Sura ya 245 iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2009) kinasomeka, Wakalaitatekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa kanuni zakibiashara na itahakikisha 
kwamba,mapato yake yanatosha kukidhi matumizi yake. 
Ukaguzi wa mwaka huu umebainisha kwamba, baadhi ya 
wakala zimeshindwa kukusanya mapato kufikia makisio 
yaliyopitishwa. Hali hii inaonyesha ni vigumu kwa wakala 
kuweza kukidhi mahitaji yao wenyewe bila kutegemea 
fedha kutoka wizarani. Angalia jedwali hapa chini 
likionyesha mapato na makisio. 
 
Jedwali 59: Upungufu katika makusanyo 
Jina la wakala Makadirio 

(Sh.)  
Mapato Halisi 
(Sh.)  

Kiasi 
Kisichokusany
wa (Sh)  

Asili
mia  
 

Wakala wa Mbegu za 
kilimo 

4,031,144,000 3,243,186,175 787,957,825 20% 

Wakala wa Umeme 27,922,064,400 22,732,726,218 5,189,338,182 19% 
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na Ufundi 

Wakala wa huduma 
za misitu Tanzania 

74,628,558,879 62,668,602,055 11,959,956,823 16% 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa menejimenti 

 
Moja ya majukumu ya wakala ni kutoa huduma bora kwa 
umma na kupata mapato kutoka kwa wale wanaotumia 
huduma hizo. Hivyo basi ni muhimu mapato yaendane na 
huduma iliyotolewa. Kama ukikadiria kukusanya kiasi 
fulani cha mapato kutokana na huduma unayoitoa, 
kushindwa kufikia lengo inaweza kuashiria kuwa huduma 
zinazotolewa hazitolewi kwa ubora uliokusudiwa. Wakala 
kujitegemea kifedha wanapaswa kuwa na uwezo wa kutoa 
huduma bora kwa umma ambayo itawawezesha kupata 
mapato ya kutosha kulipa madeni yao na sehemu ya 
mapato kuisaidiaSerikali. 

 
10.1.6 Mapendekezo 

Kutokana na changamoto nilizoeleza hapo juu, 
napendekeza Serikali kufanya yafuatayo kwa wakala wa 
Serikali:- 
 Wakala zote zaSerikali zilizoanzishwa kwa lengo la 

kutoa huduma kwa umma na kupata mapato kutokana 
na huduma wanazozitoa, ni wakati muafaka kwao 
kushindana katika dunia ya kibiashara kwa kuwa 
wabunifu zaidi na kuongeza ubora wa viwango vya 
huduma vinavyohitajika. Hili litaboresha makusanyo 
yao na kupunguza utegemeziwa fedha kutoka Serikali 
kuu. 

 Wakala ambazo zilianzishwa kwa lengo la kupeleka 
huduma kwa idadi kubwa ya wateja, zinatakiwa 
kufanya hivyo. Ili kuwa na idadi kubwa ya wateja, 
itawawezesha kuwa chanzo kizuri cha mapato na hivyo 
kuweza kukidhi matumizi yao. 

 Ili kutoa huduma bora ni muhimu wakala zikawa na 
watumishi wenye ujuzi wa kutosha na vitendea kazi. 
Wizara husika kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-
Utumishi zinatakiwa kuhakikisha kwamba wakala zina 
watumishi wa kutosha wenye sifa stahiki pamoja na 
vitendea kazi muhimu ambavyo vitawawezesha 
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kuongeza kiwango cha huduma na kuboresha huduma 
wanazotoa kwa wananchi. 
 

10.2 Ulipaji wa kodi ya kupanga ofisi Sh. 7,895,872,337 
Serikali ya Tanzania ina Wizara,Idara,Wakala na Tume 
zilizo chini ya wizara zilizokaguliwa, na katika ukaguzi wa 
mwaka huu wa fedha, nimegundua kuwa kuna baadhi ya 
Wizara, Idara na wakala wa Serikali ambazo hazina 
majengo ya ofisi zao binafsi. Wizara, Idarana wakala wa 
Serikali hizi zimekuwa zikipanga katika majengo 
mbalimbali na kulipa pesa nyingi kama kodi ya pango kwa 
matumizi ya ofisi. Ukaguzi uliofanyika katika sampuli za 
wizara, idara na wakala umebaini kuwa jumla ya 
wizara/idara na wakala 14 kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 zimelipa kiasi cha Sh.7,895,872,337 kwa ajili ya 
kodi ya pango. Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya majengo 
haya yanamilikiwa na makampuni binafsi. Jedwali hapa 
chini linaonyesha mchanganuo wa sampuli. 
 
Jedwali 60: Ulipaji wa kodi ya pango katika Wizara na 
Idara za Serikali 

 

Fungu Wizara, Idara na Wakala wa Serikali Kiasi(Sh.)  

96 
Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo 

      
1,038,809,034  

Idara ya huduma za habari (Department 
of Information Service) 

         
216,000,000  

98 
Wizara ya Ujenzi 

         
482,219,184  

Wakala wa barabara Tanzania 
(TANROADS) 

      
1,432,616,640  

Bodi ya mfuko wa barabara (Roads Fund 
Board) 

         
531,300,000  

10 
Tume ya pamoja ya fedha  

         
159,264,127  

61 
Tume ya Uchaguzi ya Taifa  

         
937,200,000  

35 
Kurugenzi ya mashitaka ya umma 

         
654,506,859  

43 Mkulima wa kisasa (Modern Farmer) - 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika   

          
81,120,000  
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Fungu Wizara, Idara na Wakala wa Serikali Kiasi(Sh.)  

 Mamlaka ya vitambulisho vya Taifa  
( NIDA) 

      
1,423,142,893  

97 Wizara ya Ushirikiano wa Afrika Mashariki   
         

435,585,600  

12 Tume ya Utumishi wa Mahakama 
129,708,000 

40 Mahakama ya kazi (Labour court) 
116,400,000 

40 Mahakama ya ardhi (Land court) 
258,000,000 

 
Jumla 

7,895,872,337 

             Chanzo: Taarifa za Fedha kwa mwaka 2012/2013 

 
Mchanguo hapo juu unaonyesha gharama kwa wizara,idara 
na wakala wa Serikali zilizochaguliwa kukakuliwa kama 
sampuli. Hivyo Serikali imekuwa ikilipa kiasi kikubwa kwa 
makampuni na watu binafsi kwa ajili ya kodi ya pango 
kwaajili ya Wizara, Idara na wakala zake.Kama 
Serikaliingekuwa na majengo yake kwa ajili ya Wizara. 
Idara na wakala kiasi tajwa hapo juu kingeweza pelekwa 
katika shughuli nyingine muhimu za kimaendeleo. Kwa 
kuziweka ofisi za Serikali kwenye majengo ya Makampuni 
na watu binafsi kunaiingiza Serikali katika gharama kubwa 
inayotokana na ulipaji kodi. Kwa dunia ya sasa hivi, 
gharama za kodi ya pango inapanda kila siku, na hii 
inatokana na ukweli kwamba mahitaji ya nyumba 
yanaongezeka sana, hivyo inategemewa kuwa Serikali 
itaendelea kuingia katika gharama kubwa kwa ajili ya 
kulipia kodi ya kupangajengo la ofisi kwa wizara, idara na 
wakala za Serikali. 
 
Kunaumuhimu wa Serikali kuwekeza katika ujenzi wa 
majengo yakeyenyewe. Ninaishauri Serikali kuwa na 
mpango endelevu wa kujenga majengo kwa ajili ya ofisi za 
Serikali. Serikali inaweza kufanya yafuatayo ili kufanikisha 
jambo hili. 

 Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, nyumba na maendeleo 
ya makazikwa kushirikiana na Wakala wa 
majengoTanzania (TBA) watafute maeneo ambayo 
Serikali inaweza kujenga ofisi za wizara, idara na 
wakala wake. 
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 Serikali ifanye majadiliano na Mifuko ya hifadhi ya 
Jamii iliwaweze kupata mkopo kwa ajili ya kugharamia 
miradi yaujenzi wa majengo ya Serikali. 

 Serikali pia ifanye mazungumzo na washirika wa 
maendeleo kama vile Benki ya Maendeleo ya Africa 
(AfDB) na Benki ya Dunia ili waweze kupata 
mikopo/misaada kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa Ofisi 
hizo. 

 Kwa zile wizara, idara na wakala za Serikali ambazo 
zinakusanya mapato kutokana na shughuli zao, nashauri 
watumie mapato ya ndani ya wizara kuanza kujenga 
ofisi zao binafsi. 

 
10.3 Changamoto zilizopo huduma ya magereza Tanzania 

Idara ya magereza ni idara muhimu inayoshughulikia 
maisha ya watanzania.Kwa kawaida,magereza ina kazi 
tatu za msingi,moja ikiwa ni usalama na udhibiti  wa 
wahalifu, pili ni kuwaadhibu wahalifu na tatu ni 
kuwabadilisha waharifu na kuwa  raia wema. 
 
Kwa sasa kuna magereza 122 yanayojumuisha magereza ya 
wanaume, wanawake na vijana.Magereza yote 122 yana 
wajibu wa kuwatunza na kuwaangalia wafungwa zaidi ya 
45,000 wakati uwezo wake ni wafungwa 22,669.Hii 
inamaanisha kwamba magereza yamezidiwa na idadi ya 
watu kwa zaidi ya asilimia 100 na hii inasababisha ugumu 
katika kudhibiti na kufuatilia wafungwa katika magereza 
yenye msongamano. 
 
Nilifanya ziara katika moja ya magereza na nikabaini 
masuala mengi ambayo yamenifanya nitoe mapendekezo 
yangu kwa Serikali ili ichukue hatua muhimu kuokoa hali 
ya sasa iliyopo katika magereza mengi nchini Tanzania. 
Kati ya masuala mengi niliyoyaona, yafuatayo 
yanawakilisha nilichokiona wakati wa ukaguzi na 
mapendekezo juu ya hali inayoendelea katika magereza 
nchini. 
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10.3.1 Bajeti finyu 
Ni kweli kwamba idara nyingi zina matatizo ya kifedha, 
taasisi nyingi zinaendeshwa kwa ufinyu wa mgao wa 
bajeti.Lakini magereza na taasisi nyingine ambazo 
zinashughulika na maisha ya watu moja kwa moja kama 
hospitali na kadhalika zinahitaji kuangaliwa wakati wa 
kupitia bajeti zao.Magereza yanahitaji chakula cha 
kuwalisha wafungwa, kuwavisha na kutunza afya zao.Si tu 
kuhudumia wafungwa, taasisi hii inahitaji kununua   
mavazi/sare kwa ajiri ya maafisa wake, kulipa posho za 
likizo, kulipa posho ya uhamisho na mengine mengi. 
 
Katika mwaka wa fedha wa 2012/2013, idara ya magereza 
ili bajeti ya Sh.131.5 bil kwa matumizi ya kawaida na 
Sh.51.6 bil kwa miradi ya maendeleo.Kutokana na ufinyu 
wa bajeti, Idara ya magereza walipewa bajeti yenye 
ukomo ya Sh. 51.4 bil kwa matumizi ya kawaida na Sh.1.3 
bil kwa shughuli za maendeleo. 
 
Ukaguzi iliangalia mahitaji na bajeti iliyoidhinishwa katika 
sampuliya vifungu vya matumizi vilivyoathirika kutokana 
na   kupungua kwa mgao wa bajeti kama vilemavazi ya 
wafungwa, chakula cha wafungwa na sare za wafanyakazi. 
Angalia jedwali hapa chini.  
 
Jedwali 61: Bajeti finyu 

Maelezo 
Mahitaji halisi 
(Sh) 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh) 

Tofauti kati ya 
bajeti 
iliyoidhinishwa na 
mahitaji halisi 

% 

Chakula cha  
wafungwa 

32,400,320,000 8,000,001,000 (24,400,319,000) 75% 

Mavazi ya 
wafungwa 

1,583,198,200 500,000,000 (1,083,198,200) 68% 

Sare  za 
wafanyakazi 

3,707,888,000 350,000,000 (3,357,888,000) 91% 

Chanzo: Kitabu cha bajeti na mapendekezo ya bajeti kutoka kwa 
menejimenti 

 
Kutokana na jedwali hapo juu inaonekana kwamba 
maeneomatatu yaliathirika zaidi.Mahitaji halisi 
hayakufikiwa hata nusu yake.Mlinganisho huu unatoa picha 
kwamba wafungwa hawapati mgaounaohitajika wa 
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chakula, mavazi kwa wafanyakazi kama inavyotakiwa  na 
hivyo kusababisha mazingira ya kazi kuwa magumu. 
 

10.3.2 Upungufu wa fedha zilizotolewa 
Pamoja na ukweli kwamba ukomo wa bajeti waliyopewa 
idara ya magereza ilikuwa nusu ya mahitaji, lakini bado 
fedha iliyoidhinishwaya taasisi hii haikutolewa kama 
ilivyoidhinishwa.Katika mwaka huu wa fedha kulikuwa na 
upungufu wa fedha wa kiasi cha Sh. 23,683,463,320 katika 
matumizi ya kawaida ambayo ni sawa na asilimia 16 ya 
bajeti; na kwa upande wa  fedha za maendeleo kulikuwa 
na upungufu wa kiasi cha Sh. 525,485,285 sawa na asilimia 
34 ya bajeti ya maendeleo.Uchambuzi wa bajeti dhidi ya 
kiasi cha fedha kilichotolewa ni kama kinavyoonekana 
katika jedwali hapa chini: 
 
Jedwali 62: Upungufu wa fedha zilizotolewa 

Maelezo 
Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotolewa 
(Sh) 

Tofauti ya Kiasi 
kilichotolewa na 
Bajeti 
iliyoidhinishwa 

% 

Bajeti ya 
matumizi ya 
kawaida 

143,414,319,789 119,730,856,469 (23,683,463,320) (16%) 

Bajeti ya 
maendeleo 

1,535,655,285 1,010,170,000 (525,485,285) (34%) 

Chanzo: Taarifa ya fedha ya idara ya magereza  

 
Jedwali hapo juu linaonyesha kwamba kuna changamoto 
kubwa kwa taasisi hii kwa kuhudumia zaidi ya wafungwa 
45,000 na maafisa wake na hii inaathiri masuala ya 
chakula, sare kwa maafisa na wafungwa, likizo za 
watumishi, gharama za uhamisho na kwa kiwango kikubwa 
inaathiri malipo ya madeni kutoka kwa wauzaji. 
 

10.3.3Ongezeko la madeni kutoka kwa wauzaji na madai ya 
 wafanyakazi 

Huduma ya chakula kwa ajili ya magereza, sare za 
wafungwa na sare za maafisa, dawa na matibabu kwa 
wafungwakunahitaji kuwa na uhusiano mzuri na watoa 
huduma (wazabuni). Kuanzia mwaka 2009/2010 hadi 
2012/2013 idara ya magereza imeshindwa kulipa deni la 
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jumla ya Sh.46,559,702,987 lililotokana na gharama za 
matengenezo, sare, huduma ya maji na umeme, bidhaa na 
huduma nyingine kutoka kwa wauzaji mbalimbali. Angalia 
mchanganuo wa deni hili kwenye jedwali hapa chini: 
 
Jedwali 63: Ongezeko la madeni kutoka kwa wauzaji na 
madai ya wafanyakazi 

Maelezo Kiasi (Sh.) % 

Ugavi wa bidhaa na 
huduma 

25,997,391,544 56% 

Madai ya wafanyakazi 16,010,580,484 34% 

Huduma ya maji na 
umeme   

4,540,930,958 10% 

Jumla 46,559,702,987  
Chanzo: Taarifa za fedha za idara ya magereza 

 
Asilimia 56 ya deni lote linatokana na wauzaji 
/wasambazaji wa huduma na bidhaa kwa magereza.Hii 
inaonyesha kwamba magereza ina hali mbaya ya kifedha 
na haikopesheki. 

 
10.3.4 Miundombinu hafifu na msongamano katika magereza 

Majengo ya magereza yaliyo mengi yamejengwa kwa zaidi 
ya miaka 50 iliyopita, miundombinu ya magereza (kama 
mifumo ya maji taka) ilikuwa ni kwa ajili ya idadi ndogo ya 
wafungwa.Magereza kwa sasa yana wafungwa zaidi ya 
45,000 wakati miundombinu iliyopo ni kwa ajili ya 
wafungwa 22,669 tu. 
 
Hii ina maana kwamba kuna umuhimu wa kuwa na 
magereza ambayo yatakuwa na uwezo wa kubeba 
wafungwa wengi zaidi ili kuepukana na msongamano. Na 
nilibaini kwamba msongamano unasababishwa na kesi 
zinazosubiri uamuzi wa mahakama. 
 

10.3.5 Mapendekezo juu ya hali iliyopo katika magereza 
Kutokana na changamoto inayoikabili idara ya huduma ya 
magereza ya Tanzania ninapendekeza yafuatayo kwa 
Serikali na kwa idara ya huduma ya Magereza yenyewe. 
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Idadi ya mahabusu kuwa juu katika magereza 

 Mahakama ya Tanzania iharakishe kutoa maamuzi juu 
ya kesi zilizopo.Kuna idadi kubwa ya mahabusu katika 
magereza ambao wanasubiri kesi zao kusikilizwa na 
haki kutolewa na mahakama. Kwa kukamilisha kesi 
zinazowakabili mahabusu kutasaidia kupunguza idadi 
ya mahabusu katika magereza. 
 

 Serikali inaweza kuchagua kutumia njia nyingine ya 
kuwaadhibu wafungwa baada ya kupatikana na 
hatia.Serikali inaweza kuchagua kutumia njia mbadala 
kama wafungwa kutumikia kifungo cha nje cha kuanzia 
mwaka mmoja mpaka miwili chini ya uangalizi wa 
mkuu wa wilaya au mkoa huku akijushughulisha na 
shughuli za jamii kama usafi maofisini bila malipo 
(extra Mural labour), kifungo cha nje chini ya uangalizi 
cha miaka minne na kuendelea  kutokana na  makosa 
madogo madogo kwa wafungwa ambao tayari 
wametumikia theluthi moja(1/3) ya kifungo chao 
gerezani huku wakishughulika na huduma za jamii bila 
malipo(Parole).Hii kwa kiasi kikubwa itapunguza idadi 
ya mahabusu na wafungwa katika magereza. 
 

 Kwa ajili ya wahalifu wadogo na wanaokiuka sheria ni 
bora kulipa faini na kama wao wakishindwa kulipa 
faini, wanapaswa kupelekwa kwa uongozi wa miji yao, 
au wilaya na kupewa kazi  za jamii (communal based 
labour).  

 
Masuala yatokanayo na ufinyu wa bajeti 

 Kuwahudumia mahabusu na wafungwa kunasababisha 
gharama kubwa kwa Serikali. Kuwalisha, kuwapa 
mavazi na matibabu ni ghali. Uongozi wa idara ya 
huduma ya magereza unashauriwa kuboresha shughuli 
zao za uzalishaji kama useremala, shughuli za kilimo, 
ushonaji, ujenzi wa nyumba na mafundi mitambo na 
magari. Baada ya hapo watafute soko la bidhaa zao na 
hii itawawezesha kuwa na uwezo wa kujilisha na 
kujinunulia mavazi wenyewe. 
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 Idara ya huduma ya Magereza inahamasishwa kuandika 
juu ya mapendekezo kadhaa ya maendeleo na kutafuta 
wahisani mbalimbali kama Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB), Shirika la Misaada la Marekani (USAID), 
nk ambayo watatoa fedha   kwa ajiri ya kupanua na 
kuboresha magereza.  

 

 Uongozi wa idara ya huduma ya magereza unashauriwa 
kutoa wito kwa wajumbe wa kamati ya bunge ya 
Serikali kuu (PAC) na viongozi wengine wa Serikali 
kutembelea magereza na kuona hali halisi katika 
magereza. Hii itawasaidia kufanya maamuzi sahihi juu 
ya mgao wa rasilimali. 

 
10.4 Jukumu la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 
 Serikali katika kukagua  miradi ya ubia kati ya sekta ya 
 umma na binafsi (PPP) 

Mipangoya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) ni 
mbinu mpya zinazotumiwa na sekta ya umma kwa 
kushirikiana na makampuni katika sekta binafsi ili kuleta 
mitaji na uwezo wao wa kutoa miradi ya umma kwa 
wakati, wakati sekta ya umma inabaki na  wajibu wa kutoa 
huduma hizo kwa umma katika njia ambayo itanufaisha 
umma. 
 
Baada ya kutambua haja ya kuwa na mbia na kujenga 
mahusiano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, 
Serikaliilikuja na sera ya taifa ya ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi mwezi Novemba, 2009 na ilitunga sheria 
ya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi Namba 18 ya 
mwaka 2010.Hata hivyo, kwa kiasi kikubwa jukumu la 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali kwa 
upande wa ukaguzi wa miradi ya ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi(PPP) umekuwa mdogo; na kwamba 
unaleta  hatari kubwa katika rasilimali za umma ambayo 
ingeweza kupungua  kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
hesabu za Serikaliangehusishwa katika ukaguzi. 
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10.4.1Hatari iliyopo katika mipangilio ya ubia kati ya sekta ya 
 umma na binafsi 

Sheria yaubia kati ya sekta ya umma na binafsini miongoni 
mwa sheria muhimu ambayo ilianzishwa Tanzania katika 
kuleta mageuzi mbalimbali yenye lengo la kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi kutoka uchumi unaoendeshwa na 
kumilikiwa na umma kuelekea katika uchumi 
unaoendeshwa na karatibiwa na masoko pamoja na 
mashirika binafsi.Ubia kati ya sekta ya umma na binafsi 
kwa kiasi kikubwa unasaidia Serikali kuondokana na 
vikwazo vya bajeti,ambapo sekta ya umma na binafsi 
wanaweza kufanya kazi kwa pamoja ili kupata thamani 
bora ya fedha kwa ajili ya walipa kodi katika kutoa 
huduma za umma kupitia faida inayoongezeka kwa sekta 
binafsi na utoaji wa huduma bora kwa sekta ya umma. 
 
Miradi muhimu ya maendeleo kama vile ujenzi wa benki ya 
damu katika Kanda ya Ziwa katika Hospitali ya Bugando 
kwa upande wa sekta ya afya, Songas kwa upande wa 
viwanda vya nishati, na maduka ya Mlimani City kwa 
upande wa sekta ya kijamii na kiuchumi ni baadhi ya 
mifano michache ambayo imetokana na ubia kati ya sekta 
ya umma na binafsi. Ushirikiano umeimarisha uwezo 
mdogo wa sekta ya umma kukidhi mahitaji ya maendeleo 
ya miundombinu, kupatikana kwa thamani ya fedha kwa 
njia  sahihi  ya kudhibiti hatari kwa kushirikiana na sekta 
binafsi  kwa muda wote wa maisha ya mradi kuanzia 
ubunifu/ujenzi mpaka  matengenezo nk. 
 
Pamoja na faida ambayo inaweza kupatikana kutokana na 
mipango ya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi, kuna 
baadhi ya hatari zinazohusiana na ubia ambayo ni muhimu 
zaidi kwa Serikali kuingilia kati. Ubia unaweza kuongeza 
gharama za uendeshaji, kutoa huduma chini ya kiwango, 
madhara katika maslahi ya umma, na kuanzisha fursa 
mpya kwa udanganyifu, kula njama, na rushwa. 
 
Ili kukabiliana na hatari hizi, viwango vya kimataifa vya 
Taasisi Kuu za Ukaguzi ISSAI 5220 na ISSAI 5240 hutoa 
mwongozo wa jinsi ya Taasisi Kuu za Ukaguzi wanapaswa 
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kushiriki katika mapitio ya mchakato unaohusiana na ubia 
kati ya sekta ya umma na binafsi. Ninapendekeza kwa 
Serikali kuhakikisha hatua zinachukuliwa ili kupunguza 
kiwango cha hatari ambachoSerikali inaweza kupata 
kupitia makubaliano hayo. Miongoni mwa hatari ambazo 
ubia unaweza kusababisha ni pamoja na; 

 Michakato hafifu katika utoaji wa maamuzi inaweza 
kusababisha kuchaguliwa kwa mbia asiye sahihi, au 
ushirikiano usiofaa kutumika kwa ajili ya mradi 
huo.Katika baadhi ya matukio washirika binafsi 
wanachaguliwa bila kufanya mchakato wa ushindani wa 
zabuni hivyo kupunguza faida ya Serikaliambayo 
ingepata kutokana na bei bora ya kiuchumi. 
 
Serikali inapaswa kubuni kupitia mchakato wa 
manunuzi na tathmini ambao utapima utegemezi na 
uadilifu wa washirika wenye uwezo.Tathmini hiyo 
inapaswa kuzingatia uchaguzi wa mshirika mwenye 
rekodi zilizothibitishwa katika maendeleo ya mradikwa 
njia ya mchakato wa ushindani wa zabuni. 
 

 Ukosefu wa hali ya fedha katika kufanya utafiti wa 
upembuzi yakinifu unaweza kuwa gharama kubwa kwa 
pande zote mbili.Miradi muhimu ya maendeleo 
husimamiwa kwa njia imara ya utafiti wa upembuzi 
yakinifu ambapo gharama zinazohitajika hupatikana na 
kuchambuliwa. Hata hivyo, ukosefu wa mfuko wa 
uwezeshaji na ufahamu unazuia njia ya kweli kuamua 
kufanya uchambuzi wa faida na gharama inayohusu 
mradi fulani. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa upembuzi yakinifu ili 
maslahi kwa pande zote mbili yaweze kutumika na 
mafanikio kupatikana, Serikali inapaswa kuundaMfuko 
wa fedha za uwezeshaji wa ubia kati ya sekta ya umma 
na binafsi (PPP) ili kuwezesha upembuzi yakinifu juu ya 
miradi muhimu ya utekelezaji. Pamoja na hayo, 
Serikali inahimizwa kuzindua juhudi kamili za 
uhamasishajiili kushirikisha kikamilifu sekta binafsi 
katika miradi ya taifa yenye vipaumbele 
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vinavyotambulika. Kuendelea kukosekana kwa fedha   
katika kufanya utafiti wa upembuzi yakinifu kunaweza 
kusababisha jambo lenye gharama kubwa sana. 
 

 Kuna wakati ambapo mbia binafsi huamua kiasi cha 
faida kitakachogawiwa kutokana na matumizi ya mali 
yasiyotarajiwa au gharama ambazo si halali kulingana 
na mkataba. 
 
Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa masuala ya 
kugawana faida (ikiwa ni pamoja na uwezekano wa 
faida kwa siku zijazo kutokana na mauzo ya mali au 
uwekezeshaji) yanawekwa wazi katika makubaliano ya 
ushirikiano. Ni lazima pia kuhakikisha kwamba maslahi 
ya nchi yanalindwa wakati mali zilizochangiwa 
zinaondolewa katika ushirikiano (kwa mfano 
kuhakikisha Serikaliinapata sehemu ya mapato). 
Serikali pia inapaswa kuwa na uwezo wa kuthibitisha 
jumla ya gharama zilizoingizwa katika mradi ambayo 
zinatarajiwa kurudi wakati wa uhai wa mradi huo. 
 

 Chini ya utaratibu wa sasa, kuna uwezekano wa Serikali 
kupoteza udhibiti wa mali yake.Serikali au chombo cha 
umma kinaweza kukubaliana kuhamisha baadhi ya mali 
zake kwa umiliki wa mbia binafsi, kama ilivyo kwa 
Shirika la utangazaji Tanzania (TBC) na StarMedia 
Tanzania.Ni vyema kutambua kwamba mara mali 
inapokuwa imehamishwa kwenda kwa sekta binafsi, 
sekta ya umma ina uwezekano wa kupoteza umiliki juu 
ya hizo mali. 

 
Nina ishauri Serikali kwamba inapaswa kufikiria kama 
mali zenye umuhimu wa kitaifa zinaweza kukodishwa 
kwa sekta binafsi badala ya kuhamishwa 
kabisa.Makubaliano ya ushirikiano wana namna hii 
yanaweza kutoa fursa kwa sekta ya umma kuingilia kati 
katika tukio kubwa la kushindwa katika utoaji wa 
huduma au kufilisika kwa mbia. 

 Maendeleo ya mradi, zabuni na gharama za miradi wa 
ubia kati ya sekta ya umma na binafsiunaoendelea una 
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uwezekano wa kuwa mkubwa zaidi ya ilivyokuwa katika 
taratibu za jadi za manunuzi Serikalini. Katika ubia kati 
ya sekta ya umma na binafsi kunagharama 
zinazoambatana na madeni kutokana na ukweli 
kwamba sekta binafsi inaweza kupata fedha na 
kuzitumia kwa ufanisi ili kuongeza uwekezaji wao. 
Dhamana aliyopewa mbia wa sekta binafsi inaweza 
isiwe ya bei kamilifu kwenye makubaliano ambayo 
inaweza kusababisha hali ya kupoteza thamani ya 
uwekezaji katika nchi. 

 
Serikali inatakiwa kujihakikishia kama gharama zote na 
ya kushiriki ni halali. Uchambuzi makinini lazima 
ulenge kushughulikia mgao sahihi wa athari zinazoweza 
kutokea katika mradi huo kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi kuhusiana na mradi huo.Katika 
mipangilioyote ya ubia (PPP), chombo cha umma 
kinapaswa kuangalia athari zinazoweza kutokea na  
kuhakikisha kwamba zinaweza kudhibitiwa ipasavyo. 
 

 Kutokana na miradi hii  kuwa  ni ya muda mrefu na 
ugumu unaohusiana nayo, ni vigumu kutambua dharura 
zozote zinazoweza kutokea wakati wa kuendeleza 
mradi na matukio au masuala huweza kutokea bila 
kutarajiwa  na pande zote wakati wa kuingia mkataba. 
Ni dhahiri kwamba pande zote zitahitaji kujadili upya 
mkatabaili kuzingatia hizo dharura. 
 
Serikali inapaswa kuwa makini katika ubunifu wa 
mkataba na majadiliano ili kuhakikisha kwamba athari 
yoyote kutokana na matukio yasiyoonekana 
inagawanywa kati ya pande zote mbili na kwa mujibu 
wa viwango vya athari hiyo kulingana na makubaliano. 
 

 Mbia wa sekta ya umma anaweza kuzuiwa kupata 
taarifa za kutosha kuhusu utendaji  wa mbia mwenzie 
kwa sababu ya makubaliano au sheria ya ujumla 
ambayo hairuhusu  habari kutolewa kwa mbia mmoja 
kulingana na  mahitaji ambayo hayakutolewa kwa 
wadau wote.  
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Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa 
makubalianoyanaruhusu habari ya utendaji kuwa 
zinatolewa, kulingana na mahitaji, kwa mbia wa sekta 
ya umma. Wakati Serikaliinakuwa kama taasisi ya kutoa 
mkopo au mdhamini ni lazima kuomba taarifa za ziada 
kutoka kwenye upande inayoshirikiana nayo ili 
kuhakikisha usalama wa mkopo wake. 

 

 Kuna nyakati ushirikiano/ubia unaweza kufirisika au 
Serikali inataka kujitoa katika makubaliano. Kama 
Serikali haikutambua uwezekano wa mazingira hayo 
kabla ya kuingia katika mkataba, kuna hatari ya 
Serikali kushindwa kujitoa isipokua kwa kulipa fidia 
kama adhabu. 
 
Katika uchambuzi wa vihatarishi kabla ya kuingia katika 
ushirikiano, Serikali inapaswa kufikiria kwa makini na 
kuweka vifungu kwenye masharti ya mkataba (mfano 
kifungu kinachohusu uwezo wa kujitoa inapotokea 
utendaji mbovu bila upotevu wa fedha kama fidia) au 
kifungu kinachoruhusu kuwepo kwa mipango ya dharura 
(mfano kuuza hisa). 

 

 Inapotokea Serikali/ chombo cha umma kinapofanya 
malipo ya awali makubwa kulingana na mkataba, 
ambayo yanaweza kumwezesha mbia binafsi kifedha. 
Kama asilimia kubwa ya bei ya mkataba italipwa awali, 
mbia binafsi atakosa motisha ya kutoa huduma kwa 
haraka au ya kiwango bora. Serikali pia inaweza 
kupoteza rasilimali zake chache endapo kutatokea 
mabadiliko.  
 
Serikali inapaswa kuhusianisha malipo ya mikataba na 
mafanikio ambayo yalikubalika kufikiwa na kiwango 
chahuduma zinazotolewa. 
 

 Sheria ya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi 
haimwezeshi Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 
Serikali kupata rekodi na taarifa za ubia kati ya sekta 
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ya umma na binafsi. Sheria haisemi kama mbia binafsi 
anapaswa kuweka rekodi sahihi ya vitabu vya hesabu na 
za mradi na kama vitabu vitakua wazi kwa ajili ya 
uchunguzi  na mamlaka iliyompa mkataba au Serikali. 
Sheria haimhitaji mbia binafsi kuwasilisha taarifa za 
hesabu zilizokaguliwa na taarifa nyingine yeyote 
ambayo kwa kiasi fulani inaweza kuhitajika na 
mamlaka iliyompa mkataba.   
 
Sheria inapaswa kuhakikisha kuwa mkataba wa ubia 
kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) na 
makubalianao ya kushirikiana katika uzalishaji(PSAs)  
yanamwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kupata rekodi za fedha na taarifa nyingine za 
mbia binafsi au kampuni iliyo katika mpango wa ubia 
kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP). 

 
Pamoja na hayo, Serikali inapaswa kusaidia na 
kumpatia Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu taarifa 
zote muhimu za mkataba wa ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi (PPP) katika maisha yote ya mradi 
tokea mchakato wa zabuni, kupewa rasmi mkataba na 
awamu ya uendeshaji wa mradi. Mwongozo Na. 3 
waViwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAIs) 5220 inasema kwamba, kuchunguza 
mradi  na Taasisi kuu ya Ukaguzi (SAI) katika hatua 
zote za mradi inafaida zake endapo udhaifu wowote 
ukigundulika unaweza kurekebishwa kabla ya mkataba 
haujasainiwa na matatizomabayazaidikuepukwakatika 
hatua ya baadaye. 

 
Serikali pia inapaswakutoa taarifamara kwa marajuu 
yautendaji wa mradikuonyesha wazi 
wazikamambiabinafsianatekelezamajukumu yakekwa 
mbia wa sekta ya ummailihatari yoyote yahasara 
itambulike mapema iwezekanavyo, kuwezesha  
Serikali/mbia wa sekta ya ummakufikirianamna bora 
yakulinda maslahi yake. 
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10.5 Masuala yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa hesabu za 
 Vyama vya Siasa 

Kwa mara ya kwanza, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali ameanza kufanya ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
hapa nchini kwa mujibu wa kifungu cha 14(1) cha sheria ya 
Vyama vya Siasa Na. 5 ya mwaka 1992. Wakati tunaandaa 
taarifa ya fedha ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
hesabu za Serikali kuu, zoezi hili lilikua bado linaendelea, 
hivyo taarifa hii fupi ni juu ya mambo ya jumla 
yaliyojitokeza hadi sasa. 
 
Nitakapokamilisha zoezi zima la ukaguzi, nitakua katika 
nafasi ya kutoa ripoti ya kina zaidi juu ya ukaguzi wa 
Vyama vya Siasa nchini kwa lengo la kutoa ushauri kwa 
Msajili wa vyama  vya siasa juu ya namna bora ya 
kusimamia vyama hivi na kuhakikisha kuwepo kwa 
uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa fedha za umma 
walizokabidhiwa. 
 
Katika ukaguzi wa vyama tisa (9) vya siasa 
uliokwishafanyika hadi sasa tumeona yafuatayo: 
a) Taarifa za hesabu zilizowasilishwa zinatofautiana na 

misingi ya uhasibu na mfumo wa utoaji taarifa za 
fedha. Muundo na mwaka wa fedha wa vyama vya siasa 
upo tofauti na hauonyeshi taarifa muhimu zinazohusu 
misingi ya uandaaji wa taarifa za fedha, pia sera za 
uhasibu na maelezo ya taarifa za fedha hayakuwepo 
hivyo kuathiri mawada ya ukaguzi.  

b) Tumeshindwa kuelewa mfumo wa taarifa za fedha wa 
vyama vinne (4) vya siasa kwasababu taarifa ya fedha 
zilizowasilishwa zinaonesha kiasi kilichopokelewa na 
kilichotumika na taarifa hiyo haikuwa na taarifa za 
jumla za chama na maelezo ya taarifa za fedha. Mfumo 
mzuri wa uhasibu ni kiungo muhimu kwa ajili ya kukuza 
uwajibikaji na uwazi. 

c) Vyama vya siasa kumi na moja (11) kati ya ishirini na 
moja (21) vyenye usajili wa kudumu havikuwasilisha 
taarifa za hesabu za mwaka kwa mujibu wa Kifungu 
cha 14(1)(i) cha sheria ya vyama vya siasa na 5 ya 
mwaka 1992. 
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d) Vyama vya siasa saba (7) kati ya tisa (9) vilivyokaguliwa 
havitunzi vitabu vya hesabu sahihi vinavyoonyesha 
fedha na mali za chama kwa mujibu wa kifungu cha 
14(1) cha sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya mwaka 
1992. Badala yake vyama vya siasa vinarekodi kiasi 
kilichopokelewa na kilichotumika. 

e) Vyama vya siasa vinne (4) kati ya tisa vilivyokaguliwa 
havina akaunti ya banki kwa mujibu wa kifungu cha 
15(1) cha sheria ya vyama vya siasa Na. 5  ya mwaka 
1992.  

f) Tulibaini kuwa hakuna chama cha siasa hadi sasa 
kilichowasilisha kwa Msajili wa vyama vya siasa tamko 
la mali zote zinazomilikiwa na chama husika kwa 
mujibu wa kifungu cha 14(b)(ii) cha sheria ya vyama 
vya siasa Na. 5 ya mwaka 1992. Sheria haijataja tarehe 
kamili ya kuwasilisha tamko hilo.  

 
10.5.1 Mapendekezo 

Ili kuboresha utoaji wa taarifa, uwasilishwaji na ulinganifu 
wa utendaji wa vyama vya siasa, vyama vinatakiwa 
kuandaa taarifa za hesabu kwa mujibu wa viwango vya 
uhasibu vya kimataifa. Kuanza kutumika kwa mfumo 
mmoja wa taarifaza kihasibu utasababisha kufanana kwa 
taarifa za hesabu za vyama vya siasa. Hii inawezekana 
pale ambapo Msajili wa vyama vya siasa akishirikiana na 
Mhasibu Mkuu wakitoa mwongozo wa aina ya muundo wa 
taarifa za fedha utakaotumiwa na vyama vya siasa. 

10.5.2 Changamoto 
Kwa mujibu wa kifungu cha 14(1)(i) cha sheria ya Vyama 
vya Siasa Na. 5 ya mwaka 1992 inanihitaji nikague vyama 
vya siasa. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nimekutana na 
changamoto katika ukaguzi wa hesabu za fedha ambazo si 
za umma. Kwa mujibu wa katiba kwenye Ibara 143(2)(c) 
ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, natakiwa 
kukagua fedha na rasilimali za umma. Katika hali hiyo 
kuna utata kama ibara hiyo inakidhi haja ya mimi kufanya 
ukaguzi wa fedha za vyama ambazo sio za umma. 
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Kifungu cha 14(1)(i) cha sheria ya vyama vya siasa Na. 5 ya 
mwaka 1992 inahitaji kila chama vya siasa chenye usajili 
wa kudumu kuwasilisha taarifa za hesabu zilizokaguliwa 
tarehe 30 Octoba bila kujali mwisho wa mwaka wa fedha 
wa chama hicho. Sheria imechukulia kuwa vyama vya siasa 
vina mwaka wa fedha unaofanana ambavyo si sahihi. Kwa 
upande mwingine Sheria ya ukaguzi wa umma ya mwaka 
2008 inawataka maafisa Masuuli kuwasilisha taarifa ya 
hesabu kwaajili ya ukaguzi miezi mitatu baada ya kufunga 
mahesabu yaani 30 Septemba kila mwaka. 
 
Napendekeza Serikali irekebishe sheria ya vyama vya siasa 
Na. 5 ya mwaka 1992 ili kutatua  changamoto zilizopo. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 
11.0 MAJUMUISHONAMAPENDEKEZO 

Matokeo ya ukaguzi katika taarifa hii yaliwasilishwa kwa 
Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya utekelezaji. Kwa mujibu 
wa Sheria na. 11 ya ukaguzi wa umma ya mwaka 2008, 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuandaa taarifa ya utekelezaji 
wa mapendekezo na kuyawasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali-Wizara ya Fedha. 
 
Katika taarifa hii nimebainisha dosari na mapungufu 
kadhaa katika mifumo ya udhibiti wa ndani ikiwemo 
mianya ya upotevu wa fedha na usimamizi dhaifu wa 
mifumo hiyo. Masuala haya yanatakiwa kushughulikiwa na 
Maafisa Masuuli kwa kuweka mifumo thabiti ya udhibiti wa 
ndani itakayolenga kuzuia kabisa kutokea tena kwa 
mapungufu haya. Ili kukabili mapungufu haya, nimetoa 
mapendekezo kadhaa ambayo kama yatatekelezwa, 
nataraji kuwa yataongeza udhibiti katika usimamizi wa 
fedha ndani ya Serikali. 
 
Baada ya kuwasilisha katika taarifai hii masuala muhimu 
niliyoyaona wakati wa ukaguzi wa Wizara, Idara za 
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, na Balozi kwa mwaka huu 
wa fedha 2012/2013, napenda nitoe hitimisho na 
mapendekezo ya jumla ambayo kama yatatekelezwa 
yataongeza ufanisi katika usimamizi wa mali ya umma na 
kuongeza ufanisi wa namna bora ya uendeshaji wa Serikali 
kama ifuatavyo: 
 

11.1 Kutotekelezwa kwa baadhi ya mapendekezo yangu ya 
mwaka uliopita 
Ninatambua jitihada z inazoone shwa  na  Se r i ka l i  
kup i t i a  Maa f i sa  Ma suu l i  
katikakutekelezamapendekezoyaliyotolewakatikakaguziza
miakayanyuma(2010/11, 2011/12 na 2012/13).Hatahivyo, 
k u n a baadhiyamapendekezoniliyotoakatikataarifahizo 
ambayo hadi sasa hayajafanyiwa kazi. 
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Katika ukaguzi wa mwaka huu, Wizara, Idara za Serikali, 
Sekretarieti za Mikoa 77 zilikuwa na hoja za miaka ya 
nyuma za kiasi cha Sh.636,849,749,109 ambapo, Wizara ya 
Ujenzi ikiwa na sehemu kubwa ya Shs.253,777,000,000 
ikifuatiwa na Wizara ya Fedha (Fungu 50) ikiwa na 
Shs.244,919,408,265. Hazina (Fungu 21) ni ya tatu kwa 
kuwa na Sh.72,668,447,899 za hoja ambazo hazijajibiwa. 
Kama nilivyoshauri hapo awali, Utekelezaji hafifu wa 
mapendekezo ya Mkaguzi na kutoyafanyia kazi unaweza 
ukapelekea kujirudia kwa hoja za ukaguzi katika miaka 
ijayo. 
 
Mapendekezo 
Serikali inapaswa kuweka juhudi za makusudi ili 
kuhakikisha kuwa mapendekezo ya mkaguzi yanafanyiwa 
kazi ipasavyo. Mlipaji Mkuu wa Serikali anatakiwa kutoa 
maagizo kwa Maafisa Masuuli kuchukua hatua muhimu ili 
kuboresha utunzaji wa nyaraka, ambayo ni moja ya sababu 
kuu zinazochangia kukosekana kwa nyaraka na kwa hiyo 
kushindwa kujibu baadhi ya hoja za ukaguzi.  
 
Pia, Maafisa Masuuli wanatakiwa kutengeneza mpango kazi 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. Mpango kazi 
huo wa utekelezaji uwe maalum kwa ajili ya masuala 
ambayo hayawezi kufanyika ndani ya kipindi cha muda 
mfupi.  
 
Msisitizo wa kuwa na daftari kutunza taarifa za hoja za 
ukaguzi kwa kila Afisa Masuuli ni utaratibu mwingine 
muhimu litasaidia pia kufuatilia masuala ya ukaguzi 
yasiyojibiwa ikiwa ni pamoja na maendeleo yaliyopatikana 
hadi sasa katika kutekeleza mapendekezo hayo. 
 

11.2  Usimamizi wa Manunuzi 
Utekelezaji wa Sheria ya manunuzi na Kanuni zake ni wa 
umuhimu mkubwa katika kupata thamani ya fedha katika 
manunuzi ya Serikali. Ofisi yangu pamoja na PPRA, 
tumekuwa tukitoa ushauri kwa Serikali kupitia Maafisa 
Masuuli juu ya njia bora ya kuendesha shughuli za 
manunuzi. PPRA wamekuwa wakitoa waraka (circulars) 
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mbalimbali kwa Wizara na Sekretarieti za Mikoa juu ya 
namna ya kuboresha utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi na 
Kanuni zake. Katika mwaka huu wa ukaguzi kuna kujirudia 
kwa baadhi ya hoja ambazo mapendekezo yake yalitolewa 
katika taarifa za ukaguzi za miaka iliyopita. Mapungufu 
hayo ni pamoja na manunuzi yaliyofanyika bila ya kuwako 
katika mpango wa manunuzi, Manunuzi bila kuzingatia 
ushindani wa bei, Mali zilizonunuliwa lakini hazitumiki, 
manunuzi ya kawaida na malipo ya mikataba zaidi ya 
kiwango, manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni na 
manunuzi kwa kutumia Masurufu. 
Kwa kutilia maanani kuwa Manunuzi yanachukua sehemu 
kubwa ya matumizi ya Serikali, hivyo basi, usimamizi duni 
katika shughuli za manunuzi kunaongeza hasara kubwa ya 
rasilimali za taifa. 
 
Mapendekezo 
Kama nilivyosema awali, manunuzi yanachukua sehemu 
kubwa ya rasilimali za Serikali ili kutekeleza shughuli zake 
kama zilivyopangwa. Hivyo, Serikali inatakiwa kuboresha 
mfumo wa manunuzi kuwa wenye kuzingatia sheria ya 
manunuzi na kanuni zake ili kuepuka kujirudia kwa hoja. 
Yafuatayo yanahitaji kuzingatiwa ili kuboresha mfumo 
huo: 

 Serikali kupitia PPRA inatakiwa kuendesha semina 
kadhaa kwa lengo la kujenga uwezo wa wasimamizi wa 
vitengo vya manunuzi (PMU), Bodi za Zabuni, Maafisa 
Masuuli na wakuu wa idara kuhusu umuhimu wa 
kutekeleza Sheria ya Manunuzi ya Umma na kanuni 
zake. 

 Pia ni muhimu kuwa na Mfumo wa Kompyuta wa 
Usimamizi wa Manunuzi (PIMS) katika uendeshaji wenye 
ufanisi. Mfumo huu unamilikiwa na Mamlaka ya udhibiti 
wa Manunuzi ya Umma (PPRA). PPRA inatakiwa 
kuhakikisha kwamba mfumo huu ni mfumo rafiki kwa 
watumiaji wa Wizara/Idara za Serikali na Sekretarieti 
za Mikoa na unaweza kutumika kwa urahisi ili 
kuboresha shughuli za manunuzi ya umma. 
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11.3 Kutofanyiwa kazi kwa changamoto ya upungufu wa 
nguvukazi katika Wizara na Sekretarieti za Mikoa 
Rasilimaliwatu ni kigezo kikubwa katika kuongeza tija na 
ufanisi wa utendaji wa taasisiyeyote, hii ni pamoja na 
ufanisi wa utoaji wa huduma kwa jamii husika. Wakati wa 
ukaguzi wa 2012/2013 nilibaini uhaba mkubwa wa 
wafanyakazi ikilinganishwa na ikama. Katika sampuli ya 
Wizara na Sekretariati za Mikoa 28 zilizokaguliwa, nilibaini 
uhaba wa watumishi 12,646, sawa na asilimia 57 ya ikama 
inayopendekeza watumishi 22,159. Ninatatizwa na uhaba 
huu mkubwa wa watumishi ambao unaweza kuashiria ama 
ikama haiko sahihi au kuna upungufu mkubwa ambao 
unaweza kuathiri utoaji wa huduma kwa taasisi hizi za 
Serikali. 
 
Mapendekezo 
Kama nilivyoeleza hapo juu, upungufu wa watumishi 
12,646 katika sampuli ya taasisi 28 zilizofanyiwa majaribio 
ni mkubwa mno ikilinganishwa na ikama ya watumishi 
22,159 ambayo kwa kiasi kikubwa inaweza kuathiri 
utendaji kazi wa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
husika. Nashauri Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma (PO- PSM) ipitie upya ikama za Wizara, Idara za 
Serikali na Tawala za Mikoa na kuja na mapendekezo halisi 
ya idadi ya watumishi wanaohitajika. Maafisa Masuuli wa 
Wizara, Idara za Serikali na Tawala za Mikoa wanapaswa 
kuhakikisha kwamba wana idadi yakutosha ya watumishi 
na wenye sifa stahiki. Nashauri pia wawe na mpango 
unaotekelezeka kwa ajili ya motisha kwa watumishi na 
sera ya kuwafanya wadumu kazini. Uhaba wa watumishi 
unapojitokeza unapaswa kutolewa taarifa kwa mamlaka 
husika ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma (PO- PSM). 
 

11.4  Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa 
Ninatambua juhudi za Serikali kupitia Ofisi ya Raisi-
Menejimenti na Utumishi wa Umma ikishirikiana na Wizara 
ya Fedha kutatua changamoto ya malipo ya mishahara 
hewa. Juhudi hizo ni pamoja na kazi kubwa iliyofanyika ya 
uhakiki wa watumishi waliopo kazini na zile za kuwekeza 
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katika mfumo wa kusimamia rasilimali watu kwa kutumia 
kompyuta (LAWSON).  
Mbali na juhudi hizo za Serikali, bado kuna changamoto ya 
kuendelea kuwepo kwa mishahara hewa ambapo kiasi cha 
Sh.779,329,181 kililipwa kwa watu wasio watumishi wa 
Serikali kwa mwaka huu wa fedha  kutoka katika wizara, 
Idara na Sekretarieti za mikoa 11 zilizofanyiwa ukaguzi. 
Matokeo haya yanaonesha ya kwamba bado ipo 
changamoto ya kulipa mishahara kwa watumishi hewa, 
hivyo ni wito wangu kwa Serikali kuongeza juhudi ya 
kumaliza tatizo hili. 
 
Mapendekezo 
Ili kuepuka upotevu kama huu katika siku zijazo, Maafisa 
Masuuli katika Wizara,Idara na Mikoa husika wanapaswa 
kuangalia taarifa za mishahara ya watumishi wao mara 
kwa mara na kuthibitisha uhalali wa watumishi wote kabla 
ya malipo. Mawasiliano pia lazima kuimarishwa ili 
kuhakikisha kwamba majina ya wastaafu, 
watoro/walioacha kazi au walioachishwa kazi yanafutwa 
katika taarifa za wafanyakazi mara moja. Mbali na hayo, 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuhakikisha mishahara 
isiyolipwa kwa watumishi ambao muda wao wa utumishi 
umekoma kwa sababu moja au nyingine iwe inarudishwa 
Hazina kwa wakati. Zaidi ya hayo, Maafisa Masuuli 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa Mfumo wa kutunza taarifa 
za watumishi (HCMIS-LAWSON) unafanya kazi na unatumika 
kikamilifu ili kupata thamani ya fedha tarajiwa. 
 

11.5  Usimamizi wa Matumizi 
Moja ya jukumu la msingi la menejimenti ni kuanzisha 
mfumo thabiti wa udhibiti wa ndani, kutokana na 
umuhimu wake nimekuwa nikisisitiza jukumu hili katika 
taarifa yangu kila mwaka. Baadhi ya wakaguliwa 
wameweza kutekeleza mapendekezo yangu na 
wameboresha utendaji wao wa kazi kwa kiasi 
kikubwalakini pia wapo ambao bado hawajayafanyia kazi 
mapendekezo hayo. Kwa sababu ya kuendelea kuwepo kwa 
mifumo ya udhibiti wa ndani dhaifu katika taasisi 
nilizozikagua, nimebaini madhaifu mbalimbali katika 
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usimamizi wa matumizi ya fedha za umma. Mapungufu 
hayo ni pamoja na hati za malipo zisizo na viambatanisho 
vya kutosha Sh.14,498,110,431 kutoka katika 
Wizara/Sekretarieti za Mikoa 29; Matumizi yaliyofanywa 
nje ya Bajeti kiasi cha Sh.15,785,285,943 yakihusisha 
Wizara/Sekretarieti za Mikoa 29, Malipo ambayo hati zake 
za malipo hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
Sh.70,195,394 yakihusisha Wizara/Sekretarieti za Mikoa 3. 
Mengine niliyobaini, pamoja na Wizara/Sekretarieti za 
Mikoa zilizohusika kwenye mabano ni kama ifuatavyo-
Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa 

Sh.319,423,337 (9); Malipo yaliyolipwa kutoka katika 
vifungu visivyokasimiwa Sh.2,394,834,855 (25);Malipo 
yaliyozidi viwango stahiki-Shs.68,089,906 (5); Malipo 
yasiyo na stakabadhi za kawaida na kielectroniki (EFR)-
Shs. 47,935,509,285 (13); malipo yasiyokuwa na 
mchanganuo wa matumizi-Sh.3,288,257,291 (6);Malipo 
yasiyo na tija/manufaa-Sh.687,169,796 (10);Fedha 
kutumika kwa shughuli zisizotarajiwa Sh.1,770,390,504 
(17); Malipo ya madeni ya mwaka uliopita kwa kutumia 
fedha za mwaka 2012/2013 Shs.371,879,693 (9). 
 
Kama nilivyoonesha hapo juu, mapungufu mengi 
yangeweza kuepukwa endapo mapendekezo yangu 
yangelitekelezwa.Madhaifu haya yamekua yakijitokeza 
mwaka hadi mwaka na nimekua nikitoa mapendekezo ya 
namna ya kuyatatua. 
 
Mapendekezo 
Hili ni moja ya eneo ambalo lina changamoto nyingi. Zaidi 
sana, changamoto hizi husababishwa na kutokuwepo kwa 
mfumo thabiti wa udhibiti wa ndani, na kama katika 
taasisi husika upo, umekuwa aidha hausimamiwi kwa 
usahihi au maafisa wenye dhamana kukiuka taratibu kwa 
maksudi. Maafisa Masuuli wa Wizara/Idara, Mikoa na 
Balozi wanapaswa kuhakiki malipo yote na kuyathibitisha 
kuwa halali na yana nyaraka sahihi kama matakwa ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya 2001,Kanuni ya 95 (4) 
inavyosema. Uangalizi wa ndani unahitaji kuboreshwa 
ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa awali. (Pre-Audit) 
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11.6 Utendaji katika Balozi zetu. 
Balozi ni kasma zilizo chini ya Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa zinazoendesha shughuli zake kwa 
kujitegemea. Nilifanikiwa kufanya  ukaguzi wa balozi 32, 
Changamoto nilizobaini ni pamoja na; Balozi 1631 kati ya 
32 zilizokaguliwa zilifanya malipo zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa kiasi cha Sh. 6,227,749,594; Malipo ya 
mishahara kwa watumishi waliostaafu ya Sh. 575,473,328 
yakihusisha balozi 332; Baadhi ya watumishi kukaa zaidi ya 
muda wa mikataba yao wa miaka mnne (4) katika kituo 
kimoja cha kazi nje ya nchi; Changamoto nyingine ni 
ukosefu wa fedha kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya 
kidiplomasia hasa katika sekta ya kiuchumi. 
Muhtasari hapo juu unaonesha kwamba, kutofuatwa bajeti 
iliyoidhinishwa na kupitishwa na bunge hivyo, kustahili 
kuangaliwa kwa upekee na menejimenti za balozi husika 
kwa kuimarisha udhibiti wa nidhamu ya matumizi, pia ni 
vema kuhakikisha kwamba bajeti zinazoandaliwa zina akisi 
uhalisia. Pia, natoa wito kwa maafisa masuuli wote wa 
balozi nilizozikagua kufanyia kazi masuala yote yaliyosalia 
yaliyomo katika ripoti za ukaguzi kwa kila balozi. 
 
Mapendekezo 
Ninaendelea na ukamilishaji wa taarifa ya utafiti katika 
eneo hili; Hata hivyo, Kutokana na kile nilichobaini wakati 
wa ukaguzi, nina mapendekezo ya jumla kama 
ifuaatavyo:- 

 Balozi husika zikishirikiana na Wizara ya Mambo ya nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa (MFAIC) zinatakiwa 
kusitisha malipo ya posho kwa maafisa wastaafu na 
kufanya utaratibu wa kuwarudisha nyumbani haraka 
pindi utumishi wao unapokoma. Napendekeza mamlaka 
husika kuangalia ni jinsi gani zitakavyoweza kurudisha 
fedha zilizolipwa maafisa wasiostahili wa Balozi. 

 Menejimenti ya Balozi iwasiliane na Wizara (MFAIC) 
kwa ajili ya kuwarejesha majumbani watumishi 

                                                           
31 Rejea Kiambatisho na. 2 (kuhusu usimamizi wa matumizi) 
32Balozi wa Tanzania Paris – Sh. 289,666,694; Ubalozi wa Tanzania -Kampala – 
Sh. 127,991,790 
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waliomaliza utumishi wao ambao bado wanaendelea 
kuishi ubalozini na wale ambao wamekaa kituo kimoja 
muda mrefu wabadilishwe. Hii itakuwa nichachu katika 
utoaji wa huduma kwa balozi zetu. 

 Uongozi wa Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa (MFAIC) uone uwezekano wa kuanzisha 
mfuko katika bajeti yake kwa ajili ya kufanya shughuli 
za diplomasia ya kiuchumi na kukuza vivutio vya utalii, 
kwa kuzingatia kwamba hii ni kazi muhimu kwa uchumi 
wa nchi. 

 
11.7  Uendeshaji wa Hospitali Teule 

Nilibaini changamoto kadhaa za kiutendaji katika ukaguzi 
wa hospitali teule nchini. Changamoto hizi ni pamoja na 
Mishahara ya kiasi cha Sh.754,992,183 kulipwa kwa 
watumishi wastaafu, watoro na wasiostahili kupitia 
Akaunti zao binafsi za benki; Mishahara ambayo haikulipwa 
ya kiasi cha Sh.3,047,574,792 ilitumika kulipia mishahara 
ya watumishi ambao walikuwa bado hawaingizwa katika 
daftari la taarifa za watumishi (payrolls)na kwa ajili ya 
matumizi mengine ya hospitali; Hospitali hizo pia 
hazikuwa na akaunti inayojitegemea kwa ajili ya fedha za 
ruzuku zinazotolewa na Wizara ya Afya hivyo 
kuzichanganya na mapato mengine ya hospitali.  
Ni wito wangu kwamba changamoto nilizozibaini zinahitaji 
kushughulikiwa ili zisijirudie katika utekelezaji wa kazi za 
uendashaji wa hospitali teule. 
 
Mapendekezo 
Baada ya ukaguzi wa taarifa za mishahara ya watumishi 
(Payrolls) na fedha za ulipaji wa mishahara katika vituo 
vya afya na hospitali husika, napendekeza mambo 
yafuatayo kuzingatiwa:: 

 Wizara ya Afya inapaswa kuhakikisha kuwa fedha zote 
zinapohamishwa kwenda hospitali teule zinaambatane 
na mchanganuo wa matumizi yake badala ya utaratibu 
wa sasa usioainisha malengo ya fedha hizo kama 
ilivyodhihirika wakati wa ukaguzi. 

 Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Hazina ni muhimu 
waboreshe mawasiliano na menejiment za Hospitali 
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husika kuhakikisha kuwa watumishi hewa wanafutwa 
kwa wakati katika taarifa za watumishi. 

 Nawasihi Hospitali kuazingatia makubaliano ya mkataba 
kati yao na Wizara ya Afya.Ninapendekeza Wizara ya 
Afya kwa kushirikiana na menejimenti za Hospitali 
husika kuhakikisha ya kwamba, wanafungua akaunti ya 
benki inayojitegemea mahususi kwa ajili ya fedha za 
ruzuku za Serikali badala ya hali ya sasa ya 
kuchanganya fedha hizi za Serikali na fedha za 
matumizi mengine ya hospitali. Aidha, Menejimenti 
hospitali zinapaswa kuwajibika kutoa taarifa za mara 
kwa mara za matumizi ya fedha hizo kwa Wizara 
husika. 
 

11.8 Vocha za Pembejeo za Kilimo (NAIVS) 
Ukaguzi maalumu wa mpango wa taifa wa Vocha za 
Pembejeo za Kilimo (NAIVs) unaofanya kazi chini ya Wizara 
ya Kilimo, Chakula na Ushirika nilibainisha kuwepo kwa 
baadhi ya changamoto ambazo kuna haja ya kuziangalia 
kwa makini kwa ajili ya kuboresha uendeshaji wa mpango 
huo. Changamoto hizo ni pamoja na ucheleweshaji katika 
manunuzi ya vocha za pembejeo za kilimo, Ukosefu wa 
taarifa za kutosha za usambazaji wa mbolea na wa mbegu 
nchini, Ukosefu wa mwongozo wa uendeshaji wa mfumo, 
ubora hafifu wa mbegu ambazo mavuno yake hayalingani 
na matarajio na ucheleweshaji katika usambazaji wa 
vocha za pembejeo za kilimo. 
Wakati Serikali imejizatiti kutekeleza Mpango huu wa 
Taifa wa pembejeo za kilimo ikiwa na lengo la kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya chakula; matokeo ya ukaguzi 
yanaonesha kuwa kuna masuala ya msingi ya uendeshaji na 
udhibiti unaopaswa kushughulikiwa kwa haraka na 
watekelezaji wakuu wa mpango huu, ikihusisha Wizara ya 
Kilimo, Chakula na vyama vya ushirika,Sekretarieti za 
Mikoa na Halmashauri za Wilaya. 
 
Mapendekezo 
Kufuatia changamoto nilizozibaini wakati wa ukaguzi, 
ninapendekeza uboreshaji wa mpango huu wa NAIVS katika 
maeneo yafuatayo: 
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• Kuwashirikisha Maafisa ugani wa kilimo, mawakala wa 
Mbegu na Taasisi za utafiti wa Kilimo kupitia upya na 
kutathmini aina za mbegu na mbolea zinazosambazwa 
nchini, pia kudhibiti mbegu bandia na mbolea. 

• Kuhakikisha kwamba ununuzi na usambazaji wa vocha 
unafanyika kwa wakati muafaka. Utafiti wa kutosha wa 
aina za udongo unafanyika kwanza kabla ya utoaji wa 
hati za mbolea ili kuhakikisha pembejeo zinazotolewa 
zinaendana na aina ya udongo wa mahali husika. 

• Kubuni mwongozo kazi rahisi wa namna ya utekelezaji 
wa mpango huu (ukiwa katika lugha ya Kiswahili) 
ukianisha vizuri na kuelezea namna nzuri ya utunzaji 
wa nyaraka, na utoaji wa taarifa za mara kwa mara 
zilizofanyiwa usuluhishi (reconciliation) na taarifa 
nyingine mbalimbali. Wakulima wapewe taarifa za 
kutosha jinsi mfumo wa vocha unavyofanya kazi na 
faida zake katika kuhimiza matumizi ya mbegu bora na 
mbolea. 
 

11.9 Utayari na utekelezaji wa IPSAS 
Serikali Kuu kwa mara ya kwanza katika mwaka huu wa 
fedha 2012/13 iliamua kutumia msingi usio wa taslimu 
(accrual) wa uhasibu katika kuandaa taarifa za fedha. 
Mbali na kupewa kipindi cha mpito cha miaka mitano (5) 
ya kutumia mfumo huo kwa mara ya kwanza, kumekuwepo 
na changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutofanyika 
uthamini wa kina wa mali zake (MDA/RAS 17 zimehusika) 
na kutozirekodi katika daftari maalum la mali (udhaifu huu 
imebainika katika sampuli 22 za Wizara na Sekretarieti za 
Mkoa), uwepo wa mali zisizozalisha au kutoa huduma kwa 
uchakavu na kutofanyiwa matengenezo ya muda mrefu 
(MDA/RAS 16 zimehusika), na ukosefu wa nyaraka za 
umiliki. 
 
Changamoto zilizobainika kuhusu utekelezaji wa kanuni ya 
17 na 25 ya IPSAS zinadhihirisha uhitaji wa wenye 
dhamana kuonesha haja ya kushughulikia utekelezaji wake 
hasa katika maeneo yafuatayo: 
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• Kazi ambazo hazikukamilika wakati wa kuanza 
kutumia msingi wa IPSAS usio taslimu 
Ukaguzi wa ratiba ya kuhamia msingi usio taslimu wa 
IPSAS kutoka ule wa taslimu ulibaini masuala kadhaa 
ambayo yalitakiwa kukamilika utekelezaji wake kabla 
ya 30 Juni 2013 ikiwamo mchakato mzima kuwa nyuma 
ya ratiba. Shughuli kama vile kutenganisha mikopo na 
misaada (grant), kuandaa mwongozo wa kiuhasibu 
haukukamilika kama ilivyopangwa hivyo kuzuia 
kufikiwa malengo yaliyokusudiwa katika utekelezaji 
huo. 
 

• Kutokuwepo kwa kamati ya utekelezaji wa kuhamia 
IPSAS isiyo taslim 
Jukumu la kusimamia na kutekeleza suala la uhamaji 
kutoka IPSAS taslimu kuhamia IPSAS isiyo taslimu 
lilipaswa kuundiwa kamati maalumu shirikishi ya 
kitaifa. Nimebaini kwamba jukumu hilo limeachiwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali pekee. Nionavyo, mpango 
huu unahusisha wadau kadhaa ambao ni muhimu 
kuhusishwa kama Mkadiriaji thamani za mali za 
Serikali. Hivyo, tunashauri Serikali kuunda kamati 
itakayokuwa na jukumu la kuratibu na kusimamiwa 
mradi mzima. 
 

• Mali , Mitambo na Vifaa (PPE) 
Serikali iko katika kipindi cha mpito cha miaka mitano 
cha mpango ulioko chini ya kurugenzi ya Menejimenti 
ya Mali za Serikali (DGAM) wa kuthaminisha mali za 
zake (kuanzia 2012/13 hadi 2016/17). Hata hivyo, 
Changamoto kadhaa zinapaswa kutanabaishwa, nazo ni 
kutokuwepo mpaka sasa kwa ripoti ya kina yenye 
taarifa za kina za mali husika kama orodha ya mali 
zilizoisha muda wake na taarifa ya uthamini wa ardhi 
na majengo. 
 

• Kutofanyika kwa uthamini wa uwezo wa mfuko 
maalum wa pensheni unaofadhiliwa na Serikali 
Pensheni kwa baadhi ya wastaafu utumishi wa umma 
hulipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa utaratibu 
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wa malipo ya pensheni kila mwezi baada ya kustaafu. 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Serikali haijafanya 
uthamini wa uwezo wa mfuko huo maalum wa pensheni 
kulipa wastaafu siku za usoni, hii ni kinyume na IPSAS 
25. Bila kupima uwezo wa mfuko huo kulipa mafao ya 
wastaafu imepelekea Serikali kushindwa kutambua 
kiasi cha deni la wastaafu katika mifuko hiyo 
linalotakiwa kulipwa kila mwezi baada ya kustaafu, 
wala gharama, faida au hasara za kitakwimu bima 
(actuarial) za mfuko na huduma zinazopaswa kutolewa 
kwa sasa na mfuko huo. 
 

• Kutojumuishwa kwa hesabu za Serikali za Mitaa 
katika taarifa ya fedha ya mwaka ya Taifa. 
Wakati wa kupitia hesabu  za Serikali, nilibaini kuwa 
hazikuhusisha mapato, matumizi, mali na madeni ya 
Serikali za Mitaa (LGA) na baadhi ya taasisi za umma 
zinazoandaa hesabu zake msingi wa IPSAS isiyo taslim. 
Hii ni kinyume na IPSAS 6 ambayo inahitaji taasisi 
mama kuandaa hesabu zake zilizounganisha taasisi zote 
zilizoko chini yake. 
 

Mapendekezo 
Mambo yafuatayo ninashauri kufanyika katika kipindi hiki 
ambapo  Serikali ipo katika kipindi cha mpito cha kuhamia 
mfumo wa IPSAS isiyo taslimu katika kuandaa hesabu zake: 

 Kutenga rasilimali fedha na watu za kutosha katika 
kurahisisha utendaji usio na vikwazo wa zoezi hili. 

 Ninashauri Serikali kuzingatia kikamilifu IPSAS 25 
(Mafao ya Wafanyakazi yanayofadhiliwa yote na 
mwajiri) inayohitaji kufanyika tathmini ya uwezo wa 
mfuko ili kubaini kiwango cha deni la wanalodai 
wastaafu litakaoingizwa katika taarifa za hesabu za 
mwaka. 

 Kuanzisha kamati ya kitaifa ya kuratibu utekelezaji wa 
IPSAS ambayo itashirikisha wataalam na wadau 
mbalimbali ambao watakuwa wasimamizi wa jukumu 
hili kwa miaka mitano kwa kuhakikisha kila hatua 
inatekelezwa kwa umakini na kwa wakati. Hadi sasa 
mwaka mmoja umepita na imebaki miaka minne. 
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 Mhakiki mali wa Serikali anapaswa kufanya kazi kwa 
karibu na wadau ili kuhakikisha utekelezaji wa mpango 
wa kuhamia IPSAS isiyo taslimu unazingatia IPSAS 17, 
pia kufanya mabadiliko muhimu katika taarifa za fedha 
yanayohusu  kutenganisha ardhi na majengo makundi 
mawili tofauti. 

 Serikali inashauriwa kuanzisha mchakato wa 
kutengeneza ripoti ya fedha ya mwaka iliyounganisha 
taarifa za fedha za taasisi zake zote zikiwemo Serikali 
za Mitaa na vyombo vingine vilivyo chini yake. 

 Kuuboresha mfumo wa EPICOR na wa bajeti ili uweze 
kumudu kutengeneza ripoti za mwaka zinazokidhi 
matakwa ya msingi wa IPSAS isiyo taslimu (IPSAS 
Acrual). 

 
11.10 Ufuatiliaji na tathmini ya miradi inayotekelezwa kwa 
 fedha za mikopo 

Katika kupitia Mkakati wa Taifa wa Madeni wa 2002, 
niliweza kutambua juhudi za Serikali katika kuboresha 
uwezo wa kujimudu kifedha. Namna moja wapo ya kufikia 
uwezo huo ni kuboresha matumizi ya fedha 
zinazoelekezwa kwenye miradi ambayo ni chachu ya 
ukuaji wa uchumi endelevu. 
 
Hata hivyo, mpaka sasa hakuna ofisi maalum iliyoanzishwa 
kwa lengo la ufuatiliaji na kufanya tathmini ya miradi 
baada ya kutekelezwa na fedha za mikopo. Jambo hili 
linaweza kupelekea matumizi ya fedha za madeni 
yasiyofikia malengo na hivyo kuathiri uwezo wa uchumi 
kulipa madeni hayo. 
 
Pendekezo 
Naishauri Serikali kuanzisha utaratibu maalum wa 
ufuatiliaji na kutathmini miradi ambayo imetekelezwa na 
inayotekelezwa kwa kutumia fedha za mikopo. Hali hii 
itasaidia kufanya tathmini ya matokeo ya miradi kadiri 
inavyoendelea. 
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11.11 Kukosekana kwa Ofisi ya Usimamizi wa Madeni 
Kuendelea Kukosekana Ofisi moja ya Usimamizi wa Madeni 
(DMO) ni jambo linalopaswa kuangaliwa kwa ukaribu sana 
linapokuja suala la menejimenti ya deni la taifa. Muundo 
wa sasa ambao unahusisha Wizara ya Fedha, Tume ya 
Mipango, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) simzuri kwa usimamizi wa deni kutokana 
na ukweli kwamba kila mdau muhimu ana shughuli 
nyingine mbali na kushughulikia deni la taifa. Katika hali 
hiyo, uwazi ambao ni muhimu katika usimamizi wa madeni 
ni hatua ya mbali kufikiwa na uwajibikaji unaweza 
kuathirika kwa kiwango kikubwa. 
 
Pendekezo  
Haja ya kuanzisha ofisi ya Usimamizi wa Madeni ni moja ya 
suala muhimu ambalo nilizungumzia katika mwaka wa 
fedha 2010/2011. Nashauri Serikali kutilia mkazo 
uanzishwajiwa Ofisi ya Usimamizi wa Madeni (DMO) ili 
kuweza kukabiliana kimamilifu na kwa ufanisi kuratibu 
shughuli za usimamizi wa madeni. 

 
11.12 Kubadilisha Hati za Ukwasi kugharamia nakisi ya bajeti 

Ukaguzi wa Deni la Taifa lilipo sasa umebaini kwamba 
upungufu wa mapato ukilinganishwa na matumizi 
ilipelekea Serikali kubadilisha hati za ukwasi za muda 
mfupi (liquidity papers) zenye thamani ya kiasi cha 
Sh.339,490,810,000 na kuzifanya kuwa hati za kugharamia 
uendeshaji wa bajeti. Kubadilishwa kwa hati za ukwasi 
kulisababishia Serikali kutozwa riba ya Sh.21,543,703,100. 
Isitoshe, hati za ukwasi za muda mfupi hutolewa na 
Serikali kwa lengo la kudhibiti mfumuko wa bei. Serikali 
huuza hati za Ukwasi ili kuondoa pesa kwenye uchumi wa 
ndani kwa lengo la kupunguza mzunguko wa fedha na 
hivyo kudhibiti mfumuko wa bei.  
 
Pendekezo 
Nashauri Serikali kujiepusha na kubadili hati za ukwasi ili 
kuepuka uwezekano wa kuwa na deni kubwa siku za usoni 
lisilolipika. Iko haja ya Serikali kuchukua hatua za 
makusudi ikiwa ni pamoja na kuboresha ukusanyaji wa 
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mapato ya Serikali kupitia mamlaka ya mapato Tanzania 
(TRA), kupunguza matumizi, na makadirio ya bajeti yenye 
ufanisi. 
 

11.12 Kutolewa migao ya fedha mwishoni mwa mwaka wa 
 fedha 

Ukaguzi umebaini kuwa mgao wa fedha wa kiasi cha Sh. 1, 
066,315,820,918 sawa na asilimia 7.4 ya jumla ya migao 
yote ilitolewa katika wiki ya 52, yaani wiki ya mwisho ya 
mwaka wa fedha. Aidha, fedha zilizotolewa katika robo ya 
nne zilikuwa Sh.4, 494,546,936,669 sawa na asilimia 31.4 
ya mgao wa mwaka mzima wa fedha wa Sh.14, 
328,769,376,759 katika kipindi cha mwaka 2012/2013. 
Wakati mgao wa fedha kwa robo ya 3 , 2, na robo ya 1 na 
22.1 %, 18.9% , na 27.6 % kwa mtiririko huo . 
Hii kuonyesha kuwepo kwa changamoto katika utoaji wa 
migao hii ya fedha na hivyo, kuchelewesha utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa kwa wakati. 
 
Pendekezo 
Ili kukabiliana na changamoto ya fedha zilizoidhinishwa 
kutotolewa kwa wakati, Nashauri Serikali kutengeneza 
makisio yake ya mwaka yakishabihiana na makusanyo ya 
mapato ili kuzuia kutolewa kwa kiasi kikubwa cha fedha 
mwishoni mwa mwaka wa fedha. Kwa kufanya hivyo, 
inatarajiwa kwamba shughuli zilizopangwa zitatekelezwa 
kama zilivyopangwa. 
 

11.13 Usimamizi wa Forodha na maghala ya mali (customs 
 bonded warehouses)ambazo hazijalipiwa kodi 

Nilipitia uendeshaji wa baadhi ya maghala ya mali ambazo 
hazijalipiwa kodi kutathmini kiwango cha utekelezaji wa 
masharti ilivyoainishwa katika Sehemu ya IV ya Sheria 
Ushuru wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EACCM), 2004. Nilibainisha kuwa bidhaa za thamani ya 
Sh.1,102,640,256 zisizolipiwa ushuru wa forodha zilikuwa 
zimekaa katika maghala kwa muda mrefu na hakuna hatua 
zozote zilizochukuliwa kukusanya mapato kutoka katika 
bidhaa hizo. Pia, Mamlaka ya Mapato 
Tanzaniakusimamisha na kufungia maghala ya mali 
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zisizolipiwa kodi kumi na tatu bila kukusanya ushuru wa 
forodha wa jumla ya Sh.1,803,910,991. Mbali na hayo, 
maghala ya mali zisizolipiwa kodi ishirini na saba (27) 
yalikuwa yakiendeshwa bila leseni halali kutoka kwa 
Kamishna wa Ushuru wa Forodha na hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa dhidi ya wamiliki wa maghala ambayo 
yalikua yakiendeshwa bila leseni halali. 
 
Pendekezo 
Serikali inashauriwa kuhakikisha udhibiti wa kutosha 
kwenye uendeshaji wa maghala ya ushuru wa Forodha, 
Bidhaa zinazokaa katika maghala yasiyolipiwa ushuru wa 
Forodha na kukusanya madeni yote yatokanayo na 
kutokusanywa kwa ushuru wa forodha. Aidha, Mamlaka ya 
Mapato Tanzania inapewa wito kuzingatia na kutekeleza 
sheria zilizopo. 
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12. VIAMBATISHO 
Kiambatisho 'A': 

 

Hati za Ukaguzi kwa miaka minne iliyopita kwa taasisi moja 
moja 

Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

1 9 

Bodi ya 
Mishahara ya 
Watumishi wa 
Umma N/A N/A N/A Hati Safi 

2 8 

Tume ya 
Marekebisho 
ya Katiba  N/A N/A N/A Hati Safi 

3 10 

Tume ya 
Pamoja ya 
Fedha  N/A N/A N/A 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

4 12 
Tume ya 
Sheria  Hati Safi Hati Safi Hati Safi Hati Safi 

5 13 

Kitengo cha 
Kudhibiti 
fedha Haramu  N/A N/A N/A Unqualified  

6 14 
Kitengo cha 
Zimamoto 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

7 15 

Tume ya 
Usuluhishi na 
Upatanishi N/A Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

8 16 

Ofisi ya 
Mwanasheria 
Mkuu 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala 
mengine 

9 20 Ikulu Hati Safi Hati Safi Hati Safi Hati Safi 

10 21 Hazina 
Hati yenye 
shaka Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

11 22 Deni la Taifa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

12 23 
Idara ya 
Mhasibu Mkuu 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

13 24 

Tume ya 
Maendeleo na 
Ushirika  N/A 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

14 25 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu Hati Safi Hati Safi Hati Safi Hati Safi 

15 26 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

16 27 

Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa  

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

17 28 Idara ya Polisi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

18 29 
Huduma za 
Magereza 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

19 30 

Ofisi ya Rasi 
Secretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi Hati Safi 

20 31 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

21 32 

Ofisi ya Rais 
Menejimenti 
ya Utumishi 
wa Umma 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

22 33 

Secretarieti ya 
Maadili ya 
Umma 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

23 34 

Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Kimataifa  

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

24 35 

Kurugenzi ya 
Mashtaka ya 
Umma N/A Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

25 37 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu Unqualified  

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

26 38 Ulinzi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

27 39 
Jeshi la 
Kujenga Taifa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

28 40 
Mahakama ya 
Tanzania N/A N/A N/A 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

29 41 

Wizara ya 
Katiba na 
Sheria 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

30 42 Ofisi ya Bunge 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

31 43 

Wizara ya 
Kilimo, 
Chakula na 
Ushirika 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

32 44 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

33 46 

Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

34 48 

Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

35 49 Wizara ya Maji 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

36 50 
Wizara ya 
Fedha 

Hati yenye 
shaka Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

37 51 

Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

38 52 

Wizara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

39 53 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia 
na Watoto 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

40 55 

Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

41 56 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

42 57 
Wizara ya 
Ulinzi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

43 58 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

44 59 

Tume ya 
Marekebisho 
ya Sheria 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

45 61 
Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

46 62 
Wizara ya 
Uchukuzi N/A N/A Hati Safi Hati Safi 

47 65 
Wizara ya Kazi 
na Ajira 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

48 66 

Ofisi ya Rais - 
Tume ya 
Mipango 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

49 67 
Secretarieti ya 
Ajira N/A 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

50 68 

Wizara na 
Mawasiliano 
Sayansi na 
Teknolojia 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

51 69 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

52 91 

Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

53 92 

Tume ya 
Kudhibiti 
Ukimwi 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

54 93 
Idara ya 
Uhamiaji 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

55 94 

Ofisi ya Rais 
Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka Hati Safi Hati Safi 

56 96 

Wizara ya 
Habari, 
Utamaduni na 
Michezo 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

57 97 

Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika 
Mashariki Hati Safi Hati Safi Hati Safi Hati Safi 

58 98 
Wizara ya 
Ujenzi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

59 99 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na 
Uvuvi  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

60 N/A 

Hesabu 
Jumuishi za 
Taifa 

Hati 
isiyoridhish
a 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka Hati Mbaya 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

61 70 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
ARUSHA 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

62 71 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Pwani Qualified 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Unqualified 
with 
Emphasis 

63 72 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Dodoma  Hati mbaya 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Unqualified 
with 
Emphasis 

64 73 
Secretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

65 74 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Kigoma 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

66 75 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

67 76 
Secretarieti ya 
Mkoa wa Lindi 

Hati 
isiyoridhish
a 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

68 77 
Secretarieti ya 
Mkoa wa Mara Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

69 78 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Mbeya 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
mengine 

70 79 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Morogoro 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

71 80 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Mtwara 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

72 81 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Mwanza 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

73 82 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Ruvuma 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

74 83 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Shinyanga Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

75 84 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Singida 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

76 85 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Tabora 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

77 86 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Tanga Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

78 87 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Kagera 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 

79 88 

Secretarieti ya 
Mkoa wa Dar 
es Salaam 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

80 89 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Rukwa 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

81 95 
Secretarieti ya 
Mkoa wa 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya Hati Safi 

Hati yenye 
shaka 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 
Manyara msisitizo 

82 63 
Secretarieti ya 
Mkoa wa Geita N/A N/A N/A 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

83 47 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Simiyu N/A N/A N/A Hati Safi 

84 54 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Njombe N/A N/A N/A 

Hati yenye 
shaka 

85 36 

Secretarieti ya 
Mkoa wa 
Katavi N/A N/A N/A 

Hati yenye 
shaka 

86 2018 

Ubalozi wa 
Tanzania 
WASHNGTON 
DC 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

87 2011 

Mwakilishi wa 
Tanzania wa 
kudumu 
NEWYORK Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

88 2029 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Muscat 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka Hati Mbaya 

89 2024 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Riyadh -Saudi 
Arabia 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

90 2012 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Ottawa-
Canada Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi Hati Safi 

91 2019 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Ubelgiji 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

92 2022 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Harare  

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

93 2030 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Lilongwe 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

94 2007 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Lusaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala 
mengine 

95 2008 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Maputo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Unqualified 
with 
Emphasis 

96 2004 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Kinshasa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

97 2021 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Kampala 

Hati yenye 
shaka 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka 

98 2025 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Pretoria Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

99 2014 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Beijing 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
0 2032 

Ubalozi wa 
Tanzania Kuala 
Lumpur 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala 
mengine 

10
1 2017 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Tokyo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

10
2 2028 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Bujumbura Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
3 2023 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Nairobi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
4 2026 

Ubalozi wa 
Tanzania Kigali 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
5 2020 

Mwakilishi wa 
Tanzania wa 
kudumu 
Geneva Hati Safi Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

10
6 2009 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Moscow; Urusi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
7 2016 

Ubalozi wa 
Tanzania 
Stockholm; 
Sweden 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Unqualified 
with 
Emphasis 

10
8 2001 

Ubalozi wa 
Tanzania Addis 
Ababa 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

10
9 2005 

Ubalozi wa 
Tanzania Abuja  

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
0 2003 

Ubalozi wa 
Tanzania Cairo N/A 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
1 2027 

Ubalozi wa 
Tanzania Abu 
Dhabi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati yenye 
shaka Hati Safi 
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Hati za ukaguzi kwa miaka minne iliyopita mfululizo 

Rangi Zilizotumika         

Maana ya rangi zilizotumika  Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala 
ya 
msisitizo/
masuala 
mengine 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis
ha/mbaya 

Na
. Fungu Jina la Taasisi 

Mwaka wa Fedha  

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 

11
2 2010 

Ubalozi wa 
Tanzania New 
Delhi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
3 2031 

Ubalozi wa 
Tanzania Brasilia Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
4 2013 

Ubalozi wa 
Tanzania Paris 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
5 2002 

Ubalozi wa 
Tanzania Berlin Hati Safi 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
6 2006 

Ubalozi wa 
Tanzania 
London 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

11
7 2015 

Ubalozi wa 
Tanzania Roma 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 

Unqualified 
with 
Emphasis 

Hati safi 
yenye 
masuala ya 
msisitizo 
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Kiambatisho 'B'  
Jedwali la 'B' Orodha ya taasisi zilizopata hati safi 
yenye masuala ya msisitizo 

N
a. Fungu  Jina la taasisi  

1.   63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 

2.  10 Tume ya Pamoja ya Fedha  

3.  15 Tume ya Usuluhishi na Upatanisho  

4.  21 Hazina  

5.  23 Idara ya Mhasibu Mkuu  

6.  24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika   

7.  28 Idara ya Polisi 

8.  32 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

9.  35 Kurugenzi ya Mashtaka ya Umma  

10.  38 Jeshi la Wananchi Tanzania 

11.  40 Mahakama ya Tanzania  

12.  41 Wizara ya Katiba na Sheria  

13.  42 Ofisi ya Bunge  

14.  44 Wizara Viwanda na Biashara 

15.  49 Wizara ya Maji  

16.  50 Wizara ya Fedha  

17.  53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto  

18.  55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora  

19.  56 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

20.  61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi   

21.  63 Sekretarieti ya mkoa wa Geita 

22.  66 Ofisi ya Rais – Tume ya Mipango  

23.  69 Wizara ya Maliasili na Utalii  

24.  71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 

25.  72 Sekretarieti ya Mkoa wa  Dodoma  

26.  76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 

27.  79 Sekretarieti ya Mkoa wa  Morogoro 

28.  80 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mtwara  

29.  93 Idara ya Uhamiaji  
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N
a. Fungu  Jina la taasisi  

30.  96 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo   

31.  2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa; Ethiopia  

32.  2002 Ubalozi wa Tanzania  Berlin  

33.  2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo; Misri 

34.  2005 Ubalozi wa Tanzania  Abuja; Nigeria  

35.  2006 Ubalozi wa Tanzania  London  

36.  2008 Ubalozi wa Tanzania  Maputo 

37.  2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow; Urusi  

38.  2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi; India  

39.  2011 Mwakilishi wa Kudumu wa Umoja wa Mataifa - New 
York 

40.  2013 Ubalozi wa Tanzania Paris  

41.  2014 Ubalozi wa Tanzania  Beijing, China  

42.  2015 Ubalozi wa Tanzania Roma; Italia  

43.  2016 Ubalozi wa Tanzania  Stockholm 

44.  2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo; Japani 

45.  2019 Ubalozi wa Tanzania  Ubelgiji   

46.  2020 Mwakilishi wa Kudumu wa Umoja wa Mataifa – 
Geneva 

47.  2022 Ubalozi wa Tanzania Harare 

48.  2023 Ubalozi wa Tanzania  Nairobi; Kenya  

49.  2024 Ubalozi wa Tanzania  Saudi Arabia 

50.  2025 Ubalozi wa Tanzania  Pretoria 

51.  2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali; Rwanda  

52.  2028 Ubalozi wa Tanzania in Bujumbura; Burundi  

53.  2030 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe; Malawi  

54.  2031 Ubalozi wa Tanzania  Brasilia 
 
Chanzo: Ripoti ya CAG ya wizara husika kwa mwaka 2012/2013 
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Kiambatisho 'C'  
Orodha ya taasisi zilizopata hati yenye shaka  
 

S/N Fungu No. Jina la taasisi  

1.  14 Kikosi cha Zimamoto   

2.  22 Deni la Taifa  

3.  29 Idara ya Huduma za Magereza 

4.  36 Secretarieti ya Mkoa wa  Katavi 

5.  37 Ofisi ya Waziri Mkuu   

6.  43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika  

7.  46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

8.  48 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi  

9.  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  

10.  54 Secretarieti ya Mkoa wa  Njombe 

11.  57 Wizara ya Ulinzi   

12.  68 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia  

13.  70 Secretarieti ya Mkoa wa  Arusha 

14.  73 Secretarieti ya Mkoa wa  Iringa 

15.  74 Secretarieti ya Mkoa wa  Kigoma 

16.  75 Secretarieti ya Mkoa wa  Kilimanjaro 

17.  77 Secretarieti ya Mkoa wa  Mara 

18.  81 Secretarieti ya Mkoa wa  Mwanza  

19.  82 Secretarieti ya Mkoa wa  Ruvuma 

20.  83 Secretarieti ya Mkoa wa  Shinyanga 

21.  85 Secretarieti ya Mkoa wa  Tabora 

22.  86 Secretarieti ya Mkoa wa  Tanga 

23.  87 Secretarieti ya Mkoa wa  Kagera 

24.  88 Secretarieti ya Mkoa wa  DSM 

25.  89 Secretarieti ya Mkoa wa  Rukwa 

26.  92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi  

27.  95 Secretarieti ya Mkoa wa  Manyara 

28.  
99 Ministry of Livestock and Fisheries 

Development 

29.  2004 Ubalozi wa Tanzania  nchini Zaire 

30.  2021 Ubalozi wa Tanzania  nchini Uganda  
Chanzo: Ripoti ya CAG ya wizara husika kwa mwaka 2012/2013 
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KIAMBATISHO 'D' 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya masuala 

ya miaka ya nyuma 

Fungu/ 
Kasima 

Jina la Wizara/Idara/Sekretarieti 
ya Mkoa 

 Kiasi (Sh) 

   

10 Tume ya Pamoja ya fedha 3,800,000.00 

21 Hazina 72,668,447,899.60 

25 Ofisi ya Waziri Mkuu 110,382,035.76 

27 Msajili wa vyama vya siasa 444,442,497.00 

28 Wizara ya Mambo ya Ndani-Idara 
ya Polisi 

2,075,030,964.00 

29 Idara ya Huduma ya Magereza 1,574,752,633.00 

31 Ofisi ya Makamu wa Raisi 249,221,700.00 

32 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma 

131,299,820.00 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

571,061,728.00 

37 Ofisi ya Waziri mkuu 143,773,537.00 

38 Jeshi la Kujenga Taifa 20,648,800.00 

40 Mahakama ya Tanzania 1,579,576,663.92 

42 Ofisi ya Bunge 34,721,330.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika 

3,815,969,749.00 

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 10,881,863.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

690,139,477.00 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

1,694,732,183.00 

49 Wizara ya Maji 132,598,919.00 

50 Wizara ya Fedha  244,919,408,625.20 

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 7,215,500.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 2,913,573,127.00 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii 
,Jinsia na Watoto 

74,672,005.00 

56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali za Mitaa 

469,328,336.00 

57 Wizara ya Ulinzi 1,533,315,317.00 
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Fungu/ 
Kasima 

Jina la Wizara/Idara/Sekretarieti 
ya Mkoa 

 Kiasi (Sh) 

61 Tume yaTaifa ya Uchaguzi 1,467,872,154.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya 
Vijana 

157,950,573.60 

67 Secretariati ya Ajira 13,426,000.00 

68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia 

150,908,539.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 191,017,785.00 

71 Sekretarieti ya Mkoa-   Coast 36,587,800.00 

72 Sekretarieti ya Mkoa-  Dodoma 9,991,961,854.00 

73 Sekretarieti ya Mkoa-   Iringa 524,352,884.85 

74 Sekretarieti ya Mkoa-   Kigoma 173,663,747.28 

75 Sekretarieti ya Mkoa-   Kilimanjaro 211,544,454.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa-  Lindi 216,318,045.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa-   Mara 1,732,142,728.60 

78 Sekretarieti ya Mkoa-   Mbeya 273,165,167.00 

79 Sekretarieti ya Mkoa-   Morogoro 633,121,982.00 

80 Sekretarieti ya Mkoa-   Mtwara 735,820,882.00 

81 Sekretarieti ya Mkoa-   Mwanza 435,634,069.00 

82 Sekretarieti ya Mkoa-   Ruvuma 29,996,830.00 

83 Sekretarieti ya Mkoa-  Shinyanga 263,258,692.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa-  Singida 1,924,588,306.23 

85 Sekretarieti ya Mkoa-   Tabora 600,381,196.00 

86 Sekretarieti ya Mkoa-   Tanga 244,439,837.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa-   Kagera 2,605,614,715.00 

88 Sekretarieti ya Mkoa-   Dar Es 
Salaam 

129,989,639.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa-   Rukwa 90,940,112.00 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
kulevya 

5,546,277.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 137,923,693.00 

93 Idara ya Uhamiaji 83,344,000.00 

94 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma 

10,513,000.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa- Manyara 3,303,426,486.77 

98 Wizara ya Ujenzi 253,777,000,000.00 
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Fungu/ 
Kasima 

Jina la Wizara/Idara/Sekretarieti 
ya Mkoa 

 Kiasi (Sh) 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

159,709,282.49 

2002 Ubalozi wa Tanzania – Ujerumani 2,453,805,737.32 

2004 Ubalozi wa Tanzania - Congo 18,957,683.00 

2005 Ubalozi wa Tanzania - Abuja 301,624,570.00 

2006 Ubalozi wa Tanzania -London 113,929,389.00 

2007 Ubalozi wa Tanzania - Lusaka 23,441,989.34 

2008 Ubalozi wa Tanzania - Maputo 80,424,530.00 

2010 Ubalozi wa Tanzania - New Delhi 5,382,527,223.00 

2011 Ubalozi wa Kudumu - New York 60,562.24 

2013 Ubalozi wa Tanzania - Paris 765,365,030.30 

2014 Ubalozi wa Tanzania - Beijing 1,642,445,371.27 

2015 Ubalozi wa Tanzania – Italia 4,600,825,745.28 

2016 Ubalozi wa Tanzania - Stockholm 35,564,430.00 

2017 Ubalozi wa Tanzania - Tokyo 3,429,872,984.85 

2018 Ubalozi wa Tanzania - Washington 
Dc 

46,420,015.50 

2019 Ubalozi wa Tanzania - Brussels 267,930,497.00 

2020 Ubalozi wa Tanzania - Geneva 74,799,725.00 

2021 Ubalozi wa Tanzania –Kampala 154,145,814.00 

2022 Ubalozi wa Tanzania - Harare 564,000,000.00 

2024 Ubalozi wa Tanzania - Saud Arabia 195,412,800.00 

2025 Ubalozi wa Tanzania - Pretoria 326,535,838.00 

2027 Ubalozi wa Tanzania - Abu Dhabi 70,151,117.94 

2030 Ubalozi wa Tanzania -Lilongwe 120,372,615.00 

 Jumla  636,849,769,109.34 
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Kiambatisho ‘E’ 

Malipo yaliyolipwa kutoka katika vifungu visivyostahili  

s/n Fungu. Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 32 Ofisi ya RaisiMenejimenti ya 
UtumishiWaUmma 

38,107,000 

2 97 WizarayaMaliasilina Utalii 2,746,800 

3 9 Bodi ya Mishahara ya 
Watumishi 

22,640,000 

4 92 TumeyaKudhibitiUKIMWI 6,475,000 

5 15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

59,003,000 

6 88 Sekretarieti ya mkoa DSM 48,150,000 

7 36 RS- Sekretarieti ya mkoa Katavi 83,686,811 

8 78 Sekretarieti ya mkoa -Mbeya 10,693,692 

9 82 Sekretarieti ya mkoa -Ruvuma 27,751,306 

10 83 Sekretarieti ya mkoa -Shinyanga 6,569,280 

11 86 Sekretarieti ya mkoa -Tanga 45,262,247 

12 73 Sekretarieti ya mkoa -Iringa 7,020,000 

13 85 Sekretarieti ya mkoa -Tabora 79,595,647 

14 63 Sekretarieti ya mkoa -Geita 40,017,625 

15 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 4,887,352 

16 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali za Mitaa 

148,720,000 

17 2024 Ubalozi wa Tanzania-Saudi 
Arabia 

97,722,020 

18 75 Sekretarieti ya mkoa -
Kilimanjaro 

32,165,170 

19 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

80,169,526 

20 29 Huduma za Magereza 5,313,153.67 

21 25 Ofisi ya Waziri Mkuu 14,093,000 

22 74 Sekretarieti ya mkoa -Kigoma 159,216,400 

23 87 Sekretarieti ya mkoa -Kagera 896,948,228 

24 39 Jeshi la Kujenga Taifa 450,139,500 

25 27 Masajiri wa Vyama vya Siasa 27,742,098 

 Jumla 2,394,834,855 
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Kiambatisho ‘F’ 

Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti iliyoidhinishwa  

s/n Fungu na. Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 Fungu 55 Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

104,746,978 

2 Kasma 2001 Ubalozi waTanzania-Addis 
Ababa 

108,138,176 

3 Kasma 2003 Ubalozi waTanzania-Cairo 63,457,672 

4 Kasma 2014 Ubalozi waTanzania-Beijing 904,038,218 

5 Kasma 2022 Ubalozi wa Tanzania-Harare 105,089,537 

6 Kasma 2030 Ubalozi wa Tanzania-Lilongwe 90,025,650 

7 Kasma 2007 Ubalozi wa Tanzania-Lusaka 40,660,635 

8 Kasma 2013 Ubalozi waTanzania-Paris 680,393,389 

9 Fungu 92 Tanzania Commission for Aids 51,925,387 

10 Fungu 72 RS-Dodoma 50,279,887 

11 Fungu 74 RS-Kigoma 35,555,000 

12 Fungu 95 RS-Manyara 24,551,200 

13 Fungu 77 RS-Mara 32,028,000 

14 Fungu 73 RS-Iringa 8,036,990 

15 Fungu 76 RS-Lindi 119,477,909 

16 Kasma 2019 Ubalozi waTanzania-In Brussels 644,433,885 

17 Kasma 2020 Permanent Mission to the UN-
Geneva 

176,868,506 

18 Kasma 2004 Ubalozi waTanzania-Kinshasa 54,038,085 

19 Kasma 2010 Ubalozi wa Tanzania-New Delhi 353,838,152 

20 Kasma 2008 Ubalozi wa Tanzania-Maputo 117,400,068 

21 Kasma 2025 Ubalozi wa Tanzania-Pretoria 1,381,285,962 

22 Kasma 2015 Ubalozi waTanzania-Rome 314,491,556 

23 Kasma 2016 Ubalozi waTanzania-Stockholm 748,364,575 

24 Fungu 25 Prime Minister‟s Private Office 12,612,770 

25 Fungu 87 RS-Kagera 10,450,000 

26 Fungu 38 Ulinzi (Ngome) 8,403,574,214 

27 Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 463,901,674 

28 Fungu 82 RS-Ruvuma 42,002,067 

29 Kasma 2002 Ubalozi wa Tanzania Berlin – 
German 

445,225,527 

30 Fungu 70 RS-Arusha 198,394,273 

 Jumla 15,785,285,94
3 
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Kiambatisho ‘G’ 

Malipo yenye nyaraka pungufu 

s/n Fungu/ 
kasma 
na. 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 39 Jeshi la Kujenga Taifa 855,725,500 

2 55 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora 

9,181,200 

3 98 Wizara ya Ujenzi-TBA 41,687,500 

4 92 TumeyaKudhibitiUKIMWI 760,332,921 

5 93 Idara ya Uhamiaji 493,692,835 

6 74 Sekretarieti ya mkoa Kigoma 2,000,000 

7 95 Sekretarieti ya mkoa 
Manyara 

8,180,955 

8 54 Sekretarieti ya mkoa Njombe 9,030,000 

9 89 Sekretarieti ya mkoa Rukwa 11,697,050 

10 82 Sekretarieti ya mkoa 
Ruvuma 

9,202,900 

11 83 Sekretarieti ya mkoa 
Shinyanga 

59,634,368 

12 73 Sekretarieti ya mkoa Iringa 19,286,800 

13 70 Sekretarieti ya mkoa Arusha 700,000 

14 85 Sekretarieti ya mkoa Tabora 59,544,305 

15 63 Sekretarieti ya mkoa Geita 8,758,975 

16 87 Sekretarieti ya mkoa Kagera 31,320,000 

17 47 Sekretarieti ya mkoa Simiyu 38,313,867 

18 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala 
za Mkoa na Serikali za Mitaa 

169,698,380 

19 91 Tume ya Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya 

1,359,600 

20 99 Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

344,799,155 

21 75 Sekretarieti ya mkoa 
Kilimanjaro 

57,013,470 

22 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi 

9,857,952,830 

23 52 Wizara ya Afya na 
Maendeleo ya Jamii 

889,210,229 
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s/n Fungu/ 
kasma 
na. 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

24 42 Bunge 34,810,980 

25 81 RS-Mwanza 29,764,600 

26 2011 Ubalozi wa Kudumu wa 
Umoja wa Mataifa - New 
York 

31,350,792 

27 29 Huduma za Magereza 613,317,559 

28 38 Ulinzi (Ngome) 23,487,000 

29 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 27,056,570 

 Jumla 14,498,110,341 
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Kiambatisho ‘H’ 

Matumizi yasiyokuwa na manufaa Sh.620,002,236 

S/N Fun
gu 
na. 

Maelezo Kiasi (Sh.) Aina ya malipo 

1.  36 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Katavi 

9,905,321 Gharama za ajali 
wakati gari ilikatiwa 
bima. 

2.  47 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Simiyu 

4,485,000 Malipo ya mafuta 
yasiyothibitika 
kutumika kwenye 
rejista za magari 

3.  89 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Rukwa 

20,650,000 Gharama mara mbili 
kwa oda iliyokosewa 
(PFR 21(C )) 

4.  2031 Ubalozi wa 
Tanzania-
Brasilia 

36,755,782 Kodi ya nyumba 
isiyokaliwa/kutumika 

5.  2018 Ubalozi wa 
Tanzania-
Washington 
DC 

271,229,771 Malipo kugharamia 
kesi binafsi   

6.  2001 Ubalozi 
waTanzania-
Addis Ababa 

4,280,078 Tozo kwa kuchelewa 
kulipa kodi ya pango 
kwa miezi 14  

7.  43 Wizara ya 
Kilimo 
Chakula na 
Ushirika 

8,164,692 Tozo kwa kuchelewa 
kulipa kodi ya pango 
kwa miezi 7 

8.  72 Sekretarieti 
ya Mkoa -
Dodoma 

220,136,665 Samani zilizonunuliwa 
na kuendelea kukaa tu 
miaka zaidi ya mitatu 
(3) bila kutumika  

9.  89 Sekretarieti 
ya Mkoa -
Rukwa 

44,394,927 Gharama kubwa za 
matengenezo ya gari 
STK 5508 bila 
uthibitisho wa uhalali 
wake. 

10.  Jumla 620,002,236  
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Kiambatisho ‘I’ 

Fedha kutumika kwa shughuli zisizotarajiwa  

Na. Fungu 
/Kasma. 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 54 Sekretarieti ya mkoa Njombe 2,600,000 

2 88 Sekretarieti ya mkoa DSM 11,547,400 

3 74 Sekretarieti ya mkoa Kigoma 58,961,000 

4 80 Sekretarieti ya mkoa Mtwara 59,319,887 

5 87 Sekretarieti ya mkoa Kagera 42,093,134 

6 97 Wizara ya East African 
Cooperation 

980,000 

7 73 Sekretarieti ya mkoa Iringa 48,555,050 

8 85 Sekretarieti ya mkoa Tabora 22,725,000 

9 79 Sekretarieti ya mkoa Morogoro 1,867,000 

10 95 Sekretarieti ya mkoa Manyara 101,470,625 

11 81 Sekretarieti ya mkoa Mwanza 155,943,347 

12 86 Sekretarieti ya mkoa Tanga 44,837,145 

13 2011 Ubalozi wa Kudumu katika Umoja 
wa Mataifa - New York 

943,169,232 

14 75 Sekretarieti ya mkoa Kilimanjaro 64,284,949 

15 2018 Ubalozi waTanzania-Washington 
DC 

34,051,735 

16 76 Sekretarieti ya mkoa Lindi 88,485,000 

17 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali za Mitaa 

89,500,000 

 Jumla 1,770,390,504 
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Kiambatisho 'J' 

Tathmini ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 
 
 

 
 
Fungu 

 
Wizara, 
Idara, 
Wakala na 
Tawala za 
Mikoa 

Mapungufu 
katika 
utendaji 
wa Kitengo 
cha 
Ukaguzi wa 
Ndani  

Mapungu
fu katika 
mazingir

a ya 
Teknoloj

ia ya 
Habari 

 

Mapungufu 
katika 

utendaji 
wa Kamati 
za Ukaguzi 

Mapungufu 
katika 
Usimamizi 
wa 
Vihatarishi 
 

Mapungufu 
katika 
Mfumo wa 
Kudhibiti 
Udanganyifu 

Mapungufu 
katika 

Matumizi ya 
Mfumo wa 
Kihasibu 

WIZARA, IDARA NA WAKALA WA SERIKALI 

9 

Bodi ya 

Mishahara 

na Masilahi 

kwa 

Watumishi 

wa Umma 





 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

12 

Tume ya 

Huduma za 

Mahakama 



 
 

_ 







_ 

 

 

_ 

 

_ 

13 

Kitengo 

cha 

Kudhibiti 

Biashara 

ya Fedha 

Haramu 





 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

20 
Ofisi ya 

Rais - Ikulu 

 

_ 

 

_ 



 



_ 

 

_ 

 

_ 

23 

Idara ya 

Mhasibu 

Mkuu 

 

_ 





 

 

 

_

 

_

 

_ 

 

_ 

24 

Tume ya 

Maendeleo 

ya Ushirika 

 

_ 

 

_ 





 

_

 

_ 

 

_ 

27 

Msajili wa 

Vyama vya 

Siasa 

 

_ 





 













 

_ 

 

_ 

28 
Idara ya 

Polisi 

 _ _ _ _ _ 

30 

Ofisi ya 

Rais 

Sekretariat

i ya Baraza 

la Mawaziri 

 

 

 

_ 







_ 

 

_ 

 

_ 

31 

 

Makamu 

wa Rais 

_ 

 

_ 

  

_ 

 

_ 

 

_ 

 

33 

 

Sekretariat

i ya 

Maadili 

 

  

_ 

  

_ 

 

_ 

 

37 

 

Ofisi ya 

Waziri 

_ _ 

 

_ _ _ 
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Fungu 

 
Wizara, 
Idara, 
Wakala na 
Tawala za 
Mikoa 

Mapungufu 
katika 
utendaji 
wa Kitengo 
cha 
Ukaguzi wa 
Ndani  

Mapungu
fu katika 
mazingir

a ya 
Teknoloj

ia ya 
Habari 

 

Mapungufu 
katika 

utendaji 
wa Kamati 
za Ukaguzi 

Mapungufu 
katika 
Usimamizi 
wa 
Vihatarishi 
 

Mapungufu 
katika 
Mfumo wa 
Kudhibiti 
Udanganyifu 

Mapungufu 
katika 

Matumizi ya 
Mfumo wa 
Kihasibu 

Mkuu     

38 

 

Jeshi la  

Wananchi 

Tanzania 



 



 




_ 

 

_ 

 

_ 

 

39 

 

Jeshi la 

Kujenga 

Taifa 

_ 











_ 

 

_ _ 

44 

Wizara ya 

Viwanda 

na 

Biashara 



 







 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

49 

Wizara ya 

Maji 

_ _ _ 

 

_ _ 

50 

Wizara ya 

Fedha 

_  _ _ 



_ _ 

55 

 

Tume ya 

Haki za 

Binadamu 

_ _ 



_ _ _ 

57 

 

Wizara ya 

Ulinzi 

_ 

 

 

 

 

 
 



_ 

 

_ 

 

59 

 

 

Tume ya 

Haki za 

Binadamu 

na Utawala 

Bora 

 

_ 

 

_ 

 



 

_ 

 

_ 

 

_ 

65 

 

Wizara ya 

Kazi na 

Ajira 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

_ 
 

 

 

66 

 

Tume ya 

Mipango 

_ 



_ 



_ _ 

 

67 

Sekratariat

i ya Ajira 

 

_ 

 

_ 

 

_ 

 

 

 

_ 

 

_ 

68 

 

 

Wizara ya 

Sayansi, 

Teknolojia 

na 

Mawasilian

o  

 

 

_ 







 







 







 

 

_ 

 

_ 

96 

 

 

WIzara ya 

Vijana, 

Tamaduni 

na Michezo 

 

_ 

 

_ 







 





 

 

_ 

 

_ 

97 

 

Wizara ya 

Ushirikiano 

wa Afrika 

    

 
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Fungu 

 
Wizara, 
Idara, 
Wakala na 
Tawala za 
Mikoa 

Mapungufu 
katika 
utendaji 
wa Kitengo 
cha 
Ukaguzi wa 
Ndani  

Mapungu
fu katika 
mazingir

a ya 
Teknoloj

ia ya 
Habari 

 

Mapungufu 
katika 

utendaji 
wa Kamati 
za Ukaguzi 

Mapungufu 
katika 
Usimamizi 
wa 
Vihatarishi 
 

Mapungufu 
katika 
Mfumo wa 
Kudhibiti 
Udanganyifu 

Mapungufu 
katika 

Matumizi ya 
Mfumo wa 
Kihasibu 

Mashariki _ _ _ _ _ 

98 

Wizara ya 

Ujenzi 

_ _ _ 

 
_ _ 

94 

 

 

Tume ya 

Utumishi 

wa Umma  

 

_ 

 

_ 

 



 

 



 

 

_ 

 

_ 

SEKRATARIATI ZA MIKOA 

36 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Katavi 

  _  _  

47 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Simiyu 

   _ _ _ 

54 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Njombe 

_ _ _  _  

63 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Geita 

    _ _ 

70 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Arusha 

_   _ _  

72 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Dodoma 

 _  _  _ 

73 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Iringa 

_ _ _  _ _ 

74 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Kigoma 

 _   _  

75 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Kilimanjar

o 





_ _ _ _ _

76 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Lindi 

_  _ _ _ _

77 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Mara 

 _  _ _ _ 

78 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Mbeya 

     _ 

79 Sekretariat      _ 
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Fungu 

 
Wizara, 
Idara, 
Wakala na 
Tawala za 
Mikoa 

Mapungufu 
katika 
utendaji 
wa Kitengo 
cha 
Ukaguzi wa 
Ndani  

Mapungu
fu katika 
mazingir

a ya 
Teknoloj

ia ya 
Habari 

 

Mapungufu 
katika 

utendaji 
wa Kamati 
za Ukaguzi 

Mapungufu 
katika 
Usimamizi 
wa 
Vihatarishi 
 

Mapungufu 
katika 
Mfumo wa 
Kudhibiti 
Udanganyifu 

Mapungufu 
katika 

Matumizi ya 
Mfumo wa 
Kihasibu 

i ya Mkoa 

wa 

Morogoro 

80 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Mtwara 

_ _  _ _ _ 

81 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Mwanza 

_  _ _ _ _ 

82 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Ruvuma 

_ _ _  _ _ 

83 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Shinyanga 

_ _ _  _ _ 

84 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Singida 

  _  _  

85 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Tabora 

  _  _ _

86 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Tanga 

     _ 

89 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Kagera 

 _ _ _ _  

88 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa DSM 

_ _   _ _ 

89 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa Rukwa 

_  _ _ _  

95 

Sekretariat

i ya Mkoa 

wa 

Manyara 

     _ 
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Kiambatisho 'K' 
 

Upungufu wa idadi ya watumishi wa umma 
Na Fungu Wizara/idar

a/ 
Sekretarieti 
ya Mikoa 

Mahitaji 
wa 
watumis
hi 

Idadi 
iliyop
o 

Upungufu 
wa idadi 
ya 
watumish
i 

Upungufu 
wa idadi 

ya 
watumish

i % 

1.  13 Kitengo cha 
kudhiti 
biashara ya 
fedha 
haramu 
(Financial 
Intelligent 
Unit) 

52 17 35 67 

2.  14 Kikosi cha 
Zima Moto 

4064 1156 2908 72 
 

3.  27 Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa 196 51 145 

74 

4.  35 Kurugenzi 
ya 
mashitaka 
ya umma 

1,019 419 600 59 

5.  36 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Katavi  

146 44 102 70 

6.  47 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Simiyu 281 51 230 

82 

7.  53 Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii 
,Jinsia na 
Watoto 

5,513 1,141 4372 79 

8.  55 Tume ya 
Haki za 
Binadamu 
na Utawala 
Bora 

249 208 41 16 

9.  63 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Geita 

324 169 155 48 

10.  68 Wizara ya 
Mawasiliano 

22 8 14 64 
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Na Fungu Wizara/idar
a/ 
Sekretarieti 
ya Mikoa 

Mahitaji 
wa 
watumis
hi 

Idadi 
iliyop
o 

Upungufu 
wa idadi 
ya 
watumish
i 

Upungufu 
wa idadi 

ya 
watumish

i % 

Sayansi na 
Tecknolojia 

11.  72 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

79 26 53 67 

12.  73 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Iringa 793 555 238 

30 

13.  74 Hospitali ya 
mkoa wa  
Kigoma 

432 204 228 53 

14.  77 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mara 

738 529 209 28 

15.  83 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Shinyanga 269 149 120 

45 

16.  84 Sekretarieti 
ya Mkoa 
waSingida 1059 455 604 

57 

17.  86 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tanga 

701 467 234 33 

18.  87 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera 801 522 279 

35 

19.  88 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dar –es-
Salaam  

230 180 50 22 

20.  89 Hospitali ya 
mkoa -
Sumbawang
a  Rukwa 

470 147 323 69 

21.  89 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Rukwa 

473 288 185 39 

22.  95 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Manyara 

530 253 277 52 

23.  96 Wizara ya 
Habari 

331 286 45 14 
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Na Fungu Wizara/idar
a/ 
Sekretarieti 
ya Mikoa 

Mahitaji 
wa 
watumis
hi 

Idadi 
iliyop
o 

Upungufu 
wa idadi 
ya 
watumish
i 

Upungufu 
wa idadi 

ya 
watumish

i % 

Vijana,Utam
aduni na 
Michezo 

24.  2005 Ubalozi wa 
TanzaniaAb
uja  

5 2   3 60 

25.  

F75 

Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 1155 745 410 

35 

26.  79 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Morogoro 969 735 

234 24 

27.  

85 

Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tabora 587 481 106 

18 

28.  85 Hospitali ya 
Mkoa Kitete 
- TABORA 

671 248 423 63 

  Jumla  22,160 9,536 12,624 57 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 254 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Kiambatisho 'L' 
 

RIPOTI YA MHAKIKI MALI-2012/13 
 (I) VIFAA NA MAFUTA YALIYOTOLEWA STOO BILA 
VIAMBATISHO -SH.  926,306,812 
Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

30,209,319 

44 Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko 3,642,000 

47 Wizara ya Ujenzi 317,868,872 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 44,562,260 

58 Wizara ya Madini na Nishati 20,853,980 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

11,575,152 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 

Watoto 
17,149,350 

28 Idara ya Polisi 95,979,520 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 9,545,000 

40 Mahakama 63,137,060 

93 Idara ya Uhamiaji 39,615,000 

29 Huduma za Magereza 69,037,736 

79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 57,804,757 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 54,403,007 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 6,048,000 

95 Sekretarieti ya Mkoa waManyara 1,133,000 

75 Sekretarieti ya Mkoa waKilimanjaro 5,291,500 

77 Sekretarieti ya Mkoa waMara 55,722,500 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 6,860,000 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 1,657,800 

87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 4,147,500 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 10,063,500 

 JUMLA 926,306,813 

   

 (II) Vifaa vilivyoingizwa stoo bila 
viambatisho-Sh. 2,726,633,911 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 640,048,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

47 Wizara ya Ujenzi 273,686,710 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 307,949,178 

58 Wizara ya Madini na Nishati 1,680,000 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 491,503,088 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

43,100,960 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia 
na Watoto 

42,522,350 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 29,743,980 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

7,000,000 

32 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

81,635,000 

28 Idara ya Polisi 102,773,586 

29 Huduma za Magereza 284,301,803 

93 Idara ya Uhamiaji 28,135,600 

40 Mahakama 62,167,266 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 5,691,200 

54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 8,040,080 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 3,856,000 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 14,377,700 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 288,666,410 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 9,755,000 

 JUMLA 2,726,633,911 

   

 (IV) VIFAA VILIVYOPOKELEWA BILA 
MAELEZO -SH.  732,686,791 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

   

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 49,920,100 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 6,344,500 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

3,420,000 

48 Ministry of Land & Human Settlement 10,033,745 

50 Wizara ya Fedha 27,743,700 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 2,000,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

47 Wizara ya Ujenzi 14,052,100 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 128,069,869 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

133,241,000 

29 Idara ya Huduma za Magereza 38,893,900 

40 Mahakama 5,055,000 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 212,166,000 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 4,355,000 

93 Idara ya Uhamiaji 22,313,100 

28 Idara ya Polisi 36,322,500 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 4,315,400 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 34,440,877 

 JUMLA 732,686,791 

   

 (V) KUTOKUWEPO DAFTARI LA VIFAA 
VILIVYOAZIMWA -SH. 46,326,412 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 46,326,412 

 JUMLA 46,326,412 

   

 (VI) MAFUTA YALIYOTOLEWA ZAIDI YA 
MAHITAJI-SH. 4,362,065 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

40 Mahakama 4,362,065 

 JUMLA 4,362,065 

   

 (VII) KAZI ZA ZIADA 
ZISIZOIDHINISHWA-SH. 37,128,000.00 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 37,128,000 

 JUMLA 37,128,000 

   

 (VIII) UWEKAJI WA REKODI 
ISIVYOTAKIWA - SH. 1,910,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

40 Mahakama 1,910,000 

 JUMLA 1,910,000 

   

 (IX) KAZI ZISIZOKAMILIKA - SH. 
242,100,440 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 242,100,440 

 JUMLA 242,100,440 

   

 (X) KAZI ZISIZOKAMILIKA LICHA YA 
MALIPO KUKAMILIKA -SH. 44,857,928 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 44,857,928 

 JUMLA 44,857,928 

   

 (XI) DEFICIENT STORES-SH.  
436,713,066 

 

VOTE WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 35,258,534 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia 
na Watotoa 

3,223,150 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 25,236,000 

50 Wizara ya Fedha 124,759,380 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 4,161,000 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 63,324,500 

62 Wizara ya Uchukuzi 4,196,890 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

19,605,700 

29 Idara ya Huduma za Magereza 9,227,600 

28 Idara ya Polisi 6,024,200 

93 Idara ya Uhamiaji 1,846,700 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 3,645,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

77 Sekretarieti ya Mkoa waMara 77,120,412 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 56,813,300 

87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 2,270,700 

 JUMLA 436,713,066 

   

 (XII) MANUNUZI YA VIFAA 
YASIYOKUWA NA MAELEZO -SH.  
5,342,194,700 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 428,964,446 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 1,186,315,654 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

149,607,210 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 165,075,856 

62 Wizara ya Uchukuzi 78,598,044 

58 Wizara ya Nishati na Madini 36,955,800 

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 12,562,550 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 3,100,000 

50 Wizara ya Fedha 428,181,822 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo 62,966,779 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 128,949,088 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 345,265,741 

47 Wizara ya Ujenzi 443,953,421 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

5,625,000 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia 
na Watoto 

40,039,300 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 18,602,242 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 95,600,483 

93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 19,043,421 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 83,575,139 

40 Mahakama 110,635,832 

29 Idara ya Huduma za Magereza 954,228,414 

28 Idara ya Polisi 45,520,525 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

2,331,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

79 Sekretarieti ya Mkoa waMorogoro 11,904,150 

82 Sekretarieti ya Mkoa waRuvuma 2,108,850 

75 Sekretarieti ya Mkoa waKilimanjaro 5,294,020 

77 Sekretarieti ya Mkoa waMara 111,964,880 

81 Sekretarieti ya Mkoa waMwanza 72,576,481 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 26,140,120 

74 Sekretarieti ya Mkoa waKigoma 4,050,000 

72 Sekretarieti ya Mkoa waDodoma 11,493,158 

87 Sekretarieti ya Mkoa waKagera 250,965,274 

 JUMLA 5,342,194,700 

   

 (XIII) VIFAA VILIVYOTOLEWA BILA 
KUKIRI KUPOKELEWA -SH.  
3,779,659,039 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 292,903,700 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 209,306,834 

62 Wizara ya Uchukuzi 12,372,500 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 23,457,600 

58 Wizara ya Nishati na Madini 1,500,000 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo and 
Fisheries 

15,239,010 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 85,806,285 

50 Wizara ya Fedha 51,317,260 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia 
na Watoto 

32,041,117 

47 Wizara ya Ujenzi 19,661,300 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 2,521,589,530 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 29,635,093 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 36,695,558 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

5,332,500 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 142,634,340 

93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 9,327,000 

29 Huduma za Magereza 184,607,550 

40 Mahakama 8,834,900 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 830,000 

87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 6,437,750 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 7,598,383 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 4,907,000 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 6,881,840 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 44,038,450 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 4,926,\9 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 2,854,060 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 7,796,930 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 11,125,950 

 JUMLA 3,779,659,039 

   

 (XIV)VIFAA VILIVYOTOLEWA BILA 
REKODI KUONESHA -SH. 41,363,200 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 41,363,200 

 JUMLA 41,363,200 

   

 (XV) MANUNUZI YALIYOKIUKA 
TARATIBU -SH. 1,115,000 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 1,115,000 

 JUMLA 1,115,000 

   

 (XVI) MANUNUZI YASIYOKUWA NA 
USHINDANISHI WA BEI -SH.  
237,754,344 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 10,515,300 

50 Wizara ya Fedha 5,384,000 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 13,610,510 

47 Wizara ya Ujenzi 130,148,754 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 33,581,380 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 20,024,600 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 261 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

29 Huduma za Magereza 11,687,600 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 12,802,200 

 JUMLA 237,754,344 

   

 (XVII) VIFAA VYA STOO 
VISIVYOREKODIWA KWENYE REJISTA-
SH.  570,887,400 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia 
na Watotoa 

23,255,000 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 58,796,000 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo and 
Fisheries 

18,685,000 

50 Wizara ya Fedha 58,995,000 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 4,390,000 

47 Wizara ya Ujenzi 18,192,400 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 87,749,000 

40 Mahakama 19,500,000 

29 Huduma za Magereza 14,544,000 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 266,781,000 

 JUMLA 570,887,400 

   

 (XVIII) MALIPO YA KAZI 
YASIYOIDHINISHWA-SH. 3,240,000 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 3,240,000 

 JUMLA 3,240,000 

   

 (XIX) VIFAA VILIVYOTOLEWA KINYUME 
NA TARATIBU -SH. 3,625,000 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 3,625,000 

 JUMLA 3,625,000 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

 (XX) VIFAA VILIVYOREKODIWA 
ISIVYOFAA-SH. 7,500,000 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 7,500,000 

 JUMLA 7,500,000 

   

 (XXI) VIFAA VISIVYOHAMISHIWA 
KWENYE LEJA MPYA -SH. 
1,160,934,158 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 16,125,000 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 1,081,349,307 

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 6,506,200 

47 Wizara ya Ujenzi 5,079,002 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 9,965,675 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 37,469,424 

40 Mahakama 3,026,550 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 1,413,000 

 JUMLA 1,160,934,158 

   

 (XXII) VIFAA VILIVYOAZIMWA BILA 
KUREJESHWA STOO-SH. 133,509,210 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 1,210,000 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirikatives 

49,736,000 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 1,320,000 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 38,515,002 

53 Ministry of Community 
Development,Gender & Children 

2,032,500 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

11,589,000 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 12,110,600 

29 Huduma za Magereza 1,372,608 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 15,623,500 

 JUMLA 133,509,210 

   

 (XXIII) MAFUTA YASIYOINGIZWA STOO 
-SH. 216,789,901 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

47 Wizara ya Ujenzi 44,060,020 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 77,915,649 

58 Wizara ya Nishati na Madini 1,197,000 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

4,640,400 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

3,380,000 

28 Idara ya Polisi 3,407,141 

29 Huduma za Magereza 35,124,930 

93 Idara ya Uhamiaji 37,904,321 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 1,466,600 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 7,693,840 

 JUMLA 216,789,901 

   

 (XXIX) MAFUTA YASIYOINGIZWA STOO 
- SH.  433,858,166 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 2,637,180 

50 Wizara ya Fedha 62,169,280 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirikatives 

90,021,841 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 2,068,000 

62 Wizara ya Uchukuzi 58,440,600 

40 Mahakama 73,359,285 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 3,175,152 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 13,576,110 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 78,808,770 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 9,589,000 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 16,677,048 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 4,969,800 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 18,366,100 

 JUMLA 433,858,166 

   

 (XXV) VIFAA VILIVYOTOLEWA STOO 
BILA MAELEZO- SH. 110,066,640.00 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 110,066,640 

 JUMLA 110,066,640 

   

 (XXVI) MATENGENEZO NA UKARABATI  
WA MAGARI YA SERIKALI KWENYE 
GEREJI BINAFSI BILA KUIDHINISHWA 
NA TEMESA -SH. 94,922,668.81 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

47 Wizara ya Ujenzi 20,612,628 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 6,058,168 

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 6,206,674 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 34,567,182 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 7,176,828 

29 Huduma za Magereza 5,035,117 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 1,092,000 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 8,302,092 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 1,671,980 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 4,200,000 

 JUMLA 94,922,669 

   

 (XXVII) VIFAA VISIVYOPOKELEWA 
STOO -SH.  1,773,377,965 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 177,627,043 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 18,623,533 

47 Wizara ya Ujenzi 3,565,028 

50 Wizara ya Fedha 29,580,110 
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Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 1,173,087,015 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo and 
Fisheries 

312,185,641 

29 Huduma za Magereza 1,750,000 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 41,008,603 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 6,741,966 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 5,238,500 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 3,970,526 

 JUMLA 1,773,377,965 

   

 (XXVIII) -SH. 93,015,600  

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 81,704,880 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 11,310,720 

   

 JUMLA 93,015,600 

   

 (XXIX) VIFAA VILIVYOTOLEWA STOO 
BILA KUREKODIWA-SH.  866,525,065 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 213,979,620 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 59,341,695 

47 Wizara ya Ujenzi 40,284,180 

50 Wizara ya Fedha 64,669,800 

62 Wizara ya Uchukuzi 2,441,020 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirikatives 

65,506,944 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

1,876,000 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 52,897,837 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 2,259,000 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 81,259,600 

40 Mahakama 1,613,500 

28 Idara ya Polisi 14,979,600 

93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 23,402,200 



 

Ofisi ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  Page 266 
Ripoti ya Serikali Kuu 2012/2013 

 

Fung
u 

WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA MKOA KIASI  (SH.) 

29 Huduma za Magereza 88,051,147 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 39,809,962 

32 Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

33,991,000 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 16,005,200 

66 Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango 19,569,000 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 5,358,900 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Coast 2,142,300 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 2,667,000 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 22,699,360 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 10,748,700 

82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 971,500 

 JUMLA 866,525,065 

   

 (XXX) VIDHIBITI VISIVYOREJESHWA 
KWA WAMILIKI WAKE-SH. 2,614,000 

 

 WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

 

28 Idara ya Polisi 2,614,000 

 JUMLA 2,614,000 

   

 (XXXI) MADAWA/KEMIKALI 
ZILIZOHARIBIKA-SH. 31,312,095 

 

Vote WIZARA/IDARA/SEKRETARIETI YA 
MKOA 

KIASI (SH.) 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 31,312,095 

 JUMLA 31,312,095 

 JUMLA KUU 20,103,289,577 
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Kiambatisho 'M' 
 

Mali za Wizara, Wakala, idara, balozi na Sekretarieti za 
Mikoa ambazo zimeachwa bila matengenezo 

Na. Fungu  Wizara/idara na 
Sekretarieti za Mikoa 

Mali ambazo zimeachwa 
kwa muda mrefu 

1.  Wakala Wakala wa barabara 
Tanzania - Arusha  

Mashine ya kuponda mawe 
(crusher machine) imekaa 
bila kutumika kwa zaidi ya 
miaka miwili 

2.  34 Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 

Magari yenye thamani ya  
Sh. 517,500,000   

3.  42 Ofisi ya Bunge Magari yenye thamani ya  
Sh.110,480,100 

4.  43 Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika   

Magari yenye thamani ya  
Sh.359,500,000 

5.  53 Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto 

Toyota L/C Station 
Wagon(STJ 6012), Nissan 
Patrol SGL (STK 76) na 
 Nissan Patrol Station 
Wagon (STK 
2262)                      

6.  61 Tume ya Taifa ya  
Uchaguzi 

Magari yenye thamani ya  
Sh.165,539,382 

7.  63 Sekretarieti ya Mkoa  
wa Geita 

TOYOTA LAND CRUSER S/W  
lenye namba za usajiri Na. 
STK 9547  liliachwa kuanzia  
30 Novemba,2012 

8.  66 Ofisi ya Raisi Tume ya 
Mipango 

Kompyuta na mashine za 
kutoa/kudurufu nakala 

9.  68 Wizara ya 
Mawasiliano, 
Sayansi na 
Tecknolojia 

Isuzu Mini Basi   iliachwa 
kwa muda wa mwaka 
mmoja 

10.  78 Sekretarieti ya Mkoa  
wa Mbeya 

Hilux Double Cabin yenye 
namba za usajiri DFP 4682 
na Nissan Patrol yenye 
namba za usajiri STK 6575 
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Na. Fungu  Wizara/idara na 
Sekretarieti za Mikoa 

Mali ambazo zimeachwa 
kwa muda mrefu 

11.  89 Sekretarieti ya Mkoa  
wa Rukwa 

Magari mawili na pikipiki 
tatu 

12.  95 Sekretarieti ya Mkoa  
wa Manyara 

Magari matatu na pikipiki 
19 yenye thamani ya  
Sh.130,867,766yameachwa 
bila ya kufanyiwa 
matengenezo 

13.  2006 Ubalozi wa Tanzania - 
London 

Magariyenye namba za 
usajiri 2620206 aina ya M-
BENZ-E240 yaliyonunuliwa 
mwaka 2004 kwa kiasi 
Sh.105,823,000 yameachwa 
bila ya kufanyiwa 
matengenezo  kuanzia 
2009. 

14.  2022 Ubalozi wa Tanzania - 
Harare 

(i) Mercedes Benz E 240 
yenye namba za 
usajiri76 CD  
iliyonunuliwa mwaka 
2001 

 
(ii) Toyota Hiace yenye 

namba za usajiri 76 CD 
3 iliyonunuliwa mwaka 
2004 

15.  2004 Ubalozi wa Tanzania - 
Kinshasa   

Suzuki yenye namba za 
usajiri034 CD 02 

16.  2024 Ubalozi wa Tanzania - 
Riyadh 

Toyota Mini basi, Ford 
Tempo, Toyota 
Camry na Toyota 
Camry yenye namba za 
usajiri  CD-44/3; CD-44/2; 
CD-44/1 and CD-44/5  

17.  29 Idara ya Huduma za 
Magereza   

Magari 20 ya  Magereza 
mkoa wa Kilimanjaro 

 Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 
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Kiambatisho ‘N   
Mali ambazo hazijathaminishwa 

Na. Fungu Wizara/idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa 

Maelezo 

1 Wakala Wakala wa 
barabara Tanzania 

 Magari 74 yalionyeshwa 
katika taarifa za hesabu bila 
thamani yake kujulikana  

2 10 Tume ya pamoja 
ya Fedha(Joint 
Finance 
Commission) 

Pamoja na kufanya tathmini 
ya mali katika mwaka 
2005/06, thamani ya mali 
iliyoonyeshwa katika taarifa 
za fedha ni za mwaka 
2003/04. 

3 13 Kitengo cha 
kudhiti biashara 
ya fedha haramu 
(Financial 
Intelligent Unit) 

Pamoja na kufanya tathmini ya 
mali katika mwaka 2005/06, 
thamani ya mali iliyoonyeshwa 
katika taarifa za fedha ni za 
mwaka 2003/04. 

4 36 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Katavi  
Magari sita, pikipiki moja 
na nyumba saba 
zilionyeshwa katika 
taarifa za hesabu zikiwa 
bila thamani zake. 

5 54 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Njombe 
Nyumba nane zilizopo 
Njombe, Makete, 
Makambako and Ludewa 
hazikufanyiwa tathmini.  

6 65 Wizara ya Kazi na 
Maendeleo ya 
Vijana 

Nyumba 27 za ofisi hazikuwa 
na thamani kama 
zinavyoonekana hapa chini:  

 Nyumba moja ya ofisi 
iliyopo Dar es salaam  
 

  Nyumba 26 za ofisi 
zilizopo kwenye vituo 
vya mikoani  
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Na. Fungu Wizara/idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa 

Maelezo 

ambavyo ni:- Songea, 
Njombe, Tukuyu, 
Mbeya, Morogoro, 
Ifakara, 
Kilosa,Tanga, 
Korogwe, Lushoto, 
Muheza, Same, 
Moshi, Arusha, Lindi, 
Mtwara, Dodoma, 
Singida, Tabora, 
Kigoma, Mwanza, 
Kagera, Mafinga, 
Shinyanga, Kahama  
na Musoma. 

7 78 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Mbeya 
Magari  25 kati ya 38 na 
nyumba 25 kati ya 30  
hazikuonyeshwa thamani 
yake  

8 88 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Dar es 
Salaam 

Nyumba nane (Ilala DC ofisi) 
(Ilala Boma), Kinondoni DC 
ofisi ,Temeke DC ofisi, 
Kariakoo ofisi, Mbagala 
ofisi,Kigamboni ofisi, ofisi ya 
kata Kigamboni, ofisi ya 
kata Mbagala); magari 12 na 
pikipiki tatu 

9 2002 Ubalozi wa 

Tanzania - Berlin 
Nyumba ya ubalozi 
haikuonyeshwa thamani 
yake ya sasa, ilinunuliwa 
mwaka 2003 kwa 
Sh.2,449,037,200 sawa na 
Euro 1,250,000. 

10 2003 Ubalozi wa 

Tanzania -  Misri 
Nyumba nne 
hazikuonyeshwa thamani 
yake ya sasa, moja 
ilifanyiwa tathmini mwaka 
1976 na nyumba nyingine  
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Na. Fungu Wizara/idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa 

Maelezo 

ilitathminiwa mwaka 2001. 

11 2005 Ubalozi wa 

Tanzania - Abuja 
Viwanja viwili vilivyofanyiwa 
tathmini kwa mara ya 
mwisho mwaka 2004 wakati 
Serikali ya Nigeria ilipoipatia 
Tanzania viwanja hivyo pia 
magari mawili 
hayakuonyeshwa thamani 
yake. 

12 2014 Ubalozi wa 
Tanzania – Beijing, 

China 

Nyumba ya Serikali iliyopo 
mtaa wa 53, 
Dong Liu Jie, San Li Tun 
kwenye eneo la mita za 
mraba 7,012 nlilinunuliwa 
kwa USD 1,980,000 mwaka 
1989 na halijawahi 
kufanyiwa tathmini toka 
kununuliwa.  

13 2021 Ubalozi wa 
Tanzania - 

Kampala 

Nyumba tano zilizopo katika 
kiwanja Na.6  barabara ya 
Kagera/Shimon, kiwanja 
Na.7  barabara ya Katonga, 
kiwanja na.4 Ridgeway 
Drive, kiwanja na.6 Abu 
Qarga (Khartoum) na 
kiwanja Na.5 MAC-NIMIR 
(Khartoum)  
hazikuthaminiwa 

14 2030 Ubalozi wa 
Tanzania - 

Lilongwe 

Nyumba tano na kiwanja 
kimoja: havijawahi 
kufanyiwa tathmini toka 
viliponunuliwa. Kiwanja 
kilifanyiwa tathmini mwaka 
2003 na nyumba mwaka 
2004. 

15 2011 Ubalozi wa 
kudumu katika 

Nyumba moja iliyopo  30 
Over hill Mount Vernon NY 
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Na. Fungu Wizara/idara na 
Sekretarieti za 
Mikoa 

Maelezo 

umoja wa Mataifa  10552 iliyonunuliwa mwaka 
1964 na nyumba zingine 
mbili zilizopo 
Mtaa wa 30 NY 10016 na 
Mtaa wa 33 NY 10010, 
zilizonunuliwa mwaka 1982 
hazikufanyiwa tathmini 

16 2018 Ubalozi wa 
Tanzania - 

Washington DC 

Nyumba tatu, moja 
ilinunuliwa mwaka 1973 
(takribani miaka 40 
iliyopita), Nyumba namna 
2139 iliyonunuliwa mwaka 
1977 (takribani miaka 36 
iliyopita) na nyumba 
namnba 9914 iliyonunuliwa 
mwaka 1981 ( takribani 
miaka 32 iliyopita) 
hazijafanyiwa tathmini.  

17 2015 Ubalozi wa 

Tanzania - Rome 
Nyumba mbili, ambapo moja 
ilinunuliwa  mwaka 2002 
kwa Sh.2,370,024,000 sawa 
na  Euro 1,200,000 na 
nyingine iliyonunuliwa kwa 
Sh.2,040,025,413 sawa na  
Euro 1,032,914  
hazikufanyiwa tathmini 

     Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa menejimenti kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 
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Kiambatisho ‘O’ 

Orodha ya Wizara, Wakala, Idara na Sekretariati za 
Mikoa ambazo zimefanya Utambuzi usio sahihi wa mali 
zisizoshikika 

Na. Fungu Wizara//Idara
/Wakala  na 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Kiasi (Sh) Maelezo 

1.  43 Wizara ya 
Kilimo, 
Chakula na 
Ushirika   

5,842,805,973 Taarifa za fedha 
zilionyesha ripoti 
na  nyaraka kama 
mali isiyoshikika 
 

2.  46 Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi 

11,978,566,813 Fedha kupelekwa 
katika taasisi 
mbalimbali chini 
ya wizara ili 
kufidia gharama 
za tathmini. 

3.  70 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha 

246,398,410.45 Taarifa za fedha 
zilionyesha ripoti 
na  nyaraka kama 
mali isiyoshikika  
 

4.  71 Sekretarieti 
ya Mkoa  wa 
Pwani 

540,436,610 Taarifa za fedha 
zilionyesha ripoti 
na  nyaraka kama 
mali isiyoshikika  
 

5.  68 Wizara ya 
Mawasiliano, 
Sayansi na 
Tecknolojia 

737,827,680 Taarifa za fedha 
zilionyesha ripoti 
na  nyaraka kama 
mali isiyoshikika  
 

6.  81 Sekretarieti 
ya Mkoa  wa 
Mwanza 

114,731,482 Taarifa za fedha 
zilionyesha ripoti 
na  nyaraka kama 
mali isiyoshikika 
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Na. Fungu Wizara//Idara
/Wakala  na 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Kiasi (Sh) Maelezo 

 

7.  82 Sekretarieti 
ya Mkoa  wa 
Ruvuma 

194,545,500 Sh.15,000,000  
ambazo ni 
gharama za 
tathmini; Sh. 
179,545,500 kwa 
ajiri ya ripoti na  
nyaraka 
zilionekana kama 
mali isiyoshikika 
katika taarifa za 
fedha 

8.  98 Wizara  ya 
Ujenzi 

11,760,110,047.13 Fedha kutumwa 
kwa taasisi zilizo 
chini ya wizara 
kwa ajiri ya : 
(i) Kazi ya 

ushauri 
Sh.2,067,418,
000 

(ii) malipo ya 
fidia  ya 
uharibifu wa 
ardhi  Sh. 
9,692,047.13 
zilionyeshwa 
kwenye  

taarifa za fedha 
kama mali 
isiyoshikika 

9.  F75 Sekretarieti 
ya Mkoa  wa 
Kilimanjaro 

265,687,412 Gharama za 
mradi wa SLM 
zilionyeshwa 
katika taarifa za 
hesabu kama 
mali isiyoshikika 
 
 

  Jumla 31,681,109,927.58  
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Kiambatisho „P‟  
 

Orodha ya Wizara/Idara, Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa ambayo Madeni yake hayakulipwa  

Na Fungu Wizara/idara na 
Sekretarieti za Mikoa 

Kiasi(Sh) 

1.  12 Tume ya Utumishi wa 
Mahakama 

           3,813,000.00  

2.  14 Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji 

        345,659,803.00  

3.  15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

        144,481,615.62  

4.  16 Ofisi ya  Mwanasheria Mkuu          650,471,593.00  

5.  24 Tume ya maendeleo ya 
Ushirika 

         13,523,134.00  

6.  28 Idara ya Polisi   123,707,877,057.00  

7.  30 Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

     1,386,821,719.60  

8.  31 Ofisi ya Makamu wa Raisi  723,500,260.98  

9.  32 Ofisi ya Raisi Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 

     2,782,667,532.53  

10.  33 Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi  

        158,486,224.00  

11.  34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

     8,509,231,003.00  

12.  35 Kurugenzi ya mashitaka ya 
umma 

        173,292,904.03  

13.  37 Ofisi ya Waziri Mkuu         516,276,499.00  

14.  38 Ulinzi/Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

   47,263,538,901.51  

15.  39 Jeshi la Kujenga Taifa      16,941,427,457.00  

16.  40 Mahakama      1,733,559,659.00  

17.  43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika   

   44,739,685,558.75  

18.  44 Wizara ya Viwanda na 
Biashara  

        602,221,146.65  
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19.  47 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Simiyu 

        208,920,427.00  

20.  49 Wizara ya Maji       6,152,485,146.00  

21.  51 Wizara ya Mambo ya Ndani         813,158,107.00  

22.  53 Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia na Watoto 

     2,823,393,281.00  

23.  61 Tume ya Uchaguzi 2,246,616,280.38  

24.  65 Wizara ya Kazi na Ajira         683,831,493.00  

25.  66 Ofisi ya Raisi Tume ya 
Mipango 

                   
516,898,837.00  

26.  67 Secretariati ya Ajira         310,430,326.52  

27.  68 Wizara ya Mawasiliano 
Sayansi na Tecknolojia 

        162,073,744.00  

28.  69 Wizara ya Maliasili na Utalii         567,186,430.55  

29.  70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha 

        617,865,810.37  

30.  72 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma 

     1,749,791,442.00  

31.  74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma 

        199,219,197.00  

32.  86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga 

     1,139,615,661.00  

33.  77 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara 

        752,083,766.05  

34.  78 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya 

        151,533,000.00  

35.  82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma 

        687,324,501.13  

36.  83 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga 

        136,681,304.00  

37.  84 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida 

        357,504,940.15  

38.  85 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tabora 

        684,820,669.00  

39.  88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar 
Es Salaam 

        182,882,717.00  

40.  89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa 

        356,771,074.00  

41.  93 Idara ya Uhamiaji         456,498,496.19  

42.  94 Tume ya Utumishi wa Umma         432,610,713.00  

43.  95 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Manyara 

        277,245,314.00  
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44.  96 Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 

        717,088,528.00  

45.  98 Wizara ya Ujenzi      2,873,864,166.12  

46.  99 Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

716,596,340.93 

47.  2007 Ubalozi wa Tanzania - 
Lusaka Zambia 

        171,301,003.00  

48.  2022 Ubalozi wa Tanzania - 
Harare 

        126,896,880.00  

49.  2023 Ubalozi wa Tanzania - 
Bujumbura 

         40,327,496.00  

50.  2028 Ubalozi wa Tanzania - 
Nairobi 

         17,999,650.00  

Jumla 277,728,051,810.06 


