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Yah: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusu ukaguzi wa Mamlaka ya Serikali 
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano waTanzania ya 

mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa zaidi na vifungu Na. 45 

na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 

(ilivyorekebishwa 2000) na kifungu Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 

mwaka 2008. 

 

Dira ya Ofisi 

Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma 

 

Lengo La Ofisi 
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha uwajibikaji 
ili kupata thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 
Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na vigezo vya 
msingi vifuatavyo: 
 
Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, 

inayotoa huduma kwa wateja wake kwa haki. 
 
Ubora  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa 

huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 
viwango vya kitaaluma. 

 
Uadilifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na kudumisha 

haki kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 
 
Zingatio kwa Wadau Tunalenga matakwa ya wadau wetu kwa kujenga 

utamanduni wa kutoa huduma bora kwa wateja na 
kuwa na watumishi wenye uwezo, weledi na ari ya 
kazi. 

Ubunifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo 
wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo 
mapya ya kimaendeleo kutoka ndani na nje ya 
taasisi.  

 

 

 

 

© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata 

hivyo, baada ya taarifa hii kuwalishwa Bungeni, taarifa itakuwa ni 

kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hautakuwa na kikomo. 
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H/M                       Halmashauri ya Manispaa 

H/W            Halmashauri ya Wilaya 

IFAC            Shirikisho la kimataifa la wahasibu 

IFMS             Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha 

INTOSAI            Shirika la kimataifa la asasi kuu za ukaguzi 

IPSAS Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta  

ya umma 

ISA   Viwango vya kimataifa vya Ukaguzi wa hesabu 

ISSAIs           Viwango vya shirika la kimataifa la asasi kuu 

         za ukaguzi 

Kif.            Kifungu 

LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 

Serikali  

za Mitaa 

LAPF            Mfuko wa Pensheni wa Mamlaka ya Serikali za

             Mitaa 

LGA            Mamlaka za Serikali za Mitaa 

LGCDG Ruzuku ya miradi ya maendeleo ya Serikali za 

Mitaa 

LGDG   Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa 

LGRP            Mpango wa maboresho ya Serikali za Mitaa 

MMAM            Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi  

MMEM            Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi 
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MMES             Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari 

MSD   Bohari ya Madawa 

NHIF             Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

NMSF            Mkakati wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI 

NSSF             Mfuko wa hifadhi ya huduma ya jamii 

OPRAS  Mfumo wa wazi upimaji wa utendaji kazi  

kwa watumishi 

OR-MUU  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

OWM –TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali  

za Mitaa 

PFM    Usimamizi shirikishi wa misitu 

PPF  Mfuko wa pensheni wa watumishi wa mashirika ya 

umma 

 PPRA    Mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma 

 PSPF   Mfuko wa pensheni wa watumishi wa umma 

 SIDA    Wakala wa maendeleo ya kimataifa wa Sweden 

 TASAF   Mfuko wa maendeleo ya jamii Tanzania 

 TRA    Mamlaka ya mapato Tanzania 

 VAT    Kodi ya ongezeko la thamani 

 WSDP   Mpango wa maendeleo wa sekta ya maji 
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Dibaji 

 

Kwa mujibu wa majukumu yangu, kama 

ilivyoainishwa katika ya Ibara ya 143 ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977 na kama ilivyofafanuliwa 

zaidi na Kifungu cha 34 (1) cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008 na Kifungu 

cha 48 Sheria Na. 9 ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 1982 (ilivyorekebishwa 

mwaka 2000), ni furaha yangu kuwasilisha 

taarifa yangu ya Mwaka ya ukaguzi wa 

Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2014. 

 

Ripoti hii inatoa matokeo ya ukaguzi kwa ujumla kama iliyoandaliwa 

kutokana na taarifa za ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2014. Maelezo 

zaidi ya muhtasari huu yanaweza kusomwa kutoka kwenye taarifa za 

ukaguzi zilizotolewa kwa Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri 

husika. 

 

Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha ulijuimuisha jumla ya Halmashauri 

163 nchini. Nina furaha kukutaarifu kuwa ofisi yangu ilifanikiwa 

kukagua Hesabu  za Halmashauri zote 163. 

 

Ripoti hii inatoa matokeo ya jumla ya ukaguzi kuhusu hali ya utendaji 

wa kifedha wa Serikali za Mitaa, udhibiti wa mifumo ya ndani na 

kuona kama imesaidia Halmashauri kufuata sheria, kanuni na viwango 

vya kimataifa vya uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma (IPSAS – 

Accrual) katika kutayarisha na kuwasilisha taarifa za fedha za 

mwishoni mwa mwaka. 

 

Ripoti hii ina lengo la kuwajulisha wadau wetu ambao ni Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania,  Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kamati ya Bunge ya Hesabu 
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za Serikali za Mitaa, Mahakama, wahisani, mashirika na jamii kwa 

ujumla, kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa Serikali za Mitaa.   

 

Mahusiano mazuri tuliyonayo, ubora wa kazi yetu, uhuru wa kazi ya 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, na kuaminiwa na wadau muhimu 

inashuhudiwa na mtiririko wa maombi ya ukaguzi kutoka Kamati za 

Bunge, Serikali, Wabunge na umma kwa ujumla. Maombi hayo pia, 

yanaonesha umuhimu wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na kazi zake. 

Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania linatutegemea katika 

kutoa hakikisho juu ya utoaji Taarifa za Fedha unaofanywa na  taasisi 

za Serikali na usimamizi wa sera na mipango ya Serikali. 

 

Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa zilizomo katika ripoti hii 

muhimu katika kufanya Serikali yetu kuwajibika zaidi kwa dhamana 

iliyopewa katika usimamizi wa fedha za umma na utoaji wa huduma 

bora kwa umma wa Watanzania. Katika suala hili, mtazamo wangu 

bado upo katika kutoa hakikisho na huduma  bora kwa Bunge ili kutoa 

msukumo katika uboreshaji wa huduma kwa umma.  Ripoti hii ya 

Mwaka inaonesha kwamba tupo imara na tunauwezo wa kuendelea 

kufanya hivyo katika siku zijazo. 

 
Prof. Mussa Juma Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 

Dar es Salaam, 

26 Machi, 2015 

 

 

 



 

xvii 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Shukrani 

 

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwako Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Prof. Jakaya Mrisho Kikwete kwa 

kuniteua kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia Novemba, 2014. 

 

Pia shukrani zangu za dhati ziende kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

aliyetangulia, Bw. Ludovick S.L. Utouh kwa kuiendesha ofisi hii ofisi 

hii kwa weledi mkubwa wakati wa kipindi chake chote hadi 

alipoikabidhi kwangu. Hali hiyo imetuwezesha kukamilisha kazi zote 

za ukaguzi zilizopangwa na kutimiza majukumu yangu ya kikatiba. 

 

Pia nitambue heshima iliyooneshwa kwa ofisi na wadau muhimu 

tunaoshirikiana nao ikiwa ni pamoja na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Kamati zake za usimamizi hasa Kamati ya 

Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na Ofisi ya Waziri Mkuu – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM – TAMISEMI) kwa juhudi  

kubwa wanayoionesha katika kusisitiza uwajibikaji katika 

usimamimizi na matumizi ya fedha za umma kupitia miongozo 

mbalimbali wanayoitoa kwa Wakuu wa Mikoa na Wilaya, Mameya, 

Wenyeviti wa Halmashauri na Wakurugenzi juu ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi 

 

Nawashukuru pia wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na 

wale wote wanaofanya kazi na sisi kwa ujuzi wao, maarifa, kujituma 

na kwa msaada mkubwa walionipa mwaka mwaka huu, kuwezesha 

kutekeleza majukumu yangu ya kisheria. Ninalazimika kuwashukuru 

familia yangu na familia za wafanyakazi wenzangu kwa uvumilivu wao 

kwa kutokuwepo kwetu kwa muda mrefu wakati wa kutimiza 

majukumu hayo ya kikatiba.  

 

Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya ya wafadhili 

hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden 

kupitia SIDA, Benki ya Dunia kupitia mradi PFMRP, AFROSAI - E 

Sekretarieti, Ofisi ya Ushirikiano ya Ujerumani kupitia GIZ ambao 
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wanafanya kazi ya kufundisha jinsi ya kuimarisha mifumo ya udhibiti 

wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini na wote ambao 

wana mchango mkubwa katika mabadiliko ya ofisi yangu. Mchango 

wao katika kuendeleza rasilimali watu, mifumo ya teknolojia ya 

habari na rasilimali watu ina umuhimu mkubwa katika mafanikio 

yetu.  Haitokuwa haki kama sikutambua mchango na jukumu la 

vyombo vya habari katika kueneza yaliyomo ndani ya ripoti yangu 

kwa umma. 

 

Mwisho lakini kwa umuhimu, napenda kutoa shukrani za pekee kwa 

wananchi wa Tanzania ambao tunawatumikia. Ninawashawishi na 

kuwahimiza Watanzania daima kuendelea kudai na kusisitiza uwazi na 

uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma nchini .  Kama 

tunavyotambua michango ya wadau wetu, pia tutaendelea kutimiza 

ahadi yetu ya kutoa huduma bora za ukaguzi kwa kuzingatia miiko ya 

taaluma yetu, utawala bora kwa umma  na matokeo bora kwa ajili ya 

Tanzania. 
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Muhtasari wa Mambo Muhimu Katika Taarifa ya Ukaguzi 

 
Madhumuni ya taarifa hii ni kuwasilisha muhtasari wa masuala ya 
yaliyozingatiwa wakati wa ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa mwaka wa fedha wa 2013/2014. Sehemu hii ya ripoti inatoa 
maelezo ya matokeo ya ukaguzi na  mambo muhimu yaliyoonekana 
wakati wa ukaguzi wa mwaka huu na muhtasari wa mapendekezo. 
 
Maelezo ya Matokeo ya Ukaguzi 
Ukaguzi wa kisheria juu ya taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 163 zilizopo katika nchi kwa mwaka wa fedha uliomalizika Juni 
30, 2014 imekamilika. Muhtasari wa mambo muhimu yaliyoonekana 
wakati wa ukaguzi yapo katika ripoti hii  kuu na masuala haya 
yamefafanuliwa kwa kirefu katika taarifa zilizopelekwa  kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika. 
 
Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa imeongezeka kutoka 140 mwaka 
uliopita wa ukaguzi hadi 163  mwaka huu wa 2013/14. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa mpya katika mwaka huu ni; H/W Kyerwa, H/W 
Kakonko, H/W Buhigwe, H/W Uvinza, H/W Nsimbo, H/W Mlele, H/W 
Chemba, H/W Nyang`hwale, H/W Mbogwe, H/W Butiama, H/W Gairo, 
H/W Momba, H/W Wanging`ombe, H/W Kalambo, H/W Nyasa, H/W 
Msalala, H/W Ushetu, H/W Ikungi, H/W Mkalama, H/W Itilima, H/W 
Busega, H/W Bumbuli, H/W Kaliua  na H/Mji Tarime.  Napenda 
ieleweke kuwa, Halmashauri ya Wilaya ya Kahama ilivunjwa na 
kuunda Halmashauri za Wilaya mbili mpya za Ushetu na Msalala.  
 
Mwelekeo wa jumla wa hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa  
Sehemu hii inalenga kuchambua mwenendo wa hati za ukaguzi 
zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka ya fedha ya 
2009/2010, 2010/2011, 2011/2012, 2012/2013 na 2013/2014. 
Madhumuni ya mwelekeo huu ni kuonesha kiwango cha utendaji na 
uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka 
mitano mfululizo. 
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Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo 

Hati Hati 
Zinazoridh

isha 

Hati zenye 
shaka 

Hati 
Zisizoridhi

sha 

Hati 
Mbaya 

Mwaka Jumla % Jumla % Jumla % Jum
la 

% Idadi ya 
Halmasha

uri 

2013/2014 150 92 13 8 0 0 0 0 163 

2012/2013 112 80 27 19 1 1 0 0 140 

2011/2012 104 78 29 21 0 0 1 1 134 

2010/2011 72 54 56 42 5 4 0 0 133 

2009/2010 66 49 64 48 4 3 0 0 134 

 
Kama ilivyoainishwa katika Jedwali hapo juu, idadi ya Halmashauri 
imeongezeka kutoka 140 mwaka 2012/13 hadi 163 katika mwaka 
2013/14. Pamoja na ongezeko la Halmashauri 23, kumekuwa na 
maboresho yanayoonekana katika aina ya hati zilizotolewa. Idadi ya 
hati zinazoridhisha imeongezeka kutoka 112 (80%) katika mwaka 
2012/2013 hadi 150 (92%) katika mwaka wa ukaguzi 2013/2014. Hata 
hivyo, idadi ya hati zenye shaka imepungua kutoka 27 (19%) katika 
mwaka 2012/13 hadi 13 (8%) katika mwaka wa ukaguzi. 
 
Kumekuwa na maboresho yanayohusiana na hati mbaya kwa sababu 
hakuna Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyopata Hati Mbaya katika 
mwaka wa ukaguzi ikilinganishwa na Hati Mbaya moja iliyotolewa 
katika mwaka 2012/2013.  
 
Kama hali ilivyokuwa katika mwaka uliopita, hakuna hati mbaya 
iliyotolewa kwa Halmashauri yeyote katika mwaka huu unaohusika na 
ukaguzi. 
 
Taswira inayoonekana hapo juu ni mfano wa utayari wa kubadilika 
katika kuboresha utayarishaji wa hesabu uliopatikana katika 
mchakato wa uwajibikaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa hapa 
nchini. 
 
Mafanikio haya yamepatikana kutokana na sababu zifuatazo: - 
(a) Mpango wa Maboresho ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRP) 

uliofanywa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

(b) Umuhimu uliochukuliwa na serikali katika utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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na utekelezaji wa matumizi ya Mfumo Funganifu wa Usimamizi 
wa Fedha (IFMS) kwa kutumia  “Epicor” Toleo Na. 9.05 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
(c)  Marekebisho ya taarifa za fedha baada ya kukaguliwa na 

kubainika kuwa na makosa mengi ambayo yangeweza 
kusababisha upotoshaji wa taarifa hizo endapo makosa hayo 
yasingerekebishwa. Pia, taarifa za fedha zilizofanyiwa 
marekebisho ziliwasilishwa. 

 
Mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 
Yafuatayo yamebainika kutokana na mwelekeo wa hati za ukaguzi 
zilizotolewa katika   kipindi cha miaka mitano: 
 
(i) Hali ya hati ya ukaguzi inayoridhisha kwa miaka mitano mfululizo 

imeendelea kuimarishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 22, 
ambazo ni; H/W Kisarawe, H/W Mufindi, H/W Njombe, H/W 
Biharamulo, H/W Missenyi, H/W Muleba, H/W Hai, H/W Same, 
H/W Siha, H/W Lindi, H/W Nachingwea, H/W Simanjiro, H/W 
Serengeti, H/W Kilombero, H/W Ulanga, H/W Masasi, H/W 
Newala, H/W Tandahimba, H/W Nanyumbu, H/M Mtwara, H/W 
Maswa na H/W Muheza. 

 (ii) Uboreshaji umebainika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 
(14%) ambapo hati zenye shaka na zile zisizoridhisha zilitolewa 
katika Halmashauri hizo katika miaka iliyopita lakini katika 
mwaka huu, zimepata hati inayoridhisha. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hizi ni pamoja na: H/W Arusha, H/W Meru, H/Jiji Arusha, 
H/W Mafia, H/W  Rufiji, H/W Chamwino, H/M Bukoba, H/W 
Kigoma, H/M Kigoma, H/W Rorya, H/W Mbozi, H/W Magu, H/W 
Misungwi, H/W Bukombe, H/Mji Mpanda, H/W Shinyanga, H/W 
Busokelo, H/M Shinyanga , H/W Bariadi na H/W Pangani. 

(iii)  Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) sawa na asilimia 4 
zimeshuka  kutoka miaka ya nyuma ambapo zilipata hati 
inayoridhisha  lakini katika mwaka huu   zimepata hati yenye 
shaka. Halmashauri hizo ni: H/W Bukoba, H/M Songea, H/W 
Namtumbo, H/W Mbinga, H/W Iramba na H/W Kiteto. 

 
Kuboreka kwa utendaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kumetokana hasa na sababu kuu zifuatazo: 



 

xxii 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

 Kumekuwepo na uboreshaji wa taarifa za fedha zilizotolewa na 
Halmashauri kulingana na viwango vya Kimataifa vya utayarishaji 
wa Hesabu katika Sekta ya Umma (IPSAS). 
 

 Kumekuwa na maboresho kidogo katika kufuata mifumo ya 
udhibiti wa ndani iliyopo, Sheria na Kanuni katika baadhi ya 
Halmashauri. 
 

 Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ambayo ni 
moja ya Kamati za Bunge iliyokabidhiwa jukumu la kusimamia 
hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa imefanya kazi inayohitaji 
pongezi kwa kuhimiza uwajibikaji kwa Maafisa Masuuli wote wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ambao walikuwa hawaonyeshi 
utendaji mzuri katika suala hili. 
 

 Ushirikishaji wa Wakuu wa Mikoa na kufanya ufuatiliaji wa karibu 
kwa uongozi  wa Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya maendeleo 
katika utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. Hii ni pamoja na 
Mabaraza ya Madiwani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kujadili 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

    
Mambo muhimu katika ukaguzi wa mwaka 2013/2014 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

 Makosa makubwa na mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi 
wangu wa mwaka huu ni pamoja na haya yafuatayo: 

 
Mapendekezo ya Kaguzi zilizopita ambayo hayajatekelezwa 
(i) Ripoti za Halmashauri mbalimbali 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 140 zilikuwa na mapendekezo 7474 
yaliyokuwa katika mwaka 2012/2013, yenye jumla ya kiasi cha 
TZS.461,551,894,819. Hata hivyo, mapendekezo 3217 (43%) kati ya 
hayo yalitekelezwa, 2171 (29%) yalikuwa chini ya utekelezaji na 
2086 (28%) hayakutekelezwa. Pia kuna baadhi ya maendekezo 
hayakuthaminishwa ambayo hayajatekelezwa. 
Kutotekelezwa kwa mambo ya muda mrefu kunaweza kusababisha 
kujirudia kwa makosa ya aina hiyo katika miaka inayofuata 
ambayo yanaweza kusababisha hasara kwa rasilimali za umma. 
Aidha, kushindwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua 
hatua juu ya mapendekezo ya ukaguzi inazuia jitihada za 
kuboresha mazingira ya udhibiti wa ndani na usimamizi wa 
rasilimali za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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(ii)  Ripoti Kuu  

Nimepokea majibu ya ripoti yangu kuu kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 kutoka Serikalini kupitia kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
tarehe 5 Novemba, 2014. Mapitio ya majibu yaliyopokelewa 
yalibainisha kuwa kati ya mapendekezo 25 yaliyotolewa katika 
mwaka uliopita, hakuna  pendekezo lililotekelezwa kikamilifu, 10 
yalikuwa katika hatua ya utekelezaji na 15 hayakutekelezwa 
kabisa. 

 
(iii) Kaguzi Maalum 
 Wakati wa ukaguzi wa miaka iliyopita, mapendekezo mbalimbali 

yalitolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) juu ya mambo 
muhimu yaliyoibuliwa kutokana na ukaguzi maalum uliofanywa 
katika Halmashauri hizo. Hata hivyo, kati ya Halmashauri sita (6) 
zilizokaguliwa, majibu kutoka Halmashauri mbili (2) yalitolewa na 
uchunguzi zaidi unaendelea katika vyombo vingine vinavyohusika 
kwa mujibu wa matakwa ya kifungu Na 27 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma ya mwaka 2008. Halmashauri nne (4) zilizobaki 
hazijatoa majibu hadi sasa. 

 
(iv) Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 

(LAAC) 
 Katika kuangalia majibu ya ripoti ya ukaguzi wa taarifa za fedha 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2013, ambayo yaliwasilishwa 
Bungeni Januari, 2015 Mlipaji Mkuu wa Serikali hakujumuisha 
mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
kama inavyotakiwa na kifungu Na. 40 Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na. 11 ya mwaka 2008.  
  
Hata hivyo, hadi wakati wa kuandika taarifa hii (Machi, 2015), 
hakuna majibu yaliyopokelewa kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kuhusiana na mapendekezo kumi na mbili (12) 
yaliyotolewa na LAAC. Bado ninapendekeza kwamba juhudi zaidi 
na hatua zinahitajika kuchukuliwa na Serikali ili kuhakikisha kuwa 
mapendekezo yote yanafanyiwa kazi ipasavyo kwa ajili ya utendaji 
bora na uwajibikaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini. 

 
Muhtasari wa maaagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa ambayo yalitolewa ni kama ifuatavyo: 
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(a)  Kamati imebaini kuwepo kwa mikataba ambayo haikuwa na 
maslahi kwa Serikali (Halmashauri) kwa sababu imekuwa 
ikizisababishia hasara kubwa Halmashauri husika     kama    
tulivyojifunza katika mradi wa “East African Meat Company”, 
Uwekezaji katika Oysterbay Villas na ukusanyaji wa ada ya 
maegesho katika Halmashauri zote katika Mkoa Dar es Salaam 
ambapo Kamati iliitaka Serikali: - 

 Kueleza kwa kina kuhusu namna East African Meat Company 
ilivyopatikana na namna Halmashauri zilivyonufaika na 
michango iliyochangwa.  

 Kueleza kwa kina manufaa ambayo Manispaa ya Kinondoni 
imekuwa ikipata na itaendelea kupata kutokana na uwekezaji 
wa Kampuni ya Oysterbay Villas Company. 

 Kuelezea mikakati iliyonayo kwa ajili ya kukuza mapato ya 
ndani kutokana na ada ya maegesho katika Halmashauri zote 
za Dar es Salaam. 

(b)  Kamati ililiomba Bunge tukufu kuiomba Serikali kueleza juu ya 
mipango yake ya kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani 
katika Halmashauri ili kuboresha huduma za jamii katika maeneo 
yao. 

(c) Serikali ilitakiwa kueleza mkakati iliyonayo katika kukabiliana na 
tatizo la malipo ya mishahara kwa wafanyakazi hewa ambayo 
kwa sasa linaonekana kuwa sugu na kujitokeza mara kwa mara 
katika hoja za ukaguzi na mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya 
hesabu za Serkaliza Mitaa. 

(d) Kamati iliitaka Serikali kueleza kwa nini Halmashauri zimekuwa 
hazitekelezi agizo linalohitaji kuchangia 10% ya mapato yake 
kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana. 

(e) Serikali ilitakiwa kutoa sababu za kutokufuatwa kwa sheria, 
kanuni na taratibu za manunuzi ya umma ambayo ni miongoni 
mwa sababu ambayo imesababisha utoaji wa maswali mengi ya 
ukaguzi katika idadi kubwa ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini. 

(f)  Kamati ilipendekeza kwa Serikali kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato yake na  udhibiti wa matumizi yasiyo ya lazima kama 
vile ununuzi wa magari ya kifahari katika Serikali ili mapato ya 
ndani yachangie ukamilishaji wa miradi ya maendeleo ambayo 
ilibainika kuchelewa kukamilika katika Halmashauri nyingi nchini 
kutokana na kuchelewa kutolewa kwa fedha. 
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(g)  Kamati iliiomba Serikali kutatua tatizo la upungufu wa 
wafanyakazi katika Halmashauri nyingi hasa Wakaguzi wa ndani 
na wanasheria. 

 (h) Serikali alishauriwa itafute muda maalum wa kufanya utafiti wa 
watumishi wa umma   wanokaimu katika nafasi zao ili kupunguza 
hasara kwa maana ya posho za kukaimu ambayo inaweza kuwa 
inasababishwa na kukaimu kwao kwa muda mrefu. 

(i)  Serikali (TAMISEMI) ilitakiwa kujitathmini yenyewe juu ya 
utaratibu wake inaotumia kuhamisha na kupandisha vyeo 
wafanyakazi ambao wamekuwa na tuhuma za kuhusika katika 
matumizi mabaya ya fedha katika baadhi ya Halmashauri. 

(j)  Kamati iliitaka Serikali kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia 
vipaumbele vilivyopo   katika kila bajeti ya mwaka wa Serikali za 
Mitaa kwa sababu ilibainika kuwa miongoni mwa mambo 
yanayoathiri nidhamu katika matumizi ya fedha katika Serikali za 
Mitaa ni mipango ya dharura ya Serikali Kuu katika mipango ya 
Serikali za Mitaa 

(k) Kamati iliitaka Serikali kujibu masuala ya Kamati ya Bunge 
kimaandishi ili Kamati na Bunge kwa ujumla liwe katika nafasi 
nzuri ya kufuatilia utekelezaji wake. 

(l) Kamati ilipendekeza Bungeni kwamba Serikali iwe inashauriwa 
kutoa fedha zote zinazohitajika kufadhili Ofisi ya Bunge ili Bunge 
na Kamati yake iweze kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi 
zaidi kwa manufaa ya taifa. 

 
Hoja za Ukaguzi kwa mwaka 2013/2014  
(i) Utayarishaji wa Taarifa za Fedha ambao siyo sahihi 

Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa mia moja 
thelasini na tano (135)   zilikuwa na makosa mbalimbali kama 
vile, baadhi ya tarakimu kuoneshwa pungufu au zaidi. Kwa 
ujumla, makosa yaliyobainishwa ni kuwa taarifa za fedha 
zilioneshwa pungufu kwa TZS. 357,687,188,942 ambayo ni 
asilimia 11 ya matumizi yote na kuoneshwa zaidi kwa TZS. 
248,951,299,472 ambayo ni asilimia 8 ya matumizi yote. 
Kutokana na wingi wa makosa haya, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilifanya marekebisho ya taarifa za fedha na kuzileta tena kwa 
ajili ya ukaguzi. 

  
(ii)  Uchambuzi wa hali fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Wakati tukipitia upya uchambuzi wa hali fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, nilibaini udhaifu mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 
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 Halmashauri 163 zilikisia kukusanya mapato ya jumla ya TZS. 
400,389,496,906 kutoka kwenye vyanzo vyake. Hata hivyo, jumla 
ya TZS. 353,530,397,453 zilikusanywa na hivyo kuwa na 
makusanyo pungufu yanayofikia TZS. 46,859,099,453 sawa na 
asilimia 12 

•   Jumla ya makisio yaliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida katika Halmashauri 36 yalikuwa TZS.711,787,702,046 
ambapo jumla ya fedha zilizopokelewa zilifikia TZS. 
800,149,852,340 na hivyo kutolewa kwa fedha zaidi ya makisio 
zinazofikia TZS. 88,362,150,294. 

•  Jumla ya makisio kwa ajili ya matumizi ya maendeleo katika 
Halmashauri 21 yalikuwa TZS. 72,595,203,235 ikilinganishwa na 
kiasi kilichopokelewa cha TZS.95,189,886,121 na hivyo 
kusababisha kutolewa kwa fedha zaidi ya makisio zinazofikia 
TZS.22,594,682,886 

•  Jumla ya makisio yaliyoidhinishwa kwa ajili ya ruzuku ya 
matumizi ya kawaida katika Halmashauri 126 yalikuwa 
TZS.2,755,118,625,996 ambapo kiasi kilichotolewa kilikuwa 
TZS.2,337,889,784,153 na hivyo kuwa na mapokezi pungufu ya  
kiasi cha   TZS.417,228,841,843 sawa na asilimia15. 

•  Halmashauri 137 zilikuwa na makisio ya TZS.743,215,699,222 kwa 
ajili ya matumizi ya maendeleo katika kipindi cha mwaka 
uliomalizika. Hata hivyo, fedha zilizopokelewa zilifikia 
TZS.431,178,620,091 hivyo kuwa na mapokezi pungufu ya  
TZS.312,037,079,131 sawa na asilimia 42. 

•  Makusanyo kutoka katika vyanzo vya mapato vya Halmashauri 163 
yalifikia TZS.353,514,526,384 ikilinganishwa na matumizi ya 
kawaida ya TZS.3,264,872,488,097 ambayo ni sawa na asilimia11 
ikimaanisha kwamba Serikali za Mitaa haziwezi kujitegemea 
katika matumizi yake ya kawaida bila kutegemea ruzuku kutoka 
Serikali Kuu na wafadhili. 

•  Matumizi ya ruzuku ya kawaida katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 150 yalifikia TZS.3,111,989,730,119 ikilinganishwa na 
ruzuku iliyokuwepo ya TZS.2,982,063,854,808 na hivyo kuwa na 
bakaa ya TZS.129,925,875,311 sawa na asilimia 4 

•  Halmashauri 157 zilikuwa na jumla ya kiasi cha 
TZS.734,721,779,087 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Kiasi kilichotumika kilifikia TZS.531,594,614,629 
sawa na asilimia 72 na hivyo kuwa na bakaa ya TZS. 
203,127,164,458 sawa na asilimia 28 
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Halmashauri 10 zilikusanya jumla ya TZS.2,062,586,013 ikiwa ni 
Kodi ya Majengo ikilinganishwa na makisio ya TZS.2,926,644,042 
au asilimia 70 na hivyo kuwa na makusanyo  pungufu  ya TZS. 
864,058,029 sawa na asilimia 30 ya makisio yote. Aidha, 
Halmashauri 42 zilikusanya TZS.14,300,448,911 ikiwa ni ushuru 
wa mazao ikilinganishwa na makisio ya TZS.22,008,697,524 sawa 
na asilimia 65  na hivyo kuwa na makusanyo pungufu ya 
TZS.7,708,248,613 au asilimia 35. 

 
(iii) Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Utawala bora 
 Kukosekana kwa ufanisi katika mfumo wa uhasibu-Epicor 

Version 9.05 
Tathmini ya ufanisi wa Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 
kwa kutumia mfumo wa kihasibu wa Epicor na udhibiti wa ndani 
katika Halmashauri 90 umebaini kuwa, licha ya mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka jana, bado kuna 
udhaifu kama ifuatavyo:  
 
 EPICOR haina muingiliano na Viwango vya Kimataifa vya 

Uhasibu vya Sekta za Umma visivyotambua miamala 
isiyohusisha fedha taslimu “IPSAS-Accrual basis of accounting” 
ambavyo vinatumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mfumo 
wa EPICOR wa Uhasibu unatumika kama chombo cha udhibiti 
wa fedha taslimu ambao unachukua miamala ya fedha taslimu 
tu na kuacha miamala isiyo ya fedha taslimu. Kwa hiyo, ili 
kukamilisha hesabu za mwisho wa mwaka za Halmashauri, 
marekebisho na majumuisho ya hesabu yanatakiwa kufanyika 
nje ya mfumo wa EPICOR. 

  
 Usuluhisho hauwezi kufanyika kwa kutumia kompyuta 

zilizofungwa katika Halmashauri, na hivyo kuwepo na haja 
kwa wahasibu kusafiri kwenda Dodoma (TAMISEMI) mwishoni 
mwa kila robo mwaka ili kufanya usuluhisho wa miezi mitatu. 

 Kwa sasa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatumia  “PlanRep” 
kwa ajili ya bajeti na mipango. Hata hivyo, taarifa 
zinazoingizwa kwenye “PlanRep” ni lazima ziingizwe tena 
upya kwa mikono kwenye Leja Kuu ya EPICOR (mfumo wa 
usimamizi wa fedha) kutokana na kutokuwepo kwa  
muingiliano wa moja kwa moja kati ya PlanRep na EPICOR. 

 Tatizo la mtandao huathiri utoaji wa ripoti kwa wakati kutoka 
kwenye mfumo. 
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 Kutotumika kikamilifu kwa mfumo wa kihasibu wa Epicor kama 
vile usimamizi wa mali na manunuzi na hivyo kupelekea kazi 
hizo kufanyika nje ya Mfumo. 

 Halmashauri 27 zilikuwa hazijawekewa mfumo wa Epicor 
Version 9.05 na hivyo kupelekea kazi nyingi za kihasibu 
kufanyika bila kupitia mfumo huo. 

 
 Mapungufu yaliyobainika katika mazingira ya udhibiti wa 

Teknolojia ya Habari  
Tathmini ya mazingira ya udhibiti wa Teknolojia ya Habari katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 107 umebaini mapungufu yafuatayo:  
 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina sera ya Teknolojia ya 

Habari ambayo inaweza kusababisha usimamizi duni na 
utunzaji wa vifaa ikiwa ni pamoja na kompyuta na program za 
Teknolojia ya Habari. 

 
 Kutokuwepo kwa mpango wa kujikinga na majanga na vipimo 

vya kujikinga na majanga havijawahi kufanyika. Kukosekana 
kwa mpango wa kujikinga na majanga kunasababisha ugumu 
katika kurejesha mfumo kwa wakati na kukosekana kwa 
vyanzo vya vipimo vya “data” kwa ajili ya kurejesha “data” 
husika na hakuna atakayehusika na urejeshwaji wa taarifa. Hii 
inasababisha kuwa na athari katika mpango endelevu wa 
Halmashauri husika. 

 
 Hakuna kumbukumbu rasmi na viwango vya usimamizi na 

taratibu zilizopitishwa na Mamlaka hizo. 
 Hakuna utaratibu wa kuhakikisha kwamba vifaa vyote ikiwa ni 

kompyuta na programu vina usalama wa kutosha unaolindwa 
kwa kutumia vifaa vya kuzimia moto.   

 Ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi na / au mafunzo kazini 
kwa wafanyakazi waliopo katika kitengo cha Teknolojia ya 
Habari. 

 
 
 Utendaji usioridhisha wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 

katika Serikali za Mitaa   
Tathmini ya ufanisi wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani katika 
Serikali za Mitaa 125 katika kipindi cha mwaka uliomalizika 
ulifanyika na kubaini mapungufu yafuatayo: - 
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 Hakuna mwendelezo wa mpango wa kujenga uwezo katika 
misingi ya ukaguzi kanuni na mazoezi, ujuzi wa Teknolojia ya 
Habari hasa mafunzo ya Epicor na ujuzi   ili kuboresha 
utendaji wa kazi zake.   

 Uhaba wa wafanyakazi ikilinganishwa na mzigo wa kazi uliopo 
na eneo la kijiografia ziliko Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo 
kuwa kikwazo cha wigo wa ukaguzi wa ndani. 

 Vitengo vya ukaguzi wa ndani havina vyombo vya usafiri   
ambavyo ni muhimu kwa ajili ya utekelezaji majukumu yake 
kwa ufanisi. 

 Kutoandaa mpango wa ukaguzi unaoelezea taratibu za ukaguzi 
zitakazotumika wakati utekelezaji wa kazi zilizopangwa. 

 Ukosefu wa mchakato wa mapitio ya ubora wa kazi na taarifa 
za vitengo vya ukaguzi wa ndani. 

 
 Mapungufu ya utendaji wa Kamati za Ukaguzi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Tathmini ya utendaji wa Kamati za Ukaguzi katika Halmashauri 110 ili 
kusaidia katika changamoto za kazi kutambua utawala bora, 
usimamizi wa vihatarishi na udhibiti wa ndani viliangaliwa. Mapungufu 
yafuatayo yalionekana: 
 Kamati katika Halmashauri 35 zilishindwa kukutana mara kwa 

mara (angalau mara moja kwa robo mwaka) na hivyo kusababisha 
kutotimiza wajibu wao wa kusimamia kwa ufanisi. 

 Kamati hazikufanya mapitio ya sera ya usimamizi wa vihatarishi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa sababu hazikuwepo kwa 
maana ya kutokutana mara kwa mara ili kukabiliana ipasavyo na 
udhaifu katika mazingira ya udhibiti wa ndani uliobainika katika 
mwaka huo. 

 Hakuna ushahidi kwamba Kamati za Ukaguzi hufanya mapitio ya 
taarifa za   wakaguzi wa nje ikiwa ni pamoja na majibu ya 
Halmashauri. 

 Mapitio ya namna ya utekelezaji wa taratibu za udhibiti wa ndani 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya maeneo makubwa 
ikiwa ni pamoja na mali, matumizi na usimamizi wa mapato 
hayakufanyika. 

 Ukosefu wa kujenga uwezo wa kuongeza maarifa ya wajumbe wa 
Kamati za Ukaguzi 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 3 zilithibitika kutokuwa na Kamati za 
Ukaguzi.    
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 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 
Halmashauri sabini na tano (75) zilionesha kwamba, hakukuwa na 
kumbukumbu rasmi za Mfumo wa Usimamizi wa vihatarishi na 
haijafanyika tathmini ya hivi karibuni ya vihatarishi hivyo ili 
kutambua vihatarishi vilivyopo na vile vilivyoibuka ambavyo 
vingeweza kuathiri vibaya utoaji huduma. 

 
 Kuzuia na kudhibiti udanganyifu 

Halmashauri 62 hazikuwa na kumbukumbu za kimaandishi 
zilizoidhinishwa za mipango ya kuzuia udanganyifu, na hakukuwa 
na mchakato uliowekwa na uongozi wa Halmashauri katika 
kubaini na kushughulikia vihatarishi vya ubadhirifu ndani ya 
Halmashauri. 

 
(iv) Udhaifu katika usimamizi wa mapato kutoka vyanzo vya 

Halmashauri 
Usimamizi mzuri wa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani 
ya mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa bado ni changamoto. 
Muhtasari wa mapungufu yaliyobainika katika eneo hili kwa mwaka 
wa ukaguzi ni pamoja na yafuatayo: 

 
 Jumla ya vitabu 474 vya stakabadhi za mapato kutoka Halmashauri 

47 havikupatikana na hivyo havikuweza kutolewa kwa ajili ya 
ukaguzi. 

 Halmashauri 54 zilikuwa na mapato yasiyokusanywa ya kiasi cha 
TZS. 4,843,414,724 kutoka kwa Wakala wa kukusanya mapato. 

 Jumla ya TZS.17,168,528,904 ikiwa ni mapato kutoka vyanzo vya 
Halmashauri hazikukusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 

 Kutofanyika kwa upembuzi yakinifu juu ya makusanyo ya mapato 
Ilibainika kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikufanya 
upembuzi yakinifu juu ya vyanzo vyake vyote muhimu vya mapato 
kabla ya kuingia uwakala katika ukusanyaji wa mapato. Katika 
Halmashauri nyingi, kiasi cha mkataba kilikuwa taarifa ya 
makusanyo ya mwaka uliopita badala ya kufanya tathmini ya 
uwezo wa mapato halisi ambayo yanaweza kupatikana kutoka 
kwenye maeneo fulani ya vyanzo vya mapato. Hivyo, kuna athari 
kubwa ya kuishia katika hali ambapo wakala wataendelea kubaki 
na sehemu kubwa ya mapato wanayokusanya. 

 
Tatizo jingine lilikuwa utawala duni na ufuatiliaji wa mikataba ya 
kukusanya mapato, ambapo ilibainika kuwa baadhi ya Serikali za 
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Mitaa huandaa mikataba ya kukusanya mapato ya kila wiki yenye 
masharti yasiyo wazi hivyo kufanya iwe vigumu kuwajibishana 
wakati wowote endapo kama kuna uvunjaji wa masharti ya 
mkataba. Hii ni moja ya sababu kubwa kwa baadhi ya mawakala 
kushindwa kukusanya na kuwasilisha kiasi walichokubaliana, na 
wakati mwingine kutolipa kwa wakati kiasi walichokubaliana. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingine hazikufanya tathmini juu ya 
ubinafsishaji wa ukusanyaji wa mapato ili kuamua kama mawakala 
walitekeleza majukumu yao kwa ufanisi au kwa ajili ya kufuatilia 
na kutambua udhaifu na matatizo yanayowakabili ili kurekebisha. 
Pia ilibainika katika baadhi ya Halmashauri kwamba mawakala 
wengine walikusanya kutoka kwenye vyanzo vya mapato kwa niaba 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa bila ya kuwa na mikataba ya 
kisheria. 

 
 Mapato ya jumla ya TZS.323,231,453 yaliyokusanywa na 

Halmashauri 19 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato 
hayakuwa na uthibitisho kama yamepelekwa benki na kuwekwa  
katika akaunti za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
 Halmashauri 11 zilikuwa hazitunzi rejesta wala taarifa kwa ajili ya 

aina fulani ya chanzo cha mapato ambayo ni udhaifu mkubwa kwa 
kudhibiti, kuandika na kutoa taarifa ya mapato yaliyokusanywa. 
Hii ni kinyume na Agizo 23 (3) la Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
 Jumla ya TZS.1,197,777,287 hazikurejeshwa kwenye Halmashauri 

32 kutoka Wizara ya Ardhi na Makazi ikiwa ni asilimia 30 ya 
mapato yaliyokusanywa kutokana na kodi ya ardhi ambayo 
ilitakiwa kurudishwa kwenye Halmashauri husika kwa mujibu wa 
Ibara ya 8 ya Waraka Na.CBD.171 / 261/01/148 wa tarehe 19 
Novemba, 2012. 

 
(v) Udhaifu katika usimamizi wa fedha 

Usimamizi na udhibiti wa fedha ni muhimu katika kuhakikisha kuwa 
fedha zote zinazohusiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinakusanywa vizuri, zinapelekwa benki na kumbukumbu zake 
zinatunzwa. Mambo yafuatayo yalibainika katika   ukaguzi wa mwaka 
2013/2014: 
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 Halmashauri 34 hazikuwa zimepanga au kufanya ukaguzi wowote 
wa kushtukiza wa fedha taslimu. 

 Halmashauri 19 zilikuwa hazijaweka kikomo cha fedha taslimu 
anachotakiwa kuwanacho mtunza fedha kwa ajili ya matumizi 
madogo madogo. 

 
(vi) Udhaifu uliobainika katika usimamizi wa matumizi   

Ni njia bora ya kufanya zoezi la udhibiti wa mifumo ya matumizi ili 
kuhakikisha kwamba, gharama zote zilizotumika ni sahihi kulipwa, 
kumbukumbu zinatunzwa na zinaonesha ukweli. Mambo maalum 
yaliyoainishwa katika ukaguzi wa mwaka 2013/2014 ni pamoja na: - 

 Halmashauri 80 zilifanya malipo ambayo yalikuwa 
yameambatanishwa na nyaraka pungufu zenye jumla ya 
TZS.3,878,602,680. 

 Halmashauri 20 kati ya 163 zilizokaguliwa zilifanya malipo ya 
jumla ya TZS.756,730,755 ambapo hati za malipo husika   
hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, hivyo kuwa kikwazo cha wigo 
wa ukaguzi wangu. 

 

 Jumla ya malipo yanayofikia TZS.2,385,712,357 yalilipwa kwa 
kutumia vifungu visivyohusika katika Halmashauri 47 bila ya idhini 
ya Baraza la Madiwani kwa ajili ya mabadiliko ya matumizi ya 
vifungu hivyo. Hii ni kinyume na Aya 15.7 ya Mwongozo wa Taarifa 
za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2010. 

 

 Kulikuwa na matumizi yaliyofanywa katika Halmashauri 26 bila 
kuwa na makisio kwa ajili ya kugharimia shughuli mbalimbali 
wakati hapakuwa na fedha iliyokisiwa kwa ajili ya matumizi hayo 
ambapo ni kinyume na Agizo 23 (1) la Memoranda ya fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

  Halmashauri 22 zilifanya malipo ya jumla TZS.4,638,581,282 kwa 
ajili ya manunuzi ya bidhaa na huduma bila kudai stakabadhi za 
kielektroniki. Hii ni kinyume na kifungu 29 (4) cha Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 1997, Sura ya 148 (kama 
ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha 2010) 

 

 Jumla ya TZS.1,806,854,285 zililipwa na Halmashauri 28 ikiwa 
uhamisho  wa fedha kutoka akaunti moja kwenda nyingine  kwa 
njia ya mikopo hazikurejeshwa kwenye akaunti zilizokopesha. 
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 Malipo ya jumla ya TZS.1,047,563,266 yalifanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 35 kulipia madeni ya mwaka uliopita. Hata hivyo, 
hakuna ushahidi uliotolewa kuhalalisha endapo malipo haya 
yalikuwa ni sehemu ya madeni katika mwaka 2012/2013. Hii ni 
kinyume na Agizo 22 (1) la Memoranda ya fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Halmashauri 15 zilifanya malipo kwa wauzaji wa bidhaa na 
huduma bila kukata kodi ya zuio ya jumla ya TZS.207,587,326 
ikiwa ni kinyume na Kifungu cha 83A cha Sheria ya Kodi ya Mapato 
ya mwaka 2004 (Iliyorekebishwa mwaka 2008) 

 

 Malipo ya jumla ya TZS.1,047,693,784 yalibainika katika 
Halmashauri 22   kuwa yaliidhinishwa kwa ajili ya malipo kabla ya 
kufanyiwa ukaguzi wa awali ambapo ni kinyume na Agizo 10 (2) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

 

 Halmashauri 18 zilifanya malipo ya jumla ya TZS.669,549,213 
ambayo yalikuwa yametolewa kwa ajili ya shughuli maalum lakini 
fedha hizo zilitumika kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli nyingine 
ambazo hapo awali hazikuwa zimepangwa.   

 

 Matumizi yasiyo na manufaa ni malipo yaliyotolewa na taasisi 
kama vile ugomboaji, adhabu/tozo kwa kushindwa kuzingatia 
sheria za mikataba na malipo mengine ya jinsi hiyo ambapo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikunufaika chochote. Katika 
kipindi cha mwaka 2013/2014, jumla ya TZS.81,583,979 zililipwa 
na Halmashauri ya Jiji la  Dar es Salaam  ikiwa ni tozo kwa kulipa   
kodi ya ardhi kwa kushindwa kuweka kodi ya ardhi kwa wakati na 
kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi, TZS.45,000,000 zililipwa na Halmashauri ya Mji Mpanda  
kama fidia baada ya kushindwa katika kesi za madai Na. 12/2010 
na No.2/2011 na vivyo hivyo TZS.50,595,450 zililipwa na 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza kama fidia na uharibifu kwa 
uvunjaji wa mkataba katika  kesi za madai Na. 42 ya mwaka 2011, 
93 ya mwaka 2003 na 1 ya 2010 baada ya kushindwa katika kesi 
hizo. 

 

 Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka zake pamoja na madaftari 
ya akaunti za amana kwa mwaka 2013/2014 umebaini kuwa, jumla 
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ya TZS 613,295,522 zililipwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 
kutoka akaunti ya amana kwa ajili ya matumizi mbalimbali bila 
kuwa na bakaa katika vifungu vilivyotumika kufanya malipo hayo 
ikimaanisha kuwa vifungu vingine katika akaunti za amana 
vilifanya matumizi zaidi kwa kiasi hicho. 

 

 Kulikuwa na malipo yasiyodhibitiwa yaliyofanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 15 kutoka kwenye akaunti ya amana yenye jumla 
ya TZS.4,496,504,235 ambapo hapakuwa na namba za stakabadhi 
zilizonukuliwa kama ushahidi unaoonesha kwamba kulikuwa na 
fedha zilizowekwa awali kwa ajili ya matumizi hayo ambapo ni 
kinyume na Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa uhasibu Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. 

 

 Halmashauri 13 zilifanya malipo ya jumla ya TZS.1,090,890,518 
kutoka kwenye akaunti mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli, malipo hayo hayakupitishwa na mamlaka husika. 

 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa tatu (3) ambazo ni; H/W Longido, 
H/W Momba   na H/W Kalambo zilikuwa na makosa mbalimbali 
ambayo yangesababisha upotoshaji wa taarifa za fedha. 

 

 Taarifa za Fedha pamoja na viambatanisho vyake kwa mwaka 
uliomalizika tarehe 30 Juni, 2014 zilionesha madeni katika 
Halmashauri 146 ya kiasi cha TZS.136,773,783,996 ambayo 
yalikuwa bado kulipwa. 

 
 

 (Vii) Usimamizi wa Mali 
Usimamizi wa mali ni mchakato wa utaratibu wa uendeshaji, 
kudumisha, ufuatiliaji, kuendeleza, na kufuta mali katika gharama 
kwa lengo la kutoa huduma bora na kupata faida za kiuchumi kwa 
ajili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mapitio ya michakato ya 
usimamizi wa mali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, ulibaini 
mapungufu mbalimbali kama inavyooneshwa hapa chini: 

 

 Kutohuishwa kwa rejesta za mali za kudumu, mapitio ya bakaa 
ya thamani na umri wa matumizi ya mali hizo  
Halmashauri 24 hazikuwa zinatunza vizuri rejesta za mali za 
kudumu na kuhuisha mali hizo ili kuhakikisha taarifa zote muhimu 
zinaoneshwa humo. Hii ni kinyume na Agizo la 103 (1) na (2) la 
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Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. Aidha, bakaa ya thamani na umri wa mali hizo katika 
Halmashauri 28 haukufanyiwa mapitio kinyume na matakwa ya aya 
67 sura ya 17 ya Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za 
Fedha (IPSAS 17). 

 

 Mali za kudumu zisizofanya kazi  na zisizotengenezeka 
Halmashauri 27 zilikuwa na magari 117, malori 13, mitambo 9 na 
pikipiki 5 ambazo zilikua hazifanyi kazi, zimetelekezwa kwa muda 
mrefu na hazitengenezeki bila kuzitambua na kuziondoa kwenye 
orodha ya mali za  Halmashauri hizo. Hii ni kinyume na Agizo la 45 
(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 na Aya 26 sura 21 ya Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSAS 21). 

 

 Mitambo, Mali na Vifaa ambavyo havina nyaraka za umiliki 
Mali, Mitambo na  mali nyinginezo za kifedha zinazohusiana na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 27 zilikosa ushahidi wa umiliki na 
hivyo kusababisha   kushindwa kupata uhakika wa kuwepo kwake, 
umiliki, usahihi na uhalali licha ya kuoneshwa katika taarifa za 
fedha za Mamlaka za  Serikali za Mitaa husika. 

 

 Wadaiwa na malipo kabla ya huduma 
Wadaiwa ni orodha ambayo inaonesha kiasi ambacho taasisi 
inadai,ilhali malipo ya kabla ni malipo ambayo yalifanyika kwa 
ajili ya ununuzi wa bidhaa/huduma ambayo yalilipwa zidifu katika 
mwaka husika.Wadaiwa wakuu wa Halmashauri ni Mawakala wa 
kukusanya ushuru,karadha za watumishi,masurufu na mikopo ya 
wanawake na vijana. 

 
Ukaguzi wa taarifa za fedha na viambatisho vyake katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 161 umebaini kiasi cha TZS.141,648,528,746 
ambacho kilikuwa   hakijakusanywa kutoka kwa wadaiwa. 

 
 (Viii)  Madeni na Miadi 

Ni muhimu kulinda heshima na utulivu kati ya watumishi na 
wasambazaji wa bidhaa na huduma kwa kuwalipa wadai kwa 
muda muafaka ili kuaminika na watumishi na jamii 
inayohudumiwa. 
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Taarifa za fedha pamoja na viambatanisho vyake kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 zilionesha madeni katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 161 yenye jumla ya Sh.143,833,939,924 
ambayo yalikuwa hayajalipwa.   

 
Halmashauri zenye kiasi kikubwa cha wadai ni pamoja na; H/M 
Kinondoni (TZS.7,370,078,653), H/M Ilala (TZS.6,810,999,712), 
H/Jiji Dar es Salaam (TZS.3,514,332,000), H/M Tabora 
(TZS.3,495,068,232) na H/W Bunda (TZS.3,384,285,000) 

 
(ix)  Masuala mengine 

 Halmashauri 37 hazikuhamisha jumla ya kiasi cha 
TZS.1,431,370,129 kwenda kwenye vijiji ili kufidia pengo la vyanzo 
vya mapato vilivyofutwa kama ilivyoagizwa. 

 

 Uhaba wa miundombinu na walimu katika Shule za Msingi na 
Sekondari 
Kazi kuu ya shule ni kutoa elimu ambayo inahusisha mfululizo wa 
mipango na shughuli. Mwenendo wa mafanikio ya mipango na 
shughuli hizi unategemea upatikanaji wa miundombinu sahihi 
katika shule. Miundombinu ni kama vile majengo, viwanja vya 
michezo, samani na vifaa vya pamoja na vifaa muhimu kwa ajili ya 
kuwapatia elimu wanafunzi. 

 
Tathmini ya utendaji wa sekta ya elimu katika Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa hasa katika Shule za Msingi na Sekondari ilibaini kuwepo 
kwa, kuna upungufu mkubwa wa miundombinu katika Shule za 
Msingi na Sekondari. Aidha,  nilibaini katika Shule zote kuwa kuna 
upungufu wa walimu ambao huathiri sana ubora wa elimu. 

 
(x)  Udhaifu katika usimamizi wa rasilimali watu na udhibiti wa 

mishahara  
Kuna changamoto ambazo bado zipo katika usimamizi wa rasilimali 
watu na udhibiti katika Halmashauri nyingi yanayohitaji 
kushughulikiwa na uongozi. Kama ilivyoripotiwa katika miaka 
iliyopita, na hata katika mwaka huu, udhaifu mbalimbali ulibainika 
ikiwa ni pamoja na ufuatao: 

 

 Halmashauri 17 hazikuwa na upimaji wa utendaji kazi mzuri 
uliofanyika katika mwaka uliomalizika kinyume na Agizo D.42, 
D.62 na D.63 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 
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ya mwaka 2009. Kukosekana au upungufu wa tathmini ya 
utendaji huathiri utaratibu wa ufuatiliaji kwa ajili ya 
utekelezaji. 

 

    Kutokuwepo na rejesta ya kuhuisha watumishi 
 Wakati wa mapitio nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 5 ambazo ni; H/W Bariadi, H/W Hanang, H/W Kakonko, 
H/W Maswa na H/W Ushetu hazikuwa zimetunza vizuri rejista 
hizo. Matokeo yake, Waweka Hazina kupitia vitengo vya 
mishahara hawakuwa na taarifa zilizohuishwa na hivyo 
kupelekea kulipa mishahara kwa watumishi hewa kwa sababu 
za kustaafu, kuacha kazi, kufukuzwa na vifo. Hii ni kinyume 
na Agizo la 79 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

   Mishahara isiyolipwa ya jumla ya TZS.1,140,329,769 katika 
Halmashauri   33 ilikuwa haikurejeshwa Hazina. Kadhalika, 
mishahara ya jumla ya TZS.1,348,490,740 ilirejeshwa baada ya 
muda wa siku kumi na nne kupita ikiwa ni kinyume na Agizo la 
79 (6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. 

 

   Jumla ya TZS.1,009,605,195 katika Halmashauri 36 zililipwa 
kama mishahara kwa watumishi  waliotoroka kazini, 
waliofariki, waliostaafu na kufukuzwa kazi. Hii ni inaonesha 
kutofuata matakwa ya Agizo la 79 (8) la Memoranda ya Fedha 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Aidha, jumla 
ya TZS. 845,445,888 zinazohusiana na Halmashauri 32 zililipwa 
kama makato ya taasisi mbalimbali kama vile Mifuko ya 
Pensheni, Taasisi za Fedha , NHIF na TRA kwa ajili ya 
wafanyakazi hao hao. 

 

   Ulinganisho uliofanywa kati ya mishahara halisi iliyolipwa na 
fedha zilizopokelewa kwa ajili ya kulipa mishahara kwa 
mwaka wa fedha 2013/2014   katika sampuli 8 za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa umebaini kwamba, kulikuwa na fedha 
iliyotolewa pungufu kwa TZS.292,402,808. Kadhalika, 
kulikuwa na kiasi cha TZS. 74,097,073 kilichotolewa zaidi 
katika Halmashauri 3 ambazo zilitakiwa kurejeshwa Hazina 
ingawa hakuna ushahidi uliotolewa kuonesha kwamba 
marejesho yalifanyika. 
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   Licha ya tarehe za kuzaliwa zisizokuwa na uhalisia katika 
taarifa zangu za miaka ya nyuma, suala hilo limeendelea 
kujirudia katika mwaka uliomalizika ambapo Halmashauri 24 
zilibainika kuwa tarehe za kuzaliwa za wafanyakazi 623 katika 
Orodha Kuu ya mishahara hazikuwa na uhalisia kwa sababu 
zilikuwa zimeoneshwa kama vile 1960/01/02 kwa wafanyakazi 
21 wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha na wafanyakazi 
watano katika Halmashauri ya wilaya ya Tandahimba 
zilionekana kama 1900/07/01. Hii inaonesha kupungua kwa 
idadi ya wafanyakazi wenye tarehe ambazo hazina uhalisia 
ikilinganishwa na wafanyakazi 2345 katika Halmashauri 15 kwa 
mwaka 2012/2013. Pamoja na kupungua, kuna ongezeko la 
idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka 15 hadi 24 ikiwa 
na maana kwamba, udhibiti haujaimarishwa ili kuondoa kasoro 
hii. 

 

   Mapitio ya Orodha ya Mishahara katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 11 ilionesha kuwa makato ya jumla ya 
TZS.230,162,686 hayakurejeshwa kwenye taasisi husika kama 
vile LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA. Aidha, ilibainika kuwa 
Halmashauri ya Mji Kahama na Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga hazikukata makato ya kisheria kutoka kwenye 
mishahara ya wafanyakazi wake ya jumla ya TZS.34,916,000 
na TZS.25,995,600 mtawalia. 

 

   Jumla ya TZS.689,921,538 zikiwa ni mishahara isiyolipwa  
Hazina kupitia ofisi za Sekretarieti za Mikoa na makato ya 
kisheria kwa taasisi husika katika Halmashauri 16 hazikuwa na 
stakabadhi za kukiri mapokezi ya kiasi kilicholipwa. Hii ni 
kinyume na kifungu cha 78 (5) chaa Kanuni za Fedha za 
Umma, GN No. 132 ya mwaka 2001 

 

   Halmashauri 16 zilikuwa na karadha za mishahara za jumla 
ya TZS.286,032,964 ikilinganishwa na TZS.520,484,151 katika 
Halmashauri  25   kwa mwaka 2012/2013 na TZS.312,089,918 
katika Halmashauri  10  ambazo zilikuwa hazijarejeshwa 
katika mwaka wa fedha 2011/2012. Kuwepo kwa karadha za 
mshahara zisizojarejeshwa kwa miaka mitatu mfululizo ni 
kinyume na Agizo la 41 (1) la Memoranda ya Fedha za 



 

xxxix 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, na inaonesha 
ufuatiliaji duni na usimamizi dhaifu katika Serikali za Mitaa. 

 

   Jumla ya watu 340 ambao hawakuwa katika utumishi wa 
umma kutoka katika Halmashauri 14 bado walikuwa 
wanaonekana katika orodha ya mishahara. Idadi hii  
imepungua ikilinganishwa na wafanyakazi 510 walioachishwa 
kazi katika Halmashauri 6 walioripotiwa mwaka 2012/2013. 
Sababu ya kutofutwa kwa majina ni kutohuishwa rejesta ya 
wafanyakazi kwa wakati, kutokuwepo mawasiliano ya haraka 
kati ya Serikali za Mitaa na Hazina kwa ajili ya hatua za 
haraka kabla mishahara haijalipwa. 

 

   Ikama ya Halmashauri 102 ilionesha mahitaji ya watumishi 
wanaotakiwa kuwepo ni 263,814 lakini idadi halisi iliyopo ni   
200,915 na hivyo kusababisha upungufu wa watumishi 62,899 
sawa na asilimia 24 ya idadi inayotakiwa. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye uhaba uliokithiri ni H/W 
Babati (55%) ikifuatiwa na H/W Nyasa (53%) na H/W Kyerwa 
(46%). Pia, kati ya Mamlaka Serikali za Mitaa kumi 
zinazoongoza, Saba (7) ni mpya ambazo ni H/W Nyasa   (53%), 
H/W Kyerwa (46%), H/W Buhigwe (45%), H/W Mkalama (43%), 
H//W Kaliua (43%), H/W Uvinza (41%) na H/W Busokelo (40%). 

 

   Watumishi 5188 katika Halmashauri 19 hawajathibitishwa 
kazini kwa zaidi ya miaka miwili bila notisi rasmi ya kurefusha 
kipindi cha uthibitisho wao. Hii ni kinyume na Kanuni za 
Kudumu Na. D.40, D.43 na D.45 (1) za Utumishi wa Umma  
mwaka 2009.  

 

   Mapitio ya Halmashauri 65 yalibaini kwamba, watumishi 464   
walikuwa wanakaimu kama ama Wakuu wa Idara, Vitengo au 
hata Maafisa Masuuli kwa zaidi ya miezi sita kinyume na 
Kanuni ya Kudumu Na. D24 (3) ya Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009. 

  
Aidha, nafasi 19 katika Halmashauri 11 zilikuwa wazi kwa 
mwaka mzima. 
Uchunguzi ulibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizoanzishwa ndizo zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa 
ya Wakuu wa Idara na Vitengo wanaokaimu ikilinganishwa na 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa za zamani. Kwa mfano, kati ya 
Wakuu wa Idara na Vitengo 19 wanaotakiwa kwa mujibu wa 
muundo wa TAMISEMI, H/Mji Tarime  katika Mkoa wa Mara na 
H/W Kaliua   katika Mkoa wa Tabora zilikuwa  na watumishi 16 
na 15 mtawalia wanaokaimu. 

 

 Mapitio ya Halmashauri 4 ambazo ni; H/Jiji Arusha, 
Halmashauri za Wilaya za Longido, Meru na Chamwino zilikuwa 
na watumishi 19, 11, 8 na 3 mtawalia hawakuchukua likizo zao 
za kila mwaka kwa kipindi kinachozidi miaka miwili. Idara ya 
Fedha ilibainika kuwa na watumishi wengi ambao hawakwenda 
likizo kinyume na aya H.1 (1) ya Kanuni za Kudumu kwa 
Utumishi wa Umma za mwaka 2009. Sababu walizotoa 
miongoni mwa nyingine   ni kwamba kulikuwa na uhaba wa 
rasilimali watu ikilinganishwa na wingi wa kazi. 

  
(xi)  Masuala ya Mazingira 

Ibara ya 101 ya Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997 inatambua 
kwamba, Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni kigezo cha maamuzi katika 
kutimiza malengo ya sera ya mazingira kwa vile matatizo mengi 
yanayohusu mazingira na ufumbuzi   mizizi yake ipo katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa. 

 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, udhaifu mbalimbali wa usimamizi wa 
mazingira katika Halmashauri 32 umebainika na baadhi yake ni kama 
ifuatavyo: - 

 Halmashauri 7 hazikutambua aina ya miradi inayohitaji tathmini 
ya mazingira na ukaguzi kabla ya utekelezaji. 

 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 hazikuanzisha utendaji kazi wa 
Kamati ya Kudumu ya Uchumi Ujenzi na Mazingira. 

 

 Kulikuwa na ongezeko la uvunaji wa kuni / mkaa kwa matumizi ya 
nyumbani na biashara bila hatua za kutosha kuchukuliwa 
kuanzisha na kupanua upandaji miti na uhamasishaji juu ya 
matumizi ya vyanzo mbadala vya nishati. 

 

 Ukosefu wa vitendea kazi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
mazingira kama vile mahali pa kutupia takataka, magari ya 
ukusanyaji takataka na sehemu /vyombo vya ukusanyaji takataka. 
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 Kutokuwa na uelewa wa kutosha na ushiriki wa jamii katika ulinzi 
na usimamizi wa Mazingira. 

 
(xii) Mashtaka dhidi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambayo yanaweza 

kuathiri utoaji endelevu wa huduma 
Halmashauri 39 zilionesha kuwa bado zitaendelea kusumbuliwa na 
madeni ya kiasi cha TZS.40 bilioni kutokana na kesi 250 zilizopo 
mahakamani ikilinganishwa na TZS.74 bilioni kama ilivyo katika 
taarifa za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 78 kwa mwaka 2012/2013. 
Aidha, ilibainika kuwa   kesi nyingi zinatokana na usitishaji mikataba 
kati ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Wakandarasi na migogoro ya 
ardhi. Miji ya Mbeya na Dar es Salaam ilikuwa inaongoza kwa matukio 
mengi ya kesi 35 na 33 mtawalia zinazohusu Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa hizo na kesi ziko mahakamani. 

 
(xiii) Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo 

Halmashauri hutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kwa 
kutumia fedha za ruzuku zinazotolewa na Serikali Kuu na Wafadhili. 
Vilevile, hutumia fedha kutoka kwenye mapato ya ndani ya 
Halmashauri na michango ya jamii. 

 
Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilitekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kwa kutumia fedha za 
Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo (LGCDG), Mpango wa Mandeleo wa 
Afya ya Msingi (MMAM), Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi 
(MMEM), Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES), 
Mpango wa Kuimarisha Halmashauri za Miji (ULGSP), Usimamizi 
Shirikishi wa Misitu (PFM), Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na 
Vijana (WYDF), Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), Mkakati wa Taifa wa 
Mapambano dhidi ya UKIMWI (NSFM), Shirika la Elizabeth Glaser la 
Kupambamna na Virusi vya Ukimwi kwa Watoto(EGPAF) na Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF). 

 
Miradi mingine iliyotekelezwa na Halmashauri kupitia Mfuko wa Jamii 
(TASAF), Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF), Program ya Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo (ASDP),  Program ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
(WSDP) na Mfuko wa Barabara. Tathmini ya utekelezaji wa miradi 
hiyo imetolewa taarifa katika Ripoti Kuu ya Miradi ya Maendeleo. 

 
Hali ya utekelezaji wa Miradi hii ni kama inavyoelezewa hapa chini:- 
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 Tathmini niliyoifanya juu ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo/programu na shughuli nyingine za maendeleo katika 
baadhi ya Halmashauri imebainisha kuwa, Halmashauri 
zilizofanyiwa tathmini zilikuwa na jumla ya TZS.102,697,992,948 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2014, kulikuwa na bakaa la 
TZS.29,177,817,748 sawa na asilimia 28 ya jumla ya fedha 
zilizokuwepo. 

 

   Halmashauri 157 zilikuwa na jumla ya TZS.718,749,785,161 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya ujenzi. Hata hivyo, kiasi 
kilichotumika hadi tarehe 30 Juni, 2014 kilikuwa ni 
TZS.532,156,786,062 na kuacha bakaa ya TZS.186,592,999,099 
sawa na 26% ya  fedha zote zilizokuwepo kwa ajili ya kutekeleza 
miradi hiyo. 

 

   Mapitio ya bajeti dhidi ya fedha zilizopokelewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Halmashauri 20 
umeonesha kuwa kiasi cha TZS.29,584,847,175 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya PHSDP, NMSF, MMEM, MMES, PFM na 
LGCDG.  Hata hivyo, kiasi kilichotolewa kilikuwa 
TZS.7,724,013,217 na kupelekea kiasi kisichotolewa cha 
TZS.21,860,833,958 sawa na asilimia 74.  

 

  Miradi iliyopangwa kufanyika yenye thamani ya 
TZS.6,182,097,810 kwenye Halmashauri 42 haikutekelezwa licha 
ya kuwepo kwa fedha za miradi hiyo. 

 

 Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Halmashauri 68 imebainisha kuchelewa kukamilika kwa miradi 
mbalimbali yenye thamani ya TZS.14,942,868,731 
kulikosababishwa na mipango na usimamizi duni  wa miradi hiyo, 
kuchelewa kutolewa kwa fedha na serikali, kutokuwepo kwa 
michango ya nguvu za wananchi. 

 

 Tathmini ya hali ya miradi iliyokamilika katika Halmashauri 11 
imebainisha kuwepo kwa miradi yenye kasoro mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kazi zisizo na ubora, kuacha kutekeleza baadhi ya 
vitu vilivyo katika orodha ya nukuu ya gharama za kazi (BOQ) 
wakati wa ujenzi, matumizi ya vifaa vyenye aina na ubora 
unaotofautiana na makubaliano ya mikataba na ujenzi wa 
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miundo mbinu kinyume na vipimo vya makubaliano na michoro 
iliyopitishwa. 

 

 Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Matumizi na Uendeshaji wa Fedha za 
Ruzuku kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa Toleo la Kwanza Julai, 
2005 inazitaka Halmashauri kuchangia si chini ya asilimia tano ya 
fedha za ruzuku zilizopokelewa. Hata hivyo, sampuli ya ukaguzi 
iliyofanyika ilibainisha kuwa Halmashauri 7 hazikuwa 
zimechangia asilimia tano ya fedha za ruzuku zilizopokelewa 
katika kipindi cha mwaka 2013/2014. 

 
(xiv) Mambo mengine katika Ukaguzi wa miradi ya Maendeleo 

 Tathmini ya Mfuko wa Maendeleo wa Wanaake na Vijana 
umebaini kuwa Halmashauri  104  hazikuchangia asilimia 10 ya 
mapato yake ya ndani yenye jumla ya TZS.38,741,094,214. 

 

  Halmashauri 41 bado hazijakusanya kiasi cha TZS.1,426,955,884 
ikiwa ni mikopo iliyotolewa kwenye vikundi mbalimbali ingawa 
muda wa marejesho ulikuwa umeshapita. 

 
(xv) Usimamizi wa mkataba na manunuzi  

Ununuzi ni mchakato unajumuisha kununua, kukodisha, kupata idhaa 
au huduma yoyote, kazi au ushauri kwa taasisi inayofanya manunuzi 
kwa kuandaa na kualika zabuni, kuteua na kutoa tuzo ya Mikataba 
kama inavyotafasiriwa na kifungu cha 3 (b) (iii) cha Sheria Na.7 ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 
Kutokana na ukweli kwamba, kiasi kikubwa cha fedha za Serikali 
hutumika kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi, na ushauri, 
ni muhimu uwazi na nidhamu ya fedha katika michakato ya manunuzi  
ikazingatiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuweza kupata 
thamani ya fedha. 
 

 Kwa mwaka wa fedha 2013/14, manunuzi yenye thamani ya 
TZS.1,190,156,489,276 yalifanywa na jumla ya Halmashauri 162. 
Kiasi hicho kimezidi manunuzi yaliyofanyika mwaka uliopita kwa 
kiasi cha 14%. Katika kipindi cha mwaka 2012/13 jumla ya 
Halmashauri 140 zilifanya manunuzi yenye thamani ya 
TZS.1,043,364,885,514. Kati ya manunuzi yaliyofanyika mwaka 
2013/14, TZS.447,611,014,199 sawa na 38% yalikuwa manunuzi 
ya vifaa na bidhaa za matumizi, TZS.176,441,034,463 sawa na 
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15% kwa ajili ya gharama za matengenezo na 
TZS.566,104,440,614 sawa na 47% yalikuwa kwa ajili ya mali na 
kazi za ujenzi . 

 

 Kwa mujibu wa kifungu cha 48 (3) cha Sheria Na.7 ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011, ninatakiwa katika taarifa yangu ya 
mwaka ya ukaguzi nieleze endapo mkaguliwa amefuata Sheria 
Na.7 ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za 
mwaka 2013. Kuhusiana na wajibu huu, nilibaini kuwa kati ya 
Halmashauri 163, Halmashauri 127 sawa na asilimia sabini na 
nane (78%) zilikuwa na hali ya kuridhisha ya kufuata sheria ya 
manunuzi. Hata hivyo, Halmashauri 36 (22%) hazikuwa na hali ya 
kuridhisha. 

 

 Pia nilibaini kuwa manunuzi yaliyofanyika bila ushindani wa 
zabuni yamepungua kwa 54% kutoka Halmashauri 13 mwaka 
2012/2013 hadi Halmashauri 6 mwaka 2013/2014. Hali kadhilika, 
jumla ya TZS.254,040,434 zilizotumika kweye manunuzi yasiyo 
na ushindani kwa mwaka 2012/13 zimepungua kwa 30% hadi 
TZS.176,919,303 mwaka 2013/14. 

 

 Mwenendo wa Halmashauri kununua bidhaa na huduma kutoka 
kwa wauzaji wasioidhinishwa ulipungua kwa 27% kutoka 
Halmashauri 26 zilizokuwa na tatizo hilo mwaka 2012/13 hadi 
Halmashauri 19 kwa mwaka 2013/14. Kupungua kwa idadi ya 
Serikali za Mitaa ina uwiano chanya na kiasi kilichotumika 
kwenye manunuzi hayo. Kiasi kilichotumika kununua  bidhaa na 
huduma kutoka kwa wauzaji wasiopitishwa kilipungua kwa 58% 
kutoka TZS.755,813,087 hadi TZS.318,160,711. Hii inaonesha 
kuna uboreshaji wa kuridhisha katika taratibu za manunuzi kwa 
kununua bidha na huduma kutoka kwa wauzaji walioidhinishwa. 

 

 Hali ya Serikali za Mitaa kununua bidhaa na huduma bila idhini 
ya Bodi ya Zabuni ya Halmashauri husika ilipungua kwa 50% 
kutoka Halmashauri 16 za mwaka uliopita hadi Halmashauri 8 
kwa mwaka 2013/14. Kupungua kwa Serikali za Mitaa zenye 
tatizo la kununua bidhaa na huduma bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
kwa 50% kunaenda sambamba na kupungua kiasi cha manunuzi 
yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni kutoka 
TZS.344,129,357 iliyoripotiwa katika taarifa ya mwaka uliopita 
hadi TZS.201,377,615 mwaka huu. Hii inamaanisha kwamba kuna 
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maendeleo chanya ya 41% kuelekea kuondolewa kwa tatizo la 
uidhinisha manunuzi bila kibali kutoka Bodi ya Zabuni. 

 

 Idadi ya Halmashauri ambazo zina tatizo la kutoandika bidha 
zilizonunuliwa katika leja ya kumbukumbu za bidhaa 
ziliongezeka kwa 56% kutoka Halmashauri 18 mwaka uliopita 
hadi Halmashauri 28 mwaka 2013/2014 ambapo thamani ya 
bidhaa zisizoingiizwa kwenye leja ya kumbukumbu za bidhaa 
imepungua kwa aslimia 24 kutoka TZS.665,721,997 hadi 
TZS.504,297,029. Hii inamaanisha kuwa hali ya kuingiza bidhaa 
zilizonunuliwa kwenye Leja kwa namna fulani ni ya kuridhisha. 
Hivyo, Uongozi wa Serikali za Mitaa unatakiwa kuongeza 
ufuatiliaji ili kuhakikisha kuna uwajibikaji kwenye manunuzi ya 
bidhaa.  

 

 Jumla ya kiasi cha TZS.323,716,079 kililipwa na Halmashauri 22 
kama masurufu kwa maafisa wake mbalimbali kwa ajili ya 
ununuzi wa bidhaa na huduma zaidi ya ukomo uliowekwa katika 
Kanuni Na.166 na Jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013. Hii huchochea uvunjwaji wa kanuni za 
msingi za uwazi ushindani, uchumi, ufanisi, usawa na uwajibikaji 
katika utumiaji wa fedha za umma. 

 

 Ukaguzi ulifanyika katika Halmashauri 7 za sampuli, Ulibaini 
manunuzi ya bidhaa na huduma yenye thamani ya 
TZS.4,237,790,791 yalifanyika nje ya mpango wa manunuzi wa 
mwaka kinyume na Kanuni ya 69 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013. Hali hii haisadii Serikali kufikia malengo 
ya manunuzi waliyojiwekea na kushindwa kupata thamani ya 
fedha kwa huduma ya bidhaa walizonunua. Pia hali hii 
hushawishi manunuzi yasiyo ya ushindani na yasiyopangwa. 

 

 Vifaa vyenye thamani TZS.338,994,365 vilivyonunuliwa na jumla 
ya Halmashauri 7 havikukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 
Mapokezi ya Bidhaa na Vifaa kinyume na Kanuni ya 244 na 245 za 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Hii inaweza 
sababisha ununuzi wa bidhaa duni kwa thamani kubwa bila 
kufuata vigezo vya ubora vilivyowekwa katika mkataba. 

 

 Jumla ya Halmashauri 7 ziliagiza na kulipia bidhaa zenye 
thamani ya TZS.156,710,739 ambazo hazikuletwa kwenye 
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Halmashauri husika. Hii inaonesha kuwa kuna ongezeko la 4% 
ikilinganishwa na bidhaa zenye thamani ya TZS.150,649,739 
ambazo ziliagizwa na kulipiwa lakini hazikuletwa mwaka jana. 
Tabia hii ni kinyume na Agizo la 70 la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya 2009. Ingawa tatizo hili linaonekana kukua 
kwa kasi ndogo, lakini kuna haja ya kuongeza juhudi zaidi ili 
kuhakikisha linakwisha ili kuokoa fedha za umma. 

 

 Halmashauri 15 zilifanya manunuzi ya mafuta yenye thamani ya 
TZS.300,397,825 katika kipindi cha mwaka 2013/2014 ambayo 
hayakungizwa katika daftari la kuratibu safari na kuweka 
kumbukumbu za gari “Log books” kinyume na Agizo la 89 (3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambayo 
inahitaji daftari la kuratibu safari na kuweka kumbukumbu za 
gari lazima liwepo kwa kila gari na kwa kila safari ili kurekodi 
tarehe na muda wa matumizi, mwanzo na mwisho safari, 
kilomita za kuanza na kumaliza safari, jumla ya kilomita za 
safari na mafuta au vilanishi vilivyonunuliwa kwa ajili ya gari. 

 

 Jumla ya Halmashauri 162 zilifunga na urari wa 
TZS.12,039,486,805 sawa na thamani ya madawa na vifaa tiba 
ambavyo havikupokelewa kutoka Bohari Kuu ya Madawa. Hali hii 
huchochea Halmashauri kununua dawa na vifaa tiba kutoka kwa 
wauzaji binafsi kwa gharama kubwa zaidi kulinganisha na bei ya 
Bohari ya Dawa. Matokeo yake ni kwamba lengo la kuanzishwa 
Bohari Kuu ya Madawa halifikiwi. Ulinganisho wa urari wa mwaka 
uliopita wa Serikali za Mitaa inaonesha ongezeko la 20% kutoka 
TZS.10,051,646,850 mwaka uliopita  hadi TZS.12,039,486,805 
mwaka 2013/14 hii inaonesha kwamba, Bohari Kuu ya Madawa 
haijaboresha utoaji wa huduma kwa mteja wake mkuu 
(Halmashauri) hivyo kujenga wasiwasi juu ya uendelevu wa 
Bohari ya Madawa kuendelea kutoa huduma hii kikamilifu kwa 
wateja wake. 

 
(xv) Matokeo ya kaguzi maalum 

Masuala muhimu yaliyojitokeza katika kaguzi maalum Katika 
kipindi cha mwaka huu, kaguzi maalum sita zilifanyika 
zikiwemo H/W Mbinga, H/M Ilala, H/M Kinondoni, H/Jiji la 
Mwanza, H/W Bariadi na H/W Mbozi. Masuala muhimu 
yaliyojitokeza katika kaguzi maalum ni kama inavyooneshwa 
hapa chini: 
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Usimamizi wa manunuzi 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili: 

   Manunuzi kufanyika bila ya kuingizwa kwenye bajeti 

   Kukosekana kwa Kamati za Kupokea na Kukagua vifaa 

   Manunuzi kufanyika kwa fedha taslimu. 

 Manunuzi kufanyika bila ya idhini ya  Bodi ya Zabuni 

 Manunuzi kufanyika kwa wazabuni wasiodhinishwa na 
Halmashauri 

 Utekelezaji wa shughuli za miradi ambayo haipo kwenye mpango 
wa manunuzi  

 
Usimamizi wa Mikataba 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili: 

   Kutokufanyika kwa tathmini ya hatua iliyofuata (post- 
qualification assessment) ambayo ni miongoni mwa vigezo vya 
tathmini. 

   Malipo ya awali yalifanyika kwa mkandarasi kwa ajili ya 
kupeleka mitambo na kuanzisha kambi katika eneo la kazi 
ambavyo havikuwepo katika eneo la kazi. 

  Kazi inayohusiana na ujenzi kufanyika chini ya kiwango  

  Halmashauri ilichagua Mkandarasi wa daraja la tano (V) badala 
ya anayehitajika wa daraja la nne(IV). 

  Kasi ndogo katika utekelezaji wa miradi. 

  Kukosekana kwa nyaraka za Zabuni  

  Kuingia kwenye mikataba kabla ya kufanya upembuzi yakinifu  

  Mapungufu  katika uandaaji na kufanya tathmini za Zabuni  
 

Usimamizi wa matumizi 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili: 

  Malipo ya udanganyifu ya posho za kujikimu na posho za masaa 
ya ziada. 

  Kutorejeshwa kwa fedha zilizohamishwa kwa mtindo wa mkopo 
katika akaunti za Halmashauri.  

  Kulipa madeni ambayo yalikuwa hayajatambuliwa na kuoneshwa 
kwenye rejista ya udhibiti madeni.  

  Kukosekana kwa viambatanisho vya matumizi.  

  Kukosekana kwa hati za malipo. 

  Kuhamisha fedha bila ya idhini ya Kamati ya Fedha. 

  Kubadilisha matumizi ya fedha bila ya idhini ya Mamlaka husika. 
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  Mishahara kulipwa kwa vibarua bila ya mikataba. 
 

Usimamizi wa mapato 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili: 

  Makusanyo ya mapato ambayo hayakuthibitishwa kuwa 
yamewasilishwa na mawakala wa ukusanyaji mapato.  

  Kutokuwepo kwa tozo kwa mawakala wa ukusanyaji mapato 
kama adhabu kwa kuchelewa kuwasilisha mapato. 

  Kukosekana kwa vitabu vya kukusanyia mapato.  

  Kutumia viwango vya chini katika ukusanyaji wa kodi ya pango 
vikilinganishwa na vilivyoidhinishwa na sheria ndogo za 
Halmashauri.   

  Mapato yaliyokusanywa kwenye kodi ya upangishaji yalikuwa 
chini ukilinganisha na bei ya soko iliyopo. 

  Kutokuhuishwa kwa sheria ndogo zinazosimamia ukusanyaji wa 
mapato ya ndani. 

  
Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili: 

 Kutokuwepo kwa ufanisi katika utendaji wa Kamati ya Ukaguzi. 

 Kutokuwepo kwa ufanisi katika utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani.  

 Kutokuwepo kwa ufanisi katika utendaji wa Kitengo cha Sheria.  
 
Usimamizi wa Rasilimali watu  
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika eneo hili:  
Mkuu wa Idara ya Fedha  alikuwa akikaimisha majukumu yake mara 
kwa mara kwa mhasibu wa matumizi hata kama yupo ofisini. 

 
(xvii) Mambo ya kujifunza katika Kaguzi Maalum zilizofanyika mwaka 

2013/20Mfumo wa Udhibiti wa Ndani  
Jukumu la kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa ndani 
kulingana na Agizo la hadi 14 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ni la uongozi wa Halmashauri 
husika. 

 
Ni dhahiri kwamba, kuna udhaifu mkubwa wa usimamizi katika 
Halmashauri la kuweka na kusimamia mfumo wa udhibiti wa ndani. 
Hali hii imesababisha uongozi kushiriki kwa njia moja au nyingine 
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kukiuka mfumo wa udhibiti wa ndani, baadhi ya viashiria ni kama 
vifuatavyo: 

 

 Kuna udhaifu mkubwa kwa uongozi wa Halmashauri katika 
kuhifadhi na kulinda nyaraka muhimu. Hii ina athari ya kuzuia 
mawanda ya ukaguzi. 

 

 Licha ya kuwepo kwa udhibiti wa ndani lakini uongozi wa 
Halmashauri umekosa uaminifu. Hii inaweza ikawa sababu 
kubwa kwa matukio mbalimbali yanayoripotiwa kuhusiana na 
kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha wa fedha za Umma 
ambako kunapelekea ubadhirifu. 

 Waweka Hazina wa Halmashauri wanao wajibu wa kuhakikisha 
na kusimamia masuala yote yanayohusiana na fedha na udhibiti 
pamoja na usimamizi wa Idara ya Fedha. Hali imekuwa tofauti 
katika Halmashauri zilizokaguliwa, kwa mfano katika 
Halmashauri zote zilizokaguliwa isipokuwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga, nimebaini kuwa mawakala wa kukusanya 
mapato walishindwa kuwasilisha mapato kama ilivyo kwenye 
makubaliano ya mkataba ambapo sababu mojawapo ni 
kutofanyika kwa upembuzi yakinifu. 

 
Mapungufu katika Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 
Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi kwa kushirikiana na idara zenye 
uhitaji zina wajibu wa kusimamia masuala yote ya manaunuzi na 
kuhakikisha masuala yafuatayo yanazingatiwa: 
(a) Thamani ya fedha yenye manufaa kwa serikali 
(b) Haki, Uaminifu na Uwazi 
(c) Zabuni zenye kiwango kikubwa cha ushindani 
(d) Maslahi ya taasisi inayofanya manunuzi 
 

 Kama ilivyothibitishwa hapa juu, kaguzi maalum katika 
Halmashauri tano kati ya sita zilizofanyiwa ukaguzi maalum, 
ilibainika kwamba hakukuwa na usimamizi wa kutosha wa 
mikataba, hii ni kutokana na kutosimamia vizuri suala la 
Thamani ya fedha yenye manufaa na maslahi kwa Halmashauri. 
Kutokana na hali hii, Halmashauri zilishindwa kutoa huduma kwa 
wakati au zimeisababishia Halmashauri kupata hasara kubwa 
ambayo ingeweza kuepukwa kama mikataba ingesimamiwa 
vizuri. Kwa mfano, wakati wa ukaguzi maalum katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi niliona tukio ambalo 
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Halmashauri ilishindwa kuingia mikataba na wakala wa 
ukusanyaji mapato badala yake iliwapa mawakala barua za 
kukubali. Pia ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni, nilibaini kuwa Halmashauri ilipata hasara kubwa 
baada ya kuingia mkataba na mwekezaji kutokana na kutoandaa 
vizuri vigezo vya tathmini ambavyo vingetumika kumpata 
mwekezaji kwa manufaa ya Halmashauri. 

 

 Nilibaini kuwa kuna utunzaji duni wa kumbukumbu za vifaa vya 
stoo kutokana na ukweli kwamba kumbukumbu za mwisho za 
utumiaji wa vifaa hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi hali 
ambayo imekuwa kikwazo katika mawanda ya ukaguzi. Kwa 
mfano ukaguzi maalum uliofanyika katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga ambapo mafuta na vyakula vilivyonunuliwa 
havikuthibitishwa kutumika kutokana na kutokuwepo kwa 
kumbukumbu za mwisho za utumiaji. 

 
 

Usimamizi wa Bajeti 
Bajeti ni chombo muhimu kwa ajili ya usimamizi bora wa fedha na 
udhibiti, huonesha tabia za kifedha za mipango ya taasisi kwa kipindi 
kijacho, na ni kiini cha mchakato ambacho hutoa usimamizi wa 
mwelekeo wa fedha za taasisi. 

 
Kufuatia kaguzi maalum zilizofanyika, nilibaini kwamba kuna udhibiti 
duni wa bajeti kwa kuwa kati ya kaguzi maalum sita zilizofanyika, nne 
zilifanya matumizi nje ya bajeti iliyoidhinishwa. Pia, ukaguzi maalum 
uliofanyika katika Halmashauri ya Jiji la Mwanza, kulikuwepo na 
malipo yaliyofanyika katika vifungu vya matumizi visivyo sahihi 
ambayo pia yaliathiri utekelezaji wa bajeti. 

 
Muhtasari wa mapendekezo 
Tofauti na mapendekezo ya kina yaliyotolewa kupitia taarifa za 
ukaguzi kwa kila Halmashauri kwa mwaka huu, nina mapendekezo 
yafuatayo ya jumla: 

 
(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa/OWM-TAMISEMI na Wizara ya Fedha 

zinashauriwa kuangalia bajeti kama mwongozo na kwamba 
mabadiliko yoyote yafuate Sheria na Kanuni zilizopo ikiwa ni 
pamoja na kuwasilisha bungeni makisio ya nyongeza.  
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(b) Kama nilivyopendekeza mwaka uliopita, mchakato wa bajeti 
unatakiwa kutathminiwa katika hatua zote ili kuja na malengo 
na vipaumbele vinavyoweza kufikiwa, kusimamiwa na 
kutathminiwa kila baada ya muda. Kama kuna tofauti kubwa, 
hatua stahiki za kurekebisha zichukuliwe.  

 
(c) Serikali Kuu inashauriwa kuendelea kuzipatia Halmashauri fedha 

za ruzuku za matumizi ya kawaida na Maendeleo kwa wakati. 
Aidha, Halmashauri zijitahidi kuongeza uwezo wa kutumia fedha 
hizo kwa kuzitenga kwenye vipaumbele kulingana na bajeti na 
mpango kazi huku zikiongeza usimamizi na ufuatiliaji katika 
utekelezaji wa shughuli zilipopangwa ili kupunguza wingi wa 
fedha zinazobaki mwishoni mwa mwaka. 

 
(d) Halmashauri zinashauriwa kuchambua na kutathimini uwezekano 

wa kukusanya mapato katika vyanzo vyake vilivyopo maeneo ya 
Halmashauri kwa usimamizi imara wa mikataba ya ukusanyaji 
mapato na kupunguza kiasi cha mapato kisichowasilishwa. 
Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye ufuatiliaji wa mara 
kwa mara wa mikataba ya mawakala wakukusanya mapato na 
kutambua kama kuna dalili zozote zinazoashiria kuvunja 
mkataba kabla ya muda wa mkataba.  

 
(e) Halmashauri zinashauriwa kuimarisha mifumo ya uthibiti kwa 

mapato yanayokusanywa ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa mara 
kwa mara, usuluhisho na utunzaji mzuri wa vitabu vyote 
vinavyotumika kukusanya mapato ili kuzuia uwezekano wowote 
wa kuchelewa kupeleka fedha za makusanyo benki na kuzitumia 
kabla ya kupeleka benki.  

 
(f) Kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya mwaka jana, 

Halmashauri zinapaswa kuendelea kupitia mipango yake ya 
upanuzi wa vyanzo vya mapato ili kupunguza utegemezi uliopo 
wa fedha zitokazo Serikali Kuu. 

 
(g) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha mfumo wa 

kupitia taarifa za watumishi kwa kuzihuisha mara kwa mara na 
kwa kuwahusisha wakuu wa Idara na Vitengo. Aidha, taarifa za 
watumishi zinazotumwa na Halmashauri kwenda Hazina na Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma zifanyiwe kazi 
mapema ili kuondokana na kupotea kwa fedha za umma kupitia 
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kulipa mishahara kwa watumishi wasiokuwa katika utumishi wa 
umma.  

 
(h) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma zinashauriwa kupanga vizuri 
namna ya kupunguza idadi ya watumishi wanaokaimu nafasi za 
ukuu wa idara na vitengo kwa kuwathibitisha au kuteua wengine 
wapya wenye sifa kwa nafasi hizo. 

 
(i) Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziimarishe 

udhibiti wa malipo ikiwa ni pamoja na kuimarisha kitengo vya 
ukaguzi wa awali na bajeti ili viweze kupitia kwa kina malipo 
yote kabla hayajafanyika. Lakini pia, awepo mtu wa kutunza 
nyaraka za malipo na viambatanisho ili kusaidia katika 
uthibitisho wa malipo hayo. 

 
(j) Mamlaka za Serikali za Mitaa/OWM-TAMISEMI na Hazina 

zinashauriwa kuandaa sera za uhasibu zikieleza namna ya 
kuonesha kila kitu kilicho kwenye hesabu (line items) na 
kuzihuisha kila baada ya muda kulingana na mahitaji ya IPSAS. 

 
(k) Mamlaka za Serikali za Mitaa na OWM-TAMISEMI zinashauriwa 

kuendelea kutoa mafunzo kwa wahasibu na watumishi wengine 
kama Wakuu wa Idara na Vitengo kuhusu uandaaji wa taarifa za 
hesabu zinazokidhi viwango vya kimataifa na hii itasaidia 
kutunza pia kumbukumbu na takwimu zinazohitajika katika 
kuandaa taarifa za hesabu. 

 
(l) Ninashauri Halmashauri ziimarishe Bodi za Zabuni na Vitengo vya 

Manunuzi kupitia mafunzo na kuongeza watumishi wenye sifa 
stahiki za manunuzi ili kuongeza uwezo na kuzingatia sheria za 
manunuzi. 

 
(m) Ninapendekeza Halmashauri kuongeza uwekaji mzuri wa nyaraka 

muhimu zinazohusu manunuzi kama vile nyaraka za zabuni, 
mihutasari ya vikao vya zabuni, mikataba, taarifa za tathmini za 
zabuni, vitabu vya stoo n.k. 

 
(n) Halmashauri zinashauriwa kuhusisha jamii inayolengwa katika 

ngazi zote za kupanga na kutekeleza mradi ambapo si kwamba 
itahamasisha ushiriki katika kutekeleza mradi huo tu bali hata 
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kuwafanya wajisikie kuumiliki na itaufanya uwe endelevu. 
Mikataba inatakiwa kusimamiwa kwa karibu ili kuhakikisha 
inakamilika kwa wakati na kwa viwango stahiki. 

 
(o) Kama ilivyopendekezwa mwaka uliopita, Wahandisi, Maafisa 

Mipango, Wakaguzi wa Ndani na Kamati za Ukaguzi wa miradi 
katika Halmashauri waimarishe mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
ili kuhakikisha miradi inatekelezwa kwa ufanisi na ukamilifu na 
hatua zichukuliwe dhidi ya wakandarasi wanaofanya kazi chini 
ya kiwango, ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwenye Bodi ya 
Usajili wa Wakandarasi. 

 
(p) Halmashauri zinatakiwa kupeleka kiasi cha fedha kinachotakiwa 

kwenye Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na Vijana na pia 
kusimamia vikundi na mtu mmoja mmoja kwa kuwahamasisha 
juu ya mfuko huu wa kukopa na kurejesha ambapo matokeo 
yake yanaweza kusaidia urejeshwaji wa fedha 
zilizokwishakopwa. Ni muhimu pia kuhusisha wadau wengine 
kama Madiwani katika kuhamasisha wanufaika wa mfuko.  
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SURA YA KWANZA 
 

1.0 MAMLAKA YA KUKAGUA,WAJIBU WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 

WA HESABU ZA SERIKALI (CAG) NA MADHUMUNI YA UKAGUZI 

1.1 Mamlaka Ya Kufanya Ukaguzi 

Taarifa hii imetolewa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 45(1) cha Sheria ya 

Fedha za Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 

2000) pamoja na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na.11 ya mwaka 2008 ambavyo  vinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) kuwa mkaguzi wa mapato na matumizi 

yote ya Serikali ikiwa ni pamoja na mapato na matumizi ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ninatakiwa kukagua na kutoa taarifa, 

angalau mara moja kila mwaka kuhusu hali ya hesabu za Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa za fedha zilizoandaliwa na 

Maafisa Masuuli wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; taarifa za fedha za Mahakama zote za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na taarifa za fedha zinazotayarishwa na 

Katibu wa Bunge. 

 

Pia, kifungu cha 45 (5) cha Sheria Na.9 ya Fedha za Serikali za Mitaa 

ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinampa mamlaka Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua fedha, uwekezaji au 

mali nyingine ambazo zinamilikiwa au zilizo chini ya udhibiti wa 

Halmashauri; kuwa na fursa wakati wowote ya kukagua hesabu, 

vitabu, hati za malipo na nyaraka zote zinazohusiana na mapato au 

malipo ya Halmashauri. 

  

Aidha, kifungu cha 48 (1), (2) na (4) cha Sheria Na. 9 ya Fedha za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kuandaa na kusaini taarifa ya Ukaguzi wa 



 

2 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo ni mizania ya hesabu za mwaka 

husika na taarifa nyingine zinazohusiana nazo, ambapo nakala moja 

ya kila taarifa pamoja na mizania ya hesabu na taarifa nyingine 

zinazohusiana zitapelekwa kwa Waziri mwenye dhamana, Mkuu wa 

Mkoa na Mkurugenzi Mtendaji ambaye anatakiwa kuziwasilisha 

kwenye kikao cha Baraza la Madiwani. 

 

Kifungu hicho pia kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kubainisha kila kifungu cha matumizi ambacho kimetumika 

bila kufuata Sheria au kuidhinishwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu pia anapaswa kubainisha mapungufu au 

hasara ambayo imetokea ama kwa uzembe au mtu yeyote kushindwa 

kutoa taarifa ya matumizi ya fedha alizokabidhiwa kuzisimamia. Pia, 

suala lingine ni kuthibitisha kiasi cha matumizi yaliyofanyika kinyume 

na sheria, matumizi yenye upungufu au hasara ambayo haijaoneshwa 

vitabuni. 

 

Hesabu za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizowasilishwa kwa 

ajili ya ukaguzi zimetayarishwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu kwa Sekta za Umma (IPSASs), pamoja na sehemu ya (iv) 

ya Sheria Na.9 ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

1982 (iliyorekebishwa 2000), na pia kulingana na Agizo la 31(4) la 

Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka, 2009 kama 

msingi wa utayarishaji wa taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Orodha kamili ya taarifa za hesabu zilizotayarishwa kwa 

kutumia viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma 

ambazo inatakiwa kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi inajumuisha: 

(a) Taarifa ya Mizania ya Hesabu; 

(b) Taarifa ya Mapato Na Matumizi; 

(c) Taarifa kuhusu Mabadiliko ya Mtaji; 

(d) Taarifa ya Mtiririko wa Fedha; 

(e) Taarifa ya Uwiano wa Bajeti na Matumizi Halisi kama 

Yalivyojitokeza; 

(f) Taarifa ya Uwiano wa Bajeti na Matumizi Halisi kwa Kila Idara; 

(g) Maelezo ya Ziada Yanayofafanua Mambo Yaliyopo Katika Taarifa 

za Hesabu Zlizotayarishwa. 
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Ili kuhakikisha kwamba kunakuwepo uwazi na uwajibikaji, Kifungu 

cha 49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 

(iliyorekebishwa 2000) na kama inavyosisitizwa kwenye Agizo 31 (9) 

la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, inazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutangaza katika Ofisi zake au kwa kadri 

itakavyoelekezwa, pia Mkuu wa Mkoa kutangaza taarifa zifuatazo 

katika eneo la Mamlaka yake: 

 

(i) Muhtasari wa Taarifa Jumuifu ya Mizania ya Hesabu na Taarifa 

ya Mapato na Matumizi zilizokaguliwa. 

(ii) Taarifa yoyote inayohusu hesabu husika na iliyosainiwa na 

Mkaguzi katika kipindi cha miezi sita baada ya kufungwa kwa 

mahesabu ya mwaka au katika kipindi cha miezi sita baada ya 

kupata taarifa ya ukaguzi au kadri itakavyokuwa. 

 

Nakubaliana kuwa, kufuatwa kwa miongozo ya utaarishaji wa Hesabu 

na kuchapishwa kwa hesabu na taarifa za ukaguzi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ni fursa nyingine kwa Mamlaka hizo kuongeza 

mawasiliano kwa upana zaidi na kuongeza uwajibikaji na uwazi katika 

matumizi ya rasilimali za Umma. 

 

1.0 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Majukumu yangu kama Mkaguzi ni kutoa maoni katika hesabu 

zilizowasilishwa yanayotokana na ukaguzi wangu. Nimefanya ukaguzi 

wa hesabu kwa mujibu wa Viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi 

Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na ulijumuisha mambo kama taratibu za 

ukaguzi wa hesabu ambazo kwa utashi wangu niliona kuwa ni  

muhimu katika mazingira yanayohusika. Viwango hivi vinanitaka 

nizingatie mahitaji ya kimaadili, nipange na kufanya ukaguzi ili 

kupata uhakikisho wa kutosha kuwa taarifa za fedha hazina kasoro.  

 

Ukaguzi wa hesabu ulifuata taratibu ili kupata ushahidi unaothibitisha 

kiasi cha fedha kilichotumika na kuoneshwa katika taarifa za fedha. 

Taratibu zilizochaguliwa zilitokana na mtazamo wa mkaguzi, 

uliojumuisha kutathmini viashiria vya kuwepo kwa mapungufu katika 
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taarifa za fedha ama kutokana na ubadhirifu au makosa. Katika 

kufanya tathmini ya viashiria, nilizingatia mfumo wa udhibiti wa 

ndani wa Halmashauri husika katika uandaaji na uwasilishaji wa 

taarifa ya fedha ili kuweka njia sahihi za ukaguzi, na sio kwa ajili ya 

kutoa maoni juu ya ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani wa 

Halmashauri.   

Ukaguzi pia ulihusisha kutathmini usahihi wa sera za uhasibu 

zilizotumika na usahihi wa makadirio ya kiuhasibu yaliyofanywa na  

wenye dhamana ya uongozi , pamoja na kutathmini uwasilishaji wa 

jumla wa taarifa za fedha. 

 

Vile vile, kifungu Na. 10 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 

ya mwaka 2008 kinataka nijiridhishe kwamba, hesabu zimeandaliwa 

kwa mujibu wa viwango vya kihasibu vinavyofaa na kwamba; 

tahadhari muhimu zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa mapato, 

kupokea, kutunza, kuuza, kutoa na kufanya matumizi sahihi ya mali 

za umma, na kwamba sheria, miongozo na maelekezo husika 

yamezingatiwa kwa umakini na matumizi ya fedha za umma 

yamekuwa yakiidhinishwa vizuri kwa kufuata taratibu. 

 

Zaidi ya hayo, kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 

Na.7 ya mwaka 2011 inanitaka kutoa taarifa ya mwaka ya ukaguzi 

nikieleza endapo mkaguliwa amefuata Sheria ya Manunuzi ya Umma 

Na.7 ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013. 

 

1.1 Madhumuni ya ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa maoni huru juu ya ukaguzi wa 

hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 na kubainisha kama hesabu hizo 

zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango vinavyotakiwa kulingana na 

misingi ya utayarishaji wa hesabu, ikiwa ni pamoja na: 

 Kuhakikisha kuwa fedha zote zimepokelewa na kutumiwa kwa 

matumizi halali kama ilivyoidhinishwa na Bunge kwa kufuata 

Kanuni zinazosimamia matumizi ya fedha za Serikali ikiwa ni 

pamoja na kuzingatia bajeti iliyopitishwa. 
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 Kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyokusanywa yameoneshwa 

vyema katika vitabu. 

 Kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu, vitabu, rejista, taarifa 

za fedha na taarifa mbalimbali zimetayarishwa vizuri zikionesha 

miamala yote na bakaa husika. 

 Kuhakikisha kwamba mali zote na madeni vimeoneshw kwenye 

taarifa za fedha kwa usahihi. 

 Kufanya tathmini na kupima mifumo mbalimbali katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa ili kubaini uimara na ubora wa mifumo ya 

udhibiti wa ndani ikiwa ni pamoja na udhibiti wa teknolojia ya 

mawasiliano. 

 Kutathmini athari inayoweza kutokea kutokana na makosa ya 

kiukaguzi. 

 Kuhakikisha kuwa malengo yaliyotarajiwa au mafanikio 

yamepatikana na kwamba malengo yaliyowekwa na Bunge au 

chombo kingine kilichoidhinishwa yamefikiwa. 

 Kufanya tathmini ili kuona kama Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinafuata taratibu za manunuzi kama zilivyoelezwa katika Sheria 

ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya mwaka 2011, pamoja na Kanuni 

zake za mwaka, 2013. 

 Kuhakikisha kuwa utawala bora umejengeka katika kufanikisha 

shughuli za kila siku za Halmashauri na katika kutekeleza 

malengo yote kwa ujumla na jinsi menejimenti inavyosimamia 

masuala ya kijamii na mazingira. 

 

1.2 Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika na taratibu za utoaji taarifa 

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la Kimataifa la 

Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la Afrika la Asasi Kuu za 

Ukaguzi (AFROSAI), na Shirika la Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa 

nchi zinazozungumza lugha ya Kiingereza (AFROSAI-E) ambazo 

zinasaidiana katika kubadilishana utaalamu na uzoefu kati ya nchi 

wanachama katika ukaguzi wa taasisi za Umma. 

 

Ikiwa ni mwanachama wa Asasi hizo za kimataifa, Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi inawajibika kutumia viwango vya ukaguzi vilivyotolewa na 

INTOSAI ambavyo ni viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za 
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Ukaguzi (ISSAI) na viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 

vilivyotolewa na Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa (IFAC) wakati wa 

ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

  

1.2.2 Taratibu  zinazotumika kutoa taarifa 
Hatua mbalimbali zimefanyika ikiwa ni pamoja na kufanya 

mawasiliano na uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa kabla ya kutoa 

taarifa hii ya mwaka.  Hivyo basi, ni vyema kubainisha hatua zote za 

ukaguzi kwa watumiaji wa taarifa hii ili waweze kuifahamu na kujua 

taratibu zinazotumika katika kuikamilisha.  Hatua hizo ni hizi 

zifuatazo: 

 

(i) Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa mkaguliwa inayoeleza  

madhumuni na mawanda ya ukaguzi, na maeneo yanayotarajiwa 

kufanyiwa ukaguzi na kuelezea kazi na majukumu ya mkaguzi na 

kazi na majukumu uongozi wa Halmashauri  inayokaguliwa. 

 

(ii) Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi unaoonesha mwelekeo 

mzima wa ukaguzi, vigezo vitakavyotumika katika hatua za 

mwanzo za kutathmini Halmashauri inayokaguliwa. 

 

(iii) Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa Halmashauri 

inayokaguliwa kabla ya kuanza ukaguzi. Kikao hiki kinatoa nafasi 

ya kuueleza uongozi madhumuni na malengo ya kufanya ukaguzi 

na kinampa nafasi mkaguliwa kuelezea maeneo ya ukaguzi.  

 

(iv) Kuanza ukaguzi wa awali kwa lengo la kupunguza ukubwa wa 

kazi na muda utakaosaidia katika kukamilisha taarifa ya ukaguzi 

mapema. 

 

(v) Kutoa taarifa kwa uongozi wa Halmashauri inayohusu kipindi cha 

ukaguzi wa awali inayoonesha matokeo ya ukaguzi ikiwa ni 

pamoja na hoja za ukaguzi na kutoa nafasi kwa uongozi wa 

mkaguliwa kujibu hoja hizo.  

(vi) Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ili kujiridhisha kama 

zimeandaliwa kwa kufuata misingi ya utayarishaji wa Hesabu za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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(vii) Kufanya kikao cha mwisho na Uongozi wa Halmashauri 

inayokaguliwa baada ya kumaliza ukaguzi wa taarifa za fedha 

kwa kuwajulisha matokeo ya ukaguzi huo na kuwapa nafasi ya 

kutoa maoni yao kabla ya taarifa ya mwisho ya ukaguzi 

haijatolewa. 

 

(viii) Kutoa taarifa ya mwisho ya ukaguzi kwa Uongozi wa Halmashauri 

inayokaguliwa ikijumuisha mambo yote yaliyojitokeza wakati wa 

ukaguzi na kutoa nafasi zaidi kwa Halmashauri kuyatolea 

majibu. Hatua hii pia ni ya msingi katika kutayarisha taarifa ya 

ukaguzi ya mwaka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

(ix) Kuandaa taarifa Kuu ya mwaka ya Mamlaka za Serikali za Mtaa 

na kuiwasilisha Bungeni kupitia kwa Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 

143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

(x) Kufuatilia matokeo ya ukaguzi yaliyotolewa katika taarifa kama 

inavyooneshwa katika Kifungu Na.40 cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma ya mwaka 2008 kwa kubainisha na kutoa taarifa kama kila 

Mkaguliwa ameandaa mkakati wa kuyatekeleza mapendekezo 

yatokanayo na ukaguzi au ametekeleza mapendekezo 

yaliyotolewa, pamoja na kuonesha hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya Ukaguzi katika taarifa ijayo ya Ukaguzi kama 

inavyoelekezwa katika Kifungu Na.40 (4) cha Sheria ya Ukaguzi 

wa Umma ya mwaka 2008. 

 

Kamati ya Bunge inayoshughulikia Hesabu za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (LAAC) kwa kushirikiana na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kupanga ratiba za kuwahoji Maafisa Masuuli 

kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kama yalivyotolewa 

katika barua za ukaguzi kwa kila Halmashauri. 

 

Kwa kifupi mchoro ufuatao hapa chini unaonesha hatua zinazofuatwa 

wakati wa ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa:  
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1.3 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa na mpangilio wa Ofisi ya Taifa 

ya Ukaguzi 

1.3.1 Idadi ya Halmashauri zilizokaguliwa 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2013/2014, kulikuwa na 

Mamlaka za Serikali za mitaa 163 Tanzania Bara ambazo zilikaguliwa 

na kutolewa taarifa ya ukaguzi kwa kila Halmashauri husika.  

Mamlaka hizi za Serikali za Mitaa zina hadhi tofauti kuanzia 

Halmashauri za Wilaya hadi Halmashauri za Jiji kama inavyoonekana 

katika jedwali Na. 1 hapa chini: 

 

Jedwali 1: Idadi ya Wakaguliwa 

Na. Halmashauri Jumla Asilimia (%) 

1. Halmashauri za Jiji 5 3 

2. Halmashauri za Manispaa 18 11 

3. Halmashauri za Miji 11 7 

4. Halmashauri za Wilaya 129 79 

 Jumla 163 100 



 

9 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

 

 

1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

Halmashauri hizo zipatazo 163 zimekaguliwa kupitia Ofisi 28 za 

Ukaguzi zilizopo katika mikoa yote Tanzania Bara. Ofisi za 

Ukaguzi Mikoani zinaongozwa na Wakaguzi Wakuu wa Nje wa 

Mikoa ambao wanasimamiwa na Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali wa kila Kanda. Kwa madhumuni ya Ukaguzi 

unaofanyika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa nchini, Ofisi hizo 

zimegawanywa katika Kanda tano. Ofisi za Kanda zinaongozwa na 

Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa kila Kanda 

ambao wanasimamiwa na Naibu Mkaguzi Mkuu wa Hesabu, 

Divisheni ya Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa Muundo wa Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi, Naibu Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Divisheni ya 

Serikali za Mitaa  anawajibika  moja kwa  moja kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoonekana katika  

Sehemu ya Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi hapa chini:  

 



 

10 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

 
 

1.4 Majukumu ya kisheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

kuandaa hesabu kwa mwaka wa fedha na kuziwasilisha  

Uongozi wa kila Halmashauri una wajibu wa kuandaa na kuonesha 

kwa usahihi taarifa za fedha na kuanzisha mifumo ya udhibiti wa 

ndani ambao uongozi utaona unafaa ili kuwezesha kuandaa taarifa za 

fedha ambazo hazina mapungufu yanayotokana na udanganyifu au 

makosa mengine. 

 

Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) imeainisha kuwa, 

kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa ina wajibu wa kutunza vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu zinazohusu: 

Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 

Serikali  

Naibu Mkaguzi 
Mkuu wa 
Hesabu 

Divisheni ya 
Serikali za 

Mitaa 

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 

Serikali  - Kanda 
ya Pwani  

Wakaguzi 
Wakuu wa Nje 

- Morogoro, 
Lindi, Mtwara, 

DSM, Pwani 

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

- Kanda ya Kati  

Wakaguzi Wakuu 
wa Nje - 

Dodoma, Singida, 
Tabora, Kigoma 

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 

Serikali - Kanda 
ya Ziwa 

Wakaguzi 
Wakuu wa Nje  

 - Mwanza, 
Shinyanga, 

Kagera, Mara, 
Geita, Simiyu 

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 

Serikali -  Kanda 
ya Nyanda za 

Kusin i 

Wakaguzi 
Wakuu wa Nje  

 - Mbeya, 
Rukwa, Katavi, 
Iringa, Njombe, 

Ruvuma 

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 

Serikali  - Kanda 
ya Kaskazini 

Wakaguzi 
Wakuu wa Nje  

- Arusha, 
Kilimanjaro, 

Tanga, 
Manyara 
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(a) Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine katika 

mamlaka. 

(b) Mali na dhima; mapato na matumizi ya mamlaka    

 

Kifungu kilichotajwa hapo juu kimefafanuliwa katika Agizo la 11 

mpaka la 14 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

2009 ambavyo vinaitaka Halmashauri kuanzisha na kusimamia mfumo 

wa udhibiti wa ndani wa shughuli za Halmashauri. Kwa nyongeza, 

Agizo la 31 linazipa majukumu menejimenti za Halmashauri kuandaa 

taarifa za fedha kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, miongozo 

inayotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa na kwa kuzingatia Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs). 

 

Pamoja na majukumu ya uaandaaji wa taarifa za hesabu, Kifungu cha 

49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya 1982 

(Iliyorekebishwa 2000) na Agizo la 31 (9) la Memoranda ya Fedha ya 

Serikali za Mitaa, 2009 vinaitaka kila Mamlaka ya Serikali ya Mtaa 

kuchapisha taarifa za fedha zilizokaguliwa katika ya maeneo yao ya 

uwajibikaji. 

 

Aidha, Agizo la 31(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

2009 na Kifungu cha 45(4) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 

Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa, 2000) inamtaka kila Afisa 

Masuuli kuandaa taarifa za mwisho za Hesabu na kuziwasilisha kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa ajili ya ukaguzi kabla au 

ifikapo tarehe 30 Septemba kila mwaka.  

 

Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2013/2014 kufuatia ombi la OWM – 

TAMISEMI, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliongeza 

muda wa kuwasilisha hesabu kwa Halmashauri hadi tarehe 15 Oktoba, 

2014 kupitia barua yenye kumbukumbu Na. A D.235/30/011 ya tarehe 

2 Septemba, 2014. Ongezeko hilo la muda lilitokana na ombi la OWM-

TAMISEMI la kutaka muda wa kutosha kukamilisha uandaaji wa taarifa 

za hesabu zinazokidhi matakwa ya IPSAS kwa vile ulikuwa ni mwaka 

wa mwisho katika kipindi cha mpito cha miaka mitano iliyotolewa na 
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Hazina kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Kiuhasibu vya 

Uandaaji wa Hesabu za Serikali. 

 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2014, Halmashauri 

ziliwasilisha hesabu zao kulingana na tarehe iliyokubalika au kabla ya 

tarehe 15 Oktoba, 2014. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa taarifa hizo za fedha ilibainika 

kwamba, baadhi ya hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

ziliwasilishwa aidha zilikiwa na makosa mengi au kutooneshwa kabisa 

kwa mambo mengine muhimu. Inawezekana kuwa Hesabu hizo 

ziliwasilishwa tu kwa lengo la kutimiza wajibu wa kisheria wa 

kuwasilisha taarifa za fedha kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo mia moja thelathini na tano 

(135) ziliwasilisha taarifa za fedha zikiwa na makosa mbalimbali 

kama vile kuonesha tarakimu katika hesabu ambazo ni zaidi au 

pungufu ikilinganishwa na tarakimu zilizotakiwa kuoneshwa katika 

taarifa hizo za fedha.  Kwa ujumla taarifa hizo zilizowasilishwa awali 

zilionesha jumla ya kiasi cha TZS.357,687,188,942 pungufu ya kiasi 

ambacho kilitakiwa kuoneshwa  sawa na 11% ya matumizi yote na 

kiasi cha TZS.248,951,299,472 kilioneshwa zaidi ambacho ni sawa na 

8% ya matumizi yote ya fedha kama inavyooneshwa katika Jedwali 

Na. 2 hapo chini.  

 

Orodha kamili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo taarifa zake za 

fedha zilionesha tarakimu zaidi au pungufu imeoneshwa katika 

Kiambatisho (i). 

 

Jedwali 2: Makosa katika Uandaaji wa Taarifa za Hesabu za Mwaka 

Maelezo Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi 

3,233,770,929,439 3,233,770,929,439 
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Jumla ya makosa 357,687,188,942 248,951,299,472 

Asilimia  11 8 

 

Kutokana na makosa hayo yaliyopelekea kuoneshwa kwa kiasi 

pungufu au zaidi katika taarifa hizo za fedha, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa husika zilirejeshewa taarifa za fedha zilizowasilishwa hapo 

awali kwa minajili ya kuzifanyia marekebisho na baadaye 

ziliwasilishwa tena kwa ajili ya ukaguzi. Urejeshwaji huo 

usingefanyika ungepelekea Mamlaka nyingi Zaidi ya zile nilizozitolea 

taarifa kupewa hati za ukaguzi zenye shaka au zinazoridhisha. 

 

Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa kipindi cha miaka 

mine mfululizo ni kama ufuatao: 

 

Jedwali 3: Halmashauri zilizorekebisha taarifa za fedha kwa miaka 

minne mfululizo kufuatia ukaguzi uliofanyika 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

zilizokaguliwa 

Idadi ya Halmashauri 

zilizoleta taarifa za 

fedha zilizorekebishwa 

 

Asilimia 

2013/2014 163 135 83 

2012/2013 140 102 73 

2011/2012 134 67 50 

2010/2011 133 60 45 

 

Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa katika kipindi cha 

miaka minne mfululizo hapo juu unaonesha kuwa, uelewa wa 

wakaguzi juu ya hesabu zilizoandaliwa kwa kutumia Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs) umeongezeka 

hivyo kufanya ukaguzi kuwa wa kina na tija zaidi kwa halmashauri. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika miaka ijayo, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zianzishe mchakato wa uhakiki na udhibiti wa ubora katika 

maandalizi ya taarifa za fedha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa hizo 

kabla hazijawasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Pia, OWM-TAMISEMI 
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inatakiwa kuandaa mafunzo ya mara kwa mara katika kujenga uwezo 

wa watumishi wanaoandaa taarifa za fedha. 

 



 

15 
________________________________________________________________________________
______ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 2013/2014 

SURA YA PILI 

 

2.0 HATI ZA UKAGUZI 

2.1 Utangulizi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi wa mwaka ni kutoa uhakika kwa 

watumiaji kama Taarifa za Fedha zimewasilishwa kwa usahihi, 

katika mambo yote muhimu, katika kipindi cha utoaji wa 

Taarifa za Fedha, kwa mujibu wa misingi inayotumika katika 

uandaaji wa taarifa hizo. Ukaguzi unawapa watumiaji kiwango 

cha uhakika namna Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa zinavyoweza kuaminiwa na kutumika, kulingana na 

taratibu za ukaguzi zilizofanyika.    

 

2.2 Maana ya Hati ya Ukaguzi 

Hati ya ukaguzi ni maoni huru ya Mkaguzi yanayoeleza kama 

taarifa za fedha zilizokaguliwa zimetayarishwa kwa kuzingatia 

viwango vya taaluma ya uhasibu na  mambo yote muhimu, 

kwa mujibu wa misingi inayotumika katika uandaaji wa taarifa 

hizo. 

 

2.3 Aina ya Hati za ukaguzi 

Shirikisho la  Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) 

linaainisha Hati za ukaguzi kama ifuatavyo: 

 

Hati 

inayoridhisha 

 

Hati inayoridhisha inatolewa wakati taarifa 

za fedha zinaonesha usahihi na ukweli au 

zimetayarishwa katika mambo yote muhimu, 

kulingana na misingi ya utayarishaji wa 

taarifa za fedha na kanuni za uhasibu. Hata 

hivyo, utoaji wa Hati inayoridhisha 

haumaanishi kwamba Halmashauri ina mfumo 

safi kabisa wa ufanisi na udhibiti wa ndani. 

Hati hii ina maana kwamba hakuna jambo 

lolote nililoliona ambalo lingesababisha 

kutolewa kwa Hati yenye shaka 
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Hati yenye shaka 

 

Ninaweza kutoa Hati yenye shaka ikiwa: 

(a) Nimepata ushahidi wa kutosha na 

kuridhisha, ambao unahitimisha kuwa 

makosa, moja moja au kwa ujumla ni 

makubwa, lakini makosa hayo hayaathiri 

eneo lililosalia la taarifa za fedha na 

halisababishi taarifa za fedha kwa 

ujumla wake kuonekana zina makosa. 

(b) Siwezi kupata ushahidi wa kutosha na 

kuridhisha nitakaoutumia katika kutoa 

Hati, lakini nikahitimisha kuwa 

uwezekano wa kuathiri taarifa za fedha 

kwa makosa yasiyobainika, kama yapo, 

yanaweza kuwa makubwa lakini 

hayaathiri maeneo mengine. 

 

Hati isiyoridhisha 

 

Hati isiyoridhisha inatolewa pale ninapokuwa 

na uthibitisho wa kutosha kwamba makosa, 

moja moja au kwa ujumla wake ni makubwa 

na yenye madhara katika sehemu kubwa ya 

taarifa za fedha. 

 

Hati Mbaya 

 

Hati mbaya hutolewa wakati ninaposhindwa 

kupata uthibitisho wa kutosha kuhusiana na 

tarifa za fedha zilizoandaliwa na 

kutayarishwa kwa ajili ya ukaguzi na hivyo 

kushindwa kutoa maoni juu ya taarifa za 

fedha zilizowasilishwa. Hali hiyo inaathiri 

kwa kiasi kikubwa taarifa za fedha kiasi 

ambacho ninashindwa kutoa maoni yangu juu 

ya taarifa hizo. 

 

Aina hii ya Hati, inatolewa pale tu ambapo 

kuna mapungufu makubwa katika taarifa za 
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fedha ambayo yanapelekea mkaguzi 

kushindwa kuthibitisha usahihi wa taarifa za 

fedha zilizowasilishwa.  

 

Wakati Hati mbaya inapotolewa kwa taaarifa 

za fedha, mambo ambayo hayajulikani au 

kutoridhisha kuhusu uwasilishwaji wa taarifa 

za fedha kwa kuzingatia mfumo wa 

utayarishaji wa taarifa husika yanahitaji 

kuoneshwa 

 

2.3.1 Vigezo vinavyopelekea kutoa Hati yenye shaka au 

isiyoridhisha 

Mkaguzi anapotoa Hati tofauti na inayoridhisha, maelezo ya 

wazi kuhusu sababu zilizopelekea kutoa Hati hiyo zinapaswa 

kujumuishwa katika ripoti (ISSAI 1705.16; 17). Ripoti ya 

Mkaguzi lazima ieleze ushahidi wa kikaguzi uliopatikana 

unajitosheleza kikamilifu katika kutoa Hati yenye shaka au 

Hati isiyoridhisha.  

Sambamba na hilo, wakati wa kutoa Hati mbaya inahitajika 

kueleza kuwa ushahidi wa vielelezo haukuweza  kupatikana 

(ISSAI 1705.26; 27). 

Vigezo au mazingira yanayoweza kupelekea kutolewa kwa 

Hati yenye shaka au Hati isiyoridhisha ni: 

(a) Kama kuna vikwazo katika mawanda ya ukaguzi 

yanayosababishwa na Menejimenti 

(b)  Kama kuna makosa makubwa katika taarifa za fedha 

kuhusiana na kiasi maalumu katika taarifa za fedha ikiwa 

ni pamoja na uwasilishwaji wenye kiasi, uwasilishwaji wa 

maelezo, na kutowasilishwa kwa taarifa zilizopaswa 

kuwasilishwa (ISSAI 1705. 17; 18; 19; 20; 21). 

 

2.3.2    Masuala muhimu ambayo hayaathiri maoni ya ukaguzi  

Viwango vya kimataifa vya uhasibu, sheria au utaratibu 

unaokubalika katika mamlaka unaweza kumtaka au 
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kumruhusu Mkaguzi kutoa maelezo ya ziada juu ya jambo 

fulani katika majukumu ya Mkaguzi kwenye taarifa za fedha 

au kwenye taarifa ya Ukaguzi. Jambo hilo linaweza 

kuoneshwa kwenye aya inayojitegemea baada ya mkaguzi 

kutoa maoni yake kama inavyoelezwa hapo chini: 

 

Masuala ya msisitizo Haya ni masuala yaliyooneshwa vizuri 

katika Taarifa za Fedha, kwa maoni ya 

mkaguzi, ni muhimu  kwa watumiaji 

katika kuelewa taarifa za fedha (ISSAI 

1706.5) 

 

Masuala mengine Inajumuisha matokeo yanayohusiana na 

masuala muhimu kwa watumiaji wa ripoti 

ambayo hayakuoneshwa katika taarifa za 

fedha (ISSAI 1706 P5). Masuala mengine ni 

pamoja na kutokufuata miongozo na 

mapungufu katika mifumo ya udhibiti wa 

ndani ya mkaguliwa ambayo haiathiri 

uwasilishwaji wa taarifa za fedha kwa 

maneno mengine ni masuala yasiyo na 

madhara katika usahihi wa taarifa za 

fedha. 

   

2.4 Maelezo ya jumla ya Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika 

kipindi cha mwaka husika 

Kwa sababu sababu za ulinganifu, nitakuwa ninazungumzia 

Halmashauri 139 ambazo zilipewa Hati za ukaguzi katika 

mwaka wa fedha 2012/2013 ukiondoa H/W Kahama ambayo 

haipo tena baada ya kugawanyika na kuundwa Halmashauri 

mpya mbili ambazo ni H/W Ushetu na H/W Msalala.  

 

Baada ya kuhitimisha ukaguzi wangu, Hati za ukaguzi zipatazo 

163 zilitolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mwaka 

wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2014. Jedwali Na. 4 hapa 
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chini linaonesha kwamba, Halmashauri 150 ambazo ni sawa na 

asilimia 92 zilipata Hati zinazoridhisha, Halmashauri 13 sawa 

na asilimia 8 zilipata Hati zenye shaka.  

 

Orodha ya Halmashauri 163 pamoja na hati zake za ukaguzi 

kwa miaka mitano mfululizo zinaonekana katika Kiambatisho 

(ii). 

 

Jedwali 4: Hati zilizotolewa katika kipindi cha mwaka huu 

wa fedha 

 Halmasha

uri ya Jiji 

Halmashau

ri ya 

Manispaa 

Halmas

hauri ya 

Wilaya 

Halmas

hauri ya 

Mji 

Jumla 

Hati inayoridhisha 4 17 118 11 150 

(%) 80 94 91 100 92 

Hati yenye Shaka 1 1 11 0 13 

(%) 20 6 9 0 8 

Hati isiyoridhisha 0 0 0 0 0 

% 0 0 0 0 0 

Jumla 5 18 129 11 163 

 

2.5 Mwelekeo wa jumla katika Hati za ukaguzi zilizotolewa 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Pamoja na kuongezeka kwa idadi ya Mamlaka za serikali za 

Mitaa zilizokaguliwa kuanzia mwaka 2010/2011 (133) 

mpaka 2013/2014 (163), kumekuwa na mabadiliko katika 

Hati za ukaguzi zilizotolewa. Mchanganuo ufuatao 

unaonesha mwelekeo wa jumla wa Hati za ukaguzi 

zilizotolewa kwa kila kundi la Mamlaka za Serikali za 

Mitaa:  

  

Jedwali 5: Hati zilizotolewa kwa kipindi cha miaka minne 

(2010/2011 hadi 2013/2014) 

Hati zilizotolewa 
Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

isiyoridhisha 
Hati mbaya 

Aina ya 

LGA 
F/Year Na. % Na. % Na. % Na. % Jumla 
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H/Jiji 

2013-14 4 80 1 20 0 0 0 0 5 

2012-13 3 60 1 20 1 20 0 0 5 

2011-12 3 60 2 40 0 0 0 0 5 

2010-11 2 40 2 40 1 20 0 0 4 

H/M 

2013-14 17 94 1 6 0 0 0 0 18 

2012-13 14 78 4 22 0 0 0 0 18 

2011-12 13 76 4 24 0 0 0 0 17 

2010-11 7 41 9 53 1 6 0 0 17 

H/W 

2013-14 118 91 11 9 0 0 0 0 129 

2012-13 86 80 21 20 0 0 0 0 107 

2011-12 84 79 21 20 0 0 1 1 106 

2010-11 58 55 44 41 4 4 0 0 106 

H/Miji 

2013-14 11 100 0 0 0 0 0 0 11 

2012-13 9 90 1 10 0 0 0 0 10 

2011-12 4 67 2 33 0 0 0 0 6 

2010-11 4 67 2 33 0 0 0 0 6 

Jumla  

2013-14 150 92 13 8 0 0 0 0 163 

2012-13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 

2011-12 104 78 29 22 0 0 1 1 134 

2010-11 71 53 57 42 6 5 0 0 133 

 

  

Jedwali Na. 5 hapo juu  linaonesha ongezeko la jumla la 

asilimia 12 (kutoka mwaka 2012/2013 mpaka 2013/2014) kwa 

Halmashauri zilizopewa Hati zinazoridhisha ukilinganisha na 

ongezeko la asilimia mbili lililoonekana katika kipindi cha 

mwaka 2011/2012 mpaka 2012/2013. Sambamba na Hati 

zenye shaka, idadi ya Halmashauri zilizopewa Hati zenye 

shaka imepungua kwa asilimia 14 kutoka mwaka 2012/2013 

mpaka mwaka 2013/2014 ukilinganisha na kupungua kwa 

asilimia mbili kutoka mwaka 2011/2012 mpaka mwaka 

2012/2013. 

 

Kumekuwa na maboresho yanayohusiana na hati mbaya kwa 

sababu hakuna Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyopata hati 

mbaya katika mwaka wa ukaguzi ikilinganishwa na hati mbaya 

moja iliyotolewa katika mwaka 2012/2013. 
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Mchanganuo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa kulingana na 

makundi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa umefafanuliwa hapo 

chini: 

 

Halmashauri za Jiji 

Kwa upande wa Halmashauri za Jiji, kumekuwa na mabadiliko 

kidogo katika Hati inayoridhisha na Hati isiyoridhisha wakati 

hakukuwa na mabadiliko yaliyoonekana katika Hati yenye 

shaka. Matokeo ya mwelekeo wa Hati zilizotolewa unaonesha 

kuwa, kati ya Halmashauri tano za Jiji zilizokaguliwa, nne 

sawa na asilimia 80 zilipata Hati inayoridhisha ambapo ni 

ongezeko la asilimia 20 kutoka Hati tatu (60%) zinazoridhisha 

zilizotolewa mwaka jana, Jiji moja sawa na asilimia 20 ilipata 

Hati yenye shaka sawa na mwaka jana ikiwa  na maana 

hakukuwa na mabadiliko yaliyofanyika. Katika kipindi cha 

mwaka huu hakukuwa na Hati isiyoridhisha iliyotolewa 

ambapo ni mafanikio ya asilimia 20 ukilinganisha na mwaka 

wa fedha uliopita ambapo kulikuwa na Hati moja 

isiyoridhisha. 

 

Halmashauri za Manispaa 

Halmashauri za Manispaa zinaonekana kuwa na mwelekeo 

mzuri ijapokuwa zimekuwa na mafanikio madogo ya asilimia 

16 ambapo Halmashauri za Manispaa 17 sawa na asilimia 

94ziliweza kupata Hati zinazoridhisha ikilinganishwa na 

Halmashauri za Manispaa 14 sawa na asilimia 78 katika mwaka 

wa fedha uliopita.   Hii inaenda sanjari na Hati zenye shaka 

zilizotolewa ambapo Halmashauri ya Manispaa moja sawa na 

asilimia 6 ziliweza kupata Hati zenye shaka ambapo ni 

punguzo la asilimia 16 kutoka Hati nne zenye shaka 

zilizotolewa mwaka wa fedha uliopita. 

 

Halmashauri za Wilaya 

Idadi ya Hati zinazoridhisha zilizotolewa kwa Halmashauri za 

Wilaya zimeongezeka kwa asilimia 11 ambapo Halmashauri za 
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Wilaya 118 sawa na asilimia 91 ziliweza kupata Hati 

zinazoridhisha ikilinganishwa na idadi ya Halmashauri 86 sawa 

na asilimia 80 zilizopata  mwaka wa fedha uliopita. Ingawa 

Halmashauri nyingi za Wilaya katika mwaka huu wa fedha 

zimeweza kupata Hati zinazoridhisha, pia idadi ya 

Halmashauri za Wilaya zilizopata Hati zenye shaka imepungua 

kwa asilimia 11 ikiwa ni Halmashauri 11 sawa na asilimia 9 

ikilinganishwa na Halmashauri ya 21 sawa na asilimia 20 

katika mwaka wa fedha uliopita. 

 

Halmashauri za Miji 

Halmashauri za Miji zinaonekana kufanya vizuri ambapo 

Halmashauri zote 11 za Miji sawa na asilimia mia ziliweza 

kupata Hati zinazoridhisha ikiwa ni ongezeko la asilimia 10 

kutoka mwaka wa fedha uliopita. Haya ni mafanikio makubwa 

kwa Halmashauri za Miji ikilinganishwa na mwaka wa fedha 

uliopita ambapo kati ya Halmashauri 10 za Miji, tisa sawa na 

asilimia 90 zilipata Hati zinazoridhisha na Halmashauri moja 

ya Mji ilipata Hati isiyoridhisha. Hii ina maana kwamba taarifa 

za fedha za wakaguliwa hawa hazikubainika kuwa na makosa 

makubwa na hakukuwa na hoja kubwa zilizoripotiwa katika 

utekelezaji wa malengo au uzingatiaji wa sheria na kanuni. 

 

2.6 Kupanda, kutobadilika na kushuka katika Hati za ukaguzi 

zilizotolewa 

Mwelekeo wa jumla ulioelezwa hapo juu kama unavyooneka 

katika Jedwali hapo chini ni matokeo ya kupanda, 

kutobadilika na kushuka kwa muonekano wa Hati za ukaguzi 

zilizotolewa zikilinganishwa na mwaka wa fedha 2012/2013 

uliohusisha jumla ya Hati 139 zilizotolewa kwa ajili ya 

ulinganifu. Muonekano na mwelekeo wa Halmashauri 

zilizopanda, zilizobakia katika hali yake na zilizoshuka katika 

Hati za ukaguzi zilizotolewa katika kipindi cha mwaka huu wa 

fedha na mwaka wa fedha uliopita umelezewa hapa chini: 
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Kupanda Kati ya Halmashauri 139, Halmashauri 23 sawa na 

asilimia 17 zilijitahidi kupata Hati zinazoridhisha 

kutoka Hati zenye shaka mwaka wa fedha uliopita, 

Halmashauri moja sawa na asilimia moja imepanda 

kutoka kupata Hati isiyoridhisha mwaka wa fedha 

uliopita na kupata Hati yenye shaka mwaka huu wa 

fedha. Orodha ya Halmashauri zilizopata Hati 

zinazoridhisha kutoka Hati zenye shaka 

imeoneshwa hapo chini: 

H/W Arusha  
H/W 

Chamwino  
H/W Mbozi  

H/Mji 

Mpanda  

H/W Meru  H/M Bukoba  
H/W 

Busokelo  

H/W 

Shinyanga  

H/Jiji Arusha  H/W Kigoma  H/W Magu  
H/M 

Shinyanga  

H/W Mafia  
H/M 

Kigoma/Ujiji  

H/W 

Misungwi  
H/W Bariadi  

H/W 

Rufiji/Utete  
H/W Rorya  

H/W 

Bukombe  

H/W 

Pangani  

H/W Kibondo H/M Ilemela 
H/W 

Ukerewe 
 

 

Jiji la Mwanza limepiga hatua kutoka kupata Hati 

isiyoridhisha mwaka wa fedha uliopita mpaka 

kupata Hati yenye shaka mwaka huu wa fedha. 

 

Kushuka  Halmashauri sita sawa na asilimia 4 zimeshuka 

kutoka Hati zinazoridhisha walizopata mwaka jana 

na kupata Hati zenye shaka. 

 

Orodha ya Halmashauri zilizoshuka kutoka kupata 

Hati inayoridhisha mpaka kupata Hati zenye shaka 

imeoneshwa hapo chini: 

 

H/W Kiteto H/M Songea H/W Namtumbo 

H/W Bukoba H/W Iramba H/W Mbinga 
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Kutobadilika Halmashauri 109 sawa na asilimia 78 zimeweza 

kuendelea kupata Hati ambazo walipata mwaka wa 

fedha uliopita. Kati ya Halmashauri hizo 109, 

Halmashauri 105 sawa na asilimia 96 zimendelea 

kupata Hati zinazoridhisha wakati Halmashauri 4 

sawa na asilimia 4 zimendelea kupata Hati zenye 

shaka. Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema ndiyo 

Halmashauri pekee iliyoendelea kupata Hati yenye 

mashaka kwa miaka mitano (5) mfululizo. 

 

2.7 Vigezo vilivyotumika kutoa Hati yenye shaka na/au Hati 

isiyoridhisha katika mwaka wa ukaguzi 

Kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4 hapo juu, katika 

kipindi cha ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 13 zilipata 

Hati zenye shaka, ikiwa na maana kwamba Halmashauri hizi 

hazikuweza kuandaa vizuri na kwa usahihi taarifa zao za 

fedha. Kwa mtazamo huo, taarifa za fedha zilizowasilishwa 

zilikuwa na makosa katika baadhi ya maeneo. Vigezo 

vilivyotumika kutoa Hati zenye shaka na zisizoridhisha katika 

kipindi cha mwaka zimeelezewa hapo chini na kuoneshwa 

kwenye  

 

Kiambatisho (iii) 

Mapato: 

 Vitabu vya kukusanyia mapato havikuwasilishwa kwa ajili 

ya ukaguzi 

 Kiasi cha mapato kilichooneshwa pungufu au zaidi katika 

Taarifa za Fedha 

 

Matumizi: 

 Matumizi ambayo hayakuwa na vielelezo. 

 Kukosekana kwa Hati za malipo katika kipindi cha 

ukaguzi. 

 Kutowasilishwa kwa nyaraka zilizotumika kuhamishia 

fedha kutoka akaunti moja kwenda akaunti nyingine. 
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 Ulipwaji wa mishahara na makato ya kisheria kwa 

watumishi waliostaafu, walioacha kazi na waliofariki. 

 

Mali za kudumu 

 Kiasi cha Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu 

kilichooneshwa pungufu au/na zaidi katika taarifa za 

fedha. 

 Utofauti katika uwasilishaji wa taarifa za Mali, Mitambo 

na Vifaa vya kudumu katika taarifa ya fedha. 

 Kiasi cha thamani ya uchakavu kilichooneshwa pungufu 

au/na zaidi katika Taarifa za fedha 

 

Mali zisizo za kudumu 

 Kiasi cha wadaiwa kilichooneshwa pungufu katika Taarifa 

ya Fedha. 

 Kiasi cha fedha taslimu kilichooneshwa pungufu. 

 Wadaiwa walioshindwa kuhakikiwa katika kipindi cha 

ukaguzi. 

 Kiasi cha orodha ya bidhaa zilizosalia mpaka tarehe ya 

mwisho ya kufunga hesabu kilichooneshwa pungufu au 

zaidi. 

 

Madeni 

 Kiasi cha madeni kilichooneshwa pungufu katika taarifa 

za fedha. 

 Madeni yaliyoshindwa kuhakikiwa katika kipindi cha 

ukaguzi. 

 

Uongozi wa Halmashauri za Serikali za Mitaa unashauriwa 

kuimarisha mifumo ya ndani ya udhibiti katika kuhakikisha 

kuwa uwasilishwaji wa taarifa za fedha unazingatia Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu pamoja na sheria na kanuni 

zilizoanzishwa ndani ya Halmashauri husika ili kuhakikisha 

kuwa taarifa za fedha zinawasilishwa vizuri zikiwa hazina 

makosa. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA 

Sehemu hii inatoa taarifa juu ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa miaka iliyopita na maelekezo yaliyotolewa na 

kamati ya bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa kwa 

Halmashauri husika. 

 

3.1 Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Za 

Serikali yasiyotekelezwa kwa miaka iliyopita 

3.1.1 Mapendekezo katika Ripoti Kuu ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Kifungu cha 38 (1), (2) na (3) cha Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya 

mwaka 2008 kama ilivyorekebishwa mwaka 2013, kinatoa 

mwongozo juu wa uandaaji wa taarifa ya jumla ya majibu na 

mpango kazi wa utekelezaji wa Ripoti ya Mwaka ya Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Kulingana na vifungu 

hivi, Mlipaji Mkuu wa Serikali  anatakiwa kuunganisha majibu 

na mpango kazi kutoka kwa Maafisa Masuuli na kuwasilisha 

ripoti ya pamoja kwa Waziri ambaye ataiwaisilisha mbele ya 

Bunge sanjari na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

hesabu za Serikali. Sheria pia inamtaka Mlipaji Mkuu wa 

Serikali kuwasilisha nakala ya ripoti hiyo kwa Mkaguzi Mkuu 

wa hesabu za Serikali. 

 

Kwa mujibu wa matakwa ya kifungu cha 40 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008 kama ilivyorekebishwa 

mwaka 2013, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

anawajibika kujumuisha hali ya utekelezaji wa mpango kazi 

wa Serikali katika ripoti ya ukaguzi wa mwaka unaofuata.  

 

Nimepokea majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya 

mapendekezo yaliyotolewa katika Ripoti Kuu kwa mwaka 
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uliomalizika Juni 30, 2013 mnamo tarehe 05/11/2014. Hali ya 

utekelezaji wa mapendekezo hayo imeoneshwa katika Jedwali 

Na. 6 hapa chini. 

  

Jedwali 6: Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika 

ripoti ya mwaka wa fedha 2012/2013 

Mwaka Idadi ya 

Mapende

kezo 

Yaliyote-

kelezwa 

% Yaliyo katika 

hatua ya 

utekelezaji 

% Yasiyotekele

zwa 

% 

2012/2013 25 0 0 10 40 15 60 

 

Jedwali hapo juu linabainisha kuwa utekelezaji wa 

mapendekezo ya Serikali kwenye mapendekezo ya ukaguzi 

hayakuwa ya kuridhisha. Malengo ya kutoa mapendekezo ni 

kuboresha usimamizi wa fedha katika Serikali za Mitaa, hivyo 

Serikali inastahili kuchukua hatua na kuhakikisha kuwa 

mapendekezo haya yanatekelezwa ipasavyo kwa ajili ya 

utendaji bora na uwajibikaji wa Serikali za Mitaa.  

 

Maelezo ya mapendekezo yasiyotekelezwa yametolewa 

kwenye Kiambatisho (iv) katika ripoti hii. 

 

3.1.2 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika ripoti ya kila 

Halmashauri 

Sehemu hii inaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo 

mbalimbali yaliyotolewa na wakaguzi katika Halmashauri. Kati 

ya mapendekezo 7474 yaliyotolewa kwenye Halmashauri 140 

kwa mwaka 2012/2013, mapendekezo 3217 (43%) 

yalitekelezwa, 2171 (29%) yalikuwa katika hatua ya 

utekelezaji na 2086 (28%) hayakutekelezwa. Hali ya 

utekelezaji wa mapendekezo haya kwa kila Halmashauri 

husika imetolewa katika Kiambatisho (v). 
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Ukilinganisha mwaka huu na mwaka uliopita, idadi ya 

mapendekezo yasiyotekelezwa imeongezeka kama 

inavyoonekana katika Jedwali hapa chini: 

 

Jedwali 7: Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika 
ripoti ya kila Halmashauri 

Mwaka 

Idadi ya 

Halmashauri 

Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyoteke 

lezwa 

Yaliyo katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyo 

tekelezw

a 

2012/13 140 7474 3217 2171 2086 

2011/12 131 6332 2857 1460 2015 

 

Jedwali Na. 7 hapo juu linaonesha kwamba, kulikuwa na 

ufuatiliaji duni na mapendekezo yaliyotolewa na wakaguzi 

kwa Halmashauri; kuna ongezeko la idadi ya mapendekezo 71 

yasiyotekelezwa kutoka mwaka 2011/2012 hadi mwaka 

2012/2013.  

 

Mwelekeo wa mapendekezo yasiyotekelezwa kwenye kaguzi 

za miaka iliyopita kwa kipindi cha miaka minne imeoneshwa 

katika Jedwali hapa chini: 

 

Jedwali 8: Mwelekeo wa mapendekezo yasiotekelezwa 

kwa miaka minne mfululizo katika ripoti za kila 

Halmashauri 

 

 

 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

husika 

Hoja za ukaguzi 

zilizosalia ambazo 

zilithaminishwa(TZS) 

2012/2013 140 461,551,894,819 

2011/2012 131 341,081,810,170 

2010/2011 131 78,489,936,013 

2009/2010 130 105,263,165,967 
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Kutotekelezwa kwa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kunaweza kusababisha kujirudia 

kwa hoja zilezile kwa miaka inayofuata, hii ni dalili ya 

kukosekana kwa ufanisi na ukosefu wa uwajibikaji katika 

Halmashauri. Aidha, hali ya kutotekelezwa kwa mapendekezo 

haya kunazuia jitihada za kuboresha udhibiti wa ndani na 

usimamizi wa rasilimali za Halmashauri na uboreshwaji katika 

utoaji huduma kwa jamii. 

 

3.1.3 Masuala yasiotatuliwa katika ripoti za ukaguzi maalum 

Kwa matakwa ya Kifungu 36 cha sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na.11 ya mwaka 2008, Nilifanya ukaguzi maalum kwenye 

Halmashauri 6 katika kipindi cha mwaka 2013/2014, kati ya 

Halmashauri 6,  Halmashauri 2 zimewasilisha majibu, na 

Halmashauri 4 bado hazijawasilisha majibu yao ya ripoti hizo 

za ukaguzi maalum.  

 

Uchambuzi wa majibu kutoka Halmashauri juu ya 

mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi maalum 

imebainisha kushuka kwa kiwango cha kutoa majibu katika 

mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 9 hapa chini: - 

 

Jedwali 9: Majibu ya hoja za Kaguzi Maalum 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

ripoti 

zilizotole

wa(A) 

Muda waliotumia kujibu 

 (Miezi) 

Jumla ya 

ripoti 

zilizojibiwa 

(B) 

Asilimia ya 

ripoti 

zilizojibiwa 

(B/A)% 
1 - 3 3 - 6 

Zaidi ya 

6 

2013/2014 6 0 0 2 2 33 

2012/2013 14 0 1 5 6 43 

 

Ripoti za ukaguzi maalum zilizojibiwa na Halmashauri kwa 

mwaka 2012/2013 na 2011/2012  inaonekana katika Jedwali 

namba 10 na 11 kwa mtiririko huo hapa chini:- 
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Jedwali 10: Ripoti za ukaguzi maalum zilizojibiwa na 
Halmashauri kwa mwaka 2012/2013 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Tarehe ripoti 

ilipotolewa 

Tarehe ripoti 

ilipojibiwa 

Muda uliopita 

bila majibu 

kuwasilishwa 

(miezi) 

1  H/W Mufindi  30/08/2013 18/12/2014 15 

2  H/W Geita 23/04/2014 09/01/2015 8 

 

 

Jedwali 11: Ripoti za ukaguzi maalum zilizojibiwa na 

Halmashauri kwa mwaka 2011/2012 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Tarehe 

ripoti 

ilipotolewa 

Tarehe 

ripoti 

ilipojibiwa 

Muda uliopita bila 

majibu 

kuwasilishwa 

(miezi) 

1 H/M Dodoma  10/12/2012 13/11/2013 12 

2 H/W Kilindi 14/01/2012 05/01/2015 35 

3 H/W Muheza 10/01/2013 02/12/2014 22 

4 H/W Mvomero  20/06/2012 28/06/2014 24 

5 H/M Temeke  02/05/2012 01/10/2012 5 

6 H/W Songea  11/02/2013 24/05/2013 3 

 

Jedwali Na. 12 hapa chini linaonesha mwelekeo wa hoja za 

ukaguzi maalum katika kaguzi za miaka iliyopita kwa mwaka 

2009/10, 2010/11, 2011/12 na 2012/13. 

 

Jedwali 12: Muhtasari wa hoja za ukaguzi maalum kwa 

miaka iliyopita 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

husika 

Hoja za ukaguzi 

ambazo 

hazikuthaminis

hwa 

Hoja za 

ukaguzi 

ambazo 

  

zilithaminishw

a  

2012/2013 6 146 35,717,988,924 
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2011/2012 14 302 66,471,126,999 

2010/2011 13 69 31,408,213,793 

2009/2010 7 40 43,012,029,632 

 

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali za Mitaa  

3.2.1 Maagizo kutoka kwenye taarifa ya Mwaka ya Kamati ya 

Hesabu za Serikali za Mitaa iliyowasilishwa Bungeni 

Kifungu cha 38 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008 

Kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali kuzingatia udhaifu 

uliobainika na mapendekezo yaliyotolewa na Kamati za Bunge 

za Usimamizi wakati akiandaa majibu na mpango wa 

utekelezaji wa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali.  

 

Ripoti ya mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye Halmashauri, 

maoni na ushauri wa Kamati kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 

2013 iliwasilishwa bungeni na Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali za Mtaa tarehe 28 Januari, 2015 ambapo 

mapendekezo 12 yalitolewa. 

 

Hadi wakati wa kuandika taarifa hii, hakuna majibu 

yaliyopokelewa kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya 

mapendekezo hayo. Hii ina maana kwamba mwenendo wa 

Ofisi ya Mlipaji Mkuu wa Serikali katika kushughulikia 

mapendekezo yanayotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa si ya kuridhisha.  

 

Kwa miaka 4 iliyopita, hakuna majibu yaliyopokelewa dhidi ya 

mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 13 

hapa chini: 
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Jedwali 13: Mwenendo wa majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu 

wa Serikali dhidi ya  mapendekezo yaliyotolewa na Kamati 

ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

Tarehe ya 

kuwasilishwa 

Bungeni 

Mwaka wa 

fedha husika 

Idadi ya 

Mapende

kezo 

Majibu kutoka kwa Mlipaji 

Mkuu 

28 Januari, 2015 30  Juni, 2013 12 Hakuna majibu 

6  Disemba, 2013 30  Juni, 2012 10 Hakuna majibu 

17  Aprili, 2012 30  Juni, 2011 15 Hakuna majibu 

4  Aprili, 2011 30  Juni, 2010 7 Hakuna majibu 

 

Jedwali Na. 13 hapo juu linaonesha kwamba licha ya 

kuendelea kwa juhudi ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa kutoa mapendekezo ambayo yatasaidia 

kuboresha utendaji wa Serikali za Mitaa, hakuna majibu 

yaliyopokelewa kutoka Serikalini, hii ni ishara ya ukosefu wa 

uwajibikaji kwa wale waliokabidhiwa dhamana ya kuhakikisha 

rasilimali za umma zinasimamiwa kwa maslahi ya wananchi 

wa Tanzania. 

Mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya Hesabu za Serikali za 

Mitaa ni kama yalivyoorodheshwa hapa chini:- 

 

3.2.1.1 Mikataba yenye Maslahi duni kwa Halmashauri 

Kamati ilibailni kuwepo kwa mikataba isiyokuwa na tija bali 

hasara kwa Halmashauri, Kamati ilibaini hayo 

walipotembelea, mradi wa Kiwanda cha Nyama (East African 

Meat Company), uwekezaji wa Kampuni ya Oysterbay Villas 

Ltd na ukusanyaji wa ada ya maegesho katika Halmashauri za 

Mkoa wa Dar es Salaam.  

Kufuatia kubainika kwa hayo, Kamati imeliomba Bunge liitake 

Serikali:- 

 

a) Kueleza kwa kina kuhusu namna East African Meat 

Company ilivyopatikana na namna Halmashauri 

zilivyonufaika na michango iliyochangwa. 
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b)  Kueleza kwa kina manufaa ambayo Manispaa ya 

Kinondoni imekuwa ikipata na itaendelea kupata 

kutokana na uwekezaji wa Kampuni ya Oysterbay Villas 

katika Kitalu Na. 322, Ruvu Road na Kitalu Na.277, 

Mawenzi Road (Dar Es Salaam) 

 

c) Kueleza mikakati iliyonayo ya kukuza mapato ya ndani 

kutokana na Ushuru wa Maegesho katika Halmashauri za 

Mkoa wa Dar Es Salaam, ikizingatiwa kuwa kuna 

ongezeko kubwa la magari ya watu binafsi. 

 

3.2.1.2    Udhaifu katika ukusanyaji wa Mapato ya ndani 

Kwa kuwa mapato ya ndani ya Halmashauri ni muhimu kwa 

ajili ya kugharamia huduma mbalimbali kama vile usafi wa 

miji, taa za barabarani na mikopo kwa ajili ya akina Mama na 

Vijana, na kwa kuwa ukusanyaji wa mapato hayo umekuwa 

dhaifu kiasi cha kuathiri huduma zilizotajwa hapo juu, Kamati 

imeliomba Bunge kuitaka Serikali kueleza ilivyojipanga 

kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani katika Serikali za 

Mitaa kwa ajili ya kuboresha huduma za jamii katika maeneo 

yao. 

 

3.2.1.3 Malipo ya Mishahara kwa Watumishi Hewa 

Kamati ilibainisha kuwa utoro wa wafanyakazi kazini imekuwa 

ni kitu cha kawaida kutokana na sababu mbalimbali kama vile 

kustaafu, kifo au kufukuzwa, lakini watu hawa wameendelea 

kulipwa mishahara,  hali hiyo inapelekea ufujaji wa fedha za 

umma na aibu kwa Serikali. Kwa hiyo, Kamati imeliomba 

Bunge liitake Serikali kueleza mkakati wake mahsusi wa 

kulitokomeza kabisa tatizo hilo ambalo kwa sasa linaonekana 

kuwa sugu katika hoja za ukaguzi na mapendekezo ya Kamati. 

 

3.2.1.4 Fedha za Mfuko wa akina Mama na Vijana 

Kamati imebaini kwamba Halmashauri nyingi nchini zimekuwa 

hazitengi asilimia kumi (10%) ya mapato yake ya ndani kwa 

ajili ya Mifuko ya Maendeleo ya akina Mama na Vijana. 
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Kutotengwa kwa fedha hizo kunaathiri maendeleo ya akina 

Mama na Vijana na kwa namna moja ama nyingine kumekuwa 

ni kichocheo cha kuibuka makundi mabaya ya vijana. Kamati 

imeliomba Bunge liitake Serikali kueleza kwa nini Halmashauri 

zimekuwa hazitekelezi agizo hili na ni hatua gani 

zitachukuliwa kuhakikisha kuwa fedha hizo zinatengwa na 

kuwafikia walengwa. 

 

3.2.1.5 Manunuzi ya Umma chanzo kikubwa cha Hoja za Ukaguzi 

Kamati ilibainisha kuwa, manunuzi yasiyozingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu za manunuzi ya umma ni miongoni mwa 

sababu zinazoleta hoja nyingi za Ukaguzi kwa Halmashauri 

nyingi nchini. Kamati alibainisha kuwa uvunjifu wa taratibu 

hizo umekuwa ukizisababishia Halmashauri kupata aibu ya 

Hati zenye Mashaka hivyo kutoaminiwa na wadau wengine wa 

maendeleo. Kwa hiyo, Kamati imeliomba Bunge liitake 

Serikali ieleze sababu za kukiukwa kwa taratibu hizo na 

mikakati iliyonayo kuhakikisha Halmashauri zinatii Sheria 

hizo. 

 

3.2.1.6 Fedha za Miradi kuchelewa 

Uchunguzi wa Kamati umebaini kuwa Miradi mingi ya 

Maendeleo kwenye Halmashauri imekuwa ikichelewa 

kukamilika kutokana na fedha zinazotengwa kwenye miradi 

hiyo kuchelewa kutolewa, kuchelewa kwa fedha hizo 

kumekuwa kichocheo cha udhaifu katika matumizi yake na pia 

kuchelewa kwa miradi kumekuwa kukiathiri wananchi hasa 

kwenye Huduma zilizokusudiwa kutekelezwa na miradi hiyo, 

Kamati imependekeza Bunge kuitaka Serikali kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato yake ya ndani na kudhibiti matumizi 

yasiyo ya lazima kama vile ununuzi wa magari ya kifahari 

Serikalini ili fedha za ndani zichangie ukamilishaji wa miradi 

ya maendeleo kwa wakati. 
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3.2.1.7 Kukosekana kwa Wataalam 

Kamati ilibaini kuwa baadhi ya Halmashauri zimekuwa na 

upungufu wa wataalam hasa wa Ukaguzi wa ndani na 

Wanasheria, hali ambayo inachangia usimamizi mbovu wa 

matumizi ya fedha za Halmashauri na kupelekea Halmashauri 

kuingia kwenye Mikataba isiyo na tija, Kamati ililiomba Bunge 

kutatua tatizo hili kwa kufanya uchunguzi wa kina na kubaini 

ukubwa wa tatizo hili na athari zake kisha kuajiri Wataalam 

hao kwa kuzingatia sifa na idadi stahiki katika Halmashauri. 

 

3.2.1.8 Kukaimu nafasi mbalimbali 

Kamati ilibaini kuwa Idara nyingi za Halmashauri mbalimbali 

nchini zimekuwa zikiongozwa na watumishi wanaokaimu kwa 

maelezo kwamba taratibu za upekuzi zinachukua muda 

mrefu. Kamati ililiomba Bunge kuishauri Serikali kuwa na 

muda maalum wa kuwafanyia upekuzi Watumishi wa umma 

wanaokaimu nafasi zao za kazi ili kupunguza athari 

zinazotokana na kukaimu kwao kwa muda mrefu. 

 

3.2.1.9 Uhamisho wa Watumishi wenye tuhuma  

Kutokana na ukweli kwamba watumishi wengi wa Halmashauri 

wenye tuhuma mbalimbali zikiwemo za matumizi mabaya ya 

Ofisi na fedha za umma wamekuwa wakihamishwa kutoka 

Halmashauri moja kwenda nyingine kama ilivyobainika 

kwenye Halmashauri ya Jiji la Mwanza, Wilaya za Kwimba na 

Kilosa, na kwamba uhamisho huo unaweza kutafsiriwa kuwa ni 

tunu kwa wafujaji wa fedha za umma au ni kupoteza ushahidi 

wa ubadhirifu wao. 

 

Kamati imeliomba Bunge liitake Serikali (Ofisi ya Waziri Mkuu 

–TAMISEMI) kujitathmini juu ya utaratibu wake wa 

kuwahamisha na kuwapandisha vyeo watumishi wenye tuhuma 

za ubadhirifu katika baadhi ya Halmashauri. 
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3.2.1.10 Maelekezo ya Serikali Kuu katika mipango ya 

Halmashauri  

Uchunguzi wa Kamati ulibaini kuwa miongoni mwa sababu 

zinazoathiri nidhamu ya matumizi ya fedha katika Serikali za 

Mitaa ni mipango ya ghafla ya Serikali Kuu katika mipango ya 

Serikali za Mitaa. Kamati imeliomba Bunge kuitaka Serikali 

kuendesha shughuli zake kwa kuzingatia vipaumbele vilivyopo 

katika Bajeti ya kila mwaka ya Serikali za Mitaa au kuleta 

mipango mipya na fedha kwa ajili ya kutekeleza mipango 

hiyo. 

 

3.2.1.11 Serikali kutokujibu Hoja za Kamati 

Kwa kuwa mfumo wa uwajibikaji katika nchi za kidemokrasia 

unalitaka Bunge kuisimamia Serikali lakini pia Serikali 

kulieleza Bunge namna inavyotekeleza ama ilivyotekeleza 

majukumu yake, na kwakuwa ni miaka mitatu mfululizo sasa 

ambapo Serikali imekuwa haijibu Hoja za Kamati  Bungeni 

kwa utaratibu wa Hati za Hazina (Treasury Notes), Kamati 

imeliomba Bunge kuitaka Serikali kujibu Hoja za Kamati kwa 

maandishi ili Kamati na Bunge Zima liweze kuwa katika nafasi 

nzuri ya kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yake 

Serikalini. 

 

3.2.1.12 Fedha kwa ajili ya ziara za Kamati 

Malengo ya Kamati ya Bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa na 

Bunge kwa ujumla ni kuishauri Serikali ipasavyo ili iweze 

kutekeleza wajibu wake kikamilifu. Kwa hiyo, Kamati 

imeliomba Bunge kuitaka Serikali kutoa fedha zinazohitajika 

kugharamia Ofisi ya Bunge ili Bunge na Kamati zake kuwa na 

uwezo wa kutekeleza wajibu wao kikamilifu kwa manufaa ya 

Taifa. 
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3.2.2 Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali kwa Halmashauri 

Tathmini ya utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati 

ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa Halmashauri inaonesha 

kuwa Halmashauri nyingi zilibainika kufanya utekelezaji duni 

wa maagizo ya Kamati. Katika ukaguzi wa mwaka uliopita, 

Halmashauri 123 zilikuwa na maagizo 1146 ya miaka ya nyuma 

zikiongozwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kyela iliyokuwa na 

idadi kubwa ya maagizo 79. Muhtasari wa utekelezaji 

unaonekana katika Jedwali Na. 14 hapa chini. 

 

Jedwali 14: Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali kwa Halmashauri 

Mwaka 

Idadi ya 

Halmashauri 

Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyo 

tekelezw

a 

Yaliyo 

katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyo 

tekelezwa 

2012/13 123 1146 536 240 370 

 

Madhumuni ya maagizo ya Kamati kwa wakaguliwa ni kusaidia  

kurekebisha mambo ya msingi kwenye Halmashauri hizo kwa 

lengo la kuboresha usimamizi wa fedha na udhibiti wa 

rasilimali za Halmashauri. Kutotekeleza maagizo ya Kamati ni 

mapungufu makubwa kwa Mkurugenzi ambaye ndiye Afisa 

Masuuli na uongozi wa Halmashauri husika. 

 

Matokeo ya kutotekelezwa kwa maagizo ya Kamati ni 

kujirudia kwa mapungufu yaleyale katika miaka inayofuata, 

hii inaonesha kutowajibika kwa Mkurugenzi na uongozi wa 

Halmashauri husika. 

Hali ya utekelezaji wa maagizo hayo kwa kila Halmashauri 

inaoonekana katika Kiambatisho (vi) 
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SURA YA NNE 

 

4.0 TATHMINI YA HALI YA FEDHA ZA HALMASHAURI 

4.1 Ukaguzi wa Bajeti 

Bajeti inaonesha kiasi cha fedha zitakazohitajika ili 

kukamilisha mipango kwa muda maalum uliopangwa.  Bajeti 

inaonesha ni kitu gani kinatakiwa kufanyika ili kutenga fedha 

na rasilimali nyingine ambazo zinahitajika ili kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. Bajeti ni chombo muhimu kwa ajili ya 

usimamizi bora wa fedha na udhibiti na pia inatoa taarifa 

muhimu za kifedha kwa watoa maamuzi. 

 

Kifungu 43(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 kinaeleza kwamba, “kila Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, kwa muda usiopungua miezi miwili kabla 

ya mwanzo wa  mwaka wa fedha, katika kikao  maalum kwa 

ajili hiyo  itapitisha bajeti ya makadirio ya kiasi husika : (a) 

kiasi kinachotarajiwa kupokelewa na (b) kiasi kinachotarajiwa 

kutolewa na Mamlaka katika mwaka wa fedha husika, na 

wakati wowote itakapohitajika, Mamlaka inaweza kupitisha 

bajeti ya ziada katika mwaka wa fedha husika”. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, mapungufu yafuatayo 

yalionekana katika ukaguzi wa bajeti katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa: 

 

4.2 Mwenendo wa Makusanyo ya mapato kutoka vyanzo vya 

ndani vya Mamlaka za Serikali za Mitaa ikilinganishwa na 

Bajeti iliyoidhinishwa 

Mapato ya ndani kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kiasi cha 

fedha ambacho kimekadiriwa na kukusanywa na Halmashauri 

husika kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali vilivyoainishwa 

vikiwemo vya kodi za ndani, ada, tozo, adhabu, ada za mauzo 

ya leseni na mapato mengine katika mwaka husika. 

Makusanyo ya mapato ya ndani yanatumika katika 

Halmashauri sambamba na ruzuku inayotoka Serikali Kuu na 
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misaada ya wafadhili katika utekelezaji wa shughuli za kila 

siku za Halmashauri. 

 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 163 zilipanga kukusanya mapato kutoka vyanzo vyao vya 

ndani kiasi cha TZS 400,389,496,906. Hata hivyo, kiasi 

kilichokusanywa  ni  TZS 353,530,397,453, hii inaonesha 

kwamba kulikuwa na makusanyo chini ya bajeti kiasi cha 

TZS.46,859,069,453 sawa na asilimia 12 ya bajeti   

iliyoidhinishwa  kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 

(vii). 

 

Jedwali Na. 15 hapa chini linaonesha mwenendo wa 

makusanyo ya mapato kutoka vyanzo vya ndani vya 

Halmashauri ikiwa ni ulinganisho kati ya bajeti iliyoidhinishwa 

na makusanyo halisi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Jedwali 15: Mwenendo unaoonesha bajeti iliyoidhinishwa 

dhidi ya makusanyo halisi 

Mwaka 

wa fedha 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Mapato Halisi 

(TZS) 

Tofauti (TZS) Asili

mia 

2013/14 400,389,496,906 353,530,397,453 (46,859,069,453) (12) 

2012/13 310,707,485,716 268,636,147,917 (42,071,337,799) (14) 

2011/12 297,383,435,946 236,716,345,736 (60,667,090,210) (20) 

2010/11 183,470,314,765 184,344,284,252 873,969,486 1 

2009/10 136,673,109,767 137,416,106,722 742,996,955 1 

 

Katika mwaka wa fedha 2009/10 na 2010/11, kumekuwa na 

makusanyo zaidi ya bajeti kwa tofauti ya asilimia 1 kwa miaka 

yote miwili. Hata hivyo, mwaka wa fedha 2011/2012, 

2012/2013 na 2013/2014 makusanyo halisi yalikuwa pungufu 

ya bajeti iliyoidhinishwa kwa tofauti ya asilimia 20, 14 na 12 

mtawalia kama inavyoonekana katika Jedwali 15 hapo juu. 
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Uchambuzi zaidi unaonesha kwamba kumekuwa na ongezeko 

katika bajeti na makusanyo halisi kuanzia mwaka 2009/10 

hadi 2013/14. Mwaka wa fedha 2013/14 bajeti iliyoidhinishwa 

imeongezeka kwa asilimia 29 na makusanyo halisi 

yaliongezeka kwa asilimia 32 baada ya kulinganisha bajeti 

iliyoidhinishwa na makusanyo halisi ya mwaka uliopita. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti 

yenye uhalisia kwa kufanya upembuzi yakinifu kwa lengo la 

kutambua vyanzo vipya vya mapato na kuweka mikakati ya 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ili kuziwezesha 

Halmashauri angalau kumudu kuendesha shughuli zake za 

kawaida kwa ufanisi zaidi pamoja na kupunguza kiwango cha 

kutegemea ruzuku kutoka Serikali Kuu. 

 

4.3 Fedha zilizotolewa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 

4.3.1 Fedha za ruzuku ya Matumizi ya Kawaida zilizotolewa zaidi 

ya bajeti iliyoidhinishwa TZS.88,362,150,294   

Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka za Serikali za Mitaa 36 

ziliidhinishiwa bajeti ya Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida ya 

jumla ya TZS.711,787,702,046, ambapo kiasi cha 

TZS.800,149,852,340 kilipokelewa na hivyo kupelekea kiasi 

cha TZS.88,362,150,294 kutolewa zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa kama inavyooneshwa katika  Kiambatisho 

(viii). 

 

Kukosekana kwa bajeti ya ziada ya kiasi kilichozidi kunaweza 

kupelekea fedha hizo kupelekwa kusikotakiwa na kuishia 

kuzitumia kwa matumizi ambayo hayakukusudiwa.  

Ninapendekeza kwamba vibali kutoka Mamlaka husika 

vipatikane kabla ya matumizi ya ziada kufanyika. 
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4.3.2 Fedha za ruzuku ya maendeleo zilizotolewa zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa TZS.22,594,682,886   

Katika mwaka husika  wa fedha, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

21 ziliidhinishiwa bajeti ya fedha za ruzuku ya maendeleo ya 

jumla ya TZS.72,595,203,235, ambapo kiasi cha TZS 

95,189,886,121 kilitolewa na hivyo kupelekea kiasi cha 

TZS.22,594,682,886 kutolewa zaidi ya bajeti ya ruzuku ya 

maendeleo iliyoidhinishwa.  Mchanganuo wa fedha 

zilizotolewa zaidi unaoneshwa kwenye Kiambatisho (ix).  

 

Hazina haikutoa fedha kama ziilivyoidhinishwa na Bunge; 

kitendo hiki kinaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha 

za ziada ukizingatia kuwa fedha hizi hazina bajeti 

inayoonesha zitumike kwa kazi zipi. 

Vibali kutoka Mamlaka husika viwe vinapatikana na bajeti za 

ziada ziandaliwe ili fedha zilizotolewa zaidi zitumike kwa 

shughuli zilizopangwa.  

 

4.4 Fedha zilizotolewa chini ya bajeti iliyoidhinishwa 

4.4.1 Fedha za Ruzuku ya matumizi ya kawaida zilitolewa 

pungufu TZS.417,228,841,843 

Katika mwaka huu wa fedha, kiasi cha TZS.2,755,118,626,066 

kiliidhinishwa kwenye bajeti ya ruzuku ya Matumizi ya 

Kawaida kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo 126, lakini 

kiasi kilichopokelewa na Mamlaka hizo ni 

TZS.2,337,889,784,223 na hivyo kupelekea kiasi cha 

TZS.417,228,841,843 kupokelewa pungufu ya bajeti 

iliyoidhinishwa ambayo ni sawa na asilimia 15 ya bajeti. 

Utolewaji wa fedha za ruzuku kwa ajili ya Matumizi ya 

Kawaida pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa inapunguza uwezo 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kumudu gharama za shughuli 

zake za kila siku. Halmashauri husika na kiasi cha fedha 

ambacho hakijatolewa kimeoneshwa katika Kiambatisho (x).  
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Jedwali Na. 16 hapo chini linaonesha mwelekeo wa fedha za 

ruzuku ya Matumizi ya Kawaida ambazo hazikupokelewa kwa 

kipindi cha miaka mitano mfululizo. 

 

Jedwali 16: Mwenendo wa fedha za ruzuku za matumizi ya 

kawaida ambazo hazikupokelewa 

Mwaka wa 

fedha 

Bajeti ya mwisho 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi halisi 

kilichopokelewa 

(TZS) 

Kiasi kisicho 

pokelewa (TZS) 

%  Idadi ya 

Halmash

auri 

2013/14 2,755,118,626,066 2,337,889,784,223 417,228,841,843 15 126 

2012/13 2,102,969,648,522 1,827,566,402,405 275,403,246,117 13 99 

2011/12 1,618,877,128,175 1,447,482,142,661 171,394,985,514 11 87 

2010/11 1,242,318,963,483 1,111,762,925,260 130,556,038,222 11 78 

2009/10 1,248,760,338,699 1,104,588,746,584 144,171,592,119 12 87 

 

Kutokana na takwimu zilivyooneshwa hapo juu, inaonekana 

kuwa kuna ongezeko la bajeti kutoka  TZS.1,248,760,338,699 

katika mwaka wa fedha 2009/10 hadi TZS.2,755,118,626,066 

katika mwaka wa fedha 2013/14 na ongezeko la kiasi halisi 

cha fedha za ruzuku kilichopokelewa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida kutoka kiasi cha 

TZS.1,104,588,746,584 hadi TZS.2,337,889,784,223 katika 

mwaka huu wa fedha. Hata hivyo, kiasi kisichotolewa 

kimeongezeka kutoka TZS.144,171,592,119 mwaka 2009/2010 

hadi TZS.417,228,841,843 mwaka wa fedha 2013/2014, hivyo 

kuna ongezeko dogo la asilimia 2 la kiasi kisichotolewa. 

 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia OWM-

TAMISEMI kuwasiliana na Wizara ya Fedha kuhusu athari za 

kutolewa fedha pungufu ambazo huwa zinatumika kufanikisha 

shughuli za kila siku. Zaidi ya hayo, ninazishauri Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika kupanga upya vipaumbele vyake 

kulingana na kiasi cha fedha zilizopokelewa. 
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4.4.2  Fedha za Ruzuku ya Maendeleo zilitolewa pungufu 

TZS.312,037,079,131 

Katika mwaka huu wa fedha, jumla ya TZS 743,215,699,222 

ziliidhinishwa kwenye bajeti ya ruzuku ya maendeleo kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 137. Hata hivyo, kiasi cha 

TZS.431,178,620,091 kilipokelewa, hivyo kupelekea upungufu 

wa kiasi cha TZS.312,037,079,131 kutopokelewa ambacho ni 

sawa na asilimia 42 ya bajeti iliyoidhinishwa. 

 

Hii inamaanisha kuwa, shughuli za miradi ya maendeleo sawa 

na kiasi ambacho hakijapokelewa ama hazikutekelezwa kabisa 

au zimetekelezwa kwa sehemu tu kwasababu ya fedha 

kutolewa pungufu. Halmashauri husika pamoja na kiasi 

ambacho hakijapokelewa zinaoneshwa kwenye Kiambatisho 

(xi).  

Jedwali Na. 17 hapo chini linaonesha mwenendo wa fedha za 

ruzuku ya Maendeleo ambazo hazikupokelewa kwa miaka 

mitano mfululizo. 

 

Jedwali 17: Mwenendo wa Ruzuku za maendeleo ambazo 

hazikupokelewa  

Mwaka 

wa 

fedha 

Bajeti ya 

Ruzuku 

ya Maendeleo 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichopokelew

a (TZS) 

Kiasi 

kisichopokelew

a (TZS) 

% 

ya kiasi 

kisichopok

elewa 

Idadi ya 

Halmashau

ri 

2013/14 743,215,699,222 743,215,699,222 312,037,079,131 42 137 

2012/13 673,590,626,951 420,283,949,168 253,306,677,783 38 114 

2011/12 595,064,422,505  345,568,067,477  249,496,355,027 42 113 

2010/11 529,494,590,274 308,572,669,609 220,921,920,666 42 105 

2009/10 395,038,612,520  246,475,254,935  148,563,337,585  38 86 

 

Jedwali Na.17 hapo juu linaonesha kwamba kuna ongezeko 

kubwa la bajeti ya ruzuku ya maendeleo linalolandana na 

ongezeko la fedha za ruzuku ya maendeleo zisizopokelewa 

kwa tofauti ya asilimia 4 kwa mwaka wa fedha 2010/2011, 

hakuna ongezeko kwa mwaka wa fedha wa 2011/2012, 
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punguzo la asilimia 4 kwa mwaka wa fedha 2012/13 na 

ongezeko la asilimia 4 kwa mwaka wa fedha 2013/2014. 

 

Kwahiyo, Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na OWM-

TAMISEMI inashauriwa kufuatilia suala hili katika Wizara ya 

Fedha ili kuhakikisha kuwa fedha zilizoidhinishwa katika 

bajeti ya ruzuku ya maendeleo inapokelewa ili kutekeleza 

shughuli zilizopangwa.Vile vile, inapotokea fedha 

hazijapokelewa, Halmashauri zinashauriwa kupitia bajeti ili 

kupata uhalisia na kutekeleza shughuli  za miradi kulingana na 

vipaumbele pamoja na kuendelea kujumuisha miradi 

isiyotekelezwa kwenye bajeti ya mwaka unaofuata. 

 

4.5 Mwelekeo wa mapato kutoka vyanzo vya ndani vya 

Halmashauri ikilinganishwa na Matumizi ya Kawaida 

Matumizi ya Kawaida ni matumizi yanayohusu uendeshaji 

ikiwa ni pamoja na mishahara, manunuzi ya vifaa na huduma 

ambayo hufadhiliwa na fedha za ruzuku za Matumizi ya 

Kawaida na mapato kutoka vyanzo vya ndani. Pia inaweza 

kuelezwa kama matumizi ambayo hayawezi kutumika kununua 

mali za kudumu au uboreshaji wa mali za kudumu. 

 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilikusanya jumla ya TZS.353,514,526,384 kutoka 

vyanzo vyake vya ndani na kutumia jumla ya TZS 

3,264,872,488,097 kugharamia Matumizi ya Kawaida. Hata 

hivyo, ulinganisho kati ya mapato ya ndani yaliyokusanywa na 

matumizi ya fedha za kawaida umebaini kuwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kwa kutumia mapato yake ya ndani 

zinaweza kugharamia matumizi ya shughuli za kawaida kwa 

asilimia 11 tu bila kutegemea fedha kutoka Serikali Kuu na 

wafadhili. Mchanganuo kwa kila Halmashauri ni kama 

unavyoonekana katika Kiambatisho (xii). 
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Mwelekeo wa vyanzo vya mapato ya ndani vilivyokusanywa 

dhidi ya Matumizi ya Kawaida kwa miaka mitano mfululizo ni 

kama inavyoonekana  katika Jedwali Na. 18 hapo chini: 

 

Jedwali 18: Mwelekeo wa mapato ya ndani dhidi ya 

matumizi ya kawaida  

Mwaka 

wa 

fedha 

Mapato toka vyanzo 

vya ndani (TZS) 

Matumizi ya 

kawaida (TZS) 

% 

2013/14 353,514,526,384 3,264,872,488,097 11 

2012/13 268,948,851,548 2,746,333,799,161 10 

2011/12 236,716,345,736 2,277,035,217,362 11 

2010/11 184,344,284,252 2,153,971,770,095 9 

2009/10 137,416,106,722 1,823,788,009,947 8 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuweka miakakati 

itakayoongeza ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani 

kwa kuhakikisha kuwa vyanzo zaidi vinatambuliwa, udhibiti 

katika ukusanyaji wa mapato unaimarishwa kwa kuzuia 

mianya ya upotevu na kutathmini upya mikakati ya ukusanyaji 

ili kupunguza utegemezi wa fedha za ruzuku kutoka Serikali 

Kuu.  

 

4.6 Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida isiyotumika 

TZS.129,925,875,311 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, jumla ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 151 zilitumia kiasi cha 

TZS.3,111,989,730,119 kwa Matumizi ya Kawaida dhidi ya 

kiasi cha TZS.2,982,063,854,808 kilichokuwepo  kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida na kupelekea kiasi cha 

TZS.129,925,875,311 kutotumika ambacho ni sawa na asilimia 

4.2 ya kiasi kilichokuwepo. Mchanganuo na Halmashauri 

zinazohusika umeoneshwa katika Kiambatisho (xiii). 
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Jedwali Na. 19 hapa chini linaonesha mwelekeo wa ruzuku ya 

kawaida ambayo haikutumika kwa miaka mitano mfululizo. 

 

 

Jedwali 19: Mwelekeo wa ruzuku ya kawaida ambayo 

haikutumika kwa miaka mitano mfululizo  

Mwaka 

wa 

fedha 

Ruzuku ya 

matumizi ya 

kawaida iliyopo 

(TZS) 

Matumizi halisi ya 

kawaida (TZS) 

Ruzuku 

isiyotumika (TZS) 

% ya 

Ruzuku 

isiyotumika 

2013/14 3,111,989,730,119 2,982,063,854,808 129,925,875,311 4 

2012/13 2,867,426,385,004 2,721,098,075,973 146,328,309,031 5 

2011/12 2,311,080,861,836 2,186,486,605,144 124,594,256,692 5 

2010/11 2,105,926,241,086 1,978,117,478,839 127,808,735,247 6 

2009/10 1,521,937,206,309 1,373,576,272,098 148,360,934,211 10 

 

Jedwali Na.19 hapo juu inaonesha kwamba, kiasi cha fedha za 

Matumizi ya Kawaida kutoka mwaka 2009/10 hadi 2013/14 

kimepungua kutoka asilimia 10 hadi asilimia 4 ya kiasi cha 

fedha zilizopokelewa kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida 

ambayo inaashiria kwamba, kulikuwa na maboresho katika 

kupunguza kiasi cha fedha kinachosalia mwishoni mwa 

mwaka. 

 

Pia, nilibaini kuwepo kwa kiasi cha fedha mwishoni mwa 

mwaka ambazo hazijatumika, hali inayochangiwa na 

ucheleweshwaji wa utoaji wa fedha kutoka Hazina na urasimu 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutumia fedha za 

ruzuku. Hii inamaanisha kwamba utekelezaji wa malengo 

ambayo yamekusudiwa kwa fedha hizi za ruzuku ya Matumizi 

ya Kawaida yanaweza yasifikiwe na Mamlaka husika za Serikali 

za Mitaa. Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kutekeleza 

shughuli za mwaka uliopita kwa mafanikio katika mwaka wa 

fedha unaofuata, zitahitajika kuandaa upya  bajeti zao 

kulingana na mabadiliko ya bei ambayo yanaweza yakawa 

yametokana na mfumuko wa bei. 
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Hivyo ninasisitiza pendekezo langu la mwaka uliopita 

kwamba, ruzuku ya kawaida ni vyema ikatolewa kwa wakati 

ili shughuli zilizopangwa ziweze kutekelezwa. Aidha, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha kuwa, taratibu 

za ruzuku ya Matumizi ya Kawaida zinazingatiwa, kwa 

kuwezesha matumizi ya kawaida ambayo yanachochea 

kuongeza utoaji wa huduma bora.  

 

4.7 Ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika 

TZS.203,127,164,458 

Ruzuku ya miradi ya maendeleo ni fedha ambazo hutumika 

kwenye miradi ambayo inaleta manufaa kwa kipindi cha zaidi 

ya mwaka mmoja wa fedha kama vile ujenzi wa miradi ya 

maji, miradi ya umwagiliaji, miundo mbinu ya kilimo, miundo 

mbinu ya barabara n.k 

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, uchambuzi wa ruzuku za 

miradi ya maendeleo unaonesha kwamba, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zipatazo 157, zilipewa jumla ya TZS.734,721,779,087 

kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 

 

Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni, 2014 kiasi cha 

TZS.531,594,614,629 sawa na asilimia 72 kilitumika na  

kubakia kiasi cha TZS.203,127,164,458 sawa na asilimia 28 ya 

kiasi kilichopokelewa. 

 

Mchanganuo wa orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

kiasi kisichotumika kimeoneshwa kwenye Kiambatisho (xiv). 

 

Mwelekeo wa fedha ambazo hazikutumika za miradi ya 

maendeleo kwa miaka mitano mfululizo kutoka mwaka 

2009/10 hadi 2013/14 ni kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 20 hapa chini:  
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Jedwali 20: Mwelekeo wa fedha za ruzuku ya Miradi ya 

Maendeleo ambazo hazijatumika 

Mwaka 

wa 

fedha 

Ruzuku 

iliyotoklewa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichotumika 

(TZS) 

Kiasi 

kilichosalia 

(TZS) 

% Idadi ya 

Halmashau

ri 

2013/14 734,721,779,087 531,594,614,629 203,127,164,458 28 157 

2012/13 686,302,878,625 442,625,815,185 243,677,063,440 36 138 

2011/12 535,017,077,030 346,716,653,619 188,300,423,411 35 132 

2010/11 542,339,143,645 367,778,247,642 174,560,896,003 32 130 

2009/10 507,866,599,666 332,092,443,562 175,774,156,104 35 133 

 

Uwepo wa fedha za miradi ya maendeleo ambazo 

hazijatumika mwishoni mwa mwaka inamaanisha kwamba, 

baadhi ya miradi ya maendeleo iliyoidhinishwa sawa na kiasi 

ambacho hakijatumika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ama imetekelezwa kwa sehemu au haijatekelezwa kabisa na 

hivyo manufaa yaliyotarajiwa na walengwa hayakupatikana. 

Ili shughuli za ambazo hazikufanyika mwaka uliopita  ziweze 

kutekelezwa, Mamlaka husika zitatakiwa kuandaa upya 

makisio ili kuendana na mabadiliko ya bei kutokana na 

mfumuko wa bei. 

 

Hii inaweza ikapelekea fedha ambazo hazijatumika kutotosha 

kukamilisha shughuli zote za miradi ambayo haikutekelezwa 

katika mwaka husika.  

 

4.8 Makusanyo Pungufu katika vyanzo vikuu vya Mapato ya 

Ndani 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, vyanzo vikuu viwili yaani 

Kodi ya Majengo kwa Majiji, Halmashauri za Manispaa na 

Halmashauri za Miji, na kwa upande mwingine ushuru wa 

mazao katika Halmashauri za Wilaya viliangaliwa na 

kuchanganuliwa na yafuatayo yalibainika: 

 

4.8.1 Makusanyo pungufu ya Kodi ya Majengo na ushuru wa 

mazao TZS.864,058,029 

Katika mwaka wa fedha 2013/14, jumla ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 10 zilipanga kukusanya mapato ya kiasi cha 
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TZS.2,926,644,042 kutokana na Kodi ya Majengo. Hata hivyo 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziliweza kukusanya mapato ya 

TZS.2,062,586,013 ambayo ni sawa na asilimia 70. Hii 

inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya pungufu ya 

bajeti kwa TZS.864,058,029 sawa na asilimia 30 ya bajeti. 

Orodha ya Halmashauri na kiasi kilichokusanywa kutoka 

kwenye Kodi ya Majengo ni kama inavyooneshwa katika 

Jedwali Na. 21 hapa chini: 

 

Jedwali 21: Orodha ya Halmashauri ikionesha makusanyo 

pungufu ya Kodi ya Majengo  

Na. Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Mapato Halisi 

(TZS) 

Mapato Pungufu 

(TZS) 

% ya 

mapato 

pungufu 

1 H/M 

Kigoma/Ujiji 

200,000,000 67,545,000 (132,455,000) 66 

2 H/M Musoma 123,592,822 84,297,388 (39,295,434) 32 

3 H/M Ilemela 712,839,220 361,213,371 (351,625,849) 49 

4 H/Jiji  

Mwanza 

1,133,172,000 1,025,034,089 (108,137,911) 10 

5 H/Mji Kahama 41,750,000 497,000 (41,253,000) 99 

6 H/M 

Shinyanga      

30,768,000 15,558,500 (15,209,500) 49 

7 H/M Sing ida  118,812,000 65,694,978 (53,117,022) 45 

8 H/Mji  Bariadi        23,890,000 11,195,607 (12,694,393) 53 

9 H/Mji 

Korogwe        

24,340,000 3,246,002 (21,093,998) 87 

10 H/Jiji  Tanga       517,480,000 428,304,078 (89,175,922) 17 

Jumla 2,926,644,042 2,062,586,013 (864,058,029) 30 

 

Aidha, katika kipindi cha mwaka uliomalizika, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 42 zilipanga kukusanya TZS 22,008,697,524 

kutoka katika chanzo cha ushuru wa mazao. Hata hivyo, 

Halmashauri zilikusanya TZS.14,300,448,911 sawa na asilimia 

65. Hii inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya pungufu 

ya bajeti kwa kiasi cha TZS 7,708,248,613 sawa na asilimia 35 

ya bajeti. Asilimia ya jumla ya makusanyo pungufu ya bajeti 

kwa mwaka wa fedha 2013/14 imeongezeka kwa 21.3% 

ikilinganishwa na ile ya mwaka wa fedha 2012/13 kwa sampuli 
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ya Halmashauri zilizokaguliwa. Hii ina maana kwamba, 

kulikuwa na mwelekeo usioridhisha kuhusiana na ukusanyaji 

wa mapato kutoka katika chanzo hiki. 

 

Orodha ya Halmashauri na kiasi cha mapato kilichokusanywa 

kutoka chanzo cha ushuru wa mazao kimeoneshwa kwenye 

Kiambatisho (xv). 

 

Hii inamaanisha kwamba sampuli ya Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa hazikuweza kukusanya asilimia 30 na 35 ya bajeti 

kutoka vyanzo vya Kodi ya Majengo na Ushuru wa Mazao 

mtawalia. 

 

Nasisitiza pendekezo langu la mwaka uliopita kuwa, Uongozi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa bajeti zenye uhalisia 

na vile vile kuwa na mikakati imara katika ukusanyaji wa Kodi 

za Majengo na Ushuru wa Mazao kwa lengo la kuongeza 

ukusanyaji wa mapato ya ndani. 
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SURA YA TANO 

 

5.0 MASUALA MUHIMU YALIYOJIRI KATIKA UKAGUZI WA  HESABU  

NA TATHMINI YA MFUMO WA UDHIBITI WA NDANI 

 

5.1 Utangulizi 

Katika hali ya sasa ya kubana matumizi na kupungua kwa 

upatikanaji wa rasilimali, ni muhimu Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuonesha kuwa wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti 

rasilimali walizokabidhiwa. Mifumo ya udhibiti wa ndani yenye 

viwango vya juu vya uwezo na ubora itasaidia Halmashauri 

ziweze kufikia malengo yao. 

 

5.2 Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani  

Mfumo wa Udhibiti wa ndani: 

Mfumo wa Udhibiti wa ndani unahusu namna zote ambazo 

rasilimali za Umma zinaelekezwa, zinasimamiwa na 

zinapimwa. Udhibiti wa ndani una jukumu muhimu katika 

kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi mabaya, kulinda 

rasilimali za Umma, kuzuia na kubaini udanganyifu na 

makosa,  kuhakikisha usahihi na ukamilifu wa taarifa za 

fedha, pia uandaaji kwa wakati wa taarifa zote sahihi za 

fedha.  

 

Agizo Na. 11 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linazitaka Menejimenti katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha na kuuwezesha 

kufanya kazi mfumo sahihi wa udhibiti wa ndani katika 

Halmashauri. Aidha Agizo Na.25(1) linazipa majukumu 

Menejimenti za Halmashauri kupitia Mweka Hazina wa 

Halmashauri  kuweka sawa taarifa za fedha, gharama, 

kumbukumbu za stoo na mifumo ya Halmashauri kwa mujibu 

wa sheria zilizopo, kanuni na miongozo iliyotolewa na Waziri 

na Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Hesabu (IASB) 

zinazohusiana na Uhasibu wa Sekta ya Umma. 
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Mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye Halmashauri imepitiwa 

na kuonekana inafanya kazi iliyokusudiwa isipokuwa kwa 

baadhi ya Halmashauri. Mapitio ya jumla ya mifumo yalibaini 

yafuatayo: 

 

5.2.1 Mazingira ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano pamoja na 

mfumo wa kihasibu  

Shughuli za uhasibu katika Serikali za Mitaa zimeunganishwa 

kupitia Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) kwa 

kutumia mfumo wa kihasibu wa EPICOR toleo la 9.05 chini ya 

usimamizi wa OWM-TAMISEMI. Hata hivyo, mapitio ya mifumo 

katika Halmashauri 90 yalionesha kuwa licha ya mapendekezo 

yangu ya awali, udhaifu umeendelea kuonekana kama 

ifuatavyo: 

 EPICOR toleo la 9.05  inatumika kama chombo cha 

kudhibiti miamala inayohusisha malipo ya fedha taslimu 

pekee hivyo kutoshabihiana na viwango vya kimataifa vya 

uhasibu kwa kutotambua miamala isiyohusisha fedha 

taslimu kama utambuzi wa mali zisizohamishika na 

madeni ya Halmashauri wakati wa kufunga hesabu za 

mwaka. 

 Usuluhishi wa kibenki unashindwa kufanyika kwenye 

mfumo kwa wakati katika Halmashauri, hivyo kupelekea 

kugharamia wahasibu safari ya kwenda Dodoma (OWM-

TAMISEMI) mwishoni mwa kila robo ya mwaka kuandaa 

taarifa za usuluhishi. 

 Hakuna muingiliano wa moja kwa moja wa kimfumo 

baina ya Epicor toleo la 9.05 na PlanRep mfumo 

unaotumiwa kwa sasa kuandaa mipango na bajeti za 

Halmashauri. Hii inapelekea usumbufu kwa watumiaji 

kulazimika kuchukua na kuingiza upya taarifa kutoka 

mfumo mmoja kwenda mwingine. 

 Uwezo wa chini wa Mtandao ambao ndiyo msingi wa 

shughuli zinazotakiwa kufanyika kila siku na hivyo 

kupelekea ucheleweshaji katika utoaji huduma na 

utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
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 Serikali za Mitaa hazikuweza kutumia moduli zote za 

mfumo ambapo ilipelekea kutumia nyaraka mwongozo 

(manual documentation) kwa ajili ya baadhi ya udhibiti 

ikiwa ni pamoja usimamizi wa mali za kudumu na 

manunuzi  

 Halmashauri ishirini na saba (27) hazijafungiwa mfumo 

wa Epicor toleo la 9.05 na kupelekea kutayarisha taarifa 

zake za fedha kwa kutumia utaratibu wa kawaida.   

 

Jedwali 22: Ulinganisho wa Halmashauri zisizo na EPICOR 

9.05 kwa miaka miwili 

Mwaka wa fedha Idadi ya Halmashauri 

zilizohusika 

2013/2014 27 

2012/2013 5 

 

Jedwali Na. 22 hapo juu lianaonesha kuongezeka kwa 

Halmashauri zisizotumia mfumo wa EPICOR 9.05 kutoka tano 

(5) mwaka 2012/2013 hadi kufikia Ishirini na saba (27) mwaka 

2013/2014.  Hali hii inatokana na uanzishwaji wa Mamlaka 

mpya za Serikali za Mitaa tarehe 01/07/2013. 

 

Mfumo wa uandishi wa hesabu kwa mkono huwa na makosa 

mengi ya kutooneshwa kwa  baadhi ya tarakimu na  kunakuwa 

na uwezekano mkubwa wa  kufanyika kwa mabadiliko ya 

hujuma  kwa urahisi kama hakutakuwa na udhibiti wa kutosha 

na hivyo hupunguza kiwango cha kuaminika kwa taarifa. 

Kutotumia mfumo pia kunaathiri umakini, upatikanaji wa 

taarifa kwa wakati na inaleta utata wa utoaji taarifa za fedha 

katika ngazi zote. 

 

Kutokana na masuala yaliyojitokeza hapo juu, ninasisitiza 

kwamba Halmashauri  zote pamoja na OWM-TAMISEMI  

wanatakiwa kuwa makini kutumia kikamilifu Mfumo Funganifu 

wa Usimamizi Wa Fedha wa Epicor toleo la 9.05 kwa kutatua 
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mapungufu yanayokabili mfumo huo kwa kudumisha 

miundombinu ya mawasiliano, kuhakikisha watumiaji 

wanapata mafunzo sahihi  ya mfumo wa IFMS/Epicor na 

kuhakikisha kuwa moduli ambazo hazitumiki zinatumika. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoonekana kuwa na 

mapungufu haya ni kama zilivyooneshwa katika Kiambatisho 

(xvi) 

 

5.2.2  Mazingira ya udhibiti wa Teknolojia ya Habari 

Udhibiti wa Teknolojia ya Habari ni mfumo ulioundwa 

kuhakikisha kuwa malengo ya taasisi husika yanafikiwa. 

Kimsingi, udhibiti wa Teknolojia ya Habari unahusiana na 

usiri, uaminifu, na upatikanaji wa takwimu pamoja na 

usimamizi wa jumla wa kazi za Teknolojia ya Habari ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

  

Ukaguzi huu umehusisha tathimini ya udhibiti wa Teknolojia 

ya Habari na kujikita kwenye masuala ya utawala, usimamizi 

wa usalama, uwezo wa usimamizi na kutumia mifumo na 

Huduma endelevu ya Teknolojia ya habari. 

 

Usimamizi wa jumla 

Usimamizi mzuri wa Teknolojia ya Habari huleta ufanisi na 

kuleta uhakika wa kujenga mazingira mazuri na kuwezesha 

utoaji huduma. 

 

Usimamizi wa usalama 

Mazingira salama ya Teknolojia ya Habari hupelekea uhakika 

wa usiri, uaminifu na upatikanaji wa mifumo na michakato 

muhimu ya Teknolojia ya Habari. 

 

Usimamizi wa watumiaji 

Udhibiti wa watumiaji ni hatua zilizobuniwa na uongozi kuzuia 

na kubaini mtumiaji asiye na idhini kuingia na kuweka au 
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kubadili taarifa za kifedha na shughuli zilizohifadhiwa kwenye 

mfumo wa kompyuta. 

 

Huduma endelevu ya Teknolojia ya Habari 

Udhibiti wa huduma endelevu huwezesha taasisi kuokoa 

shughuli na mifumo yake muhimu ambayo ingeweza 

kuathiriwa na majanga au mfumo kushindwa kufanya kazi 

ghafla katika wakati muafaka. 

Wakati wa kufanya tathmini katika mazingira ya udhibiti wa 

Teknolojia ya Habari, mapungufu yafuatayo yalibainika katika 

jumla ya Halmashauri 107 kama zinavyooneshwa katika 

Kiambatisho (xviii) 

 

 Mamlaka ya Serikali za Mitaa hazina sera ya Teknolojia 

ya Habari, kitu ambacho kinaashiria udhaifu katika 

usimamizi na utumiaji wa vifaa vya Teknolojia ya Habari 

ikiwa ni pamoja na vifaa na programu za Teknolojia ya 

Habari. 

 Kutokuwepo kwa mpango wa kujikinga na majanga na 

majaribio ya kujikinga na majanga hayajawahi kufanyika. 

Kukosekana kwa mpango wa kujikinga na majanga 

kunapelekea ugumu katika kurejesha mfumo kwa wakati 

na hapatakuwa na vyanzo vya taarifa vilivyopimwa kwa 

ajili ya kurejesha taarifa husika na pia hakuna 

anayehusika na urejeshwaji wa taarifa. Hii inasababisha 

hatari katika mpango endelevu wa Halmashauri husika. 

 Halmashauri hazina miongozo yenye viwango 

iliyoidhinishwa rasmi kwa ajili ya watumiaji wa mifumo. 

 Hakuna taratibu za kutosha kujikinga dhidi ya uharibifu 

wa vifaa vya Teknolojia ya Habari kama vile vifaa vya 

kuzima moto na vibaini moshi. 

 Kutokuwepo watumishi wenye sifa stahiki na kutokuwepo 

mafunzo kwenye kitengo cha Teknolojia ya Habari. 
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Narudia kupendekeza kuwa: 

  OWM-TAMISEMI inatakiwa izisaidie Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa kuanzisha sera na taratibu za Teknolojia ya 

Habari ili kila mtumiaji aweze kuelewa majukumu na 

wajibu wake katika kutunza vifaa na programu za 

Teknolojia ya Habari. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa ziwe na mpango 

wa kujikinga na majanga. Hii ina maana ya kuandaa, 

kuandika, kujaribu na kutekeleza mpango wa kujikinga 

na majanga ambao unalenga Mfumo Funganifu Wa 

Usimamizi wa Fedha (IFMS) pamoja na mifumo mingine 

muhimu katika  kila Halmashauri. 

   

5.2.3 Mapungufu katika utendaji wa Vitengo vya Ukaguzi wa 

Ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kifungu 45 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa, 1982 (iliyorekebishwa 2000) na Agizo la 13 la 

Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 

vinamtaka Afisa Masuuli katika kila Halmashauri kuanzisha na 

kuendeleza kitengo imara cha ukaguzi wa ndani kama sehemu 

ya mfumo wa udhibiti wa ndani.  Kitengo hiki huzisaidia 

taasisi kufanikisha malengo yake kwa kufanya tathmini na 

kupendekeza njia stahiki za kuboresha mifumo ya udhibiti wa 

ndani na kuzuia vihatarishi.  Kinyume na mahitaji hayo ya 

kisheria hapo juu, kutokana na tathmini za utendaji wa 

kitengo cha ukaguzi wa ndani, mapungufu yafuatayo 

yamebainika katika Halmashauri 126 kama ifuatavyo: 

 Kutokuwepo mipango ya kuwajengea uwezo watumishi 

waliopo kwenye nyanja za ukaguzi na kuwapatia mafunzo 

ya Tenolojia ya habari kama vile mfumo wa EPICOR na 

ujuzi binafsi ili kuboresha utendaji wakazi. 

 Vitengo bado vina upungufu wa watumishi ikilinganishwa 

na wingi wa kazi na ukubwa wa Halmashauri. 

Halmashauri nyingi zina wastani wa wakaguzi wa ndani 

wawili. Kwa kuzingatia shughuli mbalimbali za 

Halmashauri, mkaguzi mmoja au wawili hawawezi 
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kutosha kupitia maeneo yote yenye vihatarishi  katika 

ukaguzi wao hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi. Fedha 

nyingi zinapelekwa katika ngazi ya chini ya Halmashauri 

na miradi mingi, mapato na matumizi katika shule za 

Msingi na Sekondari hazikaguliwi vyema. 

 Vitengo havina vitendea kazi kama magari ambayo ni 

muhimu katika kuwawezesha kutimiza majukumu yao 

kwa ufanisi. 

 Wakaguzi wa ndani huwa hawaandai mipango ya ukaguzi 

ambao ni dira na huelezea taratibu za namna ya kufanya 

kaguzi husika. 

 Zoezi la kupitia na kuboresha kiwango cha taarifa za 

wakaguzi wa ndani halifanyiki. 

    

Halmashauri zenye mapungufu tajwa zimeoneshwa katika 

Kiambatisho (xviii) 

 

Naendelea kusisitiza kwamba, Menejimenti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-

Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa ajili ya kuongezewa 

wakaguzi ili kujaza pengo lililopo.  Pia, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinashauriwa kuwa na mipango ya ukaguzi na kuanzisha 

mchakato wa kuboresha viwango vya taarifa za ukaguzi. 

 

5.2.4 Mapungufu ya Kamati za Ukaguzi katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 

Kamati ya Ukaguzi ni sehemu muhimu katika mfumo wa 

utawala. Lengo la kamati hizi ni kuimarisha mfumo wa 

udhibiti wa Halmashauri na jukumu kubwa  linalenga juu ya 

utoaji wa taarifa za fedha, michakato ya taasisi ya kuendesha 

shughuli zake, vihatarishi vya fedha, na kwa ajili ya kuendana 

na matakwa ya miongozo iliyopo ya kisheria, kimaadili na 

kiuendeshaji.  Kamati zinazisaidia menejimenti zenye 

mtizamo wa kimaadili juu ya taarifa za fedha, uzingatiwaji wa 

sheria na matakwa ya uendeshaji, sifa za Mkaguzi huru na 
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uhuru wake katika kutekeleza majukumu, na pia utendaji kazi 

wa kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

  

Katika kutathmini utendaji wa Kamati za Ukaguzi, ilibainika 

kuwa Halmashauri 110 hazikuwa na ufanisi kutokana na 

mapungufu yafuatayo: 

 Kamati zimeshindwa kukutana kama Agizo linavyotaka 

(angalau mara moja kila robo mwaka).  Kwa maana hiyo, 

Kamati za ukaguzi zimeshindwa kutimiza majukumu 

yake. 

 Hakukuwa na ushahidi kwamba, Kamati za Ukaguzi 

zilipitia tathmini za usimamizi wa vihatarishi kwani 

Halmashauri nyingi hazijaandaa na kuidhinisha sera za 

usimamizi wa vihatarishi hivyo kupelekea kamati 

kutokufanyia kazi mapungufu ya mifumo ya udhibiti wa 

ndani yaliyobainishwa katika mwaka husika. 

 Hakukuwa na ushahidi unaoonesha kuwa Kamati za 

Ukaguzi zinahakikisha kwamba, matokeo ya ukaguzi 

yanafikishwa kwa menejimenti na maboresho yoyote 

yaliyopendekezwa au hatua za marekebisho 

zinatekelezwa. 

 Hakuna ushahidi kwamba Kamati za Ukaguzi ziliweza 

kusimamia utendaji mzuri wa mifumo ya udhibiti wa 

ndani ya Halmashuri hususani maeneo muhimu kama vile 

mali, mapato na matumizi 

 Kutokuwepo mipango ya kuwajengea uwezo wajumbe wa 

Kamati ili kuboresha utendaji wao wa kazi. 

 Katika Halmashauri tatu ambazo ni H/W Shinyanga, H/W 

Kasulu na  H/W Kakonko imebainika kuwa Kamati za 

Ukaguzi hazijaundwa. 

 

Halmashauri zenye mapungufu hayo zimeainishwa kwenye 

Kiambatisho (xix) 

 

Mamlaka  za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha 

kwamba, wajumbe wa Kamati za Ukaguzi wana ujuzi na 
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uelewa wa majukumu yao kama yalivyoainishwa katika 

Mwongozo wa Uendeshaji wa Kamati za Ukaguzi pamoja na 

hadidu za rejea ili kuongeza tija na ufanisi katika utendaji wa 

Kamati hizo.  

 

5.2.5 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 

Nimekuwa nikitoa taarifa mara kadhaa kupitia mpango wetu 

kabambe wa kuchambua mifumo ya udhibiti wa ndani katika 

Halmashauri kuwa, ufanisi katika usimamizi wa vihatarishi 

utaziwezesha Halmashauri kuwa na uwezo wa maamuzi hivyo 

kupelekea kufanya vizuri na kufikia malengo.  Jambo ambalo 

nimebaini ni kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziko 

nyuma katika kufanya tathmini ya vihatarishi katika 

uendeshaji wa shughuli zake na ufanisi katika kuzuia kutokea 

kwa vihatarishi hivyo. 

 

Katika mwaka husika wa ukaguzi, mapungufu yafuatayo 

yalibainika wakati wa kutathmini usimamizi wa vihatarishi 

katika Halmashauri 75 kama zinavyoonekana katika 

Kiambatisho (xx). 

 Hakukuwa na kumbukumbu rasmi za Mfumo wa 

Usimamizi wa vihatarishi na haijafanyika tathmini ya hivi 

karibuni ya vihatarishi ili kutambua vihatarishi vilivyopo 

na vile vilivyoibuka ambavyo vingeweza kuathiri vibaya 

utoaji huduma. 

 Rejesta ya tathmini ya vihatarishi haikuandaliwa na 

kutumika 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina sera ya usimamizi 

wa vihatarishi kwa mujibu wa matakwa ya miongozo kwa 

ajili ya kuanzisha na kuendeleza mpango wa taasisi 

kuhusu vihatarishi na sera ya umma iliyotolewa na 

Wizara ya Fedha mwaka 2012.   

 Hakuna taarifa za tathmini ya vihatarishi zilizoandaliwa 

na kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi katika mwaka 

husika wa ukaguzi 
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Ili kudhibiti mapungufu yaliyotajwa hapo juu, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinashauriwa kubuni na kuanzisha utaratibu 

wenye ufanisi wa kutathmini vihatarishi, kuweka madaraja ya 

vihatarishi, kuchambua madhara ya vihatarishi,  pamoja na 

udhibiti wa utendaji katika ufuatiliaji na kukabiliana na 

vihatarishi husika. 

 

5.2.6  Kuzuia na kudhibiti udanganyifu 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 240) vinafafanua 

udanganyifu kama kitendo cha makusudi kinachofanywa na 

mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, wale wanaohusika 

na utawala bora, wafanyakazi, au watu wa nje, wakishiriki 

kwa njia ya udanganyifu ili kupata faida kwa njia haramu au 

isiyo ya haki. Jukumu la msingi la kuzuia na kutambua 

udanganyifu ni la wale wanaohusika na utawala bora, viongozi 

na watumishi wa Halmashauri. 

 

Tathmini zilizofanyika katika jumla ya Halmashauri 62 kama 

inavyoonekana katika Kiambatanisho (xxi) imebainisha 

kwamba: 

 

 Uongozi wa Halmashauri husika haukuwa na 

kumbukumbu za kimaandishi zilizoidhinishwa za mipango 

ya kuzuia udanganyifu. 

 

 Hakukuwa na mchakato uliowekwa na menejimenti za 

Halmashauri katika kubaini na kushughulikia vihatarishi 

vya ubadhirifu ndani ya Halmashauri. 

 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina ushahidi wa 

kimaandishi kuwa udhibiti mahsusi umewekwa katika 

kukabiliana na vihatarishi, ambao ni stahiki kwa ajili ya 

kuzuia vihatarishi vya makosa yanayotokana na 

udanganyifu. 
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Kulikuwa na viashiria vya udanganyifu kama vile kukosekana 

kwa hati za malipo, matukio ya mapato kutopelekwa benki, 

hati za malipo kuwa na nyaraka pungufu, kukosekana kwa 

stakabadhi za kukusanyia mapato na Malipo ya mishahara kwa 

watumishi hewa ambazo zilibainisha kuwa kuna dalili za 

udanganyifu.  

 

Asili ya viashiria vya udanganyifu vilivyoainishwa hapo juu, 

vinaathiri udhibiti wa ndani na hivyo kuna hatari kubwa ya 

kuficha udanganyifu unaofanywa na menejimenti au 

watumishi katika ngazi zote. 

 

Nashauri Halmashauri ziaandae mpango wa kudhibiti 

udanganyifu ambao unapaswa kubainisha jukumu la pamoja la 

kubaini vihatarishi na kufanya kila liwezekanalo kuzuia na 

kugundua, kuepuka makosa ya udanganyifu yasitendeke na 

kuweka utaratibu wa kutambua na kukabiliana na 

udanganyifu. 

 

5.3 Usimamizi wa Mapato 

Usimamizi wa mapato kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

unasisitiza kuanzishwa kwa taratibu sahihi za kuandaa bajeti, 

kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato. Ufinyu wa 

bajeti, kuongezeka kwa hitaji la huduma bora kwa wananchi 

na kubadilika mara kwa mara kwa vipaumbele kunaleta haja 

ya kuongeza ukusanyaji wa mapato ili kuongeza ufanisi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutoa huduma bora kwa 

wananchi. Katika kufikia malengo hayo, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinahitaji mikakati ya kina na mbinu sahihi kwa ajili 

ya ukusanyaji wa mapato. 

  

Katika kipindi cha mwaka 2013/14, udhaifu ulibainika katika 

usimamizi wa mapato kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kama 

inavyoonekana hapo chini: 
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5.3.1 Vitabu  474  vya Makusanyo ya Mapato kutowasilishwa kwa 

ajili ya Ukaguzi  

Agizo la 34 (6) na 34 (7) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 limebainisha kuwa, 

maafisa wote waliopewa vitabu vya kukusanya mapato ni 

lazima wawasilishe taarifa ya vitabu vilivyotumika na vile 

ambavyo havijatumika kila mwisho wa mwezi na endapo kuna 

upotevu wowote wa vitabu, itolewe taarifa kwa Afisa Masuuli 

anayehusika mapema iwezekanavyo ambaye atatoa taarifa 

polisi. Kama upotevu umetokea nje ya makao makuu, afisa 

mhusika atoe taarifa polisi mapema iwezekanavyo na baadae 

Afisa Masuuli ajulishwe. Kinyume na maagizo haya, vitabu 474 

vya makusanyo kutoka katika Halmashauri 47 

havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho (xxii) 

 

Mwelekeo wa kutopatikana kwa vitabu vya ukusanyaji wa 

mapato kwa miaka miwili mfululizo ni kama unavyoonekana 

katika Jedwali Na.23 hapo chini  

 

Jedwali 23: Vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo 

haviwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kwa kipindi cha mwaka 

2012/13 na 2013/14 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya vitabu Idadi ya Halmashauri 

zilizohusika 

2013/2014 474 47 

2012/2013 1234 51 

 

Jedwali Na.23 hapo juu linaonesha idadi ya vitabu ambavyo 

havijatolewa kwa ajili ya ukaguzi vimepungua kwa kiasi 

kikubwa mwaka 2013/14 ukilinganisha na mwaka 2012/13 

ingawaje idadi ya Halmashauri zenye tatizo hilo imepungua 

kidogo tu.  
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Pamoja na kupungua kwa idadi ya vitabu ambavyo 
havijatolewa kwa ajili ya ukaguzi, kuna udhaifu wa mfumo wa 
udhibiti wa ndani katika kukusanya mapato na utunzaji wa 
vitabu vya kukusanyia mapato. Kutokana na kukosekana kwa 
vitabu hivyo vya ukusanyaji mapato, kiasi kilichokusanywa 
kwa kutumia vitabu hivyo hakikuweza kujulikana. 

 
Hivyo, ninashauri Uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 
unazingatia Agizo la 34 (6) na (7) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. Aidha, ninasisitiza 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuboresha mfumo wa udhibiti wa 
ndani katika usimamizi wa vitabu vya ukusanyaji mapato ikiwa 
ni pamoja na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa vitabu 
vilivyotolewa kwa wakusanyaji wa mapato wa Halmashauri 
husika. 

 

5.3.2 Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala lakini 

hayakuwasilishwa Halmashauri TZS4,898,468,318 

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilikasimu ukusanyaji wa wa mapato kutoka vyanzo 

vyake mbalimbali kwa mawakala ili kuongeza ukusanyaji wa 

mapato ya ndani. Agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 zinazitaka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zitakozoamua kutumia wakala kukusanya 

mapato, zimtake wakala huyo kuweka amana sawa na malipo 

ya miezi mitatu, dhamana ya benki au aina yeyote ya 

dhamana ambayo Mamlaka ya Serikali za Mitaa itaona inafaa. 

Kinyume na hayo, Halmashauri 56 hazikuweka masharti hayo 

na kusababisha kutokusanywa kwa mapato yanayofikia TZS. 

TZS4,898,468,318 kutoka kwa mawakala kama ilivyoanishwa 

katika Kiambatisho (xxiii) 

  

Mwelekeo wa mapato ambayo hayakuwasilishwa na Mawakala 
katika Halmashauri kwa miaka minne mfululizo unaoneshwa 
katika Jedwali Na.24 hapo chini: 
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Jedwali 24: Mwelekeo wa mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala katika Halmashauri kwa 
miaka minne mfululizo 

Mwaka wa fedha Kiasi (TZS) 

2013/2014 4,898,468,318 

2012/2013 6,710,548,469 

2011/2012 4,466,028,478 

2010/2011 4,360,299,618 

 

Jedwali Na. 24 hapo juu linabainisha kuwa, kiasi cha 

makusanyo ambayo hayakuwasilishwa kwa Halmashauri na 

mawakala yaliaongezeka kwa kiasi kikubwa katika mwaka wa 

fedha 2012/2013, na kiasi hicho kilipungua katika mwaka wa 

fedha 2013/2014. Hii ina maana kwamba kumekuwa na 

maboresho katika utekelezaji wa mapendekezo yangu ya 

mwaka uliopita. 

 

Kwa kuzingatia mwelekeo uliooneshwa hapo juu, 

napendekeza kwa Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuongeza usimamizi wa mapato yatokanayo na vyanzo 

vilivyokasimiwa kwa kuingia katika mikataba inayolinda 

maslahi ya Halmashauri husika. Aidha, nasisitiza kutekelezwa 

kwa Agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, 2009. 

 

5.3.3 Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika vyanzo vya 

ndani TZS.17,168,528,904 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinawajibika kugharamia bajeti 

zao za ndani ili kupunguza kiwango cha utegemezi kwa 

Serikali Kuu. Halmashauri zinakabiliwa na changamoto ya 

kuongeza makusanyo ya ndani na kuongeza ubora wa huduma 

kwa wananchi, huku zikihakikisha gharama za usimamizi na 

ukusanyaji wa mapato zinapungua. Hivyo basi, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinahitaji mpango mkakati wa usimamizi wa 

mapato ambao utawezesha Halmashauri kukusanya mapato 

yote yaliyotarajiwa kwa wakati kutoka vyanzo vilivyopo na 
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kuhakikisha inatumia vyanzo vilivyopo na vipya kuongeza 

makusanyo. 

 

Kwa mwaka 2013/14, Halmashauri zipatazo 60 hazikuweza 

kukusanya mapato ya jumla ya TZS.17,168,528,904 kutoka 

kwa walipa kodi husika kama inavyooneshwa katika 

Kiambatisho  (xxiv). 

Muhtasari wa Mapato ambayo hayakukusanywa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutoka vyanzo vyake vya ndani kwa kipindi 

cha miaka ya fedha 2012/2013 na  2013/2014 ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na.25 hapa chini: 

 

Jedwali 25: Muhtasari wa Mapato ya ndani ambayo 

hayakukusanywa na Halmashauri kwa mwaka 2013/2014 na 

2012/2013 

Mwaka wa 

fedha  

Kiasi (TZS) Idadi ya halmashauri 

zilizohusika 

2013/2014 17,168,528,904 60 

2012/2013 7,710,147,415 54 

 

Mwelekeo huo hapo juu unaonesha kuwepo kwa ongezeko 

kubwa la mapato ambayo hayakukusanywa katika mwaka wa 

ukaguzi kwa kiasi cha TZS.9,458,381,489 sawa na 123% kutoka 

TZS.7,710,147,415 iliyoripotiwa mwaka 2012/13 hadi 

TZS.17,168,528 kwa mwaka 2013/14.  Kushindwa kukusanya 

mapato kwa wakati ni kiashiria cha udhaifu na kukosa ufanisi 

katika kukusanya mapato ambapo kwa kiasi kikubwa 

vinachangiwa na uzembe katika ufuatiliaji na usimamiaji wa 

vyanzo vya mapato. 

 

Nashauri Halmashauri ziboreshe utaratibu na mfumo mzima 

wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ili kuwajengea wananchi 

tabia ya kulipa kodi kwa hiari kwa kuzingatia Sheria na Kanuni 

zilizopo. Aidha nazihamasisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha zinavitumia vizuri vyanzo vyake vya mapato ili 
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kufikia malengo ya kupunguza utegemezi wa Halmashauri kwa 

Serikali Kuu. 

 

5.3.4 Usimamizi duni wa vyanzo vya mapato vilivyokasimiwa kwa 

wakala 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilifanya marekebisho katika 

mfumo wake wa ukusanyaji mapato ili kuongeza ufanisi katika 

ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani kwa kukasimu 

sehemu kubwa ya vyanzo hivyo kwa mawakala. Kama 

kutakuwa na usimamizi na ufuatiliji wa vyanzo 

vilivyokasimiwa, itakuwa ni chachu ya kukuza ufanisi na 

usimamizi wa mapato katika Halmashauri. Hata hivyo, 

nimebaini kuwa baadhi ya Halmashauri zinafanya vizuri kwa 

kuongeza makusanyo lakini nyingine zina mapungufu 

mbalimbali katika usimamizi wa vyanzo vilivyokasimiwa. 

Mapungufu hayo ni pamoja na: 

 Changamoto kubwa inayozikabili Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika kukusanya mapato kwa kutumia mawakala 

ni kutokufanyika kwa upembuzi yakinifu wa uhalisia wa 

kiasi kinachotarajiwa kukusanywa kutoka kwenye vyanzo 

husika kubla ya kuingia mikataba na wakala. Halmashauri 

nyingi hazifanyi upembuzi yakinifu wa kubaini uwezo wa 

vyanzo vya mapato wala kufanya utafiti wa awali kwa 

lengo la kuweka upeo wa cha kiasi cha kukusanywa kabla 

ya kuingia mkataba wa kukasimisha. Badala yake, 

hutumia makusanyo yaliyopita kama kigezo. Hiyo 

inaweza kusababisha wakala akabaki na sehemu kubwa 

ya mapato yaliyokusanywa. 

 

 Tatizo jingine linaloukabili mfumo wa ukusanyaji mapato 

kwa kutumia mawakala ni usimamizi na ufuatiliaji duni 

wa mikataba ya ukusanyaji mapato. Halmashauri 

huandaa mikataba dhaifu ya ukusanyaji mapato yenye 

vifungu visivyolinda maslahi ya Halmashauri husika hivyo 

kushindwa kuzisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa 

inapotokea uvunjwaji wa makubaliano. Hii husababisha 
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baadhi ya mawakala wasio waaminifu kuwasilisha 

makusanyo pungufu ya makubaliano tena kwa kuchelewa 

au kutowasilisha makusanyo kabisa. 

 

 Pia Halmashauri hazifanyi tathmini kwenye vyanzo 

vilivyokasimiwa kwa mawakala ili kupima uwezo wa 

wakala, kuhakikisha mawakala wanakusanya mapato kwa 

kuzingatia makubaliano yaliyopo na kutambua kama kuna 

changamoto zozote ambazo zinawakabili mawakala ili 

kuzipatia ufumbuzi mapema iwezekanavyo. Aidha, 

Halmashauri hazipitii vitabu vya makusanyo vya 

mawakala ili kujua kiasi halisi ambacho kimekusanywa 

kutoka chanzo husika ikilinganishwa na kiasi cha 

mkataba, ili isaidie kufanya maboresho kwa mwaka 

unaofuata. 

 

 Mikataba ya kukusanya mapato kwa vyanzo 

vilivyokasimiwa na Halmashauri ina rasimu duni, 

mikataba inakosa vifungu muhimu kama kiasi cha riba au 

adhabu kwa kuchelewesha makusanyo ya mapato, taarifa 

za fedha na za kiutendaji na wakati mwingine Mawakala 

hukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri bila ya 

kuwa na mikataba ya kisheria na Halmashauri. 

 

 Agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, 2009 linahitaji kwamba, pale ambapo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaamua kukusanya mapato 

kwa kutumia wakala basi imtake wakala huyo kuweka 

amana sawa na malipo ya miezi mitatu, dhamana ya 

benki au aina yeyote ya dhamana ambayo Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa itaona ni sahihi. Kinyume na Agizo hilo, 

Halmashauri hazikuwataka mawakala kuweka amana 

sawa na malipo ya miezi mitatu, dhamana ya benki au 

aina yeyote ya dhamana kulingana na kiasi cha mkataba 

wa mapato. Hii inaweza kusababisha upotevu mkubwa 

wa fedha za Halmashauri kama Mawakala watashindwa 

kuwasilisha makusanyo kulingana na makubaliano. 
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 Aidha, udhaifu mwingine mkubwa nilioubaini ni 

kutofanana kwa mikataba ya ukusanyaji mapato 

miongoni mwa Halmashauri. Kuna baadhi ya vifungu 

muhimu vinapatikana katika mikataba ya baadhi ya 

Halmashauri tu. Vifungu hivyo ni kama; kutozwa riba kwa 

kuchelewa kuwasilisha makusanyo, kuwasilisha rekodi za 

ukusanyaji ama rekodi za siku au mwezi kutegemea 

chanzo cha mapato. Kwa maoni yangu, hivyo ni vifungu 

muhimu kwa ajili ya kuimarisha usimamizi na kuboresha 

ukusanyaji mapato katika Halmashauri. Hata hivyo, 

baadhi ya mikataba inakosa vifungu hivyo muhimu na ile 

ambayo inavyo basi havitekelezwi. 

 

Mapungufu yaliyoanishwa hapo juu yanaonesha usimamizi duni 

wa mikataba ya ukusanyaji wa mapato ya ndani ya 

Halmashauri uliosababishwa na udhaifu wa mfumo wa udhibiti 

wa ndani wa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani. 

Hii inaweza kusababisha kuongezeka kwa madeni mabaya na 

kuzisabibishia Mamlaka ya Serikali za Mitaa hasara. 

 

Ili kufikia lengo la kukasimu ukusanyaji wa mapato kwa 

mawakala, ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 

vigezo ambavyo vitasaidia kuhakikisha kuwa mawakala 

wanawasilisha makusanyo ya kutosha kwa Halmashauri. Hivyo 

ni muhimu kwa kila Halmashauri kuanzisha utaratibu wa 

kutathmini kwa kina uwezo wa vyanzo vya mapato kabla ya 

kuvikasimu vyanzo hivyo kwa mawakala. Pia napendekeza 

Halmashauri kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 

kutoka vyanzo vilivyokasimiwa kwa mawakala kwa kundaa 

mikataba bora yenye vifungu muhimu vinavyofanana kwa 

Halmashari zote ambavyo vitalinda maslahi ya Halmashauri. 

Aidha, Halmashauri zote ziwatake mawakala kuweka dhamana 

kwa mikataba yote ya mapato ili kuepuka tatizo la 

kutowasiliswa kwa makusanyo kwa mjibu wa mkataba. 
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5.3.5 Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa Benki 

TZS.323,231,453 

Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

2009 linahitaji fedha zote ambazo zimekuwa zikipokelewa 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kulipwa katika akaunti za 

benki za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kila siku au siku ya kazi 

inayofuata. Katika mwaka 2013/2014, kiasi cha 

TZS.323,231,453 kilichokusanywa kutoka katika vyanzo 

mbalimbali vya Halmashauri 19 hakikuthibitishwa kupelekwa 

benki ikiwa ni kinyume na matakwa ya Sheria kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali Na.26 hapo chini. 

 

Jedwali 26: Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 

Benki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1 H/W Arusha  2,977,300 

2 H/W Geita  16,687,800 

3 H/W Karagwe  19,523,000 

4 H/W Karatu  59,218,000 

5 H/W Kishapu  20,040,877 

6 H/W Korogwe  5,143,100 

7 H/W Kyerwa  5,902,000 

8 H/W Longido  99,843,198 

9 H/W Magu  10,730,620 

10 H/ Mji  Masasi 4,281,372 

11 H/W Mpwapwa 6,166,200 

12 H/W Mvomero  31,102,660 

13 H/ Jiji Mwanza 1,141,966 

14 H/W Nantumbo  1,049,030 

15 H/W Ngara  8,494,361 

16 H/W Nsimbo  2,400,000 

17 H/W Songea  12,596,000 

18 H/W Sumbawanga  10,400,000 

19 H/W Tandahimba 5,533,969 

 Jumla 323,231,453 
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Kutokana na kukosekana kwa vielelezo vya kupeleka benki 

mapato yaliyokusanywa, nimeshindwa kuthibitisha uhalali na 

usahihi wa taarifa ya mapato ya ndani. 

 

Ninapendekeza Uongozi za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuzingatia Agizo Na. 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa, 2009 kwa kuhakikisha kuwa zinaboresha mfumo wa 

udhibiti wa ndani wa usimamizi wa ukusanyaji wa mapato. Pia 

Halmashauri zihakikishe kuwa makusanyo ya mapato 

yanapelekwa benki mapema kama inavyoelekezwa katika 

sheria. 

  

5.3.6 Kutokuwa na madaftari ya kumbukumbu ya mapato 

yaliyokusanywa na pale ambapo madaftari yapo, 

hayatunzwi inavyotakiwa 

Daftari la kumbukumbu ya mapato linahitajika ili kutunza 

taarifa sahihi za mapato kutoka kwenye vyanzo mbalimbali. 

Aidha, daftari hilo linaweza tumika kuandaa bajeti ya 

makusanyo na kusaidia kukadiria kiasi ambacho kitakusanywa 

na kitakachoshindwa kukusanywa kutoka kwa walipa kodi wa 

Halmashauri. 

 

Tathmini niliyofanya kwa mwaka 2013/14 ili kujua ufanisi wa 

taratibu zinazotumiwa na Halmashauri katika kukusanya 

mapato, hasa kwa vyanzo vinavyokusanywa na Halmashauri 

husika, nimebaini kuwa jumla ya Halmashauri 14 hazikuwa na 

daftari za kutunza kumbumbu za ukusanyaji mapato au 

zilikuwa na utunzaji usiofaa wa madaftari ya kumbukumbu ya 

mapato na huu ni udhaifu mkubwa katika kudhibiti, kurekodi 

na kutoa taarifa sahihi ya mapato yaliyokusanywa. Pia hii ni 

kinyume na Agizo la 23 (3) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa, 2009 kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 

(xxv). 
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Kwa kukosekana kumbukumbu sahihi za walipa kodi wa 

Halmashauri, inakuwa vigumu kwa Halmashauri kutambua 

kiasi cha mapato kinachotakiwa kukusanywa kutoka vyanzo 

mbalimbali kama vile Kodi ya Majengo, Ushuru wa Huduma na 

Ada ya Matangazo.  

 

Aidha, nimebaini kuwa Halmashauri hupokea kiasi chochote 

kinacholipwa na makampuni yaliyoamua kulipa ushuru wa 

huduma na pia kiasi chochote kinachowasilishwa na mkusanya 

mapato wa Halmashauri kutokana Kodi ya Majengo na Ada ya 

Matangazo. Aidha, ilikuwa ni vigumu kuthibitisha usahihi na 

ukamilifu wa kiasi cha mapato kilichoripotiwa kutoka vyanzo 

hivyo. 

 

Ninapendekeza kuwa, Halmashauri zihakikishe zinaboresha 

mfumo wa udhibiti wa ndani wa usimamizi wa kumbukumbu 

za mapato kwa kuanzisha na kutunza vizuri madaftari ya 

kumbukumbu za makusanyo na taarifa muhimu za walipa kodi 

kwa kila chanzo cha mapato. Mweka Hazina wa kila 

Halmashauri anawajibika kusimamia utunzaji wa madaftari 

hayo kama inavyotakiwa na Agizo la 23 (3) la Memoranda ya 

Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

 

5.3.7 30% ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi 

hayakurudishwa kwa Halmashauri husika 

TZS.1,197,777,287 

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

1982 (iliyorekebishwa 2000), makusanyo ya kodi ya matumizi 

ya ardhi ni chanzo cha mapato kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Aidha, Waraka Na. CBD.171/261/01/148 (Retention 

scheme) wa tarehe 19 Novemba 2012 kutoka OWM-TAMISEMI 

umeelekeza utaratibu wa ukusanyaji wa mapato hayo ardhi.  

Aidha, Waraka Na.CBD.171/261/01/148, unaelekeza kuwa 30% 

ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi zitarudishwa kwa 

Halmashauri husika kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi, 
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ununuzi wa vifaa na zana za upimaji wa ardhi na gharama 

nyingine yoyote inayohusiana na usimamizi wa masuala ya 

ardhi. 

 

Kinyume na matakwa ya Waraka huo, nilibaini jumla ya 

TZS.1,197,777,287 sawa na 30% ya makusanyo 

yaliyowasilishwa na Halmashauri 32 kuwa hayakurudishwa kwa 

Halmashauri husika na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi kwa mwaka wa fedha 2013/2014  kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho (xxvi) 

 

Urudishwaji hafifu wa kiasi cha asilimia 30 ya makusanyo ya 

kodi ya ardhi kwa Halmashauri husika hupunguza morali kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia na kukusanya kodi ya 

matumizi ya ardhi na matokeo yake ni kwamba makusanyo ya 

kodi ya matumizi ya ardhi yatapungua hivyo kupunguza 

mapato ya nchi kwa ujumla. Aidha, shughuli zilizotegemewa 

kufanywa kwa kutumia fedha hizo kama vile kutatua migogoro 

ya ardhi, ununuzi wa vifaa vya ardhi n.k. hazitafanyika hivyo 

kusababisha kuwa na ufanisi duni katika sekta ya ardhi 

kwenye Halmashauri husika. 

 

Kwa ajili ya kuboresha usimamizi na kuongeza mapato ili 

kuleta ufanisi katika sekta ya ardhi, ninaishauri Serikali ije na 

mikakati ambayo itahakikisha kuwa asilimia 30 ya makusanyo 

ya kodi ya matumizi ya ardhi yanarudishwa kwa Halmashauri 

husika kwa wakati ili zitumike kwa madhumuni 

yaliyokusudiwa. 

 

Kwa maoni yangu, mpango huu wa urudishwaji wa asilimia 30 

ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi (Retention 

scheme) kwa Halmashauri zilizokusanya kodi hiyo 

ungeboreshwa kwa Serikali kuruhusu Halmashauri ziwasilishe 

asilimia sabini (70%) tu za makusanyo kwa Wizira ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi na wabaki na asilimia 30 ya 
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mapato hayo ili kuepuka deni kubwa linaloendelea kukua kwa 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa 

kutorudisha asilimia 30 ya makusanyo kwa Halmashauri 

husika. 

 

5.4 Usimamizi wa Fedha 

Usimamizi wa fedha ni mkakati wa kukusanya, kusimamia na 

kutumia fedha za umma kwa malengo yalikusudiwa. Ufanisi 

wa mfumo wa udhibiti na utunzaji wa fedha huongeza uhakika 

wa kufanyika kwa malipo kwa wakati. Usimamizi wa fedha ni 

muhimu kwa vile fedha zinaweza kuwa kwenye hatari zaidi 

kama tahadhari hazitachukuliwa. Udhibiti wa fedha ni 

kipengele muhimu katika utekelezaji wa bajeti kwa ufanisi. 

Hata hivyo, Ukaguzi wa usimamizi wa fedha katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa ulibainisha masuala mbalimbali kama 

ifuatavyo: 

 

5.3.8 Miamala isiyosuluhishwa katika taarifa ya usuluhisho wa 

kibenki 

Agizo Na.29 (2) la Memoranda ya Serikali za Mitaa,  2009 

linamtaka Mweka Hazina wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, usuluhisho wa kibenki  unafanyika, ikiwa ni pamoja 

na udhibiti wa akaunti mbali mbali  sanjari na kufanya 

usuluhisho  kati ya daftari la  fedha na taarifa za benki kila 

mwezi na kufanya masahihisho ipasavyo. Kinyume na Agizo 

hili, Halmashauri 24 zimeonesha taarifa ambazo zina miamala 

ambayo haijatatuliwa katika usuluhisho wa kibenki.  

Muhtasari wa mambo yasiyosuluhishwa katika Usuluhisho wa 

kibenki kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2014 ni kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho (xxvii). 

 

Jedwali Na.27 hapo chini, linaonesha ulinganifu wa mambo 

yasiyosuluhishwa katika Usuluhisho wa kibenki kwa kipindi cha 

miaka minne ya fedha kuanzia 2010/11 hadi 2013/14. 
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Jedwali 27: Mambo yasiyosuluhishwa baina ya taarifa za 

benki na daftari la fedha kwa kipindi cha miaka minne 

Mwaka wa 

fedha 

Mapato kwenye daftari la 

fedha lakini hayapo  

kwenye taarifa za Benki 

(TZS) 

Hundi ambazo 

hazijawasilishwa Benki 

(TZS) 

2013/2014 675,460,335 3,970,602,656 

2012/2013 5,864,183,413 16,842,008,917  

2011/2012 3,872,146,712 18,368,780,081 

2010/2011 5,088,963,792 10,897,078,986 

 

Kutokana na  Jedwali hilo hapo juu, inaonesha kuwa  mapato 

yaliingizwa  katika daftari la fedha  lakini hayakuoneshwa 

katika taarifa za benki yamepungua kwa kiasi cha 

TZS.5,188,723,078 sawa na 88%  kutoka mwaka wa fedha 

2012/2013 hadi mwaka 2013/2014. 

 

Hundi ambazo zililipwa kwa walipwaji mbali mbali na 

hazikuwasilishwa benki zimeendelea kupungua kutoka 

TZS.16,842,008,917 mwaka 2012/2013 hadi 

TZS.3,970,602,656 mwaka huo wa ukaguzi sawa na asilimia 

76. 

 

Makosa na ubadhirifu wa fedha za umma kutokana na masuala 

ambayo hayajafanyiwa usuluhisho wa kibenki yanaweza 

yasibainike kwa muda mrefu na hii inaweza kusababisha 

hasara kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuwa inaweza 

kuwa ni chanzo cha udanganyifu. 

 

Nazishauri Menejimenti za Halmashauri zihakikishe kwamba, 

taarifa za usuluhisho wa kibenki zinatayarishwa kila mwezi na 

kupitishwa na maofisa waandamizi wa Halmashauri. Pia, 

marekebisho yote muhimu ikiwa ni pamoja na kufuta hundi 

zilizochacha yanatakiwa kufanyika katika daftari za fedha ili 

kuonesha bakaa ya fedha ambayo ni sahihi mwishoni mwa 

mwaka. 
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5.3.9 Ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu 

 

(i) Ukaguzi wa kushitukiza wa fedha taslim haukufanyika 

katika Halmashauri 

Ukaguzi wa kushitukiza wa fedha taslimu ni sehemu muhimu 

ya usimamizi wa fedha ambayo husaidia kudhibiti matumizi 

mabaya au upotevu wa fedha za umma. Agizo Na.46 (1) la 

Memoranda ya Serikali za Mitaa, 2009 linahitaji Afisa Masuuli 

au mwakilishi wake katika vipindi maalum kupanga utaribu wa 

kufanya ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslim. Hata hivyo, 

ukaguzi uliofanywa katika Halmashauri 163 umebaini kwamba 

Halmashauri 34  hazikuwa na utaribu wa kufanya ukaguzi wa 

kushtukiza wa fedha taslim  na Afisa Masuuli au Mwakilishi 

wake. Orodha ya Halmashauri ambazo hazikuwa zimefanya 

ukaguzi wa aina hiyo fedha taslim ni kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho (xxviii). 

 

Idadi ya Halmashauri ambazo hazikufanya ukaguzi wa 

kushtukiza wa fedha taslimu zimeongezeka kwa mwaka 

2013/14 kulinganisha na mwaka 2012/13 kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na.28 hapa chini: 

 

Jedwali 28: Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazikufanya ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu 

Mwaka wa fedha Idadi ya Halmashauri 

2013/2014 34 

2012/2013 31 

 

Kushindwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya ukaguzi 

wa kushtukiza wa fedha taslimu ina maana Maafisa Masuuli wa 

Halmashauri husika hawakuweka mifumo bora ya udhibiti na 

usimamizi wa fedha taslimu. 
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Ninapendekeza kwamba Menejimenti za Halmashauri 

zianzishe utaratibu madhubuti wa usimamizi wa fedha ikiwa 

ni pamoja na kufanya ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslim 

mara kwa mara ili kuimarisha uwajibikaji wa   usimamizi wa 

fedha. 

 

(ii) Kiwango cha juu cha fedha taslim ambacho kinatakiwa 

kuwepo katika Halmashauri hakikuwekwa 

Agizo la 99 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

2009 linaelekeza kwamba, kiwango cha juu cha fedha taslimu 

ambacho kinatakiwa kiwepo katika ofisi kikubalike na 

Halmashuri husika na kisizidi bila kibali. Hata hivyo, ukaguzi 

uliofanyika wa fedha taslimu  katika Halmashauri mbali mbali  

ulibaini kuwa, Halmashauri 19 hazikuwa zimeweka viwango 

vya juu vya fedha taslimu kama ilivyoelekezwa na Agizo 

tajwa. Halmashauri husika ni kama zinavyoonekana katika 

Kiambatisho (xxviii) 

 

Kuweka fedha katika Ofisi za Halmashauri  bila ya kuwa na 

kiwango cha juu cha ukomo kilichoaidhinishwa inaongeza 

hatari ya upotevu wa  fedha  kwa njia ya wizi na matumizi 

yasiyotarajiwa. Kuweka kiwango cha juu cha ukomo kunazuia 

wizi na fedha za Serikali zisitumike vibaya. 

 

Ninapendekeza kwamba Halmashauri zianzishe utaratibu wa 

kuweka kiwango cha juu cha fedha ambazo Halmashauri 

inapaswa kuwa nazo katika majengo kwa ajili ya udhibiti. 

 

5.5 Usimamizi wa Rasilimali Watu na mishahara 

Usimamizi wa rasilimali watu ni moja ya kazi katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ambayo inalenga katika kuajiri, 
kusimamia na kutoa miongozo na maelekezo kwa waajiriwa 
wa mamlaka hizo. Usimamizi wa rasilimali watu hulenga 
katika kushughulikia masuala ya watumishi kama kutoa 
motisha, upimaji wa utendaji kazi, fidia na maendeleo katika 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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Tathmini ya ufanisi katika usimamizi wa rasilimali watu na 
mishahara katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2014 ilibaini yafuatayo: 

 
5.5.1 Udhaifu katika Upimaji wa utendaji kazi wa wazi kwa 

watumishi (OPRAS) 

Upimaji wa utendaji kazi wa wazi kwa watumishi wa umma 
unasisitiza umuhimu wa kuhusisha watumishi katika kupanga 
malengo, kuyatekeleza, na kuyafuatilia ili kuinua uwajibikaji 
na uwazi pamoja na kuimarisha mahusiano kati ya 
menejimenti na watumishi. Hata hivyo, haya yaweza kufikiwa 
tu iwapo upimaji huo utafanywa ipaswavyo. 

 
Mapitio yaliyofanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 
yalionesha kuwa, hakukuwa na upimaji wa kutosha wa 
utendaji kazi uliofanyika katika kipindi cha mwaka wa 
ukaguzi, ambapo ni kinyume na Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2009 Aya ya D.42, D.62 na D.63. 
Upimaji wa utendaji kazi wa watumishi ulionekana kufanyika 
kama shughuli ya dharura wakati mtumishi anapotakiwa 
kupandishwa daraja au cheo na hivyo kuharibu dhana nzima 
ya OPRAS. 

 
Katika taarifa yangu ya mwaka wa fedha 2012/2013, 
nilionesha kuwa Halmashauri 16 hazikuwa zimefanya vizuri 
upimaji wa utendaji kazi wa watumishi wake. Hivyo 
kumekuwa na ongezeko la Halmashauri zenye mapungufu 
hayo kwa asilimia mbili ukilinganisha na ripoti iliyopita. 

 
Jedwali 29: Orodha ya Halmashauri zenye mapungufu 

katika upimaji wa utendaji kazi wa watumishi 

Na. Jina la Halmashauri 

1 H/Jiji Arusha 

2 H/W Bagamoyo  

3 H/W Bumbuli  

4 H/M Dodoma  

5 H/M Ilala  

6 H/M Ilemela  
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7 H/M Iringa  

8 H/W Kishapu  

9 H/W Korogwe 

10 H/W Longido 

11 H/W Misungwi  

12 H/W Ngorongoro  

13 H/W Nyasa  

14 H/W Pangani  

15 H/W Same  

16 H/W Siha  

17 H/W Sikonge  

 
 

Kukosekana kwa tathmini ya utendaji kupitia OPRAS 
kunawakosesha wote mwajiri na mwajiriwa faida zitokanazo 
na tathmini hiyo ikiwemo motisha, kutambua tofauti za ujuzi, 
kupima mabadiliko, uwazi, kufuatilia utekelezaji wa malengo 
na kuimarisha mahusiano ya kikazi. Na pia, inakuwa vigumu 
kujua uwezo wa watumishi kiutendaji kwa kuwa zoezi hili 
linafanyika kwa sababu tu ya kupandishwa madaraja/vyeo. 

 
Hivyo, ninarejea ushauri wangu wa mwaka uliopita kuwa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ziendelee kufundisha watumishi 
wake kutekeleza kwa ukamilifu mfumo huu wa upimaji na 
tathmini. Ninasisitiza pia kuwepo kwa ufuatiliaji madhubuti ili 
kuweza kutambua, kutathmini na kuainisha maeneo muhimu 
na mapungufu ili hatua za kuboresha zichukuliwe. 

 
5.5.2 Kutokuwepo na kutohuisha rejesta ya watumishi 

Agizo la 79(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 2009 linamtaka Mkuu wa Idara ya Utumishi kutunza 
na kuhuisha rejesta ya watumishi wote ikionesha 
kumbukumbu zote kama kumbukumbu za kuajiriwa, kujiuzulu, 
kuachishwa kazi, kusimamishwa kazi, kuazimwa kwenda 
sehemu nyingine, kuhamishwa, kubadilika kwa mshahara na 
taarifa nyingine muhimu za mtumishi. 

 
Katika kupitia rejista ya watumishi nilibaini kuwa, 
Halmashauri za Wilaya tano (5) ambazo ni Bariadi, Hanang‟, 
Kakonko, Maswa na Ushetu hazikuwa zimetunza vizuri rejista 
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hizo. Matokeo yake ni kwamba.Waweka Hazina kupitia 
Vitengo vya Mishahara hawakuwa na taarifa zilizohuishwa na 
hivyo kupelekea kulipa mishahara kwa watumishi hewa kwa 
sababu za kustaafu, kuacha kazi, kufukuzwa na vifo. 

 
Ninashauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhuisha taarifa za watumishi mara kwa mara ili kuepuka 
uwezekano wa kulipa watumishi hewa. 

 
5.5.3 Mishahara isiyolipwa na haikurejeshwa Hazina 

TZS.1,140,329,769 na TZS.1,348,490,740 zilirejeshwa kwa 
kuchelewa  
Agizo la 79 (6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 2009 linaelekeza mishahara yote inayohusu 
watumishi waliokufa, kustaafu au kufukuzwa ambayo 
haikulipwa na ikabakizwa benki katika akaunti ya amana 
kurudishwa Wizara ya Fedha ndani ya wiki mbili baada ya 
kulipa mishahara. Msisitizo zaidi ulitolewa kupitia barua ya 
Hazina yenye kumb. Na.CA: 307/334/01 ya tarehe 15/1/2010. 

 
Kinyume na agizo lililotajwa hapo juu, mishahara ambayo 
haikulipwa yenye jumla ya TZS 1,140,329,769 kwa 
Halmashauri 33 haikurejeshwa Hazina wakati jumla ya TZS 
1,348,490,740 ilirejeshwa kwa kuchelewa baada ya siku kumi 
na nne zilizotajwa katika agizo kupita. Hii imesababishwa na 
kukosekana kwa uwajibikaji sahihi juu ya mishahara isiyolipwa 
ambapo ingeweza kupelekea kutumika vibaya kwa fedha hizo 
kama ilivyokuwa kwa Halmashauri za Wilaya za Kwimba na 
Singida ambapo TZS 62,348,102 na TZS 25,713,671 kwa kila 
moja zilitumika vibaya.  

 
Jedwali 30: Mishahara ambayo haikurejeshwa Hazina na 

iliyorejeshwa kwa kuchelewa  

Mishahara isiyolipwa ambayo 
haikurejeshwa hazina  

Mishahara iliyorejeshwa 
Hazina kwa kuchelewa 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (TZS) 

 

Na. 
Jin

a la 
Halmashauri 

Kiasi 
(TZS) 

1 H/W Moshi  
220,095,579  

1 
H/W 
Lushoto   

321,868,773 

2 H/W Mbulu   
121,754,582  

2 
H/W 
Bumbuli   

205,270,550 
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3 H/W Ushetu   119,127,416  3 H/W Same   121,521,015 

4 H/M Sumbawanga    
89,324,710  

4 
H/W 
Mpwapwa   

98,874,666 

5 H/W Monduli   66,529,061  5 H/Jiji Mbeya  90,666,624 

6 H/W Kiteto   53,892,258  6 H/W Rombo   86,974,378 

7 H/W Karatu   52,661,530  7 H/W Mbinga   79,516,296 

8 H/W Kongwa   51,374,268  8 H/W Karatu   70,602,950 

9 H/M Tabora    
39,159,804  

9 
H/Jiji 
Arusha    

59,020,769 

10 H/W Muheza   33,713,533  10 H/M Temeke    54,856,369 

11 H/W Kilolo   29,867,004  11 H/Jiji Tanga    39,515,290 

12 H/M Shinyanga    29,238,905  12 H/W Meru   39,003,018 

13 H/W Lushoto   
28,295,863  

13 
H/W 
Longido   

32,246,222 

14 H/W Mafia   22,803,990  14 H/M Lindi    25,481,112 

15 H/M Moshi    22,103,541  15 H/W Siha   15,969,750 

16 H/Mji Masasi    
21,806,724  

16 
H/W 
Tunduru   

7,102,958 

17 H/W Kishapu   20,511,262    Jumla 1,348,490,740 

18 H/W Ngara   19,093,241     

19 H/W Namtumbo   13,294,869  
  

 20 H/W Kilosa 12,230,200  
   21 H/W Makete   12,059,319  
   22 H/W Ngorongoro   11,928,986  
   23 H/W Singida   8,724,131  
   24 H/Mji Mpanda    8,443,323  
   

25 
H/W 
Wanging‟ombe   

7,239,205  

   26 H/W Bumbuli   5,015,476  
   27 H/Mji Babati    4,425,841  
   28 H/W Sumbawanga   3,889,558  
   29 H/W Nkasi   3,711,864  
   30 H/W Kalambo   3,432,483  
   31 H/Mji Njombe    2,112,539  
   32 H/W Nsimbo   1,328,965  
   33 H/M Morogoro  1,139,738  
     Jumla 1,140,329,769  
    

Ninazishauri Halmashauri husika kuzitenga fedha za mishahara 
isiyolipwa kwa watumishi wasiokuwa kazini kwa sababu 
mbalimbali zilizotajwa hapo juu na kuzirejesha Hazina kwa 
wakati. 
 

 

 



 

82 
________________________________________________________________________________
______ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 2013/2014 

5.5.4 Malipo ya mishahara kwa watumishi waliofukuzwa, kustaafu 
au kufariki TZS.1,009,605,195 wakati TZS 845,445,888 
zililipwa kwa taasisi mbalimbali kama makato ya kisheria 
Katika kipindi cha ukaguzi, jumla ya TZS 1,009,605,195 katika 
Halmashauri 36 zililipwa kama mishahara kwa watumishi 
waliokwisha koma utumishi kwa sababu ya kufukuzwa, 
kufariki na kustaafu. Hii ni kinyume na Agizo 79 (8) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambalo 
linaagiza kuwe na ukaguzi wa mara kwa mara unaofanywa na 
Afisa Utumishi kwa kushirikiana na Wakuu wa Idara na 
Mkaguzi wa Ndani kuangalia uhalali wa mishahara kabla ya 
kulipwa. 
 
Pia, jumla ya TZS 845,445,888 katika Halmashauri 32 zililipwa 
kwa taasisi tofauti kama mifuko ya hifadhi ya jamii, taasisi za 
fedha zilizokopesha watumishi, bima ya afya na mamlaka ya 
mapato kama makato yahusianayo na watumishi walioacha 
utumishi. Malipo yanayofanywa moja kwa moja au kwenye 
taasisi kwa watumishi waliokwishaacha utumishi ni kupoteza 
fedha za umma na hivyo Menejimenti za mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinapaswa kuingilia kati kukomesha hali hii. Angalia 
Kiambatisho (xxix). 
 
Ninarejea ushauri wangu kwamba, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziongeze udhibiti kwa kuhuisha kumbukumbu za 
watumishi katika rejista ya watumishi ili kila mtumishi 
atayekoma utumishi atambuliwe mapema kabla ya kulipwa 
mshahara. Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa/OWM-TAMISEMI, 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma pamoja na 
Hazina wafanye kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kuwa 
watumishi wanaoacha kazi hawaendelei kulipwa mishahara. 
 

5.5.5 (i) Fedha za ruzuku ya mishahara iliyotolewa pungufu 

TZS.292,402,808 

kipindi cha mwaka husika wa ukaguzi, fedha za ruzuku ya 
mishahara zilitolewa na Hazina zikiwa pungufu kwa 
TZS.292,402,808. Hii ilitokana na kulinganisha jumla ya 
mishahara halisi iliyolipwa na kiasi kilicholetwa kupitia hati za 
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kutolea fedha (Exchequer Notification) kwa ajili ya mishahara 
kwa mwaka 2013/2014 kwa sampuli ya Halmashauri nane. 
 

(ii) Fedha za ruzuku ya mishahara iliyopokelewa zaidi ya 
kiwango halisi cha mishahara kilicholipwa TZS.74,097,073 
Mapitio ya ruzuku ya mishahara katika Halmashauri tatu 
yalionesha kuwa, TZS.74,097,073 zilipokelewa zaidi ya 
kiwango halisi kilicholipwa. Kiasi hiki kilichobaki kilitakiwa 
kurejeshwa Hazina ingawa hakukuwa na ushahidi kuonesha 
kama fedha hizo zilirudi. Orodha ya Halmashauri zenye 
matatizo hayo zimeoneshwa katika jedwali Na. 31 hapo chini. 
 
Jedwali 31: Orodha ya Halmashauri zilizopokea 
mishahara chini au zaidi ya fedha halisi za 
mishahara iliyolipwa 

S.N Jina la 

Halmashauri 

Mishahara 

halisi 

iliyopokelew

a (TZS) 

Mishahara 

iliyolipwa 

(TZS) 

Mishahara 

iliyopokele

wa zaidi 

(TZS)  

Mishahara 

iliyopokele

wa pungufu 

(TZS) 

1 H/W Bunda 12,053,463,637 12,079,311,377 - 25,847,740 

2 H/W Kishapu 7,874,592,083 7,839,415,169 35,176,915 - 

3 H/W Masasi 7,699,999,849 7,683,597,878 16,401,971 - 

4 H/Jiji Mbeya 16,476,414,302 16,453,896,115 22,518,187 - 

5 H/W Mlele 972,854,942 1,014,611,045 - 41,756,104 

6 H/W Morogoro 11,745,818,804 11,751,389,969 - 5,571,165 

7 H/W Nachingwea 5,717,714,513 5,729,483,208 - 11,768,695 

8 H/W Ruangwa 418,003,661 420,314,091 - 2,310,430 

9 H/W Serengeti 15,353,939,102 15,381,616,072 - 27,676,970 

10 H/W Ulanga 15,618,813,350 15,764,689,282 - 145,875,932 

11 H/W Gairo 1,045,065,578 1,076,661,350 - 31,595,772 

  94,976,679,821 95,194,985,556 74,097,073 292,402,808 

 
Kutolewa kwa ruzuku ya mishahara chini ya kiasi halisi 
kilicholipwa kunazilazimisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutumia vyanzo vya ndani kulipia tofauti hiyo ya mishahara. 
Matokeo yake ni kutotekeleza shughuli zilizopangwa hapo 
awali kwa sababu ya mabadiliko ya matumizi ya fedha. 
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Zaidi ya hayo, kutolewa kwa ruzuku ya mishahara zaidi ya 
kiasi kinacholipwa kunaweza kusababisha matumizi mabaya ya 
fedha hizo. 
 
Ninarudia mapendekezo yangu kwamba, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zifanye usuluhisho wa mishahara iliyolipwa na 
iliyoletwa na Hazina ili Hazina ilipe zilizopungua na 
Halmashauri zirudishe fedha zinazozidi. 

 
5.5.6 Kukosekana kwa usahihi katika tarehe za kuzaliwa na 

kustaafu kwa watumishi katika Orodha Kuu ya Mishahara 
 

Orodha Kuu ya Mishahara ya Serikali imeunganisha watumishi 
wote wa Umma kupitia mfumo wa kompyuta wa HCMIS 
ambamo taarifa zote za watumishi huhifadhiwa na kuhuishwa 
mara kwa mara na taarifa hizo huhusisha tarehe za kuzaliwa, 
kiwango cha mshahara na kupanda vyeo. Hata hivyo, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zimekuwa hazihuishi taarifa za watumishi 
wake kwa ufanisi. 

 
Katika kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa 24 nilibaini kuwa, 
pamoja na kutolewa taarifa eneo hili katika ripoti zangu 
zilizotangulia, bado tarehe za kuzaliwa na kustaafu za 
watumishi 623 zilionekana kuwa si za kweli mfano, tarehe za 
kustaafu kwa watumishi 21 katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha zilikuwa ni 01/02/1900 wakati tarehe za kuzaliwa kwa 
watumishi watano wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 
zilionekana kama 07/01/1900. Hii ikiwa ni pungufu ya 
watumishi waliotajwa mwaka uliotangulia ya 2,345 kwa 
Mamlaka 15 za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, pamoja na 
kupungua huko, kumekuwa na ongezeko la Halmashauri zenye 
tatizo hilo ikimaanisha usimamizi katika kuliondoa tatizo hili 
si wa kutosha. 

 
Hii inaonesha kuwa Maafisa Utumishi hawahuishi taarifa za 
watumishi mara kwa mara katika mfumo wa HCMIS na 
baadaye kuruhusu mabadiliko katika Orodha Kuu ya mishahara 
ya Serikali na matokeo yake ni kwamba tarehe za kustaafu 
kwa watumishi haziwezi kupatikana kirahisi na kufuatiliwa na 
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Hazina kwa kuwa taarifa sahihi zinakuwa kwenye mafaili ya 
watumishi katika Halmashauri husika. 

 
Jedwali 32: Orodha ya Halmashauri ambazo hazikuhuisha 

taarifa za watumishi katika Orodha Kuu ya Mishahara 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi ambao taarifa 
zao hazina uhalisia 

1 H/Jiji Arusha 34 

2 H/W Arusha    22 

3 H/W Bariadi    9 

4 H/W Bunda    4 

5 H/W Geita    50 

6 H/Mji Geita  42 

7 H/W Handeni    5 

8 H/W Ileje    71 

9 H/M Ilemela  15 

10 H/Mji Kahama  22 

11 H/W Karatu    6 

12 H/W Korogwe    4 

13 H/W Kyela    3 

14 H/W Lushoto    4 

15 H/W Meru    14 

16 H/W Monduli    1 

17 H/W Mufindi    20 

18 H/M Musoma 5 

19 H/W Ngorongoro    9 

20 H/W Nzega    8 

21 H/W Rorya    9 

22 H/W Rufiji    17 

23 H/W Same    244 

24 H/W Tandahimba    5 

 
Jumla 623 

 
Narejea mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kuwa, 
Menejimenti za Halmashauri zihakikishe zinasuluhisha taarifa 
za watumishi katika Orodha Kuu ya Mishahara ya Hazina na 
kuhuisha taarifa hizo. 
 

5.5.7 Makato ya mishahara ambayo hayakuwasilishwa 
katika taasisi husika TZS.230,162,686 
Kwa kawaida, mshahara wa mtumishi unapaswa kukatwa 
makato ya kisheria ili kupata mshahara unaolipwa kwa 
mtumishi. Makato haya yanahusisha kuchangia mifuko wa 
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hifadhi ya jamii, Bima ya Afya, Kodi ya Mapato, kulipa madeni 
aliyokopa mtumishi na michango kwenye vyama vya 
wafanyakazi. Kiasi cha makato haya hufanyika Hazina na 
taarifa kutumwa kwenye Halmashauri husika wakati makato 
mengine hufanywa na Halmashauri husika. Makato 
yanayofanywa na Halmashauri yanatakiwa kupelekwa kwenye 
taasisi husika. 
 

Mapitio ya Halmashauri 11 yalionesha jumla ya 
TZS.230,162,686 ikiwa ni makato yaliyofanywa katika 
Halmashauri hizo hayakupelekwa katika taasisi husika kama 
LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA. Zaidi ya hayo, Mamlaka ya Mji 
Kahama na Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga hazikukata 
makato hayo kabisa yaliyofikia TZS.34,916,000 na 
TZS.25,995,600 mtawalia. Makato ya kisheria ambayo 
hayakukatwa yameoneshwa katika Jedwali Na. 33 hapo chini. 
 

Jedwali 33: Muhtasari wa Makato ambayo hayakupelekwa 

kwenye taasisi husika 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kisichopelekwa 
(TZS) 

1 H/W Bukombe  9,999,931 

2 H/M Iringa  10,369,800 

3 H/W Mbozi  68,536,928 

4 H/W Mbulu  40,420,822 

5 H/W Mkalama  1,620,000 

6 H/W Nachingwea  879,522 

7 H/W Nkasi  3,168,000 

8 H/W Ruangwa  2,453,246 

9 H/M Singida  24,384,500 

10 H/W Ushetu  26,558,792 

11 H/W Gairo  41,771,145 

Jumla 230,162,686 

 
Makato ya mishahara ambayo hayakupelekwa katika taasisi 
husika kwa mwaka huu wa ukaguzi yameongezeka 
ukilinganisha na kiasi cha TZS.83,619,613 kilichoripotiwa 
mwaka 2012/2013.  
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Kuwasilisha makato yanayofanyika katika ngazi ya 
Halmashauri ni lazima, vinginevyo Halmashauri hizo zinaweza 
kuzitumia fedha hizo kwa shughuli nyingine na hivyo 
kusababisha madeni ambayo inakuwa vigumu kuyalipa. Na pia, 
inaweza kusababisha kuongeza gharama kwa kulipa tozo au 
riba kwa kuchelewesha malipo hayo. Kutopelekwa kwa 
makato ya mishahara kwa taasisi mbalimbali za mifuko ya 
hifadhi ya jamii kama LAPF, PSPF, NSSF na PPF ina madhara 
zaidi kwa maslahi ya watumishi mara baada ya kustaafu. 
 

Inashauriwa kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zipeleke 
makato ya mishahara mara moja yanapokuwa yamelipwa. 
Zaidi ya hayo, Halmashauri zinapaswa kupeleka kwenye 
taasisi husika fedha za makato ambazo hazikupelekwa na 
yaoneshwe kwenye taarifa zake za hesabu kama madeni. 
 

5.5.8 Hazina na taasisi nyingine kutotoa stakabadhi za kukiri 
mapokezi ya mishahara ambayo haikulipwa na makato ya 
kisheria TZS.689,921,538 
Jumla ya malipo ya TZS.689,921,538 katika Halmashauri 16 
yalikosa stakabadhi za kukiri mapokezi ikiwa ni fedha za 
mishahara ambazo hazikulipwa na hivyo kurudishwa Hazina 
kupitia ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa pamoja na Makato 
ya kisheria ya mishahara yaliyolipwa kwa taasisi mbalimbali. 
Hii ni kinyume na Kanuni Na. 78 (5) ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001. Orodha ya Halmashauri zilizokosa 
nyaraka za kukiri mapokezi ya mishahara na makato ya 
kisheria ambayo haikulipwa zimeoneshwa katika Jedwali Na. 
34 hapo chini. 
 
Jedwali 34: Mishahara ambayo haikulipwa na makato ya 

kisheria yaliyokosa stakabadhi za kukiri mapokezi 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1 H/W Biharamulo   15,716,183 

2 H/W Busega   2,687,696 

3 H/W Chamwino   11,946,024.86 

4 H/W Chato   27,398,607 

5 H/W Iramba   109,454,647 

6 H/W Karagwe   32,053,167 
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7 H/W Kilolo   18,715,717 

8 H/W Kilwa   30,634,141 

9 H/W Ludewa   80,546,428.96 

10 H/W Lushoto   249,033,347 

11 H/W Maswa   15,368,543 

12 H/W Misenyi   59,745,743.64 

13 H/Mji Njombe  6,597,170 

14 H/W Nyasa   24,145,287 

15 H/W Nzega   2,899,628 

16 H/W Sikonge   2,979,208 

 
Jumla 689,921,538 

 
Kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kutoka kwa 
taasisi zilizolipwa pamoja na Hazina inamaanisha kuwa malipo 
yanaweza kuwa yalifanyika kwa taasisi nyingine tofauti na 
zilizolengwa au fedha hizo hazikurejeshwa Hazina na taasisi 
za fedha husika. 
 
Menejimenti za Halmashauri husika zinashauriwa kuimarisha 
udhibiti katika malipo ya mishahara inayorudishwa Hazina na 
makato ya kisheria yanayopelekwa katika taasisi mbalimbali 
na kuhakikisha ufuatiliaji unafanyika ili kupata nyaraka za 
kukiri mapokezi ya fedha hizo mara baada ya kuzilipa. 
 

5.5.9 Karadha za mishahara zisizorejeshwa TZS.286,032,964 

Agizo la 41(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
2009 linatoa mazingira yanayoruhusu karadha za mishahara 
kutolewa kwa mtumishi wa Halmashauri ikiwa ni pamoja na 
kuajiriwa kwa mara ya kwanza au kuhamishwa, malipo ya ada 
kwa ajili ya watoto wa mtumishi; malipo ya matibabu ya 
dharura ya mtumishi au familia yake, ununuzi wa vifaa baada 
ya kuibiwa, kuunguliwa na moto, kuibiwa nyumbani kwa 
mtumishi na mwisho kwa ajili ya gharama za mazishi ya 
mmoja wa wanafamilia ya mtumishi. Masharti ya kurejesha 
fedha hizo yameelezwa kuwa miezi kumi na miwili kwa 
kiwango cha juu. 
 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 16 zilikuwa 
na karadha zenye jumla ya TZS.286,032,964 zilizobaki hadi 
kufikia mwishoni mwa mwaka bila kurejeshwa ikilinganishwa 
na TZS.520,484,151 zilizoripotiwa kwa mwaka 2012/2013 
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katika Halmashauri 25 na TZS.312,089,918 kwa mwaka 
2011/2012 kwa Halmashauri 10. Kuendelea kuwepo kwa 
karadha za mishahara zisizorejeshwa kwa miaka mitatu 
mfululizo ni kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu na inatoa 
taswira ya kuwepo udhaifu wa menejimenti kufuatilia. Orodha 
ya Halmashauri zenye karadha ya mishahara isiyorejeshwa 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 35 hapo chini. 
 
Jedwali 35: Karadha ya Mishahara isiyorejeshwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1 H/Jiji Arusha           5,208,305  

2 H/Mji Bariadi           4,500,000  

3 H/M Dodoma         23,748,780  

4 H/Mji Kahama           4,475,700  

5 H/W Karatu           1,455,000  

6 H/W Longido           5,141,024  

7 H/W Magu         61,315,474  

8 H/W Mbeya         65,358,000  

9 H/W Mbeya        71,438,300  

10 H/W Mbozi          2,463,375  

11 H/W Meru          5,846,010  

12 H/W Mlele           2,955,000  

13 H/W Mwanga           7,094,996  

14 H/W Nkasi           4,200,000  

15 H/W Simanjiro           5,405,000  

16 H/M Temeke         15,428,000  

  Jumla    286,032,964  

 
Kutokurejeshwa kwa fedha zilizochukuliwa kama karadha ya 
mishahara kunaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
kwa sababu ya fedha kupungua na madeni haya yanaweza 
yasikusanywe tena.  
 
Halmashauri zinasisitizwa kuzingatia Agizo la 41 (1) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
kuhakikisha kuwa karadha zote zinarudishwa kwa wakati. 
 

5.5.10 Watumishi wasio kwenye utumishi wa umma ambao 
hawajafutwa katika Orodha ya mishahara ya Hazina 
Agizo la 79 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
2009 linawataka Wakuu wa Idara kutunza rejesta ya 
watumishi wote iliyohuishwa ikiwa na taarifa zao ambayo 
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itamwonesha Mweka Hazina mambo yote yanayohusu 
kuajiriwa, kuacha kazi, kufukuzwa kazi, kusimamishwa kazi, 
kuazimwa na taasisi nyingine, kuhama na taarifa nyingine 
muhimu zifaazo kutunza kumbukumbu kwa ajili ya malipo ya 
kodi na malipo ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. 
 
Kinyume na matakwa ya Agizo lililotajwa hapo juu, ukaguzi 
wa mishahara uliofanyika katika Halmashauri 14 ulibaini 
uwepo wa watu 340 katika Orodha ya mishahara ya Hazina 
ambao hawakuwa watumishi tena na walikuwa hawajafutwa. 
Hii inaonesha kupungua ikilinganishwa na idadi ya watu 
walioripotiwa katika Halmashauri sita kwa mwaka wa fedha 
2012/2013. 
 
Jumla ya watumishi walioacha kazi kwa sababu mbalimbali 
kubakia katika orodha ya Mishahara inasababishwa na 
kukosekana kwa uhuishaji wa mara kwa mara wa rejesta ya 
watumishi na mawasiliano ya haraka kati ya Halmashauri na 
Hazina kwa hatua zaidi kabla ya mishahara kulipwa. Jedwali  
Na. 36 hapo chini linaonesha kwa muhtasari Halmashauri na 
idadi ya watu ambao hawakufutwa kwenye orodha ya 
mishahara ya Hazina. 
 
Jedwali 36: Halmashauri zenye watumishi ambao 

hawakufutwa katika orodha ya watumishi baada ya kukoma 

katika utumishi wa umma 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi 
waliohusika 

1 H/W Bariadi   28 

2 H/W Bukoba   1 

3 H/W Bunda   101 

4 H/W Ileje   11 

5 H/W Kongwa   5 

6 H/W Ludewa   21 

7 H/W Lushoto   20 

8 H/W Mbogwe   4 

9 H/W Mbozi   8 

10 H/W Mufindi   40 

11 H/W Mvomero   64 

12 H/W Namtumbo   8 

13 H/W Songea   27 

14 H/W Ushetu   2 
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Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi 
waliohusika 

Jumla 340 

 
Pamoja na kuonesha kupungua kidogo kwa idadi ya watu, 
kuchelewa kuwafuta watumishi walioacha kazi kwa sababu 
zozote zile katika Orodha ya mishahara ya Hazina kunaongeza 
gharama za mishahara zinazolipwa na Serikali na hivyo 
kusababisha upotevu wa fedha za umma na kuzidisha 
makadirio na matumizi ya fedha zinazolipa mishahara. 
 

Ninashauri Halmashauri kuhakikisha kwamba taarifa za 
watumishi wanaostaafu, kufa au kuacha kazi zinatunzwa vizuri 
na kuripotiwa haraka kwa hatua zaidi ambazo inaweza kuwa 
pamoja na kuwafuta au kisitisha taarifa zao kwenye orodha ya 
Misharaha ya Hazina. 
 

5.5.11 Upungufu wa Watumishi   
Utendeji kazi imara wa taasisi yoyote unategemea uwepo wa 
rasilimali, na mojawapo muhimu ikiwa ni rasilimali watu. 
Katika kipindi cha ukaguzi, Halmashauri 102 zilionesha kuwa 
mahitaji ya watumishi kwa Halmashauri hizo yalikuwa 263,814 
ukilinganisha na watumishi 200,915 waliokuwepo ikiwa ni 
upungufu wa watumishi 62,899 sawa na asilimia 24 ya 
mahitaji. Upungufu huo una madhara ya jumla kwa 
Halmashauri katika kazi zake ikiwemo utoaji huduma hafifu, 
kuzidiwa na kukosa ari ya kazi kwa watumishi waliopo. Sekta 
zilizoathiriwa zaidi na tatizo hili ni Afya, Kilimo na Elimu. 
Angalia Kiambatisho (xxx)  
 

Katika orodha ya Halmashauri zenye tatizo kubwa zilikuwemo 
H/W Babati (55%) ikifuatwa na H/W Nyasa (53%) na H/W 
Kyerwa (46%). Pia, kati ya Halmashauri kumi zinazoongoza kwa 
upungufu wa watumishi Saba (7) ni Halmashauri mpya ambazo 
ni H/W Nyasa (53%), H/W Kyerwa (46%), H/W Buhigwe (45%), 
Mkalama (43%), Kaliua (43%), Uvinza (41%) na Busokelo (40%). 
  

Kwa mwaka 2012/2013, upungufu wa watumishi ulikuwa 
39,984 kwa Halmashauri zilizokuwa kwenye sampuli ikiwa ni 
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sawa na asilimia 22 ya mahitaji. Hata hivyo, upungufu huo 
umeongezeka na kuwa asilimia 24 ya mahitaji kwa mwaka 
2013/2014 pamoja na juhudi kubwa zinazochukuliwa na 
Serikali kukabiliana na upungufu huo katika sekta mbalimbali. 
Kwa hiyo, upungufu wa asilimia 24 bado uko juu ukilinganisha 
na mahitaji.  
 

Kwa mazingira haya, ninarudia mapendekezo yangu ya miaka 
ya nyuma kuwa: 

 OWM-TAMISEMI inatakiwa kuweka mikakati ya kuendelea 
kutunza wafanya kazi wake kupunguza idadi ya wale 
wanaoacha kazi. 

 

 Kuwepo kwa motisha maalum kwa lengo la kuwavutia 
watumishi kwenda kufanya kazi katika Halmashauri za 
pembezoni. Mapungufu ya watumishi yameonekana 
kutokea zaidi katika Halmashauri za pembezoni kuliko 
zile za mijini. 

 
5.5.12 Watumishi wasiothibitishwa katika utumishi wa umma kwa 

muda mrefu  

Aya D.45 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inataka mtumishi wa umma kuwa na haki ya 
kuthibishwa kwenye utumishi wa umma katika nafasi 
aliyoajiriwa mwishoni mwa kipindi cha matazamio kwa 
kuzingatia utendaji na mwenendo wake. 
 
Pia, Aya D.40 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inaelezea juu ya kipindi ambacho mwajiriwa kwa 
mara ya kwanza katika utumishi wa umma mwenye masharti 
ya pensheni kutumikia kipindi cha matazamio kwa muda wa 
miezi kumi na miwili. Zaidi ya hayo, Aya ya 43 ya Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma za 2009 zinasisitiza kuwa si 
wajibu wa mtumishi wa umma kuomba kuthibitishwa katika 
kazi yake kwa kuwa huu ni wajibu wa msimamizi wake aliye 
karibu kuanzisha mchakato ndani ya muda usiozidi miezi 
mitatu kabla ya kuisha kwa kipindi za matazamio. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa watumishi 5,188 
katika Halmashauri 19 zilizokuwa kwenye sampuli walikuwa 
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wahajathibitishwa kwenye utumishi wa umma kwa zaidi ya 
miaka miwili na bila kuwa na taarifa yoyote rasmi au ya 
maandishi kuongeza muda wao wa kipindi cha matazamio. 
Jedwali Na. 37 hapo chini linaonesha Halmashauri na idadi ya 
watumishi ambao walikuwa bado kuthibitishwa kazini kwa 
zaidi ya miaka miwili baada ya kuisha kwa kipindi cha 
matazamio. 
 

Jedwali 37: Halmashauri na idadi ya watumishi ambao 

walikuwa bado kuthibitishwa kazini kwa kipindi kirefu 

Na. Jina la Halmashauri Mkoa Idadi ya Watumishi 

1 H/Jiji Arusha  Arusha 291 

2 H/W Bunda  Mara 130 

3 H/Jiji Dar es salaam  Dar es salaam 5 

4 H/M Iringa  Iringa 43 

5 M/Mji Kahama  Shinyanga 850 

6 H/W Longido  Arusha 54 

7 H/W Masasi  Mtwara 180 

8 M/Mji Masasi  Mtwara 1395 

9 H/W Mbogwe  Geita 109 

10 H/W Monduli  Arusha 79 

11 H/W Mtwara  Mtwara 167 

12 H/M Mtwara  Mtwara 87 

13 H/W Musoma  Mara 109 

14 H/W Ngorongoro  Arusha 44 

15 H/W Same  Kilimanjaro 174 

16 H/W Serengeti  Mara 1187 

17 H/W Siha  Kilimanjaro 29 

18 H/W Tandahimba  Mtwara 180 

19 M/Mji Tarime  Mara 75 

Jumla 5188 

 

Kuchelewa kuthibitisha watumishi katika utumishi wa umma 
ni matokeo ya wasimamizi walio karibu na watumishi hao na 
mamlaka zinazohusika kushindwa kuanzisha mchakato wa 
kuwathibitisha baada ya tathmini ya utendaji kazi wa 
watumishi husika. Hivyo, kuchelewa kuwathibitisha watumishi 
wa umma kwenye masharti ya kudumu na pensheni si tu 
kwamba inawachelewesha kupanda vyeo bali hata mishahara 
yao inaathirika. 
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Ninapendekeza Halmashauri zianzishe mchakato wa 
kuwathibitisha watumishi wanaostahili muda wa miezi mitatu 
inayotakiwa kisheria kabla ya muda wa matazamio kumalizika 
ikiwa wanakidhi vigezo vilivyotajwa katika Kanuni za Kudumu 
za Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 
 

5.5.13 Wakuu wa Idara na Vitengo wanaokaimu kwa muda wa zaidi 

ya miezi sita 

Aya ya D.24 Aya ndogo ya 3 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2009 inataka mtumishi wa umma 
kukaimu nafasi iliyobaki wazi kwa kipindi kisichozidi miezi sita 
(6). Inaelekeza pia kuwa mamlaka ya uteuzi ihakikishe 
inashughulikia na kukamilisha uteuzi wa mtumishi katika 
nafasi ya madaraka ndani ya miezi sita.  
Katika mwaka husika wa ukaguzi, Halmashauri 65 zilikuwa na 
maafisa 464 waliokuwa wakikaimu nafasi za ukuu wa idara au 
vitengo au hata ukurugenzi kwa zaidi ya miezi sita kinyume na 
maelekezo ya kanuni zilizotajwa hapo juu. Zaidi ya hayo, 
nafasi 19 katika Halmashauri 11 zilibaki wazi kwa kipindi 
chote cha mwaka. 
 

Ilionekana pia kuwa, Halmashauri mpya ndizo zilikuwa na 
maofisa wengi waliokuwa wakikaimu nafasi za ukuu wa idara 
na vitengo ukilinganisha na Halmashauri zilizokuwepo. Kwa 
mfano, kati ya nafasi 19 za wakuu wa idara na vitengo 
zinazotakiwa kulingana na muundo uliotolewa na OWM-
TAMISEMI, H/Mji Tarime Mkoani Mara na H/W Kaliua Mkoani 
Tabora zilikuwa na maofisa 16 na 15 kila moja waliokuwa 
wakikaimu nafasi zao. Taarifa zaidi zipo katika Kiambatisho 
(xxxi). 
 

Kuanzishwa kwa Halmashauri mpya kabla ya kuwa na mpango 
mzuri wa watumishi ilikuwa sababu kubwa mbali na mamlaka 
ya uteuzi kuchelewa kuteua maofisa katika madaraka hayo. 
Kushindwa kuidhinisha au kuteua watumishi katika nafasi za 
wakuu wa idara na vitengo kunasababisha mlundikano wa 
madeni ya watumishi yatokanayo na posho za kukaimu. Pia, 
kukaimu kwa muda mrefu kunashusha ari ya kazi ya watumishi 
hao na ikiendelea hivyo,inashusha uwezo wa kufanya kazi. 
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Hivyo ninashauri kuwa uongozi wa Halmashauri kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma kupunguza idadi ya maafisa wanaokaimu kwa 
kuwathibitisha au kuteua wengine wenye sifa na uwezo katika 
nafasi hizo. 
 

5.5.14 Watumishi wasioenda likizo kwa kipindi kinachozidi miaka 

miwili (2) 

Aya ya H.1 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 

mwaka 2009 inataka likizo kuheshimiwa kama haki na 

inapotokea kutotolewa na mwajiri, mwajiriwa atalipwa 

mshahara badala ya likizo. 

 
Mapitio katika Halmashauri nne yaani Jiji la Arusha, 
Halmashauri za Wilaya za Longido, Meru na Chamwino 
zilikuwa na watumishi 19, 11, 8 na 3 kwa mfululizo huo ambao 
hawakwenda likizo ya mwaka kwa kipindi cha zaidi ya miaka 
miwili. Idara ya fedha ilionekana kuwa na watumishi wengi 
ambao hawakwenda likizo. 
 
Sababu mojawapo ilikuwa upungufu wa watumishi katika 
idara husika ukilinganisha na kazi nyingi zilizo 
Katika hali ambayo watumishi hawaendi likizo zao za mwaka 
kama inavyotakiwa, inaweza kusababisha utendaji kazi hafifu 
kwa watumishi hao. Na pale ambapo likizo haikuchukuliwa na 
ikatakiwa kulipa mshahara, kinaweza kuwa chanzo cha 
mlundikano wa madeni ya watumishi.  
 
Ninapendekeza Halmashauri zihamasishe watumishi kwenda 
likizo zao za mwaka kama inavyotakiwa na panapokuwa na 
ulazima kwa mtumishi kutokwenda likizo taratibu zifuatwe. 
 

5.5.15  Masuala ya Mazingira 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 
kinawataka watu wote wenye mamlaka chini ya sheria hii au 
chini ya sheria nyingine yoyote yenye mwelekeo juu ya 
utunzaji mazingira kujitahidi kukuza na kuangalia Sera ya 
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Taifa ya Mazingira. Wakati huo, Aya ya 101 ya Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 1997 inatambua kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ndizo nguzo muhimu za kuweza kutimiza 
malengo ya Sera hiyo kwa kuwa matatizo mengi ya mazingira 
na utatuzi wake vinatokea katika Serikali za Mitaa. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, mapungufu mbalimbali 
yahusuyo utunzaji wa mazingira yalionekana katika 
Halmashauri 32 na baadhi yake yameoneshwa kwa muhtasari 
hapo chini:  

 Halmashauri saba hazikuwa zimeainisha miradi 
inayohitaji tathmini na ukaguzi wa mazingira kabla ya 
kutekelezwa.  

 Halmashauri tano hazikuanzisha kamati za kudumu na 
imara za Uchumi, Ujenzi na Mazingira.  

 Kumekuwa na ongezeko la uvunaji wa kuni na uchomaji 
mkaa kwa matumizi ya nyumbani na biashara bila kuwa 
na mkakati wa kuanzisha na kuongeza misitu 
ikiambatana na uhamasishaji jamii juu ya matumizi ya 
nishati mbadala. 

 Kukosekana kwa vitendea kazi kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli za mazingira kwa mfano, dampo, vizimba vya 
taka, magari ya kuzolea na kusomba taka na sehemu 
mahususi za kukusanyia taka.   

 Uelewa na ushiriki mdogo wa jamii juu ya uhifadhi wa 

mazingira.  

Maelezo zaidi yametolewa katika Kiambatisho (xxxii) 

Kutokufanya vizuri katika utunzaji mazingira kuna madhara 
makubwa katika maisha ya watu kwa kuwa husababisha 
uharibufu wa ardhi, upatikanaji hafifu wa maji safi mijini na 
vijijini, uchafuzi wa mazingira, uharibifu wa makazi ya 
wanyama na viumbe hai, kutoweka kwa viumbe hai vya majini 
na uharibifu wa misitu.  
 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa (a) kuimarisha 
Kamati za Kudumu za Mazingira ili ziweze kutekeleza shughuli 
zake kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria ya Mazingira (b) 
kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
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za mazingira kama kuelimisha jamii juu ya utunzaji mazingira 
na ununuzi wa vifaa vya kufanyia shughuli za mazingira (c) 
kutathmini miradi yote inayoendeshwa na Halmashauri na 
sekta nyingine binafsi juu ya madhara ya kimazingira kabla ya 
kuitekeleza. 
 

5.5.16 Kesi za madai dhidi ya Halmashauri zinazoweza kuathiri 
utoaji huduma endelevu  
Kimsingi Halmashauri zimeanzishwa kwa lengo la kutoa 
huduma endelevu zenye kutosheleza mahitaji ya jamii na kwa 
kiwango kikubwa kuboresha maisha kijamii na mazingira. Hii 
imelezwa katika kifungu cha 5 na 13 cha Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982. Hata hivyo, 
huduma zitolewazo na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinategemea zaidi uwepo wa rasilimali ambazo kati yake ni 
fedha. 
 

Katika mwaka 2013/2014, Halmashauri 39 zilionesha kuwa, 
bado Halmashauri nyingi zitaweza kuwa na madeni makubwa 
ya takribani shilingi bilioni 40 yatokanayo na kesi 250 zilizoko 
mahakamani kama zitashindwa ukilinganisha na shilling bilioni 
74 kwa mwaka 2012/2013 zilizoripotiwa katika Halmashauri 
78. Zaidi ya hayo, kesi hizi zilizokuwa bado kuamuliwa nyingi 
zilitokana na kuvunjwa kwa mikataba kati ya Halmashauri na 
wazabuni na nyingine zikiwa za migogoro ya ardhi. Majiji ya 
Mbeya na Dar es salaam yalionekana kuwa na kesi nyingi 
ukilinganisha na Halmashauri nyingine katika sampuli kwani 
zilikuwa na kesi 35 na 33 mtawalia. Jedwali Na. 38 hapo chini 
linaonesha orodha ya Halmashauri zilizokuwa na kesi katika 
mahakama mbalimbali. 
 
Jedwali 38: Kesi zilizopo mahakamani ambazo 

hazijaamuliwa  

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi cha fedha 
kinachodaiwa 

(TZS) 

Idadi ya 
kesi 

zenye 
thamani 
ya fedha 

Idadi ya 
kesi 

ambazo 
hazikuhu

sisha 
kiasi cha 

fedha 

Jumla ya 
kesi 

1 H/Jiji Mbeya  3,531,733,071 23 12 35 
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Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi cha fedha 
kinachodaiwa 

(TZS) 

Idadi ya 
kesi 

zenye 
thamani 
ya fedha 

Idadi ya 
kesi 

ambazo 
hazikuhu

sisha 
kiasi cha 

fedha 

Jumla ya 
kesi 

2 H/Jiji Dar es salaam  7,026,261,431 33 0 33 

3 H/M Musoma  853,266,248 24 0 24 

4 H/M Kinondoni  11,138,469,953 15 0 15 

5 H/M Tabora  1,061,356,500 12 1 13 

6 H/M Songea  3,807,802,362 3 7 10 

7 H/W Handeni  364,933,205 8 1 9 

8 H/W Igunga  1,030,557,000 7 2 9 

9 H/W Kyerwa  81,000,000 8 0 8 

10 H/W Rungwe  1,207,802,362 8 0 8 

11 H/W Shinyanga  182,149,542 6 1 7 

12 H/W Bahi  502,988,762 5 1 6 

13 H/W Chato  124,000,000 6 0 6 

14 H/W Ngara  67,576,600 6 0 6 

15 H/W Ukerewe  58,552,000 6 0 6 

16 H/W Chunya  1,322,900,000 3 2 5 

17 H/W Kishapu  352,387,700 5 0 5 

18 H/W Bukombe  177,377,484 4 0 4 

19 H/M Kibaha  109,676,450 3 1 4 

20 H/W Msalala  197,407,360 3 1 4 

21 H/W Mufindi  2,058,790,000 4 0 4 

22 H/W Biharamulo  350,000,000 3 0 3 

23 H/W Urambo  540,000,000 2 1 3 

24 H/W ariadi  335,000,000 2 0 2 

25 H/Mji Geita  184,832,000 2 0 2 

26 H/W Hai  41,647,783 2 0 2 

27 H/W Ileje  78,000,000 1 1 2 

28 H/W Kiteto  140,000,000 2 0 2 

29 H/W Mbogwe  172,000,000 2 0 2 

30 H/W Rombo  80,000,000 2 0 2 

31 H/W Singida  1,026,000,000 2 0 2 

32 H/W Busega  3,206,400 1 0 1 

33 H/W Busokelo  15,000,000 1 0 1 

34 H/W Kaliua  45,000,000 1 0 1 

35 H/W Mbozi  955,649,500 1 0 1 

36 H/W Njombe  65,000,000 1 0 1 

37 H/W Pangani  248,854,740 1 0 1 

38 H/W Serengeti  800,000,000 1 0 1 

39 H/W Bukoba  72,000,000 - 0 0 

  Jumla 40,409,178,453 219 31 250 
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Kuna madhara makubwa yanayoweza kutokea endapo 
Halmashauri zitashindwa katika kesi hizi ikijumuisha gharama 
za kuendesha kesi hizo na kupelekea kuathiri bajeti na utoaji 
huduma kwa ujumla. 
 
Kwahiyo, nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kufuata 
sheria katika utendaji kazi wake ili kupunguza uwezekano wa 
matukio ya kushitakiwa. Pia ni muhimu kwa Halmashauri 
kuongeza nguvu ya Vitengo vya Sheria ili kuvifanya viweze 
kusimamia kesi vizuri na kupunguza uwezekano wa kushindwa 
kesi mahakamani. 
 

5.6 Mapitio ya usimamizi wa matumizi 

5.6.1 Malipo yenye nyaraka pungufu TZS.3,878,602,680 

Malipo yote yaliyofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yanatakiwa kuambatanishwa na nyaraka husika kwa mujibu 

wa Agizo la 8 (2) (c) na 104 la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

Ukaguzi wa kumbukumbu za matumizi ya Halmashauri 80 

ulibaini kuwa, malipo ya TZS.3,878,602,680 yalikuwa 

hayajaambatanishwa na nyaraka stahili. Kutokana na hali 

hiyo, sikuweza kuthibitisha juu ya usahihi, ukweli na uhalali 

wake. Orodha ya Halmashauri husika pamoja na kiasi 

kilicholipwa kwa kila Halmashauri imeoneshwa katika 

Kiambatisho (xxxiii). 

 

Hali hii imechangiwa na udhibiti dhaifu wa malipo na utunzaji 

usioridhisha wa nyaraka na viambatisho vingine vya malipo. 

 

Jedwali Na. 39 hapa chini linaonesha Halmashauri zenye 

matumizi yenye nyaraka pungufu kwa miaka ya 2012/2013 

mpaka 2013/2014 
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Jedwali 39: Ulinganisho wa matumizi yenye nyaraka 

pungufu kwa  miaka miwili 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

Kiasi (TZS) 

2013/2014 80 3,878,602,680 

2012/2013 67 3,514,703,776 

 

Kulingana na taarifa zilizooneshwa hapo juu, inaonekana 

kwamba kuna ongezeko la idadi ya Mamlaka za serikali za 

Mitaa pamoja na kiasi cha matumizi yenye nyaraka pungufu 

ikilinganishwa na mwaka uliopita, ambapo Halmashauri 13 

zimeongezeka sawa na 19% ikiwa na ongezeko la 

TZS.363,898,904 sawa na 10%.  Hali hii inaashiria kwamba, 

hakuna uboreshaji katika kupunguza matumizi yenye nyaraka 

pungufu.  

 

Zaidi ya hayo, Halmashauri saba (7) zilibainika kuwa na 

kiwango kikubwa cha malipo yenye nyaraka pungufu ambazo 

ni: Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba (TZS1,046,164,281); 

Halmashauri ya Wilaya ya Longido (Sh,453,134,128); 

Halmashauri ya Wilaya ya Ilemela (TZS 383,123,031); 

Halmashauri ya Wilaya ya Pangani (TZS 245,012,272); 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilala (TZS 234,990,860); 

Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero (TZS 124,424,318) na 

Halmashauri ya Wilaya ya Geita (TZS111,469,115). 

 

Ninapendekeza Menejimenti za Serikali za Mitaa ziongeze 

udhibiti wa nyaraka za malipo kama vile kuwa na kitengo cha 

ukaguzi wa awali chenye ufanisi kitakachohakiki nyaraka 

kabla ya kufanya malipo. Aidha, panatakiwa kuwa na afisa 

atakayepewa jukumu la kutunza hati za malipo pamoja na 

nyaraka zake ili kusaidia katika kusimamia nyaraka hizo. 
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5.6.2 Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo TZS.756,730,755 

Mweka Hazina wa Halmashauri anatakiwa kuweka mfumo bora 

wa uhasibu na kuhakikisha kuwa taarifa zote zinazotakiwa 

kuambatanishwa zinakuwa salama kwa mujibu wa Agizo la 

34(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ya mwaka 2009.  Aidha, Agizo la 104 la Memoranda ya Fedha 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza 

kuwa hati za malipo pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa 

kuwekwa vizuri na kutunzwa kwa muda usiopungua miaka 

mitano (5). 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa hesabu za mwaka 

2013/2014 ilibainika kwamba matumizi yenye jumla ya TZS 

756,730,755 yalifanyika katika Halmashauri 20 lakini hati za 

malipo pamoja na viambatanisho vya matumizi hayo 

havikupatikana katika makabrasha husika wala kuwasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, aina ya malipo na uhalali wa 

matumizi haya haukuweza kuthibitika na hivyo kukwaza 

mawanda ya ukaguzi. Sampuli ya Halmashauri 20 husika na 

matumizi hayo ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 40 

hapa chini: 

 

Jedwali 40: Orodha ya Halmashauri zenye matumizi yasiyo 

na Hati za malipo 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1.  H/W Karatu 14,070,108 

2.  H/W Meru 2,341,500 

3.  H/W Longido 50,459,550 

4.  H/W Mafia 11,618,890 

5.  H/W Rufiji 71,187,875 

6.  H/W Hanang‟ 2,403,000 

7.  H/W Bunda 3,247,000 

8.  H/W Mvomero 18,489,902 

9.  H/W Kwimba 250,338,612 

10.  H/W Ukerewe 19,964,000 

11.  H/W Nkasi 1,347,000 

12.  H/W Songea 8,745,000 

13.  H/W Nyasa 163,068,262 



 

102 
________________________________________________________________________________
______ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 2013/2014 

14.  H/W Kishapu 9,995,120 

15.  H/W Ushetu 47,674,841 

16.  H/W Ikungi 4,636,000 

17.  H/W Manyoni 4,223,000 

18.  H/W Bariadi 11,405,000 

19.  H/W Muheza 31,861,498 

20.  H/M Tabora 29,654,597 

 Jumla 756,730,755 

 

Halmashauri zinazoongoza ni H/W Kwimba (TZS 250,338,612) 

ikifuatiwa na H/W Nyasa (TZS 163,068,262). 

 

Jedwali Na. 41 hapa chini linaonesha ulinganifu wa matumizi 

yasiyo na hati za malipo kwa miaka ya 2012/2013 na 

2013/2014. 

 

Jedwali 41: Ulinganisho wa matumizi yasiyo na hati za 

malipo  

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

Kiasi (TZS) 

2013/2014 20 756,730,755 

2012/2013 19 8,063,469,984 

 

Jedwali Na. 41 hapo juu linaonesha kwamba kuna maboresho 

katika suala la matumizi yasiyo na hati za malipo 

ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo mbali na ongezeko 

la Halmashauri moja, kiasi kilichoripotiwa kimepungua kwa 

TZS.7,306,739,229 sawa na asilimia 91. Hata hivyo, kiasi cha 

TZS.756,730,755 kilichoripotiwa mwaka huu kinajumuisha 

kiasi cha TZS.215,379,103 kinachohusiana na Halmashauri za 

Wilaya mpya tatu ambazo ni; Nyasa, Ushetu, na Ikungi. 

Ulinganisho ungekuwa unafanyika kwa kuziondoa Halmashauri  

hizi, ukubwa wa maboresho haya ungepungua kwa 

Halmashauri mbili sawa na asilimia 10 pamoja kupungua kwa 

kiasi cha TZS.7,522,118,332  au asilimia 93.  

 



 

103 
________________________________________________________________________________
______ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 2013/2014 

Ningependa kuzipongeza Menejimenti za Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa kwa ajili ya jitihada walizozifanya katika kupunguza 

idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoripotiwa kuwa na 

matumizi yasiyo na hati za malipo. Hata hivyo, bado 

wanatakiwa kutimiza wajibu wao wa msingi wa kuhakikisha 

kuwa, nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na hati za malipo 

zinatunzwa vizuri.  

 

5.6.3 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu Visivyohusika 

TZS.2,385,712,357 

Kila  matumizi  yanapaswa kulipwa kulingana na kifungu sahihi 

na kwa mujibu wa maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa na kwa 

fedha zilizopangwa zitumike kwa malengo yaliyokusudiwa. Hii 

ni kwa mujibu wa Agizo la 23(1) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

Hata hivyo, matumizi ya TZS.2,385,712,357 yalifanywa na 

Halmashauri 47 kwa kutumia vifungu visivyohusika bila kibali 

cha Kamati ya Fedha cha kuidhinisha fedha zihamishwe 

kwenda vifungu vingine. Hii ni kinyume na Aya 15.7 ya 

Mwongozo wa Utayarishaji wa Hesabu za Halmashauri wa 

mwaka 2010. Halmashauri zilizobainika kuwa na matumizi 

yaliyofanyika kwa kutumia vifungu visivyohusika ni kama 

inavyoonekana kwenye  Kiambanisho (xxxiv). 

 

Jedwali 42: Ulinganisho wa Matumizi yaliyofanywa kwa 

kutumia vifungu  visivyohusika kwa miaka miwili 

Mwaka wa fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (TZS) 

2013/2014 47 2,385,712,357 

2012/2013 45 2,061,468,497 

 

Jedwali Na. 42 hapo juu linaonesha tatizo bado linaendelea 

kwa kuwa kiasi kilichoripotiwa cha TZS.2,385,712,357 katika 

mwaka wa 2013/2014 kinajumuisha Halmashauri mpya tano 

zenye jumla ya matumizi ya TZS.184,428,131.  Hivyo basi, 
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mbali na kupungua kwa idadi ya Halmashauri kwa Halmashauri 

moja  baada ya kuondoa zile mpya, bado kuna ongezeko la 

ukubwa wa kiasi kilichoripotiwa kwa TZS.139,815,729 sawa na 

asilimia 7 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hata hivyo, ni 

suala la kutilia maanani kwamba Halmashauri mpya 

zilizoanzishwa ni miongoni mwa Halmashauri zikilizobainika 

kuwa na mapungufu haya. 

 

Kufanya matumizi kwa kutumia vifungu visivyohusika si tu 

kinyume na udhibiti wa bajeti na Kanuni za fedha, lakini pia 

huzidisha matumizi katika kifungu kilichotumika kulipa na 

hatimaye katika taarifa za fedha. 

Kwa kuwa jambo hili limekuwa likijirudia mara kwa mara 

katika Mamlaka mbalimbali za Serikali za Mitaa na udhibiti  

haujaimarishwa ili kukabiliana na kasoro hii, bado ninasisitiza 

kuwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa  zizingatie 

sheria za fedha pamoja na udhibiti wa bajeti. 

 

5.6.4 Matumizi yasiyokuwa katika bajeti TZS.2,428,769,863 

Agizo 23 (1) la Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza kwamba, kila malipo ya 

matumizi yalipwe kulingana na kifungu cha mapato sahihi kwa 

mujibu wa maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha 

zitumike tu kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

 

Kinyume na matakwa ya Mwongozo huo, ilibainika kutoka 

katika sampuli ya Halmashauri 26 kuwa jumla ya 

TZS.2,428,769,863 zililipwa kwa ajili ya kugharimia shughuli 

mbalimbali wakati kulikuwa hakuna fedha iliyotengwa kwa 

ajili ya matumizi hayo. Orodha ya Halmashauri zilizohusika 

pamoja na kiasi kilichotumika ni kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 43 hapa chini:  
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Jedwali 43: Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 

yasiyokuwa katika Bajeti 

Na. Halmashauri  husika Kiasi (TZS) 

1.  H/W-Mafia  22,199,849 

2.  H/M-Ilala   73,789,000 

3.  H/W-Chamwino  8,000,000 

4.  H/M-Dodoma   1,161,509,820 

5.  H/W-Bukombe  12,793,000 

6.  H/W-Missenyi  13,165,000 

7.  H/W-Nsimbo  6,250,000 

8.  H/W-Nachingwea  314,865,000 

9.  H/M-Musoma   89,028,600 

10.  H/W-Kilosa  1,023,000 

11.  H/Mji-Masasi   35,634,175 

12.  H/W-Mtwara  46,184,845 

13.  H/W-Newala   279,874,487 

14.  H/W-Kwimba  97,079,681 

15.  H/M-Ilemela  58,418,478 

16.  H/W-Magu  19,156,274 

17.  H/W-Misungwi  10,000,000 

18.  H/W-Ukerewe  6,746,733 

19.  H/M-Sumbawanga   45,093,800 

20.  H/M-Songea   10,239,921 

21.  H/W-Tunduru  16,512,500 

22.  H/W-Manyoni  6,629,000 

23.  H/W-Singida  34,367,000 

24.  H/W-Itilima  20,794,000 

25.  H/W-Maswa  26,563,200 

26.  H/W-Tabora  12,852,500 

 Jumla 2,428,769,863 

 

Matumizi yaliyofanywa bila kuwa na makisio yanaashiria 

kwamba, baadhi ya shughuli katika sekta nyingine zinaweza 

kuwa zimeathirika kwa kutekelezwa sehemu au 

kutotekelezwa kabisa kutokana na kubadilisha matumizi ya 

fedha zilizokasimiwa kwa kazi hizo. Hii ni ishara ya 
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kutokuwepo kwa udhibiti wa kutosha wa bajeti katika Serikali 

za Mitaa. 

Ninapendekeza Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zizingatie matakwa ya Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 pamoja na udhibiti wa bajeti 

ili kurahisisha utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na hivyo 

kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 

5.6.5 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na Stakabadhi 

za mfumo wa kielektroniki TZS.4,638,581,282 

Kanuni ya 3 ya Kodi ya Mapato ya vifaa vya mfumo wa 

Kiektroniki, 2012 inaelelezea maana ya Stakabadhi ya mfumo 

wa kielektroniki kuwa ni hati fedha iliyochapishwa na mtambo 

maalum kwa ajili ya wateja kutokana na manunuzi ya bidhaa 

au huduma zinazotolewa ikionesha vitu au huduma 

iliyonunuliwa kama inavyoelekezwa na Kamishna wa Kodi ya 

Mapato na ambayo taarifa yake huhifadhiwa katika 

kumbukumbu. 

 

Aya ya 29 (4) ya Sheria ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 

1997, “CAP” 148 (iliyorekebishwa na Sheria ya fedha mwaka 

2010) inahitaji kwamba, kila mtu anayenunua vifaa na 

huduma atatakiwa kuomba Stakabadhi kwa ajili ya vifaa au 

huduma aliyoilipia.  Sambamba hilo, Kanuni ya 28(1) ya Kodi 

ya Mapato ya vifaa vya mfumo wa Kiektroniki, 2012 inamtaka 

kila mnunuzi kuomba na kutunza stakabadhi ambayo 

ataionesha pindi itakapohitajika na Kamishina wa Kodi au 

Afisa yeyote aliyeidhinishwa na Kamishna. 

 

Kinyume na Sheria hii, ukaguzi wa kumbukumbu za malipo 

zinazohusiana  na manunuzi yaliyofanywa na  

Halmashauri 22 ulibaini kwamba, malipo hayakuambanishwa 

pamoja na Stakabadhi zitolewazo na vifaa vya mfumo wa  

kielektroniki ikimaanisha kwamba Halmashauri husika 

hazikuomba Stakabadhi hizo kwa malipo yaliyofanyika  yenye 
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jumla ya TZS.4,638,581,282 ambapo kodi ya ongezeko la 

thamani ya TZS.834,944,631  ingekuwa imepelekwa Mamlaka 

ya kodi ya mapato na watumiaji wa mfumo huu wa 

kielektroniki.  Orodha ya Halmashauri zilizohusika na 

manunuzi haya ni kama inavyooneshwa na Jedwali 44 hapa 

chini: 

 

Jedwali 44: Orodha ya Halmashauri zilizohusika na 

manunuzi yasiyo ambatanishwa na Stakabadhi za 

vifaa vya mfumo wa kiektroniki 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1.  H/W-Simanjiro  902,181,185 

2.  H/W-Tabora  617,959,088 

3.  H/W-Monduli   491,871,000 

4.  H/W-Mbulu  396,351,428 

5.  H/W-Wanging`ombe  303,246,583 

6.  H/W-Nkasi  232,730,357 

7.  H/W-Itilima  211,538,033 

8.  H/W-Sumbawanga  210,895,084 

9.  H/Mji-Makambako   198,926,519 

10.  H/W-Singida  170,723,316 

11.  H/W-Kalambo  152,466,236 

12.  H/Mji-Babati   120,996,384 

13.  H/W-Ludewa  111,681,504 

14.  H/W-Njombe  109,251,916 

15.  H/W-Nachingwea  102,014,200 

16.  H/W-Kibaha  84,684,509 

17.  H/W-Makete  79,446,206 

18.  H/Mji-Njombe   64,572,221 

19.  H/W-Hanang‟  31,535,765 

20.  H/W-Kilindi  18,062,328 

21.  H/W-Korogwe  17,562,420 

22.  H/W-Lushoto  9,885,000 

 Jumla 4,638,581,282 

 

Malipo yaliyooneshwa kwenye Jedwali Na. 44 hapo juu 

yanamaanisha kwamba, Halmashauri hizo zilisaidia ukwepwaji 
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wa kodi kwa kutodai Stakabadhi hizo kutoka kwa wauzaji wa 

vifaa na huduma na kusababisha hasara kwa Serikali. 

 

Hali hii inaweza kuwa imetokana na ama juhudi duni 

zinazochukuliwa na Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika kuhimiza uzingatiaji wa Sheria ya Kodi ya Mapato 

na kanuni zake na hatimaye kusaidia Serikali kukusanya kodi, 

au ukosefu wa elimu ya kutosha juu ya aina gani ya 

Stakabadhi na ankara inayotakiwa kupatikana mara malipo 

yanapofanywa na wauzaji kusajiliwa na Kodi ya Ongezeko la 

Thamani. 

 

Kutokana na hali hiyo hapo juu, ninasisitiza kuwa Menejimenti 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa daima ziwe zinadai 

Stakabadhi za fedha zitolewazo na kifaa cha elektroniki 

wakati wa kufanya malipo ya manunuzi ya bidhaa na huduma 

ili kupunguza kama si kuondoa kabisa ukwepaji wa kodi na 

hatimaye kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya 

kuboresha nchi. Aidha, kwa kuzingatia kwamba Serikali za 

Mitaa ni wanunuzi wakuu, nazishauri Halmashauri kutokuwa 

na mahusiano ya kibiashara na wauzaji ambao hawatoi 

Stakabadhi hizo. Hatua hii itapelekea wafanyabiashara baada 

ya muda fulani kujiandikisha kwa ajili ya Kodi Ya Ongezeko la 

Thamani ili waweze kuingia katika ushindani wa kuomba 

zabuni mbalimbali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.   

 

5.6.6 Uhamisho wa ndani wa fedha kwa njia ya mikopo 

ambayo haijarejeshwa TZS.1,806,854,285  

Ukaguzi wa malipo yaliyofanywa katika kipindi cha mwaka 

2013/2014 ulibaini kuwa, jumla ya TZS.1,806,854,285 

zilihamishwa kwa njia ya mikopo kutoka akaunti moja kwenda 

nyingine katika Halmashauri 28 kwa ajili ya kugharamia 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali. Hata hivyo, hadi wakati 

wa ukaguzi, fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa kwenye 

akaunti husika hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli 
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zilizokusudiwa. Orodha ya Halmashauri zinazohusika ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 45 hapa chini: 

 

Jedwali 45: Halmashauri zilizofanya uhamisho wa ndani wa 

fedha kwa njia ya mikopo na fedha hizo kutorejeshwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi   (TZS) 

1.  H/Jiji-Arusha   13,681,000 

2.  H/W-Karatu  85,321,520 

3.  H/W-Ngorongoro  48,314,000 

4.  H/W-Kwimba  64,724,000 

5.  H/M-Iringa   17,545,823 

6.  H/W-Biharamulo  3,000,000 

7.  H/W-Bukoba  5,930,543 

8.  H/W-Muleba  115,514,626 

9.  H/W-Mpanda  10,500,000 

10.  H/Mji-Mpanda   78,777,325 

11.  H/W-Mlele  9,975,000 

12.  H/W-Kasulu  14,912,500 

13.  H/W-Busokelo  10,666,300 

14.  H/W-Gairo  17,330,000 

15.  H/Mji-Masasi  359,129,681 

16.  H/W-Mafia  82,300,739 

17.  H/W-Tunduru  53,737,750 

18.  H/Jiji-Mwanza   6,000,000 

19.  H/W-Sengerema  113,576,836 

20.  H/W-Ludewa  83,063,000 

21.  H/W-Misungwi  11,250,000 

22.  H/W-Mkalama   271,484,596 

23.  H/W-Ukerewe  50,853,157 

24.  H/W-Manyoni  30,849,704 

25.  H/W-Meatu  95,881,365 

26.  H/W-Bumbuli  135,203,820 

27.  H/Mji-Korogwe   10,500,000 

28.  H/W-Kilindi  6,831,000 

 Jumla 1,806,854,285 
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Jedwali 46: Ulinganisho wa Halmashauri 

zilizofanya uhamisho wandani wa fedha kwa njia 

ya mikopo ambazo hazijarejeshwa 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya Halmashauri Kiasi (TZS) 

2013/2014 28 1,806,854,285 

2012/2013 18 2,058,258,530 

 

Jedwali Na. 46 hapo juu linaonesha kwamba, kuna uboreshaji 

kidogo katika suala la uhamisho wa ndani wa fedha kutoka 

akaunti moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambazo 

hazijarejeshwa ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo 

licha ya kupungua kwa kiasi kilichoripotiwa kwa 

TZS.251,404,245 au 12%, idadi ya Halmashauri zilizohusika 

imeongezeka kwa Halmashauri kumi (10). Hata hivyo, kiasi 

cha TZS.1,806,854,285 kilichoripotiwa katika mwaka wa 

2013/2014 kinajumuisha TZS.427,329,716 zinazohusu 

Halmashauri nne (4) mpya yaani; H/W Mlele, H/W Busokelo, 

H/W Mkalama na H/W Bumbuli. Ulinganisho ungefanyika kwa 

kuziondoa Halmashauri hizo mpya, ukubwa wa maboresho 

ungekuwa ni ongezeko la Halmashauri sita (6) au 33% na 

kupungua kwa kiasi kilichoripotiwa kwa TZS.678,733,961 

 

Hata hivyo, ni suala la kutathmini kwamba Halmashauri 

zilizoanzishwa zilibainisha pia kuwa na malipo ya aina hiyo 

ambayo hatimaye mikopo haikurejeshwa. Kuchelewa kwa 

urejeshaji wa mikopo kunaweza kuwa na athari hasi katika 

uendeshaji wa akaunti zilizotoa mikopo hiyo. 

Kwa hiyo, ninapendekeza Menejimenti za Halmashauri 

kuzingatia udhibiti wa bajeti ili   kutoathiri utekelezaji wa 

shughuli zilizopangwa za akaunti nyingine. 
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5.6.7 Malipo ya nyuma ambayo hayakufanyika katika 

mwaka  husika TZS1,047,563,266 

Agizo la 22 (1) la Memoranda ya fedha za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kufanya matumizi katika 

mwaka husika na kwamba yasiahirishwe ili yalipwe katika 

mwaka unaofuata kwa lengo la kuepuka matumizi ya ziada. 

Kinyume na Agizo hili, malipo ya jumla ya TZS.1,047,563,266 

yalifanywa na Halmashauri 35 kulipa madeni ya mwaka 

uliopita. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa kwa 

wakaguzi ulionesha kuwa malipo hayo yalikuwa ni sehemu ya 

madai ya mwaka 2012/2013. Aidha, hakuna ushahidi ulitolewa 

kuthibitisha kama madeni yaliyoahirishwa yaliingizwa katika 

bajeti ya mwaka 2013/2014. Orodha ya Halmashauri zenye 

malipo yaliyoahirishwa ni kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na. 47 hapa chini: 

 

Jedwali 47: Halmashauri zenye malipo yaliyoahirishwa 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1.  H/Jiji-Arusha   110,367,414 

2.  H/W-Karatu  24,736,855 

3.  H/W-Ngorongoro  15,841,350 

4.  H/W-Meru  88,962,706 

5.  H/W-Arusha  23,965,255 

6.  H/W-Bagamoyo  3,949,522 

7.  H/W-Mkuranga    15,723,000 

8.  H/M-Dodoma   86,259,250 

9.  H/Mji-Geita   35,037,007 

10.  H/W-Missenyi  24,178,289 

11.  H/W-Mpanda  12,996,606 

12.  H/Mji-Mpanda  1,304,240 

13.  H/W-Kasulu  78,157,736 

14.  H/W-Kigoma  33,656,900 

15.  H/W-Siha  3,630,000 

16.  H/W-Rombo  5,044,250 

17.  H/W-Kilwa  9,239,000 

18.  H/M-Lindi   3,600,000 

19.  H/W-Hanang‟  13,065,625 

20.  H/W-Masasi  10,000,000 
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Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

21.  H/W-Magu  38,799,550 

22.  H/W-Sengerema  19,944,430 

23.  H/W-Ukerewe  25,493,571 

24.  H/W-Nkasi  12,015,000 

25.  H/W-Sumbawanga  47,572,620 

26.  H/M-Sumbawanga   43,185,550 

27.  H/W-Songea  12,826,000 

28.  H/W-Tunduru  28,006,000 

29.  H/Mji-Bariadi   5,653,000 

30.  H/W-Handeni  38,935,569 

31.  H/W-Korogwe  33,881,071 

32.  H/W-Muheza  78,772,900 

33.  H/Jiji-Tanga   15,951,900 

34.  H/W-Igunga  25,222,100 

35.  H/W-Urambo  21,589,000 

 Jumla 1,047,563,266 

 

Sehemu ya fedha za bajeti ya mwaka 2013/2014 katika 

Halmashauri 35 zilitumika kulipia madeni ya mwaka uliopita 

na hivyo shughuli za mwaka 2013/2014 zenye thamani hiyo 

hazikutekelezwa. 

  

Inapendekezwa kwamba, Menejimenti za Halmashauri 

zihakikishe kuwa madeni yote na miadi yanawekwa katika 

vitabu vya kumbukumbu za hesabu na kujumuishwa wakati wa 

maandalizi ya bajeti kwa mwaka wa fedha unaofuata. 

 

5.6.8 Malipo ambayo hayakukatwa kodi ya zuio   

TZS.207,587,326   

Kifungu cha 83A cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 

(iliyorekebishwa mwaka 2008) kinaitaka Serikali kukata kodi 

ya zuio kwa kiwango cha asilimia 2 ya malipo yote ya 

wasambazaji wa bidhaa na huduma kwa Serikali. Hata hivyo, 

ukaguzi wa malipo yaliyofanywa kwa wasambazaji wa bidhaa 

na huduma katika mwaka husika wa ukaguzi umebaini kuwa, 

Halmashauri 15 ambazo zina jukumu la kuzuia kodi 

hazikufanya hivyo na kupeleka kwa Kamishna wa Kodi ya 
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Mapato jumla ya TZS.207,587,326 ikiwa ni kodi iliyokatwa 

kutoka kwenye malipo yaliyofanywa kwa wauzaji mbalimbali 

ambayo ni hasara ya mapato kwa Serikali. Orodha ya 

Halmashauri hizo 15 ni kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na. 48 hapa chini: 

 

Jedwali 48: Halmashauri ambazo hazikukata kodi ya zuio 

Na. Halmashauri husika  Kiasi (TZS) 

1.  H/W Kibaha   2,433,773 

2.  H/W Mafia   1,539,000 

3.  H/M Bukoba    6,901,092 

4.  H/W Hanang‟  45,526,357 

5.  H/W Mbulu   9,249,435 

6.  H/W Simanjiro  27,585,424 

7.  H/Mji Babati    3,037,553 

8.  H/M Mtwara   2,378,880 

9.  H/M Ilemela   2,450,000 

10.  H/W Sengerema   12,067,847 

11.  H/W Kalambo   2,437,141 

12.  H/W Nkasi   7,306,998 

13.  H/M Sumbawanga  30,166,882 

14.  H/W Tunduru   42,816,713 

15.  H/W Ushetu   11,690,231 

 Jumla 207,587,326 

 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti za Halmashauri ziimarishe 

udhibiti wa ndani ili kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria na 

Kanuni zinazohusiana na ukusanyaji wa kodi ili kuiwezesha 

Serikali kuongeza mapato yake na kuboresha utoaji wa 

huduma za kijamii kwa wananchi. 

 

5.6.9 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali 

 TZS1,047,693,784  

 Ni njia bora kwa malipo yote kukaguliwa kabla ya 

kuidhinishwa. Kitengo cha ukaguzi wa awali huhakiki kama 

udhibiti wote ndani umetimizwa, fedha zipo na nyaraka zote 

muhimu zipo, hii inatoa uhakika kwa afisa anayeidhinisha 
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kujiridhisha kuwa malipo yamefuata taratibu kama 

inavyotakiwa na Agizo la 10 (2) la Memoranda ya fedha za 

Mamlaka za serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hata hivyo, 

wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini malipo ya jumla 

ya TZS.1,047,693,784 katika Halmashauri 22 yakiwa 

yameidhinishwa kwa ajili ya malipo kabla ya kufanyiwa 

ukaguzi wa awali. Orodha ya Halmashauri husika ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 49 hapa chini: 

 

Jedwali 49: Halmashauri zenye malipo ambayo 

hayakufanyiwa ukaguzi wa awali 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1.  H/W-Karatu  12,260,000 

2.  H/W-Monduli  4,054,621 

3.  H/W-Longido  40,616,188 

4.  H/W-Kisarawe  87,582,789 

5.  H/W-Chemba  80,974,000 

6.  H/W-Kondoa  65,377,000 

7.  H/W-Kilolo  64,220,000 

8.  H/W-Kakonko  5,111,900 

9.  H/W-Rombo  3,120,000 

10.  H/W-Hanang‟  75,489,641 

11.  H/W-Kiteto  8,599,479 

12.  H/W-Mbarali  22,608,500 

13.  H/W-Mbeya CC 36,950,000 

14.  H/W-Rungwe  8,218,000 

15.  H/W-Momba  7,923,400 

16.  H/W-Mvomero  264,607,704 

17.  H/Mji-Makambako  177,344,089 

18.  H/W-Nkasi  13,655,000 

19.  H/W-Sumbawanga  11,027,180 

20.  H/W-Nyasa  9,617,293 

21.  H/W-Manyoni  25,452,000 

22.  H/W-Kilindi  22,885,000 

 Jumla 1,047,693,784 

 

Kwa kutofanyika ukaguzi wa awali, afisa anayeidhinisha 

malipo hawezi kuthibitisha kama malipo yote yamezingatia 
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sheria, fedha za kutosha zipo kwa ajili ya malipo 

yaliyoidhinishwa, kubana matumizi kumezingatiwa na thamani 

ya fedha imefikiwa; na kwamba matumizi yote 

yameambatanishwa na nyaraka husika. Hali hiyo inaweza 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma na kuruhusu 

malipo yasiyo sahihi na batili kupita bila kukaguliwa. 

 

Ninazisisitiza kuwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ziimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa malipo 

yanaidhinishwa tu baada ya kufanyiwa ukaguzi wa awali. 

 

5.6.10 Malipo yasiyostahili TZS.669,549,213 

Katika Mwaka husika wa ukaguzi, jumla ya TZS.669,549,213 

zililipwa na Halmashauri 18 kutoka kwenye akaunti 

mbalimbali za Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali. Hata hivyo, malipo haya yalichukuliwa 

kama hayakustahili kutokana na ukweli kwamba Halmashauri 

zililipa fedha hizi kutoka kwenye akaunti ambazo zilikusudiwa 

kwa matumizi mengine bila kuwa na ushahidi unaoonesha 

kwamba fedha zilikuwa zimewekwa awali kwa ajili ya 

matumizi hayo. Orodha ya Halmashauri na kiasi kilichohusika 

imeoneshwa katika Jedwali Na. 50 hapa chini. 

 

Jedwali 50: Orodha ya Halmashauri na kiasi kilichohusika 

Na. Jina la Halmashauri  Jina la akaunti Kiasi (TZS) 

1.  H/W Mvomero  Akaunti ya amana 240,425,740 

2.  H/W Shinyanga  Akaunti ya amana 146,952,781 

3.  
H/W Newala   

Uchangiaji huduma za 

matibabu 
86,540,068 

4.  H/Jiji Mwanza  Akaunti ya amana 52,300,000 

5.  H/W Hanang‟  Akaunti ya amana 36,159,800 

6.  H/W Songea  Akaunti ya amana 25,852,000 

7.  H/W Ngorongoro  Akaunti ya amana 15,500,000 

8.  H/W Namtumbo  Akaunti ya maendeleo 13,250,000 

9.  H/W Mtwara  Akaunti ya maendeleo 13,000,000 

10.  H/W Meru  Akaunti ya amana 8,864,000 
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Na. Jina la Halmashauri  Jina la akaunti Kiasi (TZS) 

11.  H/W Rorya  Akaunti ya amana 6,792,000 

12.  H/W Nanyumbu  Akaunti ya maendeleo   4,875,000 

13.  H/M Ilemela  Matumizi mengineyo 4,265,000 

14.  H/W Urambo  Matumizi mengineyo 3,860,000 

15.  H/W Longido  Akaunti ya maendeleo 3,239,744 

16.  H/W Singida  Mfuko wa Jimbo 2,798,080 

17.  H/W Kaliua  Matumizi mengineyo 2,475,000 

18.  H/Jiji Arusha   Akaunti ya amana 2,400,000 

 
 

Jumla 669,549,213 

 

Maelezo ya malipo yaliyooneshwa kwenye Jedwali Na. 50 hapo 

juu yanaashiria kwamba, kiasi kilichotumika kimeathiri 

utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ziwe na udhibiti mzuri ambao utahakikisha kwamba 

fedha zilizowekwa kwenye akaunti zinatumika kwa ajili ya 

shughuli zilizokusudiwa tu. 

 

 

5.6.11 Malipo batili na yasiyokuwa na manufaa TZS177,179,429 

Matumizi batili ni malipo yaliyotolewa na taasisi kama vile 

ugomboaji, adhabu/riba kwa kushindwa kuzingatia 

makubaliano ya mikataba na mambo ya aina hiyo ambayo 

Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikupata manufaa 

yoyote kutokana na malipo hayo. Katika kipindi cha mwaka 

2013/2014, Halmashauri tatu zilikuwa na matumizi batili ya 

jumla ya TZS.177,179,429. Maelezo ya malipo kuhusiana na 

suala hili ni kwamba, TZS.81,583,979 zililipwa na Halmashauri 

ya Jiji Dar es Salaam kwa kushindwa kutoza kodi ya ardhi kwa 

wakati na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makazi, TZS.50,595,450 zililipwa na 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza kama fidia kwa uvunjaji wa 

mkataba katika kesi za madai Na. 42 ya mwaka 2011, 93 ya 

mwaka 2003 na 1 ya mwaka 2010. Vile vile, TZS.45,000,000 

zililipwa na Halmashauri ya Mji wa Mpanda kama fidia baada 
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ya kushindwa katika  kesi za madai Na. 12/2010 na Na.2 / 

2011. 

 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, asili ya malipo yote imetokana 

na hukumu ya Mahakama kwa uvunjaji wa mikataba ambayo 

ama ni kwa sababu ya uzembe wa Menejimenti za 

Halmashauri wa kufuatilia sababu ya kutuhumiwa au 

kushindwa kufuatilia kwa karibu juu ya mashauri yalivyokuwa 

yakiendelea Mahakamani hali ambayo ilisababisha   kulipa 

fidia ambayo haina manufaa kwa Serikali/Halmashauri. 

Ninapendekeza Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuzingatia majukumu yao ya mikataba ili kuondokana na 

malipo ya jinsi hiyo ambayo ni hasara kwa Serikali na 

Halmashauri pia. 

 

5.6.12 Malipo zaidi ya fedha za amana TZS.613,295,522 

Akaunti ya amana hufunguliwa kwa madhumuni maalum 

mbalimbali ya amana ambapo akaunti ya jumla ya udhibiti na 

akaunti ya kila kifungu cha dhumuni inatunzwa ili kwa wakati 

wowote kuonesha jumla ya bakaa kwa ajili ya kila kifungu cha 

amana. Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka mbalimbali 

pamoja na rejesta za amana kwa mwaka 2013/2014 umebaini 

kuwa, jumla ya TZS.613,295,522 zililipwa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 5 kutoka akaunti ya amana kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali. Hata hivyo, matumizi haya yalilipwa 

kwa kutumia vifungu vya amana zaidi ya bakaa za vifungu 

hivyo ikimaanisha ya kuwa fedha za vifungu vingine vya 

amana zilitumika kwa kiwango hicho. 

 

Hali hii inaashiria kutokuwepo kwa udhibiti wa kutosha wa 

matumizi ya fedha katika akaunti ya amana na hivyo kuathiri 

utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. Orodha ya 

Halmashauri pamoja na kiasi kilicholipwa ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 51 hapa chini: 
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Jedwali 51: Orodha ya Halmashauri pamoja na kiasi 

kilicholipwa zaidi ya fedha za Amana 

Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (TZS) 

1.  H/W Mkuranga    22,820,225 

2.  H/Jiji Dar es Salaam   39,552,295 

3.  H/W Chato   26,504,306 

4.  H/W Bariadi   419,999,961 

5.  H/W Muheza   104,418,735 

 Jumla 613,295,522 

 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuimarisha nidhamu ya fedha katika matumizi ya fedha za 

amana ambazo zimewekwa kwa madhumuni maalum. 

 

5.6.13 Malipo yasiyodhibitiwa kutoka akaunti ya amana 

TZS.4,496,504,235 

Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa wa mwaka 2009 unaeleza kuwa, kwa kuwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zinapokea fedha za  amana za aina 

mbalimbali na ili kuhakikisha udhibiti wa kutosha kwa fedha 

hizi za amana unakuwepo, rejesta lazima itunzwe ikiwa na 

kurasa zinazoonesha kila aina ya amana. Miongoni mwa 

taarifa zinazotakiwa zioneshwe katika kurasa hizo ni maelezo 

kuwa zimepokelewa kutoka kwa nani na kwa madhumuni gani. 

 

Malipo kutoka akaunti hii lazima yatokane na fedha 

zilizowekwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa au watu 

mbalimbali na wakati wa kufanya malipo, namba ya 

Stakabadhi lazima inukuliwe ili kutambua malipo hayo. Hata 

hivyo, mapitio ya malipo yaliyofanywa kutoka akaunti ya 

amana katika Halmashauri 15 yalibainisha kuwa malipo ya 

jumla ya TZS.4,496,504,235 yalifanywa lakini hapakuwa na 

namba ya Stakabadhi iliyonukuliwa kama ushahidi kwamba 

malipo hayo yalikuwa  yanatokana na fedha zilizowekwa kwa 

ajili hiyo. 
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Halmashauri zenye  kiasi kikubwa cha malipo hayo 

yaliyofanywa kutoka Akaunti ya amana ni pamoja na; H/M 

Shinyanga (TZS.1,225,120,859), H/W Kwimba  

(TZS.984,229,845), H/W Ushetu (TZS.882,636,910) na H/W 

Sengerema (TZS.407,328,357). 

 

Orodha ya Halmashauri zilizohusika na malipo ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 52 hapa chini: 

 

Jedwali 52: Orodha ya Halmashauri na malipo 

yasiyodhibitiwa kutoka akaunti ya amana  

 Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.  H/W Monduli    103,825,929 

2.  H/W Karagwe   218,576,042 

3.  H/W Muleba  120,099,476 

4.  H/W Rorya  11,500,000 

5.  H/W Kwimba   984,229,845 

6.  H/Jiji Mwanza   76,764,906 

7.  H/W Sengerema   407,328,357 

8.  H/W Makete  11,180,000 

9.  H/M Sumbawanga   16,925,000 

10.  H/W Shinyanga   123,501,217 

11.  H/M Shinyanga    1,225,120,859 

12.  H/W Ushetu    882,636,910 

13.  H/W Iramba  260,621,499 

14.  H/W Pangani   14,148,000 

15.  H/W Mkinga  40,046,195 

 Jumla 4,496,504,235 

 

Hali hii inaashiria kwamba, fedha zilizowekwa kwenye akaunti 

ya amana kwa ajili ya shughuli maalum zinaweza kuwa 

zimetumiwa kwa madhumuni yasiyokusudiwa. Tabia hii 

inaweza kuwavunja moyo wafadhili endapo watafahamu 

kwamba hakuna kilichotekelezwa kutokana na fedha 

walizotoa. 
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Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 

kufanya malipo kutoka kwenye akaunti ya amana endapo kuna 

fedha zilikuwa zimewekwa kwa ajili ya matumizi hayo. 

 

5.6.14 Malipo yaliyofanywa bila kibali TZS.1,090,890,518 

Ukaguzi wa malipo uliofanywa kwa mwaka 2013/2014 katika 

Halmashauri 13 ulibaini kwamba, jumla ya TZS.1,090,890,518 

zililipwa kutoka katika akaunti za Halmashauri kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali. Hata hivyo, malipo haya 

hayakuwa na vibali kutoka kwenye Mamlaka husika kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 53 hapa chini. 

 

Jedwali 53: Orodha ya Halmashauri zenye malipo yasiyo na 
vibali 

Na. Jina la 
Halmashauri  

Kiasi (TZS) Aina ya kibali 

1.  H/Jiji Arusha   4,420,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 

2.  H/W Kilolo   64,220,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 

3.  H/WKyela   7,280,940 Haikuidhinishwa na Afisa Masuuli 

4.  H/W Kilosa   23,364,000 Malipo hayakuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 

5.  H/W Newala    17,918,542 Malipo hayakuidhinishwa na Katibu Mkuu 

Wizara ya Afya 

6.  H/W Nanyumbu   2,681,500 Malipo hayakuidhinishwa na Katibu Mkuu 

Wizara ya Afya 

7.  H/W Kwimba   388,702,976 Malipo hayakuidhinishwa na Baraza la 

Madiwani 

8.  H/M Ilemela   487,930,000 Mabadiliko ya matumizi hayakuidhinishwa 

na Baraza la Madiwani 

9.  H/W Misungwi   24,831,560 Malipo hayakuidhinishwa na Wizara ya 

Fedha 

10.  H/Mji 

Makambako   

15,000,000 Uhamisho wa fedha haukuidhinishwa na 

Afisa Masuuli 

11.  H/W Songea  4,820,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 

12.  H/W Bariadi   20,580,000 Malipo hayakuidhinishwa na OWM - 

TAMISEMI   

13.  H/W Tabora   29,141,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 

 Jumla 1,090,890,518   
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Malipo yaliyofanywa bila vibali yanaweza kuwa yamefanywa 

kwa makusudi na kupita bila kugundulika hivyo kupelekea 

matumizi mabaya ya fedha za Umma. 

 

Kwa hiyo basi, inasisitizwa kwamba Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinatakiwa kufuata Sheria za fedha, Kanuni, maelekezo 
na miongozo kwa ajili ya kuimarisha ukaguzi wa ndani ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa kila malipo yanachunguzwa na 
kwamba yameidhinishwa na ngazi zote. Hii ni muhimu kwa 
ajili ya usimamizi wa rasilimali zilizopo chini ya uangalizi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa lengo la kutoa huduma bora 
kwa wananchi.  
 

5.7   Usimamizi wa Mali 

Usimamizi wa mali ni mchakato wa kimfumo unaohusisha 
namna Halmashauri zinavyonunua, kutumia, kutunza, 
kufanyia matengenezo na kuuza mali zake katika utaratibu 
wenye kuleta tija.  Usimamizi huu unahusisha kufanya 
ulinganifu wa gharama, fursa na viashiria hatarishi dhidi ya 
manufaa ambayo taasisi inayapata kwa kuitumia mali hiyo ili 
kufikia malengo iliyojiwekea.  Ulinganifu huu unahitajika 
kufanyika kwa vipindi kadhaa. 
          

Usimamizi wa mali pia huwezesha taasisi kufanya uchambuzi 

wa uhitaji, upatikanaji na ufanyaji kazi wa mali na mjumuiko 

wa mali katika ngazi mbalimbali.  Vilevile huwezesha kutumia 

mbinu za kiuchambuzi katika usimamizi wa mali husika katika 

kipindi  chote cha matumizi. 

 

Mapitio ya mchakato wa usimamizi wa mali katika Serikali za 

Mitaa, yamebainisha mapungufu mbalimbali kama 

yalivyooneshwa hapa chini: 

 

5.7.1  Kutokuwepo utunzaji wa rejista ya mali za kudumu na Mali 

kutokufanyiwa mapitio ya thamani 

Ukaguzi wa mali za kudumu za Halmashauri ulibainisha kuwa, 

Halmashauri 24  hazikuwa zimeboresha  rejista za mali za 
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kudumu ili kuhakikisha kuwa taarifa zote muhimu zinaingizwa 

katika rejista. Kwa mfano, kumbukumbu muhimu kama 

nyongeza ya mali ikiwa ni pamoja na tarehe, gharama na 

chanzo cha fedha, namba ya  utambulisho ya mali, eneo mali 

ilipo, maelezo ya kuuza mali ikijumuisha na tarehe, bei na 

njia iliyotumika kuuza mali; hivyo vyote havikuainishwa  

kwenye rejista za mali za kudumu ikiwa ni kinyume na Agizo 

la 103 (1) na (2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 

ya mwaka, 2009 ambalo linahitaji Halmashauri kuwa na 

rejista ya mali za kudumu ambazo inamiliki au kukodi na 

kuweka taarifa zote muhimu.  

 

Aidha, ukaguzi umebaini kwamba mali za kudumu katika 

Halmashauri 28 hazikuwa zimethamanishwa ili kujua thamani 

yake halisi kwa mujibu wa matakwa ya Aya ya 67 ya Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Namba 17 

inayoagiza tathmini hiyo kufanyika kila mwisho wa mwaka na 

iwapo matarajio yakiwa tofauti na makisio, tofauti hiyo 

itahesabiwa kama badiliko la makisio ya kiuhasibu kulingana 

na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 

Namba 3 juu ya Sera za Uhasibu, makisio na hitilafu za 

kiuhasibu. Hii imepelekea kuwepo mwishoni mwa mwaka mali 

ambazo thamani yake haijaoneshwa. 

Pasipo kuthaminisha mali na kuboresha na kutunza rejista ya 

mali za kudumu itakuwa ngumu kwa Halmashauri kuamua na 

kupata thamani halisi ya mali zake hivyo kupelekea kuonesha 

mali zilizokosewa katika taarifa za fedha. (Rejea Kiambatisho 

xxxv) 

  

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa  kuhakikisha 

kwamba rejista za mali za kudumu  zinaandaliwa kwa usahihi  

na kuboreshwa  kwa kuingiza  taarifa zote muhimu kwa ajili 

ya udhibiti sahihi wa mali. Pia  Halmashauri  ni muhimu 

zikatekeleza matakwa ya Kiwango Na. 17 Aya ya 67 ya 

Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. 
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5.7.2  Magari na mitambo iliyoacha kufanya kazi kwa muda mrefu 

bila matengenezo 

 

Halmashauri ina jukumu la kusimamia na kudhibiti mali zote 

chini ya utawala wake na kuhakikisha kwamba mali zote 

zinafanya kazi vizuri kwa faida ya Halmashauri kwa ujumla. 

Moja ya udhibiti wa mifumo ya ndani ni kuhakikisha kwamba, 

magari yote, mitambo na pikipiki vinafanya kazi kwa gharama 

ndogo ya matengenezo. 

 

Agizo  la 45 (1) la Memoranda ya Fedha Serikali za Mitaa, 2009 

linasema kwamba, mali zote ambazo hazihitajiki, mali 

ambazo ni vigumu kuzifanyiwa matengenezo, mali ambazo 

zimepitwa na wakati au chakavu  zinatakiwa kutambuliwa na 

kutolewa katika kumbukumbu za Halmashauri na baadaye 

taarifa iandaliwe kwa ajili ya kupitishwa na Kamati ya Fedha 

na hatimaye Baraza na Madiwani. Pia, Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Na.21 Aya ya 26  kinasema 

kwamba, Taasisi inatakiwa kufanya  tathmini  kila inapoandaa  

taarifa kwa kuangalia kama  kuna dalili za  mali ambazo 

zimepungua utendaji kazi wake. Kama kuna dalili yoyote, 

Taasisi husika  inatakiwa  kuthaminisha  mali  hizo ili kujua 

kiasi kinachoweza kupatikana  kama mali itauzwa. 

 

Mapitio yliofanywa katika Rejista ya mali za kudumu pamoja  

viambatanisho  vilivyowasilishwa pamoja na taarifa za fedha 

za Halmashauri 27 imebainika kwamba,  kuna magari 117, 

malori 13, mitambo 9 na pikipiki 5 ambavyo havitumiki na 

vimetelekezwa kwa muda mrefu na siyo rahisi kufanyiwa 

matengenezo tena. Halmashauri husika hazikuchukua hatua 

yoyote baada ya kuona kupungua uwezo wa mali hizo kufanya 

kazi na kuamua ni kwa kiasi gani Halmashauri haiwezi 

kufaidika nazo na kuziuza zile zinazohitaji matengenezo 
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makubwa. Maelezo ya mali hizo kwa kila Halmashauri 

yameonyeshwa katika Kiambatisho (xxxvi). 

 

Kuendelea kuwa na mali ambazo hazitumiki kunaweza 

kuongeza gharama za matengenezo na kupelekea utendaji 

wake kuzorota zaidi kutokana na uchakavu  na hivyo 

kupunguza kiasi cha mapato ambacho kingepatikana kama 

mali zingeuzwa mapema. 

Ninapendekeza kwamba,  Halmashauri  zinapaswa kutambua 

na kutathmini  utendaji kazi wa mali zote ambazo hazitumiki  

ili ziweze kuuzwa au kufanyiwa matengenezo kama gharama 

ya matengenezo siyo kubwa ili kuzipatia  faida za kiuchumi  

Halmashauri husika . 

 

5.7.3   Mitambo, Mali na Vifaa  ambavyo  havina nyaraka za umiliki  

Mali zote za Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa 

kuingizwa kwenye vitabu vya hesabu vya Halmashauri husika 

kwa ajili ya kumbukumbu na nyaraka za umiliki kuingizwa 

katika rejista  na kutunzwa kwa usalama  na Afisa Masuuli. 

 

Hata hivyo, Ukaguzi katika Halmashauri 16 umebaini kuwa 

mali zilizooneshwa katika taarifa za fedha kifungu cha Mali, 

Mitambo na vifaa na mali nyinginezo za kifedha zimekosa 

ushahidi wa maandishi kuthibitisha umiliki wake, hali 

iliyopelekea mimi kushindwa kuthibitisha uwepo, umiliki, 

usahihi na uhalisia wa mali, mitambo na vifaa na mali 

nyinginezo za kifedha zilizooneshwa katika taarifa za fedha za 

Halmashauri husika. 

 

Ninapendekeza kwamba, ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kupata haki za kumiliki na kudhibiti mali zilizopo 

chini yake kama vile kadi za usajili wa magari na hati miliki za 

majengo yaliyoko katika himaya ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Rejea Kiambatisho (xxxvii) 
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5.7.4 Wadaiwa wa Halmashaurina malipo ya huduma yaliyofanywa 

kabla kupokelewa TZS.141,648,528,746 

Wadaiwa ni wateja waliopata bidhaa/huduma kwenye taasisi 

husika lakini hawakulipa, ilhali malipo ya kabla ni 

bidhaa/huduma zilizolipiwa zidifu na taasisi katika mwaka 

husika. Wadaiwa wakuu wa Halmashauri ni Mawakala wa 

kukusanya ushuru, karadha za mishahara ya watumishi, 

masurufu na mikopo ya wanawake na vijana. 

  

Mapitio ya taarifa za fedha na viambatisho vyake kwenye 

Halmashauri 161 yameonesha kuwepo jumla ya 

TZS.141,648,528,746 ambazo hazikuweza kulipwa kwa 

Halmashauri hizo katika mwaka wa fedha 2013/2014 kama 

inavyooneshwa katika Kiambatisho (xxxviii). 

 

Napata shaka juu ya urudishwaji wa madeni haya kwani mengi 

yamekaa muda mrefu bila kukusanywa.  Mbali na hilo kiasi 

kinachodaiwa kimeongezeka kwa  asilimia 96 kutoka 

TZS.72,267,544,838 mwaka 2012/2013 hadi 

TZS.141,648,528,746 ijapokuwa Halmashauri 23 zimeongezeka 

katika mwaka huu wa fedha. 

 

Kutokusanya madeni kwa muda muafaka kunaweza kupelekea 

Halmashauri kukumbwa na uhaba wa fedha, hivyo kuzinyima 

Halmashauri fursa za kuweza kuwahudumia vizuri wananchi 

wake. 

 

Nahimiza Halmashauri ziharakishe mchakato mzima wa kudai 

madeni haya na kuhakikisha fedha hizi zinakusanywa ili 

zitumike kwa malengo yalikusudiwa. 

 

5.8    Madeni na Miadi 

5.8.1 Madeni yasiyolipwa TZS.143,833,939,924 

Ni muhimu kulinda heshima na utulivu kwa watumishi na 

wasambazaji wa bidhaa na huduma kwa kuwalipa wadai kwa 
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muda muafaka ili kuaminika na watumishi na jamii 

inayohudumiwa. 

 

Taarifa za fedha pamoja na viambatanisho vyake kwa mwaka 

ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 zimeonesha madeni yasiyolipwa 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 161 yenye jumla ya 

TZS.143,833,939,924 ambayo yalikuwa hayajalipwa kama 

yalivyooneshwa katika Kiambatisho Na.(xxxix) 

 

Halmashauri zenye kiasi kikubwa cha wadai ni pamoja na; 

H/M Kinondoni (TZS.7,370,078,653), H/M Ilala 

(TZS.6,810,999,712), H/Jiji Dar es Salaam 

(TZS.3,514,332,000), H/M Tabora (TZS.3,495,068,232) na H/W 

Bunda (TZS.3,384,285,000) 

 

Jedwali 54: Mwelekeo wa madeni kwa kipindi cha miaka 

minne mfululizo 

Mwaka wa 
fedha 

Kiasi (TZS) 
 

Idadi ya 
Halmashauri 

husika 

2013/2014 143,833,939,924 161 

2012/2013 104,282,263,060 140 

2011/2012 62,192,971,408 118 

2010/2011 52,132,811,928 111 
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Mwelekeo wa madeni katika Jedwali Na. 54 hapo juu 

unaonesha ongezeko kubwa la kiasi cha madeni kwa 

TZS.39,551,676,864 sawa na asilimia 38 kutoka mwaka 

2012/2013 hadi 2013/2014. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia OWM – TAMISEMI 

ihakikishe kuwa madeni yanalipwa kwa wakati kadri 

yanapotokea na kuanzisha udhibiti na taratibu za kutosha ili 

kuhakikisha kwamba Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinawajibika kwa kusababisha miadi isiyo na faida kwa 

Halmashauri. 

 

5.9     Masuala Mengine 

5.9.1 Asilimia 20 ya fidia ya vyanzo vya ndani vya mapato 

hazikupelekwa Vijijini TZS.1,431,370,129 

Mnamo mwaka 2004, Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya 

mapato ya ndani (kodi) na iliamua kutoa fidia kwa Serikali za 

Mitaa kwa ajili ya kodi zilizofutwa. Serikali za Mitaa ziliagizwa 

kuhamisha asilimia 20 ikiwa ni fidia ya vyanzo vya ndani 

vilivyofutwa kutokana na  ruzuku zinazotolewa na Serikali Kuu 

na kupeleka ngazi ya chini kwa ajili kufidia pengo la vyanzo 

vya mapato vilivyofutwa. 

 

Hata hivyo, ukaguzi umebaini  kwamba Halmashauri 37 

hazikuwa zimehamisha jumla ya TZS.1,431,370,129 kwenda 

vijijini kuziba pengo la mapato ya kodi yaliyofutwa. Hii ina 

maana kwamba shughuli za maendeleo zilizopangwa 

kutekelezwa katika ngazi ya vijiji hazikuweza kukamilika 

hivyo kupelekea  ucheleweshaji wa kutoa huduma bora kwa 

jamii iliyokusudiwa. Orodha ya Halmashauri na kiasi 

kisichohamishwa ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho 

(xl) 

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa  kuanzisha udhibiti 

ambao utahakikisha kwamba asilimia ishirini (20%) ya ruzuku 
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inayopokelewa kutoka Serikali Kuu inahamishwa mara moja 

kwenda katika ngazi ya Vijiji  ili kutekeleza shughuli za 

maendeleo zilizopangwa. 

 

5.9.2 Uhaba wa Walimu na Miundombinu katika Shule za Msingi 

na Sekondari 

Kazi kuu ya shule ni kutoa elimu ambayo inahusisha mfululizo 

wa mitaala na mazoezi mbalimbali.  Mafanikio ya mitaala na 

shughuli hizi zinategemea hasa uwepo wa miundombinu bora 

ya shule.  Miundombinu inajumuisha majengo, viwanja vya 

kuchezea, samani na vifaa vingine kwa ajili ya kufundishia.  

 

Tathmini niliyofanya juu ya ufanisi wa sekta ya elimu kwa 

Halmashauri 35 hasa katika elimu ya Msingi na Sekondari 

nilibaini upungufu mkubwa wa miundombinu ya kutolea 

elimu. Aidha, nilibaini upungufu wa walimu kwa Shule za 

Sekondari na Msingi ambao unaathiri kwa kiasi kikubwa ubora 

wa elimu inayotolewa kwa wanafunzi kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na. 55.  

 

Jedwali 55: Muhtasari wa hali ya miundombinu katika shule 

za Msingi na Sekondari nchini 

Miundombinu Mahitaji Idadi iliyopo Upungufu % 

Shule za Sekondari 

Madarasa 9,824 7,529 2,295 23 

Maabara 2,372 656 1,716 72 

Matundu ya Choo 25,925 8,653 17,272 67 

Madawati 189,258 15,8036 31,222 16 

Nyumba za Walimu 12,359 2,062 10,297 83 

Mabweni 1,549 398 1,151 74 

Samani kwa walimu 23,230 15,826 7,404 32 

Walimu 8,515 6,049 2,466 29 

     

Shule za Msingi 

Madarasa 48,302 29,775 18,527 38 
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Matundu ya choo 59,092 29,742 29,350 50 

Madawati 422,855 259,965 162,890 39 

Nyumba za Walimu 34,091 7,343 26,748 78 

Ofisi za Walimu 5,746 3,884 1,862 32 

Samani kwa walimu 80,406 35,788 44,618 55 

Walimu 19,408 17,538 1,870 10 

 

Maelezo ya kina yapo kwenye Kiambatisho (xli) 

 

Hii inamaanisha kwamba, Halmashauri zimeshindwa kufikia 

lengo la kitaifa la uwiano wa 1:45 (wanafunzi 45 kwa mwalimu 

mmoja). Mwelekeo unaonesha walimu wengi hawafiki katika 

vituo vyao vya kazi walivyopangiwa hasa katika maeneo ya 

vijijini na pembezoni mwa nchi kutokana na miundombinu 

duni. 

 

Ninapendekeza kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

kushirikiana na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

zianzishe mikakati ya kuboresha miundombinu ya shule ili 

kuongeza na kuimarisha ubora wa elimu. Pia, kutenga fedha 

zaidi katika ujenzi wa miundombinu ya shule na kusimamia 

kwa karibu ili kuongeza morali kwa walimu na wanafunzi 

kufanya vizuri zaidi. 
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SURA YA SITA 

 

6.0 UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO 

Halmashauri hutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kwa 
kutumia fedha za ruzuku zinazotolewa na Serikali Kuu na 
Wafadhili, vilevile hutumia fedha kutoka kwenye mapato ya 
ndani ya Halmashauri na michango ya jamii. 
 
Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilitekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kwa kutumia fedha 
za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo (LGCDG), Mpango wa 
Mandeleo wa Afya ya Msingi (MMAM), Mpango wa Maendeleo wa 
Elimu ya Msingi (MMEM), Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya 
Sekondari (MMES), Mpango wa Kuimarisha Halmashauri za Miji 
(ULGSP), Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM), Mfuko wa 
Maendeleo ya Wanawake na Vijana (WYDF), Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF), Mkakati wa Taifa wa Mapambano dhidi ya UKIMWI 
(NSFM), Shirika la Elizabeth Glaser la Kupambamna na Virusi vya 
Ukimwi kwa Watoto (EGPAF) na Mfuko wa Kuchochea Maendeleo 
ya Jimbo (CDCF). 
 
Miradi mingine ilitekelezwa na Halmashauri kupitia Mfuko wa 
Jamii (TASAF), Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF), Program ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Program ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji (WSDP) na Mfuko wa Barabara. Tathmini ya 
utekelezaji wa miradi hiyo imetolewa taarifa katika Ripoti Kuu 
ya Miradi ya Maendeleo. 
 
Mapitio ya utekelezaji wa miradi isiyotolewa taarifa kwenye 
Ripoti Kuu ya miradi ya maendeleo imeoneshwa katika aya 
zifuatazo: 
 

6.1 Fedha Ambazo Hazikutumika  
Tathmini iliyofanywa kuhusu utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo/programu na shughuli nyingine za maendeleo katika 
baadhi ya Halmashauri ilibainisha kuwa, Halmashauri 
zilizofanyiwa tathmini zilikuwa na jumla ya TZS 102,697,992,948 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 
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Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2014, kulikuwa na bakaa la TZS 
29,177,817,748 sawa na asilimia 28 ya jumla ya fedha 
zilizokuwepo kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 56 hapa 
chini. 
 
 
Jedwali 56: Fedha ambazo hazikutumika  

Chanzo cha 

fedha  

Halmashau

ri 

zilizofanyi

wa 

tathmini 

Kiasi cha fedha 

kilichokuwepo 

(TZS) (A)  

Matumizi (TZS) 

(B)  

Fedha zisizotumika 

(TZS)  (A-B)  

% ya fedha 

zisizotumi

ka  (A-

B)/A% 

LGCDG 66 50,648,860,926 36,819,376,125 13,829,484,802 27% 

MMAM 41 6,779,885,784 4,278,907,930 2,500,977,854 37% 

MMEM 10 1,754,916,923 1,348,545,296 406,371,627 23% 

MMES 37 15,558,008,597 11,048,696,881 4,509,311,716 29% 

ULGSP 6 2,029,072,299 481,352,924 1,547,719,375 76% 

PFM 7 128,001,783 73,954,573 54,047,210 42% 

WYDF 11 661,670,357 487,684,225 173,986,132 26% 

EGPAF 9 1,618,847,731 1,394,412,536 224,435,195 14% 

CDCF 43 3,900,786,508 2,565,439,563 1,335,346,945 34% 

CHF 33 3,273,311,264 1,936,826,476 1,336,484,788 41% 

NSFM 38 4,859,526,294 3,586,429,838 1,273,096,456 26% 

TSCP 3 11,485,104,482 9,498,548,834 1,986,555,648 17% 

JUMLA  102,697,992,948 73,520,175,201 29,177,817,748 28% 

 

Jedwali hapo juu linaonesha kuwa kwa wastani asilimia 28 ya 
jumla ya fedha zilizokuwepo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwenye Halmashauri zilizofanyiwa tathmini 
hazikutumika, ingawa tathmini iliyofanywa iligundua kwamba 
isipokuwa  kwa EGPAF na TSCP ambapo bakaa ya fedha lilikuwa 
ni asilimia 14 na 17 mtawalia, vyanzo vyingine vyote vilikuwa na 
bakaa kati ya 23% hadi 76% ya jumla ya fedha zilizokuwepo kwa 
utekelezaji wa miradi. 
 
Kuwa na fedha zisizotumika kunaonesha kuwa baadhi ya shughuli 
zilizopangwa ama hazikutekelezwa au zilitekelezwa kwa sehemu 
tu. Hii inamaanisha kwamba malengo yaliyokusudiwa ndani ya 
mwaka hayakufikiwa.  
Kutotumika kwa fedha kwenye shughuli zilizopangwa kuna athari 
ya fedha hizi kubadilishiwa matumizi na kutumika kutekeleza 
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shughuli nyingine ambazo hazikupangwa na Halmashauri hapo 
awali. 

 

Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuanzisha utaratibu 
madhubuti wa kutumia fedha mara moja pale zinapopokelewa ili 
kuepuka athari inayoweza kutokea kwa fedha zisizotumika na pia 
kuziwezesha Halmashauri hizi kutoa huduma kwa jamii kama 
ilivyokusudiwa. Orodha ya Halmashauri zenye fedha ambazo 
hazikutumika imetolewa katika Kiambatisho Na. (xlii). 

 

6.2 Miradi Ya Ujenzi 

Miradi ya ujenzi ni ya muda mrefu inayohitaji kiasi kikubwa cha 
fedha ili kuipata, kuijenga, kuiboresha, na kuidumisha kama vile 
ardhi, jengo, barabara, miundombinu ya kilimo na maji n.k 
Halmashauri hutekeleza miradi hii ambayo ni uti wa mgongo wa 
maendeleo ya uchumi nchini kwa kupitia fedha za Serikali, 
Wafadhili, mapato ya ndani na michango ya jamii. 

 

Tathmini ya fedha kwa ajili ya miradi ya ujenzi katika 
Halmashauri 157  imebainisha kuwa Halmashauri hizi zilikuwa na 
jumla ya TZS 718,749,785,161 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
ujenzi. Hata hivyo, kiasi kilichotumika hadi tarehe 30 Juni, 2014 
ilikuwa ni TZS 532,156,786,062 na kuacha bakaa la TZS 
186,592,999,099 sawa na 26% ya fedha zote zilizokuwepo kwa 
ajili ya kutekeleza miradi hiyo kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 57 hapa chini. 

 

Jedwali 57: Fedha za miradi ya ujenzi ambazo hazikutumika 

(Takwimu katika mamillion ya shilingi za Tanzania) 

Salio 
anzia 
(TZS) 

Fedha 
zilizopo
kelewa(

TZS)  

Jumla ya 
mapato 
(TZS) 

Matumizi 

(TZS) 

Fedha 
zisizotumika 

(TZS) 

% ya fedha 
zisizotumi

ka 

229,902 488,848 718,750 532,157 186,593 26% 
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Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2013/2014  

Fedha za miradi ya ujenzi ambazo hazikutumika kwa kila 
Halmashauri zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. (xliii). 
 
Jedwali Na. 57 hapo juu, linaonesha kuwa hadi  kufikia tarehe 30 
Juni, 2014 kulikuwa na kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya ujenzi ambayo ilipaswa kutekelezwa 
ndani ya mwaka 2013/2014. Kutotekelezwa kwa miradi hii 
kunaathiri ukuaji wa uchumi wa nchi kutokana na kupungua kwa 
shughuli mbalimbali ambazo zingeweza kuchangia uboreshaji wa 
hali ya maisha kwa jamii zilizo katika Halmashauri hizi. 
 

Katika kupanga, kusimamia na kutekeleza miradi ya ujenzi, 
Serikali inapaswa kuzingatia muda unaotumika, gharama na 
ubora wa miradi hii ili iweze kuleta faida inayotegemewa kwa 
jamii na nchi kwa ujumla.  
 

6.3 Kutokutolewa kwa fedha za miradi ya maendeleo 
TZS.21,860,833,957  

 Mapitio ya bajeti dhidi ya fedha zilizopokelewa 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Halmashauri 20 umeonesha kuwa kiasi cha TZS.21,860,833,957 
hakikutolewa kutoka katika vyanzo mbalimbali kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 58 hapa chini: 
 
Jedwali 58: Mapokezi ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
Miradi ya maendeleo 

 
Chanzo 

cha fedha 

Kiwango 

kilichotengwa 

(TZS) 

Jumla ya 

fedha 

zilizotolewa 

(TZS) 

Kiasi 

kisichotolewa 

(TZS) 

% ya kiasi 

kisichotol

ewa 

LGCDG 26,166,964,969 7,243,411,888 18,923,553,081 72% 

MMAM 289,520,000 - 289,520,000 100% 

NSFM 121,987,000 118,800,942 3,186,058 3% 

MMEM 2,492,580,727 157,618,509 2,334,962,218 94% 

PFM 64,298,000 19,558,000 44,40,000 70% 

MMES 449,496,479 184,623,878 264,872,601 59% 

Jumla 29,584,847,175 7,724,013,217 21,860,833,957 74% 

 



 

134 
___________________________________________________________________________________
___ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Jedwali Na. 58 hapo juu linaonesha kuwa kiasi cha TZS 
21,860,833,957 hakikutolewa kutoka katika vyanzo mbalimbali, 
hii inamaanisha kwamba utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
kutumia kiasi hicho hazitaweza kufanyika na hivyo kupelekea 
kutotimia kwa malengo yaliyokusudiwa,  hali hii pia inaweza 
kuathiri majukumu ya Halmashauri katika utoaji wa huduma kwa 
wananchi. 

 
Orodha ya Halmashauri zisizoletewa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 
(xliv). 

 

6.4 Tathmini Ya Utekelezaji Wa Miradi Ya Maendeleo 

Tathmini yangu juu ya miradi ya maendeleo niliyoifanya katika 
Halmashauri 163 imebaini kuwepo kwa idadi kubwa ya 
Halmashauri zenye miradi isiyokamilika, miradi iliyofanywa kwa 
uchelewaji mkubwa, ukosefu wa michango ya nguvu za jamii 
kwenye utekelezaji wa miradi na kukamilika kwa  miradi ikiwa 
na kasoro mbalimbali. Mapungufu haya yametokana na  ukosefu 
wa ufuatiliaji na usimamizi  wa karibu wa miradi hii kwa upande 
wa uongozi wa Halmashauri. Serikali inatakiwa kuchukua hatua 
za haraka kwa mambo yaliyoonekana kama yanavyoelezwa zaidi 
katika aya zifuatazo:- 

 

6.4.1  Miradi ambayo haijatekelezwa TZS 6,182,097,810 

Tathmini ya utekelezaji wa miradi iliyopangwa kufanyika 
kwenye  Halmashauri 42 katika mwaka 2013/14 ilibaini kuwa 
miradi yenye thamani ya TZS 6,182,097,810 haikutekelezwa 
licha ya kuwepo kwa fedha za miradi hiyo. Kutotekelezwa kwa 
miradi iliyopangwa kunaweza kusababisha uhitaji wa fedha zaidi 
ya zile zilizokuwa zimepangwa kutekelezea miradi hii kutokana 
na kuongezeka kwa bei ya vifaa. Pia, fedha ya miradi 
isiyotekelezwa zinaweza kubadilishiwa matumizi na kutumika 
kwenye shughuli nyingine ambazo hazikupangwa hapo awali.  
Orodha ya Halmashauri zenye miradi isiyotekelezwa imeoneshwa 
kwenye Kiambatisho (xlv). 
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6.4.2 Kuchelewa kukamilika kwa miradi  TZS.14,942,868,731 

Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Halmashauri 68 imebainisha kuchelewa kukamilika kwa miradi 
mbalimbali yenye thamani ya TZS 14,942,868,731 
kulikosababishwa na mipango na usimamizi duni  wa miradi hiyo, 
kuchelewa kutolewa kwa fedha na serikali na kutokuwepo kwa 
michango ya nguvu za wananchi. Kutokukamilisha miradi kwa 
wakati kunaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama na hivyo 
fedha za ziada kuhitajika ili kuweza kutekeleza miradi husika. 
Zaidi ya hayo, jamii iliyokusudiwa kupata manufaa yanayotokana 
na kukamilika kwa miradi hiyo huchelewa kuyapata kama 
iliyotarajiwa. 

 
Orodha ya Halmashauri ambazo zina miradi isiyokamilika 
imeoneshwa katika Kiambatisho (xlvi). 

 

6.4.3 Miradi iliyokamilika ikiwa na mapungufu 1,433,161,865  

Mamlaka za Serikali za Mitaa hutekeleza shughuli za ujenzi 
kwenye ngazi ya Halmashauri kwa kuingia kwenye mikataba na 
makapuni ya ujenzi. Miradi hii pia hutekelezwa kwenye ngazi ya 
chini ambapo fedha uhamishwa kwenda kwenye Vijiji, Kata na 
Shule ikifuatiwa na uteuzi wa Kamati za Miradi ili kusimamia 
utekelezaji wa miradi kama ilivyokusudiwa na Halmashauri. 
Katika ngazi zote za utekelezaji, miradi yote ni lazima 
itekelezwe kwa kuzingatia sheria na taratibu za manunuzi na 
kwamba Wahandisi wa Halmashauri wana wajibu wa kuhakikisha 
kwamba miradi hii inatekelezwa ndani ya muda uliopangwa na 
katika viwango vinavyokubalika. 

 

Tathmini ya hali ya miradi iliyokamilika katika Halmashauri 11 

imebainisha kuwepo kwa miradi yenye kasoro mbalimbali ikiwa 

ni pamoja na kazi zisizo na ubora, kuacha kutekeleza baadhi ya 

vitu vilivyo katika orodha ya nukuu ya gharama za kazi (BOQ) 

wakati wa ujenzi, matumizi ya vifaa vyenye aina na ubora 

unaotofautiana na makubaliano ya mikataba na ujenzi wa 

miundombinu kinyume na vipimo vya makubaliano na michoro 

iliyopitishwa. Halmashauri zinazohusika ni kama 

zilivyoorodheshwa katika Jedwali Na.59 hapa chini: 
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Jedwali 59: Halmashauri zenye Miradi yenye mapungufu 

Na. Jina la Halmashauri  Thamani ya Mkataba  (TZS) 

1 H/Jiji Arusha             247,587,200  

2 H/W Kalambo               13,000,000  

3 H/W Karatu             155,748,000  

4 H/W Mbulu               24,967,500  

5 H/W Mkinga               51,655,200  

6 H/W Monduli              58,561,465  

7 H/M Moshi              98,372,100  

8 H/W Ngorongoro               29,845,000  

9 H/W Nkasi             617,354,550  

10 H/W Nzega              55,443,450  

11 H/W Singida               80,627,400  

  Jumla         1,433,161,865  

 

Halmashauri zinashauriwa kuboresha usimamizi na ufuatiliaji 
wa miradi inayotekelezwa na kuhakikisha kuwa miradi 
inatolewa kwa Wakandarasi wenye uwezo wa kiutendaji. 
Aidha, hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wale wote 
wanaoshindwa kutekeleza wajibu wao wa kuhakikisha kuwa 
miradi inakamilika kwa wakati na ina ubora uliotarajiwa. 

 
 

6.4.4  Asilimia 5 ya Fedha za Ruzuku hazikuchangwa na 
Halmashauri TZS.148,699,491 
Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Matumizi na Uendeshaji wa Fedha 
za Ruzuku kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa Toleo la kwanza 
Julai, 2005 inazitaka Halmashauri kuchangia si chini ya asilimia 
tano ya fedha za ruzuku zilizopokelewa. Hata hivyo, sampuli 
ya ukaguzi iliyofanyika ilibainisha kuwa Halmashauri 7 
zilizotajwa katika Jedwali Na. 60 hapa chini hazikuchangia 
asilimia tano ya fedha za ruzuku zilizopokelewa katika kipindi 
cha mwaka 2013/2014. 
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Jedwali 60: Halmashauri zisizochangia asilimia tano ya 

Fedha za Ruzuku 
Na. Jina la 

Halmashauri 
5%  ya Ruzuku ya maendeleo 
iliyopokelewa (TZS) 

1 H/M Bukoba 71,496,533 

2 H/W Ikungi  14,483,360 

3 H/W Kilindi  10,151,300 

4 H/W Lushoto  10,779,670 

5 H/W Manyoni  9,170,616 

6 H/W Singida  20,937,337 

7 H/W Gairo  11,680,675 

 Jumla 148,699,491 

 

Hali hii ya kutochangia asilima tano ya fedha zilizopokelewa 
inakwamisha utekelezaji wa miradi katika ngazi za chini za 
Serikali za Mitaa. 
 
Halmashauri zinatakiwa kuchangia asilimia tano ya ruzuku 
iliyopokelewa ili kuweza kufanikisha utekelezaji wa miradi 
inayokusudiwa. 

 
6.5 Mambo Mengine Katika Ukaguzi Wa Miradi Ya Maendeleo 
6.5.1 Kutochangia asilimia 10 ya mapato ya ndani kwenye Mfuko 

wa Maendeleo wa Wanawake na Vijana TZS.38,741,094,214 
Aya ya 5.5 (i) ya Mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake, na maelekezo yaliyotolewa na Serikali, yanaitaka 
Halmashauri kuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani 
kwenye Mfuko wa Wanawake na Maendeleo ya Vijana. 
Tathmini ya Mfuko huo imebainisha kuwa Halmashauri 104 
hazikuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani sawa na 
jumla ya TZS 38,741,094,214 kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho (xlvii). 
 

Serikali ilianzisha Mfuko huu ikiwa na lengo la kuhamasisha 
vikundi vya Wanawake na Vijana ili wajiingize katika shughuli 
za maendeleo na kuweza kujitegemea kiuchumi. Kwahiyo, 
kitendo cha Halmashauri kutochangia asilimia 10 ya mapato 
yake ya ndani kwenda kwenye Mfuko huo kunazuia lengo hili la 
Serikali.kufikiwa. 
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Uongozi wa Halmashauri unashauriwa kuchangia asilimia 10 ya 
mapato yake ya ndani kwenye Mfuko wa Maendeleo wa 
Wanawake na Vijana. 
 

6.5.2 Mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya Wanawake na Vijana 
ambayo bado haijarejeshwa TZS.1,426,955,884 
Sampuli ya ukaguzi wa taarifa za mikopo na nyaraka za 
urejeshaji wa mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya 
Wanawake na Vijana katika Halmashauri 40, umeonesha kuwa 
kiasi cha TZS.1,426,955,884 ikiwa ni mikopo iliyotolewa 
kwenye vikundi mbalimbali ambayo ilikuwa bado kurejeshwa 
ingawa muda wa kurejesha ulikuwa tayari umeshapita. 
 

Hii inamaanisha kwamba, juhudi ndogo zinafanywa na uongozi 
wa Halmashauri katika ukusanyaji wa marejesho ya mikopo. 
Hivyo, Halmashauri zinatakiwa kuongeza juhudi zaidi katika 
ukusanyaji wa mikopo kutoka kwenye vikundi vya Wanawake 
na Vijana. Lengo la Mfuko huu litatimia endapo madeni 
yataweza kukusanywa ndani ya muda uliowekwa ili vikundi 
vingine viweze kupatiwa mikopo hiyo. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye mikopo isiyorejeshwa 
imeoneshwa kwenye kiambatisho (xlviii). 
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SURA YA SABA 

 

7.0  USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 

7.1 Utangulizi 

Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

kimefafanua kwamba Manunuzi ni mchakato wa kununua, 

kukodisha, au kupata bidhaa na huduma yoyote au kazi za 

ujenzi unaofanywa na taasisi inayonunua huduma na mchakato 

huo unahusisha taratibu zote za kupata mahitaji, maandalizi 

ya Zabuni, kufanya uteuzi wa mzabuni na hatimaye kuandaa na 

kutoa mikataba. 

 

7.2 Muonekano wa jumla wa manunuzi yaliyofanyika katika 

mwaka 2013/2014 

Mawanda ya ukaguzi wa manunuzi yalijikita katika manunuzi 

ya bidhaa, mikataba ya ujenzi na huduma mbalimbali 

zilizofanyika katika Halmashauri zipatazo 163 katika mwaka wa 

fedha 2013/2014. Jumla ya matumizi ya manunuzi 

yaliyofanywa na Halmashauri hizo katika kipindi cha mwaka 

huu kama inavyoonekana katika Jedwali Na.61 ni 

TZS.1,190,156,489,276 ikiwa ni ongezeko la asilimia 14 

ikilinganishwa na manunuzi ya TZS.1,043,364,884,514 

yaliyofanyika mwaka wa fedha 2012/2013 yaliyohusisha jumla 

ya Halmashauri 140. Kati ya manunuzi yaliyofanyika katika 

mwaka huu wa fedha, manunuzi yenye thamani ya 

TZS.447,611,014,199 sawa na asilimia 38 yalikuwa ni ya bidhaa 

na vifaa, TZS.176,441,034,463 ambayo ni sawa na asilimia 15 

ni matengenezo mbalimbali wakati TZS.566,104,440,614 sawa 

na asilimia 47 ni manunuzi ya mali za kudumu na mikataba ya 

ujenzi. Taarifa hizi za manunuzi zinaonyesha kuwa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zimetumia zaidi kwenye manunuzi ya mali 

za kudumu na mikataba ya ujenzi ambapo gharama zake 

zinaonekana kuwa kubwa kwa zaidi ya asilimia tisa 

ukilinganisha na manunuzi mengine yaliyofanyika.  
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Jedwali 61: Gharama za manunuzi zilizotumika katika mwaka wa fedha 

2013/2014 

Manunuzi 

yaliyofanyika 

2013/14 % 2012/13 % 

Manunuzi ya 

bidhaa 

447,611,014,199 38 422,243,792,306 41 

Matengenezo 

mbalimbali 

176,441,034,463 15 171,673,120,632 16 

Manunuzi ya mali 

za kudumu na 

miradi ya 

maendeleo 

566,104,440,614 47 449,447,971,576 43 

Jumla (TZS) 1,190,156,489,276 100 1,043,364,884,514 100 

Chanzo cha taarifa: Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 163 

 

7.3 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi, 2011 na Kanuni zake 
za mwaka 2013 
Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2011, kinanitaka kueleza katika ripoti yangu ya mwaka kama 

taasisi niliyoikagua imezingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi. 

Kwa kuzingatia jukumu hili, katika ukaguzi wa manunuzi 

nimebaini kuwa kati ya Halmashauri 163 ambazo nimekagua 

miamala yake ikiwa ni sehemu ya kazi zangu, Halmashauri 127 

sawa na asilimia 78 zilifuata Sheria ya Manunuzi na Kanuni 

zake wakati Halmashauri 36 sawa na asilimia 22 hazikuweza 

kufuata vyema Sheria za Manunuzi na Kanuni zake kama 

zinavyoonyeshwa kwenye Jedwali 62 hapo chini: 

 
Jedwali 62: Idadi ya Halmashauri ambazo hazikufuata sheria ya manunuzi 

ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1 H/W Chemba 13 H/M Singida 25 H/W Namtumbo 

2 H/W Kakonko  14 H/W Tabora 26 H/W Biharamulo 

3 H/W Kibondo 15 H/M Tabora 27 H/W Bukoba 

4 H/W Kigoma 16 H/Mji Masasi 28 H/M Bukoba 

5 H/W Manyoni 17 H/M Morogoro 29 H/W Karagwe 

6 

H/W 

Mpwapwa 
18 H/W Mvomero 30 H/W Kyerwa 

7 H/W Muleba 19 H/W Tunduru 31 H/W Nanyumbu 
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8 H/W Longido 20 H/M Moshi 32 H/W Mbinga 

9 H/Jiji Mwanza 21 H/W Muheza 33 H/W Nkasi 

10 H/W Ngara 22 H/W Ngorongoro 34 H/W Nyasa 

11 H/Jiji Arusha 23 H/Jiji Tanga 35 H/W Songea 

12 H/W Hai 24 H/Mji Makambako 36 H/M Songea 

Chanzo cha taarifa: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali katika Taarifa ya fedha ya kila Halmashauri 

 

Msisitizo unapaswa kuwekwa katika kujenga uwezo wa 

kusimamia taratibu za manunuzi katika Halmashauri 

zote ili kuimarisha na kuboresha utendaji katika 

manunuzi. 

 

7.4 Matokeo Ya Ukaguzi wa Manunuzi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
Ukaguzi wa manunuzi uliofanyika katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika kipindi cha mwaka huu ulijumuisha ufanyaji 

tathmini katika taratibu za manunuzi, usimamizi wa mikataba 

na uimara katika udhibiti ili kuhakikisha kuwa haki, usawa, 

uwazi na ushindani katika mfumo wa usimamizi wa manunuzi 

upo na unafuata sheria na unapunguza uwezekano wa kuwepo 

kwa ubadhirifu, rushwa, upendeleo na utendaji usio wa haki. 

Matokeo ya ukaguzi yaliyomo katika sura hii yanatokana na 

ukaguzi wa Halmashauri za Wilaya 129, Halmashauri za 

Manispaa 18, Halmashauri za Miji 11 na Halmashauri za Jiji 5 

kama yanavyoelezewa hapo chini:   

 

7.4.1 Manunuzi yaliyofanyika bila kufuata ushindani 

TZS.176,919,303 

Kinyume na Kanuni ya 163 na 164 ya Kanuni za  Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013, kwa mwaka husika nilibaini maboresho 

kidogo kutoka mwaka wa fedha uliopita kwa Halmashauri 

zilizobainika kuwa na tatizo la kutoshindanisha bei kwa kutuma 

nukuu za bei kwa watoa huduma za ugavi ili kuweza kupata 

bidhaa kwa gharama nafuu ambapo idadi ya Halmashauri 

zilizobainika kuwa zimefanya manunuzi bila kushindanisha bei 

zimepungua kwa asilimia 54 kutoka Halmashauri 13 katika 
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mwaka wa fedha uliopita hadi kufikia Halmashauri sita katika 

kipindi cha mwaka huu wa fedha kama inavyooneshwa katika 

Jedwali Na.63 hapo chini: 

 

Jedwali 63: Halmashauri ambazo hazikushindanisha zabuni 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/W Lindi       14,651,413  

2  H/W Karatu        12,428,000  

3  H/W Kwimba         8,720,000  

4  H/W Kyerwa        69,025,000  

5  H/W Ngorongoro        67,283,890  

6  H/W Shinyanga        4,811,000  

Jumla  176,919,303 

 

Licha ya maboresho yaliyooneshwa na Halmashauri katika 

kupunguza tatizo kwa kupunguza idadi ya Halmashauri 13 

mpaka Halmashauri 6, pia kiwango cha fedha kilichotumika 

kimepungua kwa asilimia 30 kutoka kiasi cha TZS.254,040,434 

kwa mwaka wa fedha uliopita hadi TZS.176,919,303 katika 

mwaka huu wa fedha. Ni muhimu kufuata utaratibu uliowekwa 

ili kuhakikisha kuwa watoa huduma za ugavi wanaochaguliwa 

wana uwezo wa kusambaza bidhaa na kutoa huduma katika bei 

nafuu na ya ushindani. 

 

kwakuwa manunuzi yasiyoshindanishwa hayatoi uhakika wa 

kupata bidhaa kwa bei nafuu, ninapendekeza kuwa manunuzi 

yote yafanyike kwa njia ya kuwashindanisha watoa huduma za 

ugavi ili kuweza kupata thamani ya fedha katika matumizi ya 

fedha za umma.  

 

7.4.2 Manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa watoa huduma 

za ugavi wasioidhinishwa TZS 318,160,711 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita, katika kipindi cha 

mwaka huu nilibaini kuwa mwenendo wa Halmashauri wa 

kununua bidhaa kutoka kwa watoa huduma za ugavi ambao 

hawajaidhinishwa na Halmashauri kutoa huduma kwa mwaka 
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husika umepungua kwa asilimia 27 kutoka Halmashuri 26 kwa 

mwaka wa fedha uliopita hadi kufikia Halmashauri 19 kwa 

mwaka huu kama zinavyoonekana katika Jedwali 64 hapo 

chini. Hii ni kinyume na kanuni ya 131(5) ya kanuni za 

manunuzi ya Umma za mwaka 2013.  

  
Jedwali 64: Halmashauri zilizonunua bidhaa na huduma kutoka kwa watoa 

huduma za ugavi wasioidhinishwa 

 Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (TZS) 

1  H/Jiji Arusha        48,136,126  

2  H/W Babati          2,695,000  

3  H/W Busega         8,469,660  

4  H/M Dodoma        32,376,768  

5  H/W Handeni         5,516,100  

6  H/M Iringa         6,650,000  

7  H/Mji Kahama        20,560,600  

8  H/W Kalambo         8,881,606  

9  H/W Karatu         3,713,000  

10  H/W Kasulu        38,687,400  

12  H/M Kigoma/Ujiji         7,799,800  

13  H/W Lindi         5,666,200  

14  H/W Longido       54,310,202  

15  H/Mji Makambako         5,028,669  

16  H/W Makete         4,080,000  

17  H/W Maswa        43,491,000  

18  H/Mji Mpanda        5,778,080  

19  H/W Ngorongoro        11,725,500  

20  H/M Shinyanga        4,595,000  

Jumla (TZS) 318,160,711 

 

Kupungua kwa idadi ya Halmashauri kuna uhusiano pia katika 

mwenendo wa kiasi kilichohojiwa ambapo kiasi kilichotumika 

kununua bidhaa kutoka kwa watoa huduma za ugavi 

wasioidhinishwa kimepungua kwa asilimia 58 kutoka kiasi cha 

TZS.755,813,087 katika mwaka wa fedha uliopita hadi kufikia 

kiasi cha TZS.318,160,711 kilichohojiwa mwaka huu wa fedha 

ikimaanisha kuwa kuna mabadiliko yenye tija katika kufuata 

taratibu za manunuzi kutoka kwa watoa huduma za ugavi 
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walioidhinishwa. Ununuzi wa bidhaa au huduma kutoka kwa 

watoa huduma za ugavi wasioidhinishwa kunapelekea bidhaa 

au huduma hizo kununuliwa kwa bei kubwa ikilinganishwa na 

manunuzi yaliyofanywa kwa kuwashindanisha watoa huduma za 

ugavi. 

 

7.4.3 Ununuzi wa bidhaa na huduma bila kuidhinishwa na Bodi ya 

Zabuni TZS.201,377,615 

Kinyume na Kifungu cha 35(3) cha Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni ya 55 ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013, idadi ya Halmashauri zilizonunua 

bidhaa na huduma bila ya kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 

imeshuka kwa asilimia 50 kutoka Halmashauri 16 mwaka wa 

fedha uliopita mpaka kufikia Halmashauri 8 zilizohojiwa 

mwaka huu wa fedha. Hii inaenda sambamba na kupungua kwa 

kiasi cha fedha kutoka TZS 344,129,357 katika mwaka wa 

fedha uliopita mpaka kufikia kiasi cha TZS 201,377,615 kwa 

mwaka huu wa fedha kama inavyoonekana katika Jedwali 65 

hapo chini, ambapo hali hii inaonesha kuwa kuna maendeleo 

mazuri ya asilimia 41 katika kuliondoa tatizo hili la kuidhinisha 

manunuzi kabla ya kupata idhini ya Bodi ya Zabuni. 

  

Jedwali 65: Halmashauri zilizonunua bidhaa na huduma bila kuidhinishwa 

na Bodi ya Zabuni 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/Jiji Arusha       24,108,300  

2  H/M Bukoba        28,519,200  

3  H/WChamwino         33,149,440  

4  H/M Dodoma        16,245,200  

5  H/W Gairo        29,857,395  

6  H/W Kilosa        23,364,000  

Jumla 201,377,615 

   

Ninashauri uongozi wa Halmashauri kabla ya kuanza mchakato 

wa manunuzi upate kwanza kibali cha manunuzi kutoka kwa 

Bodi za Zabuni. 
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7.4.4 Manunuzi ya bidhaa na vifaa ambavyo havikuingizwa 

kwenye Leja TZS.504,297,029 

Katika kipindi cha ukaguzi ilibainika kuwa bidhaa 

zilizonunuliwa zenye thamani ya TZS.504,297,029 

hazikuingizwa kwenye Leja husika ikiwa ni kinyume na Agizo 

54 (1) – (5) la Memoranda ya fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 ambayo inahitaji taarifa za kupokea na  

kutoa bidhaa na bakaa halisi ya kila bidhaa kurekodiwa katika 

kurasa zinazojitegemea katika kila leja husika ikionyesha 

maelezo ya manunuzi kwa bidhaa hiyo, tarehe ya kutolewa na 

idadi halisi iliyobaki na matumizi ya bidhaa hiyo iliyonunuliwa. 

  

Ukilinganisha na mwaka wa fedha uliopita, idadi ya 

Halmashauri zilizobainika kuwa na tatizo hili zimeongezeka 

kwa asilimia 35 kutoka Halmashauri 18 mwaka wa fedha 

uliopita mpaka kufikia Halmashauri 28 mwaka huu kama 

inavyoonekana katika Jedwali 66 hapo chini ambapo kiasi cha 

fedha kilichohojiwa kimepungua kwa asilimia 24 kutoka kiasi 

cha TZS.665,721,997 mpaka kufikia TZS.504,297,029 

ikimanisha kuwa hali ya sasa kuhusu bidhaa zinazonunuliwa na 

kuingizwa kwenye Leja husika kwa kiasi kidogo inaridhisha. 

 

Jedwali 66: Halmashauri ambazo zilinunua bidhaa na vifaa 

bila kuviingiza katika Leja 

Na. Idadi ya Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/W Bariadi       10,573,100  

2  H/W Buhigwe        12,158,720  

3  H/W Bukoba        12,789,364  

4  H/W Bunda         5,015,200  

5  H/M Dodoma        23,635,900  

6  H/W Geita        32,700,000  

7  H/W Hai         5,538,386  

8  H/M Ilemela        50,667,000  

9  H/W Kalambo        19,951,654  

10  H/W Karagwe         5,822,750  
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Na. Idadi ya Halmashauri Kiasi (TZS) 

11  H/W Karatu        16,422,654  

12  H/W Kilosa        10,549,000  

13  H/M Kinondoni         5,579,840  

14  H/W Kiteto        3,360,000  

15  H/W Kongwa         59,978,800  

16  H/W Kwimba         10,842,350  

17  H/W Missenyi        29,217,229  

18  H/W Mkalama         7,996,550  

19  H/W Morogoro          4,170,391  

20  H/W Nanyumbu         2,605,000  

21  H/W Newala        2,161,880  

22  H/W Nkasi        20,330,000  

23  H/W Singida         6,213,840  

24  H/W Sumbawanga        55,992,752  

25  H/M Sumbawanga         3,176,093  

26  H/W Tabora         6,742,000  

27  H/W Ulanga        69,221,076  

28  H/W Urambo       10,885,500  

Jumla 504,297,029 

  

Vifaa ambavyo havikurekodiwa katika leja husika, inakuwa 

vigumu kufahamu kuwa vimetumika kwa matumizi 

yaliyokusudiwa na Serikali imenufaika na matumizi hayo. 

 

Ninashauri kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha kwamba bidhaa 

zilizonunuliwa au kupokelewa zinapitia utaratibu wa kuingizwa 

kwenye Leja ya vifaa ili kuhakikisha kuwa vifaa vimetumika 

ipasavyo. 

 

7.4.5 Ununuzi wa vifaa na huduma kwa kutumia masurufu 

TZS.327,236,079 

Kanuni  ya 166 na Jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013 zinaeleza kuwa, Taasisi inayofanya 

manunuzi inaweza kutumia fedha taslimu, masurufu au 

kutumia mfumo wa kadi kufanya malipo ambapo kiwango cha 

mwisho kinachoruhusiwa kwa manunuzi kwa fedha taslimu ni 
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TZS.5,000,000. Kinyume na Kanuni hiyo, katika mwaka 

unaotolewa taarifa, kiasi cha TZS.327,236,076 kilitolewa na 

Halmashauri 22 kama masurufu/ fedha taslimu kwa watumishi 

mbalimbali kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na.67 hapo 

chini kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimbali 

ambapo kiasi cha masurufu kilichotolewa kilizidi kiwango cha 

juu kilichowekwa kwenye Jedwali la saba katika Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 

Jedwali 67: Halmashauri zilizonunua bidhaa na huduma kwa 

njia ya masurufu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/Jiji Arusha          7,941,000  

2  H/W Bariadi          6,455,000  

3  H/W Chunya         6,380,000  

4  H/W Geita        23,624,000  

5  H/M Ilala        63,332,500  

6  H/W kigoma         10,535,825  

7  H/W Kilosa        17,105,370  

8  H/Mji Masasi          6,648,500  

9  H/W Maswa         22,635,800  

10  H/W Mbogwe          2,000,000  

11  H/W Meru        11,220,000  

12  H/W Missenyi         10,826,000  

13  H/W Mkinga          4,100,000  

14  H/M Morogoro         38,706,828  

15  H/Mji Mpanda          1,874,000  

16  H/M Musoma         14,613,000  

17  H/W Mvomero         28,891,120  

18  H/W Nanyumbu         14,342,304  

19  H/W Newala         8,500,000  

20  H/W Siha          1,989,000  

21  H/M Temeke         19,624,500  

22  H/W Ulanga         5,891,332  

Jumla 327,236,079 

 

Hali hii husababisha ukiukwaji wa taratibu za manunuzi hasa 

katika misingi ya uwazi, ushindani, uchumi, ufanisi, usawa na 
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uwajibikaji katika fedha za umma.  

Uongozi wa Halmashauri kwa mara nyingine unaombwa 

kuimarisha Idara za Manunuzi pamoja na taratibu za manunuzi 

ili kuhakikisha kuwa thamani ya fedha inapatikana. 

 

7.4.6 Manunuzi yaliyofanyika nje ya mpango wa manunuzi wa 

mwaka TZS.4,237,790,791 

Kanuni 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 

inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kufanya makadirio ya 

bidhaa, huduma na kazi za ujenzi kwa usahihi kama 

inavyoweza kufanyika kupitia kumbukumbu maalum ya huduma 

au kazi iliyokwisha kasimiwa katika mpango kazi wa mwaka 

unaojumuisha makadirio ya mwaka. Mpango huo unatakiwa 

kueleza vipengele vya mkataba, makisio kwa kila kipengele na 

njia ya manunuzi itakayotumika. Ukaguzi katika Halmashauri 8 

zilizotumika kama sampuli ulibaini kuwa, bidhaa, vifaa, kazi na 

huduma zenye thamani ya TZS.4,237,790,791 kama 

ilivyooneshwa katika Jedwali Na.68 hapo chini vilinunuliwa nje 

ya mpango wa mwaka wa manunuzi ikiwa ni kinyume na 

Kanuni iliyotajwa hapo juu. 

 

Jedwali 68: Halmashauri zilizonunua bidhaa, huduma na 

kazi nje ya mpango wa mwaka wa manunuzi 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/W Buhigwe       12,692,415  

2  H/M Bukoba       14,840,000  

3  H/W Bukombe        12,793,000  

4  H/Jiji Dar es Salaam      232,863,032  

5  H/W Masasi   3,532,161,963  

6  H/Mji Masasi         8,530,000  

7  H/M Temeke     423,910,381  

Jumla 4,237,790,791 

 

Hali hii si nzuri kwa Serikali kufikia malengo yake ya 

manunuzi yenye ufanisi na tija. Pia, hali hii inachochea 
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kufanyika kwa manunuzi yasiyopangwa na bila ya 

ushindanishi wa bei.   

 

Ninaushauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kuwa 

manunuzi yote yanafanyika kwa kuzingatia mpango wa 

mwaka wa manunuzi ili kuepuka manunuzi yasiyo na tija. 

 

7.4.7 Bidhaa zilizopokelewa bila ya kukaguliwa 

TZS.338,994,365 

Kanuni 244 na 245 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inamtaka Afisa Masuuli kuunda Kamati ya 

Uchunguzi na Upokeaji wa Vifaa kwa ajili ya kuchunguza na 

kujaribu bidhaa zilizopokelewa kutoka kwa watoa huduma 

za ugavi ili kuangalia kama zipo katika idadi sawa, kiwango 

kinachotakiwa na bei inayofaa. Kinyume na Kanuni hiyo, 

bidhaa zenye thamani ya TZS.338,994,365 kama 

inavyoonekana katika Jedwali namba 69 hapo chini 

zilinunuliwa katika Halmashauri saba na kupelekwa kwa 

ajili ya matumizi bila ya kukaguliwa na Kamati hio ya 

Uchunguzi na Upokeaji wa Vifaa. 

 

Jedwali 69: Halmashauri zilizopokea bidhaa bila ya 

kuchunguzwa 

 Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/W Iramba        7,929,907  

2  H/W Kilwa      190,689,325  

3  H/W Nkasi       41,058,700  

4  H/W Shinyanga         2,925,000  

5  H/W Siha         9,660,000  

6  H/W Sumbawanga        53,020,000  

7  H/M Sumbawanga        33,711,433  

Jumla 338,994,365 

 

Hali hii hupelekea kununua bidhaa za kiwango cha chini kwa 

bei kubwa na ambazo hazifanani na vipimo/ viwango 

vilivyotolewa kwenye mkataba. 
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Ninaushauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kuwa Kamati 

za Uchunguzi na Kupokea Bidhaa zinateuliwa ili kukagua 

bidhaa zinazokuwa zimenunuliwa na hatimaye kutoa maelezo 

juu ya bidhaa hizo kama zimekidhi viwango na ubora 

unaotakiwa.  

 

7.4.8 Bidhaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewa 

TZS.156,710,739 

Agizo Na.70 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 linasema, itakuwa ni jukumu la kila Mkuu 

wa Idara kuhakikisha kuwa bidhaa, vifaa na huduma 

zinazopokelewa zinahakikiwa na kuangaliwa kulingana na 

kilichoagizwa kwa kuzingatia ubora, gharama na idadi. 

Kinyume na Kanuni hiyo, katika kipindi cha mwaka huu wa 

fedha, bidhaa zenye thamani ya TZS.156,710,739 ziliagizwa na 

kulipiwa katika Halmashauri 7 lakini hazikuletwa na Wazabuni. 

Bidhaa na huduma hizo ambazo hazikuletwa ni ongezeko la 

asilimia nne ukilinganisha na bidhaa zenye thamani ya 

TZS.150,649,237 ambazo hazikupokelewa mwaka wa fedha 

uliopita. 

 

Jedwali 70: Halmashauri zilizonunua bidhaa ambazo 

hazikupokelewa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/Mji Bariadi        14,994,823  

2  H/W Bumbuli         1,450,000  

3  H/M Ilemela       41,310,916  

4  H/W Iramba        62,715,000  

5  H/Mji Kibaha        32,000,000  

6  H/W Kilolo         2,140,000  

7  H/W Tandahimba         2,100,000  

Jumla 156,710,739 
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Ingawa tatizo hili linaonekana kukua kwa kasi ndogo sana, 

lakini kuna haja ya kuongeza jitihada katika kuhakikisha kuwa 

tatizo hili linaondolewa ili kuokoa fedha za umma zisipotee. 

 

7.4.9 Mafuta yaliyotolewa lakini hayakurekodiwa kwenye daftali 

la kuratibu safari za gari TZS.300,397,825 

Mafuta yaliyonunuliwa na Halmashauri 15 yenye thamani ya 

TZS.300,397,825 kama inavyoonekana katika Jedwali Na.71 

hapo chini hayakurekodiwa kwenye daftari la kuratibu safari za 

gari kinyume na Agizo Na. 89(3) la Memoranda ya Fedha za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linahitaji 

daftari la kuratibu safari za gari kuandika tarehe na muda wa 

kutumika, kituo cha kuanza safari na kituo cha mwisho, 

kilometa zilizotembea gari na mafuta yaliyotumika. 

 

Jedwali 71: Halmashauri ambazo mafuta yalitolewa bila 

kurekodiwa kwenye daftali la kuratibu safari za gari 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1  H/W Babati         30,767,690  

2  H/Mji Babati         4,166,605  

3  H/W Busokelo          8,388,600  

4  H/M Ilemela         25,080,000  

5  H/W Kalambo          3,922,600  

6  H/Mji Korogwe          1,050,000  

7  H/W Makete         35,036,000  

8  H/W Maswa         10,903,035  

9  H/W Mkalama         25,797,200  

10  H/W Simanjiro          2,803,180  

11  H/W Singida         4,845,570  

12  H/M Singida         66,851,271  

13  H/M  Tabora         23,716,017  

14  H/Jiji Tanga          4,472,000  

15  H/W Ushetu         52,598,057  

Jumla 300,397,825 

 

Hali hii imepelekea kushindwa kuhakiki uhalali wa matumizi ya 

mafuta yaliyopokelewa. 
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Ninatoa wito kwa uongozi wa Halmashauri kusimamia 

kikamilifu na kuongeza udhibiti katika Kitengo cha Manunuzi 

na Usafirishaji katika utumiaji wa mafuta ili kuhakikisha kuwa 

madaftari ya kuratibu safari za gari yanatumika, na 

yanatunzwa ipasavyo.  

 

7.5 Fedha Zilizowekwa Bohari Kuu Ya Madawa 
7.5.1 Usambazaji usioridhisha wa madawa kutoka Bohari Kuu ya 

Madawa 

Aya ya 3.8 ya Mwongozo wa Halmashauri kwenye masuala ya 

Mipango ya Afya wa mwaka 2011 inaeleza kwamba, kuna 

mapokezi ya madawa na vifaa tiba yasiyohusisha fedha taslimu 

kutoka Wizara ya Afya kupitia Bohari Kuu ya Madawa kwa ajili 

ya kusambazwa katika Halmashauri. Makisio hayo ya mapokezi 

yasiyohusisha fedha taslimu yamekasimiwa katika kila 

Hospitali, Zahanati na Vituo vya Afya vya Serikali na baadhi ya 

Hospitali Teule ambazo siyo za Serikali nchini katika Bohari 

Kuu ya Madawa. Wizara ya Afya imebadili mfumo wake wa 

utoaji wa madawa na vifaa tiba kutoka katika mfumo wa 

usawa mpaka kuamua kutumia mfumo mpya ambao 

unazingatia: 

 Mgawanyo wa idadi ya watu katika Halmashauri 

 Mgawanyo wa Vituo vya Afya na Zahanati katika kila 

Halmashauri kwa kuzingatia utoaji wa huduma kwa 

wananchi. 

 

Hadi kufikia tarehe 30/06/2014, Jumla ya Halmashauri 162 

zilifunga hesabu zake zikiwa hazijapokea madawa na vifaa tiba 

vyenye thamani ya TZS.12,039,486,805 kutoka katika Bohari 

Kuu ya Madawa kama ilivyooneshwa kwenye taarifa za fedha 

za Halmashauri hizo. Hii inamanisha kwamba, madawa na vifaa 

tiba vyenye thamani ya TZS.12,039,486,805 havikusambazwa 

na Bohari Kuu ya Madawa ambapo hali hiyo ilizipelekea 

Halmashauri kununua madawa na vifaa tiba hivyo kutoka kwa 

watoa huduma binafsi kwa bei kubwa ukilinganisha kama 
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vingenunuliwa kutoka katika Bohari hiyo ya madawa. 

Ukilinganisha na mwaka wa fedha uliopita, kiasi cha bakaa za 

madawa na vifaa tiba kilichoripotiwa na Halmashauri kutoka 

katika Bohari Kuu ya Madawa kimeongezeka kwa asilimia 20 

kutoka kiasi cha TZS.10,051,646,850 kilichotolewa taarifa 

mwaka wa fedha uliopita mpaka kufikia TZS.12,039,486,805 

kilichooneshwa mwaka huu wa fedha ikiashiria kwamba, 

hakukuwa na maboresho katika usambazaji wa madawa hivyo 

kutoa taswira ya mashaka juu ya uendelevu wa kiutendaji na 

utoaji wa huduma wa Bohari Kuu ya Madawa. Kiambatisho 

(xlix) 

 

Serikali inashauriwa kutathmini na kuhakiki utendaji wa Bohari 

Kuu ya Madawa katika utoaji wa huduma zake kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili kuona kama lengo la utoaji madawa na 

vifaa tiba kwa Halmashauri linaweza kufikiwa. 

 

7.5.2 Gharama kubwa za upakiaji na usambazaji wa madawa na 

vifaa tiba zinazotozwa na Bohari Kuu ya Madawa 

Ukaguzi uliofanyika ili kuangalia gharama zinazotozwa na 

Bohari Kuu ya Madawa katika usafirishaji wa madawa na vifaa 

tiba katika Halmashauri Wilaya ya Iringa Vijijini iliyochukuliwa 

kama sampuli, ilibainika kwamba Bohari Kuu ya Madawa 

inatumia kiwango sawa cha tozo cha TZS.166,000 kwa kila 

Kituo cha Afya au Zahanati inapopelekewa madawa moja kwa 

moja kwa kila robo mwaka. Utafiti zaidi ulifanyika katika 

sampuli 40 za Hati za madai kutoka Bohari ya Madawa kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho (l) umebainika kuwa, 

gharama zilizotozwa za upakiaji na usafirishaji hazikuzingatia 

thamani ya mzigo uliobebwa na umbali uliotumika kusafirisha 

mzigo huo kutoka Makao Makuu. Jumla ya gharama iliyotumika 

katika sampuli za hati ya malipo iliyotajwa hapo juu ilikuwa ni 

TZS.23,971,270 wakati ambapo gharama za upakiaji na 

usafirishaji zilikuwa ni TZS.6,640,000 sawa na asilimia 28 ya 
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jumla ya gharama ya mzigo wote wa madawa na vifaa tiba 

uliokuwa umebebwa na kuwasilishwa katika Vituo vya Afya. 

  

Kutokuzingatia thamani ya mzigo uliobebwa na umbali wa 

Kituo cha Afya au Zahanati katika kukokotoa gharama za 

usafirishaji kunasababisha gharama hizo za usafirishaji kuwa 

kubwa na hivyo kuzielemea Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Ninaishauri Serikali ifanye jitihada za kuingilia kati suala hili ili 

kuzisaidia Mamalaka za Serikali za Mitaa kutoingia gharama 

kubwa ambazo hawawezi kuzimudu na endapo Serikali 

itashindwa kulishughulikia jambo hili inaweza kuathiri utoaji 

huduma za afya kwa wananchi. 

 

7.6     Mapungufu Katika Usimamizi Wa Mikataba 
Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 

kinaeleza mikataba ya manunuzi kwa maana  ya leseni, kibali, 

au mkataba au mamlaka iliyotolewa na taasisi ya umma au 

kuingia kati ya taasisi ya umma na watoa huduma za ugavi, 

mkandarasi ujenzi au mkandarasi ushauri, ambako 

kunapelekea hatua za manunuzi kwa ajili ya kufanya kazi za 

ujenzi au kazi nyingine au kwa ajili ya usambazaji wa bidhaa 

au huduma yoyote. 

 

Usimamizi dhaifu wa mikataba na miradi bado imebaki kuwa ni 

tatizo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ukiwa umeghubikwa 

na  ukosefu wa mikataba, malipo kufanywa kwa zaidi  ya kiasi 

kilichoidhinishwa kwenye mkataba, marekebisho ya mikataba 

bila kufuata utaratibu  na kukosekana kwa ufuatiliaji wa 

mikataba wakati wa utekelezaji. Udhaifu katika mikataba 

husababisha  ucheleweshaji, upotevu  wa fedha na matumizi 

yasiyo na tija, ambayo yana athari ya moja kwa moja katika 

utoaji wa huduma kwa jamii. Mapitio ya usimamizi wa 

mikataba uliofanyika wakati wa ukaguzi wa mwaka huu katika  
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sampuli ya Halmashauri 19 umebaini makosa mbalimbali kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali 72 hapo chini: 

  

Jedwali 72: Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa 

Mikataba 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika 

1 H/M Dodoma Mikataba yenye jumla  ya TZS.299,373,600 

haikufanyiwa   tathmini na Kamati ya Tathmini 

pia haikupitishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na 

Kanuni Namba  41 (1) ya Sheria ya Manunuzi ya 

Umma (bidhaa, kazi, huduma zisizo za kiushauri 

na uuzaji wa mali za Umma kwa zabuni), Kanuni 

za 2005. Pia, mikataba iliingiwa kabla 

haikutangazwa ikiwa ni kinyume na Kanuni 80 (3) 

na (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2005. 

Mkataba wenye jumla ya TZS.225,840,000 

alipewa Mkandarasi ambaye hesabu zake 

zilikaguliwa  na kampuni ya ukaguzi ambayo 

haijasajiliwa, ikiwa ni kinyume na Kanuni 10 (4) 

(e) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka  

2005. 

Mkataba wenye  jumla ya TZS.496,556,600 

alipewa  Mkandarasi ambaye alitumia   anwani ya 

kughushi/ isiyo sahihi. 

2 H/W Kibondo Mikataba yenye thamani ya TZS.424,461,084 

haikupelekwa  kwa  Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kuhakikiwa ikiwa ni kinyume na Kanuni ya 

59 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013. 

3 H/W Kongwa Mikataba yenye thamani ya TZS.1,711,424,980 

haikuwasilishwa kwenye Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  ikiwa ni 

kinyume na Kanuni 109 ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2011. 

4 H/W 

Mpwapwa 

Mikataba yenye thamani ya TZS.356,500,000 

ilitolewa kwa wakandarasi wasio stahili/ 

wasiokuwa na sifa. 

5 H/Jiji Dar es 

Salaam 

Wakandarasi  wenye mikataba yenye thamani ya 

TZS 1,633,683,691 hawakuwasilisha vibali vya 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika 

kodi, ikiwa ni  kinyume na Kanuni ya 14 (1) (d) & 

116 (1) (d) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2005 

6 H/M Morogoro Mkataba wenye thamani ya TZS 490,125,690 

uliotolewa  bila idhini ya Bodi ya Zabuni. 

Tathmini  ya matengenezo ya barabara ya  

Rwegasore ambayo mkataba wake ulikuwa na 

thamani ya TZS 159,321,150 haukufuata 

utaratibu. 

7 H/W Bukoba Mabadiliko ya Mkataba wenye thamani ya 

TZS.69,743,270 hayakuthibitishwa na Bodi ya 

Zabuni ya Halmashauri. 

8 H/M Ilemela Matengenezo ya dharura ambayo hayakupitishwa  

na Mamlaka ya  Manunuzi ya  Serikali (GPSA) 

yenye thamani ya TZS 52,314,827 ambayo ni 

kinyume na Kanuni 63 (2)  ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya 2013 

9 H/W Ngara Mkataba wenye thamani ya TZS 214,922,500 

ulisainiwa bila kupitia kwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa ajili ya uhakiki.  

10 H/W 

Sengerema 

Mkataba namba LGA/094/CDG/2012/13/54-Lot.1 

wenye thamani ya TZS.74,224,000 haukuweza 

kupatikana wakati wa ukaguzi. 

11 H/M Moshi Mikataba yenye thamani ya TZS.960,160,650 

ilitekelezwa bila ya kuwekewa dhamana. 

12 H/Jiji Tanga Mkataba wenye thamani ya TZS 22,506,950 

ulisainiwa katika ngazi za vijiji bila ya kupitiwa 

na  Mwanasheria wa Halmashauri. 

13 H/W 

Mpwapwa 

Tozo la ucheleweshaji Mikataba yenye thamani ya 

TZS 10,695,000 (0.1% X TZS. 356,500,000 X siku 

30) halikukatwa katika malipo ya mkandarasi  

ikiwa ni kinyume na Kifungu 62.2 (g) cha   

mkataba namba  LGA/ 

023/CDG/W/QT/2012/2013/01. 

14 H/M Morogoro Tozo la ucheleweshaji mkataba katika mkataba 

wa kujenga na kukamilisha majengo katika Shule 

Ya  Sekondari  ya Mafiga TZS.21,165,330 

haikukatwa kutoka katika malipo ya Mkandarasi. 

15 H/W Bukoba Zabuni zilizopatikana kabla ya kufanyiwa uhakiki 

wa awali zenye thamani ya TZS.94,936,917. 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika 

16 H/W Muleba Zabuni zilizopatikana kabla ya kufanyiwa uhakiki 

wa awali zenye thamani ya TZS.267,936,917. 

Mkataba wenye thamani ya TZS.37,997,000 

ulisainiwa  bila ya kupitiwa na  Mwanasheria wa 

Halmashauri. 

 

Tatizo la usimamizi wa mikataba limepungua ukilinganisha na 

mwaka jana kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo 

mawasiliano mazuri baina ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi 

ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuongezeka kwa 

ufahamu wa taarifa za manunuzi  na jinsi ya kukabiliana na 

udhaifu unaoonyeshwa katika taarifa hizo. Wakaguliwa wengi 

wana udhibiti, lakini changamoto ni kuendelea kufuatilia na 

kuboresha udhibiti huo wa ndani ili kufikia lengo la 

kushughulikia udhaifu unaobainishwa na hatimaye kuzuia 

mapungufu ya usimamizi wa Mikataba. 

Kulingana na ukaguzi  wa manunuzi, napendekeza Halmashauri 

ziboreshe na kuimarisha maadili,  sera na taratibu kwa ajili ya 

usimamizi wa mikataba, ili kuzuia udanganyifu, kubaini 

mapungufu ya mikataba na kuimarisha utendaji kazi wa 

wakaguzi wa ndani na Kamati za Ukaguzi  ili kutatua tatizo 

hilo. 

 

7.7   Mapitio ya Tathmini ya kiutendaji katika Ripoti ya Mamlaka 

 ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kwa mwaka 

2013/2014 

7.7.1 Utangulizi 

Mamlaka ya Udhibiti wa manunuzi ya Umma (PPRA) iliandaa na 

kuwasilisha ripoti ya ukaguzi wa utendaji wa manunuzi kwa 

Taasisi za Manunuzi kwa mwaka husika ambapo masuala mengi 

yaliyojitokeza yalionekana pia katika ripoti yangu iliyopita. 

Nashukuru kwa kazi iliyofanywa na Mamlaka hii ambayo 

nimeona ni muhimu taarifa yake kujumuishwa katika ripoti 

yangu. Ukaguzi uliofanyika ulilenga kuangalia kama taratibu za 
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manunuzi zilifuatwa kwa mujibu wa Kanuni na Sheria katika 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011, Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013, Sheria ya Kuanzisha Bodi 

za Zabuni ya mwaka 2007 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na nyaraka muhimu zenye viwango, na manunuzi  yalifanyika 

kwa kuzingatia ufanisi na thamani ya fedha. 

 

7.7.2  Mpango wa  Uimarishaji   Uwezo  kwa Serikali za Mitaa (EPC-

LGA) kuhusiana na Manunuzi  

Mamlaka ya Udhibiti wa manunuzi ya Umma (PPRA) 

imeidhinishiwa mpango wa miaka mitano na Serikali wa  

kuimarisha uwezo wa  Manunuzi kwa Serikali za Mitaa. 

Walengwa  ni    Halmashauri za Wilaya ya Kondoa, Chamwino, 

Mkuranga, Bagamoyo, Muheza, Korogwe, Kasulu na Kigoma 

Vijijini. 

 

Lengo kuu la mradi huu ni kuziwezesha Halmashauri 

zilizochaguliwa kuweza kufafanua kwa  uhakika na kufanya 

mambo sahihi katika usimamizi wa manunuzi, kubainisha 

mapungufu muhimu, kubainisha visababishi, kuandaa mpango 

wa maboresho, kutekeleza mpango wa maboresho na kupima 

utendaji  kwa mafanikio endelevu. 

 

7.7.3   Uchambuzi 

7.7.3.1 Udhaifu katika kufuata na kutekeleza Sheria na 

Kanuni za Manunuzi 

Tathmini illiyofanywa  kuhusiana na kufuata sheria na taratibu 

za manunuzi umebaini mapungufu katika halmashauri tano (5) 

kwa Serikali za Mitaa kama inavyoonekana hapa chini: 

 

a) Kitengo cha Manunuzi kilikuwa hakijaanzishwa kama 

inavyotakiwa  na Sheria ya Manunuzi Na. 37 ya mwaka 2011 na 

Na.22 kwa kanuni zake za kwenye Gazeti la Serikali Na. 177 ya 

mwaka 2007.  Halmashauri  zimeanzisha Kitengo cha Manunuzi 

kwa kuchukua wanakamati kutoka Idara za watumiaji  kwa ajili 
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ya kutathmini taarifa za manunuzi kabla ya kuwasilisha kwenye 

Bodi ya Zabuni ya Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Halmashauri zinazohusika ni Halmashauri za Wilaya ya Kasulu, 

Kigoma Vijijini na Halmashauri ya Jiji la Mwanza. 

 

b) Mikataba yenye thamani ndogo ya TZS.462,745,608, 

manunuzi yake yalifanyika kwa kutumia hati ya kuagiza vifaa 

(LPO). Manunuzi hayo ni  asilimia 19.7 ya manunuzi yote ya 

mwaka 2013/2014. Manunuzi hayo yalikwenda kinyume na 

kanuni za manunuzi namba 27(2&3) ya G.N Namba 177 ya 

mwaka 2007 inayotaka manunuzi yote yapitie kwa Katibu wa  

Bodi ya Zabuni na wajumbe wasiopungua watatu kabla ya 

manunuzi hayo kufanyika. Lakini Halmashauri ya Mji wa 

Korogwe ilipatikana na udhaifu wa kutofuata Kanuni hii. 

 

c) Bodi ya Zabuni iliingilia majukumu ya Kamati ya Tathmini 

kwa kutathmini  wao wenyewe na kutoa zabuni kwa mzabuni 

ambaye hakustahili. Udhaifu huu umetokea katika Halmashauri 

ya Mji wa Geita  

 

7.7.3.2 Udhaifu katika kufuata, kupanga na kutekeleza manunuzi  

Tathmini iliyofanywa kuhusu kufuata, kupanga na kutekeleza 

manunuzi imebaini mapungufu katika Halmashauri nane (8) 

kama inavyoonekana hapa chini: 

(a) Baadhi ya wazabuni hawakuwepo katika mipango ya 

manunuzi (H/Mji wa Korogwe, H/M Singida, H/W Kasulu na 

Kondoa) 

(b) Kulikuwa na udhaifu katika utekelezaji wa mpango wa 

mwaka wa manunuzi. Muda halisi uliotumika kutoka ufunguzi 

wa Zabuni hadi kusainiwa kwa mkataba ulikuwa mrefu kuliko 

uliotajwa katika sehemu ya tatu ya GN 97of 2005 (H/M Singida, 

H/W Kasulu na Iramba). 

(c) Halmashauri kutumia kigezo ambacho siyo sahihi kwa 

ajili ya kuandaa mpango wa manunuzi wa mwaka. Hakukuwa 

na mahitaji  sahihi ya  mwaka katika Mpango wa manunuzi   
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kinyume na Kifungu cha 49 (1) (b) cha Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 72 ya GN 446 ya 2013 (H/W 

Mtwara, Mkinga na Kilindi). 

 

7.7.3.3 Mapungufu kuhusiana na michakato ya Zabuni  

Tathmini ya mchakato wa Zabuni uliofanywa imebaini 

mapungufu katika  Halmashauri kumi na mbili (12) kama 

inavyoonekana hapa chini: 

(a) Wakati wa tathmini ya Zabuni, baadhi ya wakandarasi 

walikuwa wakiondolewa bila sababu za msingi na hivyo 

mchakato kukosa uhalali lakini wengine walipata kazi  

hizo.(Halmashauri za Wilaya ya Mafia, Kondoa, Mtwara, 

Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga na Halmashauri ya 

Mji Geita). 

(b) Halmashauri  ilimpendekeza Mzabuni asiyeridhisha  na 

kupewa mkataba na ilibainika kwamba mkandarasi huyo 

alishindwa kutekeleza mkataba huo  (Halmashauri ya 

Wilaya ya Bagamoyo). 

(c) Zabuni za  Mapato katika Vituo mbalimbali hazikufanyiwa   

tathmini  vizuri    (Halmashauri ya Wilaya ya Tarime). 

(d)  Idara mbalimbali katika Halmashauri zimeshindwa kuisaidia 

Idara ya Manunuzi kuandaa nyaraka   za Zabuni kulingana 

na uhalisia wa kazi hivyo kushindwa kufanya upembuzi 

yakinifu wa mkataba huo. Udhaifu huu umejidhihirisha 

katika baadhi ya mikataba kwa kutokuwa  na (specification) 

maelezo ya ziada ya ndani kuhusu mikataba, kuwa na  

gharama kubwa inayozidi bajeti  na kuwa na malipo 

yasiyozidi asilimia 30 ya mkataba katika hati za malipo. 

(Halmashauri ya Manispaa ya Ilala) 

(e) Matangazo ya Zabuni  hayakuwasilishwa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kwa ajili ya 

kuwekwa kwenye tovuti ya Mamlaka na Jarida  kinyume na 

Kanuni. 9 (a) na 7 (a) ya GN. No. 97 ya 2005 kwa mwaka wa 

fedha 2013/2014. Halmashauri zenye udhaifu huu ni  

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa na Halmashauri ya Mji wa 

Babati. 
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(f) Zabuni zilitolewa bila ushindani hivyo kupewa mkandarasi 

mmoja bila kuwa na sababu za msingi za kufanya hivyo hiyo 

ikiwa ni kinyume na Kifungu cha 61 (3) cha Sheria ya 

Manunuzi na Kanuni, 65 (6), 66 (4), 74 (8), 80 (6) ya GN No 

97 (Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa). 

(g) Zabuni zilitolewa baada ya kupita kipindi halali kwa ajili ya 

zabuni hiyo. (Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara). 

(h) Bodi ya Zabuni iliamua kuwapa  mikataba ya kukusanya 

mapato Wazabuni walioomba kwa bei ya chini na kuwaacha 

walioomba kwa bei ya juu bila kuwa na sababu za msingi na 

hivyo kuikosesha Halmashauri mapato (Halmashauri ya Mji 

wa Geita) 

(i) Halmashauri haikutumia vigezo vya wazi  katika nyaraka za 

Zabuni katika kutathmini Zabuni kinyume na Kifungu cha 65 

cha Sheria ya Manunuzi na Kanuni Na. 9 (c) na (d), 14 (5), 

15 (14), 20 (b) na 90 (4) ya GN No. 97 ya 2005 isipokuwa  

makisio ya Wahandisi  tu yalitumika kama vigezo kwa ajili 

ya tathmini ya Zabuni (Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo 

na Kilindi). 

 

7.7.3.4 Mapungufu katika usimamizi wa mikataba na utekelezaji 

wake 

Tathmini ya matokeo ya ukaguzi juu ya usimamizi wa mikataba 

na utekelezaji imebainika kwamba mikataba mingi iliandaliwa 

vizuri na kusainiwa.  Hata hivyo, kulikuwa na mapungufu 

makubwa katika utendaji na usimamizi wa mikataba ambayo 

imeleta matokeo mabaya na makubwa katika utoaji wa 

huduma, upatikanaji  bidhaa  bora na miundombinu hivyo 

kuchelewesha huduma, gharama kuongezeka, kupewa  huduma 

isiyo bora, kupata bidhaa dhaifu, na  kupoteza   fedha za 

umma. Maeneo ambayo yana mapungufu  ni pamoja na: 

usimamizi dhaifu wa utendaji, malipo ya awali kulipwa bila 

dhamana na bima, uzembe wakati wa utekelezaji uliopelekea 

kucheleweshwa kutekelezwa kwa mikataba, kubadilika  kwa 

muda wa mikataba bila sababu za msingi na bila kufuata 

taratibu zinazohitajika, kutoa nyongeza ya kazi bila maelezo 
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ya kutosha, kuchelewa malipo kwa watoa huduma, na kufanya 

malipo kwa watoa huduma bila kufuata  utaratibu pasipo kazi 

kukaguliwa na kupimwa kama imekidhi ubora uliotakikana. 

Udhaifu huu ulionekana katika Halmashauri za Wilaya za 

Bagamoyo, Rufiji, Kibondo, Kasulu, Kondoa na Halmashauri ya 

Manispaa ya Ilala na Mji Babati. 

 

7.7.3.5 Usimamizi wa Mikataba ya Mapato  katika Serikali za Mitaa 

Mikataba mia moja na arobaini na sita (146) ya kukusanya 

mapato ilikaguliwa katika Halmashauri kumi na nane  (18). 

Matokeo ya ukaguzi yalionyesha kuwa kulikuwa na udhaifu 

katika kusimamia mikataba na kusababisha ukusanyaji wa 

mapato kuwa chini kuliko kiasi kilichokusudiwa. Kulingana na 

mikataba iliyopitiwa wakati wa ukaguzi  katika ukusanyaji wa 

mapato ulibaini kuwa kti ya mapato ya TZS.8,266,141,185 

ambayo yalitarajiwa kukusanywa na kuwasilishwa kwa 

Halmashauri kutoka kwa wakusanyaji walioingia mikataba ni 

mapato ya TZS.5,565,549,116 tu sawa na 67% ya jumla ya 

mapato yaliyokusudiwa yaliweza kukusanywa na hivyo mapato 

ya TZS.2,700,592,069 hayakupokelewa kwenye Halmashauri. 

Lakini pia Halmashauri hazikuchukua hatua yoyote dhidi ya 

Wazabuni ambao hawakuwasilisha fedha hizo kama 

ilivyoainishwa katika mikataba. Hatua zilizofaa kuchukuliwa na 

Halmashauri kwa mujibu wa mikataba ni utumiaji wa dhamana 

zilizowekwa, kusitisha mikataba ya mawakala walioshindwa 

kuleta mapato kwa wakati na wakala kulipa fidia ya 

ucheleweshaji au riba kwa muda wote wa ucheleweshaji. 

Halmashauri zinazohusika na udhaifu huu ni Halmashauri za 

Wilaya za Rufiji, Kilindi, Lushoto, Chamwino, Kondoa, Kilwa, 

Songea, Maswa, Ukerewe, Manispaa ya Tabora, Shinyanga, 

Songea, Moshi, Dodoma Halmashauri ya Mji Babati, Bariadi, 

Geita na Halmashauri ya Jiji la Mwanza. 
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7.7.3.6 Thamani ya fedha katika  ya usimamizi wa mkataba 

Tathmini  ya ujumla katika maeneo  matano ilikuwa kama 

ifuatavyo: kupanga, kubuni na kutunza nyaraka za Zabuni 

ambayo ilipata asilimia 59.5%, utendaji ambao uliridhisha 

katika mchakato wa manunuzi ambao ulipata 66.7%, kazi ya 

usimamizi na utawala  wa mikataba ilipata 30.5% ambao 

ulipimwa kama utendaji usioridhisha, kufungwa na kukamilisha 

miradi ulipata  20.9% pia ulipimwa kama utendaji usioridhisha, 

ubora na wingi wa kazi  kufanyika ipasavyo ulipata 37.5% 

ambao pia ulipimwa kama utendaji usioridhisha. 

 

Halmashauri 20 zenye utendaji mbaya ni, Halmashauri za 

Wilaya za Kishapu, Maswa, Kilwa, Kondoa, Songea, Rorya, 

Kilindi, Lushoto, Mkinga, Kasulu, Kibondo, Ukerewe, 

Halmashauri za Manispaa za Musoma, Tabora, Shinyanga, 

Kinondoni Singida,Ilala, Halmashauri ya Jiji la Mwanza na Dar 

es salaam. 

 

7.7.4     Hitimisho 

Halmashauri zenye utendaji wa chini ya asilimia 72 zinatakiwa 

kuandaa mafunzo kwa wafanyakazi wao juu ya matumizi ya 

Sheria ya Manunuzi, Kanuni na miongozo. Mafunzo 

yataandaliwa  na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

(PPRA) kwa kila Halmashauri kutegemeana na udhaifu 

ulioonekana wakati wa ukaguzi. Aidha, Maafisa Masuuli wa 

Halmashauri husika watatakiwa  kuwasilisha mipango/ 

mikakati ndani ya miezi mitatu ya kutoa taarifa kuhusu ripoti 

za ukaguzi, kwa lengo la kuhakikisha  Sheria  na Kanuni za 

Manunuzi zinafuatwa ipasavyo.  

 

Ili kukabiliana na udhaifu wa usimamizi wa mikataba katika  

Halmashauri chini ya usimamizi wa mikataba, mikakati ya 

pamoja ya kujenga uwezo  kati ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma (PPRA), TAMISEMI, Bodi ya Wakandarasi 

(CRB) na wadau wengine inahitajika. Mikakati hiyo  ni pamoja 
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na: 

 

(a) Kuimarisha uwezo wa Makatibu Tawala wa Mikoa (Ofisi 

zinazotakiwa kufuatilia utendaji wa Halmashauri;) 

(b) Kuimarisha uwezo wa Wakaguzi wa Ndani katika  

Halmashauri ili waweze kuwa na uwezo wa kukagua vizuri 

masuala ya manunuzi na utekelezaji wa kazi za mikataba 

(c) Kuimarisha uwezo wa Ofisi za Baraza la Wahandisi katika 

suala la watumishi, vifaa vya kudhibiti ubora wa magari/ 

pikipiki kwa ajili ya kusimamia kazi 

(d) Kuimarisha uwezo wa wakandarasi  kiufundi,  kuwa na vifaa 

vyenye ubora na kuongeza ujuzi katika  utawala na 

usimamiaji.  

(e) Kuchukua hatua za kinidhamu na/au za kisheria dhidi ya 

tabia za udanganyifu. 

 

Kwa kuzingatia udhaifu uliobainishwa wakati wa utekelezaji 

kwa mfumo wa habari wa manunuzi wa Mamlaka ya Udhibiti 

wa Manunuzi ya Umma (PPRA), kwa sasa inatathmini kwa kina 

sababu za kutofuata mfumo huu ili kuboresha mfumo huu 

kusudi uweze kutumika kirahisi na watumiaji.  
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SURA YA NANE 

 

8.0  KAGUZI MAALUM 

8.1  Masuala Muhimu Yaliyojitokeza Katika Kaguzi Maalum 
Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
na Kanuni ya 79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2009 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kufanya ukaguzi maalum kutokana na maombi 
kutoka kwa mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka za Umma, Wizara, 
Idara, Wakala, Mamlaka za Serikali za Mitaa na vyombo 
vingine. Kanuni pia inampa CAG mamlaka ya kufanya ukaguzi 
maalum pale anapoona inafaa. Katika mwaka huu wa fedha, 
kaguzi maalum sita (6) zilifanyika. Muhtasari wa masuala 
muhimu yaliyojitokeza katika kaguzi maalum ni kama 
inavyooneshwa hapa chini: 
 

8.1.1 Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga  

Ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
ulikuwa ni wa mwaka wa fedha 2011/12. Masuala makuu 
yaliyojitokeza katika ukaguzi huu ni pamoja na yafuatayo: 

 Mafuta yaliyonunuliwa yenye thamani ya TZS.272,932,660 
hayakuweza kuthibitishwa jinsi yalivyotumika  kwa sababu 
kumbukumbu za mwisho za matumizi hazikuwepo. 

 Malipo ya jumla ya TZS.82,967,100  yalikuwa hayana 
viambatanisho na mengine yalikuwa na nyaraka pungufu. 
Matokeo yake ni kwamba uhalali wa matumizi hayo 
haukuweza kuthibitishwa. 

 Kiasi cha TZS.182,000,000 kiliidhinishwa kutumika katika 
shughuli za Mfuko wa Barabara. Hata hivyo, Halmashauri 
ilitumia kiasi cha TZS.254,445,900 hali iliyopelekea 
matumizi ya TZS.72,445,900 zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 Wakati wa kipindi cha ukaguzi maalum, ilibainika kuwa 
Halmashauri ilihamisha TZS.48,250,000 kwenda Kata ya 
Kigonsera kwa ajili ya ununuzi wa jozi 30 za ng‟ombe na 
kiasi kingine kitumike kwa ajili ya gharama za usafirishaji, 
malipo ya posho na malipo ya ada ya ushauri. Hata hivyo, 
hakukuwepo ushahidi wa maandishi ambao ulitolewa 
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kuthibitisha usahihi wa matumizi yaliyofanyika kwa fedha 
zilizohamishwa kiasi cha TZS.48,250,000. 

 Kiasi cha TZS. 72,451,940 kilitumiwa na Shule ya 
Sekondari ya Makita kwa ununuzi wa chakula. Hata hivyo, 
matumizi ya chakula kilichonunuliwa hayakuweza 
kuthibitishwa kutokana na kutotunza Leja ya 
Chakula(Ration Ledger). 

 Malipo ya kiasi cha TZS. 123,651,200 yalifanyika kwa ajili 
ya shughuli za Mfuko wa Barabara bila ya shughuli 
zilizogharamiwa kuingizwa kwenye mpango kazi wa 
mwaka. 

 Kiasi cha TZS. 1,110,281,455 kilitumika katika kutekeleza 
shughuli za miaka ya nyuma za Mfuko wa Barabara bila ya 
kupata idhini kutoka OWM-TAMISEMI. 

 Halmashauri iliingia mkataba na kampuni ya “GNMS 
Construction Company” kwa ajili ya ujenzi wa stendi ya 
mabasi kupitia mkataba Na. MBIG/LGLB/2011-2012/W/20 
kwa bei ya TZS.1,560,946,740. Kazi ya ujenzi ilikuwa 
ianze tarehe 25 Februari 2012 na kumalizika tarehe 24 
Machi 2013. Mapungufu yafuatayo yalibainika mara baada 
ya kupitia nyaraka za mkataba: 

 
(i)   Awali, tarehe ya ukamilishaji wa kazi ilikuwa ni 24 

Machi, 2013 na baadaye ilirekebishwa na kuwa 
tarehe 31 Julai, 2013. Hata hivyo, ujenzi wa jengo 
haukuwa umekamilika hadi tarehe ya ukaguzi huu 
(Oktoba 2013) wakati jumla ya TZS.979,282,766 
zilikuwa tayari zimekwishalipwa kwa mkandarasi 
kiasi ambacho ni karibu sawa na asilimia 63 ya bei ya 
mkataba. 

(ii)   Wakati wa utekelezaji wa mkataba, Halmashauri 
ilitoa maelekezo kwa Mkandarasi ya kununua pikipiki 
tisa aina ya “TOYO” kulingana na kipengele Na. 
A/17A-J-'site transport katika mkataba. Pikipiki 
zilitakiwa kununuliwa kwa bei isiyozidi 
TZS.40,000,000 ili ziweze kutumika kwa ajili ya 
kutembelea eneo la mradi licha ya uwepo wa umbali 
mfupi kati ya Halmashauri na mahali ambapo mradi 
unatekelezwa. Pia, haikuweza kufahamika ni kwanini 
ununuzi wa pikipiki ulifanywa na Mkandarasi badala 
ya Halmashauri. 
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(iii) Gharama za uendeshaji wa pikipiki zilijumuishwa 
kwenye malipo ya Mkandarasi na haikufahamika ni 
kwanini gharama za undeshaji zilipwe kwa 
Mkandarasi. 

(iv) Pikipiki zote tisa zilikopeshwa kwa watumishi wa 
Halmashauri ambao hawakuwa wanapaswa 
kutembelea mradi. Kila aliyepewa pikipiki alitakiwa 
kurejesha TZS.1,080,000 ambapo jumla walitakiwa 
kurejesha TZS.9,072,000, ambayo inaonesha hasara 
dhahiri ya TZS.30,928,000. 

(v)    Vilevile ilibainika kuwa, muda wa mkataba 
uliongezwa hadi tarehe 31 Julai 2013 bila ya idhini 
ya Bodi ya Zabuni ya Halmashauri  ambapo ni 
kinyume na taratibu. Hata hivyo, tulivyotembelea 
mradi(Oktoba 2013) kazi ya ujenzi ilikuwa bado 
haijakamilika.  

 

 Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya “Bobside 
Investment” wa ujenzi wa madaraja nane kupitia 
mkataba Na.LGA/104/2011-2012/W/21 kwa bei ya 
TZS.87,354,250.Tarehe ya kuanza kazi ilikuwa 30 Machi, 
2012 na ya kumaliza ilikuwa 12 Aprili, 2012. Ilibainika 
kuwa malipo kiasi cha TZS.82,986,537.50 yalishafanywa 
kwa mkandarasi. Hata hivyo, mapungufu yafuatayo 
yalibainika: 
(i) Nyaraka za taratibu za zabuni hazikuletwa kwa ajili 

ya ukaguzi wakati zilipohitajika. 
(ii) Vyeti vya ukamilishaji vilitolewa tarehe 12 Aprili 

2012, hii inaonesha kwamba kazi ya ujenzi wa 
madaraja nane ilifanyika kwa siku 14 tu ukiwemo 
ujenzi “masonry works” ambao huhitaji muda wa 
kutosha ili uwe imara. 

(iii) Vyeti vya ukamilishaji vilitolewa tarehe 12 Aprili, 
2012 na fedha zote zililipwa haraka siku inayofuata 
yaani tarehe 13 Aprili, 2012 hali ambayo ilileta 
mashaka. 

(iv) Kutokana na taarifa zilizopatikana, ukaguzi wa kazi 
ulifanywa tarehe 11 Aprili, 2012 na watumishi wawili 
wa Halmashauri. Hata hivyo, watumishi wote wawili 
waliotajwa hapo juu hawakuwepo katika Kituo chao 
cha kazi, badala yake walikuwa Dar es salaam kwa 
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ajili ya uandaaji wa bajeti kuanzia tarehe 9 Aprili, 
2012 hadi 8 Mei, 2012. 

 

 Hati za malipo za jumla TZS.288,355,000 hazikuletwa kwa 
ajili ya ukaguzi, Hii inamaanisha kwamba usahihi na 
uhalali wa matumizi yaliyofanywa haukuweza 
kuthibitishwa. 

 Katika mwaka 2011/12, Halmashauri iliazima jumla ya 
TZS.215,929,200 kutoka Akaunti ya Amana na kuzitumia 
kwa kazi nyingine za Halmashauri. Hata hivyo, hadi 
kipindi cha ukaguzi, jumla ya TZS.102,000,000 zilikuwa 
zimerudishwa na kuacha bakaa ya TZS.113,929,200. 

 Mafuta yenye thamani ya TZS.37,201,000 yalinunuliwa na 
kuingizwa kwenye Leja husika lakini madaftari ya 
kuratibu safari za magari ”log books” hayakuletwa wakati 
yalipohitajika ili kuwezesha timu ya ukaguzi kuhakiki 
matumizi ya mafuta hayo. 

 

8.1.2 Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyoonekana wakati 
wa ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 
kwa kipindi cha Julai 2011/2012 hadi June 2012/13: 
 
Kulikuwa na udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani 
katika Idara ya Fedha na Biashara, Kitengo cha Sheria, 
Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi, Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani na Kamati ya Ukaguzi kama ilivyoainishwa hapa chini: 
 

Idara ya Fedha na Biashara 

Yafuatayo ni miongoni mwa mapungufu yaliyojitokeza: 

(i) Ilibainika kwamba, mara kwa mara Mkuu wa Idara ya 
Fedha alikaimisha majukumu yake kwa Mhasibu wa 
Matumizi hata pale ambapo yeye mwenyewe alikuwepo 
ofisini.  

(ii) Mapato yaliyokusanywa kutoka kwenye Ushuru wa 
Huduma “Service Levy” ya jumla ya TZS. 8,120,355.20 
hayakuingizwa kwenye daftari la kukusanyia mapato 
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“RCCB” licha ya ukweli kwamba kiasi hicho kilikuwa 
kimekwishapokelewa na benki. 

(iii) Wapokea Mapato Wakuu “Main Revenue Cashier” 
walikiri mapokezi ya mapato kutoka kwa wakusanya 
mapato wa awali bila ya kuainisha kuwa mapato 
yaliyopokelewa ama ni ya fedha taslimu au hundi. Timu 
ya ukaguzi ilishindwa kuthibitisha mapato ya fedha 
taslimu na hundi zilizowekwa benki.  

 

Kitengo cha Sheria 

Jukumu la msingi la Kitengo cha Sheria ni kuishauri 
Halmshauri juu ya masuala yote yanayohusu sheria ikiwa ni 
pamoja na usimamizi wa mikataba. Kinyume na hivyo, wakati 
wa ukaguzi ilibainika kuwa Mwanasheria alishindwa kutoa 
ushauri mzuri  kwa uongozi wa Halmashauri juu ya mikataba 
kati ya Halmashauri na Mawakala wa Ukusanyaji wa Mapato 
na kusababisha migogoro kati ya pande mbili iliyopelekea 
Halmashauri  kutokusanya mapato ya jumla ya 
TZS.1,248,870,039. 
 

Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 

Yafuatayo ni miongoni mwa mapungufu yaliyojitokeza: 

(i)   Rejista ya Mkataba iliyopo haikuwa na taarifa muhimu 
kuhusiana na malipo yaliyofanywa kwa wakandarasi kama 
vile hati ya malipo inayoonesha kiasi kilicholipwa kwa 
mkandarasi na kiasi chote ambacho tayari 
kimekwishalipwa kwa mkandarasi.  

(ii) Manunuzi ya vifaa vya stoo yalikuwa yanafanyika kwa 
masurufu bila ya Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 
kuhusika hii ikiwa ni kinyume na Agizo Na. 69(1) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 ambayo inataka bidhaa zote, vifaa au 
huduma itakayotolewa kwa Halmashauri kuagizwa au 
kuthibitishwa kwa kuandika hati ya kuagizia vifaa “Local 
Purchase Order” au kuandika nyaraka za kukubali zabuni 
“acceptance of tender” isipokuwa manunuzi madogo 
madogo, huduma muhimu za umma na malipo ya mara 
kwa mara.  
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(iii) Kuongeza muda wa mkataba bila ya idhini ya Bodi ya 
Zabuni. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 117(2) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.  

 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Tathmini ya utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, 
ilibaini mapungufu yafuatayo:-  
(i) Mpango wa Ukaguzi wa mwaka wa fedha 2011/12 na 

2012/13 haukuandaliwa kwa kuzingatia dhana ya ukaguzi 
wa maeneo yenye viashiria hatarishi “Risk Based Audit 
concept.” Hii ina maana kwamba mpango wa ukaguzi 
haukuonesha maeneo ambayo ni hatarishi zaidi. Hii 
ilipelekea kutokuyakagua maeneo ambayo ni hatarishi 
kama vile ukaguzi wa mikataba, usimamizi wa mapato na 
tathmini ya udhibiti wa mfumo wa ndani. 

(ii) Maeneo yaliyofanyiwa ukaguzi hayakuwa na ushahidi wa 
nyaraka za kazi iliyofanyika “working papers.” Hatimaye, 
usahihi wa ripoti ya ukaguzi wa ndani haukuweza 
kuthibitishwa. 

 

Tathmini ya Utendaji wa Kamati ya Ukaguzi 

Yafuatayo ni baadhi ya mapungufu ambayo Kamati ya 
Ukaguzi inahitajika kuyarekebisha ili kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa wajibu na majukumu ya Kamati kama 
inavyooneshwa hapa chini:  
 
(i) Agizo Na. 12(5)(a) la Memoranda za Fedha za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 linaitaka Kamati ya Ukaguzi 
kukutana angalau mara moja katika kipindi cha robo ya 
mwaka. Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 2012/13 
Kamati ya Ukaguzi ilikutana mara tatu badala ya mara 
nne kama ilivyoelezwa kwenye Agizo tajwa hapo juu. Pia 
ilidaiwa kuwa Kamati ilifanya kikao tarehe 1/2/2013. 
Mihutasari husika ya kikao hicho haikuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi pale ilipohitajika. 

 
(ii) Kamati ya Ukaguzi ilitoa mapendekezo kwa Halmashauri 

kwa ajili ya utekelezaji; hata hivyo, hakuna utaratibu wa 
ufuatiliaji uliowekwa na Kamati kwa mapendekezo 
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yaliyotolewa. Kutokana na kutokuwepo kwa ufuatiliaji wa 
kutosha wa mapendekezo yaliyotolewa, ilipelekea 
kujirudiarudia kwa ushauri/mapendekezo. 

 
(iii) Agizo Na. 12(5)(g) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaitaka Kamati ya Ukaguzi 
kuandaa ripoti ya mwaka ya shughuli zake, nakala zake 
zinatakiwa kutumwa kwa Waziri mwenye dhamana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mkuu wa Mkoa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hata hivyo, 
Kamati ilishindwa kuaandaa ripoti ya mwaka kwa ajili ya 
kuwasilishwa kwenye Mamlaka hizo husika. 

 
(iv) Agizo Na. 12(5) (d) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaitaka Kamati kutoa ushauri 
kwa Afisa Masuuli kuhusiana na masuala yaliyojitokeza 
katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG). Hata hivyo, mapitio ya mihutasari yote ya 
Kamati ya Ukaguzi kwa vikao vilivyofanyika kwa miaka 
miwili ya fedha 2011/12 na 2012/13,ilibaini kuwa hakuna 
majadiliano yaliyofanyika kuhusiana na ripoti ya CAG. 

 
(v) Kutokuandaa vizuri taarifa za vikao vilivyofanyika na 

nyaraka zinazohusiana na utendaji wa Kamati. Kwa 
mfano, kulikuwa na matukio ambapo ajenda zilizojadiliwa 
zinatofautiana na tarehe za mihutasari ya vikao. Aidha, 
kulikuwa na udhaifu katika utunzaji wa nyaraka za Kamati 
kutokana na kutokuwepo kwa nyaraka muhimu kama vile 
barua za uteuzi wa wajumbe wa Kamati, kukosekana kwa 
nyaraka sahihi kuhusu utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani n.k. 

 

Aidha, ilibainika kuwa baadhi ya wafanyakazi wamekaa muda 
mrefu katika kituo kimoja cha kazi kwa kipindi cha kati ya 
miaka mitano(5) hadi miaka  kumi na tatu(13). Mapungufu 
yaliyobainishwa hapo juu yanaweza kusababisha hasara ya 
rasilimali za umma kama hatua stahiki katika udhibiti wa 
ndani hazitachukuliwa ili kurekebisha  mapungufu 
yaliyoonekana katika Idara na vitengo hivyo. 
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 Wakati wa ukaguzi ilibainika kutokuwepo kwa usimamizi 
wa kutosha katika ukusanyaji wa mapato ya ndani 
kutokana na mapungufu yafuatayo: 

 
(i) Halmashauri haikufanya upembuzi yakinifu kwa 

vyanzo vyake vya mapato ilivyovitambua kabla ya 
kufanya maamuzi ya kuvibinafsisha kwa Mawakala 
wa kukusanya mapato.  

(ii) Makusanyo ya mapato ambayo yalitokana na Ushuru 
wa Hoteli “Hotel Levy” ya TZS.2,406,200 
hayakuingizwa kwenye Daftari la kukusanyia 
mapato(RCCB). 

(iii) Halmashauri haijahuisha sheria ndogondogo 
zinazosimamia ukusanyaji wa mapato kwa kuwa 
viwango vilivyotumika katika ukusanyaji wa mapato 
vipo chini ya vile vya soko. 

(iv) Kukosekana kwa kumbukumbu sahihi za walipa kodi 
ambazo ni muhimu katika kutoa taarifa wakati wa 
kufanya upembuzi yakinifu. 

(v) Kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha wa mikataba 
ya ukusanyaji mapato ya Mawakala, kulikopelekea 
kutowasilishwa  kwa mapato ya kiasi cha 
TZS.1,248,870,039. 

(vi) Kutokusanywa kwa mapato yanayotokana na 
mabango kiasi cha TZS.235,868,960 kwa mwaka wa 
fedha 2011/12 na 2012/13. 

 Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya Niani 
Enterprises Ltd” kupitia mkataba Na. 
IMC/WAK/0129/2008 kwa ajili ya ujenzi wa miundo mbinu 
na kuweka taa za barabarani katika mitaa mitano ambazo 
zitatumia nguvu za jua kwa kipindi cha miaka saba. 
Mkataba ulianza tarehe 17/12/2008 na unatarajiwa 
kukamilika tarehe 16/12/2015. Hata hivyo, mapitio ya 
nyaraka za mkataba yalibaini mapungufu yafuatayo: 

 
(i) Licha ya utendaji usioridhisha wa Mkandarasi, 

uongozi wa Halmashauri haukuingilia kati kwa 
kumuandikia barua mkandarasi kutokana na kukiuka 
makubaliano ya mkataba au kwa utendaji 
usioridhisha. 
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(ii) Mkataba umekosa vipengele ambavyo vingeweza 
kuilinda Halmashauri pindi migogoro inapotokea. 

 

 Ucheleweshaji katika kuidhinisha vibali vya ujenzi ambao 
huwa unafanywa na Madiwani uliopelekea kushindwa 
kukusanya mapato ya jumla ya TZS.52,650,000 

 Vitabu 15 vya kuksanya mapato havikuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi na hakukuwepo ripoti ya upotevu Hii ni 
kinyume na Agizo Na. 34(6-7) na Agizo Na.34(9) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

Hii ina maana kwamba, usahihi na ukamilifu wa mapato 
yaliyokusanywa kupitia vitabu hivi havikuweza 
kuthibitishwa. 

 Deni la muda mfupi la kiasi cha TZS. 80,000,000 lilikuwa 
halijalipwa kwa zaidi ya miaka mitano, hali ambayo 
inapunguza Halmashauri kuaminika kwa watoa huduma 
wake. 

 Hati za malipo zenye jumla ya TZS. 293,819,916 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hii ina maanisha 
kwamba usahihi na uhalali wa malipo yaliyofanyika 
hauweza kuthibitishwa.  

 Fedha za kuchochea maendeleo ya Kata kiasi cha TZS. 
302,400,000 kilitumika kulipia mikopo binafsi ya Madiwani 
iliyotolewa na benki ya CRDB badala ya fedha hizo 
kupelekwa kwa walengwa waliokusudiwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 

 Kufikia tarehe 30 Juni 2012, Halmashauri ya Manispaa 

iliripoti madeni ya kiasi cha TZS.9,283,988,292. Mapitio 

ya Madeni yaliyopo kwa mwaka wa fedha 2011/12 na 

2012/13 yalibaini mapungufu yafuatayo:  

(i) Halmashauri ilidai kuwa imelipa madeni ya kiasi cha 
TZS.1,041,284,727, kati ya madeni ya 
TZS.9,283,988,292 yaliyoripotiwa kwenye taarifa za 
fedha. Hata hivyo, ushahidi wa madeni yanayodaiwa 
kulipwa ya TZS.1,041,284,727 haukuweza kupatikana 
kutokana na kutokuwepo kwa rejista ya kudhibiti 
wadai. 
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(ii) Katika mwaka wa fedha 2011/12 na 2012/13, 
Halmashauri ililipa madeni ya kiasi cha 
TZS.1,067,768,565 ambayo hayakuwa yametambuliwa 
na kurekodiwa kwenye rejista ya kudhibiti wadai. Hii 
inaleta mashaka juu ya uhalali wa madeni yaliyolipwa. 

(iii) Halmashauri iliandaa orodha ya wadai kiasi cha 
TZS.4,323,027,829 na kuyaonesha kwenye taarifa za 
fedha bila ya kuwepo viambatanisho husika kama vile 
hati ya kuagizia vifaa”Local Purchase Order”,hati ya 
madai na nyaraka za mikataba kwa huduma 
zilizotolewa. 

 

 Katika mwaka wa fedha 2011/12, Halmashauri ilihamisha 
fedha za miradi ya maendeleo”LGDG” kiasi cha TZS. 
745,000,000 kwenda kwenye akaunti nyingine za 
Halmashauri bila ya kuzirudisha kwenye akaunti husika. 
Hii inamaanisha kwamba shughuli za miradi ya maendeleo 
”LGDG” zilizopangwa za kiasi sawa na fedha 
zilizohamishwa haikutekelezwa. 

 Halmashauri ilikopa kiasi cha TZS. 1,500,000,000 kutoka 
Benki ya CRDB kwa ajili ya kufanikisha ujenzi wa 
madarasa katika Shule za Sekondari Awamu ya I, ujenzi 
wa vyoo, ukarabati wa jengo la huduma kwa wagonjwa 
wa nje ”OPD” katika Hospitali ya Amana, ujenzi wa 
Zahanati Kipunguni "B" na ulipaji wa wadai ambao 
walishiriki katika ujenzi wa Shule za Sekondari Awamu ya 
I. Hata hivyo, ukaguzi maalum ulibaini kwamba kiasi cha 
TZS. 390,000,000 tu ndicho kilichotumika kama 
ilivyopangwa wakati TZS. 1,110,000,000 zilitumika 
kugharamia shughuli nyingine ambazo hazikuwa 
zimepangwa. 

 Halmashauri ilitumia TZS. 53,240,000 kwa kukodishia gari 
ili liweze kusaidia katika usimamizi wa miradi ya barabara 
na mifereji ya maji. Hata hivyo, ilibainika kwamba 
Halmashauri ingeweza kununua gari lake kwa bei ya TZS. 
40,000,000 kama ilivyothibitishwa katika manunuzi ya 
magari ya Halmashauri yenye namba za usajili SM 9363, 
SM 9364 na SM 9365 ambapo kila gari lilinunuliwa kwa 
TZS. 40,000,000. Ilibainika zaidi kuwa, kama gari 
lingenunuliwa kwa bei ya soko ya TZS. 40,000,000 
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Halmashauri ingeweza kuokoa TZS. 13,240,000. Hii ina 
maana kwamba thamani ya fedha “Value for Money” 
haikuzingatiwa wakati wa kufanya uamuzi wa kukodisha 
gari kwa mtu binafsi. 

 

Usimamizi wa Miradi 

 Masurufu ya kiasi cha TZS.357,342,292 yalitolewa kwa 
watumishi wa Halmashauri kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za miradi, hii ilikuwa 
kinyume na Agizo Na. 69(1)  la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambayo 
inataka bidhaa zote, vifaa au huduma iliyotolewa kwa 
Halmashauri kuagizwa au kuthibitishwa kwa kuandika hati 
ya kuagizia vifaa ”Local Purchase Order” au kuandika 
nyaraka za kukubali zabuni ”acceptance of tender” 
isipokuwa manunuzi madogo madogo, huduma muhimu za 
umma na malipo ya mara kwa mara.  

 Fedha ambazo zilitakiwa kutumika kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi jumla ya TZS.1,207,910,940 
zimetumika kwa ajili ya ununuzi wa hisa”Right issue” 
ambazo hazikuwa kwenye bajeti ya mwaka wa fedha 
2012/13. Hii inamaanisha kwamba miradi ya maendeleo 
yenye kiasi  sawa na fedha zilizotumika imeahirishwa kwa 
ajili ya ununuzi wa hisa nje ya bajeti. 

 Halmashauri ilichangia kiasi cha TZS.99,815,886 kwenye 
Mpango wa Kuboresha Miundombinu kwa 
Jamii”Community Infrastructure Upgrading Programme” 
bila kupata idhini ya Kamati ya Fedha ambapo ni kinyume 
na Agizo Na. 6(a) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 Kiasi cha TZS.57,633,990 kilitumika kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi katika ngazi ya Kata bila kupata 
idhini ya Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani. 

 

8.1.3 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni kuanzia mwaka 2006 hadi Juni 2013: 
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 Kukosekana kwa nyaraka za zabuni kwa zabuni zenye 
kumbukumbu namba KMC/CTB/EXP/002/2006 na 
KMC/CTB/EXP/001-007/2008/2009 ambazo zinajumuisha 
nyaraka zifuatazo: 
(i) Taarifa ya upembuzi yakinifu (feasibility study) kwa 

miradi yote iliyotangazwa. 
(ii) Mihutasari ya ufunguzi wa Zabuni. 
(i) Taarifa za tathimini ya uchambuzi (evaluation 

report) za kuonesha nia ya kuwekeza (Expression of 
Interest). 

(ii) Nyaraka halisi za „Request for Proposal – RFP‟ 
walizopewa wazabuni walioshinda kwenye 
uchambuzi wa tathmini ya kuonesha nia ya kuwekeza 
(Expression of Interest). 

(iii) Kibali cha Afisa Masuuli cha kuwateua wajumbe wa 
Kamati za Uchambuzi (Evaluation Committee). 

(iv) Mihutasari ya Bodi ya Zabuni iliopitisha orodha 
(shortlist) ya wawekezaji kwa ajili ya kupewa 
„Request for Proposals‟. 

(v) Taarifa za uchambuzi (evaluation report) ya 
„Request for Proposal‟ 

(vi) Taarifa za majadiliano „Negotiation reports‟ 
 

 Halmashauri haina uwezo wa kutosha katika kusimamia 
masuala ya uwekezaji. Kwa sasa, masuala ya uwekezaji 
yanasimamiwa na Mtathmini wa Manispaa bila 
kuwahusisha watumishi wengine wa Halmashauri kwa 
kuwa hawana uelewa katika eneo hili. 

 

 Halmashauri iliingia mkataba na Mwekezaji anayejulikana 
kama Oysterbay Villas Limited (Ubia na Umiliki wa 
Pamoja) kupitia mikataba yenye namba KMC/151/2007 na 
KMC/150/2007 bila ya kufanya upembuzi yakinifu ili kujua 
faida na hasara za mikataba, hii ikiwa ni kinyume na 
Kanuni Na. 74(6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2005. 

 

 Kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha wa mikataba ya 
uwekezaji ambayo imesababisha majengo kujengwa 
kinyume na matakwa ya mkataba. Hali hii ilitokea 
kutokana na kutokuwepo kwa msimamizi upande wa 
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Halmashauri katika kipindi chote cha utekelezaji wa 
mradi. 

 

 Halmashauri iliingia ubia na wawekezaji mbalimbali bila 
ya kutaja bei za mikataba. Hii ina maanisha kwamba 
gharama za ujenzi wa majengo zilikuwa zinafahamika kwa 
upande mmoja wa ubia, hali ambayo ingeweza 
kusababisha migogoro kati ya Halmashauri na wabia na 
hatimaye kupelekana kwenye vyombo vya sheria. Kwa 
mfano, ubia kati ya Halmashauri na mwekezaji M/s 
Oysterbay Villas Ltd, haukuwa na thamani iliyoonesha 
kwenye mkataba. 

 

   Kulikuwa na mapungufu katika uandaaji wa nyaraka za 
zabuni na ufanyaji wa tathmini kwakuwa uongozi wa 
Halmashauri haukuwa makini wakati wa kuaandaa vigezo 
vya tathmini ambavyo vilitakiwa kutumika ili kupata 
wawekezaji ambao wangefaa kukidhi maslahi ya 
Halmashauri na Taifa kwa ujumla. Kwa mfano, kuingia 
kwenye mkataba wa umiliki wa pamoja unaohusisha Ardhi 
na maslahi (Land and Interest) kwa asilimia 75 badala ya 
maslahi pekee (Interest) kwa asilimia 75 ambayo baadaye 
ingeweza kupelekea matatizo katika umiliki wa ardhi. Pia 
neno” Unexpired residual term” halikuwa limetafsiriwa 
vizuri katika mkataba kati ya Halmashauri na Kampuni ya 
M/s Oysterbay Villas Limited, hali iliyopelekea kila 
upande katika mkataba kuwa na tafsiri yake ambayo 
ilisababisha mgogoro. Aidha, mwekezaji alikataa kuilipa 
Halmashauri jumla ya TZS. 2,754,000,000 ambayo ni 
sehemu ya hisa zake kutokana na uwekezaji wa pamoja 
katika viwanja viwili vyenye namba 227 na 322. Kiasi cha 
hisa ambacho hakijalipwa ni asilimia 25 ya mapato kwa 
miaka mitatu kuanzia Novemba 2010 hadi Desemba 2013 
ambayo ni kinyume na makubaliano yaliyopo kwenye 
mkataba. 

   Halmshauri iliingia mkataba na wapangaji katika nyumba 
za Magomeni “Magomeni Quarters”. Hata hivyo, mapitio 
ya makubaliano ya mkataba yalibaini kulikuwa na 
mapungufu katika mkataba uliosainiwa na kupelekea kiasi 
cha TZS. 736,320,000 kulipwa kwa wapangaji husika. 
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Yafuatayo ni mapungufu kuhusiana na mkataba 
uliosainiwa: 
(i) Sababu ya kuwalipa wapangaji kila mwezi 

haikutolewa na uongozi na pia muda wa mkataba 
haukuelezwa kwa ufasaha katika mkataba. 

(ii) Kiasi kilicholipwa kwa mara ya kwanza kilikuwa nje 
ya bajeti ambayo imeathiri utekelezaji wa bajeti ya  
mwaka wa fedha husika. 

(iii) Katika makubaliano ya mkataba, kimeingizwa 
kipengele kinachohusiana na masuala ya kupanga au 
kununua nyumba “Apartment”. Kipengele 
kunachohusiana na ununuzi wa nyumba kinatoa 
nafasi ya kununua kwa bei kati ya TZS. 9,000,000 na 
TZS.12,000,000 pindi mradi utakapokamilika. Hata 
hivyo kipengele hiki hakikutilia maanani suala la 
mabadiliko ya bei katika siku zijazo. 

 

8.1.4 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Jiji la Mwanza kwa 
kipindi cha mwaka 2010/11 na 2011/12: 

 Makusanyo ya mapato ya jumla ya TZS. 3,088,214,666 
kwa mwaka wa fedha 2010/11 na 2011/12 hayakuwezwa 
kuthibitishwa kuwa yamewasilishwa kwa Halmashauri na 
mawakala wa makusanyo ya mapato. 

 

 Kiasi cha TZS. 105,946,000 hakikutozwa kutoka kwa 
mawakala wa kukusanya mapato kama  adhabu kwa 
kuchelewesha kuwasilisha makusanyo ya mapato katika 
Akaunti ya Halmashauri. 

 

 Vitabu thelathini na tano (35) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ikiwa kinyume na 
Agizo Na. 34(6-7) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii inamaanisha kwamba 
usahihi na ukamilifu wa mapato yaliyokusanywa katika 
vitabu hivi vya mapato hayakuweza kuthibitishwa. 

 

 Viwango vya kodi ya pango vilivyotozwa kwa mwaka wa 
fedha 2010/11 na 2011/12 vilikuwa chini na vile 
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vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo (By Laws) za 
Halmashauri ya Jiji na kuikosesha Halmashauri mapato ya 
jumla ya TZS. 1,244,048,000. 

 

 Mapato yaliyokusanywa kutoka tozo za pango yapo chini 
ya bei iliyopo sokoni. Hii ilisababisha kutokusanya mapato 
ya jumla ya TZS. 308,400,000 kwa miaka miwili ya fedha 
2010/11 na  2011/12. 

 

 Makusanyo ya mapato kwa fedha taslimu ya jumla ya TZS. 
75,230,923.27 kutoka kwa mawakala wa kukusanya 
mapato hayakupelekwa benki kinyume na Agizo Na. 37(3) 
na Agizo Na. 37(9) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 Halmashauri ya Jiji la Mwanza haikufanya Ukaguzi wa 
kushtukiza hali iliyopelekea kiasi cha fedha taslimu TZS. 
109,548,500 kutumika kabla ya kupelekwa benki. Hii ni 
kinyume na Agizo Na. 46(1) na 37(9) la Memoranda ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Vifaa tiba vyenye thamani ya TZS. 165,382,206 
vilinunuliwa nje ya Bohari Kuu ya Madawa ”MSD” kwa 
fedha za Mfuko wa Afya wa Pamoja bila ya kupata idhini 
ya Bodi ya Zabuni ya Halmashauri. Pia  ilibainika kwamba 
mhuri wa MSD uliotumika ulikuwa umegushiwa. 

 

 Katika mwaka wa fedha 2010/11 na 2011/12 Halmashauri 
ilinunuwa madawa yenye thamani ya TZS. 210,855,800 
kutoka Bohari Kuu ya Madawa”MSD” kanda ya Ziwa. Hata 
hivyo, baada ya mapitio ya nyaraka, ilibainika kuwa 
madawa yaliyonunuliwa hayakupokelewa na Halmashauri. 
Hii ni kinyume na Kanuni 122(1) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2005 na Agizo Na. 59(1-2) la Memoranda 
ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Katika mwaka wa fedha 2010/11 na 2011/12, Halmashauri 
ilinunua vifaa vya stoo vyenye thamani ya 
TZS.250,378,977 kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa na 
Halmashauri ikiwa kinyume na Agizo Na.75 la Memoranda 
ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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 Katika mwaka wa fedha 2010/11 na 2011/12, Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza ilinunua madawa na vifaa tiba vyenye 
thamani ya TZS.183,299,140 ambavyo havikuthibitishwa 
kuwa vimepokelewa na Halmashauri. 

 

 Malipo ya jumla ya TZS.716,199,874.07 yalikuwa hayana 
viambatanisho/yenye nyaraka pungufu kinyume na Agizo 
Na. 8(2)(C) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Masurufu ya jumla ya TZS. 304,744,348 hayajarejeshwa 
na watumishi husika waliochukua masurufu hayo ikiwa ni 
kinyume na Agizo Na. 40 la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Hati za malipo ya ya jumla ya TZS. 1,438,625,911.11 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi wakati 
zilipohitajika, ikiwa ni kinyume na Agizo Na. 104 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 na Kifungu Na. 45(5) cha Sheria ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982. 
(Iliyorekebishwa 2000). 

 

 Malipo ya kiasi cha TZS. 269,742,457.98  yalifanyika kwa 
kutumia vifungu visivyo sahihi kinyume na Kifungu Na. 
43(5) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Na.9 ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 2000). 

 

 Malipo ya posho ya jumla ya TZS.173,808,500 yenye 
mashaka yalifanywa kwa watumishi wa Halmashauri kwa 
shughuli mbili ambazo zilikuwa zinaingiliana. 

 Kiasi cha TZS.464,247,091.99 kilihamishwa kutoka Akaunti 
ya Amana bila ya kibali cha Kamati ya Fedha. Hii ni 
kinyume na Agizo Na. 7 (g), 20 (1) (b) na 20 (2) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. Pia ilibainika kwamba fedha zilihamishwa 
kutoka Akaunti ya Amana bila ya kuonesha mmiliki wa 
amana. Aidha, Halmashauri haitunzi rejista ya Akaunti ya 
Amana ambapo ni kinyume na Aya ya 5.19 ya Muongozo 
wa Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa”LAAM” ya 
mwaka 2009 ambao unaitaka Halmashauri ihakikishe kuwa 



 

181 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

panakuwa na udhibiti wa kutosha wa uhasibu wa amana 
zilizopokelewa kutoka kwa wamiliki mbalimbali wa 
amana. 

 

 Fedha kiasi cha TZS.223,311,442 kilitumika kwa ujenzi wa 
kawaida wa barabara badala ya ujenzi wa barabara za 
dharura kama ilivyopangwa hao awali bila kupata kibali 
kutoka kwa Katibu Mkuu OWM-TAMISEMI. Hii ni kinyume 
na Kifungu Na.4(4) cha Sheria ya Mfuko wa Barabara ya 
mwaka 1998. 

 

 Halmashauri ilifanya matumizi ya TZS.169,289,061 kwa 
ajili ya usimamizi wa miradi ya Mfuko wa Barabara nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa bila ya kupata kibali kutoka 
mamlaka husika. Hii ni kinyume na Kifungu Na. 4(4) cha 
Sheria ya Mfuko wa Barabara ya mwaka 1998 na Kifungu 
Na. 10(3) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982. (Iliyorekebishwa 2000). 

 

 Utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa Barabara yenye 
thamani ya TZS.564,525,494 bila ya kuingizwa kwenye 
mpango wa manunuzi wa mwaka kinyume na Kifungu Na. 
45 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 na 
Kanuni 46(9) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2005. 

 

 Kutokulipa mkopo wa TZS.856,894,598.28 (Mtaji na riba) 
kwa benki ya CRDB licha ya ukweli kwamba muda wa 
mkataba ulikuwa umemalizika. 

 

 Mishahara ya jumla ya TZS.509,659,510 ililipwa kwa 
vibarua ambao hawakuwa na mikataba ya ajira kinyume 
na sheria za ajira zilizopo. 

 

 Halmashauri ilifanya matumizi ya jumla ya TZS. 
863,023,837.86 kwa ununuzi wa mafuta nje ya bajeti bila 
ya kuidhinishwa na Kamati ya Fedha. 
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8.1.5 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi kwa 
mwaka wa fedha 2012/13: 

 Kulikuwa na malipo yenye udanganyifu ya posho za 
kujikimu pamoja na posho za masaa ya ziada ya jumla ya 
TZS. 113,425,000 kwa watumishi wa Halmashauri 
kutokana na kuingiliana kwa tarehe katika kufanya 
shughuli mbili tofauti. 

 Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya M/s Jossam 
&Co. Ltd kupitia mkataba Na. LGA/111/2011/2012/W/27 
kwa bei ya TZS. 1,821,356,070 kwa ajili ya ujezi wa mradi 
wa Umwagiliaji Ikungulyambeshi. Hata hivyo, wakati wa 
kupitia nyaraka za mkataba mapungufu mbalimbali 
yalibainika ikiwa ni pamoja na haya yafuatayo: 

 
(i) Kutokufanyika kwa tathmini ya hatua iliyofuata 

(post-qualification assessment) ambayo ni miongoni 
mwa vigezo vya tathmini. 

(ii) Malipo ya awali yalilipwa kwa mkandarasi kwa ajili 
ya kupeleka mitambo na kuanzisha kambi katika 
eneo la ujenzi. Hata hivyo, ziara iliyofanywa katika 
eneo la ujenzi ilibaini kuwa mtambo mmoja tu 
(hydraulic Excavator) ndiyo ulikuwepo. 

(iii) Kazi ya ujenzi ilifanyika chini ya kiwango na 
kusababisha kuwepo kwa ufa kabla ya kukamilika 
kwa mradi. 

(iv) Halmashauri ilichagua Mkandarasi wa daraja la 
tano(V) badala ya anayehitajika wa daraja la 
nne(IV). 

(v) Kasi ndogo katika utekelezaji wa mradi. 
 

 Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya M/S GAT 
Engineering Co. Ltd wenye thamani ya TZS. 2,048,723,979 
bila Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ili kujenga 
bwawa la umwagiliaji katika Kijiji cha Kasoli. Hata hivyo, 
mapitio ya nyaraka za mkataba na usimamizi wa mkataba 
yalibaini mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na haya 
yafuatayo: 
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(i) Kuingia kwenye mkataba mkubwa bila ya kuwa na 
fedha za kutosha. 

 
(ii) Malipo ya awali yalilipwa kwa mkandarasi kwa ajili 

ya kupeleka mitambo. Hata hivyo, ziara iliyofanywa 
katika eneo la ujenzi ilibaini kuwa hakuna mtambo 
uliopelekwa kati ya mitambo 17 iliyoainishwa katika 
kipengele cha Maelekezo kwa Waombaji wa Zabuni 
(Bid Data Sheet). 

 Makusanyo ya mapato ya TZS. 43,159,150 kwa mwaka wa 
fedha 2012/13 na 2013/14 hayakuwasilishwa Halmashauri 
na mawakala wa kukusanya ushuru. 

 

 Hati za malipo za jumla ya TZS. 317,939,478 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi wakati 
zilipohitajika, kinyume na Agizo Na. 104 la Memoranda ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii 
inamaanisha kuwa uhalali wa malipo haya haukuweza 
kuthibitishwa. 

 
8.1.6 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2012: 

 Halmashauri ilipata hasara ya TZS. 37,997,600 kutokana 
na kutotumia bei zilizoidhinishwa na Wakala wa Huduma 
ya Manunuzi Serikalini”GPSA”. 

 Jumla ya TZS. 137,401,700 ambazo ni sawa na asilimia 20 
ya mapato yaliyokusanywa yalibakia kwa Watendaji wa 
Kata na wakusanyaji wengine wa mapato kwa niaba ya 
vijiji. Hata hivyo, hakukuwepo na ushahidi wa maandishi 
unaothibitisha kwamba mapato yaliyozuiwa yamefikishwa 
kwa vijiji husika kutokana na mapungufu yafuatayo: 
(i) Asilimia 20 ya mapato yaliyozuiwa yamechukuliwa 

kwa majina ya watu, kwa kuwa hakuna ushahidi 
uliopatikana wa kuonesha kuwa mapato hayo 
yamewekwa kwenye Akaunti za Vijiji.  

(ii) Maelekezo kutoka OWM-TAMISEMI kuhusu zuio la 
asilimia 20 hayakuwasilishwa kwa ajili ya uthibitisho. 
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  Kulikuwa na mapungufu mbalimbali katika taratibu za 
manunuzi ya bidhaa na huduma ya jumla ya 
TZS.1,518,387,047 yakiwemo yafuatayo: 
(i) Kukosekana kwa idhini ya Bodi ya Zabuni ya 

Halmashauri. 

(ii) Manunuzi yaliyofanyika bila kuwepo kwenye bajeti 

(iii) Kutokuwepo kwa Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi 

 Halmashauri ilihamisha jumla ya TZS.317,520,460 katika 
Akaunti mbalimbali za Halmashauri kwa ajili ya 
kufanikisha shughuli ambazo hazikubainishwa. Hata hivyo, 
hadi wakati wa ukaguzi (Oktoba 2013) kiasi chote cha 
TZS.317,520,460 kilikuwa bado hakijarejeshwa kwenye 
Akaunti husika. 

 

 Kiasi cha TZS.108,437,320 kilitumiwa na Halmashauri 
kununulia pikipiki 42 na gari moja kwa ajili ya madiwani 
katika utaratibu wa mikopo kinyume na Agizo Na.41(6) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. Hadi wakati wa ukaguzi (Octoba 2013), 
ilibainika kuwa hapakuwepo dalili zozote za kurejesha 
mikopo hiyo kutoka kwa madiwani. 

 

 Kukosekana kwa mkataba kati ya mawakala wa ukusanyaji 
mapato na Halmashauri. Badala yake, Halmashauri ilitoa 
barua zilizowataka mawalaka kukubali “Letters of 
Acceptance”.Pia, baadhi ya mawakala hawakuwasilisha 
mapato waliyoyakusanywa ya jumla yaTZS.249,700,000. 

 

 Malipo ya jumla ya TZS.40,070,992 yalionekana kuwa na 
dalili zote za ubadhirifu kutokana na ukweli kwamba: 

 
(i) TZS.15,877,000 zililipwa kwa walipwaji mbalimbali 

ambao hawajatambuliwa ambapo baadhi yake 
wanaweza kuwa ni watumishi wa Halmashauri. 

(ii) Tarehe 18 Desemba 2012, mkandarasi alilipwa kiasi 
cha TZS.19,938,992 kwa kazi ambayo haikufanyika 
hivyo kuleta mashaka kuhusiana na uhalali wa malipo 
yaliyofanyika. 
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(iii) Fedha kiasi cha TZS.4,255,000 zililipwa kwa kazi 
ambayo haikufanywa na mkandarasi, hii inaashiria 
kuwa fedha hizi zilitumika vibaya. 

 

 Kukosekana kwa hati za malipo ya jumla ya 
TZS.1,813,214,241 kwa ajili ya ukaguzi. Kutokana na 
kutokuwepo kwa hati za malipo, haikuwezekana 
kuthibitisha uhalali wa malipo yaliyofanyika. 

 

 Jumla ya TZS.1,144,531,455 zilipokelewa na Halmashauri 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za miradi ya Kilimo 
”DADPS”. Hata hivyo, kiasi cha TZS.614,000,000 ndicho 
kilichohamishwa kwenda kwa watekelezaji wa miradi 
ambapo kiasi kilichobaki cha TZS.530,531,455  
hakikuwepo kwenye akaunti husika hadi tarehe 30 June, 
2012. 

 

 Katika mwaka wa fedha 2010/11, jumla ya 
TZS.375,529,935 zilitumika katika ujenzi wa bwawa. Hata 
hivyo, ripoti ya ukaguzi kwa kazi zilizokwishafanyika ya 
tarehe 14 Februari, 2011 ilitoa mapungufu mbalimbali 
ambapo ilionesha kwamba bwawa halikuwa na uwezo wa 
kuhifadhi maji. Kwa hali hiyo,Halmashauri haikupata 
thamani ya Fedha kwa matumizi ambayo yalikuwa 
yameshafanyika. 

 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi ilipokea jumla ya TZS. 
16,986,889,566 kutoka Hazina kwa ajili ya kulipa 
mishahara.TZS. 16,837,148,020 zilitumika kwa kulipa 
mishahara na kuacha salio la TZS. 149,741,544 katika 
akaunti ya kupokelea. Hata hivyo, mwishoni mwa mwaka 
salio lililobakia halikuwepo kwenye akaunti na uongozi wa 
Halmashauri haukuweza kutoa maelezo yanayojitosheleza 
ya mahali zilipo fedha hizo.   Hii ni dalili kuwa zilitumika 
vibaya kwa masauala yasiyokuwa na manufaa kwa 
Halmashauri. 

 

 Katika mwaka wa fedha 2011/12, kulikuwepo na fedha za 
mishahara isiyolipwa kiasi cha TZS. 770,739,613.82. Hata 
hivyo, jumla ya TZS. 407,249,415.84 ziliwasilishwa Hazina 
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au kulipwa kwa wadai husika. Pia, Uongozi wa 
Halmashauri ulishindwa kutoa maelezo ya kutosha, hali 
ambayo inaashiria kuwa kiasi chote cha TZS. 
363,490,197.98 kimetumika vibaya  kwa masuala 
yasiyokuwa na manufaa kwa Halmashauri 

 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi ilitumia kiasi cha TZS. 
59,690,180 kwa ajili ya shughuli za UMISHUMTA nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa. 

 

8.2  Mambo Ya Kujifunza Katika Kaguzi Maalum Zilizofanyika 
Mwaka Huu Mfumo Wa Udhibiti Wa Ndani 
Jukumu la kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
ndani kulingana na Agizo Na.11 hadi 14 la Memoranda ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ni la 
uongozi wa Halmashauri husika. 
 

Ni dhahiri kwamba, kuna udhaifu mkubwa wa usimamizi 
katika Halmashauri kuhusu kuweka na kusimamia mfumo ulio 
thabiti wa udhibiti wa ndani. Hali hii imesababisha uongozi 
kushiriki kwa njia moja au nyingine kukiuka mfumo wa 
udhibiti wa ndani, baadhi ya viashiria ni kama vifuatavyo: 

 Kuna udhaifu mkubwa kwa uongozi wa Halmashauri katika 
kuhifadhi na kulinda nyaraka muhimu. Hii ina athari ya 
kuzuia mawanda ya ukaguzi. 

 

 Licha ya kuwepo kwa udhibiti wa ndani lakini uongozi wa 
Halmashauri umekosa uaminifu; hii inaweza ikawa sababu 
kubwa kwa matukio mbalimbali yanayoripotiwa kuhusiana 
na kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha wa fedha za 
Umma ambako kunapelekea ubadhirifu wa fedha za 
Umma. 

 Waweka Hazina wa Halmashauri wanao wajibu wa 
kuhakikisha na kusimamia masuala yote yanayohusiana na 
fedha na udhibiti pamoja na usimamizi wa Idara za 
Fedha. Hali imekuwa tofauti katika Halmashauri 
zilizokaguliwa. Kwa mfano, katika Halmashauri zote 
zilizokaguliwa isipokuwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga, nimebaini kuwa mawakala wa kukusanya mapato 
walishindwa kuwasilisha mapato kama ilivyo kwenye 
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makubaliano ya mkataba ambayo sababu moja wapo ni 
kutofanyika kwa upembuzi yakinifu. 

  

Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 
Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi kwa kushirikiana na 
idara zenye mahitaji zina wajibu wa kusimamia masuala yote 
ya manaunuzi na kuhakikisha masuala yafuatayo 
yanazingatiwa: 
(a) Thamani ya Fedha yenye manufaa kwa serikali” Best 

Value for Money” 
(b) Haki, Uaminifu na Uwazi 

(c) Zabuni zenye kiwango kikubwa cha ushindani 

(d) Manufaa ya Halmashauri, Wizara, Taasisi n.k inayofanya 

manunuzi 

 

 Kama ilivyothibitishwa hapo juu, katika Halmashauri tano 
kati ya sita zilizofanyiwa ukaguzi maalum, ilibainika 
kwamba hakukuwa na usimamizi wa kutosha wa 
mikataba, hii imetokana na kutosimamia  vizuri suala la 
Thamani ya Fedha “Value for Money” yenye Manufaa na 
Maslahi ya Halmashauri. Kutokana na hali hii, Halmashauri 
zimeshindwa kutoa huduma kwa wakati au 
zimeisababishia Halmashauri kupata hasara kubwa 
ambayo ingeweza kuepukwa kama mikataba 
ingesimamiwa vizuri. Kwa mfano, wakati wa ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi, niliona 
tukio ambalo Halmashauri ilishindwa kuingia mikataba na 
wakala wa ukusanyaji mapato badala yake waliwapa 
mawakala barua za kukubali “Letters of acceptance”. Pia 
ukaguzi maalum katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni, nilibaini kuwa Halmashauri ilipata hasara 
kubwa baada ya kuingia mkataba na mwekezaji kutokana 
na kutoandaa vizuri vigezo vya tathmini ambavyo 
vingetumika kumpata mwekezaji kwa manufaa ya 
Halmashauri. 

 Nilibaini kuwa kuna utunzaji duni wa kumbukumbu za 
vifaa vya stoo kutokana na ukweli kwamba kumbukumbu 
za mwisho za utumiaji wa vifaa hazikupatikana kwa ajili 
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ya ukaguzi hali ambayo imekuwa kikwazo katika mawanda 
ya ukaguzi. Kwa mfano, ukaguzi maalum uliofanyika 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga ambapo mafuta 
na vyakula vilivyonunuliwa havikuthibitishwa kutumika 
kutokana na kutokuwepo kwa kumbukumbu za mwisho za 
utumiaji. 

 
Usimamizi wa Bajeti 

Bajeti ni chombo muhimu kwa ajili ya usimamizi bora wa 
fedha na udhibiti. Huonesha tabia za kifedha za mipango ya 
taasisi kwa kipindi kijacho, na ni kiini cha mchakato ambacho 
hutoa usimamizi wa mwelekeo wa fedha za taasisi. 
 
Kufuatia kaguzi maalum zilizofanyika, nilibaini kuwa kuna 
udhibiti dhaifu wa bajeti kwa kuwa kati ya kaguzi maalum 
sita zilizofanyika, nne zilifanya matumizi nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Pia, ukaguzi maalum uliofanyika katika 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza, kulikuwepo na malipo 
yaliyofanyika katika vifungu vya matumizi visivyo sahihi 
ambayo pia yaliathiri utekelezaji wa bajeti. 
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SURA YA TISA 

 

  9.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  

Ripoti hii ni muhtasari wa mambo yaliyobainishwa katika 
ripoti za ukaguzi zilitolewa kwa kila Halmashauri. Taarifa 
hizo zilizotolewa kwa Halmashauri nazo zina mapendekezo 
kwa kila kilichojitokeza kwa ajili ya maboresho. Maafisa 
Masuuli wa Serikali za Mitaa wanatakiwa kuandaa mpango wa 
utekelezaji wa mapendekezo na kurekebisha mapungufu 
yaliyobainika katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
hesabu za Serikali na kuuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 40 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 na Kanuni 
ya 86 na 94 za Kanani za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 
Baada ya kuwasilisha mambo muhimu yaliyojitokeza katika 
ukaguzi wa mwaka 2013/2014, sasa nahitimisha kwa kutoa 
mapendekezo ambayo yakitekelezwa yataweza kuimarisha 
usimamizi wa fedha katika utendaji wa Serikali za Mitaa 
nchini. 
 

9.1 Majumuisho Na Mapendekezo Ya Jumla 
9.1.1 Mapungufu katika mchakato wa bajeti za Serikali za Mitaa 

Uboreshaji mchakato wa bajeti katika Serikali za Mitaa na 
Serikali Kuu ni muhimu kwa utendaji kazi ulioimara na utoaji 
huduma bora katika Serikali za Mitaa. Mipango, bajeti, 
usimamamizi wa bajeti na tathmini havikuwianishwa kwa 
kiwango cha kuleta utekelezaji mzuri wa bajeti. Matokeo 
yake ilikuwa ni kutolewa kwa fedha za ruzuku ya matumizi ya 
kawaida na Maendeleo nje ya bajeti bila kuwa na makisio ya 
nyongeza, kutolewa kwa ruzuku za matumizi ya kawaida na 
Maendeleo chini ya bajeti na kuwepo kwa hati za kutolea 
fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali lakini fedha 
hazikupokelewa katika Halmashauri husika. Zaidi ya hayo, 
fedha za ruzuku zilipokelewa kwa kuchelewa na hivyo 
kusababisha kuwa na bakaa kubwa mwishoni mwa mwaka.  
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Mapendekezo 

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa/OWM-TAMISEMI na Wizara ya 
Fedha zinashauriwa kuangalia bajeti kama mwongozo na 
kwamba mabadiliko yoyote yafuate Sheria na Kanuni 
zilizopo ikiwa ni pamoja na kuwasilisha bungeni makisio 
ya nyongeza.  

 

(b) Kama nilivyopendekeza mwaka uliopita, mchakato wa 
bajeti unatakiwa kutathiminiwa katika hatua zote ili kuja 
na malengo na vipaumbele yanavyoweza kufikiwa, 
kusimamiwa na kutathminiwa kila baada ya muda. Kama 
kuna tofauti kubwa, hatua stahiki za kurekebisha 
zichukuliwe.  

 

(c) Serikali Kuu inashauriwa kuendelea kuzipatia Halmashauri 
fedha za ruzuku za matumizi ya kawaida na Maendeleo 
kwa wakati. Na halmashauri zijitahidi kuongeza uwezo wa 
kutumia fedha hizo kwa kuzitenga kwenye vipaumbele 
kulingana na bajeti na mpango kazi huku zikiongeza 
usimamizi na ufuatiliaji katika utekelezaji wa shughuli 
zilipopangwa ili kupunguza wingi wa fedha zinazobaki 
mwishoni mwa mwaka. 

 

9.1.2 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato  

Halmashauri hazijaweza kuwa na ufanisi katika kusimamia 
rasilimali za mapato kwa kiwango cha kuongeza makusanyo 
kulingana na bajeti. Bado Halmashauri hazijawa na mipango 
endelevu na wazi ambayo ingeweza kuongeza wigo wa 
ukusanyaji mapato na kupunguza utegemezi wa kifedha 
kutoka Serikali Kuu.` 
 
Udhibiti wa makusanyo ya mapato haukusimamiwa vizuri ili 
kupunguza tatizo la kutokuwasilisha mapato yakusanywayo 
katika vyanzo mbalimbali na hivyo kupelekea kuongezeka 
kwa kiasi cha mapato yasiyokusanywa ikilinganishwa na 
bajeti. Zaidi ya hayo, kulikuwa na ufuatiliji na usimamizi 
hafifu wa mikataba ya wakusanya mapato, ukiukwaji wa 
mifumo kwa kutokuwasilisha na kupeleka benki mapato 
yaliyokusanywa na utunzaji hafifu wa mapato 
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yaliyokusanywa.  Aidha, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi haikurejesha asilimia 30 ya makusanyo 
ya kodi ya ardhi kama inavyotakiwa. 
 
Mapendekezo 

(a) Halmashauri zinashauriwa kuchambua na kutathimini 
uwezekano wa kukusanya mapato katika vyanzo vyake 
vilivyopo maeneo ya Halmashauri kwa usimamizi imara 
wa mikataba ya ukusanyaji mapato na kupunguza kiasi 
cha mapato kisichowasilishwa. Aidha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zifanye ufuatiliaji wa mara kwa mara 
wa mikataba ya mawakala wakukusanya mapato na 
kutambua kama kuna dalili zozote zinazoashiria kuvunja 
mkataba kabla ya muda wa mkataba kuisha. 

 

(b) Halmashauri zinashauriwa kuimarisha mifumo ya uthibiti 
kwa mapato yanayokusanywa ikiwa ni pamoja na 
ukaguzi wa mara kwa mara, usuluhisho na utunzaji 
mzuri wa vitabu vyote vinavyotumika kukusanya mapato 
ili kuzuia uwezekano wowote wa kuchelewa kupeleka 
fedha za makusanyo benki na kuzitumia kabla ya 
kupeleka benki.  

 

(c) Kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya mwaka jana, 
Halmashauri zinapaswa kuendelea kupitia mipango yake 
ya upanuzi wa vyanzo vya mapato ili kupunguza 
utegemezi uliopo wa fedha zitokazo Serikali Kuu. 

 

9.1.3 Mapungufu katika kusimamia rasilimali watu 

Katika kupitia namna Halmashauri zinavyosimamia rasilimali 
watu nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazikutunza vizuri kumbukumbu za watumishi ikiwa ni 
pamoja na kuhuisha kumbukumbu hizo katika mfumo wa 
kompyuta wa (HCMIS) na rejista ya watumishi. Matokeo yake, 
Halmashauri ziliendelea kulipa ama moja kwa moja au 
kupitia makato ya mishahara kulipia mikopo ya watumishi 
ambao wahakuwa tena watumishi wa umma. Aidha, zaidi ya 
kuendelea kuwa na upungufu wa watumishi, Wakuu wa Idara 
na Vitengo katika Halmashauri zipatazo 60 waliendelea 
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kukaimu nafasi zao kwa muda unaozidi miezi sita  ambapo ni 
kinyume cha Kanani za Kudumu za Utumishi wa Umma Aya ya 
D.24(3). Bila kuathiri yaliyosemwa hapo juu, nilibaini pia 
kuwepo kwa watumishi ambao walikuwa hawajathibitishwa 
katika utumishi wa umma pamoja na muda wao wa 
matazamio kuisha. 
 

Mapendekezo  

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha 
mfumo wa kupitia taarifa za watumishi kwa kuzihuisha 
mara kwa mara na kwa kuwahusisha Wakuu wa Idara na 
Vitengo. Aidha, taarifa za watumishi zinazotumwa na 
Halmashauri kwenda Hazina na Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma zifanyiwe kazi mapema ili 
kuondokana na kupotea kwa fedha za umma kupitia 
mishahara kwa watumishi wasiokuwa katika utumishi wa 
umma.  

 

(b) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma zinashauriwa 
kupanga vizuri na kupunguza idadi ya watumishi 
wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara na vitengo kwa 
kuwathibitisha au kuteua wengine wapya wenye sifa kwa 
nafasi hizo.   

 

9.1.4 Mapungufu katika kusimamia matumizi 

Shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaendeshwa kwa 
Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali. Kama Halmashauri 
ikiacha kuzingatia sheria na kanuni hizo inatoa mwanya wa 
kukiukwa kwa mfumo wa uthibiti wa ndani uliowekwa. 
Mapungufu yaliyojitokeza kwa sababu ya kutokuzingatia 
Sheria, Kanuni na Maagizo mbalimbali ilikuwa ni pamoja na 
udhaifu katika kupitisha na kuidhinisha malipo, malipo 
kukosa viambatanisho, malipo katika vifungu vya matumizi 
visivyo sahihi (Matumizi nje ya bajeti), matumizi 
yasiyositahili na kukosekana kwa hati za malipo. Aidha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa hazitunzi vizuri 
nyaraka muhimu hali iliyosababisha kutopatikana kwa hati za 
malipo na kumbukumbu za kurejesha masurufu.  
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Mapendekezo 

Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziimarishe uthibiti wa malipo ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
kitengo vya ukaguzi wa awali na bajeti ili viweze kupitia kwa 
kina malipo yote kabla hayajafanyika. Lakini pia, kuwepo 
kwa mtu wa kutunza nyaraka za malipo na viambatanisho ili 
kusaidia katika uthibitisho wa malipo hayo. 
 

9.1.5 Udhaifu katika Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za 

Hesabu  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikubali kuanda taarifa zake za 
fedha kwa kufuata viwango vya kimataifa (IPSAS-Accrual) 
kuanzia tarehe 1 Julai 2008 ikiambatana na kipindi cha mpito 
cha miaka mitano ili viwango hivi vifuatwe kwa ukamilifu. 
Hata hivyo, Halmashauri nyingi hazikuweza kuzingatia kwa 
ukamilifu matakwa ya IPSAS 17 hata baada ya muda wa mpito 
kuisha. Kulikuwa na mali za kudumu ambazo hazikupewa 
thamani lakini zikiendelea kutumiwa wakati nyingine 
thamani yake ilikuwa sifuri na muda wake wa matumizi 
haukuwa umepitiwa upya na marekebisho kufanyika. Rejista 
ya mali za kudumu hazikuwa zimetunzwa vizuri na 
kukosekana kwa taarifa za kuaminika katika rejista hizo 
ilichangia kutokufuatwa kwa viwango vya kimataifa vya 
kuandaa hesabu. 
 

Katika hali hii, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliwasilisha 
taarifa za hesabu zikiwa na mapungufu mengi licha ya 
mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyotangulia hali 
iliyopelekea kurudia uandaaji wa taarifa hizo. Hata baada ya 
kurudia kutayarisha faarifa hizo za hesabu, bado mapungufu 
hayo yameendelea kujirudia katika baadhi ya Halmashauri.  
 

 

Mapendekezo 

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa/OWM-TAMISEMI na Hazina 
zinashauriwa kuandaa kwa kina sera za uhasibu zikieleza 
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namna ya kuonesha kila kitu kilicho kwenye hesabu (line 
items) na kuzihuisha kila baada ya muda kulingana na 
mahitaji ya IPSAS. 

 
(b) Mamlaka za Serikali za Mitaa na OWM-TAMISEMI 

zinashauriwa kuendelea kutoa mafunzo kwa wahasibu na 
watumishi wengine kama Wakuu wa Idara na Vitengo juu 
ya uandaaji wa taarifa za hesabu zinazokidhi viwango vya 
kimataifa na hii itasaidia kutunza pia kumbukumbu na 
takwimu zinazohitajika katika kuandaa taarifa za hesabu. 

 

9.1.6 Upungufu katika kuzingatia Sheria za Manunuzi  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitumia karibu trilioni TZS.1.2 
ambayo ni sawa na asilimia 31 ya matumizi yote kwa ajili ya 
manunuzi ya vifaa, huduma, shughuli za ujenzi na ushauri 
kwa mwaka 2013/2014. Kiasi hiki ni kikubwa kinachohitaji 
nidhamu na uwazi kwa muda wote wa mchakato wa 
manunuzi ili kupata thamani ya fedha zinazotumika. 
 
Mapendekezo 

(a) Ninashauri Halmashauri ziimarishe Bodi za Zabuni na 
Vitengo vya Manunuzi kupitia mafunzo na kuongeza 
watumishi wenye sifa stahiki za manunuzi ili kuongeza 
uwezo wa kuzingatia sheria za manunuzi.  

 
(b) Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuongeza 

uwekaji mzuri wa nyaraka muhimu zinazohusu manunuzi 
kama vile nyaraka za zabuni, mihutasari ya vikao vya 
zabuni, mikataba, taarifa za tathmini za zabuni, vitabu 
vya stoo n.k. 
 

9.1.7 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

Katika kipindi cha mwaka 2013/2014, Halmashauri 
zilitekeleza miradi mbalimbali ya Maendeleo kwa fedha za 
LGCDG, PHSDP, PEDP, SEDP, ULGSP, PFM, WYDF, CHF, NSFM, 
EGPAF and CDCF. Kulikuwa na mapungufu yaliyoonekana 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwa ni pamoja 
na kutolewa kwa fedha kidogo ukilinganisha na bajeti; 
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kutokuchangia asilimia tano (5%) kwenye miradi; kuchelewa 
kukamilisha miradi na kutokamilisha miradi. 
 
Mambo mengine yalikuwa ni usimamizi hafifu wa miradi 
iliyotekelezwa ambapo ilipelekea kukamilika ikiwa na kasoro. 
 

Mapendekezo 

(a) Halmashauri zinashauriwa kuhusisha jamii inayolengwa 
katika ngazi zote za  kupanga na kutekeleza mradi 
ambapo si kwamba itahamasisha ushiriki katika 
kutekeleza mradi huo tu bali hata kuwafanya wajisikie 
kuumiliki na itaufanya uwe endelevu. Mikataba inatakiwa 
kusimamiwa kwa ukaribu ili kuhakikisha inakamilika kwa 
wakati na kwa viwango stahiki. 

 

(b) Kama ilivyopendekezwa mwaka uliopita, Wahandisi, 
Maafisa mipango, Wakaguzi wa Ndani na Kamati za 
Ukaguzi wa Miradi katika Halmashauri waimarishe mifumo 
ya ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha miradi 
inatekelezwa kwa ufanisi na ukamilifu na hatua 
zichukuliwe dhidi ya wakandarasi wanaofanya kazi chini 
ya kiwango, ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwenye Bodi 
ya Usajiri wa Wakandarasi. 

 

9.1.8 Udhaifu katika kusimamia Mfuko wa Wanawake na Vijana  

Serikali kupitia maazimio ya Bunge ilianzisha Mfuko wa 
Wanawake na Vijana ukiwa na lengo la kuwasaidia waweze 
kupata mikopo kwa urahisi na kuwawezesha kufanya shughuli 
za kiuchumi kwa malengo ya kupunguza umaskini katika 
makundi haya. Mfuko huu unahusisha kukopa na kurejesha 
ambapo vyanzo vyake vya fedha ni Serikali Kuu na 
Halmashauri. 
Halmashauri kutokuchangia katika mfuko kama ilivyooneshwa 
katika Aya ya 6.5.1 kunazuia kufikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa kwa kuwa ni wachache tu wanaoweza kupata 
mikopo kupitia mfuko huu, na hata mikopo yenyewe 
inayopatikana inakuwa midogo kufanyia shughuli za 
kiuchumi. 
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Mpendekezo 

Halmashauri zinatakiwa kupeleka kiasi cha fedha 
kinachotakiwa kwenye Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake 
na Vijana na pia kusimamia vikundi na mtu mmoja 
mmojakwa njia ya kuwahamasisha juu ya mfuko huu wa 
kukopa na kurejesha. Ni muhimu pia kuhusisha wadau 
wengine kama Madiwani katika kuhamasisha wanufaika wa 
mfuko. 
 

9.2 Mapendekezo kwa Serikali kupitia Kifungu cha 12 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 

Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 kinampa madaraka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kutoa mapendekezo kwa lengo la kuzuia au 
kupunguza matumizi ya fedha za umma yasiyo na tija; 
kuongeza ukusanyaji wa mapato; kuzuia hasara zitokanazo na 
uzembe, wizi, kukosa uaminifu, udanganyifu, rushwa 
zinazohusu mali na fedha za umma. Mapendekezo hayo 
yatatayarishwa na kuwasilishwa kwa Waziri husika kama 
atakavyoona inafaa kwa kuboresha usimamizi wa mali na 
fedha za umma ikiwa ni pamoja na kurekebisha kanuni, 
miongozo au maagizo yanayotolewa kupitia sheria 
zinazotambulika. 
 

Katika kutekeleza mamlaka hiyo, ninapenda kuishauri serikali 
katika maeneo matatu yafuatayo: 
(i) Kuongezeka kwa migogoro ya ardhi katika Mamlaka za 

Serikazi za Mitaa 
(ii) Changamoto zitokanazo na uanzishwaji wa Halmashauri. 

(iii) Mahitaji ya kurekebisha kifungu namba 38(3) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma, 2008 

 

9.2.1 Kuongezeka kwa migogoro ya ardhi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Kwa miaka ya hivi karibuni, Tanzania imeshuhudia ongezeko 
la migogoro ya ardhi ambayo kwa baadhi ya maeneo 
imesababisha vifo vya raia na kesi za ardhi zisizoisha. Katika 
kadhia hii, Serikali iliandaa Sera ya Taifa ya Ardhi ambayo 
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ingeweza kuongoza umiliki na matumizi ya ardhi na 
usimamizi wake. Sera hiyo ilizitaja sababu kubwa za 
migogoro ya ardhi ambapo kati ya hizo ni: 

 Kubadilika kwa matumizi ya ardhi na ongezeko la watu. 

 Mahitaji ya ardhi kwa malisho ya mifugo yatokanayo na 
 ongezeko la   mifugo. 

      Kukua kwa miji na hivyo kupelekea kupanda kwa 
 mahitaji ya ardhi ya makazi. 

 Kukua kwa uelewa wa jamii juu ya thamani ya ardhi na 

 mali (Nyumba). 

 Kukua kwa soko la ardhi kunakotokana na mageuzi ya 
 umiliki wa kimila kuelekea umiliki wa mtu mmoja 
 mmoja. 
 
Angalia aya 1.1 ya Sera ya Ardhi ya Taifa (Toleo la Pili), 

1997. 

Mkoa wa Dodoma umechukuliwa kama mfano ambao ulikuwa 
na migogoro kumi na tatu (13) inayohusiana na mipaka kati 
ya Wilaya, Vijiji na Hifadhi za Taifa. Aidha, Halmashauri za 
Manispaa tatu za Temeke, Ilala na Kinondoni zilichukuliwa 
pia kuwakilisha Halmashauri nyingine na zilikuwa na zaidi ya 
kesi za ardhi 74 ambazo sababu zake karibu ni zile 
zilizoelezwa katika Sera ya Ardhi ya Taifa. Angalia pia 
kiambatisho (ii) 
 

Ninawasiwasi juu ya utekelezaji wa Sera ya Ardhi ya Taifa 
tokea ilipotungwa ambapo ililenga si tu kusimamia ugawaji, 
umiliki na matumizi ya ardhi lakini pia kutatua migogoro ya 
ardhi inayojirudia.  
 
Migogoro ya ardhi imeathiri mali za watu, shughuli za 
kiuchumi na hata imechukua maisha ya watu kupitia 
mapigano yanayojirudia baina ya jamii. Aidha, udhaifu katika 
kusimamia matumizi ya ardhi umepelekea kuongezeka kwa 
makazi yasiyopimwa katika maeneo ya mijini na hivyo 
kusababisha Serikali kuingia gharama kubwa inapotaka 
kujenga miundombinu kama barabara, miundombinu ya maji, 
n.k. 
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Kwa kuzingatia yaliyotajwa hapo juu, napenda kutoa 
mapendekezo yafuatayo:  
 
(a) Serikali itayarishe mpango mkakati wa muda mfupi na 

mrefu kukabiliana na migogoro ya ardhi inayoongezeka 
kwa kuzingatia Sheria na Sera zilizopo,  

(b) Serikali iimarishe usimamizi wa Sheria na Kanuni za Ardhi,  
(c) Ishirikishe jamii katika usimamizi wa matumizi ya ardhi 

kwa kuwajengea uelewa, na  
(d) Kupanga na kupima mapema maeneo yanayoonekana 

kuvutia watu kwa makazi, uwekezaji au kuendesha 
shughuli za kiuchumi kabla ya migogoro kutokea. 

 
9.2.2  Changamoto kuhusiana na uanzishwaji wa Halmashauri 

mpya 

Vifungu Na. 5(1) na 13(1) vya Sheria ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 pamoja na 
Kifungu Na. 5(1) cha Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Mji) ya mwaka 1982 inampa mamlaka Waziri, 
baada ya kushauriana na Rais, kwa agizo lililotangazwa 
katika gazeti kuanzisha Halmashauri ya Wilaya/Mji. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaanzishwa kwa lengo la 
kukuza, kuendeleza na kudumisha mfumo madhubuti na 
wenye ufanisi wa Serikali za Mitaa. Uanzishwaji wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ni hatua muhimu hasa katika utekelezaji 
wa Mpango wa Maboresho ya Serikali za Mitaa “Ugatuaji wa 
Madaraka Decentralization by Devolution” ambapo kupitia 
programu hii masuala ya siasa, utawala na uwezo wa kutoa 
maamuzi ya raslimali kifedha yanahamishiwa kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Katika nyaraka za programu Maboresho 
ya Serikali za Mitaa, Serikali inatambua kwamba ili Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ziweze kutoa huduma kwa Umma kwa 
ufanisi, uwazi, uwajibikaji na usawa inahitaji maboresho 
zaidi katika suala la mahusiano ya kisheria, kitaasisi na 
muundo kifedha na katika masuala ya uwezo wa kifedha na 
usimamizi wa rasilimali watu katika ngazi ya Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa. 
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Katika mwaka wa fedha 2013/14, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 23 zilianzishwa na zote zilikaguliwa. Hata hivyo, 
kulikuwa na changamoto zilizoonekana katika uanzishwaji 
huo ambapo kwa maoni yangu, ipo haja ya kuchukua 
tahadhari wakati wa kuanzisha Halmashauri na kwa wakati 
ujao mara kutakapokuwa na mahitaji zaidi ya kuanzisha 
Halmashauri: 
 

Baadhi ya changamoto ni kama zinavyooneshwa hapa chini: 

 Uhaba mkubwa wa miundombinu katika Makao Makuu 
mapya ya Halmashauri hususan majengo ya ofisi na 
nyumba za watumishi kwa ajili ya watendaji wakuu. 
Halmashauri nyingi zimebakia kwenye majengo ya 
Halmashauri za zamani kama vile H/W Ushetu na H/W 
Msalala Mkoani Shinyanga wakati Halmashauri nyingine 
zimeanzia kwenye majengo yasiyo kidhi kama vile H/W 
Buhigwe Mkoani Kigoma ambayo inatumia Kituo cha 
Mafunzo cha Walimu katika Kijiji cha Buhigwe na H/W 
Nyasa Mkoani Ruvuma wanatumia Kituo cha Mafunzo ya 
Kilimo katika Kata ya Kilosa. Halmashauri nyingine 
zililazimika kukodisha nyumba binafsi kwa ajili ya 
matumizi ya ofisi kama vile H/W Kaliua Mkoani Tabora, 
H/W Mkalama na H/W Ikungi Mkoani Singida. 

 

 Upungufu ya watumishi wakuu na uwepo wa watumishi 
wanaokaimu kwa muda mrefu na wengi wao bila ya kuwa 
na barua sahihi za uteuzi. Kama ilivyoelezwa kwenye Aya 
5.5.11 na Aya 5.5.13 ya ripoti hii, Halmashauri mpya zina 
idadi kubwa ya Wakuu wa Idara/Vitengo wanaokaimu 
pamoja na uhaba mkubwa wa watumishi. Kati ya 
Halmashauri kumi zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa 
ya Wakuu wa Idara/Vitengo wanaokaimu, tisa ni 
Halmashauri mpya ambazo ni H/Mji Tarime(16), H/W 
Kaliua(15), H/W Kakonko(14), H/W Msalala(14), H/W 
Chemba(13), H/W Kyerwa(13), H/W Gairo(13), H/W 
Nyasa(12) na H/W Buhigwe(11). Vivyo hivyo, kati ya 
Halmashauri kumi zinazoongoza kwa kuwa na upungufu 
wa watumishi, saba ni Halmashauri mpya ambazo ni H/W 
Nyasa (53%), H/W Kyerwa (46%), H/W Buhigwe (45%), 
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H/W Mkalama (43%), H/W Kaliua (43%), H/W Uvinza (41%) 
na H/W Busokelo (40%). 

 
Mchakato wa kutenganisha Halmashauri haukusimamiwa 

vizuri, hivyo kusababisha kutokuwepo kwa mgawanyo 
sawa wa rasilimali watu kulingana na umahiri kati ya 
Halmashauri mpya na Halmashauri mama. 

 

 Kutokuwepo kwa miongozo ya kutosha katika uandaaji wa 
taarifa za fedha hususan jinsi ya kuripoti mali za kudumu 
ambazo karibu zote zimerithiwa kutoka Halmashauri 
mama. 

 

 Kazi ya usimamizi wa mishahara kwa kiasi kikubwa ilikuwa 
inafanywa na Halmashauri mama wakati usimamizi wa 
rasilimali watu na bajeti vilikuwa vinafanywa na 
Halmashauri mpya, hali ambayo ingepelekea kuwepo kwa 
watumishi hewa katika maeneo ambayo kumbukumbu za 
watumishi hazitunzwi vizuri. Pia hakukuwepo na 
miongozo ya kutosha kuhusiana na uhasibu wa miashahara 
iliyolipwa na Halmashauri mama hivyo kusababisha kiasi 
cha mishahara katika Halmashauri mpya kuripotiwa 
pungufu. 

 

 Kutotunza vizuri kumbukumbu za mali za kudumu na 
madeni kabla ya kugawanyika kwa Halmashauri. 
Halmashauri ambazo zilikuwa zinatakiwa kugawanyika 
hazikufanya utambuzi vizuri wa mali na madeni kabla ya 
kugawanywa. Matokeo yake, kumbukumbu muhimu za 
mali na madeni kama kadi za magari na hati za malipo 
hazikuwa zimewekwa vizuri. Hivyo, ilikuwa vigumu kwa 
Halmashauri mpya kulipa madeni bila kuwa na hati za 
madai. 

 

 Kutokuwepo kwa mfumo wa kompyuta kwa kwa kazi za 
uhasibu. Halmashauri mpya 22 hazikuwa zimewekewa 
mfumo wa kompyuta kwa ajili ya kazi za uhasibu (Epicor) 
na mfumo wa kutunza kumbukumbu za watumishi wa 
LAWSON. 
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Mapungufu haya yaliathiri utendaji kazi wa Halmashauri hizi 
mpya kuwa na changamoto ikiwa ni pamoja na gharama za 
kukodisha majengo kwa ajili ya ofisi, matumizi ya jenereta 
maeneo ambayo hayana umeme na mapungufu katika 
utayarishaji wa taarifa za hesabu za fedha kwa kukosa 
taarifa sahihi za mali, madeni na mishahara. 
 

Ninaishauri Serikali: 

(a) Kutenga na kujenga majengo ya ofisi na nyumba za 
watumishi katika Halmashauri hizi mpya ili kuweka 
mazingira mazuri ya kufanyia kazi. 

 
(b) Kuweka mipango madhubuti ya kupunguza maofisa 

wanaokaimu kwa kuwathibitisha maofisa hao au kuteua 
wengine wenye sifa katika nafasi hizo zilizo wazi. 

 
(c) Kutoa maelekezo ya kina juu ya mapitio ya mali na 

madeni kwa Halmashauri zote mpya na za zamani. Aidha, 
kuangalia na kutambua mambo mengine ambayo 
hayakuangaliwa kwa makini wakati wa mgawanyo kwa 
mfano, namna ya kutekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali na Maagizo ya Kamati ya 
Bunge (LAAC). 

(d) Kuharakisha ufungaji wa mifumo ya kompyuta ambayo 
inatumika na Halmashauri zote kama Epicor na LAWSON 
itakayoboresha utunzaji hesabu na kusimamia bajeti na 
rasilimali watu. 

 
(e) Kutambua na kupanga mapema namna ya kupunguza 

changamoto zitokanazo na uanzishwaji wa Halmashauri 
kabla hazijaanzishwa. 

 

9.2.3 Mahitaji ya kurekebisha kifungu cha 38(3) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, 2008 
Kifungu namba 38(3) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, kama 
kilivyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho, Na. 1 ya 2013 
kinataka majibu ya pamoja ya Serikali na mpango wa 
utekelezaji wa mapendekezo kuwasilishwa Bungeni pamoja 
na ripoti ya Mdhibiti na Makaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. Hata hivyo tokea marekebisho hayo yafanyike, 
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Serikali haijawahi kutimiza matakwa ya kifungu hicho. 
Kushindwa huku kunamaanisha kuwa, katika uhalisia, 
matakwa ya kifungu hiki hayawezi kufikiwa.  
 
Serikali inashauriwa kurekebisha kifungu hiki na kirudi kama 
kilivyokuwa hapo mwanzo kabla ya marekebisho. 
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VIAMBATISHO 

 
Kiambatisho (i): Makosa katika Uandaaji wa Taarifa za Hesabu za 

Mwaka 

Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

1 
H/ Jiji la 

Arusha 
8,010,031,000.00  1,595,073,000.00  50,161,597,000.00  

2 
H/W 

Arusha 
-    50,100,527.00  40,172,071,334.00  

3 H/W Babati 911,975,000.00  87,715,000.00  26,545,255,000.00  

4 
H/ Mji 

Babati 
51,600,000.00  441,920,349.00  15,598,037,485.00  

5 
H/W 

Bagamoyo 
123,772,506.00  29,734,332,770.00  33,030,303,698.00  

6 
H/W 

Bariadi 
642,232,865.00  -    9,597,040,478.00  

7 
H/Mji 

Bariadi 
5,086,757,967.61 4,569,016,284.23 33,958,724,420.89  

8 
H/W 

Biharamulo 
144,488,255.00 1,434,900.00 20,284,873,926.00  

9 
H/W 

Buhigwe 
280,906,149.00 84,954,378.00 6,774,794,885.00  

10 
H/W 

Bukoba 
565,173,947.00 580,100,604.00 27,979,321,320.00  

11 
H/M 

Bukoba  
406,106,668.00 - 18,079,159,567.00  

12 
H/W 

Bukombe 
2,387,160,205.00 - 27,878,239,351.00 

13 
H/W 

Bumbuli 

14,453,747,489.0

0 
1,910,202,249.00 11,655,520,209.00 

14 
H/W 

Busokeli 
3,415,841,105.08 134,460,500.00 12,002,335,978.00 

15 
H/W 

Butiama 
228,239,124.68 12,248,082,020.32 17,818,886,808.00 

16 
H/W 

Chamwino 
195,656,842.27 1,399,527,497.00 24,881,931,270.00 

17 
H/W 

Chemba 
133,716,044.00 4,395,129.00 13,778,421,331.00 
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

18 
H/W 

Chunya 
467,400,377.44 593,518,568.09 18,977,564,161.00 

19 
H/M 

Dodoma  

11,386,716,319.0

0 
949,664,782.00 29,547,619,373.00 

20 H/W Gairo 2,382,107,000.00 105,123,000.00 3,346,822,000.00 

21 H/W Geita 
77,234,291,634.0

0 
- 47,839,133,821.00 

22 H/W Hai 221,380,102.51 82,273,405.14 27,064,635,487.32 

23 
H/W 

Hanang‟ 
58,374,000.00 203,924,000.00 25,770,739,000.00 

24 
H/W 

Handeni 

16,931,195,257.0

0 
- 26,771,602,143.00 

25 H/W Igunga 352,319,131.13 - 18,374,156,223.00 

26 H/W Ikungi 573,790,000.00 38,228,000.00 17,400,132,000.00 

27 H/W Ileje - 165,467,190.00 17,280,987,283.00 

28 
H/M 

Ilemela  
9,354,408,899.70 24,487,081,603.00 27,638,811,317.00 

29 
H/W 

Iramba 
7,587,044,000.00 17,225,753,000.00 31,420,243,000.00 

30 H/W Iringa 2,143,064,758.00 - 33,842,679,006.00 

31 H/M Iringa 477,069,519.00 - 22,614,299,458.00 

32 
H/ Mji 

Kahama 
560,294,350.57 287,892,757.00 20,205,815,945.00 

33 
H/W 

Kakonko   
689,341,050.00 1,244,687,000.00 2,687,794,000.00 

34 
H/W 

Kalambo  

19,770,838,000.0

0 
33,240,000.00 6,357,399,000.00 

35 H/W Kaliua 2,598,673,093.00 - 8,759,769,664.00 

36 
H/W 

Karagwe 
1,063,067,758.00 505,932,323.00 33,869,677,000.00 

37 H/W Karatu 1,999,522,061.00 444,381,982.00 27,302,399,103.00 

38 H/W Kasulu 3,238,664,857.00 139,382,930.00 39,548,248,078.00 

39 
H/W 

Kibaha 
- 358,606,110.84 15,898,659,063.00 

40 
H/W 

Kibondo 
- 10,394,747,699.00 26,678,513,428.00 

41 
H/W 

Kigoma 

24,475,846,000.0

0 
11,692,112,000.00 32,405,311,000.00 
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

42 

H/M 

Kigoma/Uji

ji 

830,157,582.00 3,596,709.35 25,554,661,543.00 

43 H/W Kilindi 6,115,703,606.00 1,003,867,479.00 17,061,649,135.00 

44 H/W Kilolo 422,102,318.00 - 25,530,627,460.00 

45 
H/W 

Kilombero  
4,934,325,130.00 907,868,190.00 35,056,954,999.00 

46 H/W Kilosa  - 472,881,322.00 40,144,457,786.00 

47 
H/W 

Kishapu 
83,450,541.00 - 24,686,827,836.00 

48 H/W Kiteto 1,672,205,819.00 - 19,342,366,704.00 

49 
H/W 

Kondoa 
546,993,952.00 2,954,731,893.00 29,026,335,717.00 

50 
H/W 

Kongwa 
645,810,112.00 202,169,252.00 22,655,464,776.00 

51 
H/W 

Korogwe 
186,762,864.00 61,853,303.00 21,190,204,018.00 

52 
H/ Mji 

Korogwe 
6,671,522,672.00 449,025,063.00 13,522,766,977.83 

53 
H/W 

Kwimba 
2,245,717,214.00 3,810,201,759.14 32,161,432,117.00 

54 H/W Kyela 114,286,216.00 10,938,213.21 25,276,317,615.00 

55 
H/W 

Longido 
339,345,000.00 2,753,000.00 15,686,682,960.00 

56 
H/W 

Ludewa 
686,581,814.00 11,770,230.00 18,946,968,975.56 

57 
H/W 

Lushoto 
31,979,973.00 602,546,259.00 31,774,376,223.33 

58 H/W Mafia 33,142,000.00 32,143,000.00 10,053,603,000.00 

59 H/W Magu 1,778,222,531.78 - 39,330,204,429.00 

60 
H/ Mji 

Makambako 
27,463,717.00 221,736,868.00 9,285,636,300.00 

61 
H/W 

Makete 
505,457,292.43 - 16,130,415,607.00 

62 
H/W 

Manyoni 
369,743,231.00 - 21,819,054,350.00 

63 
H/ Mji 

Masasi 
981,008,817.00 630,706,728.00 7,557,043,784.00 
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

64 
H/W 

Mbarali 
94,357,387.00 - 24,676,493,885.00 

65 
H/ Jiji la 

Mbeya  
1,409,143,939.00 339,479,274.00 60,296,037,000.00 

66 H/W Mbeya 2,359,842,282.00 1,225,912,062.00 37,246,374,693.00 

67 
H/W 

Mbinga 
2,394,690,993.85 119,611,869.85 40,244,841,431.00 

68 H/W Mbozi 182,926,518.00 419,936,042.00 31,253,752,289.00 

69 H/W Mbulu 16,410,190.00 1,577,010,000.00 30,216,328,000.00 

70 H/W Meatu 388,675,295.00 233,178,663.00 24,340,950,308.57 

71 H/W Meru - 7,668,043,725.00 32,269,121,239.00 

72 
H/W 

Missenyi 
4,653,914,161.00 - 20,350,822,041.00 

73 
H/W 

Misungwi 
2,303,042,992.00 4,800,000.00 26,980,973,572.00 

74 
H/W 

Mkalama 
105,990,102.00 135,846,000.00 9,608,702,000.00 

75 
H/W 

Mkinga 
887,290,964.00 9,993,000.00 15,191,686,723.00 

76 
H/W 

Mkuranga 
1,012,181,381.37 131,526,341.37 21,337,536,744.00 

77 H/W Mlele 8,646,578,000.00 5,872,023,000.00 5,732,696,000.00 

78 
H/W 

Momba 
280,842,717.00 - 5,742,656,896.00 

79 
H/W 

Monduli 
3,739,422,000.00 2,416,965,650.00 24,917,046,910.00 

80 
H/W 

Morogoro 
877,977,780.00 - 20,999,554,677.00 

81 
H/M 

Morogoro  
847,103,029.00 - 37,271,340,091.00 

82 H/M Moshi 686,240,559.00 - 31,016,902,989.00 

83 
H/W 

Mpanda  
1,882,668,000.00 1,500,086,000.00 22,084,780,875.00 

84 
H/Mji 

Mpanda 
- 9,820,000.00 13,218,815,212.00 

85 
H/W 

Mpwapwa  
1,397,776,176.00 1,411,636,508.00 24,492,132,559.00 

86 H/W 1,927,446,156.00 - 18,502,381,126.00 
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

Msalala 

87 
H/W 

Mtwara 
- 18,000,000.00 23,383,140,000.00 

88 
H/M 

Mtwara 
111,850,000.00 95,910,530.36 21,806,006,000.00 

89 
H/W 

Mufindi 
368,908,489.00 1,395,068,496.00 35,727,765,389.00 

90 
H/W 

Muheza  
37,424,650.00 43,028,007,531.00 22,980,237,637.00 

91 
H/W 

Muleba 
237,418,856.20 126,202,911.00 35,351,056,588.00 

92 
H/W 

Musoma 
5,085,059,195.69 - 20,370,647,471.00 

93 
H/W 

Mvomero 
1,088,845,725.00 1,887,509,902.00 29,462,406,464.00 

94 
H/W 

Mwanga 
1,886,396,558.00 2,229,534,550.00 18,595,918,427.00 

95 
H/ Jiji la 

Mwanza 
943,370,006.00 1,488,499.00 42,904,687,063.00 

96 
H/W 

Namtumbo 
2,004,223,776.00 443,554,939.00 19,241,797,435.09 

97 
H/W 

Nanyumbu 
16,954,000.00 294,360,357.00 15,208,571,823.00 

98 H/W Ngara 348,912,244.00 91,780,694.00 25,954,865,166.00 

99 
H/W 

Ngorongoro 
30,954,705.00 4,052,491,370.00 19,955,510,772.00 

10

0 

H/W 

Njombe 
1,213,802,903.00 408,000,000.00 26,675,955,089.00 

10

1 

H/ Mji 

Njombe 
1,129,127,078.00 230,719,200.00 22,878,215,537.00 

10

2 
H/W Nkasi 7,368,127,000.00 3,576,875,000.00 21,607,946,000.00 

10

3 

H/W 

Nsimbo 
- 3,576,875,000.00 3,839,014,861.00 

10

4 

H/W 

Nyanghwal

e 

97,399,132.76 - 2,778,119,000.00 

10

5 
H/W Nyasa 256,170,445.00 - 5,091,189,998.00 
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

10

6 
H/W Nzega 98,817,860.00 44,819,848.09 32,114,061,378.09 

10

7 

H/W 

Pangani 
682,022,388.00 267,136,521.00 11,557,734,971.00 

10

8 

H/W 

Rombo 
1,618,892,329.21 - 32,806,124,680.85 

10

9 
H/W Rorya 2,708,961,725.00 - 17,227,915,475.00 

11

0 
H/W Rufiji 707,971,596.00 125,053,955.00 23,016,289,000.00 

11

1 

H/W 

Rungwe 
1,167,398,000.00 - 34,591,935,714.00 

11

2 
H/W Same 6,933,078.00 - 32,518,737,385.00 

11

3 

H/W 

Sengerema 
1,148,582,971.48  2,176,405,000.00  48,975,910,000.00  

11

4 

H/W 

Serengeti 
1,219,769,000.00  963,950,000.00  26,117,191,000.00  

11

5 

H/W 

Shinyanga 

12,738,491,601.0

0  
-    13,022,783,058.00  

11

6 
H/W Siha 25,932,410.00  77,531,427.00  16,333,254,312.00  

11

7 

H/W 

Sikonge 
2,740,512,007.00  593,773,326.00  15,820,580,774.00  

11

8 

H/W 

Simanjiro 
492,540,643.00  461,351,201.00  15,470,566,874.40  

11

9 

H/W 

Singida 
1,391,390,000.00  202,264,000.00  32,943,133,544.09  

12

0 

H/M 

Singida 
628,940,418.00  -    19,688,435,561.00  

12

1 

H/W 

Songea  
1,121,527,498.00  998,620,326.00  21,616,308,889.00  

12

2 

H/M 

Songea 
5,402,807,359.23  710,570,985.00  24,485,534,504.00  

12

3 

H/W 

Sumbawang

a 

4,083,700,061.00  4,915,490,248.00  34,376,673,366.00  

12

4 

H/W 

Tabora 
183,875,701.00  -    19,787,676,340.00  
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Na. 
Halmashau

ri  

Kiasi 

kilichooneshwa 

pungufu (TZS) 

Kiasi 

kilichooneshwa 

zaidi (TZS) 

Jumla ya 

matumizi (TZS) 

12

5 
H/M Tabora 1,154,588,361.00  -    25,025,533,785.00  

12

6 

H/ Jiji la 

Tanga 
398,776,450.00  153,167,424.00  46,315,691,411.00  

12

7 

H/W 

Tarime 
2,953,240,237.00  1,281,679,520.00  28,337,813,538.00  

12

8 

H/M 

Temeke 
-    716,861,444.00  73,925,208,400.00  

12

9 

H/W 

Tunduru 
418,176,257.00  14,515,621,463.00  25,402,091,524.00  

13

0 

H/W 

Ukerewe 
35,000,000.00  527,792,336.00  25,757,436,340.00  

13

1 

H/W 

Ulanga 
651,998,052.00  733,343,955.00  23,763,315,616.00  

13

2 

H/W 

Urambo 
      -    619,786,000.00  25,101,093,240.00  

13

3 

H/W 

Ushetu 
5,011,548,253.62  695,406,493.04  24,429,670,227.00  

13

4 
H/W Uvinza 8,010,500.00  68,701,000.00  15,406,511,000.00  

13

5 

H/W 

Wang‟ing‟o

mbe 

742,523,062.00  397,605,059.00  2,437,162,624.00  

Jumla 
357,687,188,94

2 
248,951,299,472 

3,233,770,929,43

9 

%  makosa 11 8 
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Kiambatisho (ii): Mwelekeo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2009/10, 2010/11, 2011/12, 2012/13 na 

2013/14 

Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

ARUSHA 
      

1 H/W Arusha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

2 H/W Karatu Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

3 H/W Meru Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

4 H/W Longido Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

5 H/W Ngorongoro Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

6 H/Jiji Arusha Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

7 H/W Monduli Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

PWANI 
      

8 H/W Bagamoyo Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

9 H/W Kibaha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

10 H/Mji Kibaha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

11 H/W Kisarawe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

12 H/W Mafia Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

13 H/W Mkuranga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

14 H/W Rufiji/Utete Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

DSM 
      

15 H/M Ilala Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

16 H/M Temeke Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

17 
H/Jiji Dar es 

Salaam 
Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

18 H/M Kinondoni Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

DODOMA 
      

19 H/W Chamwino Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

20 H/W Kondoa Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

21 H/W Bahi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

22 H/W Kongwa Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

23 H/W Mpwapwa Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

24 H/M Dodoma Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

25 H/W Chemba 
    

Hati inayoridhisha 

IRINGA 
      

26 H/W Mufindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

27 H/W Iringa Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

28 H/M Iringa Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

29 H/W Kilolo Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

NJOMBE 
      

30 H/W Ludewa Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

31 H/W Njombe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

32 H/Mji Njombe Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

33 H/W Makete Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

34 H/Mji Makambako - - - Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

35 H/W - - - - Hati inayoridhisha 
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Wanging‟ombe 

KAGERA 
      

36 H/W Biharamulo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

37 H/W Ngara Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

38 H/W Missenyi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

39 H/W Bukoba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

40 H/M Bukoba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

41 H/W Muleba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

42 H/W Karagwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

43 H/W Kyerwa - - - - Hati inayoridhisha 

KIGOMA 
      

44 H/W Kasulu Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

45 H/W Kibondo Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

46 H/W Kigoma Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

47 H/M Kigoma/Ujiji Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

48 H/W Buhigwe - - - - Hati inayoridhisha 

49 H/W Kakonko - - - - Hati inayoridhisha 

50 H/W Uvinza - - - - Hati inayoridhisha 

KILIMA-

NJARO       

51 H/M Moshi Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

52 H/W Hai Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

53 H/W Moshi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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54 H/W Mwanga Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

55 H/W Rombo Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

56 H/W Same Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

57 H/W Siha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

LINDI 
      

58 H/W Kilwa Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

59 H/W Lindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

60 H/M Lindi Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

61 H/W Liwale Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

62 H/W Nachingwea Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

63 H/W Ruangwa Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

MANYARA 
      

64 H/W Babati Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

65 H/W Hanang‟ Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

66 H/Mji Babati Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

67 H/W Mbulu Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

68 H/W Simanjiro Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

69 H/W Kiteto Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

MARA 
      

70 H/W Serengeti Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

71 H/W Musoma Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

72 H/W Bunda Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

73 H/M Musoma Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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74 H/W Rorya Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

75 H/W Tarime Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

76 H/Mji Tarime - - - - Hati inayoridhisha 

77 H/W Butiama - - - - Hati inayoridhisha 

MBEYA 
      

78 H/W Mbeya Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

79 H/W Rungwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

80 H/W Chunya Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

81 H/Jiji Mbeya Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

82 H/W Mbozi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

83 H/W Ileje Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

84 H/W Kyela Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

85 H/W Mbarali Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati mbaya Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

86 H/W Busokelo - - - Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

87 H/W Momba - - - - Hati inayoridhisha 

MORO-

GORO       

88 H/W Kilombero Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

89 H/W Kilosa Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

90 H/W Ulanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

91 H/W Morogoro Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

92 H/M Morogoro Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

93 H/W Mvomero Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 



 

215 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

94 H/W Gairo - - - - Hati inayoridhisha 

MTWARA 
      

95 H/Mji Masasi Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

96 H/W Masasi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

97 H/W Mtwara Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

98 H/W Newala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

99 H/W Tandahimba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

100 H/W Nanyumbu Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

101 H/M Mtwara Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

MWANZA 
      

102 H/W Kwimba Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

103 H/W Magu Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

104 H/W Misungwi Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

105 H/Jiji Mwanza Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka 

106 H/M Ilemela - - - Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

107 H/W Sengerema Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

108 H/W Ukerewe Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

GEITA 
      

109 H/Mji Geita - - - Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

110 H/W Geita Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

111 H/W Bukombe Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

112 H/W Chato Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

113 H/W Nyang‟hwale - - - - Hati inayoridhisha 



 

216 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

114 H/W Mbogwe - - - - Hati inayoridhisha 

RUKWA 
      

115 H/W Sumbawanga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

116 H/W Nkasi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

117 H/M Sumbawanga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

118 H/W Kalambo - - - - Hati inayoridhisha 

KATAVI 
      

119 H/Mji Mpanda Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

120 H/W Mpanda Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

121 H/W Mlele - - - - 
Hati inayoridhisha 

122 H/W Nsimbo - - - - 
Hati inayoridhisha 

RUVUMA 
      

123 H/M Songea Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

124 H/W Tunduru Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

125 H/W Namtumbo Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

126 H/W Mbinga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

127 H/W Songea Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

128 H/W Nyasa 
    

Hati inayoridhisha 

 

SHINYANG

A 
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129 H/W Shinyanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

130 H/M Shinyanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

131 H/W Kishapu Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

132 H/Mji Kahama - - - Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

133 H/W Ushetu - - - - Hati inayoridhisha 

134 H/W Msalala - - - - Hati inayoridhisha 

SIMIYU 
      

135 H/W Maswa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

136 H/W Meatu Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

137 H/W Bariadi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

138 H/Mji Bariadi - - - Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

139 H/W Itilima - - - - Hati inayoridhisha 

140 H/W Busega - - - - Hati inayoridhisha 

SINGIDA 
      

141 H/W Iramba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

142 H/W Manyoni Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

143 H/W Singida Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

144 H/M Singida Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

145 H/W Ikungi - - - - Hati inayoridhisha 

146 H/W Mkalama - - - - Hati inayoridhisha 

TANGA 
      

147 H/W Pangani Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

148 H/Jiji Tanga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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149 H/W Mkinga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

150 H/W Lushoto Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

151 H/W Muheza Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

152 H/W Handeni Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

153 H/W Korogwe Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

154 H/Mji Korogwe Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

155 H/W Kilindi Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

156 H/W Bumbuli - - - - Hati inayoridhisha 

TABORA 
      

157 H/W Igunga Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

158 H/W Urambo Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

159 H/M Tabora Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

160 H/W Nzega Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

161 H/W Sikonge Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

162 H/W Tabora Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

163 H/W Kaliua - - - - Hati yenye shaka 
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mwaka huu 2013/2014 

Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

H/Jiji Mwanza Hati yenye shaka Vitabu 20 vya 
wazi vya 
kukusanyia 
mapato 
havikuwasilis
hwa kwa 
ajili ya 
ukaguzi 

Malipo 
yaliyofanyika 
bila kuwa na 
vielelezo/ 
viambatanisho 
vilivyojitoshele
za TZS 
13,224,500 

Mashine aina ya 
plotter 
iliyonunuliwa 
zaidi ya kiasi 
halali 
kilichopaswa 
kununuliwa na 
haikuoneshwa 
kwenye taarifa 
za fedha 
zilizoishia 
tarehe 
30/06/2014 TZS 
14,500,000 

Idadi ya vitabu 
62,483 
vilivyopokelewa 
na Halmashauri 
kutoka TAMISEMI 
havikuoneshwa 
kwenye taarifa za 
fedha zilizoishia 
tarehe 
30/06/2014 

  

 Malipo 
yaliyofanyika 
kwa wadai wa 
Halmashauri 
ambao 
walishindwa 
kuthibitishwa 
TZS 215,703,097 

 Jumla ya wadai 
wenye jumla ya 
TZS 164,035,432 
waliooneshwa 
kwenye taarifa 
za fedha 
walishindwa 
kuhakikiwa 

 Kiasi cha wadai 
wa Halmashauri 
kilioneshwa 
pungufu kwa 
TZS 223,781,544  
katika taarifa za 
fedha 

H/W Kasulu Hati yenye shaka     Kiasi cha wadaiwa 
wa Halmashauri 
kilioneshwa 
pungufu kwa TZS 

Kiasi cha wadai 
kimeoneshwa 
pungufu kwa 
TZS 575,331,844  
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

90,306,900 katika 
taarifa za fedha 

 Kiasi cha fedha za 
maendeleo 
kimeoneshwa 
zaidi kwa TZS 
378,464,437 
katika Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha  

katika taarifa za 
fedha 

H/W Iramba Hati yenye shaka  Vitabu 49 
vya wazi vya 
kukusanyia 
mapato 
havikuwasilis
hwa kwa 
ajili ya 
ukaguzi 

 Mapato ya 
ndani yenye 
thamani ya 
kiasi cha TZS 
5,402,500  
hayakuwasili
shwa kwa 
mtunza 
fedha mkuu 

 Vifaa vya 
ujenzi vyenye 
thamani ya TZS 
62,715,000 
havikuthibishw
a kama 
vimepokelewa 

 Hati za malipo 
ambazo 
hazikuwalishw
a kwa ukaguzi 
TZS 6,315,000 

   

H/W Bukoba Hati yenye shaka    Kiasi cha fedha 
taslimu kilitajwa 
zaidi kwa TZS 
304,580,986 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

katika taarifa za 
fedha 

H/W Kwimba Hati yenye shaka Vitabu 30 vya 
wazi vya 
kukusanyia 
mapato 
havikuwasilis
hwa kwa 
ajili ya 
ukaguzi 

 

 Mikataba 
yenye thamani 
ya TZS 
299,897,290 
haikuwasilishw
a kwa ajili ya 
ukaguzi 

 Hati za malipo 
za TZS 
250,338,612 
hazikuwalishw
a kwa ukaguzi  

 Malipo 
yaliyofanyika 
bila kuwa na 
vielelezo vya 
kujitosheleza 
TZS 
838,105,331 

  Kiasi cha 
ongezeko cha 
wadaiwa kilitajwa 
pungufu kwa TZS 
576,096,158 
katika taarifa ya 
mtiririko wa fedha 

 Uhalali wa madeni 
yaliyosalia ya 
likizo 
yasiyohakikiwa 
TZS 60,413,100 

 Idadi 
inayooneshwa 
kwenye taarifa za 
stoo haiwiani na 
uhalisia wa bidhaa 
zilizopo kwenye 
stoo TZS 
24,053,260  

 Ushahidi wa 
madeni 
yaliyoripotiwa 
yenye thamani 
ya TZS 
62,503,293 
katika taarifa za 
fedha 
haukuweza 
kupatikana 

 Fedha za 
mishahara 
zilizoshikiliwa 
na Halmashauri 
kwa sababu 
mbalimbali 
hazikuonekana 
kwenye akaunti 
ya amana TZS 
92,348,102 

 Fedha kwa ajili 
ya mahindi ya 
njaa yenye 
thamani ya TZS 
87,116,200 
haikuweza 
kuonekana 
kwenye akaunti 
ya amana 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

H/W 
Sengerema  

Hati yenye shaka  Kiasi cha 
makusanyo 
ya ndani 
kilitajwa 
pungufu kwa 
TZS 
152,506,807 
katika 
daftari la 
fedha 

 Kiasi cha 
matumizi ya 
fedha za 
kawaida 
kilioneshwa 
pungufu kwa 
TZS 
9,898,000 

Malipo 
yaliyofanyika 
bila kuwa na 
vielelezo vya 
kutosheleza 
TZS 84,533,059 

  Kiasi cha fedha 
taslimu 
kiliripotiwa 
pungufu kwa kiasi 
cha TZS 
194,458,230 
katika taarifa za 
fedha 

 Idadi ya vitabu 
350,763 
vilivyopokelewa 
kutoka TAMISEMI 
havikuoneshwa 
kwenye taarifa za 
fedha 

 Kiasi cha TZS 
979,368,163 
kilichooneshwa 
kama „Retained 
Earnings‟ kwenye 
urari 
hakikuoneshwa 
kwenye taarifa za 
fedha 

Ushahidi wa 
madeni 
yaliyoripotiwa 
yenye thamani 
ya TZS 
272,572,000 
katika taarifa za 
fedha 
haukuweza 
kupatikana 

 

H/W Longido Hati yenye shaka  Makusanyo 
ya mapato 
ya ndani ya 
jumla ya TZS 
150,868,328 
hayakuingiz
wa katika 

 Hati za malipo 
ambazo 
hazikuwalishw
a kwa ukaguzi 
TZS 50,459,550 

 Malipo 

Kiasi cha gharama 
za uchakavu 
kilirekodiwa 
zaidi kwa TZS 
202,975,000 
katika taarifa za 
fedha 

Kiasi cha fedha 
taslimu 
kiliripotiwa 
pungufu kwa TZS 
275,652,060 
katika taarifa za 
fedha 

Makosa katika 
kuripoti ruzuku 
ya matumizi ya 
kawaida 
yaliyosalia TZS 
631,798,000 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

Leja Kuu ya 
hesabu 

 Vitabu 37 
vya wazi vya 
kukusanyia 
mapato 
havikuwasilis
hwa kwa 
ajili ya 
ukaguzi 

 Kiasi cha 
makusanyo 
ya mapato 
ya ndani 
kiliripotiwa 
zaidi kwa 
TZS 
39,252,999 
katika 
taarifa za 
fedha 

 

yaliyofanyika 
bila kuwa na 
vielelezo vya 
kujitosheleza 
TZS 
453,134,128 

 

H/W Mbinga Hati yenye shaka Uwasilishwaji 
wa miamala 
usiofanana 
katika 
taarifa ya 
mapato na 
matumizi 

 Malipo 
yaliyofanyika 
bila kuwa na 
vielelezo vya 
kujitosheleza 
TZS 6,077,800 

 Malipo 
yaliyofanyika 
katika vifungu/ 

Uwasilishwaji wa 
mali za kudumu 
usiofanana 
katika Taarifa 
ya Mizania ya 
hesabu 

Uwasilishwaji wa 
miamala 
usiofanana katika 
Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha 
kwa kipindi 
kinachoishia 
tarehe 
30/06/2014 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

kasma tofauti 
na vifungu vya 
kwenye bajeti 
TZS 24,340,847 

H/W 
Namtumbo 

Hati yenye shaka  Gharama ya 
uchakavu wa 
vitabu vya 
PESP vyenye 
thamani ya TZS 
55,212,667 
haukuwa na 
maelezo ya 
sera ya 
kihasibu 
iliyotumika 

  Bakaa za Serikali 
za Vijiji 
hazikujumuishwa 
katika taarifa za 
fedha za 
Halmashauri 

 Bakaa katika 
akaunti 
ndogondogo 
hazikuweza 
kuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi 
TZS  836,574,314 

 Kupungua kwa 
kiasi cha fedha za 
maendeleo 
ambacho 
hakikutumika TZS 
1,861,325,743 
ambako 
hakukuweza 
kuthibitika 

Madeni 
yaliyoripotiwa 
yenye thamani 
ya TZS 
208,437,377 
katika taarifa za 
fedha 
hayakuweza 
kuthibitika 

 

H/M Songea Hati yenye Shaka  Mishahara 
iliyolipwa kwa 
watumishi 
ambao hawapo 

Kiasi cha mali za 
kudumu 
kiliripotiwa 
zaidi kwa TZS 

 Kiasi cha fedha 
zilizosalia 
kiliripotiwa 
pungufu kwa TZS 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

tena kwenye 
utumishi wa 
umma kwa 
sababu 
mbalimbali TZS 
25,563,328 

532,387,185 
katika taarifa za 
fedha 

327,939,815 

 Kiasi cha fedha za 
ruzuku za 
maendeleo 
kiliripotiwa zaidi 
kwa TZS 7,313,020 

 Tofauti katika 
bakaa 
iliyooneshwa 
mwaka wa fedha 
uliopita na salio 
anzia liliooneshwa 
mwaka huu wa 
fedha katika 
akaunti ya Bohari 
Kuu ya Madawa 
TZS 46,804,001 

H/W Kalambo Hati yenye shaka  Tofauti 
katika 
uwasilishwaj
i wa mapato 
yatokanayo 
na 
ubadilishaji 
wa fedha za 
kigeni katika 
Taarifa ya 
Mapato na 
Matumizi na 
katika 
Maelezo ya 

  Kutokuripotiwa 
kwa mali za 
kudumu 
zilizohamishiwa 
kutoka 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga 
Vijijini katika 
Taarifa ya 
Mizania ya 
Hesabu hadi 
kufikia tarehe 
30/06/2014 TZS 

 Bakaa ya bidhaa 
ghalani 
iliyoripotiwa 
katika taarifa za 
fedha haikuwa na 
vielelezo vya 
ziada kutoka 
kwenye zoezi la 
uhakiki wa bidhaa 
zilizosalia kabla 
ya kufunga hesabu 
za mwaka 

 Kiasi cha 
mabadiliko katika 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

ziada namba 
23 
yanayofafan
ua mambo 
yaliyopo 
katika 
taarifa za 
hesabu 
zilizotayaris
hwa TZS 
58,275,000 

 Tofauti 
katika 
uwasilishaji 
wa 
makusanyo 
ya mapato 
ya ndani 
katika 
taarifa ya 
mapato na 
matumizi na 
katika 
maelezo ya 
ziada namba 
23 TZS 
229,000 

4,342,865,268 

 Kutokuripotiwa 
kwa gharama za 
uchakavu katika 
mali za kudumu 
zilizohamishiwa 
kutoka 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga 
Vijijini katika 
Taarifa ya 
mapato na 
matumizi hadi 
kufikia tarehe 
30/06/2014 TZS 
351,993,329 

 Kiasi cha  
gharama za 
uchakavu katika 
mali za kudumu 
zilizohamishiwa 
kutoka 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga 
Vijijini 
kilioneshwa 
pungufu kwa 
TZS 351,993,329  
katika Taarifa 

mtaji kilioneshwa 
pungufu katika 
Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha 
inayoishia tarehe 
30/06/2014 kwa 
TZS 1,944,299,000 

 Uwasilishwaji 
wenye shaka wa  
fedha za 
maendeleo 
zilizopokelewa 
katika Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha 
inayoishia tarehe 
30/06/2014 TZS 
2,066,257,000 

 Hakukuwa na 
maelezo toshelezi 
kuhusu fedha za 
ruzuku 
zilizopokelewa 
kwenye taarifa ya  
mtiririko wa fedha 
inayoishia tarehe 
30/06/2014 TZS 
56,700,000 
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

ya Mtiririko wa 
Fedha hadi 
kufikia tarehe 
30/06/2014  

 Uwasilishaji 
wenye shaka wa 
mali za kudumu 
katika Taarifa 
ya Mtiririko wa 
Fedha 
inayoishia 
tarehe 
30/06/2014 TZS 
3,573,089,000 

H/W Kiteto    Madawa na vifaa 
tiba vyenye 
thamani ya 
TZS.13,344,50
0 vililipiwa 
lakini hadi 
wakati wa 
ukaguzi 
havikuwa 
vimepokelewa 
na Halmashauri 

Maelezo ya ziada 
namba 29 
yalionesha  mali 
za kudumu 
zenye thamani 
ya 
TZS.139,768,65
0 ambazo 
hazikuwa 
zikitumika na 
zilitelekezwa 
kwa muda 
mrefu bila 
kujaribiwa 
uwezo wake wa 
kuendelea 
kutoa huduma. 

   
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

H/W Kaliua  Maelezo ya 
ziada Na.32 
yalionesha 
kuwa ruzuku 
ya 
maendeleo 
ya 
TZS.2,700,67
5,711 kwa 
mwaka 
husika wa 
ukaguzi, 
lakini taarifa 
ya mtiririko 
wa fedha 
ilionesha 
ruzuku ya 
maendeleo 
ilikuwa 
TZS.4,055,14
6,232. Kwa 
kawaida 
viwango hivi 
vilitakwa 
kuwa sawa 
kama 
inavyoelezw
a na kanuni 
za uhasibu. 
Hivyo 
kulikuwa na 

      
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Jina la 
Halmashauri 

Hati za ukaguzi 
zilizotolewa 

Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati yenye shaka na/au hati isiyoridhisha 

Mapato Matumizi 
Mali 

zisizohamishika 
Mali 

zinazohamishika 
Madeni 

tofauti ya 
TZS.1,354,47
0,521. 
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Kiambatisho (iv): Mapendekezo katika Ripoti Kuu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali 
Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

  

Yaliyoteke

lezwa 

Yaliyo 

katika hatua 

ya 

utekelezaji 

Yasiyotekelezwa 

 

9.1.1 Udhaifu katika hatua za utayarishaji wa bajeti za Serikali za Mitaa 

 ukusanyaji wa  mapato    ya 

ndani kwa kiwango cha chini 

 √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

 Bakaa kubwa ya fedha 

zisizotumika mwishoni mwa 

mwaka  

 

 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

 Matumizi yasiyoidhinishwa 

kutokana na uhamishaji wa 

fedha bila kibali 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 
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Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

 

9.1.2 Udhaifu katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

 

 kutofanya upembuzi yakinifu 

wa makusanyo ya mapato 

 √  Majibu ya Serikali 

hayajaonyesha  mifano ya 

halisi kama upembuzi yakinifu 

umefanywa kuboresha 

makusanyo ya mapato. 

Mapendekezo ya ukaguzi bado 

yanasisitizwa. 

 Kutoboreshwa kwa sheria za 

ukusanyaji wa mapato ya 

ndani kuendana na mazingira 

ya sasa na kutokuwepo kabisa 

sheria hizo kwa baadhi ya 

Halmashauri 

 √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

 Kutowasilishwa kwa mapato 

yaliyokusanywa na mawakala 

 √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiliwa 

9.1.3 9.1.3 Udhaifu katika  √  Majibu ya Serikali yametoa 
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Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

 Usimamizi wa Rasilimali Watu mikakati ya kukabiliana na 

udhaifu katika usimamizi wa 

rasilimali watu; ushahidi wa 

utekelezaji na matokeo yake 

bado unasubiriwa 

9.1.4 

 

 Udhaifu katika Usimamizi wa matumizi  √  Juhudi kuhakikisha kwamba 

udhibiti wote wa mfumo 

unatumika kupunguza 

mapungufu katika usimamizi 

wa matumizi ya bado 

unasisitizwa 

9.1.5 

 

Kuhama kutoka akaunti za 

zamani kwenda akaunti mpya 

sita za  Seriakali za Mitaa 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

9.1.6 Mapungufu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha 

  Taarifa za fedha zilizowasilishwa zilikuwa na mapungufu mbalimbali  √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

  Taarifa za fedha hazikuandaliwa moja kwa moja kutoka kwenye IFMS kama ilivyopaswa kuwa  √   Matokeo ya mikakati ya 

kuandaa taarifa za fedha moja 

kwa moja kutoka kwenye 
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Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

mfumo bado unasubiriwa 

 Kutowekwa wazi kwa taarifa 

za thamani ya fedha ya mali 

za kudumu zinazomilikiwa, 

au thamani ya mali za 

kudumu zilizo chini ya 

himaya zao 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

 

9.1.7 

 Kutofuata sheria za manunuzi  √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

 Kutokuwepo kwa ufatiliaji na 

usimamizi mzuri wa 

Halmshauri katika 

kuhakikisha kuwa taratibu za 

manunuzi na mikataba kwa 

ajili ya upatikanaji wa bidhaa 

na huduma zinaleta thamani 

ya fedha zinazotumika 

 √  Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa  

9.1.8 

 

 Upungufu wa Walimu na miundombinu ya shule katika shule za msingi na sekondari   √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 
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Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

9.1.9 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

 Kutochangia kwa 5% ya fedha 

za ruzuku toka na mapato ya 

ndani 

deficit  √  

Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

 Miradi ya maendeleo 

isiyotumika, miradi 

iliyotekelezwa chini ya 

viwango, kuchelewa 

kukamilika kwa miradi ndani 

ya muda uliowekwa na fedha 

bajeti kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi 

kutumika kwa shughuli 

nyingine 

  √ Hakuna mifano halisi 

inayoendana 

na majibu kutoka Serikali juu 

ya hatua zilizochukuliwa 

kuhakikisha kwamba kuna 

ufanisi katika utekelezaji wa 

miradi. 

 Kutekelezwa kwa miradi ya 

Mfuko wa Jimbo bila 

kuanzishwa na jamii 

 

 

 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

9.1.10 Mapungufu yaliyojitokeza kwenye kaguzi maalum 

 Mapato ya Halmashauri   √ Serikali haijatoa majibu 



 

235 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

yaliyoibiwa na wafanyakazi 

walioshirikiana na 

wafanyakazi wa benki 

 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

 Makusanyo ya Halmashauri 

hayakuwa mikononi mwa 

Mtunza Fedha wala 

kupelekwa benki 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa. 

 Mapato ya ndani 

hayakukusanywa kwenye 

vyanzo vinavyotarajiwa na 

Halmashauri 

 

  √ Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

 Kukosekana kwa vitabu vya 

kukusanyia Ushuru wa 

mapato 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa 

 Kutozingatia taratibu za 

manunuzi 

  √ Majibu ya Serikali yametoa 

mikakati  ya kutatua tatizo 

hili, ushahidi wa utekelezaji 

na matokeo yake bado 

unasubiriwa 

 Malipo yaliyofanywa bila 

kuhidhinishwa na Afisa 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 
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Kifungu 

katika 

ripoti 

Hoja Hali ya utekelezaji Maoni ya Ukaguzi 

masuuli na Mweka Hazina mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa  

 Malipo yaliyofanywa kwa 

shughuli ambazo 

hazikutekelezwa 

  √ Serikali haijatoa majibu 

kuhusiana na suala hili, 

mapendekezo ya ukaguzi 

yanasisitizwa  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

 

Kiambatisho (v): Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika 

ripoti ya kila Halmashauri 
Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi 

ya 

Mapen 

dekez

o 

Yaliyotek

e 

lezwa 

Yaliyo 

katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyot

e 

kelezwa 

Kiasi kilichobaki 

(TZS) 

1 H/Jiji Arusha  124 37 16 71 10,288,464,724.25 

2 H/W Arusha  94 82 12 0 728,563,879.00 

3 H/W Babati  32 8 10 14 494,153,812.08 

4 H/Mji Babati 27 6 11 10 632,063,126.20 

5 H/W Bagamoyo  51 27 18 6 112,975,078.00 

6 H/W Bahi  21 10 5 6 716,036,811.00 

7 H/W Bariadi  81 35 31 15 9,139,341,179.00 

8 H/Mji Bariadi  40 15 18 7                             -    

9 H/W Biharamulo  43 17 26 0 1,604,484,065.00 

10 H/W Bukoba  39 17 20 2 505,968,083.00 

11 H/W Bukoba  50 12 38 0                              -    

12 H/W Bukombe  36 28 8 0 1,211,526,924.00 

13 H/W Bunda  28 0 9 19 2,134,441,568.00 

14 H/W Busokelo  13 9 3 1 452,638,337.50 

15 H/W Chamwino  46 17 9 20 1,052,277,966.00 

16 H/W Chato  89 28 29 32 7,553,976,637.00 

17 H/W Chunya  67 10 35 22 5,786,292,071.17 

18 

H/Jiji Dar es 

salaam  25 15 6 4 3,128,595,252.00 

19 H/M Dodoma  91 44 47 0 1,071,206,187.00 

20 H/W Geita  53 30 12 11 5,667,099,343.00 

21 H/Mji Geita  24 14 2 8 11,806,200.00 

22 H/W Hai  18 14 4 0 106,615,181.70 

23 H/W Hanang'  43 19 5 19 410,205,425.54 

24 H/W Handeni  62 21 21 20 733,903,085.00 

25 H/W Igunga  26 7 5 14 1,944,450,726.00 

26 H/W Ilala  29 17 11 1 10,240,337,785.00 

27 H/W Ileje  75 13 40 22 2,138,443,869.44 

28 H/M Ilemela  68 28 4 36 2,779,046,519.00 

29 H/W Iramba  72 40 12 20 1,482,179,818.00 

30 H/W Iringa  27 16 5 6 508,718,898.00 

31 H/M Iringa  24 14 10 0                              -    

32 H/W Kahama  40 22 16 2 8,683,203,906.00 

33 H/Mji Kahama  21 10 10 1 241,159,266.00 

34 H/W Karagwe  75 29 46 0 5,250,454,553.00 

35 H/W Karatu  97 52 25 20 1,177,114,244.88 

36 H/W Kasulu  68 18 8 42 6,881,926,382.00 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi 

ya 

Mapen 

dekez

o 

Yaliyotek

e 

lezwa 

Yaliyo 

katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyot

e 

kelezwa 

Kiasi kilichobaki 

(TZS) 

37 H/W Kibaha  5 0 5 0                              -    

38 H/Mji Kibaha  15 8 4 3                              -    

39 H/W Kibondo  73 43 0 30 1,147,801,367.00 

40 H/W Kigoma  41 9 22 10 1,602,373,928.00 

41 H/M Kigoma/Ujiji  40 24 12 4 633,739,202.80 

42 H/W Kilindi  85 63 20 2 1,279,490,725.00 

43 H/W Kilolo  33 26 4 3 26,000,000.00 

44 H/W Kilombero  6 5 1 0 210,732,518.00 

45 H/W Kilosa  61 12 19 30 2,396,650,562.00 

46 H/W Kilwa  12 0 0 12 1,715,180,872.00 

47 H/M Kinondoni  16 8 3 5 4,639,455,460.00 

48 H/W Kisarawe  8 1 0 7 75,978,200.00 

49 H/W Kishapu  164 26 86 52 33,727,718,305.00 

50 H/W Kiteto  35 11 3 21 3,386,176,437.53 

51 H/W Kondoa  6 2 3 1 216,758,429.00 

52 H/W Kongwa  22 15 7 0 6,769,053.00 

53 H/W Korogwe  53 23 24 6 546,098,093.65 

54 H/Mji Korogwe  79 52 13 14 1,326,171,296.49 

55 H/W Kwimba  100 58 16 26 4,049,055,063.00 

56 H/W Kyela  79 42 23 14 3,368,562,895.26 

57 H/W Lindi  49 34 3 12 661,980,557.80 

58 H/M Lindi  31 8 0 23 286,778,504.00 

59 H/W Liwale  26 2 2 22 456,406,857.00 

60 H/W Longido  109 5 104 0 3,415,125,711.85 

61 H/W Ludewa  23 19 2 2 792,669,321.00 

62 H/W Lushoto  105 31 70 4 408,675,619.26 

63 H/W Mafia  30 0 2 28 348,627,321.00 

64 H/W Magu  59 13 27 19 1,856,659,676.00 

65 H/Mji Makambako  9 7 1 1 16,117,666.00 

66 H/W Makete  5 2 3 0 663,864,941.00 

67 H/W Manyoni  77 23 48 6 10,687,810,289.00 

68 H/W Masasi  27 8 8 11                              -    

69 H/Mji Masasi  27 5 0 22 797,972,558.00 

70 H/W Maswa  47 19 23 5 51,058,440.00 

71 H/W Mbarali  60 34 20 6 8,860,908,881.50 

72 H/Jiji Mbeya  72 7 36 29 4,710,392,000.00 

73 H/W Mbeya  88 26 15 47 9,981,232,589.45 

74 H/W Mbinga  80 73 3 4 20,344,236.40 

75 H/W Mbozi  116 59 35 22 6,590,319,549.95 

76 H/W Mbulu  29 14 9 6 294,573,455.09 

77 H/W Meatu  57 18 37 2 663,826,353.00 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi 

ya 

Mapen 

dekez

o 

Yaliyotek

e 

lezwa 

Yaliyo 

katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyot

e 

kelezwa 

Kiasi kilichobaki 

(TZS) 

78 H/W Meru  71 23 11 37 3,022,669,833.77 

79 H/W Misenyi  43 26 17 0 827,948,465.00 

80 H/W Misungwi  149 67 49 33 2,349,111,108.00 

81 H/W Mkinga  41 35 6 0 2,022,875,307.00 

82 H/W Mkuranga  29 7 0 22 7,530,395,533.74 

83 H/W Monduli  32 12 9 11 510,181,174.00 

84 H/W Morogoro  58 6 20 32 3,053,783,054.45 

85 H/M Morogoro  24 3 7 14 454,685,077.00 

86 H/W Moshi  27 26 1 0                              -    

87 H/M Moshi  41 23 18 0                              -    

88 H/W Mpanda  32 5 15 12 1,541,475,051.00 

89 H/Mji Mpanda  67 32 12 23 1,843,227,138.80 

90 H/W Mpwapwa  57 33 24 0 1,076,564,270.00 

91 H/W Mtwara  25 9 0 16 966,933,190.98 

92 H/M Mtwara  31 10 5 16 731,085,494.00 

93 H/W Mufindi  24 16 8 0 3,226,160.18 

94 H/W Muheza  68 39 29 0 272,047,891.00 

95 H/W Muleba  54 9 42 3 2,898,079,327.00 

96 H/W Musoma  28 6 6 16 1,886,775,598.00 

97 H/M Musoma  20 9 1 10 89,164,992.00 

98 H/W Mvomero  48 0 10 38 4,707,878,218.54 

99 H/W Mwanga  62 45 16 1 317,592,974.90 

100 H/Jiji Mwanza  172 86 40 46 29,181,151,099.00 

101 H/W Nachingwea  37 10 1 26 114,594,306.86 

102 H/W Namtumbo  46 16 12 18 5,269,700.00 

103 H/W Nanyumbu  12 5 0 7 605,294,967.00 

104 H/W Newala  33 5 2 26 664,538,264.00 

105 H/W Ngara  57 27 30 0 1,141,156,782.00 

106 H/W Ngorongoro  16 0 4 12 757,700,206.66 

107 H/W Njombe  36 26 9 1 1,271,950,146.00 

108 H/Mji Njombe  25 14 5 6                              -    

109 H/W Nkasi  74 29 14 31 5,425,929,270.11 

110 H/W Nzega  105 50 8 47 2,048,381,203.00 

111 H/W Pangani  35 17 17 1 1,416,615,559.70 

112 H/W Rombo  42 38 4 0 1,412,349,368.23 

113 H/W Rorya  83 51 5 27 6,638,943,560.00 

114 H/W Ruangwa  34 3 2 29 1,430,948,089.69 

115 H/W Rufiji  22 15 2 5 23,729,481.00 

116 H/W Rungwe  120 15 90 15 111,156,949,002.62 

117 H/W Same  51 38 10 3 408,000,695.45 

118 H/W Sengerema  139 63 29 47 2,041,252,513.00 
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Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi 

ya 

Mapen 

dekez

o 

Yaliyotek

e 

lezwa 

Yaliyo 

katika 

hatua ya 

utekelezaji 

Yasiyot

e 

kelezwa 

Kiasi kilichobaki 

(TZS) 

119 H/W Serengeti  35 24 3 8 523,722,474.00 

120 H/W Shinyanga  95 65 26 4 2,092,644,024.00 

121 H/M Shinyanga  35 3 14 18 412,361,150.00 

122 H/W Siha  60 49 11 0                              -    

123 H/W Sikonge  46 14 21 11 3,020,890,444.00 

124 H/W Simanjiro  36 22 7 7 283,559,831.00 

125 H/W Singida  64 9 43 12 5,440,914,657.00 

126 H/M Singida  65 59 5 1 88,008,183.00 

127 H/W Songea  82 33 31 18                              -    

128 H/M Songea  54 29 13 12 2,307,289,349.84 

129 H/W Sumbawanga  69 9 15 45 7,090,426,782.00 

130 H/M Sumbawanga  86 14 14 58 3,133,277,431.24 

131 H/W Tabora  58 32 3 23 1,003,861,409.00 

132 H/M Tabora  91 41 15 35 1,215,128,276.00 

133 H/W Tandahimba  31 0 0 31 5,733,103,296.30 

134 H/Jiji Tanga  103 85 15 3 2,097,320,384.00 

135 H/W Tarime  52 28 5 19 421,703,529.00 

136 H/M Temeke  29 14 11 4 2,548,494,856.32 

137 H/W Tunduru  53 0 13 40 2,130,624,030.02 

138 H/W Ukerewe  165 105 8 52 6,206,907,820.00 

139 H/W Ulanga  63 7 7 49 2,831,692,992.00 

140 H/W Urambo  54 10 1 43 4,329,781,989.00 

  Jumla 7474 3217 2171 2086 461,551,894,819.19 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (vi): Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali kwa Halmashauri 
Na Jina la Halmashauri Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyote 

kelezwa 

Yaliyo 

katika hatua 

ya 

utekelezaji 

Yasiyote 

kelezwa 

1 H/Jiji Arusha 13 0 0 13 

2 H/W Arusha  11 4 7 0 

3 H/W Babati  11 1 4 6 

4 H/Mji Babati 2 1 1 0 

5 H/W Bagamoyo  12 7 5 0 

6 H/W Bahi  4 0 3 1 

7 H/W Bariadi  5 5 0 0 

9 H/W Biharamulo  9 6 3 0 

11 H/W Bukoba  10 5 5 0 

12 H/M Bukoba 11 0 7 4 

13 H/W Bukombe  5 5 0 0 

15 H/W Bunda  2 1 1 0 

19 H/W Chamwino  3 0 3 0 

20 H/W Chato  5 4 1 0 

22 H/W Chunya  4 0 0 4 

24 H/M Dodoma 1 0 1 0 

25 H/W Geita  5 1 4 0 

27 H/W Hai  6 6 0 0 

28 H/W Hanang'  9 6 3 0 

30 H/W Igunga  14 14 0 0 

32 H/M Ilala 13 10 3 0 

33 H/W Ileje  11 2 4 5 

35 H/W Iramba  5 2 3 0 

36 H/W Iringa  10 0 10 0 

37 H/M Iringa 10 0 10 0 

43 H/W Karagwe  12 3 9 0 

44 H/W Karatu  6 4 1 1 

45 H/W Kasulu  35 26 0 9 

46 H/W Kibaha  2 1 1 0 

47 H/Mji  Kibaha 3 3 0 0 

48 H/W Kibondo  31 28 3 0 

49 H/W Kigoma  12 7 5 0 

50 H/M Kigoma/Ujiji 12 7 0 5 

51 H/W Kilindi  11 0 0 11 

53 H/W Kilombero  10 8 2 0 

54 H/W Kilosa  41 10 5 26 

55 H/W Kilwa  8 1 0 7 

56 H/M Kinondoni  2 0 0 2 

57 H/W Kisarawe  8 1 7 0 
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Na Jina la Halmashauri Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyote 

kelezwa 

Yaliyo 

katika hatua 

ya 

utekelezaji 

Yasiyote 

kelezwa 

58 H/W Kishapu  4 2 2 0 

59 H/W Kiteto  11 2 4 5 

60 H/W Kondoa  4 2 0 2 

61 H/W Kongwa  6 2 4 0 

62 H/W Korogwe  11 6 4 1 

63 H/Mji Korogwe 8 2 6 0 

64 H/W Kwimba  11 7 3 1 

65 H/W Kyela  79 42 23 14 

67 H/W Lindi  5 5 0 0 

68 H/M Lindi 10 6 0 4 

69 H/W Liwale  9 9 0 0 

70 H/W Longido  9 0 3 6 

71 H/W Ludewa  7 6 0 1 

72 H/W Lushoto  8 2 3 3 

73 H/W Mafia  5 0 5 0 

74 H/W Magu  8 0 0 8 

75 H/Mji Makambako 0 0 0 0 

76 H/W Makete  5 3 2 0 

77 H/W Manyoni  0 0 0 0 

78 H/W Masasi  18 5 0 13 

80 H/W Maswa  7 7 0 0 

81 H/W Mbarali  7 4 3 0 

82 H/Jiji Mbeya 14 11 2 1 

83 H/W Mbeya  10 10 0 0 

84 H/W Mbinga  7 6 0 1 

86 H/W Mbozi  4 0 0 4 

87 H/W Mbulu  7 3 2 2 

88 H/W Meatu  8 6 2 0 

89 H/W Meru  3 3 0 0 

90 H/W Misenyi  6 2 0 4 

91 H/W Misungwi  5 0 0 5 

94 H/W Mkuranga  6 4 0 2 

97 H/W Monduli  13 0 0 13 

98 H/W Morogoro  23 7 1 15 

99 H/M Morogoro 16 9 1 6 

100 H/W Moshi  2 2 0 0 

102 H/W Mpanda  28 24 4 0 

103 H/Mji Mpanda 9 0 0 9 

104 H/W Mpwapwa  4 0 0 4 

106 H/W Mtwara  6 3 0 3 

107 H/M Mtwara  7 3 2 2 

108 H/W Mufindi  9 0 9 0 
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Na Jina la Halmashauri Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyote 

kelezwa 

Yaliyo 

katika hatua 

ya 

utekelezaji 

Yasiyote 

kelezwa 

109 H/W Muheza  8 6 2 0 

110 H/W Muleba  12 9 0 3 

111 H/W Musoma  3 0 1 2 

112 H/M Musoma 5 3 1 1 

113 H/W Mvomero  16 7 0 9 

115 H/Jiji Mwanza  11 0 0 11 

116 H/W Nachingwea  5 0 0 5 

117 H/W Namtumbo  5 2 2 1 

118 H/W Nanyumbu  5 0 0 5 

119 H/W Newala  14 0 3 11 

120 H/W Ngara  9 6 3 0 

124 H/W Nkasi  8 0 0 8 

128 H/W Nzega  16 0 0 16 

129 H/W Pangani  20 12 8 0 

130 H/W Rombo  3 2 1 0 

131 H/W Rorya  5 3 0 2 

132 H/W Ruangwa  14 10 1 3 

133 H/W Rufiji  2 0 1 1 

134 H/W Rungwe  3 3 0 0 

135 H/W Same  8 4 0 4 

136 H/W Sengerema  4 0 0 4 

137 H/W Serengeti  5 5 0 0 

138 H/W Shinyanga  6 4 1 1 

139 H/M Shinyanga 6 3 3 0 

141 H/W Sikonge  19 13 5 1 

142 H/W Simanjiro  4 2 1 1 

143 H/W Singida  7 3 2 2 

144 H/M Singida  5 5 0 0 

145 H/W Songea  8 2 2 4 

146 H/M Songea 9 7 1 1 

147 H/W Sumbawanga  1 0 0 1 

148 H/M Sumbawanga  10 8 2 0 

149 H/W Tabora  13 0 0 13 

150 H/M Tabora 17 0 0 17 

151 H/W Tandahimba  4 1 0 3 

152 H/Jiji Tanga 6 3 0 3 

153 H/W Tarime  3 2 1 0 

155 H/M Temeke 8 5 1 2 

156 H/W Tunduru  2 1 0 1 

157 H/W Ukerewe  5 3 0 2 

158 H/W Ulanga  21 16 2 3 

159 H/W Urambo  8 2 0 6 
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Na Jina la Halmashauri Idadi ya 

Mapendekezo 

Yaliyote 

kelezwa 

Yaliyo 

katika hatua 

ya 

utekelezaji 

Yasiyote 

kelezwa 

  Jumla 1146 536 240 370 
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Kiambatisho (vii): Bajeti iliyoidhinishwa dhidi ya mapato halisi kutoka vyanzo vya ndani 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

1 

Arusha 

H/Jiji Arusha 11,278,924,000 10,119,100,000 (1,159,824,000) (10.3) 

2 H/W Arusha         2,076,750,000 2,128,257,479 51,507,479  2.5 

3 H/W Karatu         1,712,918,000 2,032,608,396 319,690,396  18.7 

4 H/W Longido         1,398,203,000 990,586,000 (407,617,000) (29.2) 

5 H/W Meru         2,393,556,000 1,455,326,796 (938,229,204) (39.2) 

6 H/W Monduli         1,475,776,000 1,341,491,360 (134,284,640) (9.1) 

7 H/W Ngorongoro         1,530,238,900 816,408,689 (713,830,211) (46.6) 

8 

Coast 

H/W Bagamoyo 2,373,820,000 2,955,297,830 581,477,830  24.5 

9 H/W Kibaha          1,645,042,000 1,415,531,000 (229,511,000) (14.0) 

10 H/Mji Kibaha 3,803,959,975 3,522,042,432 (281,917,543) (7.4) 

11 H/W Kisarawe          1,459,532,000 1,413,879,084 (45,652,916) (3.1) 

12 H/W Mafia          691,082,000 613,401,000 (77,681,000) (11.2) 

13 H/W Mkuranga          1,940,378,297 2,148,991,083 208,612,786  10.8 

15 H/W Rufiji          1,802,785,000 1,657,500,508 (145,284,492) (8.1) 

16 

Dar es 

salaam 

H/Jiji  Dar es 

salaam  
7,661,174,000 6,150,027,000 (1,511,147,000) (19.7) 

17 H/M Ilala 27,860,424,039 28,060,374,082 199,950,043  0.7 

18 H/M Kinondoni 36,165,860,537 37,018,216,932 852,356,395  2.4 

19 H/M Temeke  25,243,405,600 27,441,013,080 2,197,607,480  8.7 

20 
Dodoma 

H/W Bahi  707,068,800 472,301,337 (234,767,463) (33.2) 

21 H/W Chamwino           1,053,130,051 639,727,295 (413,402,756) (39.3) 
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Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

22 H/W Chemba           925,273,000 596,713,818 (328,559,182) (35.5) 

23 H/M  Dodoma 2,880,485,000 2,847,418,231 (33,066,769) (1.1) 

24 H/W Kondoa           977,604,366 893,774,669 (83,829,697) (8.6) 

25 H/W Kongwa           1,535,745,905 982,804,319 (552,941,586) (36.0) 

26 H/W Mpwapwa           662,362,000 784,936,292 122,574,292  18.5 

27 

Geita 

H/W Bukombe 1,165,788,902 1,328,880,000 163,091,098  14.0 

28 H/W Chato           1,775,114,000 1,065,266,728 (709,847,272) (40.0) 

29 H/W Geita           2,341,002,000 2,245,883,554 (95,118,446) (4.1) 

30 H/Mji Geita  3,472,124,000 1,570,465,000 (1,901,659,000) (54.8) 

31 H/W Mbogwe           767,778,400 295,284,602 (472,493,798) (61.5) 

32 H/W Nyang'wale           1,083,788,000 488,724,000 (595,064,000) (54.9) 

33 

Iringa 

H/W Iringa  3,342,000,000 3,424,601,563 82,601,563  2.5 

34 H/M Iringa  3,342,922,270 3,105,483,856 (237,438,414) (7.1) 

35 H/W Kilolo  1,468,910,000 1,258,145,527 (210,764,473) (14.3) 

36 H/W Mufindi 4,703,417,000 3,866,667,286 (836,749,714) (17.8) 

37 

Kagera 

H/W Biharamulo            1,230,997,643 1,628,093,897 397,096,254  32.3 

38 H/W Bukoba            1,372,445,000 1,316,756,554 (55,688,446) (4.1) 

39 H/M Bukoba  2,836,522,211 2,622,942,959 (213,579,252) (7.5) 

40 H/W Karagwe            1,422,187,000 1,087,317,000 (334,870,000) (23.5) 

41 H/W Kyerwa            1,764,492,300 1,234,143,524 (530,348,776) (30.1) 

42 H/W Misenyi            1,070,000,000 1,085,869,935 15,869,935  1.5 

43 H/W Muleba            2,166,224,000 1,886,411,087 (279,812,913) (12.9) 

44 H/W Ngara            840,352,342 518,035,586 (322,316,756) (38.4) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

45 

Katavi 

H/W Mlele              1,214,078,000 991,416,000 (222,662,000) (18.3) 

46 H/W Mpanda              1,093,673,000 1,632,023,000 538,350,000  49.2 

47 H/M ji Mpanda 926,422,050 1,009,256,813 82,834,763  8.9 

48 H/W Nsimbo              713,328,000 781,618,622 68,290,622  9.6 

49 

Kigoma 

H/W Buhigwe              501,800,000 95,570,183 (406,229,817) (81.0) 

50 H/W Kakonko               479,932,000 133,575,000 (346,357,000) (72.2) 

51 H/W Kasulu             940,084,393 885,695,529 (54,388,864) (5.8) 

52 H/W Kibondo             726,829,000 551,136,000 (175,693,000) (24.2) 

53 H/W Kigoma             1,083,724,000 854,489,000 (229,235,000) (21.2) 

54 H/M Kigoma/Ujiji  1,587,937,000 1,371,110,000 (216,827,000) (13.7) 

55 H/W Uvinza             1,186,175,000 724,654,000 (461,521,000) (38.9) 

56 

Kilimanjaro 

H/W Hai   1,634,333,540 1,422,532,545 (211,800,995) (13.0) 

57 H/W Moshi   2,027,765,653 1,830,744,060 (197,021,593) (9.7) 

58 H/M  Moshi 5,028,735,729 5,259,315,049 230,579,320  4.6 

59 H/W Mwanga   972,045,000 721,491,481 (250,553,519) (25.8) 

60 H/W Rombo   1,036,027,000 1,042,422,045 6,395,045  0.6 

61 H/W Same   1,544,644,713 1,414,578,212 (130,066,501) (8.4) 

62 H/W Siha   1,886,906,548 1,130,349,269 (756,557,279) (40.1) 

63 

Lindi 

H/W Kilwa     2,278,140,000 2,228,462,519 (49,677,481) (2.2) 

64 H/W Lindi     875,960,000 866,276,000 (9,684,000) (1.1) 

65 H/M Lindi 1,070,251,110 1,194,518,841 124,267,731  11.6 

66 H/W Liwale     1,876,739,000 1,849,388,000 (27,351,000) (1.5) 

67 H/W Nachingwea     2,308,551,000 1,535,022,000 (773,529,000) (33.5) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

68 H/W Ruangwa     1,514,131,000 1,723,565,000 209,434,000  13.8 

68 

Manyara 

H/W Babati     1,867,801,000 1,758,753,000 (109,048,000) (5.8) 

69 H/Mji Babati  2,026,289,000 1,410,939,612 (615,349,388) (30.4) 

70 H/W Hanang'     1,597,644,000 1,420,969,000 (176,675,000) (11.1) 

71 H/W Kiteto     1,173,735,000 882,990,574 (290,744,426) (24.8) 

72 H/W Mbulu     966,013,000 785,624,430 (180,388,570) (18.7) 

73 H/W Simanjiro     1,172,793,000 1,067,869,516 (104,923,484) (8.9) 

74 

Mara 

H/W Bunda DC 2,074,469,000 1,558,974,000 (515,495,000) (24.8) 

75 H/W Butiama  1,288,498,348 429,810,153 (858,688,195) (66.6) 

76 H/W Musoma  508,009,644 414,850,991 (93,158,653) (18.3) 

77 H/MMusoma 1,813,737,664 1,292,592,665 (521,144,999) (28.7) 

78 H/W Rorya 2,290,484,500 618,945,939 (1,671,538,561) (73.0) 

79 H/W Serengeti  1,795,262,000 1,774,559,900 (20,702,100) (1.2) 

80 H/W Tarime  3,087,439,193 3,059,579,242 (27,859,951) (0.9) 

81 H/Mji Tarime  675,000,000 603,439,988 (71,560,012) (10.6) 

82 

Mbeya 

H/W Busokelo     550,450,000 592,752,628 42,302,628  7.7 

83 H/W Chunya     4,316,936,232 3,750,798,080 (566,138,152) (13.1) 

84 H/W Ileje     1,146,564,893 1,039,644,773 (106,920,120) (9.3) 

85 H/W Kyela     2,604,938,823 2,385,872,119 (219,066,704) (8.4) 

86 H/W Mbarali     1,627,798,000 1,525,613,683 (102,184,317) (6.3) 

87 H/Jiji Mbeya  9,870,081,000 6,814,448,000 (3,055,633,000) (31.0) 

88 H/W Mbeya     1,723,737,000 1,781,207,548 57,470,548  3.3 

89 H/W Mbozi     2,684,527,665 2,061,179,610 (623,348,055) (23.2) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

90 H/W Momba     1,635,558,000 1,157,244,466 (478,313,534) (29.2) 

91 H/W Rungwe     3,057,170,628 2,123,257,412 (933,913,216) (30.5) 

92 

Morogoro 

H/W Kilombero     5,013,479,000 3,953,972,418 (1,059,506,582) (21.1) 

93 H/W Kilosa     2,670,884,000 1,650,363,606 (1,020,520,394) (38.2) 

94 H/W Morogoro     1,087,741,045 728,913,545 (358,827,500) (33.0) 

95 H/M Morogoro  4,135,691,700 3,787,815,134 (347,876,566) (8.4) 

96 H/W Mvomero     1,829,364,700 952,194,593 (877,170,107) (47.9) 

97 H/W Ulanga     3,006,264,555 2,586,673,954 (419,590,601) (14.0) 

98 H/W Gairo     937,447,000 308,731,000 (628,716,000) (67.1) 

99 

Mtwara 

H/W Masasi     2,503,620,000 1,742,338,932 (761,281,068) (30.4) 

100 H/Mji  Masasi  1,452,936,200 1,371,633,129 (81,303,071) (5.6) 

101 H/W Mtwara     1,876,888,000 680,387,000 (1,196,501,000) (63.7) 

102 H/M Mtwara  2,367,315,000 2,131,621,000 (235,694,000) (10.0) 

103 H/W Nanyumbu     1,180,000,000 1,290,849,574 110,849,574  9.4 

104 H/W Newala     2,000,400,000 1,946,989,429 (53,410,571) (2.7) 

105 H/W Tandahimba     3,019,192,500 2,197,819,369 (821,373,131) (27.2) 

106 

Mwanza 

H/M Ilemela  4,422,040,500 3,149,909,112 (1,272,131,388) (28.8) 

107 H/W Kwimba     2,494,032,000 1,005,748,017 (1,488,283,983) (59.7) 

108 H/W Magu     1,427,618,000 1,428,549,627 931,627  0.1 

109 H/W Misungwi     1,043,172,000 977,187,473 (65,984,527) (6.3) 

110 H/Jiji Mwanza  7,503,048,000 8,380,628,791 877,580,791  11.7 

111 H/W Sengerema     1,604,152,000 1,303,616,000 (300,536,000) (18.7) 

112 H/W Ukerewe     1,198,664,530 830,277,814 (368,386,716) (30.7) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

113 

Njombe 

H/W Ludewa     1,570,789,840 1,360,639,858 (210,149,982) (13.4) 

114 H/Mji Makambako  1,314,416,226 1,561,049,047 246,632,821  18.8 

115 H/W Makete     1,117,781,000 740,374,784 (377,406,216) (33.8) 

116 H/W Njombe     619,400,000 670,957,885 51,557,885  8.3 

117 H/Mji Njombe  2,871,043,875 3,889,407,520 1,018,363,645  35.5 

118 
H/W 

Wang‟ing‟ombe     
778,875,769 677,645,095 (101,230,674) (13.0) 

119 

Rukwa 

H/W Kalambo     872,242,000 742,809,000 (129,433,000) (14.8) 

120 H/W Nkasi     1,027,051,000 949,234,000 (77,817,000) (7.6) 

121 H/W Sumbawanga     1,130,603,472 987,246,196 (143,357,276) (12.7) 

122 H/M Sumbawanga 1,436,646,600 1,279,464,305 (157,182,295) (10.9) 

123 

Ruvuma 

H/W Mbinga     2,032,520,598 1,714,070,907 (318,449,691) (15.7) 

124 H/W Namtumbo     1,402,718,000 910,871,106 (491,846,894) (35.1) 

125 H/W Nyasa     862,675,500 377,848,968 (484,826,532) (56.2) 

126 H/W Songea     1,027,129,800 314,760,225 (712,369,575) (69.4) 

127 H/M Songea  1,469,678,000 1,066,938,106 (402,739,894) (27.4) 

128 H/W Tunduru     2,583,594,000 1,041,289,479 (1,542,304,521) (59.7) 

129 

Shinyanga 

H/Mji Kahama  2,452,425,000 2,406,756,737 (45,668,263) (1.9) 

130 H/W Kishapu     2,348,494,710 1,945,444,939 (403,049,771) (17.2) 

131 H/W Msalala     2,066,614,504 1,499,354,445 (567,260,059) (27.4) 

132 H/W Shinyanga     749,418,000 690,217,099 (59,200,901) (7.9) 

133 H/M Shinyanga  1,928,411,000 1,807,863,336 (120,547,664) (6.3) 

134 H/W Ushetu     2,305,565,480 1,632,899,204 (672,666,276) (29.2) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

135 

Simiyu 

H/W Bariadi     2,047,392,918 1,886,151,078 (161,241,840) (7.9) 

136 H/Mji Bariadi  2,555,326,886 843,132,145 (1,712,194,741) (67.0) 

137 H/W Busega     938,628,931 716,276,975 (222,351,956) (23.7) 

138 H/W Itilima     1,598,071,000 541,190,168 (1,056,880,832) (66.1) 

139 H/W Maswa     1,794,310,058 1,467,784,766 (326,525,292) (18.2) 

140 H/W Meatu     2,703,894,987 2,071,511,499 (632,383,488) (23.4) 

141 

Singida 

H/W Ikungi     509,701,000 367,798,300 (141,902,700) (27.8) 

142 H/W Iramba     744,025,000 732,968,197 (11,056,803) (1.5) 

143 H/W Manyoni     1,294,846,500 1,280,074,635 (14,771,865) (1.1) 

144 H/W Mkalama     183,260,050 247,420,522 64,160,472  35.0 

145 H/W Singida     495,118,000 340,824,751 (154,293,249) (31.2) 

146 H/M Singida 1,747,189,004 1,562,132,200 (185,056,804) (10.6) 

147 

Tabora 

H/W Igunga  2,280,670,000 1,514,446,000 (766,224,000) (33.6) 

148 H/W Kaliua     2,049,874,000 3,161,868,472 1,111,994,472  54.2 

149 H/W Nzega     2,900,630,631 2,255,533,939 (645,096,692) (22.2) 

150 H/W Sikonge     2,003,374,300 2,259,280,505 255,906,205  12.8 

151 H/W Tabora     2,231,400,000 2,321,115,140 89,715,140  4.0 

152 H/M Tabora  2,469,223,575 1,625,204,144 (844,019,431) (34.2) 

153 H/W Urambo     2,071,357,100 4,534,100,977 2,462,743,877  118.9 

154 

Tanga 

H/W Bumbuli     376,580,000 334,987,949 (41,592,051) (11.0) 

155 H/W Handeni     1,226,283,955 1,041,005,645 (185,278,310) (15.1) 

156 H/W Kilindi     1,065,479,000 723,291,338 (342,187,662) (32.1) 

157 H/W Korogwe     1,708,362,587 825,230,128 (883,132,459) (51.7) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Jina la Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa (TZS) 

Mapato halisi 

(TZS) 

Mapato 

pungufu/zaidi (TZS) 

Asilimia ya makusanyo 

pungufu/zaidi 

158 H/Mji Korogwe  2,249,382,655 1,850,771,405 (398,611,250) (17.7) 

159 H/W Lushoto     1,640,990,000 1,042,182,324 (598,807,676) (36.5) 

160 H/W Mkinga     629,609,490 459,965,036 (169,644,454) (26.9) 

161 H/W Muheza     876,199,000 911,855,676 35,656,676  4.1 

162 H/W Pangani  340,715,000 402,399,986 61,684,986  18.1 

163 H/Jiji Tanga  6,391,683,600 5,432,832,860 (958,850,740) (15.0) 

  Jumla 399,350,338,195 353,514,526,384 (45,835,811,811) (11.5) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (viii): Fedha za Ruzuku za matumizi ya kawaida 

zilizotolewa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa mwaka 2013/14  

Na. Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 

matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Ruzuku ya Matumizi 

ya kawaida 

iliyopokelewa (TZS) 

Ruzuku ya Matumizi 

ya kawaida 

iliyopokelewa 

zaidi(TZS) 

1 H/Jiji Arusha  30,376,842,000 32,224,637,000 1,847,795,000 

2 H/W Butiama     3,173,596,200 3,562,522,316 388,926,116 

3 H/W Geita     33,384,066,000 37,777,605,000 4,393,539,000 

4 H/W Ikungi     14,419,896,000 16,709,636,000 2,289,740,000 

5 H/M  Ilala  71,461,121,840 73,040,514,512 1,579,392,672 

6 H/M Ilemela  24,168,670,965 24,451,759,623 283,088,658 

7 H/W Kakonko       1,002,681,000 1,915,071,000 912,390,000 

8 H/W Kasulu     34,600,000,000 35,536,614,325 936,614,325 

9 H/W Kibondo     19,964,763,000 25,107,775,277 5,143,012,277 

10 H/W Kilindi     1,065,479,000 12,222,495,381 11,157,016,381 

11 H/W Kilolo     19,147,281,504 22,934,490,663 3,787,209,159 

12 H/M Kinondoni  68,604,584,000 79,620,111,076 11,015,527,076 

13 H/W Kyerwa     1,269,286,160 1,661,579,806 392,293,646 

14 H/W Liwale     9,649,228,000 12,596,090,000 2,946,862,000 

15 H/W Mafia     7,179,167,000 7,511,097,000 331,930,000 

16 H/W Magu     24,965,342,719 33,853,754,742 8,888,412,023 

17 H/Mji  Makambako  8,356,532,910 8,527,994,405 171,461,495 

18 H/W Manyoni     16,030,240,079 17,440,461,897 1,410,221,818 

19 H/W Masasi     19,421,128,275 20,607,156,518 1,186,028,243 

20 H/Jiji Mbeya  33,018,334,000 36,501,805,000 3,483,471,000 

21 H/W Mbulu     26,277,676,000 27,646,087,000 1,368,411,000 

22 H/W Mkuranga     18,474,413,293 20,807,705,660 2,333,292,367 

23 H/W Monduli     16,337,918,000 16,412,778,000 74,860,000 

24 H/M  Morogoro  33,497,991,601 33,686,146,265 188,154,664 

25 H/M  Mtwara  10,208,622,000 12,025,305,000 1,816,683,000 

26 H/W Muheza     17,561,196,842 19,897,734,899 2,336,538,057 

27 H/Mji Njombe  14,111,775,008 18,092,750,003 3,980,974,995 

28 H/W Nsimbo     2,261,759,300 2,270,395,283 8,635,983 

29 H/W Pangani     8,379,820,375 10,231,103,338 1,851,282,963 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 

matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Ruzuku ya Matumizi 

ya kawaida 

iliyopokelewa (TZS) 

Ruzuku ya Matumizi 

ya kawaida 

iliyopokelewa 

zaidi(TZS) 

30 H/W Shinyanga     18,336,801,904 18,454,745,967 117,944,063 

31 H/W Singida     28,436,109,000 28,542,443,000 106,334,000 

32 H/W Sumbawanga     17,378,385,875 25,213,768,649 7,835,382,774 

33 H/M Tabora  21,311,586,817 22,471,451,026 1,159,864,209 

34 H/W Tandahimba     17,119,261,234 17,363,743,428 244,482,194 

35 H/Mji Tarime  2,599,490,309 3,434,613,387 835,123,078 

36 H/W Urambo     18,236,653,836 19,875,970,909 1,639,317,073 

  Jumla 711,787,702,046 800,229,913,355 88,442,211,309 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kiambatisho (ix): Fedha za Ruzuku za Miradi ya Maendeleo 

zilizotolewa zaidi ya fedha zilizoidhinishwa mwaka 2013/14  

Na. Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Mwisho ya 

Ruzuku ya Maendeleo 

(TZS) 

Kiasi halisi cha Ruzuku 

ya Maendeleo 

kilichopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya 

maeendeleo 

iliyotolewa 

zaidi(TZS) 

1 H/W Arusha  1,518,302,000 5,081,399,664 3,563,097,664 

2 H/W Kakonko       346,362,000 1,585,320,000 1,238,958,000 

3 H/W Kalambo     1,859,276,000 1,942,467,000 83,191,000 

4 H/W Kaliua     1,375,602,319 1,720,349,900 344,747,581 

5 H/W Kilwa     4,221,942,374 4,271,007,174 49,064,800 

6 H/M Kinondoni 13,695,849,294 18,313,285,170 4,617,435,876 

7 H/W Kisarawe     3,214,617,773 3,398,337,572 183,719,799 

8 H/W Longido     3,429,730,000 3,510,360,000 80,630,000 

9 H/W Mafia     2,067,548,000 2,669,171,000 601,623,000 

10 H/W Mbulu     2,475,413,740 2,594,067,580 118,653,840 

11 H/W Mkinga     1,563,341,500 2,791,198,430 1,227,856,930 

12 H/W Momba     2,121,361,774 2,586,037,846 464,676,072 

13 H/Mji Mpanda  3,838,377,000 4,781,639,075 943,262,075 

14 H/MMtwara  4,148,697,000 7,084,374,000 2,935,677,000 

15 H/W Mufindi     4,473,701,910 4,626,675,915 152,974,005 

16 H/W Ngorongoro     5,205,662,778 5,578,495,570 372,832,792 

17 H/W Njombe     1,876,739,963 2,910,428,373 1,033,688,410 

18 H/W Sikonge     1,622,331,684 2,298,708,749 676,377,065 

19 H/M Songea  2,112,213,572 2,768,801,395 656,587,823 

20 H/W Sumbawanga     2,786,817,087 4,023,244,507 1,236,427,420 

21 H/Jiji Tanga  8,641,315,467 10,654,517,201 2,013,201,734 

 

Jumla 72,595,203,235 95,189,886,121 22,594,682,886 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (x): Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya kawaida 

zilizotolewa pungufu  

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku za 

matumizi ya Kawaida 

(TZS) 

Kiasi halisi kilichopokelewa 

kwa matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Kiasi ambacho 

hakijatolewa kwa 

matumizi ya 

kawaida(TZS) 

1 H/W Itilima     18,122,208,339 3,257,454,722 (14,864,753,617) 

2 H/W Musoma     30,956,519,616 16,209,263,804 (14,747,255,812) 

3 H/W Wang‟ing‟ombe     15,355,899,633 1,844,938,076 (13,510,961,557) 

4 H/W Ushetu     30,889,924,900 19,039,631,597 (11,850,293,303) 

5 H/W Igunga     25,478,180,000 13,939,749,000 (11,538,431,000) 

6 H/W Buhigwe     14,220,307,271 3,902,695,054 (10,317,612,217) 

7 H/W Misungwi     33,565,650,424 23,887,484,716 (9,678,165,708) 

8 H/W Kilosa     45,018,319,196 36,157,113,341 (8,861,205,855) 

9 H/W Ngorongoro     22,911,493,040 14,175,587,401 (8,735,905,639) 

10 H/W Njombe     32,594,593,290 23,891,510,475 (8,703,082,815) 

11 H/W Mbogwe     11,203,825,385 3,404,821,334 (7,799,004,051) 

12 H/W Lushoto     33,598,548,409 26,028,829,722 (7,569,718,687) 

13 H/W Ukerewe     27,219,909,564 19,712,256,289 (7,507,653,275) 

14 H/W Nanyumbu     18,967,435,900 11,507,090,321 (7,460,345,579) 

15 H/W Kiteto     22,583,693,891 15,405,694,477 (7,177,999,414) 

16 H/Mji Korogwe  16,819,803,101 9,655,368,807 (7,164,434,294) 

17 H/W Mbarali     27,350,514,123 20,200,274,823 (7,150,239,300) 

18 H/W Gairo     11,184,192,000 4,073,256,000 (7,110,936,000) 

19 H/W Mbeya     37,802,187,644 31,194,303,290 (6,607,884,354) 

20 H/Jiji Tanga  34,994,108,020 28,429,842,281 (6,564,265,739) 

21 H/W Busokelo     18,162,640,617 11,617,220,259 (6,545,420,358) 

22 H/W Nyasa     10,983,110,140 4,550,124,512 (6,432,985,628) 

23 H/W Rufiji     25,911,708,000 19,686,132,000 (6,225,576,000) 

24 H/W Simanjiro     17,550,600,302 11,547,050,921 (6,003,549,381) 

25 H/W Kalambo     12,367,916,000 6,514,861,000 (5,853,055,000) 

26 H/W Momba     10,457,697,261 5,024,888,608 (5,432,808,653) 

27 H/W Iramba     28,863,600,000 23,636,949,000 (5,226,651,000) 

28 H/W Iringa     31,806,020,171 26,692,661,168 (5,113,359,003) 

29 H/M Kigoma/Ujiji  21,583,913,000 16,638,601,000 (4,945,312,000) 

30 H/W Lindi     20,315,893,000 15,437,929,000 (4,877,964,000) 

31 H/Jiji Mwanza  36,564,039,477 31,732,768,724 (4,831,270,753) 

32 H/M ji Masasi  12,851,173,600 8,056,575,661 (4,794,597,939) 

33 H/W Newala     16,278,997,162 11,518,614,070 (4,760,383,092) 

34 H/W Ruangwa     16,524,133,000 11,766,144,000 (4,757,989,000) 
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______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku za 

matumizi ya Kawaida 

(TZS) 

Kiasi halisi kilichopokelewa 

kwa matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Kiasi ambacho 

hakijatolewa kwa 

matumizi ya 

kawaida(TZS) 

35 H/W Tabora     22,106,368,042 17,476,915,966 (4,629,452,076) 

36 H/W Nzega     31,189,999,764 26,645,108,104 (4,544,891,660) 

37 H/W Karagwe     32,760,826,000 28,350,156,000 (4,410,670,000) 

38 H/M ji Geita  12,637,090,000 8,242,137,000 (4,394,953,000) 

39 H/W Kilwa     21,335,444,948 17,404,505,050 (3,930,939,898) 

40 H/W Hai     26,382,997,486 22,458,011,129 (3,924,986,357) 

41 H/W Karatu     24,231,404,834 20,407,177,062 (3,824,227,772) 

42 H/M Dodoma  29,403,099,800 25,791,648,815 (3,611,450,985) 

43 H/W Kyela     25,929,982,715 22,377,891,619 (3,552,091,096) 

44 H/W Bukombe     26,068,580,611 22,668,396,781 (3,400,183,830) 

45 H/W Korogwe     21,035,498,015 17,909,033,931 (3,126,464,084) 

46 H/W Babati     24,548,245,000 21,432,313,000 (3,115,932,000) 

47 H/W Mkinga     13,606,974,110 10,639,461,039 (2,967,513,071) 

48 H/W Hanang'     24,624,637,000 21,680,165,000 (2,944,472,000) 

49 H/W Mkalama     13,236,260,867 10,330,080,000 (2,906,180,867) 

50 H/W Kigoma     31,559,654,000 28,659,784,000 (2,899,870,000) 

51 H/MTemeke  73,653,478,441 70,763,561,032 (2,889,917,409) 

52 H/W Kilombero     33,034,997,745 30,205,984,698 (2,829,013,047) 

53 H/W Mpwapwa     23,349,317,239 20,587,114,837 (2,762,202,402) 

54 H/Mji  Bariadi  9,887,144,363 7,259,482,666 (2,627,661,697) 

55 H/W Tunduru     25,221,398,416 22,654,480,045 (2,566,918,371) 

56 H/W Namtumbo     17,306,801,482 14,762,455,643 (2,544,345,839) 

57 H/W Ngara     24,211,032,554 21,729,726,291 (2,481,306,263) 

58 H/W Rombo     31,224,444,097 28,816,922,700 (2,407,521,397) 

59 H/M Sumbawanga  20,975,047,499 18,582,300,064 (2,392,747,435) 

60 H/W Mpanda     19,278,783,000 16,896,762,000 (2,382,021,000) 

61 H/W Bunda     29,056,430,000 26,761,051,000 (2,295,379,000) 

62 H/W Moshi     48,378,550,437 46,107,710,062 (2,270,840,375) 

63 H/Mji  Babati  13,804,071,707 11,611,154,833 (2,192,916,874) 

64 H/W Mtwara     20,534,605,000 18,549,620,000 (1,984,985,000) 

65 H/W Uvinza     14,895,822,000 12,986,609,000 (1,909,213,000) 

66 H/W Mlele     6,469,413,000 4,594,639,000 (1,874,774,000) 

67 H/W Maswa     23,600,082,380 21,773,936,858 (1,826,145,522) 

68 H/W Muleba     27,273,102,200 25,459,912,957 (1,813,189,243) 

69 H/W Chunya     18,029,649,632 16,291,343,115 (1,738,306,517) 

70 H/W Makete     16,051,732,997 14,313,530,532 (1,738,202,465) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku za 

matumizi ya Kawaida 

(TZS) 

Kiasi halisi kilichopokelewa 

kwa matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Kiasi ambacho 

hakijatolewa kwa 

matumizi ya 

kawaida(TZS) 

71 H/W Handeni     25,808,834,598 24,103,632,610 (1,705,201,988) 

72 H/M Musoma  17,735,620,034 16,062,781,666 (1,672,838,368) 

73 H/M Iringa  19,819,110,282 18,251,580,311 (1,567,529,971) 

74 H/W Kondoa  26,628,511,082 25,073,372,478 (1,555,138,604) 

75 H/W  Busega     3,739,524,276 2,197,367,426 (1,542,156,850) 

76 H/W Chamwino     22,185,099,250 20,643,147,135 (1,541,952,115) 

77 H/W Siha     13,734,385,554 12,243,170,773 (1,491,214,781) 

 

78 

 

H/W Chato 

 

19,065,503,901 

                        

17,589,454,749 

 

(1,476,049,154) 

 

 

 

 

 

 

    

79 H/W Bahi     16,092,126,676 14,654,150,560 (1,437,976,116) 

80 H/W Rorya     13,610,570,037 12,189,262,109 (1,421,307,928) 

81 H/M Moshi  24,843,908,804 23,435,229,672 (1,408,679,132) 

82 H/W Mwanga     16,331,562,091 14,929,523,533 (1,402,038,558) 

83 H/W Rungwe     33,052,661,170 31,667,097,633 (1,385,563,537) 

84 H/W Nachingwea     17,274,287,000 15,899,548,000 (1,374,739,000) 

85 H/W Chemba     15,004,069,547 13,644,633,605 (1,359,435,942) 

86 H/W Ludewa     17,897,824,673 16,601,353,196 (1,296,471,477) 

87 H/W Tarime     26,401,594,904 25,108,828,100 (1,292,766,804) 

88 H/W Ulanga     21,241,521,767 19,951,643,583 (1,289,878,184) 

89 H/W Serengeti     21,363,300,000 20,108,701,000 (1,254,599,000) 

90 H/W Mbozi     30,125,986,000 28,872,524,030 (1,253,461,970) 

91 H/W Meatu     17,701,789,060 16,471,714,301 (1,230,074,759) 

92 H/W Nyang'wale     2,928,147,000 1,721,083,000 (1,207,064,000) 

93 H/W Kaliua     9,121,876,697 7,944,677,149 (1,177,199,548) 

94 H/W Mvomero     27,450,891,700 26,274,656,937 (1,176,234,763) 

95 H/W Mbinga     37,503,345,941 36,331,893,341 (1,171,452,600) 

96 H/W Morogoro     19,030,094,237 17,883,503,111 (1,146,591,126) 

97 H/W Same     29,467,224,054 28,411,448,613 (1,055,775,441) 

98 H/W Misenyi     16,644,553,029 15,601,952,518 (1,042,600,511) 

99 H/W Longido     12,368,990,000 11,332,731,000 (1,036,259,000) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku za 

matumizi ya Kawaida 

(TZS) 

Kiasi halisi kilichopokelewa 

kwa matumizi ya kawaida 

(TZS) 

Kiasi ambacho 

hakijatolewa kwa 

matumizi ya 

kawaida(TZS) 

100 H/W Kisarawe     17,333,597,503 16,299,634,605 (1,033,962,898) 

101 H/W Sengerema     40,811,040,000 39,802,400,000 (1,008,640,000) 

102 H/W Mufindi     32,430,854,962 31,552,893,764 (877,961,198) 

103 H/W Bukoba     21,804,050,144 20,939,422,956 (864,627,188) 

104 H/Mji  Mpanda  8,079,078,768 7,252,519,267 (826,559,501) 

105 H/W Kongwa     20,801,843,153 19,986,732,327 (815,110,826) 

106 H/W Bumbuli     14,086,096,960 13,283,608,001 (802,488,959) 

107 H/W Sikonge     11,929,635,038 11,149,941,656 (779,693,382) 

108 H/M  Lindi 8,251,476,900 7,513,768,915 (737,707,985) 

109 H/W Songea     17,073,024,404 16,353,698,390 (719,326,014) 

110 H/Jiji Dar es salaam  3,434,227,000 2,858,137,000 (576,090,000) 

111 H/M Songea  23,450,000,000 22,910,904,553 (539,095,447) 

112 H/W Msalala     13,015,270,815 12,539,535,199 (475,735,616) 

113 H/W Kibaha     13,588,766,900 13,160,298,285 (428,468,615) 

114 H/W Nkasi     16,346,474,015 15,946,517,000 (399,957,015) 

115 H/M Singida  14,127,810,996 13,746,258,863 (381,552,133) 

116 H/Mji Kahama  13,437,497,432 13,062,995,145 (374,502,287) 

117 H/W Arusha     28,993,916,460 28,638,414,702 (355,501,758) 

118 H/M Bukoba  12,983,071,877 12,650,032,106 (333,039,771) 

119 H/W Meru     28,028,962,041 27,699,222,111 (329,739,930) 

120 H/M Shinyanga  14,971,027,840 14,654,509,194 (316,518,646) 

121 H/W Bariadi     29,874,762,993 29,594,352,439 (280,410,554) 

122 H/W Kishapu     19,658,898,683 19,406,392,088 (252,506,595) 

123 H/W Kwimba     27,443,601,158 27,207,116,023 (236,485,135) 

124 H/W Ileje     17,540,471,218 17,483,970,047 (56,501,171) 

125 H/Mji  Kibaha  14,407,780,513 14,394,516,979 (13,263,534) 

126 H/W Bagamoyo     29,090,752,000 29,082,563,117 (8,188,883) 

  Jumla 2,755,118,625,996 2,337,889,784,153 (417,228,841,843) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xi): Fedha za Ruzuku za Maendeleo zilizotolewa 

pungufu  

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku 

ya miradi ya 

Maendeleo(TZS) 

Ruzuku halisi ya 

Miradi ya 

Maendeleo 

iliyopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo 

ambayo 

haijatolewa(TZS) 

1 H/W Magu     13,178,528,653 2,534,669,254 (10,643,859,399) 

2 H/W Sengerema     13,236,574,000 3,753,432,000 (9,483,142,000) 

3 H/W Songea     12,828,566,179 4,146,356,499 (8,682,209,680) 

4 H/W Chamwino     10,197,666,255 2,822,756,443 (7,374,909,812) 

5 H/M Dodoma  12,309,696,554 5,302,600,497 (7,007,096,057) 

6 H/Jiji Arusha  11,543,595,000 4,929,979,000 (6,613,616,000) 

7 H/Jiji Mbeya  28,584,551,000 22,246,622,000 (6,337,929,000) 

8 H/W Mpwapwa     7,624,631,484 2,105,028,038 (5,519,603,446) 

9 H/W Ulanga     8,512,373,568 3,386,647,408 (5,125,726,160) 

10 H/W Handeni     8,258,736,891 3,136,381,198 (5,122,355,693) 

11 H/W Bagamoyo     8,603,167,041 3,539,233,673 (5,063,933,368) 

12 H/W Serengeti     9,300,265,000 4,423,853,000 (4,876,412,000) 

13 H/W Bukoba     7,017,578,112 2,296,145,528 (4,721,432,584) 

14 H/Mji Kahama  10,322,472,066 5,683,309,329 (4,639,162,737) 

15 H/W Morogoro     7,448,923,391 2,965,013,299 (4,483,910,092) 

16 H/W Tabora     6,113,251,553 1,713,932,912 (4,399,318,641) 

17 H/W Geita     8,269,888,203 3,877,725,816 (4,392,162,387) 

18 H/W Kwimba     9,212,204,750 4,827,898,383 (4,384,306,367) 

19 H/W Monduli     8,201,633,000 3,914,712,000 (4,286,921,000) 

20 H/Mji Geita  7,551,349,311 3,449,752,787 (4,101,596,524) 

21 H/W Kigoma     5,040,353,000 1,045,994,000 (3,994,359,000) 

22 H/W Uvinza     6,050,941,000 2,061,080,000 (3,989,861,000) 

23 H/M Iringa  7,729,540,208 3,814,631,189 (3,914,909,019) 

24 H/W Mbeya     8,533,772,943 4,765,518,688 (3,768,254,255) 

25 H/W Maswa     6,634,391,156 2,889,161,509 (3,745,229,647) 

26 H/W Buhigwe     4,148,954,395 550,753,514 (3,598,200,881) 

27 H/W Mvomero     6,754,669,922 3,188,909,127 (3,565,760,795) 

28 H/W Korogwe     5,750,692,168 2,238,546,309 (3,512,145,859) 

29 H/W Mkalama     3,852,867,840 451,124,000 (3,401,743,840) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku 

ya miradi ya 

Maendeleo(TZS) 

Ruzuku halisi ya 

Miradi ya 

Maendeleo 

iliyopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo 

ambayo 

haijatolewa(TZS) 

30 H/W Bunda     6,555,552,000 3,257,451,000 (3,298,101,000) 

31 H/W Lushoto     6,414,399,092 3,204,166,594 (3,210,232,498) 

32 H/W Musoma     5,234,296,590 2,031,884,249 (3,202,412,341) 

33 H/W Tunduru     7,020,421,962 3,864,504,224 (3,155,917,738) 

34 H/W Nkasi     7,380,968,985 4,272,593,000 (3,108,375,985) 

35 H/W Msalala     5,850,280,169 2,767,197,866 (3,083,082,303) 

36 H/W Kilosa     7,644,478,933 4,561,605,455 (3,082,873,478) 

37 H/Mji Njombe  7,880,569,196 4,812,391,087 (3,068,178,109) 

38 H/W Tarime     5,793,149,572 2,726,093,170 (3,067,056,402) 

39 H/W Kondoa     5,069,715,502 2,051,031,833 (3,018,683,669) 

40 H/W Busega     4,733,136,042 1,771,820,591 (2,961,315,451) 

41 H/W Rorya     8,036,896,223 5,104,860,080 (2,932,036,143) 

42 H/W Kilombero     7,171,036,000 4,342,863,339 (2,828,172,661) 

43 H/W Misenyi     5,941,464,068 3,120,870,076 (2,820,593,992) 

44 H/W Namtumbo     6,396,018,441 3,589,620,608 (2,806,397,833) 

45 H/W Masasi     4,885,828,392 2,117,775,466 (2,768,052,926) 

46 H/W Simanjiro     6,186,612,726 3,456,398,966 (2,730,213,760) 

47 H/W Kishapu     5,946,662,297 3,289,831,829 (2,656,830,468) 

48 H/W Muleba     6,482,033,102 3,997,391,367 (2,484,641,735) 

49 H/W Ukerewe     5,270,813,570 2,790,648,322 (2,480,165,248) 

50 H/W Kyerwa     4,036,149,455 1,563,237,163 (2,472,912,292) 

51 H/Mji Kibaha  5,238,953,856 2,781,126,591 (2,457,827,265) 

52 H/W Busokelo     4,056,873,957 1,728,319,437 (2,328,554,520) 

53 H/W Manyoni     6,701,308,833 4,378,592,453 (2,322,716,380) 

54 

H/Jiji Dar es 

salaam  3,701,740,672 1,392,850,898 (2,308,889,774) 

55 H/W Kiteto     4,968,403,000 2,700,675,711 (2,267,727,289) 

56 H/W Bariadi     5,609,646,000 3,363,970,037 (2,245,675,963) 

57 H/W Rombo     3,992,758,976 1,790,892,821 (2,201,866,155) 

58 H/W Ludewa     5,308,327,845 3,130,270,285 (2,178,057,560) 

59 H/W Babati     4,429,261,000 2,281,682,000 (2,147,579,000) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku 

ya miradi ya 

Maendeleo(TZS) 

Ruzuku halisi ya 

Miradi ya 

Maendeleo 

iliyopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo 

ambayo 

haijatolewa(TZS) 

60 H/M Bukoba 4,250,217,720 2,111,243,181 (2,138,974,539) 

61 H/Mji Bariadi  4,657,501,860 2,618,774,542 (2,038,727,318) 

62 H/W Hanang'     4,824,606,000 2,790,300,000 (2,034,306,000) 

63 H/W Bukombe     4,786,484,900 2,800,495,357 (1,985,989,543) 

64 H/W Lindi     5,487,547,000 3,534,862,000 (1,952,685,000) 

65 H/M Temeke  6,820,612,548 4,885,588,241 (1,935,024,307) 

66 H/M Musoma  3,272,858,214 1,348,436,861 (1,924,421,353) 

67 

H/W 

Tandahimba     4,428,249,886 2,506,705,098 (1,921,544,788) 

68 H/W Nsimbo     3,660,622,300 1,797,170,650 (1,863,451,650) 

69 H/MIlemela  4,335,220,959 2,488,921,376 (1,846,299,583) 

70 H/W Meru     5,218,339,062 3,380,761,803 (1,837,577,259) 

71 H/W Kongwa     4,119,791,925 2,331,974,603 (1,787,817,322) 

72 H/W Ruangwa     4,404,208,000 2,635,639,000 (1,768,569,000) 

73 H/M Moshi  4,038,418,391 2,281,600,409 (1,756,817,982) 

74 H/W Moshi     4,262,210,111 2,522,971,186 (1,739,238,925) 

75 H/W Mbarali     5,163,690,081 3,430,013,707 (1,733,676,374) 

76 H/W Urambo     4,337,977,837 2,611,316,161 (1,726,661,676) 

77 H/W Makete     4,670,960,244 2,966,115,313 (1,704,844,931) 

78 H/M Shinyanga 4,747,365,568 3,130,912,947 (1,616,452,621) 

79 H/M Tabora  4,168,549,273 2,554,561,919 (1,613,987,354) 

80 H/M Morogoro  5,315,296,377 3,712,483,359 (1,602,813,018) 

81 H/W Bahi     3,482,832,325 1,983,577,130 (1,499,255,195) 

82 H/W Biharamulo     6,244,977,396 4,769,631,538 (1,475,345,858) 

83 H/W Mbinga     3,906,780,239 2,440,733,967 (1,466,046,272) 

84 H/M ji Korogwe  3,102,295,665 1,643,256,574 (1,459,039,091) 

85 H/W Mkuranga     2,644,730,147 1,197,323,527 (1,447,406,620) 

86 H/W Ushetu     4,031,963,642 2,605,815,509 (1,426,148,133) 

87 H/W Kyela     4,240,153,592 2,865,979,880 (1,374,173,712) 

88 H/W Ngara     4,843,063,637 3,559,653,070 (1,283,410,567) 

89 H/W 5,057,737,038 3,825,885,610 (1,231,851,428) 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku 

ya miradi ya 

Maendeleo(TZS) 

Ruzuku halisi ya 

Miradi ya 

Maendeleo 

iliyopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo 

ambayo 

haijatolewa(TZS) 

Nachingwea     

90 H/W Kibondo     5,817,095,412 4,594,549,078 (1,222,546,334) 

91 H/W Nanyumbu     3,679,508,808 2,458,402,705 (1,221,106,103) 

92 

H/M 

Kigoma/Ujiji  7,643,705,052 6,428,652,793 (1,215,052,259) 

93 H/W Mpanda     3,862,587,000 2,716,840,273 (1,145,746,727) 

94 H/W Rufiji     3,450,000,000 2,356,942,670 (1,093,057,330) 

95 H/W Same     4,698,944,200 3,621,068,133 (1,077,876,067) 

96 H/Mji  Babati  3,128,166,005 2,101,558,591 (1,026,607,414) 

97 H/W Kasulu     4,713,653,124 3,704,996,626 (1,008,656,498) 

98 H/W Rungwe     4,095,493,720 3,087,603,691 (1,007,890,029) 

99 H/W Newala     5,033,698,157 4,035,593,020 (998,105,137) 

100 H/W Karagwe     4,902,267,700 3,923,909,492 (978,358,208) 

101 H/Mji  Masasi  2,298,973,603 1,323,208,546 (975,765,057) 

102 H/M Singida  3,833,972,028 2,873,192,626 (960,779,402) 

103 H/W Karatu     3,981,230,221 3,027,136,404 (954,093,817) 

104 H/W Siha     2,989,134,513 2,054,154,683 (934,979,830) 

105 H/W Muheza     3,063,315,108 2,199,393,776 (863,921,332) 

106 

H/Mji   

Makambako  2,094,286,176 1,235,811,533 (858,474,643) 

107 H/W Ileje     4,716,068,497 3,993,417,585 (722,650,912) 

108 H/W Nzega     3,933,424,759 3,244,509,091 (688,915,668) 

109 H/W Chemba     1,794,059,468 1,109,402,517 (684,656,951) 

110 H/W Igunga     2,300,835,679 1,644,088,244 (656,747,435) 

111 H/W Mlele     1,373,524,000 723,394,000 (650,130,000) 

112 H/Jiji Mwanza  6,544,347,759 5,902,139,558 (642,208,201) 

113 H/W Mwanga     4,756,001,909 4,150,742,712 (605,259,197) 

114 H/W Kilindi     3,696,091,696 3,129,373,538 (566,718,158) 

115 H/W Mbozi     1,920,614,072 1,387,912,079 (532,701,993) 

116 H/W Singida     2,793,765,251 2,287,934,409 (505,830,842) 

117 H/M  Lindi 4,332,340,767 3,838,815,651 (493,525,116) 

118 H/W Kilolo     3,554,481,209 3,084,546,918 (469,934,291) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku 

ya miradi ya 

Maendeleo(TZS) 

Ruzuku halisi ya 

Miradi ya 

Maendeleo 

iliyopokelewa(TZS) 

Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo 

ambayo 

haijatolewa(TZS) 

119 H/W Misungwi     3,869,024,629 3,413,892,242 (455,132,387) 

120 H/W Kibaha     2,406,750,496 1,951,906,850 (454,843,646) 

121 H/M  Ilala  7,660,058,818 7,247,882,070 (412,176,748) 

122 

H/W 

Wang‟ing‟ombe     1,542,696,142 1,227,069,614 (315,626,528) 

123 H/W Liwale     2,699,923,000 2,392,830,000 (307,093,000) 

124 H/W Chato     3,745,327,897 3,549,442,008 (195,885,889) 

125 H/W Nyasa     825,647,266 649,861,708 (175,785,558) 

126 

H/M 

Sumbawanga  4,056,000,000 3,887,922,245 (168,077,755) 

127 H/W Pangani     1,993,863,414 1,835,092,459 (158,770,955) 

128 H/W Nyang'wale     806,139,024 656,400,000 (149,739,024) 

129 H/W Ikungi     1,218,032,000 1,075,000,000 (143,032,000) 

130 H/W Iringa     8,435,477,592 8,305,604,879 (129,872,713) 

131 H/W Mtwara     3,954,672,000 3,826,864,000 (127,808,000) 

132 H/W Butiama     3,794,825,534 3,677,629,546 (117,195,988) 

133 H/W Bumbuli     1,685,774,651 1,592,075,294 (93,699,357) 

134 H/W Hai     3,033,695,982 2,948,459,982 (85,236,000) 

135 Shinyanga     2,720,376,790 2,658,444,879 (61,931,911) 

136 H/W Meatu     3,420,975,057 3,365,056,699 (55,918,358) 

137 H/W Chunya     3,070,000,000 3,040,806,239 (29,193,761) 

  Jumla 743,215,699,222 431,178,620,091 (312,037,079,131) 

 

 

 

 

 

Kiambatisho (xii): Ulinganisho wa mapato halisi kutoka kwenye 

vyanzo vya ndani dhidi ya matumizi ya kawaida  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 
Jina la 

Mkoa 

Jina la 

Halmashauri 

Mapato halisi 

yaliyokusanywa 

(TZS) 

Matumizi halisi ya 

kawaida (TZS) 

% Mapato 

ya ndani/  

matumizi ya 

kawaida 

1 

Arusha 

H/Jiji Arusha     10,119,100,000 32,556,681,000 31% 

2 H/W Arusha     2,128,257,479 28,638,414,702 7% 

3 H/W Karatu     2,032,608,396 20,229,439,902 10% 

4 H/W Longido     990,586,000 13,504,610,000 7% 

5 H/W Meru     1,455,326,796 28,490,633,778 5% 

6 H/W Monduli     1,341,491,360 15,728,316,000 9% 

7 H/W Ngorongoro     816,408,689 14,546,204,515 6% 

8 

Coast 

H/W Bagamoyo     2,955,297,830 28,782,044,228 10% 

9 H/W Kibaha     1,415,531,000 13,396,201,032 11% 

10 H/Mji  Kibaha     3,522,042,432 14,394,516,979 24% 

11 H/W Kisarawe     1,413,879,084 16,299,634,605 9% 

12 H/W Mafia     613,401,000 7,519,038,000 8% 

13 H/W Mkuranga     2,148,991,083 19,217,465,787 11% 

14 H/W Rufiji     1,657,500,508 20,085,141,000 8% 

15 

Dar es 

salaam 

H/Jiji Dar es 

salaam     
6,150,027,000 5,135,526,574 120% 

16 H/M Ilala     28,060,374,082 73,040,514,513 38% 

17 H/M Kinondoni     37,018,216,932 79,771,566,409 46% 

18 H/M Temeke     27,441,013,080 70,763,561,032 39% 

19 

Dodoma 

H/W Bahi     472,301,337 14,789,817,748 3% 

20 H/W Chamwino     639,727,295 20,771,315,805 3% 

21 H/W Chemba     596,713,818 13,257,224,016 5% 

22 H/M Dodoma     2,847,418,231 24,330,023,577 12% 

23 H/W Kondoa     893,774,669 25,656,548,013 3% 

24 H/W Kongwa     982,804,319 20,466,484,833 5% 

25 H/W Mpwapwa     784,936,292 21,921,484,648 4% 

26 

Geita 

H/W Bukombe     1,328,880,000 23,386,095,125 6% 

27 H/W Chato     1,065,266,728 19,264,860,581 6% 

28 H/W Geita     2,245,883,554 41,766,389,000 5% 

29 H/Mji  Geita     1,570,465,000 8,949,997,000 18% 

30 H/W Mbogwe     295,284,602 3,885,691,372 8% 

31 H/W Nyang'wale     488,724,000 2,173,119,000 22% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 
Jina la 

Mkoa 

Jina la 

Halmashauri 

Mapato halisi 

yaliyokusanywa 

(TZS) 

Matumizi halisi ya 

kawaida (TZS) 

% Mapato 

ya ndani/  

matumizi ya 

kawaida 

32 

Iringa 

H/W Iringa     3,424,601,563 29,288,880,810 12% 

33 H/M Iringa     3,105,483,856 21,882,073,010 14% 

34 H/W Kilolo     1,258,145,527 23,459,876,817 5% 

35 H/W Mufindi     3,866,667,286 35,348,462,229 11% 

36 

Kagera 

H/W Biharamulo     1,628,093,897 14,332,018,797 11% 

37 H/W Bukoba     1,316,756,554 24,150,367,944 5% 

38 H/M Bukoba     2,622,942,959 15,097,397,570 17% 

39 H/W Karagwe     1,087,317,000 29,223,080,000 4% 

40 H/W Kyerwa     1,234,143,524 1,834,218,656 67% 

41 H/W Misenyi     1,085,869,935 15,574,553,030 7% 

42 H/W Muleba     1,886,411,087 27,434,815,227 7% 

43 H/W Ngara     518,035,586 21,968,330,972 2% 

44 

Katavi 

H/W Mlele     991,416,000 4,852,338,000 20% 

45 H/W Mpanda     1,632,023,000 22,809,320,000 7% 

46 H/Mji  Mpanda     1,009,256,813 9,086,530,915 11% 

47 H/W Nsimbo     781,618,622 3,310,782,184 24% 

48 

Kigoma 

H/W Buhigwe     95,570,183 3,265,113,577 3% 

49 H/W Kakonko       133,575,000 1,844,746,000 7% 

50 H/W Kasulu     885,695,529 35,536,614,325 2% 

51 H/W Kibondo     551,136,000 22,175,175,431 2% 

52 H/W Kigoma     854,489,000 28,659,784,000 3% 

53 H/M Kigoma/Ujiji     1,371,110,000 16,569,356,000 8% 

54 H/W Uvinza     724,654,000 12,986,609,000 6% 

55 

Kilimanjaro 

H/W Hai     1,422,532,545 22,400,678,797 6% 

56 H/W Moshi     1,830,744,060 46,107,710,062 4% 

57 H/W Moshi     5,259,315,049 23,435,229,672 22% 

58 H/W Mwanga     721,491,481 15,689,272,586 5% 

59 H/W Rombo     1,042,422,045 29,788,807,459 3% 

60 H/W Same     1,414,578,212 29,727,952,269 5% 

61 H/W Siha     1,130,349,269 12,656,132,161 9% 

62 Lindi H/W Kilwa     2,228,462,519 17,208,567,305 13% 
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Jina la 

Mkoa 

Jina la 

Halmashauri 

Mapato halisi 

yaliyokusanywa 

(TZS) 

Matumizi halisi ya 

kawaida (TZS) 

% Mapato 

ya ndani/  

matumizi ya 

kawaida 

63 H/W Lindi     866,276,000 15,437,929,000 6% 

64 H/M Lindi     1,194,518,841 8,524,164,027 14% 

65 H/W Liwale     1,849,388,000 12,392,977,000 15% 

66 H/W Nachingwea     1,535,022,000 15,360,432,000 10% 

67 H/W Ruangwa     1,723,565,000 11,766,382,000 15% 

68 

Manyara 

H/W Babati     1,758,753,000 21,338,273,000 8% 

69 H/Mji Babati     1,410,939,612 11,611,154,833 12% 

70 H/W Hanang'     1,420,969,000 22,245,496,000 6% 

71 H/W Kiteto     882,990,574 17,599,680,861 5% 

72 H/W Mbulu     785,624,430 27,906,214,000 3% 

73 H/W Simanjiro     1,067,869,516 13,108,264,364 8% 

74 

Mara 

H/W Bunda     1,558,974,000 27,818,250,000 6% 

75 H/W Butiama     429,810,153 2,740,758,735 16% 

76 H/W Musoma     414,850,991 17,305,065,257 2% 

77 H/M Musoma     1,292,592,665 16,948,908,000 8% 

78 H/W Rorya     618,945,939 12,010,706,390 5% 

79 H/W Serengeti     1,774,559,900 20,365,688,000 9% 

80 H/W Tarime     3,059,579,242 25,503,827,737 12% 

81 H/Mji Tarime     603,439,988 3,165,641,719 19% 

82 

Mbeya 

H/W Busokelo     592,752,628 10,439,263,401 6% 

83 H/W Chunya     3,750,798,080 19,908,369,724 19% 

84 H/W Ileje     1,039,644,773 14,280,500,006 7% 

85 H/W Kyela     2,385,872,119 24,982,000,201 10% 

86 H/W Mbarali     1,525,613,683 20,340,880,190 8% 

87 H/Jiji Mbeya     6,814,448,000 36,661,199,000 19% 

88 H/W Mbeya     1,781,207,548 31,078,156,925 6% 

89 H/W Mbozi     2,061,179,610 30,907,864,708 7% 

90 H/W Momba     1,157,244,466 4,777,947,085 24% 

91 H/W Rungwe     2,123,257,412 32,682,473,999 6% 

92 

Morogoro 

H/W Kilombero     3,953,972,418 30,679,744,190 13% 

93 H/W Kilosa     1,650,363,606 36,202,070,483 5% 



 

268 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 
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Mapato halisi 

yaliyokusanywa 
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Matumizi halisi ya 

kawaida (TZS) 

% Mapato 

ya ndani/  

matumizi ya 

kawaida 

94 H/W Morogoro     728,913,545 18,763,011,762 4% 

95 H/M Morogoro     3,787,815,134 33,686,146,265 11% 

96 H/W Mvomero     952,194,593 25,579,524,525 4% 

97 H/W Ulanga     2,586,673,954 22,129,743,007 12% 

98 H/W Gairo     308,731,000 2,975,355,000 10% 

99 

Mtwara 

H/W Masasi     1,742,338,932 20,607,156,518 8% 

100 H/Mji  Masasi     1,371,633,129 7,044,391,468 19% 

101 H/W Mtwara     680,387,000 18,515,626,000 4% 

102 H Mtwara     2,131,621,000 12,025,305,000 18% 

103 H/W Nanyumbu     1,290,849,574 11,507,090,321 11% 

104 H/W Newala     1,946,989,429 11,450,046,575 17% 

105 H/W Tandahimba     2,197,819,369 18,070,639,160 12% 

106 

Mwanza 

H/M Ilemela     3,149,909,112 26,645,356,610 12% 

107 H/W Kwimba     1,005,748,017 28,021,007,930 4% 

108 H/W Magu     1,428,549,627 36,211,792,314 4% 

109 H/W Misungwi     977,187,473 25,956,501,456 4% 

110 H/Jiji Mwanza     8,380,628,791 35,438,801,289 24% 

111 H/W Sengerema     1,303,616,000 39,479,727,000 3% 

112 H/W Ukerewe     830,277,814 21,596,578,757 4% 

113 

Njombe 

H/W Ludewa     1,360,639,858 16,601,353,196 8% 

114 H/Mji  Makambako     1,561,049,047 8,634,168,196 18% 

115 H/W Makete     740,374,784 13,745,346,076 5% 

116 H/W Njombe     670,957,885 24,133,376,833 3% 

117 H/Mji Njombe     3,889,407,520 18,092,750,003 21% 

118 H/W 

Wang‟ing‟ombe     
677,645,095 1,716,860,647 39% 

119 

Rukwa 

H/W Kalambo     742,809,000 6,402,322,000 12% 

120 H/W Nkasi     949,234,000 17,610,529,000 5% 

121 H/W Sumbawanga     987,246,196 31,615,677,819 3% 

122 H/ Sumbawanga     1,279,464,305 23,222,094,940 6% 

123 

Ruvuma 

H/W Mbinga     1,714,070,907 38,036,891,553 5% 

124 H/W Namtumbo     910,871,106 14,762,455,644 6% 
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% Mapato 

ya ndani/  

matumizi ya 

kawaida 

125 H/W Nyasa     377,848,968 4,668,936,954 8% 

126 H/W Songea     314,760,225 15,994,603,273 2% 

127 H/ Songea     1,066,938,106 22,605,322,978 5% 

128 H/W Tunduru     1,041,289,479 23,214,523,612 4% 

129 

Shinyanga 

H/Mji Kahama     2,406,756,737 15,396,714,602 16% 

130 H/W Kishapu     1,945,444,939 21,035,341,111 9% 

131 H/W Msalala     1,499,354,445 13,022,783,058 12% 

132 H/W Shinyanga     690,217,099 20,128,184,649 3% 

133 H/M Shinyanga     1,807,863,336 16,583,130,266 11% 

134 H/W Ushetu     1,632,899,204 21,204,758,069 8% 

135 

Simiyu 

H/W Bariadi     1,886,151,078 31,921,528,888 6% 

136 H/M ji Bariadi     843,132,145 7,855,864,416 11% 

137 H/W Busega     716,276,975 2,560,129,532 28% 

138 H/W Itilima     541,190,168 2,422,442,032 22% 

139 H/W Maswa     1,467,784,766 23,444,557,377 6% 

140 H/W Meatu     2,071,511,499 18,442,112,799 11% 

141 

Singida 

H/W Ikungi     367,798,300 16,945,651,000 2% 

142 H/W Iramba     732,968,197 24,230,368,000 3% 

143 H/W Manyoni     1,280,074,635 17,440,461,897 7% 

144 H/W Mkalama     247,420,522 9,307,513,000 3% 

145 H/W Singida     340,824,751 29,607,616,000 1% 

146 H/M Singida     1,562,132,200 16,490,613,439 9% 

147 

Tabora 

H/W Igunga     1,514,446,000 16,014,853,000 9% 

148 H/W Kaliua     3,161,868,472 7,944,677,149 40% 

149 H/W Nzega     2,255,533,939 27,674,154,544 8% 

150 H/W Sikonge     2,259,280,505 11,624,118,433 19% 

151 H/W Tabora     2,321,115,140 17,036,551,481 14% 

152 H/M Tabora     1,625,204,144 22,850,068,084 7% 

153 H/W Urambo     4,534,100,977 21,803,299,868 21% 

154 
Tanga 

H/W Bumbuli     334,987,949 11,158,862,260 3% 

155 H/W Handeni     1,041,005,645 24,374,951,544 4% 
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156 H/W Kilindi     723,291,338 12,206,764,911 6% 

157 H/W Korogwe     825,230,128 17,909,033,931 5% 

158 H/Mji  Korogwe  1,850,771,405 9,271,095,213 20% 

159 H/W Lushoto     1,042,182,324 28,902,667,673 4% 

160 H/W Mkinga     459,965,036 11,533,852,265 4% 

161 H/W Muheza     911,855,676 19,741,398,897 5% 

162 H/W Pangani     402,399,986 9,843,046,411 4% 

163 H/Jiji Tanga     5,432,832,860 33,668,670,203 16% 

  Jumla   353,514,526,384 3,264,872,488,097 11% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Kiambatisho (xiii): Ruzuku ya Matumizi ya kawaida isiyotumika  

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi cha 

Ruzuku ya 

Matumizi ya 

kawaida 

kilichopo (TZS) 

Kiasi halisi 

kilichotumika 

kwa matumizi ya 

kawaida (TZS) 

Kiasi 

kisichotumika 

(TZS) 

% ya kiasi 

kisichotumika 

1 H/Jiji Arusha     34,324,144,000 32,556,681,000 1,767,463,000 5% 

2 H/W Arusha     28,852,593,786 28,638,414,702 214,179,084 1% 

3 H/W Babati     21,781,368,000 21,338,273,000 443,095,000 2% 

4 H/W Bagamoyo     29,777,315,750 28,782,044,228 995,271,522 3% 

5 H/W Bahi     15,796,911,545 14,789,817,748 1,007,093,797 6% 

6 H/W Bariadi     30,300,096,549 29,828,389,329 471,707,220 2% 

7 H/W 

Biharamulo     
13,610,909,419 13,079,465,946 531,443,473 4% 

8 H/W Buhigwe     3,902,695,054 3,265,113,577 637,581,477 16% 

9 H/W Bukoba     21,925,562,173 21,279,031,195 646,530,978 3% 

10 H/M Bukoba     12,985,265,580 12,850,740,050 134,525,530 1% 

11 H/W Bukombe     23,451,371,611 22,901,577,054 549,794,557 2% 

12 H/W Bumbuli     14,137,037,462 11,158,862,260 2,978,175,202 21% 

13 H/W Bunda     26,974,180,000 26,387,496,000 586,684,000 2% 

14 H/W Busega     2,197,367,426 1,887,949,685 309,417,741 14% 

15 H/W Busokelo     11,638,341,694 9,846,510,782 1,791,830,912 15% 

16 H/W Butiama     3,562,522,316 1,871,248,035 1,691,274,281 47% 

17 H/W Chamwino     21,566,756,885 20,771,315,805 795,441,080 4% 

18 H/W Chato     18,731,827,453 18,203,972,359 527,855,094 3% 

19 H/W Chemba     13,644,633,605 13,257,224,016 387,409,589 3% 

20 H/W Chunya     16,629,498,487 15,936,757,922 692,740,565 4% 

21 H/M Dodoma     26,515,625,347 24,330,023,577 2,185,601,770 8% 

22 H/W Gairo     4,073,256,000 2,975,355,000 1,097,901,000 27% 

23 H/W Geita     40,522,453,000 38,336,619,000 2,185,834,000 5% 

24 H/Mji  Geita     8,242,137,000 7,461,300,000 780,837,000 9% 

25 H/W Hai     22,963,025,901 22,400,678,797 562,347,103 2% 

26 H/W Handeni     26,253,053,316 24,374,951,544 1,878,101,772 7% 

27 H/W Igunga     17,598,360,000 16,014,853,000 1,583,507,000 9% 

28 H/M Ilala     74,109,909,337 73,040,514,513 1,069,394,824 1% 

29 H/W Ileje     18,959,587,933 13,287,569,698 5,672,018,235 30% 
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kisichotumika 

(TZS) 

% ya kiasi 

kisichotumika 

30 H/MIlemela     24,476,364,956 24,099,666,636 376,698,320 2% 

31 H/W Iramba     24,572,821,000 24,230,368,000 342,453,000 1% 

32 H/W Iringa     27,375,113,524 26,608,995,561 766,117,963 3% 

33 H/M Iringa     18,356,675,849 18,286,757,911 69,917,938 0% 

34 H/W Itilima     3,257,454,722 2,422,442,032 835,012,690 26% 

35 H/Mji  Kahama     13,327,671,610 12,921,798,837 405,872,773 3% 

36 H/W Kakonko       1,915,071,000 1,844,746,000 70,325,000 4% 

37 H/W Kalambo     6,514,861,000 5,355,069,000 1,159,792,000 18% 

38 H/W Karagwe     28,566,156,000 28,350,156,000 216,000,000 1% 

39 H/W Karatu     20,523,853,322 20,229,439,902 294,413,420 1% 

40 H/W Kasulu     36,348,438,554 35,536,614,325 811,824,229 2% 

41 H/W Kibaha     13,878,837,944 13,396,201,032 482,636,912 3% 

42 H/Mji  Kibaha     15,576,031,000 14,394,516,979 1,181,514,021 8% 

43 H/W Kibondo     26,076,912,277 22,175,175,431 3,901,736,846 15% 

44 H/W Kigoma     28,988,572,000 28,659,784,000 328,788,000 1% 

45 
H/M 

Kigoma/Ujiji     
17,279,983,000 16,569,356,000 710,627,000 4% 

46 H/W Kilindi     12,251,872,701 12,206,764,911 45,107,790 0% 

47 H/W Kilolo     23,818,085,011 22,372,230,399 1,445,854,612 6% 

48 H/W Kilombero     32,101,975,935 30,679,744,190 1,422,231,745 4% 

49 H/W Kilosa     36,746,049,608 36,202,070,483 543,979,125 1% 

50 H/W Kilwa     17,566,479,637 17,208,567,305 357,912,332 2% 

51 H/M Kinondoni     80,200,750,419 79,771,566,409 429,184,010 1% 

52 H/W Kisarawe     16,776,957,105 16,299,634,605 477,322,500 3% 

53 H/W Kishapu     19,779,222,889 18,954,212,640 825,010,249 4% 

54 H/W Kiteto     16,687,100,307 16,421,743,926 265,356,381 2% 

55 H/W Kondoa     25,789,552,613 25,656,548,013 133,004,600 1% 

56 H/W Kongwa     20,837,898,190 20,466,484,833 371,413,357 2% 

57 H/W Korogwe     18,191,845,251 17,909,033,931 282,811,320 2% 

58 H/Mji Korogwe     9,800,846,372 9,271,095,213 529,751,159 5% 

59 H/W Kwimba     27,536,727,344 27,004,316,941 532,410,403 2% 
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60 H/W Kyela     24,548,333,440 22,627,737,705 1,920,595,735 8% 

61 H/W Kyerwa     1,661,579,806 1,615,290,557 46,289,249 3% 

62 H/W Lindi     18,140,636,000 15,437,929,000 2,702,707,000 15% 

63 H/W Liwale     12,600,923,000 12,392,977,000 207,946,000 2% 

64 H/W Ludewa     17,255,753,815 16,601,353,196 654,400,619 4% 

65 H/W Lushoto     30,868,770,743 28,318,947,845 2,549,822,898 8% 

66 H/W Mafia     7,954,163,000 7,519,038,000 435,125,000 5% 

67 H/W Magu     34,775,963,216 34,417,694,551 358,268,665 1% 

68 
H/Mji  

Makambako     
8,861,591,664 8,634,168,196 227,423,468 3% 

69 H/W Makete     15,015,807,737 13,745,346,076 1,270,461,661 8% 

70 H/W Manyoni     20,056,249,905 17,440,461,897 2,615,788,008 13% 

71 H/W Masasi     21,897,062,903 20,607,156,518 1,289,906,385 6% 

72 H/Mji  Masasi     8,452,654,764 7,044,391,468 1,408,263,296 17% 

73 H/W Maswa     22,182,979,242 22,035,546,464 147,432,778 1% 

74 H/W Mbarali     20,640,231,659 20,340,880,190 299,351,469 1% 

75 H/W Mbeya     37,048,581,000 36,661,199,000 387,382,000 1% 

76 H/W Mbeya     31,969,725,703 31,078,156,925 891,568,778 3% 

77 H/W Mbinga     38,005,215,724 36,789,963,825 1,215,251,899 3% 

78 H/W Mbogwe     3,639,879,581 3,287,104,381 352,775,200 10% 

79 H/W Mbozi     29,415,490,119 29,354,102,773 61,387,346 0% 

80 H/W Mbulu     28,332,707,000 27,906,214,000 426,493,000 2% 

81 H/W Meatu     16,618,636,299 16,612,663,541 5,972,758 0% 

82 H/W Meru     29,466,945,274 28,490,633,778 976,311,496 3% 

83 H/W Misenyi     15,609,314,203 15,574,553,030 34,761,173 0% 

84 H/W Misungwi     25,349,369,989 24,690,648,264 658,721,725 3% 

85 H/W Mkalama     10,330,080,000 9,307,513,000 1,022,567,000 10% 

86 H/W Mkinga     11,575,535,400 11,533,852,265 41,683,135 0% 

87 H/W Mkuranga     21,861,480,681 19,217,465,787 2,644,014,894 12% 

88 H/W Mlele     4,594,639,000 3,809,607,000 785,032,000 17% 

89 H/W Momba     5,024,888,608 4,777,947,085 246,941,523 5% 
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90 H/W Monduli     16,601,153,000 15,728,316,000 872,837,000 5% 

91 H/W Morogoro     19,536,962,771 18,763,011,762 773,951,009 4% 

92 H/M Morogoro     34,526,123,804 33,686,146,265 839,977,539 2% 

93 H/W Moshi     47,311,399,593 46,107,710,062 1,203,689,531 3% 

94 H/W Moshi     24,060,950,401 23,435,229,672 625,720,729 3% 

95 H/Mji  Mpanda     8,506,111,050 8,437,176,137 68,934,913 1% 

96 H/W Mpwapwa     22,306,999,036 21,921,484,648 385,514,388 2% 

97 H/W Msalala     12,539,535,199 12,108,206,948 431,328,251 3% 

98 H/W Mtwara     19,867,703,000 18,515,626,000 1,352,077,000 7% 

99 H/M Mtwara     13,331,016,000 12,025,305,000 1,305,711,000 10% 

100 H/W Mufindi     32,229,096,765 31,552,893,764 676,203,001 2% 

101 H/W Muheza     20,696,623,054 19,741,398,897 955,224,157 5% 

102 H/W Muleba     26,012,279,796 25,639,422,719 372,857,077 1% 

103 H/W Musoma     16,419,475,172 16,327,404,164 92,071,008 1% 

104 H/M Musoma     16,248,869,666 15,721,118,473 527,751,193 3% 

105 H/W Mvomero     27,047,460,992 25,579,524,525 1,467,936,467 5% 

106 H/W Mwanga     15,530,810,528 14,992,695,104 538,115,424 3% 

107 H/Jiji Mwanza     35,803,688,792 35,438,801,289 364,887,503 1% 

108 H/W 

Nachingwea     
16,826,248,000 15,360,432,000 1,465,816,000 9% 

109 H/W 

Namtumbo     
15,219,609,075 14,762,455,644 457,153,431 3% 

110 H/W 

Nanyumbu     
11,907,989,706 11,507,090,321 400,899,385 3% 

111 H/W Newala     12,247,714,327 11,450,046,575 797,667,752 7% 

112 H/W Ngara     22,551,728,566 21,764,556,297 787,172,269 3% 

113 
H/W 

Ngorongoro     
15,375,065,470 14,546,204,515 828,860,955 5% 

114 H/W Njombe     24,400,300,692 24,133,376,833 266,923,859 1% 

115 H/Mji  Njombe     18,587,983,914 18,092,750,003 495,233,911 3% 

116 H/W Nkasi     15,990,238,000 15,900,975,000 89,263,000 1% 

117 H/W Nsimbo     2,270,395,283 2,249,823,771 20,571,512 1% 
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118 
H/W 

Nyang'wale     
1,721,083,000 1,509,605,000 211,478,000 12% 

119 H/W Nyasa     4,550,124,512 4,154,655,598 395,468,914 9% 

120 H/W Nzega     31,422,969,355 27,674,154,544 3,748,814,811 12% 

121 H/W Pangani     10,755,948,101 9,843,046,411 912,901,690 8% 

122 H/W Rombo     30,493,983,799 29,788,807,459 705,176,339 2% 

123 H/W Rorya     12,473,093,731 12,010,706,390 462,387,341 4% 

124 H/W Ruangwa     11,953,441,000 11,766,382,000 187,059,000 2% 

125 H/W Rufiji     21,001,095,000 20,085,141,000 915,954,000 4% 

126 H/W Rungwe     33,408,104,625 30,708,241,153 2,699,863,472 8% 

127 H/W Same     29,355,454,168 28,389,446,328 966,007,839 3% 

128 H/W 

Sengerema     
40,747,166,000 39,479,727,000 1,267,439,000 3% 

129 H/W Serengeti     20,861,945,000 20,365,688,000 496,257,000 2% 

130 H/W Shinyanga     19,403,589,697 19,141,160,361 262,429,336 1% 

131 H/M Shinyanga     14,822,676,724 14,662,433,639 160,243,085 1% 

132 H/W Siha     13,226,703,305 12,656,132,161 570,571,144 4% 

133 H/W Sikonge     11,963,086,082 11,624,118,433 338,967,649 3% 

134 H/W Simanjiro     13,354,331,425 12,059,658,631 1,294,672,794 10% 

135 H/W Singida     30,325,500,000 29,607,616,000 717,884,000 2% 

136 H/W Songea     17,255,172,450 15,994,603,273 1,260,569,177 7% 

137 H/M Songea     23,188,430,345 22,605,322,978 583,107,367 3% 

138 H/W 

Sumbawanga     
32,002,987,280 31,615,677,819 387,309,461 1% 

139 H/M 

Sumbawanga     
20,170,154,399 19,074,236,046 1,095,918,353 5% 

140 H/W Tabora     17,632,553,286 17,036,551,481 596,001,805 3% 

141 H/MTabora     23,382,216,765 22,850,068,084 532,148,681 2% 

142 
H/W 

Tandahimba     
19,718,443,963 18,070,639,160 1,647,804,803 8% 

143 H/Jiji Tanga     29,970,740,093 27,543,442,568 2,427,297,525 8% 

144 H/W Tarime     27,311,369,403 25,503,827,737 1,807,541,666 7% 
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145 H/Mji  Tarime     3,434,613,387 3,165,641,719 268,971,668 8% 

146 H/M Temeke  73,385,393,279 70,763,561,032 2,621,832,247 4% 

147 H/W Tunduru     22,837,335,568 22,309,670,820 527,664,748 2% 

148 H/W Ukerewe     20,699,569,069 20,349,646,237 349,922,832 2% 

149 H/W Urambo     22,766,627,597 21,803,299,868 963,327,729 4% 

150 H/W Ushetu     20,671,160,854 19,900,257,465 770,903,389 4% 

151 
H/W 

Wang‟ing‟ombe     
1,844,938,076 1,716,860,647 128,077,429 7% 

   Jumla 3,135,968,710,234 3,005,547,604,014 130,421,106,220 4% 
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Maendeleo 
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ZS) 

% kiasi 
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1 H/Jiji Arusha     7,531,544,000 5,843,359,000 1,688,185,000 22% 

2 H/W Arusha     6,117,753,762 5,097,626,687 1,020,127,075 17% 

3 H/W Babati     3,573,921,000 3,430,558,000 143,363,000 4% 

4 H/M ji Babati     3,038,692,453 2,575,943,040 462,749,413 15% 

5 H/W Bagamoyo     5,536,687,911 4,248,259,470 1,288,428,441 23% 

6 H/W Bahi     3,477,360,079 2,577,170,397 900,189,682 26% 

7 H/W Bariadi     6,220,989,595 4,130,335,092 2,090,654,503 34% 

8 H/Mji  Bariadi     3,239,423,878 1,741,176,062 1,498,247,816 46% 

9 H/W Biharamulo     6,244,977,396 5,952,855,129 292,122,267 5% 

10 H/W Buhigwe     550,753,514 424,546,774 126,206,740 23% 

11 H/W Bukoba     4,031,824,454 3,828,953,376 202,871,078 5% 

12 H/W Bukombe     5,816,539,109 4,492,144,226 1,324,394,883 23% 

13 H/W Bumbuli     1,592,075,294 496,657,949 1,095,417,346 69% 

14 H/W Bunda     3,720,425,000 3,346,203,000 374,222,000 10% 

15 H/W Busega     1,771,820,591 971,964,481 799,856,110 45% 

16 H/W Butiama     3,677,629,546 2,149,151,023 1,528,478,523 42% 

17 H/W Chamwino     5,565,480,005 4,110,615,465 1,454,864,540 26% 

18 H/W Chato     5,304,685,711 4,364,723,239 939,962,472 18% 

19 H/W Chemba     1,109,402,517 521,197,315 588,205,202 53% 

20 H/W Chunya     6,081,612,478 3,040,806,239 3,040,806,239 50% 

21 
H/Jiji Dar es 

salaam     
3,079,869,543 2,852,035,426 227,834,117 7% 

22 H/MDodoma     9,124,652,289 5,217,595,796 3,907,056,493 43% 

23 H/W Gairo     1,031,207,000 371,467,000 659,740,000 64% 

24 H/W Geita     6,401,677,120 6,072,744,821 328,932,299 5% 

25 H/Mji Geita     3,449,752,787 2,452,401,744 997,351,043 29% 

26 H/W Hai     4,170,680,527 3,247,332,299 923,348,227 22% 

27 H/W Hanang'     4,518,772,000 3,423,281,000 1,095,491,000 24% 

28 H/W Handeni     6,458,779,730 2,396,650,599 4,062,129,131 63% 

29 H/W Igunga     3,300,818,944 2,359,303,223 941,515,721 29% 

30 H/W Ikungi     1,075,000,000 454,481,000 620,519,000 58% 

31 H/M Ilala     8,762,721,785 7,017,879,374 1,744,842,411 20% 
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32 H/M Ilemela     2,912,222,878 993,454,707 1,918,768,171 66% 

33 H/W Iramba     5,785,387,000 5,019,087,000 766,300,000 13% 

34 H/W Iringa     9,805,816,014 7,233,683,445 2,572,132,569 26% 

35 H/M Iringa     5,449,780,347 4,327,541,547 1,122,238,800 21% 

36 H/W Itilima     1,315,364,989 1,174,364,989 141,000,000 11% 

37 H/Mji  Kahama     6,276,060,633 5,307,407,751 968,652,882 15% 

38 H/W Kakonko       1,719,320,000 843,048,000 876,272,000 51% 

39 H/W Kalambo     1,942,467,000 1,002,330,000 940,137,000 48% 

40 H/W Kaliua     1,984,057,016 1,249,690,696 734,366,320 37% 

41 H/W Karagwe     6,039,141,660 5,519,521,000 519,620,660 9% 

42 H/W Karatu     3,802,168,698 3,725,957,903 76,210,795 2% 

43 H/W Kasulu     5,504,662,585 4,011,633,753 1,493,028,832 27% 

44 H/W Kibaha     2,406,750,496 2,253,592,902 153,157,594 6% 

45 H/Mji  Kibaha     4,491,442,868 3,002,555,832 1,488,887,036 33% 

46 H/W Kibondo     5,680,467,078 5,120,531,788 559,935,290 10% 

47 H/W Kigoma     3,914,271,000 3,745,527,000 168,744,000 4% 

48 H/MKigoma/Ujiji     8,609,115,305 7,929,690,000 679,425,305 8% 

49 H/W Kilindi     5,039,526,112 4,131,192,985 908,333,127 18% 

50 H/W Kilolo     3,748,227,822 3,158,397,061 589,830,761 16% 

51 H/W Kilombero     8,286,329,257 4,377,210,809 3,909,118,448 47% 

52 H/W Kilosa     8,119,193,535 3,942,387,303 4,176,806,232 51% 

53 H/W Kilwa     4,271,007,174 3,083,526,130 1,187,481,044 28% 

54 H/MKinondoni     22,468,980,997 18,313,285,170 4,155,695,827 18% 

55 H/W Kisarawe     4,274,357,131 3,146,253,701 1,128,103,430 26% 

56 H/W Kishapu     4,382,914,163 3,651,486,725 731,427,438 17% 

57 H/W Kiteto     3,790,011,503 1,742,685,844 2,047,325,659 54% 

58 H/W Kondoa     4,067,830,513 3,369,787,704 698,042,809 17% 

59 H/W Kongwa     3,018,644,768 2,504,486,300 514,158,468 17% 

60 H/W Korogwe     4,327,924,511 1,756,625,717 2,571,298,794 59% 

61 H/Mji  Korogwe     2,825,097,817 2,141,401,972 683,695,845 24% 

62 H/W Kwimba     5,638,742,156 5,157,115,176 481,626,980 9% 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Ruzuku ya 

maendeleo 

iliyopo(TZS) 

Ruzuku ya 

Maendeleo 

iliyotumika(TZS) 

Kiasi 

kisichotumika(T

ZS) 

% kiasi 

kisichotumika 

63 H/W Kyela     5,304,433,153 2,648,579,910 2,655,853,243 50% 

64 H/W Kyerwa     1,563,237,163 1,099,365,512 463,871,651 30% 

65 H/W Lindi     5,409,557,000 3,700,007,000 1,709,550,000 32% 

66 H/M Lindi     5,098,436,737 3,350,605,525 1,747,831,212 34% 

67 H/W Liwale     3,006,445,000 1,301,611,000 1,704,834,000 57% 

68 H/W Longido     5,763,120,000 3,121,038,000 2,642,082,000 46% 

69 H/W Ludewa     4,122,061,148 2,345,615,780 1,776,445,368 43% 

70 H/W Lushoto     3,883,083,777 2,871,708,550 1,011,375,227 26% 

71 H/W Mafia     3,119,432,000 2,393,467,000 725,965,000 23% 

72 H/W Magu     5,660,126,563 4,912,509,878 747,616,685 13% 

73 
H/Mji  

Makambako     
1,235,811,533 651,468,104 584,343,429 47% 

74 H/W Makete     4,059,541,261 2,385,069,531 1,674,471,730 41% 

75 H/W Manyoni     6,381,739,017 2,022,104,025 4,359,634,992 68% 

76 H/W Masasi     4,058,280,566 3,761,605,441 296,675,125 7% 

77 H/Mji  Masasi     1,434,701,246 512,652,316 922,048,930 64% 

78 H/W Maswa     3,773,490,617 3,273,789,502 499,701,115 13% 

79 H/W Mbarali     4,832,029,370 4,335,613,695 496,415,675 10% 

80 H/W Mbeya     5,836,032,985 4,929,780,556 906,252,429 16% 

81 H/W Mbinga     4,375,461,441 3,454,877,606 920,583,835 21% 

82 H/W Mbogwe     343,266,030 225,647,585 117,618,445 34% 

83 H/W Mbozi     2,199,696,305 1,899,649,516 300,046,789 14% 

84 H/W Mbulu     4,164,090,580 2,310,113,580 1,853,977,000 45% 

85 H/W Meatu     4,332,103,566 3,179,721,654 1,152,381,912 27% 

86 H/W Meru     4,550,104,064 3,778,487,461 771,616,603 17% 

87 H/W Misenyi     5,100,249,337 4,776,269,011 323,980,326 6% 

88 H/W Misungwi     4,500,166,944 2,654,811,038 1,845,355,906 41% 

89 H/W Mkalama     451,124,000 301,189,000 149,935,000 33% 

90 H/W Mkinga     4,988,609,733 3,657,834,458 1,330,775,275 27% 

91 H/W Mkuranga     3,256,415,857 2,120,070,957 1,136,344,900 35% 

92 H/W Mlele     723,394,000 696,654,000 26,740,000 4% 

93 H/W Momba     2,586,037,846 964,709,811 1,621,328,035 63% 

94 H/W Monduli     9,001,305,000 7,886,910,000 1,114,395,000 12% 

95 H/W Morogoro     4,512,364,779 2,236,542,915 2,275,821,864 50% 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Ruzuku ya 

maendeleo 

iliyopo(TZS) 

Ruzuku ya 

Maendeleo 

iliyotumika(TZS) 

Kiasi 

kisichotumika(T

ZS) 

% kiasi 

kisichotumika 

96 H/M Morogoro     5,486,212,946 3,585,193,826 1,901,019,120 35% 

97 H/W Moshi     4,189,973,715 3,280,902,930 909,070,785 22% 

98 H/M Moshi     3,425,132,293 2,322,358,268 1,102,774,025 32% 

99 H/W Mpanda     5,664,021,698 3,605,017,875 2,059,003,823 36% 

100 H/Mji Mpanda     6,513,525,015 4,277,377,591 2,236,147,424 34% 

101 H/W Mpwapwa     3,555,225,968 2,570,647,911 984,578,057 28% 

102 H/W Msalala     2,767,197,866 1,890,592,071 876,605,795 32% 

103 H/W Mtwara     5,581,433,000 4,867,514,000 713,919,000 13% 

104 H/M Mtwara     13,303,468,000 9,780,701,000 3,522,767,000 26% 

105 H/W Mufindi     6,685,546,713 4,174,871,625 2,510,675,088 38% 

106 H/W Muheza     3,141,710,677 2,326,983,064 814,727,613 26% 

107 H/W Muleba     7,976,078,462 6,525,352,932 1,450,725,530 18% 

108 H/W Musoma     2,951,197,758 2,294,902,555 656,295,203 22% 

109 H/M Musoma     1,951,394,861 846,643,359 1,104,751,502 57% 

110 H/W Mvomero     6,212,932,497 3,882,881,939 2,330,050,558 38% 

111 H/W Mwanga     4,425,819,484 3,603,223,323 822,596,161 19% 

112 H/Jiji Mwanza     8,460,513,748 7,465,885,774 994,627,974 12% 

113 
H/W 

Nachingwea     
3,839,885,610 2,367,254,075 1,472,631,535 38% 

114 H/W Namtumbo     7,186,529,076 4,479,341,792 2,707,187,284 38% 

115 H/W Nanyumbu     3,763,577,523 3,701,481,502 62,096,021 2% 

116 H/W Newala     5,655,902,447 4,117,036,411 1,538,866,036 27% 

117 H/W Ngara     4,834,189,668 4,095,290,363 738,899,305 15% 

118 H/W Ngorongoro     5,578,495,570 4,649,931,881 928,563,689 17% 

119 H/W Njombe     3,971,208,676 2,542,578,256 1,428,630,420 36% 

120 H/Mji Njombe  7,947,014,277 4,785,465,534 3,161,548,743 40% 

121 H/W Nkasi     5,309,533,000 3,997,417,000 1,312,116,000 25% 

122 H/W Nsimbo     1,797,170,650 528,232,677 1,268,937,973 71% 

123 H/W Nyang'wale     656,400,000 605,000,000 51,400,000 8% 

124 H/W Nyasa     649,861,708 378,134,945 271,726,763 42% 

125 H/W Nzega     6,354,075,965 4,439,906,834 1,914,169,131 30% 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Ruzuku ya 

maendeleo 

iliyopo(TZS) 

Ruzuku ya 

Maendeleo 

iliyotumika(TZS) 

Kiasi 

kisichotumika(T

ZS) 

% kiasi 

kisichotumika 

126 H/W Pangani     2,479,928,042 1,714,688,560 765,239,482 31% 

127 H/W Rombo     3,234,631,875 2,199,822,274 1,034,809,601 32% 

128 H/W Rorya     7,255,365,497 5,217,209,085 2,038,156,412 28% 

129 H/W Ruangwa     3,783,813,000 3,307,987,000 475,826,000 13% 

130 H/W Rufiji     3,648,116,560 2,931,148,000 716,968,560 20% 

131 H/W Same     4,477,287,514 2,790,785,116 1,686,502,398 38% 

132 H/W Sengerema     6,248,118,000 5,904,162,000 343,956,000 6% 

133 H/W Serengeti     5,109,723,000 4,174,079,000 935,644,000 18% 

134 H/W Shinyanga     3,295,846,284 2,871,875,520 423,970,764 13% 

135 H/M Shinyanga     4,095,118,670 3,839,947,487 255,171,183 6% 

136 H/W Siha     3,754,037,964 2,629,640,081 1,124,397,883 30% 

137 H/W Sikonge     5,098,731,655 4,196,462,341 902,269,314 18% 

138 H/W Simanjiro     3,996,129,151 3,410,908,243 585,220,908 15% 

139 H/W Singida     4,275,152,460 3,335,517,544 939,634,916 22% 

140 H/M Singida     4,740,956,304 3,197,822,122 1,543,134,182 33% 

141 H/W Songea     7,544,144,932 5,621,705,616 1,922,439,316 25% 

142 H/M Songea     3,315,911,472 1,880,211,526 1,435,699,946 43% 

143 H/W 

Sumbawanga     
4,921,010,989 2,760,995,547 2,160,015,442 44% 

144 H/M 

Sumbawanga     
5,120,460,689 3,675,244,106 1,445,216,583 28% 

145 H/W Tabora     4,556,038,804 2,751,124,859 1,804,913,945 40% 

146 H/M Tabora     4,273,939,195 2,175,465,701 2,098,473,494 49% 

147 H/W 

Tandahimba     
3,225,609,577 2,738,370,944 487,238,633 15% 

148 H/Jiji Tanga     13,874,558,658 11,954,884,378 1,919,674,280 14% 

149 H/W Tarime     5,674,951,067 2,833,985,801 2,840,965,266 50% 

150 H/M Temeke  6,372,832,110 3,161,647,368 3,211,184,742 50% 

151 H/W Tunduru     7,726,249,836 3,092,420,704 4,633,829,132 60% 

152 H/W Ukerewe     4,948,986,629 4,160,857,583 788,129,046 16% 

153 H/W Ulanga     6,639,092,000 4,214,749,231 2,424,342,769 37% 

154 H/W Urambo     5,133,598,674 3,297,793,372 1,835,805,302 36% 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Ruzuku ya 

maendeleo 

iliyopo(TZS) 

Ruzuku ya 

Maendeleo 

iliyotumika(TZS) 

Kiasi 

kisichotumika(T

ZS) 

% kiasi 

kisichotumika 

155 H/W Ushetu     5,677,298,332 3,224,912,158 2,452,386,174 43% 

156 H/W Uvinza     2,061,080,000 1,714,809,000 346,271,000 17% 

157 
H/W 

Wang‟ing‟ombe     
1,227,069,614 720,301,977 506,767,637 41% 

   Jumla 734,721,779,087 531,594,614,629 203,127,164,458 28% 
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Kiambatisho(xv): Orodha ya Halmashauri inayoonesha 

makusanyo pungufu ya ushuru wa mazao  

Na. Jina la Halmashauri 
Bajeti 

iliyoidhinishwa(TZS) 

Makusanyo halisi 

(TZS) 

Makusanyo 

pungufu (TZS) 

% ya 

makusanyo 

pungufu 

1 H/W Karatu     220,000,000 0 (220,000,000) (100) 

2 H/W Monduli     12,060,000 702,000 (11,358,000) (94) 

3 H/W Ngorongoro     20,000,000 1,430,000 (18,570,000) (93) 

4 H/W Meru     115,800,000 25,900,710 (89,899,290) (78) 

5 H/W Longido     32,022,000 15,900,000 (16,122,000) (50) 

6 H/W Bagamoyo     248,800,000 113,204,500 (135,595,500) (54) 

7 H/W Mkuranga       132,000,000 103,700,000 (28,300,000) (21) 

8 H/W Geita      340,000,000 154,009,450 (185,990,550) (55) 

9 H/W Bukombe     584,310,000 375,090,643 (209,219,357) (36) 

10 H/W Muleba     489,900,000 287,781,765 (202,118,235) (41) 

11 H/W Ngara     153,000,000 116,898,765 (36,101,235) (24) 

12 H/W Kyerwa     1,044,700,000 740,112,340 (304,587,660) (29) 

13 H/W Missenyi     80,000,000 31,646,308 (48,353,692) (60) 

14 H/W Buhigwe     82,000,000 48,710,000 (33,290,000) (41) 

15 H/W Uvinza     804,822,320 492,371,000 (312,451,320) (39) 

16 H/W Hai     156,000,000 78,746,923 (77,253,077) (50) 

17 H/W Siha     264,740,000 199,219,599 (65,520,401) (25) 

18 H/W Mwanga     25,110,000 8,915,715 (16,194,285) (64) 

19 H/W Hanang‟     175,050,000 86,384,000 (88,666,000) (51) 

20 H/W Bunda     619,000,000 311,718,625 (307,281,375) (50) 

21 H/W Mbeya     706,239,000 526,845,911 (179,393,089) (25) 

22 H/W Mbozi     2,000,000,000 1,312,993,965 (687,006,035) (34) 

23 H/W Kilombero     3,271,555,000 2,659,273,640 (612,281,360) (19) 

24 H/M  Morogoro 520,000,000 351,627,406 (168,372,594) (32) 

25 H/W Newala      1,208,500,000 889,441,894 (319,058,106) (26) 

26 H/W Kwimba     616,377,000 370,526,944 (245,850,056) (40) 

27 H/W Magu     553,728,000 349,776,275 (203,951,725) (37) 

28 H/W Kalambo     12,281,500 6,886,000 (5,395,500) (44) 

29 H/W Songea     889,671,677 179,720,478 (709,951,199) (80) 

30 H/W Tunduru     1,203,251,000 581,392,514 (621,858,486) (52) 

31 H/W Namtumbo     804,897,000 524,089,615 (280,807,385) (35) 

32 H/W Kishapu     1,554,477,435 1,193,709,985 (360,767,450) (23) 

33 H/W Msalala     60,661,592 35,922,100 (24,739,492) (41) 

34 H/W Ikungi     132,000,000 69,776,300 (62,223,700) (47) 
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Na. Jina la Halmashauri 
Bajeti 

iliyoidhinishwa(TZS) 

Makusanyo halisi 

(TZS) 

Makusanyo 

pungufu (TZS) 

% ya 

makusanyo 

pungufu 

35 H/W Iramba     270,000,000 206,863,398 (63,136,602) (23) 

36 H/W Singida     188,514,000 129,197,300 (59,316,700) (31) 

37 H/Mji Bariadi  24,680,000 21,060,000 (3,620,000) (15) 

38 H/W Maswa     1,582,551,000 1,135,904,269 (446,646,731) (28) 

39 H/W Korogwe     200,006,000 123,571,598 (76,434,402) (38) 

40 H/W Lushoto     475,943,000 364,754,926 (111,188,074) (23) 

41 H/W Pangani     67,050,000 36,061,500 (30,988,500) (46) 

42 H/W Mkinga     67,000,000 38,610,550 (28,389,450) (42) 

  Jumla 22,008,697,524 14,300,448,911 (7,708,248,613) (35) 
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Kiambatisho (xvi): Mapungufu katika mifumo ya kiuhasibu- 

Epicor toleo la 9.05  
S/N  COUNCIL Usuluhishi 

haufanyiki 
Tatizo la mtandao Epicor 

haijafungwa 

1 H/W Bahi   
 

v 
 2 H/Mji Bariadi    

  
v 

3 H/W Bumbuli   
  

v 

4 H/W Busega   
  

v 

5 H/W Busokelo   
  

v 

6 H/W Chemba   
  

v 

7 H/W Chunya   
   8 H/M Dodoma     
   9 H/W Geita   
   10 H/Mji Geita    
  

v 

11 H/W Hai   
   12 H/W Igunga   
   13 H/W Ileje   
 

v 
 14 H/M  Ilemela     

  
v 

15 H/W Iramba   
   16 H/W Iringa   
 

v 
 17 H/M  Iringa     v v 
 18 H/W Itilima   

  
v 

19 H/W Kalambo   
  

v 

20 H/W Kaliua   
  

v 

21 H/W Kasulu   
   22 H/W Kibaha   
 

v 
 23 H/Mji Kibaha    v v 
 24 H/W Kibondo   

   25 H/W Kigoma   
 

v 
 26 H/M  Kigoma/Ujiji     

   27 H/W Kilolo   v v 
 28 H/W Kilombero   

 
v 

 29 H/W Kilosa   
 

v 
 30 H/W Kiteto   

   31 H/W Kondoa   
 

v 
 32 H/W Kongwa   

   33 H/W Korogwe   v 
  34 H/W Kyela   

 
v 

 35 H/W Kyerwa   
  

v 

36 H/W Lushoto   
   37 H/Mji Masasi    
  

v 

38 H/W Mbinga   
 

v 
 39 H/W Mbogwe   

  
v 

40 H/W Mbozi   v 
  41 H/W Mbulu   

   42 H/W Mkinga   v v 
 43 H/W Mlele   

  
v 

44 H/W Momba   
  

v 

45 H/W Morogoro   
 

v 
 46 H/W Moshi   

 
v 

 47 H/M Moshi     v 
  48 H/W Mpwapwa   

   



 

286 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

S/N  COUNCIL Usuluhishi 
haufanyiki 

Tatizo la mtandao Epicor 
haijafungwa 

49 H/W Msalala   
  

v 

50 H/M Mtwara     
 

v 
 51 H/W Mufindi   v v 
 52 H/W Muheza   

   53 H/W Musoma   
   54 H/W Mvomero   v v 

 55 H/W Mwanga   
   56 H/W Nanyumbu   
   57 H/W Newala   
   58 H/W Ngara   
   59 H/W Nkasi   
   60 H/W Nsimbo   
  

v 

61 H/W Nyasa   
  

v 

62 H/W Nzega   
   63 H/W Pangani   
 

v 
 64 H/W Rombo   v v 
 65 H/W Ruangwa   

 
v 

 66 H/W Same   
   67 H/W Sengerema   
   68 H/W Serengeti   
   69 H/W Siha   v v 

 70 H/W Sikonge   
   71 H/W Singida   
   72 H/W Singida     
   73 H/M Songea     
   74 H/W Sumbawanga   
   75 H/M Sumbawanga     
   76 H/W Tabora   
   77 H/M Tabora     
   78 H/Jiji Tanga  
 

v 
 79 H/W Tarime   

 
v 

 80 H/Mji Tarime    
  

v 

81 H/W Ulanga   
   82 H/W Urambo   
   83 H/W Wang‟ing‟ombe   
  

v 

84 H/W Buhigwe   
  

v 

85 H/W Kakonko   
  

v 

86 H/W Uvinza   
  

v 

87 H/W Ikungi   
  

v 

88 H/W Mkalama   
  

v 

89 H/W Nyanghw'ale   
  

v 

90 H/Mji Kahama    
  

v 
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Kiambatisho (xvii): Mazingira ya udhibiti wa teknolojia ya habari 

 

Na: 
Halmashauri 

Kutokuwepo 

sera ya 

teknolojia 

Kutokuwepo 

mpango wa 

kujikinga na 

majanga 

Kutokuwepo 

miongozo kwa 

watumiaji 

Upungufu wa 

vifaa vya 

kujikinga na 

majanga 

Kukosekana 

kwa 

watumishi 

wenye ujuzi 

  1 H/Jiji Arusha      √ 

2 H/W Arusha   √ √ √  

3 H/W Babati  √ √  √ √ 

4 H/Mji Babati  √ √ √   

5 H/W Bagamoyo  √ √   √ 

6 H/W Bahi  √  √ √  

7 H/W Bukombe  √ √ √ √ √ 

8 H/W Bumbuli  √    √ 

9 H/W Busega   √    

10 H/W Busokelo  √ √  √  

11 H/W Butiama  √ √ √ √  

12 H/W Chamwino  √ √ √   

13 H/W Chunya  √ √  √ √ 

14 H/M Dodoma   √  √  

15 H/Mji Geita   √  √  

16 H/W Hanang'  √ √ √ √ √ 

17 H/W Ikungi  √ √    

18 H/M Ilala  √    

19 H/M Ilemela  √     

20 H/W Iringa √ √ √ √ √ 

21 H/M Iringa  √ √  √ 

22 H/W Itilima  √  √   

23 H/Mji Kahama  √ √ √ √ √ 
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Na: 
Halmashauri 

Kutokuwepo 

sera ya 

teknolojia 

Kutokuwepo 

mpango wa 

kujikinga na 

majanga 

Kutokuwepo 

miongozo kwa 

watumiaji 

Upungufu wa 

vifaa vya 

kujikinga na 

majanga 

Kukosekana 

kwa 

watumishi 

wenye ujuzi 

24 H/W Kalambo   √  √ √ 

25 H/W Kaliua  √     

26 H/W Karatu √ √ √   

27 H/W Kibaha  √    

28 H/W Kigoma  √     

29 H/W Kilindi  √ √ √ √ √ 

30 H/W Kilolo   √ √ √  

31 H/W Kilombero  √  √ √ √ 

32 H/W Kilosa   √ √ √  

33 H/W Kilwa  √   √  

34 H/M Kinondoni  √ √ √   

35 H/W Kishapu  √ √ √   

36 H/W Kondoa   √  √ √ 

37 H/W Kongwa   √    

38 H/W Korogwe   √ √ √  

39 H/Mji Korogwe   √    

40 H/W Kyerwa    √   

41 H/W Lindi     √  

42 H/M Lindi      √ 

43 H/W Liwale    √ √ 

44 H/W Longido  √  √ √  

45 H/W Ludewa   √ √ √  

46 H/W Lushoto  √   √ 

47 H/W Mafia  √    

48 H/W Magu   √    



 

289 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

 

Na: 
Halmashauri 

Kutokuwepo 

sera ya 

teknolojia 

Kutokuwepo 

mpango wa 

kujikinga na 

majanga 

Kutokuwepo 

miongozo kwa 

watumiaji 

Upungufu wa 

vifaa vya 

kujikinga na 

majanga 

Kukosekana 

kwa 

watumishi 

wenye ujuzi 

49 H/Mji Makambako  √     

50 H/W Makete √ √ √ √ √ 

51 H/W Masasi  √    √ 

52 H/Mji Masasi      √ 

53 H/W Maswa  √     

54 H/Jiji Mbeya √ √    

55 H/W Mbeya  √ √    

56 H/W Mbinga  √  √  

57 H/W Mbozi √ √  √ √ 

58 H/W Mbulu √ √ √   

59 H/W Meatu √ √   √ 

60 H/W Meru √  √ √  

61 H/W Misungwi √ √ √ √  

62 H/W Mkalama √ √    

63 H/W Momba  √ √    

64 H/W Monduli √ √ √   

65 H/M Morogoro  √ √ √ √ √ 

66 H/W Moshi √ √  √  

67 H/M Moshi   √ √   

68 Mpanda DC √ √    

69 Mpanda TC √ √    

70 Mpwapwa DC   √  √ 

71 Msalala DC    √ √ 

72 H/M Mtwara/Miki √ √  √ √ 

73 H/W Mufindi   √ √ √ 



 

290 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

 

Na: 
Halmashauri 

Kutokuwepo 

sera ya 

teknolojia 

Kutokuwepo 

mpango wa 

kujikinga na 

majanga 

Kutokuwepo 

miongozo kwa 

watumiaji 

Upungufu wa 

vifaa vya 

kujikinga na 

majanga 

Kukosekana 

kwa 

watumishi 

wenye ujuzi 

74 H/W Muheza  √  √  

75 H/W Mvomero √ √   √ 

76 H/W Mwanga     √ 

77 H/W Namtumbo  √ √ √ √ 

78 H/W Newala √  √  √ 

79 H/W Ngorongoro √  √ √  

80 H/W Nsimbo √ √    

81 H/W Nyanghw'ale      √ 

82 H/W Nyasa  √ √ √  

83 H/W Nzega √ √ √ √  

84 H/W Pangani √ √  √  

85 H/W Rombo   √  √  

86 H/W Rorya √ √  √  

87 H/W Ruangwa √ √    

88 H/W Rungwe √    √ 

89 H/W Sengerema √   √  

90 H/W Serengeti  √ √ √  

91 H/W Shinyanga √ √ √ √  

92 H/W Sikonge     √ 

93 H/W Simanjiro √ √ √  √ 

94 H/W Singida √ √ √ √ √ 

95 H/M Singida √ √ √ √  

96 H/W Songea  √  √  

97 H/M Songea  √  √  

98 H/W Sumbawanga √   √ √ 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

 

Na: 
Halmashauri 

Kutokuwepo 

sera ya 

teknolojia 

Kutokuwepo 

mpango wa 

kujikinga na 

majanga 

Kutokuwepo 

miongozo kwa 

watumiaji 

Upungufu wa 

vifaa vya 

kujikinga na 

majanga 

Kukosekana 

kwa 

watumishi 

wenye ujuzi 

99 H/M Sumbawanga  √    √ 

100 H/W Tabora √ √  √  

101 H/Jiji Tanga √ √  √ √ 

102 H/Mji Tarime √ √ √ √  

103 H/W Ukerewe   √  √ 

104 H/W Ulanga √   √  

105 H/W Urambo  √    

106 H/W Wanging‟ombe  √     

107 H/W Gairo √  √ √  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kiambatisho (xviii): Mapungufu yaliyopo Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

1 H/Jiji Arusha v 

    2 H/W Arusha 

 

v v 

  3 H/W Babati v v 

 

v 

 4 H/Mji Babati 

 

v v 

  5 H/W Bahi 

 

v 

   6 H/Mji Bariadi v v 

   7 H/W Buhigwe v 

  

v 

 8 H/W Bukombe v v 

   9 H/W Bumbuli v v 

 

v 

 10 H/W Bunda 

   

v 

 11 H/W Busega v v 

   12 H/W Busokelo v v 

   13 H/W Butiama v 

    14 H/W Chamwino 

 

v v 

  15 H/W Chato v v 

 

v v 

16 H/W Chemba  v v 

 

v 

 17 H/W Chunya  v 

  

v 

 18 H/W Dodoma  v v 

 

v 

 19 H/W Geita v v 

   20 H/W Geita v v 

   21 H/W Hai 

   

v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

22 H/W Hanang'  v v 

   23 H/W Handeni 

 

v 

   24 H/W Ikungi v v 

 

v 

 25 H/W Ileje 

   

v 

 26 H/M Ilemela v 

    27 H/M Iringa v v 

   28 H/W Itilima v v 

   29 H/Mji Kahama v v 

   30 H/W Kakonko  v v 

   31 H/W Kalambo v v 

   32 H/W Karatu 

 

v v 

  33 H/W Kibaha 

  

v v 

 34 H/Mji Kibaha 

 

v 

 

v 

 35 H/W Kibondo 

 

v 

 

v 

 36 H/W Kigoma 

 

v 

 

v 

 37 H/M Kigoma/Ujiji v v 

 

v 

 38 H/W Kilindi v 

  

v v 

39 H/W Kilolo v 

    40 H/W Kilombero 

 

v 

 

v 

 41 H/W Kilosa v 

  

v 

 42 H/W Kilwa v 

    43 H/M Kinondoni 

 

v 

 

v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

44 H/M Kishapu 

   

v 

 45 H/W Kiteto 

   

v v 

46 H/W Kondoa 

 

v 

 

v 

 47 H/W Kongwa v v 

  

v 

48 Korogwe 

 

v v v 

 49 H/Mji Korogwe  v v v 

 

v 

50 H/W Kyela  v v 

   51 H/W Kyerwa v v 

 

v 

 52 H/W Lindi v v 

   53 H/M Lindi v v 

   54 H/W Liwale v v 

   55 H/W Longido v v 

   56 H/W Ludewa v 

  

v 

 57 H/W Lushoto v 

 

v 

 

v 

58 H/W Mafia 

 

v 

 

v 

 59 H/W Magu  v v 

  

v 

60 H/W Makete v v 

   61 H/W Masasi v 

   

v 

62 H/Mji Masasi v 

    63 H/W Maswa v v 

 

v 

 64 H/W Mbarali v 

  

v 

 65 H/Jiji Mbeya v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

66 H/W Mbeya 

 

v 

  

v 

67 H/W Mbinga v 

    68 H/W Mbogwe v v 

   69 H/W Mbozi v 

    70 H/W Mbulu  v 

    71 H/W Meatu 

 

v 

   72 H/W Meru v v 

 

v 

 73 H/W Misungwi 

 

v 

 

v 

 74 H/M Mkalama v v 

 

v v 

75 H/W Mkinga 

  

v v 

 76 H/W Mlele v 

    77 H/W Momba v 

  

v v 

78 H/W Morogoro 

 

v 

 

v 

 79 H/M Morogoro v v 

   80 H/W Moshi 

   

v 

 81 H/WMpanda v 

    82 H/Mji Mpanda v 

   

v 

83 H/W Mpwapwa 

 

v 

   84 H/W Mtwara v v 

  

v 

85 H/M Mtwara/Miki v 

    86 H/W Mufindi v v 

   87 H/W Muheza v v v v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

88 H/W Musoma v v 

 

v 

 89 H/M Musoma v v 

   90 H/W Mvomero 

   

v v 

91 H/W Mwanga  

   

v 

 92 H/Jiji Mwanza 

 

v 

 

v 

 93 H/W Namtumbo v v 

   94 H/W Nanyumbu v 

    95 H/W Ngorongoro v v v 

  96 H/W Nkasi v 

  

v 

 97 H/W Nsimbo v v 

   98 H/W Nyanghw'ale v v 

   99 H/W Nyasa v v 

   100 H/W Nzega v 

 

v 

  101 H/W Pangani 

 

v 

   102 H/W Rombo v v 

 

v 

 103 H/W Rorya v 

    104 H/W Ruangwa 

 

v v 

  105 H/W Sengerema v v 

   106 H/W Serengeti v v 

 

v 

 107 H/W Shinyanga v v 

   108 H/W Siha v 

    109 H/W Sikonge 

  

v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Idadi ndogo ya 

watumishi 

Ukosefu wa 

vitendea kazi 

Kutokuwepo 

mafunzo 

Kutoandaa 

mipango ya 

ukaguzi  

Taarifa za 

ukaguzi 

hazipitiwi 

110 H/W Simanjiro 

   

v 

 111 H/W Singida v v 

 

v 

 112 H/M Singida v v 

 

v 

 113 H/M Songea 

 

v 

   114 H/W Sumbawanga v 

  

v 

 115 H/M Sumbawanga 

 

v 

 

v 

 116 H/W Tabora 

 

v v 

  117 H/M Tabora 

 

v 

 

v 

 118 H/Jiji Tanga  v 

    119 H/W Tarime v v 

   120 H/Mji Tarime v v 

   121 H/W Tunduru v v 

   122 H/W Ukerewe v v 

   123 H/W Ulanga v v 

 

v 

 124 H/W Ushetu v 

    125 H/W Uvinza v v 

 

v v 

126 H/W Wanging‟ombe v v 

 

v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kiambatisho (xix): Mapungufu ya Kamati za Ukaguzi  
Na. Halmashauri Wajumbe 

kutokuwa na 

ufahamu wa 

masuala ya fedha 

Vikao vya kisheria 

angalau vine kwa 

mwaka 

havifanyiki 

Kutopitia taarifa 

za fedha,taarifa 

za viashiria 

hatarishi 

Kutoandaa 

na 

kuwasilisa 

taarifa 

Kamati 

hazijaundwa 

  1 H/W Arusha  v v   

2 H/W Babati   v   

3 H/Mji Bariadi   v   

4 H/W Bunda   v   

5 H/W Busega   v   

6 H/W Busokelo v  v   

7 H/W Butiama v v v v  

8 H/W Chamwino  v v v  

9 H/W Chato v  v   

10 H/W Chemba    v  

11 H/W Chunya v  v v  

12 H/W Geita   v   

13 H/W Hai v   v  

14 H/W Hanang'   v   

15 H/W Handeni   v   

16 H/W Igunga    v  

17 H/M Ilala  v    

18 H/W Ileje v     

19 H/M Ilemela   v v  

20 H/W Iringa v     

21 H/W Itilima   v   

22 H/Mji Kahama   v v  

23 H/W Kakonko  v   v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Halmashauri Wajumbe 

kutokuwa na 

ufahamu wa 

masuala ya fedha 

Vikao vya kisheria 

angalau vine kwa 

mwaka 

havifanyiki 

Kutopitia taarifa 

za fedha,taarifa 

za viashiria 

hatarishi 

Kutoandaa 

na 

kuwasilisa 

taarifa 

Kamati 

hazijaundwa 

24 H/W Kalambo  v    

25 H/W Kaliua    v  

26 H/W Karatu  v v   

27 H/W Kasulu     v 

28 H/Mji Kibaha  v v   

29 H/W Kibondo   v   

30 H/W Kigoma  v v v  

31 H/M Kigoma/Ujiji  v v v  

32 H/W Kilindi   v v  

33 H/W Kilolo v  v   

34 H/W Kilombero   v v  

35 H/W Kilosa v  v   

36 H/M Kinondoni v  v   

37 H/W Kishapu   v v  

38 H/W Kiteto v  v   

39 H/W Kondoa    v  

40 H/W Kongwa   v v  

41 H/W Korogwe   v v  

42 H/Mji Korogwe   v v  

43 H/W Kwimba   v v  

44 H/W Kyerwa v  v   

45 H/W Lindi v     

46 H/W Liwale  v v   

47 H/W Longido   v   

48 H/W Ludewa v  v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Halmashauri Wajumbe 

kutokuwa na 

ufahamu wa 

masuala ya fedha 

Vikao vya kisheria 

angalau vine kwa 

mwaka 

havifanyiki 

Kutopitia taarifa 

za fedha,taarifa 

za viashiria 

hatarishi 

Kutoandaa 

na 

kuwasilisa 

taarifa 

Kamati 

hazijaundwa 

49 H/W Lushoto v  v   

50 H/W Mafia  v v   

51 H/W Magu   v   

52 H/Mji Makambako v  v   

53 H/W Maswa   v   

54 H/W Mbarali v     

55 H/Jiji Mbeya   v   

56 H/W Mbeya v  v   

57 H/W Mbogwe   v   

58 H/W Mbozi v     

59 H/W Mbulu   v   

60 H/W Meatu v v v v  

61 H/W Meru  v  v  

62 H/W Misungwi  v v v  

63 H/W Mkalama v v v   

64 H/W Momba v  v   

65 H/W Monduli  v v v  

66 H/W Morogoro  v v v  

67 H/M Morogoro v v v   

68 H/W Moshi  v v   

69 H/M Moshi   v v  

70 H/W Mpwapwa   v v  

71 H/W Mtwara    v   

72 H/W Mufindi v  v   

73 H/W Musoma  v v v  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Halmashauri Wajumbe 

kutokuwa na 

ufahamu wa 

masuala ya fedha 

Vikao vya kisheria 

angalau vine kwa 

mwaka 

havifanyiki 

Kutopitia taarifa 

za fedha,taarifa 

za viashiria 

hatarishi 

Kutoandaa 

na 

kuwasilisa 

taarifa 

Kamati 

hazijaundwa 

74 H/W Mvomero  v v   

75 H/W Mwanga   v v v  

76 H/Jiji Mwanza   v v  

77 H/W Namtumbo   v   

78 H/W Nanyumbu  v v   

79 H/W Newala v  v   

80 H/W Ngorongoro  v v v  

81 H/W Nsimbo  v    

82 H/W Nyasa  v v   

83 H/W Nzega  v  v  

84 H/W Pangani  v v v  

85 H/W Rombo   v v  

86 H/W Rorya   v   

87 H/W Ruangwa   v   

88 H/W Rungwe    v  

89 H/W Same   v   

90 H/W Sengerema   v v  

91 H/W Serengeti   v v  

92 H/W Shinyanga  v   v 

93 H/W Siha    v  

94 H/W Simanjiro v     

95 H/W Singida v  v v  

96 H/W Singida v     

97 H/W Songea  v    

98 H/M Songea   v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Na. Halmashauri Wajumbe 

kutokuwa na 

ufahamu wa 

masuala ya fedha 

Vikao vya kisheria 

angalau vine kwa 

mwaka 

havifanyiki 

Kutopitia taarifa 

za fedha,taarifa 

za viashiria 

hatarishi 

Kutoandaa 

na 

kuwasilisa 

taarifa 

Kamati 

hazijaundwa 

99 H/M Sumbawanga  v    

100 H/W Tabora v     

101 H/M Tabora v v    

102 H/Jiji Tanga   v v  

103 H/W Tarime   v v  

104 H/Mji Tarime   v v  

105 H/W Tunduru   v   

106 H/W Ukerewe  v v v  

107 H/W Urambo v  v   

108 H/W Ushetu   v v  

109 H/W W/ng‟ombe v v v   

110 H/W Gairo   v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kiambatisho (xx) 

Usimamizi wa viashiria hatarishi 
Namba Halmashauri Tathmini ya mara 

kwa mara haifanyiki 

Hakuna sera ya usimamizi 

wa vihatarishi 

Hakuna taarifa za 

vihatarishi 

Hakuna rejista 

ya vihatarishi 

1 H/Jiji Arusha v    

2 H/W Arusha v    

3 H/W Babati v    

4 H/Mji Babati v v   

5 H/W Bahi v v   

6 H/Mji Bariadi v v   

7 H/W Bukombe v    

8 H/W Bumbuli v v   

9 H/W Bunda v v v v 

10 H/W Busokelo  v   

11 H/W Butiama v v v v 

12 H/W Chunya v v   

13 H/Mji Geita v v   

14 H/W Hai v v   

15 H/W Hanang' v v   

16 H/W Ikungi v v   

17 H/M Ilala  v   

18 H/W Iramba v    

19 H/W Itilima v v   

20 H/Mji Kahama v   v 

21 H/W Kaliua v v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Tathmini ya mara 

kwa mara haifanyiki 

Hakuna sera ya usimamizi 

wa vihatarishi 

Hakuna taarifa za 

vihatarishi 

Hakuna rejista 

ya vihatarishi 

22 H/W Kibaha v    

23 H/W Kigoma v v   

24 H/M Kig/Ujiji  v v   

25 H/W Kilindi v v  v 

26 H/W Kiteto v    

27 H/W Kondoa v   v 

28 H/W Kongwa v v   

29 H/Mji Korogwe v   v 

30 H/W Kwimba v v   

31 H/W Kyela v v   

32 H/W Ludewa v    

33 H/W Lushoto v    

34 H/W Mafia  v   

35 H/W Magu v v   

36 H/W Manyoni v   v 

37 H/W Maswa  v   

38 H/Jiji Mbeya v v   

39 H/W Mbinga v    

40 H/W Mbogwe v v v v 

41 H/W Mbulu v v  v 

42 H/W Misungwi v v   

43 H/W Mkalama v v   

44 H/W Mkinga v    
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Tathmini ya mara 

kwa mara haifanyiki 

Hakuna sera ya usimamizi 

wa vihatarishi 

Hakuna taarifa za 

vihatarishi 

Hakuna rejista 

ya vihatarishi 

45 H/W Mlele v  v  

46 H/W Momba v v   

47 H/W Monduli v v   

48 H/W Moshi v  v  

49 H/W Msalala v v   

50 H/W Muheza v    

51 H/W Musoma v v v v 

52 H/W Mwanga v v   

53 H/W Namtumbo v    

54 H/W Nanyumbu v    

55 H/W Ngorongoro v v   

56 H/Mji Njombe v v  v 

57 H/W Nkasi v    

58 H/W Nsimbo v v  v 

59 H/W Nyasa v v   

60 H/w Nzega v v   

61 H/W Pangani v v   

62 H/W Rombo v  v  

63 H/W Rorya v v v v 

64 H/W Same v    

65 H/W Sengerema v v   

66 Siha DC v   v 

67 Singida DC v v v  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Namba Halmashauri Tathmini ya mara 

kwa mara haifanyiki 

Hakuna sera ya usimamizi 

wa vihatarishi 

Hakuna taarifa za 

vihatarishi 

Hakuna rejista 

ya vihatarishi 

68 H/M Singida v v   

69 Songea DC v    

70 H/M Songea v v   

71 Sumbawanga DC v    

72 H/JijiTanga v v   

73 H/Mji Tarime v v v v 

74 H/W Tunduru v v   

75 H/W Urambo v v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxi): Kuzuia na kudhibiti Udanganyifu 

Namba Halmashauri 

Kutokuwepo 

waraka 

ulioidhinishwa 

Hakuna 

kidhibiti 

udanganyifu 

Kutokuwepo 

mchakato 

wa 

utambuzi 

1 H/Jiji Arusha v  v 

2 H/W Arusha    

3 H/Mji Babati v v v 

4 H/W Bumbuli    

5 H/W Busokelo v v v 

6 H/W Butiama   v 

7 H/W Chamwino  v  

8 H/W Chemba v v v 

9 H/W Chunya v  v 

10 H/M Dodoma  v v 

11 H/Mji Geita v  v 

12 H/W Handeni v   

13 H/M Ilemela v v v 

14 H/W Iramba v v v 

15 H/W Kaliua v v  

16 H/W Karatu v v v 

17 H/W Kibaha  v  

18 H/W Kilombero v v  

19 H/M Kinondoni v v  

20 H/W Kishapu v   

21 H/W Korogwe v  v 

22 H/W Kwimba v v v 

23 H/W Kyela v  v 

24 H/W Lindi v  v 

25 H/W Liwale v  v 

26 H/W Mafia v   

27 H/W Magu v   

28 H/W Manyoni  v v 

29 H/Jiji Mbeya v  v 

30 H/W Mbogwe   v 

31 H/W Mbozi v  v 

32 H/W Meatu v v v 

33 H/W Misungwi v  v 

34 H/W Mkinga v  v 

35 H/W Mlele   v 

36 H/W Momba v   
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Namba Halmashauri 

Kutokuwepo 

waraka 

ulioidhinishwa 

Hakuna 

kidhibiti 

udanganyifu 

Kutokuwepo 

mchakato 

wa 

utambuzi 

37 H/W Monduli v v  

38 H/M Morogoro v v v 

39 H/W Mpanda   v 

40 H/Mji Mpanda   v 

41 H/W Mpwapwa v v v 

42 H/W Musoma   v 

43 H/M Musoma   v 

44 H/W Mvomero v v v 

45 H/W Ngorongoro v v v 

46 H/Mji Njombe v  v 

47 H/W Nyanghw'ale v   

48 H/W Nyasa v  v 

49 H/W Nzega  v v 

50 H/W Pangani v   

51 H/W Shinyanga v  v 

52 H/M Shinyanga v   

53 H/W Sikonge  v v 

54 H/W Singida v v v 

55 H/M Songea v   

56 H/W Tabora v  v 

57 H/Mji Tarime   v 

58 H/W Tunduru   v 

59 H/W Ukerewe  v v 

60 H/W Urambo v v  

61  H/W  W/ng‟ombe v   

62 H/W Gairo v  v 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxii): Vitabu 461 vya Makusanyo ya Mapato 

Kutowasilishwa kwa Ukaguzi 
Na.  Halmashauri husika Idadi ya vitabu 

1 H/W Bahi   10 

2 H/W BarIadi   4 

3 H/Mji BarIadi  1 

4 H/W Buhigwe   16 

5 H/M Bukoba 1 

6 H/W Bunda   3 

7 H/W Busega   2 

8 H/W Busekelo   2 

9 H/W Chemba   4 

10 H/M Dodoma 1 

11 H/W Ileje   1 

12 H/W Karatu   9 

13 H/W Kibondo   79 

14 H/M Kigoma Ujiji  19 

15 H/W Kilindi   3 

16 H/W Kishapu   3 

17 H/W Kiteto   4 

18 H/W Korogwe   4 

19 H/W Kwimba    26 

20 H/W Longido   37 

21 H/W Mafia 1 

22 H/W Magu   2 

23 H/ Mji Masasi 34 

24 H/W Maswa   4 

25 H/W Meru   17 

26 H/W Misungwi   1 

27 H/W Mkinga   3 

28 H/W Monduli 1 

29 H/W Mtwara   1 

30 H/ M  Musoma 2 

31 H/W Mvomero   49 

32 H/ Jiji Mwanza 20 

33 H/W Namtumbo   1 

34 H/W Nanyumbu   1 

35 H/W Newala   1 

36 H/W Ngorongoro 3 

37 H/W Nzega   2 

38 H/W Pangani   1 

39 H/W Rungwe 1 

40 H/W Same   1 

41 H/M Singida 3 

42 H/W Songea   1 

43 H/W Sumbawanga   2 

44 H/W Tabora   24 

45 H/W Tunduru   55 

46 H/W Ushetu   1 

47 H/W Mlele 13 

  Jumla 474 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxiii):  Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala 
lakini hayakuwasilishwa Halmashauri TZS4,898,468,318 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1 H/ Jiji Arusha  2,944,358.00 

2 H/W Bariadi   13,735,000.00 

3 H/ Mji Bariadi 1,980,000.00 

4 H/W Biharamulo 3,826,000.00 

5 H/W Bukoba   7,232,000.00 

6 H/W Bukumbe   4,721,000.00 

7 H/W Bumbuli   27,131,598.00 

8 H/W Bunda   13,485,000.00 

9 H/W Butiama   3,484,575.00 

10 H/M Dodoma 8,000,000.00 

11 H/W Gairo   48,770,000.00 

12 H/W Hanang   7,743,065.00 

13 H/W Handeni   151,755,750.00 

14 H/M Ilala 235,814,400.00 

15 H/M Ilemela 886,416,771.00 

16 H/M Iringa 7,952,539.00 

17 H/W Kalembo   33,300,000.00 

18 H/W Karatu   39,567,940.00 

19 H/M Kigma Ujiji 13,900,000.00 

20 H/W Kilindi   29,390,000.00 

21 H/W Kilolo   73,000,000.00 

22 H/W Kiteto   1,993,430.00 

23 H/ Mji Korogwe 5,180,000.00 

24 H/W Kyela   23,500,000.00 

25 H/M Lindi  17,509,220.00 

26 H/W Longido   63,076,000.00 

27 H/W Loshoto   39,329,500.00 

28 H/W Ludewa   19,944,918.90 

29 H/W Magu   53,093,594.40 

30 H/ Mji Makambako 147,200,000.00 

31 H/ Mji Masasi 15,528,000.00 

32 H/ Jiji Mbeya 50,720,000.00 

33 H/W Mbogwe   6,029,300.00 

34 H/W Mbozi   2,150,000.00 

35 H/W Mbulu   32,272,500.00 

36 H/W Meatu   82,240,628.00 

37 H/W Misenyi   31,746,500.00 

38 H/W Misungwi   4,800,000.00 

39 H/W Mlele   90,015,833.00 

40 H/M Morogoro 148,545,000.00 

41 H/ Mji Mpanda 8,674,000.00 

42 H/W Mpwapwa 2,150,000.00 

43 H/ Jiji Mwanza 1,191,970,000.00 

44 H/W Ngara   5,200,000.00 

45 H/ Mji Njombe 10,950,000.00 

46 H/W Nsimbo   8,917,000.00 

47 H/W Nyang'wale   17,183,500.00 

48 H/W Pangani   2,059,000.00 

49 H/W Rorya   23,650,000.00 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

50 H/W Rufiji   583,502,298.00 

51 H/W Sengerema   36,017,500.00 

52 H/M Shinyanga 15,822,500.00 

53 H/W Simanjiro   6,498,000.00 

54 H/W Sumbawanga   522,480,100.00 

55 H/W Ukerewe   12,410,000.00 

56 H/W Uvinza   1,960,000.00 

    4,898,468,318.30 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxiv): Fedha zisizokusanywa kutoka 
katika vyanzo vya ndani TZS17,168,528,904 

Na. Jina la Halmashauri Chanzo cha mapato 
Kiasi kisichokusanywa 

(TZS) 

1 H/ Jiji Arusha Ushuru wa hoteli  7,809,400.00 

2 H/Mji  Babati Ushuru wa huduma 2,236,000.00 

3 H/W Biharamulo   Ushuru wa mazao 182,641,220.00 

4 H/W Biharamulo   Ushuru wa Mazao 57,697,250.00 

5 H/W Biharamulo   Ushuru wa huduma  92,160,220.84 

6 H/M Dodoma Kodi ya Majengo  36,443,050.00 

7 H/M Dodoma Kodi ya nyumba 6,330,000.00 

8 H/W Hanang   Ada ya Matangazo  9,378,875.00 

9 H/W Hanang   Kodi ya nyumba 9,497,008.00 

10 H/W Hanang   Kodi ya nyumba 2,450,000.00 

11 H/W Handeni   Kodi ya nyumba 13,042,574.00 

12 H/W Ikungi   Ushuru wa huduma 6,129,150.00 

13 H/W Itilima   Ushuru wa mzao 3,260,469.92 

14 H/Mji Kahama Mauzo ya viwanja 320,129,000.00 

15 H/Mji  Kibaha Ushuru wa huduma  1,894,442.55 

16 H/W Kilombero   Ada ya leseni 34,806,500.00 

17 H/W Kilosa   Kodi ya nyumba 10,030,000.00 

18 H/W Kishapu   Kodi ya majengo  216,965,280.00 

19 H/W Ludewa   Kodi ya nyumba 4,515,000.00 

20 H/W Ludewa   Kodi ya nyumba 4,084,380.45 

21 H/W Magu   Kodi ya nyumba 2,470,000.00 

22 H/Mji  Makambako Kodi ya majengo  115,000,000.00 

23 H/W Makete    mrahaba  324,536,000.00 

24 H/ Mji Masasi Ushuru wa huduma 5,000,000.00 

25 H/W Mbinga   Ushuru wa huduma 9,203,011,801.50 

26 H/W Mbinga   Ushuru wa huduma 99,262,883.00 

27 H/W Meru   Adhabu 80,134,339.00 

28 H/W Meru   Adhabu 8,591,750.00 

29 H/W Mlele   uuzaji wa viwanja 15,736,073.00 

30 H/W Morogoro   Ada za soko  5,480,000.00 

31 H/M Morogoro 
Ushuru wa Nyumba za 
kulala  Wageni 6,791,000.00 

32 H/M Morogoro Pango la nyumba 7,876,240.00 

33 H/M Moshi Ada ya matangazo  16,931,610.00 

34 H/M Moshi Pango la nyumba 26,388,000.00 

35 H/ Mji  Mpanda Adhabu 54,310,500.00 

36 H/Mji Mpanda Kodi ya nyumba 2,185,000.00 

37 H/W Mpwapwa   Adhabu 7,150,000.00 

38 H/W Muheza   
Ushuru wa Nyumba za 
kulala  Wageni 5,925,000.00 

39 H/M Musoma Pango la nyumba 6,560,000.00 

40 H/ Jiji Mwanza Ushuru wa mazao 44,800,000.00 

41 H/W Nachingwea   Pango la nyumba 4,842,000.00 

42 H/W Njombe   Pango la nyumba 14,160,000.00 

43 H/W Njombe   Pango la nyumba 5,803,000.00 

44 H/W Nkasi   Ushuru wa mazao  5,874,400.00 

45 H/W Nyang'hwale Pango la nyumba 18,210,000.00 

46 H/W Nzega   Ada ya matangazo  70,242,500.00 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Chanzo cha mapato 
Kiasi kisichokusanywa 

(TZS) 

47 H/W Pangani   Pango la nyumba 64,737,400.00 

48 H/W Rorya   Ushuru wa mazao 42,294,000.00 

49 H/W Ruangwa   Ada ya matangazo  147,800,000.00 

50 H/W Serengeti   Ada za shule 67,833,200.00 

51 H/W Serengeti   Ushuru wa huduma 4,601,505,909.00 

52 H/M Shinyanga Ushuru wa mazao 81,947,179.00 

53 H/M Shinyanga Pango la nyumba 23,780,000.00 

54 H/M Singida Ushuu wa mzao 239,839,550.00 

55 H/W Songea   Ada za uwindaji 10,765,120.00 

56 H/M Songea Ushuru wa huduma 42,502,385.91 

57 H/Mji Tarime Ushuru wa mazao 453,032,242.55 

58 H/W Ulanga   Kodi ya pango 3,720,000.00 

59 H/W Ushetu   Pango la nyumba 2,000,000.00 

60 H/W Ushetu   Ushuru wa mazao 208,000,000.00 

  Jumla   17,168,528,903.72 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxv): Kutokuwa na madaftari ya kumbukumbu ya 

mapato yanayokusanywa 

Na.  Jina la Halmashauri Daftari la kumbukumbu 

1 H/Jiji Arusha Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu ya 
mapato ya pango la nyumba 

2 H/W Bunda   Kutokuwa na daftari la kumbukumbu za 
makusanyo yatokanayo leseni ya vileo 

3 H/ Mji Geita Utunzaji usifaa wa daftari la kumbukumbu ya 
mapato ya ushuru wa huduma 

4 H/W Handeni   Kutotunza daftari la kumbukumbu ya kodi ya 
majengo 

5 H/M Ilala Ukosefu wa daftari la fedha kwa wakusanyaji 
mapato wa Halmashauri 

6 H/W Ileje   Utunzaji usiofaa wa madftari ya kumbukumbu ya 
mapato ya Kodi ya Majengo, Ushuru wa Huduma, 
Pango la Ardhi, Ushuru wa Hoteli, Pango la Stoo 
na Pango la Nyumba 

7 H/M Ilemela   Kutotunza daftari la kumbukumbu za walipa Kodi 
ya Ardhi na makusanyo yake 

8 H/ Mji Kahama Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu ya 
mapato ya Ushuru wa Huduma 

9 H/W Kilombero   Utunzaji usiofaa wa taarifa za mapato na wadeni 
wa Halmashauri 

10 H/W Kilosa   Kutotunza daftari la kumbukumbu za Ushuru wa 
Huduma 

11 H/W Kilwa   Kukosa daftari la fedha kwa wakusanyaji mapato 
wa Halmshauri 
 

12 H/M Kinondoni Utunzaji usiofaa wa madaftari ya mapato 

13 H/W Kisarawe   Kukosekana kwa daftari la fedha kwa wakusanyaji 
mapato wa Halmashauri 

14 H/W Mafia   Kutotunza madaftari ya mapato  

15 H/W Magu   Utunzaji usiofaa wa daftari la fedha kwa 
wakusanyaji mapato wa Halmashauri 

16 H/Mji Masasi Kutotunza daftari la kumbukumbu za Ushuru wa 
Huduma 

17 H/W Mbozi   Utunzaji usiofaa wa madftari ya kumbukumbu ya 
mapato ya Kodi ya Majengo, Ushuru wa Huduma, 
Pango ya Ardhi, Ushuru wa Hoteli, Pango la Stoo 
na Pango la Nyumba 

18 H/W Mobozi   Utunzaji usiofaa wa madftari ya kumbukumbu ya 
mapato ya Kodi ya Majengo, Ushuru wa Huduma, 
Pango ya Ardhi, Ushuru wa Hoteli, Pango la Stoo 
na Pango la Nyumba 

19 H/W Morogoro   Kutokuwa na daftari la kumbukumbu la mapato 
ya ada za leseni za biashara  

20 H/W Mpanda   Kutokuwa na daftari la kumbukumbu la mapato 
ya ada za leseni za biashara  

21 H/W Msalala   Kutotunza daftari la kumbukumbu za Ushuru wa 
Huduma 

22 H/W Mvomero   Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu la 
mapato ya leseni za biashara na vileo 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na.  Jina la Halmashauri Daftari la kumbukumbu 

23 H/W Mvomero   Kutotunza daftari la kumbukumbu za Ushuru wa 
Huduma 

24 H/W Nachingwea Kutokuwa na daftari la kumbukumbu la mapato 
ya leseni za biashara 

25 H/W Nanyumbu   Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu ya 
mapato ya Ushuru wa Huduma 

26 H/W Ngorongoro   Utunzaji usiofaa wa madaftari ya mapato ya 
ndani ya Halamshauri 

27 H/W Nkasi   Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu la 
mapato ya Kodi za Majengo, Ada ya Ujenzi 
Majengo na leseni za biashara 

28 H/M Shinyanga Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu ya 
mapato ya Ushuru wa Huduma 

29 H/M Shinyanga Kutotunza daftari la kumbukumbu za Ushuru wa 
Huduma 

30 H/W Sikonge   Utunzaji usiofaa wa daftari la fedha kwa 
wakusanyaji mapato wa Halmashauri 

31 H/M Sumbawanga Kutotunza daftari la kumbukumbu la Kodi ya 
Majengo 

32 H/M Tabora Kutokuwa na daftari la fedha kwa wakusanyaji 
mapato wa Halmshauri 

33 H/W Ulanga   Utunzaji usiofaa wa daftari la mapato ya ndani ya 
Halmashauri 

34 H/W Wanging‟ombe   Utunzaji usifaa wa daftari la mapato ya leseni 

35 H/W Wanging‟ombe   Utunzaji usiofaa wa daftari la kumbukumbu za 
Ushuru wa Huduma 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho(xxvi): 30% ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya 

ardhi ambayo hayajarudishwa kwa Halmashauri husika 

TZS.1,197,777,287 

Na. Halmashauri husika Kiasi kisichorudishwa (TZS) 

1 H/W Bagamoyo   146,467,927.00 

2 H/W Bunda   11,389,670.00 

3 H/ Mji Geita 36,603,145.00 

4 H/W Handeni   6,271,738.00 

5 H/W Ileje   8,777,380.00 

6 H/M Ilemela 62,541,145.00 

7 H/M Iringa 7,952,539.00 

8 H/ Mji Kahama 80,562,100.00 

9 H/Mji Kibaha 150,032,225.00 

10 H/W Kilosa   32,537,943.00 

11 H/W Kishapu 11,424,775.00 

12 H/W Korogwe   12,103,604.50 

13 H/ Mji Korogwe 14,864,844.96 

14 H/ Mji Makambako 23,779,168.80 

15 H/Mji Masasi 11,998,795.00 

16 H/W Meatu   5,945,454.00 

17 H/W Meru   18,002,943.90 

18 H/W Misungwi   24,357,660.00 

19 H/Jiji Mwanza 17,131,651.00 

20 H/W Nanyumbu   1,048,718.00 

21 H/W Newala   25,268,833.00 

22 H/W Ngorongoro 5,092,365.00 

23 H/W Njombe   6,962,602.00 

24 H/W Nkasi   20,951,435.10 

25 H/W Ruangwa   26,157,373.00 

26 H/W Rufij   7,531,053.00 

27 H/MShinyanga 101,331,435.00 

28 H/M Singida 62,226,089.00 

29 H/W Sumbawanga   1,866,751.50 

30 H/M Sumbawanga 21,668,885.00 

31 H/ Jiji Tanga 230,916,334.00 

32 H/W Ulanga   4,010,704.00 

  Jumla 1,197,777,286.76 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxvii): Miamala isiyosuluhishwa katika 
taarifa ya usuluhisho wa kibenki 

Na. 

Halmashauri husika 

Mapato kwenye daftari 
la fedha lakini hayapo  

kwenye taarifa za Benki 
(TZS) 

Hundi ambazo 
hazijawasilishwa 

Benki (TZS) 

1 H/Mji Bariadi                      -    2,139,528.72 

2 H/M Dodoma                      -    2,312,772.00 

3 H/W Ikungi                       -    26,476,257.20 

4 H/W Kalembo   30,200,590.54 155,591,183.42 

5 H/W Karagwe   37,724,206.44                        -    

6 H/W Kibaha   31,112,553.00 526,178,794.00 

7 H/W Kyerwa   54,808,873.15 45,578,716.09 

8 H/W Liwale   171,160,500.00 116,898,291.00 

9 H/W Ludewa   26,600,000.00 659,549,874.01 

10 H/W Makete   39,421,192.00 390,027,708.29 

11 H/W Maswa   135,947.40 593,813,651.91 

12 H/Mji Mpanda  25,301,436.15 162,682,447.13 

13 H/W Msalala   4,468,700.00 4,155,496.00 

14 H/W Nanyumbu                       -    10,694,000.00 

15 H/W Njombe                       -    45,760,981.64 

16 H/W Nkasi   152,979.61 8,767,624.50 

17 H/W Nsimbo   4,040,000.00 18,115,000.00 

18 H/W Nyang‟hwale   160,796,152.00 213,469,650.39 

19 H/W Same   21,579,267.37 489,005,806.65 

20 H/M Shinyanga                     -    48,437,742.00 

21 H/M Sumbawanga                     -    18,476,178.17 

22 H/W Tandahmba   5,533,969.00 436,626,449.22 

23 H/ Jiji Tanga 63,728,596.74                        -    

24 H/W Wanging‟ombe   3,164,071.30                        -    

  Jumla 679,929,034.70 3,974,758,152.34 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xxviii): Ukaguzi wa kushitukiza wa fedha taslim 

haukufanyika katika Halmashauri 

Na. Halmashauri husika    Ukaguzi wa kushtukiza  

haukufanyika 

Kiwango cha 

fedha  

hakikuwekwa  

1 H/W Newala     V 

2 H/ Mji Kibaha V V 

3 H/W Rufiji   V   

4 H/W Nachingwea   V   

5 H/W Gairo   V   

6 H/W Kilombero   V   

7 H/W Mafia   V V 

8 H/W Chamwino   V   

9 H/W Kakonko   V V 

10 H/W Kasulu   V V 

11 H/W Kigoma   V   

12 H/M Singida   V 

13 H/W Longido   V   

14 H/W Mbulu   V   

15 H/W Meru   V   

16 H/W Moshi   V   

17 H/M Moshi V   

18 H/W Mwanga   V   

19 H/W Siha   V   

20 H/W Simanjiro     V 

21 H/W Bahi   V   

22 H/W Butiama   V   

23 H/W Chato   V   

24 H/W Kishapu   V   

25 H/M Musoma V   

26 H/W Shinyanga   V V 

27 H/W Pangani     V 

28 H/W Rombo   V   

29 H/W Kaliua   V   

30 H/M Tabora   V 

31 H/W Urambo   V   

32 H/W Singida   V   

33 H/ Jiji Mbeya V   

34 H/W Namtumbo     V 

35 H/W Nyasa     V 

36 H/M Songea   V 

37 H/M Dodoma   V 

38 H/M Ilemela V   

39 H/W Ushetu   V   

40 H/W Msungwi   V   
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Na. Halmashauri husika    Ukaguzi wa kushtukiza  

haukufanyika 

Kiwango cha 

fedha  

hakikuwekwa  

41 H/W Kyela   V   

42 H/W Mbinga     V 

43 H/W Tunduru     V 

44 H/W Kalembo   V V 

45 H/W Makete     V 

46 H/M Sumbawanga V V 
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Kiambatisho (xxix): Malipo ya mishahara kwa watu 

walioachishwa kazi, kustaafu au kufariki ikiwa ni pamoja na 

makato yaliyopelekwa kwenye taasisi nyingine 
Malipo ya mishahara watu waliokoma 

utumishi   

Malipo yahusuyo makato kwa watumishi 

waliokoma utumishi  

Na. 

Jina la 

Halmashauri Kiasi (TZS) 

 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (TZS) 

1 H/W Bukombe 178,548,524  1 H/W Bahi 153,574,857 

2 H/W Geita 172,520,955  2 H/W Sumbawanga 138,199,860 

3 H/Mji Kahama 122,533,350  3 H/W Iramba 84,417,032 

4 H/W Kwimba 49,890,739  4 H/M Sumbawanga 50,946,090 

5 H/Jiji Mbeya 44,274,500  5 H/Jiji Tanga 35,905,805 

6 H/W Mufindi 42,712,700  6 H/W Nkasi 35,147,734 

7 H/W Mvomero 42,117,590  7 H/W Kwimba 34,302,661 

8 H/W Arusha 39,117,935  8 H/W Ludewa 28,911,026 

9 H/W Karatu 27,983,806  9 H/W Meru 28,475,227 

10 H/M Songea 25,563,328  10 H/W Arusha 28,107,457 

11 H/W Handeni 25,462,883  11 H/W Igunga 27,758,484 

12 H/W Lushoto 24,712,300  12 H/Mji Njombe 22,584,660 

13 H/W Bariadi 21,763,879  13 H/W Bariadi 21,763,879 

14 H/M Kinondoni 18,367,800  14 H/M Moshi 17,230,527 

15 H/W Songea 17,714,664  15 H/Mji Makambako 15,046,738 

16 H/W Iringa 17,019,446  16 H/W Hanang' 14,418,954 

17 H/W Meru 16,508,789  17 H/W Same 11,169,240 

18 H/Jiji Tanga 14,562,678  18 H/W Karatu 10,703,700 

19 H/Jiji Mwanza 13,525,000  19 H/W Siha 10,556,723 

20 H/W Ulanga 12,176,230  20 H/W Babati 10,504,610 

21 H/W Singida 10,989,790  21 H/Jiji Arusha 9,310,611 

22 H/W Bumbuli 10,221,233  22 H/W Sikonge 8,397,398 

23 H/W Iramba 9,733,024  23 H/W Kalambo 7,684,106 

24 H/W Pangani 8,458,132  24 H/W Bumbuli 6,843,766 

25 H/W Same 7,383,938  25 H/W Longido 6,378,753 

26 H/M Moshi 5,120,137  26 H/Jiji Mwanza 5,402,852 

27 H/Mji Geita 4,515,037  27 H/W Mkinga 4,890,739 

28 H/W Korogwe 4,214,100  28 H/W Ngorongoro 4,624,450 

29 H/W Mpanda 4,117,801  29 H/Mji Babati 4,305,039 

30 H/W Kaliua 3,643,953  30 H/W Simanjiro 3,685,530 

31 H/W Mkinga 3,328,600  31 H/Mji Tarime 2,776,974 

32 H/W Shinyanga 2,668,483  32 H/W Ikungi 1,420,407 

33 H/Mji Njombe 2,370,000  Jumla 845,445,888 

34 H/W Kilindi 2,177,000     

35 H/M Singida 2,042,100     

36 H/W Longido 1,544,771     

Jumla 1,009,605,195     
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Kiambatisho (xxx): Orodha ya Halmashauri zenye uhaba wa 

watumishi 
Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

1 H/W  Babati 318 144 174 55% 

2 H/W  Nyasa 1,349 635 714 53% 

3 H/W  Kyerwa 3,014 1,631 1,383 46% 

4 H/W  Buhigwe 1,989 1,098 891 45% 

5 H/W  Mbulu 3,759 2,111 1,648 44% 

6 H/W  Kaliua 2,360 1,345 1,015 43% 

7 H/W  Mkalama 2,390 1,354 1,036 43% 

8 H/W  Masasi 2,376 1,368 1,008 42% 

9 H/W  Uvinza 2,936 1,724 1,212 41% 

10 H/W  Busokelo 1,745 1,044 701 40% 

11 H/W  Lindi 2,855 1,766 1,089 38% 

12 H/W  Ngara 3,007 1,866 1,141 38% 

13 H/W  Geita 6,448 4,057 2,391 37% 

14 H/W  Butiama 3,014 1,925 1,089 36% 

15 H/W  Iramba 2,467 1,572 895 36% 

16 H/W  Nachingwea 2,936 1,870 1,066 36% 

17 H/W  Sikonge 2,820 1,799 1,021 36% 

18 H/W  Urambo 2,820 1,799 1,021 36% 

19 H/W  Kibondo 2,651 1,711 940 35% 

20 H/W  Tabora 3,102 2,017 1,085 35% 

21 H/W  Nsimbo 1,369 908 461 34% 

22 H/W  Serengeti 3,103 2,049 1,054 34% 

23 H/W  Mbinga 4,643 3,119 1,524 33% 

24 H/W  Musoma 1,995 1,341 654 33% 

25 H/W  Chemba 2,502 1,699 803 32% 

26 H/W  Misenyi 2,418 1,647 771 32% 

27 H/W  Mpanda 1,466 995 471 32% 

28 H/W  Nzega 4,089 2,790 1,299 32% 

29 H/W  Handeni 2,921 2,005 916 31% 

30 H/W  Tarime 3,164 2,199 965 30% 

31 H/W  Gairo 1,618 1,148 470 29% 

32 H/W  Mlele 1,234 872 362 29% 

33 H/W  Mpwapwa 3,613 2,560 1,053 29% 

34 H/W  Ushetu 2,353 1,674 679 29% 

35 H/W  Momba 2,184 1,576 608 28% 

36 H/W  Bumbuli 3,469 2,545 924 27% 

37 H/W  Moshi 6,606 4,805 1,801 27% 

38 H/W  Wang‟ing‟ombe 2,024 1,468 556 27% 

39 H/W  Kiteto 1,956 1,454 502 26% 

40 H/W  Pangani 1,000 742 258 26% 

41 H/W  Chato 3,455 2,579 876 25% 

42 H/W  Korogwe 3,699 2,783 916 25% 

43 H/W  Nyang'wale 1,820 1,366 454 25% 
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Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

44 H/W  Tandahimba 2,875 2,173 702 24% 

45 H/W  Ikungi 2,476 1,905 571 23% 

46 H/W  Mkinga 1,661 1,273 388 23% 

47 H/W  Namtumbo 2,655 2,042 613 23% 

48 H/W  Rungwe 3,606 2,766 840 23% 

49 H/Mji Geita 2,002 1,570 432 22% 

50 H/W  Itilima 2,225 1,733 492 22% 

51 H/W  Mbogwe 1,830 1,424 406 22% 

52 H/Mji Mpanda 1,860 1,452 408 22% 

53 H/M Tabora 2,685 2,100 585 22% 

54 H/W  Biharamulo 2,148 1,689 459 21% 

55 H/W  Chunya 2,223 1,746 477 21% 

56 H/W  Igunga 3,205 2,539 666 21% 

57 H/W  Iringa 3,989 3,135 854 21% 

58 H/Mji Bariadi 1,747 1,392 355 20% 

59 H/W  Kondoa 2,971 2,387 584 20% 

60 H/W  Ngorongoro 1,701 1,354 347 20% 

61 H/W  Ulanga 3,154 2,513 641 20% 

62 H/W  Bahi 2,068 1,678 390 19% 

63 H/W  Hanang' 1,980 1,597 383 19% 

64 H/W  Kilombero 3,975 3,235 740 19% 

65 H/W  Mbeya 4,701 3,820 881 19% 

66 H/M  Mtwara 1,558 1,266 292 19% 

67 H/W  Mvomero 3,303 2,687 616 19% 

68 H/W  Msalala 2,182 1,783 399 18% 

69 H/W  Mwanga 2,499 2,058 441 18% 

70 H/M  Singida 1,999 1,642 357 18% 

71 H/M  Dodoma 1,684 1,391 293 17% 

72 H/W  Lindi 1,080 896 184 17% 

73 H/W  Mbozi 3,854 3,198 656 17% 

74 H/M  Shinyanga 1,900 1,579 321 17% 

75 H/Jiji Arusha 3,769 3,163 606 16% 

76 H/W  Meru 3,756 3,201 555 15% 

77 H/M  Bukoba 1,580 1,354 226 14% 

78 H/W  Longido 1,216 1,047 169 14% 

79 H/W  Shinyanga 3,012 2,579 433 14% 

80 H/W  Chamwino 2,353 2,047 306 13% 

81 H/Mji  Kibaha 235 205 30 13% 

82 H/Mji  Korogwe 1,258 1,094 164 13% 

83 H/W  Meatu 3,194 2,788 406 13% 

84 H/W  Monduli 1,898 1,644 254 13% 

85 H/W  Rombo 3,234 2,803 431 13% 

86 H/Jiji Dar es salaam 269 237 32 12% 

87 H/M  Kigoma/Ujiji 2,255 1,976 279 12% 

88 H/W  Kongwa 2,350 2,079 271 12% 
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Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

89 H/W  Morogoro 3,259 2,866 393 12% 

90 H/Mji Tarime 1,167 1,024 143 12% 

91 H/W  Hai 3,154 2,792 362 11% 

92 H/Jiji Tanga 3,416 3,028 388 11% 

93 H/Jiji Mbeya 3,489 3,168 321 9% 

94 H/W  Musoma 1,820 1,660 160 9% 

95 H/W  Simanjiro 1,657 1,511 146 9% 

96 H/Mji Babati 1,258 1,157 101 8% 

97 H/W  Kilosa 4,218 3,897 321 8% 

98 H/M Songea 2,699 2,481 218 8% 

99 H/M Moshi 3,016 2,847 169 6% 

100 H/W  Songea 2,122 1,993 129 6% 

101 H/W  Arusha 3,588 3,412 176 5% 

102 H/M Morogoro 3,719 3,679 40 1% 

  
263,814 200,915 62,899 24% 
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Kiambatisho (xxxi) Maofisa wanaokaimu katika Idara na Vitengo 

kwa zaidi ya miezi sita 
Na. Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

maofisa 

wanaokaimu 

Hali ya 

Halmashauri 

Nafasi 

zilizo 

wazi 

1 H/Mji Tarime   16 Mpya - 

2 H/W Kaliua   15 Mpya - 

3 H/W Kakonko     14 Mpya 1 

4 H/W Msalala   14 Mpya - 

5 H/W Chemba   13 Mpya - 

6 H/M Ilala 13 Ilikuwepo - 

7 H/W Kyerwa   13 Mpya 2 

8 H/W Gairo   13 Mpya 1 

9 H/W Nyasa   12 Mpya 3 

10 H/W Buhigwe   11 Mpya 1 

11 H/W Busokelo   10 Mpya - 

12 H/M Dodoma  10 Ilikuwepo - 

13 H/W Kilombero   10 Ilikuwepo - 

14 H/W Ngorongoro   10 Ilikuwepo - 

15 H/W Handeni   9 Ilikuwepo - 

16 H/W Kondoa   9 Ilikuwepo - 

17 H/W Mpanda   9 Ilikuwepo - 

18 H/W Rorya   9 Ilikuwepo - 

19 H/W Same   9 Ilikuwepo - 

20 H/W Tarime   9 Ilikuwepo - 

21 H/W Uvinza   9 Mpya - 

22 H/W Rombo   8 Ilikuwepo - 

23 H/Mji Geita   7 Mpya - 

24 H/W Ikungi   7 Mpya - 

25 H/W Iramba   7 Ilikuwepo 3 

26 H/Mji Kahama   7 Ilikuwepo - 

27 H/W Kongwa   7 Ilikuwepo - 

28 H/W Meru   7 Ilikuwepo - 

29 H/W Momba   7 Mpya - 

30 H/W Musoma   7 Ilikuwepo 1 

31 H/W Nachingwea   7 Ilikuwepo - 

32 H/W Sikonge   7 Ilikuwepo 2 

33 H/W Bumbuli   6 Mpya - 

34 H/W Kalambo   6 Mpya - 

35 H/W Longido   6 Ilikuwepo 1 

36 H/W Manyoni   6 Ilikuwepo - 

37 H/W Mbogwe   6 Mpya - 

38 H/W Missenyi   6 Ilikuwepo - 

39 H/W Morogoro   6 Ilikuwepo - 

40 H/W Moshi   6 Ilikuwepo - 

41 H/W Nzega   6 Ilikuwepo - 

42 H/M Singida 6 Ilikuwepo - 

43 H/W Ulanga   6 Ilikuwepo - 

44 H/W Mbinga   5 Ilikuwepo - 

45 H/W Monduli   5 Ilikuwepo - 

46 H/Mji Mpanda   5 Ilikuwepo - 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

maofisa 

wanaokaimu 

Hali ya 

Halmashauri 

Nafasi 

zilizo 

wazi 

47 H/W Ruangwa   5 Ilikuwepo - 

48 H/W Tabora   5 Ilikuwepo - 

49 H/W Arusha   4 Ilikuwepo - 

50 H/W Bunda   4 Ilikuwepo - 

51 H/W Lushoto   4 Ilikuwepo - 

52 H/W Mbeya   4 Ilikuwepo - 

53 H/M Morogoro  4 Ilikuwepo - 

54 H/W Mpwapwa   4 Ilikuwepo - 

55 H/W Mufindi   4 Ilikuwepo - 

56 H/W Mvomero   4 Ilikuwepo - 

57 H/W Mwanga   4 Ilikuwepo - 

58 H/W Ngara   4 Ilikuwepo - 

59 H/W Urambo   4 Ilikuwepo 2 

60 H/Mji Bariadi   3 Ilikuwepo - 

61 H/M Musoma  3 Ilikuwepo - 

62 H/W Pangani   3 Ilikuwepo - 

63 H/Jiji Arusha  2 Ilikuwepo - 

64 H/M Tabora 2 Ilikuwepo 2 

65 H/W Songea   1 Ilikuwepo - 

  464  19 
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Kiambatisho (xxxii) Orodha ya Halmashauri zilizokuwa na 

mapungufu katika utunzaji mazingira  

Na. 
Juna la 

Halmashauri Mapungufu yaliyoonekana 

1 H/W Babati   Halmashauri haikuwa na mpango mkakati wa 
utunzaji mazingira. 

 Halmashauri haikuweza kutekeleza kwa ukamilifu 
Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Utunzaji Mazingira ambapo 
uliitaka kila Halmashauri ya Wilaya kupanda miti 
2,500,000 kwa mwaka. Hata hivyo Halmashauri ilipanda 
miti 1,122,445 tu.  

2 H/Mji Bariadi  Halmashauri haikuanzisha Kamati ya Kudumu na 
imara ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira.  

 Halmashauri haikuwa imeainisha aina ya miradi 
inayohitaji tathmini na ukaguzi wa mazingira kabla ya 
kutekelezwa.  

 Halmashauri haikuandaa taarifa za masuala ya 
mazingira.  

3 H/W Busokelo  Halmashauri haikuandaa mpango wa 
utekelezaji wa mwaka wa Mazingira. 

 Halmashauri haikuanzisha Kamati ya Kudumu na 
imara ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira.  

 Halmashauri haikuwa imeainisha aina ya miradi 
inayohitaji tathmini na ukaguzi wa mazingira kabla ya 
kutekelezwa.  

4 H/W Chunya   Halmashauri haikufanya tathmini ya athari za 
mazingira kabla ya kutekeleza miradi.  

5 H/M Dodoma   Vizimba vya kukusanyia taka havikuwa 
vimejengwa vizuri. 

 Matumizi ya Sera ya mazingira isiyohuishwa. 

   6 H/W Gairo   Kutokuwepo kwa bajeti ya kutosha ya shughuli 
za mazingira.  

 Kukosekana kwa vitendea kazi kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za mazingira. 

 Uelewa na ushiriki hafifu wa jamii katika 
uhifadhi na utunzaji wa mazingira.   

 Miradi mingi ya Halmashauri haikuwa na taarifa 
za tathmini ya athari za mazingira.  

 Kutokuwepo kwa mpango mkakati wa mazingira 
unaolenga kutatua matatizo ya kimazingira yanayoikabili 
Halmashauri. 

7 H/W Igunga  Halmashauri haikuandaa mpango wa utekelezaji wa 
shughuli za mazingira kwa mwaka 2013/2014. 

8 H/Mji Kibaha   Uharibifu mkubwa wa mazingira ulioambatana 
na ukataji miti na uchomaji misitu. 

 Utitiri wa uchimbaji mdogo wa mchanga bila 
mpangilio na usimamizi.  

 Uvunaji kuni na uchomaji mkaa kwa matumizi ya 
nyumbani na biashara.  

 Usimamizi hafifu wa taka zinazozalishwa 
majumbani, sehemu za biashara, kwenye taasisi, 
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Na. 
Juna la 

Halmashauri Mapungufu yaliyoonekana 

hospitalini na viwandani ikiwa ni pamoja na: 
- Ukosefu wa magari ya kubebea taka ngumu kupeleka 
kwenye dampo. 
- Wakazi kutokutupa taka katika vizimba vilivyo tengwa.   
- Kukosekana kwa mfumo mzuri wa kusimamia utuzaji wa 
taka ngumu. 
- Ukosefu wa uelewa kwa jamii juu ya masuala ya 
mazingira. 

9 H/W Kilwa  Kukosekana kwa vifaa vya kukusanyia taka na kusafirisha 
taka kupeleka kwenye dampo.  

10 H/W Kiteto  Halmashauri haikuwa na mipango endelevu ya utunzaji 
taka ngumu. 

11 H/W Kyerwa  Kukosekana kwa maeneo ya kuhifadhia taka  

12 H/W Liwale  Usimamizi duni wa mazingira ukihusisha kilimo 
kinachofanyika kwenye vyanzo vya maji. 

13 H/W Makete  Maeneo mbalimbali ya kutupa/kukusanyia taka hayakuwa 
yamejengewa na kuwekewa uzio ili kuzuia wasiohusika na 
waokota taka.   

14 H/Jiji Mbeya   Upungufu wa vifaa vya kukusanyia na kubebea 
taka ngumu.  

 Bajeti ndogo iliyotengwa kwa shughuli za 
mazingira.  

 Uhusishwaji duni wa wadau wa mazingira katika 
kukusanya na kusafirisha taka ngumu. 

 Uelewa na ushiriki duni wa jamii juu ya 
usimamizi na utunzaji wa taka. 

 Kuongezeka kwa makazi katika maeneo 
yasiyopimwa.  

 Uwezo mdogo wa Halmashauri katika kutoa 
huduma za ukusanyaji taka unaopelekea jamii kukatishwa 
tamaa kuchangia shughuli za uzoaji taka. 

15 H/W Mbogwe  Hakukuwa na tanuri la kuchomea taka katika makao 
makuu ya Halmashauri badala yake taka zilichomwa 
katika eneo la wazi lililoko karibu na kituo cha afya kitu 
kinachoweza kuathiri afya za watu katika maeneo hayo. 

16 H/W Mbozi   Kutokusimamia uharibifu na uchafuzi wa 
mazingira katika Wilaya.  

 Kutokea kwa mafuta katika visima vya maji 
vilivyochimbwa na wakazi katika mji wa Mlowo. 

17 H/W Meatu   Halmashauri haikuwa na eneo/dampo la kutupa 
taka zilizokusanywa katika maeneo mbalimbali.  

 Kulikuwa na shughuli za kilimo zilizoendeshwa 
katika hifadhi za barabara ya Isebanda – Ng‟hoboko. 

18 H/W Mkuranga   Kuongezeka kwa uvunaji wa miti kwa ajili ya 
kuni na uchomaji mkaa kwa matumizi ya nyumbani na 
biashara bila ya kuwa na mikakati ya kupanda miti 
inayoambatana na uhamasishaji wa jamii kutumia nishati 
mbadala.  

 Uchomaji wa misitu katika shughuli za kilimo 
wakati wakulima wanaposafisha mashamba kabla kulima 
na hivyo kupelekea ongezeko la uharibifu wa misitu na 
kupungua kwa mazao. 
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Na. 
Juna la 

Halmashauri Mapungufu yaliyoonekana 

19 H/Mji Mpanda  Halmashauri kukosa uwezo wa kusanya na kusafirisha 
taka. 

20 H/M Mtwara  Maeneo ya kukusanyia taka yalijengwa lakini hayakuwa 
yanatumika. 

21 H/Mji Njombe Maeneo mbalimbali yaliyotengwa kwa ajili ya kukusanyia 
taka yalikuwa hayajawekewa uzio kuzuia watu 
wasiohusika ikiwa ni pamoja na waokota taka. 

22 H/W Rufiji  Kutokuzingatia mwongozo uliotolewa na OWM-TAMISEMI 
wenye Kumb.Na.FB/149/298/01 uliohusu upandaji miti 
ifikayo 1,500,000 kwa mwaka. 

23 H/W Serengeti  Kutokuwapo kwa mkaguzi wa mazingira katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti. 

24 H/M Tabora Manispaa haikuandaa mpango wa utekelezaji wa 
mazingira. 

25 H/W Tarime  Tathmini ya madhara ya mazingira haikufanywa kwa 
miradi miwili kabla haijatekelezwa.  

26 H/W 
Wang‟ing‟ombe  

 Halmashauri haikuanzisha Kamati ya Kudumu 
ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira ili kufanya kazi 
zilizotajwa katika kifungu cha 37 (2) cha sheria ya 
Mazingira Na.20 ya mwaka 2004. 

 Halmashauri haikuwa imeainisha aina ya miradi 
inayohitaji tathmini na ukaguzi wa mazingira kabla ya 
kutekelezwa kama inavyoelekezwa na Jedwali la kwanza 
la Kanuni za Mazingira za mwaka 2005. 

 
 
 

 

 

 

 

Kiambatisho (xxxiii): Malipo yenye nyaraka pungufu  

TZS.3,878,602,680  
Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

1.  H/Jiji-Arusha   25,068,940  

2.  H/W karatu 22,722,297  

3.  H/W-Monduli   2,270,004  

4.  H/W-Ngorongoro   19,310,464  

5.  H/W-Longido   453,134,128  

6.  H/W-Arusha   6,604,458  

7.  H/W-Bagamoyo   1,610,000  

8.  H/Mji-Kibaha  64,996,000  

9.  H/W-Rufiji/Utete   20,061,402  

10.  H/M-Ilala   234,990,860  
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Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

11.  H/W-Bahi   35,318,000  

12.  H/M-Dodoma  23,261,400  

13.  H/W-Geita    111,469,115  

14.  H/W-Chato   2,160,000  

15.  H/W-Bukombe   15,456,461  

16.  H/WNyang`wale   3,366,450  

17.  H/Mji-Mpanda 15,160,869  

18.  H/W-Nsimbo   10,473,100  

19.  H/W-Mlele   23,944,000  

20.  H/W-Kakonko   2,736,910  

21.  H/W-Kasulu   57,158,000  

22.  H/W-Kibondo   2,258,226  

23.  H/W-Kigoma   6,511,000  

24.  H/M-Kigoma  22,304,010  

25.  H/W-Siha   5,377,763  

26.  H/W-Rombo   7,150,500  

27.  H/W-Kilwa   3,155,000  

28.  H/W-Lindi   10,101,076  

29.  H/W-Liwale   5,180,120  

30.  H/W-Ruangwa   1,925,000  

31.  H/W-Hanang‟   70,207,708  

32.  H/W-Kiteto   11,356,276  

33.  H/W-Mbulu   2,369,500  

34.  H/W-Simanjiro   30,576,500  

35.  H/Mji-Babati   3,821,756  

36.  H/W-Bunda   4,360,000  

37.  H/M-Musoma   3,954,069  

38.  H/WTarime   7,324,000  

39.  H/Mji-Tarime  2,000,000  

40.  H/W-Kilosa   16,060,233  

41.  H/W-Mvomero   124,424,318  

42.  H/WTandahimba   43,785,000  

43.  H/W-Nanyumbu   4,057,500  

44.  H/W-Kwimba   1,046,164,281  

45.  H/W-Ilemela   383,123,031  

46.  H/W-Magu   10,235,000  

47.  H/Jiji-Mwanza  13,224,500  

48.  H/W-Sengerema   84,533,059  

49.  H/W-Ukerewe   27,415,750  

50.  H/W-Makete   14,933,678  

51.  H/Mji-Njombe  6,141,000  

52.  H/W-Nkasi   3,365,000  

53.  H/W-Sumbawanga   25,286,120  

54.  H/W-Mbinga   6,077,800  

55.  H/W-Songea   9,995,000  
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Na. Halmashauri husika Kiasi (TZS) 

56.  H/W-Tunduru   30,550,000  

57.  H/W-Nyasa   46,951,181   

58.  H/W-Kishapu   8,338,500  

59.  H/W-Shinyanga   3,950,000  

60.  H/Mji-Kahama   8,036,000  

61.  H/W-Ushetu   57,717,664  

62.  H/W-Singida   18,320,000  

63.  H/W-Bariadi   15,067,000   

64.  H/Mji-Bariadi  2,926,400  

65.  H/W-Itilima   7,733,800  

66.  H/W-Maswa   2,032,700  

67.  H/W-Meatu   32,059,000  

68.  H/W-Busega   5,100,000  

69.  H/W-Bumbuli   14,000,200  

70.  H/Mji-Korogwe  38,023,306  

71.  H/W-Muheza   65,708,705  

72.  H/W-Pangani   245,012,272  

73.  H/W-Kilindi   4,087,700  

74.  H/W-Mkinga   4,139,500  

75.  H/W-Igunga   36,836,100  

76.  H/W-Kaliua   1,778,391  

77.  H/W-Nzega   25,789,000  

78.  H/W-Sikonge   20,815,742  

79.  H/M-Tabora 5,433,887  

80.  H/W-Urambo   8,169,000  

 Jumla 3,878,602,680  
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Kiambatisho Na.(xxxiv): Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 

yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyohusika 

TZS.2,447,954,307 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.  H/Jiji-Arusha  68,810,081 

2.  H/W-Karatu   69,459,600 

3.  H/W-Monduli   7,899,900 

4.  H/W-Ngorongoro   10,555,790 

5.  H/W-Meru   15,999,640 

6.  H/W-Arusha   116,363,695 

7.  H/W-Kibaha   16,027,500 

8.  H/W-Mafia   8,485,118 

9.  H/M-Temeke   42,606,093 

10.  H/W-Kyerwa   26,127,250 

11.  H/W-Buhigwe   37,269,002 

12.  H/W-Kigoma   22,300,000 

13.  H/W-Siha   39,306,280 

14.  H/W-Rombo   41,320,354 

15.  H/W-Lindi   17,745,420 

16.  H/W-Liwale   4,043,000 

17.  H/W-Babati   960,000 

18.  H/W-Hanang‟   155,026,353 

19.  H/W-Simanjiro   58,102,174 

20.  H/Mji-Babati   2,340,000 

21.  H/W-Musoma   28,678,757 

22.  H/W-Bunda   16,708,400 

23.  H/W-Butiama   17,147,400 

24.  H/W-Busokelo   9,601,500 

25.  H/W-Chunya   30,421,400 

26.  H/Jiji-Mbeya  20,839,500 

27.  H/W-Mbozi   16,410,000 

28.  H/W-Mvomero   61,281,950 

29.  H/W-Newala    86,540,068 

30.  H/W-Ilemela   15,403,515 

31.  H/W-Ukerewe   501,497,635 

32.  H/W-Nkasi   75,652,695 

33.  H/W-Sumbawanga   76,071,752 

34.  H/W-Mbinga   24,340,847 

35.  H/M-Songea   8,406,842 

36.  H/W-Tunduru   30,999,500 

37.  H/W-Nyasa   4,931,000 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

38.  H/Mji-Kahama   20,456,500 

39.  H/W-Ushetu   106,499,379 

40.  H/W-Bariadi   196,351,320 

41.  H/W-Meatu   15,316,000 

42.  H/W-Handeni   85,786,055 

43.  H/Mji-Korogwe  31,578,890 

44.  H/W-Pangani   106,356,048 

45.  H/Jiji-Tanga  9,931,000 

46.  H/W-Mkinga   4,456,000 

47.  H/W-Igunga   7,298,538 

48.  H/W-Sikonge   28,994,850 

49.  H/W-Urambo   49,249,716 

 Jumla 2,447,954,307 
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Kiambatisho (xxxv): Kutokuwepo utunzaji wa rejesta ya mali za 

kudumu na Mali kutokufanyiwa mapitio kuhusu thamani 

 
S/No Jina la Halmashauri Mapitio/tathimini 

haijafanyika 

Hakuna rejesta ya 

mali 

1 H/W Mtwara  V - 

2 H/W Gairo   - V 

3 H/W Simanjiro V V 

4 H/Mji Masasi  V V 

5 H/W Bagamoyo  V - 

6 H/W Arusha  V - 

7 H/Mji Babati  V - 

8 H/W Hai  V V 

9 H/W Hanang  V - 

10 H/W Karatu  V - 

11 H/W Longido  V - 

12 H/W Bumbuli  V V 

13 H/W Lushoto  V V 

14 H/W Meru  V - 

15 H/W Mwanga  V V 

16 H/W Kongwa  V V 

17 H/W Mpwapwa  V - 

18 H/M Kg/Ujiji  V V 

19 H/W Bariadi  V V 

20 H/W Karagwe  V V 

21 H/W Kyerwa  V V 

22 H/W Mbogwe  V V 

23 H/W Mbozi  V - 

24 H/Mji Mpanda V V 

25 H/W Msalala  V V 

26 H/W Muleba  V V 

27 H/W Songea  - V 

28 H/M Songea - V 

29 H/W Tunduru  - V 

30 H/W Kakonko  - V 

31 H/W Kibondo  - V 

32 H/W Kigoma  V V 

33 H/W Ikungi  - V 

34 H/W Iramba  V V 

35 H/M Singida V - 
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Kiambatisho (xxxvi): Magari na mitambo iliyosimama kazi kwa 

muda mrefu bila matengenezo 
Na. Halmashauri Maelezo Idadi Thamani (TZS) 

1 H/W Masasi   Magari mawili madogo 

yametelekezwa yadi ya 

Halmashauri na Greda 

moja halitumiki 

3 Haikupatikana 

2 H/Jiji Dar es Salaam Magari madogo saba  na 

mitambo miwili 

imeegeshwa yadi  

Mwananyamala  

9 285,503,500 

3 H/W Temeke   Magarimatatu 

madogoyaliyo katika 

mpango wa kuuzwa 

3 8,384,568 

4 H/W Simanjiro   Magari madogo sita ,Doza 

moja na jenereta 

8 Haikupatikana 

5 H/W Kilindi   Magarimatanoyametelekez

wa tangu mwaka 2011  

5 Haikupatikana 

6 H/W Longido   Gari moja limetelekezwa 

kwa miaka miwili 

1 Haikupatikana 

7 H/W Lushoto   Gari moja limetelekezwa 

kwa miaka miwili 

1 Haikupatikana 

8 H/W Meru   Magarimanneyametelekezw

a kwenye yadi ya 

Halmashauri 

4 Haikupatikana 

9 H/W Mwanga   Magari matatu 

yametelekezwa maeneo ya 

Halmashauri tangu 2011 

3 18,086,260 

10 H/W Handeni   Magari kumi na moja 

yametelekezwa muda 

mrefu 

11 80,884,207 

11 H/W Kaliua   Magari matatu na pikipiki 

moja Mgao toka Urambo 

4 139,768,650 

12 H/M Kinondoni  Malori mawili na magari 

matatu 

5 233,134,580 

13 H/W Mpanda   Malori mawili na magari 

saba 

9 Haikupatikana 

14 H/Mji Mpanda Malori mawili na magari 

manne 

6 Haikupatikana 

15 H/W Chunya   Magari sita na pikipiki moja 7 Haikupatikana 

16 H/Jiji Mbeya Malori mawili, magari saba 

na mitambo minne 

13 Haikupatikana 

17 H/W Rungwe   Magari manne na pikipiki 

tatu 

7 Haikupatikana 

18 H/W Kalambo   Magari manane 8 Haikupatikana 
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Na. Halmashauri Maelezo Idadi Thamani (TZS) 

19 H/W Nkasi   Magarimawiliyametelekezw

a karakana ya Lwiche (09) 

2 Haikupatikana 

20 H/W Nkasi   Lori,trekta,na magari saba 9 Haikupatikana 

21 H/W Swanga   Magari matano 

yametelekezwa karakana 

ya Lwiche 

5 Haikupatikana 

22 H/W Sumbawanga   Magari matatu yapo 

maeneo ya Halmashauri 

3 Haikupatikana 

23 H/W Sumbawanga   Magari mawili yapo 

Kalambo 

2 Haikupatikana 

24 H/M Sumbawanga   Magari manne na mabodi ya 

gari matatu 

4 Haikupatikana 

25 H/W Bahi   Magari mawili yapo eneo la 

Halmashauri 

2 Haikupatikana 

26 H/W Chemba   Lori moja na magari mawili 3 49,076,655 

27 H/W Kondoa   Lori moja na magari manne 5 Haikupatikana 
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Kiambatisho (xxxvii): Mitambo, Mali na Vifaa ambavyo  havina 

nyaraka za umiliki 
 Na Halmashauri Maelezo  Thamani (TZS) 

1 H/Mji Babati Majengo    1,646,241,192    

2 H/W Bumbuli Viwanja na Majengo    Haikupatikana 

3 H/W Mtwara Viwanja na Majengo 18, 045,611 

4 H/M Mtwara  Viwanja na Majengo Haikupatikana 

5 H/W Masasi Viwanja na Majengo    Haikupatikana   

6 H/W Mkuranga Viwanja na Majengo  6,633,342,398                   

7 H/W Nanyumbu Viwanja na Majengo 10,739,421,257 

8 H/W Newala Viwanja na Majengo 16,117,521,077 

9 H/W Rufiji Viwanja na Majengo 17,531,346 

10 H/W Tandahimba  Viwanja na Majengo Haikupatikana 

11 H/W Lindi Pikipiki Nne Haikupatikana 

12 H/W Handeni Majengo ya Halmashauri 8,876,394,994 

13 H/W Mbozi Hisa (Kampuni ya Bia na Benki ya 

Wananchi Mbozi) 

32,337,000 

14 H/W Mufindi Viwanja 80,340,000 

15 H/W Nsimbo Mali,Mitambo na Vifaa 5,228,556,447 

16 H/W Namtumbo Viwanja na majengo 23,355,116,630 
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Kiambatisho (xxxviii):  Wadaiwa wa Halmashauri 

Na 
Halmashauri 

Kiasi 
kinachodaiwa  
( TZS. ) Na 

Halmashauri 
Kiasi 
kinachodaiwa     
(TZS. ) 

1 H/Jiji Arusha  3,899,036,000 82 H/Jiji Mbeya  905,976,000 

2 H/W Karatu  196,853,904 83 H/W Rungwe  586,030,580 

3 H/W Monduli  435,951,000 84 H/W Kilombero  268,692,323 

4 
H/W 
Ngorongoro  

2,150,356,753 
85 

H/W Kilosa  6,616,802,000 

5 H/W Meru  429,493,299 86 H/W Morogoro  816,778,155 

6 H/W Longido  486,834,000 87 H/W Ulanga  690,998,780 

7 H/W Arusha  559,521,000 88 H/W Mvomero  1,055,035,210 

8 H/Mji  Kibaha  613,950,620 89 H/W Masasi  302,734,809 

9 H/W Kisarawe  377,180,645 90 H/W Masasi  1,415,676,646 

10 H/W Mafia  604,563,000 91 H/W Mtwara  739,673,000 

11 
H/W 
Rufiji/Utete  

1,289,813,750 
92 

H/W Newala   140,267,246 

12 
H/Jiji Dar es 
Salaam  

1,478,718,000 
93 

H/W Tandahimba  2,169,348,238 

13 H/M Ilala  1,213,172,525 94  H/W Nanyumbu  1,002,581,218 

14 H/M Kinondoni  8,598,614,410 95 H/W Kwimba  1,571,208,298 

15 H/M Temeke  1,730,479,760 96 H/M Ilemela  1,465,008,282 

16 H/W Bahi  1,286,346,958 97 H/W Magu  305,449,014 

17 
H/W 
Chamwino  

599,232,270 
98 

H/W Misungwi  729,923,112 

18 H/M Dodoma  512,092,606 99 H/Jiji Mwanza  2,129,078,664 

19 H/W Kongwa  460,580,132 100 H/W Sengerema  1,694,374,000 

20 
H/W 
Mpwapwa  

896,187,911 
101 

H/W Ukerewe  1,871,313,232 

21 H/W Geita  992,597,900 102 H/W Ludewa  1,016,684,425 

22 H/Mji Geita  102,339,078 103 H/W Makete  121,846,809 

23 H/W Chato  499,362,597 104 H/W Njombe  692,750,386 

24 H/W Bukombe 712,307,563 105 H/Mji Njombe  487,466,330 

25 
H/W 
Nyang`wale  

312,194,740 
106 

H/Mji Makambako  840,486,599 

26 H/W Mbogwe  492,264,867 107 H/W Kalambo 951,912,000 

27 H/W Iringa  785,479,079 108 H/W Nkasi  795,719,428 

28 H/M Iringa  204,634,747 109 H/W Sumbawanga  492,441,088 

29 H/W Mufindi 85,255,900 110 H/M Sumbawanga  586,378,441 

30 H/W Kilolo  431,330,000 111 H/W Mbinga  808,721,449 

31 
H/W 
Biharamulo  

885,172,306 
112 

H/M Songea  1,931,864,792 

32 H/W Bukoba  575,424,716 113 H/W Songea  279,488,017 

33 H/M Bukoba  684,902,252 114 H/W Tunduru  15,796,922 

34 H/W Karagwe  1,650,955,890 115 H/W Namtumbo  248,025,449 

35 H/W Muleba  615,418,298 116 H/W Kishapu  283,769,085 

36 H/W Ngara  1,044,235,705 117 H/W Msalala  4,986,608,701 
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Na 
Halmashauri 

Kiasi 
kinachodaiwa  
( TZS. ) Na 

Halmashauri 
Kiasi 
kinachodaiwa     
(TZS. ) 

37 H/W Kyerwa  575,433,057 118 H/W Shinyanga  819,438,318 

38 H/W Missenyi  1,351,739,148 119 H/M Shinyanga  558,415,702 

39 H/W Mpanda  67,040,000 120 H/Mji Kahama  9,400,959,360 

40 H/Mji Mpanda  59,337,580 121 H/W Ushetu  5,120,744,859 

41 H/W Nsimbo  182,400,604 122 H/W Ikungi  447,275,000 

42 H/W Mlele  130,776,000 123 H/W Iramba  359,072,213 

43 H/W Buhigwe  78,840,237 124 H/W Manyoni  322,712,854 

44 H/W Kakonko  130,477,195 125 H/W Singida 198,825,000 

45 H/W Kasulu  926,172,895 126 H/W Bariadi  1,221,406,547 

46 H/W Kibondo  311,415,902 127 H/W Bariadi  489,208,083 

47 
H/M 
Kigoma/Ujiji  

125,167,000 
128 

H/W Itilima  241,193,137 

48 H/W Uvinza  861,232,000 129 H/W Maswa  439,616,370 

49 H/W Hai  476,797,000 130 H/W Meatu  291,494,290 

50 H/W Moshi  1,547,101,000 131 H/W Bumbuli  341,135,236 

51 H/M Moshi  543,409,165 132 H/W Handeni  482,820,728 

52 H/W Siha  66,769,482 133 H/W Korogwe  439,310,644 

53 H/W Mwanga  22,659,576 134 H/Mji Korogwe  121,567,907 

54 H/W Rombo  914,903,771 135 H/W Lushoto  308,971,470 

55 H/W Same  308,835,467 136 H/W Muheza  378,405,514 

56 H/W Kilwa  97,138,510 137 H/W Pangani  16,147,750 

57 H/W Lindi  419,763,000 138 H/Jiji Tanga  829,756,613 

58 H/M Lindi  121,841,000 139 H/W Kilindi  333,944,984 

59 H/W Liwale  904,423,000 140 H/M Mkinga  85,891,637 

60 
H/W 
Nachingwea  

270,869,000 
141 

H/W Igunga  577,328,000 

61 H/W Ruangwa  717,244,000 142 H/W Kaliua  38,944,850 

62 H/W Babati  373,322,000 143 H/W Nzega  566,894,604 

63 H/W Hanang‟  498,085,184 144 H/W Sikonge  70,368,129 

64 H/W Kiteto  845,319,150 145 H/W Tabora  511,246,421 

65 H/W Mbulu  415,146,000 146 H/M Tabora  2,539,989,582 

66 H/W Simanjiro  229,360,585 147 H/W Urambo  480,409,296 

67 H/Mji Babati  213,213,290 148 H/W Nyasa  127,797,966 

68 H/W Musoma  672,449,455 149 H/W Kigoma  139,758,000 

69 H/W Bunda  3,457,937,000 150 H/W Chemba  376,109,285 

70 H/W Butiama  218,245,440 151 H/W Bagamoyo  999,750,158 

71 H/M Musoma  385,568,635 152 H/W Mkuranga  545,404,583 

72 
H/W Serengeti  355,950,000 

153 
H/M 
Mtwara/Mikindani  

1,023,468,000 

73 H/W Tarime  283,715,518 154 H/M Singida  387,573,658 

74 H/Mji Tarime  146,464,696 155 H/W Mkalama  221,330,000 

75 H/W Rorya  814,344,012 156 H/W Bumbuli  341,135,236 

76 H/W Busokelo 991,238,015 157 H/W Waging'ombe  97,396,750 

77 H/W Chunya  583,655,625 158 H/W Mbozi  1,442,340,354 

78 H/W Ileje  904,760,949 159 H/W Momba  1,171,008,844 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na 
Halmashauri 

Kiasi 
kinachodaiwa  
( TZS. ) Na 

Halmashauri 
Kiasi 
kinachodaiwa     
(TZS. ) 

79 H/W Kyela  451,495,000 160 H/M Morogoro  439,438,644 

80 H/W Mbarali  390,288,960 161 H/W Gairo  1,360,139,000 

81 H/W Mbeya  2,590,275,158   Jumla 141,648,528,746 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho Na. (xxxix): Orodha ya Halmashauri zenye madeni 

yasiyolipwa-TZS143,833,939,924 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.  H/Jiji-Arusha   2,115,493,000 

2.  H/W-Karatu   858,491,839 

3.  H/W-Monduli   873,801,000 

4.  H/W-Ngorongoro   981,482,443 

5.  H/W-Meru   721,807,678 

6.  H/W-Longido   708,429,000 

7.  H/W-Arusha   339,995,000 

8.  H/Mji-Kibaha   652,594,299 

9.  H/W-Kisarawe   1,084,648,025 

10.  H/W-Mafia   849,106,000 

11.  H/W-Rufiji/Utete   639,370,040 

12.  H/W-Bagamoyo   1,481,690,825 

13.  H/W-Kibaha   166,112,045 

14.  H/W-Mkuranga   711,699,072 

15.  H/Jiji-Dar es Salaam   3,514,332,000 

16.  H/M-Ilala   6,810,999,712 

17.  H/M-Kinondoni   7,370,078,653 

18.  H/M-Temeke   1,963,071,112 

19.  H/W-Bahi   1,613,658,869 

20.  H/W-Chamwino   589,383,828 

21.  H/M-Dodoma   1,840,243,189 

22.  H/W-Kongwa   1,062,969,475 

23.  H/W-Mpwapwa   1,516,659,020 

24.  H/W-Chemba   558,131,979 

25.  H/W-Geita    1,189,607,905 

26.  H/Mji-Geita   171,928,000 

27.  H/W-Chato   388,001,940 

28.  H/W-Bukombe   678,253,238 

29.  H/W-Nyang`wale   354,281,000 

30.  H/W-Mbogwe   286,611,372 

31.  H/W-Iringa   1,279,125,995 

32.  H/M-Iringa   480,531,072 

33.  H/W-Mufindi   18,457,123 

34.  H/W-Kilolo   560,668,236 

35.  H/W-Biharamulo   337,002,508 

36.  H/W-Bukoba   327,923,060 

37.  H/M-Bukoba   1,055,297,191 

38.  H/W-Karagwe   842,760,000 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

39.  H/W-Muleba   480,227,859 

40.  H/W-Ngara   1,009,449,469 

41.  H/W-Kyerwa   779,810,204 

42.  H/W-Missenyi   832,348,221 

43.  H/W-Mpanda   642,249,193 

44.  H/Mji-Mpanda   107,082,295 

45.  H/W-Nsimbo   112,950,738 

46.  H/W-Mlele   358,387,000 

47.  H/W-Buhigwe   105,834,149 

48.  H/W-Kakonko   734,264,439 

49.  H/W-Kasulu   1,429,610,285 

50.  H/W-Kibondo   525,984,777 

51.  H/M-Kigoma    825,416,988 

52.  H/W-Kigoma   533,560,000 

53.  H/W-Uvinza   313,274,000 

54.  H/W-Hai   352,126,000 

55.  H/W-Moshi   2,409,940,000 

56.  H/M-Moshi   906,319,982 

57.  H/W-Siha   688,636,724 

58.  H/W-Mwanga   586,383,029 

59.  H/W-Rombo   1,267,363,364 

60.  H/W-Same   1,964,092,166 

61.  H/W-Kilwa   146,678,832 

62.  H/W-Lindi   87,245,000 

63.  H/M Lindi   369,329,873 

64.  H/W-Liwale   443,549,000 

65.  H/W-Nachingwea   856,192,000 

66.  H/W-Ruangwa   335,290,801 

67.  H/W-Babati   247,678,000 

68.  H/W-Hanang‟   497,834,169 

69.  H/W-Kiteto   1,040,375,167 

70.  H/W-Mbulu   409,641,000 

71.  H/W-Simanjiro   204,980,358 

72.  H/Mji-Babati   1,171,489,844 

73.  H/W-Musoma   1,011,403,572 

74.  H/W-Bunda   3,384,285,000 

75.  H/W-Butiama   608,675,685 

76.  H/M-Musoma   1,594,502,979 

77.  H/W-Serengeti   856,530,000 

78.  H/W-Tarime   1,303,361,806 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

79.  H/Mji-Tarime   367,354,640 

80.  H/W-Rorya   948,673,539 

81.  H/W-Busokelo   1,312,609,027 

82.  H/W-Chunya   562,212,911 

83.  H/W-Ileje   590,778,640 

84.  H/W-Kyela   577,705,000 

85.  H/W-Mbarali   437,975,171 

86.  H/W-Mbeya   2,344,937,061 

87.  H/Jiji-Mbeya   2,544,639,000 

88.  H/W-Rungwe   757,038,180 

89.  H/W-Mbozi   557,782,451 

90.  H/W-Momba   459,493,760 

91.  H/W-Kilombero   464,762,562 

92.  H/W-Kilosa   2,490,528,000 

93.  H/W-Morogoro   1,993,919,065 

94.  H/M-Morogoro   387,939,260 

95.  H/W-Gairo   214,606,000 

96.  H/W-Ulanga   2,490,528,300 

97.  H/W-Mvomero   1,360,820,196 

98.  H/Mji-Masasi   482,323,786 

99.  H/W-Masasi   1,058,048,883 

100.  H/W-Mtwara   620,303,000 

101.  H/M-Mtwara   521,087,000 

102.  H/W-Newala    60,985,665 

103.  H/W-Tandahimba   626,777,862 

104.  H/W-Nanyumbu   323,782,210 

105.  H/W-Kwimba   514,909,345 

106.  H/W-Ilemela   702,307,440 

107.  H/W-Magu   538,562,673 

108.  H/W-Misungwi   649,127,081 

109.  H/Jiji-Mwanza   1,988,967,440 

110.  H/W-Sengerema   272,572,000 

111.  H/W-Ukerewe   1,803,593,585 

112.  H/W-Ludewa   471,301,171 

113.  H/W-Makete   365,851,019 

114.  H/W-Nyasa   81,050,290 

115.  H/W-Njombe   2,055,129,809 

116.  H/Mji-Njombe   818,331,084 

117.  H/Mji-Makambako   772,290,017 

118.  H/W-Waging'ombe   425,458,315 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

119.  H/W-Kalambo   350,979,000 

120.  H/W-Nkasi   298,843,000 

121.  H/W-Sumbawanga   582,804,775 

122.  H/M-Sumbawanga   488,139,169 

123.  H/W-Mbinga   1,139,646,369 

124.  H/M-Songea   612,396,712 

125.  H/W-Songea   515,145,347 

126.  H/W-Tunduru   289,206,147 

127.  H/W-Namtumbo   267,686,795 

128.  H/W-Kishapu   771,076,953 

129.  H/W-Musalala   244,324,008 

130.  H/W-Shinyanga   1,419,829,180 

131.  H/M-Shinyanga   906,662,677 

132.  H/Mji-Kahama  408,137,997 

133.  H/W-Ushetu   636,828,479 

134.  H/W-Ikungi   426,545,000 

135.  H/W-Mkalama   81,790,000 

136.  H/W-Iramba   314,991,000 

137.  H/W-Manyoni   896,520,241 

138.  H/W-Singida   472,922,000 

139.  H/M-Singida  466,393,190 

140.  H/W-Bariadi   1,740,264,787 

141.  H/Mji-Bariadi   170,491,000 

142.  H/W-Itilima   233,418,929 

143.  H/W-Meatu   818,331,084 

144.  H/W-Bumbuli   413,361,741 

145.  H/W-Handeni   911,793,035 

146.  H/W-Korogwe   1,050,978,508 

147.  H/Mji-Korogwe   674,346,813 

148.  H/W-Lushoto   442,163,256 

149.  H/W-Muheza   150,337,051 

150.  H/W-Pangani   176,470,934 

151.  H/Jiji-Tanga  1,123,738,895 

152.  H/W-Kilindi   663,581,126 

153.  H/W-Bumbuli   413,361,741 

154.  H/W-Mkinga   1,124,746,198 

155.  H/W-Igunga   276,872,543 

156.  H/W-Kaliua   470,728,347 

157.  H/W-Nzega   855,202,063 

158.  H/W-Sikonge   1,146,491,344 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

159.  H/W-Tabora   322,467,289 

160.  H/M-Tabora  3,495,068,232 

161.  H/W-Urambo   1,022,743,820 

 Jumla 143,833,939,924 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xl):  Ruzuku ya Fidia ya Makusanyo ya 

ndani isiyopelekwa vijijini 
Na: Halmashauri                   Kiasi (TZS) 

1 H/W Arusha  7,554,316 

2 H/Jiji Arusha  33,721,600 

3 H/W Karatu  45,985,708 

4 H/W Ngorongoro  44,256,967 

5 H/W Ikungi  33,421,400 

6 H/W Bahi  16,755,564 

7 H/W Chemba  24,003,223 

8 H/W Kondoa  16,278,125 

9 H/M Kigoma/Ujiji  13,602,584 

10 H/W Kilindi  21,820,621 

11 H/W Nyasa  23,783,140 

12 H/W Kongwa  15,118,223 

13 H/W Mafia  67,401,692 

14 H/W Longido  21,600,000 

15 H/W Lushoto  45,014,720 

16 H/W Mbulu  12,864,600 

17 H/W Meru  4,992,600 

18 H/W Mkalama  24,000,000 

19 H/W Mpwapwa  24,809,283 

20 H/W Mwanga  25,683,017 

21 H/W Mbogwe  27,700,000 

22 H/W Simanjiro  33,512,000 

23 H/W Bumbuli  33,798,838 

24 H/W Handeni  35,314,133 

25 H/W Kyela  24,339,208 

26 H/W Momba  38,572,000 

27 H/W Mbeya  10,025,600 

28 H/Jiji Mbeya  48,529,583 

29 H/W Rungwe  472,598,432 

30 H/W Mpanda  11,303,000 

31 H/W Mpanda       21,774,533  

32 H/W Nsimbo                    24,000,000  

33 H/W Bunda  5,222,752 

34 H/W Rorya  50,386,967 

35 H/W Gairo  27,000,000 

36 H/W Mvomero  31,682,800 

37 H/W Misungwi  12,942,900 

 

Jumla 1,431,370,129 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Kiambatisho (xli):  Upungufu wa miundombinu na walimu katika shule za msingi na Sekondari 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya madarasa Maabara Matundu ya choo Madawati 

    Mahitaji Viliyopo 
Upung
ufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upung
ufu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upungu
fu 

1 H/W Bahi         80 6 74 168 144 24 3334 3231 103 

2 
H/W 
Chamwino   277 200 77 81 4 77 440 244 196 5,998 4,320 1678 

3 H/W Chato   390 236 154 66 3 63 537 225 312     0 

4 H/W Chemba 100 170 -70 66 4 62 374 184 190 3991 3998 -7 

5 H/M Dodoma 551 413 138 551 413 138 3,072 1,106 1966 22689 11198 11491 

6 H/W Gairo   144 95 49 222 17 205 174 101 73 5468 5516 -48 

7 H/Mji Geita 220 116 104 30 13 17 414 220 194     0 

8 H/W Hai   895 760 135 159 21 138 473 431 42     0 

9 H/W Iramba   330 206 124     0 474 258 216 9524 7238 2286 

10 H/W Karatu   323 316 7     0 626 499 127 9605 11114 -1509 

11 H/W Kigoma   226 152 74     0     0     0 

12 H/W Kilosa   467 357 110 120 7 113 874 437 437 29268 25780 3488 

13 H/W Kondoa       0 96 15 81 456 329 127 0 0 0 

14 H/W Kongwa       0 72 10 62 275 201 74 226 69 157 

15 H/M Lindi  100 89 11 22 4 18 189 130 59 3212 2964 248 

16 H/W Meru       0     0     0 18,880 17,560 1320 

17 H/W Mkalama   268 178 90     0 378 188 190 360 156 204 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya madarasa Maabara Matundu ya choo Madawati 

    Mahitaji Viliyopo 
Upung
ufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upung
ufu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upungu
fu 

18 H/W Mlele   159 33 126 21 3 18 111 98 13     0 

19 H/W Monduli   192 137 55     0 297 264 33     0 

20 H/W Morogoro   381 263 118 81 9 72 386 359 27 8510 6986 1524 

21 H/M Morogoro     0     0     0     0 

22 H/W Moshi   2030 1912 118 180 39 141 12230 926 11304     0 

23 H/M Moshi     0     0     0     0 

24 H/W Mpanda   116 90 26 21 7 14 103 64 39 4160 1942 2218 

25 H/ Mji Mpanda 154 109 45     0     0     0 

26 H/W Mpwapwa   556 183 373 75 6 69 422 317 105     0 

27 H/W Mvomero   324 332 -8 66 13 53 523 218 305 17292 18380 -1088 

28 
H/W 
Nachingwea   316 207 109 78 9 69 355 244 111 12810 9078 3732 

29 
H/W 
Ngorongoro   145 100 45     0 267 188 79 253 149 104 

30 H/W Ruangwa   155 100 55 45 8 37 274 186 88 6844 6774 70 

31 H/W Sikonge   145 119 26     0 270 136 134 6254 5750 504 

32 H/M Singida  285 216 69 54 7 47 519 272 247 8067 7235 832 

33 H/M Tabora 386 300 86 102 27 75 575 348 227     0 

34 H/W Urambo   189 140 49 42 7 35 332 144 188 6273 4803 1470 

35 H/W Simanjiro   164 108 56 42 4 38 337 192 145 6240 3795 2445 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya madarasa Maabara Matundu ya choo Madawati 

    Mahitaji Viliyopo 
Upung
ufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upung
ufu 

Mahitaj
i 

yaliyop
o 

Upungu
fu 

   Jumla 9824 7529 2295 2372 656 1716 25925 8653 17272 189258 158036 31222 

 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Nyumba za walimu Mabweni Samani za walimu Walimu wa sekondari 

 
  Mahtaji 

Ziliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Yaliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mahi 
taji 

Zili 
yopo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Wali 
opo 

Upu 
ngufu 

1 H/W Bahi   351 55 296 40 5 35 351 138 213 460 351 109 

2 
H/W 
Chamwino   403 49 354 74 10 64 403 159 244     0 

3 H/W Chato   402 86 316 5 4 1 1023 530 493     0 

4 H/W Chemba 260 66 194 60 6 54 260 154 106 355 260 95 

5 H/M Dodoma 788 92 696 91 5 86 1,705 1,438 267     0 

6 H/W Gairo   222 17 205 80 6 74 444 214 230     0 

7 H/Mji Geita 414 80 334 34 21 13     0     0 

8 H/W Hai   611 72 539 91 18 73 1857 918 939     0 

9 H/W Iramba   343 109 234     0 892 363 529 480 330 150 

10 H/W Karatu   513 132 381     0 513 384 129 732 513 219 

11 H/W Kigoma   215 43 172 5 2 3     0     0 

12 H/W Kilosa   799 88 711 192 14 178 853 436 417 1,210 787 423 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Nyumba za walimu Mabweni Samani za walimu Walimu wa sekondari 

 
  Mahtaji 

Ziliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Yaliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mahi 
taji 

Zili 
yopo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Wali 
opo 

Upu 
ngufu 

13 H/W Kondoa   419 63 356 65 4 61 516 178 338 516 419 97 

14 H/W Kongwa   306 66 240 24 1 23 306 200 106 1726 1206 520 

15 H/M Lindi  247 30 217 189 130 59 489 342 147     0 

16 H/W Meru       0     0 1996 830 1166 998 628 370 

17 H/W Mkalama       0     0 352 136 216     0 

18 H/W Mlele       0 32 19 13     0 100 59 41 

19 H/W Monduli   320 91 229     0 404 213 191 443 404 39 

20 H/W Morogoro   476 54 422 8 2 6     0 0 0 0 

21 H/M Morogoro     0     0     0     0 

22 H/W Moshi   1247 164 1083 89 31 58 2494 2432 62     0 

23 H/M Moshi     0     0     0     0 

24 H/W Mpanda   201 31 170 60 13 47     0     0 

25 H/ Mji Mpanda 192 31 161     0     0 288 205 83 

26 H/W Mpwapwa   372 91 281 78 19 59     0     0 

27 H/W Mvomero   687 88 599 117 27 90 1370 570 800     0 

28 
H/W 
Nachingwea   312 58 254 27 4 23     0     0 

29 
H/W 
Ngorongoro   253 60 193     0     0 286 253 33 

30 H/W Ruangwa   264 58 206 62 5 57 318 222 96 264 204 60 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Sekondari 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Nyumba za walimu Mabweni Samani za walimu Walimu wa sekondari 

 
  Mahtaji 

Ziliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Yaliy 
opo 

Upun 
gufu 

Mahi 
taji 

Zili 
yopo 

Upun 
gufu 

Mah 
itaji 

Wali 
opo 

Upu 
ngufu 

31 H/W Sikonge   300 46 254 34 1 33 6254 5750 504     0 

32 H/M Singida  430 40 390 8 5 3 430 219 211 657 430 227 

33 H/M Tabora 628 98 530 84 46 38     0     0 

34 H/W Urambo   218 65 153     0     0     0 

35 H/W Simanjiro   166 39 127     0     0     0 

 
 Jumla 12359 2062 10297 1549 398 1151 23230 15826 7404 8515 6049 2466 

 

Shule za Msingi 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya Madarasa Matundu ya vyoo Madawati Nyumba za walimu 

    Mahitaji 
Viliyop
o 

Upunguf
u Mahitaji Yaliyopo 

Upungu
fu 

Mahita
ji Viliyopo 

Upun
gufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

1 H/W Bahi   839 519 320 1516 664 852 11188 8890 2298 839 175 664 

2 H/W Chato   1850 724 1126 3785 2019 1766 35052 18407 16645 1845 235 1610 

3 H/W Chemba 1227 751 476 2202 864 1338 15150 8239 6911 1235 281 954 

4 H/M Dodoma 1702 820 882 3,072 1106 1966     0 1705 156 1549 

5 H/W Gairo   655 347 308 1349 411 938 1818 956 862 629 109 520 

6 H/Mji Geita 1001 393 608 1884 575 1309     0 1124 116 1008 

7 H/W Hai   895 760 135 1421 1,254 167     0 809 124 685 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Msingi 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya Madarasa Matundu ya vyoo Madawati Nyumba za walimu 

    Mahitaji 
Viliyop
o 

Upunguf
u Mahitaji Yaliyopo 

Upungu
fu 

Mahita
ji Viliyopo 

Upun
gufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

8 H/W Karatu   1239 923 316 2838 1628 1210 22974 17137 5837 1234 578 656 

9 H/W Kigoma   1,178 571 607 2,121 730 1391 1,749 1,316 433 1,178 157 1021 

10 H/W Kilosa   1,367 1,012 355 3,192 1,447 1745 35,317 21,695 13622 1,629 345 1284 

11 H/W Kondoa   1451 806 645 2614 1142 1472 19347 14232 5115 1312 332 980 

12 H/W Kongwa   1,429 673 756 2,590 903 1687 18,962 10,073 8889 1,174 159 1015 

13 H/M Lindi  319 285 34 478 342 136 5650 3915 1735 319 83 236 

14 H/W Meru   13160 12163 997 2340 1517 823     0 1566 305 1261 

15 H/W Mkalama   1113 555 558 2011 976 1035 14840 8715 6125 1113 271 842 

16 H/W Mlele   5005 246 4759 899 414 485 8438 4646 3792 553 88 465 

17 H/W Monduli       0 1,110 533 577 12,345 9,709 2636 697 182 515 

18 H/W Morogoro   1,546 824 722 3,152 1,140 2012 30,052 14,885 15167 1,369 367 1002 

19 H/W Moshi   806 695 111 4026 3301 725     0 2522 273 2249 

20 H/W Mpanda   840 305 535 1288 489 799 10594 6930 3664 840 205 635 

21 H/ Mji Mpanda 556 183 373     0     0 556 23 533 

22 H/W Mpwapwa   1,850 1,356 494 3,101 2,407 694 32,153 27,884 4269 1,948 922 1026 

23 H/W Mvomero   1599 789 810 2759 1299 1460 29353 10999 18354 1536 243 1293 

24 
H/W 
Nachingwea   947 604 343 1650 932 718 17,455 9,445 8010 929 288 641 

25 H/W 692 429 263 1,227 656 571 13,834 8,130 5704 703 300 403 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Msingi 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Vyumba vya Madarasa Matundu ya vyoo Madawati Nyumba za walimu 

    Mahitaji 
Viliyop
o 

Upunguf
u Mahitaji Yaliyopo 

Upungu
fu 

Mahita
ji Viliyopo 

Upun
gufu Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Ngorongoro   

26 H/W Ruangwa   580 474 106 1211 717 494 11,619 9,461 2158 580 182 398 

27 H/W Sikonge   797 509 288 1304 758 546 14477 8718 5759 793 199 594 

28 H/M Singida  584 337 247     0 8556 5769 2787     0 

29 H/M Tabora 1113 579 534     0 19796 9177 10619 1250 109 1141 

30 Ulanga DC 1,131 676 455 2,165 860 1305 19,674 12,079 7595 1,273 365 908 

31 H/W Urambo   831 467 364 1787 658 1129 12462 8558 3904 831 171 660 

    48302 29775 18527 59092 29742 29350 422855 259965 
16289

0 34091 7343 26748 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Msingi 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Ofisi za wa walimu Samani kwa walimu Walimu wa shule za msingi 

    Mahitaji Ziliyopo 
Upunguf
u Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Mahit
aji Waliopo Upungufu 

1 H/W Bahi   216 83 133 1894 732 1162 839 720 119 

2 H/W Chato       0     0 1,851 1,681 170 

3 H/W Chemba 243 120 123 2674 1070 1604 1227 923 304 

4 H/M Dodoma     0     0 1451 1312 139 

5 H/W Gairo   186 109 77     0     0 

6 H/Mji Geita 131 88 43     0     0 

7 H/W Hai       0     0     0 

8 H/W Karatu   341 247 94 5004 2846 2158 1397 1234 163 

9 H/W Kigoma   95 63 32     0     0 

10 H/W Kilosa   471 298 173 6558 3966 2592 1,766 1,629 137 

11 H/W Kondoa   468 351 117 2542 1307 1235     0 

12 H/W Kongwa   265 140 125 3,099 1,196 1903 1453 1174 279 

13 H/M Lindi  84 73 11 2057 935 1122     0 

14 H/W Meru   252 236 16     0     0 

15 H/W Mkalama   320 177 143 3769 1378 2391     0 

16 H/W Mlele       0 1106 606 500     0 

17 H/W Monduli   164 103 61 2604 1157 1447 725 713 12 

18 H/W Morogoro   346 200 146 6014 2281 3733 1501 1369 132 

19 H/W Moshi       0     0     0 

20 H/W Mpanda   141 80 61 1130 113 1017     0 

21 H/ Mji Mpanda     0     0     0 

22 H/W Mpwapwa   415 358 57 9228 4758 4470 2,113 2,032 81 

23 H/W Mvomero   286 202 84 272 75 197 1468 1453 15 

24 
H/W 
Nachingwea   142 61 81 2935 1053 1882     0 

25 
H/W 
Ngorongoro   122 108 14 4420 1723 2697 703 588 115 

26 H/W Ruangwa   170 89 81 2,371 1375 996 671 633 38 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 2013/2014 

Shule za Msingi 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Ofisi za wa walimu Samani kwa walimu Walimu wa shule za msingi 

    Mahitaji Ziliyopo 
Upunguf
u Mahitaji Ziliyopo 

Upungu
fu 

Mahit
aji Waliopo Upungufu 

27 H/W Sikonge   207 159 48 3632 1335 2297     0 

28 H/M Singida      0 2393 1250 1143 815 775 40 

29 H/M Tabora 159 105 54 5109 2488 2621     0 

30 Ulanga DC 376 310 66 4862 2145 2717 1,428 1,302 126 

31 H/W Urambo   146 124 22 6733 1999 4734     0 

   Jumla 5746 3884 1862 80406 35788 44618 19408 17538 1870 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho Na. (xlii): Fedha ambazo hazikutumika  

(i) LGCDG 

Na. 

Jina la 

Halamashau

ri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya fedha 

zisizotumi

ka          

(A-B)/A% 

1 H/W Babati  379,374,303 332,724,125 46,650,178 12% 

2 H/Mji Babati 82,895,000 78,918,400 3,976,600 5% 

3 H/W Bahi  622,471,047 590,496,891 31,974,156 5% 

4 H/W Bariadi  375,000,000 178,980,589 196,019,411 52% 

5 H/Mji Bariadi 1,032,911,637 551,862,653 481,048,984 47% 

6 

H/W 

Biharamulo  511,753,070 480,812,735 30,940,335 6% 

7 H/W Bumbuli  741,630,000 224,859,360 516,770,640 70% 

8 H/W Bunda  642,439,000 599,242,450 43,196,550 7% 

9 H/W Busega  767,060,000 223,816,794 543,243,206 71% 

10 

H/W 

Busokelo  745,739,285 713,604,132 32,135,153 4% 

11 

H/W 

Chamwino  348,720,285 281,375,218 67,345,067 19% 

12 H/M Dodoma  1,221,727,471 1,141,643,280 80,084,192 7% 

13 H/W Gairo  382,902,029 349,902,029 33,000,000 9% 

14 H/W Handeni  792,415,223 584,774,091 207,641,132 26% 

15 H/W Iringa  624,398,722 569,049,309 55,349,413 9% 

16 

H/Mji 

Kahama  1,019,082,533 356,253,000 662,829,533 65% 

17 H/W Kasulu  995,592,697 953,938,004 41,654,693 4% 

18 H/W Kibaha  340,133,267 282,762,589 57,370,678 17% 

19 H/Mji Kibaha  122,746,992 122,746,992 

                          

-  0% 

20 

H/M 

Kigoma/Ujiji  211,357,279 153,720,318 57,636,961 27% 

21 H/W Kilindi  253,937,100 196,993,139 56,943,961 22% 

22 H/W 1,574,351,193 969,719,925 604,631,268 38% 
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______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamashau

ri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya fedha 

zisizotumi

ka          

(A-B)/A% 

Kilombero  

23 H/W Kilwa  1,424,014,833 565,632,200 858,382,633 60% 

24 

H/M 

Kinondoni 66,749,889 38,089,000 28,660,889 43% 

25 

H/W 

Kisarawe  1,628,328,126 1,458,938,624 169,389,502 10% 

26 H/W Kiteto  698,935,387 636,945,138 61,990,249 9% 

27 H/W Kongwa  616,736,179 483,859,679 132,876,500 22% 

28 

H/W 

Korogwe  799,779,236 560,394,849 239,384,387 30% 

29 

H/Mji 

Korogwe  107,692,394 104,360,552 3,331,842 3% 

30 H/W Kyela  311,560,101 246,081,431 65,478,670 21% 

31 H/W Longido  301,017,974 293,231,000 7,786,974 3% 

32 H/W Mafia  418,773,631 400,344,665 18,428,966 4% 

33 H/W Mbarali  898,738,015 855,302,515 43,435,500 5% 

34 H/W Mbeya  721,660,749 704,680,748 16,980,001 2% 

35 H/W Mbozi  483,548,000 475,806,181 7,741,819 2% 

36 H/W Mbulu  377,711,969 307,711,969 70,000,000 19% 

37 H/W Misenyi  1,030,043,664 798,032,441 232,011,223 23% 

38 H/W Mkinga  930,810,524 418,939,959 511,870,565 55% 

39 

H/W 

Mkuranga  1,231,240,300 578,036,797 653,203,503 53% 

40 H/W Mlele  1,438,007,393 1,160,039,994 277,967,399 19% 

41 H/W Momba  164,265,000 105,259,228 59,005,772 36% 

42 H/W Monduli  367,428,368 299,772,666 67,655,702 18% 

43 

H/W 

Morogoro  487,396,963 373,034,712 114,362,251 23% 

44 H/W Moshi  1,035,129,643 693,130,372 341,999,271 33% 

45 H/M Moshi 493,719,180 419,262,325 74,456,855 15% 

46 

H/Mji 

Mpanda  892,565,423 678,237,694 214,327,729 24% 
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______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamashau

ri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya fedha 

zisizotumi

ka          

(A-B)/A% 

47 H/W Msalala  1,264,357,000 810,744,154 453,612,846 36% 

48 H/M Mtwara  319,287,664 225,827,500 93,460,164 29% 

49 H/W Muheza  580,176,670 507,239,853 72,936,817 13% 

50 H/W Muleba  1,424,053,309 1,210,534,436 213,518,873 15% 

51 H/W Mwanga  310,386,285 291,442,990 18,943,295 6% 

52 H/W Ngara  1,031,208,891 893,983,920 137,224,971 13% 

53 

H/W 

Ngorongoro  441,983,947 273,269,176 168,714,771 38% 

54 H/W Nsimbo  2,562,859,400 775,457,077 1,787,402,323 70% 

55 H/W Pangani  109,663,148 95,196,862 14,466,286 13% 

56 H/W Rombo  748,850,694 594,283,738 154,566,957 21% 

57 H/W Rorya  369,357,000 277,639,020 91,717,980 25% 

58 H/W Rufiji  780,804,524 728,968,904 51,835,620 7% 

59 H/W Rungwe  1,384,085,162 1,136,299,683 247,785,479 18% 

60 

H/W 

Shinyanga  919,008,423 776,467,288 142,541,134 16% 

61 H/W Siha  1,089,492,441 973,339,254 116,153,187 11% 

62 

H/W 

Simanjiro  1,028,834,228 923,401,884 105,432,344 10% 

63 H/Jiji Tanga  344,079,000 327,568,036 16,510,964 5% 

64 H/W Tarime  2,426,913,029 1,283,363,659 1,143,549,370 47% 

65 H/W Ulanga  2,057,093,919 1,482,143,543 574,950,376 28% 

66 H/W Uvinza  741,875,119 638,884,386 102,990,733 14% 

  Jumla 

50,648,860,9

26 

36,819,376,1

25 

13,829,484,8

02 27% 

 

 

 

(ii) MMAM 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamasha

uri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwe

po (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotum

ika          

(A-B)/A% 

1 H/W Bariadi  507,936,472 403,725,167 104,211,305 21% 

2 

H/M 

Dodoma 296,561,733 83,921,459 212,640,274 72% 

3 

H/W 

Hanang'  12,048,800 

                         

-  12,048,800 100% 

4 

H/W 

Handeni  112,600,000 103,000,000 9,600,000 9% 

5 H/W Karatu  50,546,062 47,425,000 3,121,062 6% 

6 H/W Kasulu  275,698,000 250,959,000 24,739,000 9% 

7 

H/Mji 

Kibaha 71,146,170 46,465,033 24,681,137 35% 

8 

H/W 

Kibondo  664,590,105 285,719,393 378,870,712 57% 

9 H/W Kilindi  101,887,670 73,483,115 28,404,555 28% 

10 H/W Kilwa  151,577,000 29,577,000 122,000,000 80% 

11 

H/W 

Kishapu  164,017,372 123,831,558 40,185,814 25% 

12 H/W Kiteto  113,850,000 108,812,315 5,037,685 4% 

13 

H/W 

Kondoa  138,724,393 79,805,624 58,918,769 42% 

14 

H/W 

Korogwe  265,174,302 131,110,061 134,064,241 51% 

15 

H/Mji 

Korogwe 35,730,000 25,865,700 9,864,300 28% 

16 H/W Kyela  18,055,510 14,765,980 3,289,530 18% 

17 

H/W 

Lushoto  227,343,120 139,522,731 87,820,389 39% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamasha

uri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwe

po (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotum

ika          

(A-B)/A% 

18 H/W Mafia  57,982,870 51,429,165 6,553,705 11% 

19 

H/W 

Mbarali  124,998,861 102,455,737 22,543,124 18% 

20 

H/Jiji 

Mbeya 168,354,424 14,099,846 154,254,578 92% 

21 H/W Mbeya  185,633,900 110,239,660 75,394,240 41% 

22 

H/W 

Mbogwe  54,167,000 

                         

-  54,167,000 100% 

23 H/W Mkinga  118,102,792 70,011,377 48,091,415 41% 

24 

H/W 

Mkuranga  178,016,889 89,016,889 89,000,000 50% 

25 H/W Moshi  178,941,814 170,921,750 8,020,064 4% 

26 

H/W 

Muleba  343,949,633 304,316,165 39,633,468 12% 

27 

H/W 

Mwanga  46,194,413 36,404,308 9,790,105 21% 

28 

H/Jiji 

Mwanza 288,031,183 170,244,654 117,786,529 41% 

29 H/W Ngara  291,061,889 202,061,978 88,999,911 31% 

30 

H/W 

Ngorongoro  164,402,611 147,009,681 17,392,930 11% 

31 

H/W 

Pangani  63,474,300 60,465,666 3,008,634 5% 

32 

H/W 

Ruangwa  48,499,000 26,908,000 21,591,000 45% 

33 

H/W 

Rungwe  166,753,900 147,560,000 19,193,900 12% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamasha

uri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwe

po (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotum

ika          

(A-B)/A% 

34 H/W Same  165,122,075 68,308,932 96,813,143 59% 

35 

H/W 

Shinyanga  258,094,165 123,947,129 134,147,036 52% 

36 

H/M 

Shinyanga 90,382,955 62,132,955 28,250,000 31% 

37 

H/W 

Sumbawang

a  70,301,795 63,301,795 7,000,000 10% 

38 

H/Jiji 

Tanga 83,178,857 54,764,090 28,414,767 34% 

39 H/W Ulanga  209,296,092 146,348,592 62,947,500 30% 

40 H/W Uvinza  155,399,712 106,141,925 49,257,787 32% 

41 H/W Gairo  62,057,945 2,828,500 59,229,445 95% 

  Jumla 

6,779,885,7

84 

4,278,907,9

30 

2,500,977,8

54 37% 

 

 

 

 

 

 

(iii) MMEM 

Na. Jina la Kiasi cha Matumizi Fedha % ya 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Halamasha

uri 

fedha 

kilichokuwe

po (A) 

(B) zisizotumika 

(A-B) 

fedha 

zisizot

umika          

(A-

B)/A% 

1 H/W 

Chunya 

6,134,969 - 6,134,969 100% 

2 H/W Ileje 171,483,814 165,348,84

5 

6,134,969 4% 

3 H/Mji 

Kibaha 

37,455,328 9,323,917 28,131,411 75% 

4 H/W Kilindi 87,135,054 63,776,985 23,358,069 27% 

5 H/W Kilwa 453,629,972 311,137,43

5 

142,492,537 31% 

6 H/W 

Korogwe 

284,780,118 174,619,91

9 

110,160,199 39% 

7 H/Mji 

Korogwe 

82,756,890 40,788,895 41,967,995 51% 

8 H/W Lindi 418,236,163 412,445,95

3 

5,790,210 1% 

9 H/W 

Monduli 

40,944,627 39,699,858 1,244,769 3% 

10 H/Jii Tanga 172,359,988 131,403,48

9 

40,956,499 24% 

 Jumla 1,754,916,92

3 

1,348,545,2

96 

406,371,627 23% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

(iv) MMES 

Na. 

Jina la 

Halamashaur

i 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumik

a     (A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika        

(A-B)/A% 

1 H/Mji Babati 333,456,014 311,662,170 21,793,844 7% 

2 H/Mji Bariadi 192,494,552 129,045,744 63,448,808 33% 

3 H/W Bukoba  551,201,037 346,602,630 204,598,407 37% 

4 H/W Busega  276,979,315 183,540,857 93,438,458 34% 

5 

H/W 

Busokelo  210,930,130 81,421,081 129,509,049 61% 

6 

H/W 

Chamwino  439,731,087 369,357,764 70,373,323 16% 

7 H/W Chunya  286,552,154 262,748,405 23,803,749 8% 

8 H/W Hai  251,197,846 200,280,718 50,917,128 20% 

9 H/W Iringa  307,036,376 301,060,986 5,975,390 2% 

10 

H/Mji 

Kahama 282,327,923 190,393,957 91,933,967 33% 

11 H/W Kalambo  143,487,504 135,020,000 8,467,504 6% 

12 H/W Kibaha  375,665,888 268,657,636 107,008,252 28% 

13 H/Mji Kibaha 370,256,168 296,989,174 73,266,994 20% 

14 H/W Kilindi  401,271,460 367,236,046 34,035,414 8% 

15 H/W Kilwa  383,178,072 83,105,700 300,072,372 78% 

16 H/W Kondoa  348,246,792 132,821,006 215,425,786 62% 

17 H/W Korogwe  775,165,273 431,483,449 343,681,824 44% 

18 

H/Mji 

Korogwe 517,828,103 307,887,904 209,940,199 41% 

19 H/W Kyerwa  224,729,842 9,000,000 215,729,842 96% 

20 H/M Lindi 511,415,921 376,684,182 134,731,739 26% 

21 H/W Liwale  374,849,364 235,597,778 139,251,586 37% 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamashaur

i 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumik

a     (A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika        

(A-B)/A% 

22 H/W Makete  371,761,101 162,018,852 209,742,249 56% 

23 H/W Mbulu  358,291,487 213,105,757 145,185,730 41% 

24 H/W Misenyi  387,991,345 274,092,995 113,898,350 29% 

25 H/W Mkinga  587,887,640 301,195,102 286,692,538 49% 

26 

H/W 

Mkuranga  353,551,291 126,299,405 227,251,886 64% 

27 

H/W 

Morogoro  370,872,199 193,186,409 177,685,790 48% 

28 H/W Moshi  538,110,531 480,546,191 57,564,340 11% 

29 H/W Muheza  414,884,436 411,675,935 3,208,501 1% 

30 H/W Musoma  967,149,822 912,773,719 54,376,103 6% 

31 H/W Pangani  526,160,643 221,122,864 305,037,779 58% 

32 H/W Rombo  495,635,157 471,963,811 23,671,346 5% 

33 H/W Same  538,310,693 475,772,983 62,537,710 12% 

34 

H/W 

Serengeti  467,489,767 395,960,000 71,529,768 15% 

35 

H/W 

Sumbawanga  149,388,818 134,176,525 15,212,293 10% 

36 H/Jiji Tanga 1,080,005,202 

1,023,530,51

8 56,474,684 5% 

37 H/W Ulanga  392,517,643 230,678,630 161,839,013 41% 

  Jumla 

15,558,008,5

97 

11,048,696,

881 

4,509,311,

716 29% 
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______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

(v) ULGSP 

Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuw

epo (A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumik

a (A-B) 

% ya fedha 

zisizotumi

ka             

(A-B)/A% 

1 H/Mji Babati 

      

260,240,14

5  

    

96,512,000  

      

163,728,145  
63% 

2 H/M Bukoba 

      

332,323,42

7  

  

108,973,428  

      

223,349,999  
67% 

3 
H/Mji 

Korogwe 

      

196,250,41

7  

    

17,370,120  

      

178,880,297  
91% 

4 H/M Lindi 

      

203,427,99

0  

    

44,627,000  

      

158,800,990  
78% 

5 H/M Moshi 

      

495,515,92

5  

     

8,933,400  

      

486,582,525  
98% 

6 
H/M 

Sumbawanga 

      

541,314,39

5  

  

204,936,976  

      

336,377,419  
62% 

  Jumla 

           

2,029,072,

299  

         

481,352,92

4  

           

1,547,719,

375  

76% 
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(vi) PFM 

Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha fedha 

kilichokuwepo 

(A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika    

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika             

(A-B)/A% 

1 
H/W Handeni 

          

27,142,500  

         

18,015,960  

          

9,126,540  34% 

2 
H/W Korogwe 

          

16,912,575  

          

7,415,457  

          

9,497,118  56% 

3 
H/W Lushoto 

          

12,644,875  

          

6,190,000  

          

6,454,875  51% 

4 
H/W Mbozi 

          

21,122,328  

         

21,010,755  

             

111,573  1% 

5 
H/W Mkinga 

          

15,416,475  

          

6,530,000  

          

8,886,475  58% 

6 
H/W Nachingwea 

          

19,558,000  

                       

-  

        

19,558,000  100% 

7 
H/W Pangani 

          

15,205,031  

         

14,792,401  

             

412,630  3% 

  Jumla 

       

128,001,783  

       

73,954,573  

      

54,047,210  42% 

 

(vii) WYDF 

Na. Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwep

o (A) 

Matumizi 

(B) 

Fedha 

zisizotumik

a    (A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika             

(A-

B)/A% 

1 H/W Babati 52,829,005 49,090,000 3,739,005 7% 

2 H/W Kilindi 48,565,856 40,300,000 8,265,856 17% 

3 H/W Kiteto 4,945,000 - 4,945,000 100% 

4 H/W Korogwe 23,657,304 9,260,800 14,396,504 61% 
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5 H/Mji Korogwe 74,120,282 60,300,500 13,819,782 19% 

6 H/W Mkinga 38,481,352 25,574,000 12,907,352 34% 

7 H/W Morogoro 6,050,891 2,000,000 4,050,891 67% 

8 H/W Moshi 170,175,466 156,053,600 14,121,866 8% 

9 H/W Nkasi 18,050,000 - 18,050,000 100% 

10 H/W 

Sumbawanga 

22,789,565 21,000,000 1,789,565 8% 

11 H/Jiji Tanga 202,005,636 124,105,325 77,900,311 39% 

 Jumla 661,670,357 487,684,22

5 

173,986,13

2 

26% 

 

(viii) EGPAF 

Na. Jina la 
Halamashauri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuw
epo (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumi
ka (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

1 H/Jiji Arusha 238,536,23

7 

146,022,10

6 

92,514,13

1 

39% 

2 H/W Monduli 137,276,02

1 

118,489,07

6 

18,786,94

5 

14% 

3 H/W Moshi 184,495,98

3 

141,501,43

0 

42,994,55

3 

23% 

4 H/W Mwanga 152,141,41

3 

148,725,29

9 

3,416,114 2% 

5 H/W 

Ngorongoro 

152,695,43

0 

151,497,50

0 

1,197,930 1% 

6 H/W Ruangwa 266,110,50

5 

223,963,25

0 

42,147,25

5 

16% 

7 H/W Same 147,188,87

3 

139,596,79

7 

7,592,076 5% 

8 H/W Siha 97,355,121 91,466,930 5,888,191 6% 
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 Jumla 1,375,799

,583 

1,161,262,

388 

214,537,1

95 

16% 

 

(ix) CDCF 

Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuw

epo (A) 

Matumizi 

(B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika             

(A-

B)/A% 

1 H/W Bahi  82,899,114 72,581,114 10,318,000 12% 

2 H/W Bariadi  

387,675,09

4 

312,367,77

0 75,307,324 19% 

3 H/W Bukoba  

140,883,27

0 23,456,500 117,426,770 83% 

4 H/W Bumbuli  47,992,591 42,487,000 5,505,591 11% 

5 H/W Busokelo  34,466,470 

                       

-  34,466,470 100% 

6 

H/W 

Chamwino  

117,450,03

0 82,524,000 34,926,030 30% 

7 H/W Chato  97,520,246 80,900,000 16,620,246 17% 

8 H/W Hai  81,193,173 76,975,407 4,217,766 5% 

9 H/W Handeni  66,469,716 64,798,716 1,671,000 3% 

10 H/M Ilala  

135,861,71

6 99,525,000 36,336,716 27% 

11 H/W Ileje  75,726,922 37,319,800 38,407,122 51% 

12 H/Mji Kibaha  54,064,874 22,178,600 31,886,274 59% 

13 H/W Kilindi  86,551,830 67,063,250 19,488,580 23% 

14 H/W Kishapu  70,827,675 14,444,746 56,382,929 80% 

15 H/W Kiteto  52,503,282 45,251,641 7,251,641 14% 

16 H/W Longido  46,814,508 16,774,508 30,040,000 64% 
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Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuw

epo (A) 

Matumizi 

(B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika             

(A-

B)/A% 

17 H/W Lushoto  98,341,249 94,102,000 4,239,249 4% 

18 H/W Mbarali  89,835,596 66,316,016 23,519,580 26% 

19 H/Jiji Mbeya 74,627,410 9,000,000 65,627,410 88% 

20 H/W Mbozi  

127,032,29

9 95,881,550 31,150,749 25% 

21 H/W Mbulu  61,466,054 56,643,140 4,822,914 8% 

22 H/W Mkinga  37,986,516 34,800,000 3,186,516 8% 

23 

H/W 

Mkuranga  

105,656,44

3 44,814,000 60,842,443 58% 

24 H/W Momba  46,396,698 18,096,000 28,300,698 61% 

25 H/Mji Mpanda  30,632,860 28,000,000 2,632,860 9% 

26 

H/W 

Mpwapwa  

155,766,23

4 

105,833,25

9 49,932,975 32% 

27 H/W Muheza  56,660,170 48,337,500 8,322,670 15% 

28 H/W Muleba  

140,343,31

8 34,148,200 106,195,118 76% 

29 H/W Musoma  70,207,918 53,166,800 17,041,118 24% 

30 H/W Mwanga  35,142,700 29,096,000 6,046,700 17% 

31 

H/W 

Ngorongoro  62,898,200 18,602,000 44,296,200 70% 

32 H/W Nkasi  74,917,023 51,893,726 23,023,297 31% 

33 H/W Rombo  

118,818,64

4 45,939,500 72,879,144 61% 

34 H/W Rufiji  

157,906,00

6 

142,857,28

6 15,048,720 10% 

35 H/W Rungwe  95,102,544 90,080,544 5,022,000 5% 
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Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuw

epo (A) 

Matumizi 

(B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotu

mika             

(A-

B)/A% 

36 

H/W 

Sengerema  

130,865,13

5 93,002,801 37,862,334 29% 

37 

H/W 

Simanjiro  62,952,384 58,500,000 4,452,384 7% 

38 

H/W 

Sumbawanga  75,726,536 72,946,563 2,779,973 4% 

39 H/W Tabora  

135,127,31

0 38,069,310 97,058,000 72% 

40 H/Jiji Tanga  60,098,808 41,525,000 18,573,808 31% 

41 H/W Ulanga  

101,493,72

5 76,510,296 24,983,429 25% 

42 

H/W 

Wang‟ing‟om

be  39,314,707 15,100,000 24,214,707 62% 

43 H/W Gairo  76,569,510 43,530,020 33,039,490 43% 

  Jumla 

3,900,786,

508 

2,565,439,

563 

1,335,346,9

45 34% 

 

 (x) CHF 

Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuw
epo (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

1 H/W Arusha  58,386,742 30,204,141 28,182,601 48% 

2 H/W Bariadi  71,437,187 6,869,000 64,568,187 90% 

3 H/W Busokelo  19,817,169                          19,817,169 100% 
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Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuw
epo (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

-  

4 

H/W 

Chamwino  

184,679,05

1 151,263,710 33,415,341 18% 

5 H/W Chunya  15,305,000 14,400,000 905,000 6% 

6 H/M Dodoma  

151,135,23

0 50,535,175 100,600,055 67% 

7 H/W Ileje  55,767,012 4,245,400 51,521,612 92% 

8 H/W Karagwe  

232,614,46

4 150,024,650 82,589,814 36% 

9 H/W Kilosa  67,021,463 8,810,800 58,210,663 87% 

10 H/W Kiteto  34,140,878 26,613,250 7,527,628 22% 

11 H/W Kongwa  88,423,960 58,865,838 29,558,122 33% 

12 H/W Korogwe  41,397,800 35,223,510 6,174,290 15% 

13 H/W Kyela  

118,785,11

5 81,849,450 36,935,665 31% 

14 H/W Lindi  

110,942,10

9 38,279,769 72,662,340 65% 

15 H/W Liwale  80,109,897 41,214,597 38,895,300 49% 

16 H/Jiji Mbeya 96,630,000 29,124,500 67,505,500 70% 

17 H/W Mbinga  74,875,152 20,586,000 54,289,152 73% 

18 H/W Mkinga  87,733,061 39,830,611 47,902,450 55% 

19 H/W Mlele  6,739,000 

                         

-  6,739,000 100% 

20 H/W Monduli  50,964,375 38,537,625 12,426,750 24% 

21 H/W Mpanda  59,365,350 36,379,875 22,985,475 39% 

22 H/Mji Mpanda  8,361,527 2,040,000 6,321,527 76% 

23 H/W Muheza  85,553,815 39,403,519 46,150,296 54% 

24 H/W Muleba  109,393,51 63,307,188 46,086,322 42% 
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Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuw
epo (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

0 

25 H/W Pangani  20,989,486 2,544,116 18,445,370 88% 

26 H/W Rufiji  

117,670,28

0 93,056,810 24,613,470 21% 

27 H/W Rungwe  

279,857,17

5 231,764,033 48,093,142 17% 

28 H/W Sikonge  

103,558,53

6 16,207,691 87,350,845 84% 

29 

H/W 

Simanjiro  24,372,962 2,950,000 21,422,962 88% 

30 

H/W 

Sumbawanga  56,728,885 7,979,733 48,749,152 86% 

31 H/Jiji Tanga  

603,237,73

4 551,939,674 51,298,061 9% 

32 H/W Ukerewe  58,746,000 

                         

-  58,746,000 100% 

33 H/W Ulanga  98,571,337 62,775,811 35,795,526 36% 

  Jumla 

3,273,311,

264 

1,936,826,

476 

1,336,484,

788 

  

(xi) NMSF 

Na. 
Jina la 

Halamashau
ri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuwe
po (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

1 H/W Arusha  139,333,587 

114,502,51

8 24,831,069 18% 
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Na. 
Jina la 

Halamashau
ri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuwe
po (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

2 H/W Babati  124,539,506 

112,579,86

1 11,959,645 10% 

3 H/Mji Babati  33,374,753 20,099,845 13,274,908 40% 

4 

H/W 

Bumbuli  112,533,593 63,730,100 48,803,493 43% 

5 

H/W 

Busokelo  41,037,396 34,729,749 6,307,647 15% 

6 

H/W 

Chamwino  185,993,925 

129,966,73

0 56,027,195 30% 

7 H/W Geita  486,630,774 

279,031,44

4 207,599,330 43% 

8 H/W Hanang'  121,894,235 94,541,326 27,352,909 22% 

9 

H/W 

Handeni  213,149,176 

174,876,38

9 38,272,787 18% 

10 H/M Ilala  260,928,407 

234,493,80

0 26,434,607 10% 

11 H/W Ileje  73,398,259 40,578,700 32,819,559 45% 

12 H/M Ilemela 94,634,623 42,404,005 52,230,619 55% 

13 H/W Itilima  108,021,081 65,319,960 42,701,121 40% 

14 

H/Mji 

Kibaha 80,465,561 62,006,391 18,459,170 23% 

15 H/W Kilosa  130,888,894 56,489,300 74,399,594 57% 

16 H/W Kilwa  131,012,320 37,148,814 93,863,506 72% 

17 H/W Kiteto  79,779,767 70,439,767 9,340,000 12% 

18 H/W Kongwa  133,239,327 96,041,600 37,197,727 28% 

19 

H/Mji 

Korogwe  47,329,691 44,918,721 2,410,970 5% 

20 H/W Kyela  141,954,712 119,669,50 22,285,210 16% 
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Na. 
Jina la 

Halamashau
ri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuwe
po (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

2 

21 H/W Lindi  126,154,105 

118,359,65

1 7,794,454 6% 

22 

H/W 

Lushoto  228,270,260 

192,988,81

7 35,281,443 15% 

23 H/W Mbulu  138,180,812 

129,252,11

7 8,928,696 6% 

24 H/W Meatu  153,545,988 

123,331,00

0 30,214,988 20% 

25 H/W Mkinga  60,565,612 56,105,655 4,459,957 7% 

26 

H/W 

Mkuranga  173,682,197 

149,918,43

5 23,763,762 14% 

27 

H/W 

Monduli  65,556,821 58,825,046 6,731,775 10% 

28 H/M Moshi  58,748,354 36,161,910 22,586,444 38% 

29 H/W Muheza  82,550,717 80,208,620 2,342,097 3% 

30 H/W Muleba  179,362,476 

121,165,36

9 58,197,107 32% 

31 

H/W 

Mwanga  65,809,771 53,018,183 12,791,588 19% 

32 

H/W 

Ngorongoro  88,713,299 74,597,440 14,115,859 16% 

33 

H/W 

Pangani  47,638,434 45,457,735 2,180,699 5% 

34 

H/W 

Ruangwa  84,159,360 75,039,327 9,120,033 11% 

35 H/W Rufiji  201,110,967 

158,658,70

0 42,452,267 21% 
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Na. 
Jina la 

Halamashau
ri 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuwe
po (A) 

Matumizi 
(B) 

Fedha 
zisizotumik

a (A-B) 

% ya 
fedha 
zisizot
umika             

(A-
B)/A% 

36 

H/W 

Serengeti  97,221,940 76,786,292 20,435,648 21% 

37 H/Jiji Tanga  137,630,646 

117,317,22

0 20,313,426 15% 

38 H/W Uvinza  130,484,949 25,669,800 104,815,149 80% 

  Jumla 

4,859,526,2

94 

3,586,429,

838 

1,273,096,

456 26% 

 

(xii) TSCP 

Na. 
Jina la 

Halamashauri 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwepo 

(A) 

Matumizi (B) 

Fedha 

zisizotumika 

(A-B) 

% ya 

fedha 

zisizotumi

ka             

(A-B)/A% 

1 H/Jiji Arusha  
        

2,142,559,685  

      

1,747,301,783  

         

395,257,902  
18% 

2 H/M Dodoma 
        

2,285,500,809  

      

1,997,061,306  

         

288,439,503  
13% 

3 H/Jiji Tanga 
        

7,057,043,989  

      

5,754,185,746  

      

1,302,858,243  
18% 

  

Total 

      

11,485,104,4

82  

      

9,498,548,83

4  

      

1,986,555,648  17% 

 

Kiambatisho (xliii): Fedha za miradi ya ujenzi ambazo 

hazikutumika 
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Na. 

Jina la 

Halamashaur

i 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwepo 

(A) 

Matumizi (B) 

% ya fedha 

zisizotumika           

(A-B)/A% 

1 H/W Arusha  6,117,753,761 5,097,626,687 1,020,127,074 

2 H/W Babati  3,573,943,000 3,430,558,000 143,385,000 

3 H/Mji Babati  3,038,692,453 2,575,943,040 462,749,413 

4 

H/W 

Bagamoyo  6,024,290,738 4,248,259,470 1,776,031,268 

5 H/W Bahi  3,477,360,079 2,577,170,397 900,189,682 

6 H/W Bariadi  6,220,989,595 4,130,335,092 2,090,654,503 

7 H/Mji Bariadi  3,239,423,878 1,741,176,062 1,498,247,816 

8 

H/W 

Biharamulo  6,244,977,396 5,952,855,129 292,122,267 

9 H/W Buhigwe  550,753,514 424,546,774 126,206,740 

10 H/W Bukoba  4,031,824,454 3,828,953,376 202,871,078 

11 H/M Bukoba 3,120,605,049 2,981,762,002 138,843,047 

12 

H/W 

Bukombe  656,400,000 605,000,000 51,400,000 

13 H/W Bumbuli  1,592,075,294 496,657,949 1,095,417,346 

14 H/W Bunda  3,720,425,000 3,346,203,000 374,222,000 

15 H/W Busega  1,771,820,591 969,479,481 802,341,110 

16 H/W Busokeli  1,735,489,437 1,735,489,437 - 

17 

H/W 

Chamwino  5,565,480,005 4,110,615,465 1,454,864,540 

18 H/W Chato  5,304,685,711 4,364,723,239 939,962,472 

19 H/W Chemba 1,109,402,518 521,197,316 588,205,202 

20 H/W Chunya  3,249,638,970 3,249,638,970 - 

21 

H/Jiji Dar es 

Salaam  3,079,869,543 2,852,035,426 227,834,116 

22 H/M Dodoma  9,124,652,271 5,217,595,796 3,907,056,475 

23 H/W Gairo  1,031,207,000 371,467,000 659,740,000 
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(A-B)/A% 

24 H/W Geita  6,401,677,120 6,072,744,821 328,932,299 

25 H/Mji Geita 3,449,752,787 2,452,401,744 997,351,043 

26 H/W Hai  4,176,321,026 3,252,972,799 923,348,227 

27 H/W Hanang‟  4,518,772,000 3,423,281,000 1,095,491,000 

28 H/W Handeni  6,458,779,730 2,396,650,599 4,062,129,131 

29 H/W Igunga  3,300,818,944 2,359,303,228 941,515,716 

30 H/W Ikungi  1,075,570,000 454,481,000 621,089,000 

31 H/M Ilala  9,388,734,398 7,077,110,169 2,311,624,229 

32 H/W Ileje  3,993,417,585 3,993,417,585 - 

33 H/M Ilemela  2,912,222,878 993,454,707 1,918,768,171 

34 H/W Iramba  5,785,387,000 5,019,087,000 766,300,000 

35 H/W Iringa  7,061,967,576 5,561,756,350 1,500,211,226 

36 H/M Iringa  5,449,780,347 4,327,541,547 1,122,238,800 

37 

H/Mji 

Kahama  6,276,060,633 5,307,407,751 968,652,882 

38 H/W Kakonko   1,719,320,000 843,048,000 876,272,000 

39 

H/W 

Kalambo  1,942,467,000 1,002,330,000 940,137,000 

40 H/W Kaliua  1,984,057,016 1,249,690,696 734,366,320 

41 H/W Karagwe  6,039,141,659 6,014,521,212 24,620,446 

42 H/W Karatu  3,802,168,698 3,725,957,903 76,210,795 

43 H/W Kasulu  5,504,662,585 4,011,633,753 1,493,028,832 

44 H/W Kibaha  2,655,615,625 2,502,458,031 153,157,594 

45 H/Mji Kibaha  5,457,189,756 3,781,050,727 1,676,139,029 

46 H/W Kibondo  7,549,772,680 5,096,517,200 2,453,255,480 

47 H/W Kigoma  3,946,271,000 3,745,527,000 200,744,000 

48 

H/M 

Kigoma/Ujiji  8,609,115,305 7,929,690,018 679,425,287 
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49 H/W Kilolo  3,748,227,822 3,158,397,061 589,830,761 

50 

H/W 

Kilombero  8,286,329,258 4,377,210,810 3,909,118,448 

51 H/W Kilosa  8,119,193,535 3,942,387,303 4,176,806,232 

52 H/W Kilwa  1,449,734,994 1,449,734,994 - 

53 

H/M 

Kinondoni  

22,468,980,99

6 

18,313,285,17

0 4,155,695,826 

54 

H/W 

Kisarawe  4,359,931,664 3,231,828,234 1,128,103,430 

55 H/W Kishapu  4,382,914,163 3,651,486,725 731,427,438 

56 H/W Kiteto  3,790,011,503 1,742,685,844 2,047,325,659 

57 H/W Kondoa  4,067,830,513 3,369,787,704 698,042,809 

58 H/W Kongwa  3,018,644,768 2,504,486,301 514,158,467 

59 H/W Korogwe  4,511,347,105 1,756,625,717 2,754,721,388 

60 

H/Mji 

Korogwe  2,825,097,816 2,141,401,972 683,695,845 

61 H/W Kwimba  5,444,918,530 5,157,115,176 287,803,354 

62 H/W Kyela  5,450,343,953 2,686,374,275 2,763,969,678 

63 H/W Kyerwa  1,563,237,163 1,099,365,512 463,871,651 

64 H/M Lindi   23,920,000 23,920,000 - 

65 H/W Lindi  5,409,557,000 3,700,007,000 1,709,550,000 

66 H/W Liwale  3,006,445,000 1,301,611,000 1,704,834,000 

67 H/W Longido  5,763,121,550 3,121,038,960 2,642,082,590 

68 H/W Ludewa  4,183,836,948 2,407,391,580 1,776,445,368 

69 H/W Lushoto  3,883,083,777 2,871,708,550 1,011,375,227 

70 H/W Mafia  3,148,657,380 2,423,004,420 725,652,960 

71 H/W Magu  5,762,853,224 5,015,236,539 747,616,685 

72 H/Mji 1,235,811,533 651,468,104 584,343,429 



 

378 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamashaur

i 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwepo 

(A) 

Matumizi (B) 

% ya fedha 
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Makambako  

73 H/W Makete  4,059,541,261 2,385,069,531 1,674,471,730 

74 H/W Manyoni  2,022,104,025 2,022,104,025 - 

75 H/W Masasi  4,096,507,859 3,761,605,441 334,902,418 

76 H/Mji Masasi 1,434,701,246 512,652,316 922,048,930 

77 H/W Maswa  3,773,490,617 3,273,789,502 499,701,115 

78 H/W Mbarali  5,118,188,863 4,621,773,186 496,415,677 

79 H/W Mbeya  5,859,062,785 4,952,810,356 906,252,429 

80 H/W Mbinga  5,743,960,834 4,823,376,999 920,583,835 

81 H/W Mbogwe  343,266,030 343,266,030 - 

82 H/W Mbozi  2,199,696,305 1,899,649,516 300,046,789 

83 H/W Mbulu  4,164,090,580 2,310,113,580 1,853,977,000 

84 H/W Meru  4,569,759,359 3,778,487,461 791,271,898 

85 H/W Missenyi  5,100,249,337 5,100,249,337 - 

86 

H/W 

Misungwi  4,500,166,944 2,654,811,038 1,845,355,906 

87 

H/W 

Mkalama  451,124,000 301,189,000 149,935,000 

88 H/W Mkinga  4,988,609,733 3,657,834,458 1,330,775,275 

89 

H/W 

Mkuranga  3,256,415,857 2,120,070,957 1,136,344,900 

90 H/W Mlele  907,097 880,357 26,740 

91 H/W Momba  2,586,037,846 964,709,811 1,621,328,035 

92 H/W Monduli  8,959,535,000 7,886,910,000 1,072,625,000 

93 

H/W 

Morogoro  4,512,364,780 2,236,542,915 2,275,821,865 

94 

H/M 

Morogoro  5,486,212,947 3,585,193,826 1,901,019,121 
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95 H/W Moshi  4,301,105,448 3,392,034,663 909,070,785 

96 H/M Moshi  4,200,238,576 2,322,358,268 1,877,880,308 

97 H/W Mpanda  6,484,188,739 4,859,406,354 1,624,782,384 

98 

H/Mji 

Mpanda  6,377,514,119 4,277,377,591 2,100,136,528 

99 

H/W 

Mpwapwa  3,555,225,968 2,570,647,911 984,578,057 

100 H/W Msalala  2,989,312,185 2,112,706,390 876,605,795 

101 H/W Mtwara  5,617,032,000 4,903,113,000 713,919,000 

102 H/M Mtwara  

13,303,467,00

0 9,780,701,000 3,522,766,000 

103 H/W Mufindi  6,685,546,713 4,174,871,625 2,510,675,088 

104 H/W Muheza  3,141,710,677 2,326,983,064 814,727,613 

105 H/W Muleba  7,976,078,462 6,525,352,932 1,450,725,530 

106 H/W Musoma  2,951,197,758 2,294,902,555 656,295,203 

107 H/M Musoma  1,951,394,861 846,643,359 1,104,751,502 

108 

H/W 

Mvomero  6,212,932,497 3,882,881,939 2,330,050,558 

109 H/W Mwanga  4,425,819,484 3,603,223,323 822,596,161 

110 

H/Jiji 

Mwanza  8,460,513,748 7,465,885,774 994,627,974 

111 

H/W 

Nachingwea  4,097,316,512 2,598,830,075 1,498,486,437 

112 

H/W 

Namtumbo  7,352,167,077 4,644,979,793 2,707,187,284 

113 

H/W 

Nanyumbu  3,763,577,523 3,670,240,250 93,337,273 

114 H/W Newala  5,655,902,447 4,117,036,411 1,538,866,036 
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115 H/W Ngara  4,834,189,668 4,095,290,363 738,899,305 

116 

H/W 

Ngorongoro  4,432,169,071 3,256,702,518 1,175,466,553 

117 H/W Njombe  3,971,208,675 2,542,578,256 1,428,630,420 

118 

H/Mji 

Njombe  8,610,715,613 5,431,166,870 3,179,548,743 

119 H/W Nkasi  5,309,533,000 3,873,814,000 1,435,719,000 

120 H/W Nsimbo  1,797,170,650 528,232,677 1,268,937,973 

121 

H/W 

Nyang'hwale  5,816,539,109 4,492,144,226 1,324,394,883 

122 H/W Nyasa  649,861,708 378,134,945 271,726,763 

123 H/W Nzega  6,354,075,965 4,439,906,834 1,914,169,131 

124 H/W Pangani  2,479,928,042 1,714,688,560 765,239,482 

125 H/W Rombo  3,234,631,875 2,199,822,274 1,034,809,601 

126 H/W Rorya  7,255,365,497 5,217,209,085 2,038,156,412 

127 

H/W 

Ruangwa  3,797,588,000 3,321,762,000 475,826,000 

128 H/W Rufiji  3,682,118,000 2,931,148,000 750,970,000 

129 H/W Rungwe  3,883,694,561 3,883,694,561 - 

130 H/W Same  4,477,287,514 2,790,785,116 1,686,502,398 

131 

H/W 

Sengerema  6,248,118,000 5,904,162,000 343,956,000 

132 

H/W 

Serengeti  5,109,723,000 4,174,079,000 935,644,000 

133 

H/W 

Shinyanga  3,295,846,284 2,871,875,520 423,970,764 

134 

H/M 

Shinyanga  4,095,118,670 3,839,947,487 255,171,183 
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135 H/W Siha  3,754,037,964 2,629,640,081 1,124,397,883 

136 H/W Sikonge  5,098,731,656 4,196,462,341 902,269,315 

137 

H/W 

Simanjiro  3,996,129,151 3,410,908,243 585,220,908 

138 H/W Singida  4,275,152,460 3,335,517,544 939,634,916 

139 H/M Singida  3,681,409,175 3,197,822,122 483,587,053 

140 H/W Songea  7,544,144,932 5,621,705,616 1,922,439,316 

141 H/M Songea  3,315,911,472 1,880,211,526 1,435,699,947 

142 

H/W 

Sumbawanga  4,921,010,989 2,760,995,547 2,160,015,442 

143 

H/M 

Sumbawanga  5,120,460,689 3,675,244,106 1,445,216,583 

144 H/W Tabora  2,154,023,778 2,154,023,778 - 

145 H/M Tabora  4,258,130,250 2,175,465,701 2,082,664,549 

146 

H/W 

Tandahimba  3,785,216,851 3,297,978,219 487,238,632 

147 H/Jiji Tanga  

14,571,296,00

7 

12,647,021,20

8 1,924,274,799 

148 H/W Tarime  5,674,951,067 2,833,985,801 2,840,965,266 

149 H/Mji Tarime  293,609,630 293,609,630 - 

150 H/M Temeke  

10,297,975,69

4 7,086,790,953 3,211,184,741 

151 H/W Tunduru  8,568,105,023 3,934,275,892 4,633,829,131 

152 

H/W 

Ukerewe  4,948,986,629 4,160,857,583 788,129,046 

153 H/W Ulanga  7,350,443,325 4,926,100,556 2,424,342,769 

154 H/W Urambo  5,157,598,673 3,297,793,372 1,859,805,302 

155 H/W Ushetu  5,677,298,332 3,224,912,158 2,452,386,174 



 

382 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. 

Jina la 

Halamashaur

i 

Kiasi cha 

fedha 

kilichokuwepo 

(A) 

Matumizi (B) 

% ya fedha 

zisizotumika           
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156 H/W Uvinza  2,061,080,000 1,714,809,000 346,271,000 

157 

H/W 

Wang‟ing‟om

be  1,236,129,614 729,361,977 506,767,637 

  Jumla  

718,749,785,

161 

532,156,786,

063 

186,592,999,

099 
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Kiambatisho (xliv): Halmashauri zisizoletewa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi TZS.21,860,833,957 

Jina la 
Halmashauri 

Kiwango 
kilichotengw

a 
(TZS) 

Jumla ya 
fedha 

zilizotolewa 
(TZS) 

Kiasi 
kisichotolewa 

(TZS) 

% ya 
kiasi 
kisic
hoto
lewa 

Chan
zo 
cha 

fedha 

H/W  Lushoto   129,220,000 

                                 

-  129,220,000 100% MMAM 

H/W  Rungwe   160,300,000 

                                 

-  160,300,000 100% NMSF 

H/W  Lushoto   121,987,000 118,800,942 3,186,058 3% NMSF 

H/W  Makete   

1,936,984,72

7 33,171,329 1,903,813,398 98% MMEM 

H/W  Lushoto   555,596,000 124,447,180 431,148,820 78% MMEM 

H/W  Makete   449,496,479 184,623,878 264,872,601 59% MMES 

H/W  

Nachingwea   64,298,000 19,558,000 44,740,000 70% PFM 

H/Mji Arusha  

1,289,827,80

0 186,361,000 1,103,466,800 86% 

LGCD

G 

H/W Bahi  

1,432,752,79

8 242,347,000 1,190,405,798 83% 

LGCD

G 

H/W 

Biharamulo  

1,380,294,30

0 303,495,000 1,076,799,300 78% 

LGCD

G 

H/W 

Busokelo  

1,945,264,50

0 696,275,000 1,248,989,500 64% 

LGCD

G 

H/W Chemba  

1,406,415,41

7 469,258,690 937,156,727 67% 

LGCD

G 

H/W Chunya  

1,171,511,00

0 401,199,000 770,312,000 66% 

LGCD

G 

H/W Ikungi  

1,655,482,09

6 289,057,591 1,366,424,505 83% 

LGCD

G 

H/M Ilemela  

1,258,153,17

0 338,016,897 920,136,273 73% 

LGCD

G 
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H/W Kondoa  

1,771,521,36

7 417,682,310 1,353,839,057 76% 

LGCD

G 

H/Mji 

Korogwe  283,472,100 47,446,000 236,026,100 83% 

LGCD

G 

H/W Makete  

1,063,871,32

0 474,050,400 589,820,920 55% 

LGCD

G 

H/W Misenyi  958,348,300 557,044,000 401,304,300 42% 

LGCD

G 

H/W Mpanda  987,289,000 96,313,000 890,976,000 90% 

LGCD

G 

H/W Rufiji  

1,895,114,00

0 567,063,000 1,328,051,000 70% 

LGCD

G 

H/W Rungwe  

1,860,251,70

0 601,689,000 1,258,562,700 68% 

LGCD

G 

H/W Singida  

1,819,589,70

1 608,672,000 1,210,917,701 67% 

LGCD

G 

H/Mji Tanga  

1,487,271,00

0 251,568,000 1,235,703,000 83% 

LGCD

G 

H/W Tarime  

2,500,535,40

0 695,874,000 1,804,661,400 72% 

LGCD

G 

Jumla 

29,584,847,

175 

7,724,013,2

17 

21,860,833,9

57 74% 
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Kiambatisho (xlv): Miradi ambayo haijatekelezwa 
TZS.6,182,097,810 

Jina la Halmashauri Kiasi cha Mradi 

(TZS) 

Chanzo cha Fedha 

H/W Kilosa  21,424,000 CDCF 

H/W Mafia  5,479,500 CDCF 

H/M Moshi  34,917,925 CDCF 

H/W Gairo  23,640,000 CDCF 

H/W Arusha  12,495,074 LGDG 

H/W Babati  9,373,451 LGDG 

H/Mji Babati  241,950,100 LGDG 

H/Mji Bariadi  250,000,000 LGDG 

H/W Chato  110,216,360 LGDG 

H/W Hai  5,381,694 LGDG 

H/W Handeni  207,641,132 LGDG 

H/M Ilala  3,207,118 LGDG 

H/W Ileje  7,000,000 LGDG 

H/M Ilemela  20,000,000 LGDG 

H/W Iramba  4,000,000 LGDG 

H/W Iringa  725,923,000 LGDG 

H/W Karatu  15,000,000 LGDG 

H/W Kilolo  3,000,000 LGDG 

H/W Kilosa  282,588,167 LGDG 

H/W Korogwe  21,662,486 LGDG 

H/W Kyerwa  125,000,000 LGDG 

H/Mji Makambako  125,000,000 LGDG 

H/W Masasi  659,894,950 LGDG 

H/W Moshi  40,660,000 LGDG 

H/M Moshi  27,000,000 LGDG 

H/M Mtwara  22,180,000 LGDG 

H/W Mufindi  48,848,070 LGDG 
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Jina la Halmashauri Kiasi cha Mradi 

(TZS) 

Chanzo cha Fedha 

H/W Njombe  44,000,000 LGDG 

H/W Nyang' hwale  750,888,878 LGDG 

H/W Pangani  14,000,000 LGDG 

H/W Rombo  3,000,000 LGDG 

H/W Simanjiro  40,000,000 LGDG 

H/M Singida  88,356,839 LGDG 

H/Jiji Arusha  95,186,400 MMAM 

H/W Muheza  12,000,000 MMAM 

H/W Mvomero  7,000,000 MMAM 

H/W Bagamoyo  156,003,332 MMES 

H/W Hai  50,000,000 MMES 

H/W Hanang'  40,486,050 MMES 

H/W Iringa  619,083,632 MMES 

H/W Korogwe  70,000,000 MMES 

H/W Lindi  175,821,600 MMES 

H/Mji Masasi  57,000,000 MMES 

H/W Mbulu  176,801,610 MMES 

H/M Morogoro  50,000,000 MMES 

H/Mji Mpanda  50,000,000 MMES 

H/M Mtwara  500,000,000 MMES 

H/W Nsimbo  85,000,000 MMEM 

H/M Ilala  25,527,272 NMSF 

H/Mji Kibaha  18,459,170 NMSF 

Jumla 6,182,097,810 
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Kiambatisho (xlvi): Kuchelewa kukamilika kwa Miradi 
TZS.14,942,868,731 

Jina la Halmashauri 
Kiasi cha Mradi 

(TZS) 
Chanzo cha Fedha 

H/W Arusha  10,000,000 CDCF 

H/W Meru  14,000,000 CDCF 

H/W Babati  295,255,600 LGDG 

H/W Bagamoyo  167,563,300 LGDG 

H/W Bunda  223,500,000 LGDG 

H/W Chunya  663,232,352 LGDG 

H/Mji Geita  424,482,955 LGDG 

H/W Hanang'  174,972,150 LGDG 

H/W Handeni  499,467,000 LGDG 

H/W Iramba  78,262,000 LGDG 

H/W Iringa  3,750,000 LGDG 

H/W Kalambo  668,620,500 LGDG 

H/W Karatu  168,858,645 LGDG 

H/Mji Kibaha  2,981,000 LGDG 

H/W Kilindi  143,000,000 LGDG 

H/W Kilolo  149,295,000 LGDG 

H/W Kilombero  84,493,700 LGDG 

H/W Kisarawe  247,385,250 LGDG 

H/W Kishapu  138,025,839 LGDG 

H/W Kiteto  191,963,864 LGDG 

H/W Korogwe  86,099,775 LGDG 

H/W Kwimba  82,000,000 LGDG 

H/W Kyerwa  20,000,000 LGDG 

H/W Lindi  146,480,000 LGDG 

H/M Lindi 48,486,000 LGDG 

H/W Mafia  63,105,000 LGDG 

H/W Makete  110,436,550 LGDG 

H/W Mbeya  592,856,163 LGDG 
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Jina la Halmashauri 
Kiasi cha Mradi 

(TZS) 
Chanzo cha Fedha 

H/W Mbozi  80,500,000 LGDG 

H/W Meru  851,005,117 LGDG 

H/W Misenyi  73,842,500 LGDG 

H/W Mkinga  122,655,200 LGDG 

H/W Monduli  49,431,873 LGDG 

H/W Morogoro  32,692,640 LGDG 

H/W Moshi  105,446,700 LGDG 

H/M Moshi 220,436,000 LGDG 

H/W Mpanda  718,181,809 LGDG 

H/Mji Mpanda  256,154,850 LGDG 

H/W Musoma  187,950,000 LGDG 

H/W Mvomero  135,585,917 LGDG 

H/W Mwanga  51,900,000 LGDG 

H/W Nachingwea  241,377,250 LGDG 

H/W Ngorongoro  274,997,481 LGDG 

H/W Nsimbo  108,000,000 LGDG 

H/W Rombo  243,646,346 LGDG 

H/W Ruangwa  331,573,600 LGDG 

H/W Rungwe  342,400,000 LGDG 

H/W Sengerema  143,707,000 LGDG 

H/W Serengeti  99,153,038 LGDG 

H/W Simanjiro  75,000,000 LGDG 

H/Jiji Tanga  146,300,000 LGDG 

H/W Tarime  82,784,500 LGDG 

H/W Chunya  50,000,000 MMAM 

H/W Kilosa  54,896,420 MMAM 

H/W Kishapu  140,943,100 MMAM 

H/W Kiteto  88,516,300 MMAM 

H/W Ludewa  41,791,890 MMAM 

H/W Lushoto  35,329,175 MMAM 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Jina la Halmashauri 
Kiasi cha Mradi 

(TZS) 
Chanzo cha Fedha 

H/W Mafia  3,500,000 MMAM 

H/W Manyoni  168,948,400 MMAM 

H/W Mbulu  35,241,480 MMAM 

H/W Moshi  99,146,400 MMAM 

H/W Muleba  22,971,075 MMAM 

H/W Mvomero  31,000,000 MMAM 

H/Jiji Mwanza  28,631,700 MMAM 

H/W Ngorongoro  84,812,500 MMAM 

H/W Shinyanga  70,121,055 MMAM 

H/W Sumbawanga  64,200,500 MMAM 

H/W Gairo  41,700,000 MMAM 

H/W Handeni  150,000,000 MMEM 

H/W Arusha  30,000,000 MMES 

H/Mji Babati  196,252,100 MMES 

H/W Busokelo  307,493,300 MMES 

H/W Chunya  310,334,216 MMES 

H/W Kalambo  200,396,400 MMES 

H/W Kilindi  8,000,000 MMES 

H/M Lindi  204,434,607 MMES 

H/W Mbinga  194,385,450 MMES 

H/W Misenyi  242,319,948 MMES 

H/W Mkinga  225,000,000 MMES 

H/M Moshi 160,400,000 MMES 

H/W Njombe  22,000,000 MMES 

H/W Pangani  90,639,500 MMES 

H/W Rombo  12,000,000 MMES 

H/W Rungwe  300,746,090 MMES 

H/W Sumbawanga  253,422,663 MMES 

H/Jiji Tanga  500,000,000 MMES 

Jumla 14,942,868,731 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xlvii): Halmashauri zisizochangia asilimia 10 ya 
mapato ya ndani kwenye Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake 
na Vijana TZS.38,741,094,214 

Na. Jina la Halmashauri 
10% ya mapato ya ndani 

(TZS) 

1 H/Jiji Arusha  655,059,400 

2 H/W Arusha  257,543,976 

3 H/W Babati  112,210,213 

4 H/Mji Babati  94,683,404 

5 H/W Bagamoyo  135,142,926 

6 H/W Bahi  87,704,910 

7 H/W Bariadi  400,800,562 

8 H/Mji Bariadi  74,313,214 

9 H/W Bukoba  131,675,655 

10 H/M Bukoba  71,496,533 

11 H/W Bukombe  324,259,936 

12 H/W Bumbuli  9,298,827 

13 H/W Busega  56,438,846 

14 H/W Busokelo  83,036,670 

15 H/W Chamwino  355,676,873 

16 H/W Chato  59,694,393 

17 H/W Chemba  35,633,385 

18 H/W Chunya  1,156,032,933 

19 H/M Dodoma  1,287,466,755 

20 H/Mji Geita  161,021,660 

21 H/W Hanang'  117,239,052 

22 H/W Handeni  18,592,872 

23 H/W Ikungi  34,773,800 

24 H/M Ilala  2,606,037,408 

25 H/W Iramba  120,641,000 

26 H/W Iringa  298,541,816 

27 H/M Iringa  1,218,460,118 

28 H/Mji Kahama  321,936,294 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 
10% ya mapato ya ndani 

(TZS) 

29 H/W Kalambo  74,280,900 

30 H/W Karagwe  90,231,700 

31 H/W Karatu  154,760,545 

32 H/W Kasulu  115,060,969 

33 H/W Kilindi  63,258,124 

34 H/W Kilolo  527,112,694 

35 H/W Kilosa  165,036,360 

36 H/W Kilwa  228,846,252 

37 H/M Kinondoni  7,254,259,804 

38 H/W Kishapu  586,303,575 

39 H/W Kiteto  319,780,770 

40 H/W Kondoa  316,354,301 

41 H/W Kongwa  306,902,188 

42 H/W Korogwe  21,933,994 

43 H/Mji Korogwe  17,486,438 

44 H/W Kwimba  422,731,822 

45 H/W Kyela  880,945,202 

46 H/W Kyerwa  103,914,354 

47 H/W Lindi  86,627,600 

48 H/M Lindi  94,473,646 

49 H/W Longido  65,055,200 

50 H/W Ludewa  277,078,778 

51 H/W Lushoto  358,615,716 

52 H/W Mafia  37,329,427 

53 H/W Magu  113,536,272 

54 H/Mji Makambako  92,507,374 

55 H/W Makete  51,637,478 

56 H/W Manyoni  113,707,464 

57 H/Mji Masasi  228,385,926 

58 H/W Maswa  136,778,477 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 
10% ya mapato ya ndani 

(TZS) 

59 H/Jiji Mbeya  2,906,864,897 

60 H/W Mbeya  553,261,171 

61 H/W Mbogwe  19,115,460 

62 H/W Mbozi  129,362,113 

63 H/W Mbulu  254,267,384 

64 H/W Meatu  207,151,149 

65 H/W Meru  88,045,685 

66 H/W Misenyi  103,275,980 

67 H/W Mkinga  129,394,021 

68 H/W Momba  110,724,446 

69 H/W Monduli  67,187,800 

70 H/W Mpanda  868,944,058 

71 H/Mji Mpanda  158,166,771 

72 H/W Mpwapwa  193,003,674 

73 H/W Msalala  136,935,445 

74 H/W Mtwara  8,579,600 

75 H/M Mtwara  219,268,300 

76 H/W Mufindi  1,209,737,366 

77 H/W Muheza  239,745,181 

78 H/W Muleba  138,332,409 

79 H/W Musoma  241,538,508 

80 H/W Nachingwea  153,502,200 

81 H/W Namtumbo  345,558,752 

82 H/W Ngara  266,038,516 

83 H/W Ngorongoro  70,627,639 

84 H/W Njombe  33,547,894 

85 H/MjiNjombe  133,441,635 

86 H/W Nkasi  94,923,400 

87 H/W Nyang'hwale  26,272,400 

88 H/W Nyasa  37,784,897 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Na. Jina la Halmashauri 
10% ya mapato ya ndani 

(TZS) 

89 H/W Pangani  64,509,064 

90 H/W Rombo  67,208,362 

91 H/W Ruangwa  172,356,500 

92 H/W Rungwe  1,458,946,916 

93 H/W Serengeti  199,442,500 

94 H/W Shinyanga  214,611,425 

95 H/M Shinyanga  490,051,230 

96 H/M Sumbawanga  550,877,538 

97 H/W Tandahimba  162,141,937 

98 H/Jiji Tanga  316,610,047 

99 H/W Tarime  578,356,894 

100 H/Mji Tarime  30,516,753 

101 H/W Ulanga  238,227,395 

102 H/W Ushetu  1,406,692,018 

103 H/W Uvinza  54,606,844 

104 H/W Wang‟ing‟ombe  993,259 

  Jumla 38,741,094,214 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xlviii): Mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya 
Wanawake na Vijana ambayo bado haijarejeshwa 
TZS.1,426,955,884 
Na. Jina la Halmashauri Mikopo ambayo bado haijarejeshwa (TZS) 

1 H/Jiji Arusha  420,487,148 

2 H/W  Babati  51,859,000 

3 H/W  Hanang'  16,807,590 

4 H/W  Handeni  10,793,000 

5 H/W  Kalambo  26,204,950 

6 H/W  Karatu  46,100,830 

7 H/W  Kiteto  5,505,000 

8 H/Mji  Korogwe  46,629,500 

9 H/W  Kwimba  10,187,500 

10 H/W  Kyela  14,844,000 

11 H/W  Kyerwa  16,065,000 

12 H/W  Lindi  5,415,000 

13 H/W  Longido  15,303,500 

14 H/Mji  Makambako  9,637,000 

15 H/W  Maswa  14,303,000 

16 H/W  Mbozi  59,614,850 

17 H/W  Meru  18,023,366 

18 H/W  Mkinga  1,346,516 

19 H/W  Momba  3,624,012 

20 H/W  Mpanda  20,940,000 

21 H/Mji  Mpanda  8,679,000 

22 H/M  Mtwara  5,832,295 

23 H/W  Muheza  77,745,000 

24 H/W  Muleba  28,269,500 

25 H/M  Musoma  31,394,449 

26 H/W  Mvomero  9,685,500 

27 H/W  Mwanga  7,395,000 

28 H/W  Newala  53,537,730 

29 H/W  Ngorongoro  105,640,543 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Na. Jina la Halmashauri Mikopo ambayo bado haijarejeshwa (TZS) 

30 H/W  Njombe  11,840,300 

31 H/W  Nkasi  18,637,000 

32 H/W  Nsimbo  6,150,800 

33 H/W  Rorya  16,445,000 

34 H/W  Rungwe  18,975,600 

35 H/W  Same  11,887,670 

36 H/W  Sikonge  11,309,600 

37 H/W  Simanjiro  3,979,000 

38 H/W  Sumbawanga  26,960,000 

39 H/M  Tabora  4,465,000 

40 H/Jiji  Tanga 154,436,135 

    Jumla 1,426,955,884 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

Kiambatisho (xlix): Fedha ya Madawa na Vifaa tiba iliyobaki 

Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

S/N  Jina la Halmashauri 2013/2014 (TZS) 2012/2013 (TZS) 

1 H/Jiji Arusha  18,520,000.00 147,986,000.00 

2 H/W Arusha  129,620,350.00 251,244,948.00 

3 H/W Babati  - - 

4 H/Mji Babati  - - 

5 H/W Bagamoyo  (123,772,506.00) - 

6 H/W Bahi  (135,626,012.00) 19,325,977.00 

7 H/W Bariadi  147,475,363.00 698,335,701.00 

8 H/Mji Bariadi  228,433,108.00 93,033,666.00 

9 H/W Biharamulo  206,099,906.00 110,591,397.00 

10 H/W Buhigwe  67,616,737.00  

11 H/W Bukoba  - 104,238,293.00 

12 H/M Bukoba    

13 H/W Bukombe  251,043,399.00 521,722,918.00 

14 H/W Bumbuli  312,687,436.00 - 

15 H/W Bunda  309,433,000.00 - 

16 H/W Busega    

17 H/W Busokeli  46,952,991.00 9,065,197.00 

18 H/W Butiama  209,878,640.00 - 

19 H/W Chamwino  (12,094,333.00) 45,615,405.00 

20 H/W Chato  52,718,949.00 241,673,879.00 

21 H/W Chemba   

22 H/W Chunya  90,492,993.00 309,115,007.00 

23 H/Jiji Dar es Salaam    

24 H/M Dodoma  206,390,019.00 198,019,156.00 

25 H/W Gairo  74,604,000.00  

26 H/W Geita  852,760,000.00 - 

27 H/Mji Geita    

28 H/W Hai  105,953,810.00 71,109,310.00 

29 H/W Hanang‟    

30 H/W Handeni  39,086,399.00 21,071.00 

31 H/W Igunga  28,500,000.00 45,334,000.00 

32 H/W Ikungi  (42,929,000.00) - 

33 H/M Ilala  128,352,406.00 - 

34 H/W Ileje  595,416.00 22,611,319.00 

35 H/M Ilemela    

36 H/W Iramba  73,132,000.00 268,376,000.00 

37 H/W Iringa  (235,660,379.00) (221,666,015.00) 

38 H/W Iringa  (6,215,106.00) - 

39 H/W Itilima    

40 H/Mji Kahama    
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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S/N  Jina la Halmashauri 2013/2014 (TZS) 2012/2013 (TZS) 

41 H/W Kakonko   32,006,000.00 - 

42 H/W Kalambo    

43 H/W Kaliua  (10,257,142.00) - 

44 H/W Karagwe  234,242,000.00 432,867,000.00 

45 H/W Karatu  - 29,913,442.00 

46 H/W Kasulu    

47 H/W Kibaha  - 92,320,313.00 

48 H/Mji Kibaha    

49 H/W Kibondo    

50 H/W Kigoma  106,797,000.00 293,153,000.00 

51 H/M Kigoma/Ujiji  89,056,000.00 104,358,000.00 

52 H/W Kilindi  11,480,592.00 109,602,619.00 

53 H/W Kilolo  225,601,994.00 187,096,007.00 

54 H/W Kilombero  136,885,283.00 177,618,567.00 

55 H/W Kilosa  404,186,039.00 267,301,678.00 

56 H/W Kilwa  - (952,663,963.00) 

57 H/M Kinondoni  740,647,286.00 457,233,569.00 

58 H/W Kisarawe  84,702,602.00 95,693,940.00 

59 H/W Kishapu    

60 H/W Kiteto    

61 H/W Kondoa  244,628,636.00 272,303,619.00 

62 H/W Kongwa  135,643,769.00 104,803,953.00 

63 H/W Korogwe  110,682,843.00 26,890,291.00 

64 H/Mji Korogwe  3,489,007.00 - 

65 H/W Kwimba    

66 H/W Kyela  38,372,404.00 81,483,726.00 

68 H/W Kyerwa  278,853,470.00 - 

69 H/M Lindi   (9,913,471.00)  

67 H/W Lindi  (48,133,000.00) (81,707,000.00) 

70 H/W Liwale    

71 H/W Longido  81,490,000.00 96,137,000.00 

72 H/W Ludewa  86,488,805.00 110,240,645.00 

73 H/W Lushoto  214,201,523.00 391,866,986.00 

74 H/W Mafia  11,479,000.00 33,522,000.00 

75 H/W Magu  41,231,626.00 21,872,407.00 

76 H/Mji Makambako  6,024,372.00  

77 H/W Makete  (8,372,598.00)  

78 H/W Manyoni  52,554,078.00 151,454,339.00 

79 H/W Masasi  - - 

80 H/Mji Masasi  - - 

81 H/W Maswa  - - 

82 H/W Mbarali  191,582,224.00 202,032,469.00 

83 H/Jiji Mbeya  132,252,000.00 - 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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S/N  Jina la Halmashauri 2013/2014 (TZS) 2012/2013 (TZS) 

84 H/W Mbeya  128,463,000.00 225,848,465.00 

85 H/W Mbinga  199,093,086.00 279,088,209.00 

86 H/W Mbogwe    

87 H/W Mbozi  118,301,919.00 720,605,591.00 

88 H/W Mbulu    

89 H/W Meatu  92,968,287.00 324,476,188.00 

90 H/W Meru    

91 H/W Missenyi  209,267,309.00 - 

92 H/W Misungwi    

93 H/W Mkalama  17,555,000.00  

94 H/W Mkinga  - - 

95 H/W Mkuranga  9,145,586.00 9,145,586.00 

96 H/W Mlele  - - 

97 H/W Momba  66,087,778.00 - 

98 H/W Monduli  33,483,000.00 9,228,000.00 

99 H/W Morogoro  52,690,921.00 - 

100 H/M Morogoro  206,549,426.00 100,900,102.00 

101 H/W Moshi  - - 

102 H/M Moshi  - - 

103 H/W Mpanda  1,386,000.00  

104 H/Mji Mpanda  31,961,880.00 - 

105 H/W Mpwapwa  181,307,460.00 169,881,725.00 

106 H/W Msalala  - - 

107 H/W Mtwara  - - 

108 H/M Mtwara  - - 

109 H/W Mufindi  144,060,020.00 - 

110 H/W Muheza  - - 

111 H/W Muleba  493,720,483.00 144,708,099.00 

112 H/W Musoma  - - 

113 H/M Musoma  154,481,712.00 - 

114 H/W Mvomero  116,373,268.00 3,036,027.00 

115 H/W Mwanga  - - 

116 H/Jiji Mwanza  248,152,734.00 (19,469,982.00) 

117 H/W Nachingwea  31,321,000.00 29,307,000.00 

118 H/W Namtumbo  147,353,947.00 174,370,788.00 

119 H/W Nanyumbu  - - 

120 H/W Newala  - - 

121 H/W Ngara  - - 

122 H/W Ngorongoro  187,740,021.00 233,629,561.00 

123 H/W Njombe    

124 H/Mji Njombe  (111,478,682.00) (79,201,762.00) 

125 H/W Nkasi  126,556,000.00 - 

126 H/W Nsimbo  136,953,105.00  



 

400 
______________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali       Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
2013/2014 

S/N  Jina la Halmashauri 2013/2014 (TZS) 2012/2013 (TZS) 

127 H/W Nyang'hwale  - - 

128 H/W Nyasa  70,985,977.00 - 

129 H/W Nzega  178,552,992.00 89,663,945.00 

130 H/W Pangani  - 19,253,814.00 

131 H/W Rombo  183,104,808.00 146,061,207.00 

132 H/W Rorya  228,557,808.00 172,187,984.00 

133 H/W Ruangwa  33,004,000.00 13,443,000.00 

134 H/W Rufiji  184,707,000.00 374,233,000.00 

135 H/W Rungwe  239,001,931.00 201,302,945.00 

136 H/W Same  78,451,100.00 153,233,691.00 

137 H/W Sengerema  - - 

138 H/W Serengeti  - - 

139 H/W Shinyanga  - - 

140 H/M Shinyanga  84,544,343.00 163,145,542.00 

141 H/W Siha  - - 

142 H/W Sikonge  23,406,229.00 (13,086,777.00) 

143 H/W Simanjiro  209,417,485.00 156,297,257.00 

144 H/W Singida  139,631,000.00 473,535,000.00 

145 H/M Singida  - - 

146 H/W Songea  114,270,387.00 - 

147 H/M Songea  204,819,809.00 - 

148 H/W Sumbawanga  (132,678,345.00) - 

149 H/M Sumbawanga  (216,517,719.00) (189,102,947.00) 

150 H/W Tabora  109,735,701.00 - 

151 H/M Tabora  110,583,915.00 54,582,488.00 

152 H/W Tandahimba    

153 H/Jiji Tanga  (58,353,124.00) 154,195,193.00 

154 H/W Tarime  263,751,660.00 - 

155 H/Mji Tarime  29,796,733.00 - 

156 H/M Temeke  194,624,539.00 - 

157 H/W Tunduru  (12,063,642.00) 23,615,783.00 

158 H/W Ukerewe  -  

159 H/W Ulanga  15,522,081.00 92,384,293.00 

160 H/W Urambo  (10,244,049.00) - 

161 H/W Ushetu    

162 H/W Uvinza  107,428,000.00 - 

163 H/W Wanging‟ombe  - - 

  Jumla 12,039,486,807.00 10,051,646,851.00 
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Kiambatisho l: Gharama za upakiaji na usafirishaji 

Na. 
Jina la Kituo cha 

Afya 

Namba 

ya hati 

ya 

madai 

Tarehe ya 

hati ya 

madai 

Kiasi cha 

hati ya 

madai 

Tozo ya 

upakiaji na 

usafirishaji 

% ya 

kiasi cha 

hati ya 

malipo 

Umbali 

katika 

km 

kutoka 

yalipo 

makao 

makuu (1) (2) 

(3)=(2)/ 

(1)*100 

  

 

A: Madawa na vifaa tiba vilivyowasilishwa robo ya kwanza 

 

Halmashauri ya 

wilaya ya Iringa 

vijijini       

1 

Zahanati ya  

Ilalasimba  82904 12/09/13 540,600 166,000 31 48 

2 

Zahanati ya  

Kisanga  82869 12/09/13 540,000 166,000 31 105 

3 

Zahanati ya  

Nyakavangala  82057 09/09/13 603,120 166,000 28 85 

4 

Zahanati ya  

Chamdindi  81976 09/09/13 607,240 166,000 27 65 

5 

Zahanati ya  

Ikengeza  81991 09/09/13 636,640 166,000 26 50 

6 

Zahanati ya  

Kising'a  82053 09/09/13 755,220 166,000 22 24 

7 Zahanati ya  Igula  81990 09/09/13 649,700 166,000 26 54 

8 

Zahanati ya  

Mkulula  82055 09/09/13 625,920 166,000 27 80 

9 

Zahanati ya  

Ismani Lwanga  81984 09/09/13 677,320 166,000 25 42 

10 

Zahanati ya  

Migoli  82054 09/09/13 808,000 166,000 21 100 

11 

Zahanati ya  

Nyamahana  82902 12/09/13 794,400 166,000 21 48 

12 

Zahanati ya  

Makifu  82901 12/09/13 565,000 166,000 29 110 

13 

Zahanati ya  

Tungamalenga  82867 12/09/13 708,440 166,000 23 101 

14 

Zahanati ya  

Mlowa  82865 12/09/13 716,900 166,000 23 55 

15 

Zahanati ya  

Luganga  82863 12/09/13 473,000 166,000 35 48 

16 

Zahanati ya  

Mfyome  82864 12/09/13 534,400 166,000 31 26 

17 

Zahanati ya  

Iguluba  81983 09/09/13 827,700 166,000 20 63 
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Na. 
Jina la Kituo cha 

Afya 

Namba 

ya hati 

ya 

madai 

Tarehe ya 

hati ya 

madai 

Kiasi cha 

hati ya 

madai 

Tozo ya 

upakiaji na 

usafirishaji 

% ya 

kiasi cha 

hati ya 

malipo 

Umbali 

katika 

km 

kutoka 

yalipo 

makao 

makuu (1) (2) 

(3)=(2)/ 

(1)*100 

18 

Zahanati ya  

Ngano  81988 09/09/13 587,020 166,000 28 43 

19 

Zahanati ya  

Mkungungu  81987 09/09/13 615,900 166,000 27 32 

20 

Zahanati ya  Ilolo 

Mpya   82903 12/09/13 790,400 166,000 21 58 

  

 

B: Madawa na vifaa tiba vilivyowasilishwa robo ya kwanza 

21 

Zahanati ya  

Makombe  96171 20/11/13 473,320 166,000 35 92 

22 

Zahanati ya  

Magulilwa  96191 20/11/13 593,600 166,000 28 32 

23 

Zahanati ya  

Lumuli  96166 20/11/13 361,810 166,000 46 66 

24 

Zahanati ya  

Ulete  96181 20/11/13 799,700 166,000 21 50 

25 

Zahanati ya  

Udumka  96180 20/11/13 304,440 166,000 55 76 

26 

Zahanati ya  

Ifunda  96158 20/11/13 645,000 166,000 26 40 

27 

Zahanati ya  

Ihemi  96185 20/11/13 589,610 166,000 28 32 

28 

Zahanati ya  

Ng'eza  96176 20/11/13 425,040 166,000 39 24 

29 

Zahanati ya  

Magunga  96192 20/11/13 528,810 166,000 31 64 

30 

Zahanati ya  

Mgama  96193 20/11/13 888,900 166,000 19 40 

31 

Zahanati ya  

Mibikimitali  96174 20/11/13 576,510 166,000 29 58 

32 Zahanati ya  Weru  96195 20/11/13 699,700 166,000 24 30 

33 

Zahanati ya  

Mkulula  95680 16/11/13 689,810 166,000 24 80 

34 Zahanati ya  Igula  95674 16/11/13 324,300 166,000 51 54 

35 

Zahanati ya  

Igangidung'u  96201 20/11/13 550,800 166,000 30 80 

36 

Zahanati ya  Wasa 

Govt  96194 20/11/13 397,810 166,000 42 80 

37 Zahanati ya  96186 20/11/13 628,450 166,000 26 53 
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Na. 
Jina la Kituo cha 

Afya 

Namba 

ya hati 

ya 

madai 

Tarehe ya 

hati ya 

madai 

Kiasi cha 

hati ya 

madai 

Tozo ya 

upakiaji na 

usafirishaji 

% ya 

kiasi cha 

hati ya 

malipo 

Umbali 

katika 

km 

kutoka 

yalipo 

makao 

makuu (1) (2) 

(3)=(2)/ 

(1)*100 

Ilandutwa  

38 

Zahanati ya  

Lupembelwasega  96167 20/11/13 366,710 166,000 45 43 

39 

Zahanati ya  

Nyakavangala  95681 16/11/13 610,710 166,000 27 85 

40 

Zahanati ya  

Kibena  96162 20/11/13 459,320 166,000 36 56 

  Jumla 23,971,270 6,640,000 28   
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Kiambatisho (li): Migogoro ya ardhi katika Halmashauri 

Na. Jina la Mkoa, 

Halmashauri/Manispaa 

Aina ya mgogoro wa ardhi 

1. Dodoma, Manyara na  

Morogoro 

Mgogoro unahusisha mipaka ya Wilaya za Kondoa na 
Kiteto, Kondoa na Babati, Kondoa na Simanjiro, 
Kongwa na Kiteto na pia Chemba na Kiteto. 
Migogoro hii inawahusisha wakulima na wafugaji 
kwa upande mmoja wakati inahusisha pia moja ya 
makundi hayo kuvamia hifadhi za Taifa. 

Dodoma  Migogoro ya uvamizi wa ardhi kati ya Vijiji na 
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire, Mkungunero na 
Swagaswaga ambapo wakulima na wafugaji 
wanaendesha shughuli zao katika maeneo 
yaliyohifadhiwa kisheria. 

Migogoro ya mipaka kati ya Vijiji vya Citego katika 
H/W Kongwa na Izava katika H/W Chamwino juu ya 
wapi kilipo Kitongoji cha Wali. 

Migogoro mingine inayotokana na ukosefu wa 
uelewa juu ya matumizi ya ardhi. Kwa mfano, kwa 
muda mrefu Kijiji cha Itaswi katika H/W Kondoa 
wakulima wamejiingiza katika shughuli za ufugaji. 

2. Manispaa ya Kinondoni  Kulikuwa na kesi za ardhi 12 katika mahakama 
zikihusu migogoro ya umiliki na uvamizi wa ardhi. 
Sababu nyingine za migogoro ya ardhi katika 
Manispaa ya Kinondoni zilikuwa: 

 Uvamizi wa viwanja vilivyopimwa na 
kumilikiwa kihalali lakini kwa sababu ya uhitaji 
mkubwa vikavamiwa. 

 Uwepo wa viwanja vilivyopimwa lakini 
kubaki kwa muda mrefu bila kuendelezwa na hivyo 
kuvutia utapeli. 

 Kugawiwa mtu zaidi ya mmoja kiwanja 
kimoja kulikofanywa na watumishi wa Idara ya Ardhi 
wasiowaaminifu ukisaidiwa na utunzaji hafifu wa 
nyaraka. 

 Mahitaji makubwa ya umiliki wa ardhi 
iliyopimwa kwa watu binafsi tofauti na wenyeji wa 
maeneo hayo na ambayo tayari yamegawiwa kwa 
watu hao walioomba. 

3. Manispaa ya Ilala  Kulikuwa na kesi za ardhi 51 katika mahakama 
zilizofunguliwa kuishtaki Manispaa ya Ilala na 
zilikuwa katika hatua mbalimbali. 
Sababu za kesi hizi ni kama ilivyooneshwa hapo 
chini: 

 Kutoa kiwanja kimoja kwa mtu zaidi ya 
mmoja katika maeneo yaliyopimwa. 

 Kuvunjwa kwa majengo katika viwanja 
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Na. Jina la Mkoa, 

Halmashauri/Manispaa 

Aina ya mgogoro wa ardhi 

vyenye migogoro. 

 Kubadilisha umiliki wa ardhi bila kuridhika 
kwa mmiliki wa awali.  

 Mgogoro wa umiliki kati ya Manispaa ya Ilala 
na wanaojiita wamiliki wa vipande vya ardhi. 

 Mchakato wa kupima ardhi bila kushirikisha 
Watendaji wa Mitaa na Kata. 

 Kuchelewa kutoa ardhi kama fidia mbadala 
wa fedha taslimu kwa wahusika.  

 Madai ya fidia juu ya:  

- Ubomoaji nyumba kinyume cha sheria. 
Ardhi iliyochukuliwa na Manispaa ya Ilala kwa ajili 
ya miradi ya Maendeleo kama ujenzi wa barabara na 
shule, n.k. 

 Uvamizi wa maeneo unaofanywa na: 
       Wanaojitangazia umiliki wa ardhi.   
-Wananchi wanaofidiwa kupisha kuongezeka 
miundominu kwa mfano eneo linalozunguka Uwanja 
wa Ndege wa Mwl. Nyerere. 

4  Manispaa ya Temeke Manispaa ya Temeke ilikuwa na kesi za ardhi 11 
ambazo zilisababishwa na: 

 Kuchelewa kulipa fidia na kutoridhika kwa 
watu ambao ardhi yao ilichuliwa na Serikali kwa 
matumizi ya umma. 

 Kugawa kiwanja kimoja kwa zaidi ya mtu 
mmoja katika maeneo yaliyopimwa. 

 Kuvamia viwanja vilivyoonekana kubaki bila 
kuendelezwa kwa muda mrefu na hivyo kudai wao 
ndio wamiliki. 

 Maagizo ya kisiasa au kutoka Serikalini juu ya 
mahitaji ya ardhi wakati fidia haiwezi kulipwa 
haraka. 

 Kutokukubaliana kati ya wananchi na Serikali 
juu ya mipango inayopelekea kutwaa ardhi kwa 
maslahi ya umma. 

 Mgogoro wa mpaka kati ya Manispaa ya 
Temeke na Wilaya ya Mkuranga. 

 

 
 


