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%edwali Na� ���  Mikakati $naPGhusiana na 0siEaEizi wa Hi>adhi Pa Na>aka � �0 
%edwali Na��5�  0;haEbuzi wa �aBeti na &iasi &ili;hGtuEika katika Shughuli za 

0nunuzi wa Na>aka Mwaka 2022/2�-202�/25 ����������������� �� 
%edwali Na� �6� 0husianG kati Pa 1iwangG MPa Akiba na M>uEukG wa �ei Pa 

�hakula ������������������������������������������������������������� �� 
%edwali Na� ���  Na>aka 5ilizGkaa 5aidi Pa Muda 0naGtakiwa ������������������� �� 
%edwali Na� ���  0;hakaMu wa Maghala na 0wezG Halisi 0naGweza &utuEika 

hadi Mwaka 202�/25 ��������������������������������������������� �00 
%edwali Na� ���  0husianG wa 0kaguzi wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi 

PaEGBa na 0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 2a>anPakazi na 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG � �05 

%edwali Na� 20�  OngezekG la MaeneG Pa &azi aEbaPG HaPakusaBiliwa na 2akala 
wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi ��������������������������� ��0 

%edwali Na� 2��  !aini aEbazG HazikukusanPwa kutGka kwenPe MaeneG Pa &azi 
4asiPG na 1Peti MPa 0saBili �������������������������������������� ��� 
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%edwali Na� 22� TGzG za Riba AEbazG HaziBawasilishwa kutGka kwa 2aaBiri 
2asiGzingatia Sheria ��������������������������������������������� �2� 

%edwali Na� 2�� 0HatikanaBi wa MiundGEbinu Pa Matibabu Pa MaBitaka katika 
MaElaka za HuduEa za MaBi ������������������������������������ ��� 

%edwali Na� 2��  0>ikiaBi wa  1iwangG MPa 0bGra wa  MaBitaka ���������������� ��� 
%edwali Na� 25�  NaEba Pa MaElaka za MaBi 5ilizGkuwa 5inatuEia TGzG 

5ilizGisha Muda wake katika &anda nne 5ilizGteEbelewa �� ��� 
%edwali Na� 26� 1igezG MPa 0bGra wa MaBi aEbaMPG HaMikuHiEwa wakati wa 

0kaguzi wa 0bGra wa MaBi na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa 
za Nishati na MaBi ������������������������������������������������ ��0 

%edwali Na� 2��  0husianG kati Pa 0siEaEizi wa M>uEG wa 0sa>irishaBi na 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu ������������������������������� ��� 

%edwali Na� 2��  0;haEbuzi wa 0weHG wa Mi;heHukG na NBia za &ukweHa 
Mizani �������������������������������������������������������������� �60 

%edwali Na� 2��  $dadi Pa MatengenezG Pa �harura katika Mizani 5ilizG;haguliwa
 ���������������������������������������������������������������������� �62 

%edwali Na� �0�  0;haEbuzi wa &ina wa MiHangG &abaEbe Pa 0sa>irishaBi &atika 
MiBi Mikubwa ������������������������������������������������������ �65 

%edwali Na� ��� $dadi Pa &esi za 2atGa HuduEa 2aliGkaEatwa 2akiwa 
2aEebadili NBia 2alizGsaBiliwa &utGa HuduEa ������������� �6� 

%edwali Na� �2�  0linganishG &ati Pa 0kuaBi wa %iBi na 0tanuzi wa MiundGEbinu 
Pa 0sa>irishaBi ���������������������������������������������������� ��0 

%edwali Na� ���  0husianG wa 0tunzaBi wa Mazingira  na MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka 
MitanG�������������������������������������������������������������� ��� 

%edwali Na� ���  Mikakati na %itihada za Serikali katika 0tunzaBi wa Mazingira
 ���������������������������������������������������������������������� ��0 

%edwali Na� �5�  0tGaBi wa !edha kwa aBili Pa &uwezesha 0tekelezaBi wa Hatua 
za &ukabiliana na MabadilikG Pa Tabian;hi katika O>isi Pa 
MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira ������������������� ��� 

%edwali Na� �6� 0BuEuishaBi wa 1iashiria MPa MHangG Mkakati wa O>isi Pa 
MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira katika MiHangG Pa 
0tekelezaBi Pa Mwaka ������������������������������������������� ��� 

%edwali Na� ��� 0zalishaBi wa Mi;he 0nGa>anPwa na 2akala wa HuduEa za 
Misitu dhidi Pa MahitaBi Pa Serikali za Mitaa �202�/22-202�/25�
 ���������������������������������������������������������������������� ��6 

%edwali Na� ���  Mikakati na %itihada za Serikali katika 0siEaEizi wa Taratibu 
za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini ������� 2�� 

%edwali Na� ���  Hali Pa 0HitiaBi wa RiHGti za 0shirikishwaBi wa 2azawa ��� 2�6 
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%edwali Na� �0� 0tendaBi katika  eG la 0GngezaBi ThaEani Pa Madini N;hini 
&uanzia Mwaka wa !edha 2020/2�- 202�/25 ����������������� 2�� 

%edwali Na� ���  $dadi Pa 2aBuzi wa &igeni katika MigGdi $liPGteEbelewa 2akati 
wa 0kaguzi �������������������������������������������������������� 220 

%edwali Na� �2� Hali Pa 0tGaBi wa RiHGti %uu Pa 0shirikishwaBi wa 2azawa 
kutGka katika Sekta NPeti za 0;huEi &wenda �araza la Tai>a 
la 0wezeshaBi wa 2anan;hi &iu;huEi ������������������������ 22� 

%edwali Na� ��� Hali Pa 0>anPikaBi wa 1ikaG MPa &aEati Pa &isekta Pa 
0shirikishwaBi wa 2azawa katika �araza la 0wezeshaBi wa 
2anan;hi &iu;huEi ���������������������������������������������� 225 

%edwali Na� ��� 0husianG Mahususi Pa 0ta>utaBi na 0siEaEizi wa RasiliEali 
!edha na MHangG wa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG �������������������� 22� 

%edwali Na� �5� 0;haEbuzi wa Taari>a kwa AsiliEia 0Hungu>u wa M;hangG wa 
MaHatG 4asiPG Pa &Gdi kwenPe �aBeti ������������������������� 2�� 

%edwali Na� �6� 0;haEbuzi wa NBia za 0ratibu kwenPe 0siEaEizi wa MaHatG 
4asiPG Pa &Gdi ���������������������������������������������������� 2�0 

%edwali Na� ��� 1iHengele 1inaMPGHaswa &uelezwa katika 0ta>iti kwa aBili Pa 
1PanzG 1inaMPGwezekana MPa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi ������� 2�� 

%edwali Na� ��� �aadhi Pa 1PanzG MPa MaHatG aEbaMPG HaMikuibuliwa ����� 2�� 
%edwali Na� ���  MwelekeG wa 1PanzG
 EakadiriG na MaHatG 4aliPGkusanPwa na 

2izara
 $dara na 2akala �Sh� biliGni� ������������������������� 2�6 
%edwali Na� 50� MakadiriG kwa Mashirika Pa 0EEa 4aliPG;haguliwa �&iwangG 

Sh� biliGni� ��������������������������������������������������������� 2�� 
%edwali Na� 5��  Hali Pa MaHitiG Pa "haraEa kwa Mashirika Pa 0EEa ������� 2�� 
%edwali Na� 52� Hali Pa Mashine za &ukusanPa MaHatG kwenPe HalEashauri 

5ilizGteEbelewa �������������������������������������������������� 2�� 
%edwali Na�5�� &iwangG ;ha !edha za Rukuzu za 0nunuzi wa 1itabu 

&ili;hGtakiwa na &ili;hGtengwa �������������������������������� 252 
%edwali Na� 5�� !edha za Ruzuku aBili Pa gharaEa za Shuleni zilizGHaswa 

&utengwa na zilizGtengwa �������������������������������������� 25� 
%edwali Na� 55� MwenendG wa !edha za Ruzuku za 0endshaBi 5inazGHelekwa 

Shule za Msingi ��������������������������������������������������� 25� 
%edwali Na� 56� MwenendG wa !edha za Ruzuku za 0endshaBi 5inazGHelekwa 

kwa Shule za SekGndari ����������������������������������������� 255 
%edwali Na� 5��  !edha zilizGtenga na zilizGtGlewa kwa aBili Pa 0nunuzi wa 

1itabu �������������������������������������������������������������� 256 
%edwali Na� 5�� 0tG>auti kati Pa !edha 5ilizGHaswa &utGlewa na 5ilizGtGlewa

 ���������������������������������������������������������������������� 25� 
%edwali Na�5��  &iwangG kili;hGtuEika na kili;hGHaswa kutuEika kwa Shule za 

Msingi �������������������������������������������������������������� 25� 
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%edwali Na� 60�  &iwangG kili;hGtuEia na kili;hGHaswa kutuEika kwa Shule za 
SekGndari ���������������������������������������������������������� 25� 

%edwali Na� 6�� MtiririkG wa 0nunuzi wa 1itabu kwa Shule za Mtaala wa 
&ingereza ���������������������������������������������������������� 25� 

%edwali Na� 62�  MtiririkG wa 1itabu MPa Mtaala wa &ingereza 1iliMPGagizwa  
O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ������������������������������� 260 

%edwali Na� 6��  0tG>auti wa $dadi na ThaEani 1itabu 1iliMPGagizwa na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$ na 1iliMPGsaEbazwa na Taasisi Pa 
 liEu Tanzania ��������������������������������������������������� 260 
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ORODHA YA )IELELEZO 

 
&ielelezG Na� �� &anuni za 0kaguzi wa 0>anisi �������������������������������������� � 
&ielelezG Na� 2� MHangiliG wa Sura 5ilizGunda RiHGti Hii �������������������������� � 
&ielelezG Na� �� 0husianG wa Mikakati na MiHangG Pa &itai>a ��������������������� � 
&ielelezG Na��� MaelezG kwa 0>uHi Pa kila Maudhui Mahususi &utGka kwenPe 

MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a ���������������������������������� �0 
&ielelezG Na�5� MiGngGzG MuhiEu na M>uEG wa &isheria katika 0siEaEizi wa 

0tekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG
 ������������������������������������������������������������������������ �� 

&ielelezG Na�6� 2atendaBi MuhiEu na MaBukuEu 4aG katika 0tekelezaBi wa 
MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG �������������� �� 

&ielelezG Na� �� Muhtasari wa Mikakati Pa 0tekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG 
Pa Miaka MitanG ����������������������������������������������������� �5 

&ielelezG Na��� &aguzi za 0>anisi 5ilizG>anPika 5ikihusianishwa na Maudhui Pa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu PaEGBa na MiHangG Pa 
MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG ����������������������������� �� 

&ielelezG Na��� 0husianG kati Pa MiHangG Pa &itai>a Pa MaendeleG
 MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 na MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa 
Tai>a wa Miaka MitanG na 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa M>uEG 
wa !ahaEu ���������������������������������������������������������� 2� 

&ielelezG Na��0� MiHangG na Mikakati inaPGhusiana na 0HatikanaBi wa �awa 
MuhiEu ��������������������������������������������������������������� 2� 

&ielelezG Na���� 0husianG kati Pa 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa 0zazi na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 na MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG wa Miaka MitanG ���������������������������������� 25 

&ielelezG Na��2� 0HatikanaBi wa 2ataalaEu wa &u;hunguza MatatizG Pa M>uEG 
wa !ahaEu  ���������������������������������������������������������� �0 

&ielelezG Na���� Hali Pa 0HatikanaBi wa �awa MuhiEu katika 1ituG MPa A>Pa MPa 
0EEa ���������������������������������������������������������������� �� 

&ielelezG Na���� %uhudi za Serikali katika 0tGaBi wa HuduEa za 0stawi wa %aEii 
na HuduEa za &isheria ��������������������������������������������� 6� 

&ielelezG Na��5� MtawanPikG wa 2atGa HuduEa za Msaada wa &isheria &ikanda 
N;hini ����������������������������������������������������������������� 6� 

&ielelezG Na� �6� &iwangG ;ha Taari>a &atika RiHGti za 0ta>iti wa &iBaEii ��� �� 
&ielelezG Na���� 0lingani>u wa "haraEa $liPGtuEika kwa Tani na &iasi 

&ili;hGnunuliwa ����������������������������������������������������� �� 
&ielelezG Na���� Hali Pa 0>ikiaBi wa &iwangG ;ha Akiba Pa �hakula &ili;hGtakiwa 

&uwaHG &ila MwishG wa Mwaka ����������������������������������� �6 



 
 

Oiii 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

&ielelezG Na���� Mikakati katika 0siEaEizi wa 0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 
2a>anPakazi �������������������������������������������������������� �06 

&ielelezG Na� 20� MwenendG 0siG thabiti wa &uHungua kwa 1i>G Mahali Ha &azi
 ����������������������������������������������������������������������� �0� 

&ielelezG Na� 2�� 0kaguzi 0siGridhisha wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi katika 
MaeneG Pa &azi 4aliPGsaBiliwa ����������������������������������� ��2 

&ielelezG Na� 22�Muhtasari wa &u;helewa &u>anPika kwa 0kaguzi wa MaeneG Pa 
&azi baada Pa 0saBili ���������������������������������������������� ��� 

&ielelezG Na� 2��$dadi Pa MaeneG Pa &azi AEbaPG HaPakukaguliwa ���������� ��� 
&ielelezG Na� 2��&iwangG ;ha Madai 4aliPGliHwa !idia $kilinganishwa na Madai 

4aliPGsaBiliwa &uanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25
 ����������������������������������������������������������������������� ��6 

&ielelezG Na�25�2astani wa Siku 5inazGtuEiwa na M>ukG wa !idia kwa 
2a>anPakazi &ushughulikia Madai &aEili na Halali ����������� ��� 

&ielelezG Na�26� Muda 0naGtuEika kuanzia 0saBili hadi Hatua Pa �ai 'ililG TaPari 
kwa Ma>aG ���������������������������������������������������������� ��� 

&ielelezG Na�2�� MaeneG 4anaPGHendekezwa kwa aBili Pa MabGreshG Pa HuduEa 
za M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi ���������������������������� �22 

&ielelezG Na�2��0elewa wa 2a>anPakazi kuhusu Taratibu za Madai ���������� �2� 
&ielelezG Na�2��Muhtasari wa Mikakati na %uhudi za Serikali &uhusiana na  

0dhibiti wa HuduEa za MaBi ������������������������������������� �2� 
&ielelezG Na��0� $dadi Pa MaElaka  za MaBi Sa>i na 0sa>i wa Mazingira 

5ilizG>anikisha 0tGaBi HuduEa za MaBi kwa AsiliEia �� katika 
MaeneG 4aG Pa HuduEa ������������������������������������������� ��0 

&ielelezG Na� ��� &iwangG ;ha 0>uataBi wa 1iwangG MPa 0bGra wa MaBi ����� ��� 
&ielelezG Na��2�MaElaka za MaBi sa>i na 0sa>i wa Mazingira 5ilizG>ikia 0wianG 

0naGtakiwa  kuazia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/2� ��� 
&ielelezG Na����Mikakati Pa Serikali $liPGwekwa &usiEaEia M>uEG wa 

0sa>irishaBi ���������������������������������������������������������� ��5 
&ielelezG Na���� %itihada za Serikali &atika 0siEaEizi wa M>uEG wa 0sa>irishaBi

 ����������������������������������������������������������������������� ��6 
&ielelezGNa��5�&iwangG ;ha MahitaBi Pa MatengenezG Pa �arabara 

&ili;hGshughulikiwa na MHangG wa Mwaka wa MatengenezG Pa 
�arabara ������������������������������������������������������������ �50 

&ielelezG Na��6� Muda 0liGtuEiwa &usuburia 0sa>iri wa Mabasi Pa MwendGkasi  
&atika &u;hukua Abiria na Muda 4anaGtuEia &u>ika  MwishG wa 
Sa>ari ���������������������������������������������������������������� ��� 

&ielelezG Na� ��� &iwangG ;ha MatuEizi Pa MitaEbG Pa &uzalisha 0EeEe �� 206 
&ielelezG Na���� $dadi Pa MiHangG Pa 0shirikishwaBi wa 2azawa $liPGidhinishwa 

dhidi Pa $dadi Pa &aguzi zilizG>anPwa na TuEe Pa Madini ��� 2�5 
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&ielelezG Na����Hali Pa 0tGaBi RiHGti Pa 0shirikishwaBi wa 2azawa katika �araza 
la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi �������������������� 222 

&ielelezG Na��0�Mikakati Pa Serikali kuhusu 0siEaEizi 0kusanPaBi wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi na !edha za Ruzuku za 0endeshaBi wa Shule za 
0EEa ��������������������������������������������������������������� 2�� 

&ielelezGNa����0;haEbuzi wa MalengG na &iwangG &ili;hGkusanPwa ;ha MaHatG 
4asiPG Pa &Gdi ������������������������������������������������������ 2�� 

&ielelezG Na��2�0;haEbuzi wa MakadiriG na &iwangG &ili;hGkusanPwa ;ha 
MaHatG 4asiPG Pa &Gdi �������������������������������������������� 2�5 

&ielelezG Na� ��� 0;haEbuzi wa �aBeti &ulingana na 1PanzG MPa MaHatG ��� 2�6 
&ielelezG Na� ��� AsiliEia Pa M;hangG wa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi kwenPe �aBeti 

Pa Tai>a ������������������������������������������������������������� 2�6 
&ielelezG Na� �5� 0;haEbuzi wa 0Hungu>u na Athari 5ake ��������������������� 2�� 
&ielelezG Na� �6� &uGngezeka kwa MtiririkG wa 0tGlewaBi wa !edha kwa aBili Pa 

0nunuzi wa 1itabu ������������������������������������������������� 256 
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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI 

 
Nina >uraha kuwasilisha RiHGti Pa Mwaka Pa 0kaguzi wa 0>anisi kwa Mwaka wa 
!edha uliGishia tarehe �0 %uni 2025� RiHGti hii inaBuEuisha riHGti �� za ukaguzi 
wa u>anisi
 aEbazG zina;haEbua kwa kina Buhudi za Serikali katika kuleta 
EabadilikG Pa kiu;huEi na EaendeleG Pa binadaEu
 saEbaEba na EalengG Pa 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Miaka MitanG� 0;haEbuzi uEeBikita katika 
utGaBi wa huduEa za a>Pa� utGaBi wa huduEa za ustawi wa BaEii na huduEa za 
kisheria kwa wanan;hi� usiEaEizi wa uhi>adhi wa na>aka za kiEkakati� na 
usiEaEizi wa usalaEa Eahali Ha kazi na utGaBi wa huduEa za >idia kwa 
wa>anPakazi� MaeneG Eengine ni udhibiti wa huduEa za EaBi� usiEaEizi wa 
E>uEG wa usa>irishaBi� utunzaBi wa Eazingira� usiEaEizi wa taratibu za 
ushirikishaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini� na uta>utaBi na usiEaEizi wa 
rasiliEali>edha� &wa kubainisha Ea>anikiG PaliPGHatikana HaEGBa na uHungu>u 
wa kiutendaBi
 riHGti hii inatGa EwGngGzG wa kiEkakati wa kuiEarisha uwezG 
wa n;hi kushindana kiu;huEi na kiBaEii na n;hi zingine na usiEaEizi Eadhubuti 
wa rasiliEali za uEEa� 

NinaiHGngeza Serikali
 ;hini Pa uGngGzi Eahiri wa Mhe� �kt� SaEia Suluhu 
Hassan
 Rais wa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania
 kwa dhaEira Pake thabiti 
Pa kuiEarisha uwaBibikaBi
 uwazi
 na u>anisi katika usiEaEizi wa rasiliEali za 
uEEa� Tai>a letu linategeEea taasisi za uEEa kutGa na kuduEisha 
EiundGEbinu EuhiEu HaEGBa na kutekeleza HrGgraEu zinazG;hG;hea >ursa za 
kiu;huEi� HiMPG
 uhusianG  uliGBengwa katika kuaEianiana kati Pa wanan;hi na 
Serikali PaG ni EuhiEu katika kuduEisha EshikaEanG wa kiBaEii na ku>anikisha 
EataraBiG Pa kitai>a� 

&aEa O>isi Pa 0kaguzi
 tuna>anPa kazi kwa ushirikianG na serikali ili kukuza 
katika sekta za uEEa utaEaduni unaGBengwa kwa kuzingatia utendaBi bGra
 
uwaBibikaBi
 uwazi
 na uadili>u� 

MatGkeG Pa ukaguzi PaliPGwasilishwa katika riHGti hii PanaGnesha Binsi rasiliEali 
za uEEa na EiHangG inaMPGsiEaEiwa katika taasisi zilizGkaguliwa� $ngawa kuna 
EaeneG PaliPGGnesha utendaBi Ezuri na EatuEizi bGra Pa rasiliEali
 badG 
taasisi kadhaa zilikabiliwa na ;hangaEGtG zilizGathiri u>anisi wa kiutendaBi na 
uwezG wa kutGa huduEa� HiMPG
 ni EuhiEu kwa Serikali na wadau kushughulikia 
EaeneG PaliPGbainika kuwa na uHungu>u ili kuiEarisha u>anisi
 uwazi
 na 
uwaBibikaBi wa taasisi za uEEa� 

Mashirika au taasisi zenPe athari kubwa kwa ustawi wa wanan;hi zinaHaswa 
kuhakikisha kuwa utGaBi wa huduEa zaG ni wenPe u>anisi na tiBa� Ni laziEa 
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kuweka kiHauEbele katika ku;hukua hatua zinazGbGresha Ei;hakatG Pa 
uendeshaBi ili kuzuia uHGteMu wa >edha za uEEa na kuhakikisha kuwa kila 
rasiliEali inatuEika kikaEili>u kwa Eanu>aa Pa 2atanzania wGte� 

Ninawasihi Eaa>isa Easuuli wGte
 bGdi za Eashirika
 na EaElaka za usiEaEizi 
kutekeleza EaHendekezG niliPGPatGa &atika riHGti hii ili kuiEarisha uwaBibikaBi 
na kuwa na EabGreshG endeleMu katika utGaBi wa huduEa� Aidha
 nalihiEiza 
�unge na wadau wGte ku;hukua hatua kulingana na taari>a zilizGEG katika riHGti 
hii ili kubGresha EatuEizi Pa rasiliEali za uEEa na kuGngeza athari ;hanPa za 
EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a� 

O>isi Pa Tai>a Pa 0kaguzi inaendelea kutekeleza BukuEu lake kwa weledi
 uhuru
 
na uadili>u� &uwaHG kwa taasisi iEara na zinazGwaBibika ni EuhiEu ili 
kuduEisha iEani Pa wanan;hi wetu� 

MwishG
 ninatGa shukrani zangu za dhati kwa watuEishi wa O>isi Pa Tai>a Pa 
0kaguzi kwa bidii na weledi usiGPuEba
 aEbaG ndiG Esingi wa taasisi hii� 
&uBitGa kwaG ndikG kuna>anikisha BukuEu letu la kikatiba� 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
 
%aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania� 
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MUHTASARI   
 
1. Taari>a hii Pa BuEla Pa ukaguzi inaelezea uHungu>u uliGbainika
 
hitiEishG
 HaEGBa na EaHendekezG katika riHGti �� za ukaguzi wa u>anisi 
zilizG>anPika kwa Ewaka 2025� RiHGti hizG zinahusu Utoaji wa Huduma za Afya 
ya Mfumo wa Fahamu na Neva kwa Watoto; Upatikanaji wa Dawa Muhimu katika 
Vituo vya Afya vya Umma; Utoaji wa Huduma za Afya ya Uzazi; Utoaji wa 
Huduma za Msaada wa Kisheria kwa Wananchi Wasiojiweza; Utoaji wa Chakula, 
Makazi na Huduma za Malezi kwa Wazee; Usimamizi wa Hifadhi ya Nafaka za 
Kimkakati; Usimamizi wa Ukaguzi wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi; Ufanisi 
kuhusu Utoaji wa Huduma za Fidia kwa Wafanyakazi; Udhibiti wa Huduma za 
Maji; Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mchakato wa Upangaji  wa  
Uboreshaji wa Miundombinu ya Barabara; Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi 
wa Uendeshaji wa Mizani; Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Huduma za 
Usafiri Mjini katika Majiji Makubwa; Ukaguzi wa Ufanisi katika Utekelezaji wa 
Miradi ya Nishati Jadidifu; Ukaguzi wa Ufanisi katika Utekelezaji wa Hatua za 
Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi; Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa 
Shughuli za Urejeshaji Misitu; Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Taratibu 
za Ushirikishwaji wa Wazawa katika Sekta ya Madini; Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu  
Ukusanyaji wa Mapato yasiyo ya Kodi; Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa 
Fedha za Ruzuku za Uendeshaji wa Shule za Umma.  
 
2� RiHGti hii ni Euhtasari wa EatGkeG EuhiEu PaliPGbainika wakati wa 
ukaguzi na tathEini Pa kina iliyofanyika kutGka kwenPe riHGti hizi �� za ukaguzi 
wa u>anisi� Pia
 riHGti hii iEehusisha EatGkeG taraBiwa na E;hangG wake 
kwenPe EalengG PaliPGwekwa kwenPe MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a 
wa Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a 
wa Miaka MitanG �202�/22–2025/26�
 na ulinganG wake kwenPe MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu� &wa kuainisha EaeneG EuhiEu aEbaPG PaEeGnekana 
katika sekta tG>auti
 na kutathEini u>anisi wa taasisi za uEEa
 riHGti hii Pa 
BuEla inalenga kuleta Ea>anikiG na kutaEbua uEuhiEu wa shabaha za 
EabadilikG Pa kiu;huEi na EaendeleG Pa rasiliEali-watu kwenPe EiHangG Pa 
EaendeleG� 1ileMile
 inatGa E;hanganuG wa kina kuhusu naEna usiEaEizi wa 
shuguli za kisekta unaMPG;hG;hea u>ikiwaBi wa MHangG wa Pili na Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 hatiEaPe kutGa 
EwGngGzG wa EabGreshG Pa kiEkakati na utungaBi wa sera�  
 
�� Hata hiMPG
 riHGti hii haikusudii kuwa Ebadala wa riHGti �� huru 
zilizGandaliwa� MsGEaBi anashauriwa kusGEa riHGti za ukaguzi husika kaEa 
ziliMPGbainishwa haHG Buu ili kuHata taari>a zaidi� 
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Mat;ke; Da Ukaguzi 
 

�i� Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da  
  

4. 0kaguzi wangu ulibaini kuwa
 huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu 
haziHatikani katika MituG MPa kutGlea huduEa Pa a>Pa MPa ngazi Pa kati na Pa 
Esingi� 0kaguzi uEebaini kuwa wagGnBwa wasiGkuwa na uwezG wa kughariEia 
usa>iri kwenda katika hGsHitali za ru>aa za kanda waliHatiwa Eatibabu bila 
ku>anPiwa u;hunguzi wa kina� 0Hungu>u katika utGaBi wa huduEa za a>Pa Pa 
E>uEG wa >ahaEu kwa watGtG uEesababishwa na u;hunguzi usiGridhisha wa 
watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu HaEGBa na kutGkuwaHG kwa 
Eatibabu bGra kunakGsababishwa na uhaba wa wataalaEu waliGbGbea katika 
EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu� Hali hii ilidhihirika kuHitia uwianG usiG sawa 
baina Pa daktari wa watGtG na watGtG husika
 aEbaHG katika MkGa wa �ar es 
SalaaE uwianG ulikuwa ���0
62�
 ikilinganishwa na EikGa Eingine kaEa Mile 
Rukwa wenPe uwianG wa ���2�
�05 hali inaPGGnesha utG>auti wa takribani Eara 
�0� Aidha
 kulikuwaHG na uhaba wa Eara kwa Eara wa dawa EuhiEu za 
EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 ;hangaEGtG za uwezG wa kuEudu gharaEa za 
dawa hizG
 HaEGBa na uHungu>u wa huduEa za urekebishaBi� Pia
 nilibaini 
kuwaHG kwa takwiEu zisizGBitGsheleza za EaaEuzi sahihi kuhusu utGaBi wa 
huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu� 
  
5. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kasi ya kupungua kwa kiwango cha vifo 
vya akina mama iliendelea kuwa ndogo kiasi cha kuathiri ufikiwaji wa shabaha 
namba 3.1 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu, yanayolenga kupunguza uwiano 
wa vifo vya mama wanaojifungua hadi kufikia Mi>G 70 kwa kila vizazi hai 
100,000. Aidha, idadi ya vifo vilivyobainishwa imeendelea kubaki ileile tangu 
mwaka 2023, ambapo jumla ya vifo 346 viliripotiwa katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2025, vikiathiri zaidi wanawake wenye umri wa kati ya miaka 20 mpaka 
34. Kwa kiasi kikubwa, vifo hivyo vinasababishwa na hali zinazoweza kuzuilika 
kama vile kutokwa na damu nyingi baada ya kujifungua na shinikizo la juu la 
damu wakati wa ujauzito. Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini utekelezaji 
usioridhisha wa jitihada za kupunguza vifo vya akina mama unaofanywa na 
Wizara ya Afya na Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
hali iliyodhihirishwa na matumizi duni ya huduma za kliniki ya wajawazito na 
huduma za baada ya kujifungua, pamoja na uhaba wa wahudumu wa afya wenye 
ujuzi wa kusaidia kujifungua katika mikoa iliyochaguliwa kama sampuli. 
 
6. Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa, upatikanaji wa dawa muhimu katika 
vituo vya afya vya umma ulikuwa kati ya asilimia 47 na 62 katika miaka ya fedha 
ya 2022/23 na 2024/25 mtawalia, kiwango ambacho kilikuwa chini ya lengo la 
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asilimia 79. Upatikanaji wa dawa muhimu katika vituo vya afya vya umma 
haukuwa wa kuridhisha kutokana na utekelezaji usioridhisha wa mchakato wa 
uagizaji dawa kutoka katika Bohari ya Dawa. Ilibainika kuwa utekelezaji wa 
mchakato wa uagizaji  dawa muhimu ulikuwa kati ya asilimia 31 kwa Mwaka wa 
Fedha wa 2021/22 na asilimia 67 kwa Mwaka wa Fedha wa 2024/25. Upungufu 
wa upatikanaji wa dawa muhimu umezuia utoaji wa huduma za afya 
zilizokusudiwa kwa wakati kwa wananchi. 
 
�ii� Ut;a6i wa Hudu9a kwa Wazee na Hudu9a za Kisheria kwa Wananchi 

 
�� 0kaguzi wa u>anisi kuhusu huduEa za Esaada wa kisheria na huduEa 
za wazee unaGnesha kuwa
 Ei>uEG Pa utGaBi wa Esaada wa kisheria Pa Tanzania 
ina>anPa kazi kwa kiwangG ;ha ;hini na kuwaa;ha EaEiliGni Pa wanan;hi wasiG 
na uwezG bila kuHata haki au EahitaBi Pa Esingi� Msaada wa kisheria unatGlewa 
kwa naEna isiPG sawa na uEelenga zaidi EiBini aEbaHG karibu asiliEia �0 Pa 
watGa huduEa wakG katika EkGa wa �ar es SalaaE
 huku usaBili wa wasaidizi 
wa Esaada wa sheria na watGa huduEa ukishuka idadi na wengi waki>anPa kazi 
kwa MPeti MiliMPGisha Euda na bila usiEaEizi wa kutGsha� 1ileMile
 E>uEG wa 
huduEa za kiBaEii kwa wazee unawa>ikia asiliEia 0�0� tu Pa wazee 
waliGtaEbuliwa kuwa wenPe uhitaBi�  Hii ina Eaana kuwa
 asiliEia ����2 Pa 
wazee wenPe uhitaBi hawaHati Esaada wGwGte rasEi� Makazi Pa wazee 
PanaPGEilikiwa na serikali Panakabiliwa na uHungu>u wa wa>anPakazi kwa 
asiliEia 6�
 kukGsekana kwa wataalaEu kaEa Mile wauguzi na wataalaEu wa 
lishe HaEGBa na kuwa na EaBengG ;hakaMu aEbaPG haPakubuniwa kwa EahitaBi 
Pa wazee� Aidha
 wazee wanaGishi katika Eakazi haPG wanakabiliwa na baBeti 
ndGgG Pa ;hakula
 utGaBi wa huduEa za biEa Pa a>Pa usiGtGsheleza
 na uHungu>u 
Ekubwa wa Mi>aa hususani kwa wenPe EahitaBi EaaluEu kaEa Mile Mi>aa MPa 
kusaidia kusikia na >iEbG za kuteEbelea� 0Hungu>u huu uEesababishwa na 
utekelezaBi usiGridhisha wa shughuli za u>uatiliaBi
 kukGsekana kwa hati Eiliki 
kunakG;hG;hea uMaEizi wa EaeneG Pa Eakazi
 na kukGsekana kwa E>uEG 
BuEuishi wa usiEaEizi� MaEbG haPa PGte PanadhGG>isha ku>ikiwa kwa EalengG 
Pa EaendeleG Pa tai>a na ku>ikia EahitaBi Pa Esingi kwa wanan;hi wenPe 
uhitaBi�  
 
�iii� Usi9a9izi wa Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati 
 
�� 0kaguzi ulibaini uHungu>u katika ununuzi wa na>aka za kiEkakati
 
aEbaHG ni asiliEia 5� tu Pa EalengG Pa ununuzi wa na>aka Pali>ikiwa� Hali hii 
ilisababishwa na utGaBi wa >edha usiGridhisha kwa kuwa ni asiliEia 5��2 tu Pa 
baBeti iliPGHangwa ndiPG iliPGtGlewa kwa Eiaka Einne Pa >edha
 Paani kutGka 
Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/2�� Pia
 ukaguzi wangu ulibaini kuwa
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kiwangG ;ha uhi>adhi wa na>aka za kiEkakati kili;hGkuwaHG EwishGni Ewa 
Ewaka kilikuwa ;hini Pa kiwangG kina;hGhitaBika ;ha tani �50
000 na hiMPG 
kushindwa kuHaEbana na E>uEukG wa bei� Pia
 ukaguzi wangu ulibaini kuwa
 
uwezG wa kuhi>adhi na>aka za kiEkakati ulikuwa tani �0�
000
 aEbaPG ni  sawa 
na asiliEia �� Pa lengG la tani �00
000 ;hini Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG 
Pa Tai>a wa Miaka MitanG� Hii iliHunguza u>anisi wa uhi>adhi wa na>aka za 
kiEkakati katika kuleta uhiEiliMu wa bei Pa ;hakula na kuhakikisha usalaEa wa 
;hakula na hiMPG kuhatarisha ku>ikiwa kwa MalengG Pa MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
�iA� Usi9a9izi wa Usala9a Mahali <a Kazi na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia 

kwa Wa2anDakazi 
 
�� 0kaguzi wangu ulibaini kuwa
 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha 
&azi haukusaBili asiliEia �� Pa EaeneG Pa kazi ���
��6 PaliPGtaEbuliwa na O>isi 
Pa Tai>a Pa TakwiEu� 0saBili usiGridhisha wa EaeneG Pa kazi uEetGkana na 
ushirikianG usiGBitGsheleza kati Pa 2akala wa 0salaEa Mahali Ha &azi na taasisi 
zingine za serikali katika kubadilishana taari>a za EaeneG Pa kazi� MatGkeG 
Pake
 wa>anPakazi waliGkG katika EaeneG Pa kazi PasiPGsaBiliwa walia;hwa 
katika hatari Pa Mihatarishi MisiMPGtaEbuliwa
 BaEbG lililGGngeza uwezekanG 
wa kutGkea kwa aBali na EagGnBwa PatGkanaPG na kazi� 
 
1ileMile
 ukaguzi wangu ulibaini kuwa
 kiwangG ;ha EaliHG ;ha M>ukG wa !idia 
kwa 2a>anPakazi kwa Madai PaliPGsaBiliwa kilishuka kutGka asiliEia �� kwa 
Mwaka wa !edha 202�/22 hadi asiliEia 5� kwa Mwaka wa !edha 202�/25� 
&ushuka kwa kiwangG ;ha Eadai PaliPGliHwa ikilinganishwa na Eadai 
PaliPGsaBiliwa kulisababishwa na GngezekG la asiliEia �� la idadi Pa Eadai 
PaliPGsaBiliwa
 kukataliwa kwa Eadai kutGka asiliEia �� kwa Mwaka wa !edha 
202�/22 hadi asiliEia �0 Mwaka wa !edha 202�/25
 na u;heleweshaBi wa 
ushughulikiwaBi wa Eadai� MaEbG haPa Palisababisha u;heleweshaBi kwenPe 
uidhinishaBi na uliHaBi wa Eadai Pa >idia� 
 
�A� Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i 

 
�0� &atika ukaguzi huu nilibaini kuwa
 EaElaka nPingi za MaBi haziku>ikia 
EalengG Pa utGaBi huduEa Pa EaBi
 aEbaHG asiliEia tisa tu kati Pa EaElaka za 
EaBi �2 zili>ikisha kiwangG kusudiwa ;ha asiliEia �� ;ha utGaBi wa huduEa za 
EaBi� 0kaguzi Hia ulibaini kuwa
 ni asiliEia �0 tu Pa EaElaka za EaBi zina 
EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka� Pia
 nilibaini kuwa
 uzingatiaBi wa ubGra wa 
EaBi na MiwangG MPa utGaBi wa EaBitaka kwenda kwenPe Eazingira haMiku>ikiwa 
kikaEili>u� Hali hii ni HaEGBa na kutG>uata MigezG EuhiEu MPa ubGra kaEa Mile 
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kuwaHG kwa Eabaki Pa klGrini katika EaBi PaliPGsaEbazwa kwa wanan;hi
 
aEbaHG ni asiliEia saba tu Pa EaElaka za usaEbazaBi EaBi zili>ikia kiwangG 
kina;hGhitaBika� Pia
 utGaBi wa EaBitaka hauku>ikia MiwangG MinaMPGtakiwa MPa 
EahitaBi Pa GksiBeni Pa kibiGlGBia na EahitaBi Pa GksiBeni Pa kikeEikali
 hali 
iliPGsababisha athari kwa a>Pa Pa BaEii na ulinzi wa Eazingira� &adhalika
 
ukaguzi ulibaini uandaaBi
 u>uatiliaBi
 na utekelezaBi wa bei za huduEa za EaBi 
usiGBitGsheleza
 hali iliPG;hangia asiliEia �� Pa EaElaka za EaBi 5� katika 
kanda nne zilizGteEbelewa kutuEia bei zilizGisha Euda wake� 1ileMile
 ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa
 shughuli za u>uatiliaBi haziku>anPika kikaEili>u� Mathalani
 
niEebaini kuwa wakati wa u>uatiliaBi wa MigezG EuhiEu MPa ubGra wa EaBi 
kaEa Mile aseniki
 aEGnia
 na bariaEu haMikuHiEwa� Hii inaathiri u>ikiwaBi wa 
lengG la 6 la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu i>ikaHG Ewaka 20�0 na EalengG 
Pa uHatikanaBi wa huduEa Pa EaBi kaEa iliMPGainishwa kwenPe MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG i>ikaHG 2025/26� 
 
�Ai� Usi9a9izi wa M2u9; wa Usa2irisha6i 

 
��� Nilibaini kuwa
 2izara Pa 0Benzi
 2izara Pa 0;hukuzi
 na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu - Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa hazikuhakikisha usiEaEizi 
Eadhubuti wa E>uEG wa usa>iri n;hini� Mathalani
 nilibaini katika kuHanga 
EabGreshG Pa EiundGEbinu Pa barabara
 EahitaBi haPakutaEbuliwa iHasaMPG 
au kuwekewa MiHauEbele
 na hiMPG kusababisha EatGkeG EadGgG katika 
kubGresha hali Pa barabara kutGkana na  Eiradi iliPGkuwa ikitekelezwa� Aidha
 
iEegungulika kuwa Ei>uEG Pa uendeshaBi wa shughuli za  Eizani barabarani 
hai>anPi kazi kwa kusGEana� Pia
 EatengenezG kinga na udhibiti 
haMikuBitGsheleza
 sababu zinazGweza kutuEika kukweHa Eizani
 hiMPG 
kudhGG>isha udhibiti wa uzitG wa Eagari� &adhalika
 katika EaeneG Pa EiBini
 
nilibaini kutGwaHG kwa  uwianG katika uHangaBi wa usa>iri wa EiBini
 udhibiti 
usiGBitGsheleza
 EuunganikG wa EiundGEbinu Pa usa>irishaBi usiGBitGsheleza
 na 
uzingatiaBi usiGBitGsheleza wa Eakundi PenPe Eahitahi EaaluEu
 aEbaPG PGte 
kwa HaEGBa  Palizuia u>ikiwaBi na u>anisi� 
 
�Aii�  Utunza6i wa Mazingira  
 
�2� MatGkeG Pa ukaguzi PanaGnesha kwaEba
 Buhudi za n;hi Pa Tanzania 
katika kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi
 ureBeshaBi Eisitu
 na Eiradi Pa 
nishati Badidi>u hazikutekelezwa kikaEili>u
 BaEbG lililGHunguza uwezG wa n;hi 
kushughulikia ;hangaEGtG za kiEazingira� Hatua za kukabiliana na EabadilikG 
Pa tabian;hi katika sekta za EaBi
 kiliEG
 na nishati zilitekelezwa kwa asiliEia 
��
 ��
 na 52 Etawalia� Hii ilisababishwa na uHungu>u wa rasiliEali >edha
 
uratibu usiGBitGsheleza
 utGaBi wa taari>a usiGridhisha
 na u>uatiliaBi 
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usiGBitGsheleza� 5aidi Pa haPG
 shughuli za ureBeshaBi Eisitu Hia haziku>anPika 
kwa u>anisi
 kwani wastani wa uHGteMu wa Eisitu uli>ikia hekta ��6
��0 kwa 
Ewaka� Pia
 niEebaini kuwaHG kwa kiwangG ;ha ;hini ;ha Eti kustawi na kukua 
baada Pa kuHandwa kutGkana na EiHangG isiPGkidhi EahitaBi
 uratibu 
usiGridhisha
 na usiEaEizi usiGBitGsheleza�  
 
��� Aidha
 ukaguzi wangu kuhusu utekelezaBi wa Eiradi Pa nishati Badidi>u 
ulibaini kuwa
 EiundGEbinu Pa kusa>irisha uEeEe kutGka katika Eradi wa 
�wawa la 0EeEe la MwaliEu NPerere ilikuwa iEe>ikia asiliEia 55��� Hekee 
li;ha Pa Eradi huG kukaEilika na kuwa taPari kwa uzalishaBi kaEili ukiwa na 
uwezG wa ku>ua uEeEe wa Eegawati 2
��5� &u;helewa kukaEilika kwa  
EiundGEbinu Pa usa>irishaBi wa uEeEe katika Eradi huu kuEesababisha 
Eegawati �
��5 kutGingizwa kwenPe EatuEizi
 kiasi hiki ;ha uEeEe ni sawa 
na EitaEbG EitanG Pa kuzalisha uEeEe
 kila EEGBa ukiwa na uwezG wa 
kuzalisha Eegawati 2�5� 
 

�i� Usi9a9izi wa Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da 
Madini   
 

��� Nilibaini kuwa
 usiEaEizi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini uliG;hangia GngezekG la asiliEia ��� la aBira za wazawa 
kati Pa Ewaka 2020 na Ewaka 202�� Hata hiMPG
 kulikuwa na GngezekG la 
asiliEia 6� Pa waaBiriwa wa kigeni katika kiHindi hi;hG� 5aidi Pa haPG
 nilibaini 
utG>auti wa Eishahara kwani waaBiriwa wa kigeni waliliHwa Eishahara Eikubwa 
zaidi Pa waaBiriwa wazawa waliG katika nPadhi>a za kiutendaBi zinazG>anana� 
1ile Mile
 nilibaini kuwa
 kutGka Ewaka 2020 hadi 202�
 BuEla Pa thaEani Pa 
ununuzi wa huduEa na bidhaa za kitanzania ilikuwa asiliEia ��
 wakati thaEani 
Pa ununuzi wa huduEa na bidhaa za kigeni ilikuwa asiliEia 6�� MaEbG haPa 
Panabainisha kuwaHG kwa ;hangaEGtG katika usiEaEizi wa taratibu za 
uwezeshaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini� Hali hii inasababisha kuendelea 
kuwategeEea wataalaEu na wazabuni wa kigeni
 na kuwanPiEa >ursa wazawa� 
 
�ii� Uta2uta6i na Usi9a9izi wa Rasili9ali Fedha 

 
�5� &ulikuwa na uHungu>u katika kutiEiza EalengG PaliPGwekwa kuhusiana 
na ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� Pia
 u;hangiaBi wa EaHatG PasiPG Pa 
kGdi kwenPe �aBeti Pa Tai>a hauridhishi kwa kuwa uHG kati Pa asiliEia 6 hadi 
asiliEia 6�� kati Pa Mwaka wa !edha 202� na 202�/25� Hii ilisababishwa na 
uHungu>u wa EuundG wa taasisi
 uwezG EdGgG wa kusiEaEia ukusanPaBi wa 
EaHatG PasiPG Pa kGdi
 kutGtaEbua iHasaMPG MPanzG MiHPa MPa EaHatG
 Ei>uEG 
na utaratibu usiPGBitGsheleza wa EakadiriG Pa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 na 
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kutG>uatilia na kutGa taari>a kuhusu utendaBi wa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG 
Pa kGdi�  
 
�6� &wa uHande Ewingine
 nilibaini >edha za rukuzu za ununuzi wa Mitabu 
hazikutengwa kwa utGsheleMu� Pia
 hakukuwa na uwianG katika utengaBi wa 
>edha hizG za ruzuku za uendeshaBi shule za Esingi na sekGndari� &adhalika
 
ilibainika kuHelekwa kwa kiasi kidGgG na kisi;hG na uwianG sawa ;ha >edha za 
uendeshaBi shule kila Ewezi� 1ileMile
 utGaBi wa >edha za ruzuku za uendeshaBi 
shule haukuBitGsheleza na haukuwa sahihi� Aidha
 ilibainika Hia kuwaHG kwa 
ununuzi wa Mitabu kwa aBili Pa wana>unzi aEbaG si walengwa� 
 
Hiti9ish; 
 
��� &aguzi zangu zinataEbua Buhudi zinazG>anPwa na wakaguliwa katika 
kubGresha utendaBi waG ili ku>anikisha MalengG Pa MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na MaendeleG  ndeleMu
 aEbaPG Panalenga 
kuleta EabadilikG Pa kiu;huEi na EaendeleG Pa watu� Mathalani
 Buhudi 
ziEeGnekana katika EabGreshG Pa utGaBi wa huduEa za a>Pa
 0tGaBi wa HuduEa 
za Malezi kwa 2azee na HuduEa za &isheria kwa 2anan;hi
 0siEaEizi wa 
0hi>adhi wa Na>aka za &iEkakati
 0siEaEizi wa 0salaEa Mahali Ha &azi na 
0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 2a>anPakazi
 0dhibiti wa HuduEa za MaBi
 
0siEaEizi wa M>uEG wa 0sa>irishaBi
 0tunzaBi wa Mazingira
 0siEaEizi wa 
Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini
 na 0ta>utaBi na 
0siEaEizi wa RasiliEali !edha� 
 
��� PaEGBa na Buhudi hizi
 badG kulikuwa na ;hangaEGtG kubwa 
zilizGkwaEisha u>ikiaBi wa EalengG PaliPGkusudiwa� �hangaEGtG zilizGbainika 
katika EaeneG niliPGkagua PanahitaBi hatua za haraka ili kuGanisha Buhudi za 
serikali na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 HaEGBa na MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 ili kuhakikisha kuwaHG kwa EaendeleG 
endeleMu Pa kiu;huEi na Pa binadaEu� 
 
Ma<endekez; Da Ukaguzi  
 
��� 4a>uataPG ni EaHendekezG Pa ukaguzi PaliPGtGlewa� 
 

�i� 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za 
Mitaa HaEGBa na �Ghari Pa �awa zinahiEizwa kuhakikisha utGaBi wa 
huduEa unaGBitGsheleza za a>Pa Pa uzazi na huduEa za a>Pa Pa E>uEG 
wa >ahaEu
 HaEGBa na kuhakikisha uHatikanaBi wa kutGsha wa dawa 
EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa� 
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�ii� 2izara Pa &atiba na Sheria
 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluEu
 HaEGBa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - 
TAM$S M$
 zinaHaswa kuanzisha E>uEG wa kitai>a wa huduEa za Ealezi 
kwa wazee na Esaada wa kisheria� M>uEG huu laziEa uhakikishe utGaBi 
wa Esaada wa kisheria
 utaEbuzi sahihi wa wazee wasiGBiweza
 HaEGBa 
na uHatikanaBi wa EiundGEbinu Pa kutGsha katika nPuEba za wazee� 
&wa kushirikiana
na taasisi hizi zinaweza kuiEarisha uwaBibikaBi
 
kubGresha uHatikanaBi wa haki na huduEa za kiBaEii
 HaEGBa na kulinda 
utekelezaBi wa MHangG wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 

�iii� 2izara Pa &iliEG na 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula 
wanashauriwa kuiEarisha uratibu wa kiEkakati wa ununuzi
 uhi>adhi
 
na kuiEarisha Ei>uEG Pa usiEaEizi wa gharaEa ili kuwezesha ununuzi 
wa na>aka na udhibiti wa ubGra� Pia
 wanashauriwa ku>anPa tathEini 
Pa hali Pa ghala na kuwa na ratiba za EatengenezG HaEGBa na kuwa na 
u>uatiliaBi thabiti wa na>aka zilizGhi>adhiwa ili kuhakikisha kiwangG 
kina;hGtakiwa ;ha kuanzia Ewaka kina>ikiwa kwa kuzingatia ubGra na 
wingi wa na>aka
 na kuiEarisha uwazi
 u>anisi
 na uendeleMu katika 
usiEaEizi wa uhi>adhi wa na>aka� 

 
�iM� MaElaka Pa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha &azi na M>ukG wa !idia kwa 

2a>anPakazi zinahiEizwa kuiEarisha Ei;hakatG Pa usaBili wa EaeneG 
Pa kazi
 kutekeleza ukaguzi wa a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi kwa 
kutuEia E>uEG wa MiHauEbele MPa Mihatarishi� Pia
 wanaHaswa 
kuiEarisha ugatuzi wa shughuli za M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi 
katika O>isi zake za &anda kwa kuweka EalengG Pa utendaBi PaliPG wazi 
HaEGBa na E>uEG wa u>uatiliaBi� 
 

�M� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi inashauriwa 
kubGresha E>uEG wake wa udhibiti kwa kuiEarisha usiEaEizi wa 
utekelezaBi wa Easharti Pa leseni
 u>uatiliaBi wa ubGra wa EaBi na 
uandaaBi wa tGzG za EaBi kwa kuanzisha utaratibu Ezuri wa kurekebisha 
hesabu kulingana na utekelezaBi wa tGzG iliPGisha wakati wa uandaaBi 
wa tGzG EHPa na hiMPG kubGresha ubGra wa huduEa
 uendelezaBi wa 
EiundGEbinu
 kutunza Eazingira
 na u>anisi wa udhibiti kwa BuEla� 
 

�Mi� 2izara Pa 0;hukuzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ zinahiEizwa 
kubGresha huduEa za usa>iri wa uEEa kwa kuhakikisha kuwa uHangaBi 
na utekelezaBi wa E>uEG wa usa>iri EBini unazingatia uunganishaBi wa 
EiundGEbinu Pa aina tG>auti za usa>iri
 ushirikishaBi wa Eakundi PGte 
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PenPe EahitaBi EaaluEu na kuunganisha Ei>uEG Pa taari>a za usa>iri 
EiBini ili kuwezesha u>uatiliaBi na udhibiti wa huduEa kwa u>anisi� 
 

�Mii� O>isi Pa MakaEu wa Rais - 2izara Pa Maliasili na 0talii
 O>isi Pa 2aziri 
Mkuu - TAM$S M$
 na 2izara Pa Nishati kuHitia MaElaka Pa 0dhibiti wa 
HuduEa za Nishati na MaBi zinahiEizwa kubGresha usiEaEizi wa 
utunzaBi wa Eazingira kwa kuiEarisha utekelezaBi wa hatua za 
kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi
 kubGresha uHangaBi na 
utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi Eisitu
 HaEGBa na kuhaEasisha 
utekelezaBi wa Eiradi Pa nishati Badidi>u ili kuhakikisha ulingani>u 
katika MPanzG MPa nishati
 unaGiEarisha usalaEa na uendeleMu wa 
nishati n;hini� 
 

�Miii� 2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini
 na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 
2anan;hi &iu;huEi zinahiEizwa kuiEarisha usiEaEizi wa taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa kwa kuendeleza Miwanda MPa ndani
 
kubGresha sera za urithishaBi wa teknGlGBia
 kuiEarisha usiEaEizi na 
ukaguzi
 HaEGBa na kuanzisha E>uEG wa kisheria wa kitai>a 
utakaGhakikisha kuwa shughuli za u>uatiliaBi zina>anPika kikaEili>u 
katika sekta zGte� na 
 

�iO� 2izara Pa !edha na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ zianzishe utaratibu 
wa kutaEbua MPanzG MiHPa MPa EaHatG na kuiEarisha udhibiti wa >edha 
zilizGkGHwa kwa aBili Pa ku>adhili Eiradi Pa EaendeleG na kutenga 
>edha za ruzuku kulingana na idadi Pa wana>unzi waliGsaBiliwa ili 
kuhakikisha ukusanPaBi na usiEaEizi wa rasiliEali >edha zina>anPika 
iHasaMPG� 
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SURA YA KWANZA  
 

UTANGULIZI WA �UMLA 
 

1.1 Usuli wa Ukaguzi wa U2anisi  
 
20� 0kaguzi wa u>anisi hu;hunguza iwaHG shughuli
 EiHangG
 Ei>uEG au 
Eiradi Pa Serikali inaPGhusisha ukusanPaBi au EatuEizi Pa >edha za uEEa katika 
wizara
 idara
 EaElaka za serikali za Eitaa
 na Eashirika Pa uEEa ina>anPa 
kazi kwa kuzingatia kanuni tatu Paani uwekeMu
 u>anisi
 na tiBa� &anuni hizi ni 
kaEa zinaMPGGneshwa kwenPe Kilelez; Na. 1. 
 

Kielelez; Na. 1: Kanuni za Ukaguzi wa U2anisi 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwa Taari>a $liPGtGlewa kutGka katika MwGngGzG wa 0kaguzi wa 

0>anisi wa Mwaka 2022 
 
2�� 0kaguzi wa u>anisi Hia unabainisha iwaHG EalengG PaliPGwekwa 
EwanzGni Ewa shughuli Pali>ikiwa� Taari>a hizi huwezesha ku>ahaEu iwaHG
 
kwa kiasi kikubwa
 uwekeMu
 u>anisi
 na tiBa ilizingatiwa wakati wa utekelezaBi 
wa shughuli� MaHendekezG Pa ubGreshaBi hutGlewa kwenPe EaeneG 
PanaPGhisiwa kuwa na uHungu>u� 

2 

3 

1 

Ukaguzi wa 
U2anisi  

U2anisi: &uHata EatGkeG zaidi kutGka 
katika rasiliEali iliPGHG� $nahusika na 
uhusianG kati Pa rasiliEali zilizGtuEika 
na EatGkeG PaliPGHatikana kwa 
kuzingatia ubGra na wingi� 

 

UwekeAu: &uHunguza gharaEa za  
rasiliEali zinazGtuEika kwa shughuli
 kwa 
kuzingatia wakati unaG>aa
 wingi
 ubGra na bei 
nzuri 

 

Ti6a: &u>ikia EalengG PaliPGwekwa na ku>ikia 
EatGkeG� 
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22� 0kaguzi wa u>anisi katika sekta Pa uEEa ni EuhiEu kwa Mile unalenga 
kukuza uwaBibikaBi
 uwazi na utendaBi kazi katika shughuli za Serikali ili 
wanan;hi wake waHate huduEa bGra na kwa wakati� 0kaguzi wa u>anisi 
hutuEika Hia kaEa Esingi wa kuBi>unza na ku>anPa EabGreshG� &atika ukaguzi 
wa u>anisi
 EaEbG EbaliEbali huzingatiwa katika ku;hagua EaeneG Pa 
kuEakinikia� MaEbG haPa ni HaEGBa na EalalaEikG Pa uEEa na uEuhiEu wa 
eneG hilG kuhusiana na EaendeleG Pa kiBaEii na kiu;huEi� 

 

1.2 Ma9laka Da Ku2anDa Ukaguzi wa U2anisi 
 
2�� Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aEeHewa EaElaka Pa 
kisheria Pa ku>anPa ukaguzi wa u>anisi na &i>ungu ;ha 2� ;ha Sheria Pa 0kaguzi 
wa 0EEa
 Sura Pa ��� kinaelekeza kuwa�  
 
“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa madhumuni ya kuzingatia 
wekeMu
 u>anisi
 na tiBa Pa EatuEizi PGPGte Pa rasiliEali za taasisi
 atahitaBi 
taari>a
 ku;hunguza
 na kutGa taari>a kadiri atakaMPGGna ina>aa kuhusu� 
 

�a� MatuEizi Pa >edha za uEEa na EatuEizi Pa rasiliEali kwa wizara
   
idara
 wakala
 EaElaka za serikali za Eitaa
 na Eashirika na taasisi 
zingine zGte za uEEa� 
 

�b� 0endeshaBi na u>anisi wa utendaBi kazi wa Eaa>isa Easuuli
 wakuu wa 
idara
 na watendaBi wakuu wa MPGEbG MPGte hiMPG� na 
 

�;� 0zingatiaBi wa sheria
 kanuni na sera za Eazingira na MiwangG MPa ndani 
Pa n;hi�  

 
1.3 Madhu9uni Da Ri<;ti Kuu 
 
2�� RiHGti hii Pa BuEla inalenga kuwaHa taari>a EuhiEu wabunge
 Serikali
 
MPGEbG MPa habari
 uEEa
 HaEGBa na wadau wengine ili waweze ku>anPa 
EaaEuzi PatakaPGGngeza uwekeMu
 tiBa
 na u>anisi katika utekelezaBi wa 
shughuli za serikali� 
 
25� RiHGti hii inabainisha Easuala EbaliEbali PaliPGGnekana katika kaguzi 
za u>anisi dhidi Pa Pale PaliPGtaraBiwa
 HaEGBa na E;hangG wake katika 
kutekeleza MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-
2020/2� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–
2025/26� na kuPa>ikia MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� RiHGti hii Hia 
inawasilisha EatGkeG Pa tathEini Pa utendaBi wa taasisi za serikali katika 
kutiEiza EaBukuEu PaG katika MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 



 
 

� 
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MitanG �20�6/��- 2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 
MitanG �202�/22– 2025/26� inaPGlenga kuleta Eageuzi Pa kiu;huEi na 
EaendeleG Pa watu� 
 
26� MaeneG PaliPGguswa katika riHGti hii ni HaEGBa na 0tGaBi wa HuduEa za 
A>Pa
  0tGaBi wa HuduEa za Malezi kwa 2azee na HuduEa za &isheria kwa 
2anan;hi
 0siEaEizi wa 0hi>adhi wa Na>aka za &iEkakati
 0siEaEizi wa 
0salaEa Mahali Ha &azi na 0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 2a>anPakazi
 
0dhibiti wa HuduEa za MaBi
 0siEaEizi wa M>uEG wa 0sa>irishaBi
 0tunzaBi wa 
Mazingira na 0siEaEizi wa Mikakati Pa Nishati Sa>i
 0siEaEizi wa Taratibu za 
0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini
 na 0ta>utaBi na 0siEaEizi wa 
RasiliEali !edha� 
 
2�� Pia
 riHGti inawasilisha EatGkeG Pa tathEini Pa kiwangG aEba;hG 
shughuli za serikali ziEe;hangia ku>ikia EalengG Pa MHangG wa Pili wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–2025/26� na MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu� �edwali Na. 1 linatGa Euhtasari wa riHGti za ukaguzi wa 
u>anisi HaEGBa na taasisi zilizGkaguliwa�  
 

�edwali Na. 1: Ri<;ti za Ukaguzi wa U2anisi na Taasisi Ziliz;kaguliwa 
Ri<;ti Da Ukaguzi Taasisi IliD;kaguliwa 

0HatikanaBi wa �awa MuhiEu katika 1ituG 
MPa A>Pa Pa 0EEa 

2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – 
Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa na 
�Ghari Pa �awa 

0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa M>uEG wa 
!ahaEu na NeMa kwa 2atGtG 

2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – 
Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa 

0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa 0zazi 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – 
Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa  

0tGaBi wa HuduEa za Msaada wa &isheria 
kwa 2anan;hi 2asiGBiweza 

2izara Pa &atiba na Sheria 

0tGaBi wa �hakula
 Makazi na HuduEa za 
Malezi kwa 2azee 

2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluEu HaEGBa na 
O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na 
Serikali za Mitaa 

0siEaEizi wa hi>adhi Pa na>aka za kiEkakati 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula na 
2izara Pa &iliEG 

0siEaEizi wa ukaguzi wa usalaEa na a>Pa 
Eahali Ha kazi 

2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi 
na O>isi Pa 2aziri Mkuu – &azi
 ABira na 
MahusianG 

0tGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi HuduEa za !idia kwa 2a>anPakazi� 
0dhibiti wa HuduEa za MaBi MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati 

na MaBi 
0siEaEizi wa M;hakatG wa 0HangaBi  wa  
0bGreshaBi wa MiundGEbinu Pa �arabara 

2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu – 
Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa 



 
 

� 
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Ri<;ti Da Ukaguzi Taasisi IliD;kaguliwa 
0siEaEizi wa 0endeshaBi wa Mizani 2izara Pa 0Benzi na 2akala wa �arabara 

N;hini 
0siEaEizi wa HuduEa za 0sa>iri MBini katika 
MaBiBi Makubwa 

O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na 
Serikali za Mitaa na 2izara Pa 0;hukuzi 

0tekelezaBi wa Miradi Pa Nishati %adidi>u  
 

2izara Pa Nishati na MaElaka Pa 0dhibiti 
wa HuduEa za Nishati na MaBi 

0tekelezaBi wa Hatua za &ukabiliana na 
MabadilikG Pa Tabian;hi n;hini Tanzania  

O>isi Pa MakaEu wa Rais 

0siEaEizi wa Shughuli za 0reBeshaBi Misitu 2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 
2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za 
Mitaa 

0siEaEizi wa Taratibu za 0shirikishwaBi wa 
2azawa katika Sekta Pa Madini 

2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini
 na 
�araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi 
&iu;huEi 

0kusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa &Gdi 2izara Pa !edha 
0siEaEizi wa !edha za Ruzuku za 
0endeshaBi wa Shule za 0EEa 

O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na 
Serikali za Mitaa 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi katika RiHGti za 0kaguzi wa 0>anisi Mwaka 2025 
 
1.4 Mtaza9; wa Ri<;ti Da �u9la 
 
2�� RiHGti hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi wa Buhudi na shughuli 
EbaliEbali za Serikali katika Eageuzi Pa kiu;huEi na EaendeleG Pa rasiliEali-
watu kaEa zinaMPGhusishwa na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu saEbaEba na 
utekelezaBi wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�202�/22–2025/26�� 
 
2�� &wa kutaEbua uEuhiEu wa aBenda hii katika kuleta EabadilikG kwenPe 
Eaisha Pa wanan;hi
 Shirika la &iEatai>a la Taasisi &uu za 0EEa za 0kaguzi 
liliBuEuisha MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kaEa kiHauEbele EtaEbuka 
katika MHangG-Ekakati wake wa Mwaka 20�� hadi 2022� Shirika lilitGa witG kwa 
wana;haEa wake ku;hangia katika u>uatiliaBi na EaHitiG Pa MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu ndani Pa Euktadha wa Buhudi Eahususi za EaendeleG 
endeleMu za kitai>a na EaElaka Pa taasisi husika za ukaguzi� 
 
�0� Tanzania
 kaEa n;hi Ewana;haEa wa 0EGBa wa Matai>a
 inashiriki 
utekelezaBi wa ABenda Pa Mwaka 20�0� ABenda hii inasisitiza kuwaHG kwa 
EHangG BuEuishi wa hatua za kuHata suluhishG la kiu;huEi
 kiEazingira
 na 
kiBaEii kwa aBili Pa ku>ikia EaendeleG endeleMu unaGBuEuisha EalengG �� Pa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 HaEGBa na 
Easuala Eengine EuhiEu
 Panaweka Bitihada katika kukabiliana na uEaskini na 
nBaa
 kuHunguza ukGse>u wa usawa
 kuBenga BaEii zenPe aEani na haki
 kukuza 
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usawa wa kiBinsia
 na kulinda Ealiasili� &wa kuwa MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu ni kabaEbe na Panaingiliana
 Ea>anikiG na u>ikiwaBi wake ni E;hakatG 
EguEu na unahitaBi ushirikianG wa HaEGBa� 
 
��� &adhalika
 kuzinduliwa kwa �ira Pa Tai>a Pa MaendeleG Pa Mwaka 2025 
kaEa nPenzG Pa kuelekeza Buhudi za kitai>a katika ku>anikisha EalengG Pa 
kiu;huEi na kiBaEii
 Serikali Pa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania iliandaa 
MHangG wa Muda Mre>u wa Mwaka 20��/�2 hadi 2025/2026� 0tekelezaBi wa 
MHangG huu uEegawanPwa katika awaEu kuu tatu za EHangG wa EaendelG wa 
Eiaka EitanG inaPGlenga kuelekeza Bitihada za kitai>a ku>ikia EalengG Pa �ira 
Pa Tai>a Pa MaendeleG kwa kuzingatia ukuaBi wa u;huEi ikiwa saEbaEba na 
kuHunguza uEaskini na na kuleta EaendeleG Pa watu� 
 
�2� MiHangG Pa tai>a Pa EaendeleG Pa Eiaka EitanG inaingiliana na 
inaandaliwa kulingana na Eaudhui� Maudhui Pa MHangG wa Pili wa MaendeleG 
Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�) ni “kukuza viwanda kwa mageuzi 
ya kiuchumi na maendeleo ya watu” na Eaudhui Pa MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/2022–2025/2026) ni “kujenga 
u;huEi shindani wa Miwanda kwa Eaendeleo ya watu”. 
 
MiHangG hii Eiwili inalenga kutekeleza �ira Pa Tai>a Pa MaendeleG Pa Mwaka 
2025 aEbaPG ina lengG la kuigeuza Tanzania kuwa n;hi PenPe hadhi Pa u;huEi 
wa kiHatG ;ha kati na kuendeleza Eageuzi Pa kuwa n;hi Pa Miwanda ku>ikia 
Ewaka 2025� %itihada za kuGndGa uEaskini na kubGresha hali Pa Eaisha
 
utawala bGra
 na uwaBibikaBi ziEeBuEuishwa kwenPe EiHangG hii Eiwili� 
 
��� &wa kuzingatia EaElaka na EaBukuEu Pake
 taasisi za ukaguzi zina 
EaBukuEu EuhiEu� Taasisi hizG ndiG Esingi wa kuwaHG kwa taasisi zenPe 
u>anisi
 zinazGwaBibika
 na shirikishi kwa EaendeleG endeleMu na zinazGweza 
kusaidia utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� HiMPG
 riHGti hii Pa 
BuEla iEetGkana na u;haEbuzi uliG>anPwa na O>isi Pa Tai>a Pa 0kaguzi kutGka 
kwenPe kaguzi �5 za u>anisi zilizGtathEini athari za shughuli za Serikali katika 
kuwezesha ku>ikiwa kwa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�202�/22–2025/26�
 MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 na MalengG Pa A>rika Pa 
Mwaka 206��  
 
1.� Uhalali wa Ukaguzi 
 
��� &aEa EGBa Pa n;hi zilizGsaini ABenda Pa Mwaka 20�0 kuhusu MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 Tanzania iEe;hukua hatua za kuBuEuisha aBenda hii 
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katika Euktadha wa kitai>a� 2akati wa uanzishaBi wa ABenda Pa Mwaka 20�0
 
Tanzania ilikuwa ikiandaa MHangG wa Pili wa MaendeleG wa Miaka MitanG� 
HiMPG
 seheEu Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu Paliakisiwa katika EHangG 
huG�  
 
�5� Aidha
 kuHitia �ira Pa Tai>a Pa MaendeleG Pa Mwaka 2025
 Tanzania 
iEeBiwekea EataraBiG Pa ku>anikisha lengG la kuwa na ukuaBi wa u;huEi kwa 
angalau asiliEia � kwa Ewaka� 1iwangG hiMPG MPa ukuaBi Mina;hukuliwa kuwa 
EuhiEu katika kuHunguza uEaskini na kuisukuEa Tanzania kutGka n;hi 
isiPGendelea hadi n;hi Pa u;huEi wa kiHatG ;ha kati PenPe kiwangG ;ha Buu ;ha 
EaendeleG Pa binadaEu� �ira Pa Tai>a Pa MaendeleG ina EaGnG Pa kubadili 
u;huEi aEbaG awali ulitegeEea uzalishaBi wa ;hini wa kiliEG hadi ku>ikia 
u;huEi wa kiliEG wenPe tiBa� $li MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu Pa>ikiwe
 
Serikali
 �unge
 sekta bina>si
 asasi za kiraia
 na Etu EEGBaEEGBa
 wanaHaswa 
kutiEiza waBibu waG� 
 
�6� Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
 kaEa Ekaguzi wa nBe 
wa Serikali
 ni kiungG EuhiEu katika kuhakikisha kuwa
 Serikali inatekeleza 
waBibu wake wa kutGa huduEa zinazGhitaBika kwa wanan;hi na kuliBulisha 
�unge kuhusu utendaBi wa serikali na hatua zinazGHaswa ku;hukuliwa ili 
kuhakikisha kuwa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu Pana>ikiwa� 
 
��� HiMPG
 ili kuitikia witG huG wa ku;hangia ku>ikia MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu
 O>isi Pa Tai>a Pa 0kaguzi iEeunganisha ukaguzi wake wa u>anisi na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu Pa Mwaka 20�0� &adhalika
 O>isi Pa Tai>a Pa 
0kaguzi iEeunganisha ukaguzi wake wa u>anisi na EaeneG Pa MiHauEbele na 
shughuli za kiEkakati za MHangG wa MaendeleG Pa Tai>a ili kutathEini 
utekelezaBi wake na kutGa EaHendekezG Pa EabGreshG zaidi� �aadhi Pa 
EalengG haPG PaEegusiwa katika kaguzi �� zilizG>anPika� 
 
1.6 Mchakat; wa Uthibitish; wa Takwi9u na Taari2a Ziliz;t;lewa 
 

��� 0kaguzi wa u>anisi uli>anPwa kwa kuzingatia 1iwangG MPa &iEatai>a MPa 
Taasisi za 0kaguzi kuhusu 0kaguzi wa 0>anisi� 1iwangG hiMPG Minaitaka O>isi Pa 
Tai>a Pa 0kaguzi kuHanga na ku>anPa ukaguzi ili kuHata ushahidi wa kutGsha na 
unaG>aa utakaGkuwa Esingi Ezuri wa EatGkeG
 hitiEishG
 na EaHendekezG 
kulingana na lengG au EalengG Pa ukaguzi� 
 

��� &wa ku>uata kanuni za ukaguzi
 wakaguliwa wGte waliHewa >ursa Pa 
kuBadili na kutGa EaGni PaG kuhusu EatGkeG Pa ukaguzi na kusahihisha EakGsa 
PaliPGBitGkeza katika rasiEu Pa riHGti hii� 2akaguliwa haG ni HaEGBa na 2izara 
Pa A>Pa
 �Ghari Pa �awa� O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za 
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Mitaa� 2izara Pa &atiba na Sheria� 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluEu� 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula� 
2izara Pa &iliEG� 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� O>isi Pa 2aziri 
Mkuu – &azi
 ABira na MahusianG� M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi� MaElaka Pa 
0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi� 2izara Pa 0Benzi�  2akala wa �arabara 
N;hini � 2izara Pa 0;hukuzi� 2izara Pa Nishati� O>isi Pa MakaEu wa Rais� 2izara 
Pa Maliasili na 0talii� 2izara Pa Madini� TuEe Pa Madini� �araza la Tai>a la 
0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi na 2izara Pa !edha�  
 

1.� Muund; wa Ri<;ti 
 

�0� RiHGti hii ina sura �2 kaEa zinaMPGGneshwa kwenPe Kielelez; Na. 2� 
 

Kielelez; Na. 2: M<angili; wa Sura Ziliz;unda Ri<;ti Hii  
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SURA YA PILI 
 
MAELEZO YA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA MAENDELEO YA TAIFA WA 

MIAKA MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO ENDELE)U 
 

2.1 Utangulizi 
 
��� Sura hii inahusu EaelezG Pa MHangG wa Pili na wa Tatu wa MaendeleG 
Pa Tai>a wa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� Masuala EuhiEu 
PanaPGBuEuishwa katika sura hii ni HaEGBa na E>uEG wa kisheria na EiGngGzG 
inaPGsiEaEia utekelezaBi wa MHangG wa Pili na Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG� wahusika wakuu katika utekelezaBi wa MHangG wa Pili na wa Tatu 
wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG� na Eikakati Pa utekelezaBi wa MHangG 
wa Pili na wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG� Masuala Eengine 
PanaPGBuEuishwa ni uhusianG uliGHG baina Pa kaguzi za u>anisi zilizG>anPika na 
EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a Pa Eiaka EitanG na EalengG Pa EaendeleG 
endeleMu� na Ei>uEG Pa u>adhili katika utekelezaBi wa EiHangG Pa EaendeleG 
Pa tai>a Pa Eiaka EitanG� 
 
2.2 Usuli kuhusiana na M<ang; wa Pili na wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a 

wa Miaka Mitan; na Maleng; Da Maendele; EndeleAu  
 
�2� Mwaka ���� Tanzania ilizindua �ira Pa Tai>a Pa MaendeleG Pa Mwaka 
2025 aEbaPG ni nPenzG Pa kuunganisha Buhudi za tai>a katika ku>ikia EalengG 
Pa EaendeleG taraBiwa Pa kiBaEii na kiu;huEi� 0tekelezaBi wa �ira Pa Tai>a Pa 
MaendeleG Pa Mwaka 2025 una>anPika kuHitia MHangG  lekezi wa Muda Mre>u 
wa Mwaka 20��/�2–2025/26� Aidha
 Ewaka 20�5 Tanzania iliingia EakubalianG 
Pa utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� MakubalianG haPG 
PaliBuEuishwa kwenPe MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�202�/22–2025/26�
 EiHangG-Ekakati na EiHangG Pa Ewaka Pa taasisi za 
Serikali� Kielelez; Na. 3 kinaGnesha uhusianG wa Eikakati na EiHangG na 
Eikakati Pa kitai>a� 
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Kielelez; Na. 3: Uhusian; wa Mikakati na Mi<ang; Da Kitai2a 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &utGka  &wenPe Mikakati na MiHangG Pa &itai>a
 2025  

 
��� 0tekelezaBi wa MHangG  lekezi wa Muda Mre>u kwa kiHindi ;ha Miaka 
20��/�2–2025/26 uligawanPwa katika EiHangG Pa EaendeleG Pa Eiaka 
EitanGEitanG
 aEbaHG
 kila EHangG ulikuwa na Eaudhui Eahususi kaEa 
inaMPGGneshwa haHa ;hini� 
 
	
����� 	
������ "
 	��
��� "
 	
������� "
 	�
�
 	��
�� 
 
��� MiHangG Pa EaendeleG Pa Eiaka EitanG ina Eaudhui Eahususi tG>auti
 
aEbaPG inaweka uEuhiEu kwenPe BaEbG aEbalG linatekelezwa na taasisi 
husika Pa serikali� MHangG wa &wanza wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20��/�2–20�5/�6 uliokuwa na dhima ya “kufungua fursa zilizojificha za ukuaji 
wa uchumi”, uliainisha maeneo, ambayo kama hatua zingechukuliwa, 
zinge>ungua >ursa za kiu;huEi� MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 
MitanG 20�6/��-2020/2� ulikuwa na dhima ya “kujenga uchumi wa viwanda”.  
 
�5� MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�22-
2025/26) ulikuwa na dhima ya “kujenga uchumi shindani na Miwanda kwa 
maendeleo ya watu”, kwa lengo la kuakisi malengo ya Dira ya Taifa ya 
MaendeleG ili kuBenga u;huEi wenPe ushindani
 iEara
 wa kiHatG ;ha kati
 
unaGtegeEea Miwanda
 na wenPe uwezG wa kushindana kiEatai>a bila kuHGteza 
dhaEira Pa kuleta EaendeleG kwa watu� MiHangG hii Pa EaendeleG hulenga 
kuBenga Esingi wa kuibadilisha Tanzania ili kuhakikisha EakubalianG Pa 
kiEatai>a na kikanda �k�E� ABenda Pa A>rika Pa Mwaka 206� na MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu� PaEeingizwa katika EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a na 

Mi<ang; 
Da Tai2a Da 
Maendele; 

FYDP I: 2011/12�201�/16 
!4�P $ 

FYDP II: 2016/1��2020/21 

FYDP III: 2021/22�202�/26 

Mi<ang; Mkakati 

Mi<ang; Kazi Da 
Mwaka 

Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

FYDP I 

Dira Da Tai2a 
Da Maendel; 
2000�202� 
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Ei>uEG Pa utekelezaBi wa EiHangG hiPG� Kielelez; Na. 4 kinatGa EaelezG kwa 
u>uHi Pa kila EHangG wa EaendeleG na Eaudhui Pake Eahususi� 
 

Kielelez; Na. 4: Maelez; kwa U2u<i Da kila Maudhui Mahususi Kut;ka 
kwenDe Mi<ang; Da Maendele; Da Tai2a 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kutGka kwenPe Mikakati Pa 0tekelezaBi wa MiHangG Pa 

MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 2025 
 
U9uhi9u wa M<ang; wa Pili wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; 
�2016/1��2020/21� na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka 
Mitan; �2021/22–202�/26� na Maleng; Da Maendele; EndeleAu 
 
�6� MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-
2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–
2025/26� inalenga kutuEia rasiliEali ili ku>ikia EalengG Pa �ira Pa Tai>a Pa 
MaendeleG Pa Mwaka 2025� �ira hii inakusudia kui>anPa n;hi kuwa Pa u;huEi 
wa kiHatG ;ha kati na kuendeleza Eageuzi Pa kuwa n;hi Pa Miwanda ku>ikia 
Ewaka 2025� 0>ikiaBi wa �ira kutai>anPa n;hi kuwa na Eaisha bGra na endeleMu� 
kuwa na aEani
 utuliMu na uEGBa� kuwa na uGngGzi bGra na utawala wa sheria� 
kuwa na BaEii iliPGeliEika� na kuwa na u;huEi iEara na wenPe ushindani� 
 
��� MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-
2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–
2025/26� inalenga Hia kutekeleza EiHangG-Ekakati na EakubalianG Pa kisekta
 
kikanda
 na kiEatai>a ikiwa HaEGBa na utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu PaliPGHitishwa tarehe 25 SeHteEba 20�5 na n;hi wana;haEa ��� za 
0EGBa wa Matai>a ili kuGngeza kasi Pa ukuaBi wa u;huEi na EaendeleG Pa BaEii� 

FYDP III 

FYDP II 

FYDP I 

Ku6enga Uchu9i Shindani kwa Maendele; Da Watu 

Kuch;chea Ukua6i wa )iwanda 

Ku2ungua Fursa Fiche za Ukua6i wa Uchu9i 

Mi<ang; Da 
Manendel; 

Da Tai2a 

Maudhui  
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MiHangG hii Pa EaendeleG inaweka baPana GrGdha Pa EaeneG Pa MiHauEbele na 
shughuli za kiEkakati aEbazG ni EuhiEu ili kuiEarisha kasi Pa ukuaBi wa u;huEi 
na EaendeleG Pa watu�  
 
��� MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu PaEeBuEuisha EalengG �� na shabaha 
�6� zinazGelekeza hatua za Serikali
 Eashirika Pa kiEatai>a
 asasi za kiraia
 na 
taasisi zingine katika kiHindi ;ha Eiaka �5 �20�6-20�0��  
 
��� ABenda inaweka Ekakati wa siku ziBazG
 ikiGngGza uliEwengu kuelekea 
nBia endeleMu zaidi na thabiti� $naelekeza Hia EabadilikG Pa MiwangG MPa Eaisha 
na EaHitG kwa nBia BuEuishi zaidi za EaendeleG zenPe nguMu na endeleMu�  
 
50� &adhalika
 MalengG �� Pa EalengG taraBiwa Pa MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu Panalenga kuhakikisha kunakuwa na kazi zenPe staha na ukuaBi 
kiu;huEi� kuwa na Miwanda
 uMuEbuzi
 na EiundGEbinu� kuHunguza Eatabaka� 
kuwa na EiBi na BaEii endeleMu� kuwa na EatuEizi na uzalishaBi bGra� ku;hukua 
hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� kuhi>adhi Eaisha Pa MiuEbe 
wa EaBini na ardhini� kuwa na aEani
 haki na taasisi iEara� na kuwa na ushirika 
wa EalengG�  MalengG haPa PGte PaEehusishwa kwenPe EaeneG Eakuu Eatatu 
Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu aEbaPG ni EalengG Pa u;huEi
 BaEii
 na 
Eazingira� 
 
�����
�� !
 	
����� "
 	
������� ������ � �
 	�
��� !
 	
������� "
 


��
 !
 	�
�
 	��
�� 
 
5�� Tanzania ikiwa Ewana;haEa wa 0EGBa wa Matai>a inatakiwa 
kutekeleza seti �� za MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu ili ku>ikia EaendeleG 
endeleMu Pa watu� MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu Panashabihiana
 Pakilenga 
kutatua ;hangaEGtG za kiEaendeleG zinazGwakabili 2atanzania na dunia kwa 
uBuEla� �hangaEGtG hizG zinahitaBi hatua zi;hukuliwe za kutGkGEeza nBaa
 
kulinda Eazingira
 na kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
52� 2izara Pa !edha iEekuwa iki;hukua hatua EbaliEbali kuhakikisha kuwa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu PanaBuEuishwa katika Euktadha wa kitai>a na 
kutekelezwa iHasaMPG� %uhudi ziEe>anPwa ili kuhakikisha kuwa MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu PaEeingizwa katika EiHangG na Eikakati Pa kisekta� HiMPG
 
utekelezaBi wa Eikakati Pa EaendeleG Pa kitai>a Hia utaathiri Ea>anikiG Pa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na EalengG Pa kitai>a Pa EaendeleG� &atika 
kuhakikisha kuwa kuna utekelezaBi Ezuri wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
n;hini
 &undi la 2abunge wa MaendeleG  ndeleMu liEeHewa BukuEu la 
ku>uatilia utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu katika ngazi Pa Eitaa 
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na kutGa EaGni na EiGngGzG Pa Eara kwa Eara� O>isi Pa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ina waBibu wa kuhakikisha kuwa EalengG haPa Pa 
EiHangG Pa EaendeleG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu si tu Pana>ikiwa bali 
Hia kanuni za tiBa
 u>anisi
 na uwekeMu zinaduEishwa kwa kiwangG ;ha Buu na 
taasisi zinazGhusika wakati wa kutekeleza HrGgraEu na shughuli 
zitakazGwezesha ku>ikiwa kwa EalengG haPG� 
 
2.3 Mi;ng;z; Muhi9u na M2u9; wa Kisheria Una;si9a9ia Utekeleza6i wa 

M<ang; wa Pili wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2016/1�� 
2020/21� na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; 
�2021/22–202�/26� 

 
5�� MiGngGzG EuhiEu na E>uEG wa kisheria unaGsiEaEia utekelezaBi wa 
MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�� na 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–2025/26� 
unaBuEuisha sera
 EiHangG-Ekakati
 na baBeti kwa taasisi zenPe dhaEana Pa 
utekelezaBi� HiMPG
 kila sekta Pa u;huEi iEeendelea kuGngGzwa na sheria zake� 
HiMPG
 utekelezaBi wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�202�/22–2025/26� unaGngGzwa na sheria zilizG ;hini Pa wizara
 idara
 na 
wakala husika
 tawala za EikGa
 EaElaka za serikali za Eitaa
 Eashirika Pa 
uEEa
 bGdi EbaliEbali
 na wadau wengine� 1PGEbG
 Ei>uEG Pa kisheria
 na 
wadau EuhiEu katika utekelezaBi wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG �202�/22–2025/26� waEeelezewa katika Kielelez; Na. � haHa 
;hini�  
  



 
 

�� 
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Kielelez; Na. �: Mi;ng;z; Muhi9u na M2u9; wa Kisheria katika Usi9a9izi 
wa Utekeleza6i wa Mi<ang; Da Maendele; Da Tai2a Da Miaka Mitan; 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &utGka &wenPe MiGngGzG na M>uEG wa &isheria katika 

0siEaEizi wa 0tekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG
 2025 
 

2.4 Watenda6i Muhi9u katika Utekeleza6i wa M<ang; wa Pili wa 
Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2016/1��2020/21� na M<ang; 
wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2021/22–202�/26� 

 
5�� 0tekelezaBi wa EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a Pa Eiaka EitanGEitanG 
unagusa wizara
 idara
 wakala EbaliEbali wa serikali
 tawala za EikGa
 
EaElaka za serikali za Eitaa
 Eashirika Pa uEEa
 bGdi EbaliEbali
 na wadau 
wengine katika utekelezaBi wa shughuli za kila siku zilizGHagwa katika EiHangG 
PaG Pa EaendeleG Pa kila Ewaka� 0tekelezaBi uEegawanPika katika ngazi zGte 
zikiweEG EiHangG
 uratibu
 utekelezaBi
 na u>uatiliaBi na tathEini Pa Ea>anikiG 
Pa EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a Pa Eiaka EitanG kaEa inaMPGGneshwa 
kwenPe Kielelez; Na. 6 haHa ;hini� 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 

�� 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

Kielelez; Na. 6: Watenda6i Muhi9u na Ma6uku9u Ya; katika Utekeleza6i wa 
Mi<ang; Da Maendele; Da Tai2a Da Miaka Mitan; 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu 2adau wa 0tekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG Pa 

Tai>a Pa Miaka MitanG
 2025 

 
2.� Mikakati Da Utekeleza6i wa M<ang; wa Pili wa Maendele; Da Tai2a wa 

Miaka Mitan; �2016/1��2020/21� na M<ang; wa Tatu wa Maendele; 
Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2021/22–202�/26�  

 
55� Mikakati inaPGGngGza Eageuzi Pa kitaasisi na kisera katika utekelezaBi 
wenPe tiBa wa MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG inaBuEuisha 
MHangG wa 0tekelezaBi - SeheEu Pa &wanza� Mkakati wa !edha - SeheEu Pa 
Pili� Mkakati wa 0>uatiliaBi na TathEini - SeheEu Pa Tatu� na Mkakati wa 
MawasilianG - SeheEu Pa Nne� Mikakati hii iEeainisha EaeneG EuhiEu Pa 
utekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa Miaka MitanG� Mikakati hii ni 
kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. � haHa ;hini�  
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Kielelez; Na. �: Muhtasari wa Mikakati Da Utekeleza6i wa Mi<ang; Da 
Maendele; Da Miaka Mitan; 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu Mikakati Pa 0tekelezaBi wa MiHangG Pa MaendeleG Pa 

Tai>a Pa Miaka MitanG wa Mwaka 2025 
 
�a� M<ang; wa Utekeleza6i � Sehe9u Da Kwanza  
 
56� MHangG huu unaelezea EaeneG Pa kuzingatia na MiHauEbele MPa Eiradi 
Pa kiEkakati� MHangGkazi huu Hia unaGnesha EaendeleG na hali Pa EaeneG au 
Eiradi
 ;hangaEGtG na >ursa
 EalengG Pa utekelezaBi
 shabaha
 shughuli
 Euda 
wa utekelezaBi
 ;hanzG ;ha >edha
 EaBukuEu
 na wadau EbaliEbali� 
 
�b� Mkakati wa Fedha � Sehe9u Da Pili 
 
5�� Mkakati huu unaGnesha utekelezaBi na EakusanPG Pa >edha kutGka 
kwenPe MPanzG MPa kawaida na MiHPa kwa aBili Pa kughariEia MHangG� Mkakati 
Hia unaBuEuisha Ea>unzG na uzGe>u kutGka n;hi zilizGteuliwa na hatua 
zilizGHendekezwa ku;hukuliwa ili kutaEbua kiasi kili;hGkadiriwa ;ha 
kughariEia MHangG wa MaendeleG Pa Miaka MitanG� 
 
�c� Mkakati wa U2uatilia6i na Tath9ini � Sehe9u Da Tatu  
 
5�� Mkakati huu ni nPenzG Pa usiEaEizi wa EatGkeG inaPGsisitiza uratibu
 
uzingatiaBi wa Euda
 Miashiria MPa utendaBi
 utGaBi wa EaGni
 na taratibu za 
usahihishaBi wa kasGrG za kiutekelezaBi� Mkakati huu unaweka EsisitizG kwenPe 
u>uatiliaBi na tathEini Pa utendaBi wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG� 
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�d� Mkakati wa Mawasilian; � Sehe9u Da Nne  
 
5�� Mkakati huu una>a>anua Ebinu inaPGHaswa kutuEika kuhakikisha kuna 
EtiririkG Ezuri wa taari>a na kukuza ushirikianG kwa wadau wGte katika kiHindi 
;hGte ;ha utekelezaBi kisha kuBadili EatGkeG PaliPGtaraBiwa na athari za 
utekekelezaBi wake badaPe� 
 
2.6 Mahita6i Da Ukaguzi katika Kutekeleza M<ang; wa Pili wa Maendele; 

Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2016/1��2020/21� na M<ang; wa Tatu wa 
Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2021/22–202�/26� na Maleng; 
Da Maendele; EndeleAu 

 
60� MahitaBi Pa ku>anPa kaguzi za u>anisi zinazGelezea dhaEira za MalengG 
Pa MaendeleG  ndeleMu PanatGkana na uEuhiEu wa EalengG haPG katika ngazi 
za kitai>a na kiEatai>a katika kuelezea EaendeleG Pa kiu;huEi kwa nBia 
endeleMu� MahitaBi Pa ukaguzi PanaPGelezea dhaEira za MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu Panaweza ku>a>anuliwa zaidi kaEa inaMPGGneshwa katika Mi>ungu 
Mi>uataMPG� 
 
�a� �uku9u la O2isi Da Tai2a Da Ukaguzi  
 
6�� �hiEa Pa kwanza Pa &GngaEanG la &iEatai>a la 22 kwa Taasisi &uu za 
0EEa za 0kaguzi lilikuwa kutGa witG kwa wana;haEa wake ku;hangia 
u>uatiliaBi na EaHitiG Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� &GngaEanG hilG 
liliainisha uEuhiEu na dhaEira Pa ku>anPa kaguzi zinazGhusisha kuangalia 
utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kwa nBia EbaliEbali� 
&GngaEanG hilG lilizaa AziEiG la Abu �habi aEbalG liliweka ;ha;hu kwenPe 
kuangalia utekelezaBi wa EalengG Pa EaendeleG endeleMu�  
 
62� &adhalika
 Ewaka 20�5
 &aEati Pa &ubadilishana Maari>a HaEGBa na 
taasisi kuu za uEEa za ukaguzi kuHitia Eikakati Pake Pa EaendeleG
 zilizindua 
Bukwaa la BaEii la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na kuhaEasisha BukuEu la 
taasisi za ukaguzi ku>anPa kaguzi za MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� HaPG PGte 
ni EiGngGni Ewa sababu za kukagua utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu� 
 
�b� Utekeleza6i Usi;ridhisha wa Maleng; Da Maendele; Da EndeleAu Nchini  
 
6�� &wa EuBibu wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�20�6/��-2020/2�� na RiHGti Pa 0kaguzi wa 0>anisi Pa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kuhusu Maandalizi Pa 0tekelezaBi wa MalengG Pa 



 
 

�� 
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MaendeleG  ndeleMu �Ma;hi 20���
 'engG Na� �� la MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu linataka kukGEesha uEaskini wa aina zGte� kuwaHG kwa a>Pa bGra na 
ustawi
 eliEu bGra
 usawa wa kiBinsia
 EaBi sa>i na usa>i wa Eazingira
 nishati 
na>uu na sa>i
 na kazi PenPe heshiEa� na ukuaBi wa u;huEi na uMuEbuzi wa 
Miwanda na EiundGEbinu�  
 
6�� Shabaha nPingine ni kuHunguza utG>auti wa usawa� kuwaHG kwa EiBi na 
BaEii endeleMu� EatuEizi na uzalishaBi kwa uwaBibikaBi� EHangG wa kudhibiti 
EabadilikG Pa tabian;hi� uhai wa MiuEbe wa EaBini na n;hikaMu� aEani
 haki 
na taasisi iEara� na kuwaHG kwa ushirikianG katika utekelezaBi wa EalengG na 
kusiEaEia EatuEizi Pa rasiliEali asilia kwa uendeleMu�  
 
65� RiHGti hiPG iliGnesha kuwa
 MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
Panaunganisha Hande tatu za EaendeleG endeleMu Paani u;huEi
 BaEii
 na 
Eazingira
 kwani PanaGnekana kuwa EalengG PanaPGhusiana kwa karibu� Hali 
hii ina Eaana kwaEba hakuna lengG EGBa linalGkinzana na lingine� HiMPG
 
EalengG PGte PanahitaBi Ebinu za kina na shirikishi katika utekelezaBi wake�  
 
�c� Tath9ini Da Tanzania katika Ku2ikia Maleng; Da Maendele; EndeleAu 
 
0hitaBi wa ukaguzi wa u>anisi katika ku>uatilia utekelezaBi wa MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu unatGa >ursa EuhiEu Pa kuHiEa kiwangG ;ha Ea>anikiG 
Pake� &wa E>anG
 kuHitia ukaguzi wa eneG hili
 n;hi inaweza kutathEini ikiwa 
2izara Pa !edha
 kaEa EsiEaEizi Ekuu wa utekelezaBi wa EalengG haPa
 
inatekeleza EaBukuEu Pake iHasaMPG� Pia
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za 
MikGa na Serikali za Mitaa
 kaEa Eratibu wa EaElaka za serikali za Eitaa
 
aEbazG ni watekelezaBi wakuu
 inatekeleza ABenda Pa Mwaka 20�0 kuhusu 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu katika Euktadha wa kitai>a kuHitia utaEbuzi 
na uhaEasishaBi wa usiEaEizi wa rasiliEali
 uBenzi wa uwezG wa utekelezaBi
 
na u>uatiliaBi na utGaBi wa taari>a kuhusu EaendeleG Pa utekelezaBi wa EalengG 
haPG� 
 
2.� Ukaguzi wa U2anisi Uli;2anDika na Uhusian; wake na M<ang; wa Pili 

wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2016/1��2020/21� na 
M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; �2021/22– 
202�/26� na Maleng; Da Maendele; EndeleAu  

 
66� &wa Mwaka wa !edha 202�/2�
 zili>anPika kaguzi �� za u>anisi 
zilizGelezea utekelezaBi wa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 
MitanG �20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 
MitanG �202�/22–2025/26� na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 



 
 

�� 
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6�� Maudhui aEbaPG PaEehusishwa kwenPe kaguzi hizi ni Pale 
PanaPGhusiana na EaendeleG Pa watu na Eageuzi Pa kiu;huEi kaEa 
PaliMPGainishwa kwenPe EiHangG hiPG� MiHangG PGte hii iEeweka EaeneG Pa 
MiHauEbele aEbaPG ni EuhiEu katika kuhakikisha utekelezaBi wake Eadhubuti� 
MaeneG Pa MiHauEbele kwa MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka 
MitanG �20�6/��-2020/2�� ni kuiEarisha ukuaBi wa Miwanda kwa Eageuzi Pa 
kiu;huEi� ku;hG;hea EaendeleG Pa watu� kubGresha Eazingira ra>iki Pa 
uendelezaBi biashara� na kuiEarisha u>anisi wa utekelezaBi� &adhalika
 EaeneG 
Pa MiHauEbele kwa MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG 
�202�/22–2025/26� ni ku;hG;hea u;huEi shirikishi na shindani� kuiEarisha 
uwezG wa uzalishaBi Miwandani na utGaBi huduEa� kukuza uwekezaBi na 
biashara� ku;hG;hea EaendeleG Pa watu� na kuendeleza uBuzi� 
 
6�� MaendeleG Pa watu Panalenga ku>anikisha MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu na EiHangG Pa EaendeleG Pa tai>a� �hiEa Pa EaendeleG Pa watu ni 
ubGreshaBi wa Eaisha Pa watu katika nPanBa zGte za uEEa
 bina>si
 BaEii
 siasa
 
na u;huEi� Mageuzi Pa kiu;huEi Panazitaka n;hi ku>anPa EabGreshG Pa sera za 
kiu;huEi kwa kuzingatia ushirikishaBi
 Eageuzi EbaliEbali Pa aBira za kutGsha
 
aEbazG ni BuEuishi
 ulinzi wa dunia
 na uiEarishaBi wa Eisingi Pa ekGlGBia 
katika nPanBa Pa u;huEi�  
 
6�� MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka MitanG �20�6/��-2020/2�� na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka MitanG �202�/22–2025/26� ni nPenzG zilizGkubalika katika 
kutathEini EaendeleG Pa u;huEi na watu kiEatai>a na kitai>a Etawalia� 
Muhtasari wa kaguzi za u>anisi zilizG>anPika na Eaudhui Pake kwa kuzingatia 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu ni kaEa unaMPGwasilishwa katika Kielelez; Na. 
� haHa ;hini� MaelezG zaidi Panawasilishwa kwenPe Kia9batish; Na. 1� 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 

�� 
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Kielelez; Na. �: Kaguzi za U2anisi Ziliz;2anDika Zikihusianishwa na Maudhui 
Da Maleng; Da Maendele; EndeleAu Pa9;6a na Mi<ang; Da Maendele; Da 

Tai2a Da Miaka Mitan; 

 
��
�#�� MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 MHangG wa Pili na wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa 

Miaka MitanG na RiHGti za 0kaguzi wa 0>anisi
 2025 
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2.� Ughari9ia6i wa Utekeleza6i wa Mi<ang; Da Maendele; Da Tai2a Da 
Miaka Mitan; 

 
�0� &wa EuBibu wa Mkakati wa !edha wa Mwaka 20�� wa utekelezaBi wa 
MHangG wa Pili wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 Ea>anikiG Pa EHangG 
aEbaPG PaEeBikita katika kuiEarisha EabadilikG Pa kiu;huEi
 EaendeleG Pa 
watu
 EaendeleG Pa Miwanda
 na kukuza u>anisi wa utekelezaBi Panabebwa na 
ukusanPaBi bGra wa rasiliEali->edha na EaHatG
 na utaratibu Ezuri wa 
ughariEiaBi� 0ghariEiaBi wa utekelezaBi unaBuEuisha MPanzG MPa kawaida MPa 
kGdi na EaHatG HaEGBa na MPanzG MiHPa MPa >edha�  
 
��� �hanzG ;ha kawaida ;ha >edha kinaBuEuisha EaHatG Pa kGdi
 EaHatG 
PasiPG Pa kGdi
 ukGHaBi wa ndani
 na >edha za nBe� 1PanzG MiHPa MPa >edha Hia 
MiEeanzishwa ili kuGngezea MPanzG MPa kawaida� 1PanzG hiMi MinaBuEuisha 
MPanzG MPa >edha MPa ndani na nBe kuHitia >ursa zinazGhusiana na bidhaa EHPa 
zinazGBuEuisha dhaEana Pa sGkG la nBe� dhaEana za serikali za Eitaa/dhaEana 
za EanisHaa� u>adhili wa EabadilikG Pa tabian;hi� taasisi za >edha za 
EaendeleG� M>ukG wa 0sawa wa Pensheni� ubia wa sekta bina>si na uEEa� na 
uwekezaBi wa EGBa kwa EGBa kutGka nBe� 

 
 
 
 
  



 
 

2� 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

SURA YA TATU  
 

 UTOA�I WA HUDUMA ZA AFYA  
 

3.1 Utangulizi  
 
�2� Sura hii inatGa EatGkeG  Pa ukaguzi PanaPGhusiana na utGaBi wa HuduEa 
za A>Pa� $naelezea EaeneG Pa ukaguzi
 2izara na Taasisi za Serikali zilizGhusika 
katika ukaguzi
 uhusianG wa kaguzi hizi na athari za EatGkeG Pake katika 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG�  
 
��� &aguzi za u>anisi zilizGhusika katika sura hii ni� 

�a� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa M>uEG wa 
!ahaEu kwa 2atGtG� 

�b� Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu 0HatikanaBi wa �awa MuhiEu katika 1ituG 
MPa A>Pa MPaa 0EEa� na 

�;� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa 0zazi� 
 
3.1.1 Usuli 
 
��� MatatizG Pa E>uEG wa neMa PaEekuwa Pakieenea EiGngGni Ewa 
watGtG Pakiathiri ubGngG
 uti wa EgGngG na EishiHa Pa neMa
 na Eara nPingi 
husababisha uleEaMu kwa watGtG� TakwiEu zilizGrekGdiwa kuHitia M>uEG wa 
%eeMa katika HGsHitali Pa Tai>a Pa MuhiEbili zinaGnesha kuwa
 kuanzia 202�
 
2022
 202�
 hadi 202�
 idadi Pa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu 
ilikuwa �0��
 ��22
 ��06
 na ���2
 Etawalia� 0;haEbuzi uliGnesha kuwa 
EatatizG PaliPGriHGtiwa Eara kwa Eara Palikuwa ki>a>a
 kuHGGza ubGngG na 
usGnBi
 hGEa Pa uti wa EgGngG
 ugGnBwa wa kuwa na krGEGsGEu za ziada
 
ugGnBwa wa EishiHa Pa >ahaEu
 kuHGGza uHande EEGBa wa Ewili
 &i;hwa kuBaa 
MaBi
 EgGngG wazi
 na EaaEbukizi Pa ubGngG na utandG wake� 
 
�5� Aidha
 wagGnBwa wengi hawakuHata Eatibabu kutGka kwa daktari 
bingwa wa E>uEG wa >ahaEu
 na uHiEaBi wa kawaida Eara nPingi hauHatikani 
kwa sababu Pa gharaEa kubwa na EiundGEbinu duni� 0ta>iti wa Ali MGhaEed 
HaEGBa na wenzake �202�� uliGnesha kuwa watGtG wengi waliG na EatatizG Pa 
E>uEG wa >ahaEu badG hawaBataEbuliwa na hawaBatibiwa� Hii ni kwa sababu 
Pa kuwaHG kwa Eadaktari wa;ha;he wa E>uEG wa >ahaEu na u>ikiaBi EdGgG 
wa huduEa za uHiEaBi wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 kaEa Mile u;hunguzi 
wa ubGngG au MiHiEG MPa kuangalia utendaBi wa E>uEG wa >ahaEu� MatGkeG 
Pake
 EaBibu Pa MiHiEG Eara nPingi hu;heleweshwa
 na endaHG hGsHitali 
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isiHGweza kutGa huduEa hii
 >aEilia hugeukia waganga wa Badi au wa iEani
 
aEbaPG hu;helewesha zaidi utGaBi wa huduEa inaPG>aa� 
 
�6� &wa uHande Ewingine
 Tanzania inaendelea kukabiliwa na uHungu>u wa 
Eara kwa Eara wa dawa EuhiEu
 hususani katika EaeneG Pa HeEbezGni na 
EaguEu ku>ikika
 kaEa iliMPGthibitishwa na ta>iti za hiMi karibuni� 0ta>iti 
uliG>anPika katika MkGa wa �GdGEa uliGnesha kuwa
 dawa EuhiEu ziliHatikana 
kwa takribani asiliEia �0 kwenPe MituG MPa a>Pa katika kiHindi ;ha Eiezi Eitatu
 
huku baadhi Pa dawa kaEa Mile dawa za kuGngeza daEu aina Pa Eadini-;huEa 
zikikGsekana kwa zaidi Pa siku �� katika zaidi Pa nusu Pa MituG MPa a>Pa� 1ileMile
 
uta>iti wa Ewaka 2025 uliG>anPika katika MkGa wa Mwanza uliriHGti uHatikanaBi 
wa wastani wa Buu wa dawa wa asiliEia ���� lakini ukiaEbatana na ukGse>u wa 
Eara kwa Eara na wa Euda Ere>u wa dawa
 aEbaHG kwa wastani kulikuwa na 
EatukiG Eatatu Pa ukGse>u wa dawa na siku �� za ukGse>u wa dawa ndani Pa 
kiHindi ;ha Eiezi Eitatu� 0Hungu>u Ekubwa zaidi ulibainika katika dawa 
EuhiEu za a>Pa Pa uzazi
 ikiweEG glukGneti Pa kalsiaEu kwa asiliEia ���� na 
EisGHrGstGli �asiliEia �2���� 
 
��� Aidha
 li;ha Pa Bitihada zilizG;hukuliwa na Serikali kubGresha huduEa 
za a>Pa Pa uzazi
 badG kuna ;hangaEGtG kadhaa zikiweEG uHungu>u wa utGaBi 
wa huduEa bGra katika MituG MPa HuduEa za A>Pa za �harura kwa MaEa na 
MtGtG unaGsababishwa na idadi ndGgG na uBuzi usiGridhisha wa watuEishi wa 
a>Pa
 EiundGEbinu isiPGtGsheleza kusaidia utGaBi wa huduEa za A>Pa za 
�harura kwa MaEa na MtGtG
 uHungu>u katika Ei>uEG Pa uhusianG kati Pa BaEii 
na huduEa za a>Pa Pa uzazi kwa EaEa
 HaEGBa na ukGse>u wa utekelezaBi wa 
hatua za u>uatiliaBi baada Pa ku>anPika kwa EaHitiG Pa Mi>G MPa EaEa na watGtG 
wa;hanga katika ngazi Pa EkGa
 wilaPa
 na MituG MPa a>Pa� 
 
��� Serikali inaendelea kukabiliwa na ;hangaEGtG kadhaa zinazGkwaEisha 
utGaBi wa huduEa za a>Pa Pa uzazi kwa EaEa li;ha Pa Buhudi za kuHunguza Mi>G 
MPa akina EaEa� 1i>G hiMi husababishwa na EatatizG Pa EGBa kwa EGBa Pa uzazi 
kaEa Mile shinikizG la Buu la daEu wakati wa uBauzitG
  kutGkwa na daEu nPingi 
wakati wa kuBi>ungua na EaaEbukizi Pa uzazi huku Misababishi MisiMPG MPa EGBa 
kwa EGBa kaEa uHungu>u wa daEu na EagGnBwa Pa E>uEG wa EGPG na EishiHa 
Miki;hangia kwa kiasi kikubwa� 
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3.1.2 Uhusian; kati Da Usi9a9izi wa Hudu9a za A2Da, Maleng; Da 
Maendele; EndeleAu, na M<ang; wa Tatu wa Maendele; wa Tai2a wa 
Miaka Mitan; 

 
�a� Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa Faha9u kwa Wat;t;  
��� 0husianG kati Pa 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa M>uEG wa NeMa na  
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG unawasilishwa kwenPe Kielelez; Na. �. 
 
Kielelez; Na.�:Uhusian; kati Da Mi<ang; Da Kitai2a Da Maendele;, Maleng; 

Da Maendele; EndeleAu, na M<ang; wa Tatu wa Maendele; wa Tai2a wa 
Miaka Mitan; na Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa Faha9u 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &uhusu 0husianG wa HuduEa za A>Pa za M>uEG wa 

!ahaEu na Mikakati Pa Serikali
 2025 
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�b� U<atikana6i wa Dawa Muhi9u katika )itu; ADa A2Da ADa U99a 
 
�0� 0HatikanaBi na u>ikiMu wa dawa EuhiEu unaendana na 'engG la tatu la 
MaendeleG  ndeleMu
 linalGsisitiza Buu Pa a>Pa nBeEa na ustawi
 shabaha Pa ��� 
inaPGhiEiza Buu Pa ku>anikisha huduEa za a>Pa kwa wGte ikiBuEuisha ulinzi 
dhidi Pa hatari za ki>edha
 uHatikanaBi wa huduEa bGra za a>Pa
 HaEGBa na 
uHatikanaBi wa dawa na ;hanBG salaEa zenPe ubGra na bei na>uu kwa wGte� 
0HatikanaBi na u>ikiMuwa dawa EuhiEu Hia una;hangia kuHunguza uEaskini 
�'engG la kwanza la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� kwa kuBenga uwezG wa 
BaEii zinazGkabiliana na uEaskini na kuHunguza athari za EshtukG unaGtGkana 
na ;hangaEGtG za kia>Pa� Aidha
 una;hangia kuHunguza ukGse>u wa usawa 
katika BaEii kwa kuwezesha na kukuza ushiriki wa kiBaEii
 kiu;huEi
 na kisiasa 
kwa wGte �'engG la �0 la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu�� 
 
MiHangG na Eikakati Eingine Pa kitai>a inaPGhusiana na uHatikanaBi wa dawa 
EuhiEu iEewasilishwa katika Kielelez; Na. 10. 
 

Kielelez; Na. 10: Mi<ang; na Mikakati inaD;husiana na U<atikana6i wa 
Dawa Muhi9u 

 
��
�#�� Muhtasari wa 2akaguzi kuhusu MiHangG na Mikakati Pa Tai>a
 2025 
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�c� Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da Da Uzazi 
 
0husianG kati Pa 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa 0zazi na MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu
 na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG 
unawasilishwa kwenPe Kielelez; Na. 11� 
 
Kielelez; Na. 11: Uhusian; kati Da Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da Da Uzazi na 

Maleng; Da Maendele; EndeleAu, na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa 
Maendele; wa Miaka Mitan;  

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 MHangG wa Tatu wa 

MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na MiHangG Mkakati
 2025 
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3.2 Maleng; na Mawanda Da Ukaguzi  
 
3.2.1 Maleng; Da ukaguzi 
 
��� 'engG kuu la ukaguzi lilikuwa ku>anPa tathEini na kubaini iwaHG 2izara 
Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa na  �Ghari 
Pa �awa zilihakikisha utGaBi wa huduEa za a>Pa� 
�2� Mathalani
 ukaguzi ulitathEini iwaHG�  

�a� 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za 
Mitaa zili>anikiwa kutGa huduEa za kutGsha za a>Pa Pa E>uEG wa 
>ahaEu na neMa kwa watGtG n;hini ili kuwawezesha kukua na ku>anPa 
kazi iHasaMPG� 

 
�b� 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ na �Ghari Pa �awa 

zilihakikisha uHatikanaBi endeleMu wa dawa EuhiEu katika MituG MPa 
a>Pa MPa uEEa ili kuwezesha utGaBi wa huduEa bGra za a>Pa� na 
 

�;� 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ zilihakikisha utGaBi wa 
huduEa za a>Pa Pa uzazi n;hini ili ku;hangia kuHunguza Mi>G MPa akina 
EaEa hadi ku>ikia Mi>G �0 kwa kila Mizazi hai �00
000 i>ikaHG Ewaka 
20�0
 kulingana na 'engG la ��� la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 

3.2.2 Mawanda Da Ukaguzi 
 
��� 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ walikuwa wakaguliwa 
wakuu katika 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za A>Pa Pa M>uEG 
wa !ahaEu na NeMa� 0kaguzi huu ulilenga kutathEini u>anisi wa u;hunguzi wa 
watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 uHatikanaBi wa Mi>aa MPa 
u;hunguzi
 uwaHG wa wataalaEu husika �Ea>undi wa Mi>aa tiba
 wataalaEu wa 
EiGnzi
 na Eadaktari bingwa wa E>uEG wa >ahaEu�
 utGaBi wa huduEa za kina 
za urekebu
 HaEGBa na uHatikanaBi wa takwiEu kwa aBili Pa EaaEuzi sahihi 
katika utGaBi wa huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu� 0kaguzi uli>anPika kwa 
kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa >edha kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� 
 
��� &wa uHande wa 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0HatikanaBi wa �awa MuhiEu 
katika 1ituG MPa A>Pa MPa 0EEa
 Taasisi zilizGkaguliwa zilikuwa 2izara Pa A>Pa
 
O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$
 na �Ghari Pa �awa� 0kaguzi huu ulilenga 
kutathEini uHatikanaBi wa dawa EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa na 
u>anisi wa utekelezaBi wa uagizaBi wa dawa� 0kaguzi huu Hia uli>anPika kwa 
kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa >edha kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� 
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�5� Aidha
 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa A>Pa Pa 0zazi ulitathEini 
2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ kuhusu uHatikanaBi wa 
huduEa za A>Pa za �harura kwa MaEa na MtGtG
 uweHG na utekelezaBi wa 
Ei>uEG Pa ukusanPaBi wa taari>a EbaliEbali
 u>uatiliaBi na utGaBi wa taari>a za 
a>Pa Pa uzazi kwa EaEa
 u>anisi wa Ei>uEG Pa ru>aa
 HaEGBa na utGaBi wa 
kaEHeni za uhaEasishaBi na eliEu kwa BaEii kuhusu a>Pa Pa uzazi
 kwa kiHindi 
;ha Eiaka EitanG Pa >edha kuanzia Mwaka wa !edha  2020/2� hadi Mwaka wa 
!edha  202�/25 

 
3.3 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa 

Faha9u kwa Wat;t; 
 
86. Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu utoaji wa huduma za 

afya ya mfumo wa fahamu kwa watoto nchini. 
 
3.3.1 Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa Faha9u kwa Wat;t; Hazikut;lewa ADa 

Kut;sha 
 
��� Nilibaini kuwa huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu hazikutGlewa MPa 
kutGsha kwa watGtG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa aPa Pa ��� Pa 
MHangG Mkakati wa Tai>a wa &uzuia na &udhibiti MagGnBwa 4asiPGaEbukiza wa 
Ewaka 202�–2026
 inaPGtaka huduEa za a>Pa kwa EagGnBwa PasiPGaEbukiza
 
ikiweEG EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 ziHatikane
 ziweze ku>ikiwa kirahisi na 
ziwe na>uu katika ngazi zGte za utGaBi wa huduEa za a>Pa n;hini� 
 
��� Hali hii iliBidhihirisha kuHitia uHungu>u wa Eatibabu kwa watGtG 
waliGgundulika kuwa na EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu n;hini� &utGkana na 
kukGsekana kwa takwiEu Eahsusi za EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu kwa watGtG 
n;hini Tanzania
 ukaguzi uliHitia uta>iti wa Shirika la A>Pa �uniani wa Ewaka 
2022 kuhusu kuenea kwa ugGnBwa wa ki>a>a n;hini
 uliGkadiria kuwa takribani 
watu �50
000 waliishi na ugGnBwa huG� Hata hiMPG
 wengi waG hawakuHata 
Eatibabu stahiki
 wakiweEG watGtG� Aidha
 nilibaini kuwaHG kwa idadi kubwa 
Pa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu aEbaG hawakutaEbuliwa na 
2izara Pa A>Pa
 kutGkana na kukGsekana kwa takwiEu zinazGGnesha idadi Pa 
watGtG waliGgundulika kuwa na EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu tGka kuzaliwa� 
HuduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu hazikutGlewa MPa kutGsha kaEa 
iliMPG>a>anuliwa haHa ;hini�  
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�a� Kut;<atikana kwa Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa Faha9u katika )itu; 
ADa A2Da Ngazi Da Chini 

 
��� 'i;ha Pa kuwaHG kwa EatatizG endeleMu Pa E>uEG wa >ahaEu kwa 
MiwangG tG>auti
 MituG MPa a>Pa MPa ngazi Pa ;hini Milibainika kutGtGa Eatibabu 
Pa kutGsha� Hali hii ilitGkana na ukweli kwaEba huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa 
>ahaEu ziliBikita zaidi katika ngazi za Buu
 kuanzia HGsHitali za &anda hadi 
HGsHitali Pa Tai>a� Aidha
 nilibaini kuwa huduEa hizi
 aEbazG ziliHatikana zaidi 
katika ngazi Pa Buu �HGsHitali za Ru>aa
 za &anda na za &itai>a�
 zilisaEbazwa 
kwa kiwangG kisi;hG sawa� HuduEa hizG ziliBikita zaidi katika MkGa wa �ar es 
SalaaE na kuwa Hungu>u katika MikGa Pa Mwanza na �GdGEa kutGkana na uhaba 
wa wataalaEu na uHungu>u wa Mi>aa MPa u;hunguzi na Eatibabu� MatGkeG Pake
 
wagGnBwa kutGka MikGa Pa Rukwa
 &ataMi na ShinPanga walilaziEika kusa>iri 
zaidi Pa kilGEita 500 ili kuHata huduEa hizG� 
 
�b� U<ungu2u wa Uta9buzi na Uenea6i wa Uzit; wa Matatiz; Da M2u9; wa 

Faha9u 
 
�0� Nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa haiku>anPa utaEbuzi wala tathEini Pa 
kiwangG
 usaEbaaBi na ueneaBi wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu n;hini 
kutGkana na kuwaHG kwa Ei>uEG Eingi Pa ukusanPaBi wa taari>a
 hali iliPG>anPa 
iwe MiguEu kuunganisha taari>a kutGka MituG MPa ngazi za ;hini� Hali hii ilikuwa 
kinPuEe na aPa Pa �20 Pa MHangG wa &iEatai>a wa Shirika la A>Pa �uniani wa 
Hatua Shirikishi kuhusu &i>a>a na MatatizG Mengine Pa M>uEG wa !ahaEu wa 
Ewaka 2022–20��
 inaPGsisitiza kuwaHG kwa ushahidi kuHitia ta>iti zenPe ubGra 
wa Buu ili utuEike kaEa ;hanzG ;ha taari>a katika sera
 EiHangG na HrGgraEu 
EbaliEbali za EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu� 
 
��� Aidha
 nilibaini kuwa kulikuwa na Ei>uEG saba Pa taari>a katika ngazi 
EbaliEbali za hGsHitali kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali Na. 2
 bila 
kuunganishwa kwa taari>a kutGka MituG MPa ngazi za ;hini� %aEbG hili liliGnesha 
;hangaEGtG katika utaEbuzi wa kitai>a wa EaaEbukizi Pa EagGnBwa kutGkana 
na ukusanPaBi wa taari>a kutGka kwenPe Ei>uEG EbaliEbali ku>anPwa kwa nBia 
isiPG Pa kielektrGniki E>anG
 E>uEG wa karatasi� 
 

�edwali Na.2: Mi2u9; InaD;tu9ika KukusanDa Taari2a za Mag;n6wa  
�ina la M2u9; �ina la H;<sitali  Idadi Da H;s<itali 
 -M �$�A' 
  
  
  
  

HGsHitali za &anda Pa MbePa na Mtwara  5 
HGsHitali Pa &anda Pa �hatG 
Taasisi Pa Mi>uHa Pa MuhiEbili 
HGsHitali Pa MagGnBwa Pa &uaEbukiza Pa 
&ibGng�GtG 
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�ina la M2u9; �ina la H;<sitali  Idadi Da H;s<itali 
HGsHitali Pa Tai>a Pa A>Pa Pa Akili MireEbe  

M �$PRO HGsHitali Pa �enBaEini MkaHa na Taasisi Pa 
MGPG Pa %akaPa &ikwete 

� 

H A'TH  -HMS 
  
  

HGsHitali Pa &anda Pa �ugandG  �2 
&ituG ;ha Matibabu ;ha &ikristG ;ha 
&iliEanBarG 
HGsHitali zGte za Ru>aa 

%  1A 
  

HGsHitali Pa Tai>a Pa MuhiEbili - 0Hanga 2 
HGsHitali Pa Tai>a Pa MuhiEbili -MlGganzila 

�H A'TH A$� 
OP N �'$N$� 

HGsHitali Pa HuduEa za 0rekebu katika %aEii 
����RT� 

� 

$NA4A Taasisi Pa Saratani Pa O;ean RGad  � 
�H$S HGsHital zGte za 2ilaPa ��� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu Mi>uEG Pa A>Pa $liPGHG katika Ngazi Husika za HGsHitali 

Mwaka 2025 
 
�2� Nilibaini uHungu>u wa utaEbuzi na tathEini Pa kiwangG
 ueneMu wa 
EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu ulitGkana na Ei>uEG Pa kurekGdi taari>a 
isiPGunganishwa na kukGsekana kwa E>uEG wa kitai>a wa taari>a za a>Pa 
unaGaEinika
 ikiweEG kukGsekana kwa kanzidata au usaBili wa kitai>a wa a>Pa 
Pa E>uEG wa >ahaEu� 
 
3.3.2 Uchunguzi wa Wat;t; WenDe Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u 

Usi;6it;sheleza 
 
��� Nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu
 Tawala 
za MikGa na Serikali za Mitaa hazikuhakikisha u;hunguzi wa EaHeEa na wenPe 
u>anisi wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu kwa watGtG wa;hanga� Hali hii 
ilidhihirika kuHitia utGaBi usiG na usawa wa huduEa za u;hunguzi katika ngazi 
EbaliEbali za MituG MPa a>Pa
 aEbaHG Mi>aa MPa u;hunguzi wa EatatizG Pa 
E>uEG wa >ahaEu MiliHatikana  zaidi katika hGsHitali za kitai>a
 za kibingwa na 
za kanda
 na hiMPG kuHunguza uwezG wa kugundua EaHeEa na kudhibiti 
EagGnBwa haPa katika ngazi za ;hini� 
 
��� Aidha
 nilibaini kuwa MituG Mingi MPa a>Pa MilikGsa Mi>aa EuhiEu MPa 
u;hunguzi MinaMPGhitaBika kugundua EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu kwa 
watGtG� $ngawa Eashine za �T-Skani na Eashine Pa  uHigaBi Hi;ha kwa EiGnzi 
Pa suEaku �MR$� ziliHatikana katika hGsHitali za kitai>a na baadhi Pa hGsHitali za 
ru>aa za EikGa
 Mi>aa EuhiEu MPa kuHiEa uEeEe wa ki;hwani MiliHatikana 
katika hGsHitali za kitai>a Hekee� Hali hii ilizikGsesha HGsHitali za Ngazi za MikGa 
na &anda uwezG wa ku>anPa u;hunguzi wa kina wa EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu� MatGkeG Pake
 wagGnBwa wengi waliHewa ru>aa kwenda hGsHitali za 
kitai>a na kusababisha EsGngaEanG wa wagGnBwa� 
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�a� Uhaba wa Wataala9u wa Kuchunguza Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u 
 
�5� MaHitiG Pangu Pa taari>a Pa rasiliEaliwatu katika sekta Pa a>Pa Tanzania 
�ara Ewaka 2025 Palibaini kuwa MituG MPa a>Pa Milikuwa na idadi ndGgG Pa 
wataalaEu wenPe si>a na uBuzi wa kiu>undi wa kuendesha na kutunza Mi>aa 
EuhiEu MPa u;hunguzi na kutGa huduEa bGra za watGtG wa;hanga
 kinPuEe na 
MiwangG MPa taaluEa MiliMPGainishwa katika 1iwangG MPa Msingi MPa 1ituG MPa 
Sekta Pa A>Pa
 aPa Pa �–�
 MinaMPGtaka kila kituG kuwa na idadi na E;hanganPikG 
unaG>aa wa taaluEa ili kuhakikisha u;hunguzi wa u>anisi wa EatatizG Pa E>uEG 
wa >ahaEu kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 12. 
 

                 Kielelez; Na.12: U<atikana6i wa Wataala9u wa Kuchunguza 
Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa RasiliEaliwatu katika Sekta Pa A>Pa
 Tanzania �ara Mwaka 

2025 
 
�6� Kielelez; Na. 12 kinaGnesha uhaba wa wataalaEu wanaGhitaBika 
ku;hunguza EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 aEbaHG Eakundi PaliPGathirika 
zaidi Palikuwa ni Eadaktari bingwa wa EiGnzi na Ea>undi wa teknGlGBia Pa 
EiGnzi kwa asiliEia �� kila EGBa
 Paki>uatiwa na wanasaPansi wa EiGnzi kwa 
asiliEia ��� Aidha
 ilibainika kuwa kulikuwa na Eadaktari bingwa wa E>uEG wa 
>ahaEu wa watGtG watatu Hekee
 katika HGsHitali Pa Tai>a Hekee
 bila Pa 
kuwaHG kwa utaEbuzi wa MiwangG MPa uhitaBi wa utaalaE huG�  
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��� 0haba huG ulitGkana zaidi na Buhudi zisizGtGsheleza za Serikali katika 
kuwezesha Ea>unzG na kuhakikisha kuwaHG kwa wataalaEu wanaGhitaBika 
n;hini� MatGkeG Pake
 wataalaEu waliGkuwaHG walieleEewa na wingi wa kazi
 
hiMPG kuathiri u;hunguzi
 na hatiEaPe kuzuia u;hunguzi kwa watGtG wenPe 
EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu unaGBitGsheleza� 
 
�b� U<ungu2u wa )i2aa Tiba ADa Kusaidia Uchunguzi wa Wat;t; WenDe 

Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u 
 
��� MaHitiG Pangu Pa GrGdha Pa Mi>aa tiba Palibaini uhaba wa Mi>aa MPa 
u;hunguzi MinaMPGhitaBika kugundua EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu kwa 
watGtG
 kinPuEe na 1iwangG MPa Msingi MPa 1ituG MPa Sekta Pa A>Pa
 aPa Pa �–
�
 20��, MinaMPGtaka ngazi EbaliEbali za MituG MPa a>Pa kuwa na Mi>aa tiba MPa 
kutGsha kwa aBili Pa u;hunguzi� �edwali Na. 3 linaGnesha hali Pa uHatikanaBi wa 
Mi>aa tiba kwa u;hunguzi wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu katika ngazi 
EbaliEbali za MituG MPa a>Pa� 
 

�edwali Na. 3: Ucha9buzi wa )i2aa Tiba kwa a6ili Da Uchunguzi wa 
Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u 

�ina la Ki2aa Tiba Ngazi Da H;s<itali 
Tai2a  Maalu9u 

za Kitai2a 
Kanda Mk;a 

&i>aaa ;ha 0HiEaBi wa 0EeEe wa 
0bGngG  

    

&i>aa ;ha 0HiEaBi wa 0EeEe wa 
Misuli  

    

Mashine Pa 0HigaBi Hi;ha kwa EiGnzi 
Pa suEaku  

    

&i>aa ;ha �T-Skani     
1i;haEbuzi MPa 1inasaba      
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa 1i>aa Tiba 1iliMPGHG kwa 0;hunguzi wa MatatizG Pa M>uEG 

wa !ahaEu Mwaka 2025 
 

�������  
 � &iHG 
 � HakiHG  

 
��� �edwali Na. 3 linaGnesha uHungu>u wa Mi>aa MPa u;hunguzi wa EatatizG 
Pa E>uEG wa >ahaEu katika ngazi EbaliEbali za MituG MPa a>Pa� 1i>aa kaEa Mile 
Mi;haEbuzi MPa Minasaba haMikuHatikana kwa urahisi katika ngazi zGte za 
hGsHitali� ki>aa ;ha kuHiEa uEeEe wa Eisuli kiliHatikana katika ngazi Pa kitai>a 
Hekee
 na ki>aa ;ha kuHiEa uEeEe wa ubGngG kiliHatikana katika hGsHitali za 
kanda� Hata hiMPG
 HGsHitali Pa Ru>aa Pa &anda Pa �ugandG haikuwa na daktari 



 
 

�2 
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bingwa wa E>uEG wa >ahaEu kwa aBili Pa kuta>siri EatGkeG Pa &iHiEG ;ha 
0EeEe wa &i;hwani� Aidha
 HGsHitali Pa Tai>a Pa A>Pa Pa Akili MireEbe haikuwa 
na Mashine Pa  uHigaBi Hi;ha kwa EiGnzi Pa suEaku �MR$� wala �T-Skani kwa 
aBili Pa u;hunguzi wa kina zaidi� 
 
�00� 0haba wa Mi>aa MPa kuHiEa ;hangaEGtG za E>uEG wa >ahaEu ulitGkana 
na kukGsekana kwa EwGngGzG wa MiwangG MPa kitai>a wa usaEbazaBi wa Mi>aa 
tiba katika MituG MPa a>Pa� MaHitiG Pangu Pa 1iwangG MPa Msingi MPa 1ituG MPa 
Sekta Pa A>Pa
 aPa Pa �–�
 20��
 Palibaini kuwa EiGngGzG hiPG haikuBuEuisha 
iHasaMPG Mi>aa MinaMPGhitaBika kwa aBili Pa u;hunguzi wa EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu� Hali hii ilidhihirishwa na kutGkuwaHG kwa baadhi Pa Mi>aa MPa E>uEG 
wa >ahaEu
 ikiweEG ki>aa ;ha 0HiEaBi wa 0EeEe wa Misuli na Mi>aa MPa 
u;hunguzi wa Minasaba katika MiwangG MPa Esingi� 
 
�0�� MahGBianG Pangu na Eaa>isa kutGka MituG MPa a>Pa niliMPGteEbelea 
PaliGnesha  kutGBuEuishwa kwa Mi>aa MPa Buu MPa u;hunguzi katika EiGngGzG 
kuliathiri uwezG wa hGsHitali za kanda na za EikGa kutGa tathEini Pa kina Pa 
EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu� &utGkana na hali hiPG
 watGtG waliHatiwa 
Eatibabu bila ku>anPiwa u;hunguzi wa kutGsha
 kaEa iliMPGbainika katika 
hGsHitali za ru>aa za EikGa zilizGteEbelewa
 aEbaHG watGtG wenPe ki>a>a 
walitibiwa kwa dawa za ki>a>a bila kuthibitishwa zaidi aina Pa ugGnBwa huG 
kuHitia &iHiEG ;ha 0EeEe wa &i;hwani ili kubaini iwaHG EtGtG alikuwa na 
ki>a>a ;ha BuEla au ;ha seheEu BaEbG aEbalG ni EuhiEu ili kuwezesha utGaBi 
wa dawa sahihi kulingana na aina Pa ki>a>a kili;hGgundulika� 
 
3.3.3 Uk;se2u wa Matibabu B;ra kwa Wat;t; WenDe Matatiz; Da M2u9; wa 

Faha9u 
 
�02� Nilibaini kuwa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu walikuwa 
na u>ikiMu EdGgG wa huduEa bGra za Eatibabu� Hususan
 u>ikiMu  waG wa 
huduEa za kibingwa
 Mi>aa tiba
 HaEGBa na dawa na>uu na za kutGsha kwa aBili 
Pa Eatibabu haukuwa wa kuridhisha
 hali iliPGkuwa kinPuEe na MHangG Mkakati 
wa RasiliEaliwatu kwa A>Pa wa Ewaka 202� hadi Ewaka2026
 unaitaka Serikali 
kuhakikisha usaEbazaBi wenPe usawa wa rasiliEaliwatu katika sekta Pa a>Pa 
wenPe uBuzi unaG>aa� Aidha
 'engG la &iEatai>a 2�2 la MHangG wa &iEatai>a wa 
Shirika la A>Pa �uniani wa Hatua Shirikishi kuhusu &i>a>a na MatatizG Mengine 
Pa M>uEG wa !ahaEu wa Ewaka 2022 hadi EwakaM20�� linalenga kuhakikisha 
uHatikanaBi wa asiliEia �0 Pa dawa EuhiEu na Mi>aa EaaluEu MinaMPGhitaBika 
kudhibiti EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu katika huduEa za a>Pa Pa Esingi 
i>ikaHG Ewaka 20��� 
 



 
 

�� 
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&utGkuwaHG kwa Eatibabu bGra kulidhihirishwa zaidi na uhaba na usaEbazaBi 
usiG na usawa wa Eadaktari bingwa
 kaEa iliMPGainishwa katika �edwali Na. 4 
 

    �edwali Na. 4: Uwian; wa Madaktari Bingwa wa M2u9; wa Faha9u wa 
Wat;t; WenDe Matatiz; Da M2u9; wa Faha9u katika Mik;a 

IliD;te9belewa 
Mk;a Idadi Da Wag;n6wa Madaktari 

Bingwa wa 
M2u9; wa 

Faha9u kwa 
Wat;t; 

Uwian; 
Ki2a2a Ule9aAu wa 

Ub;ng; 

�ar es SalaaE ��
60� ��
�25 2 ����
��� 
�GdGEa  �
56� 2
0�0 0 0 
Mwanza  �
�5� �
��� 0 0 
Rukwa  �66 ��� 0 0 
TabGra �
�65 2
22� 0 0 
�u9la  21,361 1�,�0� 2 1:20,0�3 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa M>uEG wa 0tGaBi wa Taari>a wa �H$S 2 wa Mwaka 2025 
 
�0�� �edwali Na. 4 linaGnesha kuwa %iBi la �ar es SalaaE lilikuwa na watGtG 
��
60� wenPe ki>a>a na watGtG ��
�25 wenPe uleEaMu wa ubGngG ilhali kulikuwa 
na Eadaktari bingwa wa E>uEG wa >ahaEu wawili Hekee wa kuhuduEia idadi 
hiPG Pa watGtG� 2akati huG huG
 EikGa Pa TabGra
 �GdGEa
 Mwanza na Rukwa 
kwa HaEGBa ilikuwa na takribani watGtG 20
000 wenPe EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu
 lakini hakukuwa na daktari bingwa wa E>uEG wa >ahaEu aliPekuwaHG� 
Hali hii inaashiria kuwa kila daktari bingwa wa E>uEG wa >ahaEu alikuwa 
akihuduEia takribani watGtG 20
0�� wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 
BaEbG linalGGnesha uhaba Ekubwa wa rasiliEaliwatu hususani Eadaktari 
bingwa wa E>uEG wa >ahaEu kwa watGtG� 
 
�0�� Aidha
 kutGkuwaHG kwa Eatibabu bGra kulidhihirishwa zaidi na EaEbG 
Pa>uataPG� 
 
�a� Uwian; Usi; Sawa na Uhaba wa Wataala9u 
 
�05� Nilibaini uhaba wa wataalaEu wa E>uEG wa >ahaEu katika ngazi 
EbaliEbali za MituG MPa a>Pa� 5aidi Pa haPG
 EgawanPG wa wataalaEu haG 
uliBikita zaidi katika EiBi Eikubwa
 hali iliPGkuwa kinPuEe na aPa Pa 5���� Pa 
MHangG Mkakati wa Sekta Pa A>Pa wa 202�–2026
 uliGlenga kutuEia &iHiEG ;ha 
0kubwa wa &azi katika MahitaBi Pa ABira – 0;hanganuzi wa 0wekaBi 1iHauEbele 
na 0bGreshaBi ili kugawa watuEishi wa a>Pa kulingana na EahitaBi halisi� 
 



 
 

�� 
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�06� 0haba wa wataalaEu wenPe uwezG wa kutibu EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu kwa watGtG katika ngazi zGte za utGaBi wa huduEa uliGnekana zaidi 
katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi Pa Esingi MiliMPGHG MiBiBini
 aEbaMPG ndiPG ngazi 
Pa kwanza Pa huduEa kwa wanan;hi
 kaEa inaMPGainishwa katika �edwali Na. 
�� 
 
�edwali Na. �: Ulinganish; wa Madaktari Bingwa/WenDe U6uzi katika Ngazi 

za )itu; ADa A2Da )iliAD;te9belewa 
Kada Hudu9a za A2Da 

za Ngazi Da �uu 
Hudu9a za A2Da za 

Ngazi Da Kati 
)itu; ADa A2Da ADa 

Msingi 
Uhita6i Wali;<; Uhita6i Wali;<; Uhita6i Wali;<; 

�aktari �ingwa 
wa M>uEG wa 
!ahaEu wa 
2atGtG 

H 2 H 0 H H 

�aktari �ingwa 
wa 2atGtG  

��2 62 �0 �5 H 2 

MwanasaikGlGBia 
wa &liniki 

H 2 H H H H 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa 2ataalaEu wa &ibingwa katika 1ituG MPa A>Pa wa Mwaka 
2025 

U2ungu;: 
	� 	
��
�
����
�
 
 
�0�� �edwali Na. � linaGnesha kuwa wataalaEu Eabingwa waliBikita zaidi 
katika hGsHitali za ngazi Pa Buu
 huku kukiwa hakuna EwanasaikGlGBia wa kliniki 
katika ngazi za kati na za Esingi� %edwali hilG Hia linaGnesha kuwa Eadaktari 
wa watGtG waliHatikana katika hGsHitali Ebili �$gunga na Mbangala Rangi Tatu� 
tu kati Pa hGsHitali tanG za wilaPa zilizGteEbelewa�  
 
�0�� &wa uBuEla
 huduEa za kibingwa za E>uEG wa >ahaEu ziliendelea 
kuHatikana katika hGsHitali za ngazi Pa Buu
 hali iliPGsababisha u>ikiwaBi EdGgG 
wa huduEa hizG katika ngazi za EikGa na wilaPa
 aEbakG wanan;hi wengi 
huanza kuHata huduEa za ru>aa� Hali hii ilikuwa kinPuEe na lengG la Serikali la 
kuweka wataalaEu Eabingwa katika hGsHitali za wilaPa kwa taaluEa nne kuu
 
aEbazG ni� tiba Pa ndani
 a>Pa Pa watGtG
 uzazi na EagGnBwa Pa wanawake
 
HaEGBa na uHasuaBi. 
 
�0�� 1ileMile
 nilibaini EgawanPG usiG na usawa wa wataalaEu aEbaG 
ulitGkana  na EatuEizi Pa MigezG MPa aBira MiliMPGHitwa na wakati
 Ei>uEG Pa 
ushauri elekezi isiPGBitGsheleza na Esaada kutGka kwa wataalaEu wa ngazi za 
Buu usiGridhisha
 HaEGBa na uHendeleG wa kuwaweka watuEishi katika EaeneG 
Pa EiBini� 
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3.3.4 Hudu9a za Urekebu Zisiz;6it;sheleza 
 
��0� Nilibaini uHungu>u wa huduEa za urekebu kwa watGtG wenPe EatatizG 
Pa E>uEG wa >ahaEu n;hini� HuduEa za urekebu ziliHatikana zaidi katika ngazi 
Pa Buu kwa asiliEia 5�
 ilhali katika ngazi Pa Esingi ziliHatikana kwa asiliEia �� 
Hekee� Aidha
 nilibaini kuwa huduEa hizi hazikuHatikana katika ngazi Pa MituG 
MPa a>Pa na zahanati� Hali hii inaGnesha kuwa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG 
wa >ahaEu hawakuHata huduEa za urekebu za kutGsha katika ngazi EbaliEbali 
za MituG MPa a>Pa� �edwali Na. 6 linaGnesha hali Pa uHatikanaBi wa huduEa za 
urekebu� 
 

�edwali Na. 6: Hali Da U<atikana6i wa Hudu9a za Urekebu 
Ngazi Da Kitu; cha A2Da  Kiwang; cha U<atikana6i ��� 
Ngazi Pa %uu   5� 
Ngazi Pa &ati 55 
Ngazi Pa Esingii �� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa 2igG wa HuduEa za 0rekebu katika 1ituG MPa A>Pa MPa Ngazi 
Pa %uu
 &ati na Msingi Mwaka 2025 

 
���� Aidha
 nilibaini kuwa tiba Pa MiungG �ndiPG ilikuwa huduEa Pa 
urekebishaBi iliPGHatikana kwa urahisi zaidi
 katika kila kituG ;ha a>Pa kuanzia 
HGsHitali Pa Tai>a hadi hGsHitali za wilaPa� 
 
��2� Pia
 kulikuwaHG na idadi ndGgG Pa wataalaEu wa huduEa za urekebu
 
hali iliPGGneshwa na kutGkuwaHG kwa huduEa za tiba Pa useEi na lugha katika 
ngazi zGte za MituG MPa a>Pa
 isiHGkuwa katika ngazi Pa kitai>a� Hali hii ilitGkana 
na ukweli kwaEba kulikuwa na taasisi EGBa tu Pa Ea>unzG n;hini iliPGkuwa 
ikitGa HrGgraEu Pa tiba Pa useEi na lugha� 0Hungu>u na EgaG usiG na usawa wa 
huduEa za urekebu uliwalaziEisha watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu na walezi waG kusa>iri uEbali Ere>u ku>uata huduEa katika hGsHitali 
za ngazi Pa Buu
 hali iliPGsababisha u;heleweshaBi wa uHatikanaBi wa huduEa 
hizG na gharaEa kubwa za usa>iri
 hususani kwa >aEilia zinazGishi MiBiBini� 
 
3.3.� U<ungu2u wa Takwi9u kwa a6ili Da Ua9uzi Sahihi katika Ut;a6i wa 

Hudu9a za A2Da Da M2u9; wa Faha9u 
 
���� Nilibaini uHungu>u wa takwiEu kuhusu EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu 
kwa watGtG
 kwani Ei>uEG saba iliPGkuwaHG haikuwezesha kwa urahisi 
uBuEuishaBi na u;hanganuzi wa takwiEu za watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG 
wa >ahaEu� Aidha
 E>uEG wa ku>uatilia EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu 
haukuhakikisha uHatikanaBi na ukaEili>u wa takwiEu EuhiEu katika ngazi Pa 
Esingii
 kwani kulikuwa na takwiEu za EagGnBwa Eawili tu
 aEbaPG ni ki>a>a 
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na uleEaMu wa ubGngG. Hali hii ilisababisha kuwaHG kwa takwiEu zisizGkaEilika 
kwa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu� 
 
���� Aidha
 nilibaini kuwa
 utaEbuzi na u>uatiliaBi wa watGtG waliGzaliwa 
waliGHata ;hangaEGtG Pa kukGsa hewa Pa kutGsha kwenPe ubGngG wakati wa 
kuzaliwa haukuwa wa kuridhisha
 li;ha Pa M>uEG wa Taari>a za A>Pa �MT0HA� 
NaEba 2� kuanzishwa Ewaka 2025 ukiwa na kiHengele ;ha kuweka taari>a za 
watGtG waliGzaliwa na ;hangaEGtG Pa kukGsa hewa Pa kutGsha kwenPe ubGngG� 
Hata hiMPG
 nilibaini kuwa katika ngazi Pa Esingi
 takwiEu sahihi za watGtG 
wenPe hali hiPG hazikurekGdiwa iHasaMPG� 
 
��5� 5aidi Pa haPG
 nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa haiku>anPa utaEbuzi wala 
kutathEini kiwangG ;ha ueneMu wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu n;hini 
kutGkana na kuwaHG kwa Ei>uEG Eingi Pa ku>uatilia takwiEu za EatatizG Pa 
E>uEG wa >ahaEu HaEGBa na kutGkuwaHG kwa uthabiti katika u>uatiliaBi wa 
taari>a hizG katika ngazi Pa hGsHitali� M>uEG  wa kielektrGniki wa usiEaEizi wa 
taari>a za hGsHitali Pa Tai>a Pa MuhiEbili uliainisha Eakundi �� Pa EatatizG Pa 
E>uEG wa >ahaEu
 tG>auti na E>uEG wa &iele;trGniki wa 0siEaEizi wa 
HGsHitali aEbaHG ulianisha Eakundi nane na E>uEG wa kidiBitali unaGtuEika 
kukusanPa
 ku;haEbua
 na kusiEaEia takwiEu za a>Pa katika ngazi Pa wilaPa 
ukianisha Eakundi Eawili Hekee
 huku EatatizG Eengine Pa E>uEG wa >ahaEu 
Pakiwekwa kwenPe kundi la EagGnBwa Eengine� Aidha
 M>uEG wa Habari wa 
0siEaEizi wa 0endeshaBi wa A>Pa wa Serikali
 M>uEG wa Habari wa 0siEaEizi 
wa A>Pa
 na M>uEG wa kielektrGniki wa usiEaEizi wa taari>a za hGsHitali Pa 
Tai>a Pa MuhiEbili ili>anPa kazi kwa kuBitegeEea
 ikiwa na EiundG tG>auti Pa 
takwiEu zinazGkusanPwa
 MiwangG MPa utGaBi wa taari>a
 na wigG wa u>uatiliaBi 
wa EatatizG Pa E>uEG wa >ahaEu
 hali iliPGsababisha kuwaHG kwa taari>a zisizG 
na uwianG� 
 
��6� �hangaEGtG zilizGibuliwa zilitGkana na kutGbainishwa iHasaMPG kwa 
EahitaBi Pa takwiEu kabla Pa uundaBi wa Ei>uEG HaEGBa na kutGzishirikisha 
kada zGte husika wakati wa uundaBi wa Ei>uEG hiPG� MatGkeG Pake
 takwiEu 
zilizGtuEika katika ku>anPa EaaEuzi na kubaini a>ua za utekelezaBi 
hazikukaEilika� 
 
3.4 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu U<atikana6i wa Dawa Muhi9u katika )itu; 

ADa A2Da ADa U99a 
 
117. Sehemu hii inatoa matokeo ya jumla ya ukaguzi kuhusu Upatikanaji wa 
Dawa Muhimu katika 1ituG vya Afya vya Umma. 
 



 
 

�� 
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3.4.1 U<atikana6i Usi;6it;sheleza wa Dawa Muhi9u katika )itu; ADa A2Da 
ADa U99a 

 
���� &uHitia EaHitiG Pa takwiEu zilizGtGlewa kutGka M>uEG wa &ielektrGniki 
wa 0siEaEizi wa 0gaMi wa �awa kuhusu uHatikanaBi wa dawa EuhiEu 
zilizGHatikana 2izara Pa A>Pa
 nilibaini kuwa uHatikanaBi wa dawa EuhiEu 
katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa uliendelea kuwa ;hini Pa lengG la asiliEia �� 
kaEa iliMPGainishwa katika MHangG Mkakati wakati wa 2izara Pa A>Pa wa Mwaka 
202�/22–2025/26 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 13. 
 

Kielelez; Na. 13: Hali Da U<atikana6i wa Dawa Muhi9u katika )itu; ADa 
A2Da ADa U99a 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a za 0HatikanaBi wa �awa MuhiEu kutGka 2izara Pa 

A>Pa wa Mwaka 2025 
 

���� Kielelez; Na. 13 kinaGnesha uHungu>u wa dawa EuhiEu katika MituG 
MPa a>Pa MPa uEEa katika Eiaka PGte Einne Pa >edha iliPGkaguliwa� PengG 
kubwa zaidi liliGnekana katika Mwaka wa !edha 2022/2�
 aEbaHG uHatikanaBi 
wa dawa hizG ulikuwa ;hini Pa lengG kwa asiliEia �2� &atika Mwaka wa !edha 
202�/25
 HengG hilG liliHungua kwa asiliEia �� ikilinganishwa na lengG� 
 
�20� &uHitia EahGBianG na Eaa>isa kutGka 2izara Pa A>Pa na ziara katika 
MituG MPa a>Pa
 nilibaini kuwa MituG hiMPG kwa uBuEla MiliHata alaEa za ;hini 
katika uHatikanaBi wa dawa EuhiEu� Hii ilitGkana na BukuEu laG kuu la kutGa 
huduEa EaaluEu
 BaEbG lililGEaanisha kuwa haMikuwa na akiba Pa dawa zGte 
zinazGhitaBika katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi za Esingi� Hali hii iliendelea li;ha 
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Pa GrGdha Pa dawa EuhiEu kuGnesha kuwa dawa hizG zinaHaswa kuHatikana 
daiEa katika ngazi hizG� 
 
3.4.2 U<atikana6i wa Akiba Da Dawa Muhi9u katika Maghala Da Kanda na 

Ghala Kuu la B;hari Da Dawa 
 
�2�� &ulingana na taari>a za ki>aEasia zilizGtGlewa kutGka E>uEG wa 
 P$�OR
 nilibaini kuwa akiba Pa dawa EuhiEu katika Eaghala Pa �Ghari Pa �awa 
ilikuwa ;hini Pa kiwangG ;ha lengG la asiliEia �0 lililGtaBwa katika MHangG 
Mkakati wa Nusu Muhula wa �Ghari Pa �awa �202�–2026�
 kaEa inaMPGGneshwa 
katika �edwali Na. �� 
 

�edwali Na. �: Hali Da U<atikana6i wa Dawa Muhi9u katika Maghala Da 
B;hari Da Dawa 

Mwaka wa Fedha Zaidi Da 
Mwezi 1 ��� 

Zaidi Da Miezi 4 
��� 

Zaidi Da Miezi 
� ��� 

Leng; 
��� 

202�/22 5� Hakukuwa na 
TakwiEu 

Hakukuwa na 
TakwiEu 

�0 

2022/2� 6� �0 2� �0 
202�/2� 60 �� �� �0 
202�/25 66 �0 �� �0 
��
�#�� Taari>a kutGka �Ghari Pa �awa kuhusu 0HatikanaBi wa �awa MuhiEu katika Maghala Pa 

�Ghari Pa �awa Miaka 202�/22 – 202�/25 
 
�22� �edwali Na. � linaGnesha kuwa kwa Mwaka wa !edha 202�/22 na 
202�/25
 uHatikanaBi wa dawa EuhiEu katika Eaghala Pa �Ghari Pa �awa 
ulikuwa kati Pa asiliEia �� hadi asiliEia 5�
 kiwangG kili;hGzidi akiba Pa Ewezi 
EEGBa� Hata hiMPG
 akiba hiPG haikutGsha kuendeleza usaEbazaBi wa dawa kwa 
kiHindi ;ha Ewezi EEGBa hadi Eitatu katika MituG MPGte MPa a>Pa n;hini� 
 
�2�� Aidha
 nilibaini kuwa uHatikanaBi wa akiba Pa dawa EuhiEu kwa 
kiwangG ;ha asiliEia 60 hadi 6� ili ku>anikisha usaEbazaBi katika MituG MPa a>Pa 
kwa kiHindi ;ha Eiezi Einne hadi Einane haukutGsha� 0HatikanaBi wa dawa 
EuhiEu kwa kiHindi ;ha zaidi Pa Eiezi tisa uliHungua kutGka asiliEia 2� katika 
Mwaka wa !edha 2022/2� hadi asiliEia �� katika Mwaka wa !edha 202�/25� 
 
�2�� &wa uBuEla
 nilibaini kuwa uHatikanaBi usiGtGsha wa dawa EuhiEu 
katika �Ghari Pa �awa ulisababishwa na EaEbG kadhaa
 ikiweEG ukGse>u wa 
EakadiriG sahihi
 ununuzi na uzalishaBi usiGtGsha wa dawa EuhiEu n;hini
 
usaEbazaBi usiGtGsha
 HaEGBa na u>uatiliaBi usiGBitGsheleza wa uHatikanaBi 
wake� Sababu hizi ziEe>a>anuliwa kwa kina katika seheEu zi>uatazG� 
 



 
 

�� 
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3.4.3 Makadiri; na Mi<ang; Da U<atikana6i wa Dawa Muhi9u katika )itu; 
ADa A2Da ADa U99a 

 
�25� NiliHitia MiHangG Pa Mwaka na EakadiriG PaliPG>anPwa na 2izara Pa 
A>Pa HaEGBa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa
 na 
kuteEbelea MituG MPa a>Pa ili kutathEini uHatikanaBi wa dawa EuhiEu� Nilibaini 
uHungu>u uliGkuwa kinPuEe na aPa Pa � Pa MwGngGzG wa MakadiriG Pa 1i>aatiba
 
Tanzania �ara wa Ewaka 202�
 aEbaG inaelekeza MituG MPa a>Pa ku>anPa 
EakadiriG kuanzia ngazi Pa ;hini kwenda Pa Buu na kuwasilisha EakadiriG haPG 
kwenPe �Ghari Pa �awa i>ikaHG tarehe �� %anuari kila Ewaka ili kusaidia 
uaandaaBi wa baBeti za serikali na EaaEuzi Pa ununuzi
 na kuhakikisha utGaBi 
wa huduEa za a>Pa unaGBitGsheleza� 0Hungu>u huG uEe>a>anuliwa katika 
seheEu zi>uatazG� 
 
�a� Wizara Da A2Da, kwa kushirikiana na O2isi Da Waziri Mkuu – TAMISEMI, 

Haikuandaa kwa Kiwang; cha Kut;sha Makadiri; Da Kitai2a Da Mahita6i Da 
Dawa Muhi9u 

 
�26� MaHitiG Pangu Pa TakwiEu za MakadiriG Pa &itai>a Pa MahitaBi Pa dawa 
EuhiEu kwa Eiaka Pa >edha 202�/22 hadi 202�/25 PaliGnesha kuwa usahihi wa 
EakadiriG kwa kiHindi ;ha Eiaka Eitatu kuanzia 202�/22 hadi 202�/2� ulikuwa 
wastani wa asiliEia ��
 BaEbG lililGkuwa kinPuEe na aPa Pa � Pa MwGngGzG wa 
MakadiriG Pa 1i>aatiba
 Tanzania �ara  wa Ewaka 202�
 unaGhitaBi MituG MPa 
a>Pa MPa uEEa kutuEia Ebinu Pa EakadiriG kutGka ngazi Pa ;hini kwenda Buu 
ili kukadiria kwa usahihi EahitaBi Pa Mi>aatiba ili kubainisha EahitaBi 
PanaPGhitaBika kwa aBili Pa kuhuduEia wanan;hi� 
 
�2�� �edwali Na. � linaGnesha usahihi wa EakadiriG kuanzia Miaka Pa !edha 
202�/22 hadi 202�/25� 
 

          �edwali Na.�: Usahihi wa Makadiri; Da Dawa Muhi9u 
Mwaka wa Fedha Usahihi wa Makadiri; Da Mahita6i��� 

202�/22 �2 
2022/2� �2 
202�/2� �� 
202�/25 MakadiriG haPaBakaEilika 
Wastani �� 
��
�#�� RiHGti za MikutanG Pa Mwaka Pa TiEu Pa &itai>a Pa MakadiriG kuanzia Miaka Pa !edha 

2020/2� hadi 202�/25 

 
�2�� �edwali Na. � linaGnesha kuwa EakadiriG Pa EahitaBi PaliPGkuwa sahihi 
zaidi Palikuwa asiliEia �2 katika Mwaka wa !edha 202�/22
 huku EakadiriG 
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PasiPG sahihi zaidi Pakiwa asiliEia �2 katika Mwaka wa !edha 2022/2�� Hali Pa 
usahihi wa EakadiriG kwa Mwaka wa !edha 202�/25 ilikuwa badG haiBakaEilika
 
kwani hesabu za EatuEizi Pa Mi>aatiba zilikuwa zinaendelea wakati wa ukaguzi� 
0Hungu>u uliGbainika katika usahihi wa EakadiriG Pa EahitaBi Pa kitai>a Pa dawa 
EuhiEu ulitGkana na ukGse>u wa zana za kuzingatia EakadiriG HaEGBa na 
kutGkuwaHG kwa Eaandalizi Pa shughuli za EakadiriG Pa ;hini kwenda Buu� 
 
�b� Kut;kuwa<; kwa Usahihi katika Takwi9u Ziliz;tu9ika kwenDe Makadiri; 
 
�2�� Nilibaini kuwaHG kwa takwiEu zisizG sahihi zilizGtuEika katika 
EakadiriG
 kaEa inaMPGthibitishwa na dGsari zi>uatazG� 
 
�i� Kut;ku6u9uishwa kwa Dawa Muhi9u katika Makadiri; Da Mahita6i 
 
��0� &uHitia EaHitiG Pa RiHGti za Ewaka za TiEu Pa &itai>a Pa MakadiriG
 
nilibaini kuwa EahitaBi Pa baadhi Pa dawa EuhiEu
 kaEa Mile �awa Pa 
&uHunguza MauEiMu Makali wakati wa 0;hungu wa &uBi>ungua
 Adrenalini
 
sindanG Pa kuHunguza EauEiMu Eakali na kiunganishi ;ha A�O�
 
haPakukadiriwa wala kuBuEuishwa katika EakadiriG Pa kitai>a Pa EahitaBi� 
'i;ha Pa 2izara Pa A>Pa kuGnesha katika RiHGti za Ewaka za TiEu Pa &itai>a Pa 
MakadiriG kwaEba baadhi Pa dawa EuhiEu hazikukadiriwa
 2izara haikuwa na 
kuEbukuEbu za kuthibitisha kiasi ;ha dawa EuhiEu aEbazG hazikuBuEuishwa 
katika EakadiriG kwa Eiaka Pa >edha 202�/22 hadi 202�/25� HiMPG basi
 
sikuweza kuthibitisha kiwangG ;ha dawa EuhiEu aEbazG hazikukadiriwa katika 
kiHindi ;ha ukaguzi huu� 
 
���� &ua;hwa kwa dawa EuhiEu katika EakadiriG Pa EahitaBi 
kulisababishwa na uelewa EdGgG EiGngGni Ewa watuEishi waliGkuwa 
waki>anPa EakadiriG
 hususani katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi Pa Esingii kaEa 
Mile zahanati� Nilibaini kuwa shughuli za EakadiriG katika zahanati zGte 
nilizGteEbelea zilikuwa ziki>anPwa na watuEishi wasiGkuwa na Ea>unzG Pa >ani 
Pa u>aEasia�  
 
�ii� Ku6u9uishwa kwa Dawa Zisiz; Muhi9u katika Makadiri; Da Mahita6i 
 
��2� MaHitiG Pa riHGti za Ewaka za TiEu Pa &itai>a Pa MakadiriG PaliGnesha 
kuwa MituG MPa a>Pa MPa uEEa MiEekuwa Mikikadiria EahitaBi Pa dawa zisizG 
EuhiEu kaEa Mile sindanG Pa AEinG>ilini
 MidGnge MPa AEinG>ilini
 dawa za 
E>uEG wa NeMa na MidGnge MPa EaaEbukizi Pa bakteria li;ha Pa dawa hizi 
kuGndGlewa na TiEu Pa &itai>a Pa MakadiriG wakati wa zGezi la EakadiriG� 
$ngawa 2izara Pa A>Pa iliGnesha katika RiHGti za Ewaka za TiEu Pa &itai>a Pa 



 
 

�� 
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MakadiriG kwaEba dawa zisizG EuhiEu ziliBuEuishwa katika EakadiriG Pa 
EahitaBi
 nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa ilishindwa kuwasilisha ushahidi wa kiasi 
;ha dawa hizG katika EakadiriG kwa Miaka Pa !edha 202�/22 hadi 202�/25� 
Aidha
 nilibaini kuwa 2izara ilishindwa kutGa takwiEu hizG kutGkana na 
utunzaBi kuEbukuEbu usiGBitGsheleza katika EakadiriG Pa dawa EuhiEu� 
 
�c� Uk;se2u wa Ulingani2u na U2anDa6i Kazi wa Pa9;6a kwa Mi2u9; 

InaD;tu9ika Wakati wa Makadiri; na U2uatilia6i wa Dawa Muhi9u 
 
���� &uHitia ukaguzi wa Ei>uEG Pa T HAMA katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi 
Pa halEashauri niliMPGteEbelea
 nilibaini kuwa E>uEG wa "GT-HGM$S
 
unaGtuEika na idara za tiba katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi Pa halEashauri
 na 
E>uEG wa e-'M$S
 unaGtuEika na MituG MPGte MPa a>Pa kwa aBili Pa kuagiza na 
kuriHGti dawa EuhiEu
 haMikuwa na uwezG wa kubadilishana taari>a� Hali hii 
ilikuwa kinPuEe na &anuni Pa 25 Pa &anuni za %uEla za Serikali za &ielektrGniki 
za Ewaka 2020
 inaPGzitaka EaElaka Pa serikali
 EtandaG na taasisi za uEEa 
kushirikiana katika uundaBi na utekelezaBi wa Ei>uEG Pa T HAMA
 na kuzingatia 
ulingani>u wa Ei>uEG wakati wa EabGreshG Pake� 
 
���� 1ileMile
 Eaa>isa wa idara za tiba katika MituG MPa a>Pa MPa ngazi Pa 
halEashauri niliMPGwahGBi walieleza kuwa ukGse>u wa ulingani>u wa kutGsha 
kati Pa Ei>uEG hiPG Eiwili ulihitaBi uhaEishaBi wa taari>a za EatuEizi kutGka 
"GT-HGM$S kwenda e-'M$S kwa nBia Pa kawaida isiPG Pa kielektrGniki� Hali hii 
iEeathiri ushirikianG kati Pa Ei>uEG kuHitia ubadilishanaBi wa taari>a katika 
utGaBi wa huduEa za &ielektrGniki za Serikali  
 
��5� 0badilishanaBi wa taari>a usiG wa kielektrGniki kutGka "GT-HGM$S 
kwenda e-'M$S wakati wa EakadiriG Eara nPingi husababisha EakGsa katika 
uwasilishaBi wa takwiEu za EatuEizi� MakGsa haPa ni HaEGBa na uwasilishaBi 
wa kuBirudia wa dawa na kua;hwa kwa takwiEu za EatuEizi za baadhi Pa dawa 
EuhiEu� 
 
�d� Utunza6i wa Ku9buku9bu Usi;6it;sheleza wa NDaraka katika Mchakat; 

wa Ma<iti; Da Makadiri; Da Mahita6i 
 
��6� MahGBianG na Maa>isa kutGka TiEu za 0siEaEizi wa E>uEG wa 
usiEaEizi wa a>Pa – MkGa
 HalEashauri na kwenPe 1ituG MPa A>Pa 
MiliMPGteEbelewa
 HaEGBa na ukaguzi wa E>uEG wa e-'M$S
 Palibaini kuwa 
EakadiriG Pa EahitaBi kutGka MituG MPa a>Pa PaliHitiwa na kuidhinishwa na 
EsiEaEizi wa kila kituG kabla Pa kuwasilishwa kwenPe E>uEG� Aidha
 �araza 
la usiEaEizi wa M>uEG wa A>Pa wa MkGa ziliHitia takwiEu za EakadiriG Pa 
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EahitaBi zilizGwasilishwa kutGka MituG MPa a>Pa
 na kuziidhinisha kuHitia E>uEG 
wa e-'M$S
 ili kuBua iwaHG zilikuwa na dGsari au kutGidhinishwa� 
 
���� &atika hatua zGte za zGezi la EakadiriG Pa EahitaBi
 E;hakatG wa 
EaHitiG na uidhinishaBi ndani Pa E>uEG ulikGsa nParaka aEbazG zingethibitisha 
na kutGa uhakika kwa EaElaka Pa kuidhinisha hatua inaPG>uata� 0kGse>u huG 
wa nParaka uliinPiEa EaElaka inaPG>uata ushahidi wa kuGnesha kuwa takwiEu 
za EakadiriG zilizGidhinishwa zilikuwa ziEeHitiwa� �Gsari katika E>uEG 
zilikiuka APa za ��2��
 ��2�2
 na ��2�� za MwGngGzG wa MakadiriG Pa 1i>aatiba 
Tanzania �ara �202��
 zinazGtaka Eabaraza Pa usiEaEizi wa Ei>uEG Pa a>Pa 
ngazi Pa EkGa
 halEashauri na kwenPe MituG MPa a>Pa kuhakiki takwiEu za 
EakadiriG Pa EahitaBi zilizGtaParishwa na E>uEG� 2akati wa uidhinishaBi wa 
EakadiriG na nParaka zilizGwasilishwa
 EarekebishG na EabadilikG PGte 
hu;hukuliwa kuwa taPari PaEe>anPiwa kazi� 
 
���� Nilibaini Hia kuwa Eabaraza Pa usiEaEizi wa a>Pa katika MituG MPGte 
MPa a>Pa niliMPGteEbelea haPakutGa riHGti zGzGte za E;hakatG wa EakadiriG 
kwa aBili Pa MsiEaEizi wa &ituG ;ha A>Pa kuHitia na kuidhinisha� Aidha
 
hakukuwa na barua za EaelezG
 uidhinishaBi na uwasilishaBi kwa ngazi 
inaPG>uata kwa aBili Pa EaHitiG zaidi
 kaEa inaMPGhitaBika kwa EuBibu wa aPa 
Pa ��2 Pa MwGngGzG wa MakadiriG Pa 1i>aatiba
 Tanzania �ara �202��� 
 
���� &utGkana na EakadiriG PasiPG sahihi Pa EahitaBi Pa dawa EuhiEu
 
nilibaini HengG kati Pa EahitaBi PaliPGkadiriwa na EatuEizi halisi katika MituG 
MPa a>Pa MPa uEEa n;hini kGte� %edwali Na.� linaGnesha thaEani Pa BuEla Pa 
EakadiriG Pa EahitaBi ikilinganishwa na EatuEizi halisi kwa Miaka Pa !edha 
202�/22 hadi 202�/25�  
 

      �edwali Na. �: Tha9ani Da �u9la Da Makadiri; Da Mahita6i Da Dawa 
Muhi9u Ikilinganishwa na Matu9izi Halisi 

Mwaka wa 
Fedha 

Tha9ani Da Makadiri; 
Da Mahita6i 
�Sh. bili;ni� 

Matu9izi Halisi 
�Sh. bili;ni� 

T;2auti 
�Sh. bili;ni� 

202�/22 ����� Hakukuwa na 
Taari>a 

Haihusiki 

2022/2� ��2�� 6���5 ����� 
202�/2� 66��0 �6��5 ����5 
202�/25 65��6 Haikubainishwa Haihusiki 
��
�#�� RiHGti za MikutanG Pa Mwaka Pa TiEu Pa &itai>a Pa MakadiriG Pa MahitaBi Pa 

�awa kwa Miaka Pa !edha 202�/22 hadi 202�/25 
 



 
 

�� 
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��0� �edwali Na. � linaGnesha kuwa EakadiriG Pa kitai>a Pa EahitaBi 
haPakuwa Pa kutGsha
 kwani Eara kwa Eara Palikuwa ;hini Pa EatuEizi halisi 
katika Eiaka PGte Pa >edha� TG>auti kati Pa EakadiriG Pa EahitaBi na EatuEizi 
halisi ilikuwa kati Pa Shilingi biliGni ����� na biliGni ����5� Aidha
 nilikusudia 
kutathEini kiasi na thaEani Pa EakadiriG Pa EahitaBi Pa dawa EuhiEu 
ikilinganishwa na EatuEizi Pake halisi katika ngazi EbaliEbali za MituG MPa 
a>Pa� Hata hiMPG
 2izara Pa A>Pa haikutGa taari>a hizG
 ikieleza kuwa kulikuwa 
na uHungu>u katika utunzaBi wa kuEbukuEbu kuhusu EakadiriG na EatuEizi Pa 
dawa EuhiEu� 
 
���� MakadiriG PasiPG sahihi Pa EahitaBi husababisha tG>auti kati Pa dawa 
zilizGHangwa na zinazGhitaBika
 na hiMPG kusababisha uHungu>u wa dawa usiG 
wa laziEa au ziada Pa dawa� Hali hii husababisha uHatikanaBi EdGgG na usiG 
thabiti wa dawa EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa na kuGngezeka kwa 
dawa zilizGkwisha Euda wake ndani Pa EnPGrGrG wa usaEbazaBi wa dawa na 
Mi>aatiba� 
 
3.4.4 B;hari Da Dawa Haikuzalisha Dawa Muhi9u ili Kuhakikisha Kiwang; 

cha Kut;sha cha Akiba Yake 
 
��2� &uHitia EaHitiG Pa RiHGti Pa 0tendaBi wa �iashara Pa Mwaka Pa �Ghari 
Pa �awa kwa Ewaka 202�
 nilibaini Buhudi EbaliEbali zilizG>anPwa na �Ghari 
Pa �awa� %uhudi hizG ziliBuEuisha usaBili wa &aEHuni Pa 0zalishaBi Pa �Ghari Pa 
�awa MediPharE 'iEited� MediPharE ni kaEHuni ndani Pa �Ghari Pa �awa 
inaPGhusika na uzalishaBi wa dawa na Mi>aatiba� $lianzishwa Ewaka 202� kwa 
aBili Pa kushughulikia uzalishaBi wa Mi>aatiba HaEGBa na dawa EuhiEu
 aEbaPG 
ni EiGngGni Ewa EaBukuEu Pa Esingi Pa �Ghari Pa �awa� 
 
���� %uhudi nPingine iliPG>anPwa ilikuwa uzalishaBi wa Mi>aatiba katika 
Miwanda MPa �Ghari &ekG na $dG>i� 0kaguzi ulibaini kuwa katika Miaka Pa !edha 
2022/2� hadi 202�/2�
 �Ghari Pa dawa ilizalisha barakGa 62�
�50 na BGzi 
2
02�
0�� za glGMu katika kiwanda ;ha $dG>i
 HaEGBa na kiwanda ;ha Maski za 
0HasuaBi na Maski za N�5 kili;hGHG �Ghari Pa �awa &ekG
 lakini hakuna dawa 
EuhiEu zilizGzalishwa katika kiHindi hi;hG� 
 
���� 0kaguzi wangu ulibaini sababu kadhaa zilizGzuia �Ghari Pa �awa 
kuzalisha dawa EuhiEu� Sababu hizG ni HaEGBa na ukGse>u wa rasiliEali za 
ki>edha na rasiliEaliwatu kwa aBili Pa uzalishaBi wa ndani wa dawa EuhiEu
 
HaEGBa na ukGse>u wa EaendeleG Pa Miwanda MPa kutengeneza dawa EuhiEu 
n;hini� MaelezG Pa kina kuhusu EaEbG haPa PaEewasilishwa katika seheEu 
zinazG>uata haHa ;hini� 



 
 

�� 
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�a� B;hari Da Dawa Haikuweza Ku<ata Rasili9aliwatu na za Ki2edha za 
Kut;sha ili Kuendeleza Uzalisha6i wa Ndani wa Dawa Muhi9u 

 
��5� &uHitia EaHitiG Pa Taari>a za 0tendaBi za �Ghari Pa �awa kwa kiHindi 
;ha Miaka Pa !edha 202�/22–202�/25
 nilibaini kuwaHG kwa uHungu>u Ekubwa 
katika uBenzi wa Miwanda MPa kuzalisha dawa EuhiEu� &wa &iwanda ;ha $dG>i 
kili;hGHG MkGa wa NBGEbe
 ni Shilingi biliGni ���5 Hekee �sawa na asiliEia ��� 
kati Pa baBeti Pa BuEla Pa Shilingi biliGni 2���6 zilitGlewa
 huku Miwanda bina>si 
MikiHewa kati Pa asiliEia 2� na �� Pa baBeti iliPGidhinishwa� MatGkeG Pake
 
EaendeleG Pa uBenzi Palibaki kuwa EadGgG
 takribani asiliEia 2� ku>ikia Mwaka 
wa !edha 202�/25
 aEbaHG shughuli EuhiEu kaEa usiEikaBi wa EitaEbG
 
Ei>uEG Pa usiEaEizi wa taka
 Ei>uEG Pa uHatikanaBi wa uEeEe
 na 
EiundGEbinu Pa T HAMA hazikukaEilika� 0tekelezaBi huu unakwenda kinPuEe 
na &i>ungu ;ha ��2��a� ;ha Sheria Pa �Ghari Pa �awa Pa Ewaka ���� �kaEa 
iliMPGrekebishwa Ewaka 202��
 kina;hGitaka �Ghari Pa �awa kuanzisha Ei>uEG 
bGra Pa uzalishaBi na usaEbazaBi wa Mi>aa MPa tiba� 
 
��6� Aidha
 li;ha Pa kuidhinishwa kwa Taari>a Pa MwishG Pa 0HeEbuzi 
Pakini>u Ewezi �eseEba 2022
 �Ghari Pa �awa haikuanza uBenzi wa kiwanda 
;ha kuzalisha dawa EuhiEu kili;hGHangwa kuBengwa katika  neG la 1iwanda la 
5egereni
 &ibaha EkGani Pwani� 0HeEbuzi huG ulikadiria gharaEa za BuEla za 
uBenzi kuwa Shilingi biliGni 5��2�
 ikiBuEuisha shilingi biliGni 2��22 kwa EitaEbG 
na Mi>aa na Shilingi biliGni �2�06 kwa kazi za uBenzi
 HaEGBa na gharaEa za 
uendeshaBi zilizG>ikia Shilingi biliGni 2����� Hata hiMPG
 EaHitiG Pa baBeti za 
�Ghari Pa �awa Palithibitisha kuwa hakuna >edha zilizGtengwa wala kutGlewa 
kwa aBili Pa utekelezaBi wa Eradi huu� $ngawa �Ghari Pa �awa iliGEba Shilingi 
biliGni �00 kutGka 2izara Pa !edha Ewaka 202� kwa aBili Pa kuunga EkGnG 
uwekezaBi wa EitaBi
 >edha hizG hazikutGlewa
 BaEbG lililGkwaEisha EHangG 
wa uzalishaBi wa ndani wa dawa EuhiEu� 
 
���� Mbali na ;hangaEGtG za ki>edha
 niEebaini Hia uHungu>u Ekubwa 
katika rasiliEaliwatu kwa aBili Pa uzalishaBi wa dawa ndani Pa n;hi� 0HeEbuzi 
Pakini>u kwa Ewaka 2022 ulitaka kuanzishwa kwa EiundG Pa kiutendaBi kwa 
hatua za awali na za uendeshaBi kaEili za shughuli za uzalishaBi wa �Ghari Pa 
�awa� Hata hiMPG
 hadi ku>ikia NGMeEba 2025
 �Ghari Pa �awa haikuandaa 
EuundG kaEili wa shirika kwa kaEHuni Pake tanzu Pa uzalishaBi� $ngawa �Ghari 
Pa �awa iliEshirikisha Eshauri elekezi Ewezi OktGba 2025 ili kuandaa EuundG 
wa shirika
 EiHangG Pa kiEkakati na Pa biashara
 HaEGBa na baBeti Pa 
uendeshaBi kwa �Ghari Pa �awa
 badG idadi Pa watuEishi ni ndGgG� MahGBianG 
na Eaa>isa wa �Ghari Pa �awa PaliGnesha kuwa ni EaEeneBa wa Euda tu 
waliGHG
 na EaBukuEu PaG kwa sasa PaEeBikita katika uzalishaBi wa barakGa na 
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glaMu
 hali inaPGzuia EaendeleG kuelekea uzalishaBi kaEili wa dawa EuhiEu 
n;hini� 

 
�b� B;hari Da Dawa Haikuendeleza I<asaAD; )iwanda ADa Ndani ADa 

Kuzalisha )i2aatiba 
 

���� &uHitia EaHitiG Pa MiHangG Mkakati na MiHangG Pa 0endeshaBi Pa �Ghari 
Pa �awa kwa kiHindi ;ha Miaka Pa !edha 2020/2�–202�/25
 nilibaini kuwa �Ghari 
Pa �awa haikuanzisha kiwanda ;hG;hGte ;ha kuzalisha dawa EuhiEu kaEa 
iliMPGHangwa� MatGkeG haPa haPalingani na MalengG Pa �� na �� Pa MHangG 
Mkakati wa �Ghari Pa �awa wa Ewaka 202�–2026
 PaliPGkusudia kuanzisha 
Miwanda sita MPa serikali na kiwanda kiEGBa ;ha ubia kati Pa sekta Pa uEEa na 
bina>si ku>ikia %uni 2026
 aEbaHG uBenzi uliHangwa kuanza Mwaka wa !edha 
202�/22� &u>ikia Mwaka wa !edha 202�/25
 ni Miwanda Miwili Hekee MPa serikali
 
kiwanda ;ha glGMu ;ha $dG>i EkGani NBGEbe na kiwanda ;ha barakGa BiBini �ar 
es SalaaE ndiMPG MiliMPGBengwa
 huku Miwanda Minne MPa serikali MiliMPGHangwa 
na kiwanda ;ha ubia kiEGBa haMikuanzishwa
 na hakukuwa na kiwanda ;ha dawa 
EuhiEu kili;hGkuwa kina>anPa kazi� 
 
���� NiEebaini Hia kuwa u;heleweshaBi wa kuidhinisha kiwanda ;ha dawa 
;ha ubia uEe;hangia kwa kiasi kikubwa kutGBengwa kwa Miwanda 
MiliMPGHangwa� MaHitiG Pa Taari>a Pa 0tendaBi Pa RGbG Pa Nne Pa Mwaka wa 
!edha 2022/2� PaliGnesha kuwa 2izara Pa !edha
 kuHitia O>isi Pa MsaBili wa 
Hazina
 haikuidhinisha EuundG wa biashara wa ubia uliGHendekezwa
 uliGEtaka 
EwekezaBi kuBenga
 kuendesha na kisha kukikabidhi kiwanda kwa �Ghari Pa 
�awa baada Pa kiHindi kisi;hGzidi Eiaka 25� Serikali ilikataa EuundG huG 
kutGkana na hG>u kwaEba kiwanda kingekuwa kiEeHitwa na wakati wa 
kukabidhiwa
 hiMPG �Ghari Pa �awa ikalaziEika kuandaa EuundG Ebadala wa 
biashara� Aidha
 EaHitiG Pa utendaBi wa �Ghari Pa �awa na EaGEbi Pa >edha za 
EitaBi PaliGnesha kuwa kutGtGlewa kwa >edha kutGka serikali kuu kulikuwa 
sababu kuu Pa kushindwa kuBenga Miwanda MiliMPGlengwa katika kiHindi ;ha 
ukaguzi� 
 
�50� &utGkana na kutGkuwaHG kwa Miwanda MPa kuzalisha dawa EuhiEu
 
�Ghari Pa �awa iliendelea kutegeEea kwa kiwangG kikubwa uagizaBi kutGka nBe� 
&atika Mwaka wa !edha 202�/2�
 ni Shilingi biliGni 2��6� Hekee �sawa na 
AsiliEia ���� kati Pa Shilingi biliGni �0��56 zilizGHangwa kwa aBili Pa ununuzi wa 
Mi>aatiba ziliHatikana kutGka kwa wazalishaBi wa ndani� HiMPG basi
 �Ghari Pa 
�awa haiku>anikiwa kuHata >aida zilizGtaraBiwa kaEa ziliMPGainishwa kwenPe 
Taari>a Pa MwishG Pa uHeEbuzi Pakini>u �2022�
 aEbaPG ilikadiria >aida baada 
Pa kGdi kuanzia Shilingi biliGni ���� katika Ewaka wa kwanza hadi Shilingi biliGni 
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6�2� ku>ikia Ewaka wa tanG� &utGkana na u;heleweshaBi wa uBenzi na 
uendeshaBi wa kiwanda ;ha uzalishaBi dawa ;ha 5egereni &ibaha
 �Ghari Pa 
�awa haiku>ikia >aida BuEla Pa Shilingi biliGni 2���� iliPGkadiriwa kwa kiHindi 
;ha Eiaka EitanG Pa EwanzG Pa uendeshaBi� 
 
3.4.�  B;hari Da Dawa Haikununua na Kudu9isha Kiwang; cha Kut;sha cha 

Akiba Da Dawa Muhi9u 
 
�5�� &uHitia EaHitiG Pa MiHangG Pa 0nunuzi Pa �Ghari Pa �awa na taari>a za 
utekelezaBi kwa kiHindi kili;hGkaguliwa
 niEebaini utekelezaBi EdGgG wa 
ununuzi uliGHangwa
 ukiwa na tG>auti kati Pa asiliEia 2��� hadi ��
 kinPuEe na 
&anuni Pa �� Pa  &anuni za 0nunuzi wa 0EEa Pa Ewaka 20��� 0tekelezaBi wa 
ununuzi wa Mi>aatiba uliGHangwa uliendelea kuwa EdGgG
 ukiwa  asiliEia 20 
kwa Mwaka wa !edha 202�/22
 asiliEia 26 kwa Mwaka wa !edha 202�/2�
 na 
asiliEia ���5 kwa Mwaka wa !edha 202�/25
 hali inaPGGnesha uHungu>u Pa 
kuduEu li;ha Pa utendaBi wa kiHekee katika Mwaka wa !edha 2022/2� aEbaHG 
utekelezaBi ulizidi EHangG kwa asiliEia ��� Nilibaini Hia uHungu>u wa >edha 
uliGtGkana na kuGngezeka kwa Eadeni Pa HGsHitali za 0EEa kwa dawa EuhiEu 
zilizGkwisha kusaEbazwa awali� Aidha
 nilibaini kuwa utekelezaBi 
usiGBitGsheleza wa EiHangG Pa ununuzi uEe;hangia EGBa kwa EGBa uHungu>u 
wa dawa EuhiEu katika hGsHitali za uEEa
 kaEa inaMPGGnekana kuHitia 
kuHungua kwa MiwangG MPa uagizaBi wa dawa� 
 
�52� Aidha
 niEebaini kuwa �Ghari Pa �awa haikununua dawa EuhiEu kwa 
wakati
 na u;heleweshaBi wa usaEbazaBi ulizidi kikGEG ;ha siku ��0 kwa bidhaa 
zisizG na Eikataba
 kinPuEe na MHangG Mkakati wa 2atu wa Nusu Muhula wa 
�Ghari Pa �awa �202�–2026�� 0;heleweshaBi ulikuwa Ekubwa zaidi Mwaka wa 
!edha 2022/2�
 aEbaHG asiliEia �� Pa bidhaa zilizGnunuliwa ziliwasilishwa kwa 
ku;helewa
 ingawa EabGreshG PaliGnekana katika Eiaka iliPG>uata
 huku 
u;heleweshaBi ukiHungua kwa asiliEia 26 Mwaka wa !edha 202�/2� na kuHungua 
zaidi kwa asiliEia �0 Mwaka wa !edha 202�/25� $ngawa �Ghari Pa �awa 
ilihusisha u;heleweshaBi na EahitaBi Pa nParaka kutGka kwa wasaEbazaBi wa 
nBe
 uHatikanaBi wa MPGEbG MPa usa>irishaBi
 na kiwangG ;ha ;hini ;ha uangizaBi
 
ukaguzi ulibaini uHungu>u katika utekelezaBi wa Easharti Pa Eikataba kaEa 
sababu kuu� ;hangaEGtG hii Pa u>uatiliaBi wa Eikataba ilikuwa kati Pa asiliEia 
�� hadi 6� katika kiHindi ;ha ukaguzi
 hali iliPGHunguza uwezG wa �Ghari Pa 
�awa kudhibiti utendaBi wa wasaEbazaBi na ku;hangia akiba Pa dawa kubaki 
;hini Pa MiwangG MiliMPGlengwa� PaEGBa na uHungu>u huu
 EaHitiG Pa >aili EGBa 
Pa ununuzi PaliPGteuliwa Palithibitisha kuwa Easharti Pa ushindani na uwazi 
;hini Pa &i>ungu ;ha 6���� ;ha Sheria Pa 0nunuzi wa 0EEa Pa Ewaka 20�� 
Palizingatiwa� 



 
 

�� 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

3.4.6 B;hari Da Dawa Haikusa9baza Dawa Muhi9u kwa U2anisi ili 
Kuhakikisha U<atikana6i kwa Wakati 

 
�5�� NiEebaini kuwa �Ghari Pa �awa haikuhakikisha u;hukuaBi wa dawa 
EuhiEu kwa wakati katika bandari
 kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22–202�/25� 
SeheEu kubwa Pa shehena ziliidhinishwa baada Pa Euda wa EsaEaha 
kuruhusiwa
 kuanzia asiliEia �� Mwaka wa !edha 202�/22 hadi asiliEia �2 
Mwaka wa !edha 202�/25
 kinPuEe na Sheria Pa �Ghari Pa �awa Pa Ewaka ���� 
�kaEa iliMPGrekebishwa� na Easharti Pa tGzG za MaElaka Pa �andari Tanzania� 
0;heleweshaBi huu ulisababishwa zaidi na uratibu usiGBitGsheleza wa 2akala wa 
HuduEa za 0nunuzi Serikalini
 wasaEbazaBi kuwasilisha nParaka za usa>irishaBi 
kwa ku;helewa na wasaEbazaBi
 u;heleweshaBi wa utGaBi wa Mibali MPa MaElaka 
Pa �awa na 1i>aa Tiba Tanzania
 HaEGBa na ;hangaEGtG za EHitG wakati 
EaBukuEu Pa u;hukuaBi PaliHGreBeshwa �Ghari Pa �awa� MatGkeG Pake
 �Ghari 
Pa �awa iliHata gharaEa zilizGtGkana na uhi>adhi wa EizigG bandarini zilizG>ikia 
shilingi EiliGni 562��2 katika kiHindi ;ha ukaguzi
 hali iliiweka �Ghari Pa �awa 
kwenPe gharaEa zisizGhitaBika na hatari Pa kuHanda kwa bei za dawa� 
 
�5�� NiEebaini Hia kuwa �Ghari Pa �awa haikuwa na EiundGEbinu Pa 
kutGsha Pa kuhi>adhi na kusaEbaza ili kuwezesha usaEbazaBi wa dawa EuhiEu 
kwa wakati�  neG la Eaghala lililGHG lilikuwa Eita za Eraba 6�
�5� dhidi Pa 
EahitaBi Pa Eita za Eraba �00
000 �uHungu>u wa asiliEia ���
 huku uwezG wa 
hi>adhi Pa baridi ukiwa Eita za uBazG �
��� ikilinganishwa na EahitaBi Pa Eita 
za uBazG 2
500 �uHungu>u wa asiliEia 2��� uHungu>u huu ulikiuka Eatakwa Pa 
kisheria kuhusu Ei>uEG bGra Pa hi>adhi na usaEbazaBi na PaliGngeza 
;hangaEGtG za ki>edha kutGkana na kuGngezeka kwa Eadeni Pa hGsHitali za 
uEEa� Madeni PaliPGsalia PaliHanda kutGka shilingi biliGni ���2� Mwaka wa 
!edha 202�/22 hadi shilingi biliGni �2��2� Mwaka wa !edha 202�/25
 hali 
iliPGHunguza uwezG wa �Ghari Pa �awa kuwekeza katika EiundGEbinu Pa 
hi>adhi Pa ziada na ku;hangia kushindwa ku>ikia lengG la uHatikanaBi wa dawa 
EuhiEu kwa kiwangG ;ha asiliEia �0� 
 
�55� 1ileMile
 nilibaini �Ghari Pa �awa haikuhakikisha usa>irishaBi wa dawa 
EuhiEu kwa wakati kwenda kwenPe MituG MPa a>Pa MPa uEEa
 kwani usa>irishaBi 
Eara nPingi ulizidi kikGEG ;ha siku 20 kili;hGwekwa kwenPe Mkataba wa 
HuduEa kwa 2ateBa na taratibu za uendeshaBi wa ugaMi� 0;heleweshaBi ulianzia 
siku 2� hadi ku>ikia siku �
5�5 katika baadhi Pa MituG
 huku u;heleweshaBi wa 
utGaBi wa ankara ukihusisha kati Pa asiliEia � na �� Pa EaagizG katika MituG 
MiliMPGteEbelewa� $ngawa kiwangG ;ha dawa aEbazG hazikusa>irishwa 
kiliHungua kwa Euda katika baadhi Pa EikGa
 baadhi Pa MituG Milikuwa na 
MiwangG MPa Buu MPa uagizaBi aEbaG haukusa>irishwa
 hadi ku>ikia asiliEia ��� 
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�hangaEGtG hizi zilisababishwa na kuGngezeka kwa Eadeni Pa MituG MPa a>Pa
 
utendaBi usiGridhisha wa wasaEbazaBi aEbaHG asiliEia �� Pa wasaEbazaBi 
walikuwa na utendaBi usiGridhisha HaEGBa na Eadeni Pa �Ghari Pa �awa kwa 
wasaEbazaBi PaliPG>ikia shilingi biliGni ��0���� &wa uBuEla
 ;hangaEGtG hii 
iliHunguza  uwezG wa �Ghari Pa �awa kutiEiza EaagizG
 ku;hangia uHungu>u 
wa dawa
 na kuHunguza uwezG wa �Ghari Pa �awa kukidhi EahitaBi Pa dawa 
EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa� 
 
3.4.� Wizara Da A2Da, O2isi Da Waziri Mkuu – TAMISEMI, na B;hari Da Dawa 

Hawaku2anDa U2uatilia6i wa U<atikana6i wa Dawa Muhi9u 
Una;6it;sheleza 

 
�56� 'i;ha Pa uwekezaBi uliG>anPwa na 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu 
– Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa na �Ghari Pa �awa katika Ei>uEG na 
EiGngGzG kaEa A>Pa SS
 $'S
 M>ukG wa MzungukG wa 1i>aatiba na MwGngGzG wa 
&aEati Pa Tiba na �awa
 HaEGBa na Ea>unzG kwa watuEishi
 ukaguzi ulibaini 
uHungu>u wa kuduEu katika u>uatiliaBi na usiEaEizi shirikishi katika EnPGrGrG 
wa usaEbazaBi wa dawa EuhiEu� �hangaEGtG hii iliathiri uangalizi wa kina 
katika MituG MPa a>Pa
 kuHunguza u>anisi wa EnPGrGrG wa ugaMi
 na kuHunguza 
EabGreshG PaliPGkusudiwa katika EatuEizi Pa rasiliEali
 usalaEa wa dawa na 
uHatikanaBi wake
 hali inaPGGnesha haBa Pa kuiEarisha utekelezaBi na Ei>uEG 
Pa uwaBibikaBi� 
 
�5�� &uhusiana na kuharibika na uGndGaBi wa dawa zilizGkwisha Euda wake
 
ukaguzi ulibaini kuwa ingawa bGhari Pa dawa iliendelea kuduEisha MiwangG MPa 
kuharibika ;hini Pa lengG la MHangG Mkakati wa Muda kati wa AwaEu Pa Tatu 
kwa asiliEia �
 kiwangG hi;hG kiliGnesha EwelekeG wa kuGngezeka
 kikaHanda 
kutGka asiliEia 0��� katika Mwaka wa !edha 2022/2� hadi asiliEia 0��� Mwaka 
wa !edha 202�/25
 huku thaEani Pa dawa zilizGharibika iki>ikia Shilingi biliGni 
6�50 Mwaka wa !edha 202�/25� Sababu zilizG;hangia ni HaEGBa na EakadiriG 
PasiPG sahihi
 kuHGkea dawa zenPe Euda E>uHi wa EatuEizi kutGkana na 
kukGsekana kwa uzalishaBi wa ndani wa bidhaa zenPe Euda E>uHi wa EatuEizi
 
akiba kuHita kiasi
 EabadilikG Pa EiGngGzG Pa Eatibabu
 EahitaBi EadGgG au 
PasiPGtabirika
 u;heleweshaBi wa usa>irishaBi unaGathiri Euda wa EatuEizi Pa 
dawa
 na uHungu>u katika u>uatiliaBi wa akiba kwa aBili Pa usaEbazaBi uHPa� 
 
�5�� &atika ngazi Pa MituG MPa a>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ iliHanga 
na kutekeleza u>uatiliaBi wa uHatikanaBi na kuharibika kwa dawa Eara EGBa 
katika Mwaka wa !edha 202�/2� na kua;ha Eiaka Pa >edha 202�/22
 2022/2� 
na 202�/25 bila shughuli za u>uatiliaBi zilizGHangwa au kutekelezwa� 0angalizi 
huu usiGBitGsheleza HaEGBa na ukGse>u wa E>uEG Eadhubuti wa usaEbazaBi 
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uHPa uliGsababisha kuendelea kuharibika kwa dawa katika MituG MPa a>Pa 
MiliMPGteEbelewa
 aEbaHG BuEla Pa dawa zilizGharibika zili>ikia thaEani Pa 
shilingi EiliGni ����55 �202�/22–202�/25�
 ikiweEG hasara kubwa katika 
HGsHitali Pa �enBaEin MkaHa na GngezekG la hali hii katika HGsHitali Pa Tai>a 
MuhiEbili� 
 
�5�� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ haikutekeleza ukaguzi na u>uatiliaBi wa 
dawa katika Eiaka Pa >edha 202�/22 na 2022/2�
 na kiwangG ;ha usiEaEizi 
kiliHungua Mwaka wa !edha 202�/25� 2akati huG huG
 Eabaraza la 0siEaEizi 
wa M>uEG wa A>Pa wa MkGa
 2ilaPa na 1ituG MPa A>Pa PaliGnesha uHungu>u kati 
Pa shughuli zilizGHangwa na zilizGtekelezwa
 ;hangaEGtG katika uandaaBi wa 
taari>a
 na EikutanG isiPG thabiti� $ngawa 2izara Pa A>Pa ushauri wa EatuEizi 
Pa E>uEG EHPa wa ugaMi uliGngezeka
 hata hiMPG hauku>ikia halEashauri zGte 
na ulikGsa EHangiliG wa kuBenga uwezG� 5aidi Pa haPG
 utaratibu wa �Ghari Pa 
�awa wa kushughulikia EalalaEikG ulikuEbwa na u;heleweshaBi wa EreBeshG 
na utatuzi wa baadhi Pa kesi
 hali iliPGdhGG>isha uratibu
 uwaBibikaBi na kuathiri 
iEani kwa wateBa� 
 
3.� Mat;ke; Da Ukaguzi 6uu Da Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da za Uzazi 
 
160. Sehemu hii ina matokeo Pa ukaguzi kuhusu utoaji wa Huduma za Afya 
ya Uzazi nchini Tanzania. 
 
3.�.1 U<atikana6i Md;g; wa Hudu9a za Dharura za Uzazi na Mt;t; Mchanga 
 
�6�� Nilibaini utGaBi usiGridhisha wa HuduEa za �harura za 0zazi na MtGtG 
M;hanga katika 1ituG MPa a>Pa MPa EwanzG aEbaPG ilikuwa kinPuEe na &i>ungu 
;ha 5���5 ;ha MHangG Mkakati wa Sekta Pa A>Pa 202�-2026
 aEbaHG dhaEira Pa 
2izara Pa A>Pa katika kubGresha uHatikanaBi wa huduEa bGra za a>Pa
 kwa 
ushirikianG na wadau
 Serikali ilitakiwa kuhakikisha kuGngezeka kwa uHatikanaBi 
wa huduEa za dharura za uzazi na watGtG wa;hanga
 kwa EsisitizG EaaluEu 
Buu Pa uHatikanaBi thabiti na EatuEizi sahihi Pa Mi>aa na Taratibu EuhiEu za 
kuGkGa Eaisha wakati wa kuBi>ungua na huduEa za haraka baada Pa kuBi>ungua� 
0HatikanaBi EdGgG wa huduEa Pa dharura Pa uzazi ulihusishwa na uHungu>u 
unaG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
�a� Ut;a6i Duni wa Hudu9a za Dharura za Uzazi na Wat;t; Wachanga  
 
�62� Nilibaini kuwa utGaBi wa huduEa za dharura za uzazi na kwa watGtG 
wa;hanga haukuwa wa kuridhisha kwa ngazi zGte Ebili� Pa Esingi na Pa BuEuishi 
kwa kuzingatia ikiwa kazi EuhiEu za ishara zilitekelezwa katika Eiezi Eitatu 
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iliPGHita� &atika ngazi Pa zahanati &ituG ;ha kwanza ku>ikiwa na wanawake 
wengi waBawazitG�
 ni huduEa rahisi Hekee ndiG ziliHatikana Eara kwa Eara� 
zahanati zGte 5/5 zilitGa antibiGtiki za sindanG
 huku dawa za kusisiEua EBi wa 
uzazi na dawa za kuzuia ki>a>a ;ha EiEba zikiHatikana katika MituG �/5 na �/5 
Etawalia
 na huduEa Pa kuEsaidia EtGtG E;hanga kuHuEua katika MituG �/5� 
Hata hiMPG
 huduEa EuhiEu za kuGkGa Eaisha aEbazG zinahitaBi uBuzi wa hali 
Pa Buu na Mi>aa EaaluEu hazikuHatikana kwa kiasi kikubwa� kutGlewa kwa kGndG 
la nPuEa kwa EkGnG kuli>anPika katika MituG �/5 Hekee
 na usa>ishaBi wa 
Easalia Pa uBauzitG kuli>anPika katika MituG 2/5 kutGkana na uHungu>u wa uBuzi 
wa watuEishi� Aidha
 uzazi wa kusaidiwa kwa Mi>aa uliHatikana katika MituG 2/5 
Hekee
 hasa kutGkana na ukGse>u wa Mi>aa MPa MakPuEu na kGleG-uzazi�  
 
�6�� 0Hungu>u huu uli;hangiwa na uhaba wa wa>anPakazi wenPe Ea>unzG na 
Mi>aa tiba EaaluEu
 MiliMPG;hangiwa na ugawaBi wa rasiliEali uliGHendelea 
MituG MPa ngazi za Buu
 na kuMia;ha MituG MPa ngazi Pa Esingi Mikiwa haMina 
uwezG wa kutGa huduEa za dharura za uzazi
 hiMPG ku;hG;hea GngezekG kubwa 
la uhitaBi wa Ei>uEG Pa ru>aa� 
 
�6�� &wa uHande wa huduEa BuEuishi nilibaini tG>auti kubwa kati Pa ngazi 
Pa kituG na uHungu>u wa utaPari hata Hale aEbaHG huduEa zilikuwaHG� 
HGsHitali za 2ilaPa ziliGnesha uHatikanaBi wa Buu wa � EON� �20� kati Pa 2��
 
au asiliEia �2�
 lakini ni MituG ��� tu kati Pa �2� �asiliEia 5�� MilitGa � EON�
 
ikiEaanisha karibu nusu Pa MituG MilikGsa uwezG kaEili wa uHasuaBi na huduEa 
za kuGngezewa daEu� $ngawa kiwangG ;ha BuEla Pa utaPari wa � EON� 
kilikuwa kwa wastani wa asiliEia ��
 MikwazG Mikuu Milibaki haswa katika Mi>aa 
MPa ganzi
 MinaMPGHatikana katika asiliEia 2� tu Pa Mi>aa MPGte
 utGsheleMu wa 
usaEbazaBi wa daEu
 na utGsheleMu wa asiliEia 56 � usalaEa kwa asiliEia 60��  
 
�65� &utGlingana kati wa>anPakazi wa ngazi za Buu za MituG MPa a>Pa wenPe 
Ea>unzG Pa uHasuaBi �asiliEia �5� na anesthesia �asiliEia �2� dhidi Pa Mi>aa 
Mi;ha;he MPa anesthesia na huduEa zisizGkaEilika za daEu zinaGnesha kuwa 
MituG Minaweza kuwa na uBuzi lakini haMina zana na Ei>uEG EuhiEu Pa kutGa 
uHasuaBi wa dharura kwa usalaEa� &wa hiMPG
 wanawake waliG na shida wana 
hatari Pa ku;heleweshwa au kukGsa huduEa Pa kuGkGa Eaisha
 na kusababisha 
Mi>G MPa EaEa na watGtG wa;hanga MinaMPGweza kuzuilika kwa EatuEizi Pa 
utaalaE wa kliniki uliGHG� 

 
�b� Kut;lingana kati Da Idadi Da Watu9ishi wa A2Da wenDe U6uzi na Mahita6i 

Da Hudu9a Da Uzazi katika )itu; ADa A2Da 
 

�66� Nilibaini uhaba Ekubwa na uHatikanaBi usiGtGsheleza wa wa>anPakazi 
wa a>Pa katika ngazi zGte za huduEa
 kinPuEe na MHangG Mkakati wa TanG wa 
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Sekta Pa A>Pa na MatuEizi 4aliPGkusudiwa Pa &iHiEG ;ha 0kubwa wa &azi katika 
MahitaBi Pa ABira – 0;hanganuzi wa 0wekaBi 1iHauEbele na 0bGreshaBi� 
0Hungu>u wa wa>anPakazi ulikuwa Eaubwa
 na ku>ikia asiliEia 6� katika 
hGsHitali za wilaPa
 asiliEia 5� katika zahanati
 na asiliEia �� katika MituG MPa 
a>Pa
 wakati hGsHitali za tai>a na za EikGa zilikuwa na uHungu>u wa asiliEia 2� 
na asiliEia �5
 Etawalia� 0wianG wa wa>anPakazi ulitG>autiana na MiwangG MPa 
kitai>a
 na wGdi za wa>anPakazi zili>anPa kazi kwa uwianG wa Ekubwa kaEa 
���0 katika hGsHitali za wilaPa na ��� katika MituG MPa a>Pa na zahanati
 ikizuia 
u>uatiliaBi endeleMu
 u>anPikaBi kwa wakati
 na utGaBi  wa huduEa za dharura 
za uzazi na EtGtG E;hanga unaGBitGsheleza� 
 
�6�� Pia
 nilibaini tG>auti za EiBini na MiBiBini na E;hanganPikG wa uBuzi usiG 
na usawa
 na EaeneG Pa MiBiBini Palikabiliwa na uhaba Ekubwa wa wakunga
 
Eadaktari wa uzazi
 na Eadaktari wa ganzi li;ha Pa idadi kubwa Pa 
wanaGBi>ungua� MaeneG Pa EiBini Pali;hangia asiliEia 5� Pa wa>anPakazi wa a>Pa 
ikilinganishwa na asiliEia �6 katika EaeneG Pa MiBiBini
 wakati EikGa kaEa Mile 
Mwanza na &igGEa ilikuwa na MiwangG MPa ;hini MPa wa>anPakazi �wa>anPakazi 
wenPe uBuzi ��-�6 kwa kila watu �0
000�� &azi nPingi kuHita kiasi
 zenPe wastani 
wa saa 52 kwa wiki
 zili;hangia u;hGMu wa kazi
 kuGngezeka kwa kuGndGka 
kazini kwa wa>anPakazi
 na kushuka kwa ubGra wa huduEa� �hangaEGtG hizi 
zilisukuEwa na uHangaBi wa rasiliEaliwatu usiGBitGsheleza
 EatuEizi Pa seheEu 
Pa &iashiria ;ha MahitaBi Pa 2atuEishi kulingana na 2ingi wa &azi EGtisha 
ndGgG Pa kuHelekwa MiBiBini
 na Ea>unzG Pa huduEa za dharura za uzazi na 
2atGtG wa;hanga aEbaPG haPaBa>adhiliwa
 hatiEaPe kuGngeza hatari za uzazi 
na watGtG wa;hanga
 kuGngeza ukGse>u wa usawa wa kia>Pa
 na kuHunguza 
EaendeleG kuelekea lengG la ��� la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
�c� Mga; wa Ba6eti Da Hudu9a za A2Da Da Uzazi IsiD;6it;sheleza 

 

�6�� Nilibaini uHungu>u Ekubwa wa u>adhili na kuGngezeka kwa utegeEezi 
wa wa>adhili katika huduEa za a>Pa Pa uzazi
 kinPuEe na MHangG Mkakati wa 
Sekta Pa A>Pa 1 �202�-2026�
 aEbaG unasisitiza kuHanua u>adhili wa a>Pa Pa 
ndani� 0;haEbuzi wa baBeti za a>Pa Pa uzazi
 EaEa
 EtGtG E;hanga
 EtGtG na 
MiBana waliG katika uEri wa balehe za Miaka Pa !edha 2022/2� - 202�/25 
uliGnesha kuHungua kwa seheEu Pa u>adhili wa ndani kutGka asiliEia �5 hadi 
asiliEia 6�
 wakati u>adhili wa nBe Pa n;hi uliGngezeka kutGka asiliEia �5 hadi 
asiliEia �2� 'i;ha Pa uwezG Ekubwa wa EatuEizi Pa E>ukG wastani wa asiliEia 
���� katika kiHindi hi;hG EgaG halisi haukuzidi asiliEia 50 Pa baBeti 
iliPGidhinishwa
 ikiGnesha kuwa kikwazG kikuu ;ha utGaBi wa huduEa  kilitGlewa 
kwa >edha Hungu>u� MnaEG Mwaka wa !edha 202�/25
 >edha za ndani zilitGlewa 
kwa asiliEia �� tu Pa kiasi  kili;hGidhinishwa
 wakati >edha za kigeni zilitGlewa 
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kwa asiliEia 5�
 na kuendelea na utegeEezi wa u>adhili wa nBe� PengG hili la 
u>adhili liliGnekana zaidi katika EakadiriG Pa EahitaBi Pa bidhaa za A>Pa Pa 
0zazi
 MaEa
 MtGtG M;hanga
 MtGtG na 1iBana
 aEbaHG uHungu>u wa dGla 
EiliGni ���� EnaEG 2025 ulileta hatari kubwa Pa uHungu>u wa bidhaa n;hini 
kGte �kuishiwa na akiba Pa bidhaa�� 
 
�6�� 0kaguzi huu Hia ulibaini ukGse>u wa usawa na utegeEezi wa wa>adhili 
katika u>adhili wa MiHangG &abaEbe Pa A>Pa katika HalEashauri� MgaG kwa kila 
Etu kwa Mwaka wa !edha 202�/25 ulitG>autiana
 kutGka Shilingi �6
��0 BiBini 
�ar es SalaaE hadi Shilingi �
��� EkGani Mwanza
 huku EikGa Pa �GdGEa na 
&igGEa Hia ikikabiliwa na u>adhili EdGgG kwa kila Etu li;ha Pa EahitaBi 
Eakubwa Pa huduEa� MuundG huu wa ugawaBi haukuwa ukitegeEea idadi Pa 
watu
 kinPuEe na Mkakati wa 0>adhili wa A>Pa �20�6-2026�
 na hiMPG 
kusababisha uHatikanaBi usiG sawa wa rasiliEali za a>Pa katika EikGa PGte� 
Aidha
 u>adhili wa nBe uli;hangia seheEu kubwa zaidi Pa baBeti Pa a>Pa katika 
halEashauri �asiliEia ������
 wakati u>adhili wa ndani ulitegeEea sana 
u;hangiaBi wa gharaEa na ada za watuEiaBi �asiliEa 25��5�
 huku uhaEishG wa 
>edha kutGka serikalini uki;hangia asiliEia ���6 tu�  MuundG huu wa u>adhili 
unaweka E>uEG wa a>Pa katika hatari endaHG Eisaada Pa wa>adhili itaPuEba 
na inasisitiza hitaBi la kuiEarisha uhaEasishaBi endeleMu wa rasiliEali za ndani 
ili kuhakikisha uHatikanaBi wa >edha uliG na usawa na unaGtabirika kwa huduEa 
za a>Pa Pa uzazi� 
 
3.�.2 UkusanDa6i wa Taari2a za )i2; ADa Uzazi, U2uatilia6i, na Ut;a6i wa Ri<;ti 

Usi;6it;sheleza 
 
��0� MaHitiG Pangu Pa RiHGti Pa 0>uatiliaBi na MaBibu Pa 1i>G MPa MaEa na 
0zazi kwa Miaka Sita �20��-202��
 iliPGtGlewa Ma;hi 2025
 nilibaini ukusanPaBi 
takwiEu za Mi>G MPa waBawazitG usiGBitGsheleza
 u>uatiliaBi na kuriHGti� Hii 
ilikuwa kinPuEe na 'engG la ����� la MiGngGzG Pa 0>uatiliaBi na MaBibu Pa 1i>G 
MPa MaEa na 0zazi
 20��
 aEbaPG inasisitiza Buu Pa utGaBi wa taari>a
 
EaHendekezG
 na u;hukuaBi wa hatua ili kuGndGa Mi>G MPa waBawazitG 
MinaMPGweza kuzuilika katika MituG MPa a>Pa�  
 
���� 0kusanPaBi wa taari>a za Mi>G MPa waBawazitG
 u>uatiliaBi
 na utGaBi wa 
kuriHGti usiGBitGsheleza uliGnekana katika utekelezaBi usiGridhisha wa E>uEG 
wa 0>uatiliaBi na MaBibu Pa 1i>G MPa MaEa na 0zazi
 EatuEizi Ea;ha;he Pa 
taari>a Pa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga kwa 
hatua zinazGtegeEea ushahidi
 na utunzaBi wa kuEbukuEbu usiGBitGsheleza� 
MaelezG Pa kila kiHengele PaEetGlewa haHa ;hini�  
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�a� Utekeleza6i Usi;ridhisha wa U2uatilia6i na Tath9ini Da )i2; ADa Uzazi 
na Wat;t; Wachanga 
 

��2� Nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
hazikutekeleza kikaEili>u M>uEG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi 
na 1iini-tete katika MituG MPa a>Pa
 kinPuEe na MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na 
TathEini wa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga wa Ewaka 20��� �hangaEGtG 
zilizGbainika ni HaEGBa na kushindwa ku>anPa ukaguzi wa Mi>G MPa uzazi ndani 
Pa siku saba zinazGhitaBika
 kaEati za 0>uatiliaBi na MwitikiG wa Mi>G MPa 0zazi 
zisizG>anPa kazi au zisizG>anPa kazi katika MituG kadhaa
 EikutanG Pa ukaguzi 
isiPG Pa kawaida na aEbaPG haikuwekewa kuEbukuEbu Mizuri
 na u>uatiliaBi na 
EaGni PasiPGlingana Pa kiwangG ;ha kitai>a� HiMPG
 asiliEia �0 Pa Mi>G MPa 
waBawazitG MiliMPGtGkea katika MituG haMiku>anPiwa EaHitiG
 aEbaHG ni Mi>G �� 
tu kati Pa �5� MiliMPG>anPiwa EaHitiG kwenPe M>uEG wa 0>uatiliaBi na TathEini 
Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga MatuEizi haPa EadGgG Pa M>uEG wa 
0>uatiliaBi na na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 1iini-tete PaliGdhGG>isha dhuEuni 
lake lake la la kubaini EaEbG PanaPGweza kuzuilika na ku;hG;hea hatua za 
EarekebishG katika ngazi Pa MituG na Ei>uEG� 
 
���� 'i;ha Pa kuHungua kwa kiasi kwa Mi>G MPa uzazi MiliMPGriHGtiwa kutGka 
�
6�0 EnaEG 2020 hadi �
��� EnaEG 202�
 Misibabishi  Mikuu MPa Mi>G aEbaMPG 
ni utGkaBi wa daEu wakati wa uzazi �asiliEia ��-�6�
 ki>a>a ;ha EiEba �asiliEia 
�6-���
 na EaaEbukizi baada Pa uzazi au EatatizG Pa utGaBi EiEba Palikuwa 
karibu asiliEia � hadi �0 MiliGnekana kutGbadilika� Hali hii iliashiria udhai>u 
katika kuta>siri EatGkeG Pa Mi>G MPa uzazi na Miini-tete kuwa hatua Madhubuti 
za kuzuia Mi>G� Aidha
 nilibaini kuwa ni MiHangG &azi �� tu  ndiPG iliPGandaliwa 
kwa aBili Pa Mi>G �� MiliMPG>anPiwa EaHtitiG
 BaEbG lilia;ha HengG la asiliEia �� 
katika hatua zilizGHendekezwa� 1ileMile
 kutG>autiana kati Pa reBista za kituG na 
taari>a za M>uEG wa Taari>a za A>Pa wa 2ilaPa kulidhGG>isha u>uatiliaBi na 
u>anPikaBi EaaEuzi� �hangaEGtG hizi zilitGkana na u;ha;he wa watuEishi
 
Ea>unzG PasiPGtGsheleza
 wingi wa kazi
 utanzaBi duni wa nParaka
 usiEaEizi 
usiGBitGsheleza
 na ;hangaEGtG za usiEaEizi wa takwiEu� &wa HaEGBa
 EabG 
haPa Palisababisha kuBirudia kwa Mi>G MPa uzazi kutGkana na Misababishi 
MinaMPG>anana
 ku;helewesha hatua za kurekebisha
 na kuHunguza u>anisi wa 
M>uEG wa 0>uatiliaBi wa 1i>G MPa 0zazi na 1iini-tete katika kubGresha EatGkeG 
Pa a>Pa Pa uzazi� 
 
�b� Matu9izi YasiD;t;sheleza Da Takwi9u Ziliz;kusanDwa kwa kwa a6ili Da 

Hatua au Ma<endekez; Da Ku<unguza )i2; ADa Uzazi  
 

���� Nilibaini kuwa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
hazikutuEia kwa u>anisi takwiEu zilizGkusanPwa za Mi>G MPa uzazi kusani>u
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kuweka kuEbukuEbu
 na kutekeleza zinazGzingati ushahidi 
 kinPuEe na 'engG 
la ����� la MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 
2a;hanga waa Ewaka 20��� $ngawa EaHitiG Pa Pa MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na 
TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga Palikusudiwa kutaEbua sababu 
za ki>G na kutGa suluhishG linalGweza kutekelezeka
 EatGkeG haPakuta>siriwa 
kwa utaratibu katika hatua zilizGlengwa� MatGkeG Pake
 Mi>G MPa akina EaEa 
MinaMPGweza kuzuilika Miliendelea kuBirudia� Aidha
 ukaguzi ulibaini Mi>G ��� 
kutGka Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25 MPa akina EaEa MiliMPGtGkana 
na uzazi katika MituG MiliMPGteEbelewa
 aEbaMPG MPGte MiliGnekana Mingeweza 
kueHukika na haswa Milisababishwa na kuMuBa daEu wakati wa uzazi na shida Pa 
shinikizG la Buu la daEu wakati wa uBauzitG� &ushindwa huku kuliHunguza 
EadhuEuni Pa MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 
2a;hanga
 kuHGteza rasiliEali zilizGwekezwa katika u>uatiliaBi na ukaguzi
 na 
ku;hangia kudGrGra kwa uHunguzaBi wa Mi>G MPa uzazi� 
 
��5� Nilibaini u>uatiliaBi usiGtesheleza wa EaHendekezG PaliPGtGkana na 
ukaguzi wa MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 
2a;hanga� &ati Pa MiHangG �� Pa utekelezaBi iliPGtengenezwa ni 25 tu �asiliEia 
5�� ilikuwa na ushahidi wa u>uatiliaBi
 na kua;ha HengG la asiliEia ��� Hali hii 
ili;hangiwa na kukGsekana kwa utaratibu wa wazi wa u>uatiliaBi uliGHangwa
 
HaEGBa na ukGse>u wa E>uEG wa u>uatiliaBi wa idadi
 utegeEezi wa taari>a 
zisizG za kielektrGniki
 EaBukwaa Pa utGaBi taari>a PaliPGgawanPika �MP�SR
�
 
EuundG wa kaEati isiPGkaEilika
 uhaba wa wa>anPakazi
 na EiundGEbinu 
Ei;ha;he Pa T HAMA� &wa kuGngezea
 2izara Pa A>Pa ilikGsa kanzidata Pa 
kitai>a au E>uEG wa u>uatiliaBi wa utekelezaBi ili ku>uatilia utekelezaBi wa 
EaHendekezG Pa MwGngGzG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 
2atGtG 2a;hanga katika MiwangG MPGte� Hali hii
 ilisababisha hatua 
zilizGkubaliwa kutGtekelezwa Eara kwa Eara
 na kusababisha Mi>G MPa uzazi 
kueendelea
 na hiMPG ku;helewesha EaendeleG PakuHunguza Mi>G MPa uzazi na 
ku>ikiwa kwa shabaha Pa ��� Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
�c� Utunza6i wa Ku9buku9bu za Mw;ng;z; wa U2uatilia6i na Tath9ini Da 

)i2; ADa Uzazi na Wat;t; Wachanga Usi;6it;sheleza  
 
��6� Nilibaini kuwa
 ni idadi ndGgG tu Pa Mi>G MPa uzazi MiliMPGtGlewa taari>a 
ndiPG Milikuwa na nParaka zilizGBitGsheleza� Taari>a hizG ni za Mi>G �� kati Pa 25� 
katika HGsHitali za Ru>aa za MikGa
 2� kati Pa �� katika HGsHitali za 2ilaPa
 na 
�� kati Pa �5 katika 1ituG MPa A>Pa� Hali hii ilikuwa kinPuEe na MwGngGzG wa 
0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga wa Ewaka 20��
 
aEbaG unahitaBi nParaka kaEili na kuriHGti Mi>G MPGte MPa uzazi na 2atGtG 
wa;hanga kwa kutuEia Ebinu za kawaida� 0Hungu>u huu uli;hangiwa na uwezG 
EdGgG wa watuEishi na ukGse>u wa Ea>unzG kuhusiana na uandaaBi wa nParaka 
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za MHangG wa 0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga
 
usiEaEizi EreBeshG usiG thabiti kutGka kwa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu - TAM$S M$
 na kukGsekana kwa uwasilishaBi sahihi na Ei>uEG BuEuishi Pa 
usiEaEizi wa taari>a� MatGkeG Pake
 takwiEu za Mi>G MPa uzazi na watGtG 
wa;hanga hazikuwa sahihi na za kuaEinika
 BaEbG aEbalG lilidhGG>isha 
u;haEbuzi wa EwenendG wa Mi>G MPa uzazi
 kuHunguza utaEbuzi wa sababu 
zinazGweza kuzuilika
 na kuHunguza u>anisi wa hatua zinazGtegeEea ushahidi 
katika EaaEuzi Pa kisera Pa kuHunguza Mi>G MPa uzazi� 
 
3.�.3 Utenda6i wa M2u9; wa Ru2aa Usi;6it;sheleza 
 
���� Nilibaini kuwa E>uEG wa ru>aa n;hini Tanzania haukuwa uki>anPa kazi 
iHasaMPG� Hii ilitGkana na E>uEG kuwa na si>a Pa uendeshaBi usiGkaEilika katika 
MituG MPa a>Pa� M>uEG huG Hia ulikuwa na nParaka zisizGBitGsheleza
 na 
usiEaEizi usiGBitGsheleza katika ngazi za HalEashauri na MikGa � Hali hii ilikuwa 
kinPuEe na MHangG wa Tai>a wa tatu �202�/22–2025/26� na MwGngGzG wa 
HusuEa za &ilini za 2aBawazitG AN� �20���
 aEbaPG inaelekeza kuwaHG kwa 
E>uEG wa ru>aa uliPGHangwa kuanzia ngazi Pa zahanati/MituG MPa a>Pa kwa 
huduma za msingi za dharura za uzazi na watoto wachanga hadi hGsHitali za 
wilaPa/EkGa kwa huduma jumuishi za dharura za Uzazi na watoto wachanga.   
 
���� 0tendaBi usiGBitGsheleza wa E>uEG wa ru>aa uliGsababishwa na 
usaEbazaBi EdGgG wa EiGngGzG Pa ru>aa kwa watuEishi na Mi>aa
 Ea>unzG 
PasiPGBitGsheleza kwa watuEishi wa a>Pa Buu Pa taratibu za ru>aa na MigezG 
aEbaMPG Minaleta uHungu>u katika Eaari>a na uBuzi
 HaEGBa na Ei>uEG 
isiPGBitGsheleza Pa  uwaBibikaBi na usiEaEizi wa kutGsha kutGka katika ngazi za 
Buu za utawala kaEa Mile Mabaraza Pa 0siEaEizi wa M>uEG wa A>Pa wa MkGa 
na 2ilaPa aEbaPG haPakusiEaEia u>uataBi wa taratibu na ku>anPia kazi 
;hangaEGtG zilizGBitGkeza�  
 
���� &wa hiMPG
 ru>aa za dharura za uzazi ziliGngeza hatari Pa EatatizG Pa 
uzazi
 na kusababisha kuGngezeka kwa EagGnBwa Pa uzazi na MiwangG MPa Mi>G 
aEbaMPG MiliHunguza kasi Pa utekelzaBi wa EalengG Pa kitai>a ;hini Pa MHangG 
Mkakati wa TanG wa Sekta Pa A>Pa na MHangG Mkakati wa Tai>a wa Tatu wa 
HuduEa za A>Pa Pa 0zazi
 MaEa
 MtGtG M;hanga
 MtGtG na 1iBana (2021/22–
2025/26), HaEGBa na EaendeleG kuelekea Shabaha Pa ��� Pa MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu� 
 
��0� Aidha
 nilibaini u>uatiliaBi usiGBitGsheleza wa utendaBi wa E>uEG wa 
ru>aa za uzazi
 kinPuEe na MwGngGzG wa Tai>a wa M>uEG wa Ru>aana M>uEG 
wa Tanzania wa 0bGreshaBi0bGra
 kwani uanzishaBi wa ru>aa
 ukaEili>u wake
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na EaGni Pake haPaku>uatiliwa Eara kwa Eara katika MituG MPGte� $ngawa 
asiliEia �6�� Pa ru>aa �5�
�02 zilizGanzishwa katika kiHindi ;ha 202�/22-
202�/25 zilikaEilika
 ru>aa 5
0�5 �asiliEia ���� hazikuBulikana ziliHGishia
 
ikiGnesha uHungu>u katika u>uatiliaBi na uratibu kati Pa Mi>aa MPa kureBelea na 
kuHGkea�  
 
���� �hangaEGtG hizi zili;hangiwa na kukGsekana kwa E>uEG wa u>uatiliaBi 
na tathEini Pa ru>aa za uzazi
 uBuEuishaBi EdGgG wa MigezG MPa ru>aa katika 
ukaguzi wa kawaida wa utendaBi
 utunzaBi wa kuEbukuEbu na Ei>uEG Pa 
ureBeshaBi isiPGBitGsheleza� &adhalika
 ;hangaEGtG hizi zilisababishwa na 
uBuEuishaBi wa kidigitali usiGBitGsheleza HaEGBa na MituG Mingi kutegeEea 
Ei>uEG Pa karatasi na kutGtuEia kikaEili>u M>uEG wa Taari>a za A>Pa wa 2ilaPa 
kwa aBili Pa u>uatiliaBi kwa wakati� MatGkeG Pake
 tG>auti kati Pa ru>aa 
zilizGanzishwa na zilizGkaEilika iliendelea kuwaHG
 na ku;hangia 
ku;heleweshwa wa Eatibabu
 EahitaBi Pa huduEa za dharura za uzazi na 
watGtG wa;hanga aEbaPG haPaBatiEizwa HaEGBa na kuGngezeka kwa hatari kwa 
a>Pa Pa uzazi na watGtG wa;hanga 
 
��2� Aidha
 nilibaini u;heleweshaBi na MikwazG katika awaEu zGte za E>uEG 
wa ru>aa Pa uzazi
 HaEGBa na ku;heleweshwa ku>anPa EaaEuzi
 usa>irishaBi
 
na kuanzishwa kwa huduEa katika MituG MiliMPGHGkea wagGnBwa� Muda wa ru>aa 
Eara nPingi ulizidi MiwangG MiliMPGwekwa
 u>uatialiaBi wa huduEa uli;helewa 
kwa saa kadhaa au zaidi Pa saa 2�
 usa>iri uli;hukua saa ��5 hadi 2 badala Pa 
saa EGBa
 na hatua za dharura Eara nPingi zili;helewa kwa zaidi Pa dakika �0 
baada Pa kuwasili� 0;heleweshaBi huu ulitGkana hasa na Eagari Pa wagGnBwa 
kutG>anPa na kutGa na Mi>aa MPa kutGsha
 EiundGEbinu EibGMu Pa barabara
 
uhaba wa watuEishi na EsGngaEanG katika MituG MinaMPGHGkea wagGnBwa� Pia
 
uratibu na EakabidhianG duni
 utunzaBi wa kuEbukuEbu usiGBitGsheleza
 na 
ukGse>u wa Ea>unzG Pa kureBesha utendaBi wa EGPG na EaHa>u na EatuEizi Pa 
ki>aa ;ha EshtukG wa uEeEe wa EGPG kwa EadereMa wa gari za wagGnBwa� 
&utGkana na hali hiPG
 u;heleweshaBi wa ru>aa hasa kati Pa MituG MPa a>Pa 
uEeendelea kuwa ;hanzG kikuu ;ha Mi>G MPa EaEa na watGtG wa;hanga 
MinaMPGweza kuzuilika
 na kuathiri EaendeleG kuelekea Shabaha Pa ��� Pa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
3.�.4 Ka9<eni za Uha9asisha6i na Pr;gra9u za Eli9u Zisiz;t;sheleza kwa 

Wanawake Wa6awazit; kuhusu A2Da Da Uzazi  
 
���� 0kaguzi wangu ulibaini kuwa
 utekelezaBi wa EiHangG Pa eliEu na 
uhaEasishaBi wa a>Pa Pa uzazi na 2izara Pa A>Pa
 haukutGsheleza na haukuwa 
na usawa katika EikGa EbaliEbali� Hali hii ilidhihirishwa na ukweli kwaEba 
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;hanBG ilielekezwa katika EaeneG Pa EiBini li;ha Pa EaeneG Pa MiBiBini kuwa 
karibu asiliEia 60 Pa idadi Pa watu kwa sababu uhaEasishaBi wa EaEbG Pa a>Pa 
ulitegeEea sana MPGEbG MPa habari kaEa Mile runinga na EabangG� Hali hii 
ilitGkana na kukGsekana kwa EiHangG Pa kila Ewaka
 Eikakati Pa kitai>a
 na 
Ei>uEG Pa wazi Pa hatua za utekelezaBi ili kuGngGza hatua za ngazi Pa BaEii�  
 
���� Aidha
 tG>auti katika u>ahaEu wa a>Pa Pa uzazi ziliendelea kuwaHG
 
hasa kwa wanawake wa MiBiBini
 na ku;hangia hatari kubwa za EiEba 
zisizGHangwa
 kutGHangwa Mizuri kwa na>asi kati Pa watGtG wanaGzaliwa
 na 
shida za a>Pa Pa uzazi zinazGweza kuzuilika� 
 
��5� 0kaguzi wangu Hia ulibaini kuwaHG kwa uhaEasishaBi na uungwaBi 
EkGnG usiGtGsheleza kwa HrGgraEu za eliEu Pa a>Pa Pa uzazi ngazi Pa BaEii ili 
kuGngeza uelewa wa uEEa
 Eaandalizi Pa kuBi>ungua
 na ushiriki wa wanauEe
 
kinPuEe na aPa Pa 5���2 Pa MHangG Mkakati wa Sekta Pa A>Pa wa TanG �202�-
2026�� Sera na taratibu za a>Pa Pa uzazi kwa kiasi kikubwa zilitanguliza huduEa 
za kliniki za kituG Buu Pa eliEu na kinga Pa BaEii
 na kusababisha u>ikiaBi EdGgG 
zaidi kwa EaEa waBawazitG
 EiHangG isiPGBitGsheleza Pa kuBiandaa kwa 
kuzaliwa
 na Eikakati isiPGelezewa Mizuri na isiPGtekelezwa Pa ushiriki wa 
wanauEe� 0Hungu>u huu ulisababishwa na u>adhili usiGlingana na duni wa 
kukuza a>Pa kwa kiasi kikubwa kutegeEea Esaada wa wa>adhili na 
u;heleweshaBi wa kuHeleka watuEishi wa a>Pa Pa BaEii waliG>unzwa ;hini Pa 
MHangG %uEuishi wa A>Pa wa 2ahuduEu wa A>Pa Ngazi Pa %aEii aEbaHG zaidi 
Pa watuEishi �
000 waliGHatiwa Ea>unzG walibaki bila kuPatuEia Eaari>a 
waliPGPaHata kwa sababu Pa MikwazG MPa u>adhili na uratibu usiGridhisha kati 
Pa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$� &utGkana na hali hiPG
 
Buhudi za uhaEasishaBi wa BaEii zili;heleweshwa
 uendeleMu wa HrGgraEu 
uliHungua
 2atuEishi wa A>Pa Ngazi Pa %aEii waliG>unzwa waliHGteza EGrali na 
kua;ha kazi
 na EaendeleG katika kuiEarisha uBuzi wa a>Pa Pa uzazi
 
Eaandalizi
 na  EaaEuzi Pa HaEGBa katika ngazi za kaPa na BaEii Palibaki duni 
li;ha Pa ahadi za kisera� 
 
��6� 0kaguzi huu Hia ulibaini kuwa
 HrGgraEu za a>Pa Pa uzazi
 hususani 
uhaEasishaBi wa BaEii na hatua za eliEu
 zilikGsa Miashiria EuhiEu MPa utendaBi 
MiliMPGainishwa wazi ili kuHiEa u>anisi na EatGkeG Pake
 BaEbG aEbalG liliathiri 
usiEaEizi na uwaBibikaBi unaGzingatia EatGkeG� $ngawa takwiEu za kila Eara 
zilikusanPwa kuHitia E>uEG wa Taari>a za A>Pa Ngazi Pa 2ilaPa
 takwiEu hizi 
ziliangazia zaidi EahitaBi Pa rasiliEali na EatGkeG Pa utGaBi wa huduEa na 
hazikuHiEa EabadilikG Pa tabia
 uelewa wa BaEii
 Eaandalizi Pa kuBi>ungua
 
ushiriki wa wanauEe
 au utekelezaBi wa EaHendekezG Pa MwGngGzG wa 
0>uatiliaBi na TathEini Pa 1i>G MPa 0zazi na 2atGtG 2a;hanga� 
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���� &utGkuwaHG kwa E>uEG wa kina wa EatGkeG unaGunganisha shughuli
 
EatGkeG na athari HaEGBa na uHungu>u Pa E>uEG wa M>uEG wa Taari>a za 
0endeshaBi wa HuduEa za A>Pa
 uwezG EdGgG wa u>uatiliaBi na tathEini
 na 
EsisitizG Buu Pa Miashiria MPa Esingi MPa kituG
 kulisababisha u>uatiliaBi 
usiGlingana wa utendaBi katika EikGa PGte� MatGkeG Pake
 u>anisi wa eliEu Pa 
a>Pa Pa uzazi na a>ua za BaEii haukuweza kuthibitishwa
 hali iliPGzuia u>anPaBi 
EaaEuzi usiGzingatia ushahidi
 kudhGG>isha uwaBibikaBi na kiHauEbele ;ha 
Eikakati Pa uelewa wa BaEii li;ha Pa uwekezaBi Ekubwa katika huduEa Pa a>Pa 
Pa uzazi�  
 
3.6 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika KuDa2ikia Maleng; Da 

M<ang; wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; Da 
Mendele; EndeleAu 

 
���� 0tGaBi wa huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa neMa kwa watGtG 
usiBitGsheleza
 unadhGG>isha u>ikiwaBi wa 'engG la � la MaendeleG  ndeleMu 
�A>Pa NBeEa na 0stawi� na MalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a 
wa Miaka MitanG
 hasa Pale PanaPGlenga kuHunguza Mi>G MinaMPGweza kuzuilika 
na kubGresha Eaisha Pa watGtG na EaendeleG Pa rasiliEaliwatu� 0HatikanaBi 
EdGgG wa huduEa bGbezi za E>uEG wa >ahaEu
 uwezG EdGgG wa u;hunguzi
 
na uHungu>u wa watuEishi waliG>unzwa husababisha ku;helewa kwa utaEbuzi 
na usiEaEizi wa hali Pa E>uEG wa >ahaEu
 na kusababisha uleEaMu unaGweza 
kueHukika
 EagGnBwa Pa Euda Ere>u
 na Mi>G MPa watGtG� �hangaEGtG hii 
inaHunguza EaendeleG kuelekea Shabaha Pa ��2 Pa MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu kuhusu kuzuia Mi>G MinaMPGweza kuzuilika MPa watGtG wa;hanga na 
watGtG na inazuia EalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka 
MitanG Pa kuwa na idadi Pa watu wenPe a>Pa na tiBa inaPGweza ku;hangia 
EaendeleG Pa tai>a� 
 
���� 0tGaBi usiGBitGshelezawa dawa EuhiEu uliathiri EGBa kwa EGBa 
EatGkeG Pa a>Pa na uiEara wa E>uEG wa a>Pa� %aEbG hili liliathiri Shabaha Pa 
��� Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kuhusu HuduEa Pa A>Pa kwa 2Gte na 
MiHauEbele MPa Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG waa Tai>a wa Miaka MitanG  
kuhusu uHatikanaBi wa huduEa bGra za a>Pa na za bei na>uu� 0kGse>u wa akiba 
Pa Eadawa
 usaEbazaBi usiGBitGsheleza
 na utegeEezi wa wasaEbazaBi wa nBe 
MiliMuruga EwendelezG wa huduEa� Pia
 uliGngeza gharaEa za nBe Pa E>ukG
 
na kuHunguza iEani Pa uEEa katika MituG MPa a>Pa� Hali hii iliHunguza u>anisi 
wa hatua za kuzuia na kutibu EagGnBwa
 kuleta MikwazG katika kuHunguza 
EagGnBwa na Mi>G
 na kuHunguza kasi Pa utekelezaBi wa MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG katika kuiEarisha Ei>uEG Pa dawa na 
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uzalishaBi wa ndani ili kuhakikisha uHatikanaBi wa kuaEinika wa dawa za kuGkGa 
Eaisha� 
 
��0� 0tGaBi wa wa huduEa za a>Pa Pa uzazi zisizGBitGsheleza ikiwa HaEGBa 
na uhaba wa watuEishi wenPe uBuzi
 huduEa za dharura za uzazi
 Ei>uEG Pa 
ru>aa
 na u>adhili  ni kikwazG kikubwa katika ku>ikia Shabaha Pa ��� Pa MalengG 
Pa MaendeleG  ndeleMu kuhusu kuHunguza Mi>G MPa uzazi na ahadi za MHangG wa 
Tatu wa MaendeleG wa Tai>a za kuwa na usawa
 huduEa bGra Pa EaEa na 
watGtG wa;hanga� 0;heleweshaBi wa huduEa
 usa>iri duni wa dharura
 na 
huduEa duni huGngeza Mi>G MPa uzazi na watGtG wa;hanga MinaMPGweza 
kuzuilika
 hasa katika EaeneG Pa MiBiBini na Pale PasiGPG>ikiwa kirahisi� &wa 
HaEGBa
 uHungu>u huu unaHunguza EaendeleG Pa kitai>a kuelekea 'engG la � la 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� Pia
 PanaGngeza ukGse>u wa usawa wa kia>Pa
 
na kudhGG>isha EatGkeG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka 
MitanG kwa kuGngeza gharaEa za a>Pa zinazGweza kueHukika
 kuHunguza tiBa
 
na kukwaEisha EaendeleG BuEuishi Pa kiBaEii na kiu;huEi� 
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SURA YA NNE 
 

UTOA�I WA HUDUMA ZA USTAWI WA �AMII NA HUDUMA ZA KISHERIA KWA 
WANANCHI 

 
4.1 Utangulizi  
 
���� Sura hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi PanaPGhusiana na 0tGaBi wa 
HuduEa za 0stawi wa %aEii na HuduEa za &isheria kwa 2anan;hi� Pia
 
ina>a>anua EaeneG Pa ukaguzi
 taasisi za serikali zilizGhusishwa katika ukaguzi
 
uhusianG wa ukaguzi na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu HaEGBa na MHangG wa 
tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka MitanG
 na athari zake� 
 
��2� &aguzi za u>anisi zilihusishwa katika sura hii ni HaEGBa na�  
 

�a� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0HatikanaBi wa HuduEa za Msaada wa 
&isheria kwa 2anan;hi 2asiGBiweza� na 
 

�b� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za �hakula
 Makazi na 
Malezi kwa 2azee� 

 
4.1.1 Usuli  
 
���� 0tGaBi wa Esaada wa kisheria n;hini Tanzania uEeBikita katika Sheria 
Pa Msaada wa &isheria
 Sura Pa 2�
 aEbaPG ina>a>anua kuwa wanan;hi 
wasiGBiweza ni wale wasiGEudu gharaEa za huduEa za kisheria bina>si� Msaada 
wa kisheria una lengG la kuhakikisha kuwa Esaada unatGlewa katika Eakundi 
PanaPGhitaBi ili haki iweze kuHatikana� %itiada za utGaBi wa Esaada wa kisheria 
zilianza Ewaka ��6� kaEa Buhudi za wana>unzi wa �huG &ikuu ;ha �ar es 
SalaaE na baadaPe zikaHanuka kuwa E>uEG kaEili� M>uEG huu ulirasiEishwa 
kuHitia Sheria Pa Msaada wa &isheria Pa Ewaka 20��
 aEbaPG inataEbua 
Esaada wa kisheria kaEa haki Pa Esingi
 na tangu wakati huG uEeendelea 
kukua na kuiEarika� 
 
���� &iutawala
 2izara Pa &atiba na Sheria inahusika kusiEaEia Easuala Pa 
haki za binadaEu na utGaBi wa Esaada wa kisheria� MsaBili wa Esaada wa 
kisheria anawaBibika kusaBili
 kusiEaEia na kukagua watGa huduEa
 wakati 
�Gdi Pa 0shauri Pa &itai>a Pa Msaada wa &isheria inatGa EwGngGzG wa sera na 
kusikiliza ru>aa dhidi Pa EaaEuzi Pa MsaBili� MahakaEa Pa Tanzania Hia ina 
BukuEu EuhiEu
 aEbaHG EaBaBi na EahakiEu waEeHewa EaElaka Pa kutGa 
Esaada wa kisheria katika Eashauri Pa Binai na Pa Eadai Hale aEbaHG haki 
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inahitaBika� Aidha
 %eshi la PGlisi na HuduEa za Magereza kisheria zina waBibu 
wa kuanzisha Ei>uEG inaPGwezesha uHatikanaBi wa Esaada wa kisheria kwa 
watu waliGkG Eahabusu� 2atGa huduEa za Esaada wa kisheria waEegawanPika 
katika Eakundi Eawili� 2atGa huduEa waliGsaBiliwa kaEa Mile Taasisi zisizG za 
&iserikali
 asasi za kiraia
 na wasaidizi za kisheria
 na watGa huduEa kwa EuBibu 
wa sheria ikiweEG �haEa �ha 2anasheria TanganPika
 aEbaG waHG ;hini Pa 
Sheria EaaluEu za �unge na waEeHewa EsaEaha wa u>uataBi wa taratibu za 
usaBili� 
 
��5� SaEbaEba na hilG
 Tanzania inakabiliwa na GngezekG la kiEahitaBi kwa 
wazee n;hini� Sera Pa Tai>a Pa 2azee Pa Ewaka 200�
 iliPGreBewa 202�
 Etu 
ana;hukuliwa kuwa ni Ezee akiwa na uEri wa kuanzia Eiaka 60 na kuendelea� 
0Eri huu unatuEika katika EisaEaha Pa huduEa za a>Pa
 Hensheni
 na Mi>uEG 
Pa 0haEishaBi wa !edha� &ihistGria
 wazee walihuduEiwa na >aEilia zaG
 lakini 
utandawazi na uhaEiaBi EiBini uEeHunguza BukuEu hili
 na kuwaa;ha wazee 
wengi wakiwa waHweke
 wakitelekezwa
 na kukGsa EahitaBi Pa Esingi� 
 
��6� %uhudi za Serikali za kuwasaidia wazee zilianza katika Eiaka Pa ���0 
kwa kuanzisha nPuEba za wazee
 aEbazG awali zilihusishwa na MituG MPa 
wagGnBwa wa ukGEa� Sera Pa Tai>a Pa 2azee ililenga kukuza ustawi
 kulinda 
haki
 na kuiEarisha Ei>uEG Pa >aEilia na BaEii katika kuwahuduEia� 
 
���� Hata hiMPG
 ;hangaEGtG badG ziHG
 hasa katika ubGra wa huduEa za 
kiBaEii na EiundGEbinu iliPGHG kwa aBili Pa wazee. �hangaEGtG hizi 
zinaGngezeka kutGkana na EabadilikG Pa idadi Pa watu PaliPGsababisha 
EataraBiG Pa ukGEG wa Eaisha kuGngezeka kutGka Eiaka 52�� Ewaka 2000 hadi 
Eiaka 66�� Ewaka 202�
 huku idadi Pa wazee ikiGngezeka kutGka EiliGni 2�5 
Ewaka 20�2 hadi takribani EiliGni ��5 Ewaka 2022� 
 
4.1.2 Ut;a6i wa Hudu9a za Ustawi wa �a9ii na Hudu9a za Kisheria kwa 

Wananchi ka9a UnaAD;husishwa na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa 
Maendele; Da Miaka Mitan; na Maleng; Da Maendele; EndeleAu   

 
���� SeheEu hii inaelezea kuhusu utGaBi wa huduEa za ustawi wa BaEii na 
huduEa za kisheria kwa wana;hi zinaMPGhusiana na MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG Pa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu�   MaelezG 
Pa kina PaEetGlewa haHa ;hini� 
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�a� Ut;a6i wa hudu9a za ustawi wa 6a9ii na 9saada wa kisheria kwa 
wananchi unaAD;husiana na 9aleng; Da 9aendele; endeleAu 
 

���� 0tGaBi wa huduEa za ustawi wa BaEii na huduEa za kisheria kwa 
wanan;hi unahusiana kwa karibu na lengG naEba �6 la MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu �AEani
 Haki na Taasisi $Eara�
 kuhakikisha kwaEba Eakundi 
PaliPGtengwa wakiweEG wale wasiG na uwezG wa ki>edha wanaHata haki kuHitia 
EaElaka PaliPGtGlewa kwa EahakaEa
 na kukuza utawala wa sheria katika 
ngazi Pa kitai>a na kiEatai>a kaEa iliMPGainishwa katika shabaha �6��� 
0lingani>u huu Hia unahusiana na lengG naEba 5 �0sawa wa &iBinsia� na lengG 
naEba �0 �&uHunguza 0katili wa &iBaEii na &iu;huEi�
 kwani watGa Esaada wa 
kisheria wanaGsiEaEiwa na 2izara Pa &atiba na &isheria wanasaidia BaEii 
katika Easuala EuhiEu kaEa Mile ukatili wa EaBuEbani
 Eirathi
 uEiliki wa 
ardhi
 taratibu za ki>aEilia
 na EenginePG� 
 
200� 1ileMile
 utGaBi wa huduEa za kiBaEii kwa wazee ni EuhiEu katika 
ku>anikisha lengG naEba � �shabaha ���� 0linzi wa &iBaEii�
 linalGtaka kuwaHG 
kwa Ei>uEG Pa kitai>a inaPGlinda Easkini na watu waliG hatarini� Pia
 utGaBi wa 
huduEa za kiBaEii kwa wazee unasaidia ku>anikisha lengG naEba � �shabaha 
���� 0HatikanaBi wa HuduEa za A>Pa kwa 2Gte� kwa kuhakikisha uHatikanaBi wa 
huduEa EuhiEu za a>Pa na ulinzi wa ki>edha� 
 
�b� Hudu9a za Ustawi wa �a9ii na Hudu9a za Kisheria kwa Wananchi 

zinaAD;husiana na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; Da Miaka 
Mitan;     

 
20�� %uhudi za kutGa huduEa za kisheria ziEelenga kutekeleza EGBa kwa 
EGBa MHangG wa tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka MitanG
 aEbaG 
unataEbua utawala bGra
 utawala wa sheria
 na uwaBibikaBi kaEa nguzG za 
EaendeleG endeleMu� SaEbaEba na hilG
 MHangG Ekakati wa 2izara Pa &atiba 
na Sheria ;hini Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka MitanG 
unalenga kutGa huduEa za Esingi za kiBaEii kwa wazee wGte wasiG na Esaada 
katika nPuEba za wazee ku>ikia %uni
 2026� �Gdi Pa 0shauri Pa &itai>a Pa 
HuduEa za Msaada wa &isheria Hia inaiEarisha E>uEG huu kwa kutGa EwGngGzG 
wa sera na kulinda Esaada wa kisheria kaEa haki Pa kiHauEbele inaPGBenga 
iEani Pa wanan;hi katika E>uEG wa haki� 
 
202� �hini Pa lengG la MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka 
MitanG la “kufanikisha ushindani na uendelezaji wa viwanda kwa ajili ya 
maendeleo ya binadamu,” Buhudi za serikali zinalenga kutGa huduEa Pa Eakazi 
na a>Pa kwa takribani wazee EiliGni ��5� Hatua hizi ni EuhiEu ili kulinda haki 
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na ustawi waG� &wa HaEGBa
 hatua hizi zinaGnesha dhaEira Pa Tanzania Pa 
kuBenga EaendeleG BuEuishi
 aEbaHG uHatikanaBi wa haki na ulinzi wa kiBaEii 
unasaidiana katika kuBenga BaEii PenPe usawa na ustahiEiliMu� 
 
4.1.3 Mikakati na �uhudi za Serikali katika Ut;a6i wa Hudu9a za Ustawi wa 

�a9ii na Hudu9a za Kisheria kwa Wananchi  
 
20�� HuduEa za Esaada wa kisheria n;hini Tanzania zinataEbuliwa kaEa 
haki Pa Esingi ;hini Pa Sheria Pa Msaada wa &isheria Pa Ewaka 20��
 aEbaHG 
huduEa hizi ziEesaEbazwa kuHitia Eadawati ��� Pa MaElaka za Serikali za 
Mitaa na Eaa>isa ��6 ili kuunga EkGnG MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG 
Pa Miaka MitanG� Hatua EuhiEu katika kutekeleza ni HaEGBa na &aEHeni Pa 
MaEa SaEia Pa Msaada wa &isheria �202��
 inaPGlenga kuGngeza uelewa kuhusu 
EigGgGrG Pa ardhi na ukatili wa kiBinsia
 HaEGBa na kuwaHG wa Bukwaa la 
kidiBitali la 	
���
���
 kwa uratibu rahisi wa u>uatiliaBi�  
 
20�� &wa uHande wa huduEa za kiBaEii kwa wazee
 huduEa hizi 
zinaGngGzwa na Sera Pa Tai>a Pa 2azee �iliPGrekebishwa 202�� na zinaBikita 
katika MituG MiliMPG katika nPuEba �� za uEEa za wazee kaEa EaeneG PaG Pa 
usalaEa� Msaada zaidi kwa wazee uEekua ukiBuEuisha ruzuku za >edha tasliEu 
kuHitia HrGgraEu Pa TASA!
 biEa Pa a>Pa kwa wGte
 na agizG la Ewaka 202� 
linalGzitaka MaElaka za Serikali za Mitaa kutenga asiliEia � Pa EaHatG kwa aBili 
Pa ustawi wa BaEii�  
 
Kielelez; Na. 14 kinatGa Euhtasari wa Buhudi zilizG>anPwa katika utGaBi wa 
huduEa za ustawi wa BaEii na huduEa za kisheria kwa wanan;hi�  
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Kielelez; Na. 14: �uhudi za Serikali katika Ut;a6i wa Hudu9a za Ustawi wa 
�a9ii na Hudu9a za Kisheria 

 
��
�#�� Sheria 5ilizGHitiwa
 Sera
 MiHangG na Mikakati $naPGsiEaEia 0tGaBi wa HuduEa 

za &isheria kwa 2anan;hi na HuduEa za &iBaEii kwa 2azee
 2025 
 

4.2 Maleng; na Mawanda Da Ukaguzi 
 
4.2.1 Maleng; Da Ukaguzi 
 
205� &utathEini u>anisi wa Serikali Pa Tanzania kuHitia 2izara zake na 
MaElaka za Serikali za Mitaa katika kutGa huduEa EuhiEu za Esaada wa 
kisheria na huduEa za kiBaEii kwa Eakundi PaliPG hatarini
 hususani watu wasiG 
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na uwezG na wazee wasiG na Esaada
 kwa lengG la kuhakikisha uHatikanaBi wa 
haki kwa wGte na kiwangG ;ha Eaisha kina;hGkubalika 
 
206� Hasa
 nilitathEini iwaHG� 
 

�a� 2izara Pa &atiba na Sheria iEetGa huduEa za Esaada wa kisheria kwa 
watu wasiG na uwezG n;hini Tanzania kwa lengG la kuhakikisha haki kwa 
wanan;hi wGte� na 

 
�b� 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na Makundi EaaluEu
 

HaEGBa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa
 
zilikuwa zikitGa kwa u>anisi huduEa za kiBaEii kwa wazee wasiG na 
Esaada ili kuhakikisha wanaHata kiwangG ;ha Eaisha kina;hGkubalika� 

4.2.2 Mawanda Da Ukaguzi  
 
20�� 0kaguzi wangu wa huduEa za Esaada wa kisheria ulilenga kuingalia 
2izara Pa &atiba na Sheria
 ;hini Pa MsaBili wa HuduEa za Msaada wa &isheria 
kwa kiHindi ;ha Miaka Einne Pa !edha �202�/22–202�/25�� 'engG Eahususi 
lilikuwa kutathEini uHatikanaBi
 utekelezaBi
 na ubGra wa huduEa zinazGtGlewa 
kwa watu wasiGBiweza
 HaEGBa na uratibu kati Pa wadau� 2igG wa ukaguzi 
ulihusisha watGa huduEa waliGsaBiliwa �Eashirika PasiPG Pa kiserikali na 
wasaidizi wa kisheria� HaEGBa na watGa huduEa za kisheria  kaEa Mile �haEa 
;ha 2anasheria TanganPika� 0;haguaBi wa EikGa ulizingatia BiGgra>ia kwa 
ku>uata MigezG EaaluEu kaEa idadi Pa watu na idadi Pa watGa huduEa ili 
kulinganisha uHatikanaBi wa huduEa katika EaeneG Pa EiBini
 HeEbezGni Ewa 
EiBi
 na MiBiBini�  
 
20�� Pia
 ukaguzi wangu kwenPe utGaBi wa huduEa za BaEii kwa wazee 
ulihusisha EaBukuEu Pa 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na 
Makundi EaaluEu HaEGBa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa na Serikali 
za Mitaa katika kiHindi ;ha Miaka EitanG Pa !edha �2020/2�–202�/25�� &atika 
ukaguzi huu nilitathEini nguzG nne kuu� utaEbuzi wa wazee wanaGstahili 
kuHata huduEa
 usiEaEizi wa nPuEba za kulelea wazee
 ukaEili>u wa huduEa 
za Esingi zinazGtGlewa
 na u>anisi wa u>uatiliaBi na usiEaEizi� 2igG wa ukaguzi 
ulihusisha BuEla Pa nPuEba �� za kulelea wazee zinazGEilikiwa na Serikali kwa 
uHande wa Tanzania �ara� 
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4.3 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu U<atikana6i wa Hudu9a za Msaada wa 
Kisheria kwa Watu Wasi; na Uwez;  

 
20�� &atika ukaguzi huu nilibaini kuwa uHatikanaBi wa Esaada wa kisheria 
n;hini haukutGlewa kwa usawa kiEikGa
 na haukuweza kukidhi EahitaBi 
Eakubwa Pa zaidi Pa wanan;hi EiliGni �0 wanaGishi ;hini Pa MiwangG MPa 
uEasikini� Nilibaini Hia utG>auti Ekubwa kati Pa EaeneG Pa EiBini na MiBiBini
 
aEbaHG EiBi Eikubwa kaEa �ar es SalaaE ilikuwa na uHatikanaBi Ekubwa wa 
huduEa za Esaada wa kisheria ikiwa na watGa huduEa zaidi Pa 2�� MikGa PenPe 
uhitaBi Ekubwa
 kaEa Mile &agera na RuMuEa ilihuduEiwa na watGa huduEa 
wa;ha;he
 aEbaG walikuwa kati Pa wanne hadi saba� Nilibaini Hia kanda Pa 
Eashariki ilikuwa na takriban asiliEia �0 Pa watGa huduEa waliGsaBiliwa
 hali 
inaPG;hangiwa na EiundGEbinu bGra na kuwaHG kwa wa>adhili wengi EiBini 
wakati &anda Pa Magharibi ikiwa na asiliEia ��2 Hekee�  
 
2�0� MatGkeG Pa ukaguzi Palizingatia EaeneG Eanne EuhiEu� uHatikanaBi na 
urahisi wa ku>ikia huduEa za Esaada wa kisheria
 u>anisi wa utGaBi wake
 
uiEara wa Ei>uEG Pa kuhakikisha ubGra
 HaEGBa na kiwangG ;ha uratibu wa 
wadau� 
 
4.3.1 Kut;kuwiana kwa U<atikana6i na U2ikiwa6i wa Hudu9a za Msaada wa 

Kisheria Nchini 
 
2��� Nilibaini kuwa uHatikanaBi na u>ikiwaBi wa huduEa za Esaada wa 
kisheria n;hini haukuwa sawa bali uliBikita katika EaeneG Ea;ha;he
 na 
haukukidhi EahitaBi Eakubwa Pa wanan;hi wasiGBiweza� $ngawa kuna E>uEG 
wa kitai>a uliGwekwa kuHitia Sheria Pa Msaada wa &isheria Pa Ewaka 20��
 
uHangaBi wa kiE>uEG na ;hangaEGtG za kitaasisi MiEesababisha EaEiliGni Pa 
wanan;hi waliG katika Eazingira hatarishi
 hususani wale wa EaeneG Pa MiBiBini
 
kukGsa na>asi Pa ku>ikiwa na Esaada wa kisheria unaGBitGsheleza� Hali hii 
ilidhihirika kuHitia� 
 
�a� Ut;2auti wa Ki6i;gra2ia Kati Da Maene; Da Mi6ini na )i6i6ini 

 
2�2� Nilibaini kuwa watGa huduEa za Esaada wa kisheria
 aEbaG ndiG nguzG 
kuu Pa utGaBi wa huduEa hizi
 waEeBikita zaidi katika EaeneG Pa EiBini
 huku 
EaeneG Eengi Pa MiBiBini Pakiwa na watGa huduEa wa;ha;he �kati Pa � hadi �� 
katika ngazi Pa EkGa� Hali hii haiendani na &i>ungu ;ha �����>� ;ha Sheria Pa 
Msaada wa &isheria
 20�� aEba;hG kinaEtaka MsaBili ku>anPa uhaEasishaBi wa 
uelewa kwa uEEa na kuwezesha uHatikanaBi wa huduEa za Esaada wa kisheria� 
$li kuGnesha zaidi ukubwa wa EahitaBi Pa huduEa aEbaPG haPaBa>ikiwa
 
nilituEia takwiEu za wanu>aika wa M>ukG wa MaendeleG Pa %aEii kaEa kiashiria 
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;ha idadi Pa wanan;hi wasiGBiweza� 0linganishG huu ulidhihirisha HengG kubwa 
kati Pa wingi wa kaPa zilizG katika Eazingira EaguEu na idadi ndGgG Pa watGa 
huduEa za Esaada wa kisheria waliGHG katika EikGa husika� 
 
2��� &anda Pa Mashariki
 hasa �ar es SalaaE
 ilikuwa na BuEla Pa karibu 
asiliEia �0 Pa watGa huduEa za Esaada wa kisheria waliGBisaBili
 ikinu>aika na 
EiundGEbinu Pa EiBini
 wingi wa watu
 HaEGBa na ukaribu na taasisi za kisheria 
na HrGgraEu za wa>adhili�  neG hili liliGnekana kuwa na EitandaG bGra Pa 
usa>irishaBi
 uelewa Ekubwa wa wanan;hi wa Easuala Pa kisheria
 na lilikuwa 
karibu na taasisi za kisheria
 BaEbG linalG>anPa huduEa za Esaada wa kisheria 
kuwa endeleMu zaidi� 
 
2��� &wa uHande Ewingine
 EaeneG Pa MiBiBini na HeEbezGni kaEa Mile 
kanda Pa Magharibi
 &usini
 na seheEu za kanda Pa &askazini badG hazikuwa na 
huduEa za kutGBitGsheleza
 BaEbG linalGGnesha tG>auti kubwa katika 
uHatikanaBi wa Esaada wa kisheria� Kielelez; Na. 1� unaGnesha EgawanPG huu 
katika kanda saba Pa kiutawala n;hini� 
 

Kielelez; Na. 1�: MtawanDik; wa Wat;a Hudu9a za Msaada wa Kisheria 
Kikanda Nchini 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu OrGdha Pa 2atGa HuduEa za Msaada wa &isheria 

2aliGsaBiliwa na 2izara Pa &atiba na Sheria wa Mwaka 2025 
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2�5� Kielelez; Na. 1� kinaGnesha kuwa &anda Pa Mashariki inaGngGza kwa 
uHatikanaBi wa Esaada wa kisheria
 aEbaHG �ar es SalaaE Hekee ina watGa 
huduEa 2� wa Esaada wa kisheria
 BaEbG linalGGnesha uHendeleG Ekubwa wa 
huduEa katika EaeneG Pa EiBini� &anda Pa ziwa inashika na>asi Pa Hili ikiwa na 
wasaidizi wa sheria �� katika EikGa sita
 hata hiMPG EkGa wa SiEiPu haukuwa 
na EtGa huduEa za Esaada wa sheria� &anda Pa nPanda za Buu kusini zilikuwa 
na uHatikanaBi wa wastani wa watGa huduEa
 huku kanda Pa kati na &askazini 
zikiwa na watGa huduEa wa;ha;he zaidi li;ha Pa uEuhiEu wake wa kiEkakati� 
&anda Pa Magharibi �&igGEa� ilikuwa na kiwangG ;ha ;hini kabisa ;ha 
uHatikanaBi wa watGa huduEa ;ha asiliEia ��2
 ikibainisha EgawanPG usiG na 
usawa wa rasiliEali katika kanda na EikGa EbaliEbali� 
 
�b� Kusuasua katika Usa6ili na Usi9a9izi wa Wat;a Hudu9a za Kisheria 
 
2�6� Nilibaini kuwa 2izara Pa &atiba na Sheria haikuweza ku>ikia EalengG Pa 
usaBili wa 2atGa HuduEa za Msaada wa &isheria katika Eiaka PGte Einne Pa 
>edha kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� 2aBibu wa ku>ikia 
EalengG Pa usaBili wa wasaidizi wa sheria uliwekwa katika MHangG Mkakati wa 
2izara Pa &atiba na Sheria �202�/22–202�/25�� MHangG huu
 ulitaka wizara 
kusaBili watGa huduEa wa Esaada wa sheria wGte kila Ewaka� &iashiria naEba 
2� ;ha MatGkeG Pa 0>uatiliaBi kwa kiHindi hi;hG kilihitaBi 2izara Pa &atiba na 
Sheria kusaBili wasaidizi wa sheria wGte waliGHG n;hini kwa asiliEia �00 kaEa 
kiHiEG ;ha utendaBi kwa lengG la kuGngeza uHatikanaBi wa huduEa za Esingi za 
Esaada wa sheria� MalengG ;hini Pa &iashiria ;ha 2� PalihitaBi kusaBili wasaidizi 
wa sheria �65 Mwaka wa !edha 2020/2�
 ��5 Mwaka wa !edha 202�/22
 ��5 
Mwaka wa !edha 2022/2�
 ��5 Mwaka wa >edha 202�/2�
 na �05 Mwaka wa 
!edha 202�/25� Aidha
 kiashiria hi;hG hi;hG kilihitaBi 2izara Pa &atiba na Sheria 
kusaBili wanasheria wasaidizi
 kwa EalengG Pa 620 Mwaka wa !edha 2020/202�
 
2
�20 Mwaka wa !edha 202�/22
 2
620 Mwaka wa !edha 2022/2�
 �
�20 Mwaka 
wa !edha 202�/2�
 na �
620 Mwaka wa !edha 202�/25� 
 
2��� Aidha
 nilibaini kuwa u>uatiliaBi na uthibitishaBi wa usaBili wa watGa 
huduEa za Esaada wa sheria uli>anPwa na 2izara Pa &atiba na Sheria kwa nBia 
zisizG kidigitali �EatuEizi Pa Eada>tari�� NBia hizi hazikuweza kuBuEuisha 
taari>a kuhusu uHatikanaBi wa huduEa au wigG wa huduEa� Nilibaini Hia kuwa 
2izara Pa &atiba na Sheria haiku>anPa tathEini Pa kitai>a Pa uHatikanaBi wa 
Esaada wa sheria kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 na 202�/25
 kaEa 
inaMPGtakiwa na Sheria Pa Msaada wa &isheria sura Pa 2�� Hii ili>anPa kuia;ha 
wizara bila taari>a EuhiEu za kuHanga na kugawa rasiliEali kwa u>anisi �watGa 
huduEa na wasaidizi wa kisheria�� 0saBili wa watGa huduEa wa sheria 
uliGngezeka kutGka 26 Mwaka wa !edha 202�/22 hadi ��0 ku>ikia Mwaka wa 
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!edha 202�/2�
 kisha ukashuka hadi 5 Mwaka wa !edha 202�/25
 huku usaBili 
wa wasaidizi wa kisheria uki>ikia kilele ;ha ��2 Mwaka wa !edha 2022/2� na 
kushuka hadi si>uri Mwaka wa !edha 202�/25� Pia
 niliGna utunzaBi wa 
kuEbukuEbu ukiwa hauBitGshelezi
 zaidi Pa usaBili �
000 uliGkwisha Euda 
ulia;hwa bila kushughulikiwa� 0;hakataBi wa EaGEbi ulizidi Euda wa kisheria 
wa siku 2�
 na Eara nPingine uli;hukua Eiezi kukaEilika
 huku utekelezaBi wa 
sheria ukiwa hauridhishi
 aEbaHG baadhi Pa watGa  huduEa wasaidizi wa sheria 
waliendelea ku>anPa kazi hadi siku �
200 baada Pa usaBili waG kuisha Euda 
wake� �hangaEGtG hizi ziliHunguza uHatikanaBi wa huduEa za Esaada wa 
kisheria n;hini kGte� 
 
2��� Nilibaini kuwa uHungu>u huG kwa kiasi kikubwa ulitGkana na kushindwa 
kwa 2izara kuBuEuisha EalengG Eahsusi katika EiHangG Pa utekelezaBi Pa kila 
Ewaka HaEGBa na Ei>uEG Pa EatuEizi Pa >edha Pa Euda wa kati aEbaPG ni 
EiHangG Pa baBeti inaPGHangwa kwa kiHindi ;ha Eiaka Eitatu hadi EitanG� 
Hakukuwa na >ungu EaaluEu la baBeti kwa aBili Pa usaBili
 ukaguzi wa 
uthibitishG
 au uundaBi wa reBesta Pa kidiBitali� 5aidi Pa haPG
 Bukwaa la kidiBitali 
la “HakiSheria” lililokusudiwa kurahisisha usajili lilikuwa halijakamilika� Hadi 
wakati wa ukaguzi
 E>uEG huu wa “hakisheria” haukuwa na E>uEG wa 
ukuEbushG wa EGBa kwa EGBa kwa EaElaka za idhini na Hia haukuwa na 
kiHengele ;ha EreBeshG kwa waGEbaBi�  
 
�c� )ikwaz; ADa Ki9uund; na Kiu2undi katika U2ikiwa6i wa Msaada wa 

Kisheria 
 
2��� Nili;hunguza Euda unaGtuEika katika kushughulikia usaBili wa watGa 
huduEa na wasaidizi wa Esaada wa sheria na kubaini u;helewaBi katika 
ushughulikia EaGEbi Pa usaBili
 kinPuEe na kiHengele ;ha 5 ;ha aPa Pa 6�� Pa 
Mkataba wa HuduEa kwa 2ateBa wa 2izara Pa &atiba na Sheria wa Ewaka 
2020
 aEba;hG kinataka EaGEbi Pashughulikiwe ndani Pa siku 2� za kazi� 
Niligundua kuwa
 ushughulikiwaBi wa usaBili uli;hukua kati Pa Ewezi EEGBa hadi 
Einne
 bila taari>a rasEi kutGlewa kwa waGEbaBi wakati wa kusubiri� 
0;heleweshaBi huu ulitGkana na sababu zi>uatazG� 
 

�i� U<ungu2u wa Ki9uund; na Kiutawala 
 

220� Nilibaini kuwa kabla Pa Mwaka wa !edha 202�/25 EaGEbi Pa Esaada 
wa kisheria Palikuwa Pakiwasilishwa katika 2izara Pa &atiba na Sheria kwa nhBia 
Pa EkGnG� 'akini hata hiMPG hakukua na E>uEG wa ku>uatilia kutGka hatua Pa 
uwasilishaBi hadi utGaBi wa MPeti� $ngawa wizara Pa 2izara Pa &atiba na Sheria 
ilianzisha Bukwaa la kidiBitali la “Hakisheria” ili kurahisisha usajili, lakini E>uEG 
huu ulikuwa hauBaanza kutuEika�  
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�ii� Uhaba wa Rasili9aliwatu  
 

22�� O>isi Pa MsaBili iEekuwa iki>anPa kazi na watuEishi wa;ha;he 
kulinganisha na EahitaBi
 BaEbG lililGHunguza uwezG wake wa kutGa huduEa za 
Esaada wa kisheria� &atika Mwaka wa !edha 202�/22 na 2022/2�
 kulikuwaHG 
watuEishi wawili Hekee kati Pa kuEi wanaGhitaBika
 hali iliPGdhihirisha 
uHungu>u wa asiliEia �0� $dadi Pa watuEishi iliGngezeka kidGgG Mwaka wa 
!edha 202�/2� hadi ku>ikia wanne
 lakini badG kulikuwa na HengG la asiliEia 
60� &u>ikia Mwaka wa !edha 202�/25
 idadi iliHanda hadi watuEishi saba
 
ikibakisha uHungu>u wa asiliEia �0�  
 
�iii� Kuk;sekana kwa Tath9ini Da U<atikana6i wa Msaada wa Sheria Kitai2a 

 
222� 2izara Pa &atiba na Sheria haiku>anPa tathEini Pa kitai>a kuhusu 
uHatikanaBi wa Esaada wa sheria kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 na 202�/25� 
Nilibaini kuwa
 2izara haikutekeleza tathEini hiPG kaEa inaMPGtakiwa na 
ki>ungu ;ha 5 na 26 ;ha Sheria Pa Msaada wa sheria sura Pa 2�� �adala Pake
 
ilitegeEea reBista Pa EikGnG iliPGkuwa iki>uatilia tu Easuala Pa uthibitishG
 bila 
kuGnesha kiwangG ;ha uHatikanaBi wa huduEa� Mkakati wa &itai>a wa 
0tekelezaBi wa Msaada wa sheria �2020–2025� haukutekelezwa
 na hiMPG kua;ha 
wizara bila taari>a EuhiEu za kuHanga na kugawa rasiliEali kwa u>anisi� 0saBili 
wa watGa huduEa na wasaidizi wa sheria haukuwa thabiti
 usaBiri huu ulibainika 
kuHanda kutGka 26 hadi ��0 ku>ikia Mwaka wa !edha 202�/2�
 kisha ukashuka 
hadi 5 Mwaka wa !edha 202�/25� wakati huG huG
 usaBili wa wasaidizi wa 
kisheria uli>ikia ��2 Mwaka wa !edha 2022/2� na kushuka hadi si>uri Mwaka wa 
!edha 202�/25� 5aidi Pa haPG nilibaini kuwa
 utunzaBi wa kuEbukuEbu ulikuwa 
hauBitGshelezi
 huku zaidi Pa usaBili wa watGa huduEa �
000 uliGkwisha Euda 
wake ukia;hwa bila kushughulikiwa� 
 
4.3.2 Ut;a6i wa Hudu9a za Msaada wa Kisheria Usi; na U2anisi na 

Ut;sheleAu 
 
22�� Nilibaini kuwa
 kutGkana na kukGsekana kwa sera Pa kitai>a Pa Esaada 
wa sheria
 2izara Pa &atiba na Sheria haikuwa na E>uEG thabiti wa kuGngGza 
uundaBi
 uHanuzi na usiEaEizi wa huduEa za Esaada wa kisheria� Hakukuwa 
na taEkG la wazi la serikali kuhusu EalengG Pa uHatikanaBi wa Esaada wa 
kisheria
 Eakundi Pa kiHauEbele
 Eikakati Pa u>adhili
 EaBukuEu Pa wadau
 au 
MiwangG MPa kuHiEa utendaBi� Hali hii ilisababisha huduEa kutGlewa kwa nBia 
isiPG na EshikaEanG
 kwani Eiradi Eingi Pa Esaada wa kisheria iEekuwa 
ikitegeEea u>adhili wa wahisani na kuendeshwa kwa Esingi wa Eradi
 bila 
EwGngGzG wa kitai>a� Sababu zilizGbainika za utGaBi wa Esaada wa sheria usiG 
na u>anisi na tGsheleMu ni HaEGBa na� 
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�a� Kuk;sekana kwa N6ia za Kuta9bua Watu Wasi;6iweza 
 

22�� 2izara Pa &atiba na Sheria haikuwa na E>uEG wa HaEGBa wa kutaEbua 
watu wasiGBiweza ili kuHatiwa Esaada wa sheria n;hini� �adala Pake
 kila EtGa 
huduEa za Esaada wa kisheria alituEia MigezG MPake bina>si� Mara nPingi MigezG 
hiMG MiEekua MikiGngGzwa na Easharti Pa wa>adhili au EaaEuzi Pa kihisia�  Hali 
iliPGsababisha EgawanPG usiG sawa wa rasiliEali na uwezekanG wa kutGwa>ikia 
watu wanaGhitaBi Esaada kwa dhati� Hii ilikuwa kinPuEe na ki>ungu ;ha 2���� 
;ha Sheria Pa Msaada wa Sheria Pa Mwaka 20��
 aEba;hG kinataka tathEini 
rasEi i>anPwe ili kuhakikisha kuwa watu wanaGHewa Esaada kweli wanakidhi 
vigezo vya kutambuliwa kama “wasiojiweza.” 
 
�b� Uwezesha6i Usi;6it;sheleza kwa Maa2isa wa Dawati la Msaada wa Kisheria  

 
225� $ngawa serikali iliweza kuanzisha Eadawati Pa Esaada wa kisheria 
katika HalEashauri ���
 Eadawati haPa PaEekuwa haPa>anPi kazi iHasaMPG 
kutGkana na ukGse>u wa >edha za uendeshaBi� Maa>isa wa dawati 
hawakutengewa baBeti PaG kwa aBili Pa shughuli EbaliEbali ikiweEG ziara
 
kaEHeni za uhaEasishaBi
 au kutatua/kuBibu hGBa na EalalaEikG Pa wanan;hi� 
MatGkeG Pake
 Eaa>isa wengi aEbaG Eara nPingi ni Eaa>isa wa EaendeleG Pa 
BaEii hutuEia Euda waG kushughulikia EaBukuEu Pa kiutawala PasiPG na 
uhusianG na Esaada wa sheria kaEa waliMPGHangiwa� 
 
�c� )ikwaz; ADa Kiutawala katika M2u9; wa Ut;a6i Taari2a za Msaada wa 

Kisheria 
 

226� Nilibaini kuwa
 kulikuwauHungu>u Ekubwa katika EnPGrGrG wa utGaBi 
taari>a� PaEGBa na kwaEba watGa huduEa za Esaada wa kisheria na Eaa>isa 
dawati walikuwa waki>anPa kazi katika ngazi Pa BaEii
 taari>a walizGkusanPa 
hazikutuEika katika kuHanga Eikakati Pa kitai>a� RiHGti ziliHelekwa EGBa kwa 
EGBa wizarani kwa EsaBili wa Esaada wa sheria
 bila kuHitia 2asaBili 2asaidizi 
wa ngazi Pa EkGa
 BaEbG lililGsababisha uhGlela wa kiutawala na kuzuia udhibiti 
wa ubGra katika ngazi za ;hini� 
 
4.3.3 Udhai2u katika Uhakiki wa Ub;ra na Ukaguzi 
 
22�� 0kaguzi ulibaini kuwa 2izara Pa &atiba na Sheria haikusiEaEia
 
ku>uatilia wala haikuHiEa ubGra wa huduEa za Esaada wa kisheria zilizGtGlewa 
na watGa huduEa na wasaidizi wa kisheria kGte n;hini� Hali hii ilikuwa kinPuEe 
na ki>ungu ;ha 26 ;ha sheria Pa Msaada wa kisheria Sura Pa 2�
 aEba;hG 
kinawataka MsaBili na wasaBili wasaidizi ngazi za EkGa ku>uatilia na kutathEini 
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shughuli HaEGBa na ubGra wa huduEa zinazGtGlewa na watGa huduEa za 
Esaada wa kisheria� �aadhi Pa ;hangaEGtG zilizGbainika katika uhakiki wa 
ubGra na ukaguzi ni HaEGBa na� 
 
�a� Ub;ra wa Hudu9a za Msaada wa Kisheria Nchini Tanzania Usi;dhibitiwa  

 
22�� 0>anisi wa utGaBi wa huduEa uliendelea kuathirika kutGkana na ukaguzi 
usiGBitGsheleza
 kutG>anPiwa u;haEbuzi wa taari>a za huduEa
 uHungu>u wa 
rasiliEaliwatu
 HaEGBa na ukGse>u wa >edha za kusiEaEia shughuli ngazi Pa 
EikGa� &wa wastani
 2izara Pa &atiba na Sheria ilishindwa kutekeleza zaidi Pa 
asiliEia �0 Pa kaguzi ilizGHanga kila Ewaka� Nilibaini kuwa
 hali hii 
ilisababishwa na ku>anPika kwa ukaguzi usiGkidhi MiwangG na Ea>unzG 
PasiPGBitGsheleza kwa watGa huduEa� MatGkeG Pake
 wasaidizi wa kisheria 
wasiG na si>a stahiki waliendelea kutGa huduEa zisizG na ubGra
 na katika 
baadhi Pa EatukiG
 watGa huduEa walitGza ada kinPuEe ;ha sheria� 
 
�b� Kut;kutekelezwa kwa Maelekez; Da B;di Da Ushauri 

 
22�� Nilibaini kuwa
 ki>ungu ;ha �� ;ha Sheria Pa Msaada wa &isheria
 Sura 
Pa 2� �MareBeG Pa 202��
 kinaEtaka MsaBili kuandaa na kuwasilisha riHGti Pa 
utendaBi Pa Ewaka katika �Gdi ndani Pa Eiezi Eitatu baada Pa kuEalizika kwa 
Mwaka wa !edha� �Gdi Pa 0shauri wa Esaada wa &isheria ina BukuEu kuHitia na 
kutGlea EaelekezG taari>a hiPG� Hata hiMPG
 ukaguzi ulibaini kuwa 2izara Pa 
&atiba na Sheria Eara kwa Eara ilishindwa kutekeleza EaelekezG Pa �Gdi
 
hususani Pale PanaPGhusu ukaguzi wa Eashirika Pa watGa Esaada wa kisheria 
PanaPG>anPa kazi bila usaBili� Nilibaini kuwa
 katika EikutanG Eitatu E>ululizG 
Pa bGdi
 wizara ilielekezwa ku>uatilia watGa huduEa wanaG>anPa kazi bila 
usaBili au kinPuEe ;ha sheria
 lakini agizG hili halikuwahi kutekelezwa� 
 
2�0� Sababu zilizG;hangia kutGtekeleza EaelekezG Pa �Gdi ni HaEGBa na 
ukGse>u wa >edha za kutGsha kwa aBili Pa usiEaEizi wa kikanda
 kiHauEbele 
kidGgG kili;hGtGlewa kwenPe baBeti kwa shughuli za kila siku kaEa ukaguzi wa 
wasaidizi wa kisheria na MituG MPa Esaada wa kisheria
 HaEGBa na kukGsekana 
kwa Ei>uEG Pa u>uatiliaBi iliPG sani>ishwa� MatGkeG Pake
 niliGna hatari Pa 
kutGlewa huduEa za kisheria zisizG na MiwangG
 ukiukwaBi wa haki za wanan;hi
 
kuHungua kwa iEani Pa uEEa kwa huduEa za Esaada wa kisheria
 na unPGnPaBi 
wa ki>edha kinPuEe ;ha sheria kwa watu wasiGBiweza� 
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�c� Kut;2anDika kwa Z;ezi la Ukaguzi wa Wat;a Hudu9a ka9a InaAD;<aswa 
 

2��� 2akati wa ukaguzi nilibaini kuwa asiliEia �� Pa watGa hudiuEa za 
Esaada wa kisheria waliGsaBiliwa waliGndGlewa kwenPe EHangG wa ukaguzi
 na 
utekelezaBi wa EHangG wa kaguzi zilizGHangwa haukuzidi asiliEia �0� Hali hii 
ilikuwa kinPuEe na &anuni za �� na �� za &anuni za Msaada wa &isheria za 
Ewaka 20��
 aEbazG zinaEtaka EsaBili Esaidizi
 au Etu aliPeidhinishwa 
kukagua G>isi za watGa huduEa za Esaada wa kisheria angalau Eara EGBa kila 
Ewaka� Nilibaini kutG>anPika kwa ukaguzi kaEa iliMPGtakiwa kulisababisha 
;hangaEGtG kaEa Mile wahitaBi wa huduEa za kisheria kutGzwa ada kinPuEe 
;ha sheria
 kaEa iliMPGelezwa katika ki>ungu ;ha 20�6� ;ha Sheria Pa Msaada wa 
&isheria
 Sura Pa 2�� Aidha
 baadhi Pa wasaidizi wa huduEa za kisheria 
walibainika wakitGa huduEa bila kuwa na ithibati halali au Ea>unzG stahiki
 
BaEbG lililGhatarisha utGaBi wa ushauri wa kisheria usiG na MiwangG� 
 
�d� U<ungu2u wa Rasili9ali katika Usi9a9izi wa Ub;ra 

 
2�2� Nilibaini kuwa kulikuwa na ;hangaEGtG katika kuduEisha MiwangG MPa 
ubGra
 BaEbG aEbalG lilihusishwa na uHungu>u wa rasiliEaliwatu na >edha ndani 
2izara Pa &atiba na Sheria
 kaEa iliMPGGneshwa katika �edwali Na. 10 na 
�edwali Na. 11� 
 
�edwali Na. 10: Hali Da Rasili9aliwatu katika O2isi Da Msa6ili wa Msaada wa 

Hudu9a za Kisheria ndani Da Wizara Da Katiba na Sheria �2021/22 – 
2023/24� 

Wa2anDakazi Mwaka wa Fedha 
2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/202� 

2anaGhitaBika �0 �0 �0 �0 
2aliGHG 02 02 0� 0� 
 0Hungu>u ��� �0 �0 60 �0 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu Hali Pa RasiliEaliwatu katika 2izara Pa &atiba na 
Sheria
 2025 

 
2��� �edwali Na. 10 linaGnesha kuwa idadi Pa watuEishi katika O>isi Pa 
MsaBili wa Msaada wa HuduEa za &isheria iEeendelea kubaki ;hini Pa EahitaBi� 
&atika Mwaka wa !edha 202�/22 na 2022/2�
 kulikuwa na watuEishi wawili 
Hekee kati Pa kuEi waliGhitaBika
 hali inaPGashiria uHungu>u wa asiliEia �0� 
$dadi Pa watuEishi iliGngezeka hadi wanne katika Mwaka wa !edha 202�/2� 
�uHungu>u wa asiliEia 60�
 na ku>ikia saba katika Mwaka wa !edha 202�/25
 
hiMPG kuHunguza HengG hadi asiliEia �0� 
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2��� Pia
 nilibaini kuwa kulikuwa na EgaG EdGgG wa >edha kaEa 
iliMPGainishwa katika �edwali Na. 11
 BaEbG lililG;hangia zaidi kuHunguza 
uwezG wa O>isi Pa MsaBili katika kusiEaEia na kuduEisha ubGra wa huduEa za 
Esaada wa kisheria� 
 

�edwali Na. 11: Fedha Ziliz;tengwa kwa a6ili Da Hudu9a za Msaada wa 
Kisheria katika Wizara Da Katiba na Sheria kwa Ki<indi cha 2021/22 – 

2024/2� 
Mwaka wa 

Fedha 
Ba6eti �Sh.� Fedha 

Ziliz;t;lewa �Sh.� 
Fedha Ziliz;t;lewa ��� 

202�/22 ��0
��0
000 0 0 
2022/2� ��5
��6
000 �
�2�
��0
000 ��5 
202�/2� 2
650
���
22� 2
��2
26�
500 ��2 
202�/25 ��
6��
2�2
�2� ��
6��
2�2
�2� �00 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe  MHangG wa �aBeti wa Muda kati na �aBeti za 2izara 

kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25
 2025 
 
2�5� �edwali Na. 11 linaGnesha kuwa kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25
 EgaG na utGlewaBi wa >edha kwa aBili Pa huduEa Pa Esaada wa 
kisheria haukuwa thabiti� Mwaka wa >edha 202�/22
 hakuna >edha zilizGtGlewa 
li;ha Pa baBeti kuidhinishwa
 BaEbG linalGashiria ukGse>u wa kiHauEbele katika 
Easuala Pa huduEa za kisheria� &atika Mwaka wa !edha 2022/2� >edha 
zilizGtGlewa zilizidi baBeti iliPGithinishwa kwa asiliEia �5 na Mwaka wa !edha 
202�/2� kwa asiliEia �2
 hali iliPG;hangiwa na kuwaHG kwa Esaada wa serikali 
kuHitia kaEHeni Pa Esaada wa sheria �&aEHeni Pa MaEa SaEia��  
 
4.3.4 Uratibu Usi;6it;sheleza Katika Ut;a6i wa Hudu9a za Msaada wa 

Kisheria 
 
2�6� MiHangG Pa Mkakati na MiHangG Pa &ila Mwaka Pa 2izara Pa &atiba na 
Sheria haikuzingatia iHasaMPG uratibu katika sekta Pa huduEa Pa Esaada wa 
kisheria� $ngawa MHangG Mkakati uliweka EalengG Pa udhibiti na uratibu
 
EiHangG Pa kila Ewaka iliBikita zaidi kwenPe EikutanG na EakGngaEanG� 
MatGkeG Pake
 takribani asiliEia �0 Hekee Pa shughuli za uratibu zilizGHangwa 
ziliweza kutekelezwa� �aadhi Pa sababu zilizGsababisha uratibu usiGBitGsheleza 
katika utGaBi wa Esaada wa kisheria ni HaEGBa na� 
 
�a� Kut;kuwa<; kwa Muunganik; Kati Da Maleng; Da Mkakati na Mi<ang; 

Da Utekeleza6i 
 

2��� Nilibaini uHungu>u katika naEna aEbaMPG 2izara Pa &atiba na Sheria 
inaHanga zGezi la uratibu kwenPe eneG la huduEa za Esaada wa kisheria� 
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PaEGBa na kwaEba MHangG Mkakati wa 202�/22–2025/26 uliweka EalengG Pa 
kuboresha “Upatikanaji wa Haki na Uratibu wa Sekta,” mipango ya utekelezaji 
Pa kila Ewaka haikuBuEuisha Eikakati na hatua Eahsusi za ku>anikisha EalengG 
haPG� &atika kiHindi ;ha Eiaka Einne
 baBeti
 Pa wizara haikuweka shughuli za 
utekelezaBi zinazGlenga ku>anikisha lengG la kuBuEuisha shughuli za huduEa za 
Esaada wa kisheria� Pia
 hakukuwa na EwGngGzG wa kitai>a au Ei>uEG Pa 
uratibu iliPGtengenezwa ili kuiEarisha ushirikianG wa wadau
 BaEbG 
lililGsababisha ;hangaEGtG katika uHangaBi wa EiHangG kila Ewaka� MatGkeG 
Pake
 shughuli za utGaBi huduEa za Esaada wa kisheria zilikGsa taratibu za 
HaEGBa na za MiwangG
 huku uratibu ukiathiriwa na ukGse>u wa uwazi katika 
utaratibu wa utGaBi taari>a kati Pa watGa huduEa za sheria na wasaidizi wa 
MsaBili
 aEbaG wGte waliriHGti EGBa kwa EGBa kwa MsaBili� 
 
4.4 Mat;ke; Da �u9la Da Ukaguzi kuhusu Ut;a6i wa Hudu9a za Chakula, 

Makazi na Malezi kwa Wazee 
 
2��� 0HatikanaBi wa huduEa za ;hakula
 Eakazi na Ealezi kwa wazee 
unaGnesha kuwa
 idadi Pa wazee waliGHG katika nPuEba za wazee ni ndGgG sana 
ikilinganishwa na idadi Pa wazee wasiG na Esaada aEbaG wangenu>aika na 
huduEa hizG� HuduEa za ;hakula
 Eakazi na Ealezi kwa wazee hazikutGlewa 
kwa kiwangG ;ha kutGsha katika EaeneG EbaliEbali n;hini
 kinPuEe na ki>ungu 
;ha 5�2 ;ha Sera Pa Tai>a Pa 2azee �200��
 kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali 
Na. 12� 
 

�edwali Na. 12: U<atikana6i wa Hudu9a za Malezi Da Wazee Kila Mk;a 
Mk;a Idadi Da Wazee katika NDu9ba 

za Wazee 
�u9la Da Wazee Wasi; na 

Msaada 
Tanga �5 26206 
Arusha �� �65� 
&iliEanBarG �� 5���� 
ManPara � �02� 
'indi �0 �0�0� 
RuMuEa 0 ���5� 
Mtwara 0 �65�5 
MGrGgGrG 26 ��62� 
�ar es SalaaE �5 ��� 
Pwani 0 2�2�2 
&igGEa 26 6055� 
Mwanza 25 ����6 
ShinPanga �2 2��25 
&agera �� ��6� 
Mara 6� ��2�� 
"eita 0 20��� 
SiEiPu 0 5���6 
Singida 2� 2��20 
�GdGEa �2 �0��0 
TabGra 26 ��2�� 
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Mk;a Idadi Da Wazee katika NDu9ba 
za Wazee 

�u9la Da Wazee Wasi; na 
Msaada 

MbePa 0 �6�6� 
Rukwa 0 ��5�� 
&ataMi 0 66�0 
$ringa 6 ���00 
SGngwe 0 66�2 
NBGEbe 0 �25�6 

��
�#�� TakwiEu za Makazi Pa 2azee
 2025 
 
2��� �edwali Na. 12 linaGnesha takwiEu za wazee wasiG na Esaada katika 
EikGa EbaliEbali Pa n;hi� $dadi Pa wazee hawa inatG>autiana
 ikianzia wazee 
��� katika MkGa wa �ar es SalaaE hadi ku>ikia wazee 60
55� katika MkGa wa 
&igGEa� Hata hiMPG
 ikilinganishwa na uHatikanaBi wa huduEa za kiBaEii na 
Eakazi Pa wazee katika nPuEba EaaluEu
 nilibaini kuwa BuEla Pa wazee wasiG 
na Esaada waliGtaEbuliwa n;hini ni 6��
�5�
 lakini ni wazee ��� Hekee 
wanaliHata huduEa hizG �220 katika nPuEba za uEEa na 26� katika nPuEba 
bina>si�� 
 
2�0� Hali hii inasababisha ;hangaEGtG katika utGaBi wa huduEa za ;hakula
 
Eakazi na Ealezi kwa wazee
 aEbazG sababu zake ziEeelezwa kaEa i>uataMPG� 
 
4.4.1 U<ungu2u katika Uta9buzi na Uhakiki wa Wazee Wasi; na Msaada 
 
2��� Nilibaini kuwa
 Ebinu zilizGtuEika kutaEbua na kuriHGti hali Pa wazee 
wasiG na Esaada hazikuwa thabiti� Hali hii iliBitGkeza kwa sababu utG>auti wa 
Ebinu zilizGtuEika katika EaElaka za serikali za Eitaa na Eaa>isa ustawi wa 
BaEii katika utaEbuzi wa wazee katika BaEii�  Nilibaini Hia EaElaka nPingi za 
serikali za Eitaa ziliendelea kutegeEea takwiEu za zaEani au Miashiria MisiMPG 
na uhakika
 BaEbG lililGsababisha kuwaHG kwa takwiEu zisizG sahihi na aEbazG 
haziGneshi EabadilikG Pa Eara kwa Eara katika idadi Pa wazee�  
 
2�2� Hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa Sera Pa Tai>a Pa 2azee �SeheEu Pa 
��2 na ���� inaPGzitaka EaElaka za serikali za Etaa ku>anPa tathEini Pa kina 
Pa EahitaBi Pa wazee katika BaEii zaG ili kuhakikisha EahitaBi Pa Esingi 
PanataEbulika na kutathEiniwa iHasaMPG� Mbinu zilizGtuEika zilisababisha 
EatGkeG PasiPG sahihi kwa sababu idadi Pa wazee hubadilika Eara kwa Eara 
kutGkana na EaEbG kaEa Mile Mi>G
 EadilikG Pa kiu;huEi au wazee kurudi kwa 
ndugu zaG� Hakukuwa na EaElaka Pa serikali za Eitaa iliPGkusanPa takwiEu za 
Esingi
 aEbaPG ndiPG nBia inaPGkubalika zaidi katika kuzalisha taari>a sahihi�  
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2��� Hali hii ilisababishwa na� 
 
�a� U<ungu2u Katika Taari2a za Uchunguzi wa Ki6a9ii 

 
2��� RiHGti za u;hunguzi wa kiBaEii
 aEbazG kiEsingi zinaHaswa kuGngGza 
katika kuandaa EHangG wa huduEa kwa wazee zilikua haziBitGshelezi� MaElaka 
Pa serikali za Etaa nPingi zilitegeEea zaidi EahGBianG Pa EdGEG Hekee badala 
Pa ku>anPa uthibitishG wa kiEazingira au MiHiEG MPa kitabibu� &ila EaElaka 
ilitegeEea uelewa na uzGe>u wake bina>si katika kuandaa riHGti hizi
 BaEbG 
lililGsababisha tG>auti kubwa katika Eaudhui Pa riHGti kutGka EaElaka EGBa 
hadi nPingine
 na hata kati Pa riHGti EGBa na nPingine
 kulingana na uzGe>u wa 
a>isa ustawi wa BaEii aliPeendesha u;hunguzi� Kielelez; Na. 16 kinaGnesha kwa 
uwazi kiwangG ;ha uHungu>u uliGHG katika riHGti hizi za kiBaEii� 
 

Kielelez; Na. 16: Kiwang; cha Taari2a Katika Ri<;ti za Uta2iti wa Ki6a9ii 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa Ma>aili �ina>si Pa 2azee &utGka NPuEba za 2azee 5ilizGteEbelewa
 2025 

 
2�5� Kielelez; Na. 16 inaGnesha riHGti za u;hunguzi wa kiBaEii
 aEbazG 
zinaHaswa kukusanPa taari>a EuhiEu kabla Pa kuGEba wazee waHGkelewe 
katika nPuEba za Ealezi
 ziliGnekana kuwa na uHungu>u� 0;haEbuzi unaGnesha 
kuwa
 MiHengele EuhiEu haMikuwaHG katika riHGti zilizGwasilishwa HaEGBa 
katika EaGEbi kuHGkelewa� AsiliEia �6 Pa riHGti hazikuGnesha uthibitishG wa 
taari>a zilizGkusanPwa wakati wa EawasilianG Pa awali na Eaa>isa ustawi wa 
BaEii� RiHGti ��� �asiliEia ��� hazikuwa na taari>a za kitabibu wala ushahidi wa 

��

�2

�0

20

��

�2

�

��

�0

�0

�6

��

0� 20� �0� 60� �0� �00�

Taari>a �ina>si

0>uatiliaBi wa &ihistGria

0>uatiliaBi wa !aEilia/ %aEaa

0hakiki wa  neG

0hakiki wa Taari>a

Taari>a/RiHGti za Matibabu

Taari>a %uEuishi

0
;h

un
gu

zi
 k

w
en

Pe
 %

aE
ii

Taari>a za 0BuEuishaBi 0liG>ikiwa���

Taari>a za 0BuEuishaBi aEbazG Haziku>ikiwa���
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MiHiEG MPa a>Pa� AsiliEia �0 Pa u;hunguzi haukuBuEuisha ziara au uhakiki wa 
EGBa kwa EGBa katika Eakazi Pa wazee au uthibitishG wa hali Pa Eaisha PaG� 
AsiliEia �0 Pa Ea>aili haPakuwa na taari>a kuhusu wana>aEilia
 ndugu
 au 
ushahidi wa u>uatiliaBi wa >aEilia� 
 
2�6� 0kGse>u wa taari>a hizi ulisababisha EnPGrGrG wa taari>a kuMunBika
 na 
kuleta uguEu katika kuwaunganisha tena wazee na >aEilia zaG baada Pa 
kuHGkelewa katika nPuEba za Ealezi� Hali hii inadhihirishwa na kiwangG ;ha 
;hini sana ;ha Ea>anikiG Pa kuwareBesha wazee kwa ndugu zaG
 aEbaHG ni  
asiliEia 2�� Hekee Pa wazee waliweza kuunganishwa tena na >aEilia zaG katika 
kiHindi ;ha Eiaka EitanG� 
 
�b� U<;kea6i wa Wazee Bila )ibali Halali 
 
2��� APa Pa �5�0�i� Pa MwGngGzG wa 0anzishaBi na 0siEaEizi wa NPuEba za 
2azee
 20��
 a>isa ustawi wa BaEii anaPesiEaEia nPuEba za wazee anatakiwa 
kuhakikisha kuwa kila Ezee anaPeHGkelewa katika nPuEba hizG anaHata kibali 
kutGka kwa &aEishna wa 0stawi wa %aEii wakati wa kuHGkelewa au Eara tu 
baada Pa kuHGkelewa� 
 
2��� Hata hiMPG
 nilibaini kuwa
 wazee wengi wanaHGkelewa kwa 
kulaziEishwa kuHitia MiGngGzi wa Eitaa kwa aBili Pa Eakazi Pa dharura
 bila 
ku>uatwa taratibu za kisheria� Mara nPingi Eaa>isa husika hawa>uatilii kuHata 
Mibali MinaMPGhitaBika baada Pa kuHGkelewa� 
 
2��� �edwali Na� 13 linaGnesha idadi Pa wazee waliGkG sasa katika nPuEba 
za Ealezi bila kibali ;ha &aEishina wa 0stawi wa %aEii� 
 

�edwali Na� 13: Tath9ini Da )ibali )iliAD;t;lewa kwa a6ili Da Makazi Da 
Wazee Katika NDu9ba Ziliz;te9belewa 

NDu9ba Da 
Wazee 

�u9la Da 
Wazee 

Idadi Da 
Wazee wenDe 
)ibali 

Idadi Da Wazee 
Wasi; na )ibali 

Asili9ia Da Wazee 
wasi; na )ibali 

SukaEahela �� � �0 �� 
Nunge �5 2 �� �� 
&iliEa 2� 0 2� �00 
�ukuEbi 25 2 2� �2 
NPabange �� 0 �� �00 
&GlandGtG �6 0 �6 �00 
Magugu � 0 � �00 
NBGrG �� 0 �� �00 
Misu>ini �6 0 �6 �00 
Mwanzage �2 0 �2 �00 
!unga>unga 20 0 20 �00 
$Huli 26 0 26 �00 
&ibirizi 26 0 26 �00 



 
 

�� 
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NDu9ba Da 
Wazee 

�u9la Da 
Wazee 

Idadi Da 
Wazee wenDe 
)ibali 

Idadi Da Wazee 
Wasi; na )ibali 

Asili9ia Da Wazee 
wasi; na )ibali 

�u9la 220 � 213 �6.62 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe RiHGti za 0HGkeaBi wa 2azee
 2025 

 
250� &utGkana na u;haEbuzi wa �edwali Na. 13 kati Pa Eakazi �� Pa wazee 
PaliPGteEbelewa
 ilibainika kuwa kati Pa wazee 220 waliGHGkelewa
 wazee 2�� 
sawa na asiliEia �6�62 hawakuwa na Mibali MPa Eakazi MiliMPGtGlewa na 
&aEishna wa 0stawi wa %aEii katika 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluE�   
 
�c� Kut;ku2anDa Tath9ini Da Awa9u Da Pili na Da Kitaala9u baada Da Wazee 

Ku<;kelewa 
 
25�� Nilibaini kuwa
 baada Pa wazee kuHGkelewa katika nPuEba zaG
 
hawaku>anPiwa u;hunguzi EaaluE kaEa inaMPGtakiwa katika EwGngGzG wa 
kitai>a� Hii ilikuwa kinPuEe na &i>ungu ;ha ��0 ;ha MwGngGzG wa 0anzishaBi na 
0siEaEizi wa NPuEba za 2azee
 20��
 aEba;hG kinataka wazee ku;hunguzwa 
EaaluE wa kia>Pa Eara tu wanaHGHGkelewa� 0kaguzi ulibaini kuwa� 
 

�i� )iwang; ADa Chini ADa Tath9ini kwa Wazee 
 
252� &uHitia EaHitiG Pa Ea>aili Pa uHGkeaBi wa wazee na EazunguEzG na 
Eaa>isa wa nPuEba zilizGteEbelewa
 ilibainika kuwa ni Eakazi Eatatu Hekee 
kati Pa �� �&GlandGtG
 $Huli
 na &ibirizi� ndiG Pali>anPa na kuweka kuEbukuEbu 
tathEini Pa Hili kuhusu a>Pa na hali Pa kiEwili Pa wazee wakati wa kuHGkelewa� 
Hii ni sawa na asiliEia � Pa nPuEba za wazee Hekee aEbazG wakazi wake 
wali>anPiwa tathEini Pa Hili Pa kia>Pa waliHGHGkelewa� 
 
25�� HiMPG
 hakukuwa na uhakika wa hali Pa BuEla Pa a>Pa Pa wazee 
waliGHGkelewa
 na hiMPG kukGsekana Esingi wa kuandaa EHangG wa huduEa 
bina>si za a>Pa kwa kiHindi ;hGte ;ha Eakazi PaG katika nPuEba zaG� 
 
�ii� Uk;se2u wa Hudu9a Bina2si kwa Wazee 

 
25�� MaHitiG Pa Ea>aili Pa uHGkeaBi na EazunguEzG na Eaa>isa wa nPuEba 
za wazee
 Palibaini kwaEba wazee huHGkea huduEa za BuEla bila kuzingatia 
EahitaBi PaG bina>si Pa kia>Pa
 kiEwili
 au kiBaEii� Nilibaini kua ni asiliEia tisa 
Hekee �wazee 20 kati Pa 220� waliGkuwa wakikaa katika nPuEba za serikali 
waliwahi ku>anPiwa tathEini Pa Hili� Pia
 nilibaibi kuwaHG kwa taari>a za 
u;hunguzi wa kiBaEii zisizG kaEili
 aEbaHG riHGti za awali kutGka serikali za 
Etaa Eara nPingi hazikuBitGsheleza ili kuunda EHangG wa huduEa bina>si� �ila 
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tathEini hizi
 wazee wenPe ;hangaEGtG za kia>Pa Eara nPingi hawakuHata 
huduEa hadi hali PaG iliHGkuwa EbaPa
 kwani dalili zaG hazikudhibitiwi kwa 
ku>uata EHangG EaaluE� 
 
�d� U<;kea6i wa Wazee Wasi;kusidiwa 

 
255� &uHitia EaHitiG Pa kuEbukuEbu za uandikishaBi na riHGti za thathEini 
Pa  kiBaEii kutGka nPuEba za wazee
 nilibaini kuwa
 BuEla Pa wazee �� kutGka 
nPuEba �� nilizGziteEbelea walikuwa na si>a zilizGwaGndGlea uhalali wa kukaa 
katika nPuEba hizG� &wa kuwa E;hakatG wa utaEbuzi ulikuwa dhai>u
 nPuEba 
za wazee zilituEika kwa aBili Pa kuhi>adhi watu wasiGkusudiwa� �aadhi Pa 
wazee waliGHGkelewa hawakukidhi MigezG MPa kuHGkelewa
 kinPuEe na &i>ungu 
;ha 5�0 ;ha MwGngGzG wa 0anzishaBi na 0endeshaBi wa NPuEba za 2azee n;hini 
Tanzania
 20��
 aEbaG unawataka wakazi wawe waEetiEiza uEri wa kuazia 
Eiaka 60 na Easharti Eengine PaliPGwekwa� Hali hii ilisababisha kuHunguza 
ustawi na heshiEa Pa wakazi wGte kwenPe nPuEba za wazee� Pia
 hii iliGngeza 
hatari kwa wazee waliGHG
 kwani baadhi Pa wakazi wasiGkusudiwa walikuwa na 
;hangaEGtG za kitabia au kia>Pa� M>anG halisi ni katika nPuEba za Magugu na 
SukaEahela
 aEbaHG ziliriHGti kuHGkea wagGnBwa wa akili wenPe tabia za 
Murugu waliGtGlewa kutGka HGsHitali Pa Tai>a Pa A>Pa Pa Akili MireEbe� 
 
4.4.2 Usi9a9izi Usi; na U2anisi wa NDu9ba za Wazee 
 
256� 0kaguzi ulibaini kuwa usiEaEizi wa nPuEba za wazee ulikuwa 
hauBitGshelezi na haukuwa na u>anisi
 hali iliPGHunguza ubGra wa huduEa na 
Ealezi PaliPGtGlewa� Hii ilikuwa kinPuEe na &i>ungu ;ha ��0 ;ha MwGngGzG wa 
0anzishaBi na 0endeshaBi wa NPuEba za 2azee �20���
 aEba;hG kinazitaka 
nPuEba za wazee kuwa na EiundGEbinu EaaluE inaPGkidhi EahitaBi Pa wazee� 
Masuala PaliGbainika Palikua� 
 
�a� Usani2u wa Ma6eng; na Mazingira YasiD;ridhisha  

 
25�� Nilibaini kuwa kati Pa nPuEba �� nilizGteEbelea hakukuwa na nPuEba 
iliPGkidhi MiwangG MPa usani>u wa EaBengG kwa aBili Pa kuhuduEia wazee� 
MaBengG Eengi PaliBengwa katika Eiaka Pa ��60 na ���0 kwa aBili Pa wagGnBwa 
wa ukGEa
 na haPaBabadilishwa ili kukidhi EahitaBi EaaluE Pa wazee� MatGkeG 
Pake nPuEba zilirithiwa zikiwa na dGsari kaEa� nPuEba kukGsa Ewanga na 
hewa duni
 saka>u zilizG;hakaa na zisizG salaEa
 zinazGGngeza hatari Pa 
kuanguka kwa wazee� Pia
 kulikua na MPGG MisiMPG>aa kwa EatuEizi Pa wazee
 
na ukGse>u wa EaBi Pa bGEba� Sababu kuu za dGsari hizi zilikua kuwaHG kwa 
uHungu>u katika uandaaBi wa EiHangG
 baBeti
 na utekelezaBi wa HrGgraEu za 
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EatengenezG na ukarabati� 0sani>u usiPGBitGsheleza� Hali hii iliathiri >araBa na 
ustawi wa wazee
 na kudhGG>isha heshiEa na hadhi PaG wanaHGkuwa katika 
nPuEba za Ealezi� 
 
�b�  U<ungu2u Katika Ukarabati na Matengenez; 

 
25�� 0kaguzi ulibaini kuwa katika kiHindi ;ha Eiaka Eitatu
 2izara Pa 
MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na Makundi MaaluE iliweka baBeti Pa 
shilingi EiliGni �20 kwa aBili Pa ukarabati wa nPuEba za wazee� �aBeti hii 
ilihusisha nPuEba za Eakazi  tanG Hekee kati Pa �� zilizGkuwa zinahitaBi 
EatengenezG
 sawa na asiliEia �� Pa Eakazi PGte Pa wazee� Hata hiMPG
 kati Pa 
Eakazi EatanG PaliPGHangwa kukarabatiwa
 ni Eakazi Pa seheEu EGBa Hekee 
Pa $Huli Palikarabatiwa� &ushindwa kutekeleza EHangG huu kulitGkana na 
kutGtGlewa kwa baBeti iliPGtengwa
 BaEbG lililGsababisha kuendelea kuwaHG 
kwa EiundGEbinu  na Eazingira aEbaPG Palikuza hatari Pa kutG>anPika kwa 
usa>i hiMPG kuibuka kwa Eazalia Pa wadudu na wanPaEa waharibi>u
 HaEGBa na 
hali  duni  Pa usa>i  wa Eazingira�  
 
�c� Urasi9isha6i wa Ardhi na UAa9izi 

 
25�� Nilibaini kuwa
 nPuEba nPingi za wazee hazikuwa na hati za uEiliki
 
hali aEbaPG iliPGsababisha EigGgGrG Pa Eara kwa Eara� &ati Pa Eakazi �� Pa 
wazee PaliPGteEbelewa
 Eakazi Pa wazee nane �sawa na asiliEia 6��5� 
haPakuwa na hatiEiliki za ardhi� 5aidi Pa haHG
 kulikuwa na EigGgGrG 
inaPGendelea katika Eakazi saba kati Pa �� �asiliEia 5�� Pa wazee
 huku 
EigGgGrG iliPGtatuliwa ikiriHGtiwa katika Eakazi Pa seheEu EGBa Hekee Pa 
Magugu �asiliEia 20�� Makazi tGka seheEu � �sawa ana asiliEia 2�� hazikuriHGti 
EigGgGrG PGPGte Pa ardhi� Aidha
 ukGse>u wa uziG na EiHaka iliPG wazi 
uEesababisha BaEii zinazGzunguka kuMaEia EaeneG Pa Eakazi Pa wazee� 
&atika baadhi Pa EaeneG
 uMaEizi huu uEe;hukua sura Pa kuduEu
 ikiweEG 
kuBengwa kwa nPuEba za Eakazi na hata Eakaburi ndani Pa EaeneG Pa nPuEba 
za wazee
 kaEa iliMPGbainika katika Eakazi Pa wazee Nunge na &ibirizi�  
 
�d� U<ungu2u wa Rasili9aliwatu na Kiwang; Kikubwa cha Kazi 

 
260� &atika ukaguzi huu nilibaini HengG kubwa kati Pa watuEishi waliGHG na 
EahitaBi halisi katika nPuEba za Eakazi Pa wazee� &u>ikia %anuari 2025
 
kulikuwa na watuEishi �� Hekee waliGkuwa wakihuduEia nPuEba zilizGHG 
katika Eakazi �� Pa serikali
 sawa na asiliEia �� Pa EahitaBi Pa watuEishi 2�6� 
Hii inaGnesha uHungu>u wa takribani asiliEia 6� Pa watuEishi wanaGhitaBika� 
5aidi Pa haHG
 watuEishi waliGHG hawakuwa na Ea>unzG EaaluE Pa 
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kushughulikia EahitaBi Pa wazee
 BaEbG lililGHunguza ubGra wa huduEa 
zinazGtGlewa� 0kaguzi ulibaini Hia wataalaE waliGHungua walikua ikiweEG 
wataalaE wa lishe
 wataalaEu wa MiungG
 na wahasibu� Hali hii ilisababisha 
EaBukuEu EazitG kwa watuEishi wa;ha;he waliGHG� &wa E>anG
 Euuguzi 
EEGBa anahuduEia hadi wazee 56
 kinPuEe na uwianG unaGtakiwa wa ���0 
�EhuduEu EEGBa wazee �0�
 na EtuEishi EEGBa wa ku>ua nguG anahuduEia 
wazee ��2
 kinPuEe na uwianG wa ���0� &wa uBuEla
 E;hanganPikG wa ukGse>u 
wa wataalaEu na uwingi wa kazi kwa watuEishi wa;ha;he unaHunguza ustawi
 
heshiEa
 na hadhi Pa wazee wanaGishi katika nPuEba hizi� 
 
4.4.3 U<ungu2u wa Hudu9a za Ki6a9ii kwa Wazee Wasi; na Uwez; Katika 

NDu9ba za Wazee 
 
26�� 'i;ha Pa Bitihada zinazGendelea za serikali na uGngGzi wa nPuEba za 
wazee
 nilibaini ;hangaEGtG katika ukaEili>u na ubGra wa huduEa za kiBaEii 
zinazGtGlewa kwa wazee waliGHGkelewa� Hali hii ni kinPuEe na MwGngGzG wa 
0anzishaBi na 0endeshaBi wa NPuEba za 2azee �20��� aEbaG unataka 2izara 
Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na Makundi MaaluE kutGa huduEa 
kaEili za kiBaEii
 ikiweEG ;hakula na lishe
 huduEa za a>Pa
 Eakazi
 EaMazi
 
Esaada wa kisaikGlGBia na a>Pa Pa akili
 usalaEa na ulinzi� �hangaEGtG 
zilizGbainishwa ni kaEa i>uataMPG�  
 
�a� Hudu9a za Chakula na Lishe Zisiz;6it;sheleza 

 
262� &atika ukaguzi huu nilibaini  kuwa
 EilG inaPGtGlewa katika nPuEba za 
wazee ni Pa kuBirudiarudia
 PenPe wingi wa MPakula MPa wanga na haina 
MirutubishG EuhiEu MinaMPGhitaBika kwa a>Pa Pa wazee� NPuEba nPingi 
ziEekuwa zikitGa ElG wa ;hai
 Ekate
 wali
 ugali na Eaharage kwa 
kuBirudiarudia
 hali inaPGsababisha wazee hawa waHate MPakula MinaMPGtia 
nguMu Ewilini na kukGsa MPakula MPa HrGtini
 MitaEini na Eadini� Sababu kuu Pa 
;hangaEGtG hii ilikuwa  MikwazG MPa ki>edha
 aEbaHG li;ha Pa GngezekG dGgG 
la baBeti Pa huduEa za ;hakula kwa wazee kati Pa Mwaka wa !edha 2022/2� 
hadi 202�/25
 EgaG wa kila siku uEekuwa EdGgG na hauendani na bei za sGkG 
za bidhaa EuhiEu za ;hakula HaEGBa na EahitaBi Pa lishe Pa wazee� Aidha
 
asiliEia Pa >edha zilizGHitishwa na kutGlewa kwa nPuEba za wazee iEeHungua 
kutGka asiliEia 5� Mwaka wa !edha 2022/2� hadi asiliEia �� Mwaka wa !edha 
202�/2�
 na kisha kuGngezeka kidGgG hadi asiliEia �� Mwaka wa !edha 202�/25� 
Hali hii iEezinPiEa nPuEba za wazee uwezG wa kutGa ElG kaEili na wenPe 
uwianG sahihi wa MirutubishG�  
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�b� U<ungu2u Katika Hudu9a za A2Da na Usala9a 
 

26�� 0kaguzi wangu uEebaini kuwa
 huduEa za a>Pa katika nPuEba za 
wazee zilikwaEishwa na ukGse>u wa biEa Pa a>Pa
 uHungu>u wa watuEishi wa 
kitaalaEu
 na usa>i ha>i>u wa EiundGEbinu� Nilibaini kuwa
 ni nPuEba nne 
Hekee za wazee wa Nunge �asiliEia ���
 !unga>unga �asiliEia �00�
 &GlandGtG 
�asiliEia �00�
 na $Huli �asiliEia �6� zilitGa biEa Pa a>Pa kwa wazee�  Hata hiMPG
 
E>ukG wa biEa Pa a>Pa kwa wazee uliGnekana kutGtGsha kwani haukuweza 
kughariEia EagGnBwa sugu na hali hatarishi kaEa Mile kuMunBika kwa Ei>uHa
 
uHasuaBi
 na EatatizG Pa EGPG� Hali hii ilitGkana na uratibu usiGBitGsheleza kati 
Pa nPuEba za wazee na Eaa>isa wa MaElaka za Serikali za Mitaa
 hali 
iliPGsababisha ;hangaEGtG katika u>ikiwaBi wa huduEa za Eatibabu kwa wazee 
waliGkuwa wanauEwa�  
 
�c� U<ungu2u wa )i2aa ADa Msaada na Usala9a 

 
26�� 0kaguzi ulibaini uHungu>u Ekubwa wa Mi>aa MinaMPGhitaBika ili 
kuhakikisha wazee wanaHata uhuru na usalaEa wa kuBihuduEia� Hali hii ni 
kinPuEe na aPa Pa ��Miii� Pa MwGngGzG wa 0anzishaBi na 0endeshaBi wa NPuEba 
za 2azee �20���
 aEbaPG inaitaka 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluE kuhakikisha uHatikanaBi wa Mi>aa MPa Esaada MPa 
kutGsha katika nPuEba za wazee� 0Hungu>u uliGnekana kwenPe Mi>aa MPa 
kuteEbea
 Mi>aa MPa kuGna
 Mi>aa MPa kusikia
 na Mi>aa MPa Ei>uHa na MiungG�   
 
265� MatGkeG Pake iEesababisha kuHungua kwa uhuru na uwezG wa wazee 
kuteEbea
 kuGngezeka kwa hatari Pa Eadhara Pa kiEwili na aBali
 kuGngezeka 
kwa kazi hiMPG kusababisha ku;hGka kwa wahuduEu hatiEaPe ku;hangia 
kudGrGra kwa ustawi na hadhi Pa wazee� 
 
4.4.4 U2uatilia6i na Usi9a9izi wa Ut;a6i wa Hudu9a za Ki6a9ii kwa Wazee 

Usi;6it;sheleza 
 
266� Nilibaini kuwa
 huduEa za kiBaEii kwa wazee hazikusiEaEiwa iHasaMPG 
na 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na Makundi MaaluE HaEGBa 
na O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$� Hii ilikua kinPuEe na aPa Pa ������ Pa 
MwGngGzG wa Tai>a wa 0>uatiliaBi na TathEini
 2izara inatakiwa ku>uatilia 
utGaBi wa huduEa za kiBaEii kwa kuweka Miashiria Eahsusi MinaMPGweza 
kuHiEwa ili kubaini utendaBi wa kila nPuEba za wazee� MiGngGni Ewa uHungu>u 
uliGGnekana katika u>uatiliaBi na usiEaEizi wa huduEa za kiBaEii kwa wazee ni 
kaEa i>uataMPG� 
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�a� M2u9; wa Ku<i9a Utenda6i Usi;ridhisha  
 

26�� NiliHitia MHangG Mkakati wa 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluEu wa Mwaka wa !edha 202�/22–2025/26 na 
kubaini kuwa
 kulikuwa na Miashiria �5 MPa EatGkeG MiliMPGwekwa katika 
EHangG huG ili kuHiEa utekelezaBi wa EalengG Eakuu EatanG� Hata hiMPG
 kati 
Pa Miashiria hiMPG �5
 hakuna kili;hGandaliwa kuHiEa utendaBi wa 2izara katika 
kutGa huduEa za kiBaEii kwa wazee� &wa hiPG
 hakukuwa na Miashiria MPa EGBa 
kwa EGBa MPa kiEkakati kwa kitengG kina;hGhusika na huduEa za wazee� $dara 
Pa 0stawi wa %aEii �hasa seheEu inaPGGngGzwa na &aEishna Msaidizi� haina 
uwaBibikaBi wa EalengG Pake
 BaEbG aEbalG linaathiri MibaPa EgawanPG wa 
rasiliEali� 
 
�b� Kuk;sekana kwa Usi9a9izi Saidizi 

 
26�� 'i;ha Pa kuwa na asiliEia �� Pa watuEishi wanaGhitaBika katika EakaG 
Eakuu Pa $dara Pa 0stawi wa %aEii
 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluE haikutGa EwGngGzG kuhusu Eakazi Pa wazee� 
2izara haiku>anPa usiEaEizi wGwGte katika MituG MPGte �� MPa serikali MPa 
huduEa kwa wazee kwa kiHindi ;ha Eiaka Einne tGka Mwaka wa !edha 202�/22 
hadi 202�/25 li;ha Pa kuwaHG kwa EiHangG� Hii ilitGkana na u>uatiliaBi wa 
Eakazi Pa wazee kua;hwa Eara kwa Eara na badala Pake kiHauEbele 
kilielekezwa kwenPe shughuli zingine
 kaEa Mile kusiEaEia Eakazi Pa watGtG� 
 
�c� Kuk;sekana kwa Taari2a  �u9uishi  na Uk;se2u wa Tekn;l;6ia 

 
26�� Nilibaini kuwa
 E>uEG wa taari>a uliGHG kwa sasa haukua >aa>u BaEbG 
linalG>anPa iwe MiguEu kuwa na kanzidata Pa tai>a iliPG Pa kisasa� &ukGsekana 
kwa E>uEG BuuEuishi wa taari>a za usiEaEizi ndani Pa 2izara  Pa MaendeleG 
Pa %aEii
 %insia
 2anawake na Makundi MaaluE kwa aBili Pa kukusanPa
 
ku;hakata na kuunganisha taari>a kutGka taasisi za huduEa kwa wazee n;hini 
kunaHunguza uwezG wa 2izara kuduEisha kanzidata Pa tai>a iliPG Pa kisasa 
kuhusu hali
 uwezG na utendaBi wa Eakazi Pa wazee� MatGkeG Pake
 utGaBi 
taari>a usiGBuEuishi huleta hatari Pa kua na taari>a zisizG thabiti
 zisizGkaEilika 
au zilizGHitwa na wakati� Masuala Eengine PaliPGbainika kuhusiana na utGaBi 
taari>a Palikuwa�  
 

�i� Wa9iliki Bina2si wa Makazi Da Wazee Kut;kut;a Taari2a Da )itu; )Da; 
 

2�0� Nilibaini kuwa
 baada Pa idhini za kuanzishwa na kuendeshwa kwa 
Eakazi bina>si Pa wazee kutGlewa na &aEishna
 taasisi hizi zinatakiwa 
kuwasilisha taari>a za utekelezaBi wa Eakazi Pa wazee �kila rGbG Ewaka� kwa 
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O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ na 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluE� Makazi PanaPGEilikiwa na watu bina>si Eara 
nPingi Palishindwa kuwasilisha taari>a zinazGhitaBika kila rGbG Ewaka Eara tu 
baada Pa kuHata Mibali MPa uendeshaBi� Hii ni kinPuEe na MwGngGzG wa �6 wa 
MiGngGzG Pa &uanzishwa na 0endeshaBi wa Makazi Pa 2azee �20��� unaGitaka 
wizara kusiEaEia na kuratibu utGaBi wa huduEa bGra za kiBaEii
 BaEbG 
linalGhitaBi E>uEG wa utGaBi taari>a ili kuHiEa ubGra wa huduEa na kuhakikisha 
utekelezaBi wa Easharti� 
 
�ii� Kuchelewa kwa Mawasilian; 

 
2��� Nilibaini kuwa
 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na 
Makundi MaaluEu haina M>uEG Shirikishi wa Taari>a za 0siEaEizi wa 
kukusanPa
 ku;hakata na kuunganisha taari>a kutGka taasisi za huduEa kwa 
wazee n;hini kGte� MatGkeG Pake
 usiEaEizi wa taari>a uEeendelea ku>anPwa 
nBe Pa E>uEG
 BaEbG linalGHunguza u>anisi
 usahihi na EaaEuzi Pa haraka� 
&utGkutuEia Ei>uEG kulisababisha u;heleweshaBi Ekubwa� 0kaguzi ulirekGdi 
tukiG EGBa aEbaHG GEbi la taari>a lili;hukua hadi siku �� kuHata EaBibu� 
 
�iii� Peng; la Uwa6ibika6i 

 
2�2� Nilibaini kuwa
 asiliEia �00 Pa Miashiria MPa EatGkeG MPa 2izara 
haMizingatii EahitaBi Eahususi Pa huduEa za kiBaEii kwa wazee� MaHitiG Pa 
EHangG Ekakati wa 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake na 
Makundi MaaluEu �202�/22–2025/26� PanaGnesha kuwa
 kulikuwa na Miashiria 
�5 MPa EatGkeG MiliMPGendana na EalengG Eakuu EatanG� Hata hiMPG
 
hakukuwa na Miashiria   MinaMPGHiEa utendaBi wa wizara katika kutGa huduEa 
za kiBaEii kwa wazee�  
 
4.4.� Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika Ku2ikia Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa 
Miaka Mitan;  

 
2��� Serikali iEetekeleza Eikakati EbaliEbali Pa kuiEarisha huduEa za 
kiBaEii na huduEa za kisheria kwa wanan;hi� Hata hiMPG
 li;ha Pa EHangG wa 
kiEkakati wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa 
MaendeleG Pa Miaka MitanG
 kulikuwa na ;hangaEGtG kadhaa za kiE>uEG 
zinazGhatarisha ku>anikisha kikaEili>u EalengG haPa
 kaEa iliMPGainishwa haHa 
;hini�  
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2��� 0kaguzi wa u>anisi kuhusu 0HatikanaBi wa HuduEa za Msaada wa 
&isheria uEebaini tG>auti kubwa katika uHatikanaBi wa huduEa Pa Esaada wa 
kisheria n;hini� HuduEa ziEeendelea kuBikita zaidi EaeneG Pa EiBini kaEa �ar 
es SalaaE
 na kua;ha EaeneG Pa MiBiBini bila kuhuduEiwa iHasaMPG� Hali hii 
inadhGG>isha ku>ikia lengG naEba �0 �&uHunguza 0sawa� na �6 �AEani
 Haki na 
Taasisi $Eara� la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� Hii iEesababisha kuwanPiEa 
EaEiliGni Pa Easkini wa MiBiBini haki Pa kuHata huduEa za Esaada wa kisheria� 
0wezG usiGBitGsheleza wa taasisi
 uliGGnekana kuHitia kiwangG kidGgG ;ha usaBili 
wa wasaidizi wa  kuduEa za kisheria Mwaka wa !edha 202�/25 na uHungu>u wa 
watuEishi kwa asiliEia �0 katika G>isi Pa MsaBili� Hii iEeathiri ku>ikika kwa 
EalengG Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka MitanG Pa kuBenga 
rasiliEaliwatu na taasisi� Aidha
 kukGsekana kwa kiHiEG ;ha MiwangG 
MiliMPGkubalika husababisha EgawanPG usiG sahihi wa rasiliEali
 BaEbG 
linalGkwenda kinPuEe na lengG naEba � �&ukGEesha 0Easkini� la MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 huku MikwazG MPa ki>edha
 ikiweEG ada zinazGtGzwa kwa 
Esaada wa kisheria badala Pa kutGlewa bure
 Minaathiri EGBa kwa EGBa Easkini 
na kuGndGa iEani kwa Ei>uEG Pa haki HaEGBa na kutG>ikiwa kwa EalengG Pa 
MHangG wa Tatu na wa TanG wa MaendeleG Pa Tai>a wa MaendeleGwa Miaka 
MitanG� 
 
2�5� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu HuduEa za 2azee uEeGnesha uHungu>u 
unaGhatarisha lengG � �&ukGEesha 0Easkini� na lengG � �A>Pa �Gra na 0stawi� 
Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� �hini Pa Shabaha ���
 ulinzi wa kiBaEii 
ulikuwa EdGgG sana
 aEbaHG HrGgraEu za wizara zili>ikia asiliEia 0�0� Hekee 
Pa wazee wasiG na Esaada waliGtaEbuliwa ikilinganishwa na asiliEia �00 Pa 
MHangG Mkakati wa kuHunguza uEaskini� �hini Pa Shabaha ���
 nilibaini kuwa 
asiliEia 6��6 Pa wazee wanaGishi kwenPe Eakazi Pa wazee hawakuwa na biEa 
Pa a>Pa
 huku waliGkuwa na biEa wakikabiliwa na E;hakatG Ere>u wa 
EsaEaha
 hali iliPGHunguza uHatikanaBi wa huduEa za a>Pa kwa wGte� 
0karabati wa EiundGEbinu ;hini Pa MHangG wa Miaka MitanG Pa MaendeleG Pa 
Tai>a haukutekelezwa aEbaHG kati Pa Eakazi �� PaliPGlengwa
 EGBa tu �$Huli� 
ndilG lililGkarabatiwa li;ha Pa shilingi EiliGni �20 za &itanzania kuidhinishwa� 
MalengG Pa kiEkakati Pa ku>anikisha uHatikanaBi wa huduEa za kiBaEii kwa 
asiliEia �00 i>ikaHG Ewaka 2026 haPataweza ku>ikiwa kutGkana na kukGsekana 
kwa Miashiria MPa utendaBi na usiEaEizi usiG Eadhubuti�  
 
2�6� $ngawa Sera Pa Tai>a Pa 2azee Pa Mwaka 200� inahiEiza kutungwa kwa 
sheria Pa kulinda haki za wazee
 2izara ilishindwa kutekeleza takwa hili kwa 
zaidi Pa Eiaka 22� Hali hii inaGnesha HengG kati Pa sera na utekelezaBi
 huku 
uHungu>u wa rasiliEali >edha kaEa Mile kutGlewa kwa asiliEia �� tu Pa baBeti 
iliPGidhinishwa Mwaka wa !edha 202�/2� ukikwaEisha EaendeleG� Aidha
 



 
 

�� 
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uhaba Ekubwa wa watuEishi �kwa asiliEia 6�� HaEGBa na ukGse>u wa 
wataalaEu wenPe uBuzi stahiki uEeathiri ubGra wa huduEa
 na hiMPG kuduEaza 
utekelezaBi wa aBenda Pa EaendeleG Pa rasiliEaliwatu ;hini Pa MHangG wa Tatu 
wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG na utekelezaBi wa MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu� 
 
  



 
 

�� 
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SURA YA TANO 

 
USIMAMIZI WA UHIFADHI WA NAFAKA ZA KIMKAKATI 

 
�.1 Utangulizi 
 
2��� Sura hii inahusu EatGkeG Pa ukaguzi wa u>anisi unaGhusiana na 
usiEaEizi wa hi>adhi Pa na>aka za kiEkakati� $naelezea EaeneG Pa ukaguzi
 
2izara na taasisi za serikali zilizGhusika katika ukaguzi
 uhusianG wa ukaguzi na 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na MalengG Pa 
EaendeleG endeleMu na EatGkeG Pake�  
 
�.1.1 Usuli 
 
2��� Hi>adhi Pa na>aka za kiEkakati ni akiba Pa na>aka inaPGsiEaEiwa na 
serikali kwa lengG la kuhakikisha usalaEa wa ;hakula  kwa kutGa kinga dhidi Pa 
uhaba unaGsababishwa na EaBanga Pa asili
 kubadilika kwa bei
 au dharura 
zingine�� N;hini Tanzania
 na>aka za kiEkakati zinazGhi>adhiwa ni Eahindi
 
EtaEa Ewekundu
 na EHunga� Mahindi Panahi>adhiwa kwa wingi
 na zaidi Pa 
nusu � Paani asiliEia 52� Pa BuEla Pa ;hakula ;ha nishati 'ishe inatGka kwenPe 
na>aka na kwaEba ndani Pa kundi hili
 Eahindi ndiG ;hanzG kikuu
 na hu;hangia 
asiliEia 5� Pa na>aka zGte2� 
 
2��� AwaEu Pa Hili Pa MHangG wa MaendeleG Pa Sekta Pa &iliEG wa Ewaka 
20��  inabainisha kuwa kiliEG ndiG Esingi wa ukuaBi wa u;huEi wa Tanzania
 
EaendeleG Pa Miwanda
 na usalaEa wa ;hakula
 iki;hangia takribani asiliEia 
2��� Pa HatG la ndani la Tai>a
 asiliEia 65�5 Pa aBira
 asiliEia 65 Pa Ealigha>i za 
Miwandani
 na asiliEia �0 Pa EaHatG Pa EauzG Pa nBe� 'i;ha Pa uzalishaBi wa 
kutGsha wa ;hakula kitai>a
 Mkakati wa &itai>a wa 0siEaEizi wa MazaG baada 
Pa MaMunG wa Ewaka 20�� unaangazia uhaba wa ;hakula unaGendelea katika 
seheEu za EikGa Pa Pwani
 EaeneG PenPe hali Pa ukaEe hasa ukanda wa kati 
na kaskazini-Eagharibi� 0haba huu una;hangiwa kwa kiasi kikubwa na uHungu>u 
katika Ei>uEG baada Pa EaMunG
 ikiwa HaEGBa na uHGtezaBi Ekubwa wa na>aka 
unaGsababishwa na utunzaBi EbaPa
 uhi>adhi na usa>irishaBi duni
 uHungu>u 
katika uuzaBi
 na uwezG EdGgG wa usindikaBi�� 
 

 
� httHs�//en�wikiHedia�Grg/wiki/Strategi;8grain8reserMe 
2 Taari>a Pa akiba Pa ;hakula ��alan;e Sheets ReHGrt� �Mei
 20���  
� Mkakati wa Tai>a wa 0siEaEizi wa Na>aka �aada Pa &uMuna �20�� -202�� 



 
 

�� 
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�.1.2 Uhusian; kati Da Usi9a9izi wa Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati na 
Maleng; Da Maendele; EndeleAu Pa9;6a na M<ang; wa Tatu wa Tai2a 
wa Maendele; wa Miaka Mitan; 

 
2�0� SeheEu hii inatGa u>a>anuzi wa naEna usiEaEizi wa uhi>adhi wa na>aka 
za kiEkakati unaMPGendana na MalengG Pa EaendeleG endeleMu na MHangG wa 
Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG� 
 
�.1.3 Uhusian; wa Usi9a9izi wa Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati  

UnaAD;endana na Maleng; Da Maendele; EndeleAu 
 
2��� 0siEaEizi wa uhi>adhi wa Na>aka za &iEkakati unaendana na 'engG la 
2 la MalengG Pa EaendeleG endeleMu
 aEbaPG inakusudia kuEaliza nBaa
 
kuhakikisha usalaEa wa ;hakula
 kubGresha lishe
 na kukuza &iliEG ili kuwa 
endeleMu i>ikaHG 20�0�  Shabaha Na� 2�� na 2�2 la 'engG la 2 zinalenga haswa 
kuhakikisha uHatikanaBi wa ;hakula kwa watu wGte
 hasa Easkini na watu waliG 
katika Eazingira EaguEu
 HaEGBa na watGtG wa;hanga
 kuHata ;hakula 
salaEa
 ;henPe lishe na ;ha kutGsha Ewaka EziEa i>ikaHG 20�0�  
 
2�2� Shabaha hizi zinataka usiEaEizi Ezuri wa hi>adhi za na>aka za 
kiEkakati ili kuhakikisha uHatikanaBi wa ;hakula ;ha kutGsha� &uGngezeka kwa 
hi>adhi Pa na>aka za kiEkakati kunasaidia uHatikanaBi wa ;hakula
 aEba;hG 
husaidia kuHunguza MiwangG MPa utaHiaElG
 kuGngeza a>Pa kwa uBuEla
 
saEbaEba na kiashiria 2�2�2 ;ha shabaha Na 2�2 la 'engG Na� 2� HiMPG
 hii 
ina;hangia ku>ikia shabaha Na� 2�� Pa 'engG la 2 la MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu i>ikaHG 20�0� 
 
�a� Uhusian; wa Usi9a9izi wa Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati na M<ang; 

wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa Miaka Mitan; 
 

2��� MwelekeG wa kiEkakati wa MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa 
Miaka MitanG
 202�/22-2025/26
 ulikuwa na EHangG wa kuBenga Mihenge 56 
MPenPe uwezG wa Tani ��0
000 na Eaghala tisa PenPe uwezG wa Tani 60
000� 
'engG lilikuwa kuGngeza uwezG wa kuhi>adhi ;hakula kutGka Tani 50�
000 hadi 
Tani �00
000�  
 
�.1.4 Mikakati na �uhudi za Serikali Katika Usi9a9izi wa Hi2adhi Da Na2aka 

za Ki9kakati 
 
2��� Serikali iEeanzisha Eikakati EbaliEbali Pa kuiEarisha usiEaEizi wa 
hi>adhi Pa na>aka za &iEkakati kaEa iliMPGGneshwa katika �edwali Na� ��� 



 
 

�0 
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�edwali Na. 14: Mikakati InaD;husiana na Usi9a9izi wa Hi2adhi Da Na2aka 
�ina la Mkakati  Leng;  la Mkakati 
Mkakati wa Pili wa 
MaendeleG Pa Sekta Pa 
&iliEG  �20�5/�6–
202�/25� 

&u>anPa EabadilikG Pa sekta Pa kiliEG ili kuleta tiBa katika 
kubGresha Eaisha bGra
 ;hakula
 na usalaEa wa lishe� 

Mkakati wa &itai>a wa 
0siEaEizi wa Na>aka 
baada Pa MaMunG �20��-
202�� 

&uHunguza uHGteMu wa EazaG  kabla na baada Pa EaMunG
 
aEbaG hu>anPa kati Pa  asiliEia �0 na asiliEia �0 Pa BuEla 
Pa uzalishaBi kila Ewaka 
 

MHangG Mkakati wa 
2izara Pa &iliEG 
2020/2� – 2025/26 

$li kuiEarisha uwezG wa kuhi>adhi EazaG Pa kiliEG n;hini 
kwa kuiEarisha Eaghala na EiundGEbinu inaPGhusiana
 ili 
kuGngeza uwezG wa kitai>a wa kuhi>adhi ;hakula �&wa aBili 
Pa 0EEa na &ibina>si� kutGka Tani �
0��
�06 hadi Tani 
�
000
000 i>ikaHG 2026
 na kuGngeza 0wianG wa utGsheleMu 
wa �hakula kutGka asiliEia �25 hadi asiliEia �50 i>ikaHG 
%uni 2026� 

MHangG Mkakati wa 
2akala wa &itai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula 
202�/22 -2025/26 
 

&uhakikisha hi>adhi Pa ;hakula ni tGsheleMu kulingana na 
EahitaBi Pa tai>a Pa ;hakula
 kwa kuHanua EiundGEbinu Pa  
kuhi>adhia
 teknGlGBia
 na kuiEarisha ununuzi wa ;hakula� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Mikakati Pa 0siEaEizi wa Shughuli za &iEkakati za Hi>adhi 
Pa Na>aka n;hini Tanzania
 2025 

 
�.2 Maleng; Da Ukaguzi na Mawanda 
 
�.2.1 Maleng; Da Ukaguzi 
 
2�5� 'engG la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathEini kaEa 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula na 2izara Pa &iliEG wanasiEaEia kwa tiBa na u>anisi hi>adhi 
Pa na>aka za kiEkakati ili kuhakikisha utGsheleMu wa uHatikanaBi wa ;hakula na 
uhakika wa bei� 
 
2�6� Mathalani
 ukaguzi ulilenga kutathEini kaEa� 
 

�i� M;hakatG wa ununuzi ulisiEaEiwa iHasaMPG ili kuhakikisha kuwa na 
hi>adhi Pa kutGsha Pa na>aka na inaduEishwa� 
 

�ii� 1ihenge na Maghala Pa na>aka na EiundGEbinu Pake ilisiEaEiwa 
iHasaMPG ili kuhakikisha ubGra na wingi wa na>aka zilizGhi>adhiwa 
unaduEishwa� 
 



 
 

�� 
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�iii� &ulikuwa na nBia Eadhubuti za utGaBi wa na>aka zilizGhi>adhiwa ili 
kuleta una>uu wakati wa dharura na uuzaBi ili kuGndGa na>aka za 
zaEani�  na 

 
�iM� &ulikuwa na uratibu Ezuri na wa kutGsha kati Pa 2izara Pa &iliEG
 

2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula
 na wadau wengine katika 
kusiEaEia hi>adhi Pa na>aka za kiEkakati� 
 

�.2.2 Mawanda Da Ukaguzi   
 
2��� 2akaguliwa wakuu walikuwa ni 2izara Pa &iliEG na 2akala wa Tai>a 
wa Hi>adhi Pa �hakula� 0kaguzi ulilenga kuangalia E;hakatG wa ununuzi kaEa 
ulikuwa uEeBitGsheleza ili kuwa na uHatikanaBi wa kutGsha wa akiba Pa na>aka� 
utGsheleMu wa EiundGEbinu Pa kuhi>adhi na>aka� Ebinu zilizGwekwa za 
uGndGaBi na urudishiaBi wa na>aka ikiwa HaEGBa na kuwa na una>uu wa bei 
wakati wa dharura na ubadilishaBi wa  akiba Pa na>aka iliPGhi>adhiwa kwa 
Euda Ere>u� na uratibu Ezuri na wa kutGsha kati Pa 2izara Pa &iliEG
 2akala 
wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula
 na wadau wengine katika kusiEaEia hi>adhi Pa 
na>aka za kiEkakati� 0kaguzi huu ulihusisha kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa >edha
 
kuanzia Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 202�/25� &iHindi hiki kililengwa ili 
kutathEini utekelezaBi wa EHangG wa uwekezaBi wa Eiaka �0 wa 2akala wa 
Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula
 unaGishia Mwaka wa !edha wa 202�/2�� 
 
�.3  Mat;ke; Da Ukaguzi  
 
2��� SeheEu hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi Buu Pa usiEaEizi wa hi>adhi 
Pa na>aka za kiEkakati 
 
�.3.1 Usi9a9izi UsiD;6it;sheleza wa Mchakat; wa Ununuzi ili Kudu9isha 

Akiba Da kut;sha Da Na2aka za Ki9kakati 
 
2��� &uHitia EaHitiG niliPG>anPa katika MHangG wa 0nunuzi wa Mwaka na 
riHGti za utekelezaBi kwa kiHindi ;ha Mwaka wa !edha  2020/202� hadi 202�/25
  
nilibaini kuwa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula ali>ikia wastani wa 
asiliEia 5� Pa EalengG Pake Pa ununuzi wa na>aka� Pia
 nilibaini dGsari katika 
EatuEizi Pa >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa ununuzi wa na>aka na kusababisha 
utegeEezi wa EikGHG Pa kibiashara kutGka kwa benki za biashara� 0tegeEezi 
huG ulisababisha kuGngezeka kwa gharaEa za uendeshaBi wa ununuzi Pa na>aka 
kutGka wastani wa Shilingi ��6
�20 hadi Shilingi ���
��6 kwa tani� 
 



 
 

�2 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

2�0� 5aidi Pa haPG
 E;hakatG wa ununuzi wa na>aka uliGnesha uHungu>u 
katika usiEaEizi wa ubGra� Hii ni kutGkana na kuwaHG kwa wadudu na Miashiria 
Mingine MPa ubGra� kutGwaHG kwa wa>anPikazi waliGteuliwa kwa aBili Pa 
kudhibiti ubGra wakati wa shughuli za ununuzi� na EiundGEbinu duni Pa 
kuhi>adhia na>aka
 aEbaPG ili>anPa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula 
kuhi>adhi na>aka nBe Pa ghala lililGteuliwa� MaelezG Pa kina Pa kila uHungu>u 
uliGbainishwa ni kaEa i>uataMPG� 
 
�a� Kut;kutu9ika kwa Fedha Ziliz;tengwa kwa A6ili Da Ununuzi wa Na2aka 

kwa U2anisi 
 

2��� 0kaguzi huu ulibaini kuwa
 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula 
hakutuEia >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa  ununuzi wa na>aka kwa u>anisi� Hii 
ni kinPuEe na AgizG naEba 2���5 la Sheria Pa Mashirika �2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula� �0anzishaBi�
 20�6
 aEbalG linahitaBi 2akala
 kudhibiti 
Mizuri EatuEizi Pa rasiliEali zGte za ki>edha� Hii ilisababisha Pa>uataPG� 
 
�i� Ku;ngezeka kwa Ghara9a Da Ununuzi wa Na2aka kwa Tani4   Kila Mwaka 

 
2�2� 0;haEbuzi wangu Buu Pa >edha zilizGtuEika kwenPe ununuzi wa na>aka 
ulibaini kuwa
 gharaEa za ununuzi zilizidi bei zilizGainishwa katika EiHangG Pa 
ununuzi Pa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula aEbazG zilikuwa shilingi 
500
000 kwa tani� MaelezG Pa u;hanganuzi wa gharaEa iliPGtuEika kati Pa 
2020/2�-202�/25 PaEeGneshwa kwenPe Kielelez; Na. 1�� 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
� Gharama kwa tani ni pamoja na kuhusisha posho kwa watumishi, ambapo ni bei ya 
mazao  shambani 
 



 
 

�� 
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Kielelez; Na. 1�: Ulingani2u wa Ghara9a IliD;tu9ika kwa Tani na Kiasi 
Kilich;nunuliwa 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa wa 2akaguzi wa Taari>a za 0nunuzi wa Na>aka 
 2020/202�-202�/2025
 

2025 
 

2��� Kielelez; Na. 1� kinaGnesha kuwa
 ununuzi kwa kiHindi ;ha Mwaka wa 
!edha 2020/2� na 202�/22 ulikuwa na u>anisi ukilinganisha na gharaEa halisi 
zilizGtuEika  zikiwa ;hini Pa shilingi �00
000 kwa tani EGBa� Hii ilikua ;hini Pa 
bei iliPGkadiriwa kwa shilingi �00
000� Hata hiMPG
 katika Mwaka wa !edha wa 
2022/2�
 kulikuwa na GngezekG la gharaEa kwa tani hadi ku>ikia shilingi 
��0
��� li;ha Pa kiasi kidGgG kununuliwa ukilinganisha na Eiaka iliPGHita� 
1ileMile
 katika Mwaka wa !edha wa 202�/2�
 gharaEa Pa Buu zaidi kwa tani 
aEbaPG ilikuwa shilingi ���
50�
 li;ha Pa kiasi kikubwa kununuliwa� Pia
 katika 
Mwaka wa !edha wa 202�/25 gharaEa ilikuwa shilingi �02
�26
 na kiasi 
kili;hGnunuliwa kiliGngezeka� 
 
2��� Nilibaini kuwa
 tG>auti Pa bei Pa ununuzi wakati wa EsiEu wa ununuzi 
ilitGkana na EaagizG tG>auti PaliPGtGlewa na 2izara Pa &iliEG
 aEbaPG 
Palibadilisha bei iliPGHangwa katikati Pa shughuli za ununuzi wa na>aka� 5aidi 
Pa haPG
 EaHitiG Pa taari>a za utekelezaBi kwa kiHindi ;ha Mwaka wa !edha 
2022/2� na 202�/2� iliGnesha kuwa wakala uliweka bei elekezi kuwa kati Pa 
shilingi 600
000 hadi �50
000 kwa tani Pa kiHiEG� 
 
2�5� HiMPG
 2akala alituEia EatuEizi PasiPGHangwa kwa aBili Pa ununuzi wa 
na>aka zaidi Pa baBeti uliPGHangwa� Hii inaHunguza thaEani Pa Hesa na 
kuHunguza EatGkeG PaliPGtaraBiwa Pa ununuzi wa na>aka
 na kuathiri u>ikiaBi 
wa EalengG PaliPGwekwa Pa ununuzi wa na>aka� 
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�ii� Wakala wa Tai2a wa Hi2adhi Da Chakula Kutu9ia Kiasi cha Ziada cha 
Shilingi bili;ni �.�6 Kwa A6ili Da Utunza6i wa Na2aka 
 

2�6� &uHitia EaHitiG Pa riHGti Pa EatuEizi Pa EaHatG Pa kiHindi ;ha kuazia 
Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 nilibaini kuwa
 gharaEa zilizGtuEika 
katika ununuzi wa na>aka zilikuwa zaidi Pa baBeti iliPGHangwa� Nilibaini kuwa
 
wakala alituEia shilingi biliGni �6��6 kati Pa baBeti iliPGHangwa Pa shilingi biliGni 
��� kwa Eiaka Eitatu� Hii iliGnesha GngezekG la gharaEa kwa shilingi biliGni 
���6
 ikiwakilisha asiliEia ��� Pa baBeti iliPGidhinishwa� MaelezG Pa kiasi 
kili;hGHangwa na kiasi kili;hG tuEika kiEeGneshwa katika  �edwali Na��5. 
 
�edwali Na.1�: Ucha9buzi wa Ba6eti na Kiasi Kilich;tu9ika katika Shughuli 

za Ununuzi wa Na2aka Mwaka 2022/23�2024/2� 
���
� ����� ������������� 

�Sh. 9ili;ni  
����� ������������� �Sh. 

9ili;ni� 
	�������  

�Sh. 9ili;ni� 
SGngea �
�6�  �
6�0  2
2�� 
MHanda -  �5�  �5� 
&iHawa �2� 62�  50� 
SuEbawanga �
6�5 �
���  �
0�� 
ShinPanga �26 2�� ���� 
Arusha �6� �
0�� 2�0 
SGngwe �
��� 2
�02 �
0�� 
�GdGEa �
2�� ���  ��0�� 
MakaEbakG �
�5� 2
��� �
0�5 
�u9la �,30� 16,16� �,�62 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe MHangG wa �aBeti wa Muda kati kutGka Miaka Pa 
!edha 2020/2� hadi 202�/25 na 2akaguzi
 2025 

 
2��� �edwali Na�1� linaGnesha kuwa katika kanda sita kati Pa tisa zilikuwa 
na EatuEizi PanaPGzidi baBeti zaG zilizGHangwa
 ikiGnesha EatuEizi Pa kuHita 
kiasi katika shughuli za utunzaBi wa na>aka� Hasa
 SGngea
 SuEbawanga
 
SGngwe
 MakaEbakG na &iHawa walirekGdi EatuEizi Eakubwa zaidi Pa baBeti� 
&inPuEe ;hake
 �GdGEa na ShinPanga waliriHGti EatuEizi halisi ;hini Pa baBeti 
iliPGHangwa
 aEbaPG inaashiria kuHunguzwa kwa kiasi ;ha ununuzi   au  u>anisi 
katika uendeshaBi katika kanda hizi� 
 
2��� 0;haEbuzi wangu ulibaini kuwa kuGngezeka kwa gharaEa 
kulisababishwa na uHangaBi duni wa kiasi ;ha na>aka kitaka;hGnunuliwa kwa kila 
Ewaka� MatGkeG Pake
 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula
 ilianzisha MituG 
MPa kukusanPa na>aka katika EaeneG PenPe uzalishaBi EdGgG na kubadilisha bei 
Pa ununuzi wa na>aka wakati wa E;hakatG wa ununuzi� 
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�b� Kiasi cha Na2aka Ziliz;nunuliwa Kilikuwa Chini Da Leng; la Ununuzi wa 
Na2aka kwa Asili9ia 3� 

 
2��� MaHitiG Pa riHGti za utekelezaBi za 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa 
�hakula
 kwa kiHindi ;ha kuazia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 nilibaini 
kuwa HaEGBa na kuwa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula iliHanga kununua 
BuEla Pa tani �
���
�5� za na>aka kwa Eiaka 5
 ni tani ���
��� tu
 sawa na 
asiliEia 62 Pa na>aka
 zilinunuliwa� Hii ilikuwa ;hini Pa lengG la kila Ewaka la 
na>aka iliPGHangwa kununuliwa katika EiHangG Pa ununuzi Pa kila Ewaka kwa 
asiliEia ��� Sababu Pa kutG>ikia lengG ilihusishwa na kutGtGlewa kwa kiasi ;hGte 
;ha >edha zilizGHangwa� MaHitiG Pa riHGti za EatuEizi Pa >edha kwa Eiaka Pa 
>edha kuazia 2020/2� hadi 202�/25 nilibaini kuwa
 sababu Pa kutG>ikiwa kwa 
lengG lililGwekwa
 ilitGkana na wakala kutGHata >edha PGte kaEa iliMPGHangwa� 
1ileMile
 nilibaini kuwa
 kiwangG ;ha utGaBi wa >edha kwa kiHindi ;ha Eiaka 
EitanG Pa >edha kutGka 2020/2� hadi 202�/25 kilikuwa shilingi �iliGni ����2� 
kati Pa shilingi TriliGni ���� sawa na asiliEia 5��2 Pa baBeti� 
 
�00� 0Hungu>u huu uliathiri uwezG wa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa 
�hakula ku>ikia EalengG Pake Pa kila Ewaka Pa ununuzi� PengG la u>adhili 
liliGnekana zaidi katika Mwaka wa !edha wa 2020/2�
 aEbaHG ;hini Pa asiliEia 
20 Pa baBeti iliPGHangwa ilitGlewa
 na kudhGG>isha Buhudi za ununuzi wa na>aka 
za kiEkakati na kutG kuwa na kinga Pa kutGsha dhidi Pa uhaba unaGsababishwa 
na EaBanga EbaliEbali� 
 
�.3.2 Utekeleza6i UsiD;6it;sheleza wa Mikakati InaD;husiana na Hi2adhi Da 

Na2aka za Ki9kakati na Usala9a wa Chakula 
 
�0�� &atika kuHitia RiHGti za 0tekelezaBi wa RGbG Mwaka za 2akala wa Tai>a 
wa Hi>adhi Pa �hakula kuanzia Mwaka wa !edha 20��/20 hadi 202�/2�
 nilibaini 
kuwa
 kuanzia Mwaka wa !edha wa 2020/2� hadi 202�/2�
 hi>adhi Pa na>aka 
zilizGkuwaHG EwishGni Ewa Ewaka  ilikuwa ;hini Pa kiwangG kina;hGtakiwa 
;ha tani �50
000� Hii ni kinPuEe na aPa Pa ��� Pa EHangG Ekakati wa 2akala 
wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula wa 2020/2� hadi 2025/26 aEbaG unataka 
kiwangG ;ha akiba Pa EwishG  ;ha na>aka kisiwe ;hini Pa tani �50
000� Kielelez; 
Na.  1� kinaGnesha hali Pa u>ikiaBi wa kiwangG kili;hGwekwa�   
 



 
 

�6 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

Kielelez; Na. 1�: Hali Da U2ikia6i wa Kiwang; cha Akiba Da Chakula 
Kilich;takiwa Kuwa<; Kila Mwish; wa Mwaka

 
��
�#�: 0;haEbuzi wa TakwiEu za RiHGti 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula za 0tekelezaBi 

za RGbG Mwaka na 2akaguzi kuazia Mwaka wa !edha 2020/202� hadi 202�/2025
 2025 
 

�02� Kielelez; Na.1� kinaGnesha EwenendG wa kiasi ;ha na>aka 
zilizGhi>adhiwa katika kila Mwaka wa !edha unaHGishia  kutGka Mwaka wa !edha  
2020/2� hadi 202�/25� TakwiEu zinaGnesha kuwa kwa Eiaka Einne Pa >edha 
kutGka 2020/2� hadi 202�/2� kiasi-ishia kilikuwa ;hini Pa kiwangG kili;hGtakiwa 
;ha tani �50
000� TakwiEu zinaGnesha kuwa
 katika Mwaka wa !edha 202�/2�
 
na>aka iliPGhi>adhiwa ilikuwa ;hini sana
 na tG>auti Pa tani �0�
�25 ;hini Pa 
kiwangG kina;hGtakiwa� 
 
�0�� Akiba Pa na>aka ni EuhiEu katika kuleta utuliMu wa E>uEukG wa bei Pa 
;hakula na kuwa kaEa kinga dhidi Pa uHungu>u wa ;hakula n;hini� Pale aEbaHG  
akiba inakuwa iHG Pa kutGsha
 serikali inaweza kuingiza sGkGni na>aka iliPGkuwa 
iEehi>adhiwa Hale inaHGtGkea kuwa na EaMunG kidGgG
 ukaEe
 au EnPGnPGrG 
wa usaEbazaBi EazaG unakuEbwa na ;hangaEGtG
 na hiMPG kuzuia kasi Pa 
GngezekG la bei Pa ;hakula� &inPuEe ;hake
 akiba isiHGkuwa Pa kutGsha 
huGngeza bei
 kwani usaEbazaBi wa ;hakula unaHGkuwa EdGgG huGngeza 
gharaEa na kuGngeza shinikizG la E>uEukG wa bei� 0;haEbuzi wa athari za 
uHatikanaBi wa akiba Pa ku>unga Ewaka �saliG-azia� Pa Ewaka unaG>uata na 
E>uEukG wa bei MiEewasilishwa katika Err;r� Re2erence s;urce n;t 2;und. 
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�edwali Na. 16: Uhusian; kati Da )iwang; ADa Akiba na M2u9uk; wa Bei Da 
Chakula 

Mwaka wa Fedha Akiba Ishia 
�Tani� 

Mu2u9uk; wa Bei Da Chakula 
katikati Da Mwaka ��� 

2020/2� 52
�2� ��� 
202�/22 �0�
��� ��� 
2022/2� ���
5�6 5�� 
202�/2� �5
��5 ��� 
202�/25 ��0
��� 0�� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa  2agakuzi katika taari>a za Shirika la �hakula na &iliEG la 0EGBa wa 

Matai>a �!AO�5 na RiHGti za 0tekelezaBi za RGbG Mwaka za 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula  
N!RA �2020/2�-202�/25�
 2025 

 
�0�� �edwali Na� 16 linaGnesha uhusianG kati Pa MiwangG MPa hi>adhi Pa 
;hakula na E>uEukG wa bei Pa ;hakula katikati Pa Ewaka katika Eiaka EitanG 
Pa >edha� &uanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 2022/2�
 akiba iliGngezeka 
kutGka tani 52
�2� hadi tani ���
5�6
 lakini E>uEukG wa bei uliHanda kutGka 
asiliEia ��� hadi asiliEia 5��
 na kuGnesha kuwa akiba iliPGGngezeka haikuleta 
utuliMu wa bei Eara EGBa kwani badG ilikuwa ;hini Pa kiwangG kina;hGtakiwa 
;ha tani �50
000� MnaEG 202�/2�
 akiba ilishuka hadi Tani �5
��5
 sanBari na 
kiwangG ;ha Buu zaidi ;ha E>uEukG wa bei ;ha asiliEia ���
 ikiangazia hatari 
Pa bei Pa MPakula kuHanda Hale akiba Pa ;hakula inaHGkuwa ;hini Pa kiwangG 
kina;hGtakiwa� &inPuEe ;hake
 EnaEG 202�/25
 akiba iliGngezeka hadi tani 
Tani ��0
���
 na E>uEukG wa bei ulishuka hadi asiliEia 0��
 ikiGnesha kuwa 
akiba Pa kutGsha Pa ;hakula huHunguza E>uEukG wa bei Pa ;hakula na 
kuiEarisha bei Pa MPakula sGkGni� 
 
�05� Mbali na hilG
 kutGkana na GngezekG la kiasi ;ha na>aka kili;hGhi>adhiwa 
kutGka Mwaka wa !edha wa 2020/2� hadi 202�/2�
 E>uEukG wa bei ulikuwa 
ukiGngezeka� Hii ilitGkana na EatuEizi Pa kiwangG kina;hGhitaBika ;ha akiba 
kili;hGHitwa na wakati ;ha tani �50
000
 aEba;hG kilianzishwa Ewaka ���6
 
kwa kutuEia idadi Pa watu EiliGni �5
 na haiBarekebishwa ili kuendana idadi Pa 
sasa Pa watu� &ulingana na sensa Pa 2022 idadi Pa watu iEe>ikia hadi EiliGni 
6���� &utG>ikiwa kwa kiwangG kili;hGHangwa ;ha akiba Pa ;hakula kulitGkana 
na uHungu>u wa EalengG Pa ununuzi PaliPGwekwa na 2akala wa &itai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula�  
  

 
5 httHs�//www�>aG�Grg/>aGstat/en/�data/�P // $liteEbelewa  tarehe  � NGMeEba 2025  Saa Ebili 
usiku 
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�.3.3 Usi9a9izi UsiD;6it;sheleza wa Miund;9binu Da Kuhi2adhia Maza; 
 
�06� Nili>anPa tathEini Pa usiEaEizi wa EiundGEbinu Pa uhi>adhi wa 
na>aka
 nikiBikita kwenPe Mi>aa kaEa Mile Eaghala
 Mihenge
 na Mibanda MPa 
kuhi>adhi kwa Euda� TathEini Pangu ilibaini Pa>uataPG� 
 
�a� U<ungu2u wa Asili9ia �� wa Kuhi2adhi Na2aka 

 
�0�� &atika kuHitia riHGti za utekeleza za 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa 
�hakula kutGka Mwaka wa !edha wa 202� hadi 202�
 nilibaini kuwa
 wakala kwa 
sasa ana uwezG wa kuhi>adhi takriban tani �0�
000
 ikiwa ni uHungu>u wa 
asiliEia 5� dhidi Pa uwezG uliGkusudiwa wa tani �00
000� PengG hili haliendani 
na EalengG PaliPGainishwa katika MHangG Mkakati wa 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula wa kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 2025/26� 
 
�0�� 0Hungu>u wa u>ikiaBi wa uwezG unaGtakiwa wa uhi>adhi uli;hangiwa 
hasa na utekelezaBi usiGkaEilika wa Mradi wa 0Hanuzi wa 1ihenge na Maghala 
Pa kuhi>adhia na>aka aEbaG ulilenga kuGngeza uwezG wa kuhi>adhi hadi tani 
�65
000� Hii ilitGkana na uHungu>u katika usiEaEizi wa Ekandarasi wakati wa 
utekelezaBi wa EaBukuEu Pa kiEkataba ;hini Pa EakubalianG kati Pa 2akala 
wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula na Ekandarasi� 
 
�0�� &utG>ikiwa kwa uwezG unaGhitaBika wa kuhi>adhi na>aka kulisababisha 
2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula kuBenga Mibanda MPa Euda MPa 
kuhi>adhia na>aka na kutuEia sekta bina>si kutGa seheEu/Mibanda MPa ziada MPa 
kuhi>adhia� Hii ilidhihirika zaidi katika Mwaka wa !edha wa 202�/2�
 kiHindi 
aEba;hG wakala alinunua BuEla Pa tani ��0
002�2�� Pa na>aka
 ikizidi uwezG 
wake wa kuhi>adhi kwa tani ��
002�2��� 
 
��0� MatuEizi Pa Mibanda MPa Euda MPa kuhi>adhi na>aka kulisababisha 
2akala wa Tai>a kutuEia gharaEa za ziada za shilingi biliGni 2
�5�
6�2
��� kwa 
kukGdisha Mi>aa MPa kuhi>adhi ;hakula kutGka taasisi bina>si
 aEbaPG iliathiri 
rasiliEali->edha� 
 
�b� Uhakiki Usi;6it;sheleza wa Ub;ra wa Na2aka Zinaz;hi2adhiwa  

 
���� 2akati wa ukaguzi
 nilibaini kuwa hatua za udhibiti ubGra
 kaEa Mile 
kuhi>adhi na>aka kwa Euda usiGzidi Eiaka Eitatu
 kuhakikisha Eazingira Eazuri 
Pa kuhi>adhi na>aka
 na udhibiti wa wadudu kwenPe na>aka iliPGhi>adhiwa katika 
Eaghala
 hazikutekelezwa iHasaMPG� Hasa
 na>aka zilihi>adhiwa kwa zaidi Pa 
Euda uliGHendekezwa wa Eiaka Eitatu� Hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa ����� Pa 



 
 

�� 
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MHangG wa 0wekezaBi wa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula 20��/�5-
202�/2�
 aEbaPG inaweka sera Pa kuduEisha hi>adhi Pa ;hakula ;hini Pa Eiaka 
�
 na baada Pa haHG itakuwa MiguEu kuhi>adhi na>aka ikiendelea kuwa katika 
hali nzuri� &iasi ;ha na>aka zilizGkaa zaidi Pa Eiaka Eitatu ni kaEa 
inaMPGGneshwa katika �edwali Na. 1�. 
 

�edwali Na. 1�:  Na2aka Ziliz;kaa Zaidi Da Muda Una;takiwa  
Kanda Kiasi cha Na2aka �Tani� Kilich;kaa zaidi Da Muda unatakiwa katika 

Miaka Da Fedha T;2auti 
2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� 

Arusha 0 0 0 0 0 
�GdGEa ����500 �
��0�625 �0�2�2 0 2�2�202 
&iHawa 0 �����05 0 �
�06��5� �0
�22���� 
MakaEbakG 0 �0
�2����� 0 0 0 
SGngwe 0 5�����2 0 0 ������� 
ShinPanga 200���� �
�0����� 0 5
������2 5
5�����2 
SGngea 2
������� �
00��5�6 0 0 0 
SuEbawanga 0 ��
6����0� 6� �
�2����5 �
�2����5 
�u9la 3,11�.2�2 32,641.10� �3.212 14,2�3.6�� 13,266.31� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a Pa MaendeleG na RiHGti za RGbG Mwaka
 2020/2�-

202�/2025
 2025 
 

��2� �edwali Na. 1� linaGnesha kuwa kiasi ;ha akiba Pa na>aka iliPGkaa zaidi 
Pa Euda uliGelekezwa ilirekGdiwa katika EaeneG PGte isiHGkuwa Arusha
 
aEbaPG haikuwa na Na>aka ziliPGkaa zaidi katika kiHindi kina;hGtakiwa
 kwa 
Eiaka PGte EitanG Pa >edha� &inPuEe ;hake
 ukanda wa SuEbawanga uliGnesha 
kiwangG kikubwa zaidi ;ha na>aka zilizGkaa zaidi Pa Eiaka Eitatu
 aEba;hG  ni 
tani ��
6����0� kwa  Mwaka wa !edha  202�/22 na zaidi Pa tani �
000 kwa 
Mwaka wa !edha  202�/2� na 202�/25� 2akati huG huG ukanda wa &iHawa
 
uliGnesha GngezekG la na>aka zilizGkaa zaidi Pa Eiakaka Eitatu kutGka tani 
�����05 kwa Mwaka wa !edha  202�/22 hadi tani �0
�22���� kwa Mwaka wa 
!edha  202�/25
 ikiGnesha kuHungua kwa u>anisi katika EauzG Pa na>aka na 
usiEaEizi wa na>aka� 
 
���� Hali hii kwa kiasi kikubwa ilisababishwa na kutG>uatwa kwa kanuni 
inaPGelekeza na>aka za kwanza kuingia ndiPG ziwe za kwanza kutGka wakati wa 
shughuli za kuingiza na kutGa na>aka� &anuni hii ni EuhiEu wakati  wa kutGa 
na>aka za zaEani  na kuhi>adhi na>aka EHPa ili kutunza ubGra wa na>aka� 
&uhi>adhi na>aka zaidi Pa kikGEG kili;hGHendekezwa ;ha Eiaka � kulisababisha 
kuHungua kwa ubGra
 haswa kwa sababu Pa kuGngezeka kwa wadudu
 
unPeMunPeMu
 na sababu zingine za Eazingira
 hiMPG kusababisha uHGteMu wa 
EaHatG� 0;haEbuzi wangu kwenPe taari>a za na>aka za 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula kutGka Mwaka wa !edha wa 202�/2022 hadi 202�/2025
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ulibainisha kuwa uHGteMu wa EaHatG unaGhusishwa na kuHungua kwa ubGra wa 
na>aka za ;hakula
 ulikuwa ni shilingi biliGni ���� kwa tani �
0�6�� za Eahindi� 
 
���� Hasara hii inatGkana na kuuza Eahindi PaliPGHungua ubGra kwa bei 
Hungu>u
 kaEa iliMPGHendekezwa na �Gdi Pa 0shauri Pa 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula 
 ikilinganishwa na thaEani Pa awali Pa ununuzi� 
 
�c� Matengenez; YasiD;6it;sheleza Da Miund;9binu Da Kuhi2adhia Na2aka 

na Wakala wa Tai2a wa Hi2adhi Da Chakula 
 

��5� MaHitiG Pa riHGti za ununuzi kwa Mwaka wa !edha  202�/25 na riHGti za 
ubGra za kila Ewezi za kiHindi kaEa hi;hG Palibaini kuwa
 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula alikuwa na EiundGEbinu Pa ghala PenPe uwezG wa kuhi>adhi 
tani 2�5
000� 'akini
 kwa sababu Pa EatengenezG PasiPGBitGsheleza
 
Eaghala/Mihenge MPenPe uwezG wa kuhi>adhi BuEla Pa tani 5�
000 
haMikutuEika
 na hiMPG kuHungua kwa uwezG wa kuhi>adhi hadi tani 2��
000� 
0Hungu>u huu unakiuka Easharti Pa Sheria Pa 0anzishaBi wa 2akala wa Tai>a 
wa Hi>adhi Pa �hakula
 200�
 na MwGngGzG wa 0endeshaBi �20�5�
 aEbaHG MPGte 
MinaEtaka 2akala kuduEisha EiundGEbinu na kuwa na EiundGEbinu 
inaPG>anPa kazi Pa uhi>adhi ili kulinda usalaEa wa hi>adhi Pa na>aka Pa kitai>a� 
�edwali Na. 1� linatGa u;haEbuzi wa kina� 
 

�edwali Na. 1�:  UchakaAu wa Maghala na Uwez; Halisi Una;weza 
Kutu9ika hadi Mwaka 2024/2� 

Kanda Ukubwa wa Ghala Lili;chakaa 
�Tani� 

Ukubwa wa Ghala Una;tu9ika 
�Tani� 

Arusha - 5�
000 
�GdGEa �
000 ��
500 
&iHawa 20
000 ��
500 
MakaEbakG - 22
000 
SGngwe �
000 �6
000 
ShinPanga �
500 �5
500 
SGngea - �2
000 
SuEbawanga 22
500 2�
500 
�u9la ��,000 23�,000 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe RiHGti Pa 0nunuzi Pa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa 

�hakula %ulai 202�/2025
 2025 
 
��6� �edwali Na. 1�
 inaGnesha kanda Pa Arusha
 MakaEbakG
 na SGngea 
haPakuriHGti ku;hakaa kwa EiundGEbinu Pa ghala
 na hiMPG kutuEia uwezG waG 
wGte wa kuhi>adhi na>aka� &inPuEe ;hake
 kanda Pa �GdGEa
 &iHawa
 na 
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SuEbawanga iliGnesha Eaghala PaG ku;hakaa zaidi
 na kusababisha kuHungua 
kwa kiasi kikubwa ;ha uwezG waG wa kuhi>adhi na>aka� 
 
���� &atika Mwaka wa !edha wa 202�/25
 2akala wa Tai>a wa &uhi>adhi 
�hakula iliGngeza wigG wa ununuzi wa na>aka uliHanuliwa na ku>ikia BuEla Pa 
tani 5�2
000� Aidha
 kutGkana na  kuHungua kwa uwezG wa kuhi>adhi na>aka
 
wakala alilaziEika kutuEia heEa za kuhi>adhia nBe Pa ghala
 aEbaPG 
Palisababisha na>aka kuwa kwenPe Eazingira hatari
 kaEa Mile unPeMu na 
wadudu aEbaMPG Milihatarisha ubGra wa akiba Pa na>aka iliPGhi>adhiwa� 
 
���� &wenPe EaHitiG Pa riHGti Pa %uni 2025 Pa hesabu za akiba Pa na>aka 
iliPGHG
 nilibaini kuwa
 shehena PenPe BuEla Pa tani ��
055�6� hukG SGngwe
 
&akGzi
 $leBe na MakaEbakG zilihi>adhiwa katika MituG MisiMPG na ubGra ikiwa 
HaEGBa na Mibanda MPa wazi na Mibanda MisiMPG na Haa� MazaG PaliPGkuwa 
PaEehi>adhiwa Palikuwa na thaEani Pa takribani shilingi biliGni ����
 kulingana 
na bei Pa ununuzi Pa shilingi �00
000 kwa tani� Pia
 shehena hizi zilikuwa 
ziEeanza kuHGteza ubGra kwa sababu Pa kuwekwa wazi Euda Ere>u� &uHungua 
ubGra kunahusianishwa  EGBa kwa EGBa na ukGse>u wa EiundGEbinu Pa kutGsha 
na Pa kuduEu Pa kuhi>adhi na>aka
 na kusababisha 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi 
Pa �hakula  kuhi>adhi na>aka nBe na katika Eazingira hatarishi� 
 
�.3.4 Uratibu UsiD;6it;sheleza kati Da Wadau na Wizara Da Kili9; Katika 

Kusi9a9ia Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati 
 
���� MaHitiG Pa nParaka Pa uanzishaBi wa wakala ilibainika uratibu 
usiPGBitGsheleza kati Pa 2izara Pa &iliEG na 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa 
�hakula
 na kusababisha wGte ku>anPa shughuli Pa aina EGBa� Hii ilikuwa 
kinPuEe na Mkakati wa &itai>a wa &usiEaEia MazaG baada Pa MaMunG
 ;hini Pa 
'engG ! la Ekakati
 aEbalG linasisitiza kuiEarisha uwezG wa kitaasisi
 uratibu
 
ushirikianG
 na ushiriki wa wadau kati Pa wadau wa usiEaEizi wa EazaG baada 
Pa EaMunG ili kuiEarisha utekelezaBi wa Mkakati wa &itai>a wa 0siEaEizi wa 
MazaG baada Pa MaMunG�  
 
�20� 0;haEbuzi wa takwiEu kutGka kwa RiHGti Pa 1iashiria 
MiliMPGunganishwa na MaliHG
 �&iashiria Na� 5�2� Pa %uni 2025 nilibaini kuwa 
taasisi zGte Ebili zilikuwa ziki>anPa kazi saEbaEba na idara zinazGhusika na 
kusiEaEia EiundGEbinu Pa uhi>adhi na kazi za uuzaBi� &wa E>anG
 2akala wa 
Tai>a wa 0hi>adhi wa �hakula na 2izara Pa &iliEG zilikuwa na idara zilizGHewa 
BukuEu la kuta>uta EasGkG Pa ndani na kiEatai>a Pa na>aka
 bila kuwa na 
EiHaka kulingana na nParaka zaG za uanzishaBi kuhusu waBibu huu� 
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�2�� Hii ilisababisha wadau wGte kaEa 2izara 4a &iliEG na 2akala wa Tai>a 
wa Hi>adhi Pa ;hakula wGte ku>anPa kazi Pa aina EGBa na kusababisha EatuEizi 
PasiPG>aa Pa rasiliEali za uEEa
 na kuHungua kwa u>anisi wa uendeshaBi� 
&ukGsekana kwa E>uEG wa kitaasisi uliG>a>anuliwa wazi unaGelezea EaBukuEu 
na waBibu wa wahusika Paani 2izara Pa &iliEG na 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi 
Pa �hakula kuEe;hangia ;hangaEGtG Pa EiundGEbinu Pa kuhi>adhia ;hakula� 
 
�.4  Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika KuDa2ikia Maleng; Da 

M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; 
Da Maendele; EndeleAu 

 
�22� Shabaha Pa 2�� na 2�2 Pa 'engG Na� 2 la MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
zinalenga  haswa kuhakikisha uHatikanaBi wa ;hakula salaEa
 ;henPe lishe na 
;ha kutGsha Ewaka EziEa i>ikaHG 20�0 kwa watu wGte
 hasa Easkini na watu 
waliG katika Eazingira EaguEu
 HaEGBa na watGtG wa;hanga�  MHangG wa Tatu 
wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG unalenga kuGngeza uwezG wa kuhi>adhi 
na>aka hadi &u>ikia tani �00
000 ili kuGngeza usalaEa wa ;hakula n;hini� 
 
�2�� Nilibaini kuwa
 hadi Mwaka wa !edha  202�/2025
 uwezG wa kuhi>adhi 
na>aka ulikuwa Tani �0�
000
 aEbaPG ni sawa na asiliEia �� Pa lengG 
lililGwekwa� Hii iEesababisha 2akala wa Tai>a wa 0hi>adhi wa �hakula kutuEia 
uhi>adhi wa Euda E>uHi
 aEbaG iliGngeza gharaEa za uendeshaBi� Pia
 nilibaini 
kuwa
 2akala wa Tai>a wa 0hi>adhi wa �hakula haku>ikia kiwangG ;ha na>aka 
za kiEkakati kina;hGtakiwa kuwaHG unaHGEaliza Ewaka ili kuleta utuliMu wa 
bei na kuwezesha u>ikiaBi wa ;hakula kwa wGte wakati wa uhaba wa ;hakula� 
Hii iliGnesha hatari za kutG>ikia EalengG PaliPGwekwa Pa kuGngeza uwezG wa 
kuhi>adhi na>aka hadi Tani �00
000 kulingana na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa 
MaendeleG wa Miaka MitanG i>ikaHG 2025/26 ili kuhakikisha uHatikanaBi wa 
;hakula kaEa iliMPGGneshwa katika 'engG la 2 la MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu  i>ikaHG 20�0� 
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SURA YA SITA 
 
USIMAMIZI WA USALAMA MAHALI PA KAZI NA UTOA�I WA HUDUMA ZA FIDIA 

KWA WAFANYAKAZI 
 

6.1 Utangulizi  
 
�2�� Sura hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi kutGka kwenPe riHGti za 
ukaguzi wa u>anisi unaGhusiana na usiEaEizi wa ukaguzi wa usalaEa na a>Pa 
Eahali Ha kazi
 na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi� Aidha
 sura hii 
ina;haEbua uhusianG wa ukaguzi huu na MiHangG Pa MaendeleG Pa Tai>a Pa 
Miaka MitanG HaEGBa na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 0kaguzi wa u>anisi 
uliGhusika katika sura hii unaBuEuisha 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa 
0kaguzi wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� na 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi 
wa HuduEa za !idia kwa 2a>anPakazi� 

 
6.1.1 Usuli kuhusu Usi9a9izi wa Usala9a Mahali <a Kazi na Ut;a6i wa 

Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi 
 
�25� $li seheEu Pa kazi ikaguliwe
 ni laziEa isaBiliwe na 2akala wa 0salaEa 
na A>Pa Mahali Ha &azi� Hata hiMPG
 kwa EuBibu wa &anzidata Pa M>ukG wa !idia 
wa kwa 2a>anPakazi
 kuna seheEu za kazi ��
�06 zilizGsaBiliwa
 idadi aEbaPG 
ni ndGgG ikilinganishwa na EakadiriG Pa EaeneG 2��
��� PaliPGtaEbuliwa kaEa 
seheEu za kazi na O>isi Pa Tai>a Pa TakwiEu
 aEbaPG ni EEGBa wa wadau 
wakuu katika utaEbuzi wa seheEu za kazi� Aidha
 EaHitiG Pa &anzidata Pa 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi inaPGhusiana na usaBili wa seheEu 
za kazi inaGnesha kuwa
 kwa kushirikiana na M>ukG wa Hi>adhi Pa %aEii kwa 
2atuEishi wa 0EEa
 2akala wa 0salaEa Mahali Ha &azi ulitaEbua seheEu za 
kazi �
��2 katika Taasisi za 0EEa ku>ikia %uni 2025� Hata hiMPG
 ni Taasisi 260 
tu kati Pa hizG �sawa na asiliEia ��� zilisaBiliwa kwa Ea>anikiG na 2akala� RiHGti 
Pa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi Pa Mwaka 202�/25 Hia inaGnesha EwelekeG 
wa kuGngezeka kwa aBali Eahali Ha kazi na EagGnBwa PatGkanaPG na kazi
 
aEbaHG EatukiG PaliGngezeka kutGka �
��� �asiliEia ��� kwa Mwaka wa !edha 
202�/2� hadi ku>ikia EatukiG 2
��0 katika Mwaka wa !edha  2020/2��  
 
�26� M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi Hia unakabiliwa na ;hangaEGtG 
zinazGkwaEisha utendaBi kazi wake� Suala EGBa kuu ni uelewa EdGgG wa uEEa 
kuhusu E>ukG na >aida zake EiGngGni Ewa wa>anPakazi� %aEbG Bingine ni 
ku;helewa kushughulikia Eadai na uliHaBi wa >idia usiGridhisha� �hangaEGtG 
hizi zina;hangia u;heleweshaBi wa Esaada unaGhitaBika kwa wa>anPakazi 
waliGuEia na >aEilia zaG� &utGzingatia kwa waaBiri katika kuwasilisha Ei;hangG 
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PaG Pa kila Ewezi kwenPe E>ukG Hia kunadhGG>isha utuliMu wa ki>edha wa 
M>ukG� 
 
6.1.2 Uhusian; wa Usi9a9izi wa Ukaguzi wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi na Maleng; Da 
Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa 
Miaka Mitan; 

 
�2�� SeheEu hii  inaGnesha uhusianG wa usiEaEizi wa ukaguzi wa usalaEa 
na a>Pa Eahali Ha kazi HaEGBa na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi
 
na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a 
wa Miaka MitanG
 kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini�   
 
�a� Uhusian; wa Usi9a9izi wa Ukaguzi wa Usala9a Mahali <a Kazi na Ut;a6i 

wa Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi na Maleng; Da Maendele; 
EndeleAu 

 
�2�� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa 0kaguzi wa 0salaEa na A>Pa 
Mahali Ha &azi una uhusianG na utekelezaBi wa 'engG la � la MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 Shabaha Pa ���
 aEbaPG inatGa witG wa kulinda haki za 
kazi na kukuza Eazingira salaEa Pa kazi kwa wa>anPakazi wGte
 ikiwa HaEGBa 
na Eakundi PaliPG katika Eazingira EaguEu� 0kaguzi wa a>Pa na usalaEa 
Eahali Ha kazi Hia una uhusianG na utekelezaBi wa 'engG la � la MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 shabaha Pa ���
 inaPGlenga kuHunguza kwa kiasi kikubwa 
Mi>G na EagGnBwa PanaPGsababishwa na keEikali hatari
 u;ha>uzi wa Eazingira
 
na huduEa zisizG salaEa za EaBi
 usa>i wa Eazingira
 na usa>i wa Ewili�  
 
�2�� 1ileMile
 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 
2a>anPakazi una uhusianG na utekelezaBi wa 'engG la � la MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 Shabaha Pa ���
 aEbaPG inatGa witG wa kulinda haki za 
kazi na kukuza Eazingira salaEa Pa kazi kwa wa>anPakazi wGte
 ikiwa HaEGBa 
na Eakundi PaliPG katika Eazingira EaguEu� 0tGaBi wa huduEa za >idia kwa 
wa>anPakazi Hia una uhusianG na utekelezaBi wa 'engG la � la MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu
 Shabaha Pa ��� inaPGsisitiza kuhusu utekelezaBi wa 
Ei>uEG na hatua Eua>aka za kitai>a za hi>adhi Pa BaEii kwa wGte� 
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�b� Uhusian; wa Ukaguzi wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi na Ut;a6i wa 
Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da 
Tai2a wa Miaka Mitan; 

 
��0� 0husianG wa ukaguzi wa u>anisi katika ukaguzi wa usalaEa na a>Pa 
Eahali Ha kazi HaEGBa na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi
 na 
MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG uEeelezwa katika 
�edwali Na. 1� haHa ;hini� 

 
�edwali Na. 1�: Uhusian; wa Ukaguzi wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

Pa9;6a na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi na M<ang; wa 
Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; 

�ina la Ukaguzi M<ang; wa Tai2 
a wa 

Maendele; 

Ene; la 
Ki<au9bele 

Sekta Hatua za 
Kuchukua 

0kaguzi wa 
0>anisi katika 
0kaguzi wa 
0salaEa na A>Pa 
Mahali Ha &azi  

MHangG wa $$$ 0salaEa wa 
0EEa
 Sheria na 
0taratibu 

MaendeleG Pa 
RasiliEaliwatu 

0iEarishaBi wa 
0salaEa wa 
0EEa
 Sheria 
na 0taratibu 

0kaguzi wa 
0>anisi katika 
0tGaBi wa 
HuduEa za !idia 
kwa 
2a>anPakazi 

MHangG wa $$$ MaendeleG Pa 
%aEii   

MaendeleG Pa 
RasiliEaliwatu 

0bGreshaBi na 
ulindaBi 
wa Easlahi na 
Eazingira Pa 
kazi Pa 
wa>anPakazi 
katika sekta 
zGte 

��
�#�� 0;haEbuzi wa wakaguzi kwa MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 
Mwaka 2025 

 
6.1.3 Mikakati na �itihada za Serikali Katika Usi9a9izi wa Ukaguzi wa 

Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa 
Wa2anDakazi  

 
�a� Mikakati Da Serikali Katika Usi9a9izi wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi 
 
���� $li kuhakikisha usiEaEizi Eadhubuti wa ukaguzi wa usalaEa Eahali Ha 
kazi
 ukaguzi wa a>Pa katika EaeneG Pa kazi na utGaBi wa huduEa za >idia kwa 
wa>anPakazi
 Serikali
 kuHitia 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi
 O>isi 
Pa 2aziri Mkuu – &azi
 ABira na MahusianG na M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi
 
ziliweka Eikakati EbaliEbali iliPGtGa EwelekeG wa ku>ikia usalaEa wa EaeneG 
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Pa kazi na huduEa za >idia kwa wa>anPakazi� �aadhi Pa Eikakati hiPG 
iEeGrGdheshwa katika Kielelez; Na. 1�. 
 
 
Kielelez; Na. 1�: Mikakati katika Usi9a9izi wa Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia 

kwa Wa2anDakazi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwa Mikakati Pa Serikaliwa Mwaka 
 
��2� 1ileMile
 Eikakati Pa serikali inaPGzingatia usiEaEizi wa ukaguzi wa 
a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi ni HaEGBa na� kusiEaEia usaBili wa EaeneG Pa 
kazi
 ku>anPa ukaguzi wa usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi katika EaeneG Pa kazi
 
na kuratibu na taasisi zingine kusiEaEia EaeneG Pa kazi kuHitia 2akala wa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� na kuandaa HaEGBa na ku>uatilia utekelezaBi 
wa sera za kazi ikiBuEuisha a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi kuHitia O>isi Pa 
2aziri Mkuu – &azi
 ABira na MahusianG� 
 
�b� �itihada za Serikali Katika Usi9a9izi wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

na Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa Wa2anDakazi 
 
���� $li kuhakikisha a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi
 katika kiHindi ;ha Mwaka 
wa !edha 202�/25
 Serikali Pa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania kuHitia 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi iliendelea kutekeleza BukuEu lake 
la Esingi la kuhakikisha kuwa EaeneG Pa kazi PanasaBiliwa kwa EuBibu wa 

Mikakati Pa &itai>a

MHangG Mkakati wa O>isi Pa 2aziri Mkuu
– &azi
 1iBana
 ABira na 2enPe 0leEaMu
�O2M-&1A2� wa Ewaka 202�/2022-
2025/2026 uEelenga kuHitia uHPa
&anuni za !idia kwa 2a>anPakazi ili
kuHanua wigG wa huduEa za
urekebishaBi �rehabilitatiGn� kwa
wa>anPakazi waliGuEia�


#�!�" 
����&� )� 
�'�" )� ����� �)�
����!+���,� )�  )��� 7577/75780757;/757<
'!���!�� �'&�����,� (�#�' ���� (+� �� ����&�
� ��(+" !� 	' ���� 
&���- ��!����(' )� 	������-
���!�%� )� 	�'&�!����- !� �%��$����!" )� 	� ����&�
��� �'����� ��� �- ��$�- !�  ����&� )���.

Mikakati Pa &iEatai>a $liPGridhiwa na 
Serikali


#�!�" 
����&� )� ���$��� ��
	�,� �'!��!� )�  )��� 75770
757: '!�&"� )�&" )� �'��'�'�
��&'� ,� �'�',� ������� +� �� ��
�)� )"&� !� �'%�'��'�����
'#'!�'�'  �'�)� '��"��&"��,�
)���&� )� ��!�� �� ���	�06>
�'�'%��!� !� ��+� !� '%��� �
 ����� #� ��,� #� "�� !� �������
+� �� ��.
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Sheria Pa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha &azi Na� 5 Pa Ewaka 200�� &atika 
kutekeleza BukuEu hili
 serikali iEeBikita katika kuhakikisha kuwa EaeneG PGte 
Pa kazi n;hini Pana>ikika na kusaBiliwa
 kutGa eliEu kwa waaBiri kuhusu 
uEuhiEu wa usaBili kwa EuBibu wa EahitaBi Pa kisheria
 na kubGresha E>uEG 
wa usaBili kwa kuu>anPa kuwa wa haraka
 rahisi na ra>iki kwa EtuEiaBi� 
 
���� 1ileMile
 Serikali Pa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania kuHitia huduEa 
za >idia kwa wa>anPakazi
 inaendelea kutGa >idia kwa wa>anPakazi wanaGHata 
EaBeraha PatGkanaPG na kazi
 EagGnBwa PatGkanaPG na kazi na kutGa Esaada 
kwa wategeEezi katika EatukiG Pa Mi>G MinaMPGhusiana na kazi� HuduEa za >idia 
kwa wa>anPakazi zinaiEarishwa kuHitia usaBili wa waaBiri na ukusanPaBi wa 
Ei;hangG
 EaliHG Pa Ea>aG
 shughuli za uwekezaBi
 ueliEishaBi wa uEEa
 na 
utGaBi wa huduEa za utengaEaG� 
 
6.2 Maleng; Da Ukaguzi na Mawanda Da Ukaguzi  
 
6.2.1 Maleng; Da Ukaguzi  
 
��5� 'engG kuu la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathEini iwaHG 2akala wa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - &azi
 ABira na MahusianG
 
na M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi zilisiEaEia kwa u>anisi ukaguzi wa usalaEa 
na a>Pa Eahali Ha kazi
 na kutGa kwa u>anisi huduEa za >idia kwa wa>anPakazi 
HaEGBa na wanu>aika waG husika katika EatukiG Pa EaBeraha
 EagGnBwa
 au 
Mi>G MinaMPGtGkana na kazi� 
 
��6� 0kaguzi hasa uliBikita katika kutathEini iwaHG�  
 

�a� 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - 
&azi
 ABira na MahusianG zilisiEaEia kwa u>anisi ukaguzi wa usalaEa na 
a>Pa Eahali Ha kazi ili kudhibiti aBali
 EagGnBwa
 na Mi>G MinaMPGtGkana 
na kazi� na 

�b� M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi unasiEaEia kwa u>anisi utGaBi wa 
huduEa za >idia kwa wa>anPakazi na wanu>aika waG husika katika 
EatukiG Pa EaBeraha
 EagGnBwa
 au Mi>G MiliMPGtGkana na kazi� 

 
6.2.2 Mawanda Da Ukaguzi  
 
���� &wa uHande wa 0kaguzi wa 0siEaEizi wa 0kaguzi wa 0salaEa na A>Pa 
Mahali Ha &azi
 Taasisi kuu zilizGkaguliwa ni O>isi Pa 2aziri Mkuu – &azi
 ABira 
na MahusianG na 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� 0kaguzi huu 
ulitathEini ukaEili>u wa da>tari la usaBili katika EaeneG Pa kazi
 u>anisi wa 
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taratibu za kubadilishana taari>a na taasisi zingine za uEEa katika kusaidia 
ukaguzi wa EaeneG Pa kazi
 utGsheleMu wa EiHangG Pa ukaguzi
 Mitendea kazi
 
na rasiliEali
 HaEGBa na Euda uliGtuEika
 u>ikiaBi
 na ubGra wa ukaguzi wa 
usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi� 0kaguzi ulihusisha Eiaka Einne Pa >edha
 
kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 2025/26� 
 
���� Aidha
 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za !idia kwa 
2a>anPakazi
 Ekaguliwa Ekuu alikuwa ni M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi� 
0kaguzi huG ulilenga kutathEini u>anisi wa Ei;hakatG Pa usiEaEizi wa Eadai
 
kuanzia uwasilishaBi
 tathEini hadi uHitishaBi na utGaBi wa >idia kwa wanu>aika 
waliGkusudiwa� 0kaguzi huu Hia ulitathEini kiwangG ;ha usaBili wa waaBiri 
wanaGstahili
 waaBiri wanaG;hangia
 wanu>aika
 HaEGBa na utaratibu uliGHG wa 
kuhaEasisha uelewa EiGngGni Ewa wa>anPakazi na waaBiri� 0kaguzi huu 
ulihusisha Eiaka Einne Pa >edha
 kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� 
 

6.3  Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Ukaguzi wa Usala9a na A2Da Mahali <a 
Kazi 

 

���� Nilibaini uHungu>u katika usiEaEizi wa ukaguzi wa usalaEa na a>Pa 
Eahali Ha kazi� Masuala Eakuu PaliPGbainika ni HaEGBa na kuGngezeka kwa 
kiwangG ;ha Mi>G MinaMPGtGkea EaeneG Pa kazi
 usaBili usiGridhisha wa EaeneG 
Pa kazi
 na utekelezaBi duni wa ukaguzi wa kisheria kaEa uliMPG>a>anuliwa haHa 
;hini� 
 

6.3.1 Ku;ngezeka kwa )iwang; ADa )i2; Mahali <a Kazi kwa Asili9ia 22 
 
��0� Nilibaini kuwa kuanzia Mwaka wa !edha 202/22 hadi 202�/25
 kulikuwa 
na EabadilikG Pa idadi Pa Mi>G MiliMPGtGkana na kazi kutGka �6 hadi �6� katika 
Mwaka wa !edha 2022/2�
 kabla Pa kushuka hadi Mi>G �6 katika Mwaka wa !edha 
202�/2�
 na kisha kuHanda hadi Mi>G �� katika Mwaka wa !edha 202�/25
 kaEa 
inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 20. 
 
Kielelez; Na. 20: Mwenend; Usi; thabiti wa Ku<ungua kwa )i2; Mahali <a 

Kazi 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kutGka kwenPe RiHGti za 0tekelezaBi kutGka Mwaka 

wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 
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���� Kielelez; Na. 20 kinaGnesha kuwa Mi>G Eahali Ha kazi MiliMPGriHGtiwa 
na 2akala wa 0salaEa Mahali Ha &azi haMiBaHungua kwa E>ululizG katika kiHindi 
;ha Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25
 badala Pake MiEekuwa Mikibadilika� 
$dadi Pa Mi>G MitGkanaMPG na kazi MiliMPGrekGdiwa MiliGngezeka kutGka �6 Mwaka 
wa !edha 2020/2� hadi �6� Mwaka wa !edha 2022/2�
 ikiwa ni zaidi Pa Eara 
Ebili katika kiHindi ;ha Eiaka Eiwili� �aada Pa kilele hi;hG
 idadi Pa Mi>G 
ilishuka hadi �6 kwa Mwaka wa !edha 202�/2�
 kisha ikaHanda tena hadi �� 
Mwaka wa !edha 202�/25
 BaEbG linalGashiria EwelekeG usiG thabiti badala Pa 
uiEara� PaEGBa na Bitihada za 2akala wa 0salaEa Mahali Ha &azi za kuHunguza 
aBali na Mi>G Eahali Ha kazi
 EienendG Pa Mi>G Eahali Ha kazi unaendelea 
kubadilika
 BaEbG aEbalG linasisitiza uhitaBi wa hatua Eadhubuti zaidi za kisera 
na Buhudi endeleMu katika utekelezaBi wa sheria� 
 
6.3.2 Usa6ili Usi;ridhisha wa Maene; Da Kazi katika Kusaidia Ukaguzi wa 

Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 
 
��2� Nilibaini usaBili usiGridhisha wa EaeneG Pa kazi uliG>anPwa na 2akala 
wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi
 li;ha Pa kuwaHG wa EiHangG Pa kuPaibua 
EaeneG haPG kuHitia MakubalianG Pa MashirikianG
 Mikataba Pa &ubadilishana 
Taari>a
 EatuEizi Pa M>uEG wa Taari>a za &iBiGgra>ia
 na uhaEasishaBi wa 
usaBili wa EtandaGni
 kaEa iliMPGainishwa katika lengG � la MHangG Mkakati wa 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi wa Ewaka 202� hadi 2026� Hali hii 
ni &inPuEe na &i>ungu ;ha �5 na �6 ;ha Sheria Pa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha 
&azi Pa Ewaka 200�
 aEbaPG inaiHa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi 
EaElaka Pa kuPaibua na kuPasaBili EaeneG PGte Pa kazi ili kuhakikisha 
Panazingatia MiwangG MPa usalaEa na a>Pa MinaMPGtakiwa� MaelezG Pa kina 
kuhusu Easuala haPa ni kaEa iliMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Usa6ili Usi;ridhisha wa Maene; Da Kazi  
 
���� Nilibaini kuwa 2akala wa 0siEaEizi wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi 
haukusaBili asiliEia �� Pa EaeneG Pa kazi ���
��6 PaliPGibuliwa na O>isi Pa Tai>a 
Pa TakwiEu� Hali hii ni kinPuEe na &i>ungu ;ha �� �5� ;ha Sheria Pa 2akala wa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Pa Ewaka 200�
 aEba;hG kinakataza waEiliki 
wa EaeneG Pa kazi kuendesha shughuli zaG bila kusaBiliwa na 2akala wa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� Aidha
 nilibaini kuwa badG kuna GngezekG la 
EaeneG Pa kazi aEbaPG haPaBasaBiliwa
 kaEa inaMPG>a>anuliwa katika �edwali 
Na. 20. 
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�edwali Na. 20: Ongezek; la Maene; Da Kazi a9baD; HaDakusa6iliwa na 
Wakala wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

Miaka Da 
Fedha 

Idadi Da Maene; 
Da Kazi 

DaliD;ta9buliwa 
na O2isi Da Tai2a 

Da Takwi9u 

Maene; Da Kazi 
Dalisa6iliwa na 
Wakala wa 
Usala9a na 
A2Da Mahali <a 
Kazi 

Peng; la 
Usa6ili 

Asili9ia 
Da 

Peng; la 
Usa6ili 

202�/202� ��
556 2�
2�� 5�
��� 6��� 
202�/2025 ���
��6 ��
��2 ���
��� ���� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a kutGka O>isi Pa Tai>a Pa TakwiEu na 2akala wa 

0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Mwaka 2025  
 
���� �edwali Na. 20 linaGnesha kuwa
 ikilinganishwa na TakwiEu za O>isi Pa 
Tai>a Pa TakwiEu
 idadi Pa EaeneG Pa kazi aEbaPG haPakusaBiliwa iliGngezeka 
kutGka asiliEia 6� Mwaka wa !edha 202�/2� hadi asiliEia �� Mwaka wa !edha 
202�/25� MwenendG huu unaGnesha Buhudi badG zinahitaBika ku>anPwa na 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi katika ku>anPa usaBili wa EaeneG Pa 
kazi n;hini� Aidha
 EaHitiG Pa hali Pa usaBili wa EaeneG Pa kazi PaEeGnesha 
kuwa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi iEetaEbua EaeneG Pa kazi 
�
��2 katika taasisi za uEEa ku>ikia %uni 2025� Hata hiMPG
 ni Taasisi 260 Hekee 
kati Pa hizG
 sawa na asiliEia �� zilizGsaBiliwa kikaEili>u na 2akala wa 0salaEa 
na A>Pa Mahali Ha &azi
 huku EaeneG Eengine Pa kazi Pakiwa haPaBasaBiliwa
 
BaEbG linalGashiria EaeneG PanaPGhitaBi EabGreshG� 
 
��5� 0saBili usiGridhisha wa EaeneG Pa kazi uEetGkana na ushirikianG 
usiGtGsheleza kati Pa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi
 O>isi Pa Tai>a 
Pa TakwiEu
 M>ukG wa Tai>a wa Hi>adhi Pa %aEii
 MaElaka Pa MaHatG Tanzania
 
&ituG ;ha 0wekezaBi Tanzania
 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala 
za MikGa na Serikali za Mitaa
 �Gdi Pa 0saBili wa Makandarasi
 2akala wa 
Maabara Pa MkeEia Mkuu wa Serikali
 MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za 
Nishati na MaBi
 Shirika la 0wakala wa Meli Tanzania
 na 2akala wa 0saBili wa 
�iashara na 'eseni katika kubadilishana taari>a za EaeneG Pa kazi� Hali hii 
inazuia u>anisi wa taari>a na Buhudi za usaBili wa EaeneG Pa kazi� 
 
��6� 0saBili EdGgG wa taasisi za uEEa uEesababisha Taasisi hizG aEbazG 
haziBasaBiliwa kutGBuEuishwa katika ukaguzi wa Eara kwa Eara ili kuhakikisha 
uzingatiaBi wa MiwangG MPa usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi
 BaEbG linalGwaa;ha 
wa>anPakazi katika EaeneG Pa kazi PasiPGsaBiliwa katika hatari Pa Mihatarishi 
MisiMPGtaEbuliwa
 na kuGngeza uwezekanG wa kutGkea kwa aBali na EagGnBwa 
PatGkanaPG na kazi� 
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�b� Kut;t;zwa T;z; kwa Maene; Da Kazi YanaD;endesha Shughuli Zake bila 
Cheti cha Usa6ili kut;ka Wakala wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 
 

���� Nilibaini kuwa
 EaeneG Pa kazi ��
5�� PaliPGkuwa haPana MPeti MPa 
usaBili haPakutGzwa >aini
 kinPuEe na &i>ungu ;ha ���5� ;ha Sheria Pa 2akala 
wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Pa Ewaka 200�
 kina;hGielekeza 2akala wa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi kutGza >aini Pa kuanzia shilingi EiliGni � hadi 
shilingi EiliGni 5 kwa EaeneG Pa kazi aEbaPG haPaBasaBiliwa ili kulaziEisha 
usaBili wa EaeneG haPG� 
 
���� &ukGsekana kwa Ei>uEG Pa ukaguzi wa Eara kwa Eara au Ebinu za 
uhakiki wa kubaini EaeneG Pa kazi aEbaPG haPaBasaBiliwa kuEesababisha usaBili 
usiGridhisha wa EaeneG Pa kazi� Hali hii ili;hangiwa Hia na ;hangaEGtG Pa 
uhaba wa wakaguzi wa kukagua EaeneG Pa kazi� MatGkeG Pake
 EaeneG Eengi 
Pa kazi PaEeendelea kuendeshwa bila ;heti ;ha usaBili ;ha 2akala wa 0salaEa 
na A>Pa Mahali Ha &azi na haPakutGzwa >aini� �edwali Na. 21 linaGnesha 
GngezekG la EaeneG Pa kazi aEbaPG haPakusaBiliwa n;hini
 HaEGBa na kiasi ;ha 
>aini aEbazG hazikutGzwa� 
 
�edwali Na. 21: Faini a9baz; HazikukusanDwa kut;ka kwenDe Maene; Da 

Kazi YasiD; na )Deti ADa Usa6ili 
Miaka Da 
Fedha 

Maene; Da Kazi 
a9baD; 
haDakusa6iliwa �a� 

Kiwang; cha 
chini cha 2aini 
�Sh.� �b� 

Kiasi cha 2aini 
a9bach; 
hakikukusanDwa �a C 
b� 

2020/2� ��� �
000
000 ���
000
000 
202�/22 �
6�� �
000
000 �
6��
000
000 
2022/2� 2
662 �
000
000 2
662
000
000 
202�/2� �
��� �
000
000 �
���
000
000 
202�/25 �
0�� �
000
000 �
0��
000
000 
�u9la 11,���  11,���,000,000 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa &anzidata Pa 2akala wa 0salaEa Mahali Ha &azi na Sheria Pa 
0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Pa Mwaka 200� 

 
���� �edwali Na. 21 linaGnesha kuwa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha 
&azi haukutGza >aini Pa takriban shilingi biliGni ���5�� kwa waEiliki wa EaeneG 
Pa kazi waliGshindwa kusaBili EaeneG PaG Pa kazi kwa EuBibu wa Sheria Pa 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Pa Ewaka 200�� 
 
�50� &utGtekelezwa kwa >aini kunadhGG>isha takwa la kisheria la usaBili wa 
EaeneG Pa kazi
 na hiMPG kuParuhusu EaeneG aEbaPG haPaBasaBiliwa kuendelea 
ku>anPa kazi kinPuEe na MiwangG MPa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha &azi� Hali hii 
iEeikGsesha >ursa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi Pa kukusanPa 
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>edha aEbazG zingeweza kutuEika kuGngeza uwezG wake wa ku>anPa ukaguzi 
na kusaidia HrGgraEu za usalaEa Eahali Ha kazi� %aEbG hili
 kwa uHande 
Ewingine linadhGG>isha BukuEu la Esingi la 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali 
Ha &azi la kuhakikisha Eazingira salaEa Pa kazi
 na hiMPG kutengeneza hatari 
Pa uzingatiaBi usiGridhisha wa Mihatarishi MPa usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi� 
 
6.3.3  Utekeleza6i Usi;ridhisha wa Mi<ang; Da Ukaguzi wa Kisheria 

Una;2anDwa na Wakala wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 
 
�5�� Nilibaini kuwa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi hakutekeleza 
kwa u>anisi ukaguzi wake wa kisheria
 kinPuEe na EahitaBi Pa $bara Pa 2 Pa 
Mkataba wa Shirika la &azi �uniani Na� ��
 unaGtaka ukaguzi wa kazi katika 
EaeneG Pa Miwanda uhusishe EaeneG PGte Pa kazi aEbaPG Easharti Pa kisheria 
PanaPGhusu hali Pa kazi na ulinzi wa wa>anPakazi wanaHGkuwa kazini PanaHaswa 
kusiEaEiwa na wakaguzi wa kazi� 0Hungu>u Eahususi uEe>a>anuliwa haHa 
;hini� 
 

�a� Ukaguzi Usi;ridhisha wa Maene; Da Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 
YaliD;sa6iliwa 

 
�52� Nilibaini kuwa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi alikagua 
wastani wa asiliEia ���� Pa EaeneG Pa kazi PaliPGsaBiliwa
 BaEbG aEbalG ni 
kinPuEe na Eatakwa Pa &i>ungu ;ha 6 �2� ;ha Sheria Pa A>Pa na 0salaEa Mahali 
Ha &azi Pa Ewaka 200�
 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 21. 
 
Kielelez; Na. 21: Ukaguzi Usi;ridhisha wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi 

katika Maene; Da Kazi YaliD;sa6iliwa 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taaari>a za 0saBili na 0kaguzi wa Mahali Ha &azi 

unaGtekelezwa na 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi wa Mwaka 2025 
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�5�� Kielelez; Na. 21 kinaGnesha kuwa
 katika kiHindi ;ha Eiaka EitanG 
iliPGHita
 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi waEe>anPa ukaguzi katika 
EaeneG Pa kazi PaliPGsaBiliwa kwa ;hini Pa asiliEia 60� &iwangG ;ha Buu zaidi 
;ha ukaguzi wa EaeneG Pa kazi kilirekGdiwa katika Mwaka wa !edha 202�/2�
 
wakati katika Mwaka wa !edha 202�/25
 idadi Pa EaeneG Pa kazi PaliPGkaguliwa 
iliHungua hadi asiliEia 2� ikilinganishwa na idadi Pa EaeneG PaliPGsaBiliwa� Hata 
hiMPG
 nilibaini kuwa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi wanakabiliwa 
na uHungu>u wa asiliEia 66 wa wakaguzi wanaGhitaBika �wakaguzi �2� kati Pa 
�65�
 BaEbG linalGashiria kuwa nguMu kazi iliPGHG inatGsheleza kwa asiliEia ���� 
tu Pa wakaguzi wanaGhitaBika� %aEbG hili lilibainika kuathiri u>anisi wa Euda 
na ukaEili>u wa ukaguzi wa EaeneG Pa kazi� 
 
�b� Kuchelewa kwa Ukaguzi wa Maene; Da Kazi baada Da Usa6ili 

 
�5�� Nilibaini kuwa EaeneG Pa kazi haPakukaguliwa ndani Pa siku �0 baada 
Pa usaBili kaEa inaMPGtakiwa na $bara Pa 5���� Pa Mkataba wa HuduEa kwa 
MteBa wa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi wa Mwaka 202�
 kaEa 
inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 22. 
 

Kielelez; Na. 22: Muhtasari wa Kuchelewa Ku2anDika kwa Ukaguzi wa 
Maene; Da Kazi baada Da Usa6ili

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe &anzidata Pa 0saBili wa MaeneG Pa &azi
 

2025 
 
�55� Kielelez; Na. 22 kinaGnesha kuwa idadi kubwa zaidi Pa EaeneG Pa kazi 
PaliPG;helewa ku>anPiwa ukaguzi wa kwanza baada Pa usaBili ilikuwa kati Pa 
siku �� hadi �65
 kukiwa na u;heleweshaBi wa hadi siku ��5
 wakati idadi ndGgG 
zaidi Pa EaeneG Pa kazi PaliPG>anPiwa ukaguzi wa kwanza ilikuwa kati Pa siku 
��6� hadi ���0
 kukiwa na u;heleweshaBi wa hadi siku ��00� 0;heleweshaBi huu 
unadhGG>isha lengG kuu la usaBili
 aEbalG ni kuwezesha uhakiki wa EaHeEa wa 
uzingatiaBi wa MiwangG MPa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi� 
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�56� Aidha
 nilibaini GngezekG la idadi Pa EaeneG Pa kazi PaliPGsaBiliwa hiMi 
karibuni aEbaPG haPakukaguliwa baada Pa usaBili wake
 kaEa inaMPGGnekana 
katika Kielelez; Na. 23. 
 

Kielelez; Na. 23: Idadi Da Maene; Da Kazi A9baD; HaDakukaguliwa 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe &anzidata Pa 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi 

wa Mwaka 2025 
�5�� &aEa inaMPGGnekana katika Kielelez; Na. 23, idadi Pa EaeneG Pa kazi 
aEbaPG haPakukaguliwa iliendelea kuwa Buu katika kiHindi ;ha Eiaka Einne 
iliPGHita
 ikianzia EaeneG ��� hadi �
552 kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 na 
Mwaka wa !edha 202�/25� 0;heleweshaBi wa ukaguzi wa EaeneG Pa kazi 
uEetGkana na kutGwaHG kwa Eikakati Eadhubuti Pa 2akala wa 0salaEa na 
A>Pa Mahali Ha &azi Pa kukabiliana na GngezekG la EaBukuEu Pa kazi 
PanaPGtGkana na kuGngezeka kwa EaeneG EaHPa PaliPGsaBiliwa kwenPe 
EiHangG Pa ukaguzi Pa kila Ewaka� MatGkeG Pake
 EaeneG EaHPa Pa kazi 
aEbaPG haPaBakaguliwa Paliendelea ku>anPa kazi kwa Eiezi kadhaa bila 
usiEaEizi wGwGte wa kisheria wa Easuala Pa 0salaEa na A>Pa Eahali Ha kazi� 
 
6.3.4  A2ua Zisiz;t;sheleza katika Kusaidia Usi9a9izi wa Ukaguzi wa 

Wakala wa Usala9a na A2Da Mahali <a Kazi Katika Maene; Da Kazi 
 
�5�� Nilibaini kuwa
 a>ua za usiEaEizi zilizGtekelezwa na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu - &azi
 ABira na MahusianG hazikuwa na u>anisi katika kusaidia BukuEu la 
2izara la usiEaEizi wa utekelezaBi wa usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi na katika 
ku>ikia EalengG Pa kitai>a Pa usalaEa na a>Pa
 kaEa inaMPGGneshwa haHa ;hini� 
 
�a� Kuk;sekana kwa Usi9a9izi wa Ukaguzi wa A2Da na Usala9a Mahali <a 

Kazi una;<aswa Ku2anDwa na O2isi Da Waziri Mkuu – Kazi, A6ira na 
Mahusian; 

 
�5�� Nilibaini kuwa O>isi Pa 2aziri Mkuu - &azi
 ABira na MahusianG
 
haikuandaa wala kuanza kutuEia E>uEG thabiti wa u>uatiliaBi na tathEini kwa 
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aBili Pa kusiEaEia utekelezaBi wa Sera Pa Tai>a Pa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha 
&azi na utendaBi wa ukaguzi wa a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi n;hini� Hali hii 
ni kinPuEe na $bara Pa � Pa Sura Pa 5 Pa Sera Pa A>Pa na 0salaEa Mahali Ha &azi 
Pa Ewaka 200�
 inaPGtaka O>isi Pa 2aziri Mkuu kutengeneza E>uEG wa 
u>uatiliaBi na tathEini uliGdhabitiwa
 wa kiE>uEG
 na uliGainishwa MPeEa 
baada Pa kuandaa a>ua Ekakati za utekelezaBi wa Sera� 0;haEbuzi zaidi wa 
taari>a kutGka kwenPe RiHGti za 0>uatiliaBi na TathEini za O>isi Pa 2aziri Mkuu 
HaEGBa na RiHGti za 0tendaBi za Mwaka uliGnesha kuwa
 RiHGti hizG hazikugusia 
usiEaEizi wa ukaguzi wa usalaEa na a>Pa Eahali Ha kazi� 
 
�60� Sababu kuu za hali hii ni kukGsekana kwa utaratibu EaaluE na wa 
kiE>uEG wa u>uatiliaBi na tathEini wa utekelezaBi wa Sera Pa 0salaEa na A>Pa 
Mahali Ha &azi ndani Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu - &azi
 aBira na MahusianG
 na 
ukGse>u wa uwazi kuhusu BukuEu la usiEaEizi la 2aziri Mkuu kuhusiana na 
2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi katika MHangG Mkakati wa O>isi Pa 
2aziri Mkuu� Hali hii inaizuia O>isi Pa 2aziri Mkuu katika EaElaka Pake Pa 
ku>uatilia utekelezaBi wa Sera na 0kaguzi kwa u>anisi� MatGkeG Pake
 kwa sasa 
O>isi Pa 2aziri Mkuu inategeEea uwaBibikaBi wa ndani wa 2akala wa 0salaEa 
na A>Pa Mahali Ha &azi kwa �Gdi Pake Pa 2akurugenzi
 bila kuwa na usiEaEizi 
wa ziada wa nBe� 
 
6.4 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Ut;a6i wa Hudu9a za Fidia kwa 

Wa2anDakazi 
 
�6�� Nilibaini uHungu>u katika utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi� 
Masuala Eakuu niliPGbaini ni HaEGBa na kuHungua kwa asiliEia Pa Eadai 
PaliPGliHwa >idia
 u;heleweshaBi wa u;hakataBi wa Eadai
 kutGsaBiliwa kwa 
waaBiri wGte waliGbainishwa
 kutGwasilishwa kwa tGzG kutGka kwa waaBiri 
waliGsaBiliwa wasiGzingatia sheria
 na kukGsekana kwa u>anisi katika kutangaza  
huduEa za >idia
 kaEa inaMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
6.4.1 Ku<ungua kwa Kiwang; cha Madai YaliD;li<wa Fidia 
 
�62� Nilibaini kuwa
 kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25
 M>ukG 
wa !idia kwa 2a>anPakazi uliliHa >idia kwa asiliEia 6� Pa Eadai PaliPGsaBiliwa 
Pa wa>anPakazi waliGHata EaBeraha
 au kuugua EagGnBwa PatGkanaPG na kazi
 
au ku>ariki dunia wakati wa utekelezaBi wa EaBukuEu PaG Tanzania �ara
 kaEa 
inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 24. Hali hii ni kinPuEe na Eatakwa Pa 
Sheria Pa !idia kwa 2a>anPakazi
 Sura Na� 26�
 inaPGelekeza kuwa lengG la 
kuanzishwa kwa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi ni kutGa >idia kwa 
wa>anPakazi kutGkana na uleEaMu au ki>G kili;hGsababishwa na au kutGkana na 
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EaBeraha waliPGHata au EagGnBwa waliPGaEbukizwa wakati wa utekelezaBi wa 
EaBukuEu PaG� 
 

Kielelez; Na. 24: Kiwang; cha Madai YaliD;li<wa Fidia Ikilinganishwa na 
Madai YaliD;sa6iliwa Kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2024/2� 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu &uEbukuEbu za 0saBili
 0;hakataBiwa Madai na MaliHG 

Pa Madai kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25
 2025 
 

�6�� Kielelez; Na. 24
 kinaGnesha kuwa kiwangG ;ha EaliHG Pa Eadai 
PaliPGsaBiliwa kilishuka kutGka asiliEia �� katika Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
asiliEia 5� Mwaka wa !edha 202�/25� &ushuka kwa asiliEia Pa Eadai 
PaliPGliHwa ikilinganishwa na Eadai PaliPGsaBiliwa iEesababishwa na EaEbG 
kadhaa
 kaEa inaMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 

�a� Ongezek; la Asili9ia 33 la Idadi Da Madai YaliD;sa6iliwa 
 
�6�� Nilibaini kuwa idadi Pa Eadai PaliPGsaBiliwa iliGngezeka kutGka �
6�� 
Mwaka wa !edha 202�/22 hadi �
�20 kwa Mwaka wa !edha 202�/25
 sawa na 
GngezekG la asiliEia ��� OngezekG hili la Eadai lilisababisha uhitaBi Ekubwa wa 
u;hunguzi
 BaEbG aEbalG lilisababisha ku;helewa kwa uHitishaBi wa EaliHG Pa 
Eadai haPG� 
 

�b� Kukataliwa kwa Madai YaliD;sa6iliwa na Ongezek; la Madai 
YasiD;shughulikiwa 
 

�65� Nilikuta kuwa
 E>ukG ulikataa Eadai PaliPGsaBiliwa kutGka asiliEia �� 
kwa Mwaka >edha 202�/22 hadi asiliEia �0 Mwaka wa !edha 202�/25 kwa 
sababu EbaliEbali
 ikiweEG Pale PaliPGwasilishwa bila ushahidi wa kutGsha na 
Pale PaliPGwasilishwa nBe Pa Euda wa kisheria wa Eiezi �2� MaHitiG Pa takwiEu 
za Eadai PaliPGkataliwa kwa Eiaka Pa >edha 202�/22 hadi 202�/25 PanaGnesha 
kuwa
 asiliEia ��2� Pa Eadai PaliPGkataliwa PalitGkana na kuwasilishwa nBe Pa 
Euda wa kisheria wa Eiezi �2� &uHungua kwa Eadai PaliPGliHwa Hia 
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kuli;hG;hewa na GngezekG la Eadai PasiPGshughulikiwa kutGka asiliEia EGBa 
katika Ewaka wa >edha 202�/22 hadi asiliEia 25 katika Ewaka wa >edha 
202�/25� 
 

�c� Utenda6i wa Shughuli za Usi9a9izi na Tath9ini Da Madai katika O2isi 
Nd;g; Da Maka; Makuu na O2isi Da Kanda Da D;d;d9a Pekee 

 
�66� Nilibaini kuwa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi unatekeleza shughuli 
za tathEini Pa Eadai ndani Pa &itengG ;ha TathEini Pa Madai katika O>isi NdGgG 
Pa MakaG Makuu �ar es SalaaE na O>isi Pa &anda Pa �GdGEa Hekee
 li;ha Pa 
kuanzishwa kwa O>isi tisa za MikGa/&anda zinazGGngGzwa na 2akuu wa G>isi 
hizG� Aidha
 nilibaini kuwa
 kuwaHG kwa utendaBi wa G>isi hizi hauEG katika 
MuundG wa MaBukuEu na Taasisi wa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi 
uliGHitishwa na MheshiEiwa Rais tarehe 5 NGMeEba 20�� na kuwasilishwa kwa 
M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi tarehe �5 NGMeEba 2025 na O>isi Pa Rais
 
MeneBiEenti Pa 0tuEishi wa 0EEa na 0tawala �Gra� 
 
�6�� 0tekelezaBi usiGridhisha wa usiEaEizi na tathEini Pa Eadai katika O>isi 
za MikGa/&anda za M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi ulitGkana zaidi na 
kukGsekana kwa ;hGEbG kina;hG>a>anua kisheria kuanzishwa kwa G>isi hizG
 
ikiweEG EaBukuEu
 E>uEG wa utGaBi taari>a
 EiHangG kazi
 na baBeti zake� 
Hali hii ilisababisha u;heleweshaBi wa kuidhinisha na kuliHa Eadai� 
 
6.4.2 Kuchelewa kwa Ushughulikiwa6i wa Madai 
 
�6�� Nilibaini u;heleweshaBi katika kushughulikia na kuidhinisha EaliHG Pa 
Eadai PaliPGwasilishwa na wa>anPakazi waliGHata EaBeraha au EagGnBwa 
PatGkanaPG na kazi kuanzia Mwaka wa >edha 202�/22-202�/25� Hii ilikuwa 
kinPuEe na aPa Pa �0 Pa Mkataba wa HuduEa kwa MteBa wa M>ukG wa !idia kwa 
2a>anPakazi wa Ewaka 2020
 uliGweka Euda wa EaliHG Pa uleEaMu wa Euda
 
uleEaMu wa kuduEu
 na >idia Pa EkuHuG kwa wa>anPakazi waliGBeruhiwa kuwa 
ndani Pa siku �0 za kazi baada Pa kuHGkea EaGEbi Pa Eadai PanaPGstahili 
Pakiwa na nParaka kaEili� Kielelez; Na. 2� kinaGnesha wastani wa idadi Pa siku 
aEbazG 2akala wa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi hutuEia kushughulikia 
Eadai tangu tarehe Pa kusaBiliwa kwake� 
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Kielelez; Na. 2�: Wastani wa Siku Zinaz;tu9iwa na M2uk; wa Fidia kwa 
Wa2anDakazi Kushughulikia Madai Ka9ili na Halali 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Madai 4aliPGliHwa kuanzia Mwaka wa !edha 202�/2022 hadi 

202�/2025
 2025 
 

�6�� Kielelez; Na. 2� kinaGnesha kuwa wastani wa Euda uliGtuEika 
kushughulikia Eadai kaEili na halali ulikuwa siku 5� katika Mwaka wa !edha 
202�/22
 uliGngezeka hadi siku �26 katika Mwaka wa !edha 2022/2�
 na 
kuHungua hadi siku 62 katika Mwaka wa !edha 202�/202�
 aEbazG zGte zilikuwa 
Buu Pa kiwangG ;ha siku �0 za kazi� Hata hiMPG
 kwa Mwaka wa !edha 202�/25
 
siku 2� zilizGtuEika zilikidhi MiwangG MiliMPGwekwa katika Mkataba wa HuduEa 
kwa MteBa� 
 
��0� &u;helewa kwa ushughulikiwaBi wa Eadai katika hatua EbaliEbali za 
u;hakataBi kuEeathiri u>anisi wa BuEla wa E>uEG wa >idia� &iHindi kire>u kati 
Pa usaBili wa dai na EaliHG kuEeHunguza uwezG wa M>ukG kutGa Esaada wa 
ki>edha kwa wakati kwa wa>anPakazi waliGuEia kazini
 na hiMPG kudhGG>isha 
lengG la M>ukG
 aEbalG ni kutGa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi waliGkidhi 
MigezG� 
 
���� Aidha
 nilibaini kuwa
 u;heleweshaBi huG katika ushughulikiwaBi wa 
Eadai ulitGkana na EaEbG Pa>uataPG� 
 

�a� Zaidi Da Asili9ia 40 Da Madai Yalihita6i Uchunguzi kwa Kute9belea 
Ene; la Kazi 
 

��2� Nilibaini kuwa
 takriban asiliEia �0 Pa Eadai PGte PaliPGshughulikiwa 
PalihitaBi u;hunguzi wa kuteEbelea eneG la &azi badala Pa u;hunguzi wa 
Eezani� &wa EuBibu wa EaG>isa
 hatua hii kiEsingi hu;hukua Euda Ere>u
 
kwani inahitaBi kuteEbelea EaeneG Pa kazi na ku>anPa EahGBianG ili kuhakiki 
Eadai na kuzuia udanganPi>u� 
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�b� Kuwa<; kwa Muda Mre2u kuanzia Usa6ili wa Madai hadi 
Kushughulikiwa Kwake 
 

���� &u;helewa kwa ushughulikiwaBi wa Eadai Hia kulitGkana na wastani wa 
Euda kuanzia usaBili wa dai hadi nParaka zGte zinaHGwasilishwa na EwaBiri
 
E>anPakazi
 au Etu Ewingine PePGte anaPehusika na Eadai haPG� NParaka zGte 
EuhiEu zinaHGwasilishwa kikaEili>u
 Eadai haPG hu;hukuliwa kuwa halali kwa 
aBili Pa kushughulikiwa na M>ukG na huitwa �dai lililG taPari kwa Ea>aG�� 
 
���� Nilibaini kuwa kwa Eadai PaliPGliHwa katika Eiaka Pa >edha 202�/22 
hadi 202�/25
 kwa wastani
 ili;hukua siku ��0 kuanzia usaBili hadi wakati dai 
liliHGkuwa na nParaka kaEili
 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 26. 
 
Kielelez; Na. 26: Muda Una;tu9ika kuanzia Usa6ili hadi Hatua Da Dai Lilil; 

TaDari kwa Ma2a; 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Madai 4aliPGliHwa na M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi 

kwa Miaka Pa !edha 202�/22-202�/25
 2025 
 

��5� Kielelez; Na. 26 kinaGnesha kuwa kwa Eiaka Pa >edha 202�/22
 
ili;hukua siku �66
 siku 225 kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 siku ��6 kwa Mwaka 
wa !edha 202�/2�
 na siku ��� kwa Mwaka wa !edha 202�/25 kwa Ehusika 
kuwasilisha kikaEili>u nParaka zinazGhitaBika ili Eadai Pawe taPari ku>anPiwa 
kazi� 0;heleweshaBi huu wa uwasilishaBi wa nParaka zinazGhitaBika ulitGkana na 
usiEaEizi usiGtGsheleza wa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi katika EahitaBi Pa 
uwasilishaBi wa nParaka na uelewa EdGgG wa taratibu za Eadai EiGngGni Ewa 
waaBiri na wa>anPakazi� 
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6.4.3 M2uk; wa Fidia kwa Wa2anDakazi Kut;kusa6ili Waa6iri W;te 
Wali;bainishwa 

 
��6� Nilibaini kuwa kwa Eiaka Pa >edha 202�/22 hadi 202�/25
 M>ukG wa 
!idia kwa 2a>anPakazi iliwabaini waaBiri wasiGsaBiliwa �2
��2
 lakini ili>anikiwa 
kusaBili waaBiri �
6�6 Hekee
 ikiwa ni sawa na asiliEia �6 Pa waaBiri waliGbainika 
kutGsaBiliwa na M>ukG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa &anuni Pa ���� 
Pa &anuni za !idia kwa 2a>anPakazi za Ewaka 20�6
 inaPGEtaka kila EwaBiri
 
ndani Pa siku �0 za kalenda tangu tarehe Pa kuEuaBiri E>anPakazi wa kwanza
 
kuwasilisha EaelezG Pake Pa usaBili kwa Mkurugenzi Mkuu wa M>ukG wa !idia 
kwa 2a>anPakazi� 
 
���� &iwangG kidGgG ;ha usaBili wa waaBiri ikilinganishwa na wale 
waliGibuliwa kilitGkana na usiEaEizi na u>uatiliaBi usiG na u>anisi wa M>ukG wa 
!idia kwa 2a>anPakazi katika kuhakikisha kuwa waaBiri waliGibuliwa 
wanasaBiliwa rasEi na EaG>isa wanaGhusika katika ngazi za MakaG Makuu na 
O>isi za &anda� Pia
 kukGsekana kwa EalengG halisi Pa usaBili PanaPGzingatia 
takwiEu za uibuaBi kuEe;hangia kutGtGsheleza kwa idadi Pa usaBili wa waaBiri� 
 
���� MatGkeG Pake
 hali hii inasababisha idadi kubwa Pa waaBiri waliGendelea 
kuendesha shughuli zaG nBe Pa E>uEG wa usaBili wa M>ukG wa !idia kwa 
2a>anPakazi
 BaEbG aEbalG liliathiri EGBa kwa EGBa uwezG wa E>ukG wa 
kukusanPa Ei;hangG na kutGa Ea>aG Pa >idia kwa wa>anPakazi katika sekta 
EbaliEbali� Aidha
 usaBili EdGgG wa waaBiri unazuia ukuaBi wa idadi Pa waaBiri 
wanaG;hangia na wanu>aika� 
 
6.4.4 T;z; za Riba Kut;kuwasilishwa Kut;ka kwa Waa6iri Wali;sa6iliwa 

Wasi;zingatia Sheria 
 
���� Nilibaini kuwa
 M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi haukuweza kukusanPa 
tGzG za riba kutGka kwa waaBiri wasiGzingatia sheria
 BaEbG aEbalG ni kinPuEe 
na &anuni Pa ����� Pa &anuni za M>ukG za Mwaka 20�6 kaEa ziliMPG>anPiwa 
EarekebishG na &anuni za !idia kwa 2a>anPakazi za Mwaka 202� �TangazG la 
Serikali Na� 66� lililG;haHishwa tarehe �0/0�/202��
 inaPGEtaka EwaBiri kuliHa 
kiasi kisi;hGzidi asiliEia Ebili Pa kiasi aEba;hG hakiBaliHwa kaEa riba kutGka 
tarehe aEbaPG EaliHG haPG PaliHaswa ku>anPika
 na kiasi hi;hG ;ha riba 
kitadaiwa kaEa deni kwa M>ukG kutGka kwa EwaBiri� 2akati wa ukaguzi
 
ilibainika kuwa
 waaBiri aEbaG hawaku;hangia kwenPe M>ukG walikuwa na 
Eadeni Pa riba aEbaPG haPakukusanPwa
 kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali 
Na. 22. 
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�edwali Na. 22: T;z; za Riba A9baz; Hazi6awasilishwa kut;ka kwa Waa6iri 
Wasi;zingatia Sheria 

Miaka Da 
Fedha 

Sekta Da U99a Sekta Bina2si �u9la Da 
Riba 

A9baD; 
HaikukusanD

wa 
Idadi Da 
Wa2anDa

kazi 

Riba 
A9baD; 

Haikukusan
Dwa �Sh. 
“000”) 

Idadi Da 
Wa2anDakazi 

Riba 
A9baD; 

Haikukusan
Dwa�Sh. 
“000”) 

�Sh. “000”) 

2021/22 60 �02
��� 6
65� ���
��6 ��2
�6� 
2022/23 �� ��2
2�5 �
�6� �0�
�6� ���
5�6 
2023/24 ��� ���
0�2 2�
622 ��5
5�� �
0�2
5�� 
2024/2� 2�0 �2
��� 25
205 ���
2�� ���
��0 

�u9la 4�4,��6   2,�21,��2 3,2�6,33� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa wakaguzi kuhusu tGzG za riba aEbazG hazikuwasilishwa kwenPe M>ukG wa 

!idia kwa 2a>anPakazi kutGka Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25
 2025� 
 
��0� Kielelez; Na. 22 kinaGnesha kuwa
 M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi 
haukuweza kukusanPa riba kiasi ;ha shilingi EiliGni �5���� kutGka kwa waaBiri 
wa sekta Pa uEEa na Shilingi biliGni 2��2 kutGka kwa waaBiri wa sekta bina>si
 
na ku>anPa BuEla Pa riba aEbaPG haikukusanPwa kuwa shilingi biliGni ��2�6 kwa 
Eiaka Pa >edha Einne iliPGkaguliwa kuanzia 202�/22 hadi 202�/25� $libainika 
kuwa tGzG za riba aEbazG haziBawasilishwa zili>ikia kilele ;ha shilingi EiliGni 
��5�5�� katika sekta bina>si kwa Mwaka wa !edha 202�/2� kutGkana na 
kuGngezeka kwa idadi Pa waaBiri wasiGzingatia sheria
 BaEbG lililGsababishwa 
na usiEaEizi usiGBitGsheleza wa nGtisi za Eadai kwa waaBiri waliGsaBiliwa� 
 
���� 0siEaEizi usiGtGsheleza wa EaliHG Pa riba ulisababisha u;heleweshaBi 
au kushindwa kwa waaBiri kuwasilisha Ei;hangG PaG kwenPe M>ukG� Aidha
 
nilibaini kuwa
 ku>ikia tarehe �0 %uni
 202�/25
 BuEla Pa shilingi biliGni ���� 
haikukusanPwa na E>ukG kaEa Ei;hangG kutGka kwa waaBiri wa sekta Pa uEEa 
na sekta bina>si� 
 
6.4.� Ut;a6i wa Eli9u Da Uelewa Usi; na U2anisi kuhusu Hudu9a za Fidia 

Zinaz;t;lewa na M2uk; wa Fidia kwa Wa2anDakazi  
 
��2� Nilibaini kuwa M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi uli>anPa kwa nadra 
EateEbezi kwa waaBiri au EialikG kwa aBili Pa shughuli za kuGngeza uelewa 
kuhusu huduEa za >idia ziGtGlewazG na M>ukG� 0taratibu huu ni kinPuEe na 
&i>ungu ;ha ���g� ;ha Sheria Pa !idia kwa 2a>anPakazi
 Sura Pa 26�
 na $bara 
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Pa ��5�i� Pa MuundG wa MaBukuEu na Taasisi wa M>ukG wa Mwaka 20��
 
inaPGtaka M>ukG kuhaEasisha uelewa wa uEEa kuhusu haki na waBibu wa 
wa>anPakazi
 wategeEezi
 na waaBiri
 na kutekeleza HrGgraEu za eliEu kwa 
uEEa kuHitia &itengG ;hake ;ha 0husianG wa 0EEa� 
 
���� Aidha
 nilibaini kuwa li;ha Pa kuwaHG kwa EiHangG Pa uhaEasishaBi
 
asiliEia �5 Pa wa>anPakazi waliGhGBiwa katika EikGa sita iliPGteEbelewa 
walielezea uhitaBi wa kaEHeni za uelewa kuhusu huduEa za M>ukG wa !idia kwa 
wa>anPakazi wenzaG
 BaEbG linalGashiria kasGrG katika u>ikiaBi na EawasilianG 
kuhusu huduEa za E>ukG
 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 2�. 
 

Kielelez; Na. 2�: Maene; YanaD;<endekezwa kwa a6ili Da Mab;resh; Da 
Hudu9a za M2uk; wa Fidia kwa Wa2anDakazi 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Maswali 4aliPGulizwa kwa 2a>anPakazi kwa 2aaBiri 
2aliGteEbelewa katika MikGa iliPG;haguliwa
 2025 

 
���� Kielelez; Na. 2� kinaGnesha kuwa asiliEia �5 Pa wa>anPakazi kutGka 
EikGa sita iliPGteEbelewa waliGEba kaEHeni za uhaEasishaBi kwa waaBiri na 
wa>anPakazi kuhusu huduEa za M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi� AsiliEia 25 
iliPGbaki waliHendekeza EabGreshG katika huduEa zingine za M>ukG wa !idia 
kwa 2a>anPakazi
 kaEa Mile kuhakikisha >idia inatGlewa kwa wakati na 
inaPGtGsheleza kwa wa>anPakazi waliGathiriwa na EaBeraha na EagGnBwa 
PatGkanaPG na kazi� Hali hii inaashiria HengG la uelewa kuhusu Easuala Pa M>ukG 
wa !idia kwa 2a>anPakazi kaEa iliMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
�a� Uelewa Md;g; wa Taratibu za Madai 
 
��5� Nilibaini kuwa kwa wastani
 asiliEia 60 Pa wa>anPakazi walikuwa 
hawa>ahaEu taratibu aEbazG Etu anaHaswa ku>uata anaHGdai Ea>aG Pa >idia 
kutGka M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi� &iwangG ;ha wa>anPakazi waliGhGBiwa 
katika kila EkGa uliGteEbelewa iEeGneshwa katika Kielelez; Na. 2�. 
 

Ka9<eni za 
uha9asisha6i

���

Hudu9a 
nDingine

2��
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Kielelez; Na. 2�: Uelewa wa Wa2anDakazi kuhusu Taratibu za Madai 

 
��
�#�� Maswali 4aliPGsaEbazwa kwa 2a>anPakazi wiliGHG kwa 2aaBiri katika MikGa Pa 

$liPGteEbelewa
 2025 
 

��6� &aEa inaMPGGnekana katika Kielelez; Na. 2�
 uelewa wa taratibu za 
kudai Ea>aG Pa >idia kutGka M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi ulitG>autiana 
katika EikGa EbaliEbali� AsiliEia kubwa zaidi Pa wa>anPakazi wasiG>ahaEu 
taratibu hizG ilirekGdiwa katika MkGa wa �GdGEa �asiliEia �5�
 iki>uatiwa 
na MbePa �asiliEia �0� na Pwani �asiliEia 5��� 1iwangG MPa wastani MPa uelewa 
MiliGnekana katika EikGa Pa Arusha na TabGra
 aEbaHG asiliEia 50 na 52 Pa 
waliGhGBiwa
 walikuwa hawa>ahaEu kuhusu taratibu hizG� MkGa wa Mwanza 
ulirekGdi asiliEia kubwa �asiliEia 55� Pa wahGBiwa waliGkuwa wana>ahaEu 
taratibu za Eadai kulikG wale wasiG>ahaEu
 kukiwa na utG>auti wa asiliEia 
tanG� 
 
���� 0kGse>u wa EiHangG Eadhubuti Pa uhaEasishaBi
 EalengG PaliPG wazi
 
na Miashiria MPa utendaBi MilidhGG>isha Buhudi za M>ukG katika ngazi za EakaG 
Eakuu na kanda katika utGaBi eliEu za uelewa� Hali hii iEesababisha uelewa 
EdGgG wa huduEa za E>ukG EiGngGni Ewa wa>anPakazi na waaBiri� 
 
6.� Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika kuDa2ikia Maleng; Da 

M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; 
Da Maendele; EndeleAu 

 
���� Serikali iEetekeleza Eikakati EbaliEbali ili kuiEarisha usalaEa Eahali 
Ha kazi
 ukaguzi wa a>Pa
 na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi 
waliGHata EaBeraha
 EagGnBwa
 au Mi>G MitGkanaMPG na kazi� Hata hiMPG
 
ukaguzi ulibaini uHungu>u katika utekelezaBi
 BaEbG linalGkwaza u>ikiaBi wa 

9;A
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EalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 kaEa iliMPGainishwa haHa ;hini�  
 
���� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa 0kaguzi wa 0salaEa na A>Pa 
Mahali Ha &azi uliGnesha GngezekG la kiwangG MPa Mi>G kazini
 usaBili usiGridhisha 
wa EaeneG Pa kazi
 kutGtGzwa kwa >aini kwa EaeneG Pa kazi PanaPGendeshwa 
bila �heti ;ha 0saBili ;ha 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi
 na 
kukGsekana kwa usiEaEizi wa ukaguzi wa 0salaEa na A>Pa Eahali Ha &azi� Hali 
hii inakinzana na MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG
 
inaPGtaka kuiEarishwa kwa usalaEa wa uEEa
 sheria
 na utaratibu� Aidha
 
EatGkeG Pa ukaguzi wangu PaliGnesha ;hangaEGtG katika ku>ikia 'engG la � la 
MaendeleG  ndeleMu
 Shabaha Pa ���
 inaPGtaka kulindwa kwa haki za kazi na 
kuhaEasisha Eazingira salaEa Pa kazi kwa wa>anPakazi wGte�  
 
��0� 1ileMile
 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0tGaBi wa HuduEa za !idia ulibaini 
uHungu>u katika uliHaBi wa Eadai Pa >idia
 u;heleweshaBi wa ushughulikiwaBi wa 
Eadai
 usaBili usiGridhisha wa waaBiri wanaGstahili
 ;hangaEGtG katika 
utekelezaBi wa tGzG za riba kwa waaBiri waliGsaBiliwa wasiGzingatia sheria
 na 
utGaBi wa uelewa usiG na u>anisi kwa waaBiri na wa>anPakazi kuhusu huduEa za 
>idia� 0Hungu>u huu unazuia Buhudi za n;hi katika ku>ikia
 hususani Shabaha Pa 
���
 inaPGtaka kulindwa kwa haki za kazi na kuhakikisha EaeneG salaEa Pa kazi 
kwa wa>anPakazi wGte
 wakiweEG Eakundi PaliPG katika Eazingira hatarishi na 
wahaEiaBi
 HaEGBa na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 hususani Shabaha Na� 
��� na ��5
 zinazGtaka kuiEarisha EaendeleG endeleMu na EatuEizi bGra Pa 
rasiliEali� 
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SURA YA SABA 
 

UDHIBITI WA HUDUMA ZA MA�I  
 

�.1 Utangulizi 
 
���� Sura hii inatGa Euhtasari wa EatGkeG Pa ukaguzi katika riHGti Pa 
0kaguzi wa 0>anisi Pa 0dhibiti wa HuduEa za MaBi� 1ileMile
 inaelezea eneG la 
ukaguzi
 taasisi za serikali zilizGhusishwa katika ukaguzi
 na uhusianG wa 
ukaguzi na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa tatu wa MaendeleG 
Pa Tai>a wa Miaka MitanG na EatGkeG Pake� 
 
�.1.1 Usuli  
 
��2� Sekta Pa EaBi na usa>i wa Eazingira
 ni Esingi kwa a>Pa Pa BaEii
 utuzaBi 
wa Eazingira na EaendeleG Pa u;huEini� 'i;ha Pa kuwa na uEuhiEu Ekubwa 
katika Eaisha Pa watu na EaendeleG Pa n;hi
 huduEa za EaBi na usa>i wa 
Eazingira badG haziBatGlewa MPa kutGsha� Hadi Ewaka 202�
 ni asiliEia �2 tu 
Pa watu waliGHata huduEa za Esingi za EaBi Pa kunPwa
 wakati uHatikanaBi wa 
huduEa za EaBi sa>i na salaEa uli>ikia asiliEia �5 katika EaeneG Pa EiBini na 
asiliEia 2� katika EaeneG Pa MiBiBini6� 0dhibiti wa huduEa za EaBi ni EuhiEu 
ili kuhakikisha u>ikiaBi wa huduEa za EaBi sa>i na salaEa
 bei na>uu za huduEa 
na uendeleMu wa huduEa� &utGkana na huduEa Pa usaEbazaBi wa EaBi 
kutGlewa na taasisi EGBa na kutGa na ushindani
 udhibiti wa huduEa hii hulinda 
watuEiaBi
 kukuza u>anisi
 na kuhakikisha  MiwangG MPa kiu>undi na MPa ubGra 
Mina>ikiwa� � 
 
���� N;hini Tanzania
 huduEa za usaEbazaBi wa EaBi na usa>i wa Eazingira 
zinasiEaEiwa na Sheria Pa 0saEbazaBi wa MaBi na 0sa>i wa Mazingira
 Sura Pa 
2�2 na kusiEaEiwa na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi
  
iliPGanzishwa ;hini Pa Sheria Pa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na 
MaBi
 Sura Pa ���� MGBa Pa EaBukuEu Pa MaElaka hii ni kutGa leseni kwa watGa 
huduEa za EaBi
 kuidhinisha tGzG za EaBi
 ku>uatilia utendaBi wa watGa 
huduEa
 na kuhakikisha watGa huduEa za EaBi zenPe MiwangG MinaMPGtakiwa� 
Sheria Pa 0saEbazaBi wa MaBi na 0sa>i wa Mazingira
 Sura Pa 2�2 inakaEilisha 
hili kwa kuHeleka BukuEu la utGaBi wa huduEa kwa MaElaka za MaBi na 0sa>i 
wa Mazingira� &u>ikia Ewaka 202�
 kulikuwa na BuEla Pa MaElaka za MaBi na 

 
6 NatiGnal �ureau G> Statisti;s �N�S� � 0N$� !/2HO %Gint MGnitGring PrGgraEEe �%MP� 
>Gr 2ater SuHHlP
 SanitatiGn and HPgiene �202��� PrGgress Gn hGusehGld drinking water
 
sanitatiGn and hPgiene 2000–2022� SHe;ial >G;us Gn gender� 
� Shirika la 0shirikianG wa &iu;huEi na MaendeleG
 20�5 
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0sa>i wa Mazingira �2 zilizGsaBiliwa na kuainishwa  kaEa EaElaka za MikGa
 
2ilaPa
 au Miradi Pa &itai>a� 
 
�.1.2 Uhusian; Kati Da Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i na Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu Pa9;6a na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da 
Tai2a wa Miaka Mitan; 

 
���� SeheEu hii inatGa u>a>anuzi wa naEna udhibiti wa huduEa za EaBi 
unaMPGendana na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG Pa Miaka MitanG kaEa i>uataMPG�  
 
�a� Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i UnaAD;endana na Maleng; Da Maendele; 

EndeleAu 
 

��5� 0dhibiti wa HuduEa za MaBi uEeunganishwa na 'engG la 6 la MalengG 
Pa MaendeleG  ndeleMu
 aEbaPG inakusudia kuhakikisha uHatikanaBi na 
usiEaEizi endeleMu wa huduEa za EaBi na usa>i wa Eazingira kwa wGte i>ikaHG 
20�0� Shabaha naEba 6�� na 6�2 Pa 'engG la 6 zinalenga kuhakikisha uHatikanaBi 
wa huduEa za EaBi Pa kunPwa na huduEa za usa>i wa Mazingira zilizGkidhi 
MiwangG kwa bei na>uu� 1ileMile shabaha naEba 6�� na 6�� zinalenga kubGresha 
ubGra wa EaBi kwa kuHunguza u;ha>uzi wa Eazingira
 kuGndGa utuHaBi wa taka 
hGMPG
 na kuHunguza utGaBi wa keEikali hatarishi
 na kuHunguza nusu Pa 
seheEu Pa EaBi Ea;ha>u aEbaPG haPaBatibiwa� Pia
 ina;hangia lengG � la 
EHangG wa EaendeleG endeleMu hasa shabaha naEba ���
 aEbalG linalenga 
kuHunguza EagGnBwa PanaPGsababishwa na utuEiaBi wa EaBi PasiPG salaEa� 
 
��6� MalengG haPa Panaangazia uEuhiEu wa usiEaEizi Ezuri wa usaEbazaBi 
wa MaBi ili kuhakikisha uHatikanaBi wa kutGsha wa EaBi PenPe ubGra� 0dhibiti 
wa  huduEa za EaBi huhakikisha uHatikanaBi wa kutGsha wa huduEa za EaBi na 
EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka� 
 
�b� Uhusian; Kati Da Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i na M<ang; wa Tatu wa 

Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; 
 

���� 0dhibiti wa huduEa za EaBi unaunga EkGnG MHangG wa MaendeleG wa 
Tai>a wa Miaka MitanG
 aEbaG unalenga kubGresha uHatikanaBi wa huduEa za 
ubGra na endeleMu za EaBi na usa>i wa Eazingira� &iHauEbele hiki kiEeBikita 
katika kuHunguza EaBi PasiPG Pa EaHatG au EaBi PanaPGHGtea na kuHanua 
huduEa Pa huduEa za EaBi� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi 
kaEa ;hGEbG ;ha udhibiti husaidia ku>ikia EalengG haPa kwa kuweka na 
ku>uatilia MiwangG MPa utendaBi wa MaElaka za 0saEbazaBi MaBi na 0sa>i wa 
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Mazingira� na kuwalinda watuEiaBi wa huduEa za EaBi kuHitia uHitishaBi wa 
bei/tGzG za EaBi na kubGresha uhakika wa uHatikanaBi wa huduEa� 
 
�.1.3 Mikakati na �uhudi za Serikali Katika Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i 
 
���� Mikakati Pa serikali inaPGhusiana na 0dhibiti wa huduEa za EaBi ni 
HaEGBa na MHangG Mkakati wa Miaka MitanG wa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa 
za Nishati na MaBi wa 202�/22 – 2025/26� Pia
 Buhudi zilizG>anPwa na serikali 
ziEehusisha uundaBi wa kanuni na EiGngGzG EbaliEbali zinazGsiEaEia udhibiti 
wa huduEa za EaBi� Muhtasari wa Eikakati Pa serikali na Buhudi za 0dhibiti wa 
MaBi MiEeGneshwa katika Kielelez; Na. 2��  
 
Kielelez; Na. 2�: Muhtasari wa Mikakati na �uhudi za Serikali Kuhusiana na  

Udhibiti wa Hudu9a za Ma6i 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi  kwenPe  MHangG Mkakati wa MaElaka Pa 0dhibiti wa 
Nishati na MaBi  wa 202�/22-2025/26 na &anuni na MiGngGzG $liPGandaliwa na MaElaka 

Pa 0dhibiti wa Nishati na MaBi
 2025 
 

�.2 Maleng; Da Ukaguzi na Mawanda  
 
�.2.1 Maleng; Da Ukaguzi 
 
���� 'engG kuu la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathEini kaEa udhibiti wa 
MaElaka Pa 0thibiti wa Nishati na MaBi kwenPe huduEa za EaBi kuHitia utGaBi 
leseni kwa watGa huduEa za EaBi
 uaandaaBi wa tGzG za EaBi
 na u>uatiliaBi wa 
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ubGra wa EaBi na EaBitaka uEe;hangia kuiEarisha udhibiti wa huduEa za EaBi 
n;hini Tanzania
 ili kubGresha uHatikanaBi
 ubGra
 na uendeleMu wa huduEa za 
EaBi na usa>i wa Eazingira� 
 
�00� Mathalani
 ukaguzi ulilenga kutathEini kaEa� 
 

�a� M;hakatG wa utGaBi leseni wa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za 
Nishati na MaBi uEewezesha watGa huduEa za EaBi kutGa huduEa bGra 
na za za MaBi� 
 

�b� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi iEeweza kuHanga
 
ku>uatilia na kuhakikisha bei za EaBi zilizGHitishwa zinatuEika kwa 
utGsheleMu na watGa huduEa za EaBi ili kuiEarisha uHatikanaBi wa 
huduEa na uwezG wa kuEudu gharaEa za EaBi na usa>i wa Eazingira� 
na 
 

�;� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi iEe>uatilia kwa 
u>anisi ubGra wa EaBi na huduEa za EaBitaka ili kuthibitisha u>ikiaBi 
MiwangG MinaMPGhitaBika 

�.2.2 Mawanda Da Ukaguzi 
 
�0�� Taasisi za iliPGkaguliwa ni   MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati 
na MaBi� 0kaguzi uliangalia E;hakatG wa utGaBi wa leseni� uandaaBi
 u>uatiliaBi
 
na utekelezaBi wa tGzG za EaBi� na utGsheleMu na u>anisi wa u>uatiliaBi wa ubGra 
wa EaBi na EaBitaka� 0kaguzi huu ulihusisha Eiaka EitanG Pa >edha
 kuazia  
Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25� 
 
�.3 Mat;ke; Da Ukaguzi 
 
�02� SeheEu hii inawasilisha EatGkeG Eakuu Pa ukaguzi wa 0dhibiti wa 
HuduEa za MaBi� MaelezG Pa EatGkeG Pa ukaguzi PaEetGlewa haHa ;hini� 
 
�.3.1 Uangalizi UsiD;6it;sheleza wa Ma9laka za Hudu9a za Ma6i katika  

Ut;a6i wa Hudu9a 
 
�0�� 0kaguzi ulibaini kuwa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na 
MaBi haiBahakikisha MPa kutGsha kuwa watGa huduEa wanatGa huduEa 
tGsheleMu  za EaBi na usa>i wa Eazingira kGte n;hini� 0Hungu>u huu ulisababisha 
ubGra usiGBitGsheleza wa EaBi na HaEGBa na uHatikanaBi wake
 uHGteMu wa EaBi 
kuwa Ekubwa
 kutG>ikiwa kwa uHatikanaBi wa huduEa za EaBitaka na uiEara 
endeleMu wa >edha kwa aBili Pa huduEa za EaBi na usa>i wa Eazingira� 0kaguzi 
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huu uli;haEbua RiHGti za 0tendaBi wa HuduEa za MaBi kwa kiHindi ;ha Eiaka 
Einne Pa >edha
 kutGka 2020/2� hadi 202�/2� na kubainisha uHungu>u wa 
utendaBi kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Ma9laka Da Udhibiti wa Nishati na Ma6i Kut;kui9arisha U<atikana6i wa 

Kut;sha wa Hudu9a za Ma6i na Usa2i kwa �a9ii katika Ubhibiti wake 
 

�0�� MaHitiG Pa Taari>a za 0tendaBi wa 2atGa HuduEa za MaBi kwa Miaka Pa 
!edha kuazia 2020/2� hadi 202�/2�
 Palibaini kutG>ikiwa kwa lengG la 
uHatikanaBi wa huduEa za EaBi na usa>i wa Eazingira katika EaeneG Pa huduEa 
Pa watGa  huduEa za EaBi kaEa i>uataMPG� 
 
�i� Ongezek; D;g; la U<anua6i wa U<atikana6i wa Ma6i Katika Maene; Da 

Hudu9a Da Ma9laka za Ma6i 
 

�05� MaHitiG Pa riHGti za utendaBi wa HuduEa kwa Eiaka Einne Pa >edha
 
Palibaini kutG>ikiwa kwa lengG lililGwekwa la uHatikanaBi wa EaBi katika eneG 
la EaElaka za EaBi au watGa huduEa za EaBi� &wa uBuEla
 riHGti inaGnesha 
kuwa
 EaElaka za EaBi haziBaweza kuHanua huduEa katika EaeneG PaG na 
kuweza ku>ikia asiliEia �� Pa watu katika eneG la huduEa kaEa inaMPGtakiwa 
katika EwGngGzG wa uHiEaBi wa utendaBi kazi wa MaElaka za 0saEbazaBi MaBi 
na 0sa>i wa Mazingira Pa 2022� Kielelez; Na.  30 kinaGnesha idadi Pa EaElaka 
za EaBi na asiliEia Pa huduEa za EaBi aEbazG ziliHata zaidi Pa au sawa na 
asiliEia �� katika kuwa>ikia watu katika EaeneG PaG Pa huduEa� 
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Kielelez; Na. 30: Idadi Da Ma9laka  za Ma6i Sa2i na Usa2i wa Mazingira 
Ziliz;2anikisha Ut;a6i Hudu9a za Ma6i kwa Asili9ia �4 katika Maene; Ya; 

Da Hudu9a 
 

 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa RiHGti za 0tendaBi wa MaElaka za MaBi kutGka 2020/202� 

hadi 202�/2025
 2025 
 

�06� Kielelez; Na. 30 kinaGnesha kuwa
 katika Eiaka Einne Pa >edha
 
asiliEia kubwa Pa MaElaka za MaBi zilizG>ikisha asiliEia �� Pa watu wanaGHata 
EaBi katika EaeneG PaG Pa huduEa zilianzia asiliEia � hadi asiliEia 2�� 0tendaBi 
wa Buu zaidi ulikuwa Mwaka wa !edha  2020/2�
 na wa ;hini kabisa Mwaka wa 
!edha  2022/2�� TakwiEu zinaGnesha kushuka kutGka Mwaka wa !edha wa 
2020/2� hadi 202�/22
 kutGka asiliEia 2� hadi ��
 aEbaPG ilikuwa kabla Pa 
kutGlewa kwa EwGngGzG wa 2022
 na Gngezeka kutGka Mwaka wa !edha 
2022/2� hadi 202�/2�
 kutGka asiliEia � hadi �� 'i;ha Pa kuGnesha EwenendG 
kuGngezeka wa kuwa>kia wanan;hi
 badG kuna uHungu>u katika ku>ikisha 
huduEa Pa EaBi� 
 
�0�� &utGHatikana kwa huduEa za EaBi kwa asiliEia �� katika eneG la 
EaElaka za EaBi kulisababishwa na kuunganishwa kwa EaElaka na kuHanua 
eneG la huduEa la EaElaka za EaBi� MaHitiG Pa taari>a za MaElaka za EaBi 
nilibaini kuwa BuEla Pa EaElaka �� za EaBi ziliunganishwa na kuHanua EaeneG 
PaG Pa huduEa katika Mwaka wa !edha wa 20��/20� Hii iEesababisha 
uHatikanaBi EdGgG wa huduEa za EaBi sa>i na salaEa kwa BaEii na kuGngezeka 
kwa hatari za kia>Pa� 0Hungu>u huu katika utGaBi wa huduEa za EaBi 
uEe;hangia u;heleweshaBi wa ku>ikia lengG la 6 MHangG wa MaendeleG 
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$dadi Pa MaElaka za MaBi
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endeleMu hasa shabaha Na� 6��
 6�2 na 6�� aEbazG zinalenga uHatikanaBi wa 
EaBi sa>i� 

 
�ii� Maendele; Da Taratibu Katika Ku<anua Ut;a6i wa Hudu9a za Mi2u9; 

Da Matibabu Da Ma6itaka 
 

�0�� MaHitiG Pa riHGti za utendaBi wa EaElaka za EaBi kutGka Mwaka wa 
!edha  2020/2� hadi 202�/2�
 Palibaini kuwa baadhi Pa EaElaka za EaBi 
hazikuwa na EitandaG Pa EaBitaka na EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka ndani 
Pa EaeneG PaG Pa huduEa� MitandaG Pa EaBitaka na EiundGEbinu Pa kutibu 
EaBitaka ni EuhiEu katika kuhakikisha kuwa EaBitaka PanaPGtGlewa kwenPe 
Eazingira Panakidhi MiwangG MinaMPGtakiwa� &utGkuwaHG kwa EiundGEbinu Pa 
EaBitaka ni kinPuEe &anuni za 0saEbazaBi MaBi na 0sa>i wa Mazingira �'eseni 
na 0bGra wa HuduEa�
 2020 aEbazG zinahitaBi EaGEbi Pa leseni PaaEbatane 
na raEani Pa EHangiliG wa E>uEG wa EaBi na EaBitaka� �edwali Na. 23 
linaGnesha hali Pa uHatikanaBi wa E>uEG wa EaBitaka katika EaElaka za EaBi� 
 

�edwali Na. 23: U<atikana6i wa Miund;9binu Da Matibabu Da Ma6itaka 
katika Ma9laka za Hudu9a za Ma6i 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi Da Ma9laka za 
Ma6i sa2i na usa2i wa 
9azingira 
zinaz;<aswa kuwa na 
Miund;9binu Da 
Ma6itaka�  

Idadi Da Ma9laka 
za Ma6i Sa2i na 
Usa2i wa Mazingira 
ZenDe 
Miund;9binu Da 
Kutibu Ma6itaka  

� Ma9laka za Ma6i 
ZenDe 
Miund;9binu Da 
Kutibu Ma6itaka  

2020/2� �� �� 2� 
202�/22 �� 20 2� 
2022/2� �� 2� 2� 
202�/2� �6 2� �0 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a za 0bGra wa MaBitaka kwenPe RiHGti za 0tendaBi wa 
MaElaka za MaBi kutGka Mwaka 2020/2� hadi 202�/2�
 2025 

 
�0�� �edwali Na. 23 linaGnesha kuwa
 kuanzia Mwaka wa !edha wa 2020/2� 
hadi 202�/2�
 kulikuwa na BuEla Pa EaElaka �6 za EaBi zinazGHaswa kuwa na 
EiundGEbinu Pa EaBitaka
 lakini ni EaElaka 2� tu  sawa na asiliEia �0 zilikuwa 
na Ei>uEG Pa EaBitaka
 ikiwa HaEGBa na EitandaG Pa EaBitaka na Ei>uEG Pa 
kutibu EaBitaka� Pia
 Bedwali linaGnesha kuwa kutGka Mwaka wa !edha  2020/2� 
hadi 202�/2�
 idadi Pa EaElaka za EaBi zilizG na Ei>uEG Pa EaBitaka 
ziliGngezeka kutGka �� Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 2� Mwaka wa !edha  

 
� Hii haihusushi MaElaka za EaBi za kita>a aEbazG huzalisha EaBi tu na kuziuzia EaEalaka zingine� 
MagGnBwa PanaPGsababishwa na unPwaBi wa EaBi PenPe aseniki� $EesGEwa tarehe 0� 
OktGba 2025 kwenPe  Arseni;  
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202�/2�� Hii inaGnesha GngezekG la asiliEia � EaElaka za EaBi kwa Eiaka 
Einne Pa >edha� &iwangG kidGgG ;ha u>ikiaBi wa EiundGEbinu Pa EaBitaka 
kilisababishwa na kutGwa na kiHauEbele katika uBenzi wa EiundGEbinu Pa 
EaBitaka ikilinganishwa na EiundGEbinu Pa usaEbazaBi wa EaBi� 
 
��0� &wa sababu Pa kukGsekana kwa EtandaG wa EaBitaka
 BaEii/wanan;hi 
wanakGsa EaeneG Pa kutuHa EaBitaka PanaPGzalishwa kutGka EaBuEbani 
EwaG
 EwishGwe kusababisha utuHaBi wa taka kwenPe EaeneG PasiPG rasiEi
 
na kusababisha u;ha>uzi wa Eazingira� 
 
�b� Ma9laka Da Udhibiti wa Hudu9a za Nishati na Ma6i Kut;kub;resha Ut;a6i 

wa Hudu9a za Ma6i Sa2i na Hudu9a za Ma6itaka katika Ma9laka  z;te za 
Ma6i wakati wa Udhibiti  

 
���� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi wa Mwaka wa MaElaka za MaBi 
kutGka Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 202�/2�
 iliGnesha kuwa siG MaElaka 
zGte za EaBi zili>ikia MiwangG MinaMPGhitaBika MPa ubGra wa EaBi na EaBitaka� 
0;haEbuzi wa kina uEewasilishwa haHa ;hini� 
 

�i� Ma6i YanaD;sa9bazwa na Ma9laka za Hudu9a za Ma6i 
Kut;kukidhi  )iwang; )inaAD;hita6ika ADa Ub;ra wa Ma6i   

 
��2� �aada Pa EaHitiG Pa riHGti za utendaBi wa MaElaka za MaBi kutGka 
Mwaka wa !edha wa 2020/2� hadi 202�/2�
 nilibaini kuwa si EaElaka zGte za 
EaBi n;hini zilizGtGa EaBi kwa wanan;hi PenPe ubGra unaGtakiwa� 0;haEbuzi 
wa riHGti za MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi kuhusu MigezG 
MPa BuEla MPa ubGra wa EaBi
 ikiwa HaEGBa na kuwaHG kwa wadudu 
wanaGtGkana na kinPesi
 EMurugikG wa EaBi
 klGrini bakia
 na &iwangG tindikali 
na Alkali
 uliGnesha kuwa
 huduEa za EaBi haziku>ikia MiwangG MinaMPGtakiwa� 
Hali hii ni kinPuEe na ki>ungu ;ha �����;��ii� ;ha Sheria Pa MaElaka Pa 0dhibiti 
wa Nishati na HuduEa za MaBi Pa Ewaka 2006
 aEba;hG kinaitaka EaElaka 
ku>uatilia utendaBi wa sekta zinazGdhibitiwa kwa kuzingatia MiwangG MPa 
huduEa� &wa kuwa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi 
inadhibiti huduEa za EaBi
 laziEa ihakikishe kuwa
 EaElaka za EaBi 
zinasaEbaza EaBi PenPe MiwangG MinaMPGhitaBika MPa ubGra wa EaBi� Kielelez; 
Na.31 kinatGa taari>a za ubGra wa EaBi kutGka Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 
202�/2� kwa u>ikiaBi wa kiwangG kina;hGtakiwa ;ha kuwaHG kwa wadudu 
watGkanaG na kinPesi na u>ikiaBi wa kiwangG ;ha klGrini �akia� 
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Kielelez; Na. 31: Kiwang; cha U2uata6i wa )iwang; ADa Ub;ra wa Ma6i 

  
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu 0zingatiaBi wa 0bGra wa MaBi katika RiHGti za Mwaka za 

0tendaBi za MaElaka za HuduEa za MaBi kwa &iHindi ;ha 2020/202� hadi 202�/202�� 
 

���� Kielelez; Na. 31 TakwiEu zinaGnesha kuwa
 katika kiHindi ;ha Eiaka 
PGte Einne Pa >edha kuanzia 2020/2� hadi 202�/2�
 utekelezaBi wa MiwangG MPa 
ubGra wa EaBi hauku>ikiwa kikaEili>u na EaElaka zGte za EaBi kwenPe kuwaHG 
kwa wadudu watGkanaG na kinPesi na &lGrini bakia� 0>ikiaBia wa ubGra Ekubwa 
ulikuwa kwenPe kuwaHG kwa wadudu watGkanaG na kinPesi katika Mwaka wa 
!edha wa 202�/22
 kwa ku>ikia asiliEia �� Pa EaElaka na kiwangG ;ha ;hini 
kilikuwa asiliEia �2 Pa EaElaka kwa Mwaka wa !edha 2022/2� kwa EaEalaka 
za EaBi za EikGa na wilaPa� 0>ikiaBi wa MiwangG MPa &lGrini bakia ulikuwa ;hini 
Pa asiliEia �0  Pa EaElaka katika Eiaka PGte Einne Pa >edha na u>ikiaBi wa 
ubGra wa Buu ulikuwa Mwaka wa !edha  2020/2�
 aEbaG ulikuwa asiliEia sita 
Pa EaElaka zGte� 
 
���� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi walibainisha kuwa  
kiwangG ;ha ;hini ;ha u>ikiaBi wa ubGra wa EaBi kilitGkana na utekelezaBi duni 
wa EaagizG PanaPGtGlewa na EaElaka Pa udhibiti  kutGkana na kukGsekana kwa 
hela
 kaEa Mile u>ungaBi wa Eashine za kuweka klGrini� HiMPG
 kusababisha 
uHungu>u wa ubGra wa EaBi bila kutatuliwa
 na EaElaka za ziliendelea 
kusaEbaza EaBi aEbaPG haPaku>ikia MiwangG MinaMPGhitaBika kila wakati
 na 
kuweka a>Pa Pa BaEii inaPGtuEia EaBi haPG aEbaPG haPaBa>ikia MiwangG katika 
hatari Pa kuathiriwa na EagGnBwa PanaPGenezwa na EaBi� 
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�i� Utekeleza6i Usi;ridhisha wa )iwang; ADa Ut;a6i wa Ma6itaka Mi;ng;ni 
Mwa Ma9laka za Hudu9a za Ma6i Zinaz;dhibitiwa 

 
��5� MaHitiG Pa RiHGti za 0tendaBi wa MaElaka za MaBi kutGka Mwaka wa 
!edha 2020/2� hadi 202�/2� PaliGnesha kuwa
 u>ikiaBi wa MiwangG MPa ubGra 
wa EaBitaka ulikuwa ;hini Pa kiwangG kwa kiHindi ;hGte� Hii ni kinPuEe na 
MiwangG MPa Tanzania MinaMPGtGlewa na Shirika la 1iwangG Tanzania naEba T5S 
�60�2006
 aEba;hG kinaweka MiwangG MPa Buu MPa �0Eg/l kwa EahitaBi Pa 
GksiBeni Pa biGkeEikali na 60Eg/l kwa EahitaBi Pa GksiBeni Pa keEikali� MatGkeG 
Pa u;haEbuzi PaliPGwasilishwa katika �edwali Na. 24 PanaGnesha kuwa
 kati Pa 
asiliEia �6 na asiliEia 56 Pa EaElaka za EaBi zilizG na huduEa za EaBitaka 
zilikidhi MiwangG MPa EahitaBi Pa GksiBeni Pa biGkeEikali na EahitaBi GksiBeni Pa 
&eEikali kila Ewaka� 
 

�edwali Na. 24:  U2ikia6i wa  )iwang; ADa Ub;ra wa  Ma6itaka 
Mwaka wa 
Fedha 

Idadi Da Ma9laka 
za Ma6i sa2i na usa2i 
wa 9azingira 
zinaz;<aswa kuwa 
na Miund;9binu Da 
9a6itaka 

Idadi Da Ma9laka 
za Ma6i sa2i na 
usa2i wa 
9azingira zenDe 
Miund;9binu Da 
Ma6itaka 
Ziliz;kaguliwa 

Idadi Da 
Ma9laka za 
Ma6i sa2i na 
usa2i wa 
9azingira 
ziliz;2ikia 
)iwang; ADa 
BOD na COD 
AinaAD;takiwa  

� Da Idadi Da 
Ma9laka za 
Ma6i sa2i na 
usa2i wa 
9azingira 
ziliz;2ikia 
)iwang; AD BOD 
na COD 
AinaAD;takiwa 

2020/2� �� � 5 56 
202�/22 �� �� � �6  
2022/2� �� �� 6 55 
202�/2� �6 �� � �6  
202�/25 � � � � 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa 0>ikiaBi wa 0bGra wa MaBitaka kwenPe RiHGti za 0tendaBi wa 
MaElaka za MaBi kutGka  Mwaka 2020/2� hadi 202�/2�
 2025 

 
�edwali Na. 24 linaGnesha kuwa
 katika Eiaka Einne Pa >edha kutGka Mwaka 
wa !edha  2020/2� hadi 202�/2�
 kiwangG ;ha Buu zaidi ;ha ku>ikia ubGra wa 
EaBitaka kilikuwa asiliEia 56 Pa EaElaka za EaBi na zenPe EitandaG Pa 
EaBitaka� Mwaka 2020/2�
 asiliEia 56 Pa EaElaka za EaBi zilizG na 
EiundGEbinu Pa EaBitaka zilikidhi MiwangG MPa EahitaBi Pa GksiBeni Pa 
biGkeEikali na EahitaBi OksiBeni Pa &eEikali� 0>ikiaBi wa ubGra uliHungua hadi 
asiliEia �6 Mwaka wa !edha  202�/22
 kisha ukaGngezeka hadi asiliEia 55 
Mwaka wa !edha  2022/2�
 kabla Pa kushuka tena hadi asiliEia �6 Mwaka wa 
!edha  202�/2�� $ngawa idadi Pa EaElaka za EaBi zilizG na EitandaG Pa 
EaBitaka iliGngezeka kutGka tisa Mwaka wa !edha  2020/2� hadi �� Mwaka wa 
!edha  202�/2�
 OngezekG hili halikuGngeza u>ikiaBi wa ubGra wa EaBitaka� 
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��6� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi  iliGnesha kuwa 
kutG>ikia MiwangG  ubGra wa EaBitaka kunategeEea utGsheleMu wa 
EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka kulingana na kiasi ;ha EaBitaka PanaPGingia 
kwenPe Eabwawa Pa EaBitaka� 0teEbeleaBi wa Eabwawa Pa kutibu EaBi Pa 
&urasini PaliPGHG ;hini Pa �A2ASA ulibaini kuwa
  Eabwawa Palikuwa PaEeBaa  
bila kuGndGa taka zilizG Baa
 na kuathiri uwezG wa Eabwawa kusa>isha EaBitaka 
ku>ikia MiwangG MinaMPGtakiwa� MatGkeG Pake
 Eabwawa Palikuwa Paki>anPa 
kazi kwa u>anisi EdGgG
 na EatGkeG Pa MiHiEG MPa MahitaBi Pa GksiBeni Pa 
biGkeEikali na EahitaBi GksiBeni Pa keEikali PaliGnesha kutG>ikia MiwangG 
MinaMPGtakiwa� 
 
���� Hali hii Pa kutiririsha EaBitaka aEbaPG haPaBa>ikia MiwangG MPa ubGra 
MinaMPGhitaBika MPa �0 Eg/l kwa EahitaBi Pa GksiBeni Pa biGkeEikali na 60 Eg/l 
kwa EahitaBi Pa GksiBeni Pa keEikali
 hu;hangia u;ha>uzi wa Eazingira na 
kuhatarisha a>Pa Pa uEEa kuHitia u;ha>uzi wa MPanzG MPa EaBi na Ei>uEG 
ikGlGBia inaPGzunguka EaeneG EaBitaka PanakGtiririkia� 
 
�.3.2 Ut;a6i Leseni UsiD;6it;sheleza wa Ma9laka za Ma6i Sa2i na Usa2i wa 

Mazingira  
 
���� Nilibaini kuwa
 HaEGBa na kuwa EaElaka zGte �� za huduEa za EaBi 
ziliHewa leseni kati Pa 2020/2� na 202�/25
 uwianG wa EaElaka zilizGkuwa na 
EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka hadi Mwaka wa !edha  202�/2� ilikuwa 
asiliEia �0 Hekee kati Pa �6 ukia;ha EaElaka za kitai>a aEbazG huzalisha EaBi 
na huziuzia EaElaka za EaBi� Hii inaGnesha kuwa asiliEia �0 Pa EaElaka 
zilizGHatiwa leseni hazikuwa na Ei>uEG Pa kutibu EaBitaka� 
 
���� Hii ilikuwa kinPuEe na &anuni za 0saEbazaBi wa MaBi na 0sa>i wa 
Mazingira �'eseni na 0bGra wa HuduEa�
 2020
 aEbazG zinahitaBi uwasilishaBi 
wa raEani za Ei>uEG Pa EaBi na EaBitaka kaEa seheEu Pa Easharti Pa EaGEbi 
Pa leseni� Hii inaGnesha kuwa EaElaka za EaBi zinatakiwa kuwa na 
EiundGEbinu Pa EaBitaka kaEa EGBa Pa MigezG MPa utGaBi leseni� HiMPG
 
inaGnesha kuwa EaElaka za EaBi ziliHewa leseni bila kukidhi MigezG 
MinaMPGhitaBika� Hali hiPG ili;hangiwa zaidi na uwekezaBi EdGgG katika 
EiundGEbinu Pa EaBitaka na utekelezaBi duni wa Easharti Pa leseni�  MatGkeG 
Pake
 BaEii katika EaeneG haPG zinakGsa EaeneG kwa aBili Pa EaBitaka Hale 
EashiEG Pa EaBitaka PanaHGkuwa PaEeBaa
 na kusababisha u;ha>uzi wa 
Eazingira� 
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�.3.3 U<anga6i wa Bei za Ma6i, U2uatilia6i wa Maagiz; Da Bei za Ma6i na 
Utekeleza6i Wake Usi;ridhisha  

 
�20� 2akati wa ukaguzi nilibaini uHungu>u katika E;hakatG wa uHangaBi na 
EaHitiG Pa bei za EaBi
 ikiweEG kutGzingatia uwezG wa wanan;hi kuEudu 
tGzG/gharaEa wakati wa uHangaBi bei
 uHungu>u katika kuzingatia gharaEa 
halisi
  kuendelea kutuEia bei za MaBi  zilizGisha &iHindi ;hake halali
  na 
u>uatiliaBi na utekelezaBi wa bei za EaBi na Easharti  PaliPGaEbatana na bei 
iliPGHitishwa  kaEa iliMPGelezewa haHa ;hini� 
 
�a� Tath9ini IsiD;ka9ilika Da Mahita6i Da Ma<at; Wakati wa U<anga6i wa Bei 

za Hudu9a za Ma6i 
 
�2�� 2akati wa 0kaguzi nilibaini kuwa
 MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za 
Nishati na MaBi haikuweza kuandaa
 ku>uatilia au kusiEaEia utekelezaBi wa 
tGzG/gharaEa za EaBi kikaEili>u� &ati Pa EaaEuzi Pa bei za EaBi tGka EaElaka 
za EaBi �5 zilizGHitishwa katika kanda nne zilizGteEbelewa kwa Eiaka Pa >edha 
Pa 2020/2� hadi 202�/25
 EakGsa Eakubwa Palibainika� MaElaka �0 za 
EaElaka za EaBi
 uandaaBi wa tGzG zake hazikuhusisha iHasaMPG gharaEa za 
>idia Pa u;hakaMu au kushuka kwa thaEani Pa EiundGEbinu
 EaElaka EGBa Pa 
EaBi haikuweka EareBeshG Pa hela Pa uwekezaBi
 na EaElaka zGte �5 za EaBi 
zilishindwa ku>anPa EarekebishG Pa MiHindi MPa awali/nPuEa� 0Hungu>u huu 
unadhGG>isha ureBeshaBi wa gharaEa za uwekezaBi na kuGngeza hatari Pa 
MiwangG MPa bei/tGzG za EaBi aEbazG wanan;hi hawataziEudu�  Hii ni kinPuEe 
na aPa Pa � Pa %edwali la Pili la &anuni �MaGEbi Pa tGzG za huduEa za MaBi na 
0andaaBi wa MiwangG MPa tGzG�
 2020 aEbaPG inataka gharaEa za ku>idia 
u;hakaMu au kushuka kwa thaEani kuBuEuishwa iHasaMPG na kukGkGtGlewa kwa 
Esingi wa thaEani Pa Eali kwa kutuEia Ebinu Pa Estari wa EGBa kwa EGBa na 
kuendana na Euda uliGbaki wa kutuEika kwa EiundGEbinu husika� 
 
�b� Bei za Ma6i Ziliz;idhinishwa Kuendelea Kutu9ika zaidi Da Ki<indi Chake 

Halali 
 

���� &wa kiHindi ;ha Mwaka wa !edha kuazia 2020/2� hadi 202�/25
 nilibaini 
kuwa MaElaka za MaBi ziliendelea kutuEia tGzG za EaBi aEbazG ziEeisha Euda 
wake bila kubadilishwa au kuhuishwa� &wa kuwa EaElaka za EaBi zinaruhusiwa 
kuGEba bei za EaBi aEbazG zitatuEika zaidi Pa Ewaka EEGBa na kwa kiHindi 
kisi;hGzidi Eiaka Eitatu� kutGwasilishwa kwa EaGEbi Pa bei EHPa baada Pa bei 
Pa awali kuisha Euda wake kulisababisha EatuEizi Pa Euda Ere>u Pa tGzG za 
EaBi zilizGisha Euda wake� Hii ni kinPuEe na &anuni Pa 26 �a� Pa &anuni Pa 
0GEbaBi na 0andaaBi wa TGzG za MaBi
 2020 aEbaPG inahitaBi bei Pa EaBi 
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iliPGGidhinishwa kutuEika kwa Eiaka Eitatu tu� $dadi Pa MaElaka za EaBi 
zilizGendelea kutuEia tGzG zilizGisha Euda wake katika kanda nne 
zilizGteEbelewa ziEeGneshwa katika �edwali Na. 2�. 
 

�edwali Na. 2�: Na9ba Da Ma9laka za Ma6i Ziliz;kuwa Zinatu9ia T;z; 
Ziliz;isha Muda wake katika Kanda nne Ziliz;te9belewa  

�ina la 
Kanda 

Idadi Da 
Ma9laka za 
Ma6i sa2i na 
usa2i wa 
9azingira  
kaitka Kanda 
iliD;te9belewa 

Ida Da Ma9laka za Ma6i zinz;tu9ia T;z; ziliz;isha 
Muda wake  
2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� 

Mashariki  �0 6 6 � � � 

5iwa �5 5 �0 �5 �� �� 

NPanda 
za %uu 
&usini 

20 �6 �5 �0 �� �� 

&askazini �� � �� � � � 

�u9la �� 36 44 40 4� 46 

AsiliEia Pa MaElaka za 
EaBi zilizGkuwa zinatuEia 
tGzG zilizGisha Euda wake  

6� �� 6� �6 �� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa ReBista Pa 'eseni za MaElaka za MaBi na TGzG 5inazGtuEika 
&utGka Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25�
 2025 

 
�2�� �edwali Na. 2� liliGnesha kuwa hadi  Mwaka wa !edha  202�/25
 
EaElaka za EaBi �6 takribani asiliEia �� Pa MaElaka za EaBi ziliendelea 
kutuEia tGzG zilizGisha Euda wake� Pia
 %edwali linaGnesha kuwa kati Pa Eiaka 
Pa >edha Pa 2020/2� na 202�/25
 asiliEia 6� hadi asiliEia �� Pa EaElaka za 
EaBi zilikuwa zikituEia tGzG zilizGisha Euda wake� 
 
�2�� MaElaka �6 za huduEa za EaBi katika kanda zilizGteEbelewa 
ziliendelea kutuEia tGzG zilizGisha Euda wake hadi 202�/25
 kutGkana na 
kusitishwa kwa E;hakatG wa EaHitiG na 2aziri husika
 hasa kwa kuzingatia 
uwezG wa wanan;hi kuEudu gharaEa
 BaEbG lililGathiri uaEuzi wa EaHitiG 
haPG�  Hii ilisababisha Ealaka za EaBi kuendelea kutuEia tGzG aEbazG hazina 
uhalisia� &uHitia EaHitiG Pa uwianG wa gharaEa za  uendeshaBi na EakusanPG 
PatGkanaPG na EauzG Pa EaBi na uwianG wa gharaEa za uendeshaBi wa kazi wa 
EaElaka za EaBi ikiBuEuisha na uliHaBi wa Eadeni na gharaEa za kuHungua 
kwa thaEani Pa EiundGEbinu  na EaHatG PatGkanaPG na EauzG Pa EaBi kwa 
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Eiaka Pa >edha 2020/2� hadi 202�/2�
 nilibaini EaEbG Pa>uataPG kaEa 
PaliMPGGneshwa kwenPe Kielelez; Na. 32.    
 

Kielelez; Na. 32:Ma9laka za Ma6i sa2i na Usa2i wa Mazingira Ziliz;2ikia 
Uwian; Una;takiwa  kuazia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa RiHGti Pa 0tendaBi wa MaElaka za MaBi kutGka Mwaka 

2020/2� hadi 202�/2�
 2025 
 

�25� Kielelez; Na. 32 kinaGnesha kwaEba
 katika kiHindi ;ha Eiaka Einne
 
uwianG wa EatuEizi na EaHatG PatGkanaPG na EauzG Pa EaBi na uwianG wa 
gharaEa za uendeshaBi ukiBuEulisha na uliHaBi wa EikGHG na gharaEa za 
ku>ikidia u;hakaMu wa EiundGEbinu ulikuwa ;hini Pa asiliEia 65� Mwaka wa 
202�/22 ulirekGdi uwianG wa EatuEizi wa Buu wa asiliEia 6�
 na Eiaka Pa 
2020/2� na 202�/22 ilirekGdi uwianG wa uendeshaBi wa Buu wa asiliEia 2�� Hii 
inaashiria kuwa katika Mwaka wa !edha 202�/22
 takribani asiliEia 6� Pa 
gharaEa za uendeshaBi wa huduEa za EaBi zililiHwa kuHitia EaHatG Pa EauzG 
Pa EaBi
 huku katika Eiaka Eingine EaHatG PaliPGHatikana Palikuwa ;hini Pa 
asiliEia 50� 
 
�26� MaHitiG Pa RiHGti za 0tendaBi wa MaElaka za HuduEa za MaBi kwa Eiaka 
Pa >edha 2020/2� hadi 202�/2� PaliGnesha kuwa kushindwa ku>ikia MiwangG MPa 
ureBeshaBi gharaEa kulisababishwa zaidi na gharaEa kubwa za ku>idia u;hakaMu 
au uHunguaBi wa thaEani HaEGBa na EiundGEbinu ;hakaMu� MazunguEzG na 
MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi Palibainisha kuwa
 
kusitishwa kwa EarekebishG Pa bei katika Eiaka Pa 20��/2020 na 202�/202� 
kuliathiri uwezG wa 2SSAs kuHata EaHatG Pa kutGsha
 kwani EaElaka hizG 
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Mwaka wa !edha

$dadi Pa MaElaka za MaBi

� Pa MaElaka  za MaBi zilizG>ikisha 0wianG  unaGtakiwa wa    wa gharaEa
za uendeshaBi na EaHatG PatGkanaPG na tGzG za MaBi bila kuhusisha
gharana za u;hakaMu wa EiundGEbinu na uliHaBi wa Eadeni
� Pa MaElaka  za MaBi zilizG>ikisha 0wianG  unaGtakiwa wa    wa gharaEa
za uendeshaBi na EaHatG PatGkanaPG na tGzG za MaBi ukiBuEuisha na
gharana za u;hakaMu wa EiundGEbinu na uliHaBi wa Eadeni
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ziliendelea kutuEia MiwangG MPa bei MiliMPGHitwa na wakati aEbaMPG haMikuakisi 
gharaEa halisi za uendeshaBi� MnaEG tarehe 2 SeHteEba 2025
 2izara Pa MaBi 
ilitGa barua �&uEb� Na� ��� �/��6/0�-!/��� ikielekeza 2akurugenzi 2akuu 
wGte wa MaElaka za EaBi kuwasilisha EiHangG Pa biashara kwa MaElaka Pa 
0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi kwa aBili Pa EaHitiG EaHPa Pa bei� Hatua 
hii ilikusudiwa kuwezesha EaElaka husika kuGEba MiwangG MiHPa MPa bei baada 
Pa EiHangG PaG Pa biashara kuidhinishwa� 
 
�c� U2uatilia6i na Usi9a9ia6i Usi; wa Kut;sha na Kut;tekelezwa kwa 

Maagiz; Da bei/t;z; Pa9;6a na Masharti Yake 
 
�2�� Nilibaini kuwa
 u>uatiliaBi na utekelezaBi wa EaagizG Pa bei za EaBi 
ulikuwa EdGgG� Hii ilitGkana na ukGse>u wa taari>a za utekelezaBi wa Easharti 
Pa tGzG
 aEbaHG katika Mwaka wa !edha wa 2020/2� EaElaka EGBa kati Pa 
EaElaka �� za EaBi ziliwasilisha taari>a na katika Mwaka wa !edha wa 202�/22
 
ni EaElaka nne tu kati Pa �0 zilizGwasilisha taari>a
 na hakuna EaElaka Pa EaBi 
iliPGwasilisha taari>a kuanzia 2022/2� hadi 202�/2025�  MaElaka Pa 0dhibiti wa 
HuduEa za Nishati na MaBi haikutGa MPeti MPa uthibitishG kwa EaElaka za EaBi 
zilizGwasilisha taari>a
 wala barua zGzGte za GnPG kwa EaElaka za EaBi aEbazG 
hazikuwasilisha taari>a� Aidha
 kiwangG ;ha ukaguzi wa EaElaka kilibaki kuwa 
;ha ;hini
 aEbaHG asiliEia �2 Pa EaElaka za EaBi bei zaG zilizGidhinishwa 
zilikuwa haziBaisha Euda wake  zilitakiwa ku>uatiliwa kwa kiHindi ;ha 2020/2� 
hadi 202�/25 lakini haziku>uatiliwa
 hususani EaElaka za �araBa la $$$ na zile 
za kiHindi ;ha EHitG� 
 
�2�� Hii ni kinPuEe na &anuni Pa 65 Pa &anuni za MaGEbi Pa �ei na 0andaaBi 
wa �ei za HuduEa za MaBi
 2020
 aEbaPG inataka EaElaka za EaBi kuwasilisha 
taari>a za kila Ewaka zinazGelezea Binsi EaElaka za EaBi ziliMPGtekeleza 
Easharti PaliPGaaEbatana na bei za EaBi zilizGidhinishwa� Sheria Hia inataka 
MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi kutathEini taari>a hizG na 
kutGa ;heti
 barua za GnPG
 au agizG la kuzingatia ili ku>uata sheria
 kanuni
 au 
Easharti PaliPGwekwa� 
 
�2�� Sababu Pa kutGtGa barua za GnPG katika kiHindi hi;hG ilitGkana na 
kusitishwa kwa uHitishaBi wa bei EHPa za EaBi
 BaEbG lililGathiri utekelezaBi wa 
Easharti Pa bei kwa u>anisi� Hii ilisababisha utekelezaBi wa Easharti Pa EaagizG 
PanaPGaEbatana na utekelezaBi wa bei
 aEbaHG nilibaini utekelezaBi kuwa kati 
Pa asiliEia �� na 6� kwa kiHindi ;ha kuazia  Eiaka Pa >edha 2020/2� hadi 
202�/25� &wa sababu hiPG
 EabGreshG PaliPGkusudiwa katika uHatikanaBi wa 
huduEa za EaBi wakati wa utekelezaBi wa bei zilizGHitishwa haPaku>ikiwa�  
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�.3.4 Ukaguzi Ku2anDika Pasi<;ku2uatilia )igez; )D;te ili Kuhakikisha 
U2ikia6i wa )iwang; ADa Ub;ra wa Ma6i 

 
���� 0kaguzi ulibaini  kuwa
 ukaguzi wa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za 
Nishati na MaBi kuhusu ubGra wa EaBi haukuwa wa kutGsha
 kwani si MigezG 
MPGte MiliMPGtaBwa katika MHangG wa 0>uatiliaBi wa 0bGra wa MaBi MiliHiEwa 
wakati wa ukaguzi� &atika  EaElaka nne za EaBi zilizGteEbelewa
 EaElaka 
EGBa Pa EaBi
 Paani �hunPa
 haikuwa na MHangG wa 0>uatiliaBi wa 0bGra wa 
MaBi wakati wa ukaguzi uliG>anPika OktGba 2025
 kwani badG EHangG ulikuwa 
hauBaHitishwa� MaElaka  tatu zilizGbaki za EaBi zilikuwa na PrGgraEu za 
0>uatiliaBi wa 0bGra wa MaBi� MaHitiG Pa PrGgraEu za 0>uatiliaBia wa 0bGra wa 
MaBi
 ulibaini kuwa
 kuna baadhi Pa MiHiEG MiliMPGwekwa kwenPe HrGgraEu Pa 
u>uatiliaBi wa ubGra wa EaBi haMikuHiEwa na EaElaka wakati wa u>uatiliaBi wa 
ubGra wa EaBi� 1igezG aEbaMPG haMikuHiEwa na MaElaka Pa 0dhibiti wa Nishati 
na MaBi
 aEbaMPG MiEeBuEuishwa katika MiHangG Pa 0>uatiliaBi wa 0bGra wa 
MaBi na EaElaka husika
 MiEeGneshwa katika �edwali Na. 26. 
 

�edwali Na. 26: )igez; ADa Ub;ra wa Ma6i a9baAD; HaAiku<i9wa wakati 
wa Ukaguzi wa Ub;ra wa Ma6i na Ma9laka Da Udhibiti wa Hudu9a za 

Nishati na Ma6i 
�ina la Ma9laka 
Da Ma6i 

)igez; a9baAD; HaAiku<i9wa ADa U2uatilia6i wa Ub;ra wa Ma6i  
kwa Ki<indi cha 2020/21 hadi 2024/2� 

Mwanza  
AluEiniaEu
 Aseniki
 AEGniaEu
 Rangi Pa MaBi
 Sianidi
 
&rGEiaEu
 &adEiuEu
 !lGridi
 �huEa
 Manganizi
 5inki na 
Sal>eti  

MGshi   Manganizi
 �huEa na Naitreti  

�A2ASA 

AEGniaEu
 &alisiaEu
 Alkali
 0guEu wa MaBi
 Sal>eti
 �ariaEu
 
5ebaki
 Aseniki
 Mabaki Pa zebaki
 &rGEi na keEikali 
zinazGundwa wakati klGrini inaHGtuEika kusa>isha EaBi na 
�heEbe;heEbe zake  

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa 1igezG 1iliMPGHiEwa katika RiHGti za Maabara Pa 0bGra wa 
MaBi kutGka 2020/2� hadi 202�/2� na  20RA� na MHangG wa 0>uatiliaBi wa 0bGra wa MaBi kutGka 

kwa MaElaka za MaBi 5ilizGteEbelewa
 2025� 
 

���� �edwali Na. 26 linaGnesha kuwa MigezG Mingi aEbaMPG haMikuHiEwa 
Minaangukia katika kundi la Eetali nzitG nazisizG za kikabGni
 aEbazG zina hatari 
kubwa kia>Pa
 ikiwa HaEGBa na kusababisha saratani kwa watuEiaBi wa EaBi
 
EatatizG Pa neMa
 uharibi>u wa >igG na ini
 EetheEG-glGbineEia kwa watGtG 
wa;hanga
 na >lurGsis kaEa iliMPGelezewa na Shirika la A>Pa �uniani � � Hii 
ilisababishwa na kutG>uata EHangG uliGidhinishwa wa u>uatiliaBi wa ubGra wa 

 
� MagGnBwa PanaPGsababishwa na unPwaBi wa EaBi PenPe aseniki� $EesGEwa tarehe 0� 
OktGba 2025 kwenPe  Arseni;  
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EaBi wakati wa u;haguzi wa Mitu/MiezG MPa kwenda kuHiEa wakati wa u>uatiliaBi 
wa ubGra wa EaBi� 
 
�.4 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika KuDa2ikia Maleng; Da 

M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa Miaka Mitan; na Maleng; 
Da Maendele; EndeleAu 

 
��2� Shabaha naEba 6�� na 6�2 Pa lengG Na�6 katika MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu zinalenga kusiEaEia MiwangG MPa usalaEa wa EaBi na uHatikanaBi wa 
EaBi kwa bei na>uu PaEGBa na huduEa Pa usa>i wa Eazingira�  5aidi Pa haPG
 
shabaha naEba 6�� na 6�� kutGka kwenPe lengG kuu naEba 6 Pa EalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu zinalenga kubGresha ubGra wa EaBi kwa kuHunguza 
u;ha>uzi wa Eazingira
 kuGndGa utuHaBi hGMPG wa taka
 na kuHunguza utGaBi wa 
keEikali hatarishi na kuHunguza nusu Pa seheEu Pa EaBitaka aEbaPG 
haPaBatibiwa� Pia
 ina;hangia MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu lengG Na� � hasa 
shabaha Na� ���
 aEbalG linalenga kuHunguza EagGnBwa PanaPGsababishwa na 
EaBi� Pia
 MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG Pa Miaka MitanG unalenga 
kubGresha uHatikanaBi wa huduEa bGra
 kuHunguza EaBi PasiPG na gharaEa na 
kuHanua wigG wa huduEa� 
 
���� Nilibaini kuwa
 kwa Eiaka Pa >edha Pa 2020/2� hadi 202�/2�
 EaBi 
PaliPGtGlewa kwa BaEii haPaku>ikia MiwangG MinaMPGhitaBika kwa MigezG MPGte 
MiliMPGHiEwa na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi hasa
 klGrini 
bakia� 1iwangG MinaMPGtakiwa haMiku>ikiwa na MaElaka zGte za EaBi� 5aidi Pa 
haPG
 katika Mwaka wa !edha wa 202�/2�
 ni asiliEia � tu Pa EaEalaka za EaBi 
�2 zili>ikia MiwangG MPa uHatikanaBi wa huduEa katika EaeneG PaG� Hii 
inaGnesha hatari Pa kutG>ikia EalengG PaliPGwekwa Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG wa Miaka MitanG i>ikaHG 2025/26 na MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu i>ikaHG Ewaka 20�0�  
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SURA YA NANE 
 

USIMAMIZI WA MFUMO WA USAFIRISHA�I 
 

�.1 Utangulizi  
 
���� Sura hii inatGa Euhtasari wa EatGkeG Pa ukaguzi kutGka kwenPe taari>a 
za  kaguzi za u>anisi zinazGhusu usiEaEizi wa E>uEG wa usa>irishaBi� Pia
 
inaelezea EaeneG PaliPGkaguliwa
 taasisi zilizGkaguliwa na uhusianG wa 
ukaguzi
 na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 na MHangG wa Tatu wa MaendeleG 
wa Tai>a wa Miaka MitanG na athari za EatGkeG Pa ukaguzi katika ku>ikia 
EiHangG hiPG� 
 
��5� &aguzi hizG ni kaEa zi>uatazG�   
 

�a� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa M;hakatG wa 0HangaBi  wa  
MabGreshG Pa MiundGEbinu Pa �arabara� 
  

�b� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa 0endeshaBi wa Mizani za 
�arabarani� na 
 

�;� 0kaguzi wa 0>anisi katika 0siEaEizi wa HuduEa za 0sa>iri MiBini katika 
MaBiBi Makubwa� 

 
�.1.1 Usuli Kuhusu Usi9a9izi wa M2u9; wa Usa2irisha6i 
 
��6� M>uEG wa usa>irishaBi n;hini unatawaliwa na EiundGEbinu Pa usa>iri 
wa n;hi kaMu
 aEbaPG hutuEika kaEa nPenzG EuhiEu Pa usa>irishaBi wa abiria 
na EizigG na  kitGMu ;ha EaendeleG Pa kiu;huEi na kiBaEii� 
 
���� &uHitia Eiradi EbaliEbali Pa uBenzi wa barabara
 ubGreshaBi na 
ukarabati
 HaEGBa na kudhibiti huduEa za usa>irishaBi
 %aEhuri Pa MuunganG 
wa Tanzania inaendelea kubGresha  EiundGEbinu Pake Pa barabara na utGaBi 
wa huduEa ili kubGresha ukuaBi wa u;huEi
 kuiEarisha EawasilianG Pa kikanda
 
na kusaidia kuHunguza uEaskini� Hii iEe;hangia kuwaHG kwa E;hangG Ekubwa 
wa sekta Pa barabara  katika EaendeleG Pa tai>a
 ukiwa ni asiliEia ��� Pa PatG 
la Tai>a na kuzalisha wastani wa dGla za Marekani biliGni 2�6 katika EaHatG Pa 
>edha za kigeni kwa Ewaka 202�� 
 
���� 'i;ha Pa Ea>anikiG haPG
 sekta Pa barabara badG inakabiliwa na 
;hangaEGtG EbaliEbali zinazGtGkana na  uHangaBi usiGBitGsheleza wa 
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ubGreshaBi wa EiundGEbinu
 aEbaG husababisha kuGngezeka kwa gharaEa za 
uBenzi
 ErundikanG wa EatengenezG PasiPG>anPiwa kazi
 na u;heleweshaBi wa 
>edha za utekelezaBi� 
 
���� Pia
 kuendelea kuwaHG kwa Eagari Pa EizigG PaliPGBaa kuHita kiasi 
kuna;hangia  kuzGrGta kwa EiundGEbinu Pa barabara
 na kusababisha 
kuGngezeka kwa gharaEa za EatengenezG
 na kuGngezeka kwa hatari za 
kiusalaEa kwa watuEiaBi wa barabara� 
 
��0� &wa uHande Ewingine
 huduEa za usa>iri wa EiBini katika EiBi Eikubwa 
hukuEbwa na ;hangaEGtG zinazGhusiana na usalaEa
 EsGngaEanG wa Eagari
 
na utGaBi wa huduEa za kusuasua� &wa E>anG
 Ewaka 202�
 %aEhuri Pa 
MuunganG wa Tanzania ilikuwa na aBali �
��� za barabarani zilizGhusisha 
HikiHiki
 na kusababisha Mi>G MPa watu �
6�� na EaBeruhi 2
��6
 huku Mi>G MPa 
waendesha HikiHiki MikiGngezeka kwa asiliEia ���� kutGka 2022 hadi 202�� 
 
�.1.2 Uhusian; Kati Da Usi9a9izi wa M2u9; Da Usha2irisha6i na Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Maendele; wa Tai2a wa 
Miaka Mitan; 

 
���� &aguzi za 0>anisi &atika 0siEaEizi wa M;hakatG wa 0HangaBi  wa  
0bGreshaBi wa MiundGEbinu Pa �arabara� 0siEaEizi wa 0endeshaBi wa Mizani� 
na 0siEaEizi wa HuduEa za 0sa>iri MBini
 zinawiana na 'engG la � na la �� la 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 hususani shabaha Pa ��� na ���2 Etawalia
 
kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. 2�.  
 

�edwali Na. 2�: Uhusian; kati Da Usi9a9izi wa M2u9; wa Usa2irisha6i na 
M<ang; wa Tatu wa Maendele; wa Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu 
�ina la 
Ukaguzi 

M<ang;/Maleng; Ene; la 
Ki<au9bele 

Hatua 

0siEaEizi 
wa M;hakatG 
wa 0HangaBi  
wa  
0bGreshaBi 
wa 
MiundGEbinu 
Pa �arabara 

MHangG wa tatu 
wa MendeleG wa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG 

&u>ungua 
MiundGEbinu Pa 
0sa>irishaBi 

• 0Benzi wa MiundGEbinu 
Pa �arabara� na 

• &uiEarisha Taasisi za 
Ma>unzG katika Sekta Pa 
�arabara�  

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

'engG la ��� 
&u>anPa EiBi na 
Eakazi Pa watu 
Pawe salaEa
 
thabiti na endeleMu 
kwa wGte� 

• Shabaha Pa ���2�  
&u>ika Ewaka 20�0
 
kuwa na  E>uEG  wa 
usa>irishaBi uliPG 
salaEa
 na>uu
 
unaG>ikika na endeleMu 
kwa wGte� 

'engG la �� &uBenga 
EiundGEbinu 

• Shabaha Pa ���
 i>ikaHG 
20�0
 kuwa na 
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�ina la 
Ukaguzi 

M<ang;/Maleng; Ene; la 
Ki<au9bele 

Hatua 

thabiti
 kukuza 
ushirikishaBi na 
EaendeleG 
endeleMu Pa 
Miwanda
 na kukuza 
uMuEbuzi� 

EiundGEbinu bGra
 
inaPGtegeEewa
 
endeleMu na thabiti ili 
kusaidia EaendeleG Pa 
kiu;huEi 

0siEaEizi 
wa 
0endeshaBi 
wa Mizani 

MHangG wa tatu 
wa MendeleG wa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG 

&u>ungua 
MiundGEbinu Pa 
0sa>irishaBi 

• 0Benzi wa MiundGEbinu 
Pa �arabara� na 

• &uiEarisha Taasisi za 
Ma>unzG katika Sekta Pa 
�arabara�  

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

'engG la �� &uBenga 
EiundGEbinu 
thabiti
 kukuza 
ushirikishaBi na 
EaendeleG 
endeleMu Pa 
Miwanda
 na kukuza 
uMuEbuzi 

• Shabaha Pa ���
 i>ikaHG 
20�0
 kuwa na 
EiundGEbinu bGra
 
inaPGtegeEewa
 
endeleMu na thabiti ili 
kusaidia EaendeleG Pa 
kiu;huEi� 

0siEaEizi 
wa HuduEa 
za 0sa>iri 
&wenPe MiBi 
Mikuu 

MHangG wa tatu 
wa MendeleG wa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG 

&u>ungua 
MiundGEbinu Pa 
0sa>irishaBi 

• &uHunguza >Gleni 
kwenPe MaBiBi Makubwa 

• &uiEarisha Ei>uEG Pa 
kielektrGniki katika 
huduEa za usa>iri wa 
ardhini� na 

• &uiEarisha udhibiti wa 
huduEa za usa>iri  

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

'engG la ��� 
&u>anPa EiBi na 
Eakazi Pa watu 
kuwa salaEa
 
thabiti na endeleMu 
kwa wGte 

• Shabaha Pa ���2�  
$>ikaHG 20�0
 kuwa na  
E>uEG  wa usa>irishaBi 
uliG salaEa
 na>uu
 
unaG>ikika na endeleMu 
kwa wGte� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwa MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a na MalengG Pa 
MendeleG   ndeleMu
 2025 

 
�.1.3 Mikakati na �uhudi za Serikali katika Usi9a9izi wa M2u9; wa 

Usa2irisha6i Nchini 
 
��2� $li kuhakikisha usiEaEizi Ezuri wa E>uEG wa usa>irishaBi
 Serikali 
kuHitia 2izara Pa 0;hukuzi
 2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala 
za MikGa na Serikali za Mitaa iEeweka Eikakati EbaliEbali inaPGtGa EwelekeG 
katika ku>anikisha  kuwaHG kwa E>uEG wa usa>irishaBi unaG>ikika
 na>uu
 
salaEa na endeleMu n;hini� Mikakati hii iEeainishwa katika Kielelez; Na. 33� 
 
 



 
 

��5 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

Kielelez; Na. 33: Mikakati Da Serikali IliD;wekwa Kusi9a9ia M2u9; wa 
Usa2irisha6i  

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika MiHangG Mikakati &wenPe 0siEaEizi wa M>uEG wa 

0sa>irishaBi 
 

���� Aidha
 Bitihada za serikali katika usiEaEizi wa E>uEG wa usa>irishaBi ni 
kaEa iliMPGelezwa katika Kielelez; Na. 34.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

M<ang; Mkakati wa 
Wizara Da U6enzi

�2021/22 – 202�/26�

&uHitia 'engG ��
MHangG unalenga
kubGresha
EiundGEbinu
katika sekta Pa
uBenzi kuHitia
uBezi wa
EiundGEbinu Pa
barabara na
udhibiti wa uzitG
wa Eagari ili
kuzuia uharibi>u
wa EiundGEbinu
Pa barabara

M<ang; Mkakati wa 
Wizara Da Uchukuzi 
�2021/22 � 202�/26�

MHangG huu
unalenga
kubGresha
huduEa za
usa>iri kwa
kuiEarisha
udhibiti huduEa
katika sekta Pa
0;hukuzi

M<ang; Mkakati wa OWM�
TAMISEMI
�2021/22�202�/26�

&uHitia 'engG ��
MHangG unalenga
kubGresha utGaBi
wa huduEa
kwenPe MikGa na
2ilaPa kuHitia
uBenzi na
EatengenezG Pa
EtandaG wa
barabara
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Kielelez; Na. 34: �itihada za Serikali Katika Usi9a9izi wa M2u9; wa 
Usa2irisha6i  

 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwa %uhudi za Serikali &atika 0siEaEizi wa M>uEG wa 
0sa>irishaBi
 2025 

 
�.2 Maleng; na Mawanda Da Ukaguzi 
 
�.2.1 Maleng; Da Ukaguzi 
 
���� 'engG kuu la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathEini iwaHG 2izara Pa 0Benzi
 
2izara Pa 0;hukuzi
 na O>isi Pa 2aziri Mkuu - Tawala za MikGa na Serikali za 
Mitaa zilisiEaEia iHasaMPG E>uEG wa usa>irishaBi ili kuhakikisha uHatikanaBi wa 
huduEa bGra za usa>iri
 za uhakika na endeleMu� 
 
��5� MalengG Eahususi Pa ukaguzi Palikuwa kutathEini iwaHG� 
 

�a� 2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - Tawala za MikGa na Serikali 
za Mitaa zilisiEaEia iHasaMPG E;hakatG wa uHangaBi wa ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara� 

 
�b� 2izara Pa 0Benzi na 2akala wa �arabara n;hini zilisiEaEia iHasaMPG 

uendeshaBi wa Eizani ili kudhibiti Eagari PanaPGzidisha uzitG� na 
 

�;� 2izara Pa 0;hukuzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - Tawala za MikGa na Serikali 
za Mitaa zilisiEaEia iHasaMPG huduEa za usa>iri wa uEEa ili 
kuhakikisha uHatikanaBi wa huduEa bGra za usa>iri EiBini
 zilizG za 
uhakika na endeleMu� 

Ku<unguza F;leni 
KwenDe Ma6i6i

•&uHunguza >Gleni 
katika %iBi la �ar es 
SalaaE
 �GdGEa n�k� 
Hatua hizi
zinaBuEuisha uBenzi wa 
barabara za Buu
 
uHanuzi wa barabara 
kuu
 uBenzi wa  
barabara za EzungukG
 
na EiundGEbinu Pa 
usa>iri wa EwendGkasi�

Kub;resha 
Miund;9binu Da 

Usa2irisha6i

•0tekelezaBi wa Eiradi 
EbaliEbali Pa uBenzi 
na ukarabati wa 
EiundGEbinu Pa 
barabara kwa lengG la  
kuunganisha EikGa na 
EaeneG EbaliEbali  ili 
kuwezesha  shughuli za 
kibiashara na kukuza 
u;huEi�

Kulinda Mind;9binu Da 
Barabara

•&uandaliwa EuGngGzG   
wa uendeshaBi wa 
Mizani unaGsaidia 
katika  usiEaEizi wa  
utekelezaBi wa Sheria 
Pa 0dhibiti wa Mizani 
na &anuni 5ake� 



 
 

��� 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

�.2.2 Mawanda Da Ukaguzi 
 
��6� &atika 0kaguzi wa 0>anisi wa 0siEaEizi wa M;hakatG wa 0HangaBi wa 
0bGreshaBi wa MiundGEbinu Pa �arabara
 2akaguliwa  wakuu walikuwa ni 
2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$� 0kaguzi huu ulilenga 
kutathEini utaEbuzi wa EahitaBi Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara
 
kuweka kiHauEbele kwa EahitaBi
 kukusanPa rasiliEali za kuwezesha 
ubGreshaBi wa EiundGEbinu
 na kuHanga kwa aBili Pa utekelezaBi wa 0bGreshaBi 
wa MiundGEbinu� 0kaguzi ulihusisha kiHindi ;ha Eiaka  Einne Pa >edha
 kuanzia 
Mwaka wa !edha  202�/22 hadi 202�/25 
 
���� Aidha
 0kaguzi wa 0>anisi katika 0siEaEizi wa 0endeshaBi wa Mizani
 
2akaguliwa wakuu walikuwa ni 2izara Pa 0Benzi na 2akala wa �arabara N;hini� 
0kaguzi ulilenga kutathEini iwaHG 2izara Pa 0Benzi na 2akala wa �arabara 
N;hini walisiEaEia iHasaMPG sheria za Eizani kwa EakGsa PGte PanaPG>anPwa 
na wasa>irishaBi
 uanzishaBi na utekelezaBi wa hatua za kuiEarisha uendeshaBi 
wa Eizani
 kutekeleza EatengenezG na urekebishaBi wa Mi>aa MPa Eizani
 
uratibu
 u>uatiliaBi na tathEini Pa uendeshaBi wa Eizani� 0kaguzi huu ulihusisha 
kiHindi ;ha  Eiaka Einne Pa >edha
 kuanzia Mwaka wa !edha  202�/22 hadi 
202�/25� 
 
���� Aidha
 nilitathEini u>anisi wa huduEa za usa>iri  EiBini katika EaBiBi  Pa 
�ar es SalaaE
 Mwanza
 Arusha
 na MbePa
 aEbaHG 2izara Pa 0;hukuzi na O>isi 
Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ walikuwa wakaguliwa wakuu� &atika kiHengele hiki 
nilitathEini uHangaBi wa huduEa za usa>iri EiBini
 kiwangG aEba;hG huduEa 
hiPG inahakikisha u>ikiMu
 na kiwangG aEba;hG Ei>uEG Pa kitaasisi na udhibiti 
inasaidia kikaEili>u uratibu na udhibiti wa huduEa Pa usa>iri� Pia
 nilitathEini 
EatuEizi Pa EiundGEbinu iliPGHG
 usiEaEizi wa EsGngaEanG wa Eagari
 
HaEGBa na u>uatiliaBi na tathEini Pa huduEa za usa>iri EiBini� Mawanda Pa 
ukaguzi Palihusisha Eiaka EitanG Pa >edha kuanzia 2020/2� hadi 202�/25� 
 
�.3 Mat;ke; Da Ukaguzi wa U2anisi Katika Usi9a9izi wa Mchakat; wa 

U<anga6i wa Mab;resh; Da Miund;9binu Da Barabara 
 
���� Nilibaini uHungu>u katika usiEaEizi wa E;hakatG wa uHangaBi wa 
EabGreshG Pa EiundGEbinu Pa barabara ili kuhakikisha uiEarishaBi wa u>ikikaBi� 
TathEini Pangu Pa ubGreshaBi wa barabara za EikGa na za wilaPa ;hini Pa 
2akala wa �arabara N;hini na 2akala wa �arabara za MiBini na 1iBiBini 
Etawalia
 iEebaini kuwa
 shughuli za kila Ewaka za ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu hazikusababisha kikaEili>u ubGreshaBi wa hali Pa BuEla Pa 
barabara za EikGa na wilaPa� 
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�50� Aidha
 tathEini Pangu kuhusu hali Pa barabara za EikGa na wilaPa 
�202�/22-202�/25� iEebaini kuwa
 li;ha Pa  EabGreshG Pa barabara 
PaliPG>anPika kwa Mwaka wa !edha  202�/22 hadi 202�/25
 asiliEia Pa barabara 
za EikGa zilizG katika hali nzuri iliHungua kutGka asiliEia 2� Mwaka wa !edha  
202�/22 hadi asiliEia �� kwa Mwaka wa !edha  202�/25� �arabara za EikGa 
zilizG katika hali EbaPa zilibaki kuwa asiliEia � kwa Eiaka Eitatu Pa >edha 
�202�/22-202�/2��
 kisha ikaGngezeka hadi asiliEia �5 Mwaka wa !edha  
202�/25� MatGkeG Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara  PaliGnekana 
kidGgG katika asiliEia Pa barabara zilizG katika hali Pa kawaida
 aEbaPG 
iliGngezeka kutGka asiliEia 6� Mwaka wa !edha  202�/22 hadi asiliEia 6� Mwaka 
wa !edha  202�/25� 
 
�5�� �arabara za wilaPa zilizG katika hali EbaPa ziliHungua kutGka asiliEia 
�5 kwa Mwaka kwa !edha 202�/22 hadi asiliEia �� kwa Mwaka wa !edha 
2022/2�
 kisha ikabaki MileMile Mwaka wa !edha  202�/2�
 kabla Pa kuHungua 
kidGgG hadi asiliEia �6�� Mwaka wa !edha  202�/25� 2akati huG huG
 barabara 
za wilaPa zilizG katika hali nzuri ziliGngezeka kutGka asiliEia �� Mwaka wa 
!edha 202�/22 hadi asiliEia �0 Mwaka wa !edha  2022/2�
 lakini ziliHungua 
hadi asiliEia 2� Mwaka wa !edha 202�/2� na kuGngezeka kidGgG hadi asiliEia 
2� kwa Mwaka wa !edha 202�/25� 'i;ha Pa kuHungua kwa barabara za wilaPa 
zilizGGrGdheshwa kuwa katika hali EbaPa
 EalengG PaliPGkusudiwa  na 2akala 
wa �arabara za MiBini na 1iBiBini
 aEbaPG Palikuwa ni kuHunguza asiliEia Pa 
barabara zilizG katika hali EbaPa kutGka  asiliEia �� Mwaka wa !edha 202�/22 
na hadi asiliEia 25 Mwaka wa !edha 202�/25
 haPaku>ikiwa� 
 
�52� 0Hungu>u huu ulitGkana na uHangaBi usiGtGsheleza wa EabGreshG Pa 
EiundGEbinu Pa barabara kaEa iliMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
�.3.1 Uta9buzi na Uainisha6i Usi;t;sheleza wa Mahita6i Da Mab;resh; Da 

Miund;9binu Da Barabara 
 
�5�� Nilibaini Pa>uataPG katika uainishaBi wa EahitaBi Pa EabGreshG Pa 
EiundGEbinu Pa barabara� 
 
�a� Uk;se2u wa Utaratibu Ras9i wa Uta9buzi wa Mab;resh; Da 

Miund;9binu Da Barabara 
 
�5�� MaHitiG Pa MHangG Mkakati �202�/22-2025/26� wa 2akala wa �arabara 
Tanzania na 2akala wa �arabara za 1iBiBini na MiBini Tanzania
 Palibaini kuwa 
2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa 
zilikuwa hazijaweka mfumo madhubuti wa utambuzi wa mahitaji ya miundombinu 
ya barabara� Hasa
 2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa 
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na Serikali za Mitaa hazikuweka utaratibu EaaluEu wa  kuibua Eiradi Pa uBenzi 
wa barabara
  hiMPG kuHunguza uHatikanaBi wa Eisingi iliPG wazi na PenPe lengG 
la kuaEua uBenzi  wa barabara� 
 
�55� Aidha
 ubainishaBi wa EahitaBi uliGkuwaHG uliBikita katika shughuli za 
EatengenezG Pa barabara Hekee
 aEbaHG 2akala wa �arabara 1iBiBini na MiBini 
Tanzania na 2akala wa �arabara Tanzania  walikuwa na M>uEG wa MatengenezG 
Pa �arabara za 2ilaPa na M>uEG wa 0siEaEizi wa MatengenezG Pa �arabara
 
Etawalia
 kaEa nPenzG za ku;hakata EahitaBi Pa EatengenezG Pa EitandaG  Pa 
barabara
 huku kukikGsekana kwa E>uEG EaaluE kwa aBili Pa kutaEbua 
EahitaBi Pa uBenzi wa barabara �uBenzi kwa kiwangG ;ha laEi�� 
 
�56� Aidha
 katika kuandaa MHangG Mkakati wa Mwaka wa !edha 202�/22 
hadi 2025/26
 Eiradi Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara iliBuEuishwa 
katika EHangG kaEa EahitaBi PaliPGainishwa� Hata hiMPG
 EahitaBi haPG 
haPakuwa na tathEini Pa EahitaBi ili kuGnesha EaEbG EuhiEu kaEa Mile hali 
Pa barabara
 wingi wa EatuEizi
 uEuhiEu wa kuunganishwa
 na Easuala Pa 
kiBaEii na kiu;huEi PaliMPGtathiEiniwa MPa kutGsha katika kuHendekeza 
EaBitaBi haPG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na &i>ungu ;ha 6�>� ;ha Sheria Pa 
�arabara za Tai>a Sura Pa �6�
 kina;hGzitaka EaElaka za barabara ku>anPa 
tathEini ili kurahisisha uHangaBi
 uendelezaBi na ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa 
barabara� Hali hii ilisababisha kukGsekana kwa Esingi Eadhubuti wa kuHanga 
MiHauEbele MPa Eiradi Pa kubGresha EiundGEbinu Pa barabara
 kwani taari>a 
za awali EuhiEu kaEa Mile wingi wa Eagari
 uEuhiEu wa kiu;huEi
 na tiBa Pa 
kiBaEii Pa EahitaBi Pa barabara PaliPGibuliwa hazikuainishwa iHasaMPG ili 
kuweka kiHauEbele kwa Eiradi Pa uBenzi wa barabara�  
 
�b� Uzingatia6i Usi;6it;sheleza wa Mahita6i Da Matengenez; Katika U<anga6i 

wa Mab;resh; Da Miund;9binu Da Barabara 
 

�5�� MaHitiG Pangu Pa MiHangG Pa Mwaka Pa 2akala wa �arabara Tanzania 
na MiHangG &azi Pa 2akala wa �rabara 1iBiBini na MiBini kwa Eiaka Pa >edha 
202�/22–202�/25 
 Palibaini kuwa 2izara Pa 0Benzi  na O>isi Pa 2aziri Mkuu – 
Tawala za MikGa na Serikali za Mitaa hazikuhakikisha kwa u>anisi kuwa EahitaBi 
Pa EatengenezG Pa barabara Panaakisiwa iHasaMPG katika EiHangG� Aidha
 
nilibaini kuwa EalengG Pa kila Ewaka Pa EatengenezG Pa barabara za EikGa 
PaliGnesha EwelekeG wa kushuka katika kushughulikia EahitaBi Pa EatengenezG 
PaliPGkuwaHG
 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 34. 
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Kielelez; Na. 3�: Kiwang; cha Mahita6i Da Matengenez; Da Barabara 
Kilich;shughulikiwa na M<ang; wa Mwaka wa Matengenez; Da Barabara 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika MiHagG &azi Pa Mwaka wa 2akala wa �arabara 
Tanzania �202�/22-202�/25� 

�5�� Kielelez; Na. 3� kinaGnesha kuwa MatengenezG Pa �arabara za EikGa 
PaliPGHangwa Palikuwa ni asiliEia ���� na asiliEia ���� Pa EahitaBi 
PaliPGainishwa kwa Mwaka wa !edha 202�/22 na 2022/2�
 Etawalia� Hata 
hiMPG
 kiwangG aEba;hG EahitaBi PaliPGainishwa PaliBuEuishwa  katika EHangG 
wa Ewaka wa EatengenezG PaliPGHangwa kiliHungua kutGka asiliEia ���� hadi 
asiliEia �0�5 Mwaka wa !edha 202�/2� na asiliEia ���� Mwaka wa !edha  
202�/25� Hii inaEaanisha kuwa asiliEia 5��5 Pa EahitaBi Pa EatengenezG Pa 
barabara za EikGa PaliPGibuliwa haPakushughulikiwa katika EiHangG Pa 
EatengenezG Pa Mwaka wa !edha 202�/2�
 huku kiasi hi;hG kiki>ikia asiliEia 
65�� katika Mwaka wa !edha 202�/25
 BaEbG linalGashiria kuGngezeka kwa 
ErundikanG wa EatengenezG Pa barabara za EikGa aEbaPG haPaku>anPiwa 
kazi�  
 
�5�� Aidha
 MaHitiG Pangu Pa RiHGti za Mwaka za MatengenezG za 2akala wa 
�arabara za 1iBiBini na MiBini kwa Miaka Pa !edha 202�/22–202�/25 nilibaini 
kuwa
 kwa wastani
 ni asiliEia 26 za EahitaBi Pa EatengenezG Pa barabara za 
wilaPa PaliPGibuliwa PaliBuEuishwa katika MiHangG Pa Mwaka Pa MatengenezG� 
Aidha
 kwa Mwaka wa !edha  202�/22
 uzingatiaBi wa EahitaBi Pa EatengenezG 
katika MHangG wa Mwaka wa MatengenezG ulikuwa asiliEia 2�
 uliHanda hadi 
asiliEia 26 kwa Eiaka Pa >edha 2022/2� na 202�/2�
 na kisha ku>ikia asiliEia 
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2� Mwaka wa !edha  202�/25� Hali hii inaashiria kuwa takriban asiliEia �� hadi 
asiliEia �6 Pa EahitaBi PaliPGHG Pa EatengenezG Pa barabara za wilaPa 
haPakuBuEuishwa katika MHangG wa Ewaka wa MatengenezG� Hii inaashiria 
kuGngezeka kwa ErundikanG wa kazi za EatengenezG Pa barabara
 BaEbG 
linalGsababisha kuzGrGta kwa hali Pa barabara� 
 
�60� 0zingatiaBi usiGtGsheleza wa EahitaBi Pa EatengenezG ulitGkana na 
EatuEizi Pa ukGEG wa baBeti badala Pa kutGa kiHauEbele kulingana na EahitaBi 
halisi Pa shughuli za EatengenezG� &aEa niliMPGbaini wakati wa EaHitiG Pa 
MHangG wa Mwaka �202�/22-202�/25� wa shughuli za EatengenezG Pa barabara
 
EalengG Pa Ewaka PaliHangwa kulingana na ukGEG wa baBeti uliGtGlewa
 huku 
kukiwa hakuna uzingatiaBi wa EahitaBi Pa EatengenezG PaliPGHG ili kuhakikisha 
kuwa EalengG PaliPGHangwa Panahakikisha uendeleMu wa ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara�  
 
�.3.2 U<anga6i Usi;6it;sheleza wa )i<au9bele Katika Kuchagua Miradi Da 

Kutekeleza katika Kub;resha Miund;9binu Da Barabara 
 
�6�� Nilibaini kuwa 2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu Tawala za MikGa 
na Serikali za Mitaa hazikuhakikisha kuwa uHangaBi wa MiHauEbele MPa EahitaBi 
Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara PaliPGHG una>anPika kwa tiBa� 
Aidha
 MHangG Mkakati wa 2akala wa �arabara Tanzania �202�/22–202�/26� 
unabainisha hitaBi la EabGreshG Pa barabara ili kukidhi EahitaBi Pa kiBaEii na 
kiu;huEi Pa n;hi� Pia
 EHangG ulibainisha kaEa utekelezaBi wa EahitaBi haPG 
ulikuEbwa na ;hangaEGtG Pa uhaba wa >edhaa� MHangG huG unataEbua 
ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara kaEa uwezeshaBi EtaEbuka kwa sekta 
za kiliEG
 Miwanda
 Eadini
 biashara
 utalii
 EaendeleG Pa EiBini
 na huduEa 
za kiBaEii� 
 
�62� Hata hiMPG
 li;ha Pa kuwaHG kwa EahitaBi Pa ubGreshaBi na uHungu>u 
wa >edha
 EaHitiG Pangu Pa Eiradi Pa uBenzi wa barabara iliPGHangwa kwa 
Eiaka Pa >edha 202�/22 hadi 202�/25
 HaEGBa na uHeEbuzi Pakini>u 
uliGHangwa
 Palibaini kuwa Eiradi Pa uBenzi wa barabara za EikGa na wilaPa 
haikuibuliwa kuHitia u;haEbuzi wa MiHauEbele� Miradi iliibuliwa kulingana na 
EaelekezG
 EahitaBi
 na EawasilishG kutGka G>isi za EikGa� Hata hiMPG
 
E;hakatG huu wa uibuaBi ulikGsa tathEini Pa kiE>uEG Pa MigezG EuhiEu
 ikiwa 
HaEGBa na EiundGEbinu iliPGHG
 hali Pa barabara
 uEuhiEu wa kiu;huEi
 
athari za kiBaEii
 na tiBa Pa ki>edha� Hali hii ilikuwa kinPuEe na ki>ungu ;ha 
6�2��a� ;ha Sheria Pa �arabara
 Sura Pa �6�
 kina;hGielekeza 2izara Pa 0Benzi 
kuendeleza barabara kwa EuBibu wa HrGgraEu Pa kitai>a Pa uwekezaBi na 
EaendeleG Pa barabara� 1igezG hiMi Milikuwa EuhiEu ili kuhakikisha kuwa 
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Eiradi Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu inatGa thaEani bGra na inaendana na 
MiHauEbele MPa EaendeleG Pa kitai>a� 
 
�6�� 0HangaBi wa MiHauEbele usiG na tiBa ulitGkana na ukGse>u wa zana 
sani>u Pa kuHanga MiHauEbele kwa aBili Pa Eiradi Pa 0Benzi wa barabara
 
aEbaPG ingetGa MigezG MiliMPG wazi na utaratibu EaaluEu wa ku>anPa tathEini
 
kuHanga EadaraBa
 na ku;hagua Eiradi kulingana na MigezG kaEa Mile hali Pa 
barabara
 uEuhiEu wa kiu;huEi na kiBaEii
 usalaEa
 na gharaEa na>uu� 
 
�6�� &utGkana na hali hiPG
 E>uEG huu wa u;haguzi wa Eiradi unazidisha 
hatari Pa rasiliEali ;ha;he kuelekezwa kwenPe barabara zenPe uEuhiEu 
EdGgG
 huku Eiradi Pa PenPe tiBa zaidi ikisalia bila ku>anPiwa kazi
 na hiMPG 
kuathiri EaendeleG Pa n;hi kuelekea kuHata E>uEG endeleMu wa usa>irishaBi�  
 
�65� 0HangaBi wa MiHauEbele uliishia kwenPe shughuli za EatengenezG 
kutGkana na kuwaHG kwa zana za uHangaBi MiHauEbele MPa EatengenezG kaEa 
Mile M>uEG wa MatengenezG Pa �arabara za 2ilaPa ;hini Pa 2akala wa �arabara 
za 1iBiBini na MBini na M>uEG wa 0siEaEizi wa MatengenezG Pa �arabara
 ;hini 
Pa 2akala wa �arabara Tanzania� 
 
�.3.3 UkusanDa6i Usi;t;sheleza wa Rasili9ali  kwa a6ili Da Kub;resha 

Miund;9binu Da Barabara 
 
�66� Nilibaini Pa>uataPG kuhusiana na ukusanPaBi wa rasiliEali kwa aBili Pa 
Eiradi Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara� 
 
�a� Utenga6i wa Fedha Usi; na U2anisi kwa a6ili Da Ub;resha6i wa 

Miund;9binu Da Barabara 
 

�6�� TathEini Pangu kuhusu EwenendG wa >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa 
Eiradi Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara za EikGa na wilaPa kuanzia 
Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25 ilibaini kuwa 2izara Pa 0Benzi na O>isi 
Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikG ana Serikali za Mitaa hazikutenga >edha 
iHasaMPG kwa aBili Pa shughuli hizG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa 5����2�2 
Pa Sera Pa Tai>a Pa 0sa>irishaBi Pa Mwaka 200�
 inaPGelekeza kuwa
 ili 
kuhakikisha uHangaBi na u>adhili wa kutGsha wa EiundGEbinu Pa barabara 
EiBini
 EaElaka za barabara zinaHaswa kuibua na kutenga rasiliEali ikiwa 
HaEGBa na zinazGtGka sekta bina>si� 
 
�6�� &uHitia MHangG &azi wa Mwaka wa 2akala wa �arabara N;hini 
�202�/22-202�/25� nilibaini kuwa
 kwa Mwaka wa !edha 202�/22
 BuEla Pa 
Shilingi biliGni ���6� zilitengwa kwa aBili Pa shughuli za ubGreshaBi wa 
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EiundGEbinu Pa barabara za EikGa
 kiwangG aEba;hG kiliHungua kwa shilingi 
biliGni ���6 EnaEG Ewaka wa >edha 2022/2�
 kiki>uatiwa na shilingi biliGni 
���2� katika Eiaka Pa >edha 202�/2� na 202�/25
 Etawalia� 
 
�6�� &wa uHande Ewingine
 u;haEbuzi wa >edha zilizGtengwa na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$ kwa aBili Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara za 
wilaPa
 uliGnesha kuwa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ilitenga shilingi biliGni 
��6�� kwa aBili Pa kubGresha EiundGEbinu Pa barabara za wilaPa kwa Mwaka 
wa !edha 202�/22� Hata hiMPG
 li;ha Pa kuGngezeka kwa EahitaBi Pa EabGreshG 
Pa barabara
 >edha zilizGtengwa ziliHungua hadi shilingi biliGni �0��� kwa 
Ewaka wa >edha 2022/2� na Sh� �0��� biliGni kwa Ewaka wa >edha 202�/2�
 
kiwangG aEba;hG kilibaki MileMile kwa Ewaka wa >edha 202�/25� 
 
��0� &uHungua kwa kiwangG ;ha >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa kubGresha 
EiundGEbinu Pa barabara kulitGkana na EatuEizi Pa ukGEG wa baBeti badala 
Pa kutGa kiHauEbele kulingana na EahitaBi halisi Pa shughuli za ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara� Nilibaini kuwa MalengG Pa MHangG wa Mwaka 
�202�/22–202�/25� PliHangwa kulingana na ukGEG wa baBeti uliGtGlewa
 huku 
kukiwa na uzingatiaBi EdGgG wa EahitaBi Pa EabGreshG PaliPGHG ili kuhakikisha 
kuwa EabGreshG PaliPGHangwa Panahakikisha uendeleMu wa EiundGEbinu Pa 
barabara� 
 
���� 0taratibu huu uliHunguza uwezG wa 2izara Pa 0Benzi na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu - TAM$S M$ kuHanga na kutekeleza hatua EuhiEu za ubGreshaBi wa 
barabara ili kuakisi EahitaBi halisi� Hali hii ilisababisha EiundGEbinu Pa 
barabara kuendelea kuharibika
 kaEa iliMPGbainika kuHitia kuHungua kwa idadi 
Pa barabara za EikGa zenPe hali nzuri� 
 
�b� Fedha Ziliz;tengwa Kwa A6ili Da Ub;resha6i wa Miund;9binu Da 

Barabara Kut;kut;lewa Kika9ili2u 
 
��2� Nilibaini kuwa >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa ubGreshaBi wa barabara 
za EikGa  hazikutGlewa kikaEili>u� &uHitia EaHitiG Pa Taari>a za 0tendaBi za 
Mwaka wa !edha �202�/22-202�/25� za 2akala wa �arabara Tanzania na 2akala 
wa �arabara za 1iBiBini na MiBini
 nilibaini kuwa >edha zilizGtengwa na 2izara 
Pa 0Benzi kwa aBili Pa ubGreshaBi wa barabara za EikGa zilitGlewa kikaEili>u 
katika Eiaka Eiwili kati Pa Einne Pa >edha iliPGkaguliwa
 huku MiwangG MPa 
utGaBi Mikiwa ni asiliEia ��6 na asiliEia �0� EnaEG Mwaka wa !edha  202�/22 
na 202�/2� Etawalia�  
 
���� Aidha
 katika Eiaka Pa >edha Pa 2022/2� na 202�/25
 >edha zilizGtGlewa 
kwa aBili Pa ku>anikisha ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara za EikGa 
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zilikuwa asiliEia 5� na asiliEia ��
 Etawalia
 Pa >edha PGte iliPGtengwa kwa 
Ewaka husika� 
 
���� 1ileMile
 >edha zilizGtengwa na O>isi Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
kwa aBili Pa EaendeleG Pa barabara za wilaPa ;hini Pa 2akala wa �arabara za 
1iBiBini na MiBini hazikutGlewa kikaEili>u
 aEbaHG kiwangG ;ha Buu ;ha utGaBi 
kilirekGdiwa Mwaka wa !edha 202�/22 kwa asiliEia ��
 na kuHungua hadi 
asiliEia �6 katika Mwaka wa !edha 2022/2�� &atika Eiaka Eiwili Pa >edha 
iliPGbaki
 utGaBi wa >edha ulikuwa asiliEia �� Mwaka wa !edha 202�/2� na 
asiliEia 5� Mwaka wa !edha 202�/25� Hii inaEaanisha kuwa utGaBi  wa >edha 
kwa aBili Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara haukuwa thabiti
 BaEbG 
aEbalG linaashiria  uHungu>u katika EiHangG Pa ki>edha ili kuhakikisha 
uHatikanaBi wa rasiliEali kwa wakati na kusaidia shughuli za ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara� 
 
��5� Hali hii ilikuwa ni kinPuEe na &anuni Pa ����� Pa &anuni za �arabara 
�0>adhili na 0bia kati Pa Sekta Pa 0EEa na Sekta �ina>si� za Mwaka 20��
 
inaPGzitaka 2izara Pa 0Benzi na O2M - TAM$S M$ kutenga rasiliEali kwa aBili Pa 
kazi za EaendeleG kulingana na EHangG wa uwekezaBi wa Euda Ere>u na baBeti 
Pa Ewaka iliPGidhinishwa na �unge� 
 
��6� MaHitiG Pa �arua PenPe kuEbukuEbu naEba �����5/56�/0�A/�6 
kutGka kwa 2akala wa �arabara N;hini kwenda 2izara Pa 0Benzi kuhusu hali Pa 
EaliEbikizG Pa EaliHG Pa Eiradi Pa ubGreshaBi wa barabara
 Nilibaini kuwa 
kutGtGlewa kwa >edha kikaEili>u zilizGtengwa kwa aBili Pa EaendeleG Pa 
EiundGEbinu Pa barabara kuEesababisha GngezekG la EaliEbikizG Pa Eadai Pa 
EaliHG aEbaPG haPaBaliHwa PanaPGhusiana na ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa 
barabara� 
 
���� Aidha
 ku>ikia %uni kwa Ewaka wa >edha 202�/22
 EaliHG PaliPGkuwa 
Pakidaiwa kwa aBili Eiradi Pa ubGreshaBi wa barabara ;hini Pa 2akala wa 
�arabara N;hini  Palikuwa Shilingi triliGni 0�6��
 aEbaHG PaliGngezeka hadi 
Shilingi triliGni 0��0� kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 kisha shilingi triliGni ��2�5
 
na hatiEaPe ku>ikia Shilingi triliGni ��22� kwa Ewaka wa >edha 202�/2� na 
202�/25 Etawalia� 
 
���� Aidha
 nilibaini kuwa u;heleweshaBi wa utGaBi wa >edha haukukwaEisha 
tu EaendeleG Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara
 bali Hia ulisababisha 
serikali kuingia gharaEa za ziada kutGkana na tGzG za riba kwenPe EaliHG 
PaliPG;helewa au tG>auti za MiwangG MPa kubadilishia >edha za kigeni
 kwa kuwa 
EaliHG Pali>anPika kwa >edha za kigeni� &wa E>anG
 wakati wa ukaguzi huu
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Eiradi Einne kutGka EikGa iliPGteEbelewa  ilikuwa na Eadai Pa riba Pa Shilingi 
biliGni 5�6 kutGkana na ku;helewa kwa EaliHG� Miradi hiPG ilikuwa ni barabara 
Pa Na;hingwea–Nanganga na �hunPa–MakGngGrGsi
 aEbazG ziliHata tGzG za riba 
za Shilingi biliGni 2���� na shilingi EiliGni �2���6 Etawalia
 na barabara Pa 
Nsalaga–$>isi %iBini MbePa na barabara Pa EzungukG Pa �GdGEa awaEu Pa 
kwanza aEbazG zilirundika tGzG za riba Pa shilingi EiliGni �6��5� na shilingi 
biliGni ��0� Etawalia� 
 
���� &ukGsekana kwa u>anisi katika utGaBi wa >edha kulitGkana na EakadiriG 
Pa baBeti PasiPGhalisi kwa aBili Pa  ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara
 
kwani ilibainika kuwa kiasi kili;hGHangwa kwenPe baBeti hakikuakisi EahitaBi Pa 
>edha katika Eradi kwa aBili Pa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara� %aEbG 
linalGashiria kuwa EakadiriG Pa EahitaBi Pa >edha wakati wa Eaandalizi Pa 
baBeti haukuwa na u>anisi� Hali hii ilisababisha EzigG katika utGaBi wa >edha
 
kwani kiasi kikubwa ;ha >edha kili;hGGEbwa hakikuakisiwa katika baBeti 
iliPGidhinishwa� 
 
�.4 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Usi9a9izi wa Uendesha6i wa Mizani 
 
��0� Nilibaini ;hangaEGtG katika 0siEaEizi wa 0endeshaBi wa Mizani
 
zinazGhusiana na u>anisi wa uendeshaBi
 usiEaEizi wa kisheria
 MatengenezG Pa 
Mi>aa MPa Mizani
 HaEGBa na uratibu wa shughuli za Eizani
 kaEa iliMPGelezwa 
haHa ;hini� 

 
�.4.1  Uendesha6i wa Mizani Usi;6it;sheleza  ili Ku<unguza Muda wa 

U<i9a6i wa Uzit; wa Magari 
 
���� Nilibaini Pa>uataPG PanaPGathiri u>anisi wa uendeshaBi  wa Mizani� 
 
�a� Kuk;sekana kwa Uwez; wa Mi2u9; Da Mizani Kuwasiliana na 

Kubadilishana Taari2a 
 
��2� &uHitia uhakiki uliG>anPika kwenPe Eizani �0 zilizGteEbelewa na 
wakaguzi
 nilibaini kuwa Ei>uEG Pa kwenPe Eizani ilikuwa haisGEani
 huku 
kukiwa hakuna ubadilishanaBi wa taari>a kati Pa Eizani zilizGHG katika kituG 
kiEGBa �kwa E>anG
 Eizani Pa uHande wa Eashariki na Eagharibi�� 0taratibu 
huu ni kinPuEe na &i>ungu ;ha �� ��� na �2� ;ha Sheria Pa 0dhibiti wa 0zitG wa 
Magari
 Pa %uEuiPa Pa A>rika Mashariki
 Pa Mwaka 20�6
 inaPGzitaka n;hi 
wana;haEa kuanzisha na kusiEaEia Ei>uEG Pa teknGlGBia Pa habari na 
EawasilianG kwa aBili Pa EtandaG wa barabara
  hususani kwa aBili  Pa usiEaEizi  
wa Eizani
 na Ei>uEG hiPG iweze kusGEana ndani Pa EtandaG wa Eizani wa 
kikanda� 
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���� $ngawa 2akala wa �arabara Tanzania ulituEia HrGgraEu za kGEHPuta 
kaEa Mile T-'Gad
 Tan-2eight
 na SEart S;ale kwenPe MituG MPa Eizani
 Ei>uEG 
hii ilikabiliwa na ;hangaEGtG za utangaEanG na uwezG wa kuwasiliana� 
&utGkana na hali hiPG
 gari lililGsaBiliwa uHande EEGBa wa kituG �kwa E>anG
 
Mashariki/&askazini�
 taari>a zake za usaBili EGBa kwa EGBa hazikuweza 
kunaswa uHande wa Hili �Magharibi/&usini� ndani Pa EtandaG EEGBa wa 
barabara�  
 
���� Nilibaini kuwa kutGwasiliana kwa Ei>uEG Pa uendeshaBi wa Eizani 
kulitGkana na usani>u usiGBitGsheleza wa Ei>uEG Pa T HAMA HaEGBa na 2izara 
Pa 0Benzi na 2akala wa �arabara Tanzania kushindwa kuratibu uanzishaBi wa 
E>uEG wa T HAMA wa uendeshaBi wa Eizani
 aEbaG unaweza kusaidia MituG 
MPa Eizani kusGEana na aEbaG ungeweza kuunganishwa na usaBili wa 
wasa>irishaBi ili kuwezesha unasaBi wa taari>a za awali katika MituG MPa Eizani� 
 
��5� Hali hii inasababisha urudu>u wa kazi
 taratibu za uHiEaBi uzitG nBe Pa 
Ei>uEG
 na Euda Ere>u wa utGaBi huduEa
 BaEbG aEbalG husababisha 
EsGngaEanG wa Eagari usiG wa laziEa wakati wa usaBili� &utGkana na 
EsGngaEanG huG
 waendesha Eizani walilaziEika ku>anPa uhakiki wa Eagari 
nBe Pa Ei>uEG Paani Eizani na kurekGdi takwiEu za uzitG kwenPe Eada>tari 
kaEa iliMPGshuhudiwa katika Mizani za 1igwaza &askazini na &usini
 aEbaHG 
EnaEG SeHteEba 2025
 kati Pa Eagari �5
0�5 PaliPGHiEwa
 Eagari �2
5�2 
Pali>anPiwa uhakiki nBe Pa E>uEG kwa kutuEia Eada>tari
 ikiwa in sawa ana 
asiliEia �5�� Pa Eagari PGte PaliPGhakikiwa� 
 
�b� Usi9a9izi Usi;6it;sheleza wa M2u9; wa Kusi9a9ia Takwi9u wa Duku 

Kusababishia Hasara Serikali Da Shilingi bili;ni �.0�� 
 

��6� Nilibaini kutGkuweHG kwa u>anisi katika usiEaEizi na utekelezaBi wa 
E>uEG wa Eizani wa kusiEaEia takwiEu wa �uku� M>uEG huG uliundwa ili 
kuwezesha u>uatiliaBi wa Eizani ukiwa Ebali
 kuGngeza uwazi
 na kusaidia 
usaEbazaBi wa takwiEu kwa wakati kuHitia usiEaEizi wa HaEGBa wa takwiEu 
za uzitG na Hi;ha za kaEera za u>uatiliaBi� 
 
���� MaHitiG Pangu Pa Ekataba naEba TR�/H,/�0��/20�5/�6
 nilibaini 
kuwa EnaEG tarehe 2� AHrili 20�6
 2akala wa �arabara N;hini
 kwa niaba Pa 
2izara Pa 0Benzi
 waliingia Ekataba na Ezabuni kwa aBili Pa usani>u na u>ungaBi 
wa E>uEG huG katika MituG �� MPa Eizani
 MikiweEG 1igwaza
 Mikese
 Nala
 
NBuki
 HiEG
 MikuEi
 MHeEba
 MingGPG
 Mutukula na NPakahura kwenPe 
EtandaG wa barabara kuu
 ukiwa na thaEani Pa Shilingi biliGni ����0� 
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���� &uHitia uhakiki niliG>anPa katika MituG MiliMPG;haguliwa wakati wa 
ukaguzi  nilibaini kuwa katika MituG �� aEbaMPG E>uEG huG EHPa ulikuwa 
uEewekwa
 baadaPe uliGndGlewa
 huku 2akala wa �arabara N;hini akireBea 
kwenPe kutuEia E>uEG wa EwanzG wa T-'OA�
 aEbaG hauna uwezG wa 
ku>uatilia shughuli za Eizani ukiwa Ebali� 
 
���� Hali hii ilitGkana na uHangaBi usiBitGsheleza wa Ekataba katika 
kuhakikisha uEiliki kaEili wa E>uEG uliGtekelezwa� &utGkana na hali hiPG
 
shughuli za Eizani zinaendelea kutegeEea Ei>uEG isiPGunganishwa
 BaEbG 
aEbalG huathiri usiEaEizi wa takwiEu
 utGaBi wa taari>a
 na usiEaEizi wa 
sheria
 hususani ukusanPaBi wa >aini kutGka kwa Eagari PaliPGzidisha uzitG
 
aEbaG kwa sasa unategeEea E>uEG isiPG Pa T HAMA� Aidha
 BaEbG hili 
linaashiria hasara Pa Shilingi biliGni 5�0�� zilizGliHwa kwa aBili Pa E>uEG 
uliGwekwa lakini baadaPe ukaGndGlewa� 
 
�c� Kut;kuwiana kwa Kasi Da Kuwasili kwa Magari na Uwez; wa Ku<i9a 

Uzit; 
 
��0� &uHitia uhakiki na EaHitiG Pa EawasilianG Pa EaGni Pa EadereMa
 
nilibaini kuwa ushGrGba wa �arabara &uu Pa Tanzania -5aEbia ulikabiliwa na 
EsGngaEanG wa Eagari
 hasa katika MituG MPa Eizani kaEa 1igwaza na 
MHeEba� MsGngaEanG wa Eagari katika kituG ;ha Eizani ul>ika takribani Eita 
�00 kutGka eneG la Eizani� 
 
���� Hali hii ni kinPuEe na aPa Pa ��� �M� Pa MwGngGzG wa 2akala wa 
�arabara Tanzania wa 0endeshaBi wa Mizani  wa Ewaka 20��
 ;hini Pa EalengG 
Pa udhibiti wa uzitG wa Eagari
 unaGEtaka 2akala wa �arabara N;hini 
kuHunguza EsGngaEanG unaGsababishwa na EalGri EazitG PanaPGkwenda 
HGleHGle
 na hiMPG kuGngeza u>anisi wa Euda na gharaEa katika usa>irishaBi wa 
bidhaa zinazGHita kuelekea n;hi Birani� 
 
��2� 0Hungu>u huu ulitGkana na� 
 
���� �
 	�#
�� ��!
 ��
��� 	���
 !
 �
�
�
�
 � Nilibaini kuwa uwekaBi 
wa EiundGEbinu Pa Eizani ili;hangia EsGngaEanG wa Eagari katika MituG 
kadhaa MPa Eizani� Hii ni kwa sababu Eizani ziliBengwa uHande EEGBa tu wa 
barabara
 Ekabala na uHande wenPe EzungukG Ekubwa wa Eagari� &atika 
Euktadha huu
 EHangiliG uliGHG wa EiundGEbinu Pa Eizani unazuia ugeuzaBi 
wa Eagari
 hasa wakati wa EsGngaEanG wa Eagari Eengi� Hali hii inasababisha 
Eisururu Eire>u  Pa Eagari PanaPGsubiri kuHiEwa� 
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� &uHitia uhakiki niliG>anPa kwenPe Eizani 
nilizGteEbelea
 nilibaini kuwa Ei>uEG Pa uendeshaBi inaPGtuEika
 aEbaPG ni 
T-'Gad
 SEart S;ale
 na Tan-2eight
 inahitaBi uingizaBi wa takwiEu kwa E>uEG 
wa karatasi kwa aBili Pa taari>a EuhiEu za Eagari kaEa Mile EHangiliG wa ekseli 
za Eagari
 EaelezG Pa dereMa
 na usaBili wa EizigG
 kabla Pa zGezi la uHiEaBi 
kukaEilika� HiMPG basi
 E;hakatG huG ulisababisha Euda Ere>u wa uHiEaBi
 
Eisururu Eire>u Pa Eagari kwenPe nBia za kuingilia
 na EsGngaEanG ndani Pa 
eneG la kituG� 
 
�.4.2 Usi9a9izi Usi;6it;sheleza wa Taratibu za Kisheria kwa Magari 

YaliD;zidisha Uzit; 
 
���� Nilibaini uHungu>u u>uataG katika utekelezaBi wa taratibu za kisheria 
kwa Eagari PaliPGkutwa na EakGsa� 
 
�a� U2atilia6i Usi;ridhisha wa T;z; za Uharibi2u wa Barabara Ziliz;2ikia 

Shilingi bili;ni 1.61� 
 
���� Nilibaini kuwa Eagari PaliPGtGzwa >aini kwa EakGsa Pa kuzidisha uzitG 
Paliruhusiwa kuendelea na sa>ari bila kuzuiliwa� Hali hii ilisababisha 
EaliEbikizG Pa tGzG za kuzidisha uzitG PaliPG>ikia Shilingi biliGni ��6�� ku>ikia 
tarehe �0 SeHteEba 2025� 0taratibu huu ni kinPuEe na &anuni Pa ����� Pa 
&anuni za 0dhibiti wa 0zitG wa Magari Pa %uEuiPa Pa A>rika Mashariki za Mwaka 
20��� &anuni hii inataka gari lililGzidisha uzitG kuzuiliwa hadi Hale Esa>irishaBi 
atakaHGliHa tGzG za kuzidisha uzitG� 
 
��5� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za &ila Mwezi za Mizani
 nilibaini kuwa hadi 
ku>ikia tarehe �0 SeHteEba 2025
 BuEla Pa  MPGEbG MPenPe EakGsa ��� 
Miliruhusiwa kuendelea na sa>ari� &ati Pa hiMPG
�6� Miliruhusiwa bila kuwaHG kwa 
EakubalianG PGPGte rasEi Pa kuliHa tGzG za uharibi>u wa barabara� Hali hii 
ilisababisha ErundikanG wa tGzG iliPG>ikia Shilingi biliGni ��6��� 
 
��6� Nilibaini kuwa kutGliHwa kwa tGzG hizi za uharibi>u wa barabara 
kulitGkana  na� 
 
• 	���� ���� �
 ��
���� !
 ���������� �
 ����
��#� !
 

�!���� 

Nilibaini kuwa si Eadeni PGte PaliPGingizwa kwenPe kuEbukuEbu za kila 
Ewezi na za udhibiti wa Eahesabu� Nilibaini hili wakati wa EaHitiG Pangu 
Pa kuEbukuEbu za risiti za Eizani na riHGti za kila siku za Ewaka 2025
 
kutGka MituG Mitatu MPa 'uhiEba
 MHeEba na MsiEba
 aEbaHG EaliEbikizG 
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Pa EakGsa PenPe thaEani Pa shilingi EiliGni ���55� haPakuingizwa wala 
kuriHGtiwa kwenPe taari>a hizG� 

 
• ����
�"
�� �������������#
 !
 


���
 �
 	
���#� "
 	
�
�� �
���
 

�����  "
 	�#
��� Nilibaini kutGzingatiwa kwa taratibu zilizGwekwa za 
uHiEaBi katika MituG MPa Eizani MiliMPGteEbelewa� Aidha
 katika MituG �0 
MPa Eizani MiliMPGkaguliwa
 nilibaini kuwa kati Pa Eagari/EalGri �0 
PaliPGkaguliwa
 Eagari �� PaliHiEwa bila kuhakiki taari>a za EadereMa na 
Eagari husika� Taari>a hizi ni EuhiEu kwa utekelezaBi wa sheria kwani 
hutuEika kaEa dhaEana Pa awali kwa Eagari PaliPGtGzwa >aini Pa kuzidisha 
uzitG na hiMPG kuwezesha uwaBibikaBi kwa Eagari PanaPGtGrGka� Hii
 kwa 
uHande Ewingine
 huHunguza EatukiG Pa tGzG za uharibi>u wa barabara 
kutGliHwa au kukweHwa� 

 
• ������� !
 ��
�
���� 	
������� !
 ����
����
 ����
�"
�� !
 

	
�������#� "
 
�#� #
 ��
������ !
 �
�
�
�
� Nilibaini kuwa 2akala 
wa �arabara Tanzania anategeEea zaidi kutGa nGtisi na barua za 
ukuEbushG kwa wasa>irishaBi waliGtenda EakGsa� 0taratibu huu haukuleta 
EsukuEG wa kisheria au uhakika wa EaliHG Pa kiasi ;ha EaliEbikizG� 

 
�b� Udhibiti Usi;6it;sheleza wa N6ia za Kukwe<a Mizani na N6ia za Mche<uk; 

kut;ka )itu; ADa Mizani 
 
���� MaHitiG Pangu Pa RaEani Pa Mizani TGleG la Mei 202�
 nilibaini kuwa 
usaEbazaBi wa Eizani katika EtandaG wa barabara za kitai>a hautGshelezi
 
BaEbG linalGa;ha seheEu zingine za EtandaG wa barabara bila u>uatiliaBi na 
kuruhusu wasa>irishaBi kukweHa MituG MPa Eizani� �edwali Na. 2� linaGnesha 
EtandaG wa barabara wa kitai>a
 ikiBuEuisha seheEu za barabara 
zisizG>uatiliwa
  zinazGweza kutuEika kaEa nBia za kukweHa
 na Ei;heHukG Pa 
Eizani� 
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�edwali Na. 2�: Ucha9buzi wa Uwe<; wa Miche<uk; na N6ia za Kukwe<a 
Mizani  

Ukanda wa 
Barabara 

N6ia Zinaz;weza Kutu9ika Kukwe<a Mizani 

Arusha – Sirari • &ukweHa Eizani kwa kutuEia barabara za EikGa kuHitia 
ManPara au 5iwa NatrGn 

• NBia inaPGunganisha  Arusha na MHaka wa &enPa 
MGrGgGrG – 
MbePa 

• 0Ebali Ere>u kati Pa Eizani EGBa na nPingine unaikadiriwa 
kwenPe ukanda huu 

• NBia Pa &ilGsa au za ndani za $ringa-Ma>inga 
Pwani Pa &usini • &uwaHG kwa MaeneG Eengi PanaPGruhusu Eagari kukweHa 

Eizani katika barabara Pa Mtwara - Newala au 'indi – 
Ruangwa 

NPanda za %uu 
&usini 

• NBia inaPGunganisha  MbePa hadi MHaka wa  Malawi  
• &uwaHG kwa $dadi kubwa Pa �arabara za MikGa zinazGruhusu 

Eagari kukweHa Eizani 
• &iBiBi ;ha $lunda – &iBiBi ;ha $dG>i  �$naPGunganisha  

MakaEbakG - NBGEbe NBia &uu na  MakaEbakG – Ma>inga� 
SGngea - 
Tunduru 

• &ukGsekana kwa Mizani  kwa aBili Pa kudhibiti Eagari Pa 
EizigG PanaPGHita EHaka wa MsuEbiBi 

• 0Ebali Ere>u kati Pa Eizani EGBa na nPingine unaGkadiriwa 
kuwa kE 260 

&anda 4a &ati 
��GdGEa�  

• �arabara Pa �e;;a - �angG – NBia Nne 
• �arabara Pa HGsHitali Pa ManisHaa- Sheli Pa &esi - Mnadani 
• Sabasaba �EHaka �hG ;ha 0hasibu� – SeHuka – &izaga - 

Singida - Malendi �TabGra � - kE  ��	�00  
•  $tigi �MzungukG wa $tigi – �haPa TabGra� – �arabara Pa MbePa   

kE �	500  EHaka  MlGngGBi EakutanG  kwenda  Rungwa 
��
�#�� Ucha9buzi wa Wakaguzi katika Ra9ani Da Mizani T;le; la Mei 2024, 202� 

 
���� �edwali Na. 2� linaGnesha EtandaG wa barabara za kitai>a ikiBuEuisha 
seheEu za barabara zisizG>uatiliwa
 aEbazG zinaweza kutuEika kaEa nBia za 
kukweHa
 na Ei;heHukG Pa Eizani� uHungu>u huu katika usaEbazaBi wa Eizani 
unatGa EwanPa kwa Eagari PaliPGzidisha uzitG kukweHa MituG MPa Eizani 
kuHitia barabara zisizG>uatiliwa� 
 
���� &atika kukabiliana na ;hangaEGtG hiPG
 nilibaini kuwa 2akala wa 
�arabara Tanzania
 kuHitia MHangG Mkakati wake wa Mwaka wa !edha  202�/22–
2025/26
 ;hini la 'engG �
 aliHanga kuBenga angalau Eizani EiHPa �� kuanzia 
Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� Hata hiMPG
 nilibaini kuwa ku>ikia 
Mwaka wa !edha 202�/25
 ni MituG MPa Eizani 6 kati Pa �� MiliMPGHangwa ndiMPG 
MiliMPGBengwa� Hali hii inaashiria udhibiti EdGgG wa nBia zinazGweza kutuEika 
kukweHa Eizani� &utGkana na hali hiPG
 Eagari PaliPGzidisha uzitG Pana 
uwezekanG Ekubwa wa kusababisha u;hakaMu wa kuHitiliza na uharibi>u wa 
haraka wa laEi katika EitandaG hii Pa barabara isiPG>uatiliwa� 
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500� Nilibaini kuwa ;hangaEGtG hii ilitGkana na kutGwaHG kwa MHangG 
&abaEbe wa Mizani wa Tai>a aEbaG ungeweza kuainisha uEbali bGra wa 
uwekaBi Eizani kulingana na Ei>uEG Pa barabara na Mihatarishi MiliMPGHG� 
 
�.4.3 Ukarabati na Uhakiki UsiD;6it;sheleza wa Mita9b; Da Mizani ili 

Kuhakikisha Usahihi Katika U<i9a6i wa Uzit; 
 
50�� Nilibaini ;hangaEGtG zi>uatazG katika ukarabati na uhakiki wa MitaEbG 
Pa Mizani� 
 
�a� Kut;ku2uatwa kwa Mi<ang; Da Ukarabati wa Kinga  

 
 
502� MaHitiG Pangu Pa nParaka za ukarabati wa Eizani na MPeti MPa usahihi 
kwa Eizani zilizGteEbelewa nilibaini kuwa 2akala wa �arabara Tanzania 
haukuandaa EiHangG Pa Eara kwa Eara Pa ukarabati kinga na uhakiki� &ulikuwa 
na EHangG wa uhakiki wa kila baada Pa Eiezi Eitatu tu kwa aBili Pa Eizani 
zisizGhaEishika au baada Pa EatengenezG Eakubwa
 kulingana na aPa Pa ��� Pa 
MwGngGzG wa 0endeshaBi wa Mizani wa 2akala wa �arabara Tanzania wa 
Ewaka 20��� 
 
50�� Hii ili Eaanisha kuwa wakala alikGsa E>uEG rasEi wa kuratibu
 
ku>uatilia
 na kuweka kuEbukuEbu za shughuli za ukarabati wa kawaida na 
uhakiki wa Eizani
 zikiweEG Eizani zisizGhaEishika
 na zile zinazGhaEishika� 
 
50�� &utGkana na hali hiPG
 ukarabati wa EiundGEbinu Pa Eizani uli>anPika 
tu  baada Pa kutGkea kwa hitila>u kubwa
 badala Pa ku>anPika kuHitia EHangG 
Eadhubuti wa ukarabati wa kinga� 0taratibu huu ni kinPuEe na aPa Pa ��6 Pa 
MwGngGzG wa 0endeshaBi wa Mizani wa Mwaka 20�� wa 2akala wa �arabara 
Tanzania
 inaPGHendekeza ukarabati wa kawaida na ukaguzi ku>anPika angalau 
Eara EGBa kwa wiki� 
 
505� &ukGsekana kwa ukarabati wa kinga kulisababisha kuharibika kwa 
EitaEbG kusikGtaraBiwa
 BaEbG aEbalG lilikwaEisha shughuli za Eizani 
kutGkana na EatengenezG Eakubwa� �edwali Na. 2� linatGa EaelezG Pa 
ukarabati wa dharura uliG>anPika katika Eizani zilizG;haguliwa� 
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�edwali Na. 2�: Idadi Da Matengenez; Da Dharura katika Mizani 
Ziliz;chaguliwa 

Mk;a �ina la 
Mizani  

Idadi Da Matengenez; �u9l
a 2021/2

2 
2022/23 2023/24 2024/2� 

�ar es 
SalaaE 

&urasini  2 � � 5 �� 

Pwani 1igwaza  - � �2 � 2� 
'indi MingGPG  - 2 5 � �� 
Tanga HGrGhGrG  � 5 � 6 �� 
Arusha &iEGkGu

wa  
- �0 �6 � �� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika RiHGti za Mwezi za Mizani &uanzia Mwaka wa !edha 
202�/22 hadi 202�/25 

  
506� �edwali Na. 2� linaGnesha kuwa Eizani za 1igwaza
 &iEGkGuwa
 na 
HGrGhGrG ilirekGdi kiwangG ;ha Buu ;ha EatengenezG 6 hadi �6 kila Ewaka
 
aEbaPG ni sawa na idadi Pa hitila>u zilizGtGkea� 0haribi>u huu husababisha 
EsGngaEanG wa Eagari na kuHunguza u>anisi wa Eizani� 
 
�b� Kut;kuwa<; kwa Uhakiki na Uidhinisha6i wa Mita9b; Da Mizani 

 
50�� 2akati wa EahGBianG Pangu na Eaa>isa wa 2akala wa �arabara 
Tanzania katika MituG MPa Eizani MiliMPGteEbelewa
 nilibaini kuwa 2akala wa 
�arabara N;hini hakuhakikisha kuwa Mi>aa MPa Eizani Mina>anPiwa uhakiki na 
kuidhinishwa u>anisi wake kabla Pa ku>ungwa� MitaEbG Pa Eizani ilikGsa 
nParaka za uhakiki na uidhinishaBi katika MituG MPGte �0 MPa Eizani 
MiliMPGteEbelewa� 
 
50�� Aidha
 utaratibu huu ulikuwa kinPuEe na &i>ungu ;ha � ��� �b� ;ha 
Sheria Pa 1iwangG
 Sura Na� ��0� &i>ungu hi;hG kinaelekeza kuwa EitaEbG Pa 
EaBaribiG na uhakiki wa Mi>aa MPa usahihi
 MiHiEG
 na zana za kisaPansi
 kwa 
aBili Pa kubaini usahihi wake kwa kulinganisha na MiwangG husika
 laziEa 
iidhinishwe na 2aziri wa 1iwanda na �iashara kulingana na EaHendekezG Pa 
�Gdi Pa 2akurugenzi
 na hii ndiPG huaEua Hia utGaBi wa MPeti� 
 
50�� 'i;ha Pa kutGwaHG kwa uhakiki wa u>anisi na uidhinishaBi wa Mi>aa MPa 
Eizani
 nilibaini kuwa hakukuwa na taratibu EaaluEu kwa aBili  kuwezesha 
uthibitishaBi wa ubGra wa Mi>aa kabla Pa ku>ungwa� Hii iliashiria kuwa wakati wa 
EatengenezG
 2akala wa �arabara
 alitegeEea zaidi EaelezG Pa Mi>aa kutGka 
kwa wazabuni badala Pa uzingatiaBi wa uidhinishaBi wa Shirika la 1iwangG 
Tanzania�  
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5�0� Hali hii ilihatarisha Euda wa kuduEu wa Mi>aa MiliMPG>ungwa
 BaEbG 
aEbalG liliathiri utendaBi wa Eizani kutGkana na kuharibika Eara kwa Eara
 
kaEa iliMPGainishwa� 
 
�.4.4 Uratibu, U2uatilia6i na Mikakati Da Tath9ini Isi;t;sheleza katika 

Uendesha6i wa Mizani 
 
5��� Nilibaini kutGwaHG kwa uratibu wa katika usiEaEizi wa udhibiti wa 
uzitG wa Eagari kati Pa 2izara Pa 0Benzi na EaElaka zingine za udhibiti
 
MikiweEG MaElaka Pa 0dhibiti wa 0sa>iri Ardhini
 Shirika la 1iwangG Tanzania
 
%eshi la PGlisi na 2izara Pa 0;hukuzi� Aidha
 kati Pa Eiaka Pa >edha Pa 202�/22 
na 202�/25
 2izara Pa 0Benzi ili>anPa EikutanG Eiwili tu Pa kisekta
 na hakuna 
hata EEGBa uliGBadili Easwala Pa udhibiti wa uzitG wa Eagari� 
 
5�2� Hali hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa 2�5�5 Pa MHangG Mkakati wa 2izara 
Pa 0Benzi wa Mwaka wa !edha  202�/22–2025/26
 unaGitaka 2izara kuiEarisha 
uratibu EiGngGni Ewa wizara na taasisi kuHitia EiHangG Pa kisekta� 
 
5��� 0ratibu huu usiG na u>anisi ulitGkana na kutGwaHG kwa EwGngGzG wa 
wazi wa usiEaEizi na uratibu wa kisheria ili kuGngGza ushirikianG wa taasisi 
EbaliEbali katika udhibiti wa uzitG wa Eagari� 1ile Mile
 hakukuwa na EiGngGzG 
rasEi
 au EiHangG Pa kitaasisi iliPGainisha kwa uwazi EaBukuEu
 waBibu
 
taratibu za utGaBi taari>a
 au Ei>uEG Pa uwaBibikaBi EiGngGni Ewa wadau 
wakuu
 Paani 2izara Pa 0Benzi
 2akala wa �arabara Tanzania
 na EaElaka 
zingine za udhibiti� 
 
5��� &utGkana na hali hiPG
 Buhudi za  usiEaEizi wa sheria haukuratibiwa 
Mizuri
 usaEbazaBi wa taari>a ulikuwa EdGgG
 na utuEiaBi wa kanuni za uzitG 
wa Eagari haukuwa thabiti EiGngGni Ewa wadau
 BaEbG aEbalG lilidhGG>isha 
u>anisi wa BuEla wa shughuli za udhibiti uzitG wa Magari� 
 
5�5� Aidha
 kutGkana na uratibu usiGBitGsheleza
 nilibaini kuwaHG kwa 
Eagari PenPe EuundG aEbaG hautaEbuliwi katika &anuni za 0dhibiti wa 0zitG 
wa Magari za %uEuiPa Pa A>rika Mashariki za Ewaka 20��� &anuni hizi zinatGa 
EaelezG Pa EiHangiliG PGte Pa Eagari inaPGruhusiwa HaEGBa na uzitG wa ekseli 
na ukGEG wa uzitG wa BuEla wa gari unaGkubalika� 
 
5�6� &wa kuwa Ei>uEG Pa uendeshaBi wa Eizani iEesani>iwa kulingana na 
aina za Eagari zilizGGrGdheshwa kwenPe MwGngGzG wa 0endeshaBi wa Mizani 
na Sheria za A>rika Mashariki Hekee
 Eagari haPa haPawezi kuHiEwa katika 
MituG MPa Mizani
 kwa kuwa ukGEG waG unaGruhusiwa hauBulikani na 
hauBaainishwa katika MwGngGzG wa 0endeshaBi wa Mizani�  
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�.� Mat;ke; Da Ukaguzi Katika Usi9a9izi wa Hudu9a za Usa2iri Mi6ini 
katika Ma6i6i Makubwa 

 
5��� &atika tathEini Pangu Pa huduEa za usa>iri wa EiBini katika EaBiBi 
Eakubwa
 nilibaini kuwa uhakika wa huduEa hizG uliathiriwa na kuenea kwa 
shughuli  zisizG rasEi aEbazG hazikuwa na ratiba EaaluEu wala MiwangG MPa 
huduEa MinaMPGdhibitiwa� 2atuEiaBi Eara nPingi walikuEbana na Euda wa 
kusubiri usiGtabirika na hali EbaPa Pa MPGEbG MPa usa>iri� Aidha
 nilibaini 
uHungu>u katika uHangaBi wa huduEa za usa>iri EiBini
 na usiEaEizi wa E>uEG 
wa Eabasi PaendaPG haraka kaEa iliMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
�.�.1 U<anga6i na Udhibiti Usi;ridhisha wa Hudu9a za Usa2iri wa U99a 

Mi6ini 
 
5��� Nilibaini Pa>uataPG katika 0HangaBi na 0dhibiti wa HuduEa za 0sa>iri 
wa 0EEa MiBini� 
 
�a� Ukua6i Md;g; wa Usa2iri Ras9i wa U99a na Ku;ngezeka kwa Utege9ezi 

wa )D;9b; ADa Usa2iri )DenDe Uwez; Md;g; 
 
5��� Nilibaini kuwa
 E>uEG wa utGaBi leseni na udhibiti wa watGa huduEa 
uEekuwa ukiMutia watGa huduEa wasiG rasEi wa usa>iri wa EiBini� Aidha
 
nilibaini kuwa
 MaElaka Pa 0dhibiti wa 0sa>iri  Ardhini
 iEekuwa ikitGa leseni 
kwa watGa huduEa za usa>iri wa EiBini wanaGtuEia MPGEbG MPenPe uwezG 
EdGgG wa kubeba abiria MikiweEG baBaBi na HikiHiki kinPuEe na APa 5���2�2 Pa 
Sera Pa Tai>a Pa 0sa>irishaBi Pa Mwaka 200�  inaPGhiEiza  usa>iri wa uEEa wa 
watu wengi kwa kutilia EkazG uingizaBi na utGaBi wa leseni kwa Eagari Pa abiria 
PenPe uwezG Ekubwa kuanzia abiria �0 kwa Eabasi EadGgG hadi abiria �0 kwa 
Eabasi Eakubwa� 
 
520� 0;haEbuzi wa Taari>a za 'eseni za 0sa>irishaBi kwa rGbG Pa nne
 
ukiBuEuisha Eiaka Pa >edha 2020/2� hadi 202�/25 uliGnesha kuwa usa>iri wa 
uEEa wa watu wengi haukusaBiliwa wala kuHewa leseni� Hata hiMPG
 MaElaka 
Pa 0dhibiti wa 0sa>iri wa Ardhini iEekuwa ikitGa leseni kwa watGa huduEa za 
usa>iri wa uEEa wenPe MPGEbG MPenPe uwezG EdGgG
 BaEbG lililGsababisha 
GngezekG kubwa la asiliEia �5  ku>ikia Mwaka wa !edha 202�/25�&ati Pa Mwaka 
wa !edha 2020/2� na 202�/25
 usaBili wa HikiHiki uliGngezeka  kwa asiliEia ��5 
kutGka ��
�0� hadi �5
0��
 na kuzi>anPa kuwa aina Pa usa>iri wa EiBini 
uliPGHewa leseni zaidi� 
 
521. Kinyume chake, vyombo  vyenye uwezo mkubwa wa kubeba abiria kwa 
aBili Pa usa>iri wa uEEa  vilipungua. Aidha, Magari ya huduma ya huduma za 
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jamii yalipungua kwa asilimia 55, mabasi ya daladala kwa asilimia 19, na 
mifumo ya usafiri wa watu wengi, kama vile huduma za usafiri wa mabasi 
yaendayo haraka ilishuka hadi asilimia sifuri, ikiashiria uwekezaji mdogo na 
usaidizi usioridhisha wa kitaasisi. 
 
522� Nilibaini kuwa hali hii ilitGkana na uHangaBi na uratibu usiGBitGsheleza 
EiGngGni Ewa  MaElaka za 0dhibiti wa 0sa>iri  na kukGsekana kwa Eikakati 
BuEuishi Pa usa>iri wa EiBini ili kuwezesha uhiEizaBi na ubGreshaBi huduEa 
rasEi za uEEa�  MatGkeG Pake
 EiBi Eikubwa inakabiliwa na  hali EbaPa Pa 
E;hanganPikG wa Eagari barabarani
 inaPGsababisha EsGngaEanG Ekubwa wa 
Eagari
 Euda Ere>u wa kusa>iri na  GngezekG la aBali za barabarani
 aEbaMPG 
huwa Minaathiri  uHatikanaBi wa usa>iri bGra na salaEa EiBini� 
 
�b� Mi<ang; Kaba9be Da Mi6i Mikubwa Kut;kuendana na M<ang; Kaba9be 

wa Tai2a wa Usa2iri 
 
52�� MaHitiG Pangu Pa utekelezaBi wa MHangG &abaEbe wa 0sa>iri �2020/2�–
202�/25� katika EaBiBi Pa �ar es SalaaE
 MbePa
 Arusha
 na Mwanza Palibaini 
u;heleweshaBi wa Eara kwa Eara
 usiEaEizi usiGridhisha
 ukGse>u wa 
utengaEanG na utekelezaBi usiGridhisha wa hatua zilizGHangwa� %uhudi EuhiEu 
ikiweEG uHanuzi wa EiundGEbinu Pa usa>iri wa Eabasi PaendaPG haraka katika 
%iBi la �ar es SalaaE
 kuwaHG kwa nBia EaaluE za usa>iri wa uEEa
 kuwaHG 
kwa MituG Mikuu MPa usa>iri MinaMPGunganisha nBia EbaliEbali
 EiHangG Pa  
kuHunguza EsGngaEanG
 na uunganishaBi wa E>uEG wa barabara na MiMukG
 
hazikutekelezwa kikaEili>u� Hali hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa aPa Pa 2�� 
na 2�� Pa Sera Pa Tai>a Pa 0sa>irishaBi Pa Ewaka 200�
  inaPGtaka EiHangG 
kabaEbe Pa usa>iri wa EiBini iwiane na Eikakati Pa kitai>a Pa usa>iri ili 
kuhakikisha Ei>uEG BuEuishi
 PenPe u>anisi na endeleMu� Pia
 inatGa witG wa 
kuendeleza Ei>uEG Pa usa>iri wa aina EbaliEbali
 ikiwa na taratibu za wazi za 
utekelezaBi  katika ngazi Pa BiBi.  �edwali Na. 30 linatGa u;haEbuzi wa kina wa 
EHangG kabaEbe wa usa>iri katika EiBi Eikubwa iliPGteEbelewa� 
 

�edwali Na. 30: Ucha9buzi wa Kina wa Mi<ang; Kaba9be Da Usa2irisha6i 
Katika Mi6i Mikubwa  

Mik;a Tath9ini Da �u9la  �2020/21–2024/2�� Athari za Changa9;t;  
�ar es 
SalaaE  

0tekelezaBi wa EHangG haukuwa thabiti
 
ukikuEbwa na ;hangaEGtG kaEa Mile  
u;heleweshaBi wa AwaEu Pa $$ Pa 
MiundGEbinu Pa Magari PaendaPG haraka
 
uunganishaBi EdGgG wa EiundGEbinu Pa 
aina EbaliEbali za usa>irishaBi
 
uBuEuishaBi EdGgG wa barabara za kutGka 
na kuingia kwenPe nBia kuu� 

&uendelea kuwaHG kwa 
>Gleni aEbaPG inaathiri 
u>ikiMu wa huduEa za usa>iri 
EBini
 HaEGBa na  
EuunganikG EdGgG wa nBia 
za usa>iri zinazGHatikana 
katika BiBi la �ar es SalaaE
 
na kutG>ikiwa kwa EalengG 
Pa u>anisi� 
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Mik;a Tath9ini Da �u9la  �2020/21–2024/2�� Athari za Changa9;t;  
MbePa  MalengG EuhiEu kaEa Mile kuwaHG kwa  

nBia EaaluE za usa>iri wa uEEa
 
MiundGEbinu inaPGunganisha aina 
EbaliEbali za usa>iri
 na kuhakikisha 
utendaBi kazi wa EHangG kabaEbe wa 
usa>iri
 Pali;heleweshwa na  Eengine 
kutGtekelezwa kabisa
 huku kukiwa na 
ushiriki EdGgG wa wadau wa huduEa Pa 
usa>iri� 

&uendelea kuwaHG kwa 
u>anini EdGgG wa huduEa Pa 
usa>iri wa uEEa
 
EsGngaEanG MPa MPGEbG MPa 
usa>iri EiBini na kutGwaHG 
kwa uratibu wa kiEkakati� 

Arusha  0huishaBi wa MHangG &abaEbe wa 
usa>irishaBi na EHangG wa kuGndGa 
EsGngaEanG uli;helewa� Pia
 uzingitiaBi 
wa EahitaBi Pa wasiGa tuEia MPGEbG MPa 
EGtG ulikuwa EdGgG� 

OngezekG la EsGngaEanG
 
kuenea kwa watGa huduEa 
Pa usa>iri wasiG rasEi�  

Mwanza  0unganishaBi wa barabara na MiMukG
 
uHangaBi wa nBia
 na ubGreshaBi wa MituG 
Milikabiliwa na u;heleweshaBi au 
usiEaEizi usiGridhdisha� MiHangG wa 
awali Pa huduEa Pa usa>iri wa Eabasi 
PendaPG haraka  na EiHangG BuEuishi 
ili;helewa kutekelezwa�  

 
MuunganikG EdGgG na 
huduEa za usa>iri 
zisizGtabirika� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika MHangG wa 0sa>irishaBi wa Mwaka 2020/2� – 2025/26
 
2025  

 

52�� �edwali Na. 30 linaGnesha uHungu>u katika utekelezaBi wa EiHangG 
kabaEbe Pa usa>iri katika EiBi Eikubwa Einne� 0Hungu>u huu unaBuEuisha 
Eiradi aEbaPG haiBatekelezwa kaEa Mile nBia EaaluEu za usa>iri wa uEEa
 
EuunganishG wa Ei>uEG Pa usa>iri
 HaEGBa na u;heleweshaBi wa utekelezaBi 
wa Eiradi iliPGHangwa
 kaEa Mile kuunganisha barabara na kiMukG BiBini Mwanza 
na utekelezaBi wa  Mradi wa Mabasi PaendaPG haraka awaEu Pa Hili BiBini �ar es 
SalaaE� 
 
525� 0Hungu>u huu ulitGkana na kutGta>siriwa iHasaMPG kwa Sera Pa Tai>a Pa 
0;hukuzi Pa Mwaka 200� na MiHangG Pa Tai>a Pa 0sa>iri kuwa EiHangG 
inaPGtekelezeka katika ngazi Pa EiBi
 HaEGBa na kutGingizwa kwa MiHauEbele 
katika hatua za EiHangG Eikuu� 
  
526� &ukGsekana kwa uwianG huG kulisababisha EsGngaEanG wa kuduEu
 
uHatikanaBi EdGgG na kuGngezeka kwa huduEa zisizG rasEi za usa>iri
 hali 
aEbaPG ilidhGG>isha u>ikiaBi wa EalengG Pa kitai>a Pa usa>iri na kuGngeza 
ukGse>u wa u>anisi katika kudhibiti EsGngaEanG wa Eagari EiBini� 
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�.�.2 Kut;ridhisha kwa U<atikana6i wa Hudu9a za Usa2iri wa U99a wenDe 
Uhakika na Ghara9a Na2uu 

 

52�� Nilibaini kuwa
 huduEa za usa>iri katika EiBi Eikubwa hazikidhi 
EahitaBi Pa idadi Pa watu inaPGGngezeka
 huku kukiwa na ;hangaEGtG kubwa 
katika uHatikanaBi wa usa>iri wa uhakika na gharaEa na>uu kaEa 
iliMPG>a>anuliwa haHa ;hini� 
 
�a� Kut;zingatia kwa U<atikana6i na U6u9uishi wa Hudu9a za Usa2iri Mi6ini 
 
52�� Nilibaini kuwa Eisingi Pa usani>u BuEuishi haikuingizwa kwa utaratibu 
EaaluEu katika Ei;hakatG Pa uHangaBi na uandaaBi wa baBeti za usa>iri EiBini� 
Mathalani
 kulikuwa na ushirikishaBi EdGgG wa Eashirika PanaPGwakilisha watu 
wenPe EahitaBi EaaluEu na Eakundi EaaluEu wakati wa hatua za usani>u
 
utekelezaBi na tathEini Pa Miradi�  
 
52�� &atika %iBi la �ar es SalaaE
 MituG MPa treni za abiria na stendi za Eabasi 
kwa usa>iri wa EBini MilikGsa EiundGEbinu EaaluEu kaEa Mile EiundGEbinu Pa 
watu wenPe EahitaBi EaaluEu EaaluEu 
 nBia za wateEbea kwa Eiguu
 na 
MiMukG� Aidha
 kulikuwa na ;hangaEGtG katika EiundGEbinu Pa Ewanga
 alaEa 
kwa aBili Pa wenPe uleEaMu wa Ea;hG
 na EaBukwaa kwa aBili Pa kuwezesha 
uHakiaBi au ushushaBi  wa abiria
 hali inaPGMi>anPa MituG hiMPG kutGwa ra>iki kwa 
watuEiaBi waliG na EahitaBi EaaluEu� 
 
5�0� 1ileMile
 EaHitiG Pangu Pa EiHangG Pa EiBi PaliGnesha kuwa
 Eisingi Pa 
usani>u BuEuishi haukuzingatiwa katika uandaaBi wa EiHangG na baBeti kwa aBili 
Pa huduEa za usa>iri wa EiBini
 kwa 2izara Pa 0;hukuzi
 MaElaka Pa 0dhibiti 
wa 0sa>iri Ardhini na O2M - TAM$S M$ HaEGBa na MaElaka Pa Serikali za Mitaa� 
Nilibaini ;hangaEGtG hizi wakati niliHGteEbelea EiBi iliPG;haguliwa wakati wa 
ukaguzi
 aEbaHG niliGna kuwa treni za EBini za abiria na daladala hazikuwa na 
EiundGEbinu kaEa Mile nBia za waleEaMu
 Miti EaaluEu MPa kukalia waleEaMu 
na E>uEG wa EatangazG Pa sauti� &ukGsekana kwa EiundGEbinu hiPG kuliathiri 
uwezekanG wa u>ikiaBi wa huduEa za usa>iri EiBini kwa watu wenPe EahitaBi 
EaaluEu
 kaEa Mile waleEaMu
  wazee na abiria wengine wasiGBiweza� 
 
5��� Hali hii ilisababishwa na Ei;hakatG Pa usaBili na utGaBi leseni kwa 
MPGEbG wa usa>iri
 inaPGsiEaEiwa na MaElaka za 0dhibiti 0sa>iri wa Ardhini 
na MaElaka Pa MaHatG Tanzania
 aEbazG zili>anPa usaBili wa Eagari na leseni 
za uendeshaBi bila kuzingatia iHasaMPG kuwaHG kwa EiundGEbinu kwa aBili Pa 
watu wenPe EahitaBi EaaluEu katika Eagari PanaPGsaBiliwa� MatGkeG Pake
 
BaEbG hili liEezuia uwezG wa kuteEbea kwa watu wenPe uleEaMu
 wazee
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wanawake
 na watGtG� hali iliPG;hangia kuendelea kutengwa kiBaEii na kuzuia 
>ursa za kiu;huEi
 huduEa za a>Pa
 na eliEu kwa Eakundi PaliPGtengwa� 
 
�b� U<atikana6i Usi;6it;sheleza wa Hudu9a za Usa2iri katika Maene; Da 

Pe9bez;ni 9wa M6i 
 
5�2� Nilibaini kuwa huduEa za usa>iri  ziliBikita zaidi katikati Ewa BiBi
 bila 
kuzingatia EahitaBi Pa wakazi wanaGishi HeEbezGni
 na hiMPG kusababisha 
huduEa >inPu na kuHungua kwa uHatikanaBi wa huduEa za usa>iri kwa BaEii za 
EaeneG Pa HeEbezGni� 
 
5��� &uHitia EaHitiG Pangu Pa RiHGti za Mwaka za MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri 
Ardhini
 kuEbukuEbu za MikaG MPa �Gdi na Taari>a kutGka kwenPe M>uEG wa 
0siEaEizi wa Taari>a za �arabara na Reli kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� 
hadi 202�/25
 nilibaini kuwa
 kulikuwa na tabia Pa baadhi Pa watGa huduEa 
ku>uHisha au kubadilisha nBia kinPuEe ;ha taratibu
 kwa kuPaHa kiHauEbele 
EaeneG PenPe wasa>iri wengi huku wakiPaa;ha EaeneG Pa HeEbezGni Ewa EBi� 
�wedwali Na. 31 linaGnesha idadi Pa kesi zilizGrekGdiwa za watGa huduEa 
kubadilisha nBia� 

�edwali Na. 31: Idadi Da Kesi za Wat;a Hudu9a Wali;ka9atwa Wakiwa 
Wa9ebadili N6ia Waliz;sa6iliwa Kut;a Hudu9a  

�i6i/ Mwaka wa 
Fedha 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� �u9la 

MbePa %iBi 0 �� 2� 25 6 �� 
�ar es SalaaE 0 � � 0 �6 5� 
Mwanza  %iBi 2 � �� ��� �0� 6�6 
Arusha %iBi 0 � �� 25 5� �� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika MlalaEikG Pa 2asa>iri  2020/2�-202�/25
 2025 

 
5��� �edwali Na. 31 'inaGnesha kuwa %iBi la Mwanza lilikuEbwa na GngezekG 
la kesi za ku>uHisha au kubadilisha nBia
 kutGka kesi 2 kwa Mwaka wa !edha 
2020/2� hadi �0� kwa Mwaka wa !edha 202�/25
 hiMPG ku>anPa BuEla Pa kesi 
kuwa 6�6� Aidha
 %iBi la Arusha lilikuwa na BuEla Pa  kesi ��
 iki>uatiwa na 
MbePa
 kesi �� na �ar es SalaaE PenPe BuEla Pa kesi 5� kuanzia Mwaka wa 
!edha 202�/22 hadi 202�/25� TatizG hili
 lilisababishwa na tabia Pa watGa 
huduEa kutaka kuGngeza EaHatG
 kwa kuangalia EaeneG PenPe wasa>iri wengi 
hiMPG huathiri uHatikanaBi wa huduEa Pa usa>iri katika EaeneG Pa HeEbezGni� 
 
�c� Usi9a9izi Usi;6it;sheleza wa Kanuni za Nauli  
 
5�5� Nilibaini kuwa udhibiti wa nauli zilizGidhinishwa na MaElaka Pa 0dhibiti 
0sa>iri Ardhini
 katika EaBiBi PGte PaliPGkaguliwa ulikuwa hauBitGshelezi� Mabasi 
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Pa abiria hutGza nauli Eara kwa Eara zaidi Pa MiwangG MiliMPGidhinishwa� 
0kiukwaBi huu uliBitGkeza katika kiHindi ;hGte ;ha Mwaka wa !edha wa 
2022/202�–202�/2�� Aidha
 ukiukaBi wa nauli ulikuwa uEeenea hasa katika 
EaeneG PenPe uhitaBi Ekubwa
 kaEa Mile katikati Ewa BiBi na Euda wenPe 
wasa>iri wengi� 
 
5�6� Hii ili;hangiwa na u>uatiliaBi usiGBitGsheleza ili kubaini watGa huduEa 
aEbaG wanatGza nauli bila Pa kuzingatia kiwangG kili;hGidhinishwa
 kaEa 
niliMPGbaini kuwa  u>uatiliaBi uliGkuwa una>anPika ulikuwa wa baada Pa EatukiG� 
Pia
 ;hangaEGtG hii ili;hangiwa na ushirikianG EdGgG kati Pa MaElaka Pa 
0dhibiti na Askari wa 0salaEa �arabarani ili kuhakikisha wanaGkiuka taratibu 
zilizGwekwa wanashughulikiwa� &wa HaEGBa
 EaEbG haPa Palisababisha 
utekelezwaBi usiG thabiti na kuGndGa iEani Pa uEEa katika udhibiti wa nauli� 
 
5��� Hii ilikuwa ni kinPuEe na Eatakwa Pa &i>ungu ;ha ���� ;ha Sheria Pa 
MaElaka Pa 0dhibiti wa 0sa>iri wa N;hi &aMu Pa Mwaka 20��
 kina;hGitaka 
MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardhini kusiEaEia nauli katika sekta Pa usa>irishaBi 
ili kuhakikisha haki
 una>uu na uendeleMu wa kiu;huEi� 
 
�d� MgawanDik; Kati Da Maendele; Da Miund;9binu Da Usa2iri na Mwenend; 

wa Ukua6i wa Mi6i 
 
5��� Nilibaini kuwa EiundGEbinu Pa usa>iri iliPGHG haikusaidia kikaEili>u 
ukuaBi wa/au EahitaBi Pa kiteknGlGBia EHPa PanaPGweza kutGkea  katika sekta 
Pa usa>irishaBi� Aidha
 uHanuzi na ubGreshaBi wa EiundGEbinu hauku>anPika 
kikaEili>u
 ili kuendana na kasi Pa ukuaBi wa EBi
 GngezekG wa uEiliki wa 
MPGEbG MPa usa>iri
 na GngezekG la EatuEizi Pa Ei>uEG Pa T HAMA� 
 
5��� Hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa Sera Pa Tai>a Pa 0;hukuzi �200��
 
MHangG Mkakati wa MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardhini �202�–2025�
 na MalengG 
Pa MaendeleG  ndeleMu
 'engG NaEba ��
 aEbaPG kwa HaEGBa Panaweka kigezG 
kwaEba EiundGEbinu Pa usa>iri inaHaswa kuendelezwa sanBari na uHanuzi wa 
EiBi
 ukuaBi wa idadi Pa watu
 na EaendeleG Pa kiteknGlGBia ili kuhakikisha 
usalaEa
 na ku>ikika kwake� 
 
5�0� MaHitiG Pangu Pa Pa Taari>a Pa MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardthini  Pa  
0tendaBi &atika Sekta Pa 0;hukuzi Pa Mwaka 202�
 nilibainii kuwa ukuaBi 
Ekubwa wa EBi katika BiBi la �ar es SalaaE
 Mwanza
 Arusha na MbePa 
haukulingana na uwekezaBi katika EiundGEbinu Pa usa>iri� &wa E>anG
 kati Pa 
Mwaka wa !edha  2020 na 202�
  eneG la EaBiBi haPa liliGngezeka kwa asiliEia 
2� wakati GngezekG la EiundGEbinu EiHPa Pa barabara za EBini lilikuwa ni ��5� 
�edwali Na. 32 linatGa ulinganishG wa ukuaBi wa BiBi dhidi Pa uHanuzi wa 
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EiundGEbinu Pa usa>iri kwa Ewaka 2020 hadi 2025
 likiGnesha zaidi HengG 
lililGHG la EiundGEbinu�  
 

�edwali Na. 32: Ulinganish; Kati Da Ukua6i wa �i6i na Utanuzi wa 
Miund;9binu Da Usa2irisha6i 

�i6i Ukua6i wa 
�i6i ��� 

Ukua6i wa 
Miund;9binu  

��� 

Uwian; Kati Da Ukubwa wa Ene; 
na Ure2u wa Barabara �kER/kE� 

�ar es SalaaE 2� - - 
Arusha 25�� ��� ��� kER/kE 
MbePa 2��2 ��� ��� kER/kE 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi &atika Taari>a Pa MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardhini %uu Pa 

0tendaBi &atika Sekta Pa 0sa>irishaBi Pa Mwaka 202�
 2025 

5��� �edwali Na. 32  linaGnesha kwaEba wakati EiBi inaHanuka kwa MiwangG 
;ha asiliEia 2�
 25�� na 2��2
 kwa MiBi Pa �ar es SalaaE
 Arusha
 na MbePa 
Etawalia
 EaendeleG Pa EiundGEbinu haPakuendana na kasi Pa ukuaBi wa EiBi 
hiPG� &iwangG ;ha ukuaBi wa EiundGEbinu kilikuwa kwa asiliEia ��� kwa Arusha 
na asiliEia ��� kwa MbePa
 huku kiwangG ;ha ukuaBi wa MiundGEbinu kwa �ar 
es SalaaE kikiwa hakiBabainishwa� &wa kuzingatia uwianG uliGHG kati Pa ukubwa 
wa eneG na ure>u wa barabara aEbaG ni ��� kER/kE na ��� kER/kE kwa Arusha 
na MbePa Etawalia
 kiwangG ;ha u>ikiwaBi wa usa>iri kikG ;hini sana 
kulinganisha na kiwangG Hendekezwa ;ha kilGEita za Eraba ��5 hadi 2 kwa kila 
kilGEita � Pa barabara katika EaeneG Pa  EiBi PenPe watu wengi �1iwangG MPa 
0>ikiaBi MPa �enki Pa �unia MPa Mwaka 20�5�� PengG hili linaGnesha uratibu na 
uwekezaBi usiGBitGsheleza katika EiundGEbinu Pa usa>iri� 
 
5�2� Pia
 hali hii iliPGnesha utanuzi usiGBitGsheleza wa EiundGEbinu
 hasa 
katika  barabara za kuwezesha ku>ikia huduEa Pa usa>iri
  na ubGreshaBi wa 
MituG MPa usa>iri� 0Hungu>u huu uliGnekana hasa katika EaeneG Pa  HeEbezGni 
Ewa EiBi
 aEbaHG EsGngaEanG wa watu ulikuwa  unazidi watu 5
000 kwa 
kilGEita EGBa Pa Eraba
 lakini barabara ilibaki kuwa ;hini Pa kilGEita EGBa kwa 
eneG la kilGEeta za Eraba 2�5� 
 
5��� Sababu kuu Pa ;hangaEGtG hizi katika ukuaBi wa EiundGEbinu ilikuwa 
ni kutGwaHG kwa EiHangG BuEuishi Pa EiBi
 aEbaHG nilibaini kuwa 2akala wa 
0dhibiti  0sa>iri Ardhini
 EaElaka za serikali za Eitaa
 na 2akala wa �arabara 
Tanzania na 2akala wa �arabara 1iBiBini na MBini hazikushirikiana kikaEili>u 
katika utekelezaBi wa Eiradi Pa EindGEbinu� MgawanPikG huu unasababisha 
kutG>anPika kikaEili>u kwa ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa usa>iri katika EiBi� 
 
5��� Aidha
 ;hangaEGtG hizi zilisababisha
 usa>iri wa uEEa kuendelea 
kukabiliwa na EsGngaEanG
 na u>ikiaBi EdGgG katika EaeneG EaHPa Pa EiBi� 
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Hii ilisababisha Euda Ere>u wa sa>ari
 gharaEa kubwa za usa>iri
 na EatuEizi 
Pa huduEa za usa>iri zisizG rasEi� 
 
8.5.3 U2uatilia6i, Tath9ini na Ut;a6i wa Mre6esh; Usi;6it;sheleza wa Wizara 

Husika 
 
5�5� Nilibaini kuwa huduEa za usa>iri wa MiBini ziEekuwa haziBitGshelezi 
kutGkana na uzingatiaBi EdGgG wa ratiba
 uHatikanaBi EdGgG wa Eagari
 
uendeshaBi usiG salaEa na huduEa zisizGrizisha kwa wateBa� Masuala haPa 
Pali;hangiwa na uHungu>u katika u>uatiliaBi wa huduEa kaEa PaliMPGelezwa 
haHa ;hini� 
 
�a� Kut;kuwa<; kwa U2uatilia6i na Tath9ini Da Hudu9a za Usa2iri wa Mi6ini 

Una;2anDwa na Wizara Da Uchukuzi na O2isi Da Waziri Mkuu � TAMISEMI 
 

5�6� Nilibaini kuwa 2izara Pa 0;hukuzi na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
hawaku>anPa tathEini za Eara kwa Eara katika EaElaka za serikali za Eitaa 
na MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardhini Buu Pa utGaBi wa huduEa za usa>iri EBini� 
Hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa APa Pa 6�� Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG 
wa Tai>a wa Miaka MitanG
 aEbaG unazitaka wizara ku>anPa tathEini za Eara 
kwa Eara
 Pa EatGkeG Pa huduEa za usa>iri zinazGratibiwa na EaElaka za 
serikali za Eitaa
 na 1PGEbG MPa 0dhibiti kaEa Mile MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri 
Ardhini ili kuwezesha  ubGreshaBi wa huduEa na kuhakikisha uwaBibikaBi� 
 
5��� 0>uatiliaBi na tathEini isiPGBitGsheleza katika huduEa za usa>iri EBini 
ulisababishwa na ukGse>u wa EiHangG wa wazi na ratiba Pa u>autiliaBi na 
tathEini kuwezesha utaratibu wa ku>anPa u>uatiliaBi na tathEini� 
 
5��� &utGkana na hali hiPG
 usiEaEizi wa huduEa za usa>iri EiBini 
ulikabiliwa na ;hangaEGtG
 ikiwa HaEGBa na u>anisi EdGgG wa huduEa
 na 
kutGBitGsheleza kwa MiwangG MPa huduEa inaPGtGlewa� 0kGse>u wa tathEini za 
Eara kwa Eara ulidhGG>isha uwaBibikaBi na kuHunguza uwezG wa wizara 
kutaEbua uHungu>u na kuendeleza ubGreshaBi wa huduEa Pa usa>iri EiBini� 
 
�b� Kuk;sekana kwa M2u9; �u9uishi wa Taari2a ili Kuwezesha U2uatilia6i 

WenDe U2anisi 
 

5��� Nilibaini kuwa
 ku>ikia SeHteEba 2025
 hakukuwa na E>uEG BuEuishi 
wa usiEaEizi wa taari>a za huduEa za usa>iri wa EiBini
 ikiwa HaEGBa na 
huduEa za usa>iri wa EwendGkasi na huduEa Pa usa>iri wa treni za EBini� Aidha
 
takwiEu za abiria
 EaHatG
 kuEbukuEbu za usalaEa
 utendaBi wa huduEa
 na 
EaGni Pa wateBa
 zilikuwa zikikusanPwa kwa EuundG uliGgawanPika kuHitia 
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taasisi EbaliEbali kaEa Mile MaElaka Pa 0dhibiti wa 0sa>iri
 &itengG ;ha 
0salaEa �arabarani
 EaElaka za serikali za Eitaa
 na 2akala wa 0saBili wa 
�iashara na 'eseni
 bila Pa kuGanisha au kuunganisha Ei>uEG PaG Pa taari>a� 
 
550� Hii ilikuwa kinPuEe na APa Pa ��2�� Pa Sera Pa Tai>a Pa 0;hukuzi
 200�
 
aEbaPG inazitaka wakala za usa>irishaBi kuanzisha Ei>uEG BuEuishi Pa 
usiEaEizi wa taari>a� Pia
 inasisitiza kuwaHG kwa Taari>a za kuaEinika
 na 
zinazGweza ku>ikiwa ili kuwezesha uandaaBi wa EiHangG
 udhibiti na utGaBi 
taari>a Buu Pa utendaBi katika huduEa za usa>iri EBini� 
 
55�� &utGkuwaHG kwa E>uEG BuEuishi kuli;hangiwa hasa na uratibu 
usiGBitGsheleza
 uwekezaBi EdGgG katika EiundGEbinu inaPGtuEia T HAMA na 
uwezG EdGgG wa kiu>undi wa kutekeleza iti>aki za kusaEbaza taari>a� 
 
552� �hangaEGtG hii ilisababisha taari>a za utendaBi katika utGaBi wa 
huduEa za usa>iri kutGlingana na kutGkuwa za uhakika
 na hiMPG kudhGG>isha 
uandaaBi wa EiHangG bGra na u>anPaBi EaaEuzi� Pia
 ili;helewesha uwezekanG 
wa kubaini EaeneG PenPe ;hangaEGtG katika utGaBi wa huduEa za usa>iri kaEa 
Mile waendeshaBi wa ;hini
 EaeneG PenPe aBali
 na uzeEbe katika uendeshaBi� 
5aidi Pa haPG
 ilileta hatari Pa rasiliEali kuHGtea kuHitia Buhudi zilizGrudiwa za 
ukusanPaBi wa taari>a� 
 
�.�.4 U<anga6i na Uendesha6i Usi;6it;sheleza wa  M2u9;  wa Usa2iri wa 

Mabasi Da Mwend;kasi  
 
55�� Nilibaini ;hangaEGtG zinazGathiri u>anisi katika usiEaEizi wa huduEa 
Pa Eabasi Pa EwendGkasi
 kaEa iliMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Uungwanisha6i Usi;6it;sheleza wa Hudu9a Da Mwend;kasi na Hudu9a 

NDingine za Usa2iri 
 

55�� &uHitia uhakiki niliG>anPa kwenPe utGaBi wa huduEa za usa>iri EBini
 
nilibaini kuwa nBia za usa>iri katika BiBi la �ar es SalaaE
 ikiwa HaEGBa na MituG 
MPa usa>iri wa EwendGkasi
 hazikuunganishwa kikaEili>u au kuratibiwa na 
huduEa zingine za usa>iri� &wa E>anG
 huduEa za 0sa>iri wa 1iMukG 
hazikuGanishwa kikaEili>u na huduEa za usa>iri wa EwendGkasi� 2akati huG 
huG
 seheEu za kuHakia na kushushia  abiria kwa daladala na HikiHiki Eara 
nPingi hazikuunganishwa kikaEili>u na huduEa za usa>iri wa EwendGkasi� 5aidi 
Pa haPG
 kadi za kielektrGniki zilizGkuwa zinatuEika katika usa>iri wa 
EwendGkasi haikuunganishwa na huduEa zingine za usa>iri� 
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555� Hii ilikuwa kinPuEe na Eatakwa Pa aPa Pa ��2�� Pa Sera Pa 0bia kati Pa 
Sekta Pa 0EEa na Sekta �ina>si Pa Mwaka 200�
 aEbaPG inaeleza kuwa 
EiundGEbinu Pa usa>iri wa EiBini laziEa iBuEuishe aina zGte za usa>iri 
zinazGtuEika
 Pia
 iratibiwe na iwe ra>iki kwa EtuEiaBi kwa kuEwezesha 
kuhaEa kutGka aina EGBa Pa usa>iri kwenda nPingine bila MikwazG na kuiEarisha 
u>anisi wa EtandaG wa usa>iri�  
 
556� Aidha
 ;hangaEGtG hii ilisababisha EsGngaEanG na ku;helewa kwa 
wasa>iri� Kielelez; Na.36 &inaGnesha Euda uliGtuEiwa na abiria katika kusubiri  
Eabasi Pa EwedGkasi na Euda unaGtuEika kusa>iri hadi EwishG wa sa>ari� 

Kielelez; Na. 36: Muda Uli;tu9iwa Kusuburia Usa2iri wa Mabasi Da 
Mwend;kasi  Katika Kuchukua Abiria na Muda Yana;tu9ia Ku2ika  Mwish; 

wa Sa2ari 

 
��
�#�� Ucha9buzi wa Wakaguzi Katika Taari2a za Wakala wa Babasi YaendaD; Haraka
 2025 

55�� Kielelez; Na. 36 kinaGnesha ;hangaEGtG katika uendeshaBi wa huduEa 
Pa Eabasi Pa EwendGkasi ikiwa HaEGBa na abiria kusubiri usa>iri kwa Euda 
Ere>u na kutuEia Euda Ere>u wa kusa>iri kwenPe nBia kuu kaEa Mile &iEara-
"erezani na Mbezi 'uis-MuhiEbili� Hii inaashiria  hitaBi la kubGreshwa kwa ratiba 
Pa basi
 na udhibiti wa huduEa ili kuiEarisha uHatikanaBi wa huduEa� 
 
55�� Hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa 2���� Pa MHangG Mkakati wa  2akala wa 
Mabasi 4andaPG Haraka
  �202�/22–2025/26�
 aEbaPG inahitaBi wakala wa 
Eabasi PaendaPG haraka
  kuhakikisha Eabasi Pa kutGsha PanaHatikana ili 
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kukidhi EahitaBi Pa uEEa na kuHunguza EsGngaEanG� 5aidi Pa haPG
 MiwangG 
MPa kiEatai>a MPa usa>iri wa Eabasi Pa EwendGkasi MinaHendekeza basi EGBa 
kila baada Pa dakika �-5 kwa saa za kilele� 
 
55�� �hangaEGtG hizi zilitGkana na kutGweHG kwa uratibu na EiHangG Pa 
HaEGBa EiGngGni Ewa wadau husika
 HaEGBa na kutGwaHG kwa sera  BuEuishi 
Pa usa>iri na uwekezaBi usiGBitGsheleza katika EiundGEbinu� 
 
560� MuunganishG usiGBitGsheleza wa EiundGEbinu Pa aina tG>auti za usa>iri 
huHunguza u>anisi wa huduEa Pa EwendGkasi aEbaPG ilituEika kaEa usa>iri 
EuhiEu  EiBini� Hii iliathiri EatuEizi Pa huduEa Pa EwendGkasi
 hasa EiGngGni 
Ewa wasa>iri aEbaG walihitaBi kusa>iri EaeneG aEbaPG PakG zaidi Pa Eahali 
aEbaHG EwendGkasi inaishia
 na hiMPG kusababisha kuendelea kutegeEea 
Eagari Pa kibina>si na usa>iri usiG rasEi wa uEEa� 
 
�b� Kuendelea Kutege9ea UkusanDa6i wa Nauli Kwa N6ia Zisiz; za Ki92u9; 

 
56�� 2akati wa ziara Pa tarehe � SeHteEba 2025 katika MituG MPa 
EwendGkasi
 BiBini �ar es SalaaE
 nilibaini kuwa nauli zilikusanPwa kwa EkGnG 
kaEa iliMPGdhihirishwa kwa kuwaHG kwa tiketi aEbazG zilikuwa taPari 
ziEe;haHishwa� TathEini zaidi Pa riHGti za u>uatiliaBi za MaElaka Pa 0dhibiti 
0sa>iri Ardhini za Mwaka 202�
 nilibaini kuwa
 ingawa 2akala wa Mabasi 
4aendaPG Haraka alianzisha E>uEG wa tiketi za kielektrGniki
 E>uEG huG 
hauku>anPa kazi
 huku HrGgraEu Pa kwenPe siEu Pa 0�ART
 iliPGkuwa ikituEiwa 
na abiria kwa ununuzi wa tiketi
 ikiriHGtiwa kutGwa thabiti na Eara kwa Eara 
hai>anPi kazi� 
 
562� Hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa ��5�� Pa MHangG Mkakati wa 2akala wa 
Mabasi 4aendaPG Haraka
 aEbaPG inasisitiza uwekaBi wa E>uEG ili kuiEarisha 
ukusanPaBi wa nauli
 usalaEa na u>uatiliaBi� Hii ililenga kubGresha u>anisi
 
kulinda EaHatG
 na kuhakikisha usalaEa wa wa>anPakazi
 wasa>iri na 
EiundGEbinu halisi� 
 
56�� &uendelea kutegeEea ukusanPaBi wa nauli kwa EikGnG kulisababishwa 
na u;heleweshaBi wa utuEiaBi na utekelezaBi kaEili wa E>uEG BuEuishi wa 
kielektrGniki katika huduEa za Eabasi Pa EwendGkasi HaEGBa na udhibiti 
usiGBitGsheleza wa utGaBi wa huduEa
 HaEGBa na uHungu>u katika u>uatiliaBi 
unaG>anPwa na MaElaka Pa 0dhibiti 0sa>iri Ardhini� 
 
56�� $ngawa Sera na Mi>uEG Pa &iEkakati ilisisitiza EatuEizi Pa Ei>uEG
 
utekelezaBi wake haukuwa dhabiti kutGkana na uHatikanaBi EdGgG wa kadi za 
kielektrGniki na udhibiti wa ndani usiGBitGsheleza katika ukusanPaBi wa nauli� 
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0Hungu>u huu uli;hangiwa na kukGsekana kwa EuunganishG wa nauli katika nBia 
zGte za usa>iri
 uhaba wa EiundGEbinu Pa tiketi katika MituG Mikubwa
 
iliPGsababisha  watGa huduEa kutGtuEia Ei>uEG li;ha Pa Eatakwa Pa 
kiudhibiti� 
 
�.6 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainshwa katika Ku2ikia Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu na M<ang;  wa Tatu wa Maendele; wa  Tai2a wa 
Miaka Mitan; 

 
565� PaEGBa na kwaEba serikali iliendeleza Bitihada EbaliEbali za 
kubGresha usiEaEizi wa E>uEG wa usa>irishaBi
 kaguzi za u>anisi katika 
usiEaEizi wa E;hakatG wa uHangaBi wa EabGreshG Pa EiundGEbinu Pa 
barabara
 usiEaEizi wa uendeshaBi wa Eizani za barabarani na usiEaEizi wa 
huduEa za usa>iri EiBini katika EaBiBi Eakubwa ulibaini uHungu>u unaGathiri 
ku>ikiwa kwa EalengG Pa serikali� Hasa
 uHungu>u huu uliathiri ku>ikia MalengG 
Pa MaendeleG  ndeleMu na EalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a 
wa Miaka MitanG
 kaEa iliMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�.6.1 Athari Katika Maleng; Da Maendele; EndeleAu  
 
566� 0siEaEizi usiGBitGsheleza wa E;hakatG wa kuHanga ubGreshaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara
 uendeshaBi wa Eizani
 na huduEa za usa>iri wa 
EiBini katika EaBiBi Eakubwa uEeathiri EGBa kwa EGBa ku>ikiwa kwa Shabaha 
Pa ���2 Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kwa kuHunguza u>ikiaBi wa 
EiundGEbinu Pa barabara na huduEa za usa>iri EiBini� 
 
56�� Aidha
 uHungu>u kaEa Mile kutGwa na utaratibu EaaluEu na 
MiHauEbele MiliMPGainishwa ili kuwezesha ku;hagua barabara aEbazG 
zitaBengwa
 HaEGBa na utGaBi usiGBitGsheleza wa >edha zilizGtengwa kwa aBili 
Pa utekelezaBi wa Eiradi Pa barabara
  kaEa PaliMPGbainika katika usiEaEizi 
wa E;hakatG wa uHangaBi wa EabGreshG Pa EiundGEbinu Pa barabara
 
Pali;hangia ubGreshaBi usiGBitGsheleza wa EiundGEbinu hiMPG kusababisha  
kuendelea kuzGrGta kwa hali Pa EiundGEbinu Pa barabara� 
 
56�� Pia
 hali Pa EiundGEbinu Pa barabara iliathiriwa Hia na uHungu>u 
uliGbainishwa katika usiEaEizi wa shughuli za Eizani� 0Hungu>u huG ni HaEGBa 
na udhibiti duni wa nBia zinazGweza kutuEika kukweHa Eizani
 HaEGBa na 
utuEiaBi EdGgG wa Ei>uEG Pa T HAMA katika uendeshaBi wa Eizani� Aidha
 
uHungu>u huu huleta EwanPa wa kuendelea kuwaHG kwa Eagari PaliPGzidisha 
uzitG aEbaPG huharibu EiundGEbinu Pa barabara� 
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56�� 5aidi Pa haPG
 uHangaBi duni na udhibiti wa huduEa za usa>iri wa EiBini 
katika EaBiBi Eakubwa
 ulisababisha kutGHewa kiHauEbele kwa EahitaBi Pa 
Eakundi EaaluEu katika uHangaBi wa huduEa za usa>iri EBini na EuunganikG 
EdGgG wa EiundGEbinu Pa aina zGte za usa>irishaBi zilizGHG� 
 
5�0� &wa uBuEla
 uHungu>u huG uliGbainishwa
 uliHunguza Buhudi za serikali 
za kuhakikisha kuwa EiundGEbinu Pa usa>iri HaEGBa na huduEa za usa>iri wa 
EiBini
 zina>ikika na kutegeEewa
 hiMPG kuathiri ku>ikiwa kwa Shabaha Pa ���2 
Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� Shabaha hii inatGa witG wa utGaBi na 
uHatikanaBi wa Ei>uEG Pa usa>iri salaEa
 na>uu
 inaPG>ikika na endeleMu kwa 
wGte
 kubGresha usalaEa barabarani
 hasa kwa kuHanua usa>iri wa uEEa
 kwa 
kuzingatia hasa EahitaBi Pa wale waliG katika Eazingira hatarishi
 wanawake
 
watGtG
 watu wenPe uleEaMu na wazee� 
 
�.6.2 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainishwa katika M<ang; wa Tatu wa 

Maendele; Da Tai2a wa Miaka  Mitan; 
 
5��� MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a unaathiriwa na usiEaEizi 
usiGBitGsheleza wa uHangaBi wa EabGreshG Pa EiundGEbinu Pa barabara na 
utGaBi wa huduEa za usa>iri
 HaEGBa na uendeshaBi usiGBitGsheleza wa Eizani� 
0Hungu>u uliGbainika ni kaEa Mile� utaEbuzi usiGBitGsheleza wa EahitaBi Pa 
ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa barabara
 kutGwa na utaratibu EaaluEu wa 
ku;hagua Eiradi Pa barabara Pa kutekeleza
 udhibiti duni wa huduEa za usa>iri
 
na udhibiti EdGgG wa Eagari PaliPGzidisha uzitG� 1PGte hiMi Minazuia ku>ikiwa 
kwa shabaha kuu za MHangG wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a� Shabaha hizG ni 
HaEGBa na kuHunguza EsGngaEanG katika EiBi Eikubwa HaEGBa na ku>ungua 
huduEa za usa>iri kuHitia ubGreshaBi wa EiundGEbinu Pa usa>irishaBi� 
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SURA YA TISA  
 

UTUNZA�I WA MAZINGIRA  
 

�.1 Utangulizi  
 
5�2� Sura hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi kuhusu utunzaBi wa Eazingira� 
Pia
 inatGa EaelezG Pa eneG lililGkaguliwa
 EalengG na Eawanda Pa ukaguzi
 
Eikakati na Bitihada za serikali
 uhusianG wake na MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu HaEGBa na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG 
na athari zilizGtGkana na kaguzi� 
 
5��� &aguzi zilizGhusishwa katika sura hii ni HaEGBa na�  
 

�a� 0kaguzi wa 0>anisi katika 0tekelezaBi wa Hatua za &ukabiliana na 
MabadilikG Pa Tabian;hi n;hini Tanzania�  

�b� 0kaguzi wa 0>anisi katika 0siEaEizi wa Shughuli za 0reBeshaBi Misitu� 
na  

�;� 0kaguzi wa 0>anisi katika 0tekelezaBi wa Miradi Pa Nishati %adidi>u� 
 
�.1.1 Usuli  
 
5��� Tanzania inakabiliwa na athari kubwa za EabadilikG Pa tabian;hi 
zinazGhatarisha ukuaBi wa u;huEi na Eaisha Pa BaEii
 huku gharaEa za 
kukabiliana na athari hizG zikikadiriwa ku>ikia asiliEia �–2 Pa PatG la Tai>a kila 
Ewaka i>ikaHG Ewaka 20�0�0� $li kukabiliana na ;hangaEGtG hizi
 n;hi iliandaa 
Mkakati wa &wanza wa Tai>a wa MabadilikG Pa Tabian;hi wa Mwaka 20�2
 na 
baadaPe EHangG huu ulibGreshwa kuHitia Mkakati wa Tai>a wa &ukabiliana na 
MabadilikG Pa Tabian;hi wa Mwaka 202�–2026 ili kuiEarisha Bitihada za 
kukabiliana na kuHunguza athari za EabadilikG Pa tabian;hi
 HaEGBa na 
kuhakikisha kuwa sekta zGte zinaBuEuisha Easuala Pa tabian;hi kwenPe 
shughuli zaG za kila siku� Hata hiMPG
 Tanzania inaendelea kushuhudia GngezekG 
la athari za EabadilikG Pa tabian;hi
 ikiweEG kuGngezeka kwa BGtG
 ukaEe wa 
Eara kwa Eara
 EMua kubwa
 Ea>urikG
 na kuHungua kwa uzalishaBi wa EazaG 
Pa kiliEG��� 
 
5�5� Aidha
 Eisitu Pa Tanzania inaPG;hukua takribani eneG la hekta EiliGni 
���� na ni EuhiEu kwa Ei>uEG Pa ikGlGBia
 Eaisha Pa BaEii
 na u;huEi wa tai>a
 

 
�0 httHs�//un>;;;�int/sites/de>ault/>iles/N��/202206/TAN5AN$A8N��8S0�M$SS$ON8�0�20%0'4�20
202��Hd> 
 
��httHs�//www�taees�Grg/wH-;Gntent/uHlGads/202�/0�/N��RS-202�-20268-!inal8P&�Hd> 
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lakini n;hi huHGteza takribani hekta ��6
��0 kila Ewaka kutGkana na shuguli za 
kiliEG
 u;hGEaBi wa Eisituni
 EatuEizi Pa kuni na Ekaa kwa aBili Pa kuHikia
 
HaEGBa na EatuEizi Pa Eisitu PasiPG endeleMu� 'i;ha Pa kuwaHG kwa sera na 
Eikakati Pa kitai>a Pa uhi>adhi na ureBeshaBi wa Eisitu
 uharibi>u wa Eisitu 
unaendelea
 na hiMPG kutishia EalengG Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a wa 
MaendeleG wa Miaka MitanG Pa kuHunguza nusu Pa uharibi>u wa Eisitu i>ikaHG 
Mwaka wa !edha  2025/26
 HaEGBa na lengG la �5�2 la MalengG Pa MaendeleG 
 ndeleMu kuhusu usiEaEizi endeleMu wa Eisitu na ureBeshaBi wa Eandhari 
PaliPGharibiwa� Hali hii inaGnesha haBa Pa EiHangG Eadhubuti Pa uHandaBi
 
ureBeshaBi  na usiEaEizi endeleMu wa rasiliEali za Eisitu� 
 
5�6� 1ileMile
 EaendeleG Pa taratibu katika ukuaBi wa sekta Pa nishati 
Badidi>u zinaibua wasiwasi Buu Pa uHGteMu wa >ursa za kuwa na nishati Pa 
uhakika
 kuHunguza gharaEa
 na kubGresha uHatikanaBi wa uEeEe MiBiBini� 
MaHitiG Pa hGtuba za 2aziri wa Nishati �2020–202�� PanaGnesha kuwa
 li;ha Pa 
Tanzania kuwa na MPanzG Mingi MPa nishati Badidi>u kaEa Mile Bua
 uHeHG
 EaBi
 
na BGtG-ardhi
  badG inategeEea kwa kiasi kikubwa nishati itGkanaPG na Eabaki 
Pa MiuEbe
 hususani gesi asilia katika uzalishaBi wa uEeEe� Hadi ku>ikia Mei 
2022
 asiliEia 60�2� Pa uEeEe katika gridi Pa tai>a ulizalishwa kwa kutuEia 
gesi asilia
 huku asiliEia ����� ikitGkana na uEeEe wa EaBi
 na asiliEia 0�62 tu 
ikitGkana na biGEasi
 wakati MPanzG Mingine MPa nishati Badidi>u kaEa Bua na 
uHeHG Miki;hangia kwa kiwangG kidGgG sana� Aidha
 sekta Pa nishati Badidi>u 
n;hini inaendelea kukabiliwa na ;hangaEGtG EbaliEbali zikiweEG uelewa 
EdGgG kuhusu >aida zake
 uHungu>u wa taari>a kuhusu teknGlGBia za nishati na 
Ebinu bGra za EatuEizi
 HaEGBa na uhaba wa wataalaEu wenPe uBuzi stahiki� 
 
�.1.2 Uhusian; wa Utunza6i wa Mazingira na Maleng; Da Maendele; 

EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa Miaka Mitan;  
 
5��� 0tunzaBi wa Eazingira kuHitia utekelezaBi wa hatua EbaliEbali za 
kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi
 ureBeshaBi Eisitu
 na Eiradi Pa nishati 
Badidi>u unasaidia ku>anikisha EalengG Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a wa 
MaendeleG wa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kwa kukuza 
ustahiEiliMu kwenPe EabadilikG Pa tabian;hi
 kuhi>adhi Ei>uEG Pa ikGlGBia
 na 
kuwezesha ukuaBi wa u;huEi endeleMu
 kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali 
Na. 33 haHa ;hini� 
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�edwali Na. 33� Uhusian; wa Utunza6i wa Mazingira  na Maleng; Da 
Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa Miaka 

Mitan;  
�ina la 
Ukaguzi  

M<ang;  Ene; la 
Ki<au9bele   

Hatua za Utekeleza6i 

0kaguzi wa 
0>anisi katika 
0tekelezaBi wa 
Hatua za 
&ukabiliana na 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi 

MHangG wa 
Tatu wa 
Tai>a 
MaendeleG 
wa Miaka 
MitanG 

0siEaEizi wa 
Mazingira na 
RasiliEali Asili 

&uiEarisha uwezG wa kitai>a 
wa hatua za kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi na 
kuHunguza Eadhara Pake 

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu  

'engG la ��� 
&u;hukua hatua za 
dharura za 
kukabiliana na 
EabadilikG Pa 
tabian;hi na athari 
zake 
 

Shabaha Pa ���� inasisitiza 
Buu Pa kuiEarisha 
ustahiEiliMu na uwezG wa 
kukabiliana na athari za 
EabadilikG Pa tabian;hi 
i>ikaHG Ewaka 20�0 

'engG la 6� 
&uhakikisha 
uHatikanaBi na 
usiEaEizi endeleMu 
wa EaBi 

Shabaha Pa 6�� inaangazia 
ku>anikisha uHatikanaBi wa 
EaBi sa>i na salaEa na kwa 
gharaEa na>uu kwa wGte 
i>ikaHG Ewaka 20�0 

'engG la 2� 
&uhakikisha 
uHatikanaBi wa 
;hakula ;ha 
kutGsha
 kubGresha 
lishe
 na 
kuhakikisha kiliEG 
endeleMu 

Shabaha Pa 2�� inasisitiza 
kuGngeza Eara Ebili 
uzalishaBi wa EazaG Pa 
kiliEG na EaHatG Pa wa>ugaBi 
i>ikaHG Ewaka 20�0 

0kaguzi wa 
0>anisi katika 
0siEaEizi wa 
Shughuli za 
0reBeshaBi 
Misitu  

MHangG wa 
Tatu wa 
Tai>a wa 
MaendeleG 
wa Miaka 
MitanG 

0siEaEizi wa 
Mazingira na 
Maliasili 

&uHunguza uharibi>u wa 
ardhi na kuhi>adhi MiuEbe 
hai  

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

'engG la �5
 Maisha 
�uniani 

Shabaha Pa �5�� inasisitiza 
kuhakikisha uhi>adhi
 
ureBeshaBi
 na EatuEizi 
endeleMu Pa Ei>uEG Pa 
ikGlGBia na EaBi i>ikaHG 
Ewaka 20�0 

0kaguzi wa 
0>anisi katika 
0tekelezaBi wa 
Miradi Pa 

MHangG wa 
Tatu wa 
Tai>a 
MaendeleG 
wa Miaka 
MitanG 

0siEaEizi wa 
Mazingira na 
Maliasili 

&ukuza teknGlGBia za nishati 
Badidi>u �gesi asilia
 nishati 
Pa Bua� na kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi 
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�ina la 
Ukaguzi  

M<ang;  Ene; la 
Ki<au9bele   

Hatua za Utekeleza6i 

Nishati 
%adidi>u  

MalengG Pa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

'engG la �
 Nishati 
Sa>i na Pa �ei Na>uu  

Shabaha Pa ��2 inaangazia 
kuGngeza kiwangG ;ha 
nishati Badidi>u kwenPe 
EuunganikG wa MPanzG MPa 
nishati wa nishati Pa tai>a 

'engG la �5
 Maisha 
�uniani 

Shabaha Pa �5�2 inakusudia 
kuHunguza ukataBi Eiti na 
uHGteMu wa Eakazi Pa 
MiuEbe kwa kuendeleza 
MPanzG Ebadala MPa nishati 
Badidi>u 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa 
Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG
 2025 

 
�.1.3 Mikakati na �itihada za Serikali katika Utunza6i wa Mazingira  
 
5��� Serikali iEetekeleza Eikakati na Bitihada EbaliEbali za kuhakiksha 
utunzaBi wa Eazingira
 kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali Na. 34.   
 

�edwali Na. 34: Mikakati na �itihada za Serikali katika Utunza6i wa 
Mazingira  

Ene;   Mikakati  �itihada  
%uhudi za 
&ukabiliana 
na 
MabadilikG 
Pa 
Tabian;hi 

• MHangG &abaEbe wa Tai>a wa 
Mazingira wa Hi>adhi na 
0siEaEizi wa Mazingira 2022 – 
20�2� MHangG huu unatGa nBia 
Pa utekelezaBi wa ;hangaEGtG 
za kiEazingira zinazGtGkana na 
EabadilikG Pa tabian;hi� 

• Mkakati wa &itai>a wa 
&ukabiliana na MabadilikG Pa 
Tabian;hi 202�–2026� Mkakati 
huu unalenga kuiEarisha 
ustahiEiliMu wa tai>a dhidi Pa 
athari za EabadilikG Pa 
tabian;hi� 

• MHangG Mkakati wa O>isi Pa 
MakaEu wa Rais 202�/22 – 
2025/26� MHangG huu unatGa 
nBia Pa kukabiliana na 
;hangaEGtG za kiEazingira 
zinazGtGkana na EabadilikG Pa 
tabian;hi� 

• Serikali kuHitia O>isi Pa MakaEu 
wa Rais
 iEe;hukua hatua 
EbaliEbali za kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi na 
kuHunguza Eadhara Pake� 
Hatua hizi ni HaEGBa na Eiradi 
Pa kukabiliana na EabadilikG Pa 
tabian;hi kwenPe EaeneG Pa 
Hwani
 HrGgraEu Pa kughariEia 
athari za EabadilikG Pa 
tabian;hi
 u>uatiliaBi wa 
kuwaHG kwa >ursa za biashara 
Pa kabGni
 na kukuza Ebinu 
endeleMu kaEa Mile uHandaBi 
Eiti
 EatuEizi Pa EaBikG-BanBa 
Pa kuHikia PanaPGHunguza 
EatuEizi Pa kuni
 na kiliEG 
kina;hGstahiEili ukaEe� 
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Ene;   Mikakati  �itihada  
Shughuli za 
0reBeshaBi 
Misitu  

• MHangG &abaEbe wa Tai>a wa 
Mazingira wa Hi>adhi na 
0siEaEizi wa Mazingira �2022–
20�2�� MHangG huu usisitiza Buu 
Pa uHandaBi Eiti n;hini kGte na 
unazitaka kila halEashauri 
kuHanda Eiti EiliGni ��5 kila 
Ewaka� 

• Mkakati wa 0tekelezaBi wa Sera 
Pa Tai>a Pa Misitu �202�–20���� 
Mkakati huu unalenga kureBesha 
hekta EiliGni 5�2 za Eisitu na 
kuHunguza ukataBi Eiti wa kila 
Ewaka kwa asiliEia �0 i>ikaHG 
Ewaka 20��� 

• Mkakati wa R ��	� Mkakati huu 
unahiEiza uHandaBi Eiti na 
ureBeshaBi na usiEaEizi 
endeleMu wa Eisitu� 

• Serikali
 kuHitia 2izara Pa 
Maliasili na 0talii na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
iEeandaa Mkakati wa 
0tekelezaBi wa Sera Pa Tai>a Pa 
Misitu �202�–20��� na Mkakati 
wa Tai>a wa 0reBeshaBi wa 
Mandhari Pa Misitu �202�–20��� 
ili kuiEarisha uhi>adhi wa 
Eisitu n;hini Tanzania� 

Miradi Pa 
NishaBi 
%adidi>u  

• Mkakati wa Tai>a wa MatuEizi 
Pa Nishati Sa>i Pa &uHikia 202�–
20��� Mkakati huu unalenga 
ku>anikisha Eustakabali wa 
nishati sa>i na BuEuishi kwa 
kuGngeza aina za MPanzG MPa 
nishati
 kukuza Ei>uEG Pa 
uEeEe iliPG nBe Pa gridi Pa tai>a 
�G>>-grid� na kubGresha u>anisi 
wa nishati katika sekta zGte� 

• MHangG Mkakati wa 2izara Pa 
Nishati 202� - 2026� MHangG huu 
unahaEasisha uanzishaBi wa 
MPanzG MPa uEeEe wa nishati 
Badidi>u ikiweEG nishati Pa Bua
 
uHeHG na BGtGardhi� $>ikaHG 
Ewaka 2026� 

• MHangG Mkakati wa MaElaka Pa 
0dhibiti wa HuduEa za Nishati 
na MaBi  �2022/2� – 2026/2��� 
&uzingatia u>uatiliaBi wa 
kiE>uEG wa Eiradi Pa nishati 
Badidi>u i>ikaHG Ewaka 2025� 

• Serikali iEeweka wazi EalengG 
Pa kuGngeza E;hangG wa 
nishati Badidi>u hadi asiliEia �5 
kuHitia uwekezaBi katika 
teknGlGBia za Bua
 uHeHG
 EaBi
 
na BGtG-ardhi
 na ku>anikisha 
uHatikanaBi wa huduEa za 
uEeEe MiBiBini kwa asiliEia �00 
na uunganishaBi wa asiliEia �5 
i>ikaHG Ewaka 20�0  

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Mikakati na %itihada za Serikali katika 0tunzaBi wa 
Mazingira
 2025 
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�.2 Leng; na Mawanda Da Ukaguzi   
 
�.2.1 Leng; la Ukaguzi  
 
5��� 'engG kuu la ukaguzi lilikuwa kutathEini kaEa Serikali
 kuHitia taasisi 
husika
 iEehakikisha usiEaEizi Eadhubuti wa utunzaBi wa Eazingira kwa 
kuendana na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa 
MaendeleG wa Miaka MitanG� 
 
5�0� Hususani
 ukaguzi wangu uliBikita katika kutathEini iwaHG� 
 

�a� O>isi Pa MakaEu wa Rais iliweka Eikakati Eadhubuti Pa utekelezaBi wa 
hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi ili kuiEarisha 
ustahiEiliMu wa n;hi dhidi Pa athari zake�  
 

�b� 2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala za MikGa 
na Serikali za Mitaa zilisiEaEia kwa u>anisi utekelezaBi wa shughuli za 
ureBeshaBi Eisitu ili kuhakikisha uendeleMu wa Eisitu n;hini� na  
 

�;� 2izara Pa Nishati na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi 
zilisiEaEia iHasaMPG Eiradi Pa nishati Badidi>u ili kuhakikisha ulingani>u 
katika MPanzG MPa nishati
 unaGiEarisha usalaEa na uendeleMu wa 
nishati n;hini� 

 
�.2.2 Mawanda Da Ukaguzi  
 
5��� 0kaguzi wangu kuhusu utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi n;hini Tanzania uliBuEuisha O>isi Pa MakaEu wa Rais - 
MuunganG na Mazingira HaEGBa na 2izara Pa &iliEG
 2izara Pa Nishati
 na 
2izara Pa MaBi� 0kaguzi Hia ulilenga kutathEini hali Pa utekelezaBi wa hatua za 
kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi kwa kuzingatia uHatikanaBi wa rasiliEali
 
utGaBi wa taari>a
 uratibu
 u>uatiliaBi
 na tathEini Pa hatua hizG� Masuala haPa 
Paliangaziwa kwa Eiaka EitanG kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� 
 
5�2� Aidha
 ukaguzi wangu kuhusu 0siEaEizi wa Shughuli za 0reBeshaBi 
Misitu uliBuEuisha 2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala 
za MikGa na Serikali za Mitaa �O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$�� 0kaguzi huu 
ulitathEini u>anisi wa uHangaBi
 utekelezaBi
 uratibu
 HaEGBa na u>uatiliaBi na 
tathEini Pa shughuli za ureBeshaBi Eisitu katika kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa 
>edha
 kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� 
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5��� &atika ukaguzi wangu wa 0siEaEizi wa Miradi Pa Nishati %adidi>u
 
taasisi zilizGkaguliwa ni HaEGBa na 2izara Pa Nishati na MaElaka Pa 0dhibiti wa 
HuduEa za Nishati na MaBi� 0kaguzi uliangalia kaEa 2izara na MaElaka Pa 
0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi zilisiEaEia iHasaMPG Eiradi Pa nishati 
Badidi>u kuHitia Eaandalizi Pa awali Pa Eiradi
 utekelezaBi wa Eiradi �ikiweEG 
ununuzi
 uBenzi
 na utuEiaBi wa Eiradi�
 uendeshaBi wa Eiradi
 HaEGBa na 
uratibu na uHiEaBi wa utendaBi� TathEini hiPG ili>anPika kwa Eiaka Einne Pa 
>edha kuanzia 202�/22 hadi 202�/25� 
 
�.3 Mat;ke; Da Ukaguzi katika Utekeleza6i wa Hatua za Kukabiliana na 

Mabadilik; Da Tabianchi  
 
5��� NiEebaini kuwa
 utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa 
tabian;hi katika sekta za EaBi
 kiliEG
 na nishati haukuwa wa kutGsha� &atika 
sekta Pa EaBi
 asiliEia �� tu Pa hatua zilizGHangwa ndizG zilizGtekelezwa� katika 
sekta Pa kiliEG
 kiwangG ;ha utekelezaBi kilikuwa asiliEia ��
 huku sekta Pa 
nishati ikiGnesha wastani wa utekelezaBi kwa asiliEia 52� Hali hii ilisababishwa 
na uHungu>u wa rasiliEali
 utGaBi wa taari>a usiG wa kutGsha
 uratibu 
usiGridhisha
 HaEGBa na u>uatiliaBi na tathEini usiGBitGsheleza� MaelezG zaidi 
;hangaEGtG hizi PaEetGlewa haHa ;hini� 
 
�.3.1 O2isi Da Maka9u wa Rais Kut;wezesha Kika9ili2u  UkusanDa6i wa 

Fedha kwa a6ili Da Utekeleza6i wa Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; 
Da Tabianchi 

 
5�5� MaHitiG Pangu Pa RiHGti Pa TathEini Pa Mwaka 202� Pa PrGgraEu Pa 
Mazingira Pa 0EGBa wa Matai>a
 na RiHGti Pa 0tendaBi wa Mwaka Pa O>isi Pa 
MakaEu wa Rais Pa Mwaka wa !edha 2022/2� Palibaini kuwa O>isi Pa MakaEu 
wa Raisi - MuunganG na Mazingira  haikuwezesha iHasaMPG ukusanPaBi wa >edha 
kwa aBili Pa utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi 
n;hini� 0Hungu>u huu uliBidhihirisha katika u>adhili usiGBitGsheleza wa Bitihada 
za kukabiliana na EabadilikG Pa tabiann;hi
 hali iliPGathiri utekelezaBi wa kazi  
zilizGHangwa kwa wakati� 
 
5�6� Aidha
 kulikuwa na uwezG EdGgG na Ea>unzG PasiPGtGsha katika ngazi 
Pa Serikali za Mitaa
 hali iliPGwazuia watendaBi wa ngazi za halEashauri 
kuHanga
 kutekeleza
 na ku>uatilia iHasaMPG hatua za kukabiliana na EabadilikG 
Pa tabian;hi� Pia
 nilibaini kuwa urithishaBi na EatuEizi Pa teknGlGBia 
zinazGstahiEili EabadilikG Pa tabian;hi haukuwa wa kuridhisha� 0Hungu>u huu 
uli;hangia ku;helewa kwa utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na EabadilikG 
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Pa tabian;hi na kuHungua katika uwezG wa n;hi kulinda ikGlGBia dhidi Pa athari 
za EabadilikG Pa tabian;hi
 kaEa iliMPGelezwa kwa kina haHa ;hini�  
 
�a� Kut;ku6it;sheleza kwa U2adhili wa Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; 

Da Tabianchi  
 

5��� MaHitiG Pangu Pa MHangG wa Mkakati wa O>isi Pa MakaEu wa Rais -  
MuunganG na Mazingira wa Mwaka wa !edha  202�/22–2025/26 Palibaini kuwa
 
Tanzania inakabiliwa na uHungu>u wa u>adhili kwa aBili Pa utekelezaBi wa hatua 
za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii ilidhihirishwa na  kuwaHG 
kwa uHungu>u wa asiliEia 6� Pa Esaada uliGtGlewa na n;hi Pa 0ingereza kwa 
Tanzania
 katika Mwaka wa !edha 2020/2� na 202�/22� &wa uHande Ewingine
 
nilibaini kuwa EaHatG Pa Serikali kutGka MPanzG MPa nBe PaliHungua kutGka 
shilingi triliGni ��6 hadi shilingi triliGni 2�� ndani Pa kiHindi ;ha Eiaka EitanG 
nili;hGkagua� 
 
5��� Pia
 nilibaini kuwa >edha zilizGtGlewa na O>isi Pa Makau wa Rais
 
MuunganG na Mazingira ili kuratibu  utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi hazikuwa za kutGsha
 kaEa inaMPGGneshwa katika 
�edwali Na. 3�� 
 

�edwali Na. 3�: Ut;a6i wa Fedha kwa a6ili Da Kuwezesha Utekeleza6i wa 
Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi katika O2isi Da Maka9u wa 

Rais - MuunganG na Mazingira 
Mwaka wa 
Fedha  

Kiasi Kilich;<angwa 
�Sh. 9ili;ni�  

Kiasi Kilich;t;lewa 
�Sh. 9ili;ni� 

Kiasi 
Kilich;t;lewa 
��� 

202�/22 20��2� 206��� ���6 
2022/2� ������ 2�0�02 60 
202�/2� �5��6� 5�5���  �2 
202�/25 �
�����0 �
2����� 6� 

�u9la  �
�02�0� 2
2�0��� �0 
��
�#�: 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MiHangG Pa MatuEizi Pa !edha Pa O>isi Pa MakaEu wa Rais 

�202�/22 – 202�/25� wa Mwaka 2025 
 
5��� Taari>a zilizGwasilishwa katika �edwali Na. 3� zinaGnesha kuwa kati Pa 
Mwaka wa !edha 202�/22 na 202�/25
 O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na 
Mazingira iliGngeza kwa kiasi kikubwa ;ha baBeti Pake kwa aBili Pa kuratibu 
shughuli za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi
 kutGka shilingi EiliGni 20� 
hadi biliGni ����� Hata hiMPG
 ni asiliEia �0 tu Pa BuEla Pa >edha zilizGtengwa 
ndizG zilizGtGlewa katika kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa ki>edha� &uHitia EahGBianG 
niliPG>anPa na Eaa>isa kutGka wizara EbaliEbali
 ikiweEG O>isi Pa MakaEu wa 
Rais - MuunganG na Mazingira
 nilibaini kuwa
 utGlewaBi EdGgG wa >edha 
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ulisababishwa na kutGwaHG kwa utaratibu Eadhubuti wa kuhakikisha Easuala 
Pa EabadilikG Pa tabian;hi PanaHewa kiHauEbele wakati wa utGaBi wa >edha� 
 
5�0� 0tGlewaBi EdGgG wa >edha uEesababisha ku;helewa kwa utekelezaBi 
wa hatua za  kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi na kuiweka BaEii katika 
hatari za athari za EadadilikG Pa tabian;hi� Hali hii inaweza kuGngeza gharaEa 
za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� &wa E>anG
 ukGse>u wa >edha za 
kutGsha za kukabiliana na tabian;hi katika sekta Pa kiliEG uEesababisha 
kuHungua kwa uzalishaBi wa ;hakula kwa asiliEia 20�  
 
�b� Uwez; na Ma2unz; YasiD;6it;sheleza kwa a6ili Da Utekeleza6i B;ra wa 

Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi katika Serikali za Mitaa  
 
5��� MaHitiG Pangu Pa riHGti za u>uatiliaBi na tathEini za Eradi wa M>ukG wa 
N;hi 5inazGendelea katika O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira
 
HaEGBa na EahGBianG na Eaa>isa kutGka 2izara Pa &iliEG na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu – TAM$S M$
 Palibaini kuwa Ea>unzG PaliPGtGlewa kwa waratibu wa 
Eazingira wa wilaPa na washiriki wengine kuhusu uandaaBi wa Mihatarishi na 
u>uatiliaBi katika Eradi wa E>ukG wa n;hi zinazGendelea
 haPakuBuEuisha 
EazGezi kwa MitendG� Hali hii iliHunguza uwezG wa Eaa>isa wengi wa wilaPa 
kutekeleza iHasaMPG hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii 
ilitGkana na kutGtengwa kwa >edha za Ea>unzG Pa MitendG katika baBeti Pa 
Eradi
 BaEbG lililGHunguza uwezekanG wa kuwaBenga uwezG wa kutGsha katika 
ngazi za serikali za Eitaa� 
 
5�2� &wa uBuEla
 uHungu>u huu ulisababishwa na kukGsekana kwa HrGgraEu 
Pa kitai>a Pa kuBenga uwezG kwa Maa>isa wa Mazingira n;hini� &utGkuwaHG kwa 
HrGgraEu hii kulisababisha ukGse>u wa usawa katika kuwaBengea Eaari>a na 
uBuzi Eaa>isa
 aEbaHG baadhi Pa wilaPa huHata Ea>unzG huku nPingine zikibaki 
bila kuHata Ea>unzG� �hangaEGtG hii iliHunguza u>anisi wa Buhudi za 
kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi na kuzia;ha baadhi Pa halEashauri 
zikiwa hazina uwezG wa kutGsha wa kuBuEuisha Easuala Pa tabian;hi katika 
EiHangG Pake�  
 
�.3.2 Ut;a6i Usi;6it;sheleza wa Taari2a za Utekeleza6i wa Hatua za 

Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi 
 
5��� Nilibaini kuwa kulikuwa na utGaBi wa taari>a usiGBitGsheleza Buu Pa 
utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii 
ilisababishwa na wadau EuhiEu
 wakiweEG wizara za kisekta
 kutGwasilisha 
riHGti zaG za utekelezaBi wa Easuala Pa kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi 
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katika O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira� 1ileMile
 hali Pa 
utekelezaBi iliGnekana kuwasilishwa kwa kiasi kidGgG sana kuHitia RiHGti za 
0tendaBi za Mwaka za wizara husika� Aidha
 utGaBi wa taari>a kwa wadau kutGka 
O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira kwenda kwa wadau kuhusu 
Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi haukuwa wa kutGsha� 
 
5��� MaelezG Pa ziada kuhusu Easuala haPa PaEetGlewa haHa ;hini�  
 
�a� Wizara Ziliz;kaguliwa Kut;kuwasilisha Ri<;ti za; za Utekeleza6i wa 

Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi katika O2isi Da Maka9u 
wa Rais � Muungan; na Mazingira 

 
5�5� Nilibaini kuwa 2izara Pa Nishati
 2izara Pa MaBi na 2izara Pa &iliEG
 
hazikuwasilisha riHGti iHasaMPG katika O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na 
Mazingira� Hali hii ni kinPuEe na ki>ungu ;ha �2 ��a� ;ha Sheria Pa 0siEaEizi 
wa Mazingira Sura Pa ���
 iliPG>anPiwa EareBeG Ewaka 202�
 aEba;hG 
kinazitaka wizara za kisekta
 kuHitia Mratibu wa Mazingira wa Sekta
 kuwasilisha 
kwa Mkurugenzi wa Mazingira riHGti kila baada Pa Eiezi sita kuhusu hali Pa 
Eazingira
 ikiweEG Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
5�6� &iEsingi
 kila wizara Pa kisekta ilitakiwa kuwasilisha riHGti Ebili kuhusu 
hali Pa Eazingira kwa kila Mwaka wa !edha kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 
hadi 202�/25
 lakini hakukuwa na wizara hata EGBa iliPGtekeleza takwa hili� 
Hali hii ilisababishwa na kutGwaHG kwa utaratibu wa ndani Pa G>isi Pa MakaEu 
wa Rais - MuunganG na Mazingira wa ku>uatilia hali Pa utGaBi wa taari>a wa 
wizara husika� MatGkeG Pake
 uratibu wa Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi 
baina Pa wadau haukuwa wa kutGsha
 hali iliPGsababisha u;heleweshaBi katika 
kubGresha EiHangG Pa kisekta na kuHunguza uwaBibikaBi katika kushughulikia 
MiHauEbele MPa EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�b� O2isi Da Maka9u wa Rais – Muungan; na Mazingira Kut;kuwa na M2u9; 

wa Kurudisha Ma;ni �uu Da  Taari2a za Utekeleza6i wa Hatua za 
Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi 

 
5��� MaHitiG Pangu Pa EHangG  Ekakati na EiHangG Pa kila Ewaka Pa O>isi 
Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira Palibaini kuwa hakukuwa na 
utaratibu wa kutGa EreBeshG wa hali Pa utGaBi wa taari>a za Easuala Pa 
EabadilikG Pa tabian;hi katika wizara za kisekta� MatGkeG Pake
 wizara hizG 
hazikuweza kutiEiza waBibu waG wa kisheria wa kuriHGti kuhusu hali Pa 
utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi katika O>isi Pa 
MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira� &utGkuwaHG kwa E>uEG wa 
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EreBeshG Hia kulizGrGtesha Bitihada za kubGresha hali Pa utGaBi wa riHGti
 kwani 
kuliHunguza >ursa za kutatua ;hangaEGtG
 u>uataBi wa taratibu
 na kuiEarisha
 
ubGra na Euda wa uwasilishaBi wa riHGti� 
 
5��� Hali hii ilisababishwa na EawasilianG PasiPGBitGsheleza kati Pa wizara 
za sekta HaEGBa na O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira
 na 
uHungu>u wa Ea>unz kaEa iliMPGdhihirishwa na kutGhusishwa kwa Eaa>isa wa 
wizara katika HrGgraEu za Ea>unzG Pa kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi 
katika Mwaka wa !edha 202�/2�� 
 
5��� 1ileMile
 nilibaini kutGkuwaHG kwa E>uEG wa kureBesha taari>a kulizuia 
u>uatiliaBi na tathEini kwa u>anisi
 kuHunguza >ursa za kuBi>unza
 na kuHunguza 
EawasilianG na uratibu
 kutGtekeleza iHasaMPG EiHangG Pa tai>a Pa kukabiliana 
na EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�c� O2isi Da Maka9u wa Rais � Muungan; na Mazingira Kut;kuhakikisha 

Ut;a6i wa Taari2a za Kut;sha kuhusu Masuala Da Mabadilik; Da Tabianchi 
 
600� Nilibaini kuwa
 utGaBi wa taari>a kuhusu hatua za kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi kutGka O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na 
Mazingira katika ngazi za kitai>a na kiEatai>a
 ulikuwa na uHungu>u kaEa 
inaMPGelezwa haHa ;hini�  
 
�i� Ut;a6i wa Taari2a Ndani Da Nchi   

 
60�� MaHitiG Pangu Pa Taari>a za 0tendaBi wa Mwaka Pa O>isi Pa MakaEu wa 
Rais - MuunganG na Mazingira kwa Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/2�
 
Palibaini kuwa O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira haikutGa riHGti 
PGPGte kuhusu hali Pa Eazingira n;hini� Hali hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa ��6�2 
Pa MHangG  Mkakati wa O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
aEbaPG inasisitiza Buu Pa utGaBi wa riHGti kuhusu hali Pa Eazingira
 ikiweEG 
hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi katika �unge la %aEhuri Pa 
MuunganG wa Tanzania Eara Ebili kwa Ewaka� �hangaEGtG hii ilisababishwa 
na uhaba wa watuEishi
 kwani kulikuwa na watuEishi �� Hekee kati Pa 56 �sawa 
na uHungu>u wa asiliEia ��� waliGhitaBika katika diMisheni Pa Eazingira kutGka 
O>isi Pa MakaEu wa Rais�  
 
�ii� Ut;a6i wa Taari2a katika Ngazi Da Ki9atai2a    

 
602� Mapitio yangu ya ripoti za Tanzania za “Mawasilisho ya Kwanza na Pa 
Pili ya Kitaifa” kwenda katika Umoja wa Mataifa sehemu ya Mabadiliko ya 
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Tabian;hi  PaliGnesha kuwa
 EawasilishG Pa kwanza Pa Tanzania Palikuwa ni Pa 
taari>a za kutGka Ewaka ���� hadi 200�
 huku EawasilishG Pa Hili Palikuwa ni 
Pa taari>a za kutGka Ewaka ���5 hadi 2005 aEbaPG Paliwasilishwa katika 0EGBa 
wa Matai>a Ewaka 20��� 5aidi Pa haPG
 hadi ku>ikia Ewezi OktGba 202�
 Eiaka 
kuEi baadaPe
 Tanzania haikuwasilisha riHGti PGPGte� Hali hii iEeia;ha n;hi bila 
taari>a za kisasa Buu Pa Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi zinazGweza kusaidia 
Buhudi za kuiEarisha ustahiEiliMu wa EabadilikG Pa tabian;hi� Hii nikinPuEe na 
Easharti Pa 0EGBa wa Matai>a PanaPGitaka Tanzania kuwasilisha riHGti kila 
baada Pa Eiaka Eiwili kuhusu EaendeleG Pa utekelezaBi wa hatua za 
kukabiliana na kuHunguza Eadhara Pa EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�.3.3 Kut;6it;sheleza kwa Uratibu wa Wadau Wakati wa Utekeleza6i wa 

Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi 
 
60�� Nilibaini kuwa
 kulikuwa na uratibu usiGBitGsheleza wa wadau EuhiEu 
aEbaG unabainika kuHitia utendaBi usiGridhisha wa &aEati Pa &itai>a Pa &iu>undi 
Pa MabadilikG Pa Tabian;hi na &aEati TendaBi Pa &itai>a� Pia
 haHakuwaHG 
Ei>uEG Pa kuiEarisha E>ukG wa Eazingira na kuanzisha M>uEG wa &itai>a wa 
0>adhili wa MabadilikG Pa Tabian;hi
 HaEGBa na ukGse>u wa Eara kwa Eara wa 
EikutanG Pa kitai>a Pa EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii ilikuwa kinPuEe na aPa 
Pa ��2 Pa Mkakati wa &itai>a wa &ukabiliana na MabadilikG Pa Tabian;hi �202�–
2026�
 aEbaPG inaiHa O>isi Pa MakaEu wa Rais – MuunganG na Mazingira 
MuunganG na Mazingira BukuEu la kuratibu usiEaEizi wa Easuala PGte Pa 
Eazingira n;hini� 
 
60�� 0Hungu>u huu uEe>a>anuliwa kwa kina haHa ;hini�  
 
�a� Kut;6it;sheleza kwa Uratibu wa Ka9ati Da Kitai2a Da Kiu2undi Da 

Mabadilik; Da Tabianchi na Ka9ati  Tenda6i Da Kitai2a Da Mabadilik; Da 
Tabianchi 

 
605� Nilibaini kuwa O>isi Pa MakaEu wa Rais – MuunganG na Mazingira 
haiku>anPa uratibu wa kutGsha wa &aEati Pa &itai>a Pa &iu>undi Pa MabadilikG 
Pa Tabian;hi na &aEati  TendaBi Pa &itai>a Pa MabadilikG Pa Tabian;hi
 kwani 
EikutanG Pake haiku>anPika iHasaMPG� Hali hii ni kinPuEe na kinPuEe na Sheria 
Pa 0siEaEizi wa Mazingira Sura Pa ���
 iliPG>anPiwa EareBeG Ewaka 202� na 
Mkakati wa &itai>a wa &ukabiliana na MabadilikG Pa Tabian;hi �202�–2026�
 
aEbaG inaiHa O>isi Pa MakaEu wa Rais BukuEu la kuratibu usiEaEizi wa Easuala 
PGte Pa kiEazingira n;hini� 
 
606� Suala hili lilisababishwa na ukGse>u wa rasiliEali >edha za kutGsha ili 
kutekeleza shughuli zilizGHangwa
 BaEbG lililGHunguza utekelezaBi wa hatua za 
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kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi� MatGkeG Pake
 u>anisi wa utekelezaBi 
wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi uliHungua na kuGngeza 
hatari kwa BaEii
 Ei>uEG Pa ikGlGBia
 na sekta za u;huEi dhidi Pa athari hasi za 
EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�b� Kut;kuwa<; kwa Mi<ang; Da Uratibu Da Kui9arisha M2uk; wa Mazingira 

na Kuanzisha M2u9; wa Kitai2a wa U2adhili wa Mabadilik; Da Tabianchi 
 
60�� Nilibaini kuwa
 O>isi Pa MakaEu wa Rais – MuunganG na Mazingira 
haikuratibu iHasaMPG wadau EbaliEbali ikiweEG wizara za kisekta ili kuiEarisha 
M>ukG wa Tai>a wa �haEana Pa Mazingira
 kinPuEe na &i>ungu ;ha 2����� ;ha 
Sheria Pa 0siEaEizi wa Mazingira 6Sura Pa ���
 iliPG>anPiwa EareBeG Ewaka 
202�7
 kina;hGbainisha Easharti Pa uiEarishaBi wa E>ukG huG� Nilibaini kuwa 
hali hii ilisababishwa na kutGwaHG kwa kanzidata Pa wadau na Eiradi Pa 
EabadilikG Pa tabian;hi n;hini
 kutGbainishwa kwa EahitaBi Pa rasiliEali
 
HaEGBa na kukGsekana kwa E>uEG wa ku>uatilia EatuEizi Pa >edha 
zilizGtengwa kwa aBili Pa Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi kutGka MPanzG MPa 
ndani na nBe Pa n;hi� Hata hiMPG
 hadi ku>ikia !ebruari 2025
 serikali kuHitia 
2izara Pa !edha ilikuwa katika hatua za EwishG za kuanzisha &itengG ;ha !edha 
za MadabilikG Pa Tabian;hi kitaka;hGhusika na kuhaEasisha
 ku>uatilia na 
kuratibu >edha za Easuala Pa EabadilikG Pa tabian;hi katika taasisi za serikali
 
washirika wa EaendeleG
 sekta bina>si na asasi za kiraia� 
 
60�� Pia
 nilibaini ukGse>u wa EiHangG Pa ki>edha Pa kuiEarisha M>ukG wa 
Tai>a wa �haEana Pa Mazingira
 BaEbG aEbalG liEe;hangia ushiriki EdGgG na 
uelewa usiGBitGsheleza EiGngGni Ewa baadhi Pa sekta bina>si kuhusu Easuala 
Pa EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
60�� HiMPG basi
 ukGse>u wa Ei>uEG endeleMu Pa ki>edha unakwaEisha 
u>adhili wa Euda Ere>u wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi
 
kwani Ei>uEG iliPGHG inategeEea Eiradi EaaluEu badala Pa HrGgraEu za Euda 
Ere>u
 hali inaPGHunguza kasi Pa ku>ikia MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
hususani Pale PanaPGhusiana na tabian;hi� 
 
�c� Kut;ku2anDika I<asaAD; kwa Mikutan; Da Kitai2a Da Mabadilik; Da 

Tabianchi  
 

6�0� 'i;ha Pa Buhudi za O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira  
katika kuhaEasisha na kuratibu EiHangG EbaliEbali
 ikiweEG Ei>uEG Pa 
EawasilianG Pa tabian;hi Pa serikali na isiPG Pa kiserikali
 nilibaini kuwa %ukwaa 
la &itai>a la MabadilikG Pa Tabian;hi la kila Ewaka
 linalGwakutanisha wadau 
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wGte EuhiEu
 haliku>anPika iHasaMPG� Hali hii ni kinPuEe na APa Pa ��2 Pa 
Mkakati wa Tai>a wa &ukabiliana na MabadilikG Pa Tabian;hi wa Mwaka wa 
!edha 202�–2026
 unaGitaka O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
kuratibu Bukwaa hilG kila Ewaka�  
 
6��� Pia
 tathEini Pangu iliGnesha kuwa O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG 
na Mazingira iliendesha Bukwaa EGBa tu linalGhusiana na kukabiliana na athari 
za EabadilikG Pa tabian;hi kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/2�� Hali 
hii ilisababishwa na kutGwaHG kwa EHangiliG EaaluEu wa kuwakutanisha 
wadau na wahusika wakuu
 BaEbG lililG;hG;hea kutGtathEini iHasaMPG 
EaendeleG Pa utekelezaBi wa Ekakati wa tai>a wa EabadilikG Pa tabian;hi 
HaEGBa na kuhaEasisha hatua za kukabaliana na EabadilikG Pa tabian;hi kuHitia 
ubuni>u na EatuEizi Pa teknGlGBia za kisasa�  
 
�.3.4 O2isi Da Maka9u wa Rais � Muungan; na Mazingira Kut;ku2anDa 

I<asaAD; U2uatilia6i na Tath9ini Da Utekeleza6i wa Hatua za 
Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi  

 
6�2� Nilibaini kuwa
 O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
haiku>uatilia na kutathEini iHasaMPG utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na 
athari za EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii ilidhihirika kutGkana na Miashiria MPa 
u>uatiliaBi na tathEini kutGBuEuishwa kikaEili>u katika Ei>uEG Pa kawaida Pa 
u>uatiliaBi na tathEini Pa O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
HaEGBa na kukGsekana kwa E>uEG wa kukusanPa kanzidata kwa aBili Pa 
tathEini na u>uatiliaBi� Hali hii ili;hG;hea kutGtekelezwa kikaEili>u kwa 
Miashiria MiliMPGainishwa katika MHangG Mkakati wa O>isi Pa MakaEu wa Rais - 
MuunganG na Mazingira� MaelezG Pa kina Buu Pa Easuala haPa PaEetGlewa haHa 
;hini� 
 
�a� Kut;ku6u9uishwa Kika9ili2u kwa )iashiria )iliAD;wekwa katika M<ang; 

Mkakati wa O2isi Da Maka9u wa Rais � Muungan; na Mazingira katika 
Mi<ang; Da Utenda6i Da Kila Mwaka 

 
6��� Nilibaini kuwa MiHangG Pa 0tekelezaBi Pa Mwaka Pa O>isi Pa MakaEu wa 
Rais - MuunganG na Mazingira kwa Eiaka Pa >edha kuanzia 202�/22
 na 202�/25 
haikuBuEuisha kikaEili>u Miashiria na EalengG Pa kukabiliana na athari za 
EabadilikG Pa tabian;hi MiliMPGainishwa katika MHangG Mkakati wa Mwaka wa 
!edha  202�/22–2025/26� 0Hungu>u huu haukua saEbaEba na aPa Pa ��6 Pa 
MwGngGzG wa 0BuEuishaBi wa MalengG Pa &ukabiliana na MabadilikG Pa 
Tabian;hi katika Sera
 MiHangG na PrGgraEu za &isekta wa Ewaka 20�2
 
unaGielekeza O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira kuweka Miashiria 
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MPa utendaBi kwa aBili Pa kurahisisha u>uatiliaBi na tathEini� �edwali Na. 36 
linaGnesha EaelezG zaidi� 
 

�edwali Na. 36: U6u9uisha6i wa )iashiria ADa M<ang; Mkakati wa O2isi Da 
Maka9u wa Rais � Muungan; na Mazingira katika Mi<ang; Da Utekeleza6i Da 

Mwaka 
)iashiria katika 
M<ang; Mkakati 

)iashiria katika Mi<ang;9kakati Da kila Mwaka   
2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/202� 

$dadi Pa Eiradi Pa 
kukabiliana na 
EabadilikG Pa 
tabian;hi na 
kuHunguza athari 
zake iliPGHangwa na 
kutekelezwa 

&uwezesha 
Eaandalizi Pa 
EaandikG 
Eatatu Pa 
Eiradi Pa 
kukabiliana na 
EabadilikG Pa 
tabian;hi na 
EaandikG 
Eatatu Pa 
Eiradi Pa 
kuHunguza 
athari za 
tabian;hi 

&uandaa 
EaandikG Eatatu 
Pa Eiradi Pa 
kukabiliana na 
EabadilikG Pa 
tabian;hi na 
EaandikG Eatatu 
Pa Eiradi Pa 
kuHunguza athari 
za EabadilikG Pa 
tabian;hi ili 
kuHata u>adhili  

Hakuna Hakuna 

$dadi Pa HrGgraEu za 
uelewa katika hatua 
za kukabiliana na 
EabadilikG Pa 
tabian;hi na 
uHunguzaBi wa athari 
zake  

&uwezesha 
Eaandalizi na 
utekelezaBi wa 
HrGgraEu Pa 
uelewa kuhusu 
Easuala Pa 
EabadilikG Pa 
tabian;hi 

&uandaa na 
kutekeleza 
HrGgraEu Pa 
uelewa kuhusu 
Easuala Pa 
EabadilikG Pa 
tabian;hi 

Hakuna Hakuna 

$dadi Pa wizara za 
kisekta
 na serikali 
za Eitaa 
zilizGBuEuisha 
Easuala Pa 
EabadilikG Pa 
tabian;hi katika 
EiHangG na baBeti 
PaG 

&uwezesha 
u>uatiliaBi wa 
utekelezaBi wa 
Mkakati wa 
&itai>a wa 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi
 
Mikakati 
Einingine kaEa 
wa HrGgraEu Pa  
&uHunguza 
0zalishaBi wa 
"esi 0kaa 
unaGtGkana na 
0kataBi na 
0haribi>u wa 
Misitu
 RiHGti 
Pa  M;hangG wa 
&itai>a wa 
&uHunguza 
0zalishaBi wa 
"esi ;ha>u na 
&ukabiliana na 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi na  
MHangG wa 
Tai>a wa Hatua 

&uHitia EiGngGzG 
Pa &uBuEuisha 
Masuala Pa 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi katika 
2izara za &isekta 
na Serikali za 
Mitaa 
 
&u>uatilia 
utekelezaBi wa 
Mkakati wa 
&itai>a wa 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi
 
Mikakati Eingine 
kaEa   HrGgraEu 
Pa  &uHunguza 
0zalishaBi wa "esi 
0kaa unaGtGkana 
na 0kataBi na 
0haribi>u wa 
Misitu
 RiHGti Pa  
M;hangG wa 
&itai>a wa 
&uHunguza 
0zalishaBi wa "esi 

&u>uatilia 
utekelezaBi wa 
Sera Pa Tai>a Pa 
Mazingira Pa 
Ewaka 202� na 
Sheria Pa 
0siEaEizi wa 
Mazingira 6Sura 
Pa ���
 
iliPG>anPiwa 
EareBeG Ewaka 
202�7 katika 
wizara zGte za 
kisekta na 
Serikali za Mitaa 

Hakuna 
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��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MHangG wa Mkakati na MiHangG Pa 0tekelezaBi Pa &ila 
Mwaka Pa O>isi Pa MakaEu wa Rais wa Mwaka 2025 

 
6��� &utGkana na �edwali Na. 36 nilibaini kuwa
 Miashiria MiliMPGwekwa 
katika MHangG Mkakati wa O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
haMikuBuEuishwa iHasaMPG katika MiHangG Pa 0tekelezaBi Pa kila Mwaka� Aidha
 
kiashiria ;ha kuhakikisha ushiriki wa sekta bina>si na asasi za kiraia katika hatua 
za kukabiliana na athari za EabadilikG Pa tabian;hi hakikuBuEuishwa katika 
MiHangG Pa 0tekelezaBi Pa Mwaka Pa O>isi Pa MakaEu wa Rais� 
 
�b� Uk;se2u wa M2u9; �u9uishi wa Kanzidata kwa a6ili Da Ku2uatilia 

Utekeleza6i wa Hatua za Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi 
 
6�5� 0;haEbuzi wangu wa taari>a za utendaBi Pa O>isi Pa MakaEu wa Rais - 
MuunganG na Mazingira uliGnesha kutGwaHG kwa E>uEG BuEuishi wa kanzidata 
kwa aBili ku>uatilia utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na athari za EabadilikG 
Pa tabian;hi
 li;ha Pa ahadi iliPGtGlewa awali na G>isi hii kuHitia �araza la Tai>a 
la Hi>adhi na 0siEaEizi wa Mazingira Pa kuanzisha E>uEG huG katika Mwaka wa 
!edha 200�/200�� Hali hii ilikuwa kinPuEe na ki>ungu ;ha ��� ;ha Sheria Pa 
0siEaEizi wa Mazingira 6Sura Pa ���
 iliPG>anPiwa EareBeG Ewaka 202�7
 
aEba;hG kinaelekeza O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira kuHitia 
�araza la Tai>a la Hi>adhi na 0siEaEizi wa Mazingira  kuanzisha na kuendesha 
M>uEG wa Taari>a za Mazingira kwa EadhuEuni Pa kukusanPa EatGkeG
 
takwiEu na taari>a kutGka taasisi za uEEa na bina>si katika shughuli za 
usiEaEizi wa Eazingira� 
 

za &ukabiliana 
na MabadilikG 
Pa Tabian;hi 
katika ngazi za 
sekta na 
serikali za 
Eitaa 

;ha>u na 
&ukabiliana na 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi na  
MHangG wa Tai>a 
wa Hatua za 
&ukabiliana na 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi katika 
sekta EbaliEbali 
na serikali za 
Eitaa 

$dadi Pa Mashirika Pa 
Sekta �ina>si na 
Asasi za &iraia 
zinazGshiriki katika 
hatua za kukabiliana 
na EabadilikG Pa 
tabian;hi na 
uHunguzaBi wa 
atharii zake 

Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna 
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6�6� &ukGsekana kwa E>uEG BuEuishi wa kanzidata kwa aBili usiEaEizi na 
ku>uatilia utekelezaBi wa hatua za kukabiliana na athari za EabadilikG Pa 
tabian;hi kulihusishwa na ukGse>u wa uBuzi wa kiu>undi wa kubuni
 kutekeleza
 
na kuduEisha E>uEG huG� Hali hii inasababisha kuwaHG kwa taari>a 
zisizGBitGsheleza wakati wa ku>anPa EaaEuzi Buu Pa Ea>anikiG na ;hangaEGtG 
zinazGhusiana na hatua za kukabiliana na athari za EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�c� O2isi Da Maka9u wa Rais – Muungan; na Mazingira Kut;t;a Taari2a Da 

Mat;ke; Da U2uatilia6i na Tath9ini 
 
6��� 0;haEbuzi wangu wa nParaka HaEGBa na EahGBianG na Eaa>isa kutGka 
2izara Pa &iliEG
 2izara Pa MaBi
 na 2izara Pa Nishati uliGnesha kuwa O>isi Pa 
MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira haikutGa riHGti Pa hali Pa usiEaEizi 
wa Eazingira� Hali hii ni kinPuEe na ki>ungu ;ha ��5 ;ha Sheria Pa 0siEaEizi 
wa Mazingira 6Sura Pa ���
 iliPG>anPiwa EareBeG Ewaka 202�7
 aEba;hG 
kinaelekeza G>isi hii kuHitia Mkurugenzi wa Mazingira ku;haHisha riHGti kuhusu 
hali Pa usiEaEizi wa Eazingira kila baada Pa Eiaka Eiwili
 aEbaHG riHGti hiPG 
inaHaswa kuwasilishwa �ungeni� 
 
6��� Aidha
 u;haEbuzi wangu zaidi uliGnesha kuwa G>isi hii haikutGa riHGti 
za hali Pa usiEaEizi wa Eazingira katika Ewaka 202�
 202�
 na 2025
 kwani 
riHGti Pa EwishG ilikuwa Pa Ewaka 20��� Hali hii iliHunguza uHatikanaBi wa 
taari>a EuhiEu za Eazingira kwa wadau
 hasa �unge
 ikiweEG Easuala Pa 
EabadilikG Pa tabian;hi� 0Hungu>u huu ulitGkana na O>isi Pa MakaEu wa Rais 
kutGtGa kiHauEbele ;ha kutGsha Buu Pa Easuala haPa katika EiHangG na baBeti 
zake za kila Ewaka�  
 
�.4 Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Usi9a9izi wa Shughuli za Ure6esha6i 

Misitu   
 
6��� 'i;ha Pa Sera Pa Tai>a Pa Mazingira Pa Ewaka 202� kusisitiza 
kuiEarishwa kwa uhi>adhi wa ikGlGBia Pa Eisitu ili kutGa bidhaa na huduEa za 
kiEazingira kwa nBia endeleMu
 nilibaini kwaEba Tanzania iliendelea kukuEbwa 
na GHGteMu wa Eisitu kwa wastani wa hektari ��6
��0 kwa Ewaka kati Pa 
Ewaka 20�6 na Ewaka 202�
 BaEbG lililGsababishwa na shughuli za kiliEG
 
GngezekG la idadi Pa watu
 EatuEizi Eakubwa wa kuni
 na EalishG hGlela� 
 
620� Aidha
  kati Pa Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25 shughuli za 
uHandaBi Eiti katika Serikali za Mitaa zili>ikia asiliEia 6� hadi �� Pa EalengG
 
na wastani wa kitai>a ukiwa asiliEia �0��� huku kukiwa na kiwangG  kidGgG ;ha 
ustawi na ukuaBi aEba;hG ni wastani wa asiliEia 50�� Pa Eiti iliPGHandwa
 



 
 

��� 
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BaEbG lililGsababishwa na ukGse>u wa Ei>uEG Pa u>uatiliaBi na ukaguzi Eiti hiPG 
baada Pa uHandaBi� 
 
62�� �hangaEGtG hii ilitGkana na uHangaBi na utekelezaBi usiG>anisi wa 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu
 uratibu dhai>u kati Pa 2izara Pa Maliasili na 0talii 
na O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$
 u>uatiliaBi na tathEini isiPGBitGsheleza Pa 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu zinazGtekelezwa na serikali za Eitaa� MaEbG haPa 
PaEeelezwa kwa kina haHa ;hini� 
 
�.4.1 Mi<ang; isiD; Da u2anisi Da shughuli za ure6esha6i 9isitu  
 
622� Nilibaini kwaEba
 E;hakatG wa uHangaBi wa shughuli za ureBeshaBi na 
uhi>adhi wa Eisitu haukuendelezwa MPa kutGsha ili kuhakikisha utekelezaBi 
wenPe u>anisi wa shughuli za uHandaBi uHPa Eiti
 kinPuEe na aPa Pa ���2 ;ha 
MHangG &abaEbe wa Tai>a wa Hi>adhi na 0siEaEizi wa Mazingira  �2022 – 20�2� 
aEbaPG inazitaka wizara za kisekta na serikali za Eitaa kuandaa EiHangG Pa 
kila Ewaka na Pa kila rGbG Ewaka ili kuHanga na kutekeleza shughuli za 
uHandaBi Eiti kwa u>anisi zaidi� MaelezG zaidi kuhusu eneG hili PaEetGlewa haHa 
;hini� 
 
�a� Mikakati Da Ure6esha6i Misitu IsiD;6it;sheleza 
 
62�� TathEini Pangu Pa Eikakati Pa shughuli za ureBeshaBi Eisitu n;hini 
ilibaini kwaEba Eikakati hii haikuwa na uhusianG wa EGBa kwa EGBa na EaeneG 
PaliPGathirika zaidi na ukataBi Eiti� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ na 2izara 
Pa Maliasili na 0talii walitegeEea  lengG la kila Ewaka la kuHanda Eiti EiliGni 
��5 kwa kila halEashauri
 bila kuzingatia tG>auti zilizGHG katika ukubwa wa 
Eisitu na MiwangG MPa uHGteMu wa Eisitu kwa kila halEashauri n;hini� 
 
62�� 5aidi Pa haPG
 EaHitiG Pangu Pa RiHGti Pa 0taEbuzi na 0>uatiliaBi wa 
0kubwa wa Msitu Pa Mwaka 202� Palibaini tG>auti katika ukubwa wa Eisitu na 
MiwangG MPa ukataBi Eiti kGte n;hini� MikGa Pa RuMuEa ilikuwa na kiwangG ;ha 
Buu zaidi ;ha uHGteMu wa Eisitu
 iki>uatiwa na 'indi
 TabGra
 na MGrGgGrG� 'i;ha 
Pa tG>auti hizi
 ukaguzi ulibaini kwaEba EalengG Pa ureBeshahi Eisitu kwa 
kuHanda Eiti EiliGni ��5 kwa kila halEashauri bila kuzingitia utG>auti wa 
ukubwa na uHGteMu wa Eisitu kwa kila halEashauri Palikuwa kinPuEe na aPa Pa 
2�� ;ha Mkakati wa 0tekelezaBi wa Sera Pa Misitu Pa Tai>a �202� – 20���
 aEbaPG 
inasisitiza Buu Pa u>anPikaBi wa u;haEbuzi wa hali za Eisitu ili kusaidia katika 
utengenezaBi wa Eikakati na EalengG Pa usiEaEizi wa Eisitu inaPGBitGsheleza� 
 
625� Pia
 nilibaini kutGzingatia Mi;hG;heG MPa uHGteMu wa Eisitu katika 
Eikakati Pa ureBeshaBi Eisitu� Hii ilidhihirishwa na Buhudi za ureBeshaBi Eisitu 
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zilizGkuwa zinatekelezwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ HaEGBa na 2izara 
Pa Maliasili na 0talii kutGshughulikia MPa kutGsha EaEbG PanaPG;hG;hea 
uHGteMu wa Eisitu katika EikGa EbaliEbali� Hali hii ilitGkana na kutGkuwaHG 
kwa E>uEG rasEi wa uratibu unaGhusisha sekta kaEa ardhi
 kiliEG na Ei>ugG� 
0kaguzi Hia ulibaini kuwa
 uratibu usiGBitGsheleza unaHunguza u>anisi wa Buhudi 
za ureBeshaBi Eisitu wakati wa kushughulikia ukataBi Eiti unaGsababishwa na 
shughuli za kiu;huEi katika sekta zingine� 
 
�b� Ma9laka za Serikali za Mitaa Kut;taDarisha M<ang; wa Utekeleza6i wa 

Leng; Zilil;wekewa la Ku<anda Miti Mili;ni 1.�  
 
626� MaHitiG Pangu Pa EiHangG Pa utekelezaBi wa baBeti Pa kila Ewaka na 
EahGBianG niliPGPa>anPa na Eaa>isa katika halEashauri sita Palibaini kwaEba 
halEashauri zGte sita hazikuandaa EHangG wGwGte wa kusaidia utekelezaBi wa 
lengG la kuHanda Eiti EiliGni ��5� Hali hii ni kinPuEe na aPa Pa ���2 Pa MHangG 
&abaEbe wa Tai>a wa Hi>adhi na 0siEaEizi wa Mazingira  �2022–20�2�
 aEbaPG 
inazitaka halEashauri kuandaa EiHangG Pa utekelezaBi wa uHandaBi Eiti kaEa 
EGBawaHG Pa shughuli za ureBeshaBi Eisitu na hiMPG kuathiri u>anisi wa u>ikiwaBi 
wa lengG la kuHanda Eiti EiliGni ��5� 
 
62�� 0kGse>u wa EHangG wa uHandaBi Eiti ulitGkana na u>uatiliaBi 
usiGridhisha wa shughuli za uHandaBi Eiti unaG>anPwa na O2M - TAM$S M$ na 
2izara Pa Maliasili na 0talii� &utGkana na hali hii
 ukGse>u wa EHangGkazi 
ulisababisha kutG>ikiwa kwa EalengG PaliPGkusudiwa
 aEbaHG halEashauri tanG 
kati Pa sita zilizGteEbelewa zilishindwa ku>ikia EalengG PaG Pa uHandaBi Eiti 
kwa Eiaka Einne E>ululizG Pa >edha kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� Aidha
 hali hii inaHunguza uwezG wa serikali za Eitaa wa kubaini na 
kusiEaEia ;hangaEGtG katika uhi>adhi na ureBeshaBi Eisitu
 hiMPG kuathiri 
Ea>anikiG na uendeleMu wa Buhudi za ureBeshaBi Eiti�� 
 
�c� Kut;taDarishwa kwa U2anisi Mi<ang; Da Usi9a9izi Da Misitu Da Hi2adhi  

 
62�� 0;haEbuzi wangu wa GrGdha Pa hi>adhi za Eisitu ulibaini kwaEba
 kati 
Pa Eisitu 2
�06 iliPGHG n;hini
 takriban Eisitu �
5�� sawa na asiliEia 6� haikuwa 
na EHangG wa usiEaEizi wa Eisitu wa kusaidia katika shughuli za ureBeshaBi� 
Hii ina Eaana kwaEba Eisitu ��5 tu
 sawa na asiliEia �2
 ilikuwa na EHangG 
huG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na &i>ungu ;ha �� ;ha Sheria Pa Misitu
 Sura Pa 
�2�
 aEba;hG kinataka hi>adhi zGte za Eisitu Pa tai>a
 Eisitu Pa serikali za 
Eitaa na Pa MiBiBi kuwa na EHangG wa usiEaEizi wa Eisitu  unaGBuEuisha 
utaratibu wa uhi>adhi wa Eisitu
 ikiweEG shughuli za ureBeshaBi � 
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62�� 0;haEbuzi wangu wa ziada kulingana na Eakundi Pa hi>adhi za Eisitu 
uliGnesha uHungu>u katika uandaaBi wa EiHangG Pa usiEaEizi� AsiliEia 5� Pa 
hi>adhi zGte za Eisitu za tai>a haikuwa na EiHangG Pa usiEaEizi
 asiliEia 5� Pa 
Eisitu Pa serikali za Eitaa haikuwa na EiHangG wa usiEaEizi wa Eisitu
 na 
asiliEia �2 Pa Eisitu Pa MiBiBi haikuwa na EiHangG hiPG�  
 
6�0� &ukGsekana kwa EiHangG Pa usiEaEizi wa Eisitu kwa hi>adhi hizi 
kunaEaanisha kwaEba Eisitu hiPG ilisiEaEiwa bila E>uEG EaaluE wa kusaidia 
ureBeshaBi endeleMu wa Eisitu
 ikiweEG shughuli za uHandaBi Eiti� 
 
�.4.2 Utekeleza6i wa Shughuli za Ure6esha6i Misitu Usi;6it;sheleza  
 
6��� Nilibaini uHungu>u uliGkuwa unaathiri u>anisi na tiBa Pa utekelezaBi wa 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu� 0Hungu>u huG ulikuwa ni uHatikanaBi usiGridhisha 
wa Ei;he kwa aBili Pa ureBeshaBi Eisitu
 ku>ikiwa kwa kiwangG kidGgG ;ha 
EalengG Pa ukusanPaBi Ebegu
 na hatua zisizGBitGsheleza za ku>uatilia  Eiti 
baada Pa kuHandwa ili kuhakikisha ukuaBi wake� MaelezG zaidi PaEetGlewa 
katika seheEu i>uataPG�  
 
�a� U<ungu2u wa Miche kwa a6ili Da Shughuli za Ure6esha6i wa Misitu 
 
6�2� MahGBianG Pangu na Eaa>isa wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
Palibaini kwaEba
 wakati wa utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi Eisisitu 
katika halEashauri EbaliEbali
 Ei;he iliHatikana kutGka Mitalu MiliMPGEilikiwa 
na 2akala wa HuduEa za Misitu� Hali hii ilithibitishwa wakati wa ziara Pangu 
katika halEashauri sita nilizGzikagua
 aEbaHG zGte zilitegeEa Ei;he kutGka 
2akala wa HuduEa za Misitu Tanzania� 0;haEbuzi zaidi wa uzalishaBi wa Ei;he 
;hini Pa 2akala wa HuduEa za Misitu  uliGnesha kwaEba Ei;he iliPGzalishwa 
haikutGsha ku>ikia lengG lililGkusudiwa la kuHanda Eiti EiliGni ��5 katika 
halEashauri zGte ���
 kaEa inaMPGGneshwa katika �edwali Na. 3�. 
 
�edwali Na. 3�: Uzalisha6i wa Miche Un;a2anDwa na Wakala wa Hudu9a za 

Misitu dhidi Da Mahita6i Da Serikali za Mitaa �2021/22�2024/2�� 

Mwaka Mahita6i Da Miche katika 
Hal9shauri 1�4 

Idadi Da Miche 
IliD;zalishwa na 

Wakala wa Hudu9a 
za Misitu 

U<ungu2u ��� 

202�/22 2�6
000
000 ��
5�5
52� ���� 
2022/2� 2�6
000
000 ��
06�
6�� ���� 
202�/2� 2�6
000
000 ��
�26
��6 ���� 
202�/25 2�6
000
000 �5
0��
�65 ���� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa RiHGti za 0tendaBi za 2akala wa HuduEa za Misitu za 
Mwaka 202�/22-202�/25 wa Mwaka 2025 
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6��� �edwali Na. 3� linaGnesha kuwa uzalishaBi wa Ei;he kutGka 2akala wa 
HuduEa za Misitu  ulikuwa Hungu>u Pa EahitaBi PaliPGhitaBika kwa asiliEia ����
 
����
 ���� na ���� katika Miaka Pa !edha 202�/22
 2022/2�
 202�/2� na 202�/25 
Etawalia� 0Hungu>u huu ulitGkana na halEashauri kutGtGa kiHauEbele katika 
uanzishaBi wa Mitalu MPa Ei;he kwa aBili Pa shughuli za ureBeshaBi Eisitu�  
 
6��� &utGkana na hali hiPG
 uHungu>u huu uliathiri ku>ikiwa kwa EalengG 
PaliPGkusudiwa� &ati Pa halEashauri sita zilizGkaguliwa
 halEashauri tanG 
haziku>ikia lengG la kuHanda Eiti EiliGni ��5 kila Ewaka� Ni halEashauri Pa 
2ilaPa Pa 0shetu Hekee iliPG>ikia lengG hilG
 li;ha Pa kutGkuwa na kitalu ;hake 
;ha Ei;he
 kwani ilinu>aika na Esaada uliGtGlewa na EakaEHuni Pa tuEbaku 
aEbaPG Palianzisha Mitalu MPa Ei;he ili kuwezesha shughuli za ureBeshaBi wa 
Eisitu wilaPani huEG�  
 
�b� Wakala wa Hudu9a za Misitu Kut;tunza Kika9ili2u Maleng; Da 

UkusanDa6i Mbegu za Miche YaliD;<angwa 
 

6�5� MaHitiG Pangu Pa MHangG Mkakati wa 2akala wa HuduEa za Misitu
  
�202�/22–202�/25� na RiHGti Pa 0tendaBi Pa Mwaka wa !edha 202�/25 
PanaGnesha kwaEba
 li;ha Pa GngezekG la MPanzG MPa Ebegu za Eiti kutGka 
hekta 2�0 Mwaka wa !edha  2020/2� hadi hekta 6���5 Mwaka wa !eda 202�/25
 
EwenendG wa  ukusanPaBi wa Ebegu hizi ulikuwa ukiHungua � Hali hii ni kinPuEe 
na aPa Pa 6�� Pa Mkakati wa 0tekelezaBi wa Sera Pa Misitu Pa Tai>a �202�–20���
 
aEbaPG inaitaka 2izara Pa Maliasili na 0talii
 kuHitia 2akala wa HuduEa za 
Misitu
 kuhakikisha uHatikanaBi wa Ebegu za Eiti ili kuunga EkGnG utekelezaBi 
wa EiHangG Pa ureBeshaBi Eisitu� 
 
6�6� MahGBianG Pangu na Eaa>isa kutGka 2akala wa HuduEa za Misitu
  
Palibaini kuwa uHungu>u wa ukusanPaBi wa Ebegu ulitGkana na idadi ndGgG Pa 
waHandaBi Eiti waliGbGbea katika kuHanda na kukusanPa Ebegu kutGka Eisituni 
na kuziHeleka katika MituG MPa Ei;he kwa aBili Pa uGteshaBi� 
 
6��� &utGkana na hali hiPG
 2akala wa HuduEa za Misitu
  ilishindwa kukidhi 
EahitaBi PaliPGbainishwa� $ngawa MHangG Mkakati wake wa Miaka Pa !edha 
202�/22–202�/25 unabainisha uhitaBi wa tani �0 za Ebegu kwa Ewaka
 
ukusanPaBi halisi wa Ebegu ulikuwa kati Pa tani 25�� hadi 2��� kwa Ewaka 
katika kiHindi ;ha Eiaka Einne Pa >edha
 kutGkana na Ebinu za ukusanPaBi 
zisizGBitGsheleza� 
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�c� Uk;se2u wa Udhibiti na Utunza6i wa Miche baada Da Ku<andwa  
 
6��� MahGBianG Pangu na Eaa>isa wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
Palibaini kwaEba
 halEashauri hazikuanzisha E>uEG rasEi wa kutunza Ei;he 
baada Pa kuHandwa ili kuhakikisha kuwa inastawi Mizuri� Hali hii ilithibitishwa 
kuHitia ukaguzi wangu katika halEashauri sita
 aEbaHG nilibaini kwaEba 
hakuna halEashauri PGPGte iliPGkuwa na E>uEG rasEi wa ku>uatilia Eiti 
iliPGHandwa kila Ewaka na kuhakikisha inasitawi Mizuri� Hali hii ni kinPuEe na 
&i>ungu ;ha 20��0� na &i>ungu ;ha 66�2��;� ;ha Sheria Pa Misitu
 Sura Pa �2�
 
aEba;hG kinaitaka 2izara Pa Maliasili na 0talii kuHitia 2akala wa HuduEa za 
Misitu
 na O>isi Pa 2aziri - TAM$S M$ kuHitia serikali za Eitaa ku>uatilia ukuaBi 
wa  Eiti baada Pa kuHandwa
 ikiweEG utGaBi wa Ea>unzG na ushirikishaBi wa 
BaEii�  
 
6��� 0kaguzi ulibaini kwaEba ukGse>u wa kutGsha wa Ebinu za ku>uatilia na 
kutunza Eiti baada Pa kuHandwa ulitGkana na kutGkuwaHG kwa EHangG kaEili 
wa uHandaBi Eiti unaGeleza naEna Pa utekelezaBi na u>uatiliaBi wa shughuli za 
ureBeshaBi Eisitu� Hali hii Hia ilisababisha halEashauri kutekeleza EalengG Pa 
uHandaBi Eiti bila kuzingatia uendeleMu na ustahiEiliMu wa Eiti iliPGHandwa� 
 
�.4.3 Uratibu Usi;6it;sheleza Kati Da Wizara Da Maliasili na Utalii na O2isi Da 

Waziri Mkuu – TAMISEMI katika Usi9a9izi wa Shughuli za Ure6esha6i 
Misitu 

 
6�0� TathEini Pangu Pa uratibu katika utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi 
Eisitu ilibaini uHungu>u katika utGaBi wa taari>a za EaendeleG Pa ureBeshaBi wa 
Eisitu
 ushirikianG kati Pa serikali za Eitaa na 2akala wa HuduEa za Misitu
 na 
uratibu wa E;hangG wa asasi za kiraia katika shughuli za ureBeshaBi Eisitu
 
kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Kut;6it;sheleza kwa Ut;a6i wa Ri<;ti za Utekeleza6i wa Shughuli za 

Ure6esha6i Misitu Nchini  
 

6��� Nilibaini kwaEba ingawa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ilikuwa 
iEekusanPa takwiEu za uHandaBi Eiti kutGka serikali za Eitaa kuHitia GEbi la 
O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira
 takwiEu hizG 
hazikuwasilishwa katika 2izara Pa Maliasili na 0talii� Hali hii ni kinPuEe na sura 
Pa ��6�� Pa Mkakati wa 0tekelezaBi wa Sera Pa Misitu wa 202�–20��
 aEbaPG 
inazitaka taasisi zinazGtekeleza sera Pa Eisitu kuandaa riHGti za utendaBi kwa 
MiHindi husika
 zikieleza Ea>anikiG Pa shughuli za ureBeshaBi Eisitu� 
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6�2� 5aidi Pa haPG
 nilibaini kwaEba 2izara Pa Maliasili na 0talii
 aEbaPG 
inawaBibika kusiEaEia utekelezaBi wa Ekakati wa 0tekelezaBi wa Sera Pa 
Misitu
 haikusisitiza uzingatiaBi wa utaratibu wa utGaBi taari>a uliGwekwa� 
&utGkuwaHG kwa utGaBi riHGti BuEuishi na EiBadala Pa wadau Pa Eara kwa Eara 
kulizuia utaEbuzi na u>uEbuzi wa ;hangaEGtG
 ikiweEG ukataBi haraEu wa 
Eiti
 uMaEizi
 na uharibi>u wa Eisitu� HiMPG basi
 Buhudi za ku>ikia EalengG Pa 
kitai>a Pa uHandaBi Eiti na uhi>adhi wa Eisitu ziliathiriwa�  
 
6��� Pia
 nilibaini kwaEba 2akala wa HuduEa za Misitu
  huandaa riHGti za 
utendaBi wa kila Ewaka zinazGeleza Ea>anikiG katika shughuli za ureBeshaBi 
Eisitu
 ikiweEG uzalishaBi wa Ei;he
 uandaaBi wa EiHangG Pa usiEaEizi wa 
Eisitu na Eiradi Eingine Pa uhi>adhi� 'i;ha Pa riHGti Pa 2akala wa HuduEa za 
Misitu kuingizwa kwenPe riHGti Pa utekelezaBi Pa kila Ewaka Pa 2izara Pa 
Maliasili na 0talii
 riHGti hizi hazikuBadiliwa katika MikaG MPa EaHitiG Pa kila 
Ewaka ili kutathEini u>ikiwaBi wa EalengG Pa sera
 kaEa inaMPGhitaBika katika 
Ekakati� 
 
�b� Kut;ratibiwa na Ku2uatiliwa kwa U2anisi wa Michang; Da Asasi za Kiraia 

katika Shughuli za Ure6esha6i Misitu  
 

6��� MahGBianG Pangu na Eaa>isa wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
Palibaini kwaEba O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ haiku>uatilia shughuli za 
ureBeshaBi Eisitu unaG>anPwa na asasi za kiraia ili kutathEini utendaBi waG 
katika uhi>adhi wa Eisitu� Hali hii ni kinPuEe na aPa Pa �Mii� Pa MwGngGzG wa 
0siEaEizi wa asasi za kiraia
 202�
 aEbaPG inaitaka O>isi Pa 2aziri Mkuu - 
TAM$S M$ kuratibu na ku>uatilia utendaBi wa asasi za kiraia shughuli zake 
ikiweEG ureBeshaBi wa Eisitu�  
 
6�5� 5aidi Pa haPG
 ku>uatia EazunguEzG Pangu na asasi za kiraia tatu
 
nilibaini kwaEba shughuli zaG ndani Pa halEashauri ziliriHGtiwa rasEi kwa 
2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 2anawake
 na Makundi MaaluE kila 
Ewaka� Hata hiMPG
 hakukuwa na utaratibu uliGHangwa wa utGaBi riHGti kwenda 
O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$
 li;ha Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ kuwa 
na EaElaka Pa kusiEaEia na ku>uatilia shughuli za asasi za kiraia
 ikiweEG 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu katika halEashauri EbaliEbali�  
 
6�6� Pia
 nilibaini kwaEba uratibu wa asasi za kiraia usiGBitGsheleza 
ulitGkana na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ kutGkuwa na   kanzidata Pa asasi 
zinazGtekeleza shughuli zinazGhusiana na ureBeshaBi Eisitu n;hini� Pia
 kulikuwa 
na uratibu usiGridhisha kati Pa asasi hizi
 Maa>isa wa Madawati Pa asasi za kiraia 
na Eaa>isa wa Eisitu katika halEashauri EbaliEbali�  
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6��� 0ratibu na u>uatiliaBi wa asasi za kiraia usiGBitGsheleza ulisababisha 
utendaBi waG kutGtathEiniwa
 kwani asasi hizi hazikuriHGti kwa Eaa>isa wa 
Eisitu wa halEashauri husika na ushirikianG baina Pa serikali ulitGkea zaidi 
kuHitia EaGEbi Pa asasi ku>anPa kazi na BaEii badala Pa EaGEbi kwa aBili Pa 
usiEaEizi natathEini
 BaEbG lilGleta Eazingira EaguEu wakati wa u>uatilaBi 
wa E;hangG wa asasi hizi katika shughuli za ureBeshaBi Eisitu�  
 
�c� Ushirikian; Usi;6it;sheleza kati Da Wakala wa Hudu9a za Misitu na 

Serikali za Mitaa katika Utekeleza6i wa Shughuli za Ure6esha6i Misitu 
 
6��� MaHitiG Pangu Pa EiHangG Pa Ewaka na riHGti za utendaBi �202�/22–
202�/25� kutGka 2izara Pa Maliasili na 0talii
  O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$
 
na 2akala wa HuduEa za Misitu
 HaEGBa na EahGBianG na Eaa>isa wa 
halEashauri nilizGteEbelea
 Palibaini kuwa ushirikianG katika utekelezaBi wa 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu ulikuwa EdGgG� 0shirikianG kati Pa taasisi hizi 
Eara nPingi uli>anPika tu wakati wa EatukiG Pa kitai>a kaEa sherehe za Ewenge 
wa uhuru
 siku za kiEatai>a za uHandaBi Eiti
 na siku za kiEatai>a za Eazingira� 
&atika EatukiG haPa
 Eaa>isa wa Eisitu wa 2ilaPa na wahi>adhi wa Eisitu wa 
wilaPa hu>anPa shughuli za uHandaBi Eiti katika halEashauri zaG husika� 
 
6��� 0shirikianG usiGBitGsheleza EiGngGni Ewa wadau ulitGkana na 2izara 
Pa Maliasili na 0talii kutG>anPa u>uatiliaBi wa utekelezaBi wa EiHangG Pa 
ureBeshaBi Eisitu inaPGtekelezwa na 2akala wa HuduEa za Misitu  na EaElaka 
za serikali za Eitaa
 BaEbG lililGHunguza ushirikianG kati Pa Hande hizG Ebili� 
Hali hii kwa uHande Ewingine iliathiri utekelezaBi wa u>anisi wa Sera Pa Misitu 
Pa Tai>a
 hasa katika ku>anikisha EalengG Pa kitai>a Pa ureBeshaBi Eiti�  
 
�.4.4 Kut;6it;sheleza kwa U2uatilia6i na Tath9ini wa Shughuli za Ure6esha6i 

Miti Zinaz;tekelezwa Wakala wa Hudu9a za Misitu na Serikali za 
Mitaa  

 
650� NilitathEini shughuli za u>uatiliaBi zinazG>anPwa na 2izara Pa Maliasili 
na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ katika kuangalia hali Pa utekelezaBi 
wa Serikali za Mitaa na 2akala wa HuduEa za Misitu  na kubaini uHungu>u katika 
u>uatiliaBi wa shughuli hizG�  0Hungu>u uliGbainika ulihususiana na uanzishaBi 
wa nPenzG za u>uatiliaBi usiGBitGsheleza
 u>uatiliaBi wa utekelezaBi wa shughuli 
za ureBeshaBi Eisitu usiGridhisha na tathEini Pa utendaBi wa 2akala wa HuduEa 
za Misitu  na serikali za Eitaa usiGBitGsheleza katika kutekeleza EalengG Pa 
ureBeshaBi Eisitu waliPGBiwekea� �hangaEGtG hizi ziEetGlewa EaelezG Pake 
katika seheEu i>uataPG�  
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�a� Kut;6it;sheleza kwa Uandaa6i wa NDenz; za U2uatilia6i wa Ure6eha6i na 
Uhi2adhi wa Misitu  

 
65�� TathEini Pangu Pa nPenzG za u>uatiliaBi ilibaini uandaaBi usiGBitGsheleza 
wa nPenzG hizi� Hali hii iliGnekana kutGkana na EaHitiG Pangu Pa MHangG 
Mkakati wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ wa Miaka Pa !edha 202�/22 – 
2025/26
 aEbaHG nilibaini kutGwekwa kwa MigezG na Miashiria MPa utendaBi 
MinaMPGtuEika wakati wa u>utiliaBi wa utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi 
Eisitu� Hali hii ni kinPuEe na aPa Pa ����� Pa Sera Pa Misitu Pa Tai>a ������
 
inaPGsisitiza taasisi za usiEaEizi wa Eisitu kuwa na Eikakati Pa uhi>adhi na 
usiEaEizi wa Eisitu inaPGBitGsheleza ili kuhakikisha usiEaEizi na uhi>adhi bGra 
wa Eisistu n;hini�   
 
652� &utGkuwaHG kwa Miashiria MPa utendaBi katika MHangG Mkakati 
kuEezuia uwezG wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ku>uatilia na kutathEini 
u>anisi wa shughuli za ureBeshaBi na uhi>adhi wa Eisitu� &utGkana na hali hiPG
  
O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ haikuwa na kigezG na Esingi wa kubaini 
;hangaEGtG zinazGzikuEba shughuli za ureBeshaBi na uhi>adhi wa Eisitu
 na 
hiMPG kushindwa ku;hukua hatua za haraka ili kutatua ;hangaEGtG 
zitazGzGbainika� 
 
�b� Kut;ku2uatilia Utekeleza6i wa Shughuli za Ure6esha6i Miti 
 
65�� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi za &ila Mwaka �202�/22–202�/25� 
za 2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$
 HaEGBa na 
EahGBianG na Eaa>isa kutGka wizara hizi Palibaini kwaEba wizara hizi 
haziku>atilia kikaEili>u utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi Eisitu� 
 
65�� 0>uatiliaBi usiGBitGsheleza ulitGkana na kutGingizwa kwa shughuli za 
ureBeshaBi Eisitu kwenPe EiHangG Pa u>uatiliaBi
 huku kiHauEbele ;ha wizara 
hizi kikiwa HrGgraEu za Eisitu zinazG>adhiliwa na wahisani na Eiradi Pa 
EaendeleG� Hali hiPG
 iEeHunguza uwezG wa wizara wa kubaini na 
kushughulikia ;hangaEGtG za utekelezaBi
 kaEa Mile idadi ndGgG Pa Ei;he 
inaPGkua na kustawi baada Pa kuHandwa
 ushirikishaBi EdGgG wa BaEii
 uMaEizi 
wa Eisitu
 na u;heleweshaBi wa utekelezaBi wa EiHangG Pa usiEaEizi wa 
Eisitu� 
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�c� Tath9ini Da Wizara Da Maliasili na Utalii Pa9;6a na O2isi Da Waziri Mkuu 
� TAMISEMI katika Utekeleza6i wa Shughuli za Ure6esha6i Misitu 

 
�i� Wizara Da Maliasili na Utalii Kut;tath9ini Utenda6i wa Wakala wa 

Hudu9a za Misitu katika Utekeleza6i wake wa Shughuli za Ure6esha6i 
Misitu 

 
655� MaHitiG Pangu Pa riHGti za utekelezaBi wa kila Ewaka kwa Miaka Pa 
!edha 202�/22 hadi 202�/25 Palibaini kwaEba 2izara Pa Maliasili na 0talii 
haikutathEini iHasaMPG utendaBi wa 2akala wa HuduEa za Misitu
 katika 
shughuli za ureBeshaBi Eisitu
 ikiweEG kutathEini EaendeleG Pake dhidi Pa 
hatua za zilizGHangwa� Hali hii ni kinPuEe na aPa Pa ����� Pa MHangG Mkakati 
wa 2izara Pa Maliasili na 0talii wa Miaka Pa !edha 202�/22 – 2025/26
 aEbaG 
unaitaka wizara ku>anPa tathEini Pa Eiradi iliPGtekelezwa kila Ewaka� 

 

656� &utGkuwaHG kwa tathEini kuEeHunguza uwezG wa wizara kutathEini 
kiwangG ;ha u;hangiaBi wa shughuli za ureBeshaBi Eisitu katika kubGresha Buhudi 
za uhi>adhi wa Eisitu� 
 
�ii� O2isi Da Waziri Mkuu � TAMISEMI Kut;tath9ini Utenda6i wa Ma9laka 

za Serkali za Mitaa katika Utekeleza6i Katika Shughuli za Ure6esha6i 
Misitu 
 

65�� MaHitiG Pangu Pa riHGti za utekelezaBi wa &ila Mwaka kuanzia Mwaka wa 
!edha 202�/22 hadi 202�/25 Palibaini kwaEba tathEini za shughuli za 
ureBeshaBi Eisitu katika Serikali za Mitaa haiku>anPika iHasaMPG� Hali hii 
iliHunguza uwezG wa wizara kutathEini EaendeleG na u>anisi katika kukuza 
Buhudi za ureBeshaBi Eisitu katika halEashauri zGte n;hini� 
 
65�� Aidha
 nilibaini kwaEba ingawa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ iliHGkea 
kila Ewaka takwiEu za uHandaBi Eiti kutGka halEashauri n;hini
 hata hiMPG 
hakuna u;haEbuzi wGwGte uliG>anPika kutathEini utendaBi wa halEashauri hizG 
dhidi Pa lengG la kuHanda Eiti EiliGni ��5 kwa Ewaka� Hali hii ilisababishwa na 
ukGse>u wa Miashiria kaEili MPa utendaBi kwa aBili Pa kuHiEa EatGkeG Pa 
utekelezaBi wa shughuli za ureBeshaBi Eisitu� &wa naEna hiPG
 haHakuwa na 
hatua zGzGte zilGzG;hukuliwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ dhidi Pa 
halEashauri aEbazG haziku>anPa Mizuri katika utekelezaBi wa lengG hilG�  
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�.� Mat;ke; Da Ukaguzi kuhusu Utekeleza6i wa Miradi Da Nishati �adidi2u 
 
65�� SeheEu hii inawasilisha EatGkeG Pa ukaguzi PanaPGhusu usiEaEizi wa 
Eiradi Pa nishati Badidi>u� 
 
�.�.1 Mchang; Usi;6it;sheleza wa Miradi Da Nishati �adidi2u katika 

MchanganDik; wa Nishati Uli;kusudiwa 
 
660� Nilibaini kuwa E;hangG wa nishati Badidi>u
 hususani nishati Pa Bua
 
uHeHG
 na BGtGardhi
 uliendelea kuwa ;hini sana Pa EalengG Pa kitai>a katika 
kiHindi ;hGte ;ha Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� 'i;ha Pa EabGreshG 
Pa hatua kwa hatua katika nishati Pa EaBi PaliPG>anPa E;hangG wa EaBi ku>ikia 
asiliEia 66�� ku>uatia kuzinduliwa na kuanza kwa seheEu Pa uendeshaBi wa 
Mradi wa &u>ua 0EeEe wa MaBi wa MwaliEu %ulius NPerere
 EiundGEbinu 
isiPGtGsheleza Pa kusa>irisha uEeEe iEesababisha EatuEizi EadGgG Pa nishati 
Pa EaBi inaPGzalishwa�  
 
66�� &wa uBuEla
 seheEu Pa nishati Badidi>u �bila kuBuEuisha Eiradi 
Eikubwa Pa nishati Pa EaBi� ilibaki ;hini Pa asiliEia tanG
 ikilinganishwa na 
EakadiriG Pa asiliEia �5 Pa MHangG &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe wa Ewaka 
202�� Nilibaini kuwa
 uHungu>u katika uzalishaBi wa nishati kutGka kwa MPanzG 
Badidi>u PaEetGkana na ku;helewa kwa uendelezaBi wa Eiradi na ukGse>u wa 
u>anisi wa kiutendaBi katika sekta EbaliEbali za nishati Badidi>u�  
 
662� MaEbG Pa>uataPG Hia PaEe;hangia kuwaHG kwa kasi ndGgG Pa u>ikiaBi 
wa EalengG Pa nishati Badidi>u Pa  katika M;hanganPikG wa Nishati Pa Tai>a� 
 
�a� Kut;a Ki<au9bele kwa Miradi Da Gesi Asilia na Nishati Da Ma6i 
 
66�� &uHitia MaHitiG Pa riHGti za MaendeleG za 2izara Pa Nishati
 nilibaini 
kwaEba
 MiHauEbele MPa kitai>a kati Pa Ewaka 202� na 2025 Miliendelea kutilia 
EkazG Eiradi Pa gesi asilia na Eiradi Eikubwa Pa EaBi kaEa Mile Mradi wa &u>ua 
0EeEe wa MaBi wa MwaliEu %ulius NPerere �M2 2
��5�
 RuhudBi �M2 �5��
 
RuEakali �M2 222�
 Malagarasi �M2 ���5�
 &ikGnge �M2 �00�
 na &akGnG �M2 
���
 kwa gharaEa Pa Eiradi Pa nishati Badidi>u
 hususani nishati Pa Bua na 
uHeHG� M>uEG huu wa uwekezaBi unaGnesha uHendeleG endeleMu kuelekea 
Eiradi Pa gesi na Eiradi Eikuwa Pa nishati  Pa EaBi
 BaEbG linalGkwaEisha 
EsetG wa MPanzG MPa nishati na ku;helewesha u>ikiaBi wa EalengG Pa 
E;hanganPikG wa nishati Badidi>u kaEa PaliPGMPG>a>anuliwa na MHangG 
&abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe wa Ewaka 202�� 
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�b� Kuk;sekana kwa Mi<ang; Da Utekeleza6i Da M<ang; Kaba9be wa M2u9; 
wa U9e9e, 2020 

 
66�� MaHitiG Pa MHangG &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe wa Ewaka 2020 na 
MakubalianG Pa &itai>a Pa Nishati Pa Ewaka 2025 Palibaini kuwa Ei>uEG wezeshi 
Pa kuMutia uwekezaBi katika nishati Badidi>u haikuanza kutuEika katika kiHindi 
;ha Ewaka 2020 hadi Ewaka 2025� &ukGsekana kwa Eikakati Pa utekelezaBi 
;hini Pa MHangG kabaEbe wa M>uEG wa 0EeEe kulisababisha HengG kati Pa 
sera na utekelezaBi
 BaEbG lililG;hG;hea ku;helewa kwa EiHangG EuhiEu kaEa 
Mile M>uEG wa 0nunuzi wa Nishati kutGka kwa wazalishaBi bina>si wa nishati 
Badidi>u
 aEbaG ulisGgezwa Ebele hadi Ewaka 2026� Hii inaashiria Eaandalizi 
EadGgG Pa kitaasisi na uratibu duni katika kutekeleza MiHauEbele MPa nishati 
Badidi>u�  
 
665� &utGkana na EaEbG haPa
 E;hangG wa nishati Badidi>u katika 
E;hanganPikG wa nishati Pa tai>a ulibaki HaleHale ;hini Pa asiliEia 5
 ikiwa ni 
;hini Pa lengG la asiliEia �5 lililGwekwa kwa Ewaka 2025� &u;helewa kuanza 
kutuEika kwa EakadiriG Pa MHangG &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe N;hini 
kuEeHunguza kasi Pa kuwaHG kwa EsetG wa MPanzG MPa nishati
 kuEeGndGa 
iEani Pa wawekezaBi
 na kukwaEisha EwelekeG wa n;hi katika E>uEG wa 
nishati thabiti na uliGlingana� 
 
�.�.2 Kut;ka9ilika kwa Utwaa6i wa Maene; Da Ki9kakati YaliD;ibuliwa 

katika Marekebish; Da M<ang; Kaba9be wa M2u9; wa U9e9e Nchini 
wa Mwaka 2020 

 
666� Nilibaini kuwa EaeneG �5 Pa Eiradi Pa kuzalisha uEeEe PaliPGibuliwa 
;hini Pa MHangG &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe wa Ewaka 2020 haPaBatwaliwa 
rasEi� MaeneG haPG ni kwa aBili Pa Eiradi PenPe uwezG wa BuEla wa Eegawati 
�M2� 5
�05�6 kwa aBili Pa EiHangG Pa Euda E>uHi i>ikaHG EwishGni Ewa Ewaka 
202�
 ikiBuEuisha M2 2
��5�6 za nishati Pa EaBi
 M2 ��5 za nishati Pa Bua
 M2 
�
000 za uHeHG
 na M2 ��5 za BGtGardhi� &inPuEe na ibara Pa ��6� Pa kanuni za 
uEeEe �0endelezaBi wa Miradi MidGgG Pa 0EeEe� za Ewaka 2020
 hakuna 
Eradi hata EEGBa kati Pa hiPG uliGHiga hatua kuelekea hatua Pa kutengwa kwa 
ardhi au utwaaBi wa rasiliEali� 
 
66�� Aidha
 si Shirika la 0EeEe Tanzania wala EaElaka za serikali za Eitaa 
zilizGweka EiHaka katika EaeneG PaliPGibuliwa ili kuzuia uMaEizi kabla Pa 
utwaaBi rasEi� Hali hii inaGngeza hatari Pa uMaEizi na uwezekanG wa EigGgGrG 
Pa ardhi� &ukGsekana kwa uhakikishaBi wa ardhi na uwekaBi EiHaka kwa wakati 
unaGnesha kuwa 2izara Pa Nishati na Shirika la 0EeEe Tanzania haziBatGa 
kiHauEbele katika utwaaBi rasEi wa EaeneG haPa Pa kiEkakati� &ukGsekana 
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kwa ulinzi wa EaHeEa wa kisheria au wa kiutawala wa ardhi kunaa;ha EaeneG 
PaliPGibuliwa na Mrabi &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe katika hatari Pa 
kuMaEiwa
 ku;helewa
 kugawiwa uHPa
 na gharaEa kubwa zaidi Pa utekelezaBi� 
 
�.�.3 Utekeleza6i Usi;ridhisha wa Miund;9binu Da Kusa2irisha U9e9e wa 

Mradi wa Bwawa la Ku2ua U9e9e wa Ma6i la Mwali9u �ulius NDerere 
 
66�� Nilibaini kuwa EiundGEbinu Pa kusa>irisha uEeEe kutGka �wawa la 
MwaliEu %ulius NPerere haiBakaEilika
 BaEbG linalGkwaza EatuEizi Pa uwezG 
wa uzalishaBi uliGwekwa na uiEarishaBi wa gridi Pa tai>a
 kinPuEe na MHangG 
&abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe wa Ewaka 2020 uliPGlenga kukaEilisha kwa nBia 
za kusa>irisha uEeEe za �halinze–�GdGEa na �halinze–&inPerezi ku>ikia Ewaka 
2022� &wa EuBibu wa MHangG &abaEbe wa M>uEG wa 0EeEe na RiHGti Pa 
MaendeleG Pa hadi �eseEba 2025
 uBenzi wa nBia Pa kusa>irisha uEeEe Pa 
&ilGMGti �00 Pa �halinze–�GdGEa
 aEbaPG ni ushGrGba EuhiEu wa usa>irishaBi 
uEeEe wa Mradi wa 0EeEe wa %ulius NPerere
 ulikuwa uEe>ikia asiliEia 
55���� Aidha tarehe Pa kutaraBiwa kukaEilika ni SeHteEba 2026� Aidha
 nilibaini 
kuwa 2izara Pa Nishati inatekeleza Eradi wa nBia Pa kusa>irisha uEeEe Pa 
&ilGMGti �00 Pa �halinze–Mkuranga
 aEbaPG itaiEarisha zaidi usa>irishaBi wa 
uEeEe kutGka �wawa la Mwl� %ulius NPerere
 na kwaEba Eradi huG uEe>ikia 
asiliEia ���0� na unataraBiwa kukaEilika ku>ikia NGMeEba 2026� 
 
66�� 'i;ha Pa Eradi wa uzalishaBi uEeEe wa �wawa la Mwl� NPerere 
kukaEilika na kuwa taPari kwa uendeshaBi kaEili
 EiundGEbinu iliPGHG Pa 
usa>irishaBi uEeEe iEeshindwa kusa>irisha BuEla Pa uwezG uliGwekwa wa M2 
2
��5� Hadi ku>ikia �eseEba 2025
 ni EitaEbG Einne tu iliPGkuwa iki>anPa kazi
 
ikizalisha takriban M2 ��0
 huku EitaEbG EitanG inaPGwakilisha takriban 
asiliEia 55 Pa uwezG wa bwana ikibaki bila kutuEika kutGkana na kutGtGsheleza 
kwa uwezG wa kusa>irisha uEeEe kwenda kwenPe gridi kuu� 
 
6�0� &u;helewa kwa ukaEilishaBi wa EiundGEbinu Pa kusa>irisha uEeEe 
katika Eradi wa %NHPP kunatGkana na kutGtengwa kwa >edha za kutGsha kwa 
aBili Pa ukaEilishaBi wa Eiradi Pa nBia za kusa>irisha uEeEe zilizGsani>iwa� 
MatGkeG Pake
 �wawa la &u>ua 0EeEe wa MaBi la MwaliEu %ulius NPerere 
liEeshindwa kusa>irisha uwezG wake wa Buu wa uzalishaBi ili kukidhi EahitaBi Pa 
E>uEG PanaHGhitaBika
 na kua;ha M2 �
��5 za uwezG uliGwekwa bila kutuEika
 
kiasi aEba;hG ni sawa na EitaEbG EitanG
 aEbaHG kila EGBa una uwezG wa 
kuzalisha M2 2�5� 
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�.�.4 Uzalisha6i wa Nishati �adidi2u Usi;kuwa na Uhakika Kut;kana na 
Mabadilik; katika Matu9izi Da Mita9b; 

 
6��� Nilibaini kuwa
 utendaBi wa EitaEbG Pa nishati Badidi>u
 uliGHiEwa kwa 
EatuEizi Pa EitaEbG
 uliGnesha EabadilikG Eakubwa katika kiHindi ;ha 
kuanzia Ewaka 202� hadi 202�
 kaEa inaMPGGneshwa katika Kielelez; Na. 36. 
MatuEizi Pa EitaEbG huGnesha uwianG wa uzalishaBi halisi ikilinganishwa na 
uwezG wa Buu zaidi wa uzalishaBi ikiwa EtaEbG unge>anPa kazi kwa uwezG wake 
wGte Ewaka EziEa
 na hiMPG hutuEika kaEa kiashiria EuhiEu ;ha u>anisi
 
uhakika
 na EatuEizi Pa uwezG uliGwekwa� Kielelez; Na. 3� kinaGnesha 
wastani na E;heHukG wa kawaida  wa uwezG wa EatuEizi kwa kila EtaEbG� 
 
Kielelez; Na. 3�: Kiwang; cha Matu9izi Da Mita9b; Da Kuzalisha U9e9e 

��
�#�� Ucha9buzi wa Wakaguzi wa Ri<;ti za Ma9laka Da Udhibiti wa 
Hudu9a za Nishati na Ma6i Zinaz;husu Uzalisha6i wa Nishati �adidi2u za 

Mwaka 2021�2024 wa Mwaka 202� 
 
6�2� &aEa inaMPGGnekana katika Kielelez; Na. 3�, MituG MPa ku>ua uEeEe 
wa EaBi MilirekGdi MiwangG MPa Buu zaidi MPa wastani wa EatuEizi
 Mikianzia 
asiliEia �0 hadi ��
 BaEbG linalGthibitisha E;hangG wake Ekubwa katika 
uzalishaBi wa nishati Badidi>u� &inPuEe ;hake
 Eiradi Pa nishati Pa Bua na 
baPGEasi iliGnesha Eara kwa Eara MiwangG MPa ;hini MPa EatuEizi
 Mikiwa 
wastani wa ;hini Pa asiliEia �5 katika kiHindi ;hGte� Hali hii inaashiria u>anisi 
EdGgG wa kiutendaBi na E;hangG EdGgG katika E;hanganPikG wa nishati� 
2astani wa BuEla wa EatuEizi wa asiliEia 2��6 unaGnesha kuwa
 li;ha Pa 
kuGngezeka kwa uwezG wa uzalishaBi uliGwekwa
 sekta Pa nishati Badidi>u badG 
haituEiki kikaEili>u� 
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6��� MatGkeG zaidi PanaGnesha kuwa
 ingawa uzalishaBi wa nishati Badidi>u 
kitai>a uliGngezeka kwa kiasi kikubwa kutGka "igawati-saa 2
5�� Ewaka 202� 
hadi "igawati-saa 6
�25 Ewaka 202�
 ikiashiria uthabiti wa uzalishaBi badG ni 
;hangaEGtG� 0tegeEezi Ekubwa wa nishati Pa EaBi
 uki;hangiwa na EabadilikG 
Eakubwa katika EatuEizi Pa EitaEbG
 huGngeza Mihatarishi kutGkana na 
EabadilikG Pa EsiEu Pa EtiririkG wa EaBi na EabadilikG Pa tabian;hi� 
&ukGsekana kwa E;hangG thabiti kutGka kwa teknGlGBia zingine za nishati 
Badidi>u
 hususani uHeHG na Bua
 kuEeGngeza zaidi hatari Pa kutGkuwa na 
uhakika wa nishati� 
 
�.�.� Ukaguzi Usi;ridhisha wa )itu; ADa Ku2ua U9e9e ADenDe Leseni na 

)iliAD;sa6iliwa 
 
6��� NiliHitia MiHangG &azi wa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na 
MaBi
 RiHGti Pa 0tekelezaBi
 na RiHGti za 0kaguzi kwa Miaka Pa !edha 202�/22 
hadi 202�/25 na kubaini kuwa MaElaka Pa 0dhibiti HuduEa za Nishati na MaBi 
haiku>anPa ukaguzi wa kutGsha wa MituG MPa ku>ua uEeEe MPenPe leseni na 
MiliMPGsaBiliwa� &wa wastani
 MaElaka ilikagua asiliEia �� tu Pa MituG MPenPe 
leseni na asiliEia � Pa MituG MiliMPGsaBiliwa katika kiHindi ;ha Eiaka Pa >edha 
Einne iliPG>anPiwa EaHitiG kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� 
 
6�5� &uEbukuEbu zaidi ziliGnesha kiwangG ;ha ;hini ;ha ukaguzi katika 
Mwaka wa !edha 2022/2� kwani ni MituG Miwili tu MiliMPGsaBiliwa kati Pa �� 
Milikaguliwa
 wakati katika Mwaka wa !edha 202�/25
 hakuna kituG ;hG;hGte 
kili;hGsaBiliwa kili;hGkaguliwa� Hali hii ni kinPuEe na &i>ungu ;ha �� ;ha Sheria 
Pa 0EeEe Pa Ewaka 200�
 kina;hGiHa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za 
Nishati na MaBi EaElaka Pa ku>uatilia na kudhibiti watGa huduEa wGte wa 
nishati wenPe leseni
 ikiBuEuisha ku>anPa ukaguzi baada Pa EitaEbG kuanza 
kazi ili kuhakikisha uzingatiaBi wa MiwangG MPa kiu>undi
 Easharti Pa leseni
 
EahitaBi Pa usalaEa
 na MigezG MPa uhakika wa huduEa� 
 
6�6� $ngawa idadi Pa MituG MPa ku>ua uEeEe MPenPe leseni na MiliMPGsaBiliwa 
iliGngezeka kutGka �� Mwaka wa !edha 202�/22 hadi �2� Mwaka wa !edha 
202�/25
 ukaguzi haukuendana na kasi Pa uHanuzi wa sekta hiPG� &wa sababu 
hii
 MituG Mingi MinaMPG>anPa kazi haiku>anPiwa uhakiki wa kisheria na tathEini 
za u>uatiliaBi wa utekelezaBi wa Easharti wakati kiHindi ;ha ukaguzi� 
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�.6 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainika katika ku2ikia Maleng; Da M<ang; 
wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; Da 
Maendele; EndeleAu  

 
�.6.1 Athari za Ukaguzi wa U2anisi kuhusu Utekeleza6i wa Hatua za 

Kukabiliana na Mabadilik; Da Tabianchi Nchini katika U2ikiwa6i wa 
Maleng; Da M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; 
na Maleng; Da Maendele; EndeleAu  

 
6��� 0tekelezaBi usiGridhisha wa hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa 
tabian;hi katika sekta za EaBi
 kiliEG
 na nishati n;hini uEeathiri uwezG wa 
n;hi ku>ikia EalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka 
MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu PanaPGhusiana na sekta hizG� 
MaendeleG PasiPGtGsheleza katika EaeneG kaEa Mile usiEaEizi wa rasiliEali za 
EaBi
 kiliEG kina;hGzingatia EabadilikG Pa tabian;hi na Ei>uEG Pa nishati 
inaPGstahiEili EabadilikG Pa tabian;hi PaEeGngeza hali Pa athari kwa BaEii
 
kuHunguza uzalishaBi wa kiliEG
 na kuGngeza utegeEezi wa MPanzG MPa nishati 
MinaMPGathiriwa kwa urahisi na EabadilikG Pa hali Pa tabia n;hi� 
 
6��� 0Hungu>u  huu unadhGG>isha Buhudi za kuhakikisha ukuaBi wa u;huEi 
endeleMu
 usalaEa wa ;hakula
 uHatikanaBi wa EaBi sa>i na nishati
 HaEGBa na 
ulinzi wa E>uEG wa ikGlGBia
 aEbaPG ni EalengG Pa Esingi Pa MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG� Aidha
 utekelezaBi usiGridhisha wa 
hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi unakwaEisha EaendeleG Pa 
ku>ikia MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 hususani Pale PanaPGhusu kutGkGEeza 
nBaa
 uzingatiaBi wa EaBi sa>i na usa>i wa Eazingira
 nishati na>uu na sa>i
 
HaEGBa na hatua dhidi Pa EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
�.6.2 Athari za Ukaguzi wa Utenda6i kuhusu Usi9a9izi wa Shughuli za 

Ure6esha6i U<Da wa Misitu katika U2ikiwa6i wa Maleng; Da M<ang; wa 
Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; Da 
Maendele; EndeleAu  

 
6��� 0siEaEizi usiGridhisha wa shughuli za uHandaBi  uHPa wa Eisitu 
unadhGG>isha u>ikiwaBi wa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka 
MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu kwa kuharakisha uharibi>u wa Eisitu
 
kuHunguza huduEa za E>uEG wa ikGlGBia
 na kudhGG>isha uwezG wa kuhiEili 
EabadilikG Pa tabian;hi� Hali hii ina;hangia kuendelea kwa ukataBi Eiti
 
kuHGtea kwa anuai Pa MiuEbe hai
 na kuHungua kwa uwezG wa ku>PGnza hewa 
Pa ukaa
 na hiMPG kuhatarisha EalengG Pa uendeleMu wa Eazingira PaliPGwekwa 
katika ngazi za kitai>a na kiEatai>a� 
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6�0� 5aidi Pa haPG
 hali hii inahatarisha Eaisha Pa watu wanaGtegeEea 
Eisitu
 inaGngeza hatari zitGkanazG na EabadilikG Pa tabian;hi
 na kuzuia 
ukuaBi wa u;huEi endeleMu n;hini Tanzania� MatGkeG Pake
 inadhGG>isha 
EalengG Pa MHangG wa Tatu wa MaendeleG wa Tai>a wa Miaka MitanG na 
kuHunguza kasi Pa EaendeleG kuelekea MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
PanaPGhusu kuHunguza uEaskini
 uzingatiaBi wa usalaEa wa ;hakula
 nishati 
sa>i
 hatua dhidi Pa EabadilikG Pa tabian;hi
 na ulinzi wa E>uEG wa ikGlGBia
 
na hiMPG kukwaEisha EaendeleG Pa tai>a na ahadi za kiEatai>a za EaendeleG 
endeleMu� 
 
�.6.3 Athari katika Ku2ikia Maleng; Da M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da 

Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; Da Maendele; EndeleAu kuhusu 
Utekeleza6i wa Miradi Da Nishati �adidi2u 

 
6��� Serikali Pa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania
 kuHitia MHangG wake wa 
Tatu wa MaendeleG wa Miaka MitanG
 ililenga kuHanua uHatikanaBi wa nishati 
Badidi>u kaEa seheEu Pa lengG lake Hana la kubGresha Eaisha Pa watanzania 
na kusaidia ukuaBi wa Miwanda� MHangG huG unabainisha nishati Pa Bua
 uHeHG
 
baPGEasi
 na MPanzG Mingine MPa nishati sa>i kaEa suluhishG EuhiEu kwa aBili 
Pa ku>ikisha uEeEe MiBiBini na kuHunguza uharibi>u wa Eazingira� Aidha
 
unasisitiza uHanuzi wa uHatikanaBi wa nishati Badidi>u kwa BaEii zisizG>ikiwa na 
huduEa za uEeEe� 1ileMile
 unahaEasisha ushiriki wa sekta bina>si kuHitia ubia 
kati Pa sekta Pa uEEa na bina>si HaEGBa na MiMutiG MPa uwekezaBi
 ikiBuEuisha 
uhaEasishaBi na uendelezaBi wa teknGlGBia za nishati Badidi>u �kaEa Mile gesi Pa 
MiuEbe
 BGtGardhi
 gesi Pa HetrGli iliPGshindiliwa
 Bua
 na uHeHG�
 hususani kwa 
kaPa za MiBiBini na EiHangG Pa nishati sa>i Pa kuHikia
 ili kukabiliana na 
EabadilikG Pa tabian;hi� 
 
6�2� 'engG la � la MaendeleG  ndeleMu linasisitiza kuhakikisha uHatikanaBi 
wa nishati Pa gharaEa na>uu
 Pa uhakika
 endeleMu
 na Pa kisasa kwa wGte
 
hususani Shabaha Pa ��2
 inaPGtaka GngezekG kubwa la E;hangG wa nishati 
Badidi>u katika E;hanganPikG wa nishati duniani� $ngawa Buhudi za ku>ikia 'engG 
la � la MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka 
MitanG ziEetaEbuliwa
 zinahitaBi hatua Eadhubuti zaidi� Hata hiMPG
 Serikali 
inakabiliwa na ;hangaEGtG za EHitG kutGka kwenPe MPanzG MPa nishati 
MisiMPGBadidi>u kwenda kwenPe MPanzG sa>i na MPenPe u>anisi zaidi
 kaEa 
iliMPGbainishwa katika EatGkeG Pa ukaguzi� 'i;ha Pa kuwa na uwezG wa 
kuzalisha  nishati Badidi>u
 kaEa Mile Bua
 uHeHG
 EaBi
 na BGtGardhi
 n;hi 
inaendelea kukabiliwa na ;hangaEGtG katika kuhakikisha kunakuwaHG na 
E;hangG wa kutGsha wa Eiradi Pa nishati Badidi>u kwenPe E;hanganPikG wa 
nishati uliGkusudiwa
 utwaaBi wa EaeneG Pa kiEkakati PaliPGibuliwa kwa aBili 
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Pa uanzishaBi wa nishati Badidi>u
 na uzalishaBi wa nishati Badidi>u usiGkuwa na 
uhakika kutGkana na EabadilikG katika EatuEizi Pa EitaEbG� 
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SURA YA KUMI 
 

USIMAMIZI WA TARATIBU ZA USHIRIKISHWA�I WA WAZAWA KATIKA SEKTA 
YA MADINI  

10.1 Utangulizi  
 
6��� Sura hii inatGa EatGkeG ukaguzi wa u>anisi katika 0siEaEizi wa 
Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini� 1ileMile
 sura hii 
inaelezea EaeneG Pa ukaguzi
 wizara na taasisi za serikali zilizGhusika katika 
ukaguzi
 uhusianG wa ukaguzi na athari za EatGkeG Pake katika MalengG Pa 
MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka 
MitanG�  

 
10.1.1 Usuli  
 
6��� MwGngGzG Pa Tai>a wa 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta 
MbaliEbali za 0;huEi wa Ewaka 20�� unaeleza kuwa ushirikishwaBi wa wazawa 
ni thaEani iliPGGngezwa katika u;huEi kuHitia EatuEizi Pa Eakusudi Pa 
rasiliEaliwatu na bidhaa za &itazania katika aBira
 ununuzi
 urithishwaBi wa 
teknGlGBia
 uGngezaBi thaEani
 na uGngezaBi wa uBuzi� 'i;ha Pa kwaEba n;hi 
kuwa na utaBiri Ekubwa wa Eadini na gesi asilia
 ushiriki wa wazawa katika 
sekata hii badG ni EdGgG� 
 
6�5� $li kushughulikia ;hangaEGtG hii
 Serikali ilianzisha Sera Pa &itai>a Pa 
0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi Pa Ewaka 200� inaPGlenga kuHanua wigG wa 
unu>aikaBi wa wazawa katika >ursa za kiu;huEi kulingana na �ira Pa MaendeleG 
Pa Tai>a Pa Ewaka 2025� &atika sekta Pa Eadini
 2izara Pa Madini ilitekeleza 
EalengG haPa kwa kuandaa sera na Sheria Pa Madini �Sura Pa �2�� Pa Ewaka 
20�� na &anuni za 0wezeshaBi wa 2azawa kwenPe Sekta Pa Madini za Ewaka 
20�� na EarekebishG Pake
 zinazGlenga kuiEarisha ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta hii� $ngawa Serikali iEewekeza nguMu katika ushirikishwaBi wa 
wazawa kwenPe sekta Pa Eadini
 Buhudi hizi ziEekuEbwa na ;hangaEGtG 
EbaliEbali ikiweEG� aBira ;ha;he
 u>inPu wa uBuzi
 HaEGBa na urithishwaBi wa 
teknGlGBia usiGBitGsheleza�2�   
 
 

 
�2 &inPGndG
 A� �202�b�� 'G;al �Gntent ManageEent in Tanzania�s  Otra;tiMe Se;tGr� HGw e>>e;tiMe 
is it� The  Otra;tiMe $ndustries and SG;ietP
 �O$� httHs�//dGi�Grg/�0��0�6/B�eOis�202���0���5� 



 
 

2�2 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali             NAOT-APR-PSA-2025/2026 
 

10.1.2 Uhusian; wa Usi9a9izi wa Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa 
katika Sekta Da Madini na Maleng; Da Maendele; EndeleAu na M<ang; 
wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa Miaka Mitan;  

 
6�6� 0siEaEizi Ezuri wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta 
Pa Eadini una;hangia EGBa kwa EGBa u>ikiaBi wa EalengG Pa MHangG wa Tatu 
wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu 
kwa kuiEarisha uwaBibikaBi na kuhakikisha kuwa EatuEizi Pa rasiliEali za 
Eadini Panaleta EaendeleG Pa kiBaEii na kiu;huEi� 0husianG wa taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini na EiHangG hii uEeainishwa 
haHa ;hini�  
 
�a� Uhusian; na M<ang; wa Tatu wa Tai2a Maendele; wa Miaka Mitan;  
 
6��� 0kaguzi wa 0>anisi katika 0siEaEizi wa Taratibu za 0shirikishwaBi wa 
2azawa katika Sekta Pa Madini una uhusianG wa EGBa kwa EGBa na EalengG Pa 
MHangG wa Tatu wa Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG
 aEbaG unasisitiza 
Buu Pa EabadilikG Pa kiu;huEi na ukuaBi wa Miwanda na u;huEi� Pia
 EHangG 
huu unasisitiza Buu Pa kuiEarisha tiBa katika sekta za kiu;huEi
 kuiEarisha 
uGngezaBi thaEani
 kuGngeza ushiriki wa wazawa katika Miwanda MPa kiEkakati
 
na utengenezaBi wa >ursa za aBira kwa wazawa� 0kaguzi huu unaendana EGBa 
kwa EGBa na EalengG haPa kwani uEeBikita katika kuangalia kaEa taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini ziEesiEaEiwa iHasaMPG ili 
kuGngeza >ursa za aBira
 ununuzi wa bidhaa na huduEa za &itanzania
 
urithishwaBi wa teknGlGBia
 ukuzaBi wa uBuzi wa wazawa na kuGngeza thaEani 
za Eadini n;hini� 
 
�b� Uhusian; na Maendele; EndeleAu  
 
6��� 0siEaEizi wa Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa 
Madini una uhusianG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 hasa lengG la � 
linalGhiEiza utengenezaBi >ursa za aBira� lengG la � linalGhiEiza ukuaBi wa 
Miwanda MPa ndani
 urithishwaBi wa teknGlGBia
 na uGngezaBi thaEani wa bidhaa
 
HaEGBa na lengG la �2 linalGhiEiza usiEaEizi bGra na endeleMu wa Ealiasili� 
 
10.1.3 Mikakati na �itihada za Serikali katika Usi9a9izi wa Taratibu za 

Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da Madini  
 
6��� Serikali
 kuHitia 2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini
 na �araza la Tai>a 
la 0wezeshaBi wa 2anan;hi &iu;huEi iEeweka Eikakati na Bitihada EbaliEbali 
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katika usiEaEizi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa 
Eadini
 kaEa iliMPGbainishwa katika �edwali Na. 3�. 
 

�edwali Na. 3�: Mikakati na �itihada za Serikali katika Usi9a9izi wa 
Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da Madini 

Taasisi Mkakati �itihada 
2izara Pa 
Madini  

MHangG Mkakati wa 2izara Pa 
Madini wa Mwaka �20��/20–
202�/2�� HaEGBa na MHangG 
Mkakati wa MHitG wa Mwaka 
wa !edha 202�/25 – 2025/26 
Minasisitiza Buu Pa kuiEarisha 
usiEaEizi wa rasiliEali za 
Eadini kuHitia uundaBi na 
utekelezaBi wa Ekakati wa 
uwaBibikaBi kwa BaEii na 
ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini� 

Serikali kuHitia 2izara Pa Madini 
iEetengeneza EiHangG EbaliEbali 
ikiweEG Sera na Sheria Pa Madini 
�Sura Pa� �2�� Pa Ewaka 20�� 

TuEe Pa 
Madini   

MHangG Mkakati wa TuEe Pa 
Madini wa Mwaka wa !edha 
20��/20 – 202�/202� na 
MHangG Mkakati wake wa 
MHitG wa Mwaka wa !edha 
202�/25 - 2025/2026 
Minalenga  
kuiEarisha uzingatiaBi wa wa 
taratibu za ushirikishwaBi wa 
wazawa katika sekta Pa 
Eadini
 ili kuhakikisha kuwa 
sekta hii ina;hangia iHasaMPG 
katika u;huEi wa kitai>a� 

• 0undaBi wa E>uEG wa 
ushirikishwaBi wa wazawa katika 
sekta Pa Eadini
 MwGngGzG wa 
0kaguzi wa !edha
 MaHitiG Pa 
0shuru na 0shirikishwaBi wa 
2azawa wa Ewaka 2020 na 
&anuni za Madini za 0shirikishwaBi 
wa 2azawa za Ewaka 20�� 

�araza la 
Tai>a la 
0wezeshaBi 
2anan;hi 
&iu;huEi 

MHangG Mkakati wa �araza la 
Tai>a la 0wezeshaBi 
2anan;hi &iu;huEi 20��/�� 
- 2025/26 unasisitiza Buu Pa 
uratibu wa Bitihada za 
serikali katika ushirikishwaBi 
wa wazawa
 uwezeshaBi wa 
wanan;hi kiu;huEi
 na 
ku>ungua >ursa EbaliEbali za 
za kiu;huEi� Hii ina>anPwa 
kwa kutaEbua na 
kushughulikia ;hangaEGtG 
EbaliEbali katika 
uwezeshaBi wa wanan;hi 
kiu;huEi na uhusishwaBi wa 
Easuala Pa ushirikishwaBi wa 
wazawa katika sera
 EiHangG 
na Eiradi EbaliEbali Pa 
kiEkakati� 

• �araza liEeandaa MwGngGzG wa 
Tai>a wa 0shirikishwaBi wa 
2azawa katika Sekta EbaliEbali 
za u;huEi wa Ewaka 20�� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Mikakati na %itihada za Serikali katika 0siEaEizi wa 
Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini
 2025 
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10.2 Maleng; na Mawanda Da Ukaguzi 
 
10.2.1 Maleng; Da Ukaguzi  
 
6�0� 'engG kuu la ukaguzi lilikuwa ku>anPa tathEini kaEa 2izara Pa Madini
 
TuEe Pa Madini HaEGBa na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi 
wanasiEaEia iHasaMPG taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa 
Eadini ili ku;hagiza ushiriki wa wazawa na ku;hangia iHasaMPG kwenPe HatG la 
tai>a�  
 
10.2.2 Mawanda Da Ukaguzi  
 
6��� 0kaguzi huu ulihusisha 2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini HaEGBa na 
�araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi� 0kaguzi uliangazia E;hakatG 
EziEa wa usiEaEizi wa uwezeshaBi wa wazawa ikiweEG usiEaEizi wa 
utekelezaBi wa EiHangG Pa ushirikishwaBi wa wazawa
 ukuzaBi wa uwezG wa 
wazawa
 u>uatialiaBi na uratibu katika utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi 
wa wazawa kwenPe sekta Pa Eadini� TathEini hii ili>anPika kwa Euda wa Eiaka 
EitanG Pa >edha
 kuanzaia 2020/2� hadi 202�/25� 
 
10.3  Mat;ke; Da Ukaguzi  
 
6�2� Nilibaini kuwa usiEaEizi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini uli;hG;hea GngezekG la asiliEia ��� la aBira za wazawa 
kati Pa Ewaka 2020 na Ewaka 202�� Hata hiMPG
 kulikuwa na GngezekG la 
asiliEia 6� Pa waaBiriwa wa kigeni katika kiHindi hi;hG� 5aidi Pa haPG
 nilibaini 
utG>auti wa Eishahara kwani waaBiriwa wa kigeni waliliHwa Eishahara Eikubwa 
zaidi Pa waaBiriwa wazawa waliG katika nPadhi>a zinazG>anana� 1ile Mile
 
nilibaini kuwa kutGka 2020 hadi 202�
 BuEla Pa thaEani Pa ununuzi wa huduEa 
na bidhaa za kitanzania ilikuwa asiliEia ��
 wakati thaEani Pa ununuzi wa 
huduEa na bidhaa za kigeni ilikuwa asiliEia 6�� MaEbG haPa Panabanisha 
&uwaHG kwa ;hangaEGtG katika usiEaEizi wa taratibu za uwezeshaBi wa 
wazawa katika sekta Pa Eadini
 kaEa iliMPGbainishwa haHa ;hini�  
 
10.3.1 Tu9e Da Madini Kut;tekeleza I<asaAD; Utekeleza6i wa Mi<ang; Da 

Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da Madini 
 
6��� MaHitiG Pangu Pa MiHangG na Taari>a za Mwaka za TuEe Pa Madini za 
kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 Palibaini kuwa TuEe 
hauikusiEaEia iHasaMPG utekelezaBi wa EiHangG Pa ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini� Hali hii ilikuwa kinPuEe na &anuni Na� 6 Pa &anuni za 
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0siEaEizi wa 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa Madini za Ewaka 20��
 
zinazGiHa TuEe Pa Madini waBibu wa kusiEaEia taratibu zGte za ushirikishwwaBi 
wa wazawa katika sekta Pa Eadini� 0Hungu>u uliGbanika katika eneG hili ni kaEa 
i>uataMPG�  
 
�a� Tu9e Da Madini Kut;2anDa Ukaguzi Una;6it;sheleza Katika Masuala Da 

Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da Madini 
 
6��� 0;haEbuzi wangu wa riHGti za utendaBi wa TuEe Pa Madini kutGka 
Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 uliGnesha kuwa idadi Pa kaguzi 
ziliG>anPwa na TuEe hazikutGsha ikilinganishwa na EiHangG Pa ushirikishwaBi 
wa wazawa iliPGidhinishwa� Kilelez; Na. 3� kinaGnesha hali niliPGibaini�  
 

Kielelez; Na. 3�: Idadi Da Mi<ang; Da Ushirikishwa6i wa Wazawa 
IliD;idhinishwa dhidi Da Idadi Da Kaguzi ziliz;2anDwa na Tu9e Da Madini   

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a na MiHangG Pa Mwaka Pa TuEe Pa Madini 2020/2�-

202�/25 wa Mwaka 2025 
 

6�5� Kielelez; Na. 3� kinaGnesha kuwa katika Mwaka wa !edha 2020/2� 
idadi Pa kaguzi ilikuwa 5 kati Pa EiHangG 5�2 iliPGidhinishwa� katika Mwaka wa 
!edha 202�/22
 hakuna ukaguzi uliG>anPika li;ha Pa kuwaHG kwa EiHangG ��� 
iliPGidhinishwa� katika Mwaka wa !edha 2022/2�
 TuEe Pa Madini ili>anPa 
kaguzi �� kati Pa EiHangG 652� katika Mwaka wa !edha 202�/�
 TuEe ili>anPa 
kaguzi 20 kati Pa EiHangG ��� iliPGdhinishwa na katika Mwaka wa !edha 
202�/25
 TuEe Pa Madini ili>anPa kaguzi �0 kati Pa EiHangG �
��6 iliPGidhinisha�  
 
6�6� 0dhai>u wa TuEe Pa Madini katika ku>anPa kaguzi za ushirikishwaBi wa 
wazawa Palisababishwa na uHungu>u wa watuEishi katika kitengG ;ha 
ushirikishwaBi wa wazawa� TuEe ilikuwa na watuEishi � kati Pa �� 
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waliGhitaBika
 hiMPG kusababisha watuEishi waliGkuwaHG kuwa na kazi nPingi 
zaidi Pa uwezG waG� Hali hii iliGngeza hatari Pa ukaguzi usiGBitGsheleza na hiMPG 
kuHunguza u>anisi wakati wa utekelezaBi wa EiHangG Pa ushirikishwaBi wa 
wazawa katika sekta Pa Eadini�  
 
�b� Ka9ati Da Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da Madini Kut;2anDa 

Ziara ili Kukagua Utekeleza6i wa Mi<ang; Da Ushirikishwwa6i wa Wazawa 
 
6��� MaHitiG Pangu Pa MiHangG Pa 0tekelezaBi Pa Mwaka Pa TuEe Pa Madini 
kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 iliGnesha kuwa &aEati Pa 
0shirikishwaBi wa 2azawa haiku>anPa ziara PGPGte ili kukagua utekelezaBi wa 
EiHangG Pa ushirikishwaBi wa wazawa� Hali hii ilitGkana na uratibu 
usiGBitGsheleza kati Pa waBuEbe wa kaEati hiPG
 hiMPG ku;hG;hea kuHunguza 
uwezG wa TuEe kuthibitisha taari>a za ushirikishwwaBi wa wazawa 
zinazGtGlewa na EakaEHuni Pa Eadini na kuGngeza hatari Pa kutG>uata taratibu 
za ushirikishwaBi wa wazawa zilizGwekwa�  
 
�c� Tu9e Da Madini Kut;<itia I<asaAD; Ri<;ti za Ushirikishwa6i wa Wazawa 

Ziliz;wasilishwa na Wa9iliki wa Leseni za Madini, Wakandarasi Wakuu 
Wakandarasi Wad;g; na Washirika Wengine 

 
6��� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi katika 0shirikishwaBi wa 2azawa 
kuanzia Ewaka 2020 hadi 202�
 Palibaini kuwa TuEe Pa Madini haikuHitia riHGti 
hizi  iHasaMPG ili kuBiridhisha usahihi wa taari>a zake� Hali hii ni kinPuEe na 
&anuni Pa ��
 ��� na �2� Pa &anuni za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta Pa 
Madini za Ewaka 20�� na EarekebishG Pake
 aEbazG zinaitaka tuEe kuHitia 
riHGti hizi ndani Pa siku 50 za kazi baada Pa kuwasilishwa kwake� �edwali Na. 
3� lina>a>anua zaidi Buu Pa hali Pa uHitiaBi wa riHGti hizi�  
 

�edwali Na. 3�: Hali Da U<itia6i wa Ri<;ti za Ushirikishwa6i wa Wazawa  
Mwaka Mi<ang; 

IliD;idhinishwa 
Ri<;ti 

Ziliz;wasilishwa 
katika Tu9e Da 

Madini 

Ri<;ti 
Ziliz;<itiwa na 
Tu9e Da Madini 

Ri<;ti 
Ziliz;<itiwa 

��� 

2020 �� �2 �2 �00 
202� ��� �6 0 0 
2022 ��� �6 0 0 
202� ��2 6� 0  0 
202� �5� 56 �0 5� 
��
�#�� MaHitiG Pa 2akaguzi Pa RiHGti za 0shirikishwaBi wa 2azawa kuanzia Mwaka 2020 hadi 

202� 
 
6��� �edwali Na. 3� linaGnesha kuwa TuEe Pa Madini iliHitia riHGti zGte 
zilizGwasilishwa EnaEG 2020
 lakini ni asiliEia 5� Pa riHGti ziliHitiwa aEbazG  
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ziliwasilishwa Ewaka 202�� 'i;ha Pa kuwasilishwa kwa riHGti hizi kati Pa Ewaka 
202� na 202�
 TuEe haikuHitia riHGti PGPGte katika Eiaka hii� Hali hii ilitGkana 
na TuEe kutGtGa kiHauEbele ili kuhakikisha inaHitia iHasaMPG taari>a hizG�  
 
�00� MaHitiG Ea;ha;he Pa riHGti za utekelezaBi wa taratibu za uwezeshaBi 
wa wazawa katika sekta Pa Eadini uliathiri uwezG wa TuEe Pa Madini katika 
u>uatiliaBi wa utekelezaBi wa kanuni za ushirikishwaBi wa wazawa
 kubaini 
;hangaEGtG za utekelezaBi
 na kuhakikisha utekelezwaBi wa Eatakwa Pa sheria�  
 
�0�� 0hakiki EdGgG wa taari>a za utekelezaBi uliathiri uwezG wa TuEe Pa 
Madini ku>uatilia kwa u>anisi u>uataBi wa &anuni za 0BuEuishaBi wa RasiliEali 
za Ndani
 kubaini uHungu>u katika utekelezaBi
 na kutekeleza Eatakwa Pa 
kisheria� 
 
10.3.2 Maendele; YasiD;6it;sheleza katika Kuendeleza Uwez; wa Wazawa 

na U;ngeza6i Tha9ani Da Madini katika Sekta Da Madini 
 
�02� Nilibaini uBengaBi uwezG wa wazawa katika sekta Pa Eadini 
usiGBitGsheleza� Hii iliGneshwa na TuEe Pa Madini kutGhakikisha urithishwaBi wa 
teknGlGBia kutGka kwa wataalaE na EakaHuni Pa kigeni kwenda kwa wenPeBi� 
5aidi Pa haPG
 ukaguzi huu ulibaini kuwa 2izara Pa Madini haukuweka EsukuEG 
wa kutGsha katika suala la uGngezaBi thaEani Pa Eadini n;hini
 HaEGBa na 
usiEaEizi wa EiHangG Pa urithishaBi wa teknGlGBia ili kukuza uwezG wa wazawa� 
0Hungu>u huu uEeelezewa kwa kina kaEa i>uataMPG�  
 
�a� UKuza6i wa Uwez; wa Wazawa Usi;6it;sheleza Katika Sekta Da Madini  

 
�0�� MaHitiG Pangu Pa nParaka zinazGhusu ushirikishwaBi wa wazawa kuanzia 
Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/5 Palibaini ukuzaBi wa uwezG wa wazawa 
hauku>anPwa MPa  iHasaMPG
 kinPuEe na &i>ungu ;ha �0� ;ha Sheria Pa Madini 
Sura Pa �� aEbaPG inawataka waEiliki wa leseni za Eadini kukuza uwezG wa 
wazawa katika EnPGrGrG wa thaEani wa sekta Pa Eadini� 
 
Hali hii ilidhihirishwa na EaEbG Pa>uataPG�   
 

�i� Kuk;sekana kwa Urithisha6i wa Tekn;l;6ia kwa Wazawa 
  

�0�� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi katika taratibu za ushirikishwaBi wa 
wazawa kuanzia Mwaka Pa !edha Pa 2020/2� hadi 202�/25 ilibainisha kuwa 
waEiliki wa leseni za Eadini walilenga zaidi kutGa Ea>unzG Pa kawaida kwa 
wa>anPakazi wazawa
 badala Pa kuBikita katika urithishwaBi teknGlGBia ili 
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kuBenga uwezG wa wazawa katika kubuni na kutengeneza Mi>aa na teknGlGBia 
EbaliEbali za EigGdini� Hali hii ilisababishwa na kutGkuwaHG kwa sera Pa 
kitai>a Pa urithishaBi  wa teknGlGBia katika sekta Pa Eadini
 aEbaPG ingetGa 
EwGngGzG wa utekelezaBi wa EiHangG Pa urithishwaBi  wa teknGlGBia� Hii ilikuwa 
kinPuEe na &anuni Pa 25 Pa &anuni za 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta 
Pa Madini za Ewaka 20��
 na EarekebishG Pake Pa Ewaka 2022
 aEbazG 
zinahitaBi 2izara Pa Madini kuanzisha sera na uratibu wa kitai>a wa urithishaBi 
wa teknGlGBia katika sekta Pa Eadini� 
 
�05� &utGkuwaHG kwa sera Pa kitai>a kulikwaEisha uandaaBi wa EiHangG na 
EiGngGzG Pa kitai>a itakaPGwaelekeza wakandarasi wakuu
 wakandarasi 
wadGgG
 waEiliki wa leseni na taasisi nPingine katika utekelezaBi wa HrGgraEu 
zinazGlenga kukuza EaendeleG Pa kiteknGlGBia kwa wazawa n;hini� 
 

�ii� Makubalian; Da Ubia Kati Da Maka9<uni Da Kigeni na Da Wazawa 
DasiD; na Ti6a 

 
�06� &uHitia taari>a za 0tendaBi katika taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa
 
HaEGBa na EahGBianG na Eaa>isa kutGka 2izara Pa Madini na TuEe Pa Madini
 
nilibaini kuwa kaEHuni za wazawa zinazGingia ubia na EakaEHuni Pa kigeni 
hazikuwa ziki>anPa kazi zinazG>anana� 0bia huG ulilenga zaidi kukidhi EahitaBi 
Pa kiwangG ;ha ;hini ;ha kuEiliki hisa za kaEHuni aEba;hG ni asiliEia 20 kwa 
wazawa
 badala Pa kuhakikisha ushiriki kwenPe kazi zinazG>anana ili kuleta 
>ursa Pa urithishwaBi wa teknGlGBia na uBengaBi uBuzi� Hali hii iliHunguza >aida 
zilizGkusudiwa ukiweEG urithishaBi wa teknGlGBia kutGka kwa kaEHuni za kigeni 
kwenda kwa wazawa
 kuHunguza ukuaBi wa uwezG wa wazawa
 na hiMPG 
kusababisha kuendelea kutegeEea Eaari>a Pa kigeni katika shughuli za 
u;hiEbaBi wa Eadini� 
 
�b� Wizara Da Madini Kut;ha9asisha I<asaAD; 6uu Da Ku;ngeza Tha9ani Da 

Madini Nchini 
 
�0�� MaHitiG Pangu Pa taari>a za uGngezaBi thaEani HaEGBa na EahGBianG na 
Eaa>isa kutGka 2izara Pa Madini Milibaini kuwa
 2izara haikutilia EkazG 
iHasaMPG suala la uGngezaBi thaEani Pa Eadini n;hini� Hali hii ilikuwa kinPuEe 
na Eatakwa Pa MwGngGzG wa 0GngezaBi ThaEani Pa Madini wa Mwaka 2020 
unaGitaka 2izara kuhakikisha uGngezaBi thaEani wa Eadini una>anPika ndani Pa 
n;hi kabla Pa kusa>irisha Eadini haPG nBe Pa n;hi� �edwali Na. 40 linGnesha hali 
halisi iliPGbainika�  
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�edwali Na. 40: Utenda6i katika Ee; la U;ngeza6i Tha9ani Da Madini Nchini 
Kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21� 2024/2�  

Kundi la 
Madini  

N6ia Da U;ngeza6i Tha9ani 
wa Madini  

U;ngeza6i 
Tha9ani 

Nchini ��� 

U;ngeza6i Tha9ani 
N6e Da Nchi ���  

Madini Pa 
Metali  

&uPePusha na kusa>isha 5��� �6�2 

Madini Pa 1itG  &uGndGa seheEu EbGMu za 
Eadini gha>i
 ulainishaBi wa 
sehemu ya juu, ung’arishaji 
wa Eadini  

���� 6��� 

Madini Pa 
1iwandani  

0;huBaBi
 0;hGEaBi bila 
GksiBeni
 0sa>ishaBi
 
0>ukizaBi
 0tenganishaBi 
kwa nBia Pa uEeEe
 
utenganishaBi kwa nBia Pa 
suEaku   

���� 2�6 

Madini Pa 
0Benzi   

&uHunguza ukubwa wa 
Eadini kwa kuPaHGnda na 
ku;heke;ha  

���� 0�2 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa TakwiEu za 0zalishaBi wa Madini wa Mwaka 2025 
 
�0�� �edwali Na. 40 linaGnesha kuwa utendaBi katika uGngezaBi thaEani wa 
Eadini ulikuwa Buu kwa Eadini Pa Miwandani na Eadini Pa uBenzi aEbaPG 
thaEani Pake iliGngezwa ndani Pa n;hi kwa asiliEia ���� na asiliEia ���� 
Etawalia� Hii ilitGkana na aina hii Pa Eadini kutGhitaBi teknGlGBia na uwekezaBi 
Ekubwa katika uGngezaBi wake thaEani� &wa uHande Ewingine
 uGngezaBi 
thaEani wa Eadini Pa Eetali na MitG ulikuwa asiliEia 5��� na asiliEia ���� 
Etawalia� Hali hii ilitGkana na uratabu usiGBitGsheleza kwenPe eneG hili�  
 
�0�� &utGtilia EkazG suala hili kuli;hG;hea uHGteMu wa >ursa za aBira
 
EaHatG
 na ukuaBi wa teknGlGBia aEbaMPG MingetGkana na kutengenezwa kwa 
Miwanda MPa uGngezaBi thaEani Pa Eadini ndani Pa n;hi�  
 
�c� Wizara Da Madini Kut;si9a9ia I<asaAD; Ukua6i wa U6uzi na Mi<ang; Da 

Urithisha6i wa Tekn;l;6ia kwa Wazawa katika Sekta Da Madini  
 
��0� NiliHitia taari>a za 0tekelezaBi wa 0shikishwaBi wa 2azawa kutGka 
katika EakaEHuni Pa Eadini kuanzia 2020 hadi 202�
 na nikabaini kuwa 2izara 
Pa Madini haikusiEaEia iHasaMPG ukuaBi wa uBuzi na EiHangG Pa urithishaBi wa 
teknGlGBia kwa wazawa katika sekta Pa Eadini� Hii iliGneshwa na EakaEHuni 
haPa kutegeEea Ea>unzG Pa kawaida Pa kazini
 HaEGBa Ea>unzG kwa MitendG 
kwa wana>unzi wa MPuG kaEa Ebinu Hekee Pa urithishaBi wa teknGlGBia kwa 
wazawa�  
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���� 1ileMile
 u;haEbuzi wangu wa taari>a hizi uliGnesha kuwa
 katika Eiaka 
iliPGkaguliwa EiHangG Pa urithishaBi wa teknGlGBia kwa wazawa haikusiEaEiwa 
iHasaMPG kaEa inaMPGnekana katika �edwali Na. 41.  
 

�edwali Na. 41� Idadi Da Wa6uzi wa Kigeni katika Mig;di IliD;te9belewa 
Wakati wa Ukaguzi  

 Ka9<uni Da Madini  Mwaka  
2020 2021 2022 2023 2024 

MgGdi wa "eita  50  52 62 6� 5� 
MgGdi wa Makaa Pa Mawe 
wa RuMuEa   0 0 6 � 2� 

&iwanda ;ha SiEenti ;ha 
�angGte  � � � � � 

MgGdi wa AlEasi wa 
2illiaEsGn  2 5 5 5 � 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a za 0tendaBi katika 0shirikishwaBi wa 2azawa Mwaka 
2025 

 
��2� �edwali Na. 41 linaGnesha GngezekG la wataalaE wa kigeni katika 
na>asi za kitaalaE EigGdini� MgGdi wa Eakaa Pa Eawe wa RuMuEa ulikuwa na 
wataalaE wengi wa kigeni
 aEbaHG idadi PaG iliGngezeka kwa zaidi Pa asiliEia 
�00 kutGka 0 Ewaka 2020 EHaka 2� Ewaka 202�� &iwanda ;ha siEenti ;ha 
�angGte kilikuwa na idadi sawa Pa wataalaE katika Eiaka PGte Einne� MgGdi 
wa AlEasi wa 2illaiEsGn- ShinPanga ulikuwa na GngezekG la asiliEia � Pa 
wataalaE wa kigeni kuanzia Ewaka 2020 hadi 202�� MgGdi wa dhahabu wa "eita 
ulikuwa na wa>anPa kazi zaidi Pa 50 kwa Eiaka PGte kuanzia Ewaka 2020 hadi 
202�� Hali hii ilitGkana na ukGse>u wa u>uatiliaBi na tathEini Pa Eara kwa Eara 
ili kuBua naEna EakaEHuni Pa Eadini PanaMPGtekeleza ukuaBi wa uBuzi na 
EiHangG Pa urithishaBi wa teknGlGBia kwa wazawa�  
 
���� 0siEaEizi usiGBitGsheleza wa ukuaBi wa uBuzi na EiHangG Pa urithishaBi 
wa teknGlGBia kwa wazawa
 uliGngeza utegeEezi kwa wataalaE na EakaEHuni 
Pa kigeni
 na hiMPG kuwanPiEa wazawa >ursa za kukuza uwezG waG na teknGlGBia 
katika sekta Pa Eadini�  
 
10.3.3 U2uatilia6i wa Utekeleza6i wa Ushikishwa6i wa Wazawa Usi;6it;sheleza  
 
���� MaHitiG Pangu Pa Taari>a za 0>uatiliaBi na TathEini kutGka 2izara Pa 
Madini na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi wa 2anan;hi kiu;huEi za Miaka Pa 
!edha 2020/2� hadi 202�/25
 Palibaini kuwa 2izara na �araza haziku>anPa 
iHasaMPG u>uatiliaBi wa utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini� MaelezG Pa kina Buu Pa suala hili PaEetGlewa haHa ;hini�  
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�a� Wizara Da Madini Kut;2uatilia I<asaAD; Utenda6i wa Tu9e Da Madini 
katika Usi9a9izi wa Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa kwenDe 
Sekta Da Madini 

  
��5� NiliHitia riHGti za Ewaka za utendaBi wa 2izara Pa Madini kuanzia 
Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 202�/25 na kubaini kuwa shughuli za 
ushirikishwaBi wa wazawa haziku>uatiliwa iHasaMPG� Hii ni kinPuEe na &i>ungu 
;ha ���b� na �;� ;ha Sheria Pa Madini Sura Pa �2� kina;hGitaka 2izara ku>anPa 
u>uatiliaBi wa shughuli EbaliEbali katika sekta Pa Eadini
 ikiweEG utendaBi wa 
TuEe Pa Madini na Taasisi zGte zilizG ;hini Pa 2izara�  
 
��6� 1ileMile
 u>uatiliaBi usiGBitGsheleza ulidhihirishwa na ukGse>u wa 
Miashiria na MigezG MPa kuHiEa utendaBi wa TuEe Pa Madini katika usiEaEizi wa 
taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa� Hali hii ilikuwa kinPuEe na aPa Pa ����� 
Pa MHangG Mkakati wa 2izara Pa Madini wa Miaka Pa !edha 20��/20-202�/2� 
inaPGsisitiza uandaaBi wa EiHangG Pa u>uatiliaBi PenPe Miashiria na MigezG MPa 
kutuEia wakati wa kuHiEa utendaBi�  
 
���� &wa uBuEla
 u>uatiliaBi wa utendaBi wa TuEe Pa Madini usiGBitGsheleza
 
ulisababishwa na EaEbG Pa>uataPG�  
 
�i� Kut;kuwa<; kwa M2u9; wa U2uatilia6i: MaHitiG Pangu Pa MiHangG Pa 

0tekelezaBi Pa Mwaka Pa 2izara Pa Madini na riHGti zake husika
 HaEGBa 
na EahGBianG na Eaa>isa wanaGhusika
 Palibaini kutGkuwaHG kwa E>uEG 
wa u>uatiliaBi unaGainisha idadi
 Eawanda
 Ebinu
 na Miashiria MPa 
utendaBi kwa aBili Pa ku>uatilia na kutathEini u>uataBi wa taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini� 0Hungu>u huu uliathiri 
uwezG wa 2izara kuHiEa EaendeleG katika kuGngeza ushiriki wa 
watanzania kwenPe aBira
 ununuzi wa bidhaa na huduEa
 na uGngezaBi 
thaEani wa Eadini� 
 

�ii� Kut;kut;lewa kwa Fedha ili Kuwezesha U2uatilia6i na Tath9ini: MaHitiG 
Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi za Mwaka za 2izara Pa Madini kwa Eiaka Pa 
>edha 2020/2� hadi 2025/26 PaliGnesha kuwa wizara haikutGa >edha 
kutekeleza BukuEu lake la u>uatiliaBi na tathEini� Hali hii ilitGkana na 
kutGHewa kiHauEbele kwa shughuli za u>uatiliaBi na tathEini wakati wa 
utGlewaBi wa >edha� &wa hiPG
 2izara Pa Madini haikuweza ku>uatilia 
iHasaMPG utendaBi wa TuEe Pa Madini katika kusiEaEia Easuala Pa 
ushirikishwaBi wa wazawa� 
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�b� Baraza la Tai2a la Uwezesha6i wa Wananchi Kiuchu9i Halikusi9a9ia 
I<asaAD; Masuala Da Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta NDeti za 
Uchu9i 

 
���� Nilibaini kuwa �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi 
lili>uatilia utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa kwa kukusanPa 
taari>a kutGka sekta EbaliEbali za u;huEi� Hata hiMPG
 EaHitiG Pangu Pa riHGti 
za Ewaka za ushirikishwaBi wa wazawa Mwaka wa !edha  2020/2� hadi 202�/25 
zilizGandaliwa na �araza ziliGnesha utGaBi wa taari>a usiGridhisha
 kwani �araza 
halikuBuEuisha taasisi zGte katika sekta husika
 kaEa inaMPGGneshwa katika 
Kielelez; Na. 3�� Hali hii ni kinPuEe na Eatakwa Pa aPa Pa ��� ��� Pa MwGngGzG 
wa Tai>a wa 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta MbaliEbali za 0;huEi wa 
Ewaka 20��
 aEbaG inalitaka �araza ku>uatilia utekelezaBi wa Easuala Pa 
ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta zGte za u;huEi� 
 
Kielelez; Na. 3�: Hali Da Ut;a6i Ri<;ti Da Ushirikishwa6i wa Wazawa katika 

Baraza la Tai2a la Uwezesha6i Wananchi Kiuchu9i  

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa RiHGti za Mwaka za 0tekelezaBi wa Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa 

kutGka �araza la Tai>a la 0wezeshaBi wa 2anan;hi &iu;huEi wa Miaka Pa !edha 2020/2� – 
202�/25 

���� Kielelez; Na. 3� kinaGnesha kuwa katika kiHindi ;ha Eiaka Eiwili Pa 
>edha
 utGaBi wa taari>a za utekelezaBi wa Easuala Pa ushirikishwaBi wa wazawa 
kutGka kwenPe taasisi EbaliEbali ulikuwa hauBitGshelezi
 aEbaHG taasisi nne 
tu kati Pa 5� sawa na asiliEia � zili>anikiwa kuandaa na kutGa taari>a kwa Miaka 
Pa !edha 2020/2� na 202�/22� $dadi Pa taasisi iliGngezeka kutGka nne hadi nane 
�sawa na asiliEia �6� kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 na taasisi �2 �sawa na 
asiliEia 2�� kwa Mwaka wa !edha 202�/2�� 
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�20� 0>uatiliaBi usiGridhisha uliG>anPwa na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 
2anan;hi &iu;huEi uli;hangiwa na kutGkuwaHG kwa E>uEG wa kisheria 
unaGliHa nguMu �araza ku>uatilia utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa 
wazawa katika sekta EbaliEbali za u;huEi� &utGkana na hali hiPG
 taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa uli>anPika katika taasisi ;ha;he tu katika sekta 
EbaliEbali
 BaEbG lililG;hG;hea u>inPu wa >ursa za kiu;huEi kwa wazawa� 
 
�c� Baraza la Tai2a la Uwezesha6i wa Wananchi Kiuchu9i Kut;t;a I<asaAD; 

Ri<;ti kuhusu Utekeleza6i wa Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa 
 
�2�� MaHitiG Pangu Pa RiHGti za 0tendaBi za Mwaka za �araza la Tai>a la 
0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi kuanzia Miaka Pa !edha 2020/2� hadi 202�/25 
Palibaini kuwa baadhi Pa sekta za kiu;huEi hazikuBuEuishwa katika riHGti za 
Ewaka za utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa zilizGandaliwa 
na �araza�  Hali hii ilisababishwa na uwasilishaBi usiGridhisha wa riHGti hizi 
kutGka sekta EbaliEbali
 ikiweEG sekta Pa Eadini� 0taratibu huu ulikuwa 
kinPuEe na APa Pa ��2�� MwGngGzG wa Tai>a wa 0shirikishwaBi wa 2azawa 
katika Sekta MbaliEbali za 0;huEi wa Ewaka 20��
 unaGlitaka �araza kuHGkea 
riHGti kutGka taasisi EbaliEbali Eara Ebili kwa Ewaka� �edwali Na. 42 
linaGnesha EaelezG Pa kina� 
 
�edwali Na. 42: Hali Da Ut;a6i wa Ri<;ti �uu Da Ushirikishwa6i wa Wazawa 

kut;ka katika Sekta NDeti za Uchu9i Kwenda Baraza la Tai2a la 
Uwezesha6i wa Wananchi Kiuchu9i  

Sekta Da Kiuchu9i  2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� 
Ri<;ti 

ziliz;<el
ekwa 
katika 
Baraza 

��� 

Ri<;ti 
ziliz;<el

ekwa 
katika 
Baraza 

��� 

Ri<;ti 
ziliz;<el

ekwa 
katika 
Baraza 

��� 

Ri<;ti 
ziliz;<el

ekwa 
katika 
Baraza 

��� 

Ri<;ti 
ziliz;<el

ekwa 
katika 
Baraza 

��� 
Sekta Pa 0;hiEbaBi na 
Nishati  

25 � 0 �5 0 

Sekta Pa 0Benzi
 
0sa>irishaBi na 
MawasilianG  

��5 2� 50 �� 0 

Sekta Pa Miwanda na 
�iashara  

0 5 �� �0 0 

Sekta Pa &iliEG
 0>ugaBi 
na 0MuMi  

0 �� 0 0 0 

Sekta Pa 0talii 0 6 0 0 0 
��
�#�� 0;haEbuzi wa RiHGti za Mwaka za 0tekelezaBi wa Taratibu za 0shirikishwaBi wa 2azawa 
kutGka �araza la Tai>a la 0wezeshaBi wa 2anan;hi &iu;huEi Miaka Pa !edha 2020/2� – 202�/25 

 
�22� �edwali Na. 42 linaGnesha kuwa utGaBi wa taari>a kuhusu utekelezaBi 
wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 
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2anan;hi &iu;huEi
 ulikuwa EdGgG na uliHungua katika kiHindi ;ha 2020/2� 
hadi 202�/25� $ngawa sekta za 0;hiEbaBi na Nishati HaEGBa na 0Benzi
 0;hukuzi 
na MawasilianG ziliGnesha hali nzuri Pa utGaBi wa taari>a
 utendaBi wake 
ulibainika kubadilika-badilika kila Ewaka� 2akati huG huG
 utGaBi wa taari>a 
kutGka sekta Pa 1iwanda na �iashara iliGnesha kuiEarika kabla Pa kushuka hadi 
si>uri
 ilhali utGaBi wa taari>a kutGka sekta za &iliEG
 Mi>ugG na 0MuMi HaEGBa 
na 0talii ziliendelea kutGa taari>a kwa kiwangG ;ha ;hini kwa kiHindi ;hGte� 
 
10.3.4 Uratibu Usi;6it;sheleza wa Utekeleza6i wa Taratibu za Ushirikishwa6i 

wa Wazawa  
 
�2�� 2izara Pa Madini na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi 
zina BukuEu kuu la kuratibu na kushirikiana na wadau EbaliEbali kaEa Mile 
EakaEHuni Pa u;hiEbaBi Eadini
 BaEii
 taasisi za udhibiti
 na taasisi za eliEu� 
%uhudi za wadau hawa zinalenga kuhakikisha kuwa watanzania wanaBuEuishwa 
katika sekta Pa Eadini kuHitia aBira
 kuwaBengea uwezG
 na ununuzi wa bidhaa 
na huduEa zinazGHatikana n;hini� 
 
�2�� Hata hiMPG
 nilibaini uHungu>u u>uataG� 
 
�a� Uratibu Usi;6it;sheleza Katika Uta2iti na Uanzishwa6i wa Kanzidata Da 

Bidhaa na Hudu9a Zinaz;<atikana Nchini  
 
�25� MaHitiG Pangu Pa nParaka zinazGhusiana na Easuala Pa ushirikishwaBi 
wa wazawa zilizGwasilishwa na 2izara Pa Madini Palibaini kuwa 2izara 
haikuratibu uta>iti wGwGte kuhusu Easuala Pa ushirikishwaBi� Hali hii ni kinPuEe 
na APa Pa ����� �i� Pa MaBukuEu Pa 2izara katika MuundG wake wa Ewaka
 
20��
 unaGitaka 2izara kuratibu uta>iti Buu Pa uwezG wa ndani kutengeneza 
bidhaa na kutGa huduEa zinazGhitaBika katika shughuli EbaliEbali za Eadini na 
kutGa EaHendekezG Pa hatua zinazG>aa za kuiEarisha uwezG huG� 
 
�26� 1ileMile
 EaHitiG Pa baBeti Pa 2izara na EiHangG Pake Pa utekelezaBi Pa 
Ewaka kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 202�/25 PaliGnesha ukGse>u wa 
rasiliEali >edha zilizGtengwa kwa aBili Pa u>anPikaBi wa uta>iti katika eneG la 
ushirikishwaBi wa wazawa kwenPe sekta Pa Eadini� Pia
 hakukuwa na baBeti kwa 
aBili Pa kutaEbua na kuandaa kanzidata Pa huduEa na wataalaE waliGHG n;hini 
wenPe uwezG wa kushiriki katika shughuli EbaliEbali za Eadini� uHungu>u huu 
uli;hangiwa na ukGse>u wa Eikakati Pa 2izara
 kaEa Mile EiHangG Pa ki>edha
 
aEbaPG ingewezesha uta>iti katika eneG la ushirikishwaBi wa wazawa� 
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�2�� &utGkana na hali hiPG
 uwezG wa wizara wa kuHata taari>a za uhakika
 
ku>uatilia EaendeleG Pa wazawa
 na kutuEia taari>a hizi katika EabGreshG Pa 
sera ulikuwa EdGgG
 BaEbG lililGleta uguEu katika kuHiEa athari za EiHangG Pa 
ushirikishwaBi wa wazawa na kubaini EaeneG PanaPGhitaBi EabGreshG� 
 
�b� Ka9ati za Kisekta za Ushirikishwa6i wa Wazawa Kut;2anDa )ika; 

I<asaAD; 
 
�2�� MaHitiG Pangu Pa taari>a za MikaG kwa Eiaka Pa >edha 2020/2� hadi 
202�/25 Palibaini kuwa MikaG haMiku>anPika kaEa iliMPGtakiwa
 kaEa 
inaMPGGneshwa katika �edwali Na. 43. Hali hii ilikuwa kinPuEe na APa Pa 2���� 
Pa MwGngGzG wa Tai>a wa 0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta MbaliEbali za 
0;huEi wa Mwaka 20��
 inaPGzitaka &aEati za &isekta za 0shirikishwaBi wa 
2azawa ku>anPa MikaG Miwili kila Ewaka�  
 

�edwali Na. 43� Hali Da U2anDika6i wa )ika; ADa Ka9ati Da Kisekta Da 
Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Baraza la Uwezesha6i wa Wananchi 

Kiuchu9i 
Mwaka wa 

Fedha 
)ika; )iliAD;hita6ika )ika; )iliAD;2anDika Utenda6i ��� 

2020/2� 2 0 0 
202�/22 2 � 50 
2022/2� 2 � 50 
202�/2� 2 0 0 
������� � 0 0 
%uEla �0 2 20 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a Pa 1ikaG MPa �araza la 0wezeshaBi wa 2ana;hi 
&iu;huEi katia Masuala Pa 0shirikishwaBi wa 2azawa Mwaka 2020/2�-202�25 

 
�2�� �edwali Na. 43 linaGnesha kuwa kuanzia Mwaka wa !edha 2020/2� hadi 
202�/5
 Militakiwa MikaG kuEi kwa uBuEla
 lakini Mili>anPika MikaG Miwili tu
 sawa 
na asiliEia 20 Pa utendaBi� 0>anisi uli>ikia kilele katika Mwaka wa !edha 202�/22 
na 2022/2�
 ukiHata asiliEia 50 kila Ewaka
 huku kukikGsekana kwa  EikutanG 
iliPG>anPika katika Mwaka wa !edha 2020/2�
 202�/2�
 na 202�/25�   Hali hii 
ilisababishwa na kutGkuwaHG kwa sera kwa aBili Pa sekta husika aEbaPG ingeliHa 
nguMu �araza katika kusiEaEia u>uataBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa 
wazawa kwenPe sekta EbaliEbali�  
 
��0� Pia
 nilibaini kuwa hali hii Pa u>anPikaBi wa MikaG ilisababishwa na 
ukGse>u wa kaEati Pa ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta EbaliEbali� 
Nilibaini kuwa kaEati Pa naEna hiPG ilikuwaHG katika sekta Pa Eadini Hekee�  
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���� &utGkana na hali hiPG
 uelewa wa Easuala Pa ushirikishwaBi wa wazawa 
ulikuwa EdGgG EiGngGni Ewa wadau� Hali hii ilitGkana na ukGse>u wa EaElaka 
Pa kisheria Pa �araza katika kusiEaEia Easuala Pa ushirikishwaBi wa wazawa�  
 
�c� Baraza la Tai2a la Uwezesha6i wa Wananchi Kiuchu9i Halikushiriki 

I<asaAD; Wakati wa Ma6adilian; kwenDe Miradi Da Tai2a Da Ki9kakati  
 
��2� Nilibaini kuwa ushiriki wa �araza la Tai>a  la 0wezeshaBi wa 2anan;hi 
&iu;huEi katika TiEu za MaBadilianG za Serikali ili kuhakikisha Easuala Pa 
ushirikishwaBi wa wazawa PanaBuEuishwa katika Eikataba Pa Eiradi ulikuwa 
EdGgG� Hali hii ilikuwa kinPuEe na APa Pa ����5� Pa MwGngGzG wa Tai>a wa 
0shirikishwaBi wa 2azawa katika Sekta MbaliEbali za 0;huEi wa Mwaka 20��
 
inaPGlitaka �araza kushiriki katika EaBadilianG wakati wa uandaaBi wa Eikataba 
EbaliEbali Pa Eiradi Pa tai>a Pa kiEkakati
 ili kuhakikisha Easuala Pa 
ushirikishwaBi wa wazawa PanaBuEuishwa kwenPe Eikataba hiPG�  
 
���� Aidha
 nilibaini kuwa �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi 
lilishiriki Eara Ebili tu kwenPe EaBadilianG Pa Eikataba Pa serikali kwenPe 
Eiradi Pa kiEkakati
 aEbaPG ni Eradi wa gesi asilia na Eradi wa bGEba la 
Ea>uta� 0shiriki huu ulikuwa sawa na asiliEia �2 Hekee Pa Eiradi PGte �� Pa 
kiEkakati n;hini� &utGkana na hali hiPG
 �araza lilikGsa >ursa EuhiEu za kutetea 
na kuhakikisha uHatikanaBi wa >ursa kwa aBili Pa wazawa kwenPe Eiradi Pa 
kiEkakati� 
 
10.4 Athari za Changa9;t; Ziliz;bainishwa katika Ku2ikia Maleng; Da 

Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Tai2a wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

 
���� 0siEaEizi usiGBitGsheleza wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa 
katika sekta Pa Eadini unazuia Ea>anikiG Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a 
MaendeleG wa Miaka MitanG na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� Hii inatGkana 
na ushiriki wa wazawa usiGBitGsheleza katika sekta Pa Eadini� Hali hii Hia 
inazuia ukuaBi wa Miwanda MPa ndani kwani inaHunguza >ursa za ukuzaBi wa uBuzi 
na urithishwaBi wa teknGlGBia
 na kusababisha kuendelea kutegeEea Eaari>a na 
utaalaE wa kigeni� 1ileMile
 hali hii inaHunguza uGngezaBi wa thaEani Pa Eadini 
ndani Pa n;hi
 inaHunguza EaHatG
 na kuzuia utengenezaBi wa >ursa za aBira
 na 
hiMPG kuHunguza kasi Pa ukuaBi wa Miwanda na ukuaBi wa u;huEi BuEuishi� 
 
��5� MatGkeG Pake
 >aida za kiBaEii na kiu;huEi zinazGtaraBiwa kutGkana na 
EatuEizi Pa rasiliEali za Eadini kaEa Mile kuHunguza uEaskini
 EaendeleG Pa 
sekta bina>si
 na EatuEizi endeleMu Pa Ealiasili hazikuHatikana kikaEili>u
 na 
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hiMPG kuzuia utekelezaBi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu PanaPGhusiana na 
kazi bGra
 EaendeleG Pa sekta
 na usiEaEizi bGra wa rasiliEali� 
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SURA YA KUMI NA MO�A 
 

UTAFUTA�I NA USIMAMIZI WA RASILIMALIFEDHA 
 
11.1 Utangulizi 
 
��6� Sura hii inatGa Euhtasari wa EatGkeG Pa BuEla Pa ukaguzi 
PanaPGhusiana na 0ta>utaBi na 0siEaEizi wa RasiliEali !edha� $naelezea Hia 
eneG la ukaguzi
 taasisi za serikali zilizGhusishwa katika ukaguzi huu
 uhusianG 
wa EaeneG PaliPGkaguliwa na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa 
Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na athari zake katika ku>ikia 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
���� &aguzi hizi za 0>anisi ni HaEGBa na�  
 

�a� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0kusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa &Gdi� na   
�b� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa !edha za Ruzuku za 0endeshaBi 

Shule za 0EEa� 
 

11.1.1 Usuli kuhusu Uta2uta6i na Usi9a9izi wa Rasili9ali Fedha 
 
���� Serikali Pa %aEhuri Pa MuunganG wa Tanzania ili;hukua hatua 
EbaliEbali kuhusiana na 0kusanPaBi na 0siEaEizi wa RasiliEali !edha ili iweze 
kutGa huduEa kwa wanan;hi� MGBa Pa MPanzG MPa uta>utaBi rasiliEali >edha ni 
kuHitia 0kusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� 
 
����  Serikali Pa Tanzania iEe>anPa EabGreshG Pa kuiEarisha usiEaEizi wa 
EaHatG PasiPG Pa kGdi
 ikiwa HaEGBa na kuanzisha M>uEG wa MaliHG Pa 
&ielektrGniki wa Serikali ili kuiEarisha u>anisi
 uwazi na uwaBibikaBi� PaEGBa na 
Bitihada hizi
 badG kuna ;hangaEGtG� &una u>anisi usiGridhisha wa ukusanPaBi 
wa MaHatG PasiPG Pa kGdi
 kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25 
ukusanPaBi uEeHungua kutGka asiliEia �� hadi ���� kwa kiHindi ;ha Eiaka 
Eitatu� 
 
��0� &adhalika
 Tanzania ilianzisha ruzuku kwa aBili Pa  uendeshaBi wa shule 
za uEEa Ewaka 2002 na 20�6 kwa shule za Msingi na SekGndari Etawalia
 ili 
kukabiliana na uhaba wa >edha baada Pa ku>utwa kwa ada Pa shule� 'engG likiwa 
kutGa  liEu bGra kwa wGte
 kutGa MikwazG MPa >edha
 kubGresha u>ikikaBi na 
kuGngeza idadi Pa usaBili wa wana>unzi� 
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11.1.2 Uhusian; wa Uta2uta6i na Usi9a9izi wa Rasili9ali Fedha na M<ang; 
wa Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a 
wa Miaka Mitan; 

 
741. Sehemu hii inaainisha uhusiano wa Utafutaji na Usimamizi wa Rasilimali 
Fedha na Mpango wa Maendeleo Endelevu na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano. 
 
��2� 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa 0kusanPaBi wa EaHatG PasiPG 
Pa kGdi unaendana na 'engG 17
 lenPe nia Pa kuiEarisha nBia Pa utekelezaBi na 
kuhuisha 0shirikianG wa &iEatai>a kwa MaendeleG  ndeleMu� 
  
���� 1iMPGhiMPG
 0kaguzi wa 0>anisi Buu Pa 0siEaEizi wa !edha za Ruzuku 
za 0endeshaBi Shule unaendana na lengG la �
 lenPe nia Pa kuhakikisha kuna 
eliEu bGra
 BuEuishi na PenPe usawa na kuendeleza >ursa za kuBi>unza kwa 
wGte� MaeneG Eahususi PanaPGhusiana PaEeelezwa kwenPe �edwali Na. 44. 
 
�edwali Na. 44:Uhusian; Mahususi Da Uta2uta6i na Usi9a9izi wa Rasili9ali 

Fedha na M<ang; wa Maendele; EndeleAu na M<ang; wa Tatu wa 
Maendele; wa Tai2a wa Miaka Mitan; 

�ina la 
Ukaguzi 

Leng; kwenDe 
M<ang; wa 
Maendele; 
EndeleAu 

Shahaba Mahususi 
kwenDe M<ang; wa 
Maendele; EndeleAu 

Ene; la Ki<au9bele 
������ �� ���� �� 

����
���� �� ����� �� 
����� ������ 

0siEaEizi 
wa !edha 
za Ruzuku 
za 
0endeshaBi 
wa Shule 

'engG la �� 
lenPe nia Pa 
kuhakikisha 
kuna eliEu 
bGra na 
BuEuishi  
PenPe usawa 
na kuendeleza 
>ursa za 
kuBi>unza kwa 
wGte 

��� $>ikaHG 20�0
 
kuhakikisha wasi;hana na 
waMulana wGte wanaHata 
eliEu Pa bure
 kwa usawa 
na PenPe ubGra aEbaPG  
inaendana na uhalisia wa  
EatGkeG PanaPGtaraBiwa 

�.�.1. kuGngeza 
EatuEizi kwenPe eliEu 
BuEuishi PenPe uBuzi
 
ugunduzi unaGendana 
na uta>iti wa 
EaendeleG 
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�ina la 
Ukaguzi 

Leng; kwenDe 
M<ang; wa 
Maendele; 
EndeleAu 

Shahaba Mahususi 
kwenDe M<ang; wa 
Maendele; EndeleAu 

Ene; la Ki<au9bele 
������ �� ���� �� 

����
���� �� ����� �� 
����� ������ 

0siEaEizi 
wa MaHatG 
4asiPG Pa 
&Gdi 

'engG ��� 'ina 
lenga 
kuiEarisha 
nBia Pa 
utekelezaBi na 
kuhuisha 
0shirikianG wa 
&iEatai>a kwa 
MaendeleG 
 ndeleMu 

����� &uinua Bitihada za 
ukusanPaBi wa rasiliEali za 
ndani
 ikiwa HaEGBa na 
kuHitia Esaada wa 
kiEatai>a kwa n;hi 
zinazGendelea
 ili 
kubGresha uwezG wa ndani 
katika ukusanPaBi wa kGdi 
na EaHatG Eengine 

;.9.6. &ukuza uendeleMu 
wa ki>edha kwa 
kuendelea kuduEisha 
hali thabiti za u;huEi 
ili ku;hangia ukuaBi wa 
u;huEi
 kuGngeza 
ukusanPaBi wa EaHatG 
kwa kuHanua Esingi wa 
kGdi
 kuGngeza wigG wa 
kGdi na kubGresha 
E>uEG wa usiEaEizi 
wa kGdi 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwenye Mpango wa Maendeleo Endelevu na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano wa Mwaka 2025 

 
���� �edwali Na. �� linaGnesha kuwa suala la EaHatG PasiPG Pa kGdi 
linahusiana na shabaha Pa ����
 ikiwa na lengG la kuta>uta rasiliEali >edha ili 
kuhakikisha utekelezaBi na uendeleMu wa EalengG Pa EaendeleG endeleMu� 
  
��5� 5aidi Pa haPG
 kuhusiana na 0siEaEizi wa !edha za Ruzuku kwa 
0endeshaBi wa Shule za 0EEa unaendana na shabaha Pa ��� inaPGlenga i>ikaHG 
20�0
 kuhakikisha wasi;hana na waMulana wGte wanaHata  liEu Pa bure na kwa 
usawa� MGBa kati Pa hatua zilizG;huliwa na !edha za Ruzuku zinawezesha 
kutGlewa kwa  liEu bure na kwa usawa� 
 
��6� 1ile Mile
 �edwali Na. 44 linaGnesha kuwa EaHatG PasiPG Pa kGdi 
Panaendana na Shahaba Pa 6���� na 6����
 Etwalia Pa MHangG wa Tatu wa 
MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 PenPe lengG la uta>utaBi wa rasiliEali 
>edha ili kuhakikisha utekelezaBi wa EHangG huG� Na kuhusiana na 0siEaEizi 
wa !edha Pa Ruzuku Pa 0endeshaBi Shule za 0EEa inahusiana na shabaha Pa 
6����
 inahaEasisha  EatuEizi kwa eliEu BuEuishi� 
 
11.1.3 Mi<ang; Mikakati na �itihada za Serikali kuhusu Uta2uta6i na 

Usi9a9izi wa Rasili9ali Fedha 
 
���� 'i;ha Pa kuwa na MHangG wa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 2izara EGBa EGBa ziEeandaa EiHangG 
Eahususi ndani Pa EiHangG Pa kati�  Kielelez; Na. 40 &inaGnesha Mikakati Pa 
Serikali kuhusu 0kusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi na usiEaEizi wa >edha za 
ruzuku za uendeshaBi wa shule za uEEa� 
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Kielelez; Na. 40: Mikakati Da Serikali kuhusu Usi9a9izi UkusanDa6i wa 
9a<at; DasiD; Da k;di na Fedha za Ruzuku za Uendesha6i wa Shule za 

U99a 

 
 ��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe Mikakati na MiHangG iliPGsiEaEia EaHatG PasiPG Pa kGdi 

na !edha za Ruzuku za 0endeshaBi Shule
 2025 
 

���� 1ileMile
 nilibaini Bitihada kubwa zilizG;hukuliwa na Serikali kwenPe 
0kusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi katika uanzishaBi wa Ei>uEG Pa 
kiele;trGniki ili kuGngeza uwazi na kuHunguza uHGteMu wa EaHatG� Mi>uEG 
iliPGanzishwa ni� 
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�i� M>uEG wa MaliHG Pa Serikali� 0lianzishwa kwa lengG la kuwa E>uEG 
EEGBa wa kiele;trGniki wa 0kusanPi wa MaHatG kwa 2izara
 $dara na 
Mashirikia� 

�ii� M>uEG wa TA0S$� 0lianzishwa Eahususi kwa aBili Pa 0kusanPaBi wa 
MaHatG kwa Serikali za Mitaa� na 

�iii� 0tuEiaBi wa Mi>uEG Pa T HAMA� 2izara
 $dara na Mashirika 
zinahiEizwa kuhuisha Mi>uEG Pa T HAMA kwa aBili Pa usalaEa wa 
Taari>a na 0siEaEizi
 M>anG M>uEG wa 0siEaEizi wa Ardhi wa 2izara 
Pa Ardhi NPuEba na MaendeleG Pa Makazi� 

���� 1iMPGhiMPG
 kwa uHande wa 0siEaEizi wa !edha za 0endeshaBi Shule
 
MHangG wa Sekta wa MaendeleG Pa  liEu wa Mwaka 202�/22 hadi 2025/26 
uEeweka EkazG kwa kuiEarisha utawala na usiEaEizi wa >edha za uEEa� 
%itihada kuu iliPG>anPwa na Serikali ni utGaBi wa !edha za 0ndeshaBi Shule kwa 
kila Ewezi�  
 
11.2 Leng; la Ukaguzi na Mawanda 
  
11.2.1 Maleng; Da Ukaguzi 
 
�50� 'engG kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathEini kaEa 2izara Pa !edha na 
O>isi Pa 2aziri Mkuu –TaEiseEi zilikusanPa na kusiEaEia rasiliEali >edha ili 
kuhakikisha utekelezaBi wa EHangG uliGHangwa� 
 
�5�� MalengG Mahususi Palikuwa ni kuangalia kaEa� 
 

�a� 2izara Pa !edha ilisiEaEia iHasaMPG ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa 
kGdi ili kuhakikisha uta>utaBi wa kutGsha wa RasiliEali !edha za ndani� 

 
�b� O>isi wa 2aziri Mkuu-TaEiseEi ilisiEaEia iHasaMPG !edha za Ruzuku za 

uendeshaBi shule kwa aBili Pa gharaEa za uendeshaBi na ununuzi wa 
Mitabu
 ili kuhaEasisha uHatikanaBi wa  liEu kwa usawa� 
 

11.2.2 Mawanda Da Ukaguzi 
 
�52� &wenPe 0kaguzi wa 0>anisi kuhusu 0siEaEizi wa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi
 
Ekaguliwa Ekuu alikuwa ni 2izara Pa !edha� 0kaguzi ulihusisha TuEe Pa Tai>a 
Pa 0EwagiliaBi
 2izara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa Makazi
 2izara Pa 
Habari
 0taEaduni
 Sanaa na Mi;hezG na 2izara Pa MaBi aEbazG ni kati Pa 
Taasisi za Serikali zenPe EaHatG PasiPG Pa kGdi� Pia
 ukaguzi uliEBuEuisha 
MsaBili wa Hazina
 aEbaPe ana BukuEu la kuhakikisha 0>anisi wa Mashirika Pa 
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0EEa� Halikadhalika Mashirika Eanne aEbaPG ni� 2akala wa HuduEa za Misitu 
na MaElaka Pa 0dhibiti Pa PeEbeBeG Tanzania zilihusishwa
 hizi ni taasisi 
zisizG>anPa biashara� Shirika la NPuEba la Tai>a na Shirika la MaendeleG Pa 
Ma>uta Tanzania aEbazG ni taasisi za kibiashara� 
 
�5�� 5aidi Pa Taasisi hizG
 Hia iliBuEuisha EaElaka za serikali za Eitaa nne 
aEbazG ni� HalEashauri Pa 2ilaPa Pa MusGEa
 HalEashauri Pa 2ilaPa Pa 
MGEba
 HalEashauri Pa %iBi la Tanga
 na HalEashauri Pa ManisHaa Pa Mtwara� 
PaEGBa na haPG Hia Tawala za MikGa za SGngwe
 Tanga
 na Mtwara 
ziliteEbelewa kwa kuwa EaElaka za serikali za Eitaa zinawasilisha taari>a za 
ukusanPaBi Pa MaHatG kwa Tawala za MikGa�  
 
�5�� 0kaguzi uliBikita kwenPe kutathEini EHangiliG na EuundG kwenPe 
usiEaEizi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� kubaini MPanzG MiHPa MPa EaHatG 
MinaMPGlingana na kanuni za ukusanPaBi wa EaHatG� Ei>uEG na Ei;hakatG PenPe 
u>anisi katika kuhakikisha EakadiriG halisi Pa EaHatG PasiPG Pa kGdi� na Ei>uEG 
na Ei;hakatG Pa ukusanPaBi PenPe u>anisi
 PaEGBa na u>uatiliaBi na kuriHGti kwa 
kiwangG ;ha kutGsha ;ha ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� 0kaguzi huG 
uliBikita kwa kiHindi ;ha Eiaka Einne ��� kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 
202�/25� 
 
�55� Pia
 ukaguzi wa usiEaEizi wa !edha za Ruzuku za 0endeshaBi Shule za 
0EEa
 Ekaguliwa Ekuu alikuwa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$�  
 
�56� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ilikuwa inahusika kwenPe kutenga 
baBeti na kugawa ruzuku za kila shule kulingana na idadi Pa wana>unzi 
waliGsaBiliwa� Pia
 ilikuwa na BukuEu la kusiEaEia na kudhibiti EatuEizi Pa 
ruzuku hizG� 5aidi Pa haPG
 ukaguzi uliBuEuisha Taasisi Pa  liEu Tanzania� Hii 
ni Taasisi Pa Serikali inaPGhusika na uzalishaBi / ununuzi
 na usaEbazaBi wa 
Mitabu MPa EasGEG kwa shule za 0EEa� 
 
�5�� Mahususi ukaguzi uliBikita kwenPe uandaaBi wa baBeti
 utGlewaBi wa 
>edha na EatuEizi Pa >edha za ruzuku za uendeshaBi wa shule� 0kaguzi uliBikita 
kwa kiHindi ;ha Eiaka Eitatu ��� Pa >edha aEbaG ni� 2022/2�
 202�/2�
 na 
202�/25� 
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11.3 Mat;ke; Da �u9la Da Ukaguzi kuhusu UkusanDa6i wa Ma<at; YasiD; Da 
K;di 

 
11.3.1 UkusanDa6i na Mchang; Usi;t;sheleza wa Ma<at; YasiD; Da K;di 
 
�5�� Nilibaini kuwa EaHatG PasiPG Pa kGdi haPakukusanPwa kwa u>anisi� Hii 
ilidhibitishwa kwa kutG>ikia EalengG Pa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 
na E;hangG EdGgG wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwenPe baBeti Pa Tai>a kaEa 
inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Kut;2ikia kwa Maleng; Da UkusanDa6i wa Ma<at; YasiD; Da K;di 

 
�5�� NiEebaini kuwa EalengG PalilGwekwa Pa kukusanPa EaHatG PasiPG Pa 
&Gdi haPaku>ikiwa kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/25
 kaEa 
iliMPGelezwa katika Kielelez; Na. 41.  
 
Kielelez; Na. 41: Ucha9buzi wa Maleng; na Kiwang; Kilich;kusanDwa cha 

Ma<at; YasiD; Da K;di 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa Taari>a MakadiriG Pa MaHatG- 2izara Pa !edha �202�/22-202�/25� wa 

Mwaka 2025 
 

�60� Kielelez; Na. 41 kinaGnesha
 EaHatG PasiPG Pa kGdi PaliGngezeka 
kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 hadi 202�/2�
 na baadae kuHungua kwa 
Mwaka wa !edha 202�/25
 kuna EabGreshG kwenPe ukusanPaBi� MwelekeG wa 
u>anisi wa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwa kiHindi ;ha Eiaka Einne 
PaEeGneshwa kwenPe Kielelez; Na.42� 
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Kielelez; Na. 42: Ucha9buzi wa Makadiri; na Kiwang; Kilich;kusanDwa 
cha Ma<at; YasiD; Da K;di 

 
��
�#�� Ucha9buzi wa Wakaguzi kwenDe Taari2a Da Wizara Da Fedha kuhusu 

Ma<at; YasiD; Da K;di YaliD;kusanDwa Mwaka 2025 
 
�6�� Kielelez; Na. 42 kinaGnesha kuwa EaHatG Pa PasiPG Pa &Gdi kwa Miaka 
Pa !edha 2022/2� na 202�/2�
 Pali>ikia asiliEia �� na ��
 Etawalia� MaHatG 
PasiPG Pa kGdi haPaku>ikia lengG lililGwekwa kutGkana na u>anisi usiGridhisha wa 
Mashirika Pa 0EEa� Hii ilitGkana na kuanzishwa kwa ruzuku za EbGlea kwenPe 
MaElaka Pa 0dhibiti wa MbGlea Tanzania na kutG>uatilia uwasilishaBi wa gawiG 
kutGka Shirika la MaendeleG Pa PetrGli Tanzania� 
 
�62� Aidha
 ukaguzi ulibaini kuwa 2izara Pa !edha haiku>uatilia MPanzG MPa 
EaHatG PasiPG Pa kGdi MiliMPGtGa kiasi kikubwa na kidGgG kutGkana na ukGse>u 
wa taari>a za kina kuhusu MPanzG hiMPG
 kwani 2izara Pa !edha haikuwa na 
M>uEG wa Taari>a za 0siEaEizi wa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi� Hii ilisababisha 
ukusanPaBi wa taari>a za EwenendG wa utendaBi kwa kila ;hanzG kushindikana 
na kutGtaEbua MPanzG MPa EaHatG MinaMPGshindwa/kusalia bila ku>anPa kazi� 
 
�6�� 0kusanPaBi usiGtGsheleza wa EaHatG PasiPG Pa kGdi unasababisha 
serikali kushindwa ku>adhili Eiradi Pa uEEa na kuGngeza utegeEezi wake wa 
EikGHG na kwa wadau wa EaendeleG� 
 
�b� Mchang; Usi;t;sheleza wa Ma<at; YasiD; Da K;di kwenDe Ba6eti Da Tai2a 
 
�6�� Nilibaini kuwa E;hangG wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwenPe �aBeti Pa 
Tai>a ni kwa asiliEia 6 hadi 6�� kuanzia Mwaka 202�/22 hadi 202�/25 kaEa 
inaMPGGneshwa kwenPe Kielelez; Na. 43. 
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Kielelez; Na. 43: Ucha9buzi wa Ba6eti Kulingana na )Danz; ADa Ma<at; 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa Taari>a za 0tekelezaBi wa �aBeti wa Mwaka 2025 

 
�65� Kielelez; Na. 43 kinaGnesha kuwa E;hangG wa EaHatG PasiPG Pa kGdi 
Pana;hangia kiwangG ;ha ;hini kwenPe �aBeti Pa Tai>a
 kiwangG kidGgG zaidi 
kilikuwa Mwaka wa !edha 202�/2022� 0;haEbuzi zaidi wa E;hangG wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi kwa asiliEia uEeGnesha kwenPe Kielelez; Na. 44.  
 

Kielelez; Na. 44: Asili9ia Da Mchang; wa Ma<at; YasiD; Da K;di kwenDe 
Ba6eti Da Tai2a 

 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kwenPe Taari>a za 2izara Pa !edha za 0tekelezaBi wa �aBeti
 

2025  
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�66� Kielelez; Na. 44 kinaGnesha E;hangG wa EaHatG PasiPG Pa kGdi ni 
asiliEia 6 na 6�� ikiGnesha n;hi inategeEea zaidi kwenPe MaHatG Pa &Gdi� 
 
�6�� 5aidi Pa haPG
 ukaguzi uli;haEbua
 E;hangG wa EaHatG PasiPG Pa kGdi 
kwenPe baBeti za taasisi zilizG;haguliwa kwenPe ukaguzi
 kaEa inaMPGGneshwa 
kwenPe �edwali Na. 4�. 
 

�edwali Na. 4�: Ucha9buzi wa Taari2a kwa Asili9ia U<ungu2u wa 
Mchang; wa Ma<at; YasiD; Da K;di kwenDe Ba6eti   

Taasisi T;2auti Da Asili9ia Da Mchang; wa Ba6eti 
�Makadiri; dhidi Da Uhalisia� 

2021/22 2022/2
3 

2023/24 2024/2� 

2izara
 $dara 
na 2akala za  
Serikali 

TuEe Pa Tai>a Pa 
0EwagiliaBi 

5�5�� 56��� 5��0 2�� 

2izara Pa Ardhi NPuEba na 
MaendeleG Pa Makazi  

����� �52�5 2���� �0��� 

2izara Pa Habari Sanaa 
0taEaduni na Mi;henzG 

0�5 0�0 0�� 0�5 

 2izara Pa MaBi 0�� 0�� -0�2 0�� 
Taasisi za 
0EEa 
5isizG>anPa 
!anPa �iashara 
��5�� 

2akala HuduEa za Misitu -0�2� -0�60 -0��0 -2�2� 
MaElaka Pa 0dhibiti wa 
MbGlea Tanzania 

2��6 -0�25 ���� 0�00 

Taasisi za 
0EEa 
zinazG>anPa 
0EEa �"awiG� 

Shirika la MaendeleG Pa 
Ma>uta Tanzania -0�02 -0�0� 0��6 -0��� 
Shirika la Tai>a la NPuEba 0�25 0�00 0�00 -0��� 

MaElaka za 
Serikali za 
Mtaa 

HalEashauri Pa MGEba  0�� -2�0 -��� -��� 
HalEashauri Pa MusGEa   0�� 0�� -0�� -0�� 
HalEashauri Pa ManisHaa Pa 
Mtwara  

��� 5�5 2�5 -5�� 

HalEashauri Pa %iBi la Tanga  -0�2 0�5 0�� 5�� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu asiliEia Pa M;hangG wa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi kwenPe 

�aBeti wa Mwaka 2025 
 
�6�� �edwali Na. 4� linaGnesha kuwa kwa 2izara
 $dara na 2akala
 TuEe 
Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi na 2izara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa Makazi 
zili;hangia kiwangG kidGgG tG>auti na iliMPGkadiliwa kwenPe baBeti
 kwa taasisi 
zilizG ;haguliwa kwa Eiaka PGte iliPGkaguliwa
 iki>uatiwa na MaElaka Pa 
0thibiti wa MbGlea kwa Mashirika Pa 0EEa� Hata hiMPG
 asiliEia kwa kiwangG 
;ha uHungu>u kilikuwa ;hini Pa 5�5� 
 
�6�� Hii ilitGkana na kutGtuEia MPanzG Ebadala MPa MaHatG
 0>anisi 
usiGtGsheleza wa ukusanPaBi wa EaHatG
 na kutG>ikia kwa EalengG Pa 
ukusanPaBi wa EaHatG� 
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11.3.2 U<ungu2u wa Muund; na Uwez; wa Taasisi kwenDe Usi9a9izi wa 
Ma<at; YasiD; Da K;di 

 
��0� Nilibaini uHungu>u wa EuundG na uwezG wa taasisi kwenPe usiEaEizi 
wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Uwez; Usi;t;sheleza wa Muund; wa Ma6uku9u kwenDe Usi9a9izi wa 

UkusanDa6i wa Ma<at; YasiD; Da K;di 
 

���� Nilibaini kuwa wa>anPakazi watatu kati Pa ishirini na wawili �22� kwenPe 
&itengG ;ha Sera za !edha walikuwa wanashughulikia usiEaEizi wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi kwa wizara
 idara na wakala �� na Eashirika Pa uEEa �0 PaliPGHG 
;hini Pa MsaBili wa Hazina� 0haba wa wa>anPakazi uli;hangiwa na kutGtGlewa 
kwa EaBukuEu na waBibu iHasaMPG BaEbG aEbalG linasababisha ukGse>u wa 
u>uatiliaBi unaG>aa� 
 
��2� &ukGsekana kwa wa>anPakazi wa kutGsha wa kusiEaEia EaHatG PasiPG 
Pa kGdi kulitGkana na EuundG wa kitengG aEbaG unaathiri ubainishaBi wa 
EaBukuEu PanaPGhusiana na EaHatG PasiPG Pa kGdi
 kaEa iliMPGGneshwa 
kwenPe Kielelez; Na. 4��  
 
���� &ukGsekana kwa EaBukuEu PaliPGainishwa Panazuia kuainisha uHungu>u 
wa wa>anPakazi na kusababisha na>asi za wa>anPakazi kutGkuwaHG kwenPe 
GrGdha Pa wa>anPakazi wa 2izara Pa !edha wanaGhitaBika
 kinPuEe na ki>ungu 
;ha 5 ;ha Sheria Pa !edha za 0EEa 6Sura���� TGleG la� 20207
 kina;hGitaka 
2izara !edha kuhakikisha u>anisi wa Ei>ukG
 EuundG na uwezG wa kusiEaEia 
ukusanPaBi wa EaHatG� 
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Kielelez; Na. 4�: Ucha9buzi wa U<ungu2u na Athari Zake 

 
��
�#�: 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu 2aBibu na MaBukuEu Pa 2izara Pa !edha wa Mwaka 

2025 

 
���� Kielelez; Na. 4� kinaGnesha kuwa EaBukuEu Pa usiEaEizi wa EaHatG 
PasiPG Pa &Gdi haPaBaainishwa kwenPe 2izara Pa !edha� Nilibaini kuwa
 
EaBukuEu 5 kati Pa �0 PaliPGainishwa kwenPe EuundG wa 2izara Pa !edha 
Panaendana na kGdi
 PanaPGbaki Panaendana na kGdi na PasiPG Pa kGdi� Hakuna 
BukuEu lililGelezwa kwa aBili Pa usiEaEizi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� 
 
��5� &wa nPGngeza
 sheria zilizGHG
 hasa Sheria Pa !edha za 0EEa na &anuni 
zake
 ziEetGa tu Easharti Pa BuEla bila EwGngGzG wa kina wa kiutendaBi 
unaGhusiana na EaHatG PasiPG Pa kGdi� 
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��6� 0Hungu>u huu kwa HaEGBa ulikwaEisha uwezG wa Serikali wa kuratibu
 
ku>uatilia
 na kuHanua ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwa u>anisi� 
 
���� 5aidi Pa haPG
 nilibaini kutGkuwaHG kwa M>uEG wa 0siEaEizi wa 
Taari>a zisizG za &Gdi
 aEbaG ungebGresha u>uatiliaBi wa MPanzG MPa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi kwenPe ngazi Pa 2izara� 2izara Pa !edha haikuwa na hi>adhi Pa 
taari>a kaEili iliPGBuEuishwa Pa MPanzG MPa EaHatG PasiPG Pa kGdi� Taari>a ziHG 
kwenPe Ei>uEG EbaliEbali isiPGunganishwa
 ikiweEG M>uEG wa HaEGBa wa 
0siEaEizi wa �aBeti uliGkuwaHG
 M>uEG wa PlanReH na M>uEG wa Taari>a wa 
MsaBili wa Hazina bila kuiwezesha 2izara kuHata Taari>a zGte za Ei>uEG hiPG� 

 
���� PengG hili lilitGkana na usiEaEizi duni wa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 
ukia;ha 2izara Pa !edha bila Taari>a Pa MPanzG hiMPG� MatGkeG Pake
 uHangaBi
 
ukusanPaBi
 u>uatiliaBi
 na uwaBibikaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi katika Taasisi 
za Serikali haziku>anPika iHasaMPG� 
 
�b� Uk;se2u wa M2u9; wa Uratibu kati Da Taasisi 
 
���� Nilibaini kuwa 2izara Pa !edha ili;hukua hatua Pa kuziagiza 2izara
 
$dara na 2akala �&uHitia barua Pa �� %ulP 202� PenPe &uEb� �A�����/55�/0�� 
Pa kuteua Maa>isa watakaG ratibu Easuala Pa EaHatG PasiPG Pa kGdi� Hata hiMPG
 
haikuainisha EuundG wa uratibu utakaMPGkuwa Eahususi kuhusiana na MikaG MPa 
Eara kwa Eara
 na Binsi Pa kubadilishana Taari>a na 2izara Pa !edha� 
 
��0� &wa undani
 uHungu>u huG unaGneshwa kwenPe �edwali Na. 46� 
0kGse>u wa naEna Pa uratibu ni kinPuEe na SeheEu 5�2�5 Pa MHangG wa Tatu 
wa Miaka MitanG Pa MaendeleG Pa Tai>a wa Mwaka 202�/22-2025/26
 unaitaka 
Serikali kuHanua MPanzG MPa EaHatG PasiPG Pa kGdi na taratibu za EaliHG� 
 

�edwali Na. 46: Ucha9buzi wa N6ia za Uratibu kwenDe Usi9a9izi wa 
Ma<at; YasiD; Da K;di 

Shughuli 
iliD;cha9bukiwa 

Wizara Msa6ili wa Hazina Ma9laka Da 
Serikali za Mitaa 

0tGaBi wa Taari>a Mara 
kwa Mara 

M M O 

1PanzG MPa MaHatG O O O 
&wenda &uGna eeneG M O O 
MikutanG Pa 2ahusika 
MuhiEu 

O M O 

MikutanG Pa %uEla  M M O 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu 0ratibu kati Pa 2izara Pa !edha
 O>isi Pa 2aziri Mkuu-

TaEiseEi
 na MsaBiri wa Hazina 
U2ungu;: 
1 - $liBuEuishwa 
3 – HaiBaBuEuishwa 
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�edwali Na. 46 linaGnesha kuwa
 kulikuwa na uHungu>u uliGbainishwa katika 
uratibu wa usiEaEizi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 li;ha Pa kuwa na A>isa 
anaPeshughulikia uratibu kwenPe O>isi Pa MsaBili wa Hazina
 na kwa wizara 
husika kuwasilisha taari>a za kila Ewezi� E;hakatG huG haukuwaHG kiEaandishi� 
5aidi Pa haPG
 taari>a hizi hazikuainisha kwa kina MPanzG MPa EaHatG na 
hakukuwa na Euda uliGainishwa kwa aBili Pa EikutanG na Eaa>isa wanaGhusika 
na uratibu HaEGBa na wadau wengine kuhusu usiEaEizi wa ukusanPaBi wa 
EaHatG PasiPG Pa kGdi� 

Pia
 nilibaini kwaEba ukGse>u wa E>uEG EaaluEu wa uratibu kutGka 2izara Pa 
!edha hadi O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ na MaElaka za Serikali za Mitaa 
ulisababisha kushindwa kwa u>anisi katika kushirikiana kwa taari>a� 
 
���� Nilibaini kwaEba ukGse>u wa uratibu wa kutGsha ulitGkana na ukGse>u 
wa EuundG rasEi wa uratibu na kila taasisi kusiEaEia ukusanPaBi wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi kiMPake� 
 
�c� Mikakati IsiD;6it;sheleza IliD;6ikita kwenDe 9a<at; DasiD; Da k;di 
 
��2� Nilibaini kuwa
 2izara Pa !edha ilikuwa na Eikatati isiPGBitGsheleza 
iliPGBikita kwenPe ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwa kiHindi ;ha Mwaka 
wa !edha 202�/22 hadi 202�/25� $ngawa Mkakati wa kati wa 0kusanPaBi wa 
MaHatG ulizinduliwa 2025
 nilibaini kuwa Ekakati huG uEeweka EkazG kwenPe 
sekta Pa Eadini �Eirabaha na tGzG Pa ukaguzi�
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
�kGdi Pa HangG la ardhi�� sekta Pa utalii �tGzG Pa utalii�
 na ada kutGka Eashirika 
Pa uEEa �gawiG na Ei;hangG�� MHangG huu wa kati wa ukusanPaBi wa EaHatG 
unaBuEuisha Hia EaHatG Pa huduEa
 ushuru wa EazaG
 ada za Eali
 ada za 
EabangG na leseni Pa biashara� 
 
���� &adhalika
 nilibaini kuwa EHangG wa kati uliBuEuisha MPanzG Mi;ha;he 
MPa EaHatG PasiPG Pa &Gdi na ulikuwa na Eikakati Ei;ha;he Pa ukusanPaBi wa 
EaHatG PasiPG Pa &Gdi� 
 
���� Hii inatGkana na kutGBuEuisha iHasaMPG kwa MPanzG MPGte MPa EaHatG 
na Eikakati isiPGtGsheleza Pa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� Hali hii 
inaisababishia 2izara Pa !edha kutuEia MPanzG MPGte MPa MaHatG MiliMPGHG� 

 
11.3.3  Ubainisha6i Ha2i2u wa )Danz; ADa Ma<at; YasiD; Da K;di 
 
��5� 2akati wa 0kaguzi nilibaini kuwa MPanzG MPa EaHatG PasiPG Pa &Gdi 
haMikuGngezeka na MiliHungua kwa 2izara
 $dara na 2akala
 aEbazG ni  2izara 
Pa Habari
 0taEaduni
 Sanaa na Mi;hezG
 2izara Pa Ardhi
 NPuEba na 
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MaendeleG Pa Makazi
 2izara Pa MaBi
 na TuEe Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi� Pia
 
nilibaini kuwa ni Shirika la 0EEa EGBa kati Pa Eanne PaliPG;hanguliwa aEbaPG 
ni 2akala wa Misitu Tanzania
 Shirika la MaendeleG Pa PetrGli Tanzania
 
MaElaka Pa 0dhibiti wa MbGlea Tanzania na Shirila la Tai>a la NPuEba Palikuwa 
na MPanzG MiHPa� &wa kuGngeza HalEashauri � kati Pa �
 zilizG;haguliwa aEbazG 
ni HalEashauri Pa 2ilaPa Pa MGEba
 MusGEa
 ManisHaa Pa Mtwara
 na %iBi la 
Tanga
 zili>anPa ubainishaBi wa 1PanzG MiHPa MPa MaHatG 4asiPG Pa &Gdi� 
0Hungu>u kwenPe ubainishaBi wa 1PanzG MiHPa uEetGkana na� 
  
�a� Kut;kuwa<; kwa Utaratibu Ras9i Uli;wekwa kwa a6ili Da Uta9buzi wa 

)Danz; )i<Da ADa Ma<at; 
 
��6� Nilibaini kuwa 2izara
 $dara na 2akala
 MaElaka za Serikali za Mitaa 
na Mashirika Pa 0EEa PaliPG;haguliwa
 kwa kuanzia Mwaka wa !edha 202�/22 
tG 202�/25 hazikuweka utaratibu rasEi wa 0taEbuzi wa MPanzG MPa MaHatG� 
PaEGBa na kuwa EuGngGzG wa MiHangG na baBeti SeheEu Pa 2���2 wa 202�/25 
inaelekeza kuwa na Eikakati Pa kuHanua wigG wa MPanzG MiHPa MPa MaHatG 
MinaMPGendana na Esingi wa ukusanPaBi wa EaHatG�  
 
���� Hata hiMPG
 ni Shirika EGBa tu aEbalG ni 2akala la Misitu Tanzania kati 
Pa Mashirika Eanne linatuEia nBia Pa ku>anPa uta>iti kubaini MPanzG MiHPa MPa 
EaHatG na kubadili MiwangG MPa kutGza
 ingawa utaratibu huu hauBawekwa 
kiEaandishi� 
 
���� Hii iEetGkana na kukGsekana kwa utaratibu rasEi zilizGainishwa na 
2izara Pa !edha Buu Pa utaEbuzi wa MPanzG MiHPa MPa EaHatG� &adhalika
 
kulikuwa na ukGse>u wa nBia za 2izara Pa !edha ku>uatilia ili kuhakikisha 
2izara
 $dara na 2akala
 MaElaka za Serikali za Mitaa na Mashirika Pa 0EEa 
zina utaratibu rasEi wa kubainisha MPanzG MiHPa MPa MaHatG� 
 
�b� U<ungu2u wa Kanzidata �u9uishi Da )Danz; ADa Ma<at; YasiD; Da K;di 
 
���� Nilibaini kukGsekana kwa &anzidata Pa hi>adhi Pa taari>a Pa MPanzG MPa 
MaHatG MisiMPG MPa kGdi katika 2izara Pa !edha� Taari>a ziHG  kwenPe Ei>uEG 
tG>auti ikiwa HaEGBa na E>uEG wa HaEGBa wa 0siEaEizi wa baBeti
 E>uEG wa 
PlanReH
 na M>uEG wa Taari>a wa MsaBili wa Hazina� 2izara Pa !edha haina 
u>ikiaBi kaEili wa taari>a za Ei>uEG hiPG� 
 
��0� 2izara Pa !edha kuHitia E>uEG wa HaEGBa wa 0siEaEizi wa �aBeti 
inaweka Taari>a za 1PanzG halisi MPa EaHatG kutGka 2izara na kwenPe $dara 
zenPe !ungu� HiMPG
 haina Taari>a halisi Pa MPanzG MPa MaHatG kutGka kwenPe 
Mashirika Pa 0EEa na MaElaka za Serikali za Mitaa
 aEbazG zinatunza Taari>a 
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za MPanzG MPa MaHatG kwa M>uEG wa PlanReH
 aEbaHG 2izara Pa !edha haina 
uwezG wa kuGna Taari>a zilizGHG kwenPe E>uEG huG� 
 
���� Hii iEetGkana na na kutGunganishwa kwa Ei>uEG hiPG
 inaPGweka 
taari>a za MPanzG MPa MaHatG
 na u>uatiliaBi usiGtGsheleza unaG>anPwa na 
2izara Pa !edha hasa kutGkana na kutGweka wazi EaBukuEu na uwaBibikaBi 
kwenPe usiEaEizi wa EaHatG PasiPG Pa &Gdi�  
 
��2� Hali hii ilisababisha
 2izara Pa !edha kushindwa kuGna MPanzG MPGte 
MPa EaHatG MisiMPG MPa &Gdi
 na kuhakikisha MPanzG MPGte MinaBulikana na 
Mina>uatiliwa ili kubaini MPanzG MisiMPG tuEika na Mile MinaMPGkusanPa kidGgG� 
 
���� 5aidi Pa haPG
 nilibaini kuwa 2izara Pa !edha haikuweka kiHauEbele 
kwa MPanzG MPa kiHauEbele kwa sababu Pa kukGsekana kwa &anzidata Pa taari>a 
Pa BuEla Pa MPanzG MPGte� 2izara inatunza tu taari>a zinazGhusu EaHendekezG 
Pa wadau kuhusu MiwangG MPa kutGza kwa MaHatG Pa kGdi na PasiPG Pa kGdi� 
 
�c� K;k;seka kwa Uta2iti wa Kubaini )Danz; )i<Da ADa Ma<at; )isiAD; Da 

K;di 
 

Nilibaini kuwa kuanzia Mwaka wa !edha 202�/2 hadi 202�/25
 2izara 
haiku>anPa 0ta>iti wa kuweza kubaini MPanzG MiHPa MPa EaHatG MisiMPG MPa &Gdi� 
&utGkana na hali hiPG
 EaHatG PasiPG Pa kGdi Paliendelea kutegeEea MPanzG 
MileMile MPa EaHatG MPa Badi� �edwali Na. 4� liEebainisha MiHengele MPa kina 
MinaMPGweza kutGa >ursa aEbaMPG MiliHaswa ku>a>anuliwa katika uta>iti kwa aBili 
Pa kubaini MPanzG MiHPa MPa EaHatG� 
 
�edwali Na. 4�: )i<engele )inaAD;<aswa Kuelezwa katika Uta2iti kwa a6ili 

Da )Danz; )inaAD;wezekana ADa Ma<at; YasiD; Da K;di 
Ene; Kuangaliwa kwa Kina 

&uendana na lengG la Sera &usaidia MalengG Pa Serikali  
0hiEiliMu wa �hanzG ;ha MaHatG &uwa na MaHatG Pa 0hakika 
0endeleMu 0waBibikaBi wa kwa Mazingira na %aEii 
0sawa M;hangG wa Haki na 0HatikanaBi 
0>anisi NBia sahihi za ukusanPaBi na gharaEa ndGgG Pa 

usiEaEizi 
0nPuEbuli>u 0wezG wa kuendana na EabadilikG 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Mbinu �Gra kwa aBili Pa 0ta>iti kuhusu 1PanzG 
1inaMPGwezekana MPa MaHatG wa Mwaka 2025 

���� �edwali Na. 4� linaGnesha taari>a EuhiEu kwa kubainisha MPanzG MPa 
EaHatG MilikGsekana kutGkana na kutG>anPika kwa ta>iti� PengG lililGGnekana 
lilitGkana na kukGsekana na kutGwaHG kwa BukuEu la ku>anPa ta>iti za MPanzG 
MPa MaHatG kwenPe 2izara
 $dara na 2akala
 Mashirika Pa 0EEa na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$ na kusiEaEia EaHatG PasiPG Pa kGdi� 
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��5� &utGweza kuta>uta MPanzG MiHPa MPa EaHatG PasiPG Pa kGdi kuEezuia 
kuHanuka na ukuaBi wa EaHatG Pa ndani
 na kusababisha utegeEezi wa MPanzG 
MPa EaHatG MiliMPGkuwaHG� 
 
�d� Kuwa<; kwa )Danz; ADa Ma<at; A9baAD; HaAi6aibuliwa 

 
��6� Nilibaini 2izara Pa !edha haiBaweza kuibua MPanzG MPGte MPa MaHatG 
MiliMPGHG� Hii ni kwa sababu 2izara inategeEea kwenPe MPanzG MiliMPGHG 
kwenPe M>uEG wa 0siEaEizi wa �aBeti wa PaEGBa aEbaG una taari>a Pa MPanzG 
MiliMPGwekwa na 2izara
 $dara na 2akala Hekee
 na hakuna nBia Pa kuBua MPanzG 
MPGte MiliMPGHG kwa 2izara
 $dara na wakala
 Mashirika Pa 0EEa na MaElaka 
za Serikali za Mitaa� �edwali Na. 4� linaGnesha kuwaHG kwa 1PanzG MPa MaHatG 
aEbaMPG haMiBaibuliwa� 
 

�edwali Na. 4�: Baadhi Da )Danz; ADa Ma<at; a9baAD; 
HaAikuibuliwa 

Taasisi )Danz; ADa Ma<at; a9baAD; HaAikuibuliwa 
2izara Pa Ardhi
 NPuEba na 
MaendeleG Pa Makazi 

&uuza Taari>a za Ardhi �Taari>a za &iBiGgra>ia
 
RaEani za &idigitali� 
TGzG na Adhabu Pa &u;helewesha &uliHa 

2izara Pa Habari
 0taEaduni
 
Sanaa na Mi;hezG 

Haki za &ibiashara za &utuEia %ina la 0wanBa 

2izara Pa MaBi &ibali ;ha &uEwaga MaBi Ma;ha>u  
TuEe Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi  Ma>unzG Pa 0EwagiliaBi 

TGzG na Adhabu kwa &u;helewa &uliHa 
2akala wa Misitu Tanzania !ursa Pa �iashara Pa &abGni inaPGtGkana na 

Hi>adhi Pa Misitu 
MaElaka Pa 0ddhibiti wa MbGlea Ada Pa 0saBili 

Ada Pa 'eseni 
Shirika la Tai>a la NPuEba TGzG na Adhabu kwa &u;helewa &uliHa 

Haki Pa kuendeleza kwenda Buu 
&ukGdisha %uu Pa Paa la NPuEba kuweka Mi>aa MPa 
&uMuna 0EeEe wa %ua 

Shirika la MaendeleG Pa PetrGli 
Tanzania 

TGzG Pa usa>irishaBi wa gesi 
!ursa Pa �iashara Pa &abGni inaPGtGkana na 
kuHunguza hewa ;ha>u 

HalEashuri Pa 2ilaPa Pa MGEba TGzG za kuEbi za Muziki/M;hezG
 TGzG za 
kuegesha Magari 
&Gdi za NPuEba
 Ada Pa 0kaguzi wa NPuEa 
�&uku�
 Ada za MaguliG  

HalEashuri Pa 2ilaPa MusGEa TGzG za kuEbi za Muziki/M;hezG
 adhabu
 ada za 
EbGlea
 TGzG Pa &uHangisha NPuEba
 'eseni kwa 
Tiba Asilia
&ibali kwa Tiba Asilia
 0saBili wa 
1ikundi
 HangG la kukGdisha Eaduka 

HalEashuri Pa ManisHaa Pa 
Mtwara  

M;hanga
 0dGngG
 TG>ali
 &GkGtG
 0kGdishaBi wa 
usa>iri
 Ada Pa 0kaguzi wa NPuEa �&uku�
 �ahati 
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Taasisi )Danz; ADa Ma<at; a9baAD; HaAikuibuliwa 
Nasibu
 TGzG Pa &ukGdisha Maduka
 uazaBi wa 
Mitabu na Ada Pa MaguliG 

HalEashuri Pa %iBi la Tanga Ada Pa 'eseni Pa HGteli
 EatangazG
 TG>ali
 
Adhabu
 Ada za MbGlea
 Ada Pa 0kaguzi wa NPaEa 
�ahati Nasibu
 0saBili wa 1ikundi
 uuzaBi wa 
Mitabu
 uduMi na Ada Pa MaguliG 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu MPanzG aEbaMPG haMiBaibuliwa kwa Taasisi 
zilizGteEbelewa
2025 

 
���� �edwali Na. 4� linaGnesha kuwaHG kwa MPanzG aEbaMPG haMiBaibuliwa� 
1ileMile
 nilibaini kati Pa MaElaka za Serikali za Mitaa zilizGteEbelewa
 hakuna 
HalEashauri aEbaPG iEebaini au kukusanPa kutGka kwenPe ;hanzG aEba;hG 
halEashauri nPingine inatuEia kukusanPa MaHatG� 
 
���� Hii inatGkana na uratibu usiGtGsheleza kati Pa MaElaka za Serikali za 
Mitaa na kutGbadilishana taari>a naEna Pa kuHanua EaHatG PasiPG Pa kGdi� 
 
11.3.4 U<ungu2u wa Na9na Da Kukadiria Kiwang; Halisia cha KukusanDa 

Ma<at; YasiD; Da K;di  
 
���� Nilibaini kuwa nBia zilizGkuwa zinatuEia kukadiria MaHatG Pa kukusanPa 
haziBitGshelezi kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Kut;kuwa<; kwa Utaratibu Ras9i wa Kukadiri; Da Ma<at; YasiD; Da K;di 

 
�00� Nilibaini kuwa Taasisi za Serikali hazikuwa na utaratibu rasEi wa 
kukadiria kiwangG ;ha EaHatG PasiPG Pa kGdi Pa kukusanPwa� Taasisi zilikuwa 
zinatuEia taari>a zilizGHita kuweza kukadiria MaHatG PatakaPGkusanPwa� Hii 
ilisababisha kutG>anPika kwa baadhi Pa hatua EuhiEu kwenPe kutengeneza 
EakadiriG Pa uhalisia�  
 
�b� Kuk;sekana kwa Makadiri; DenDe Uhalisia kwa Taasisi za Serikali  

 
�0�� Nilibaini kuwa 2izara
 $dara na 2akala
 na Mashirika Pa 0EEa
 
EakadiriG haPakuwa na uhalisia
 kiwangG kili;hGkadiriwa kilibadilika wakati 
MPanzG Milikuwa MiEebaki MileMile au MiEeHungua� Pia
 kwa baadhi Pa EatukiG 
EakadiriG Pa MaHatG Palikuwa PanaHanda gha>la
 wakati MPanzG MiEeHungua
 
wakati Ewingine EakadiriG Panabaki kuwa Buu
 ilihali EakusanPG halisi Pa 
MaHatG Eara zGte Panakuwa ;hini� 
 
�02� Hii ni kinPuEe na &anuni Pa ����� Pa &anuni za !edha za 0EEa za 
Mwaka 200� �kaEa ziliMPGrekebishwa 2022�
 inaelekeza EakadiriG Pa MaHatG 
Pawe Pa uhalisia kwa kuzingatia Taari>a za uhakika� �edwali Na. 4� linaGnesha 
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EwelekeG wa MPanzG
 EakadiriG na EaHatG PaliPGkusanPwa na 2izara
 $dara na 
2akala� 
 

�edwali Na. 4�: Mweleke; wa )Danz;, 9akadiri; na Ma<at; 
YaliD;kusanDwa na Wizara, Idara na Wakala �Sh. bili;ni� 

2izar
a
 

$dara 
na 

2akal
a 

2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� 

Cha
nz; 

Mak
adir
i; 

Ma
kus
anD
; 

Cha
nz; 

Ma
kad
iri; 

Mak
usa
nD; 

C
h
a
n
z
; 

Ma
kad
iri; 

Mak
usa
nD; 

Cha
nz; 

Ma
kad
iri; 

Ma
ku
sa
nD
; 

N$R� �� �0 0�� � �26 0�� � �0 2�� � ��6 ��5  
M$�AS � � 0�� � 0�� 0�� � ��0 0�� � ��0 0�� 

M'HH
S 

�� 22� ��� �� 250 �55 �� �00 ��� �� 250 �5
� 

MG2 � � � � � ��2 � ��2 ��� � ��� ��2 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MakadiriG Pa MaHatG Mwaka 202�/2–202�/25 

 
�0�� �edwali Na. 4� linaGnesha kuwa EakadiriG kwa 2izara
 $dara na 2akala 
haPakuendana na MPanzG MPa MaHatG MiliMPGHG na 0>anisi wa ukusanPaBi� �adala 
Pake
 MakadiriG Palikuwa Panabadilika
 kwa TuEe Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi
 
2izara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa Makazi
 na 2izara Pa Habari
 
0taEaduni
 Sanaa na Mi;hezG Eara zGte EakadiriG Palikuwa ;hini Pa 
kina;hGkusanPwa� 
 
�0�� Nilibaini hali hiPG kwa Mashirika Pa 0EEa kaEa iliMPGainishwa kwenPe 
�edwali Na. �0, kuwa EakadiriG haPakuzingatia idadi Pa MPanzG MPa EaHatG 
MiliMPGHG au kiwangG kili;hGHendekezwa
 ilikuwa inazingatia taari>a na u>anisi 
uliGHita� 
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�edwali Na. �0: Makadiri; kwa Mashirika Da U99a YaliD;chaguliwa 
�Kiwang; Sh. bili;ni� 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Wakala wa Misitu 
Tanzania 

Ma9laka Da 
Udhibiti wa 

Mb;lea Tanzaia 

Shirika la Tai2a 
la NDu9ba 

Shirika la 
Maendele; Da 

Petr;li Tanzania 
Makadiri

; Da 
Ma<at; 
YasiD; 
Da K;di 

Asili9i
a 

�Ongez
ek; / 

Pungu2
u� 

Makadiri
; Da 

Ma<at; 
YasiD; 
Da K;di 

Asili9i
a 

�Onge
zek; / 
Pungu2

u� 

Makadi
ri; Da 
Ma<at

; 
YasiD; 

Da 
K;di 

Asili9i
a 

�Onge
zek; / 
Pungu

2u� 

Makadiri
; Da 

Ma<at; 
YasiD; 
Da K;di 

Asili9
ia 

�Onge
zek; / 
Pungu

2u� 

202�/22 2�
�2� - �
��0 - �
500 - 2
500 - 

2022/2� 20
000 -� ��
65� �� �
000 -�� 2
000 -20 

202�/2� 2�
26� 2� 2
��� -�� �
200 20 20
000 �00 

202�/25 26
�50 � 2�
26� ��0 �
200 0 20
000 0 

��
�#�: 0;haEbuzi wa 2akaguzi MaHatG 4asiPG Pa &Gdi wa Mwaka 2025  
 
805. Jedwali Na. 50 linaonesha kuwa Mashirika ya umma hayakuzingatia 
muongozo wa Msajili wa hazina wa kuongeza Makadirio ya Mapato kwa asilimia 
10 kila mwaka. Kwa Mwaka wa Fedha 2022/23, Makadirio ya Wakala wa Misitu 
Tanzania yalipungua kwa kiwango kidGgG ukilingasha na mashirika mengine, 
wakati kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, Makadirio ya MaElaka Pa 0dhibiti wa 
MbGlea Tanzania PaliHungua kidGgG. 
 
806. Hali hii ilitokana na kukosekana kwa utaratibu rasmi wa namna ya 
kufanya ukadiriaji wa Mapato ya kukusanya na kutumia taarifa zilizopita. Hii 
ina>anPa serikali kuHata changamoto Pa kuwa na EakadiriG Pa Buu au Pa ;hini 
Pa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 inaathiri uaEini>u wa �aBeti na 0tekelezaBi wake� Hii 
inazuia ukusanPaBi wa EaHatG kutGka MPanzG EbaliEbali
 EtiririkG wa utabiri 
wa MaHatG
 na kuGngeza utegeEezi wa >edha kutGka kwenPe MPanzG MPa nBe� 
  
�c� Kut;2anDika Ma<iti; Da )iwang; ADa Kut;za Ukilinganisha na Bei Da S;k; 

na Ghara9a za Hudu9a za U99a I<asaAD; 
 

�0�� Nilibaini kuwa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania alifanya mapitio 
ya viwango vya kutoza mara kwa mara kwa Mwaka 2023/24 na 2024/25. Pia, 
Shirika la Taifa la Nyumba nalo lilifanya mapitio 202�/2��  MaHitiG 
haPaku>anPika kwa 2izara
 $dara na Wakala kwa kiHindi ;ha kuanzia 2021/22 na 
2024/25. Tozo hazikubadilika kwa miaka kadhaa ingawa kuna mabadiliko ya bei 
za soko na gharama za utoaji wa huduma kama inavyooneshwa katika �edwali 
Na. �1, 2izara Pa Habari
 0taEaduni
 Sanaa na Mi;hezG iEekuwa na gharaEa 
zilezile za uwanBa kwa kiHindi ;hGte ;ha kuanzia Mwaka 202�/22–202�/25
 hata 
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Hia TuEe Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi tGzG zake haziBabadilika� 1iMPGhiMPG
 kwa 
2izara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa Makazi gharaEa za uHiEaBi na uEiliki 
hazikubadilika ingawa kulikuwa na kuGngezeka kwa gharaEa za uHiEaBi
 
uthaEini na utawala� 

 
�edwali Na. �1: Hali Da Ma<iti; Da Ghara9a kwa Mashirika Da U99a 

Shirika la 
U99a 

2021/22 2022/23 2023/24 2024/2� 

Shirika la Tai>a 
la NPuEba 

O O M 3 

Shirika la 
MaendeleG 
PaMa>uta 
Tanzania 

O O O 3 

MaElaka Pa 
0dhibiti wa 
MbGlea Tanzania 

O O O 3 

2akala wa 
HuduEa Pa 
Misitu Tanzania 

O O M 1 

Chanzo: 0;haEbuzi wa 2akaguzi kuhusu Hali Pa MaHitiG Pa gharaEa za TGzG wa Mwaka 2025 
 
Ufunguo 
V-Mashirika yaliyofanya mapitio 
X-Mashirika aEbaPG haPaBa>anPa EaHitiG 
 
�0�� Jedwali Na. 51 linaonesha kutofanyika kwa mapitio kwa viwango vya 
ada na tozo, hii ilitokana na kukosekana kwa muongozo wa kisheria unaowataka 
kufanya mapitio ya ada na tozo baada ya muda fulani.  Kutokufanyika kwa 
mapitio mara kwa mara kunasababisha huduma kutozwa kidogo na kukusanya 
mapato kidogo kutoka kwa Mapato yasiyo ya kodi.  
 
�0�� Hii inaHunguza uwezG wa serikali kukusanPa EaHatG kutGka kwenPe 
MPanzG MPa ndani na kuGngeza wigG wa kuta>uta >edha kutGka MPanzG MPa nBe
 
hali inaPGsababisha kuGngezeka kwa madeni�  
 
11.3.� Taratibu na Mi2u9; Da UkusanDa6i Kut;kuwa na U2anisi wa 

Kut;sheleza 
 
810. Nilibaini uHungu>u kwenPe Ei>uEG na taratibu za ukusanPaBi wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi
 kukosekana kwa taratibu sani>u za kiuendeshaBi kwenPe 
ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi na EatuEizi PasiPGtGsheleza Pa Ei>uEG 
Pa T HAMA� Hii ni kinPuEe na &anuni 57 ya Kanuni ya Fedha ya Umma ya 2001 
(kaa ilivyorekebishwa 2022) kama ilivyoelezwa hapa chini: 
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(a) Kukosekana kwa Taratibu Sanifu za Kiuendeshaji kwenye Ukusanyaji wa 
Mapato yasiyo ya Kodi 
 

���� Nilibaini kukGsekana kwa taratibu sani>u za kiuendeshaBi kwenPe 
ukusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa kGdi kwenPe Taasisi nilizGzikagua
 na kila taasisi 
inakusanPa inaMPGGna ina>aa�  Hii iEe>anPa kuBiliEbikiza kwa Eadeni kwenPe 
TuEe Pa Tai>a Pa 0EwagiliaBi
 kwani wakuliEa hawakuweza kuliHa Eadeni PaG 
kutGkana na taratibu kutofautiana� 2izara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa 
Makazi inatG>auti Pa E>uEG wa EaliHG kwa EikGa tG>auti� &wa sasa kuna 
ulingai>u kwa EikGa Pa Mwanza
 Tanga
 �GdGEa
 Arusha na MbePa
 ila kwa �ar 
es SalaaE badG inatuEia E>uEG tG>auti� 
 
(b) Matumizi Yasiyotosheleza ya Mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya Ukusanyaji 

wa Mapato Yasiyo ya Kodi kwa Ufanisi 
 
��2� Nilibaini u>anisi usiGBitGsheleza kwenPe Ei>uEG wa ukusanPaBi na 
ukGse>u wa uHatikanaBi wa intaneti katika baadhi Pa EaeneG
 hasa katika 
HalEashauri Pa 2ilaPa Pa MGEba na HalEashauri Pa 2ilaPa Pa MusGEa� Hali hii 
inakwaEisha utekelezaBi wa Mkakati wa 0;huEi wa &idiBitali wa Tanzania wa 
202�–20��� 
 
���� Pia
 nilibaini u>anisi usiGBitGsheleza wa E>uEG wa kutGa ankra na 
taari>a
 hali hii niliikuta Wizara Pa Ardhi
 NPuEba na MaendeleG Pa Makazi
 
aEbaHG MteBa inaEHasa kuteEbelea kwenPe O>isi za 2izara ili kuHata ankra 
kwa aBili Pa ku>anPa EaliHG� Hii inazuia ukusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa kGdi� 
 
���� &adhalika
 nilibaini kuwa MaElaka za Serikali za HalEashauri Pa 2ilaPa 
Pa MGEba
 HalEashauri ya ManisHaa Pa Mtwara
 HalEashauri Pa 2ilaPa Pa 
MusGEa na HalEashauri Pa %iBi la Tanga
 zilikuwa na Eashine za kukusanPia 
MaHatG zisizGtGsheleza
 kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. �2.  
 
�edwali Na. �2: Hali Da Mashine za KukusanDa Ma<at; kwenDe Hal9ashauri 

Ziliz;te9belewa 
�ina la 

Hal9ashaur
i 

Mashine 
Zinahita6ik

a 

Mashin
e 

Ziliz;<
; 

Mashine 
Zinaz;tu9ik

a 

Mashine 
Ziliz;haribik

a 

Mashine 
Ziliz;<ungu

a 

HalEashaur
i Pa 2ilaPa 
Pa MGEba 

�2 56 �5 �� 2� 

HalEashaur
i Pa 2ilaPa 
Pa MusGEa 

6� �� �� �� 20 
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�ina la 
Hal9ashaur

i 

Mashine 
Zinahita6ik

a 

Mashin
e 

Ziliz;<
; 

Mashine 
Zinaz;tu9ik

a 

Mashine 
Ziliz;haribik

a 

Mashine 
Ziliz;<ungu

a 

HalEashaur
i Pa 
ManisHaa Pa 
Mtwara 

�0 �2 �� �5 5� 

HalEashaur
i Pa %iBi la 
Tanga 

200 ��� �6 �� ��� 

��
�#�� Ucha9buzi wa Wakaguzi MPanzG MPa MaHatG wa Mwaka 2025 

 
��5� �edwali Na. �2 linaGnesha kuwaHG kwa uhaba wa Eashine za 
kukusanPia EaHatG� HalEashauri Pa MGEba ilikuwa na uHungu>u wa Eashine 
2�
 MusGEa Eashine 20
 Mtwara 5�
 Tanga inaGnesha kuwa na uHungu>u 
Ekubwa wa Eashine ���� Hii inaathiri ukusanyaji wa MaHatG kinPuEe na ki>ungu 
��A ��� ;ha Sheria za !edha Pa MaElaka Pa Serikali za Mitaa Pa 20��� 
 
11.3.6 U2uatilia6i na Ut;a6i Taari2a Ha2i2u kuhusu UkusanDa6i wa Ma<at; 

YasiD; Da K;di 
 
��6� Nilibaini kuwa 2izara Pa !edha haikuhakikisha iHasaMPG Buu Pa 
u>uatiliaBi na utGaBi taari>a kuhusu ukusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa kGdi kaEa 
i>uataMPG� 
 
�a� Kuk;sekana kwa Mi<ang; na Utaratibu Ras9i wa U2uatilia6i na Ut;a6i wa 

Taari2a 6uu wa U2anisi wa UkusanDa6i wa Ma<at; DasiD; Da K;di 
 

���� Nilibaini kuwa 2izara haikuwa na utaratibu rasEi na EiHangG Pa  
u>uatiliaBi wa u>anisi wa ukusanPaBi wa MaHatG PasiPG Pa kGdi� Hii ni kinPuEe 
na SeheEu Pa ��6���Mii� wa EuGngGzG wa EHangG na �udget 202�/25� 
 
���� 5aidi Pa haPG
 nilibaini kuwa 2izara Pa !edha haiBatGa kiGlezG sani>u 
kina;hGtGa EuGngGzG wa kuHiEa u>anisi wa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa 
kGdi
 Hali hii ilisababisha kila Wizara
 $dara na 2akala kutuEa taari>a 2izara 
Pa !edha kwa EuundG tG>auti tG>auti� PaEGBa na kuwa 2izara
 $dara na 2akala 
zilikuwa zinawasilisha EakisiG Pa >edha Pa kila Ewezi
 hakuna 0shahidi kuwa 
taari>a zilikusanPwa kwa HaEGBa� &wa hiMPG
 u>uatiliaBi ulikuwa una>anPika  kwa 
tukiG na kwa kuangalia EawasilianG bila kuzingatia EHangG wa uHiEaBi wa 
u>anisi� 
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�b� Kuk;sekana kwa M2u9; wa Taari2a wa Kuweza Ku2uatilia U2anisi wa 
UkusanDa6i wa Ma<at; DasiD; Da K;di 

 
���� Nilibaini kuwa
 2izara Pa !edha haikuwa na E>uEG wa taari>a wa 
kuweza ku>uatilia u>anisi wa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi kwa 2izara
 
$dara na 2akala� 
 
�20� Pia
 2izara Pa !edha haikuunganishiwa E>uEG wa MsaBili wa Hazina
 na 
wa O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ ingawa SeheEu Pa ��6�� �iO� Pa MwGngGzG wa 
MHangG na �aBeti wa 202�/25
 unataka kuiEarisha kwa tathEini na u>uatiliaBi 
wa 0tekelezaBi wa MHangG ili kuendana na EalengG Pa MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG wa Miaka MitanG�  
 
�2�� Hata hiMPG
 hakuna E>uEG wGwGte unaGtGa taari>a za u>uatiliaBi na 
tathEini na u>uatiliaBi hau>anPwi kwa E>uEG wa T HAMA na Taari>a za kila 
Ewezi zinawasilishwa kwa kuHitia barua HeHe au nakala nguEu kwa  EaelekezG 
Pa barua kutGka 2izara Pa !edha� 
 
�c� Kuk;sekana kwa )iashiria )Da Ku<i9a Utenda6i wa Ku2uatilia U2anisi wa 

UkusanDa6i wa Ma<at; DasiD; Da K;di 
 
�22� Nilibaini kuwa 2izara Pa !edha
 na Taasisi za Serikali �2izara
 $dara na 
2akala� zilizGkaguliwa hazikuwa na Miashiria MPa kuHiEa utendaBi kwa 
u>uatiliaBi wa ukusanPaBi wa EaHatG PasiPG Pa kGdi� 2izara
 $dara na 2akala 
zilikuwa zinatuEa taari>a za MaHatG aEbazG ziEeBikita kwenPe kutGa takwiEu 
za BuEla na aEbazG siG za kina
 bila kutathEini u>anisi na Miashiria 
MiliMPGwekwa� Hali hiPG inaizuia 2izara Pa !edha kutG>anPa 0;haEbuzi wa kina 
Buu Pa taari>a zilizGwasilishwa�  
 
�d� O2isi Da Waziri Mkuu � TAMISEMI na Wizara Da Fedha Haziku2uatilia 

UkusanDa6i wa Ma<at; kwenDe Ma9laka za Serikali za Mitaa 
 
�2�� Nilibaini kuwa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ na 2izara Pa !edha 
haziku>uatilia ukusanPaBi wa mapato PasiPG Pa kGdi� &ili;hG>anPika ni utGaBi wa 
Ea>unzG naEna Pa kutuEia M>uEG wa TA0S$ kwenPe ukusanPaBi wa EaHatG na 
kuuhuisha� Hii ni kinPuEe na SeheEu Pa 5���� wa MwGngGzG wa Serikali wa 
TathEini na 0>uatiliaBi� 
 
0>uatiliaBi usiGtGsheleza na utGaBi taari>a unaizuia Serikali kubaini
 na kuGngeza 
MPanzG MPa MaHatG PasiPG &Gdi na kukGsa MaHatG Pa Ndani na kusababisha 
kuGngezeka kwa utegeEezi kwenPe MPanzG MPa nBe� 
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11.4 Mat;ke; �u9la Da Ukaguzi wa Usi9a9izi wa Fedha za Ruzuku za 
Uendesha6i wa Shule za U99a 

 
�2�� 2akati wa 0kaguzi nilibaini kuwa >edha za ruzuku za uendeshaBi wa 
shule kwa aBili Pa kugharimia uendeshaBi na ununuzi wa Mitabu ziliHangwa kidGgG 
ukilinganisha na idadi Pa wana>unzi
 na hizG hazikutGlewa zGte na kwa u>asaha 
na baadhi zilizGtGlewa hazikutuEika kwa lengG lililGkusudiwa
 kaEa 
iliMPGelezewa haHa ;hini� 
 
11.4.1 Fedha za Ruzuku za Uendesha6i wa Shule za U99a Hazikutengwa kwa 

Ut;sheleAu 
 
�25� Nilibaini kuwa !edha za Ruzuku za 0endeshaii wa Shule kwa aBili Pa 
kughariEia uendeshaBi wa shule na kwa aBili Pa ununuzi wa Mitabu hazikutengwa 
kwa utGsheleMu kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Fedha za Rukuzu za Ununuzi wa )itabu Hazikutengwa kwa Ut;sheleAu 
 

�26� Nilibaini kuwa !edha za Ruzuku za 0endeshaBi Shule zilitengwa kwa aBili 
Pa ununuzi wa Mitabu zilikuwa hazitGshelezi ukilinganisha na idadi Pa wana>unzi 
kaEa iliMPGelekeza kwenPe aPa Pa tatu Pa MuGngGzG wa O>isi Pa 2aziri Mkuu - 
TAM$S M$ wa Utaratibu wa &utuEia !edha za Ruzuku za 0ndeshaBi wa Shule za 
0EEa za Msingi na Se;GndarP
 20�5� 0Hungu>u wa !edha zilizGtengwa ulikuwa 
kati Pa asiliEia �6 na �� kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. �3. 
 

�edwali Na.�3: Kiwang; cha Fedha za Rukuzu za Ununuzi wa )itabu 
Kilich;takiwa na Kilich;tengwa 

Mwaka wa 
Fedha 

Kilichitakiwa kwa 
Kuzingatia Idadi Da 

Wana2unzi �Sh. 
9ili;ni� 

Kiwang; 
Kilich;teng

wa �Sh 
Mili;ni� 

Kiwabg; 
Kilich;<ungua 

�Sh Mili;ni� 

Asili9ia Da 
U<ungu2u 

��� 

2022/2� ��
��� ��
000 ��
��� �6 

202�/2� ��
�55 ��
�00 5�
555 6� 

202�/25 ��
6�� 2�
�0� 6�
�6� �� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi kutGka kwenPe Sensa Pa Shule
 �aBeti Pa MaendeleG 

Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ �kwa Mwaka 2022/2�
 202�/2� na 202�/25� wa 
Mwaka 2025 

�2�� �edwali Na. �3 linaGnesha kuwa kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 >edha 
iliPGtengwa ni Sh� biliGni �� kati Pa Sh� biliGni ��
 hii ili;hangia uHungu>u kwa 
asiliEia �6
 uHungu>u huG uliGngeza kwa asiliEia 6� kwa Mwaka wa !edha 
202�/2� na asiliEia �� kwa Mwaka 202�/25�  
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�2�� Hali hii ilisababishwa na ukGEG wa baBeti uliGwekwa na 2izara Pa !edha 
kwa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ Buu Pa Bajeti Pa Ruzuku bila kuzingatia 
idadi Pa wana>unzi�  
 
�2�� Hali hii ilichangia uHungu>u wa Mitabu� Kwa mfano, kwa shule za  msingi, 
uwiano wa kitabu kwa mwanafuzi wa 1:1 haikufikia uwinao kwa Mwaka 
2022/23,2023/24 na 2024/25. Hii inahatarisha kutG>ikia lengG la kuwa na kitabu 
kiEGBa kwa Ewana>unzi kwa sGEG iliPGwekwa kwenPe MHangG wa MaendeleG 
Pa Sekta Pa  liEu kwa 2025/26 hadi 202�/�0� 
 
�b� Utenga6i wa Fedha za Ruzuku za Uendesha6i wa Shule usi; na Uwian; 

kwa Shule za Msingi na Sek;ndari 
 
��0� Nilibaini kuwa utengaBi wa !edha za Ruzuku kwa aBili Pa uendeshaBi wa 
shule za Esingi zilikuwa zinatengwa zaidi Pa zinazGHaswa kwa Mwaka wa !edha 
2022/2�
 202�/2�
 na 202�/25� na kwa Shule za SekGndari zilitengwa ;hini Pa 
kiwangG kili;hGHaswa kwa Mwaka wa !edha 2022/2� na 202�/2�
 isiHGkuwa kwa 
Mwaka wa !edha 202�/25 ikilinganishwa na idadi Pa wana>unzi kaEa 
inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. �4. 

 
�edwali Na. �4: Fedha za Ruzuku a6ili Da ghara9a za Shuleni ziliz;<aswa 

Kutengwa na ziliz;tengwa 
Mwaka 

wa 
Fedha 

Aina Da 
Shule 

Ba6eti 
Ziliz;tengwa 

�Sh� 

Ba6eti 
IliD;takiwa �Sh� 

�uu/�Chini�Ba6eti 
�Sh� 

2022/2� Msingi ��
�6�
��2
000 65
2�5
0��
000 �
�2�
���
000 
SekGndari �2
�0�
5�5
000 �5
2��
�50
000 �2
���
2�5
000� 

202�/2� Msingi �6
255
��0
000 6�
��6
2��
000 ��
�0�
��6
000 
SekGndari �5
���
5�5
000 ��
�66
���
500 ��
0��
�62
500� 

202�/25 Msingi �6
5�6
�2�
000 6�
���
�50
000 �2
�5�
0��
000 
SekGndari �2
6��
��2
500 ��
�2�
��5
000 �
��6
6��
500 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa Taari>a za Sensa za Shule za Mwaka na 0kGEG wa �aBeti 
�2022/2�
 202�/2� na 202�/25� wa Mwaka 2025 

���� �edwali Na. �4 linaGnesha baBeti za uendeshaBi wa shule zilizGtengwa 
kwenPe Ruzuku za uendeshaBi Shule za Msingi kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 
202�/2�
 na 202�/25 zilizidi kwa Sh� biliGni ���
 Sh� biliGni ����
 na Sh� biliGni 
�2�2 Etawalia� TG>auti na  shule za SekGndari aEbazG zilitengewa >edha ;hini 
Pa kiwangG kili;hGHaswa kwa Mwaka wa !edha 2022/2� na 202�/2� kwa Sh� 
biliGni 2�� na Sh� biliGni ���� Hata hiMPG
 kwa Mwaka wa >edha 202�/25
 
zilitengewa Sh� biliGni ��19 Buu Pa kiwangG kina;hGtakiwa� 
 
��2� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$
 inaGnesha kuwa wakati wa EaGteG Pa 
�aBeti ilituEia EaGteG Pa wana>unzi aEbaG siG waliG kwenPe sensa Pa Mwaka 
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Pa Shule
 kwa sababu sensa inahitimishwa tarehe �� Ma;hi kila Ewaka
 
ikiashiria kuwa taari>a za darasa la kwanza
 kidatG ;ha kwanza na kidatG ;ha 
tanG hazikuBilikana� 
 
���� Hali hii ilisababisha shule za Esingi kutengewa >edha nPingi na shule za 
sekGndari kutengewa >edha kidGgG zaidi Pa iliPGtakiwa ukilinganisha na idadi Pa 
wana>unzi waliGsaBili� 
 
�c� Kiwang; kid;g; na kisich; sawa cha 2edha za uendesha6i zinaz;<elekwa 

shuleni kila 9wezi 
 

���� 2akati wa 0kaguzi nilibaini kuwa
 kwa wastani kiwangG ;ha ;hini 
kili;hGHGkelewa kwa shule za kilikuwa Sh� �
�65��5 na Sh� �6
��5 kwa shule za 
Esingi na sekGndari Etawalia
 na kiwangG ;ha Buu kilikuwa Sh� �
56�
��0 na Sh� 
�
22�
�2� kwa shule za Esingi na sekGndari Mtawalia� &wa nPGngeza
 nilibaini 
kuwa
 kwa wastani asiliEia �5 Pa shule za sekGndari na asiliEia 26 Pa shule za 
Esingi ziliHGkea >edha za ruzuku kwa Mwezi
 kiwangG aEba;hG ni kidGgG kulikG 
HGshG za Eadaraka Pa Sh� 250
000 na Sh� 200
000 kwa 2akuu wa shule� �edwali 
Na. �� inaGnesha taari>a za >edha za ;hini na Buu zilizGHGkelekwa shuleni
 
HaEGBa na taari>a za shule zilizGHGkelekewa ni kidGgG kulikG HGshG za Eadaraka 
wa 2akuu wa Shule 
 

�edwali Na. ��: Mwenend; wa Fedha za Ruzuku za Uendsha6i 
Zinaz;<elekwa Shule za Msingi 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi Da 
Shule 

Kiwang; cha Fedha 
Kilich;<elekwa 

�TZS� 

Shule za Msingi zili;<elekewa 
Fedha kid;g; kulik; <;sh; za 
9adaraka wa Wakuu wa Shule 

Kiwang; 
cha Chini 

Kiwang; 
cha �uu 

Idadi Asili9ia ��� 

2022/2� ��
202 �
0�2�00  �
��6
���  �
26� 25 
202�/2� ��
�2� 50��6�  �
5�2
502  �
�2� 2� 
202�/25 ��
0�� 52���6  �
�6�
2�5  �
��0 2� 
Wastani 1�,6�0 1,36�.1�  3,�64,1�0  4,6�� 26 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akuguzi kwa !edha 5ilizGGEbwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ kwa 

2izara Pa !edha �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� wa Mwaka 2025 
 

��5� �edwali Na. �� linaGnesha utG>auti wa >edha zinazGHGkelewa kwa 
Ewezi kwa shule za Esingi kwa aBili Pa kughariEia uendeshaBi ni Sh� �
0�2
 Sh� 
50�
 na Sh� 52� kwa Eiaka Pa >edha 2022/2�
 202�/2�
 na 202�/25
 Etawalia
 
wakati shule zingine zikiHGkea hadi Sh� �
��6
��� kwa kiHindi hi;hG� 
 
Hali hii Hia iliBitGkeza kwa shule za sekGndari kaEa inaMPGGneshwa kwenPe 
�edwali Na. �6� 
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�edwali Na. �6: Mwenend; wa Fedha za Ruzuku za Uendsha6i 
Zinaz;<elekwa kwa Shule za Sek;ndari 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi Da 
Shule 

Kiwang; cha Fedha 
Kilich;<elekwa 

�Sh.� 

Shule za Sek;ndari 
zili;<elekewa Fedha kid;g; 
kulik; <;sh; za 9adaraka wa 
Wakuu wa Shule 

Kiwang; 
cha Chini 

Kiwang; 
cha �uu 

Idadi Asili9ia ��� 

2022/2� �
26�  2�
���  �
��5
���         62�  �5 
202�/2� �
�2�  ��
2��  �
22�
��5         ��0  �� 
202�/225 �
��0  5
0��  �
562
�5�         62�  �� 
AMerage   �
6�5  �6
��5  �
22�
�2�         6�6  �5 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akuguzi kwa !edha 5ilizGGEbwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ kwa 
2izara Pa !edha �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� wa Mwaka 2025 

 
��6� �edwali Na. �6 linaGnesha utG>auti wa >edha zilizGHGkelewa kwa Ewezi 
kwa shule za sekGndari kwa aBili Pa gharaEa za uendeshaBi ni Sh� 2�
���
 Sh� 
5�0��
 na Sh� ��
2�� kwa Eiaka Pa >edha 2022/2�
 202�/2�
 na 202�/25
 
Etawalia
 wa kati shule zingine zikiHGkea hadi Sh� �
562
�5� kwa kiHindi hi;hG� 
 
���� &utGlewa kwa &iwangG kidGgG na kisi;hGsawa kwa Ewezi kinatGkana na 
nBia iliPGtuEika kukGkGtGa >edha za ruzuku za uendeshaBi shule kuzingatia idadi 
Pa wana>unzi bila kuangalia gharaEa zingine aEbazG hazizingatii idadi Pa 
wana>unzi� 
 
���� Hali hii inaathiri shule ndGgG zenPe idadi ndGgG Pa wana>unzi� Mara 
nPingi shule zenPe wana>unzi wachache ni zile zilizGHG Ebali na EBini� Shule 
hizG zinalaziEika kusubiri >edha ziwe nPingi ndiHG zika;hukuliwe ili kueHuka 
gharaEa za usa>iri aEbazG ni kubwa kulikG >edha anazG kwenda ku;hukua� 
 
11.4.2 Ut;a6i wa Fedha za Ruzuku za Uendesha6i Shule IsiAD;t;sheleza na 

IsiAD;sahihi 
 
���� Nilibaini kuwa siG >edha zGte zilizGtengwa zilizGtGlewa
 na zilizGtGlewa 
hazikukGkGtGlewa kwa usahihi kwa kuzingatia kiwangG na idadi Pa wana>unzi 
kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Fedha za Ruzuku Ziliz;tengwa kwa a6ili Da Ununuzi wa )itabu Zilit;lewa 

Kiwang; Kid;g; 
 

��0� Nilibaini kuwa kiwangG kili;hGtengwa kwa aBili Pa ununuzi wa Mitabu 
kwa Miaka Pa !edha 2022/2� hadi 202�/25 ilikuwa Sh� biliGni 5��� �Sawa na 
AsiliEia 5�� Pa !edha zilizGtengwa za Sh� biliGni �02��� &wa undani Buu Pa >edha 
zilizGHangiwa zinaGnesha kwenPe �edwali Na. ��. 
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�edwali Na. ��: Fedha ziliz;tenga na ziliz;t;lewa kwa a6ili Da Ununuzi wa 
)itabu 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Kiwang; Sh. bili;ni Asili9ia Da 
Fedha 

Zilz;t;lewa ��� 
Kiwang; 

Kilich;tengwa 
na O2isi Da 

Waziri Mkuu � 
TAMISEMI 

Fedha 
Ziliz;t;lewa 
na Wizara Da 

Fedha 

U<ungu2u  

2022/2� �� ���� 2��2 �� 
202�/2� ���� ���2 ���2 50 
202�/25 2��� 2��� -� ��2 
�u9la �02�� 5��� ���� 5� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akuguzi kwa !edha 5ilizGtengwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ na 
5ilizGtGlewa kwa aBili Pa 0nunuzi wa 1iatabu �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� wa 

Mwaka 2025 
 

���� �edwali Na. �� inaGnesha kuwa
 kiwangG ;ha Sh� biliGni ���� sawa na 
asiliEia �2 Pa >edha zilizGtengwa kiasi ;ha Sh� biliGni �02��
 kwa aBili Pa ununuzi 
wa Mitabu hazikutGlewa� Hali hii iliathiri ununuzi wa Mitabu kwa wakati kwa aBili 
Pa shule za uEEa� Hata hiMPG
 utGaBi wa >edha kwa aBili Pa ununuzi wa Mitabu 
uEeiEarika
 hii inaGnesha kuna uelekeG ;hanPa kwenPe utGlewaBi wa >edha 
kaEa inaMPGneshwa kwenPe Kielelez; Na. 46. 
 

 
Kielelez; Na.  46: Ku;ngezeka kwa Mtiririk; wa Ut;lewa6i wa Fedha kwa 

a6ili Da Ununuzi wa )itabu 

  
��
�#�� 0;haEbuzi wa wakuguzi kwa !edha zilizGtengwa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ na 
zilizGtGlewa kwa aBili Pa 0nunuzi wa 1iatabu �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� wa 

Mwaka 2025 
 

89A
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��2� Kielelz; Na. 46 kinaGnesha kwa Mwaka wa !edha 2022/2� na 202�/2�
 
asiliEia �� na 50 Pa >edha zilizGtengwa zilitGlewa
 Etawalia� 'akini kwa Mwaka
 
202�/25
 zilitGlewa kwa asiliEia ��2� Hii inaGnesha >edha zilizGtGlewa ziEezidi 
zilizGHangwa
 GngezekG lilitGkana na EaliHG kwa deni la Mitabu kwa Mwaka 
202�/2�� 
 
�b� Fedha Ziliz;t;lewa za Ruzuku za Uendesha6i Shule ni Zaidi Da Kiwang; 

Kilich;<aswa Kut;lewa 
 

���� Nilibaini kuwa !edha zilizGtGlewa za ruzuku za uendeshaBi kwa aBili Pa 
kughariEia uendeshaBi wa shuleni kwa kuzingatia $dadi Pa 2ana>unzi kwa 
EuBibu wa sensa za shule za kila Ewaka ziEezidi kiwangG kili;hGtakiwa� &wa 
uBuEla
 kwa kiHindi ;ha kuanzia Mwaka 2022/2� hadi 20�/25 kiwangG 
kili;hGzidishwa ni Sh� EilliGni ��
��5 kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. 
��. 

�edwali Na. ��: Ut;2auti kati Da Fedha Ziliz;<aswa Kut;lewa na 
Ziliz;t;lewa 

Mwaka wa Fedha Fedha Ziliz;t;lewa 
�Sh. Mili;ni� 

Fedha Ziliz;takiwa 
Kut;lewa �Sh 

Mili;ni� 

T;2auti 
�Sh. Mili;ni� 

2022/2� �0�
0�� �05
505 �
5�� 
202�/2� ���
5�� �0�
��� �
�06 
202�/25 ���
��� ���
�05 �
0�6 
�u9la 341,62� 32�,1�4 14,4�� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa wakuguzi kwa !edha zilizGGEbwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ kwa 

2izara Pa !edha �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25�
 2025 
 
���� �edwali Na. �� linaGnesha EtiririkG wa kutGa >edha nPingi zaidi 
ukilinganisha na idadi Pa wana>unzi inaGngezeka kila Mwaka kuanza 2022/2� 
hadi 202�/25
 kiwangG kili;hGzidi kinaGngezeka kutGka Sh� EilliGni �
5�� kwa 
Mwaka 2022/2� hadi Sh� EilliGni �
0�6 kwa 202�/25� 
 
�c� Uk;k;t;a6i wa Kiwang; cha Fedha za Ruzuku za Uendesha6i Shule 

Hauku2anDika kwa Usahihi 
 

��5� Nilibaini kuwa &iwangG kili;hGtuEika kukGkGtGa !edha za Ruzuku za 
0endeshaBi wa Shule
 zilizGenda shuleni EGBa kwa EGBa hauku>anPika kwa 
usahihi� &wa E>anG
 kwa shule za Msingi kiwangG kili;hGtuEika kwa Ewana>unzi 
kwa Ewezi ilikuwa kati Pa Sh� 50��0� hadi Sh� 52����
 badala Pa Sh 500 kwa 
Ewana>unzi kwa Ewezi kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. ��� &wa 
Shule Pa SekGndari
 ilikuwa kati Pa Sh��
05���� na Sh �
��6��2 badala Pa Sh� 
�
0���66� kwa Ewana>unzi kwa Ewezi kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali 
Na. 60� 
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�edwali Na.��: Kiwang; kilich;tu9ika na kilich;<aswa kutu9ika kwa Shule 
za Msingi 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Kiwang; kwa 9wana2unzi kwa 9wezi Kiwang; cha 
Fedha 
Kilich;;ngezeka 

Kiwang; 
Kilich;<aswa 

Kiwang; 
kilich;tu9ika 

T;2auti  

2022/2�    500   50��0� - 5���06   ��0� - ���60         6�0
0��
5��  
202�/2�      500   50��6� - 5�����   ��6� - �����       �
���
�20
000  
202�/25        500   52���6 - 52����   2���6 - 2����       �
��6
���
500  
��
�#�� 0;haEbuzi wa wakuguzi kwa !edha zilizGGEbwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ kwa 

2izara Pa !edha �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25�
 2025 
 

��6� �edwali Na. �� linaGnesha kuwa kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 
kiwangG kwa Ewana>unzi kwa Ewezi kiliGngezeka kwa kati Pa Sh� ��0� hadi 
Sh����6� &iwangG hi;hG kiliendelea kuGngezeka hadi Sh� 2���6 na baadae 
Sh�2���� kwa Mwaka 202�/25� Hii inasababisha kutGlewa kwa >edha zaidi Pa 
zinazGhitaBika kwa Sh�6�0
0��
5�� Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 
Sh��
��6
���
500 kwa Ewaka 202�/25� Hali hii ilitGkea Hia kwa shule za 
sekGndari kaEa inaMPGGneshwa kwenPe
 �edwali Na. 60.  

 
�edwali Na. 60: Kiwang; kilich;tu9ia na kilich;<aswa kutu9ika kwa Shule 

za Sek;ndari 
Mwaka 

wa 
Fedha 

Kiwang; kwa Mwana2unzi kwa wezi Athari Da 
Kiwang; 

Kilich;;ngezeka 
Kiwang; 

Kilich;<aswa 
Wig; wa Kiwang; 

Kilich;;9bwa 
Ut;2auti wa 

Kiwang; 
Kilich;;9bwa 

na 
Kilich;takiwa 

2022/2� �
0���6�  �
05���� - �
�2��6�  �2��� - ���0� ���
2��
260  
202�/2� �
0���6�  �
0�5��2 - �
�����6   5��65 - �00��0  2
�06
�00
��� 
202�/5 �
0���6�  �
�5���5 - �
��6��2   6�6��2 - 65���5  �
5��
�6�
��� 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akuguzi kwa !edha 5ilizGGEbwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ kwa 
2izara Pa !edha �kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� wa Mwaka 2025 

 
���� �edwali Na. 60 linaGnesha kuwa kwa Mwaka wa !edha 2022/2�
 
kiwangG kili;hGtGlewa kwa Ewana>unzi kwa Ewezi kiliGngezeka kwa kati Pa Sh� 
�2��� hadi Sh� ���0�
 ikaGngeza tena hadi Sh� 6�6��2
 na ika>ikia sh 65���5 kwa 
Ewana>unzi kwa Ewezi kwa Mwaka 202�/25� Hii ilisababisha kutGlewa kwa 
>edha zaidi Pa zilizGhitaBika kwa Sh� ���
2��
260 Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 
Sh� �
5��
�6�
��� kwa Mwaka 202�/25� 
 
���� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ ilibainisha kuwa Ruzuku Pa uendeshaBi 
shule
 ni EGBa Pa seheEu Pa HrGgarEu Pa  liEu bure kwa >edha kwanza 
zilitengwa kwa seheEu zingine
 zinazGbaki zGte zilielekezwa kwenPe Ruzuku za 
uendeshaBi shule bila kuBali kiwangG ;ha kuHelekwa kwa Ewana>unzi kwa 
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Ewezi� Hali hii ilisababisha kutGlewa kwa >edha zaidi Pa zinazGHaswa kutGlewa 
kwa kiwangG ;ha Sh� �iliGni ������ 
 
11.4.3 Fedha za Ruzuku Hazikutu9ika I<asaAD; 
 
���� Nilibaini kuwa >edha zilitGlewa kwa aBili wa ununuzi wa Mitabu kwa 
kiwangG >ulani hazikutuEika iHasaMPG kaEa inaMPGelezwa haHa ;hini� 
 
�a� Ununuzi wa )itabu kwa a6ili Da Wana2unzi a9ba; si; Walengwa  

 
�50� Nilibaini kuwa kwa kutuEia !edha za Ruzuku za 0endeshaBi Shule
 
BuEla Pa Mitabu �60
5�� MPa Etaala wa Shule MaalaEu za &ingereza MPenPe 
thaEani Pa Sh��
��0
���
��6
 Milinunuliwa kwa aBili Pa Shule za Mtaala wa 
&ingereza kuanzia Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25 inaMPGGneshwa 
kwenPe �edwali Na. 61� Hii ni kinPuEe na seheEu ���0 G> 2araka NG� 6 wa 
20�5 wa 2izara Pa  liEu
 SaPansi na TeknGlGgia unaGzuia !edha za Ruzuku za 
0endeshaBi Shule kutuEika kwa Shule za uEEa zinazGendesha kaEa shule 
bina>si� $libainika kuwa Taasisi Pa  liEu Tanzania haikuBua Buu Pa huG waraka 
na ilieleza kuwa Mitabu hiMPG Hia MiliBuEuishwa kwenPe EahitaBi Pa Mitabu 
PaliPGwasilishwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$� 
 

�edwali Na. 61: Mtiririk; wa Ununuzi wa )itabu kwa Shule za Mtaala wa 
Kingereza 

Mwaka wa Fedha Na9ba Da )itabu �u9la Da Ghara9a �Sh� 
2022/2� 2�
662 ��0
20�
5�0 
202�/2� �52
222 ���
2�6
6�5 
202�/25 ���
665 �0�
�5�
��� 
�u9la �60,�4� 1,410,��3,336 

��
�#�� 0;haEbuzi wa wa 2akaguzi kwenPe Mikataba Pa 0nunuzi wa 1itabu 2022/2� hadi 
202�/25 wa Mwaka 2025 

 

�5�� �edwali Na. 61 linaGnesha idadi Pa Mitabu MiliMPGnunuliwa MPa Mtaala 
wa &ingereza ilikuwa inaGngezeka Mwaka hadi Ewaka�  
 
�52� Hii ilisababishwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ na O>isi Pa 2aziri 
Mkuu-TAM$S M$� &wa sababu baadhi Pa Mitabu MPa Mtaala wa &ingereza Milikuwa 
kwenPe GrGdha Pa EahitaBi PaliPGwasilishwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ 
na Mingine haMikuwaHG kaEa inaMPGGneshwa kwenPe �edwali Na. 62� 
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�edwali Na. 62: Mtiririk; wa )itabu ADa Mtaala wa Kingereza )iliAD;agizwa 
O2isi Da Waziri Mkuu � TAMISEMI  

Mwaka wa Fedha Idadi Da )itabu 
)iliAD;agizwa 

�u9la Da Ghara9a �Sh� 

202�/2� 2��
�05 ��2
��0
�60 
202�/25 �5
2�6          2��
�6�
��6 
�u9la 3�2,341 666,���,6�6 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi Taari>a Pa 1itabu MiliMPGagizwa na O>isi Pa 2aziri Mkuu - 
TAM$S M$ kwa Mwaka wa !edha 202�/� na 202�/25 wa Mwaka 2025 

 
�5�� �edwali Na. 62 linaGnesha O>isi Pa 2aziri Mkuu-TAM$S M$ iliagiza Mitabu 
��2
��� MPa Etaala wa &ingereza kwa Mwaka 202�/2� na 202�/25� O>isi Pa 
2aziri Mkuu-TAM$S M$ ilieleza kuwa Mitabu hiMPG Milinunuliwa ili kuHunguza 
tatizG la ukGse>u wa Mitabu kwa shule za Etaala wa &ingereza�  
 
�5�� &utuEia >edha za Ruzuku kwa kununua Mitabu kwa wana>unzi aEbaG si 
walenga kulizuia ku>ikia uwianG wa kitabu na Ewana>uzi kwa sGEG wa �� � ili 
ku>ikia lengG la  liEu bure na bGra kwa wGte� 
 
�b� Ut;2auti Idadi na Tha9ani )itabu )iliAD;agizwa na )iliAD;<elekwa  

 
�55� Nilibaini utG>auti wa $dadi na ThaEani Pa 1itabu MiliMPGagizwa na O>isi 
Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ na Mile MiliMPGsaEbazwa kaEa inaMPGelezwa kwenPe 
�edwali Na.63. 
 
�edwali Na. 63: Ut;2auti wa Idadi na Tha9ani )itabu )iliAD;agizwa na O2isi 

Da Waziri Mkuu � TAMISEMI na )iliAD;sa9bazwa na Taasisi Da Eli9u 
Tanzania 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Idadi Da 
)itabu 
AiliAD;agizw
a 

Tha9ani Da )iatbu 
AiliAD;agigzwa 
�Sh� 

Idadi Da 
)itabu 
)iliAD;nunu 

Tha9ani Da 
)itabu 
AiliAD;nunuliwa 
�Sh.� 

Ut;2auti 
wa )itabu 

202�/20
2� 

�
���
�0� ��
20�
6��
6�� �
5�6
52� �
2��
56�
225 6
��5
��� 

202�/20
25 

�2
�6�
5�� 2�
�0�
���
000 ��
�6�
�05 2�
00�
056
���           �6��
���� 

�u9la 22,4�0,41� 41,�1�,1�6,613 16,�0�,434 33,21�,62�,1�� �,12�,�6� 
��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa $dadi na ThaEani Pa 1itabu 1iliMPGagizwa na 1iliMPGnunuliwa 

�kwa Mwaka wa !edha 2022/2� hadi 202�/25� Mwaka 2025 
 

�56� �edwali Na. 63 linaGnesha utG>auti wa idadi Pa Mitabu ulikuwa Ekubwa 
kwa Mwaka wa !edha 202�/2� kwa Mwaka wa !edha 202�/25� 
 
�5�� Taasisi Pa  liEu Tanzania
 iliainisha kuwa
 kwa Mwaka 202�/25
 Mitabu 
Milinunuliwa Mingi zaidi Pa MiliMPGhitaBika kwa sababu kwa Mwaka 2022�/2� 
walikuabaliana kusaEbaza Mitabu �
���
�0� MPenPe thaEani iliPGkadiriwa kuwa 
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Sh���
200
000
000� Hata hiMPG
 >edha hazikwenda kwa wakati ika;hangia 
ununuzi wa Miatabu �
5�6
52� MPenPe thaEani Pa Sh��
2��
56�
225�  Hata hiMPG
 
0;haEbuzi wa 2akaguzi ulibaini kuwa
 Mitabu 2
0��
�2� MPenPe thaEani Pa Sh� 
5
�6�
���
�62
 MiliMPGsaEbazwa haMiendani na Mile MiliMPGagizwa na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$� Hali hiPG
 ilitGkea Hia kwa Mwaka 202�/25
 aEbaHG 
kati Pa Mitabu ��
�6�
�05 MiliMPGagizwa ni Mitabu �
���
��� Miliendana na EaGni 
Pa O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$� 1itabu �
���
5�� MPenPe thaEani Pa 
Sh�6
���
��6
��2 haMikuwa Mile MiliMPGagizwa� 
 
�5�� Hii ilitGkana na utathEini na u>uatiliaBi usiGtGsheleza ili kuBua kaEa 
Mitabu MiliMPGsaEbazwa Minaendani na EahitaBi PaliPGainishwa� 
 
11.� Athari Da Changa9;t; Ziliz;bainishwa katika Ku2ikia Maleng; Da 

M<ang; wa Tatu wa Maendele; Da Tai2a wa Miaka Mitan; na Maleng; 
Da Mendele; EndeleAu 

 
�5�� Shabaha ��� Pa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu inalengG la kuhakikisha 
2asi;hana na 2aMulana wGte kuHata  liEu bure
 bGra na kwa wGte i>ikaHG 
20�0� !edha za Ruzuku za 0endeshaBi Shule za 0EEa ina E;hangG kwenPe 
kutiEiza lengG hili� &wa ngazi Pa shule Pa Msingi
 u>anisi uEe>ikia asiliEia �0 
kwa wastani
 na kwa sekGndari u>anisi uEeGngezeka hadi ku>ikia asiliEia �2 
kwa 202�� &wa &idatG ;ha tanG na sita
 u>anisi uliGngezeka HaEGBa na 
kuGngezeka kwa $dadi Pa 2ana>unzi�  
 
�60� Aidha
 kuanzia Ewaka 2022 hadi 202�
 kuEekuwa na EaendeleG 
Eakubwa Pa uBuEuishaBi hasa kuhusu %insia na wana>unzi wenPe EahitaBi 
EaalaEu� 1iashiria MPa usawa wa kiBinsia MinaGnesha kwaEba usaBili wa 
wanawake katika ngazi Pa Esingi na sekGndari
 uEezidi kidGgG ule wa 
wanauEe� &atika Ewaka 2022 na 202�
 usaBili wa wanauEe ulikuwa asiliEia 5� 
na 52� MwelekeG ulibadilika kidGgG Ewaka 202� aEbaHG wanauEe wali;hukua 
na>asi Pa Buu kwa ku>ikia asiliEia 5�
 ingawa tG>auti Pa kiBinsia kwa uBuEla 
ilikuwa ndGgG katika Eiaka PGte Eitatu� 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  
 

12.1 Utangulizi  
 
�6�� Sura hii inatGa hitiEishG linalGtGkana na EaHitiG na u;haEbuzi wa 
EatGkeG Pa ukaguzi kutGka katika riHGti �� za ukaguzi wa u>anisi zilizG>anPwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ewaka wa 2025�  Pia
 
inatGa EaHendekezG Eahususi kwa taasisi zilizGkaguliwa�   
 
12.2 Hiti9ish; la �u9la 
 
�62� 0kaguzi unataEbua Buhudi za taasisi zilizGkaguliwa katika kubGresha 
utendaBi waG ili ku>anikisha MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu na MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG
 aEbaPG Panalenga EabadilikG Pa 
kiu;huEi na EaendeleG Pa watu� MabGreshG PaEeGnekana katika utGaBi wa 
huduEa za a>Pa� utGaBi wa huduEa za Ealezi kwa wazee na huduEa za kisheria 
kwa wanan;hi� usiEaEizi wa uhi>adhi wa na>aka za kiEkakati� usiEaEizi wa 
usalaEa Eahali Ha kazi na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi� udhibiti 
wa huduEa za EaBi� usiEaEizi wa E>uEG wa usa>irishaBi� utunzaBi wa 
Eazingira� usiEaEizi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa 
Eadini na uta>utaBi na usiEaEizi wa rasiliEali >edha� 

 
�6�� PaEGBa na Buhudi hizi
 badG kuna ;hangaEGtG kubwa zinazGkwaEisha 
u>ikiwaBi wa EalengG PaliPGkusudiwa� 0dhai>u uliGbainika unahitaBi hatua za 
haraka ili kuGanisha Buhudi za serikali na MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 na 
MHangG wa wa Tatu wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG ili kuhakikisha 
EaendeleG endeleMu Pa kiu;huEi na Pa binadaEu�  
 
12.2.1 Hiti9ish; Mahususi  
 
(i) Ut;a6i wa Hudu9a za A2Da   

 
�6�� 'i;ha Pa Bitihada kubwa zilizG;hukuliwa kuhakikisha utGaBi wa huduEa 
za a>Pa n;hini
 ninahitiEisha kuwa 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu – Tawala 
za MikGa na Serikali za Mitaa
 HaEGBa na �Ghari Pa �awa
 hazikuhakikisha wala 
kusiEaEia iHasaMPG utGaBi wa huduEa za a>Pa� &wa uBuEla
 nilibaini uHungu>u 
katika utGaBi wa huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu kwa watGtG
 hali 
iliPGtGkana na u;hunguzi usiGridhisha wa watGtG wenPe EatatizG Pa E>uEG wa 
>ahaEu katika ngazi Pa ;hini Pa utGaBi wa huduEa za a>Pa
 BaEbG lililGkwaEisha 
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utGaBi wa Eatibabu na huduEa za urekebu kwa wakati� Aidha
 ninahitiEisha 
kuwa 2izara Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ hazikuhakikisha 
iHasaMPG utGaBi wa huduEa za a>Pa Pa uzazi
 hali iliPGsababisha Mi>G Mingi MPa 
akina EaEa wakati wa kuBi>ungua na kuathiri u>ikiwaBi wa shabaha Pa ��� Pa 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� MwishG
 nilibaini kuwa �Ghari Pa �awa
 2izara 
Pa A>Pa na O>isi Pa 2aziri Mkuu – TAM$S M$ hazikuhakikisha uHatikanaBi wa 
kutGsha wa dawa EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa uEEa
 hali iliPGdhGG>isha 
utGaBi wa huduEa za a>Pa kwa wanan;hi� 
 
�ii� Ut;a6i wa Hudu9a za Malezi kwa Wazee na Hudu9a za Kisheria kwa 

Wananchi 
 

�65� &uHitia kaguzi za u>anisi nilizG>anPa
 niEebaini kuwa
 Ei>uEG Pa 
Tanzania Pa kusaidia Eakundi PenPe uhitaBi ni dhai>u na hai>anPi kazi iHasaMPG 
na hiMPG kushindwa kutiEiza uHatikanaBi wa haki na ubGra wa Eaisha Pa wazee 
wasiGBiweza� HuduEa za Esaada wa kisheria ziEetGlewa kwa kiwangG kisi;hG 
na usawa
 aEbaHG takribani asiliEia �0 Pa watGa huduEa waEeBikita katika 
&anda Pa Mashariki na EiBini
 huku EaeneG Pa MiBiBini Pakibaki bila huduEa za 
kutGsha� 0taEbuzi wa wazee wasiGBiweza unategeEea takwiEu zisizG sahihi na 
Ebinu zisizG thabiti� Hali hii iEesababisha asiliEia ����2 Pa watu wenPe uhitaBi 
kukGsa huduEa za kiBaEii za serikali� NPuEba za wazee zinakabiliwa na 
EiundGEbinu iliPG;hakaa na uHungu>u wa wa>anPakazi kwa asiliEia 6�
 huku 
wakazi wake Eara nPingi wakikGsa biEa Pa a>Pa
 ;hakula ;henPe lishe
 au Mi>aa 
saidizi� 
 
�66� �hangaEGtG hizi zina;hangiwa na ukGse>u wa u>uatiliaBi na uratibu� 
NPuEba za wazee haziBaHGkea usiEaEizi wa kusaidia kwa kiHindi ;ha Eiaka 
Einne
 na Miashiria MPa utendaBi haMiHG� &wa uBuEla
 uHungu>u huu unaweka 
hatarini utekelezaBi wa MHangG wa MaendeleG Pa Tai>a wa Miaka MitanG na 
MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu� 
 
�iii� Usi9a9izi wa Uhi2adhi wa Na2aka za Ki9kakati 

 
�6�� 0kaguzi unahitiEisha kuwa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula na 
2izara Pa &iliEG hawaBasiEaEia kwa tiBa na kwa u>anisi hi>adhi Pa na>aka za 
kiEkakati ili kuhakikisha uHatikanaBi wa ;hakula na kuwa na bei hiEiliMu� Hii ni 
kwa sababu Pa usiEaEizi usiPGBitGsheleza wa E;hakatG wa ununuzi ili kuhi>adhi 
akiba Pa kutGsha Pa na>aka za kiEkakati
 kwa kuwa 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi 
Pa �hakula aEeweza ku>ikia asiliEia 5� tu Pa lengG lililGwekwa la uhi>adhi wa 
;hakula� Pia
 iEebainika usiEaEizi usiGBitGsheleza wa EiundGEbinu Pa 
kuhi>adhi na>aka kiasi ;ha kusababisha kuwa na EiundGEbinu PenPe  uwezG wa 
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kuhi>adhi asiliEia 5� tu Pa lengG� &adhalika
 iEebainika  uhakika usiGBitGsheleza 
wa ubGra wa na>aka zilizGhi>adhiwa
 na ukarabati usiGBitGsheleza wa ghala 
unaG>anPwa na 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula  kiasi ;ha kusababisha 
kutGtuEika kwa eneG lenPe uwezG wa kuhi>adhi na>aka la tani 5�
000� 
 
�6�� Pia
 kuna uratibu usiG BitGsheleza kati Pa wadau na 2izara Pa &iliEG 
katika kusiEaEia uhi>adhi wa na>aka za kiEkakati aEbaHG 2akala wa Tai>a wa 
Hi>adhi Pa �hakula na 2izara Pa &iliEG wGte walikuwa na idara zilizGHewa 
BukuEu la kutaEbua EasGkG Pa ndani na Pa kiEatai>a Pa na>aka� 
 
�iA� Usi9a9izi wa Usala9a Mahali <a Kazi na Hudu9a za Fidia kwa 

Wa2anDakazi 
 

�6�� 0kaguzi unataEbua Buhudi za Serikali kuHitia 2akala wa 0salaEa na 
A>Pa Mahali Ha &azi na M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi katika kusiEaEia 
usalaEa Eahali Ha kazi na huduEa za >idia kwa wa>anPakazi n;hi nziEa� Hata 
hiMPG
 li;ha Pa Buhudi hizG
 usiEaEizi wa ukaguzi wa a>Pa na usalaEa Eahali Ha 
kazi na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi badG hauna u>anisi n;hini� 
0Hungu>u unaG;hangia hali hii ni HaEGBa na� kuGngezeka kwa kiwangG ;ha Mi>G 
Eahali Ha kazi
 ukaguzi usiGridhisha wa EaeneG Pa kazi PaliPGsaBiliwa
 
ku;helewa kwa ukaguzi wa EaeneG Pa kazi
 na kukGsekana kwa usiEaEizi wa 
usalaEa wa a>Pa Eahali Ha kazi� Aidha
 M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi 
haukuwa na u>anisi katika kuliHa Eadai Pa >idia Pa wa>anPakazi na ili;helewesha 
ushughulikiwaBi wake� Aidha
 M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi hausaBili kwa 
u>anisi waaBiri wanaGstahili
 haukusanPi kwa u>anisi Ei;hangG kutGka kwa 
waaBiri
 wala hausiEaEii kwa u>anisi uzingatiaBi wa sheria EiGngGni Ewa 
waaBiri waliGsaBiliwa kaEa inaMPGtakiwa na &anuni za !idia kwa 2a>anPakazi za 
Ewaka 20�6� 

 
�A� Udhibiti Ma9laka za Ma6i  

 
��0� 0kaguzi unahitiEisha kuwa MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati 
na MaBi haiBadhibiti iHasaMPG EaElaka za EaBi� 'i;ha Pa Buhudi za udhibiti 
zinazG>anPwa na MaElaka hii
 si EaElaka zGte za EaBi zinasaEbaza EaBi 
aEbaPG Panakidhi MiwangG MPa ubGra MinaMPGhitaBika kwa BaEii� 5aidi Pa haPG
 
baadhi Pa EaElaka za EaBi zilizGsaBiliwa hazina EiundGEbinu Pa kutibu 
EaBitaka aEbaHG  hadi Mwaka wa !edha 202�/202�
 asiliEia 2� Pa EaElaka za 
EaBi �2 ndiG zilikuwa na EiundGEbinu Pa kutibu EaBitaka� 
 
���� PaEGBa na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi 
kuidhinisha tGzG za EaBi
 badG kulikuwa na ;hangaEGtG kadhaa ikiweEG baadhi 
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Pa EaElaka za EaBi kutuEia tGzG zilizGisha Euda wake
 HaEGBa na uHungu>u 
katika kuweka MiwangG MPa tGzG na kuzi>uatilia� &wa kuGngezea
 MaElaka Pa 
0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi ili>anPa shughuli za u>uatiliaBi wa ubGra 
wa EaBi   bila kuHiEa MiwangG MPGte MPa ubGra wa EaBi kaEa MiliMPGainishwa 
katika MHangG wa 0>uatiliaBi wa 0bGra wa MaBi wa EaElaka za MaBi� MatGkeG 
Pake
 MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi ilikGsa uhakika kaEa 
EaBi PaliPGtGlewa kwa BaEii Palikidhi MiwangG MinaMPGhitaBika kwa MigezG 
aEbaMPG haMikuHiEwa� 
 

�i� Usi9a9izi wa M2u9; wa Usa2irisha6i 
 
��2� NinahitiEisha kuwa 2izara Pa 0Benzi
 2izara Pa 0;hukuzi
  na O>isi Pa 
2aziri Mkuu - TAM$S M$ haziBasiEaEia iHasaMPG E>uEG wa usa>iri kutGkana na 
kuwaHG kwa uHungu>u katika uHangaBi na uwekaBi MiHauEbele MPa EabGreshG 
Pa EiundGEbinu Pa barabara
 kutGwaHG kwa EatengenezG kinga Pa Eizani za 
barabarani
 na kutGwaHG kwa uHangaBi na udhibiti unaGBitGsheleza wa huduEa 
za usa>iri EiBini� 0Hungu>u huu uliHunguza u>anisi katika  ubGreshaBi wa hali Pa 
barabara
 udhibiti usiGBitGsheleza wa uzitG wa Eagari barabarani
 na kuHunguza 
u>ikiwaBi na u>anisi wa huduEa za usa>iri wa EiBini� 
 
�ii� Utunza6i wa Mazingira  

 
���� 0kaguzi huu unahitiEisha kwaEba O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG 
na Mazingira na wizara za sekta haziBasiEaEia iHasaMPG uhi>adhi wa Eazingira 
na utekelezaBi wa Eiradi Pa nishati sa>i kwa EuBibu wa MHangG wa Tatu wa 
Tai>a wa MaendeleG wa Miaka MitanG na MHangG wa MaendeleG  ndeleMu� Hali 
hii inaGneshwa na O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira 
kutGtekeleza iHasaMPG hatua za kukabiliana na EabadilikG Pa tabian;hi ili 
kuGngeza ustahiEiliMu wa n;hi dhidi Pa athari za EabadilikG Pa tabian;hi� Pia
 
2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ hazikusiEaEia 
kikaEili>u shughuli za ureBeshaBi Eiti� Hii ni kwa sababu
 shughuli za ureBeshaBi 
Eiti zinakabiliwa na ;hangaEGtG kaEa uHungu>u wa Ei;he
 utunzaBi wa Eiti 
usiBitGsheleza baada Pa kuiHanda
 kiwangG kidGgG ;ha usiEaEizi BuEuishi wa 
Eisitu
 kutGwaHG kwa EiHangG Pa usiEaEizi
 uHangaBi EdGgG wa rasiliEali na 
serikali za Eitaa katika kusiEaEia Eisitu
 na uratibu EdGgG EiGngGni Ewa 
wadau� 
 
���� 'i;ha Pa uwekezaBi wa serikali katika nishati Badidi>u
 ikiwa HaEGBa na 
EiundGEbinu Pa kiwangG kikubwa kaEa Mile Mradi wa &u>ua 0EeEe wa �wawa 
la MwaliEu %ulius NPerere wenPe uwezG wa Megawati 2
��5
 2izara Pa Nishati 
na MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi haziBasiEaEia Eiradi hii 
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kwa u>anisi ili kuhakikisha kuwaHG kwa E;hanganPikG wa nishati uliGlingana 
aEbaG ungesaidia usalaEa na uendeleMu wa nishati� Hii ni kwa sababu badG 
kuna ;hangaEGtG katika kuhakikisha kunakuwa na E;hangG wa kutGsha wa 
Eiradi Pa nishati Badidi>u kwenPe E;hanganPikG wa nishati kaEa iliMPGHangwa� 
 
�iii� Usi9a9izi wa Taratibu za Ushirikishwa6i wa Wazawa katika Sekta Da 

Madini   
 

��5� 0kaguzi wangu unahitiEisha kuwa 2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini na 
�araza la Tai>a la 0wezeshaBi 2anan;hi &iu;huEi haziBasiEaEia iHasaMPG 
utekelezaBi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa Eadini� 
0shiriki wa 2atanzania katika EnPGrGrG wa thaEani wa Eadini uEeendelea 
kuwa EdGgG huku idadi Pa wataalaEu wa kigeni katika na>asi za uGngGzi na 
kiu>undi ikiendelea kuwa Buu na Eishahara PaG ikiwa Eikubwa zaidi kulikG Pa 
wazawa� Aidha
 katika kiHindi ;ha Mwaka wa !edha 2020 hadi 202�
 thaEani Pa 
ununuzi wa bidhaa na huduEa zilizGHatikana ndani Pa n;hi ilikuwa asiliEia �� 
Hekee ikilinganishwa na asiliEia 6� Pa thaEani Pa ununuzi wa bidhaa na huduEa 
zilizGtGka nBe Pa n;hi� 1ileMile
 ukuaBi wa uBuzi na urithishaBi wa teknGlGBia kwa 
2atanzania haukuwa Pa kuridhisha kwani ni asiliEia �0 tu Pa wa>anPakazi 
waliGHata Ea>unzG katika kaEHuni za Eadini zilizG>anPiwa tathEini Ewaka 
202�� 
 
�iA� Uta2uta6i na Usi9a9izi wa Rasili9ali Fedha 

 
��6� Nina hitiEisha kuwa 2izara Pa !edha
 haiBasiEaEia iHasaMPG ukusanPaBi 
wa EaHatG PasiPG Pa kGdi hatiEaPe ku;hagiza uHatikanaBi EdGgG wa EaHatG 
PasiPG Pa kGdi n;hini� Aidha
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ haiBasiEaEia kwa 
u>anisi utengaBi wa >edha za ruzuku za uendeshaBi wa shule ili kughariEia 
gharaEa za uendeshaBi shule na ununuzi wa Mitabu
 na hiMPG kuathiri utGaBi wa 
eliEu na kwa usawa� 
 
12.3 Ma<endekez; 
 
���� SeheEu hii inawasilisha EaHendekezG Pa ukaguzi kulingana na 
u;haEbuzi wa ;hangaEGtG zilizGelezwa katika sura Pa tatu hadi Pa kuEi na 
EGBa� $li kushughulikia ;hangaEGtG zilizGBitGkeza katika utGaBi wa huduEa za 
a>Pa� utGaBi wa huduEa za Ealezi kwa wazee na huduEa za kisheria kwa 
wanan;hi� usiEaEizi wa uhi>adhi wa na>aka za kiEkakati� usiEaEizi wa 
usalaEa Eahali Ha kazi na utGaBi wa huduEa za >idia kwa wa>anPakazi� udhibiti 
wa huduEa za EaBi� usiEaEizi wa E>uEG wa usa>irishaBi� utunzaBi wa 
Eazingira� usiEaEizi wa taratibu za ushirikishwaBi wa wazawa katika sekta Pa 
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Eadini� na uta>utaBi na usiEaEizi wa rasiliEali >edha
 ninaHendekeza 
Pa>uataPG� 
 

�a� 2izara Pa A>Pa
 O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ HaEGBa na �Ghari Pa 
�awa zinahiEizwa kuhakikisha utGaBi wa kutGsha wa huduEa za a>Pa Pa 
uzazi na huduEa za a>Pa Pa E>uEG wa >ahaEu
 HaEGBa na kuhakikisha 
uHatikanaBi wa kutGsha wa dawa EuhiEu katika MituG MPa a>Pa MPa 
uEEa� 

 
�b� 2izara Pa &atiba na Sheria inaHaswa kuandaa na kuHitisha rasEi Sera 

Pa &itai>a Pa Msaada wa &isheria HaEGBa na ReBesta Pa &itai>a Pa 
&idiBitali ili kuGndGa HengG la kiEkakati lililGHG katika utGaBi wa 
huduEa za Esaada wa sheria� 
 

�;� O>isi Pa 2aziri Mkuu na 2izara Pa MaendeleG Pa %aEii
 %insia
 
2anawake na Makundi MaaluEu zinaHaswa kuGanisha E;hakatG wa 
utaEbuzi wa wazee wasiG na uwezG na kuiHa kiHauEbele kwa kina 
EiHangG Pa ukarabati wa EiundGEbinu kwenPe Eakazi Pa wazee �� 
PanaPGEilikwa na serikali� 

 
�d� 2izara Pa &iliEG na 2akala wa Tai>a wa Hi>adhi Pa �hakula wanatakiwa 

kuiEarisha uratibu wa kiEkakati wa ununuzi
 uhi>adhi na Ei>uEG Pa 
usiEaEizi wa gharaEa ili kuiEarisha ununuzi wa na>aka na udhibiti wa 
ubGra� Pia
 wanatakiwa kuhakikisha u>anPaBi wa tathEini Pa hali Pa 
ghala na kuwa na ratiba za EatengenezG� 1ileMile
 wanaHaswa 
kuhakikisha u>uatiliaBi thabiti wa na>aka zilizGhi>adhiwa  ili kuhakikisha 
kiwangG kina;hGtakiwa ;ha kuanzia Ewaka Euda wGte kina>ikiwa kwa 
kuzingatia ubGra na wingi wa na>aka
 na kuiEarisha uwazi
 u>anisi
 na 
uendeleMu katika usiEaEizi wa hi>adhi Pa na>aka� 

 
�e� 2akala wa 0salaEa na A>Pa Mahali Ha &azi anahiEizwa kuiEarisha 

Ei;hakatG Pa usaBili wa EaeneG Pa kazi ili kuhakikisha usaBili una>anPika 
kwa wakati
 na kutekeleza ukaguzi wa a>Pa na usalaEa Eahali Ha kazi 
kwa kutuEia E>uEG wa MigezG MPa Mihatarishi ili kuhakikisha ukaguzi 
huG unakuwa na tiBa katika kuHunguza aBali na Mi>G MitGkanaMPG na kazi� 

 
�>�  M>ukG wa !idia kwa 2a>anPakazi unahiEizwa kuiEarisha ugatuzi wa 

shughuli zake katika O>isi za &anda kwa kuweka EalengG Pa utendaBi 
PaliPG wazi
 HaEGBa na E>uEG wa u>uatiliaBi
 na kuandaa EiHangG Pa 
uhaEasishaBi inaPGHiEika itakaPGBuEuisha Eakundi PGte lengwa
 
ikiweEG waaBiri na wa>anPakazi wa sekta bina>si na serikali� 
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�g� MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati na MaBi inatakiwa 

kuiEarisha E>uEG wake wa udhibiti kwa kuiEarisha usiEaEizi wa 
utekelezaBi wa Easharti Pa leseni
 u>uatiliaBi wa ubGra wa EaBi na 
uandaaBia wa tGzG za EaBi
 kwa kuanzisha utaratibu Ezuri wa 
kurekebisha hesabu kulingana na utekelezaBi wa tGzG iliPGisha wakati 
wa uandaaBi wa tGzG  na hiMPG kubGresha ubGra wa huduEa
 uendeshaBi 
wa EiundGEbinu
 kutunza Eazingira
 na u>anisi wa udhibiti kwa BuEla� 

 
�h� 2izara Pa 0;hukuzi  na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ zinahiEizwa 

kubGresha huduEa za usa>iri wa uEEa kwa kuhakikisha kuwa uHangaBi 
na utekelezaBi wa E>uEG wa usa>iri EBini unazingatia uunganishaBi wa 
EiundGEbinu Pa aina tG>auti za usa>iri
 ushirikishaBi wa Eakundi PGte 
PenPe EahitaBi EaaluEu
 na kuunganisha Ei>uEG Pa taari>a za usa>iri 
EiBini ili kuwezesha u>uatiliaBi na udhibiti wa huduEa za usa>iri kwa 
u>anisi� 

 
�i� 2izara Pa 0Benzi inahiEizwa kubGresha EiundGEbinu Pa barabara kwa 

kuweka kiHauEbele katika Eiradi Pa barabara ili kuhakikisha kuwa 
Eiradi PenPe EatGkeG Eakubwa inaHewa kiHauEbele� Pia
 kiHauEbele 
kitGlewe kwa EatengenezG Pa EiundGEbinu Pa barabara katika ugawaBi 
wa rasiliEali ili kubGresha hali Pa BuEla Pa EitandaG Pa barabara
 ikiwa 
HaEGBa na EiundGEbinu Pa Eizani� 

 
�B� O>isi Pa MakaEu wa Rais - MuunganG na Mazingira na wizara za sekta 

zinahiEizwa kuiEarisha usiEaEizi wa uhi>adhi wa Eazingira kwa 
kuhakikisha uHatikanaBi wa >edha
 uratibu kati Pa wadau 
unaGBitGsheleza
 Ei>uEG iEara Pa u>uatiliaBi na tathEini
 na kuiEarisha 
uwezG wa kiu>undi katika usiEaEizi wa Easuala haPa kwenPe ngazi 
zGte
 hasa serikali za Mitaa� 
 

�k� 2izara Pa Maliasili na 0talii na O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ 
zinaHaswa kuiEarisha usiEaEizi wa shughuli za ureBeshaBi Eisitu kwa 
kuhakikisha uHangaBi na utekelezaBi wa EiHangG Pa uHandaBi Eiti kwa 
u>anisi
 kuiEarisha uratibu kati Pa wadau
 HaEGBa na kuweka Ei>uEG 
iEara Pa u>uatiliaBi na tathEini ili kusaidia ureBeshaBi endeleMu wa 
Eisitu�  

 
�l� 2izara Pa Nishati
 kuHitia MaElaka Pa 0dhibiti wa HuduEa za Nishati 

na MaBi
 inahiEizwa ku>anPa ukaguzi wa Eara kwa Eara wa EitaEbG 
Pa ku>ua uEeEe na EiundGEbinu Pa usa>irishaBi Pa usa>irishaBi uEeEe 
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iliPGkG katika hatua EbaliEbali za uBenzi
 ili kuhakikisha kuwa uBenzi 
huG unazingatia MiwangG MPa ubGra MinaMPGkubalika na tarehe za kuanza 
kazi kibiashara zilizGkubaliwa� 

�E� 2izara Pa Madini
 TuEe Pa Madini
 na �araza la Tai>a la 0wezeshaBi 
2anan;hi &iu;huEi zinahiEizwa kuiEarisha usiEaEizi wa taratibu za 
ushirikishwaBi wa wazawa kwa kuendeleza Miwanda MPa ndani
 
kubGresha sera za urithishaBi wa teknGlGBia
 kuiEarisha usiEaEizi na 
ukaguzi
 HaEGBa na kuanzisha E>uEG wa kisheria wa kitai>a 
utakaGhakikisha u>anPikaBi na u>uatiliaBi Eadhubuti wa Easuala haPa 
katika sekta zGte� 

 
�n� 2izara Pa !edha inashauriwa kuweka taratibu za kutaEbua MPanzG 

MiHPa MPa EaHatG� kuanzisha Ei>uEG na Ei;hakatG Eadhubuti ili 
kuhakikisha EakadiriG halisi Pa EaHatG PasiPG Pa kGdi
 na si tu kwa 
kutuEia taari>a zilizGHita  bali Esingi wa taari>a wa MPanzG hiMPG� na 
kuhakikisha taratibu za ukusanPaBi zilizGsani>iwa zinatuEika katika 
Taasisi 5Gte ili kuhakikisha usawa na uwazi
 HaEGBa na kuiEarisha 
udhibiti wa ndani
na u>uatiliaBi wa Ei>uEG Pa utendaBi� 

 
�G� O>isi Pa 2aziri Mkuu - TAM$S M$ inatakiwa kuhakikisha kuwa
 ukGkGtGaBi 

wa >edha za ruzuku unazingatia MiwangG MinaMPG>aa na kwa kutuEia 
takwiEu rasEi za idadi Pa wana>unzi� Pia
 ishirikiane na  2izara Pa 
!edha kuhakikisha kuwa iwaHG >edha zilizGHelekwa shuleni 
haziBaHGkelewa ziHelekwa tena kwa wakati na EatuEizi Pa >edha Pa 
ruzuku PaBikite kwenPe EalengG PaliPGkusudiwa� 
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Kia9batish; Na. 1: Kaguzi za U2anisi Ziliz;2anDika Zikihusianisha na Maudhui 
Da Maleng; Da Maendele; EndeleAu Pa9;6a na Mi<ang; 
Da Maendele; Da Tai2a Da Miaka Mitan; 

�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

0tGaBi wa HuduEa 
za A>Pa Pa M>uEG 
wa !ahaEu na NeMa 
kwa 2atGtG 

'engG la �� A>Pa 
�Gra na 0stawi 

��� – HuduEa za a>Pa 
kwa wGte
 ikiBuEuisha 
uHatikanaBi wa huduEa 
bGra za a>Pa
 
uHatikanaBi wa dawa 
EuhiEu  zilizG bGra 
kwa gharaEa na>uu
 na  
uHatikanaBi wa ;hanBG 
kwa wGte� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu� 

0HatikanaBi wa 
�awa MuhiEu 
katika 1ituG MPa 
A>Pa Pa 0EEa 

'engG la �� A>Pa 
�Gra na 0stawi 

��� – HuduEa za a>Pa 
kwa wGte
 ikiBuEuisha 
uHatikanaBi wa huduEa 
bGra za a>Pa
 
uHatikanaBi wa dawa 
EuhiEu  zilizG bGra 
kwa gharaEa na>uu
 na  
uHatikanaBi wa ;hanBG 
kwa wGte� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu� 

0tGaBi wa HuduEa 
za A>Pa Pa 0zazi 

'engG la �� A>Pa 
�Gra na 0stawi 

��� – &uHunguza Mi>G 
MinaMPGtGkana na 
uzazi  kwa uwianG wa 
Mi>G �0 kwa Mizazi  hai 
�00
000 i>ikaHG Ewaka 
20�0� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu� 

0tGaBi wa HuduEa 
za Msaada wa 
&isheria kwa 
2anan;hi 
2asiGBiweza 

'engG la �� TGkGEeza 
0Easkini  
 

���� 0tekelezaBi wa 
Ei>uEG Pa hi>adhi Pa 
BaEii ili kuGngeza 
u>ikiwaBi wa watu 
Easkini na wanaGishi 
Eazingira hatarishi� 

 
MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu  'engG la 5� 0sawa wa 

%insia 
5�2� &ukGEesha aina 
zGte za unPanPasaBi  wa 
wanawake na 
wasi;hana katika 
EaeneG Pa uEEa na 
bina>si� 

'engG la �0� 
&uHunguza Matabaka 

�0��� &utGa >ursa sawa 
na kuHunguza tG>auti 
za EatGkeG kwa 
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�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

kuGndGa sheria na 
desturi za kibaguzi� 

'engG la �6� AEani
 
Haki na Taasisi $Eara 

�6��� &uweka EkazG 
wa utawala wa sheria  
kwa ngazi za tai>a na 
kiEatai>a na 
kuhakikisha uHatikanaBi 
wa haki kwa wGte
 hasa 
kwa Eakundi PaliPG  
kwenPe Eazingira 
hatarishi na 
PaliPGtengwa� 

0tGaBi wa �hakula
 
Makazi na HuduEa 
za Malezi kwa 
2azee 

'engG la �� TGkGEeza 
0Easkini  
 

���� 0tekelezaBi wa 
Ei>uEG Pa hi>adhi Pa 
BaEii ili kuGngeza 
u>ikiwaBi wa watu 
Easkini na wanaGishi 
Eazingira hatarishi� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu  

'engG la �� A>Pa 
�Gra na 0stawi  

��� – HuduEa za a>Pa 
kwa wGte
 ikiBuEuisha  
uHatikanaBi wa huduEa 
bGra za a>Pa
 
uHatikanaBi wa dawa 
EuhiEu  zilizG bGra 
kwa gharaEa na>uu
 na  
uHatikanaBi wa ;hanBG 
kwa wGte� 

0siEaEizi wa 
hi>adhi Pa na>aka za 
kiEkakati 

'engG la 2� TGkGEeza 
NBaa 

2��� &utGkGEeza nBaa
 
kuwa na uhakika wa 
;hakula na kubGresha  
lishe� 
 
 
2�2� &uhaEasisha 
kiliEG endeleMu 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
5��� 
0wezG wa 
0zalishaBi 
1iwandani na 
0tGaBi HuduEa 

0siEaEizi wa 
ukaguzi wa usalaEa 
na a>Pa Eahali Ha 
kazi  

'engG la �� &azi Pa 
Staha na 0kuaBi wa 
0;huEi 

���� &uweka EkazG  
kwenPe ukuaBi wa 
u;huEi uliG BuEuishi na 
endeleMu
 aBira na kazi 
zenPe staha kwa wGte� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
5�5� 
MaendeleG Pa 
2atu 'engG la �� A>Pa 

�Gra na 0stawi 
���� Maisha PenPe a>Pa 
na kuhaEasisha  a>Pa 
bGra  kwa wGte� 
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�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

 nsure healthP liMes 
and HrGEGte well-
being >Gr all at all ages� 

0>anisi kuhusu 
utGaBi wa huduEa 
za >idia kwa 
wa>anPakazi 

'engG la �� &azi Pa 
Staha na 0kuaBi wa 
0;huEi 

���� &uweka EkazG  
kwenPe ukuaBi wa 
u;huEi uliG BuEuishi na 
endeleMu
 aBira na kazi 
zenPe staha kwa wGte� 

'engG la �� TGkGEeza 
0Easkini  
 

���� 0tekelezaBi wa 
Ei>uEG Pa hi>adhi Pa 
BaEii ili kuGngeza 
u>ikiwaBi wa watu 
Easkini na wanaGishi 
Eazingira hatarishi� 

0dhibiti wa 
HuduEa za MaBi 

'engG la 6� MaBi Sa>i 
na 0sa>i wa Mazingira 
  

6��� 0siEaEizi  
endeleMu wa EaBi  na 
usa>i wa Eazingira  kwa 
kuhakikisha  
uHatikanaBi wa EaBi 
sa>i Pa kunPwa  kwa 
gharaEa na>uu kwa 
wGte� 
 
6�2� &uwaHG kwa 
Eazingira sa>i na 
salaEa kwa wGte na 
kutGkGEeza u;ha>uzi 
wa Eazingira kwa 
kuBisaidia hadharani�  
 
 
6��� &ubGresha usa>isaBi 
wa EaBitaka na 
kuHunguza  u;ha>uzi wa 
Eazingira� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�5 
MaendeleG Pa 
2atu 

0siEaEizi wa 
M;hakatG wa 
0HangaBi  wa  
0bGreshaBi wa 

'engG la ��� MiBi 
 ndeleMu na %aEii 

���2� &u>anPa  EiBi na 
Eakazi Pa watu kuwa 
BuEuishi
 salaEa
 
hiEiliMu na endeleMu � 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�2 
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�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

MiundGEbinu Pa 
�arabara 

'engG la �� 
1iwanda
 0buni>u
 
na MiundGEbinu 

���� &uBenga 
EiundGEbinu iEara
  
kuhaEasisha ukuaBi wa 
Miwanda endeleMu
 na 
ku;hG;hea ubuni>u� 

0;huEi Shindani 
na Shirikishi 

0siEaEizi wa 
0endeshaBi wa 
Mizani 

'engG la �� 
1iwanda
 0buni>u
 
na MiundGEbinu 

���� &uBenga 
EiundGEbinu iEara
  
kuhaEasisha ukuaBi wa 
Miwanda endeleMu
 na 
ku;hG;hea ubuni>u� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�2 
0;huEi Shindani 
na Shirikishi 

0siEaEizi wa 
HuduEa za 0sa>iri 
MBini katika MaBiBi 
Makubwa 

'engG la ��� MiBi 
 ndeleMu na %aEii  

���2� &u>anPa  EiBi na 
Eakazi Pa watu kuwa 
BuEuishi
 salaEa
 
hiEiliMu na endeleMu � 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�2 
0;huEi Shindani 
na Shirikishi 

0tekelezaBi wa 
Miradi Pa Nishati 
%adidi>u  
 

S�" ��  ��2� 0HatikanaBi rahisi
 
wenPe uhakika na 
endeleMu wa   nishati 
bGra�  

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�2 
0;huEi Shindani 
na Shirikishi 

0kaguzi wa 0>anisi 
katika 0tekelezaBi 
wa Hatua za 
&ukabiliana na 
MabadilikG Pa 
Tabian;hi n;hini 
Tanzania 

'engG la 2� TGkGEeza 
NBaa 

2�� &uweka EkazG 
katika kuGngeza EazaG 
Pa kiliEG na kuGngeza 
kiHatG ;ha wazalishaBi 
wadGgG wa EazaG Pa 
kiliEG ku>ikia Ewaka 
20�0� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
5��� 
0wezG wa 
0zalishaBi 
1iwandani na 
0tGaBi HuduEa 'engG la 6� MaBi Sa>i 

na 0sa>i wa Mazingira 
 

6��� 0siEaEizi  
endeleMu wa EaBi  na 
usa>i wa Eazingira  kwa 
kuhakikisha  
uHatikanaBi wa EaBi 
sa>i Pa kunPwa  kwa 
gharaEa na>uu kwa 
wGte� 
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�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

'engG la ��� 
Tabian;hi �hukua 
Hatua 

���� &uweka EkazG 
katika kuiEarisha 
ustahiEiliMu na uwezG 
wa kukabiliana na 
Athari za EabadilikG Pa 
tabian;hi i>ikaHG 
Ewaka 20�0� 

0kaguzi wa 0>anisi 
katika 0siEaEizi 
wa Shughuli za 
0reBeshaBi Misitu 

'engG la �5� Maisha 
Buu Pa Ardhi 

�5��� $nasisitiza 
kuhakikisha uhi>adhi
 
ureBeshaBi
na EatuEizi 
endeleMu Pa Ei>uEG Pa 
ekGlGBia na EaBi i>ikaHG 
Ewaka 20�0� 
 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
5��� 
0wezG wa 
0zalishaBi 
1iwandani na 
0tGaBi HuduEa 

0kaguzi wa u>anisi 
katika 0siEaEizi 
wa Taratibu za 
0shirikishwaBi wa 
2azawa katika 
Sekta Pa Madini 

'engG la �� &azi Pa 
Staha na 0kuaBi wa 
0;huEi 

��5� ku>anikisha 
kuwaHG kwa aBira bGra 
za kuduEu na kazi 
zenPe staha kwa wGte� 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG
 5��� 
0wezG wa 
0zalishaBi 
1iwandani na 
0tGaBi HuduEa 

'engG la �� 
1iwanda
 0buni>u
 
na MiundGEbinu 

���� &uwawezesha 
wa>anPabiashara  
wadGgG kuGngeza 
thaEani Pa bidhaa zaG� 
��5� &uhaEasisha 
uta>iti
 uwezG wa  
tekinGlGBia na ubuni>u� 

'engG la �2� 
&uwaBibika
 MatuEizi 
na 0zalishaBi 

Target �2�6� &uhiEiza 
EakaEHuni ku>uata 
Ebinu endeleMu za 
kiutendaBi na utGaBi wa 
taari>a� 

0kusanPaBi wa 
MaHatG PasiPG Pa 
&Gdi 

'engG la ��� 
0shirikianG wa 
MalengG 

����� &uiEarisha 
ukusanPaBi wa EaHatG 
Pa ndani 
 
 
 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�2 
0;huEi Shindani 
na Shirikishi 

0siEaEizi wa 
!edha za Ruzuku za 
0endeshaBi wa 
Shule za 0EEa 

'engG la ��  liEu bGra ���� &uhakikisha 
wasi;hana na waMulana 
wGte wanaHata eliEu  
bGra Pa Esingi na 

MHangG wa Tatu 
wa MaendeleG Pa 
Tai>a wa Miaka 
MitanG� 5�5 
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�ina la Ukaguzi Maleng; Da 
Maendele; 
EndeleAu 

Shabaha Ene; la 
Ki<au9bele katika 
M<ang; wa Tai2a 
wa Maendele; wa 
Miaka Mitan; 

sekGndari bure na kwa 
usawa i>ikaHG Ewaka 
20�0�  
 
 

MaendeleG Pa 
2atu 

��
�#�� 0;haEbuzi wa 2akaguzi wa MalengG Pa MaendeleG  ndeleMu
 MHangG wa Tatu wa Tai>a 
wa MaendeleG wa Miaka MitanG na Taari>a za 0kaguzi wa 0>anisi wa Mwaka 2025 
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