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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 
 
  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, S.L.P. 
950, 41104 Tambukareli Dodoma. Simu ya Upepo: “Ukaguzi‟, Simu: 

+255(026)2321759, Tarakilishi: +255(026)2117527, Baruapepe: ocag@nao.go.tz, 
tovuti: www.nao.go.tz 

Unapojibu tafadhali taja: 
Kumb. Na. FA.27/249/01/2018/2019    30 Machi 2020 
 
Mh. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
Chamwino, 
S.L.P 1102, 
40400 DODOMA. 

YAH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA 
KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 (na mabadiliko ya mwaka 2005) na kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 
11 ya Mwaka 2008, ninawasilisha kwako Ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi wa 
Mashirika na Taasisi Zingine za Umma kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 
kwa ajili ya kuiwasilisha Bungeni kwa mujibu wa sheria.  

Wako Mwaminifu, 

 

Charles E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

(kama ilivyoanzishwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)  

Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameainishwa katika 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 (kama 
ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009. 

Dira ya Ofisi 
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma. 

Dhamira ya Ofisi 
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu zinazoimarisha utendaji, 
uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. 

Misingi Yetu 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi ifuatayo: 
Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi inayotoa 

huduma kwa wateja wake kwa haki bila upendeleo. 
Ubora:                      Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi ya kitaalamu inayotoa huduma 

bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya ukaguzi. 

Uadilifu: Ofisi ya  Taifa ya Ukaguzi  inazingatia na kudumisha maadili ya 
kazi ya kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Kujali Watu: Tunajali mahitaji ya wadau kwa kujenga 
utamaduni mzuri wa kujali wateja na kuwa na watumishi 
wenye uwezo na kuongeza tija. 

Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya 
ya kimaendeleo toka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya Rasilimali za Umma: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia 
matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake. 

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo: 
• Kuchangia matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba wakaguliwa wetu 

wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 
• Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia ubunifu kwa matumizi bora 

ya rasilimali za umma; 
• Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika uendeshaji wa 

shughuli zao; 
• Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 
• Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha uhuru wa Ofisi ya 

ukaguzi. 



 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2018/19  iv 
 

YALIYOMO 
 
MUHTASARI ..................................................................................xi 

SURA YA KWANZA .......................................................................... 1 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA ................................................. 1 

SURA YA PILI ................................................................................ 6 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA ......................................... 6 

SURA YA TATU ............................................................................. 10 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA .... 10 

SURA YA NNE............................................................................... 12 

TATHMINI YA UTENDAJI WA KIFEDHA NA HALI YA UENDELEVU WA UTOAJI 
WA HUDUMA KWA TAASISI ZA UMMA .............................................. 12 

SURA YA TANO ............................................................................. 23 

USIMAMIZI WA MAPATO KATIKA TAASISI ZA UMMA .............................. 23 

SURA YA SITA .............................................................................. 41 

UTAWALA BORA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA .................................. 41 

SURA YA SABA ............................................................................. 50 

MAPITIO YA MIKAKATI NA UENDESHAJI WA KIUFANISI ......................... 50 

SURA YA NANE ............................................................................. 59 

USIMAMIZI WA MATUMIZI YA FEDHA KATIKA TAASISI ZA UMMA ............... 59 

SURA YA TISA .............................................................................. 74 

UWEKEZAJI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA ........................................ 74 

SURA YA KUMI ............................................................................. 92 

MAPITIO YA SEKTA YA UTALII ....................................................... 92 

SURA YA KUMI NA MOJA ............................................................... 105 

MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI ......................... 105 

SURA YA KUMI NA MBILI ................................................................ 128 

UTENDAJI KATIKA MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII .............................. 128 

SURA YA KUMI NA TATU ............................................................... 147 

USIMAMIZI WA MIKOPO KWA TAASISI ZA UMMA ................................. 147 

SURA YA KUMI NA NNE ................................................................. 150 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI ................................................. 150 

SURA YA KUMI NA TANO ............................................................... 163 

TATHMINI YA TAASISI ZA ELIMU YA JUU ......................................... 163 

SURA YA KUMI NA SITA ................................................................. 174 

USIMAMIZI WA FEDHA ............................................................... 174 

SURA YA KUMI NA SABA ................................................................ 178 



 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2018/19  v 
 

USIMAMIZI WA MALI ZA MASHIRIKA YA UMMA ................................... 178 

SURA YA KUMI NA NANE ............................................................... 186 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MKATABA ......................................... 186 

SURA YA KUMI NA TISA ................................................................. 206 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU NA KAGUZI ZA KIUCHUNGUZI .............. 206 

SURA YA ISHIRINI ........................................................................ 233 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA ........ 233 

SURA YA ISHIRINI NA MOJA ............................................................ 247 

UTEKELEZAJI WA SHERIA ZA KODI YA MAPATO ................................ 247 

SURA YA ISHIRINI NA MBILI ............................................................ 254 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KWENYE MAZINGIRA YA BIASHARA .......... 254 

SURA YA ISHIRINI NA TATU ............................................................ 270 

MAPITIO YA BODI ZA NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO ................... 270 

SURA YA ISHIRINI NA NNE .............................................................. 276 

UTENDAJI KATIKA SEKTA YA AFYA ............................................... 276 

VIAMBATISHO ............................................................................ 284 
 

 
  



 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2018/19  vi 
 

Orodha Ya Jedwali 
 
Jedwali Na. 1:Mwelekeo wa hati za ukaguzi ......................................... 8 
Jedwali Na. 2: Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka 
iliyopita ..................................................................................... 11 
Jedwali Na. 3: Mashirika ya umma yaliyopata hasara au nakisi mfululizo ..... 13 
Jedwali Na. 4: Mashirika yanayotegemea mikopo kujiendesha .................. 16 
Jedwali Na. 5: Mashirika ya umma yenye mtaji hasi ............................... 18 
Jedwali Na. 6: Mashirika ya umma yenye kiasi kikubwa cha madeni ya muda 
mfupi kuliko mali za muda mfupi ...................................................... 19 
Jedwali Na. 7: Taasisi zenye wadeni sugu ........................................... 25 
Jedwali Na. 8: Utoaji wa bajeti ya Serikali dhidi ya kiasi cha bajeti 
kilichoidhinishwa ......................................................................... 32 
Jedwali Na. 9: Wapangaji Wasio na mkataba ........................................ 33 
Jedwali Na. 10: Wateja Wenye Bakaa kubwa ya Madai bila ya kuwa na Dhamana 
ya Malipo ................................................................................... 37 
Jedwali Na. 11: Gharama Rejeshwa Zilizowekewa Pingamizi .................... 38 
Jedwali Na. 12: Gharama za Vifurushi vya Kupitisha Mawasiliano katika Mtandao 
wa MIC ...................................................................................... 40 
Jedwali Na. 13: Mashirika ya umma ambayo hayana bodi au wenyeviti na 
wakurugenzi wanakaimu ................................................................ 43 
Jedwali Na. 14: Watumishi wa umma wanaokaimu kwa zaidi ya miezi sita ... 47 
Jedwali Na. 15: Upungufu wa Watumishi ............................................ 48 
Jedwali Na. 16: Mashirika yenye tofauti kubwa kati ya bajeti na makusanyo 
halisi ......................................................................................... 60 
Jedwali Na. 17: Mashirika yenye Tofauti kubwa kati ya bajeti na matumizi halisi
 ............................................................................................... 61 
Jedwali Na. 18: Mapungufu katika uandaaji na utekelezaji wa bajeti.......... 63 
Jedwali Na. 19: Shughuli mbalimbali zilizotakiwa kutekelezwa ndani ya eneo 
la viwanda la Shirika la Taifa la Maendeleo .......................................... 80 
Jedwali Na. 20: Miradi iliyoshindwa kuanza uzalishaji ............................ 84 
Jedwali Na. 21: Orodha ya malengo na shughuli za Bodi ya Utalii ambazo 
hazijatekelezwa ......................................................................... 103 
Jedwali Na. 22: Utoshelevu wa mtaji wa benki za Serikali ..................... 106 
Jedwali Na. 23: Watumishi walioondoka Kucheleweshwa kutolewa kwenye 
Mifumo ya Benki ........................................................................ 108 
Jedwali Na. 24: Mikopo yenye kiasi kikubwa cha uchukuaji wa kiasi cha fedha 
zaidi ya salio lililopo kupita kiwango kinachoruhusiwa na benki .............. 112 
Jedwali Na. 25:Akaunti ambazo hazikukatwa riba kwenye mfumo ........... 113 
Jedwali Na. 26: Akaunti za muda ambazo hazikufanyiwa usuluhishi ......... 115 
Jedwali Na. 27: Miamala iliyokaa muda mrefu kwenye akaunti za muda .... 116 
Jedwali Na. 28: Mikopo yenye tofauti ya riba kati ya mfumo na mkataba ... 117 
Jedwali Na. 29: Mikopo ambayo mikataba yake ilikosekana ................... 118 
Jedwali Na. 30: Mikopo ya watumishi ambao utumishi wao kwa Benki ulikoma 
lakini haitozwi riba kwa kiwango cha soko ........................................ 119 
Jedwali Na. 31: Asilimia 50 ya ada ya tathmini ambayo haijakusanywa ..... 122 
Jedwali Na. 32: Mwenendo wa mikopo chechefu ................................ 127 
Jedwali Na. 33: Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi ya jamii kwa mwaka 
2019 ....................................................................................... 132 



 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2018/19  vii 
 

Jedwali Na. 34: Mtiririko wa Mapato na Madai .................................... 133 
Jedwali Na. 35: Kupungua kwa mapato yatokanayo na uwekezaji wa Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
 ............................................................................................. 136 
Jedwali Na. 36: Viwango vya Ukaliwaji wa Majengo ............................. 137 
Jedwali Na. 37: Ukaguzi kwa wanachana waliosajiliwa ......................... 139 
Jedwali Na. 38: Miradi iliyochelewa kukamilika katika Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii ......................................................................... 144 
Jedwali Na. 39:Hasara itokanayo na upotevu wa maji .......................... 151 
Jedwali Na. 40: Kiwango cha wateja wanaopata maji ........................... 153 
Jedwali Na. 41: Matokeo ya uchunguzi wa ubora ya maji ...................... 154 
Jedwali Na. 42: Madeni ya muda mrefu ............................................ 156 
Jedwali Na. 43: Mwenendo wa matatizo ya kifedha katika mamlaka za maji158 
Jedwali Na. 44: Kushuka kwa udahili wa wanafunzi wa shahada za uzamili 166 
Jedwali Na. 45: Kushuka kwa udahili wa wanafunzi wa shahada na stashahada
 ............................................................................................. 168 
Jedwali Na. 46: Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma nje ya mfumo wa GePG ........................................ 177 
Jedwali Na. 47: Malipo ya Huduma ya Ulinzi bila Mkataba ..................... 201 
Jedwali Na. 48: Madeni ya Wakodishwaji wa Ranchi waliofungua kesi 
mahakamani ............................................................................. 204 
Jedwali Na. 49:Zabuni zisizokuwa na dhamana ya utekelezaji wa kazi...... 205 
Jedwali Na. 50: Utaratibu wa malipo ya shamba la Kiluvya .................... 217 
Jedwali Na. 51: Madeni yaliyothibitika ya Kampuni ya PRIDE .................. 222 
Jedwali Na. 52: Malipo Yasiyo Sahihi na ya Udanganyifu ....................... 223 
Jedwali Na. 53: Miradi iliyoanzishwa lakini haijaendelezwa ................... 234 
Jedwali Na. 54:Saa za kukatika kwa umeme na kukosekana kwa idadi ya wateja 
walioathirika ............................................................................. 245 
Jedwali Na. 55: Malipo Yaliyofanyika bila Stakabadhi ya Kieletroniki ........ 249 
Jedwali Na. 56: Udhaifu uliojitokeza kwenye ukaguzi wa vyombo vya usafiri 
vya majini ................................................................................ 265 
  



 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2018/19  viii 
 

SHUKRANI 
     
Ninayo furaha kubwa 
kukamilisha, kwa mara ya 
kwanza, jukumu langu la 
kikatiba nikiwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, la kuwasilisha kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Ripoti Kuu ya 
Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi 
Zingine za Umma kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/2019. 

Kwa furaha kubwa ninatumia fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Dk. 
John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kwa msaada wake mkubwa na juhudi binafsi kuhakikisha 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inatimiza jukumu lake la kikatiba. 

Vilevile, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Spika na 
Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Wenyeviti na Waheshimiwa Wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Kudumu 
ya Hesabu za Serikali kwa ushirikiano ambao wameuonesha kwa Ofisi 
yangu. Nitahakikisha ushirikiano huu unadumishwa kwani ni muhimu 
kwa Bunge na pia Ofisi yangu katika kutimiza majukumu yetu katika 
kulitumikia Taifa. 

Pia, ninatambua, kwa heshima kubwa, msaada na ushirikiano 
mkubwa ambao Msajili wa Hazina, bodi za wakurugenzi, maofisa 
masuuli, menejimenti na wafanyakazi wa mashirika  na taasisi 
zingine za umma zimenipa wakati wa ukaguzi. Aidha, ninapongeza 
mchango mkubwa wa taasisi binafsi za ukaguzi ambazo zimekuwa 
zikifanya kazi na Ofisi yangu katika ukaguzi wa mashirika na taasisi 
zingine za umma. Mchango wao katika kuandaa ripoti hii ni wa 
muhimu na wa thamani. 

Mwisho, ninatoa pongezi kwa wafanyakazi wangu wote ambao 
walikuwa wakifanya kazi bila kuchoka katika kutimiza majukumu yao 
kitaalamu ili kukamilisha kazi za ukaguzi kwa ubora na viwango vya 
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hali ya juu. Kuzingatia malengo na kujitoa kwao ndiko kumewezesha 
ripoti hii kukamilika ndani ya muda. 

Charles E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
30 Machi 2020 
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DIBAJI 
 

Ripoti ya Ukaguzi wa Mashirika ya Umma na Taasisi za Serikali kwa 
Mwaka wa Fedha 2018/2019 inawasilisha mambo muhimu 
yanayohusu mashirika na taasisi za umma pamoja na ufanisi katika 
utekelezaji wa mikakati ya mashirika hayo kwa mujibu wa Sheria 
husika. 

Ripoti hii imeainisha mapitio yangu katika ufanisi na utekelezaji wa 
mikakati ya mashirika ya umma na taasisi zake, mifuko ya hifadhi za 
jamii, mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira, taasisi za elimu 
ya juu, mabenki ya serikali, pamoja na sekta ya afya. 

Aidha, ripoti hii imeainisha mapitio yangu katika uwekezaji 
unaofanywa na mashirika ya umma. Pia, imeainisha  uzingatiaji wa 
sheria na kanuni zake kwa mashirika ya umma  kama vile Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 (pamoja na marekebisho ya 
mwaka 2016) na Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
(pamoja na marekebisho ya 2016),  Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
Mwaka 2004 na miongozo mbalimbali ya ndani ya taasisi hizo.  

Pia, nimeainisha mafanikio na changamoto katika maendeleo ya 
sekta za madini, gesi, na mafuta pamoja na kuelezea kwa ufupi 
kuhusu taarifa za kaguzi maalumu na uchunguzi zinazohusu mashirika 
ya umma ambazo niliombwa na wadau mbalimbali nizifanye katika 
kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019. 
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MUHTASARI 

Aina na Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019, nilikagua na 
kukamilisha kaguzi za mashirika 148 na kutoa maoni yangu ya 
ukaguzi. Mashirika 147 yalipata hati inayoridhisha, shirika 
moja lilipata hati isiyoridhisha. 

Muhtasari wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 
Katika kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yangu ya kaguzi 
za miaka ya nyuma, nilibaini kwamba, kati ya mapendekezo 
175, ni mapendekezo 74 (sawa na asilimia 42) ndiyo 
yametekelezwa; mapendekezo 56 (sawa na asilimia 32) yapo 
katika hatua mbalimbali za utekelezaji; mapendekezo 38 
(sawa na asilimia 22) hayakutekelezwa; wakati mapendekezo 
7 (sawa na asilimia 4) yamepitwa na wakati. Kati ya 
mapendekezo 38 ambayo hayakutekelezwa, mapendekezo 27 
(sawa na asilimia 78) hayakuwa na majibu ya Serikali 
yanayoonesha mwenendo wa utekelezaji. 

Mwenendo wa Kifedha na Tathimini ya Uwezo wa 
Kuendelea kutoa Huduma  
Niliangalia uwezo wa kifedha wa mashirika ya umma na 
kubaini kuwa, mashirika 23 yalikuwa yakipata hasara au 
yalikuwa na upungufu wa mapato ikilinganishwa na matumizi. 
Hali hii imesababishwa zaidi na kushindwa kwa mashirika haya 
katika kutekeleza mikakati yake, uanzishaji wa miradi bila 
kufanya tathmini vizuri, pamoja na ukosefu wa vyanzo vipya 
vya mapato. Pia, nilibaini kuwa, mashirika nane yalikuwa na 
kiasi kikubwa cha mikopo kuliko mitaji yake, wakati mashirika 
sita yalikuwa na mitaji hasi.  

Kutokana na hali ngumu ya kifedha katika mashirika haya, ni 
dhahiri kuwa hayataweza kujiendesha bila msaada wa 
Serikali. Hivyo, kuna hatari kwa mashirika haya kushindwa 
kutekeleza majukumu yake. 
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Usimamizi wa Mapato katika Mashirika ya Umma 
ukaguzi wa usimamizi wa mapato ya mashirika ya umma 
ulibaini kuwepo kwa kiasi kikubwa cha madeni kinachodaiwa 
nje (Receivables) ambacho kimeathiri ukwasi wa mashirika 
hayo.  

Pia, katika Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) nilibaini 
kuwa ilichelewa kukabidhi nyumba 13 kwa wateja. Hali hii 
inaweza kuathiri mapato ya Kampuni. 

Ukaguzi wa Utawala Bora katika Mashirika ya Umma 
Kama nilivyoeleza katika taarifa yangu ya mwaka uliopita, 
ukaguzi umebaini kuwa bado  mashirika ya umma yanaendelea 
kutokuwa na bodi za wakurugenzi au bodi za wadhamini au 
maofisa masuuli. Mashirika ambayo hayakuwa na bodi za 
wakurugenzi au bodi za wadhamini yameongezeka kutoka 24 
katika Mwaka wa Fedha 2017/2018 na kufikia mashirika 39 
katika Mwaka wa Fedha 2018/2019. Pia, mashirika 
yameendelea kuwa chini ya kaimu maofisa masuuli kwa 
kipindi kirefu.    

Tathmini ya Ufanisi wa Kimkakati na Uendeshaji wa 
Mashirika ya Umma 
Katika mapitio ya tathmini ya ufanisi wa utendaji wa 
mashirika ya umma, nilibaini mapungufu yafuatayo. Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha Tanzania inaendeshwa kwa kutumia 
Rasimu  ya Kanuni ya Michezo ya Kubahatisha kwa njia ya 
mtandao kwa zaidi ya kipindi cha miaka saba. Pia, Bodi haina 
mwongozo wa adhabu dhidi ya waendeshaji wa michezo ya 
kubahatisha wanaokiuka taratibu zikiwemo za kuweka seva 
nje ya mipaka ya  Tanzania Bara kinyume na matakwa ya 
Taratibu za Michezo ya kubahatisha za Mwaka 2016. 

Aidha, katika Shirika la Nyumba la Taifa nilibaini kuwa mpango 
wake wa mwaka wa utekelezaji hauendani na malengo ya 
Mpango-mkakati wa Shirika hilo. Pia, nilibaini kutofanyika kwa 
tathmini na  ufatiliaji wa utekelezaji wa mpango-mkakati wa 
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Shirika pamoja na kutokuwa na  mfanyakazi mahususi kwa ajili 
ya kazi hiyo. 

Katika Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE), nilibaini kutokuwepo kwa miongozo muhimu kwa 
ajili ya utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka ikiwemo 
miongozo ya mifumo katika kitengo cha kupata taarifa za 
masoko, miongozo katika kusimamia mafunzo, na miongozo ya 
utendaji wa Mamlaka.  

Pia, Mamlaka haina miongozo kwa ajili ya kufanya tathmini na 
ufatiliaji wa utekelezaji wa majukumu yake katika masoko ya 
ndani. 

Usimamizi wa Matumizi katika Mashirika ya Umma 
Katika mapitio yangu ya usimamizi wa matumizi ya mashirika 
ya umma, nilibaini kuwepo kwa utekelezaji mdogo wa 
mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma kuhusu usimamizi 
wa matumizi. Hivyo, nimeendelea kubaini mapungufu ya aina 
hiyo,  kama vile ukiukwaji wa taratibu na kanuni katika 
matumizi, kufanya matumizi bila kuwa na bajeti, mapungufu 
katika utekelezaji wa bajeti, usimamizi usioridhisha wa 
masurufu na karadha, kuchelewa kupeleka michango ya 
kisheria kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii, pamoja na kuwa 
na matumizi yasiyostahiki.  

Uwekezaji katika Mashirika ya Umma  
Mashirika ya umma yamekuwa hayanufaiki kutokana na 
uwekezaji wake kutokana na kuwepo kwa mapungufu 
mbalimbali katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi 
ya uwekezaji. Kwa mfano, katika Shirika la Taifa la Maendeleo 
(NDC), nilibaini usimamizi usioridhisha wa shamba lake la 
mpira ambapo sehemu kubwa ya shamba hilo haijapandwa 
miti ya mpira, kuna ukosefu wa vifaa vya kupimia ubora wa 
utomvu, pamoja na shamba kutohudumiwa vizuri. 

Pia, nilibaini kuwa Shirika limeshindwa kupokea matrekta 
1,578 kutoka kwa muuzaji kama inavyotakiwa na Mkataba. 
Aidha, Shirika limeshindwa kuanzisha vituo vya matengenezo 
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ya matrekta yake yaliyouzwa pamoja na kuwepo kwa baadhi 
ya matrekta ambayo hayauziki. Hali hii inaashiria kuwa Shirika 
halijaweza kunufaika na makubaliano ya ubia. 

Katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), nilibaini 
mapungufu katika kushughulikia mahitaji ya wawekezaji. Kwa 
mfano, Kituo kimeshindwa kuwasaidia wafanyakazi wa kigeni 
kupata vibali vya kazi ndani ya muda ambapo Kituo kinatumia 
siku 20 badala ya siku 14 kushughulikia vibali hivyo. Pia, 
nimebaini kuwa Kituo kinatumia muda wa miezi minne hadi 
kumi na mbili kushughulikia na kutoa mrejesho wa maombi ya 
vivutio vya wawekezaji kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kinyume na sheria na mikakati ya Kituo. Nilisisitiza Kituo 
kifanye tathmini ya idadi halisi ya uwekezaji uliofanywa na 
wawekezaji waliosajiliwa na Kituo kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019. 

Mapitio ya Sekta ya Utalii 
Serikali imekuwa ikifanya jitihada ili kukuza utalii nchini. Hata 
hivyo, nilibaini mapungufu mbalimbali ambayo yanaathiri 
sekta hii yakiwemo kutokuwepo kwa vivutio vipya vya utalii, 
utangazaji usioridhisha wa vivutio vya utalii, na kutokuwepo 
kwa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kufanya uwekezaji wa 
kitalii. Katika Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la Ngorongoro 
(NCAA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA), nilibaini 
changamoto mbalimbali zinazozikabili hifadhi zao kutokana 
na ongezeko la watu waishio ndani ya hifadhi ambapo 
wanasababisha uharibifu wa mazingira, ongezeko la migogoro 
kati ya binadamu na wanyamapori, pamoja na kuziba mapitio 
ya wanyamapori. 

Pia, nilibaini kuwepo kwa jitihada zisizoridhisha katika 
kukabiliana na mimea isiyo ya asili ambayo inaleta athari 
katika hifadhi, pamoja na kuwepo kwa idadi ndogo ya watalii 
katika mbuga za ukanda wa kusini-magharibi. 
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Mwenendo wa Benki za Serikali 
Nilibaini kuwa Benki ya Uwekezaji Tanzania (Maendeleo) na 
Benki ya Uwekezaji Tanzania (Biashara) zimeendelea kuwa 
mitaji ambayo ipo chini ya kiwango kinachotakiwa na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT). Pia, Benki ya Uwekezaji Tanzania 
(Biashara), Benki ya Uwekezaji Tanzania (Maendeleo), na 
Benki ya Kilimo Tanzania zimekuwa zikichelewa kusitisha 
kuingia kwenye mfumo wa benki kwa wafanyakazi ambao 
utumishi wao katika Benki umekoma. Hali hii inahatarisha 
usalama wa taarifa za kifedha za benki.    

Pia, nilibaini uwiano wa mali za muda mfupi za Benki ya Posta 
ulikuwa chini ukilinganisha na madeni ya muda mfupi hivyo 
kuwa chini ya kiwango kinachokubalika.  Aidha, Benki hiyo ina 
changamoto  katika kusimamia mikopo yake ya akaunti zenye 
utaratibu wa kutoa kiasi cha fedha zaidi ya salio lililopo 
(overdraft) na kiasi ambacho kipo kwenye akaunti ya miamala 
ambayo haijakamilika (supense account).       

Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Nilibaini mapungufu katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
na mifuko ya pensheni kama ifuatavyo. Mfuko mpya wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) haujafanya 
tathmini ya hali ya mali na madeni (actuarial valuation); na 
kuwepo kwa madai ya muda mrefu ya shilingi bilioni 171.91 ya 
michango katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF). Pia, nilibaini kuna 
hatari ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma kutolipwa kiasi cha shilingi 
bilioni 111.8 kilichowekezwa katika Benki ya Uwekezaji 
Tanzania kutokana na matatizo ya ukwasi yanayoikabili Benki 
hiyo.       

Usimamizi wa Mikopo katika Mashirika ya Umma  
Katika kupitia mikopo iliyokopwa na Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania (NBAA), Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
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nilibaini kuwepo kwa mapungufu kama vile kushindwa kwa 
Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania kulipa mkopo wa 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kutokana na uhaba 
wa fedha; kuwepo kwa kiwango cha juu cha riba katika mkopo 
uliochukuliwa na Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la Ngorongoro 
katika ujenzi wa Kituo cha Utalii cha Ngorongoro; na 
kutotekelezwa kwa matakwa ya makubaliano ya mikopo. 

Utendaji wa Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Ukaguzi umebaini kuwepo kwa utekelezaji mdogo katika 
mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira wa mapendekezo 
ya miaka ya nyuma kuhusu kupunguza kiwango cha upotevu 
wa maji. Nimeendelea kubaini changamoto katika eneo hili.  
Ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka 20 zilikuwa na upotevu wa 
maji wa thamani ya shilingi bilioni 155.84, ambapo kiasi cha 
shilingi bilioni 74.14 cha upotevu huo kipo juu ya kiwango 
kinachovumilika. Mapungufu mengine katika mamlaka 
yanajumuisha kuwepo kwa kiwango cha chini cha mtandao wa 
maji ikilinganishwa na mahitaji; uzalishaji wa maji yasiyo na 
ubora; na kuwepo kwa kiwango kikubwa cha madeni 
kinachofikia shilingi bilioni 106.31 hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2019, ambacho ulipwaji wake hauridhishi. Changamoto 
nyingine ni mamlaka kutoa huduma za maji kwa saa chini ya 
ishirini na nne kinyume na kanuni. 

Taasisi za Elimu ya Juu 
Ukaguzi ulipendekeza uboreshaji wa ufanisi katika utendaji 
wa taasisi za elimu ya juu nilizozikagua. Baadhi ya taasisi hizo 
zilifanya zoezi la ufuatiliaji wa ufanisi wa wahitimu ili kujua 
kama elimu waliyopata ina manufaa. Baadhi ya taasisi 
zilifanya utafiti kwa kiwango kidogo wakati zingine 
hazikufanya kabisa kinyume na malengo yake. Aidha, taasisi 
hizi zinapaswa kuwa na miongozo ya namna ya kufanya utafiti 
huo.  

Pia, nilibaini kuwepo kwa mwenendo wa kushuka kwa udahili 
wa wanafunzi pamoja na kuchelewa kwa kuuzwa kwa tafiti 
zilizopewa hakimiliki. Ukaguzi wangu ulibaini  pia 
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kutokusajiliwa kwa vyuo vya ufundi, hali isiyoridhisha ya 
magari ya mafunzo ya udereva kwa vyuo vya elimu ya ufundi 
stadi (VETA), pamoja na utekelezaji usioridhisha wa miradi ya 
taasisi hizo. 

Usimamizi wa wa Fedha  
Nilipitia udhibiti wa ndani uliowekwa juu ya fedha za 
mashirika ya umma, usimamizi wa akaunti za taasisi, pamoja 
na usimamizi wa fedha taslimu. Ukaguzi ulibaini mapungufu 
katika usimamizi wa Mfumo wa wa Malipo ya Serikali kwa njia 
ya Kieletroniki (GePG) katika taasisi za umma zikiwemo 
Kampuni ya Ubungo Plaza, Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 
(DMI), na  Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa  Kilimanjaro (KADCO). 

Usimamizi wa Mali za Mashirika ya Umma 
Katika mapitio yangu, nilibaini mapungufu katika usimamizi 
wa mali zisizohamishika za mashirika ya umma kama 
ifuatavyo: Kutokufanyika kwa matengenezo, kutokuwepo kwa 
nyaraka za umiliki wa mali kisheria; kutokuwepo kwa rejista 
ya mali; kuchelewa kuuzwa kwa mali zisizotumika; na 
kuchelewa kukamilishwa kwa miradi, mfano ujenzi wa ofisi  ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya katika mkoa wa Tabora. 

Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba   
Katika ukaguzi wangu, nilibaini mapungufu kwenye manunuzi 
na usimamizi wa mikataba, ikiwemo kutokuwepo kwa 
dhamana ya utendaji katika zabuni zilizotolewa na Chuo Kikuu 
cha Kilimo Sokoine, pamoja na kuchelewa kwa ukamilishaji wa 
zabuni zilizotolewa na Mamlaka ya Bandari Tanzania, Benki ya 
Posta Tanzania, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha, na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro. 

Matokeo ya Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi  
Katika mwaka huu wa fedha nilifanya kaguzi maalumu na 
kaguzi za kiuchunguzi katika Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Kampuni ya Pride Tanzania, Mfuko wa Taifa wa 
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Hifadhi ya Jamii, Shirika la Usafiri Dar es Salaam 
(UDA/UDART), na Kampuni ya Songas ambayo Serikali ni mbia.  

Katika Shirika la Umeme Tanzania, nilibaini kuwepo kwa hati 
za madai zenye utata za thamani ya jumla ya dola za marekani 
milioni 42.83. Hati hizi  zilitolewa na Kampuni ya PAET na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania. Aidha, wadai 936 
ambao wanalidai Shirika la Umeme Tanzania jumla ya  shilingi 
bilioni 291.1 hawakuweza kujibu uthibitisho wa madai yao 
kutoka kwa Mkaguzi. 

Ukaguzi wangu maalumu katika Kampuni ya Songas ulilenga 
kuangalia  iwapo Serikali ilipata hisa zinazoendana na 
uwekezaji ilioufanya katika Kampuni hiyo. Serikali ni mbia wa 
Kampuni ya Songas kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania na Shirika la Umeme Tanzania.  

Katika Kampuni ya Pride Tanzania, ukaguzi wangu maalumu 
ulilenga kuangalia kiasi cha mali na madeni kilichokuwepo 
kufikia tarehe 31 Oktoba 2019. Wakati wa ukaguzi, nilibaini 
kuwepo kwa ubadhilifu katika malipo pamoja na matumizi 
mabaya ya rasilimali na madeni ambapo nimeelezea kwa kina 
katika ripoti husika. 

Utendaji wa Sekta ya Madini, Gesi, na Mafuta 
Niliangalia uwekezaji uliofanywa na Serikali katika sekta ya 
madini, pamoja na usimamizi wa utendaji katika uchimbaji na 
usambazaji unaofanywa na wasimamizi wa sekta ya gesi na 
mafuta. Katika ukaguzi wangu nilibaini mapungufu yafuatayo: 
kuwepo kwa miradi ya madini iliyoanzishwa bila kuendelezwa, 
kutokamilika kwa umiliki wa Shirika la Taifa la Madini 
(STAMICO) na Shirika la Taifa la Maendeleo, kuongezeka kwa 
uvamizi katika Mgodi wa Tanzanaiti baada ya uzalishaji 
kusimama, kutotenga fedha za urejeshaji wa mazingira ya 
migodi ya Tanzaniati na Stamigold, udhibiti usioridhisha 
kwenye uuzaji rejareja wa gesi, na  gharama kubwa za umeme 
zinazosababishwa na Mgodi wa Stamigold kutumia mafuta 
kama nishati shilingi bilioni 7.9. 
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Utekelezaji wa Sheria ya Kodi ya Mapato 
Nilibaini mashirika kadhaa yalishindwa kutekeleza Sheria za 
Kodi ya Mapato pamoja na Kanuni zake ambapo mashirika 
hayo yalichelewa kutoa risiti za mashine za kieletroniki (EFD) 
baada ya kupokea fedha. Pia, mashirika ya umma yalichelewa 
kulipa kodi ya majengo na ardhi. Aidha, nilibaini kiasi cha 
shilingi milioni 877.05 ambacho kililipwa na mashirika ya 
umma bila kupokea risiti za mashine za kieletroniki (EFD).  

Katika Kampuni ya Stamigold, nilibaini kiasi cha mauzo cha 
shilingi bilioni 4.5 ambacho hakikuwekwa kwenye taarifa ya 
kodi ya ongezeko la thamani (VAT). 

Ufanisi wa Tasisi za Umma katika Mazingira ya Biashara 
Nilifanya tathmini ya ufanisi katika mazingira ya biashara kwa 
taasisi nne za umma ambazo ni Shirika la Wakala wa Meli 
Tanzania (TASAC), Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), na Shirika la Simu 
Tanzania (TTCL). Nilibaini mapungufu katika usimamizi wa 
pikipiki na bajaji zinazoendeshwa kibiashara, mapungufu 
katika usimamizi wa mifumo ya taarifa, kutokuwepo kwa 
mpango-mkakati wa mashirika, kutotekelezwa kwa mipango 
ya uwekezaji, na kutodhibitiwa kwa gharama za kupitishia 
mawasailiano kwenye mitandao mingine ya simu (roaming), 
ambapo kulisababisha hasara ya shilingi bilioni 1.11.  

Mapitio ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
Licha ya Serikali kuanzisha Bodi za mazao na taasisi  za utafiti 
wa mazao, nilibaini kuwa, bado kuna changamoto ambazo 
taasisi hizi zinapitia ikiwemo kujirudia kwa majukumu kati ya 
Bodi moja na nyingine (kama upanuzi wa huduma na ukuzaji 
wa soko); uwezeshaji wa kifedha usioridhisha kufanikisha kazi 
ya bodi hizi; usimamizi usioridhisha wa ubora wa mazao 
unaopelekea mazao hayo kukosa sifa ya kuuzwa bei kubwa 
sokoni. 
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Ufanisi wa Sekta za Umma Zinazoshughulika na Afya 
Nilipitia shughuli za Bohari Kuu ya Dawa (MSD) na Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili  kama sehemu ya Taasisi za Sekta ya afya 
ili kutathmini utumiaji wa fedha katika kufikia malengo 
zilizojiwekea kwa mwaka wa fedha 2018/2019. Kwa upande 
wa Bohari Kuu ya Dawa nilibaini Bidhaa zilipokelewa zikiwa 
zimebakisha muda wa kuharibika ulio chini ya 80% ya muda wa 
maisha ya bidhaa, kukidhi mahitaji ya wateja kwa 53.8% kwa 
mauzo yaliyofanyika kwa kipindi cha tarehe 1 Julai, 2018 Hadi 
tarehe 30 Juni, 2019. Pia Bohari Kuu ya Dawa inasimamia 
Manunuzi ya dawa na vifaa tiba vya wanajumuiya SADC, lakini 
manunuzi haya si endelevu. Baadhi ya wateja kutozwa bei za 
dawa na MSD zisizo sahihi, utoaji wa fedha usioridhisha wa 
Serikali katika kuwezesha manunuzi ya dawa na vifaa tiba. Pia 
kulikuwa na kuchelewa kukamilisha mradi wenye thamani ya 
shilingi milioni 385.10 Kwa miezi 12, deni la muda mrefu la 
Serikali ambalo lina athiri utendaji wa Bohari Kuu ya Dawa na 
madeni yaliyowasilishwa na hospitali ya Taifa ya Muhimbili ya 
shilingi bilioni 2.18 yaliyokataliwa na mfuko wa bima wa afya. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria  

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara). Ibara ya 143(5) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Kifungu cha 
34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 
pamoja na kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
Na. 7 ya Mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa Mwaka 2016) 
kinampa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
mamlaka ya kukagua mashirika na taasisi zingine za umma 
angalau mara moja kwa mwaka wa fedha.  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana mamlaka 
ya kufanya ukaguzi wa hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha 
au kaguzi zingine katika mashirika na taasisi zingine za umma 
kama ilivyoainishwa kwenye Vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu 
cha 12 cha Sheria hiyo kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa maoni kwa nia ya:  

•  Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za umma 
yasiyokuwa na tija;  

•  Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya umma;  
•  Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, 

kukosa uaminifu, udanganyifu, au rushwa kuhusiana na 
fedha na rasilimali za umma; na 

•  Kukuza uchumi na kuongeza tija na ufanisi katika 
matumizi ya rasilimali za umma. 

Mashirika na taasisi zingine za umma nchini zinaandaa taarifa 
za hesabu kwa kufuata msingi usio wa fedha taslimu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (Accrual 
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Basis). Hivyo, zinalazimika kufuata Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSASs) au 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs). 
Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu kwa ajili ya ukaguzi ni 
matakwa ya sheria. Miongozo zaidi ya kisheria inayotumika 
kuandaa hesabu ni pamoja na Sheria ya Makampuni ya Mwaka 
2002 au sheria yoyote iliyopitishwa na Bunge ya kuanzishwa 
kwa Mashirika na Taasisi Zingine za Umma na Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008.  

Msajili wa Hazina ana kazi na jukumu la kusimamia vyema 
uendeshaji wa shughuli za mashirika na taasisi zingine za 
umma kwa kushirikiana na bodi za wakurugenzi wa mashirika 
husika kama ilivyoelezwa kwenye Sheria Namba 418 ya Msajili 
wa Hazina na Kifungu cha 6 cha Sheria ya Mashirika ya Umma 
Na. 16 ya Mwaka 1992 kuhusiana na kazi za mashirika. Vyombo 
vyote hivi vinafanya kazi ya kusimamia na kuongoza kwa 
ukaribu mashirika na taasisi zingine za umma kwa ufanisi na 
kwa kutoa maelekezo ya kiusimamizi.  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha ripoti za mwaka za ukaguzi kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kama ilivyoelekezwa katika Ibara 
ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977. Kwa mujibu wa Kanuni ya 88 ya Kanuni za 
Ukaguzi wa Umma, ripoti hizo zinatakiwa kuwasilishwa kwa 
Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya kila mwaka. Baada ya kupokea 
ripoti hizo, Rais atawataka wahusika kuwasilisha ripoti hizo 
Bungeni ndani ya siku saba tangu kuanza kwa kikao cha 
kwanza cha Bunge.  

Kama Rais hatachukua hatua zozote za kuwasilisha taarifa 
hizo Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
atawasilisha nakala za ripoti hizo kwa Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (au Naibu Spika ikiwa kiti 
cha Spika kiko wazi wakati huo au ikiwa kwa sababu yeyote 
Spika hawezi kutekeleza majukumu yake) ambaye 
atawasilisha ripoti hiyo Bungeni.  
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Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya 
Mashirika na Taasisi Zingine za Umma itajadiliwa kwanza na 
Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Hesabu za Serikali (PAC) kwa 
niaba ya Bunge na kuandaa ripoti ambayo itawasilishwa 
Bungeni. 

1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

1.1.1 Wigo na madhumuni ya ukaguzi  

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutimiza jukumu la kutoa 
maoni huru kuhusu hesabu za mashirika na taasisi zingine za 
umma ili kuona iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango 
vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu. Ukaguzi huu 
unahusiana na hesabu zilizokaguliwa kwa vipindi vinavyoishia 
tarehe 31 Desemba 2018 na tarehe 30 Juni 2019. Kwa 
kawaida, ukaguzi wa mabenki unahusiana na hesabu 
zinazoishia tarehe 31 Desemba wakati ukaguzi wa mashirika 
ya umma na taasisi zingine unahusu hesabu zinazoishia tarehe 
30 Juni. 

Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa 
mifumo ya kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za 
taasisi husika. Pia, unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, 
ripoti za utekelezaji, na taratibu zingine za kikaguzi ambazo 
ni muhimu katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu ulifanyika 
kwa kuzingatia viashiria vya hatari na kiwango cha juu cha 
miamala kinachokubalika.  

Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yanatokana na kiwango 
ambacho kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa 
madhumuni ya ukaguzi ziliwasilishwa kwangu.  

1.1.2 Viwango vya ukaguzi vilivyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni 
mwanachama wa Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani 
(INTOSAI), na Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa Nchi 
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za Afrika Zinazoongea Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, Ofisi 
inatumia Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Shirikisho la 
Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (ISSAI) vinavyotolewa na 
“INTOSAI” na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu 
(ISA) vilivyowekwa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 
(IFAC). 

1.2 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa 
Mashirika na Taasisi Zingine za Umma  

Bodi za wakurugenzi na menejimenti za mashirika na taasisi 
zingine za umma zina jukumu la kutayarisha kwa usahihi 
hesabu kama inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa vya 
Utayarishaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS) au 
Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji wa Hesabu (IFRS).  

Majukumu hayo yanajumuisha:  

a)  Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa kiwango 
cha kimataifa, ikiwa ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na 
kudumisha mifumo thabiti ya ndani itakayowezesha 
kuandaa hesabu zilizo huru, zisizo na makosa, wala 
mapungufu yatokanayo na udanganyifu;  

b)  Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa hesabu; 
na 

c)  Kufanya makadirio ya hesabu yanayoendana na mazingira 
halisi. Kiwango cha Kimataifa cha Uhasibu Na. 1 (IAS 1) na 
Kiwango cha Kimataifa cha Utayarishaji wa Hesabu za 
Taasisi za Umma Na. 1 (IPSAS 1) vinaainisha aina za hesabu 
zinazotakiwa kuandaliwa na taasisi hizi.  

1.3 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa Kazi ya 
Ukaguzi 

Ili Ofisi yangu iweze kutimiza kwa ufanisi majukumu ya 
ukaguzi katika mashirika na taasisi zingine za umma nchini, 
divisheni ya ukaguzi wa mashirika ya umma imegawanywa 
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katika vitengo vinne ambavyo ni Ukaguzi wa Taasisi za Fedha, 
Ukaguzi wa Taasisi za Elimu ya Juu, Ukaguzi wa Taasisi za 
Usimamizi na Ukaguzi wa Taasisi za Huduma. 

Pia, kaguzi za baadhi ya mashirika na taasisi zingine za umma 
yamekaguliwa na makampuni binafsi ya ukaguzi kwa niaba 
yangu. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 33 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya kumruhusu mtu au 
kampuni yeyote iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Wakaguzi wa 
Hesabu na Wahasibu Na. 33 ya Mwaka 1972 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1995) kufanya ukaguzi kwenye 
mashirika na taasisi zingine za umma kwa niaba yake. Kaguzi 
zilizofanywa na makampuni binafsi zilihakikiwa ubora wa kazi 
zake na Ofisi yangu. 

Katika mwaka unaoishia tarehe 31 Desemba 2018 na tarehe 30 
Juni 2019, Ofisi yangu ilifanikiwa kufanya kazi na makampuni 
binafsi 59 yaliyofanya kazi za ukaguzi kwa niaba yangu. 
Wakaguzi walioteuliwa walitakiwa kufuata sheria kama 
inavyotakiwa; pia hawakutakiwa kutoa siri za mashirika 
wanayoyakagua.  

Hata hivyo, wajibu wa kutoa hati za ukaguzi unabaki kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
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SURA YA PILI 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA  

2.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Namba 
1200 (ISSAI 1200), lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni 
kumwezesha mkaguzi kutoa hati ya ukaguzi inayoeleza iwapo 
hesabu zinaonesha hali halisi ya kifedha ya shirika naiwapo 
hesabu zimeandaliwa kwa kufuata viwango na mfumo 
unaokubalika. Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumpa 
uhakika mtumiaji wa hesabu husika kwamba hesabu husika 
zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika. Hatua 
hii humwezesha mkaguzi kupata sababu za uhakika kwamba 
hesabu kwa ujumla wake hazina makosa na hivyo kuweza 
kutoa taarifa ya matokeo ya ukaguzi.  

2.1 Aina za Hati za Kaguzi Zilizotolewa  
2.1.1 Hati Inayoridhisha  

Hati hii inatolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya uhasibu au viwango vingine vya utoaji wa taarifa 
za fedha vinavyokubalika.  

2.1.2 Hati isiyoridhisha 
Kuna aina tatu za hati isiyoridhisha kama ifuatavyo: 
i. Hati Yenye Shaka  

Aina hii ya hati hutolewa pale (a) mkaguzi anapokuwa 
amepata vielelezo vya kutosha kuhitimisha ukaguzi na 
kuona athari lakini si za kimsingi katika usahihi wa taarifa 
za fedha; au (b) mkaguzi anapokuwa ameshindwa kupata 
uthibitisho wa kutosha kumwezesha kuhitimisha ukaguzi 
lakini athari zinazotokana na kukosa uthibitisho kwa 
ujumla wake si za kimsingi katika usahihi wa taarifa za 
fedha.  
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ii. Hati Isiyoridhisha  
Hati hii hutolewa pale mkaguzi anapoona kuwa taarifa za 
fedha kwa kiasi kikubwa zina makosa; na zikiangaliwa 
kwa ujumla wake zinakuwa hazikufuata viwango 
vinavyokubalika vya uandaaji wa taarifa za fedha. 

iii. Hati Mbaya  
Hati hii hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
uthibitisho wa kutosha kuhusu taarifa za fedha 
zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi. Hali hii inaathiri 
taarifa za fedha kiasi cha kushindwa kutoa maoni ya 
ukaguzi kuhusiana na taarifa hizo. 

2.1.3 Aya za Msisitizo wa Jambo kwenye Ripoti za Mkaguzi  
Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuwaarifu wasomaji wa 
taarifa za fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au 
kuainishwa kwenye taarifa za fedha, na ambalo limeonekana 
kuwa ni muhimu na la msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa 
taarifa hizo kwa ajili ya kufanya maamuzi yenye tija, ataweka 
Aya za Msisitizo. Aya hii itawekwa pale tu ambapo mkaguzi 
amepata vielelezo vya kutosha kuwa taarifa za fedha 
hazijakosewa kwa kiasi kikubwa; na inatakiwa itokane na 
suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye taarifa za 
hesabu. 

2.1.4 Aya ya Mambo Mengine ya Ukaguzi 
Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuwasilisha mambo 
mengine zaidi ya yale ambayo yameoneshwa au kuainishwa 
kwenye taarifa za fedha; na kwa maoni ya mkaguzi ni muafaka 
kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili waweze kufahamu 
ukaguzi, majukumu ya mkaguzi au ripoti ya ukaguzi, ataweka 
Aya ya Mambo Mengine katika ripoti yake.  

  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  8 
 

2.2 Uwasilishaji wa Mambo Muhimu ya Ukaguzi  
Katika kipindi cha Mwaka 2018/2019, kulikuwa na jumla ya hati 
za ukaguzi 148 kati ya hizo, hati zinazoridhisha ni 147; hati  
moja isiyoridhisha; na hapakuwa na hati yoyote mbaya au yenye 
shaka.  Angalia Kiambatisho Na. I.  

2.3 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Uchambuzi wa mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
mashirika ya umma kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
2014/2015 hadi 2018/2019 ni kama ifuatavyo. 

Jedwali Na. 1:Mwelekeo wa hati za ukaguzi 
Aina ya Hati ya Ukaguzi Ukaguzi  

Ripoti Kuu ya Mwaka 

Mwaka wa Fedha 2014/
15 

2015/
16 

2016/
17 

2017/
18 

2018/
19 

Inayoridhisha 107 108 101 121 147 
Yenye Shaka 5 4 4 1 0 
Isiyoridhisha 0 0 0 0 1 
Mbaya 0 0 0 0 0 
Jumla 112 112 115 122 148 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 

2.4 Uwasilishaji wa Hesabu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

Kifungu Na. 31 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 
kinataka mashirika ya umma kuwasilisha hesabu kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya miezi mitatu 
baada ya mwisho wa mwaka wa fedha husika. 

Baada ya hesabu kupokelewa kwa mujibu wa Kifungu 
kilichotajwa hapo juu, Kifungu Na. 32(4) cha Sheria hiyo 
kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kufanya ukaguzi wa hesabu zilizowasilishwa ndani ya miezi sita 
au kwa kipindi zaidi kama itakavyoamuliwa na Bunge. 

Pia, Kifungu Na. 33(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuteua taasisi yenye ujuzi na weledi kufanya ukaguzi 
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wa hesabu wa shirika lolote la umma ambalo Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kulikagua kwa 
mujibu wa Sheria hii na taasisi itahitajika kufanya ukaguzi na 
kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na taasisi teule 
watasaini mkataba wa huduma. Pamoja na mambo mengine, 
mkataba unaitaka taasisi teule kuwasilisha ripoti ya ukaguzi 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya 
kipindi kilichokubaliwa. 

Kwa muktadha huu, taasisi teule zilitakiwa kuwasilisha ripoti 
ya ukaguzi ya mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2019 
na tarehe 15 Desemba 2019. 

Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 1 Machi 2020, Hesabu 
zilizokaguliwa na kuidhinishwa za Mashirika ya Umma  41 
hazikuwasilishwa kwangu kutokana na sababu mbalimbali 
kama Hesabu husika kutokua zimesainiwa. Taasisi husika ni 
kama zinavyooneshwa katika Kiambatisho Na.II 
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SURA YA TATU 
 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ripoti za ukaguzi wa miaka iliyopita na hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa na maofisa masuuli katika utekelezaji wa 
mapendekezo yangu kama ilivyoainishwa kwenye Kifungu 
Namba 40(4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya 
Mwaka 2008. 
 

Tarehe 5 Julai 2019 nilipokea majibu ya Serikali kuhusu ripoti 
ya mwaka uliopita kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
Ninapenda kutambua juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali katika kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa kwa Mashirika ya Umma. 

3.1 Tathmini ya Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa 
Kipindi Kilichopita 

Kati ya mapendekezo 175 ya ripoti zangu za miaka iliyopita, 
mapendekezo 74 (asilimia 42) yametekelezwa; mapendekezo 
56 (asilimia 32) yapo kwenye hatua za utekelezaji; 
mapendekezo 38 (asilimia 22) hayajatekelezwa; na 
mapendekezo 7 (asilimia 4) yamepitwa na wakati. Kati ya 
mapendekezo 38 ambayo hayajatekelezwa na Serikali, 
mapendekezo 27 (asilimia 71) hayana majibu ya Serikali. 
Tathmini ya majibu imeonesha kuwa, mapendekezo mengi 
bado hayajatekelezwa na mengine yapo kwenye hatua za 
utekelezaji. 
 
Maelezo ya tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo na 
uchambuzi wa muda wa miaka yake ni kama inavyooneshwa 
kwenye Kiambatisho Na. III na Jedwali Na.2 hapa chini. 
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Jedwali Na. 2: Tathmini ya hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo kwa miaka iliyopita 

Mwaka 
wa Fedha 

Yametekele 
zwa  

Yanayotekele 
zwa 

Hayajateke 
lezwa 

Yamepit 
wa na 
muda 

Jumla 

2012/2013 9   2 1 12 
2015/2016 29 5 3 2 39 
2016/2017 20 25 13 3 61 
2017/2018 15 27 20 1 63 
Jumla 74 56 38 7 175 
Asilimia 42 32 22 4 100 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 

Kuchelewa kutekelezwa kwa mapendekezo kunasababisha 
kujirudia kwa mapungufu yaliyoainishwa, hivyo kuzorotesha 
utendaji na ufanisi wa huduma zitolewazo katika taasisi za 
umma. 

Hivyo, ninaisisitiza Serikali, kupitia Mlipaji Mkuu, 
iwahimize maofisa masuuli kujibu kwa wakati 
mapendekezo yaliyotolewa ili kuboresha ufanisi katika 
utoaji wa huduma kwenye mashirika ya umma na taasisi 
zingine. 
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SURA YA NNE 

TATHMINI YA UTENDAJI WA KIFEDHA NA HALI YA 
UENDELEVU WA UTOAJI WA HUDUMA KWA TAASISI ZA UMMA 

4.0   Utangulizi 

Mashirika ya Umma yamegawanyika katika aina mbili, ambazo 
ni mashirika ya umma ya biashara (CPSES) na mashirika ya 
umma ya huduma (OPSES). 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji wa 
Hesabu katika Taasisi za Umma Na. 1 (IPSAS 1), mashirika ya 
umma ya biashara ni mashirika ambayo yana uwezo wa kuingia 
mikataba yenyewe;  yamepewa mamlaka ya kufanya biashara; 
yanauza na kununua vitu kwa uwazi ili kupata faida; na 
hayategemei ruzuku ya Serikali ili kujiendesha, ingawa 
yanamilikiwa na Serikali. 

Mashirika ya umma ya huduma ni mashirika ambayo wajibu 
wake mkuu ni kutoa huduma kwa jamii; vyanzo vyake vya 
mapato ni pamoja na kodi, ruzuku kutoka Serikalini na kwa 
wahisani mbalimbali, mikopo, na tozo; na hayana wajibu wa 
kutoa faida ya uwekezaji kwa makundi yanayotoa mtaji. 

Sura hii inaelezea mwenendo wa kifedha wa mashirika ya 
umma pamoja na kuangalia hali ya uendelevu wa kufanya 
biashara pamoja na kutoa huduma kwa siku zijazo.  

Aidha, Sura hii inawasilisha maelezo ya uwezo wa mali za 
muda mfupi katika kulipa madeni ya muda mfupi; muundo wa 
mtaji wa mashirika ya umma; na uwiano wa mapato na 
matumizi ya mwaka. Pia, Sura inaainisha mapendekezo katika 
kila hoja kwa ajili ya kuboresha utendaji wa mashirika husika.  

4.1 Mashirika Yasiyo na Uhakika wa Utoaji Huduma kwa Siku 
za Usoni 

Niliangalia uwezo wa kifedha wa mashirika ya umma 140 na 
nilibaini kuwa mashirika 23 yalikuwa yanapata hasara au yana 
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nakisi kwenye vitabu; mashirika 8 yalikuwa na kiasi kikubwa 
cha mkopo kuliko mtaji wake; na mashirika 6 yalikuwa na 
mtaji hasi.  

Kufuatia hali ngumu ya kifedha inayoyakabili mashirika haya, 
ni dhahiri kuwa hayataweza kujiendesha bila msaada wa 
Serikali. Hivyo, kuna hatari kwa mashirika haya kushindwa 
kutoa huduma. Taarifa za mashirika haya ni kama ifuatavyo. 

4.1.1 Mashirika ya Umma Yaliopata Hasara Mfululizo au Kuwa na 
Nakisi 

Mapitio yangu yalibaini kuwa, kati ya mashirika ya umma 23 
yaliyopata hasara mfululizo au kuwa na nakisi, mashirika 4 
yalikuwa ni mashirika ya umma ya biashara. Hasara hii au 
nakisi, kwa kiasi kikubwa, ilisababishwa na kutofanya vizuri 
kwa mashirika haya pamoja na uanzishaji wa miradi bila 
kufanya tathmini kwa umakini. Aidha, kwa mashirika ya umma 
yanayotoa huduma hali hii ilisababishwa na ukosefu wa vyanzo 
vya kutosheleza vya mapato. Hasara iliyopatikana au nakisi 
iliyojitokeza  katika mashirika haya kwa miaka miwili 
mfululizo ni kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 3. 

Jedwali Na. 3: Mashirika ya umma yaliyopata hasara au 
nakisi mfululizo 

Na Jina la Taasisi Aina 2018/2019 2017/2018 

1 Shilika la Nyumba la Taifa (NHC) Biashara 93,807,122,000 143,690,910,000 

2 Bodi ya Katani Tanzania (TSB)   Huduma 122,361,372 70,261,777 

3 Kampuni ya TTCL Pesa Biashara 688,693,284 360,305,081 

4 Kampuni ya Mkulazi  Biashara 2,276,612,516 3,899,440,477 

5 Chuo Kikuu cha Ardhi Huduma 432,121,000 671,891,000 

6 Baraza la Kiswahili la Taifa Huduma 32,143,418 77,422,542 

7 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 

Huduma 397,381,527 74,982,648 

8 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE) 

Huduma 2,072,793,000 1,599,887,000 

9 Mamlaka ya Kanda Maalum ya 
Kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA) 

Huduma 470,492,715 664,457,270 

10 Baraza la Ushindani (FCT) Huduma 40,686,378 22,287,919 

11 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea 

Huduma 403,300,501 93,038,717 

12 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

Huduma 334,110,165 414,926,075 
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Na Jina la Taasisi Aina 2018/2019 2017/2018 

13 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania (NBAA)    

Huduma 24,955,207,000 593,661,000 

14 Chuo cha Taifa cha Sukari Huduma 176,124,394 57,089,119 

15 Kampuni ya Stamigold  Biashara 6,239,398,000 16,419,263,000 

16 Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania (TFNC) 

Huduma 932,829,118 168,670,190 

17 Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC) 

Huduma 793,659,398 47,045,558 

18 Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 

Huduma 4,376,746,880 2,803,054,085 

19 Baraza la Taifa la Biashara 
(TNBC) 

Huduma 163,742,000 297,561,000 

20 Chuo Kikuu cha  Dodoma Huduma 6,172,635 12,059,685 

21 Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT) Huduma 1,196,928,642 141,563,082 

22  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) 

Huduma 780,551,688.00 703,609,697.00 

23 Chuo  Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi -Muhimbili  (MUHAS) 

Huduma 4,453,796,934 821,369,723 

 
Kwa mfano, katika Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) nilibaini 
kuwa Shirika lilikuwa na jumla ya miradi ya ubia 75 ambayo 
ilikuwa haijakamilika hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019. Kati ya 
hiyo, miradi 33 (2017/2018: 38)ilikuwa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji; wakati miradi 42(2017/2018:39) 
ilikuwa imesitishwa. Kufuatia usitishwaji wa miradi hiyo, 
Shirika lipo katika hatari ya kupata hasara ya fedha 
zilizowekezwa katika miradi iliyositishwa pamoja na 
kushwindwa kupata faida kutokana na miradi husika. 

Pia, kwa mujibu wa taarifa za mawasiliano za kipindi cha 
mwezi Aprili 2019 hadi Juni 2019 zilizotolewa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA), nilibaini kuwa 
Kampuni ya TTCL Pesa ilikuwa na wastani wa asilimia mbili ya 
soko katika miamala ya kifedha ya mitandao yote ya simu hapa 
nchini. Kwa mfano, katika kipindi cha mwezi Juni 2019, 
Kampuni ya TTCL Pesa ilifanya miamala 451,254 sawa na 
asilimia 0.17 ya miamala yote ya kifedha 260,439,103 ya 
mitandao yote ya simu hapa nchini. Hivyo, bila kuongeza idadi 
ya wateja, Kampuni ya TTCL Pesa itaendelea kupata hasara. 

Aidha, nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Ardhi kinategemea 
misaada ya kifedha na vitu kwa ajili ya kuendesha shughuli 
mbalimbali za Chuo kutoka Serikalini na kwa wadau 
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mbalimbali. Katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, mapato ya 
misaada yalikuwa ni asilimia 68 (2017/2018:70) ya mapato 
yote ya chuo ya shilingi bilioni 24.96. Hivyo, bila kubuni 
vyanzo vipya vya mapato, Chuo kitaendelea kupata hasara.  

Mamlaka ya Kanda Maalumu ya Kuzalisha Bidhaa za Nje 
(EPZA), imepata hasara kwa miaka minne mfululizo kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2015/2016 hadi Mwaka wa Fedha 2018/2019. 
Kwa kiasi kikubwa, hasara hii imesababishwa na uchache wa 
mapato yanayotokana na kodi ya ardhi, upangishaji wa ofisi, 
pamoja na leseni za EPZA. Hadi kufikia mwishoni wa Mwaka 
wa Fedha 2018/2019, Serikali ilikuwa imeidhinisha kupitia 
tamko la serikali jumla ya kanda maalumu za uwekezaji 15. 
Hata hivyo, ni kanda tatu tu kati ya hizo ndizo ziliendelezwa, 
wakati kanda zilizobaki zipo katika hatua mbalimbali za 
uendelezaji. Hivyo, bila msaada wa Serikali kwenye 
kukamilisha kanda hizi, Mamlaka itaendelea kupata hasara 
kutokana na kuwa na vyanzo vichache vya mapato. 

Mapitio yangu katika Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 
(NBAA) yalibaini kuwa katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, 
kiasi cha hasara kiliongezeka zaidi. Hasara hii ilisababishwa na 
kunakili kiasi cha shilingi bilioni 21.83 ambazo ni hasara ya 
mkopo kwa Kampuni Tanzu ya APC ambayo imeshidwa 
kuulipa. Pia, hasara hii imesabishwa na riba ya mkopo huu wa 
shilingi bilioni 2.62 na tozo ya adhabu shilingi milioni 344.68 
kwa kuchelewa kulipa mkopo kwa Mfuko wa Taifa wa Hifadha 
ya Jamii (NSSF). Hivyo, bila kulipa mkopo, riba na tozo za 
adhabu zitaendelea kuongezeka na kupelekea Bodi kuendelea 
kupata hasara. 

Ingawa mashirika haya yamekuwa na mwenendo mbaya, 
kupitia ukaguzi wangu sijaona mipango iliyowekwa na 
mashirika haya ili kubadili hali hii. Kuendelea kwa hasara 
katika mashirika haya kunapunguza mtaji wa taasisi hizi 
pamoja na kupelekea kushidwa kutatua changamoto 
zinazohitaji fedha. Pia, kama hali hii itaendelea, Mashirika 
haya yanaweza kushindwa kufikia malengo yake. 
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Ninapendekeza kuwa, (a ) mashirika haya yafanye tathmini 
ili kujua sababu zinazopelekea kupata hasara, kisha 
yaweke mikakati mbalimbali ili kubadilisha hali iliyopo. (b) 
mashirika haya yanapaswa kufanya tathmini ya miradi 
mbalimbali kabla haijaanza kutekelezwa ili kuepuka 
kuanzisha miradi ya hasara,  (c ) kupunguza gharama za 
uendeshaji, pamoja na kubuni vyanzo vipya vya mapato. 

4.1.2 Mashirika Yanayotegemea Mikopo Kujiendesha 

Mapitio yangu yalibaini kuwa uwiano kati ya madeni na mitaji 
(jumla ya madeni/mtaji) upo juu katika mashirika manane 
kuanzia asilimia 100 hadi 6,706. Hali hii inaonesha kuwa 
mashirika hayo yanategemea mikopo ili kuendesha shughuli 
zao mbalimbali. Mashirika mawili kati ya haya ni ya biashara 
kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 4.  

Pamoja na mambo mengine, madeni kuwa makubwa kuliko 
mtaji kunasababishwa na ongezeko la riba kutokana  na 
kuchelewa kulipa mikopo. Kwa mfano, katika Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), kiasi cha riba ya mkopo 
katika Mwaka wa Fedha 2018/2019 kilikuwa ni shilingi bilioni 
83.52 ikilinganishwa na kiasi ambacho Shirika lililipa mikopo 
iliyoiva cha shilingi bilioni 34.92. Pia, ongezeko la mkopo 
limesababishwa na hasara ya shilingi bilioni 34.42 
iliyopatikana katika Mwaka wa Fedha 2018/2019 kutokana na 
kushuka kwa thamani kwa Shilingi ya Tanzania ikilinganishwa 
na thamani ya kiasi cha mkopo ambacho kilikopwa kwa dola 
ya Marekani. 

Jedwali Na. 4: Mashirika yanayotegemea mikopo 
kujiendesha 
Na Taasisi Aina 

ya 
Taasisi 

Deni (Shilingi) Mtaji (Shilingi) (%) ya 
Mtaji 
dhidi 
ya Deni  

1 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Arusha 

Huduma 115,931,776,291   37,371,436,334  310 
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Na Taasisi Aina 
ya 

Taasisi 

Deni (Shilingi) Mtaji (Shilingi) (%) ya 
Mtaji 
dhidi 
ya Deni  

2 Baraza la 
Michezo 
Tanzania 

Huduma 494,468,831           7,373,782  6706 

3 Bodi ya Leseni 
za Ghala 
Tanzania 
(WRRP) 

Huduma 560,739,000          27,060,000  2072 

4 Bodi ya 
Wahasibu na 
Wakaguzi 
Tanzania 
(NBAA)   

Huduma 28,806,376,000  (8,861,254,000) -325 

5 Kampuni ya 
Stamigold 

Biashar
a 

74,576,781,000 (48,929,482,000) -152 

6 Baraza la 
Taifa la 
Biashara 
(TNBC) 

Huduma 1,187,523,000 -1,068,685,000 -111 

7 Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli 
Tanzania 
(TPDC) 

Biashar
a 

3,523,427,000,0
00 

354,030,000,000 -995 

8 Bodi  ya 
Korosho 
Tanzania 

Huduma 20,501,478,000 13,708,977,000 150 

Nina mashaka kuwa uwepo wa mikopo mikubwa kuliko mtaji 
kunaweza kuathiri mwenendo wa kifedha na uendeshaji wa 
shughuli za mashirika hayo. Aidha, mashirika haya yana hatari 
ya kushindwa kulipa mikopo yake. 

Ninapendekeza mashirika haya yaweke mikakati 
mbalimbali ili yaweze kuongeza kiasi cha mtaji pamoja na 
kupunguza kiasi cha mikopo yake, ikiwemo kupungunguza 
gharama za uendeshaji pamoja na kulipa mikopo kwa 
wakati. Pia, ninapendekeza Serikali ifanye mapitio ya 
namna ya uendeshaji wa mashirika haya na kuongezea 
mtaji ili yaweze kumudu gharama za uendeshaji. 

4.1.3 Mashirika ya Umma yenye Mtaji Hasi 

Katika Mwaka wa Fedha 2018/2019 nilibaini kuwa mashirika 
sita yalikuwa na mtaji hasi. Kati ya mashirika hayo sita 
yaliyobainika kuwa na kiasi kikubwa cha mikopo kuliko mali 
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zake, shirika 1 lilikuwa ni la kibiashara kama inavyoainishwa 
kwenye Jedwali Na.5. Hali hii inatia shaka juu ya uwezo wa 
mashirika hayo kuendelea kutoa huduma katika siku zijazo.  

Hali hii, kwa kiasi kikubwa, ilisababishwa na mfululizo wa 
hasara kwa mashirika haya pamoja na kiasi kikubwa cha 
madeni 

Jedwali Na. 5: Mashirika ya umma yenye mtaji hasi 

N
a 

Taasisi Aina ya 
Taasissi 

Jumla ya Mali 
(Shilingi) 

Jumla ya 
Madeni 

(Shilingi) 

Bakaa ya Mali 
(Shilingi) 

1 Bodi ya Mkonge 
Tanzania 

Huduma 398,605,713 812,646,309       (414,040,596) 

2 Baraza la 
Kiswahili la 
Taifa 

Huduma 1,563,598,334 1,831,527,032       (267,928,698) 

3 Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Pamba  

Huduma  43,490,424,055   50,215,616,447     (6,725,192,392) 

4 Baraza la 
Ushindani (FCT) 

Huduma 63,059,053 76,556,644        (13,497,591) 

5 Bodi ya 
Wahasibu na 
Wakaguzi 
Tanzania (NBAA)   

Huduma 19,945,122,000  28,806,376,000     (8,861,254,000) 

6 Kampuni ya 
Stamigold 

Biashara 25,647,299,000 74,576,781,000  (48,929,482,000) 

Kama hali hii itaendelea, ni dhahiri kuwa mashirika haya 
yatahitaji msaada wa Serikali kuweza kujiendesha. Aidha, 
kuna hatari ya mashirika haya kushindwa kutekeleza 
majukumu yake, na hivyokushindwa kutoa huduma kwa jamii. 

Ninapendekeza Serikali ifanye mapitio ya namna ya 
uendeshaji wa Mashirika haya na kuyaongezea mtaji ili 
yaweze kumudu gharama za uendeshaji. 

4.2 Mashirika ya Umma ambayo Hayana Uwezo wa Kulipa 
Madeni ya Muda Mfupi 

Mashirika ya umma yanapaswa kuwa na mali za muda mfupi 
za kutosha ili yaweze kulipa madeni yake ya muda mfupi 
ikiwemo madeni ya kibiashara pamoja na madeni ya 
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wafanyakazi. Hata hivyo,  nilibaini kuwa mashirika 30 kati ya 
140 niliyoyakagua yalikuwa na kiasi kidogo cha mali za muda 
mfupi kuliko kiasi cha madeni ya muda mfupi; mashirika 
mawili kati ya hayo yalikuwa ya kibiashara. Nilibaini kuwa 
uwiano kati ya mali za muda mfupi na madeni ya muda mfupi 
(jumla ya mali za muda mfupi/jumla ya madeni ya muda 
mfupi) ulikuwa kati ya 0.09:1 na 0.97:1 kama inavyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 6. Uwiano huu unaonesha kwamba 
mashirika haya yatashindwa kulipa madeni yake ya muda 
mfupi katika kipindi cha miezi 12 ijayo. 

Jedwali Na. 6: Mashirika ya umma yenye kiasi kikubwa cha 
madeni ya muda mfupi kuliko mali za muda mfupi 

Na Taasisi Aina Mali za 
Muda 
Mfupi 
(Sh 
bilioni) 

Madeni 
ya Muda 
Mfupi 
(Sh 
bilioni) 

Mtaji 
Sh. 
(bilioni
) 

Kiasi 
cha 
Ukw
asi 

1 Baraza la Ujenzi la 
Taifa 

Huduma 0.94 1.32 -0.38 0.71 

2 Baraza la Michezo 
Tanzania 

Huduma 0.48 0.49 -0.01 0.97 

3 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Singida 

Huduma 0.85 0.87 -0.03 0.97 

4 Bodi ya Mkonge 
Tanzania 

Huduma 0.07 0.81 -0.74 0.09 

5 Bodi ya Leseni za 
Ghala Tanzania 

Huduma 0.46 0.56 -0.10 0.83 

6 Shirika la Taifa la 
Maendeleo 

Biashara 44.21 67.87 -23.67 0.65 

7 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Babati 

Huduma 0.70 0.96 -0.25 0.73 

8 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Chalinze 

Huduma 1.98 3.97 -1.99 0.50 

9 Mfuko wa Maendeleo 
ya Pamba 

Huduma 42.66 50.22 -7.55 0.85 

10 Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam  

Huduma 3.17 6.04 -2.87 0.52 

11 Mamlaka ya Kanda 
Maalum ya Kuzalisha 
Bidhaa za Nje (EPZA) 

Huduma 7.69 69.05 -61.37 0.11 

12 Shirika la Masoko 
Kariakoo 

Huduma 0.83 1.07 -0.24 0.78 

13 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Lindi 

Huduma 0.43 0.62 -0.18 0.70 
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Na Taasisi Aina Mali za 
Muda 
Mfupi 
(Sh 
bilioni) 

Madeni 
ya Muda 
Mfupi 
(Sh 
bilioni) 

Mtaji 
Sh. 
(bilioni
) 

Kiasi 
cha 
Ukw
asi 

14 Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania  

Huduma 9.93 22.26 -12.32 0.45 

15 Kampuni ya Stamigold Biashara 15.75 55.11 -39.36 0.29 

16 Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania   

Huduma 1.54 3.09 -1.55 0.50 

17 Bodi ya Chai Tanzania Huduma 0.29 0.48 -0.19 0.60 

18 Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania 

Huduma 0.21 1.36 -1.15 0.15 

19 Baraza la Taifa la 
Biashara 

Huduma 0.56 1.11 -0.55 0.51 

20 Bodi ya Utalii Tanzania Huduma 0.51 2.26 -1.74 0.23 

21 Bodi ya Korosho 
Tanzania  

Huduma 15.70 20.50 -4.80 0.77 

22 Chuo chaya Diplomasia 
Tanzania na Msumbiji 

Huduma 1.21 1.53 -0.32 0.79 

23 Baraza la Sanaa la 
Taifa 

Huduma 0.11 0.36 -0.25 0.31 

24 Kampuni ya Ranchi za 
Taifa 

Huduma 8.71 12.43 -3.72 0.70 

25 Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji  

Huduma 3.46 4.31 -0.85 0.80 

26 Chuo Kikuu Huria 
Tanzania 

Huduma 3.56 5.17 -1.61 0.69 

27 Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania 

Huduma 0.96 1.41 -0.45 0.68 

28 Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania 

Huduma 0.46 0.57 -0.11 0.82 

29 Bodi ya Pamba 
Tanzania 

Huduma 1.18 4.04 -2.87 0.29 

30 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam  

Huduma 100.32 175.27 -74.95 0.57 

 
Pamoja na mambo mengine, hali hii imesababishwa na hasara 
ambayo mashirika yanapata; kuongezeka kwa riba na tozo za 
adhabu kwa sababu ya kuchelewa kulipa mikopo; na msaada 
mdogo kutoka Serikalini usiokidhi mahitaji. 

Mathalani, mapitio yangu katika Mamlaka ya Kanda Maalumu 
ya Kuzalisha Bidhaa za Nje yalibaini kuwa Mamlaka  
imechelewa kulipa malipo ya fidia ya ardhi ya kanda maalumu 
za uwekezaji. Hivyo, katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, kiasi 
cha malipo ya fidia kiliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 
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69.05 (2017/2018: shilingi bilioni 64.10). Ongezeko hili 
lilisababishwa na kuongezeka kwa riba ya fidia hiyo. 

Aidha, nilibaini kuwa Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 
ilikopa  mkopo wa muda mrefu kutoka Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii tarehe 1 Novemba 2010. Bodi ilichukua 
mkopo huu na kuwekeza kwenye Kampuni Tanzu ya APC. Hata 
hivyo, Bodi imeshindwa kulipa mkopo huu kwa wakati. Katika 
Mwaka wa Fedha 2018/2019, kiasi cha mkopo kiliongezeka 
hadi kufikia shilingi bilioni 21.66 (2017/2018: Shilingi bilioni 
19.81). Tozo ya adhabu ya asilimia mbili hutozwa kwa 
kuchelewa kufanya marejesho ya kiasi kilichoiva. Hivyo, 
katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, kiasi cha tozo ya adhabu 
kiliongezeka hadi kufikia shilingi milioni 849.82 (2017/2018: 
shilingi milioni 630.40). Hali hii ilichangia madeni ya muda 
mfupi yawe zaidi ya mali za muda mfupi za Bodi. 

Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) limepewa jukumu na 
Serikali kuendeleza miradi ya kimkakati kama vile mradi wa 
chuma na makaa ya mawe wa Liganga na Mchuchuma, Mradi 
wa Magadi wa Engaruka, Mradi wa Mashine wa Kilimajaro 
(KMTC), Kiwanda cha Matairi cha Matairi cha Arusha (General 
Tyres), pamoja na kuendeleza mashamba ya mpira. Hata 
hivyo, baadhi ya miradi haijakamilika na mingine haijaanza 
kutekelezwa kama ilivyopangwa kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo ukosefu wa fedha za kuendelezea miradi 
husika. 

Katika kipindi cha miaka mitano hadi kufikia Mwaka wa Fedha 
2018/2019, Shirika la Taifa la Maendeleo lilikuwa na upungufu 
wa wastani wa asilimia 80 ya bajeti inayohitajika katika 
mahitaji ya shirika kwa mwaka kutoka Serikalini. Kwa mfano, 
katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019, shirika 
lilipokea jumla kiasi cha shilingi  bilioni 2.9 sawa na asilimia 
12 kutoka Serikalinikwa ajili ya mahitaji ya miradi.    

Ukaguzi wangu katika Kampuni ya Stamigold ulibaini kuwa 
Kampuni ilikuwa inadaiwa madeni ya kibiashara kiasi cha 
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shilingi bilioni 52.5 katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 
2018/2019. Hata hivyo, sikuweza kupata nyaraka 
zinazoonesha uhalali wa madai ya shilingi bilioni 30.60 
zinazohusiana na madeni hayo. 

Ninapendekeza mashirika haya yaweke mikakati na 
kufanya jitahada za kupunguza uwiano uliopo kati ya 
madeni ya muda mfupi na mali za muda mfupi, ikiwemo 
kupungunguza gharama za uendeshaji; kulipa mikopo kwa 
wakati; pamoja na kubuni vyanzo vipya vya mapato.  
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MAPATO KATIKA TAASISI ZA UMMA 

5.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya kaguzi zaza usimamizi wa 
mapato katika taasisi mbalimbali za umma katika Mwaka wa 
FedhaFedha 2018/2019. Usimamizi wa mapato ni kipengele 
muhimu sana katika taasisi za umma, kwani huchangia kwa 
kiasi kikubwa katika kuzalisha fedha taslimu, hivyo 
kuiwezesha taasisi kukidhi mahitaji yake ya kifedha pale 
yanapohitajika. Pia, usimamizi wa mapato huchangia kwa 
kiasi kikubwa katika kufanya vizuri kwa taasisi za ummakwa 
kuwa huathiri faida inayopatikana. 

Yafuatayo ni masuala niliyoyabaini katika usimamizi wa 
mapato wakati wa ukaguzi wa taasisi mbalimbali za umma. 

5.1 Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) 
5.1.1 Kuchelewa Kukabidhi Nyumba kwa Wateja 

Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) inajenga nyumba 
kwa ajili ya kuwauzia watumishi wa umma, wafanyakazi wa 
sekta binafsi, na wanachama wa mifuko ya pensheni ya 
watumishi wa umma na binafsi na bima ya afya (PSSSF, NSSF 
na NHIF) Tanzania nzima pamoja na Watanzania wanaoishi nje 
kwa utaratibu wa kuuza kupitia mabenki, malipo ya awamu, 
na malipo ya mkupuo. Katika kipindi kilichoanzia tarehe 01 
Julai 2018 hadi tarehe 30 Juni 2019, jumla ya nyumba 519 
zilijengwa. 

Kati ya makabidhiano 13 ya nyumba ambayo niliyapitia, 
nilibaini kuwepo kwa ucheleweshaji wa makabidhiano ya 
nyumba kumi (10) kwa kipindi cha zaidi ya miezi 12 kutokana 
na kuchelewa kukamilika kwa nyumba husika. 

Pia, nilibaini kuwa wateja watatu (3) ambao makabidhiano ya 
nyumba zao yalichelewa, waliwasilisha malalamiko yao kwa 
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Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) kuhusiana na jambo 
hili. 

Ucheleweshaji uliobainika unaweza kuathiri taswira ya 
Kampuni katika biashara ya uuzaji wa nyumba na kuwa katika 
hatari ya kupoteza sehemu ya soko lake hivyo kupunguza 
mapato yake. 

Ninapendekeza menejimenti ya Kampuni ya Nyumba za 
Watumishi kuongeza juhudi zaidi ili kuongeza kasi katika 
ukamilishaji wa miradi yake ya nyumba ili kuepuka 
kuwakatisha tamaa wateja wake kunakoweza kuathiri 
biashara yake. 

5.2 Mamlaka ya Usimamizi wa Nishati na Maji (EWURA) 
5.2.1 Kutothibitishwa kwa Lita Bilioni 1.4 za Bidhaa za Petroli 

kwa Ajili ya Matumizi ya Ndani 

Taratibu Na. 2 ya Taratibu za Petroli (Uthibitishaji na Udhibiti 
wa Ubora) za Mwaka 2010 inataka bidhaa zote za petroli 
zilizoingizwa nchini kwa matumizi ya ndani kuthibitishwa na 
kuwekwa alama ya uthibitisho isipokuwa zile ambazo 
zimesamehewa kodi. 

Hata hivyo, katika kupitia ripoti ya utendaji kwa bidhaa za 
petroli zilizoingizwa nchini kwa kipindi cha kati ya Mwaka wa 
Fedha 2015/2016 na 2018/2019, nilibaini tofauti ya lita 
1,381,274,744 kati ya bidhaa za petroli zilizothibitishwa na 
bidhaa za petroli zote zilizoingia nchini kwa matumizi ya 
ndani. Pia, nilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na 
Maji haikuwa na utaratibu unaoiwezesha kubaini chanzo cha 
tofauti iliyoonekana. 

Tofauti iliyoonekana inaashiria udhaifu katika ufuatiliaji wa 
bidhaa za petroli zilizoingia nchini kwa ajili ya matumizi ya 
ndani, ambapo inaweza kusababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka iweke utaratibu 
utakaowezesha kufuatilia na kupatanisha taarifa za bidhaa 
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za petroli zilizoingia kwa matumizi ya ndani kwa ajili ya 
usimamizi na udhibiti madhubuti. 

5.3 Taasisi zenye Wadaiwa Sugu Shilingi Bilioni 263.29 

Nilibaini kuwa baadhi ya mashirika ya umma yana fedha nyingi 
ambazo zinashikiliwa na wadaiwa sugu. Kati ya mashirika 140 
ambayo nimeyakagua, nilibaini uwepo wa mashirika 34 yenye 
wadaiwa sugu wa madeni yanayofikia kiasi cha shilingi bilioni 
263.29. Mengi katika madeni haya yanahusiana na mauzo ya 
huduma mbalimbali za kulipia zilizotolewa kwa wateja. 
Ninaamini madeni haya yanaweza kupunguzwa kwa kiasi 
kikubwa kama taasisi husika zitaweka mapato yake katika 
mfumo wa kukusanya fedha wa kieletroniki, kufuata mkakati 
wa malipo kabla, na kuongeza nguvu katika mbinu za 
kukusanya madeni. 

Jedwali Na. 7 linaorodhesha mashirika yenye wadaiwasugu 
wa madeni yenye makubwa. 

Jedwali Na. 7: Taasisi zenye wadeni sugu 

Na. Taasisi Kiasi 
(Shilingi 
Milioni) 

Asili
mia 

1 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha 1,493.15 54 

2 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Babati 155.88 43 

3 Chuo cha Ushirika Moshi 2,518.25 89 
4 Shirika la Nyumba la Taifa 11,679.53 48 
5 Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda  468.48 56 
6 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha  6,012.31 84 

7 
Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini  330.71 79 

8 Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania  402.51 14 

9 
Mfuko wa Hisani wa Kuendeleza Zao la 
Pamba  3,080.51 9 

10 
Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa 
za Kuuza Nje ya Nchi  961.35 18 

11 Tume ya Ushindani  291.86 8 

12 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Kahama 417.95 28 

13 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Lindi 220.22 48 
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Na. Taasisi Kiasi 
(Shilingi 
Milioni) 

Asili
mia 

14 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Masasi-Nachingwea 325.50 55 

15 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 917.35 50 

16 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 366.16 83 
17 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 1,620.00 85 
18 Chuo cha Taifa cha Sukari Kidatu 354.06 87 

19 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma 83,520.00 80 

20 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  298.36 32 
21 Shirika la Utangazaji Tanzania 3,137.24 46 
22 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 2,174.88 71 
24 Kampuni ya Ubungo Plaza  9,403.62 92 

25 
Kituo cha Kompyuta cha Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 1,379.51 78 

26 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 600.00 35 
27 Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 2,427.02 92 
28 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 3,896.27 39 
29 Bodi ya Pamba Tanzania 1,626.10 96 
30 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi  65,698.28 64 

31 
Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania  398.71 83 

32 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu  398.47 100 

33 
* Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania  54,392.22 100 

34 Chuo cha Usimamizi wa Fedha  2,325.11 48 
 Jumla 263,291.57  

Hali hii inadhoofisha utendaji wa taasisi hizi kwakuwa kiasi 
hiki cha fedha kingeweza kutumika katika shughuli 
mbalimbali za uzalishaji zinazofanywa na taasisi husika. 

Ninapendekeza Taasisi zilizoorodheshwa kuboresha 
taratibu zao za kukusanya madeni kwa kuhusisha mbinu 
bora na zenye ufanisi ili kuhakikisha madeni yote 
yanakusanywa. Pia, pale ambapo taasisi za Serikali 
zinahusika, ninapendekeza ziombe msaada kutoka 
Wizara mama za taasisi hizo. 

  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  27 
 

5.4 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) 
5.4.1 Kutokuwasilisha taarifa za fedha za muda na malipo ya 

ushuru wa mwaka 

Taratibu Na. 4 na 5 za Taratibu za Wakala wa Meli Tanzania 
(Ushuru na Ada za Watoa huduma) za Mwaka 2018 zinawataka 
watoa huduma wanaotambulika kuwasilisha taarifa za fedha 
za muda wa robo mwaka na kulipa ushuru husika wa robo 
mwaka kwa Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC). 
Kushindwa kufanya hivyo kutasababisha kutozwa riba na faini. 

Hata hivyo, katika sampuli ya watoa huduma 16 kati ya 980 
wenye leseni, nilibaini kulikuwa na watoahuduma watano (5) 
ambao hawajawahi kulipa ushuru wala kuwasilisha taarifa za 
hesabu za muda wa robo mwaka. Jumla ya kiasi 
wanachodaiwa watoahuduma hao kinakadiriwa kuwa shilingi 
bilioni 10.35. Pia, nilimbaini mtoahuduma mmoja kati ya hao 
16 niliowapitia ambaye amekuwa akiwasilisha taarifa za fedha 
lakini hajawahi kulipa ushuru unaofikia shilingi milioni 502.44. 

Kiasi hiki cha fedha ni kikubwa sana na kingeweza kutumika 
kutekeleza shughuli mbalimbali za Wakala lakini kimeshikiliwa 
na mdaiwa hivyo kurudisha nyuma utendaji wa Wakala. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Wakala iweke juhudi zaidi 
katika kutekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa na 
Taratibu zake na iboreshe ufanisi katika kukusanya madeni 
kutoka kwa watoahuduma.  

5.5 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO) 
5.5.1 Ukusanyaji hafifu wa mapato kutoka vyanzo vya ndani 

Katika Mwaka wa Fedha wa 2017/2018 na 2018/2019, Taasisi 
ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania iliweka malengo ya 
kukusanya bilioni 1.25 na shilingi milioni 780 kutoka vyanzo 
vya ndani mtawalia. Hata hivyo, Taasisi ilimudu kukusanya 
shilingi milioni 209.59 na shilingi milioni 147.65 katika miaka 
ya fedha inayoishia 2018 na 2019, hivyo kusababisha nakisi ya 
shilingi bilioni 1.04 (83%) na shilingi shilingi milioni 632.35 
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(81%) kwa miaka inayoishia 2018 na 2019 mtawalia. Upungufu 
huu wa mapato umesababishwa na kukosekana kwa mkakati 
madhubuti wa kukusanya mapato pamoja na mikakati ya 
kutafuta soko.  

Mapungufu yaliyobainika yana athari hasi katika utendaji wa 
Taasisi kwa kuwa yalisababisha upungufu wa fedha hivyo 
kushindwa kukamilisha malengo yaliyowekwa katika kipindi 
husika. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Taasisi ijitahidi kubuni 
mbinu za kukusanya mapato ambazo zitaiwezesha kufikia 
malengo iliyojiwekea. 

5.6 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 
5.6.1 Udhaifu katika utambuzi wa mapato kwenye taarifa za 

fedha 

Ukaguzi wa mapato ya Mamlaka ya Bandari Tanzania ulibaini 
makosa kama ankara zenye thamani ya dola za Marekani 
390,282 kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 na dola za Marekani 
747,445 kwa Mwaka wa Fedha 2017/2018 zinazohusiana na 
meli ambazo zilitoka kwenye gati kabla ya miaka husika 
kwisha hazikuwekwa kwenye mapato ya miaka husika. Ankara 
za kiasi cha dola za Marekani 747,445 zinazohusiana na meli 
ambazo zilitoka kwenye gati katika Mwaka wa Fedha 
2017/2018 ziliingizwa katika mapato ya mwaka 2018/19. Pia, 
ankara za mizigo 38 za kiasi cha shilingi bilioni 2.4 ambazo 
meli zilifika kwenye gati mnamo mwaka 2019/2020 ziliingizwa 
katika mapato ya mwaka 2018/2019. Makosa haya yanaonesha 
mapungufu yaliyopo katika taratibu za utambuzi wa mapato 
wa Mamlaka kuhakikisha mapato yanatambuliwa katika wakati 
mwafaka. Tofauti iliyobainika haikuwa kubwa kiasi cha 
kuchochea mabadiliko katika taarifa za fedha za mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Hata hivyo, hali hii ilisababisha 
taarifa zisizo sahihi za mapato ya Mamlaka ya Bandari 
Tanzania. 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Bandari 
Tanzania iweke taratibu nzuri za utambuzi wa mapato 
ikiwa ni pamoja na kuhakiki ili mapato yatambulike katika 
kipindi ambacho yamepatikana.  

5.6.2 Kuongezeka kwa Wadaiwa katika Bandari ya Dar es Salaam 

Kanuni Na. 3.3.6 ya Kanuni za Fedha za Mamlaka ya Bandari 
za Mwaka 2018  inataka huduma kwa mteja kwa kulipa fedha 
taslimu na huduma kwa mkopo kutolewa kwa idhini ya 
Mkurugenzi Mkuu kupitia kwa Mkurugenzi wa Fedha. 

Katika kupitia wadeni wa Bandari ya Dar es Salaam, nilibaini 
kuwa katika wadaiwa wa shilingi bilioni 66, shilingi bilioni 25 
(38%) zinahusiana na Mwaka wa Fedha 2018/2019 pekee. 

Ongezeko hili kubwa la wadeni linaonesha kuwa huduma 
zilitolewa kwa mkopo zaidi kuliko fedha taslimu, hali 
iliyosababisha kupunguza fedha taslimu zilizopatikana hivyo 
kuathiri shughuli za Bandari. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bandari kupitia upya 
udhibiti wake kuhusu uzingatiaji wa miongozo mbalimbali 
iliyojiwekea na kufanya mabadiliko ili kuendana na 
matakwa ya uendeshaji wa Bandari. 

5.7 Shirika la Usimamizi wa Mali na Huduma kwa Wawekezaji - 
UTT-AMIS (2015/16-2017/18) 

5.7.1 Mikopo kwa watumishi isiyorejeshwa kwa muda mrefu 

Mikopo kwa watumishi inayofikia kiasi cha shilingi milioni 326 
ilitolewa kwa watumishi mwezi Mei 2017 ili waweze kununua 
hisa za Vodacom toleo la kwanza. Ilikubalika kuwa mkopo 
uliotolewa ulipwe ndani ya miezi mitatu (3). Hata hivyo, 
nilibaini kuwa kiasi cha fedha kilichotolewa kama mkopo 
hakikurejeshwa hadi kufikia wakati wa ukaguzi huu. 

Shirika liliweka mikakati ya kurejesha mikopo hiyo kwa 
kuchukua hisa zilizonunuliwa na watumishi (kwa wao 
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wenyewe kukubali) kwa kuzingatia kiasi walichokopeshwa na 
kile walichorejesha, au kwa kukata kiasi chote kutoka kwenye 
mishahara yao. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi, hakukuwa 
na mkakati wa marejesho ambao ulikuwa umefanyiwa kazi. 

Kuna viashiria vya hatari kuwa Shirika linaweza kupata hasara 
kwa kuwa matumaini ya kurejesha mikopo hii hayapo. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika iweke mpango 
mahususi wa kurejesha mikopo hii kutoka kwa watumishi 
wake. 

5.8 Kampuni ya TTCL Pesa (T-Pesa) 
5.8.1 Upungufu katika kukokotoa ada ya mauzo ya muda wa 

maongezi iliyopatikana 

Kifungu cha 9.2 cha Mkataba wa Mauzo ya Vocha za 
Kieletroniki kati ya Shirika la TTCL (TTCL) na Kampuni ya TTCL 
Pesa (T-Pesa) kinataka ada ya mauzo ya muda wa maongezi 
kujumuisha kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na ikokotolewe 
kwa kuangalia mauzo yaliyofanywa na T-Pesa. 

Hata hivyo, uhakiki wangu wa ada ya mauzo ya muda wa 
maongezi iliyopatikana ulibaini kuwa ada inakokotolewa kwa 
kuzingatia muda wa maongezi wa kieletroniki uliotoka TTCL 
na si mauzo halisi yaliyofanywa na T-Pesa kama ilivyoainishwa 
katika Mkataba. Menejimenti ya T-Pesa imeeleza kuwa 
mpangilio wa sasa unatokana na makubaliano ya mdomo kati 
ya pande mbili ambayo bado hayajaingizwa kwenye mkataba. 

Kutokana na mkataba uliopo, ni maoni yangu kuwa mapato ya 
T-Pesa yanaweza kuwa yamepotoshwa. 

Ninapendekeza Menejimenti ya T-Pesa ifanye mabadiliko 
kwenye mkataba uliopo ili kuingiza makubaliano mapya au 
ikokotoe ada kwa kuzingatia vigezo vya mkataba uliopo. 
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5.9 Taasisi ya Udhamini ya TTCL Pesa (T-Pesa Trust) 
5.9.1 Kukosekana kwa ukokotoaji huru kwa riba inayopatikana 

katika akaunti za udhamini 

Sehemu ya 2.6 ya Mkataba kati ya Kampuni ya TTCL-Pesa (T-
Pesa) na Taasisi ya Udhamini ya TTCL Pesa (T-Pesa Trust) na 
mabenki (NMB, CRDB, TPB, na TIB) inataka riba ikokotolewe 
kila siku kwa kuzingatia bakaa iliyopo kwenye akaunti na 
iwekwe kwenye akaunti ya udhamini kila mwisho wa mwezi. 

Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kutoka kwa menejimenti ya 
Taasisi ya Udhamini ya TTCL Pesa (T-Pesa Trust) unaoonesha 
kuwa kuna utaratibu wa kuhakikisha kuwa riba inayopatikana 
ni sahihi badala ya kutegemea kile kinachowekwa na mabenki 
katika akaunti ya udhamini. Nilibaini matukio matatu (3) 
ambapo riba iliyopatikana ililazimika kuongezwa kwenye 
akaunti baada ya kubainika kuwa moja ya mabenki husika 
iliweka riba pungufu. 

Kushindwa kwa menejimenti ya Tasisis ya Udhamini (T-Pesa 
Trust) kufanya ukokotoaji huru kunaweza kusababisha hasara 
kwa taasisi kama itatokea upunguzaji wa mapato 
hautabainika. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Taasisi ihakikishe kuna 
ukokotoaji wa riba kila siku ili kuwe na usahihi na ukamilifu 
wa riba inayowekwa katika akaunti ya udhamini. 

5.10 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC) 
5.10.1 Kiwango kidogo cha upangishaji katika majengo ya 

biashara 

Jengo la Makao Makuu ya Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Arusha lina jumla ya mita za mraba 19,686 za kukodisha 
ambazo zinapatikana katika pande zake kuu tatu zinazoitwa 
Kilimanjaro, Serengeti, na Ngorongoro. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa ni mita za mraba 10,028 (51%) tu 
ambazo zilipangishwa katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
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2019, wakati mita za mraba 9,658 hazikupangishwa. Eneo lote 
ambalo halikupangishwa lilitarajiwa kuzalisha mapato ya 
shilingi bilioni 2.32 katika mwaka husika. 

Ninapendekeza Menejimenti ya AICC  itathmini sababu za 
kuwapo kiwango kidogo cha upangaji katika jengo na 
kubuni mikakati itakayoweza kupunguza tatizo lililopo na 
kuongeza mapato ya Kituo. 

5.11 Utoaji Hafifu wa Fedha za Bajeti 

Tathmini yangu ya uwezeshaji kifedha wa mashirika ya umma 
kwa mwaka ilibaini tofauti kubwa kati ya bajeti 
iliyoidhinishwa na kiasi cha fedha kilichotolewa na Serikali. 
Taasisi husika zinategemea kwa kiwango kikubwa uwezeshaji 
kifedha kutoka Serikalini na kushindwa kuzipata 
kunasababisha upungufu mkubwa wa rasilimali kwa ajili ya 
kuendesha shughuli zao. 

Uhakiki wangu wa fedha zilizotolewa kuwezesha bajeti za 
mashirika ya umma ulibaini kuwa utoaji wa fedha haukuwa wa 
kuridhisha. Jedwali Na. 8 hapa chini linaonesha kiasi cha 
fedha kilichoidhinishwa na ambacho hakikutolewa na Serikali. 

Jedwali Na. 8: Utoaji wa bajeti ya Serikali dhidi ya kiasi cha 
bajeti kilichoidhinishwa 

Na. Taasisi Mwaka  Bajeti 
Shilingi 
Milioni   

Kiasi 
Kisichotole

wa 
Shilingi 
Milioni)  

% 

1 

Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia 
Vijijini (CARMATEC) 2018/19 3,000.00 2,750.00 92 

2 

Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya 
Tanzania (COSTECH) 2018/19 11,095.71 7,504.94 68 

3 
Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD) 2018/19 251,500.00 130,417.69 52 

4 

Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 
(TANTRADE) 2018/19 2,979.11 2,979.11 

10
0 
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Na. Taasisi Mwaka  Bajeti 
Shilingi 
Milioni   

Kiasi 
Kisichotole

wa 
Shilingi 
Milioni)  

% 

5 
Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC) 2018/19 5,000.00 2,500.00 50 

6 

Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania (TEMDO) 2017/18 4,671.54 2,621.41 56 

7 

Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania (TEMDO) 2018/19 5,642.89 4,640.97 82 

 
Kutotoa fedha za bajeti kumesababisha upungufu wa fedha 
katika mashirika ya umma yaliyoorodheshwa ambapo inaweza 
kuwa imeathiri utekelezaji wa shughuli za taasisi hizi. 

Ninapendekeza Serikali iongeze ufanisi wa utendaji kazi wa 
mashirika ya umma kwa kutoa fedha za kutosha kutokana 
na umuhimu wa kazi zinazofanywa na mashirika hayo. 

5.12 Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KADCO) na Shirika la Masoko la Kariakoo 
(KMC) 

5.12.1 Wapangaji Wasiokuwa na Mkataba 

Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KADCO) na Shirika la Masoko la Kariakoo 
(KMC) yalikuwa na jumla ya wapangaji 710 wanaokalia 
majengo yao. Hata hivyo, jumla ya wapangaji 401 (56%) 
hawakuwa na mikataba ya upangaji ingawa walikuwa 
wakiendelea kufanya biashara katika majengo ya mashirika 
haya. 

Jedwali Na. 9: Wapangaji Wasio na mkataba 
Na Taasisi Jumla ya 

Wapangaji 
Wapangaji 

Wasio na 
Mikataba 

Asilimia 

1 

Kampuni ya Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KADCO) 87 36 41 
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Na Taasisi Jumla ya 
Wapangaji 

Wapangaji 
Wasio na 
Mikataba 

Asilimia 

2 
Shirika la Masoko la 
Kariakoo (KMC) 623 365 59 

 Jumla 710 401 56 
 

Hali hii inatia shaka kuwa taasisi hizi zinaweza kupoteza 
mapato endapo utatokea mgogoro kwa kuwa mikataba 
isiyokamilika inaweza isikubalike kuthibitisha madai 
mahakamani. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi zilizotajwa 
zihakikishe mikataba ya upangishaji inasainiwa kwa haraka 
ili kuzilinda taasisi husika dhidi ya hatari ya kutolipwa na 
wapangaji. 

5.13 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
5.13.1 Kuongezeka kwa Deni la Serikali ambalo Linatishia Uwezo 

wa MSD Kutoa Huduma 

Katika Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019, nilibaini 
kuwa deni la Serikali limeongezeka kwa kiasi cha shilingi 
bilioni 16.18 kutoka shilingi bilioni 37.45 za mwaka uliopita. 
Nina mashaka kuwa ukwasi wa Bohari Kuu ya Dawa unazidi 
kudidimia hali inayoweza kuathiri utekelezaji wa mipango 
mbalimbali ikiwamo usambazaji wa dawa na vifaatiba kwa 
jamii pamoja na utekelezaji wa mipango yake mbalimbali. 

Ninapendekeza Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee, na Watoto ilipe madeni yake kwa Bohari Kuu ya 
Dawa kwa muda ili kuleta tija katika utendaji na kuongeza 
wigo wa usambazaji wa dawa na vifaatiba kwa jamii. 

5.14 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
5.14.1 Kupoteza Mapato kutokana na Kuchelewa Kuhuisha Leseni 

za Makubaliano ya Uzalishaji wa Pamoja wa Mafuta na Gesi 
(PSA) 

Kifungu cha 57(1)-(4) cha Sheria ya Petroli ya Mwaka 2015 
kinataka mmiliki wa leseni ya utafutaji wa madini na gesi 
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kuomba kuhuisha leseni kwa ajili ya vitalu vyake siku 90 kabla 
ya leseni kwisha muda wake. Sheria inasisitiza zaidi kuwa 
waziri anaweza kukubali maombi ya kuhuisha leseni zaidi ya 
siku 90 lakini kwa namna yoyote isiwe baada ya muda wa 
leseni kwisha. 

Aidha, Kifungu cha 59(8) cha Sheria hiyohiyo kinataka pale 
maombi ya leseni yanapofanyika, leseni husika kutambulika 
kuwa ipo hai hadi pale waziri atakapohuisha au atakapokataa 
kuhuisha leseni husika; au muda wa maombi ya kuhuisha 
kupita kutegemeana na kipi kitakachoanza hata kama leseni 
imeisha muda wake. 

Zaidi, Kifungu cha 6 cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya 
Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015 kinataka, pamoja na mambo 
vingine, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania likusanye na 
kuhifadhi kodi ya matumizi ya uso wa ardhi (surface rentals) 
au ada ya mwaka ya kitalu, bonasi ya kusaini, na ada ya 
mafunzo ili kukuza maendeleo ya sekta ndogo ya mafuta na 
gesi. 

Niliitaka menejimenti ya Shirika inipatie orodha ya leseni za 
mikataba ya PSA na hali ya leseni hizo ambapo nilibaini 
mapungufu yafuatayo  

a) Leseni saba (7) katika leseni nane (8) za PSA za utafutaji wa 
gesi ambazo zipo katika utendaji zimeisha muda wake wa 
matumizi. 

b) Leseni tatu (3) kati ya saba (7) ambazo zimeisha muda wake 
wa matumizi hazikuwasilisha maombi ya kuhuisha leseni ndani 
ya siku 90 kabla ya kwisha muda wa leseni husika kama 
inavyotakiwa na Sheria. 

c) PSA tano (5) ambazo leseni zake zimemaliza muda zilipewa 
barua za faraja (comfort letters) badala ya leseni husika 
kuhuishwa. 
Menejimenti ya TPDC ilibainisha kuwa uhuishaji 
ulicheleweshwa ili kusubiri utekelezaji wa maelekezo ya 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali ya kupitia mikataba 
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yote ya PSA iliyopo ili kuendana na Sheria ya Utajiri wa Asili 
na Maliasili (Uhuru wa Kudumu) ya Mwaka 2017. 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji katika kuhuisha leseni 
unashusha morali ya wawekezaji katika sekta ya gesi. Pia, 
utoaji wa barua za faraja (comfort letters) hauleti tija kama 
ilivyo kwa leseni kwa kuwa hauwezi kuwa kielelezo katika 
mahakama kama utatokea mgogoro. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika iharakishe 
utekelezaji wa maelekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali na kuwasiliana na Waziri wa Nishati ili kuhakikisha 
leseni zinatolewa. 

5.14.2 Madai Makubwa kwa Wateja wa Gesi bila Kuwa na Dhamana 
ya Utendaji wala Kutoza Riba 

Kwa mujibu wa Makubaliano au Masharti ya Mauzo ya Gesi 
(GSAs/GSTs) wateja wa TPDC wanatakiwa kulipa malipo ya 
awali angalau sawa na kiasi kinachotakiwa (dhamana ya 
malipo), ambacho ni sawa na kiasi cha gesi kwa siku 
kilichosambazwa na kupokelewa na mnunuzi katika miezi 
mitatu (3) iliyopita kisha ikazidishwa na bei iliyopo kwa 
mujibu wa mkataba. Kifungu cha dhamana ya malipo katika 
kila mkataba wa GSA ni moja ya masharti ambayo lazima 
yawepo na yatimizwe ili mkataba uanze rasmi kufanya kazi 
kibiashara. Makubaliano hayo pia yanampa mamlaka muuzaji 
(TPDC) kuacha kumsambazia gesi mnunuzi kama atashindwa 
kujazia dhamana ya malipo. 

Hata hivyo, nilibaini kulikuwa na bakaa ya madai ya shilingi 
bilioni 368.28 inayohusiana na uuzaji wa gesi asili kwa wateja 
watano (5) wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
tarehe 30 Juni 2019 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
10 hapa chini: 
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Jedwali Na. 10: Wateja Wenye Bakaa kubwa ya Madai bila 
ya kuwa na Dhamana ya Malipo 

Na. Jina la Mteja Tarehe ya 
Kuanza 

Usambazaji 

Madai Mnamo 
tarehe 30 Juni 
2019 (Shilingi 

Bilioni) 
1 TANESCO Septemba 

2015 
338.67 

2 Kampuni ya Saruji ya Dangote Septemba 
2018 

22.35 

3 Kampuni ya Vigae ya 
Goodwill 

Mei 2017 7.08 

4 Kampuni ya Cocacola Kwanza Mei 2019 0.13 
5 Kiwanda Cha Kutengeneza 

Vyuma ya Lodhia 
Juni 2019 0.05 

 JUMLA KUU  368.28 

Pia, nilibaini kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
limekuwa halitozi riba kwenye bakaa ya madai husika kama 
makubaliano yanavyotaka. 

Nina mashaka kuwa Shirika linaweza kushindwa kukusanya 
madai husika. 

Hivyo, ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania ihakikishe inafuata masharti ya 
mkataba hasa kuhakikisha kunakuwepo dhamana ya malipo 
na kutoza riba. Aidha, juhudi za ziada zitumike kuhakikisha 
madai husika yanakusanywa kutoka kwa wateja. 

5.14.3 Kutofanyiwa Marekebisho kwa Taarifa za Hesabu za 
Kampuni ya M & P kuendana na Hoja za Ukaguzi 
zinazohusisha Dola za Kimarekani Milioni 45 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC) na Kampuni ya M & P ziliingia 
katika Makubaliano ya Uzalishaji wa Pamoja wa Mafuta na 
Gesi (PSA) mwaka 2004 ili kufanya uchunguzi wa uwepo wa 
mafuta na gesi katika Ghuba ya Mnazi.  

Kwa mujibu wa Kiambatisho D cha PSA husika, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli linatakiwa kufanya ukaguzi wa gharama 
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kila mwaka na kuwapa ripoti Kampuni ya M & P. Aidha, Kifungu 
cha 1.6 cha Kiambatisho D cha PSA husika kinataka M & P 
kutoa majibu rasmi kwenye hoja za ukaguzi zilizoibuliwa 
ndani ya siku 60 tangu kuwasilishwa kwa ripoti ya ukaguzi na 
kushindwa kutoa majibu ndani ya siku 60, kunahesabika kuwa 
Kampuni ya M & P imekubaliana na hoja za ukaguzi hivyo 
vitabu vyake vya hesabu vifanyiwe marekebisho kufuatana na 
hoja hizo.  

Katika miaka ya 2016 na 2017, Shirika la Maendeleo ya Petroli 
lilifanya ukaguzi katika gharama rejeshwa (recoverable cost) 
kwa Kitalu cha Ghuba ya Mnazi kwa Mwaka 2013, 2014 na 2015 
na kuziwekea pingamizi gharama za dola za Marekani milioni 
45 kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 11 hapa chini. 

Jedwali Na. 11: Gharama Rejeshwa Zilizowekewa Pingamizi 
Mwaka Gharama 

Zilizoomb
wa na M 
& P (Dola 
za 
Kimareka
ni) 
Milioni 

Gharama 
Zilizowe
kewa 
Pingamiz
i na 
TPDC 
 
Milioni 

Tarehe ya 
Ripoti ya 
Ukaguzi ya 
Mwisho 
iliyotolewa 
kwa M&P 

Tarehe ya 
M&P Kutoa 
Majibu 

Siku 
Zilizo
chuku
liwa 
Kutoa 
Majib
u 

2013 22.8 6.4 14 Machi 2017 18 Oktoba 2017 218 

2014 33.7 20.3 15 Machi 2017 18 Oktoba 2017 217 

2015 43.2 18.5 12 Julai 2017 18 Oktoba 2017 98 

  45.2    
 

Uhakiki zaidi ulibaini kuwa Kampuni ya M & P iliiomba Shirika 
la Maendeleo ya Petroli kuangalia uwezekano wa kupitia upya 
kaguzi za Kampuni ya M&P kuhusiana na gharama rejeshwa 
zilizowekewa pingamizi kwa kutazama majibu yaliyotolewa. 
Hata hivyo, Shirika la Maendeleo ya Petroli ilibaki na msimamo 
wake kuwa kwa Kampuni ya M&P kushindwa kutoa majibu 
ndani ya muda unaotakiwa na mkataba wa PSA itakuwa na 
maana ya kukubali pingamizi juu ya gharama.  
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Menejimenti ya Shirika la Maendeleo ya Petroli ilinitaarifu 
kuwa Kampuni ya M&P ilikuwa haijakubali kurekebisha 
gharama ambazo zimewekewa pingamizi na inasubiri ridhaa 
ya bodi ya wakurugenzi ili kumshirikisha Waziri wa Nishati na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika suala husika. 

Kushindwa kurekebisha gharama zilizowekewa pingamizi kwa 
mujibu wa vigezo na masharti vya mkataba wa PSA 
kunapunguza mgao wa faida kwa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli hivyo moja kwa moja kuathiri mapato yake. 

Hivyo, ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli ihakikishe taarifa za fedha za Kampuni ya M&P 
zinafanyiwa marekebisho ili ziweze kuonesha mgao halisi 
wa faida kwa Shirika na kusisitiza uthabiti katika kufuata 
vigezo na masharti vya mkataba wa PSA kwa pande zote. 

5.15 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) 
5.15.1 Kushindwa Kufuata Waraka wa Kukusanya Mapato 

Kieletroniki (GePG) 

Wizara ya Fedha na Mipango kupitia kwa Msajili wa Hazina 
ilitoa Waraka Na. CCA 292/408/01/31 unaozitaka wizara, 
mashirika, wakala, mamlakaWizara, Mashirika, Wakala, 
Serikali za serikali za mitaa,Mitaa na taasisiTaasisi mbalimbali 
za serikaliSerikali kukusanya mapato kwa kutumia 
mfumoMfumo wa kukusanya mapato wa 
kielekitronikiKukusanya Mapato Kielektroniki (GePG) hadi 
kufikia mwezi Juni 2018. 

Nilibaini kuwa Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) 
kimetekeleza waraka husika kuanzia mwezi Julai 2018. Hata 
hivyo, katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019, Chuo 
kilikusanya shilingi milioni 451.09 na dola za Marekani 184,750 
kwenye akaunti ambazo hazijaunganishwa na mfumo wa GePG 
kinyume na maelekezo ya waraka uliotolewa na Wizara. Hii 
ilitokana na wanafunzi na wapangaji kushindwa kufahamu 
mabadiliko ya mfumo wa kupokea fedha. 
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Hali hii inatia mashaka ya uwezekano wa mapato 
kutokusanywa kwa ufanisi kutokana na miamala kuhusisha 
watu nje ya mfumo wa GePG. Pia, kukusanya fedha nje ya 
mfumo kunazuia uharaka wa ukusanyaji fedha ikilinganishwa 
na kutumia mfumo. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam ihakikishe kuwa Chuo kinafuata Waraka uliotolewa 
ili kuongeza ufanisi katika kukusanya mapato ya Serikali. 

5.16 Shirika la Simu Tanzania (TTCL)  
5.16.1 Hasara katika Mkataba wa Kupitisha Mawasiliano (Roaming) 

na Kampuni ya MIC 

Shirika la Simu Tanzania (TTCL) liliingia mkataba na Kampuni 
ya MIC Tanzania kwa ajili ya kupitisha mawasiliano (roaming) 
yake kitaifa kuanzia tarehe 14 Julai 2018 kwa lengo la kutanua 
ufikaji wa mtandao nchi nzima na kuongeza mapato. Bei za 
huduma za kupitisha mawasiliano zinaainishwa katika Jedwali 
Na. 12 hapa chini. 

Jedwali Na. 12: Gharama za Vifurushi vya Kupitisha 
Mawasiliano katika Mtandao wa MIC 

Na. Aina ya Mawasiliano Shilingi 
1. Kupiga simu 8.5 kwa dakika 
2. Data  2,500 kwa GB 
3. Ujumbe Mfupi (Kitaifa) 1 kwa ujumbe wa SMS 
4. Ujumbe Mfupi (Kimataifa) 2 kwa ujumbe wa SMS 

Nilibaini kuwa Kampuni ya Simu Tanzania ilikuwa ikitoza bei 
rahisi kwenye vifurushi inavyouza kwa wateja wake kuliko bei 
ambayo inalipa kwa mujibu wa mkataba. Hii imesababisha 
Shirika lipate hasara ya shilingi bilioni 1.11 katika mkataba wa 
kupitisha mawasiliano pekee.Pia, kama Shirika litachukua 
hatua ya kuongeza bei ili kupunguza hasara, kuna uwezekano 
wa kupoteza mapato kutokana na ushindani mkali uliopo 
katika soko.Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya Shirika la 
Simu itafute njia mbadala ya kutanua ufikaji wa 
mawasiliano yake nchini.  
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SURA YA SITA 

UTAWALA BORA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

6.0 Utangulizi 

Mashirika ya Umma yameanzishwa kwa sheria mbalimbali 
yakiwa na miundo yake ya utawala inayoyawezesha 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na uwazi zaidi. 
Utawala huo hauangalii tu kuanzishwa kwa sheria na kanuni 
zinazoelekeza utawala wa mashirika hayo bali pia hutoa 
taratibu za kiutendaji zinazolingana na taasisi husika. 

Nilipitia utawala wa Mashirika ya Umma kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019 kwa lengo la kuangalia ufanisi wa utendaji kazi wa 
bodi zake. Mapitio yalihusisha kuangalia miundo ya bodi 
iliyopitishwa kwa utekelezaji wa shughuli za msingi; uwepo 
wa bodi zinazofanya kazi ya wakurugenzi au wadhamini; na 
shughuli za usimamizi ili kuona iwapo zilifanywa kwa ufanisi. 
Mapitio yalihusisha pia utendaji wa bodi katika kuzisimamia 
menejimenti za taasisi hizi za umma. 

Nilibaini kuwa kulikuwa na taasisi za umma ambazo hazikuwa 
na bodi za wakurugenzi wakati taasisi zingine zilikuwa na 
wenyeviti wa bodi wanaokaimu nafasi hizo. Kulikuwa pia na 
taasisi za umma ambazo bodi zake hazikukaa vikao kama 
ilivyoelezwa katika miongozo yao. Nilibaini pia kuwepo kwa 
mashirika ya umma ambayo yalikuwa na wakurugenzi 
watendaji ambao walikuwa wakikaimu nafasi zao kwa muda 
mrefu.  

Sura hii, kwa hiyo, inaelezea kwa undani mapungufu 
yaliyobainika wakati wa kupitia utawala wa mashirika ya 
umma na mapendekezo yaliyotolewa kwa ajili ya maboresho.  

6.1.1 Kuongezeka kwa Mashirika ya Umma Yasiyo na Bodi 
Bodi za wakurugenzi ni mamlaka za usimamizi kwa taasisi za 
umma ambazo huhakikisha utekelezaji wa shughuli za taasisi 
hizo zinakuwa kwa maslahi ya umma. Hii ni tofauti na 
menejimenti ya taasisi inayokasimiwa madaraka na Bodi ili  
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kuendesha shughuli za kila siku za taasisi. Bodi za wakurugenzi 
zinawajibika kutoa maamuzi yanayoleta mwelekeo wa taasisi 
kwa maslahi ya umma. Kwa muktadha huu, wajumbe wa bodi 
hizi huteuliwa ili kushiriki katika kuziongoza taasisi za umma 
kutoa maamuzi yenye tija. 

Bodi huongozwa na mwenyekiti ambaye huteuliwa kadri ya 
maelekezo ya sheria inayoanzisha shirika husika la umma. 
Bodi huwa hai zaidi pale inapokuwa na wajumbe wote na 
walioteuliwa kwa mujibu wa sheria na wanaokuwepo kwa 
kipindi chote cha kazi za bodi.  

Kwa mwaka wa fedha 2018/2019, nilibaini kuongezeka kwa 
Mashirika ya Umma ambayo hayakuwa na bozi za wakurugenzi; 
ambapo kwa mwaka huu 31% ya Mashirika yaliyokaguliwa 
hayakuwa na bodi. 

Pamoja na kutokuwa na bodi za wakurugenzi, baadhi ya 
mashirika pia hayakuwa na wakuu wa taasisi na hivyo yalikuwa 
yanaongozwa na wakurugenzi wanaokaimu. Zaidi ya hayo, 
kulikuwa na mashirika 11 yaliyokuwa na wenyeviti wa 
mashirika na wakurugenzi wanaokaimu (Jedwali Na. 13). 
Mchoro Na. 1 hapa chini kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya 
mashirika yasiyo na bodi za wakurugenzi. 
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Jedwali Na. 13: Mashirika ya umma ambayo hayana bodi au 
wenyeviti na wakurugenzi wanakaimu 
Na. Jina la Shirika Maelezo Wanaokaimu 

1 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

2 Taasisi ya Moyo ya Jakaya   Kikwete  
(JKCI) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

3 Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

4 Kituo cha Uhusiano wa Nje (CFR) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

5 Taasisi ya Utafiti ya Uvuvi Tanzania 
(TAFIRI) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

6 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknologia Vijijini (CAMARTEC)  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

7 Shirika Tija la Taifa (NIP) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

8 Taasisi ya Utafiti wa Wanyama Pori 
(TAWIRI) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

9 Taasisi ya Kansa ya Ocean Road 
(ORCI) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

10 Shirika la Maendeleo na Utafiti wa 
Viwanda (TIRDO) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

11 Chuo cha Wanyamapori  Afrika 
(MWEKA) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

12 Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Nyerere  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

13 Taasisi ya Utafiti wa Wadudu wa 
Kitropiki (TPRI) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

14 Shirika la Uhandisi na Usanifu wa 
Mitambo  (TEMDO) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

15 Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini (IRDP) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

16 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Usafiri wa Anga 
Tanzania TCAA-CCC 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

17 Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

18 Kitengo cha Hifadhi za Bahari na 
Maeneo Tengefu 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

19 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

20 Bodi ya Pareto Tanzania (BPT) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

21 Bodi ya Nyama Tanzania (TMB) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

22 Baraza la Taifa la Uwezeshaji wa 
Kiuchumi (NEEC)  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

23 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 
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Na. Jina la Shirika Maelezo Wanaokaimu 
24 Mamlaka ya Maji na Usafi wa 

Mazingira Geita 
Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

25 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

26 Bodi ya Wataalamu wa Manunuzi na 
Ugavi Tanzania (PSPTB) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

27 Bodi ya Maziwa Tanzania  (TDB) Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi 
anakaimu 

28 Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

29 Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Bukoba  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

30 Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Tabora 

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

31 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

32 Mamlaka ya Maji Usafi wa Mazingira 
Mtwara  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

33 Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Rukwa/Sumbawanga  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

34 Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Mpanda  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

35 Baraza la Watumiaji wa Huduma za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
Ardhini (LATRA CCC)  

Hakuna 
Bodi 

Mkurugenzi yupo 

36 Bodi ya Kahawa Tanzania (TCB) Bodi Ipo Mwenyekiti 
anakaimu 

37 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 
Wadogo wa Chai Tanzania (TSHTDA) 

Bodi Ipo Mwenyekiti 
anakaimu 

38 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) Bodi Ipo Mwenyekiti 
anakaimu 

39 Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
(TAEC) 

Bodi Ipo Mwenyekiti 
anakaimu 

40 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania (GBT) 

Bodi Ipo Mwenyekiti 
anakaimu 

41 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) 

Hakuna 
Bodi 

 

42 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) Hakuna 
Bodi 

 

43 Shirika la Bima la Taifa (NIC) Hakuna 
Bodi 

 

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bodi kunaathiri kazi ya 
usimamizi katika kutoa mwelekeo wa kimkakati wa mashirika 
ya umma. Aidha, kunachelewesha utekelezaji wa baadhi ya 
shughuli za taasisi ikiwa ni pamoja na sera na miongozo ya 
shirika kutoidhinishwa. Zaidi ya hayo, kuwepo kwa wenyeviti 
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na wakurugenzi wakuu wanaokaimu huathiri uwajibikaji na 
kupunguza nguvu ya mamlaka hizo katika kufanya maamuzi.  

Ninarejea maoni yangu ya miaka iliyotangulia kwamba (a) 
mamlaka za uteuzi zifikirie kuchukua hatua mapema za 
kuhakikisha zinafanya utambuzi wa bodi ambazo muda 
wake unakaribia kwisha na hivyo kuanza mchakato wa 
uteuzi ili kuondoa changamoto hii; (b) kufanya tathmini ya 
utendaji wa wenyeviti wa bodi na wakurugenzi 
wanaokaimu na kufikiria kupunguza idadi ya wanaokaimu 
na kufanya uteuzi kamili. 

6.1.2 Utekelezaji Usioridhisha wa Maagizo ya Bodi na 
Makubaliano ya Utendaji kazi ya Bodi na Msajili wa Hazina 
Bodi zilizo na ufanisi hutoa maelekezo kwa menejimenti za 
mashirika ya umma yenye kuongeza ufanisi wa taasisi katika 
kutekeleza majukumu yake. Utekelezaji wa maelekezo ya 
bodi yanaweza kuwa ya muda mfupi, wa kati, au ya muda 
mrefu. 
 
Kulikuwa na Mashirika ya Umma ambayo hayakuwa 
yametekeleza maagizo ya bodi zao. Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA) ilikuwa na maagizo manne ambayo 
hayakutekelezwa yaliyotolewa katika kikao cha Bodi cha 
tarehe 10 Oktoba 2018 ambapo Bodi iliagiza Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga kutafuta mkataba wa huduma kwa mteja juu 
ya utoaji wa huduma ya intaneti kati yake na Shirika la Simu 
Tanzania; na kuhakikisha makosa katika mfumo wa mapato 
yanarekebishwa na kuwasiliana na wizara mama ili 
kutenganisha Kitengo cha Ajali (Accident Bureau) kutoka 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania.  
Kwa upande mwingine, Kituo cha Chakula na Lishe (TFNC) 
hakikutekeleza agizo la Bodi la kutoza kati ya asilimia 10 na 
15 ya ada za uendeshaji katika fedha za utafiti zilizopitia 
katika kituo hicho ikilenga kuongeza mapato.  

Menejimenti ya Bodi ya Utalii Tanzania ilikuwa na maagizo 
manne yaliyokuwa hayajatekelezwa ikiwemo kufanyia kazi 
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mapungufu katika usimamizi wa mkataba na Kampuni ya A1 
Outdoor. 

Ofisi ya Msajili wa Hazina huingia mikataba ya utendaji na 
bodi za mashirika ya umma juu ya malengo yatakayofikiwa 
katika mwaka husika. Nilibaini kuwa, Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Hisa (CMSA) na Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Lindi hazikutekeleza kikamilifu makubaliano kati 
yao na Ofisi ya Msajili wa Hazina. 

Kuwepo kwa maagizo ya bodi ambayo hayakutekelezwa ni 
dalili ya kupungua kwa nguvu za bodi katika kuzisimamia 
menejimenti katika shughuli zake. Aidha, utendaji kazi 
usioridhisha wa bodi unaathiri kufikiwa kwa malengo 
yaliyowekwa katika makubaliano na Ofisi ya Msajili wa Hazina. 

Ninapendekeza kuwa bodi za wakurugenzi ziweke namna 
nzuri ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa maagizo 
yake na ziweke muda wa utekelezaji. Pia, bodi zihakikishe 
makubaliano yake na Ofisi ya Msajili wa Hazina 
yanatekelezwa. 

6.1.3 Maofisa Wanaokaimu Nafasi Zao kwa Muda Zaidi ya Miezi 
Sita 
Kanuni ya D 18(1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2009 inaeleza kuwa ‘teuzi za kukaimu zinatokea 
pale ambapo mtumishi huteuliwa kwa muda kufanya kazi 
katika nafasi ya juu zaidi kuliko aliyonayo’. Kwa mukhtadha 
huu, Kanuni D 24(3) inasema pale ambapo inawezekana, 
mtumishi hataweza kukaimu nafasi iliyo wazi kwa kipindi 
kinachozidi miezi sita. Mashirika ya umma yamevichukua 
vifungu hivi na kuviingiza katika miongozo yao ya utumishi na 
fedha. 

Nilibaini kuwa katika mashirika 10 kulikuwa na watumishi 146 
waliokuwa wakikaimu nafasi zao kwa zaidi ya miezi sita 
kinyume na matakwa ya kanuni za kudumu na miongozo ya 
taasisi hizo (Jedwali 14). Nilibaini pia kuwa, kati ya nafasi 
hizo zilizokaimiwa, 15 zilikuwa nafasi za wakurungenzi wakuu. 
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Jedwali Na. 14: Watumishi wa umma wanaokaimu kwa zaidi 
ya miezi sita 

 

 
Nina mashaka kuwa utendaji wa watumishi wanaokaimu kwa 
muda wa zaidi ya miezi 6 hauna tija kwa mashirika husika. 
Ninaamini kuwa tathmini ya utendaji wa maofisa hawa 
wanaokaimu ingeweza kufanyika vizuri katika kipindi hiki cha 
miezi 6 kama inavyotajwa katika kanuni za kudumu za 
utumishi wa umma. Kwa hiyo, tathmini hii ingeziwezesha 
mamlaka za uteuzi kuchukua hatua stahiki za ama kuwateua 
kikamilifu maofisa hao au kuteua wengine wenye sifa katika 
nafasi hizo. 

Kwa mantiki hii, nafasi hizi zinazokaimiwa kwa muda mrefu 
zinaweza kuwa chanzo cha madeni makubwa ya watumishi 

Jina la Shirika Idadi ya 
Watumishi 
Wanaokaimu 

Kipindi 
Wanachokaimu 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Songea 

3 Kati ya miezi 6 na 
17  

Bohari Kuu ya Dawa 2 Kati ya 19 na 21 
Mamlaka ya Bandari Tanzania 81 Zaidi ya Miezi 6 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Arusha 

2 Kati ya Miezi 19 na 
21  

Baraza la Ujezi la Taifa 2 Zaidi ya miaka 3  
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 

1 Zaidi ya miaka 2  

Mamlaka ya Dawa na Vifaa vya 
madawa 

6 Zaidi ya miezi 12  

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 

2 Zaidi ya miezi 6 

Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknolgia Vijijini 

9 Zaidi ya miezi 6 

Chuo cha kumbukumbu cha 
Mwalimu Nyerere 

1 Zaidi ya miezi16  

Chuo cha Usafirishaji Tanzania 6 Kati ya miezi 12 na 
36  

Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete 

12 Miezi 8 na miaka 3  

Mamlaka ya Elimu ya Ufundi 
Stadi (VETA)  

11 Kati ya miezi 10 na 
miaka 5 

Taasisi ya Takwimu ya Taifa 5 Zaidi ya miezi 9 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 

3 Zaidi ya miezi 6 

Jumla 146  
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kwa taasisi, pia kuwa na madhara kwa utendaji wa maofisa 
hao wanaokaimu. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma, kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina, kufanya mapitio ya mara kwa 
mara ya hali ya ajira za maofisa na kuhakikisha idadi ya 
maofisa wanaokaimu inapungua kwa kufanya uteuzi kamili 
kwa watumishi wenye sifa na kujaza nafasi hizo. 

6.1.4 Upungufu wa Watumishi katika Mashirika ya Umma 
Mashirika ya umma hutengeneza miundo ya taasisi hizo ili 
kutekeleza majukumu ya taasisi. Miundo hiyo inaonesha 
mahitaji ya rasilimali-watu wanaohitajika kutekeleza shughuli 
hizo ili kukamilisha malengo. 

Nilibaini kuwa, katika mashirika tisa kati ya 140, kulikuwa na 
mahitaji ya watumishi 4,977 kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 
katika kada mbalimbali. Hata hivyo, kulikuwa na watumishi 
3,323 na hivyo kuwa na upungufu wa watumishi 1,654 ikiwa ni 
sawa na asilimia 33 ya mahitaji (Jedwali Na 15). 

Jedwali Na. 15: Upungufu wa Watumishi 
Na. Jina la Taasisi Mahitaji Waliopo Upunguf

u 
Asilimia ya 
Upungufu 

(%) 
1 Mamlaka ya Kudhibiti 

Manunuzi ya Umma 
152 71 81 53 

2 Mamlaka ya usafiri 
wa Anga Tanzania 

553 444 109 20 

3 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

3196 2136 1060 33 

4 Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania 

195 141 54 28 

5 Bodi ya Usanifu na 
UIpimaji 

54 24 30 56 

6 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa 
Mazingira Mtwara 

70 53 17 24 

7 Chuo Cha 
Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

427 277 150 35 

8 Baraza la Mazingira 
Tanzania 

277 142 135 55 

9 Mamlaka ya Elimu ya 
Ufundi Stadi 

53 35 18 34 

 Jumla 4977 3323 1654 33 
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Ninachukulia kuwa mashirika ya umma yanafanya mapitio 
vizuri ya mahitaji ya watumishi wanaotakiwa kutekeleza 
majukumu ya taasisi hizo na kwamba mahitaji hayo 
yanapitiwa mara kwa mara ili kufahamu iwapo bado mahitaji 
ni muhimu. Kwa maana hiyo, upungufu mkubwa wa nguvu kazi 
haupunguzi tu uwezo wa taasisi kutekeleza majukumu yake 
bali pia huwafanya watumishi waliopo kuelemewa na kazi na 
hivyo kupunguza ufanisi wao na tija ya mashirika yao. 

Mashirika ya umma yanapaswa kuwekeza katika mabadiliko ya 
teknolojia yanayoenda kwa kasi na kutathmini iwapo kweli 
uhitaji huo bado una umuhimu katika miundo ya mashirika 
hayo. Ninaamini umakini katika kutumia mabadiliko haya ya 
teknolojia unaweza kupunguza kiasi cha upungufu wa 
watumishi kwa kiasi fulani. 

Kwa hivyo, ninapendekeza mashirika ya umma, kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Hazina, yaangalie upya 
mahitaji ya rasilimali-watu kwa kuzingatia majukumu yao 
na kuhakikisha nafasi zilizo wazi zinajazwa ili kupunguza 
upungufu huo.  
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SURA YA SABA 

MAPITIO YA MIKAKATI NA UENDESHAJI WA KIUFANISI 

7.0  Utangulizi 

Uendeshaji wa kimkakati unajumuisha kupanga, kufuatilia, 
kuchanganua, na kutathmini kuendelea kwa shughuli muhimu 
kwa taasisi na shirika katika kutimiza malengo yake. 
Uendeshaji wa kimkakati unahusisha kuchanganua nguvu na 
udhaifu wa ndani na nje wa taasisi, kubuni mipango-mkakati, 
kufanyia kazi mipango-mkakati, kufanyia tathmini mafanikio, 
na kufanya marekebisho ili kufikia malengo. 

Uendeshaji wa kiufanisi ni uwiano kati ya rasilimali 
zilizowekwa kuendesha biashara na matokeo yaliyopatikana 
kutokana na rasilimali hizo. Uendeshaji wa kiufanisi 
unajumuisha mikakati mbalimbali inayotumika kukamilisha 
malengo ya msingi ya kuzalisha bidhaa na kutoa huduma kwa 
jamii kwa gharama nafuu zaidi na kwa muda uliokusudiwa. 

Tathmini yangu ya mapitio ya mikakati na uendeshaji wa 
kiufanisi ilijumuisha taasisi zifuatazo: 

1. Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) 
2. Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) 
3. Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
4. Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini 

(CARMATEC) 
5. Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa 

Kimataifa wa Kilimanjaro (KADCO) 
6. Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE) 

7.1 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 

7.1.1 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania inaendeshwa kwa 
Rasimu ya Kanuni ya Mitandao kwa zaidi ya Miaka Saba 

Bodi inaendesha michezo ya kubahatisha kwa njia ya intaneti 
nchini. Hata hivyo, kanuni za michezo ya kubahatisha kwa njia 
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ya intaneti bado ni rasimu na hazijaidhinishwa kuwa waraka 
unaokubalika kwa matumizi. Zaidi, maoni ya wadau 
hayakuhusishwa na kuwekwa kwenye tovuti ya Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha wakati wa kuandaa rasimu ya kanuni. 

Ni muhimu kanuni zilizotungwa zihusishe mawazo ya wadau. 
Kuidhinisha kanuni ni muhimu ili kuweza kutoa mwongozo 
mpana kwenye shughuli za makasino  na suala zima la utoaji 
wa leseni, usimamizi wa gharama, uchunguzi wa 
watoahuduma wa mtandao, na mengineyo. 

Ninapendekeza Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ihusishe 
maoni ya wadau, ipanue kanuni ili kugusa maeneo yote ya 
mchezo wa kubahatisha kwa njia ya intaneti, na iharakishe 
umaliziaji na kuidhinisha kanuni. 

7.1.2 Ukosefu wa adhabu kwa waendeshaji wa michezo ya 
kubahatisha kinyume na utaratibu 

Nilibaini kuwa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha inafanya 
ukaguzi kwa waendeshaji wa michezo hiyo ili kutathmni 
shughuli zinazofanywa kupitia wakaguzi wa Bodi. Baada ya 
ukaguzi, ripoti zinapaswa kuwasilishwa kwa meneja wa 
ukaguzi kwa hatua zaidi. 

Mapitio ya ripoti za ukaguzi zilizowasilishwa na meneja wa 
ukaguzi wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha wa Mwaka wa 
Fedha 2018/2019 yalibaini mapungufu ikiwa ni pamoja na 
ucheleweshaji wa uhuishaji wa leseni za michezo ya 
kubahatisha; ubadilishaji wa maeneo ya biashara bila taarifa 
kutolewa kwa Bodi; mashine za michezo ya kubahatisha 
kutosajiliwa; ukosefu wa leseni kwa waendeshaji wa michezo 
ya kubahatisha; ukosefu wa stika za michezo ya kubahatisha; 
na ukosefu wa maeneo ya kudumu na leseni za michezo ya 
kubahatisha. Hata hivyo, pamoja na kubaini mapungufu haya, 
hakuna hatua zilizochukuliwa kwa waendeshaji wasiofuata 
taratibu kwa kuwa kanuni za Bodi zilizopo hazitoi kiwango cha 
adhabu. 
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Ninapendekeza, Bodi ya Michezo ya Kubahatisha kwa 
kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na 
wataalamu wa sheria, iongeze kanuni kwenye kipengele 
cha adhabu katika kanuni za Bodi au vinginevyo Bodi 
ipendekeze merekebisho ya kanuni za michezo ya 
kubahatisha ili zijumuishe adhabu kwa waendeshaji 
wanaoenda kinyume na miongozo. 

7.1.3 Seva za Mifumo ya Fedha za Waendeshaji wa Michezo ya 
Kubahatisha kuwa Nje ya Tanzania Bara 

Taratibu Na. 17(2) na (3) ya Taratibu za Michezo ya 
Kubahatisha za Mwaka 2016 inamtaka mwenye kumiliki leseni 
ya michezo ya kubahatisha mwenye seva kuu/ya msingi na 
seva kioo/ya pili nje ya Tanzania Bara kuwa na seva ya 
kudhibiti mfumo wa fedha ndani ya Tanzania Bara. 

Nilibaini waendeshaji wawili (BITT- Tech na 360 wenye leseni 
Na. 005476/006160/005826 na 005527 mtawalia) hawakuwa 
na seva ya mfumo wa fedha ndani ya Tanzania Bara. Hii 
inaondoa uwazi katika shughuli za kifedha kwa waendeshaji 
hawa wa michezo ya kubahatisha ambapo inaweza kuathiri 
mapato ya Bodi ya Michezo ya Kubahatisha na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). 

Ninafahamu kuwa Bodi kwa sasa ipo chini ya utekelezaji wa 
mfumo wa kieletroniki wa GREMS ambao utatumika kama 
chombo cha udhibiti ambacho kitaweza kufuatilia na kutoa 
uhakika juu ya mapato ya serikali, mwamko wa soko, na akili 
ya kibiashara kwa kiasi kikubwa ambapo itapunguza 
utegemezi kwenye seva za mfano. Mfumo wa GREMS 
unatarajiwa kutoa taarifa halisi ambazo zitakusanywa na 
kuhifadhiwa kwenye seva za Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
ambazo ziko ndani ya Tanzania ifikapo Juni 2020. Hata hivyo, 
bado ninasisitiza kuwa taarifa za mapato za waendeshaji wa 
michezo ya kubahatisha  zinaweza zisipatikane zikihitajika 
katika kipindi cha kabla ya mfumo wa GREMS kukamilika. 
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Ninapendekeza Bodi ya Michezo ya Kubahatisha iharakishe 
utekelezaji wa Mfumo wa GREMS kwa kuwa utachukua 
nafasi ya waendeshaji wa michezo ya kubahatisha kuwa na 
seva za mfano ndani ya Tanzania Bara. 

7.2 Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) 

7.2.1 Utekelezaji Usioridhisha wa Miradi ya Maendeleo Shilingi 
Milioni 509.56 

Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) lina miaka mitano ya mpango-
mkakati ulioanza mwaka 2016 hadi mwaka 2021. Mapitio 
yangu ya mpango-mkakati wa Baraza yalibaini kuwa kwa 
Mwaka wa Fedha 2018/2019, Baraza la Ujenzi la Taifa 
lilipanga kutekeleza na kukamilisha miradi saba kwa gharama 
ya makadirio ya shilingi milioni 509.56. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kati ya miradi saba, ni miradi 
miwili tu ndiyo ilikuwa kwenye hatua za utekelezaji, sawa na 
asilimia 29 ya miradi yote. Ucheleweshaji wa kukamilika kwa 
miradi hiyo kunasababishwa na uhaba wa fedha kwenye bajeti 
hivyo kupelekea Baraza kutofikia malengo yake ya kimkakati 
kama yalivyoainishwa. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Ujenzi liendelee na 
jitihada za kuomba ruzuku Serikalini, na kutafuta vyanzo 
vingine vya mapato ikiwemo kuongeza vyanzo vya ndani 
vya mapato ili kufikia malengo yake ya kimkakati. 

7.3 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 

7.3.1 Mpangokazi wa Mwaka Hauendani na Mpango-mkakati wa 
Shirika 

Shirika la Nyumba la Taifa lina mpango-mkakati wa miaka 
kumi kuanzia mwaka 2015/2016 hadi 2024/2025. Miaka hiyo 
kumi inalenga kufikia malengo ya shirika ikiwemo kuwa 
mwongozaji katika umiliki wa mali zisizohamishika; kuwa 
meneja wa mali zisizohamishika (real estate); kuimarisha 
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uwezo wa uendeshaji na udhibiti kwenye Shirika; na kuongeza 
mtazamo wa taasisi katika jamii. Ili kuongeza utekelezaji wa 
mpango-mkakati, shirika huandaa mpango-kazi wa kila mwaka 
kutoka kwenye mpango-mkakati wa miaka kumi. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mpango-kazi wa mwaka 
2018/2019 umetofautiana na mpango-mkakati uliotakiwa 
kutekelezwa mwaka 2018/2019. Kwa mfano, katika mpango-
mkakati, kwa mwaka 2018/2019 Shirika lilipanga kukusanya 
shilingi bilioni 240 lakini mpango-kazi wa mwaka 2018/19 
Shirika lilipanga kukusanya shilingi bilioni 167.7 tu. Aidha, 
Shirika halifanyi tathmini ya utekelezaji wa mpango-mkakati, 
na hakukuwa na mfanyakazi mwenye dhamana ya kufuatilia 
na kutathmini mpango-mkakati wa Shirika. 

Mpango-kazi wa mwaka kutoendana na mpango-mkakati wa 
Shirika kunazuia ufuatiliaji na utekelezaji wa mpango-mkakati 
hivyo kuzuia Shirika kufuatilia utekelezaji na uchukuaji wa 
hatua kwa wakati. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Nyumba la Taifa 
ihakikishe inaboresha mpango-kazi ili uendane na mpango-
mkakati; pia, Shirika lifanye ufuatiliaji na tathmini ya 
mpango-mkakati katika mtazamo wa kufuatilia utekelezaji 
na kuchukua hatua stahiki za maboresho ili kuhakikisha 
Shirika linafikia malengo yake yaliyopangwa. 

7.4 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC) 

7.4.1 Mpango wa Miaka Mitano wa Serikali Haumo kwenye 
Mpango-mkakati wa CAMARTEC 

Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
kinatambulika na Serikali kuwa Kituo muhimu cha maendeleo 
ya kilimo nchini. Hivyo, Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano II (FYDP II) unaonesha Kituo cha Pembejeo za Kilimo 
na Teknolojia Vijijini kuwa mojawapo ya taasisi muhimu za 
kuwezesha utekelezaji wa mpango huo. Katika Mpango huo, 
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Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini kilipewa 
kazi ya kutengeneza matrekta kwa shilingi bilioni 222.7, 
ambayo yangeuzwa kwa taasisi ndogo na za kati (SMEs) hadi 
kufikia mwaka 2021. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa shughuli hii ya kutengeneza 
matrekta haikuwa imewekwa kwenye mpango-mkakati wa 
Kituo. Kwa hiyo, mpango-mkakati wa Kituo cha Pembejeo za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini hauendani na Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II) na katika hali hii Kituo 
hakiwezi kufikia malengo kiliyopewa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano - II.  

Pia, nilibaini kuwa tangu kuanzishwa kwake mwaka 1981, 
Kituo hakina ofisa mipango pamoja na kuwa na kitengo cha 
mipango katika muundo wake. Kufuatia kukosekana kwa 
ofisa mipango, kazi za kitengo hicho zimekuwa zikifanywa na 
idara nyingine kwa muda wa ziada bila kuwa na uzoefu katika 
kazi za mipango na bajeti. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Kituo cha Pembejeo za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini iwasiliane na Wizara ya 
Viwanda na Biashara ili (a) kupitia upya mpango-mkakati 
na kuingiza malengo yaliyopo kwenye Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa - II yaliyotakiwa kutekelezwa na 
Kituo, na (b) kuanzisha na kukipa watumishi kitengo cha 
mipango na ufuatiliaji ili kutekeleza shughuli zake.  

7.4.2 Kutokuwepo kwa Kanuni, Sera, na Miongozo 

Nilibaini mapungufu yafuatayo pia katika utendaji wa Kituo 
cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini: 

• Matokeo ya majaribio ya aina zote za mashine na 
mitambo ambazo zililengwa kutumika kwenye shughuli 
za kilimo na maendeleo vijijini hayakutangazwa kinyume 
na matakwa ya sheria ya Kituo cha Pembejeo za Kilimo 
na Teknolojia Vijijini. 
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• Tafiti zilizofanywa na Kituo ikiwa ni pamoja na matrekta, 
mashine za kupandia mazao mbalimbali, na zile za 
kuvunia maharage hazikuwa zimewekewa hakimiliki. 

• Kituo kilishindwa kutunga kanuni, sera na miongozo kama 
vile sera za utafiti, sera ya hakimiliki, miongozo ya 
semina,  na miongozo mingine muhimu.  

• Kutotunga Kanuni kuelezea zaidi yaliyo kwenye Sheria ya 
Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini juu 
ya shughuli tatu kati ya nne katika eneo la uzalishaji, 
kuhamisha teknolojia, tafiti, na maendeleo. Kanuni za 
majaribio zilitayarishwa mwaka 2018.  

Kukosekana kwa kanuni, sera, na miongozo kunaathiri 
udhibiti wa mfumo wa ndani, hivyo utendaji wa Kituo 
unakosa mwongozo mahususi wakati wa utekelezaji wa 
shughuli zake. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Kituo cha Pembejeo za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini (a) itunge kanuni na miongozo 
inayokosekana katika maeneo yote ya shughuli zake; (b) 
itangaze matokeo ya majaribio yote yaliyofanywa ili 
kurahisisha utawala na usimamizi; (c) itunge sera, 
miongozo, na taratibu zingine muhimu; na (d) imilikishe 
ugunduzi wote wa Kituo ulio na teknolojia inayoweza 
kuhamishika. 

7.5 Kampuni ya Uendelezaji wa  Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KADCO) 

7.5.1 KADCO Haijaweka Viashiria vya Usalama katika Utendaji na 
Malengo 

Kanuni ya 57(1) ya Kanuni za Usafiri wa Anga (viwanja vidogo) 
za Mwaka 2017 zinamtaka mwendeshaji wa uwanja mdogo 
kuwa na mfumo wa usimamizi salama ambao unakubalika na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Anga na unafuata matakwa 
yaliyoainishwa kwenye Kanuni za Usafiri wa Anga (usimamizi 
salama) za Mwaka 2015. Pia, Kanuni 57(2) ya Kanuni hizo 
inamtaka mwendeshaji kuanzisha na  kutathmini viashiria vya 
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usalama katika utendaji, kiwango cha tahadhari (alert level), 
na malengo katika viwanja vidogo ambavyo vinakubalika kwa 
Mamlaka. 

Hata hivyo, KADCO haijaanzisha viashiria vya usalama  katika 
utendaji na malengo. Jambo hili liliripotiwa pia na Mamlaka 
ya Anga kwenye cheti cha uchunguzi wa kiwanja kidogo cha 
Kilimanjaro uliofanyika kuanzia tarehe 27 hadi 31 Mei 2019. 
Hali hii inapelekea Kampuni kutokuwa na uwezo wa kupima 
mwenendo wa usalama katika utendaji na kuainisha maeneo 
yanayohitaji maboresho. 

Ninapendekeza Kampuni ya Uendelezaji wa  Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro izingatie matakwa ya 
Kanuni 57(1) ya Usafiri wa Anga (viwanja vidogo) ya Mwaka 
2017. 

7.6 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE) 

7.6.1 Kukosekana kwa Viwango vya Uidhinishaji wa Huduma za 
Maonesho ya Biashara  

Kanuni za Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
zinataka Mamlaka kuweka viwango na ubora wa huduma za 
maonesho ya biashara.  

Nilibaini kuwa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
haikuweka viwango vya uidhinishaji wa maonesho ya biashara 
nchini. 

Kukosekana kwa viwango vya uidhinishaji wa huduma za 
maonesho ya biashara kunaweza kusababisha uanzishaji 
holela wa vituo vya biashara ambavyo vinaweza kuzuia 
ufikiwaji wa  malengo ya Mamlaka na ukuzaji wa bidhaa za 
ndani kwa kiwango kinachokubalika. 

Ninapendekeza Mamlaka ianzishe viwango vya uidhinishaji 
wa vituo vya biashara na kuviwasilisha kwa wadau wote. 
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7.6.2 Kuchelewa kutekeleza Shughuli za Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania 

Kanuni za Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
zinataka Mamlaka kuanzisha miongozo kwa ajili ya kusimamia 
utendaji wa masoko; kuanzia mfumo kwa kuangalia masoko 
(market intelligence system); na kuratibu shughuli za mafunzo 
na tafiti juu ya biashara kutoka taasisi mbalimbali kama vile 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania na Mamlaka ya Kanda Maalumu 
za Uzalishaji wa Bidhaa za Kusafirisha Nje (EPZA). 

Nilipitia hali ya utekelezaji wa shughuli za Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania na nilibaini kuwa baadhi ya 
shughuli hazikutekelezwa kama vile:  

a) Hakuna mwongozo wa usimamizi na tathmini ya 
uendeshaji wa soko la ndani; 

b) Hakuna mfumo ulioanzishwa wa kuangalia soko; 

c) Hakuna vitengo vilivyoanzishwa kwa ajili ya kusimami 
shughuli za mafunzo.  

Menejimenti ilieleza kuwa Mamlaka ilikuwa inatayarisha 
kanuni kamili, chombo, na utaratibu wa kutekeleza shughuli 
hizo. 

Ninapendekeza Mamlaka ikamilishe na iidhinishe 
miongozo yote ili kuanza kuzifanyia kazi shughuli zote 
zilizoelezwa kwenye kanuni. 
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA MATUMIZI YA FEDHA KATIKA TAASISI ZA 
UMMA  

8.0 Utangulizi 
Katika kutekeleza majukumu yake, mashirika na taasisi 
zingine za umma hufanya matumizi ambayo yanapaswa 
kuzingatia sera, kanuni, na sheria. Kwa sababu hiyo, kila 
shirika la umma huanzisha mfumo wa udhibiti wa ndani ambao 
unaongoza matumizi hayo. Udhibiti huo wa ndani unaweza 
kuwa mfumo wa bajeti, kuidhinisha, na kuhakiki. 

Mapitio ya mifumo ya udhibiti wa ndani katika matumizi 
yalibaini kuwa mashirika ya umma yaliendelea kuwa na 
matumizi yasiyo na tija au yasiyoruhusiwa. Kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni 2019, mashirika ya umma 36 
yalitumia shilingi bilioni 454.32 (2017/2018: shilingi bilioni 
411.90). Matumizi haya hayahusishi matumizi yasiyo ya fedha 
taslimu kama uchakavu. Taasisi hizi pia zilikuwa na madeni ya 
shilingi bilioni 184.43 ikilinganishwa na shilingi bilioni 152 kwa 
Mwaka wa Fedha 2017/2018 ikiwa ni sawa na asilimia 41 ya 
matumizi yaliyoripotiwa. Hivyo, taasisi hizo zinahitaji kutenga 
fedha kwa ajili ya kulipa madeni hayo miaka inayofuata.  

Kwa kuangalia matumizi hayo hapo juu, nilitathmini mifumo 
ya udhibiti wa ndani iliyowekwa katika mashirika ya umma 
katika kusimamia matumizi. Hii ni pamoja na kutokuwepo kwa 
uzingatiaji wa sheria na kanuni zinazolinda taasisi hizo. Kasoro 
zilizobainika ni pamoja na matumizi ambayo 
hayakuidhinishwa katika bajeti; kuwepo kwa mapungufu 
katika utekelezaji wa bajeti; mapungufu katika usimamizi wa 
karadha na masurufu; na kuchelewa au kutopeleka kabisa 
makato ya pensheni na bima ya afya. Nilibaini pia kulikuwa na 
matumizi yasiyoidhinishwa na bodi na matumizi kwa shughuli 
zisizokuwa na tija na yasiyohusika na shughuli za msingi za 
mashirika husika. 
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Sura hii inaelezea mambo yaliyobainika na mapendekezo 
yaliyotolewa katika taasisi hizo juu ya usimamizi wa matumizi 
ya fedha za umma. 

8.1 Utekelezaji wa Bajeti 
Bajeti ni mwongozo unaotumika kugawa na kutumia rasilimali 
za umma ambazo ni muhimu katika kufikia malengo ya taasisi. 

Nilibaini kuwa mashirika ya umma 40 yalipanga kukusanya 
jumla ya shilingi bilioni 1,240.82 kwa mwaka huu wa ukaguzi. 
Hata hivyo, makusanyo halisi yalikuwa shilingi bilioni 822.68 
ikiwa ni asilimia 66 ya bajeti. Wakati huohuo, mashirika hayo 
yalipanga kutekeleza shughuli zake kwa kiasi cha shilingi 
bilioni 1,221.19 katika kipindi hiki cha mwaka. Hata hivyo, 
matumizi halisi yalikuwa shilingi bilioni 766.90 ikiwa ni 
utekelezaji wa asilimia 63. 

Kati ya hayo, mashirika 15 yalionekana kukusanya kiasi cha 
chini sana cha makadirio kwa kiwango cha kati ya asilimia 29 
na 77 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.16. Kwa 
sababu hiyo, mashirika sita (6) hayakuweza kutekeleza 
shughuli zake zilizopangwa za matumizi ya kawaida na 
maendeleo na kwa hiyo shughuli za bajeti ambazo 
hazikutekelezwa zilikuwa za zaidi ya asilimia 50 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 17.  

Jedwali Na. 16: Mashirika yenye tofauti kubwa kati ya 
bajeti na makusanyo halisi 
Na Jina la Shirika Bajeti 

(Shilingi 
Milioni) 

Kiasi 
Halisi 
(Shilingi 
Milioni) 

Tofauti 
kati ya 
Bajeti na 
Kiasi Halisi 

Asilimia 
ya 
Tofauti 
(%) 

1 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira Chalinze 

3,940 2,742 1,198 30 

2 Mamlaka ya 
Udhibiti wa Soko 
la Mtaji 

4,732 2,901 1,831 39 

3 Tume ya Sayansi 
na Teknolojia 

16,277 8,907 7,369 45 

4 Tume ya Ushindani 14,399 8,940 5,458 38 
5 Baraza la 

Ushindani (FCT) 
2,970 1,741 1,229 41 
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Na Jina la Shirika Bajeti 
(Shilingi 
Milioni) 

Kiasi 
Halisi 
(Shilingi 
Milioni) 

Tofauti 
kati ya 
Bajeti na 
Kiasi Halisi 

Asilimia 
ya 
Tofauti 
(%) 

6 Taasisi ya Moyo ya 
Jakwaya Kikwete 

33,589 20,040 13,549 40 

7 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

4,303 1,034 3,269 76 

8 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi 
Nachinwea 

4,014 2,869 1,144 29 

9 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira 
Shinyanga 

9,297 6,178 3,118 34 

Jedwali Na. 17: Mashirika yenye Tofauti kubwa kati ya 
bajeti na matumizi halisi 

Na Jina la Shirika Bajeti 
(Shilingi 
Milioni) 

Matumizi 
halisi 

(Shilingi 
Milioni) 

Tofauti kati 
ya bajeti na 

Matumizi 
halisi 

(Shilingi 
Milioni) 

Asilimia 
ya 

tofauti 

1 Kituo cha pembejeo 
za kilimo na 
teknolojia Vijini 

 5,748   1,672  4,075 71% 

2 Shirika la Miliki 
Bunifu 

1,943 980 962 50% 

3 Mfuko wa Maendeleo 
ya Pamba 

92,318 27,378 64,939 70% 

4 Mamlaka ya Masi safi 
na Maji Taka Dar es 
salaam  

342,673 177,038 165,634 48% 

5 Mamlaka ya Ukanda 
wa kutengezeza 
Bidhaa za kuudha Nje 
ya Nchi 

30,802 7,154 23,647 77% 

6 Mamlaka ya Elimu ya 
Ufundi stadi 

168,074 85,550 82,524 49% 

 
Bajeti ni mwongozo wa utekelezaji wa shughuli zilipopangwa; 
kwa hiyo, kuwa na kiasi kikubwa cha tofauti kati ya bajeti na 
utekelezaji halisi katika mashirika ya umma kunaonesha 
udhaifu wa mchakato wa bajeti na hivyo kuathiri malengo na 
matokeo yaliyowekwa kabla. 
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Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe yanaweka 
mipango mizuri na kutumia vigezo halisi wakati wa 
kutayarisha bajeti ili kuongeza asilimia ya makusanyo na 
baadaye matumizi katika kutekeleza shughuli za taasisi.  

8.1.1 Mapungufu katika Utekelezaji wa Bajeti 

Aya ya 69 ya Mwongozo wa Bajeti wa Utayarishaji na Uandaaji 
wa Bajeti wa Mwaka 2018/2019 inaeleza kuhusu ufanisi wa 
matumizi katika vipaumbele na nidhamu katika usimamizi wa 
fedha kuwa ndiyo nguzo kuu ya utekelezaji wa bajeti ya 
Mwaka 2018/2019. 

Nilibaini kuwa Shirika la Posta Tanzania (TPC) lilifanya 
matumizi zaidi ya bajeti katika shughuli mbalimbali kwa kiasi 
cha shilingi bilioni 1.65. Hii ilisababishwa na bajeti ya Shirika 
ya Mwaka 2018/2019 kuandaliwa bila kuwa na mpango-
mkakati wa taasisi (Corporate Business Plan). Mpango-mkakati 
wa sita ulikuwa ukitumika kwa kipindi kilichoanzia Julai 2014 
hadi Juni 2018, wakati ule wa saba ulihusisha kipindi cha 
kuanzia Julai 2019 na kuishia 2024. Kwahiyo, kwa mwaka 
2018/2019 hakukuwa na mpango-mkakati. 

Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) kilitumia zaidi ya 
bajeti kwa kiasi cha shilingi milioni 604.64 katika vifungu 
mbalimbali vya bajeti na matumizi haya hayakuidhinishwa na 
mamlaka husika. Kwa upande mwingine, Mamlaka ya Kanda 
Maalumu za Uzalishaji Bidhaa za Kusafirisha Nje ilitumia zaidi 
ya bajeti kwa kiasi cha shilingi milioni 118.46 ambapo asilimia 
79 ilikuwa ni kwa ajili ya vikao vya bodi na kamati zake. 

Shirika la Utangazaji Tanzania, kwa upande wake, lilikuwa na 
matumizi yaliyopita bajeti kwa shilingi milioni 144.13 kwenye 
mkataba wa kujenga, kufundisha, majaribio, uunganishaji, 
Majaribio, Uunganishaji na kuweka vifaa vya kituo cha Idhaa 
ya Utalii (Tanzania Safari Channel). Bajeti iliyoidhinishwa 
ilikuwa shilingi milioni 607.23 lakini matumizi halisi yalikuwa 
shilingi milioni 751.35. 
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Ni maoni yangu kuwa matumizi nje ya bajeti na bila idhini 
kutoka kwa mamlaka husika yanapunguza umuhimu wa kuwa 
na bajeti kama chombo cha kudhibiti na kusimamia utendaji 
wa taasisi za umma. 

Ninapendekeza bodi za wakurugenzi katika mashirika ya 
umma ziimarishe mifumo ya udhibiti wa bajeti ili kuwa na 
matumizi yenye tija katika kusimamia mapato na matumizi. 

8.1.2 Mapungufu katika Uandaaji Bajeti 

Aya 9 na 10 ya Mwongozo wa Kuandaa Mpango na Bajeti kwa 
Mwaka 2018/2019 inaeleza juu ya kuimarisha na kuongeza 
ushirikiano miongoni mwa wadau ili kufikia ufanisi katika 
utekelezaji wa mkakati wa kitaifa. Hivyo, iliagizwa kuwa 
maofisa masuuli wazingatie sheria na kutumia mkakati huo wa 
kitaifa wakati wa kutayarisha na kutekeleza mipango-mkakati 
yao. 

Mapitio katika utayarishaji na utekelezaji wa bajeti yalibaini 
mapungufu kadhaa katika mashirika ya umma matano kati ya 
mashirika ya umma 40 niliyoweka kwenye sampuli yangu. 
Mapungufu hayo ni kukosekana kwa ushiriki wa vitengo vyote 
katika uandaaji wa bajeti, kutokuwepo kwa uhusiano kati ya 
mpango-mkakati wa taasisi na bajeti, na kutokuwepo kwa 
taarifa za kutosha za utekelezaji na ufuatiliaji wa bajeti. 
(Jedwali Na. 18). 

Jedwali Na. 18: Mapungufu katika uandaaji na utekelezaji wa 
bajeti 
Na. Jina la Taasisi Mapungufu katika Bajeti 
1 Mamlaka ya Kesi 

za Manunuzi ya 
Rufaa 

- Kukosekana kwa ushiriki wa idara mbili 
ambazo ni idara ya huduma za ufundi na 
idara ya fedha na utawala wakati wa 
mchakato wa kuandaa bajeti.  

- Kutoainisha vipaumbele ikiwa ni pamoja 
na shughuli za msingi za taasisi wakati wa 
bajeti. 

- Hakukuwa na taarifa za kusimamia 
utekekelezaji wa bajeti katika kipindi 
hicho cha mwaka.  
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Na. Jina la Taasisi Mapungufu katika Bajeti 
2 Bodi ya Nafaka 

na Mazao 
Mchanganyiko 

- Kukosekana kwa ushahidi wa 
ushilikishwaji wa kila idara katika mfumo 
wa uandaaji wa bajeti. 

- Bajeti haikuonesha vipaumbele na namna 
bora ya kutenga rasilimali-fedha kwa 
shughuli za msingi za taasisi.  

- Kutowepo kwa tathmini za kila robo 
mwaka zikionesha ni kwa namna gani 
malengo ya bajeti yamefikiwa.  

3 Shirika la Posta 
Tanzania 

- TPC iliidhinisha shilingi bilioni 1.1 kwa 
ajili ya kukarabati majengo ya ofisi. Hata 
hivyo, bajeti na mpango-kazi wa mwaka 
havikuwa na fedha hizo zilizotegwa kwa 
ajili ya shughuli za ukarabati huo wa ofisi 
katika mikoa sita.   

- Menejimenti haikuandaa makisio ya bei 
(BOQ) ambapo ingeweza kutumika kama 
mwongozo wa gharama ya ukarabati kwa 
kila jengo la kila mkoa.  

4 Shirika la 
Nyumba la Taifa 

- Mchakato wa kuandaa mpango wa 
utekelezaji wa mwaka haukuzingatia 
mpango-mkakati wa taasisi kwa kipindi 
hicho. Kwa mfano, katika mpango-
mkakati, Shirika la Nyumba lilionesha 
litakusanya shilingi bilioni 240 kwa mwaka 
2018/2019 lakini katika mpango-kazi 
wake kwa mwaka huo lilionesha 
litakusanya shilingi bilioni 167.7. 

5 Bohari Kuu ya 
Dawa 

- Bohari Kuu ya Dawa ilinunua magari kwa 
gharama iliyokuwa juu ya bajeti kwa 
shilingi milioni 446.57. Hakukuwa na 
bajeti kwa kiasi kilichoongezeka kwenye 
manunuzi hayo.   
Hii ilikuwa kinyume na Aya ya 224 ya 
Kanuni za Fedha za Bohari Kuu za Mwaka 
2011, ambazo zilitaka kabla ya kufanya 
manunuzi yoyote, lazima mkurugenzi 
ahakikishe matumizi yanayopendekezwa 
yapo katika bajeti iliyoidhinishwa na 
katika mpango wa manunuzi wa mwaka.  

Mapungufu yaliyobainika yanaweza kuathiri utendaji wa 
taasisi kwa kutekeleza shughuli ambazo kwa pamoja hazifikii 
malengo ya taifa kwa ujumla au kutumia rasilimali-fedha 
katika shughuli zisizo za kipaumbele. 
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Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma yazingatie 
matakwa ya miongozo ya bajeti wakati wa kuandaa na 
kutekeleza shughuli zao. 

8.2 Mapungufu katika Kusimamia Malipo ya Awali Shilingi Milioni 
750.52 
Nilibaini kuwa Shirika la Posta Tanzania lililipa kiasi cha 
shilingi milioni 506.35 kama malipo ya awali kwa wakandarasi 
sawa na asilimia 50 ya kiasi cha mkataba. Malipo hayo 
yalifanywa ili kuwawezesha wakandarasi waliokuwa na 
changamoto za kifedha kuharakisha kumaliza kazi za mkataba 
walizokuwa wamepewa. Hata hivyo, Shirika lilifanya malipo 
hayo wakati hakukuwa na dhamana yoyote iliyokuwa 
imewekwa na wakandarasi hao ili kuweza kujikinga na hasara 
iwapo wangeshindwa kutekeleza masharti ya mikataba yao 
kama inavyoelezwa kwenye Jedwali Na. 6 katika Kielelezo cha 
19 cha Kanuni za Manunuzi za Mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016). 

Vivyo hivyo, Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha kilifanya 
malipo ya shilingi milioni 100 kwa iliyokuwa Mamlaka ya 
Ustawishaji Makao Makuu Dodoma (CDA) kwa ajili ya kununua 
ardhi hekari 31.5 katika eneo la Njedengwa Dodoma. Baada 
ya hapo, Mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu Dodoma 
ilivunjwa kwa amri ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na shughuli, mali, watumishi, na madeni yake 
yalirithiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma. Hata 
hivyo, Kituo hakijapata ardhi wala kurudishiwa fedha zake 
hadi wakati wa kuhitimisha ukaguzi huu Desemba 2019. 

Pia, Mradi wa NHIF KfW ulikuwa hauna sera au mwongozo wa 
kiwango cha juu ambacho mtumishi anaweza kupewa kama 
masurufu kwa ajili ya kutekeleza shughuli za mradi. Nilibaini 
kuwa, kiasi cha shilingi milioni 144.17 (ikiwa ni shilingi milioni 
70.35 na shilingi  milioni 73.82) zilizolipwa kwa mikupuo 
miwili kwa ajili ya kuendesha semina ya wadau na 
watoahuduma. Kubeba fedha taslimu nyingi inahatarisha 
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usalama wa fedha hizo na hivyo inaweza kusababisha hasara 
ya upotevu. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
uachane na namna hii ya malipo. 

8.3 Malipo ya Dola za Marekani 102,000 kwa Wakala wa Bima 
Kinyume na Matakwa ya Sheria za Bima 
Kifungu cha 72(2) cha Sheria ya Bima ya mwaka 2009 kinahitaji 
malipo ya bima kulipwa kwa mtoabima (Kampuni ya bima) 
Mtanzania kupitia akaunti yake ili kujikinga na majanga. Pia, 
Kifungu cha 72(4) cha Sheria hiyo kinakataza wakala wa bima 
kupokea malipo yoyote ya bima kutoka kwa mkata bima kwa 
ajili ya kujikinga na majanga na kufanya hivyo ni kutenda 
kosa. 

Kinyume na matakwa ya Sheria hiyo, nilibaini kuwa Kampuni 
ya Usimamizi wa Uwanja wa Ndege wa Kilimanjaro ilimlipa 
kiasi cha Dola za Marekani 102,000 wakala wa bima Astra 
Insurance Brokers Ltd kupitia akaunti yake ya Equity (T) Ltd  
tawi la Golden Jubilee. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi 
kuwa kiasi hicho cha malipo kilipelekwa kwenye kampuni 
husika ya bima. Aidha, hakukuwa na bima yoyote iliyotolewa 
ukiachana na fomu ya viashiria vya hatari iliyotolewa na 
wakala wa bima kwa miezi mitatu kuanzia tarehe 1 Oktoba 
2018 hadi 31 Desemba 2018. 

Kukosekana kwa bima na ushahidi wa kukiri kupokea malipo 
ya bima yaliyolipwa kwa wakala wa bima badala ya kampuni 
ya bima si tu inaonesha uvunjifu wa sheria ya bima lakini pia 
ni matumizi mabaya yanayoweza kupelekea kupotea kwa 
fedha za umma. Kwa muda wote huo, Kampuni haikuwa na 
bima na kama lingetokea janga katika kipindi hicho 
ingeathirika bila kupata fidia. 

Ninapendekeza Menejimenti ya KADCO (a) ihakikishe kiasi 
kilicholipwa kwa bima ambayo haikupatikana kirejeshwe na 
(b) ichunguze chanzo cha makosa hayo na ichukue hatua 
stahiki ili yasijitokeze tena. 
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8.4 Malipo Yasiyo na Tija kwa Waliokuwa Watumishi wa 
Mashirika ya Umma Shilingi  Milioni 829.45 

Matumizi ya taasisi za umma yanasimamiwa na sheria, kanuni, 
miongozo, na sera zilizotugwa na serikali na taasisi husika. 
Zote hizi hulenga kusimamia matumizi ya rasilimali za umma 
ili kupata thamani ya matumizi ya rasilimali hizo. 

Nilibaini kuwa, mashirika ya umma matatu yalilipa shilingi 
milioni 829.45 kwa watumishi walioacha kazi au kuhama kwa 
sababu mbalimbali. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) 
ililipa kiasi cha shilingi milioni 398.14 kwa waliokuwa 
watumishi wake ikiwa ni mikopo ya gari, nyumba, na masurufu 
(shilingi milioni 331.28; shilingi milioni 45.47, na shilingi 
milioni 21.40). 

Vilevile, TFRA ililipa kiasi cha shilingi milioni 324.01 kama 
posho kwa watumishi waliohamishiwa TFRA kwa muda, 
kinyume na Kanuni za Kudumu kwa Watumishi wa Umma 
ambapo shilingi milioni 214.95 zilikuwa ni malipo ya kazi za 
ziada na shilingi milioni 109.07 zilikuwa posho zingine. 
Nilibaini pia kuwa malipo haya hayakuidhinishwa na bodi. 

Nayo Mamlaka ya Bandari Tanzania iliripoti mikopo ya kiasi 
cha shilingi milioni 107.30 iliyotolewa kwa watumishi 
walioacha kazi. Mikopo hiyo ilihusiana na mikopo ya bandari, 
ramadhani, pasaka, malipo ya pango, na mikopo ya magari. 

Malipo haya ni kielelezo cha udhaifu katika usimamizi wa 
mikopo inayotolewa kwa watumishi na usimamizi mbovu wa 
taratibu za watumishi kuacha kazi au kuhama katika taasisi za 
umma. Kwa hali hii, watumishi hupewa mikopo ambayo haina 
dhamana na hivyo kupelekea kupotea kwa fedha za umma 
inapotokea mtumishi ameacha kazi.  

Ninapendekeza menejimenti za mashirika hayo (a) 
ziimarishe mifumo ya ulipaji kwa kuhakikisha tahadhari 
zinazingatiwa kabla ya kutoa mikopo kwa watumishi; na  
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(b) ziwatafute watumishi walioondoka na fedha za 
mashirika hayo ili wazirejeshe.  

8.5 Madeni ya Kodi ya Pango na Ushuru kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1)(u) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982, vyanzo vya mapato kwa 
mamlaka za serikali za mitaa ni fedha zote zinazopatikana 
kutokana na ushuru wa huduma unaolipwa na taasisi kwa 
kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo bila kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya mauzo (Excise Duty). 

Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikuwa na deni la muda mrefu 
la ushuru wa huduma la shilingi milioni 989 na shilingi milioni 
1,076 kwa Miaka ya Fedha 2016/2017 na 2017/2018 mtawalia, 
zilizotakiwa kulipwa kwa Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke. Wakati huohuo, Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira ya Morogoro (MORUWASA) haikuwa imelipa kiasi cha 
shilingi milioni 58 kwa Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro. 

Shirika la Nyumba la Taifa pia lilichelewa kulipa shilingi 
milioni 404.26 ikiwa ni kodi ya ardhi kwa mikoa ya 
Kilimanjaro, Dodoma, Lindi, Kigoma, Arusha, Mbeya, Tanga, 
na Ruvuma.  

Ushuru ni moja ya vyanzo muhimu vya mapato kwa mamlaka 
za serikali za mitaa. Kuchelewa kulipa ushuru si kwamba 
kunaongeza madeni kwa mashirika yaliyopaswa kulipa ushuru 
huo tu bali pia kunaathiri utekelezaji wa shughuli za mamlaka 
husika za serikali za mitaa. 

Ninatoa rai kwa mashirika ya umma yanayopaswa kulipa 
ushuru wa huduma na kodi ya pango la ardhi kuhakikisha 
yanahakiki madeni hayo na kuyalipa. 
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8.6 Malipo yasiyostahiki ya posho za likizo Shilingi Milioni 1,575 

Kama zinavyoelekeza Kanuni za Kudumu kwa Watumishi wa 
Umma na Aya ya 3.1.3.13 ya Sera na Kanuni za Rasilimali-watu 
za DAWASA, mtumishi anapaswa kupewa posho ya kusafiri 
wakati wa likizo mara moja kila baada ya miaka miwili. Wakati 
wa likizo, mtumishi hulipwa posho za safari.  

Hata hivyo, DAWASA ililipa kiasi cha shilingi milioni 1,575 
kama posho za mwezi wa ziada (leave passage – 13th Salary 
leave passage) kinyume na miongozo. Hakukuwa na miongozo 
mingine ambayo ilikuwa imeidhinishwa na mamlaka kuhusu 
posho hii ya mshahara wa mwezi wa 13. Menejimenti ilikubali 
kuwa ilikuwa inafanya mapitio ya makubaliano yaliyokuwepo 
na mapendekezo yangewasilishwa kwenye mamlaka husika ili 
kuyaingiza kwenye utaratibu na kuyarasimisha. 

Kwa maoni yangu, malipo yaliyofanywa bila kuwa na miongozo 
iliyopitishwa na mamlaka zinazohusika ikiwemo Ofisi ya 
Msajili wa Hazina yanaweza kusababisha upotevu wa fedha za 
umma. 

Ninapendekeza Menejimenti ya DAWASA kuomba 
mwongozo kutoka mamlaka za idhini ikiwa pamoja na Ofisi 
ya Msajili wa Hazina. Pia, kwa wakati huu, Mamlaka 
izingatie matakwa ya kanuni na sera za rasilimali-watu. 

8.7 Malipo ya Michango ya Watumishi kwa Bima ya Afya 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Bima ya Afya No. 9 ya Mwaka 1999 
kinamtaka mwajiri kuchangia kila mwezi kwenye Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya kiasi sawa na asilimia 3 ya mshahara 
wa mwajiriwa ikiwa ni pamoja na asilimia 3 nyingine kutoka 
kwa mwajiriwa kutoka kwenye mshahara wake. 

Nilipitia michango iliyofanywa na Shirika la Simu Tanzania  ya 
shilingi bilioni 1.075 kwenda Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  
sawa na asilimia 6 yote ikiwa ni asilimia tatu ya mwajiri na 
asilimia 3 ya mwajiriwa. Menejimenti ya Shirika la Simu 
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ilisema kuwa uchangiaji wa asilimia 6 kwa mwajiri ulitokana 
na makubaliano ya pamoja kati ya menejimenti na Baraza la 
Watumishi la Majadiliano (Staff Joint negotiation Council) 
mwaka 2015 na 2017.  

DAWASA na LATRA pia zilichangia asilimia 6 ya mshahara wa 
mtumishi katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ikiwa ni 
asilimia 3 za mwajiri na asilimia 3 za mwajiriwa na hakuna 
makato yaliyofanywa katika mishahara ya watumishi. Kwa 
hiyo, Mamlaka hizo ziliingia gharama ya kuchangia bima za 
afya shilingi milioni 532.49 na shilingi milioni 157.64 
mtawalia.  

Ninapendekeza mashirika ya umma yazingatie matakwa ya 
sheria ya bima ya afya au kama kuna mazingira ya kipekee 
yanayohitaji kuangaliwa kwa namna ya pekee, idhini 
iombwe toka Ofisi ya Masajili wa Hazina. 

8.8 Mapungufu katika Mfumo wa Malipo ya Wakandarasi 
Yaliyofanywa na DAWASA Pamoja na Wizara ya Maji Shilingi 
Bilioni 6.45  

Tarehe 18 Juni 2018 kupitia barua yenye Kumb.Na 
CAB.5/125/03E/VOL.3/14, DAWASA ilipokea shilingi bilioni 
12.98 kutoka Wizara ya Maji kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo. Barua hiyo ilielekeza kuwa kiasi 
cha shilingi bilioni 6.53 kitumike katika shughuli za miradi 
iliyokuwa inasimamiwa na DAWASA wakati kiasi cha shilingi 
bilioni 6.45 kingetumika kwa miradi iliyokuwa ikitekelezwa 
katika maeneo mbalimbali ya nchi ikisimamiwa na Wizara ya 
Maji.  

Hadi kufikia Juni 2019 kiasi cha shilingi bilioni 5.49 kati ya 
shilingi bilioni 6.45 zilikuwa zimelipwa kwa miradi 17 
iliyokuwa ikisimamiwa na Wizara ya Maji na haikuwa 
inahusiana na DAWASA. Mfano wa miradi hiyo ilikuwa ni ujenzi 
wa jengo la ofisi (Maji House) Kilimani Dodoma; ujenzi wa 
mfumo wa maji safi na majitaka Chuo Kikuu cha Dodoma; 
mchango wa  serikali kwenye Kamisheni ya Mto Songwe; na 
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ukarabati wa jengo la ofisi za Bonde pamoja na ujenzi wa 
Maabara Iringa.  

Nilibaini pia kulikuwa na malipo ambayo yalifanywa na 
DAWASA moja kwa moja kwa wakandarasi waliokuwa 
wakitekeleza miradi iliyokuwa ikisimamiwa na Wizara ya Maji. 
Kwa mfano, taarifa za benki za DAWASA zilionesha malipo kwa 
wakandarasi watano tofauti waliolipwa jumla ya shilingi 
milioni 801.40 waliokuwa wakifanya kazi za ujenzi wa ofisi ya 
Maji Kilimani - Dodoma. Kwa kuwa miradi hiyo ilikuwa 
ikisimamiwa na Wizara ya Maji, udhibiti wa fedha za miradi 
hiyo ulitakiwa kufanywa na Wizara yenyewe. DAWASA haikuwa 
na mamlaka ya kujiridhisha kama kweli malipo hayo yalikuwa 
yanafanyika kwa kazi zilizotekelezwa. Kwa sababu hiyo, 
DAWASA haikuwa na viambatisho vya malipo hayo ukiacha 
barua za maelekezo kutoka wizarani na hati za madai 
(certificates). Hivyo, sikuweza kujiridhisha na mchakato wa 
manunuzi, uzingatiwaji wa sheria ya kodi wakati wa kuwalipa 
wakandarasi, na kujiridhisha na kazi zilizofanywa na 
wakandarasi hao. 

Ninachukulia kuwa Wizara ya Maji inafahamu utaratibu wa 
kuwalipa wakandarasi wanaotekeleza miradi mbalimbali 
katika taasisi tofauti zilizo chini ya Wizara hiyo. Hivyo, kwa 
maoni yangu, kufanya malipo kwa wakandarasi kungefanywa 
kupitia taasisi zilizokuwa zikitekeleza miradi hiyo au wizara 
yenyewe kwa kushirikiana na taasisi husika. Malipo 
yaliyofanywa na DAWASA kwa shughuli zisizoihusu mamlaka 
kwa maelekezo ya wizara yangeweza kuwa matumizi yasiyo 
na tija na hivyo kupelekea upotevu wa fedha hizo maana 
DAWASA haikuwa na mamlaka ya kuthibitisha kazi 
zilizofanyika kabla ya kulipa. 

Ninapendekeza Wizara ya Maji (a) izingatie taratibu za 
kibajeti na malipo zilizopo wakati wa kupeleka fedha 
kwenye taasisi zilizo chini yake zinazotekeleza miradi; (b) 
ihakikishe fedha zilizohamishwa na DAWASA kwenda kwa 
wakandarasi kweli zilifanya kazi zilizotajwa na zilitolewa 
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taarifa na taasisi zilizokuwa zikitekeleza miradi hiyo; na (c) 
ihakikishe kodi ya zuio ilikatwa ipasavyo na kulipwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kadri ya matakwa ya 
sheria za kodi.  

8.9 Madeni Yatokanayo na Kuchelewesha/Kutolipa Makato ya 
Kisheria  

Kifungu cha 18(5) cha Sheria ya Mfuko wa Pensheni ya 
Watumishi wa Umma ya Mwaka 2018 kinataka makato ya 
pensheni ya wanachama kulipwa kwa mfuko siku ya mwisho 
ya mwezi ambao malipo ya mshahara wa mwezi au sehemu ya 
mshahara umelipwa kwa mtumishi na mwajiri atakata kiasi 
cha pensheni kutoka kwenye mshahara wa mwajiriwa.  

Pia, Kifungu cha 14(1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) ya Mwaka 1997 kinataka mwajiri mchangiaji kupeleka 
michango kwenye mfuko ndani ya mwezi mmoja baada ya 
mwisho wa mwezi ambamo makato yamefanywa na 
yanatakiwa kulipwa. 

Zaidi, Kifungu cha 9(1) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya ya Mwaka 2012 (iliyorekebishwa 2015) kinataka kila 
mwajiri kuchangia kila mwezi kwenye kiasi sawa na asilimia 3 
ya mishahara ya waajiriwa wake na makato hayo yafanyike 
ndani ya mwezi mmoja baada ya siku ya mwisho ya michango 
ya kipindi husika. 

Hata hivyo, nimeendelea kubaini kuwa mashirika ya umma 
huchelewa kuwasilisha makato kwenye mifuko ya hifadhi 
pamoja na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kama 
inavyoelezwa hapo chini. 

• Hospitali ya Taifa Muhimbili na COSTECH zilichelewa 
kulipa makato ya pensheni ya kiasi cha shilingi milioni 
887.83 na shilingi milioni 142.36 mtawalia. 

• MNMA na DUCE hazikupeleka NHIF kiasi cha shilingi  
milioni 66.33 na shilingi milioni 298.22 mtawalia.   
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• DAWASA haikupeleka kiasi cha shilingi bilioni 7.667 
NSSF, PPF na PSSSF na kati ya hizo shilingi bilioni 7.13 
zilikuwa ni faini kwa ajili ya kuchelewesha makata 
hayo.  

• Tume ya Ushindani Tanzania nayo ilikuwa na faini ya 
shilingi milioni 62.75 iliyotokana na kuchelewa 
kupeleka makato hayo ya PSPF. 

Kuchelewa au kutopeleka makato ya michango ya kisheria 
katika taasisi za bima na mifuko ya hifadhi za jamii 
kunaongeza gharama bila ulazima hivyo kupunguza rasilimali-
fedha ambazo zingeweza kutumika kugharimia shughuli 
nyingine za taasisi. Aidha, utoaji huduma wa taasisi za bima 
na mifuko ya hifadhi za jamii hutegemea michango hiyo na 
hivyo kuchelewa au kutokuilipa kunaathiri utoaji huduma wa 
mifuko hiyo. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe yanalipa 
kwa wakati makato ya kisheria katika mifuko ya PSSSF, 
NHIF na NSSF. 
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SURA YA TISA 

UWEKEZAJI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

9.0 Utangulizi 

Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025) imelenga kuiongoza na 
kuikomboa Tanzania na kuitoa kutoka kwenye uchumi mdogo 
wa uzalishaji wa kutegemea kilimo na kuelekea kwenye 
uchumi wa kati kwa kuwekeza na kuanzisha kilimo cha kisasa 
na chenye lengo la kuongeza uzalishaji mkubwa wa mazao 
ambapo unakwenda sambamba na maendeleo ya viwanda  
katika maeneo ya vijijini na mijini. 

Kama mchakato wa kukuza Viwanda kwa Mabadiliko ya 
Uchumi na Maendeleo ya Binadamu na kufikia lengo la kuwa 
nchi ya kipato cha kati ifikapo mwaka 2025, Tanzania iliandaa 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/2017 - 
2020/2021) ambao una lengo la kuibadilisha Tanzania na 
kuifanya nchi ya uchumi wa kati kupitia viwanda kwa 
kuhakikisha upatikanaji wa ustadiufundi wa viwandani 
unaohitajika, uzalishaji na ustadi wa utoaji huduma ambao 
utasaidia katika kukuza shughuli za uzalishaji na usimamizi wa 
biashara, na kuhakikisha bidhaa zinazozalishwa zinakuwa 
katika ubora mzuri unaohitajika. 

Hivyo, mashirika ya umma kama vile Shirika la Taifa la 
Maendeleo, Kituo cha Uwekezaji Tanzania, na Kituo cha 
Pembejeo za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini (CARMATEC) 
yamepewa jukuma la kuchochea, kuwezesha, na kuratibu 
biashara na uwekezaji ili kufanikisha ajenda ya uwekezaji na 
maendeleo ya viwanda.  

Ukiyaacha mashirika tajwa hapo juu, mashirika mengine ya 
umma kama vile mifuko ya pensheni, na Shirika la Nyumba la 
Taifa pia yanafanya uwekezaji wa namna mbalimbali ili 
kufanikisha maendeleo ya viwanda na kupata mafao ya 
baadaye yatakayotokana na faida katika uwekezaji. 
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Uwekezaji unaofanywa na mifuko ya hifadhi ya jamii na benki 
pamoja na sekta ya madini zinazomilikiwa na Serikali 
umeelezewa katika Sura za 11, 12 na 20 mtawalia.  

Kwa hiyo, Sura hii inaelezea mambo yaliyojiri katika 
uwekezaji na mapendekezo kwa mashirika ya umma ambayo 
yana jukumu la kufanikisha uwekezaji ili kustawisha uchumi, 
pamoja na mashirika   mengine ya umma yanayofanya 
uwekezaji isipokuwa mifuko ya hifadhi ya jamii na benki 
zinazomilikiwa na Serikali. 

9.1 Shirika la Taifa la Maendeleo  

Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) lina jumla ya miradi 13 
ambapo kati ya miradi hiyo, 6 inafanya kazi huku ikikumbana 
na changamoto mbalimbali. Miradi hiyo 6 inayofanya kazi kwa 
changamoto mbalimbali ni kama vile Mradi wa Maeneo ya 
Viwanda ya TAMCO-Kibaha, Kange Tanga,  na KMTC; Mradi wa 
viwatilifu vya malaria; kilimo cha mpira katika shamba la 
Kalunga na Kihuhwi; Mradi wa Kuunganisha Matrekta; Mradi 
wa Makaa ya Mawe wa Ngaka; pamoja na Kiwanda cha Vipuri 
cha Kilimanjaro KMTC. 

Miradi mingine saba imeshindwa kuendelezwa ambayo ni 
Mradi wa Makaa ya Mawe wa Liganga na Mchuchuma; Mradi wa 
Kufua Chuma wa Maganga Matitu; Mradi wa Magadi wa 
Engaruka; Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Jua Singinda; 
Kiwanda cha Kutengeneza Matairi cha Arusha; Mradi wa 
Kuzalisha Umeme wa Upepo Singida; na Mradi wa Kilimo cha 
Ufuta Wilayani Kilwa. Katika ukaguzi wangu, niligundua 
mapungufu yafuatayo katika uendeshaji wa shughuli za Shirika 
la Taifa la Maendeleo. 

9.1.1 Kilimo cha Mpira katika Shamba la Kihuhwi na Kalunga 

Shirika la Taifa la Maendeleo linamiliki mashamba mawili ya 
mpira yaliyopo Kihuhwi Wilayani Muheza na Kalunga lililopo 
Wilaya ya Kilombero Morogoro yenye jumla ya hekta 1,543. 
Katika mwaka unaoishia 30 Juni 2019, Shirika lilitumia jumla 
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ya shilingi milioni 93.17 kuendesha mashamba hayo ambapo 
kiasi cha shilingi milioni 61.42 kilizalishwa hivyo kutengeneza 
hasara ya shilingi milioni 31.7. Mapungufu yafuatayo 
yalibainika katika uendeshaji wa mashamba hayo: 

(i) Usimamizi Duni wa Shirika la Taifa la Maendeleo katika 
Mashamba ya Mpira 

Shirika limeshindwa kulima hekta 1,033 kati ya hekta 1,543 
sawa na asilimia 67 ya hekta zote. Kwa mujibu wa mpango-
mkakati wa Shirika wa miaka mitano 2018/2019 - 2020/2023, 
Shirika linatakiwa kufikia malengo yake ya kuhakikisha 
linazalisha kilogramu milioni 2.5 za mpira mkavu kwa mwaka 
ifikapo mwaka 2023. Ili kufanikisha lengo hili, Shirika 
linatakiwa kuhakikisha linapanda hekta 50 kwa kila mwaka. 
Hata hivyo, katika mwaka unaoishia 30 Juni 2019, Shirika 
lilifanikiwa kulima hekta 28 tu katika shamba la Kalunga 
badala ya hekta 50 kama ilivyo kwenye mpango-mkakati wake. 

Vilevile, Shirika lilikuwa na kitalu chenye ukubwa wa hekta 
115 ambacho kilikuwa hakijapandwa. Katika kitalu hicho, 
asilimia 50 ya miche imepitiliza muda wake wa kupandwa kwa 
sababu haikupandwa kwa wakati na kuifanya kuwa mikubwa. 
Miche iliyoharibika imeongeza gharama na hasara ambazo 
zilizotokana na maandalizi ya miche hiyo. 

(ii) Ukosefu wa Kipimo cha Kupimia Ubora wa Utomvu wa 
Mpira 

Nilibaini ukosefu wa kipimo cha kupimia ubora wa utomvu wa 
mpira unapovunwa na mgemaji. Kipimo hicho kingeweza 
kusaidia kugundua iwapo utomvu huo umechanganywa na maji 
au hapana. Kwa kawaida, Shirika humlipa mgemaji kulingana 
na ujazo/kiasi alichoweza kugema. Ujazo wa utomvu wa 
mpira huongezeka pale ambapo utomvu umechanganywa na 
maji. Kukosekana kwa kipimo hicho kunaweza kusababisha 
Shirika kumlipa mgemaji kiasi cha fedha zaidi ya 
anachostahili. Ni muhimu kuwa na kipimo hiki ili kufahamu 
ujazo halisi wa utomvu wa mpira. 
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(iii) Upungufu wa Vibarua katika Shamba la Kalunga 

Jumla ya hekari 98 za shamba la mpira lililopo Kalunga 
liliungua moto. Hali hii inaweza kuwa ilichangiwa na kuwa na 
vibarua na wafanyakazi wachache kwenye shamba. Uhaba wa 
vibarua unasababisha kushindwa kusimamia shughuli zote za 
shamba kama vile kulinda shamba dhidi ya moto pamoja na 
kuvamiwa na watu waharibifu ili kuliendeleza na kulitunza 
vizuri. Shamba la Kalunga lina jumla ya wafanyakazi saba 
badala ya wafanyakazi thelathini na tano (35) ambao 
wanahitajika kupanda na kulitunza shamba hilo. 

Ninapendekeza Shirika la Taifa la Maendeleo lihakikishe 
linasimamia shughuli zake zote lilizojipangia kuzitekeleza 
ikiwemo kuendelea kupanda mpira katika sehemu ambayo 
bado haijapandwa. Vilevile, Shirika lihakikishe linaajiri 
vibarua na wafanyakazi wanaotakiwa kufanya shughuli za 
shamba kwa wakati ili kufanikisha malengo yake. Pia, 
Shirika lihakikishe linanunua kipimo cha kupima ubora wa 
utomvu unaovunwa na wagemaji. 

9.1.2 Mradi wa Kuunganisha Matrekta  

Tarehe 9 Agosti 2016 Shirika la Taifa la Maendeleo liliingia 
makubaliano na Kampuni ya USURS.SA ya Poland na SUMA JKT 
kwa ajili ya kuendelea kutekeleza mkataba ambao ulisainiwa 
awali baina ya Kampuni ya USURS na Kampuni ya SUMA JKT ya 
Tanzania. Mkataba huo wa awali ulisainiwa tarehe 22 Oktoba 
2015 ambao ulikuwa na lengo la kutengeneza sehemu ya 
kupokea vifaa na kuunganisha matrekta. Pia, ulihusisha 
kuanzisha vituo nane vinavyoweza kutumika  kutolea huduma 
za matengenezo na kuuzia matrekta; kutoa mafunzo kwa 
wafanyakazi 23 wa Shirika nchini Poland; na kutoa jumla ya 
matrekta 2,400 ya modeli 6 katika mfumo wa “Semi Knocked 
Down” na “Completely Knocked Down” ambapo mradi huo 
ulikuwa na thamani ya Dola za Marekani milioni 55 (Shilingi  
bilioni 121).  
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Kutokana na makubaliano ya awali, ujenzi wa jengo la 
kuuganisha matrekta, uletaji wa matrekta 2,400  na kuanzisha 
vituo nane vya huduma na mauzo vilitakiwa kukamilika 
ilipofika Agosti 2016. 

Lengo la mradi huu lilikuwa kufanikisha azma ya kilimo cha 
kisasa Tanzania ili kuongeza ubora na uzalishaji wa bidhaa za 
kilimo ili kuweza kuzalisha malighafi kwa ajili ya viwanda. 

Hata hivyo, niliweza kubaini mapungufu yafuatayo: 

(i) Kushindwa Kutengeneza Vituo vya Huduma 

Vituo vinane havikuanzishwa kwa ajili ya kutoa huduma kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 26 cha Mkataba wa awali. 
Kutokana na kushindwa kuanzisha vituo hivyo, wanunuzi wa 
matreka wamekutana na changamoto ya kukosa huduma za 
kiufundi pale matrekta hayo yanapoharibika. 

Kutokana na kushindwa kupata huduma hiyo kutoka kwa 
muuzaji ambaye ni Shirika la Taifa la Maendeleo, matreka 
hayo yanashindwa kufanya kazi kwa ufanisi jambo ambalo 
linasababisha wanunuzi kushindwa kufanya marejesho yao 
kwa wakati kwani matrekta hayo yamenunuliwa kwa mkopo. 

(ii) Kampuni ya USURS.SA Kushindwa Kuleta Jumla ya 
Matrekta 1,578  

Nilibaini kwamba Kampuni ya USURS.SA ilishindwa kuleta 
matreka 1,578 kati ya matrekta 2,400 kama ilivyoainishwa 
kwenye Mkataba. Menejementi ya Shirika la Taifa la 
Maendeleo ilieleza kwamba Kampuni hiyo ya USURS.SA 
imefunga shughuli zake za kuzalisha matrekta hayo kutokana 
na changamoto za kifedha. Hata hivyo, Shirika limeshatoa 
taarifa kwa Serikali ya Tanzania ili iweze kutafuta suluhisho 
ikishirikana na Serikali ya Poland. 
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(iii) Kasi Ndogo ya Mauzo ya Matrekta 

Kutokana na mauzo hafifu ya matreka, Shirika la Taifa la 
Maendeleo liliamua kuanza kuuza matrekta hayo kwa 
mkopo kwa wakulima mbalimbali ili kuongeza mauzo. Hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2019, Shirika lilifanikiwa 
kuunganisha jumla ya matrekta 526 kati ya 822 ambayo 
yalifikishwa katika eneo la Kibaha. Kati ya matrekta hayo, 
matrekta 400 yamenunuliwa kwa njia ya mkopo. 

Kasi ndogo ya mauzo ya matrekta inaweza kuwa 
inasababishwa na kukosekana kwa vituo vya huduma 
vilivyokuwa na lengo la  kutumika kama sehemu za 
matengenezo na vituo vya mauzo. 

Ninapendekeza Shirika na Serikali kutekeleza mambo 
yafuatayo: 

i. Kuendelea kufatilia na kufanya majadiliano na 
USURS.SA ili kuhakikisha vituo 8 vya huduma 
vinaanzishwa nchini kwa lengo la kutoa huduma 
za matengenezo na kutumika kama vituo vya 
mauzo nchi nzima; na 

ii. Kuhakikisha mazungumzo na majadiliano 
yanamalizika kati ya Serikali ya Tanzania na 
Poland ili kuhakikisha matrekta yote yanafikishwa 
nchini kama ilivyobainishwa kwenye mkataba. 

9.1.3 Kutoendelezwa kwa Hekta 250 katika Eneo Maalumu la 
Viwanda 

Shirika la Taifa la Maendeleo linamiliki maeneo matatu yenye 
jumla ya hekta 326.11 yaliyotengwa maalumu kwa ajili ya 
viwanda ambayo ni eneo la TAMCO Kibaha (hekta 74.11), 
KMTC Moshi (hekta 229), na Kange Tanga (hekta 23).  

Nilibaini kuwa jumla ya hekta 250.42 (asilimia 77 ya maeneo 
yote ya viwanda) yalikuwa hayajaendelezwa. Maeneo hayo ni 
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hekta 14.42 za TAMCO, hekta 213 za KMTC, na hekta 23 za 
Kange. 

Katika mapitio ya Mpango-mkakati wa maendeleo wa Shirika 
la Taifa la Maendeleo wa mwaka 2018/2019 - 2022/2023, 
nilibaini utekelezaji duni wa mpango wa shughuli za mwaka 
katika kuendeleza maeneo maalumu ya viwanda kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 19 hapa chini. 

Jedwali Na. 19: Shughuli mbalimbali zilizotakiwa 
kutekelezwa ndani ya eneo la viwanda la Shirika la Taifa la 
Maendeleo 
Malengo Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji 

Mipango 
2018/2019 

Hali ya 
utekelezaji wa 
malengo 

Kujenga barabara 
yenye ukubwa wa 
km 5 ndani ya eneo 
la viwanda; kujenga 
bwawa moja la 
majitaka; kujenga 
mfumo wa maji 
safi; na kujenga 
karakana 2 ndani ya 
eneo la TAMCO 
ifikapo 2023  

Kujenga 
miundombinu 
muhimu ndani 
ya eneo la 
TAMCO lililopo 
Kibaha.  

Kujenga barabara 
za ndani ya eneo; 
kutengeneza 
bwawa la 
majitaka; kujenga 
matenki ya 
kuhifadhia maji; 
na kujenga vituo 
vidogo vya 
kupokea umeme, 
na kufanya 
tathmini na 
usimamizi 
  

Shirika 
lilishindwa 
kujenga 
mabwawa ya 
majitaka, 
kujenga matanki 
ya kuhifadhia 
maji safi safi, na 
vituo vidogo vya 
kupokea umeme   

Kujenga barabara 
yenye ukubwa wa 
km 4 ndani ya eneo 
la viwanda; kujenga 
bwawa moja la 
majitaka; kujenga 
mfumo wa maji 
safi; na kujenga 
karakana 2 ndani ya 
eneo la KMTC 
ifikapo 2023  

Kujenga 
miundombinu 
muhimu ndani 
ya eneo la 
KMTC.  

Kujenga ukuta na 
kuweka bango 
kubwa katika eneo 
la KMTC 

Shirika 
lilishindwa 
kujenga ukuta 
pamoja na 
kuweka bango 
kubwa 
linalotambulisha 
eneo hilo 

Kujenga barabara 
yenye ukubwa wa 
km 4 ndani ya eneo 
la viwanda, kujenga 
bwawa moja la 
majitaka; kujenga 
mfumo wa maji 
safi; na kujenga 
karakana 2 ndani ya 
eneo la Kange 
ifikapo 2023  

Kujenga 
miundombinu 
muhimu ndani 
ya eneo la 
Kange.  

Kujenga ukuta na 
kuweka bango 
kubwa katika eneo 
la Kange 

Shirika 
lilishindwa 
kujenga ukuta 
pamoja na 
kuweka bango 
kubwa 
linalotambulisha 
eneo hilo 
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Nilibaini kwamba wawekezaji katika eneo la viwanda TAMCO 
wanajenga miundombinu yao wenyewe kama vile kujenga 
mabwawa ya majitaka, kujenga matanki ya kuhifadhia maji 
safi, kujenga pamoja na vituo vidogo vya kupokea umeme. 
Hali hii inaweza kusababisha kutengeneza miundombinu 
inayotofautiana, ya chini ya kiwango, au isiyofaa kwani kila 
mtu anafanya kwa matakwa yake  bila kufuata mwongozo.  

Kukosekana kwa miundombinu muhimu kunaleta changamoto 
kubwa katika kuvutia uwekezaji; hali hii inasababisha Shirika 
kushindwa kufikia malengo yake. 

Ninapendekeza Shirika lihakikishe linatekeleza mipango 
yake kwa wakati kama ilivyoainishwa katika mpango-
mkakati wake wa maendeleo. Vilevile, libuni mpango-
mkakati ambao utaisaidia maendeleo ya sehemu zote 
ambazo bado hazijaendelezwa ndani ya maeneo 
yaliyotengwa maalumu kwa ajili ya viwanda. 

9.1.4 Uzalishaji Duni/Hafifu wa Viwatilifu 

Kampuni ya Tanzania Biotech Product Limited iliyopo ndani ya 
eneo la viwanda la TAMCO Kibaha ina jukumu la kuzalisha 
viwatilifu vya kuzuia Malaria kwa ajili ya matumizi ya ndani 
na nje ya nchi. Kiwanda hiki ambacho kinamilikiwa na Shirika 
la Taifa la Maendeleo kina uwezo wa kuzalisha lita milioni sita 
(6) kwa mwaka. 

Katika mapitio yangu, nilibaini pamoja na uwezo mkubwa wa 
kuzalisha viwatilifu, kiwanda kinazalisha kiasi kidogo cha 
viwatilifu, ambapo uzalishaji unategemea uhitaji kutokana na 
bidhaa kuwa na uwezo wa kukaa miaka miwili tangu 
kuzalishwa. Kutokana na hali hii, kwa mwaka unaoishia tarehe 
30 Juni 2019, kiwanda kilizalisha na kuuza jumla ya lita 
292,375 ambazo ni sawa na asilimia 4.9 ya uwezo wa kiwanda 
chote. 

Ninapendekeza Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee, na Watoto ihakikishe inanunua viwatilifu kutoka 
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kiwandani ili kuchangia ongezeko la uzalishaji na mauzo ya 
kiwanda hicho ambapo pia itasaidia kupunguza ugonjwa wa 
malaria. Vilevile, Shirika lijitangaze kwa ufanisi ili 
kuongeza soko lake ndani na nje ya Tanzania. 

9.1.5 Uamuzi wa Serikali Uliosubiriwa kwa Muda Mrefu wa 
Kufufua Kiwanda cha Vipuli cha KMTC 

Kiwanda cha KMTC kilichoanzishwa kwa lengo la kuzalisha 
zana mbalimbali za mashine ambacho kiliacha kuzalisha 
bidhaa hizo mwaka 1989 kutokana na kukosekana kwa 
upembuzi yakinifu wa kiuchumi, mtaji mdogo, na mwitikio 
mdogo wa soko. Kiwanda hicho kilitaifishwa rasmi mwaka 
1996 na kuwekwa chini ya uangalizi wa PSRC. Kwa bahati 
mbaya, hakikupata mwekezaji na kikarudishwa tena kwa 
Shirika la Taifa la Maendeleo mwezi Juni 2009 kupitia Gazeti 
la Serikali Na. 237. KMTC kimekuwa kikifanya kazi chini ya 
uwezo wake halisi hali inayosababishwa na kushindwa 
kurekebisha mfumo wa umeme, kutokuwa na vinu vya 
kuyeyushia chuma, kuwa na  mtaji mdogo wa kufanyia kazi, 
pamoja na kushindwa kutangaza na kuuza bidhaa zake.  

Upembuzi yakinifu uliofanywa na Shirika la Taifa la Maendeleo 
ulionesha kwamba ili kukifufua kiwanda hicho, kiasi cha 
shilingi bilioni 1.665 kinahitajika kwa ajili ya kurekebisha 
mfumo wa umeme, kutengeneza vinu vya kuyeyushia chuma, 
pamoja na kutangaza na kuuza bidhaa mbalimbali 
zitakazozalishwa. KMTC kilikidhi vigezo vya kupata mkopo 
kupitia mfuko wa pensheni wa GEPF. Hata hivyo, kiwanda 
kilishindwa kupata barua ya kukiruhusu kupata mkopo huo. 

9.1.6 Uzalishaji Mdogo wa Makaa ya Mawe na Kutokuwa na 
Mashine ya Kufua Umeme 

Uzalishaji wa makaa ya mawe na kufua umeme ni miradi 
ambayo inafanyika Ngaka. Mradi wa Ngaka unatekelezwa kwa 
ushirikano wa makampuni mawili ya Tancol Energy Limited 
yenye umiliki wa asilimia 70 pamoja na Shirika la Taifa la 
Maendeleo lenye umiliki wa asilimia 30. Lengo la mradi 
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lilikuwa kuchunguza na kuchimba mgodi wa makaa ya mawe 
uliopo katika eneo la Ngaka katika Mkoa wa Ruvuma, kusini-
magharibi mwa Tanzania. 

Mradi huu wa Ngaka ulianzishwa ukiwa na lengo la kuanzisha 
mgodi wa makaa ya mawe wenye uwezo wa kuzalisha tani 
milioni 1.5 kwa mwaka na kuwa na mashine yenye uwezo wa 
kufua umeme wa MW 400. Nilibaini kwamba mgodi wa 
kuchimba makaa ya mawe ulianzishwa ambapo kwa sasa una 
uwezo wa kuzalisha tani 700,000 tu kwa mwaka ambapo ni 
sawa na asilimia 47 ya kiasi kinachotakiwa kuzalisha. Mradi wa 
kuzalisha umeme ulitakiwa kuanza mwaka 2014/2015. Hata 
hivyo, nilibaini kwamba hadi kufikia kipindi kinachoishia 
tarehe 30 Juni 2019, mradi huu ulikuwa haujaanza 
kutekelezwa kutokana na kushindikana kwa mazungumzo kati 
ya TANESCO na mwekezaji mtarajiwa. Kushindwa huko 
kulitokana na kukosekana kwa udhamini wa Serikali, njia 
itakayotumika kulipa deni, na vizuizi vya ushuru. 

9.1.7 Kuwa na Miradi Isiyoendelezwa Ndani ya Shirika la Taifa la 
Maendeleo 

Shirika la Taifa la Maendeleo lilianzisha jumla ya miradi 13 
ikiwa na lengo la kukuza sera ya viwanda, kutengeneza ajira, 
na kuongeza kipato cha taifa. Kati ya miradi hiyo, miradi 7 
ilishindwa kuendelezwa na kuanza shughuli zake za uzalishaji 
kwa wakati kama ilivyotakiwa. Kushindwa kwa kuanzishwa 
kwa miradi hiyo kulitokana na sababu mbalimbali  kama vile 
kutokuwa na mtaji wa kutosha, kutokuwa na mashine, 
kutokuwa na malighafi ya kutosha kunakosababishwa na 
kutofanyika kwa utafiti wa kutosha, na kushindwa kutimizwa 
kwa matakwa ya kanuni na sheria za nchi. 

Kucheleweshwa kwa miradi hii kunaweza kusababisha 
Kushindwa kutekelezwa kwa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 
Mwaka 2016/2017 - 2020/2021 wenye lengo la kuibadilisha 
Tanzania kufikia nchi yenye uchumi wa kati pamoja na 
viwanda ifikapo mwaka 2025. 
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Miradi ambayo imeshindwa kuendelea inaoneshwa katika 
Jedwali Na. 20.  

Jedwali Na. 20: Miradi iliyoshindwa kuanza uzalishaji 
Na. Jina la Taasisi Maelezo 
1. Kilimo cha Ufuta Wilayani 

Kilwa 
Kutomalizika kwa mchakato wa 
umilikishaji wa ardhi kwa Shirika 
 

2. Mradi wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia jua 
mkoani Singida 

Hekta 150 za nyongeza za ardhi 
katika eneo la Unyianga katika 
Manispaa ya Singida inahitajika 
ambapo jumla ya shilingi milioni 500 
zinahitajika kulipia fidia kwa watu 
watakaoathiriwa na mradi. 
Pia, jumla ya dola za Marekani milioni 
126 zinahitajika ili kutekeleza ufuaji 
wa umeme wa jua wa MW 100. 

3. Mradi wa kuzalisha makaa 
ya mawe wa Mchuchuma 
na  Liganga  

Kiasi cha shilingi bilioni 11.037 
kimetengwa kwa ajili ya kuwalipa 
watu watakaoathirwa na mradi. 
Malipo ya watu hawa yanasubiri 
kukamilika kwa uhakiki wa watu; na 
mradi unasubiri kumalizika kwa kesi 
mbalimbali zinazohusiana na mradi. 
Kutokuanzishwa kwa kituo cha 
umeme na njia za umeme kati ya 
Mchuchuma na Liganga 
 

4. Mradi wa kufua chuma wa 
Mganga Matitu 

Kutokana na upembuzi yakinifu duni 
kabla ya kuanzishwa kwa ushirikiano 
huu, ilibainika kutokuwepo kwa 
malighafi ya kutosha ya chuma katika 
eneo la Mganga Matitu.  
 
Hata hivyo, utafiti mpya umeonesha 
kuwepo  kwa madini ya chuma katika 
eneo la Kataweka ambapo 
mazungumzo juu ya asilimia za 
umiliki kati ya Kampuni ya MMRDL na 
Shirika yanasubiri kibali cha Waziri 
kuhusiana na kuhamishwa kwa leseni 
ya uchimbaji. 

5. Mradi wa kuzalisha 
magadi katika eneo la 
Engaruka  

Shughuli mbalimbali zilizotakiwa 
kutekelezwa ili kukamilisha mradi 
huo bado hazijakamilika. Shughuli 
hizo ni kama vile kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu teknolojia na 
uchumi, ESIA, kupima uwepo wa 
maji, na kujenga miundominu ya 
pamoja na kufanya tathmini ya ardhi 
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Na. Jina la Taasisi Maelezo 
ili kujua watu waliothiriwa na mradi 
huo ili kuandaa fedha za fidia.   

6. Mradi wa kuzalisha 
umeme wa upepo mkoani 
Singida  

Serikali ilitoa maelekezo kwamba 
mradi huu utekelezwe kupitia ubia 
kati ya Serikali na watu binafsi, 
ambapo mpaka sasa Shirika 
limeshindwa kumpata mbia binafsi. 

7. Mradi wa kutengeneza 
kiwanda cha matairi 
Arusha  

Mwaka 2012, Shirika lilipewa 
mamlaka ya kusimamia kiwanda 
kilichokuwa kinamilikiwa na General 
Tyre East Africa Limited (GTEA) 
ambapo mpaka sasa jitihada za 
kumtafuta mwekezaji wa kuendesha 
kiwanda kwa kutumia teknolojia 
mpya bado hazijakamilika.  

 
Ninapendekeza Shirika lihakikishe kwamba miradi yake 
yote iliyosimama inaendelea kufanya kazi kama ilivyokuwa 
imepangwa katika mpango wa awali. 

9.2 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini 
(CARMATEC) 

i) Mpango-mkakati wa Kituo Kutojumuisha Mpango-mkakati 
wa Taifa Shilingi Bilioni 222.7  

Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 2016/2017 
- 20202/2021 unaainisha Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknolojia ya Vijijini kama moja ya taasisi muhimu 
zinazoweza kutekeleza Mpango wa maendeleo. Kituo kilipewa 
jukumu la kuhakikisha matreka ya thamani ya shilingi bilioni 
222.7 yanatengenezwa na kuuzwa kwa wakulima wadogo na 
wakati hadi kufikia kipindi cha mwaka unaoishia 2021 ikiwa ni 
mwaka wa mwisho wa utekelezaji wa Mpango huo. Hata hivyo, 
mapitio yangu ya mpango-mkakati wa Kituo hicho wa mwaka 
2017/2018 - 2021/22 ulibaini kwamba mpango-mkakati huo 
haukujumuisha ajenda hiyo muhimu ya maendeleo ya Taifa ya 
kutengeneza na kuuza matreka kwa wakulima wadogo na 
wakati.  

Hali hii inaonesha malengo ya kituo hiki yanakinzana na 
kutofautiana na malengo na Mpango wa Taifa. Hali hii inaweza 
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kukwamisha madhumuni ya Serikali ya kuhakikisha kwamba 
matrekta yenye thamani ya shilingi bilioni 222.7 
yanatengenezwa na kuuzwa hali itakayoonesha Serikali 
kushindwa wakati wa kupima utekelezaji wa Mpango-mkakati 
wa Serikali.  

Vilevile, nilibaini kukosekana kwa kitengo kinachoshughulikia 
mipango na utekelezaji wa sera tangu kuanzishwa kwa Kituo 
cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini licha ya 
kwamba kitengo hicho kinaonekana katika muundo wa Kituo. 
Kutokana na kwa kitengo hiki, shughuli za mipango na 
utekelezaji wa sera zinafanywa na idara zingine ambazo pia 
hazina watumishi wenye ujuzi na uzoefu katika eneo la sera 
na mipango. 

Ninapendekeza Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia 
ya Vijijini kiwasiliane na Wizara ya Viwanda na Biashara ili 
kupitia upya mpango-mkakati wake wa miaka mitano kwa 
nia ya kuhakikisha Mpango-mkakati wa Serikali wa 
kutengeneza na kuuza matreka unajumuishwa kwenye 
mpango-mkakati wa Kituo hicho.  

ii) Kutelekeza Mradi wa Kuzalisha Mitambo 8,806 ya Gesi ya 
Kinyesi cha Wanyama 

Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini 
kikishirikiana na Kampuni ya ABPP/HIVOS kilikuwa na lengo la 
kutekeleza mradi wa kutengeneza mitambo ya kuzalisha gesi 
kwa kutumia kinyesi cha ng’ombe (biogasi) mwaka 2013 
ambapo gharama za kutekeleza mradi huo zilikadiriwa kufikia 
kiasi cha shilingi bilioni 2.5. Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknolojia ya Vijijini kilianza utaratibu wa kutengeneza 
mitambo hiyo ambapo jumla ya mitambo 12,007 
ilitengenezwa nchini. 

Mapitio yangu ya utekelezaji wa mradi huu yalibaini kwamba 
Kituo kilikamilisha matengenezo ya mitambo 3,201 tu sawa na 
asilimia 26 ya matarajio. Wakati huohuo, mitambo 8,806 sawa 
na asilimia 74 iliyosimikwa tangu 2010 ama haikumalizika, 
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haijulikani ilipo au haifanyi kazi kutokana na sababu 
mbalimbali ambapo kwa pamoja inaashiria uwekezaji mbovu.  

Vilevile, nilibaini changamoto mbalimbali za kuendesha 
mitambo hiyo kama vile kukosa mafundistadi wa kukarabati 
mitambo hiyo, kushindwa kusimamia na kutembelea mitambo 
hiyo ya kuzalisha gesi, kutokuwepo kwa taarifa  sahihi za 
mitambo inayofanya kazi na mibovu, kutokuwepo kwa dawati 
la huduma kwa wateja wa mitambo, pamoja kutofanya 
uchunguzi  wa mara kwa mara katika mitambo hiyo. 

Ninapendekeza Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia 
ya Vijijini kifufue mitambo yote ya gesi iliyotelekezwa na 
ifanyie kazi changamoto zote zilizopo kwenye mitambo 
hiyo. 

9.3 Shirika la Nyumba la Taifa 

Jukumu kuu la Shirika la Nyumba ni kutoa na kuwezesha 
upatikanaji wa nyumba bora na majengo mengine ndani ya 
Tanzania Bara ambayo yanaweza kutumiwa na umma wa 
Watanzania. Vilevile, Shirika lina jukumu la kutoa huduma ya 
makazi kwa kufuata kanuni za kibiashara. Ili kufanya shughuli 
zake kwa weledi na ufanisi, Shirika liliamua kuanzisha 
ushirikano wa kibiashara na wadau mbalimbali. Katika mapitio 
mbalimbali ya miradi iliyoanzishwa kwa ushirikano wa 
kibiashara na wadau mbalimbali nilibaini mapungufu 
yafuatayo. 

(i) Kutojengwa kwa Jumla ya Majengo 24 ya Ghorofa katika 
Kiwanja Na. 85 Kilichopo Lugalo 
Mnamo tarehe 27 Novemba 2007, Shirika la Nyumba la Taifa 
liliingia makubaliano ya ubia na kampuni ya Oilcom ambapo, 
Shirika lilitakiwa kuchangia ardhi katika Kiwanja Na. 85 
kilichopo Lugalo. Kampuni ya Oilcom ilitakiwa kujenga 
majengo manne ambapo kila moja lilitakiwa kuwa na jumla ya 
ghorofa 10 na kila ghorofa iwe na nyumba kumi (10) zenye 
vyumba vya kulala vitatu (3). Tofauti na makubaliano hayo, 
Kampuni ya Oilcom ilijenga majengo manne ya ghorofa 4 tu 
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hali inayomaanisha Kampuni ilishindwa kujenga ghorofa 24 
kati ya ghorofa 40 sawa na asilimia 60. 

(ii) Kutokuwa na Kibali cha Kujenga Ghorofa ya Ziada 
Mkataba wa makubaliano ya ubia Na. 1036-37/102 kati ya 
Shirika la Nyumba na Kampuni ya Kadri Complex Limited 
ambao uliingiwa tarehe 4 Agosti 1995 uliruhusu kujengwa kwa 
ghorofa tatu za ziada katika jengo la awali la ghorofa moja 
lililokuwa linamilikiwa na Shirika la Nyumba lililopo katika 
makutano ya Barabara za Samora na Morogoro, Posta Jijini Dar 
es Salaam. Kwa mujibu wa makubaliano, Kampuni ya Kadri 
Complex Ltd ilitakiwa kutoa fedha kwa ajili ya uongezaji wa 
ghofora na Shirika lilitakiwa kuchangia ardhi. 

Tofauti na mkataba, Kampuni ya Kadri Complex Ltd ilijenga 
ghorofa nne. Vilevile, ujenzi huo ulitekelezwa kabla ya kupata 
kibali cha kuidhinisha kama jengo hilo lina uwezo wa kuhimili 
ujenzi wa ghorofa zilizoongezwa. 

Vivyo hivyo, kwa mujibu wa makubaliano, ghorofa hizo 
zilitakiwa kutumiwa kwa biashara na si makazi kama ilivyo 
sasa. Hali hii inaonesha kuna mabadiliko ya matumizi ya jengo 
kutoka matumizi yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa lifanye 
yafuatayo: 

i. Lihakikishe mpango wa ubia unasimamiwa kama ilivyo 
kwenye makubaliano na vibali vya ujenzi vinapatikana 
kabla ya miradi kuanza. Zaidi, idhini inatakiwa ipatikane 
kabla ya kufanya mabadiliko. 

ii. Lifanye majadiliano na kampuni ya OilCom Tanzania ili 
kuweza kupata njia nzuri ambayo ukiukwaji wa mkataba 
utarekebishwa. 

iii. Lipate vyanzo vipya vya mapato ili kumalizia miradi 
iliyosimama. 

iv. Lihakikishe upembuzi yakinifu unafanyika kabla ya 
kuingia kwenye mikataba ya ujenzi ili kukwepa miradi 
inayokwama. 
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9.4 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
9.4.1 Kuhudumia Wawekezaji kwa Kuchelewa 

Kifungu Na 16 cha Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya Mwaka 
1997 kinaitaka Serikali pamoja na taasisi zake kuhakikisha 
inashirikiana na Kituo hiki ili kuweza kufanikisha utoaji wa 
huduma zote za uwekezaji sehemu moja. Kutokana na Sheria 
hii, Kituo cha Uwekezaji kina jukumu la kushirikiana na taasisi 
zingine za Serikali na kuhakikisha mwekezaji anapata huduma 
ndani ya siku 14. 

Hata hivyo, nilibaini mapungufu katika utekelezaji wa jukumu 
hili, kwani wawekezaji walikuwa hawapatiwi huduma ndani ya 
siku 14 kama Sheria inavyosema. Nilibaini kuwa mwombaji 
anaweza kusubiri huduma kwa muda wa hadi siku 20 kabla ya 
kupata kibali cha kufanya kazi zinazohusu uwekezaji nchini. 
Vivyo hivyo, mwekezaji aliyeomba msamaha wa vivutio na 
misamaha ya kodi ya uingizaji mizigo kupitia Kituo hiki aliweza 
kupata msamaha huo baada ya  muda mrefu wa takribani 
miezi minne mpaka kumi na mbili. 

Pia, nilibaini kwamba kuna ucheleweshaji wa kutoa hati ya 
muda (derivative title) kwa wawekezaji wa ardhi ambapo 
viwanja 18 vilikuwa vinasubiri kupata vibali kutoka kwenye 
Kamati ya Taifa ya Ugawanyaji wa Ardhi (National Land 
Allocation Committee) kwa kipindi cha mwezi mmoja. 
Mathalani, maombi yaliyofanyika kati ya mwezi Oktoba 2018 
na Februari 2019 yalipata vibali mwezi Aprili 2019. Vilevile, 
nilibaini kutokuwepo kwa mwongozo unaosimamia muda 
unaochukuliwa kuhudumia maombi ya wawekezaji, usajili, na 
utoaji wa msamaha wa vivutio. 

Ucheleweshaji huu wa huduma kwa wawekezaji unaweza 
kuwa unachangiwa na kutokuwapo kwa mwongozo wa 
utendaji wa kazi ambao unaelezea ni jinsi gani Kituo cha 
Uwekezaji kinaweza kufanya kazi na taasisi zingine na 
kutekeleza kwa ufanisi majukumu yake. Ucheleweshaji huu 
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unaweza kukatisha tamaa wawekezaji na kuathiri shughuli 
nzima za uwekezaji. 

Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania kuandaa 
mwongozo wa utendaji ambao utaweza kukisaida Kituo 
katika kushirikiana na taasisi zingine za Serikali na kuweza 
kufanya kazi zake kwa ufanisi ili kutoa huduma kwa wakati. 

9.4.2 Tathmini Duni ya Uwekezaji Halisi Uliofanywa na 
Wawekezaji 

Miongoni mwa majukumu la Kitengo cha Huduma cha Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania kutokana na Mpango-mkakati wake ni 
kuwezesha kwa kuanzishwa na kuendeleza kusimamia 
uendeshaji na uendelevu wa miradi inayoanzishwa na 
wawekezaji. Ili kufanikisha hili, wawekezaji wote wanatakiwa 
kuwasilisha ripoti za utendaji baada ya kila miezi sita kama 
njia ya ufuatiliaji. 

Nilibaini kwamba Kituo cha Uwekezaji Tanzania kilishindwa 
kusimamia na kufuatilia utekelezaji na uendeshaji wa miradi 
hiyo iliyoanzishwa na wawekezaji walioko chini yake. Kwa 
kipindi cha miaka mitano kutoka mwaka 2014 hadi 2018, Kituo 
kiliweza kusajili jumla ya miradi 2,067 yenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 31.6 ambapo ilitarajiwa kutengeneza ajira 
222,600. Hata hivyo, hakukuwa na taarifa za uwekezaji halisi 
na nafasi za ajira zilizotengenezwa. Wakati wa ukaguzi, 
nilipitia majalada 12 kati ya 50 yaliyoombwa kwa ajili ya 
kufanya tathmini na nilibaini wawekezaji hawawasilishi ripoti 
za utendaji za miezi sita. 

Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania kibuni 
utaratibu ambao utahakikisha taarifa muhimu za uwekezaji 
uliofanywa na wawekezaji walioko chini yake 
zinakusanywa na kutunzwa ili kufikia malengo ya mpango-
mkakati wa maendeleo wa 2016/2017 - 2020/2021 ya 
kuifanya Tanzania kufikia uchumi wa kati wa viwanda na 
kutengeneza ajira. 
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9.4.3 Kutokuwa na Uhakika wa Vigezo Vinavyotumika Kuhakiki 
Mtaji Unaohitajika Kuwekezwa 

Kifungu 2(2)(b) cha Sheria ya  Uwekezaji Tanzania ya Mwaka 
1997 kinaeleza kwamba biashara zitapata faida na ulinzi 
unaotolewa chini ya Sheria hii ya uwekezaji iwapo biashara 
hiyo itakuwa na mtaji usiopungua fedha shilingi za Tanzania 
zenye thamani sawa na dola za Marekani 500,000 kwa 
wawekezaji wa kigeni; na kwa ubia wa ndani ya nchi, mtaji 
unapaswa usipungue shilingi  za Tanzania zenye thamani sawa 
na dola za Marekani 100,000. Vilevile Kifungu 2(2)(f) kinasema 
kwamba mwekezaji anapaswa kutoa uthibitisho wa kuwa na 
mtaji wa kutosha unaotakiwa kwa ajili ya uwekezaji ili 
kufurahia faida na ulinzi unaotolewa ndani ya sheria hii. 

Nilibaini kuwa Kituo cha Uwekezaji Tanzania kilishindwa 
kufanya kuhakiki na kujiridhisha iwapo wawekezaji wana 
mitaji wa kutosha inayohitajika kuwekeza kama inavyotakiwa 
na Kifungu (f) cha Sheria. Badala yake, Kituo kinatathmini tu 
iwapo mwekezaji anastahili kusajiliwa kwa mujibu wa Kifungu 
kidogo (b). Kwa mujibu wa Menejimenti ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania, mwekezaji anaonekana ana mtaji wa 
kutosha baada ya kupeleka taarifa ya benki ambayo inaonesha  
bakaa sawa na asilimia 25 ya shilingi ya Tanzania yenye 
thamani sawa na dola za Marekani 500,000 kwa wawekezaji 
wa kigeni au asilimia 25 ya shilingi ya Tanzania yenye thamani 
sawa na dola za Marekani 100,000 kwa mwekezaji wa ndani. 

Ni maoni yangu kwamba kigezo cha kuangalia bakaa ya fedha 
sawa na asilimia 25 hakitoshelezi kuonesha kuwa ni mtaji wa 
kutosha. Vilevile, Kituo kilishindwa kunipatia uthibitisho wa 
kimaandishi unaowataka wawekezaji  kutekeleza kigezo cha 
asilimia 25. 

Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania kiweke 
vigezo vitakavyokiwezesha kujiridhisha iwapo mwekezaji 
ana mtaji wa kutosha kutekeleza uwekezaji husika.   
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SURA YA KUMI 

MAPITIO YA SEKTA YA UTALII 

10.0 Utangulizi 

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/2017 - 2020/2021) umeainisha bayana mchango wa 
sekta ya utalii katika kuongeza pato la Taifa na kutengeneza 
ajira kupitia kutangaza na kukuza utalii wa Tanzania. 
Tanzania inaweza kuwa nchi yenye kuvutia watalii kutokana 
na uwepo wa utalii wa aina mbalimbali; kutafuta na kutambua 
vivutio vipya vya utalii na kuwekeza katika vivutio hivyo; 
kuboresha na kutengeneza miundombinu mipya kwa lengo la 
kukuza utalii kama vile barabara, kuboresha usafiri wa anga 
na majini; pamoja na kuboresha mafunzo ya utoaji wa huduma 
katika sekta ya utalii. 

Sekta ya utalii inakabiliwa na changamoto mbalimbali kama 
vile watumishi wachache wenye ujuzi kwenye sekta ya utalii,  
miundombinu mibovu, kutokuwa na vivutio vingi na tofauti vya 
utalii vilivyoendelezwa, na uhamasishaji na matangazo hafifu 
kuhusu utalii. Changamoto zingine ni kutokuwa na maeneo 
maalumu ya kuwekeza kwenye utalii, huduma mbovu za 
malazi/makazi, na tekinolojia duni. Changamoto hizi kwa 
ujumla ndizo zinazokwamisha juhudi za Serikali kufikia 
malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wangu katika 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), pamoja na Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB). Aidha, Sura hii inafafanua mapungufu 
mbalimbali yaliyobainika ambayo yanahitaji maboresho katika 
kukuza na kuinua sekta ya utalii nchini. 
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10.1 Ugumu wa Kusimamia Hifadhi ya Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro Unaosababishwa na Ongezeko la Watu, 
Shughuli za Kibinadamu, na Wanyama wa Kufugwa 

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro lina matumizi mbalimbali 
(multiple land use model)  ikiwemo shughuli za kibinadamu, 
wanyama wa kufugwa na  wanyamapori. Viumbe hawa wote 
kuishi pamoja katika eneo la hifadhi kama ilivyoainishwa 
katika Kifungu No. 3 cha Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro ya 
Mwaka 2002. 

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro lina mchanganyiko wa 
binadamu pamoja na wanyamapori jambo ambalo 
limeonekana kuwa si la kawaida na hivyo kuwa moja ya vivutio 
vya utalii na kuipa hifadhi hii sifa ya kipekee na yenye 
kutunzwa kwa umakini Barani Afrika. Katika eneo hili, 
uhifadhi wa mazingira na maliasili unakwenda sambamba na 
maendeleo ya binadamu ambapo UNESCO wamelifanya  eneo 
hili kuwa Urithi wa Dunia (The World Heritage Site). 

Pamoja na sifa za kipekee za eneo la Uhifadhi la Ngorongoro, 
mwingiliano kati ya wanyamapori na binadamu wa eneo hili la 
hifadhi unaleta changamoto zifuatazo za uhifadhi. 

10.1.1 Uharibifu wa Mazingira 

Hifadhi ya Ngorongoro imekumbana na changamoto ya 
uharibifu wa mazingira tangu kuanzishwa kwake mwaka 1959 
kunakosababishwa na ongezeko la watu. Taarifa ya sensa ya 
watu na wanyama wafugwao ya mwaka 2017 inaonesha 
kwamba idadi ya watu katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro 
inakadiriwa kuwa ni zaidi ya 90,000 ikilinganishwa na idadi ya 
wenyeji 8,000 wakati wa kuanzishwa kwa hifadhi hiyo. Vivyo 
hivyo, idadi ya wanyama wafugwao inakadiriwa kuwa ni 
799,462 ikilinganishwa na idadi ya wanyama wafugwao ya 
261,723 waliokuwepo kwakati wa kuanzisha hifadhi. Katika 
eneo la hifadhi, wanyama wafugwao wanashindana na 
kugombania malisho na wanyamapori. Vilevile, ongezeko la 
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wenyeji pamoja na wanyama wafugwao linaongeza shughuli 
za kibinadamu zinazochangia uharibifu wa mazingira. 

10.1.2 Kuongezeka kwa Migogoro kati ya Binadamu na 
Wanyamapori 

Migogoro kati ya binadamu na wanyamapori husababishwa na 
ongezeko kubwa la watu kuliko wanyama ndani ya eneo dogo 
hivyo kusababisha kugombania mahitaji. Ongezeko la 
binadamu, wanyama wafugwao, na shughuli za kibinadamu 
ndani ya eneo la hifadhi kunahatarisha uwepo wa 
wanyamapori. Vivyo hivyo, njaa pamoja na umaskini wa 
wakazi ndani ya eneo la hifadhi kunasababishwa na sheria kali 
iliyoruhusu kuchanganyika kwa wanyamapori na binadamu ya 
mwaka 1959 ambayo inazuia shughuli za kilimo ndani ya 
hifadhi. Ndani ya hifadhi, wenyeji hushambuliwa na 
wanyamapori na kusababishiwa maumivu au vifo. Jambo hili 
linajenga uadui na uhasama mkubwa kati ya wanyamapori na 
binadamu. Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2019, jumla ya wanyama 7 waliuwawa na wengine 16 
kujeruhiwa kutokana na migogoro mbalimbali kati ya 
binadamu na wanyama. 

Ni jukumu la Mamlaka kuhakikisha migogoro kati ya binadamu 
na wanyamapori inatatuliwa na kuzuiwa ili kulinda maisha ya 
binadamu wenyeji na maliasili na uoto wa asili wa eneo la 
hifadhi. 

10.1.3 Kutokuwa na Tathmini ya Uwezo wa Hifadhi 

Tathmini ya uwezo (Carrying capacity) inasaidia kutambua 
idadi ya watu, wanyama, pamoja na mimea ambayo kwa 
pamoja huweza kuishi katika eneo fulani bila kuharibu na 
kuhifadhi mazingira.  

Ukaguzi wa Hifadhi ya Ngorongoro ulibaini kwamba hakuna 
tathmini iliyofanyika kwa pamoja inayoonesha uwezo au idadi 
ya binadamu, wanyama wafugwao, wanyamapori, pamoja na 
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mimea ambayo huweza kuishi katika eneo hili la Hifadhi ya 
Ngorongoro bila kuharibu mazingira. 

Mabadiliko ya mitazamo ya watu, tamaduni, na maendeleo 
katika jamii ndani ya eneo la Ngorongoro yameleta 
mkanganyiko na ugumu wa kufanya maamuzi ndani ya hifadhi 
hususani kwenye suala zima la kuhakikisha wanyamapori 
wanaishi pamoja na binadamu bila kuharibu mazingira. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro ifanye upembuzi yakinifu utakaowezesha 
tathmini ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro na kujua uwezo 
wa bonde wa kuhifadhi watu, wanyama wafugwao, pamoja 
na wanyamapori na kupitia upya modeli mseto inayoruhusu 
binadamu, wanyama wafugwao, wanyamapori kuishi 
pamoja kwa kuhakikisha unalingana na uwezo wa eneo hilo 
na hali halisi. 

10.2 Kuzuiwa kwa Njia za Wanyamapori (Animal Corridor) 

Kwa kawaida, wanyamapori hutembea kutoka eneo moja hadi 
lingine wakitafuta maeneo bora yenye mahitaji yao muhimu 
kama malisho na maji. Nchini Tanzania, maeneo ya hifadhi 
(utalii) yanategemea sana uwezo wa wanyamapori kuondoka 
na kurudi katika maeneo hayo. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu nilibaini sababu mbalimbali 
ikiwemo ongezeka la watu, ongezeka la makazi mapya kwenye 
maeneo ambayo hayakuwa na makazi, kubadilisha matumizi 
ya ardhi kwa kufanya shughuli za kilimo, na ujenzi wa 
miundominu na barabara mpya kumesababisha kuzuiwa kwa 
njia za asili zilizokuwa zinatumiwa na wanyamapori. 

Vivyo hivyo, niligundua kuwa nia na fursa za kuanzisha, 
kudumisha, na kusimamia njia za wanyamapori katika maeneo 
ya utalii inapungua kwa haraka. Hali hii inahatarisha huduma 
na mfumo wa ikolojia unaopatikana katika maeneo ya hifadhi. 
Nilibaini kuzuiwa kwa njia ya asili ya wanyamapori katika eneo 
la Ghuba ya Speke ambapo tafiti mbalimbali zilizofanywa na 
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Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa Tanzania (TANAPA) kati ya mwaka 
1959 na 2013 zinaonesha kuwa ikolojia ya Serengeti 
haijakamilika kwa sababu ya kuzuiliwa kwa njia hizi. Taarifa 
hizi zilieleza zaidi kwamba kuna ukanda wa njia za wanyama 
‘migration corriodor’ wa kiikolojia katika Ghuba ya Speke 
ambapo eneo linalokadiriwa kuwa na ukubwa wa kilomita za 
mraba 129 lilizuiliwa kutokana na kuongezeka kwa shughuli za 
kibinadamu na makazi katika sehemu ya magharibi ya Mbuga 
ya Wanyama ya Serengeti iliyopo Wilayani Bunda. Iliripotiwa 
kuwa eneo la Ghuba hiyo ya Speke lilitumiwa hapo awali na 
wanyamapori kufikia maji kutoka Ziwa Viktoria haswa wakati 
wa kiangazi. 

Kwa upande mwingine, mazungumzo ya awali na wasimamizi 
wa Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro, wenyeji katika eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro, na watafiti yanaonesha kuwa kuna 
mtandao wa njia na barabara zinazounganisha misitu ya 
nyanda za juu, Bonde la Ngorongoro, na Milima ya Serengeti. 
Katika eneo la uwanda wa Serengeti, na maeneo ya Olbalbal 
na Ndutu yanaonekana kuwa maeneo muhimu kwa ikolojia ya 
wanyamapori. Makazi ya watu na shughuli za kibinadamu 
katika Bonde la Olbalbal na eneo la Ndutu  huzuia 
kuhamahama na kutembea kwa wanyama kutoka eneo moja 
hadi jingine. Mbali na utafiti wa nyumbu, hakuna tafiti zingine 
za wanyamapori wengine zilizofanyika ili kuelewa uhamaji wa 
wanyamapori nje ya eneo la Bonde la Ngorongoro. 

Ninapendekeza TANAPA iongeze juhudi ili kuhakikisha eneo 
la Ghuba ya Speke linajumuishwa kama sehemu ya Hifadhi 
ya Kitaifa ya Serengeti ili kulilinda. Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro ikamilishe utafiti wake wenye lengo la kubaini 
na kutatua vipingamizi vyote vya uhifadhi katika eneo hilo 
na kung’amua njia ya kusonga mbele kwa lengo la kuangalia 
uhalisia wa kuhakikisha binadamu, wanyama wafugwao, na 
wanyamapori wanaishi hifadhini bila kuharibu mazingira. 
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10.3 Juhudi Hafifu za Kudhibiti Kuenea kwa Mimea Vamizi Isiyo 
ya Asili 

Eneo la Hifadhi la Ngorongoro linaathiriwa sana na aina 
(spishi) 25 za mimea vamizi ambayo inahitaji juhudi za haraka 
na madhubuti kwa lengo la kudhibiti uvamizi huo wa mimea 
haribifu.  Mimea vamizi ina uwezo wa kubadilisha muundo 
asilia na mfumo wa ikolojia kwa kuchukua nafasi ya mimea 
asilia na kusababisha kushindania mahitaji. Kwa mujibu wa 
mpango-mkakati wa hifadhi wa kupambana na mimea vamizi 
wa mwaka 2011, inaonekana ni gharama zaidi kudhibiti mimea 
vamizi baada ya kuachwa kwa muda mrefu bila kudhibitiwa na 
kwamba ufanisi wa kuzidhibiti unapungua na kuwa mgumu. 

Nilibaini kupungua kwa juhudi za kuondoa mimea vamizi 
katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019, ambapo kiasi 
cha shilingi milioni 144 kilitumika kuondoa mimea vamizi 
kwenye eneo la hekari 2195.68 ikilinganishwa na mwaka jana 
ambapo jumla ya shilingi milioni 159 zilitumika kusafisha eneo 
lenye hekari 2,278. Hali hii inatokana na ukweli kwamba 
rasilimali zilizotengwa ikiwa ni vifaa na nguvukazi hazitoshi 
kuongeza viwango kwa kasi inayofaa. Sababu zingine ni  
kuongezeka kwa idadi ya watu na shughuli za kibinadamu 
pamoja na ukosefu wa zana zinazofaa katika zoezi la kuondoa 
mimea vamizi. 

Aidha, tatizo limehusishwa na uondoaji wa mimea vamizi 
kutokuwa moja ya vipaumbele vya Mamlaka. Sehemu zilizo na 
mimea vamizi zimetambuliwa kwa eneo husika na si kwa 
hekari, jambo ambalo pia linazuia upangiliaji mzuri wa 
rasilimali zinazohitajika. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro itumie 
mpango-mkakati wa usimamizi wa mimea vamizi na ya 
kigeni iliyorekebishwa mwezi Juni 2019. Vilevile 
menejimenti inashauriwa ipitie upya mpango wake wa 
kusimamia spishi hatarishi za kigeni pamoja na magugu. 
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10.4 Upungufu wa Maji Katika Eneo la Hifadhi 

Upatikanaji wa maji ni muhimu kwa uendelevu wa rasilimali 
zote na shughuli za kibinadamu katika eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro na TANAPA. Hata hivyo, uhakiki wangu uligundua 
kuna uhaba mkubwa wa maji katika eneo hilo kwa miaka mingi 
iliyopita. Uhaba huo unaathiri kwa pamoja, watu na 
wanyamapori katika maeneo ya hifadhi. Hali hii imechangiwa 
na ongezeko la matumizi ya shughuli za kitalii kama vile 
hoteli, ongezeka la matumizi ya maji kwa shughuli za 
majumbani, na mabadiliko ya tabianchi yanayosababisha 
ukame katika maeneo ya hifadhi. 

Vilevile, katika Mbuga ya Wanyama ya Serengeti (SENAPA) 
kunakosekana mtandao wa mfumo wa usambazaji maji ndani 
ya mbuga licha ya kwamba SENAPA inawajibika na usambazaji 
wa maji ndani ya Mbuga katika sehemu mbalimbali ikiwemo 
nyumba za kulala wageni, mahoteli, kambi za kudumu za 
mahema, shughuli za baluni, ofisi, na nyumba ya makazi. Maji 
yamekuwa yakisambazwa na magari kwa kuchelewa katika 
sehemu mbalimbali za Mbuga. Hali hii inasababishwa na 
kuharibika kwa magari ya maji na barabara zisiyoweza 
kupitika kwa urahisi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro na TANAPA kubuni mpango-mkakati wa 
kuhakikisha upatikanaji wa maji na kuondoa ukame katika 
maeneo ya hifadhi. 

10.5 Utalii Duni katika Eneo la Kusini-Magharibi mwa Nchi ya 
Tanzania 

TANAPA ina jumla ya hifadhi 17, lakini ni hifadhi nne tu 
ambazo ni Serengeti, Kilimanjaro, Tarangire, na Mbuga ya 
Ziwa Manyara ndizo zinajiendesha kwa faida ambayo 
inatumika kuendesha hifadhi za eneo la kusini-magharibi mwa 
nchi. Mapato yanayopatikana katika hifadhi ya Arusha ambayo 
na yenyewe ni mbuga ya kaskazini yana uwezo wa kuiendesha 
bila kupata faida wala hasara. Utalii duni katika eneo la kusini-
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magharibi unasababishwa na ubovu na uchache wa 
miundombinu kama vile barabara na madaraja; na usafiri wa 
anga na majini usio wa uhakika. 

Mapitio yangu ya ufanisi wa taasisi yalionesha kuwa jumla ya 
watalii 1,196,284 walitembelea TANAPA kwa Mwaka wa Fedha 
2018-2019. Kati yao, ni watalii 50,587 tu (sawa na asilimia 
4.25) walitembelea mbuga za kusini-magharibi. Kutokana na 
utalii huu duni, mapato katika hifadhi hizi huwa hafifu. Hali 
hii inasababisha maendeleo na ukarabati wa miundombinu ya 
utalii ya mbuga za kusini-magharibi kuendelea kutegemea 
mapato yanayotokana na hifadhi za kaskazini. 

Ninapendekeza TANAPA ikarabati miundombinu ya hifadhi 
za eneo la kusini-magharibi kama vile kukarabati barabara 
na madaraja yaliyopo na kujenga mapya na kuboresha 
usafiri wa anga na majini. Vilevile, TANAPA iandae mpango-
mkakati wenye lengo la kutangaza utalii katika eneo la 
kusini-magharibi mwa Tanzania ili kukuza utalii wa eneo 
hilo. 

10.6 Kushindwa Kutambua Sababu za Ushawishi/Vipaumbele vya 
Utalii ndani ya Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro 

Utafiti wa kubainisha na kuelewa sababu zinazoathiri tasnia 
ya utalii ni muhimu katika kuongeza mipango madhubuti na 
ugawaji bora wa rasilimali katika sekta ya utalii. Utafiti 
unaweza kubaini sababu zenye ushawishi au vipaumbele na 
maeneo ambayo juhudi na rasilimali zaidi zinatakiwa 
kuelekezwa ili kuvutia watalii zaidi. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro 
haikuweka kipaumbele na kwamba mambo yote yanayoathiri 
shughuli za utalii yamewekwa kwa pamoja na kupewa uzito 
sawa. Hali hii ilisababisha Mamlaka kushindwa kugawa 
rasilimali kwa kuzingatia vipaumbele kulingana na uzito wa 
kisababishi husika. 
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Mapitio yangu ya miaka mitano juu ya watalii waliotembelea 
Hifadhi ya Ngorongoro yalionesha mwenendo wa utalii 
unaongezeka kwa kubadilika ambapo kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019, Mamlaka ilipata ongezeko la asilimia 14 kwa 
watalii wa ndani ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo 
ongezeko lilikuwa la asilimia 6. Pia, kwa watalii wa ndani, 
Mamlaka ilipata ongezeko la asilimia 1 tu kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/2019 ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 22 
katika mwaka uliopita. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro ifanye 
utafiti ili kubaini sababu zinazoathiri tasnia ya utalii na 
kuzipa kipaumbele sababu zote zenye athari kubwa ili 
kuhakikisha tasnia ya utalii haishuki na badala yake 
inapanda. 

10.7 Kuchelewa Kufanya Kazi kwa Studio ya Utalii 

Mwezi Desemba 2018, Wizara ya Maliasili na Utalii ilitoa 
maelekezo kwa Bodi ya Utalii Tanzania ikiitaka ishirikiane na 
taasisi zingine za Wizara hiyo ili iweze kuanzisha studio ya 
kisasa ya masoko (digital marketing studio) kwa lengo la kuwa 
na taarifa sahihi zinazohusu utalii  ambazo watalii 
wangependa kuzifahamu kuhusiana na  vivutio vilivyopo nchini 
Tanzania. 

Kulingana na mpango wa kazi, mradi huo ulitakiwa 
kukamilishwa ndani ya miezi 9 kuanzia tarehe ya kupokea 
fedha ambapo ilitakiwa kuwa mwezi Januari 2019. Wadau 
wengine waliotakiwa kushiriki katika zoezi hili ni Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa Tanzania, Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro 
pamoja na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, ambazo 
zilichangia kiasi cha shilingi milioni 342.17 zilizowekwa katika 
akaunti ya Benki ya TTB. Hadi kufikia mwezi Juni 2019, Bodi 
ya Utalii ilikuwa imekwishatumia kiasi cha shilingi milioni 
105.32 kununulia vifaa vya TEHAMA pamoja na kujenga na 
kukarabati chumba cha studio. Pamoja na upatikanaji wa 
fedha, niligundua kulikuwa na ucheleweshaji wa utekelezaji 
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wa mradi huo ambapo hadi kufikia wakati wa kukamilisha 
ukaguzi wangu mwezi Desemba 2019, studio hiyo ilikuwa 
haijaanza kufanya kazi. 

Ninapendekeza Bodi ya Utalii ihakikishe studio hiyo 
inafanya kazi kwa weledi, ufanisi, na kwa wakati kama 
ilivyokuwa kwenye makubaliano ya awali. 

10.8 Ufuatiliaji Duni wa Mauaji ya Wanyamapori Kupitia Ajali za 
Barabarani 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania inakabiliwa na 
changamoto ya mauaji ya wanyamapori kutokana na ajali za 
barabarani ambapo jumla ya wanyamapori 2266 waliuawa 
katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Pamoja na 
ufatiliaji wa karibu wa mauaji ya wanyapori unaofanywa na  
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania na Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro kwenye barabara kuu, bado kuna changamoto 
mbalimbali zinazosababishwa na kuwa na teknolojia duni 
kama vile kukosa kamera za barabarani jambo linalosababisha 
kushindwa kutambua wahusika wanaosababisha ajali hizo. 

Mapitio yangu ya ripoti ya kitengo cha ulinzi wa wanyapori 
yaligundua kuwa katika Hifadhi ya Taifa Mikumi (MINAPA), 
jumla ya wanyamapori 124 wa aina tofauti waliuawa katika 
kipindi cha  robo tatu ya mwaka. Kutokana na idadi hiyo ya 
vifo vya wanyamapori mbalimbali, Hifadhi ya Taifa Mikumi 
ilitakiwa kupokea kiasi cha fedha shilingi milioni 56.64 za tozo 
na adhabu za kusabisha ajali. Hata hivyo, Hifadhi hiyo iliweza 
kupokea jumla ya shilingi milioni 12.45 tu sawa na tofauti ya 
shilingi milioni 44.18. 

Menejimeti ilieleza kwamba ajali nyingi za barabarani 
zinatokea wakati wa usiku hivyo kushindwa kuwaona 
wanaofanya makosa kutokana na kukosekana kwa kamera za 
ulinzi. Aidha, katika hali nyingine, malipo yalikuwa 
yanajadiliwa kutokana na ukweli kwamba Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa Tanzania haina sheria ndogo za kutoza faini na 
adhabu, ambapo tozo au faini hutolewa kulingana na Kanuni 
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za Taifa za Uhifadhi wa Wanyamapori, ambazo hazimfungi 
mtu katika mahakama za sheria. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania na 
Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro zitunge sheria ndogo na 
kuzisimamia ipasavyo. Aidha, zibuni na kusimamia njia 
mbalimbali za usalama kama vile kuweka kamera za 
barabarani ili kudhibiti ajali za barabarani na hivyo kulinda 
wanyamapori. 

10.9 Kutokuwepo na Jumba la Utalii 

Tanzania haina Jumba la Utalii (City Tour Sanctury) ambapo 
sanaa za kiutamaduni pamoja na tamaduni mbalimbali za 
Kitanzania zinaweza kuoneshwa kwenye nyumba tofauti kama 
vile nyumba za makumbusho na kumbi za sinema. 

Ili kukuza sekta ya utalii ndani ya Tanzania ikiendana na 
Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania na Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro zinatakiwa kuhakikisha zinakuza utalii na 
kuwekeza zaidi ili kuwa na vivutio mbalimbali ikiwemo 
kutengeneza jumba la utalii. 

Bodi ya usimamizi ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania 
ilieleza kwamba, katika mpango wake wa robo ya mwaka 
imedhamiria kushirikiana na taasisi mbalimbali za Serikali 
zinazojihusisha na biashara ya majengo kama vile Shirika la 
Nyumba pamoja na mifuko ya pensheni ili kuhakikisha inapata 
ardhi katika Jiji la Arusha kwa malengo ya kujenga jumba la 
utalii. 

Ninaendelea kuishauri Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
Tanzania iendeleze jitihada zake zenye lengo la kukuza 
utalii kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ili kuweza 
kujenga jumba la utalii. 
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10.10 Utekelezaji Duni wa Shughuli za Utalii Uliofanywa na Bodi 
ya Utalii 

Miongoni mwa majukumu mbalimbali ya Bodi ya Utalii 
Tanzania ni kuendeleza uhamasishaji na kuitangaza Tanzania 
kama sehemu ya vivutio vya utalii. Ili kufanikisha hili, Bodi ya 
Utalii Tanzania iliainisha malengo na shughuli mbalimbali 
ambazo ilikuwa inapaswa kuzifanyia kazi kufikia kipindi 
kinachoishia tarehe 30 Juni 2019. 

Mapitio yangu ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
kufanywa na Bodi ya Utalii Tanzania kwa kutumia fedha 
zinazotokana na ushuru wa maendeleo ya utalii katika mwaka 
wa fedha ulioishia 30 Juni 2019 yalibaini shughuli 9 tu kati ya 
29 sawa na asilimia 31 ndizo zilitekelezwa kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali 21 hapa chini. 

Jedwali Na. 21: Orodha ya malengo na shughuli za Bodi ya Utalii 
ambazo hazijatekelezwa 

Na Malengo Shughuli Zilizopangwa 
1 Kufanya tafiti mbalimbali 

ili kuelewa soko la utalii 
i. Kufanya tafiti mbalimbali na 

kuelewa utalii katika mkoa wa 
Mbeya, Ruvuma, Dodoma, Arusha, 
na Mwanza. 

2 Kutangaza nje ya nchi 
vivutio vya utalii 
vilivyopo Tanzania. 

i. Kushiriki katika maonesho ya utalii 
katika miji mikubwa miwili ya 
Marekani 

ii. Kufanya maonesho ya utalii nchini 
India 

3 Kutangaza utalii  ndani ya 
nchi ili kukuza na 
kuongeza utalii wa ndani 
 

i. Kuandaa mpango-mkakati wenye 
lengo la  kukuza utalii wa ndani 

ii. Kuandaa na kutengeneza  
matangazo na vipindi mbalimbali 
vinavyohusiana na shughuli ya utalii 
katika televisheni, redio, kwenye 
viwanja vya ndege, na kuweka 
mabango mbalimbali ya matangazo 
ya utalii katika mkoa wa Dodoma na 
Dar es Salaam. 

iii. Kuandaa semina na warsha za 
wadau mbalimbali zenye nia ya 
kutoa taarifa sahihi zinazohusiana 
na utalii kwa ujumla. 

iv. Kuendesha semina za wadau zenye 
lengo la kutoa na kuhamasisha 
huduma za utalii kwa wateja. 
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Na Malengo Shughuli Zilizopangwa 
v. Kuendesha kampeni ya uhamasishaji 

yenye lenye lengo la kutangaza 
bidhaa na vivutio vipya vya utalii, 
kutengeneza vipeperushi na vijarida 
vinavyotangaza utalii, kuandaa 
mpango-mkakati wa kutengeneza na 
kuandaa vipeperushi.  

4 Kusaidia kupanua 
biashara ya utalii kwa  
kuhamasisha uanzishaji 
wa aina mbalimbali za 
vivutio vya utalii  

Kusaidia kuanzishwa kwa biashara mpya 
za utalii katika mkoa wa Dodoma, 
Simiyu, Mwanza, Geita, Mara, 
Shinyanga, na Morogoro na vilevile 
kusimamia uendeshaji na kufanya 
tathmini ya biashara mpya 20 za utalii 
zilizoanzishwa ndani ya Tanzania.   

 
Ninapendekeza Bodi ya Utalii Tanzania itekeleze shughuli 
zilizopangwa ili kuongeza utendaji wa sekta ya utalii 
nchini. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI 

11.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mapungufu yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa benki zinazomilikiwa na Serikali na inaelezea 
maeneo ya maboresho kama vile usimamizi wa urejeshaji wa 
mikopo, mikopo chechefu, utoshelevu wa mtaji, mikopo iliyo 
katika hali ya hatari, maamuzi katika utoaji wa mikopo, 
usimamizi wa miradi, na ufuatiliaji wa wateja 
wanaochelewa kufanya marejesho. Ukaguzi ulipitia utendaji 
wa Benki ya Uwekezaji Tanzania (Biashara), Benki ya 
Uwekezaji (Maendeleo), Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania, na Benki ya Posta Tanzania, ambapo matokeo ya 
ukaguzi ni kama ifuatavyo. 

11.1 Uwiano wa Utoshelevu Wa Mtaji (Capital Adequacy) Kuwa 
Chini ya Kiwango Kinachohitajika Kisheria  

Kanuni ya 9(a) na (b) za Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 
(Utoshelevu wa Mtaji) za Mwaka 2014 na Mwongozo Na. 
FA.43/433/01/Vol. III wa Benki Kuu ya Tanzania wa tarehe 5 
Agosti 2015 unaitaka benki au taasisi ya fedha wakati wowote 
kudumisha kiasi cha chini cha mtaji wa msingi na mtaji wa 
jumla usiopungua asilimia 12.5 na 14.5 mtawalia, wa jumla ya 
mali zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo katika hali 
hatarishi zilizo nje ya urari wa kimahesabu. Kanuni ya 19(2) 
ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Maendeleo ya 
Uwekezaji) za Mwaka 2011 inazitaka taasisi za fedha za 
maendeleo wakati wowote kudumisha kiasi cha chini cha 
mtaji wa msingi na mtaji wa jumla usiopungua asilimia 13 na 
15 mtawalia, wa jumla ya mali zinazoambatana na vihatarishi 
na mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari wa 
kimahesabu. 

Kwenye Ripoti yangu ya Jumla ya Mashirika ya Umma ya 
Mwaka wa Fedha 2017/2018 nilionesha benki nne (Benki ya 
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Uwekezaji Tanzania (Biashara), Benki ya Uwekezaji 
(Maendeleo), Benki ya Posta Tanzania; Benki ya Wanawake 
Tanzania; na Benki ya Twiga) ambazo uwiano wake wa mtaji 
wa msingi na mtaji wa jumla ulikuwa chini ya kiwango cha 
chini cha mahitaji ya mtaji kama ilivyoainishwa katika Sheria 
ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2014 na Mwongozo wa 
Benki Kuu ya Tanzania wa tarehe 5 Agosti 2015. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini benki mbili ambazo 
uwiano wa mtaji wa msingi na mtaji wa jumla bado ulikuwa 
chini ya kiwango cha chini cha mahitaji ya mtaji ya kisheria 
kwa miaka mitatu mfululizo. Benki mbili zilizobaki 
ziliunganishwa na Benki ya Posta Tanzania. Uwiano wa mtaji 
wa msingi na mtaji wa jumla na mali zinazoambatana na 
vihatarishi na mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari 
wa kimahesabu ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.22 
hapa chini. 

Jedwali Na. 22: Utoshelevu wa mtaji wa benki za Serikali 
Maelezo 31.12.2018 31.12.2017 31.12.2016 

  

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji wa 
jumla 
(Shilingi 
milioni) 

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji 
wa 
jumla 
(Shilin
gi 
milioni
) 

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji 
wa 
jumla 
(Shilin
gi 
milioni
) 

Benki ya Uwekezaji Tanzania (Maendeleo) 
Mtaji wa 
Msingi na 
mtaji wa 
Jumla 79,131 79,131 

 
74,304 

75,095 76,437 77,423 
Jumla ya mali 
zinazoambata
na na 
vihatarishi  656,475 856,702 942,621 
Uwiano wa 
mtaji wa 
msingi na 
mtaji wa 
jumla 12% 12% 9% 9% 8% 8% 
Uwiano wa 
kiasi cha chini 
cha mtaji wa 
msingi na 13% 15% 13% 15% 13% 15% 
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Maelezo 31.12.2018 31.12.2017 31.12.2016 

  

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji wa 
jumla 
(Shilingi 
milioni) 

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji 
wa 
jumla 
(Shilin
gi 
milioni
) 

Mtaji 
wa 
Msingi 
(Shilin
gi 
milioni
)  

Mtaji 
wa 
jumla 
(Shilin
gi 
milioni
) 

mtaji wa 
jumla  

Benki ya Uwekezaji Tanzania (Biashara)  
Mtaji wa 
Msingi na 
mtaji wa 
Jumla 16,606 17,819.68 12,971 13,763 21,394 22,379 
Jumla ya mali 
zinazoambata
na na 
vihatarishi  244,607.13 235,269 179,958 
Uwiano wa 
mtaji wa 
msingi na 
mtaji wa 
jumla 6.79% 7.29% 5.51% 5.85% 11.89% 12.44% 
Uwiano wa 
kiasi cha chini 
cha mtaji wa 
msingi na 
mtaji wa 
jumla  12.5% 14.50% 12.5% 14.50% 12.5% 14.50% 
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 
 
Kushindwa kwa benki kuzingatia kanuni zilizowekwa na Benki 
Kuu ya Tanzania kunaweza kuzisababishia benki adhabu, ikiwa 
ni pamoja na kupokonywa leseni. 

Kwa mwenendo huu, ninarudia mapendekezo yangu 
kwamba Benki ya Uwekezaji (Biashara) na Benki ya 
Uwekezaji (Maendeleo) zipitie viwango vyao vya mitaji kwa 
malengo ya kuiongeza ili kufikisha uwiano wa kiwango cha 
chini cha mitaji kinachotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Benki za Mwaka 2014. 
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11.2 Ucheleweshaji wa Kuwatoa kwenye Mifumo ya Benki 
Watumishi Walioondoka Kazini  

Sera za mifumo ya TEHAMA kwa benki inataka mtumishi 
aondolewe kwenye mfumo siku ya mwisho wa utumishi wake 
na taarifa zake zote zirekebishwe kwenye mifumo.  

Wakati wa ukaguzi wa mifumo ya Benki ya Uwekezaji Tanzania 
(Biashara), Benki ya Uwekezaji Tanzania (Maendeleo), na 
Benki ya Kilimo Tanzania nilibaini ucheleweshaji wa 
kuwaondoa watumishi kwenye mifumo baada ya utumishi wao 
kukoma. Kwa mfano, kwenye Benki ya Uwekezaji Tanzania 
(Biashara) nilibaini watumishi wawili ambao waliondolewa 
kwenye mfumo baada ya zaidi ya siku 15 kupita kinyume cha  
Sera za mifumo (Jedwali Na. 23). Aidha, nilibaini kuwa 
ucheleweshaji huu unatokana na kuchelewa kutoa taarifa za 
mtumishi kutoka idara ya utumishi kwenda idara ya TEHAMA 
kwa ajili ya kuwaondoa kwenye mfumo.  

Jedwali Na. 23: Watumishi walioondoka Kucheleweshwa 
kutolewa kwenye Mifumo ya Benki 

Maelezo Siku ya Ukoma 
wa Utumishi 

Siku ambayo Taarifa Zilitoka 
Idara ya Utumishi kwenda 
Idara ya TEHAMA 

Mtumishi wa kwanza  7 Oktoba 2018 22 Oktoba 2018 

Mtumishi wa pili  20 Machi 2018 4 Aprili 2018 

Kuchelewa kuwaondoa kwenye mfumo watumishi ambao 
utumishi wao umekoma kunaweza kusababisha ubadhilifu 
unaoweza kuisababishia benki hasara.  

Ninapendekeza kuwa Benki ya Uwekezaji (Biashara), Benki 
ya Uwekezaji (Maendeleo) na Benki ya Kilimo Tanzania 
zihakikishe kuwa watumishi ambao utumishi wao 
umekoma, wanaondolewa kwenye mifumo ya TEHAMA siku 
ya mwisho ya ukomo wa utumishi wao ili kuepusha 
uwezekano wa ubadhilifu wa fedha za benki. Pia, 
zihakikishe kuwa taarifa za watumishi ambao utumishi wao 
unakoma kutoka idara ya Utumishi zinawasilishwa mapema 
iwezekanavyo katika idara ya TEHAMA na ziandae fomu ya 
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makabidhiano itakayoorodhesha mifumo yote ambayo 
mtumishi alikuwa anaitumia.  

11.3 Changamoto Kwenye Utekelezaji wa Viwango vya Kimataifa 
vya Utayarishaji wa Hesabu (IFRS 9)  

Tarehe 1 Julai 2018, benki na taasisi zingine zilianza kutumia 
viwango vipya vya kimataifa vya utayarishaji wa hesabu (IFRS 
9) vinavyochukua nafasi ya viwango vya zamani, ambavyo ni 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu, Toleo la 39 
(IAS 39). Mambo yaliyobadilika yanahusu ukokotoaji wa hasara 
itokanayo na mali-fedha zilizowekezwa, na mgawanyiko wa 
mali-fedha (classification of financial assets). Viwango hivi 
vipya vinataka ukokotoaji wa hasara itokanayo na madeni 
izingatie taarifa za nyuma, za sasa, na zijazo tofauti na 
viwango vya zamani vilivyokuwa vinasubiri hadi deni liwe 
chechefu au vihatarishi viive ndiyo hasara ikokotolewe.  

Wakati wa utekelezaji wa viwango hivi, benki zilitakiwa 
kuangalia upya madaraja ya mali-fedha zilizonazo kulingana 
na malengo yao ya uwekezaji na kuanzisha mfumo wa 
ukokotoaji wa hasara kulingana na vihatarishi vya sehemu 
zilikowekeza na maelekezo ya viwango vipya. 

Wakati wa kupitia utekelezaji wa viwango hivi nilibaini 
changamoto mbalimbali zinazohusu ubora hafifu wa taarifa, 
mapungufu kwenye sera za kiuhasibu, weledi hafifu wa 
watumishi wa ndani kuhusu viwango vipya, na mapungufu 
katika namna ya kuripoti kwenye hesabu za fedha. 
Changamoto zingine nilizozibaini ni kutokuwa na vigezo vya 
ndani vya vihatarishi kwa wateja wao, ubora hafifu wa 
dhamana za mikopo, kukosa njia thabiti ya kupata taarifa za 
wakati ujao, na ukosefu wa matumizi ya riba halisi kwenye 
ukokotoaji wa thamani ya mali-fedha (amortized cost). 
Changamoto hizi zilisababisha benki kutafuta wataalamu 
waelekezi wa nje kwa ajili ya kutengeneza mfumo wa 
ukokotoaji wa hasara zitokanazo na uwezekano wa mali-fedha 
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kuwa chechefu kulingana na vihatarishi vya sehemu 
zilikowekezwa.  

Ni matumaini yangu kuwa hizi changamoto zilizojitokeza 
zitachochea mabadiliko ya ndani ya benki kwa kutumia vizuri 
uzoefu na weledi kutoka kwa wataalamu waliowatumia 
kutengeneza mifumo ya kukokotoa hasara (expected credit 
loss) inayoweza kujitokeza kutokana na vihatarishi vya mali 
fedha zilizowekezwa nje ya benki.  

Ninapendekeza benki zinazomilikiwa na Serikali kuanzisha 
timu za watalaamu wa ndani zitakazosaidia kushauri na 
kupitia mfumo wa ukokotoaji wa hasara tarajiwa (expected 
credit loss) zinazoweza kujitokeza kwenye mali-fedha 
zilizowekezwa nje ya benki ili kupunguza gharama za kila 
mwaka za kuwatumia wataalaamu elekezi wa nje ya benki.  

11.4 Makosa Yanayojirudia kwenye Miamala ya Fedha kwa Njia 
ya Simu kwa Benki ya Uwekezaji Tanzania (Biashara)  

Wakati wa ukaguzi kwenye matawi ya Mbeya, Arusha, na 
Samora nilibaini malalamiko ya mara kwa mara kutoka kwa 
wateja juu ya miamala ya fedha kwa njia ya simu (mobile 
banking) inayotokana na makosa ya kujirudiarudia kwenye 
uhamishaji wa fedha kwenye akaunti za wateja. Aidha, benki 
ilikuwa ikirekebisha makosa haya kila yalipokuwa yakijitokeza 
kwenye akaunti za wateja. Marekebisho haya ninayachukulia 
kama suluhisho la muda na hivyo benki inahitaji itafute 
ufumbuzi wa kudumu wa tatizo hili. 

Matatizo ya kujirudiarudia kwa miamala ya wateja yanaweza 
kusababisha wateja kukosa imani na huduma za kibenki na 
hivyo kupunguza mapato kwa benki kutokana na kupungua 
kwa wateja wa miamala ya simu. Menejimenti ya Benki ya 
Uwekezaji (Biashara) iliniarifu kuwa itafanya upembuzi 
yakinifu ili kubaini tatizo hili na kulipatia ufumbuzi wa 
kudumu.  
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Ninapendekeza Benki ya Uwekezaji Tanzania (Biashara) 
ifanye upembuzi yakinifu wa chanzo halisi cha tatizo la 
kujirudiarudia kwa miamala kwa njia ya simu kwenye 
akaunti za wateja kwa minajili ya kubaini kiini cha tatizo 
na kulipatia suluhisho la kudumu.  

11.5 Kupungua kwa Ukwasi kwa Benki ya Posta Tanzania (TPB)  

Kanuni ya 7 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Usimamizi 
wa Ukwasi) za Mwaka 2014 inazitaka benki au taasisi ya fedha 
kuwa na mali zisizopungua asilimia 20 ya akiba ya wateja 
wake. Wakati wa ukaguzi, niligundua kwamba uwiano wa 
ukwasi wa Benki ya Posta Tanzania kufikia tarehe 31 Desemba 
2018 ulikuwa asilimia 19.17 ya akiba ya wateja wake kinyume 
na kiwango cha chini cha asilimia 20 kinachotakiwa na Kanuni. 
Kwenda kinyume na kanuni za usimamizi wa ukwasi kunaweza 
kusababisha faini na adhabu kutoka kwa mamlaka za 
usimamizi wa benki na taasisi za fedha.  

Menejimenti ya Benki ya Posta ilinieleza kuwa uwiano wa 
ukwasi ulikuwa chini ya uwiano unaotakiwa na Kanuni 
kutokana na kutokuhuishwa kwa akiba ya amana ya shilingi 
bilioni 47 kwa taasisi za umma kama vile Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, na Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi. Aidha, Menejimenti ya Benki ilinieleza 
kuwa imechukua hatua mbalimbali katika kuboresha ukwasi 
wake ikiwemo mikakati thabiti ya kufuatilia ukusanyaji wa 
mikopo, kushawishi wateja kuweka akiba ya amana, na 
kukopa kutoka taasisi mbalimbali ikiwemo Benki Kuu ya 
Tanzania.  

Ninapendekeza Benki ya Posta Tanzania ihakikishe wakati 
wote uwiano wa ukwasi uwe zaidi ya asilimia 20 ya akiba za 
wateja wake kama Kanuni za ukwasi zinavyotaka ili 
kujiepusha na faini na adhabu kutoka kwa mamlaka za 
usimamizi wa benki na taasisi za kifedha.  
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11.6 Udhaifu katika Usimamizi wa Uchukuaji wa Kiasi cha Fedha 
Kinachozidi Salio la Akaunti za Benki (Bank Ovadraft)  

Wakati wa ukaguzi, niligundua mapungufu mbalimbali kwenye 
usimamizi wa uchukuaji wa kiasi cha fedha kinachozidi salio 
la akaunti za benki kama inanvyooneshwa kwenye aya 
zifuatazo. 

(i) Kutoa Fedha Kwenye Akaunti Zaidi ya Kiwango 
Kinachoruhusiwa na Benki 

Wakati wa ukaguzi, niligundua udhaifu kwenye mfumo wa 
kiuhasibu ambapo unaruhusu wateja kuchukua fedha zaidi ya 
salio lililopo kwenye akaunti  kwa kiwango zaidi ya 
kinachoruhusiwa na benki. Kulingana na sampuli niliyokagua, 
nimeorodhesha kwenye Jedwali Na. 24 akaunti zote zilizotoa 
fedha zaidi ya kiwango kinachoruhusiwa na benki. Benki ya 
Posta Tanzania ilinieleza kuwa mikopo yote mitatu ya 
utaratibu huu ilitoka Benki ya Twiga ambayo ilikuwa na 
changamoto ya mfumo wa kiuhasibu ambao ulikuwa hauzuii 
uchukuaji wa kiasi cha fedha zaidi ya salio lililopo kupita 
kiwango kilichowekwa.  

Jedwali Na. 24: Mikopo yenye kiasi kikubwa cha uchukuaji 
wa kiasi cha fedha zaidi ya salio lililopo kupita kiwango 
kinachoruhusiwa na benki 

 
Namba ya Mteja 

Salio 31 Desemba 
2018 (Shilingi) 

Kiwango cha 
Kinachoruhusiwa 

(Shilingi) 
Tofauti (Shilingi) 

91207000013 1,950,919,133 1,950,000,000 919,133 
112604000001 364,894,683 280,000,000 84,894,683 
191505000180 200,848,602 200,000,000 848,602 

  Chanzo: Taarifa za benki kwenye mfumo 
 
(ii) Kutowekwa Vizuri kwa Riba kwenye Mfumo wa Rubikon  
Pia, niligundua kuwa riba iliyowekwa kwenye mfumo wa 
Rubikon inatofautiana na riba iliyoko kwenye mikataba ya 
wateja. Hii ilisababisha upotevu wa fedha kwa benki 
kutokukata riba kwenye akaunti hizo (Jedwali Na.25).  

Benki ya Posta ilieleza kuwa, kwenye robo ya pili ya Mwaka 
2019 gharama zote zilizowekewa dhamana zinazohusiana na 
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wakopaji zitakuwa na “code” zinazojitegemea, ambapo 
zitakuwa zinahudumiwa kila mwezi kutoka kwenye akaunti ya 
kuweka (Fixed deposit) kuliko utaratibu wa sasa hivi wa 
kuongeza deni mpaka kufikia kiasi cha shilingi milioni 306.7.  

Jedwali Na. 25:Akaunti ambazo hazikukatwa riba kwenye 
mfumo 

Na. ya 
Akaunti 

Kiasi 
Kilichoidhin

ishwa 

Riba 
Iliyoidhinish

wa (%) 

Mapato ya 
riba 

Mapato ya 
Riba 

Yaliyokusa
nywa 

300207000040 800,000,000 20 133,906,881 - 
210207000003 300,000,000 25 9,753,426 - 
150207000069 80,000,000 14 30,610 - 

Chanzo: Taarifa za benki kwenye mfumo  
 
(iii) Kiasi Kisichoweza Kurudishwa kwenye Kitabu cha 

Madeni kutoka kwenye Akaunti zenye Utaratibu wa 
Kutoa Fedha zaidi ya Kiasi cha Salio Kilichopo    

Kitabu cha madeni kimejumuisha akaunti zenye utaratibu wa 
kutoa fedha zaidi ya kiasi cha salio kilichopo kiasi cha shilingi 
306,754,415 kwenye akaunti za akiba za wateja na 
zimehusishwa na akaunti za mikopo. Akaunti hizi zina 
utaratibu wa kutoa fedha zaidi ya kiasi cha salio kilichopo kwa 
sababu zinakatwa fidia (indemnity charges) wakati hazina 
hela. Kwa kuwa akaunti zenye utaratibu wa kutoa fedha zaidi 
ya kiasi cha salio kilichopo ni za akiba na hazikutakiwa kuwa 
na utaratibu huu maana hakuna makubaliano ya mteja na 
benki kuruhusu miamala ya namna hii, hakuna uwezekano wa 
mteja kurejesha fedha hizo. Benki ya Posta ilieleza kwamba 
mwaka 2019 ilifanya utaratibu wa kuanzisha vifungu tofauti 
kwa ajili ya kuweka kumbukumbu za gharama zote 
zinazohusiana na mikopo badala ya kuweka kumbukumbu 
kwenye akaunti za akiba za wateja ambazo hatimaye 
zinasababisha utaratibu wa kutoa fedha zaidi ya kiasi cha salio 
kilichopo kutokana na kukosekana kwa fedha kwenye akaunti 
hizo.  

Benki ya Posta Tanzania ilieleza kuwa kiasi cha shilingi milioni 
66.11 zilikuwa kwenye account ya wakala (ambaye ni shirika 
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la posta Tanzania) na zilipaswa kupelekwa kwenye benki ya 
Posta Tanzania. 

(iv) Fedha Zilizotolewa zaidi ya Kiasi cha Salio Kilichopo 
Kwenye Akaunti za Wateja Zimeripotiwa Kama Mali 
Zingine  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa kufikia tarehe 31 Desemba 
2018, kiasi cha shilingi 66,107,023 kutoka kwenye akaunti 
zenye utaratibu wa kutoa fedha zaidi ya kiasi cha salio 
kilichopo zilirekodiwa kama mali zingine kwenye vitabu. 
Aidha, nilibaini kuwa miamala ya akaunti zenye utaratibu huu 
zinahusiana na akaunti za wakala wa Shirika la Posta Tanzania 
za Pangani, Muheza, Babati, na Mpwapwa; na akaunti za akiba 
za wateja binafsi na wafanyakazi. Hakukuwa na makubaliano 
kati ya benki na wateja hawa kuhusiana na utaratibu wa kutoa 
fedha zaidi ya kiasi cha salio kilichopo. Benki ya Posta ilieleza 
kuwa wakala wa Shirika la Posta Tanzania wana kiasi cha 
shilingi 66,107,023 kwenye akaunti zao zilizotokana na 
utaratibu wa kutoa fedha zaidi ya kiasi cha salio kilichopo 
ambazo wanapaswa kuzirudisha. Aidha, Benki ilieleza kuwa 
ina mahusiano mazuri na Shirika la Posta na huwa 
wanayachukua kama madeni yao.  

Udhaifu kwenye usimamizi wa utaratibu wa kutoa fedha zaidi 
ya kiasi cha salio kilichopo kwenye akaunti za wateja unaweza 
kusababisha hasara kwa benki endapo wateja watashindwa 
kulipa hela hizo.  

Ninapendekeza Benki ya Posta kuimarisha mifumo ya 
usimamizi wa utaratibu wa kutoa fedha zaidi ya kiasi cha 
salio kilichopo kwenye akaunti za wateja na kipaumbele 
kiwe kwenye utoaji wake na uwekaji wa kumbukumbu 
kwenye vitabu vya uhasibu. 

11.7 Udhaifu katika Usimamizi wa Akaunti za Muda (Suspense 
Account) katika Benki ya Posta  

(i) Kukosekana kwa Usuluhishi kwenye Akaunti za Muda  
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini akaunti sita za muda ambazo 
hazikufanyiwa usuluhishi kuanzia Januari hadi Desemba 2018. 
Akaunti hizi zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 26 hapa 
chini. 

Jedwali Na. 26: Akaunti za muda ambazo hazikufanyiwa 
usuluhishi 

Akaunti Na. Jina la Akaunti Kiasi (Shilingi) 

2064002 Transfers awaiting Payment in 
Tanzania 227,775,422  

2031007 Collection Agents - Principal 
Balances (201,531,782) 

2999999 System Control Account  (185,866,658) 
2999006 TWB Conversion Balances  (155,384,563) 
2999005 Conversion Twiga Balances   144,241,442  
2031006 Postal Agencies - Principal Balances (59,882,761) 
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(ii) Miamala Kukaa Muda Mrefu kwenye Akaunti ya Muda  
Nilibaini tatizo la miamala kukaa muda mrefu kwenye akaunti 
za muda, ambapo kulikuwa na miamala iliyokuwepo tangu 
mwaka 2015. Jumla ya kiasi kilichopo kwenye akaunti za muda 
ni shilingi bilioni 1.5 ambapo shilingi milioni 90 zilikuwepo 
tangu mwaka 2015 na mwaka 2016. Sampuli ya akaunti hizo 
imeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 27. Pia, wakati wa 
ukaguzi nilikosa mchanganuo wa kiasi cha shilingi 185.87 
kwenye akaunti ya muda iitwayo “Control Suspense 
accounts”. 

Jedwali Na. 27: Miamala iliyokaa muda mrefu kwenye 
akaunti za muda 

Tarehe Maelezo ya akaunti   
Kiasi (Shilingi) 

  
12 Julai 16 James A. Rugarabamu PSPF 

LOAN REC/ 6,097,877 

18 Februari 16 TISS FROM CITIBANK 5,550,000 
29 Januari 16 Unapplied fund (TISS from BOT) 5,196,386 
26 Oktoba 15 MWANAISHA ABDULLA   EHZN15 

Pension Oct  
1,071,357 

6 Oktoba 15 Amount for TPB EFT 280815193 250,000 
23 Desemba 16 NALLE HASSAN M. 185,910 

       Chanzo: Taarifa kutoka Benki ya Posta 
 
Benki ya Posta iliahidi kupitia miamala yote iliyopo kwenye 
akaunti zote za muda ili kuangalia kiasi kinachotakiwa 
kuingizwa kwenye taarifa ya faida na hasara ya mwaka 
(Statement of Profit or loss account) kwa mujibu wa kanuni 
za benki. Kuchelewa kufanya usuluhishi kwenye akaunti za 
muda kunaweza kusababisha ubadhilifu kwenye akaunti hizo 
na baadaye hasara kwa benki.  

Ninapendekeza Benki ya Posta ifanye usuluhishi wa akaunti 
za muda mara kwa mara ili kuweza kubaini makosa kwa 
wakati na kuyafanyia kazi mapema. 
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11.8 Udhaifu Katika Kurekodi na Kutunza Kumbukumbu katika 
Benki ya Posta   

Nilipitia utoaji na usimamizi wa mikopo pamoja na utunzaji 
wa kumbukumbu za mikopo ya wateja na kubaini mapungufu 
yafuatayo. 

(i) Kutofautiana kwa riba kati ya mkataba na mfumo wa benki 

Nilibaini tofauti kati ya kiwango cha riba kilichopo kwenye 
mkataba na kilichopo kwenye mfumo kwa ajili ya kukokotoa 
riba ya mkopo kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na 28. 
Pia, nilibaini utofauti kati ya majeresho yaliyorekodiwa 
kwenye mfumo na marejesho kwa mujibu ya mkataba. Kwa 
mfano, marejesho ya mkopo wenye kumbukumbu namba 
220102000010 kwenye mfumo yanaonesha ni shilingi 
18,499,076 wakati marejesho ya kwenye mkataba yanaonesha 
ni shilingi 18,504,671. Aidha, nilishindwa kupata barua ya 
maombi ya mikopo yenye kumbukumbu namba 220104002421 
na 220104000267 yenye kiasi cha shilingi milioni 5.9 na shilingi 
milioni 3.3 mtawalia. 

Jedwali Na. 28: Mikopo yenye tofauti ya riba kati ya 
mfumo na mkataba 

Namba ya 
Mkopo Jina 

Riba Iliyopo 
kwenye 
Mfumo 

(Rubicon) 
(%) 

Kiwango 
cha Riba 
kwenye 

Mkataba wa 
Mkopo (%) 

220102000010 Bandin Elias Mushi 22 25 
110102000017 Victoria Ndossi 

Cornelio 
28 20 

110121000378 Silas Willison Mihayo 22 25 
110113000932 Joachim Msifia 

Kisasa 
21 25 

     Chanzo: Mkataba na Mfumo wa Rubikon 
 
(ii) Kukosekana kwa Mikataba ya Mikopo ya Wateja  

Wakati wa mapitio ya majalada ya mikopo, nilikosa mikataba 
ya mikopo ya wateja watano yenye jumla ya shilingi 
421,499,109 kama inavyonneshwa kwenye Jedwali Na.29. 
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Jedwali Na. 29: Mikopo ambayo mikataba yake ilikosekana 
Namba ya 

Mkopo 
Tarehe ya 
Mkataba 

Kiasi cha Mkopo 
Kilichotolew
a (Shilingi) 

Kiasi 
Kilichobaki 
(Shilingi) 

11260400001 16 Machi 2010 280,000,000 364,894,683 
12180300002 29 Machi 2014 2,000,000 101,956.00 
28510200001 6 Disemba 2018 38,000,000 38,000,000 
19190200001 17 Juni 2014 11,851,875 11,851,875 

212-0087534 7 Septemba 
2016 8,400,000 6,650,595 

Jumla    421,499,109 
Chanzo:Mchanganuo wa Mkaguzi  

 
Benki ya Posta ilieleza kuwa itajitahidi kufuata mwongozo wa 
kukopesha ili kuhakikisha kuwa riba iliyopo kwenye mkataba 
inafanana na riba iliyopo kwenye mfumo wa benki. Pia, 
marejesho ya mkopo yaliyopo kwenye mkataba yatakuwa 
sawasawa na ya mfumo wa benki. Aidha, Benki ilieleza kuwa 
imewaagiza mameneja wake wa matawi (Dodoma na 
Mpwapwa) kutafuta mikataba na barua za mikopo 
zilizokosekana wakati wa ukaguzi. 

Kukosekana kwa taarifa muhimu za wateja kama vile barua za 
maombi ya mikopo, mikataba ya mikopo, na majalada 
kunaweza kusababisha benki kupata hasara ikitokea mteja 
ameshindwa kulipa mkopo na benki inataka kumpeleka 
kwenye vyombo vya sheria.  

Ninapendekeza Benki ya Posta ifuate taratibu zilizowekwa 
kwenye mwongozo wa kukopesha ili kuimarisha mfumo wa 
ukopeshaji. Pia, Benki iimarishe utunzaji wa kumbukumbu 
pamoja na kuoanisha kiasi cha riba kilichopo kwenye 
mikataba na kwenye mfumo wa benki pamoja na marejesho 
yake.  

11.9 Kutobadili Riba ya Mikopo kwa Watumushi Walioondoka 
kwenye Utumishi wa Benki ya Posta   

Katika mapitio yangu ya mikopo kwa watumishi wa benki, 
nilibaini mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 1 inayohusiana na 
watumishi 82 wa Benki ya Posta walioondoka na mmoja wa 
Benki ya Uwekezaji (Maendeleo), ambapo riba za mikopo hiyo 
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hazikubadilishwa kufuata riba za sokoni  kinyume na sera ya 
mikopo ya benki inayotaka bakaa ya mkopo wa mtumishi 
ambaye utumishi wake kwa benki unakoma kutozwa riba ya 
soko ya kipindi hicho. Jedwali Na. 30 linaonesha mikopo ya 
watumishi ambao utumishi wao kwa Benki ulikoma.   

Jedwali Na. 30: Mikopo ya watumishi ambao utumishi wao 
kwa Benki ulikoma lakini haitozwi riba kwa kiwango cha 
soko 

Mwaka Idadi Mkopo 
(Shilingi) 

Bakaa ya Mkopo 
(Shilingi) 

2012 1 6,000,000 3,001,520 
2013 4 7,033,336 4,478,390 
2014 2 6,116,205 5,816,205 
2015 5 87,568,147 25,507,851 
2016 8 76,908,000 61,934,529 
2017 34 657,809,195 483,891,033 
2018 28 637,253,483 456,777,119 
Jumla 82 1,478,688,366 1,041,406,648 

Chanzo: Taarifa za mfumo wa benki  
 

Benki ya Posta ilieleza kuwa inaendelea kuwafuatilia 
watumishi hao ambao utumishi wao kwa Benki ulikoma na 
itahakikisha atumishi hao wanalipa bakaa ya mikopo yao. Kwa 
wale waliopata ajira sehemu zingine, Benki itawasainisha hati 
ya makubaliano (MoU) ili wakatwe kwenye mishahara yao ya 
kila mwezi. Pia, Benki imeahidi kuweka mkakati wa 
kuhakikisha kuwa wafanyakazi ambao utumishi wao kwa 
Benki utakoma na wanaondoka na mikopo watatozwa riba ya 
kiwango cha soko ya kipindi husika. Aidha, Benki ya 
Uwekezaji (Maendeleo) iliahidi kuwa itahakikisha riba 
inabadilishwa kwenye mfumo kulingana na riba ya soko ya 
wakati husika mara baada ya mtumishi kuondoka.  

Kutotoza riba kwa kiwango cha soko kwenye bakaa ya mikopo 
ya watumishi ambao utumishi wao kwa benki umekoma 
kunasababisha upotevu wa mapato kwa benki na ni kinyume 
na sera za benki.  

Ninapendekeza Benki ya Posta na Benki ya Uwekezaji 
Tanzania (Maendeleo) kutoza riba ya kiwango cha soko 
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kwenye mikopo ya watumishi ambao utumishi wao 
umekoma kama sera ya benki inavyotaka. 

11.10 Mapitio ya Mfumo wa Ziada wa Hifadhi (Backup) ya Taarifa 
za Benki ya Posta   

Taratibu za mfumo wa ziada wa uhifadhi wa taarifa zinataka 
mtumishi mmoja mahususi wa TEHAMA ndani ya idara ya 
TEHAMA kupitia na kuhakiki kila mwisho wa siku taarifa 
zilizopo kwenye mfumo wa ziada wa uhifadhi (backup) wa 
taarifa. Wakati wa ukaguzi, nilibaini matukio 10 (66.7%) kati 
ya sampuli ya siku 15 ambapo kulikosekana mapitio ya mfumo 
wa uhifadhi wa taarifa za kila siku za benki na mtumishi 
mahususi wa TEHAMA kinyume na taratibu za mfumo wa 
uhifadhi taarifa za benki. 

Kutokupitiwa kwa mfumo wa uhifadhi (backup) wa taarifa za 
benki kila siku na mtumishi mahususi wa TEHAMA kunaweza 
kusababisha upotevu wa taarifa muhimu za benki za muda 
mrefu bila kujua.  

Ninapendekeza Benki ya Posta ihakikishe kuwa mapitio ya 
mfumo wa ziada wa uhifadhi (backup) wa taarifa 
yanafanyika kila siku na mtumishi mahususi wa TEHAMA ili 
kuhakikisha ukamilifu na usahihi wa taarifa za benki.  

11.11 Kutozuiliwa kwa Watu Wengine zaidi ya Msimamizi wa 
Mfumo Kuingia kwenye Mfumo wa Rubikon  

Marekebisho ya taarifa za malipo katika akaunti za wateja 
kwenye mfumo wa Rubikon hayafanywi na msimamizi pekee 
wa mfumo kinyume na taratibu za fedha zinazotoa mamlaka 
ya kufanya marekebisho ya taarifa za malipo za wateja kwa 
msimamizi wa mfumo tu. Kuruhusu marekebisho ya taarifa za 
malipo  za wateja kwenye mfumo kufanywa na watu wengine 
zaidi ya msimamizi wa mifumo kunaweza kusababisha 
kufanyika marekebisho yasiyo na idhini kulingana na taratibu 
za kibenki.  
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Ninapendekeza marekebisho ya taarifa za malipo za wateja 
kwenye mfumo zifanywe na msimamizi wa mifumo pekee 
ili kuepuka marekebisho yasiyokuwa na idhini. 

11.12 Udhaifu katika Usimamizi wa Akaunti Zisizo Hai 

Katika mapitio ya akaunti zisizo hai (dormant) kwenye Benki 
ya Posta, nilibaini akaunti 37,100 ambazo hazikuoneshwa 
kwenye mfumo kama akaunti zisizo hai licha ya kutofanya kazi 
zaidi ya miezi 12 au 24. Pia, nilibaini akaunti 13,969 ambazo 
zilioneshwa kama akaunti zisizo hai kabla ya kufikia miezi 12 
au 24 ya kutokufanya kazi kama inavyotakiwa na taratibu za 
benki. Mfumo umewekwa kuonesha alama kwa akaunti isiyo 
hai baada miezi 12 au 24 ya kutofanya kazi kwa akaunti ya 
biashara (current account) na akaunti ya akiba mtawalia.  

Benki ya Posta ilieleza kuwa akaunti 37,100 za wateja 
zilionekana si hai (dormant) kwa sababu ya kuhamisha taarifa 
kutoka mfumo mmoja kwenda mwingine. Mfumo wa Benki ya 
Wanawake ambayo imeunganishwa na Benki ya Posta ulikuwa 
hauoneshi kuwa akaunti si hai hata zikifika siku 730 bila 
kufanya miamala. Benki ya Posta iliahidi kurekebisha mfumo 
ili kuhakikisha akaunti zinakuwa si hai ikifika  miezi 12 au 24 
kwa akaunti za biashara na akaunti za akiba mtawalia.  

Kutoonesha akaunti kuwa si hai zinapofikia muda wake 
kunaweza kusababisha wafanyakazi wasio waaminifu kufanya 
ubadhilifu kwenye akaunti hizo. Pia, kuzifanya akaunti si hai 
kabla ya muda wake kunaleta usumbufu kwa wateja kwa 
kuwazuia kufanya miamala ya kibenki.  

Ninapendekeza Benki ya Posta ipitie mfumo wake wa 
Rubikon na kuuwezesha kuonesha akaunti si hai mara tu 
zinapofikia muda wa miezi 12 au 24 kwa akaunti za biashara 
na akiba mtawalia.  

  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  122 
 

11.13 Kushindwa Kukusanya Asilimia 50 ya Ada ya Tathmini ya 
Mikopo kwa Wateja 

Taratibu za ndani za Benki ya Kilimo zinataka kutoza ada ya 
tathmini ya mkopo ya asilimia moja (1%), ambapo asilimia 50 
(50%) inalipwa kabla ya kuanza tathmini na asilimia 50 (50) 
iliyobaki hulipwa baada ya mkopo kuidhinishwa. Wakati wa 
ukaguzi, nilibaini maombi 11 ya mikopo ambayo ada ya 
tathmini ya mikopo ya shilingi 223,817,677 haikukusanywa 
kabla ya kumaliza tathmini. Badala yake, benki ilishikilia hadi 
wakati wa kutoa awamu ya kwanza ya mkopo kinyume na Sera. 
Jedwali Na. 31 linaonesha ada ya tathmini ambayo 
haijakusanywa. 

Jedwali Na. 31: Asilimia 50 ya ada ya tathmini ambayo 
haijakusanywa 

Jina la Mteja 
Kiasi 

Kilichoidhinishw
a 

Mkopo 
Uliotolewa 

Ada ya 
Tathmini 
Asilimia 1 
kwenye 
Mkopo 

Ulioidhishwa 

Asilimia 50 
ya Mkopo 

Ulioidhinishw
a ambayo 

Haikulipwa 
wakati wa 

Kuanza 
Tathmini 

 Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi 
Duuma Amcos 88,150,000  66,625,100  881,500  440,750  
Kapolo AMCOS 410,768,800  360,025,100  4,107,688  2,053,844  
Ilandutwa 
Agrobusiness 
Co. Ltd 

850,000,000  587,657,692  
8,500,000  4,250,000  

Matanana 
Amcos 39,939,960  39,939,960  399,400  199,700  
Kagera 
Cooperative 
Union (1990) 

12,000,000,000  12,000,000,000  
120,000,000  60,000,000  

Karagwe 
District 
Cooperative 
Union 

14,758,970,995  14,758,970,995  

147,589,710  73,794,855  
Ngara 
farmers’ 
Cooperative 
Union 

2,000,000,000  2,000,000,000  

20,000,000  10,000,000  
Nyarusai 
Limited 858,353,420  800,000,000  8,583,534  4,291,767  
You Spices 
Enterprises 127,813,500  114,534,831  1,278,135  639,068  
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Jina la Mteja 
Kiasi 

Kilichoidhinishw
a 

Mkopo 
Uliotolewa 

Ada ya 
Tathmini 
Asilimia 1 
kwenye 
Mkopo 

Ulioidhishwa 

Asilimia 50 
ya Mkopo 

Ulioidhinishw
a ambayo 

Haikulipwa 
wakati wa 

Kuanza 
Tathmini 

Njombe Milk 
Factory 
Company Ltd 

1,455,140,000  469,016,238  
14,551,400  7,275,700  

Global Agency 
Limited 12,174,398,817  7,570,201,918  121,743,988  60,871,994  
Jumla 44,763,535,492  38,766,971,834  447,635,355  223,817,677  

Chanzo: Faili la mteja  
 

Benki ya Kilimo ilieleza kuwa ilianza kukopesha wakulima 
wadogowadogo ambao wasingeweza kulipia ada ya tathmini 
kabla ya kupewa mikopo. Aidha, Benki ilieleza kuwa sasa hivi 
imeongeza wigo wa wakulima na wateja wengine na 
watakuwa inatoza asilimia 50 wakati wa kuanza tathmini.  

Kutotoza asimilia 50 kabla ya kuanza tathmini ya maombi ya 
mkopo kunaweza kusababisha Benki kukosa mapato endapo 
mteja ataahirisha kukopa baada ya tathmini au mkopo 
kutoidhinishwa.  

Ninapendekeza Benki ya Kilimo ifuate taratibu za mikopo 
zinazotaka kutoza ada ya tathmini ya asilimia 50 kabla ya 
kuanza tathmini ya maombi ya mkopo ili kufidia gharama za 
awali na kupunguza hasara kwa Benki endapo mkopo 
hautafanikiwa.  

11.14 Kutoa Mkopo kwa Ajili ya Mradi Unaofanyika kwenye Bonde 
la Mto bila Kibali cha Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC)  

Wakati wa kutembelea utekelezaji wa miradi iliyopewa 
mikopo na Benki ya Kilimo nilibaini mradi wenye mkopo wa 
shilingi bilioni 12.17 na shilingi bilioni 7.57 ambao 
unatekelezwa kwenye Bonde la Mto Ngono mkoani Kagera bila 
kibali cha Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira. Aidha, 
jalada la mkopo halikuwa na ripoti ya tathmini ya athari za 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  124 
 

mazingira (Environmental impact assessment report) 
inayotolewa na NEMC (Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira) kinyume na taratibu na masharti ya awali ya barua 
ya idhini ya mkopo ya tarehe 16 Mei 2018.  

Kutoa mikopo kwenye miradi inayotekeleza shughuli zake 
kwenye mabonde ya mito bila vibali vya Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira kunaweza kusababisha hasara kwa 
benki endapo Baraza litaamua kusitisha utekelezaji wa mradi 
kwa sababu ya athari katika mazingira hali itakayobabisha 
mteja kushindwa kulipa mkopo.  

Ninapendekeza Benki ya Kilimo kuchukua hatua stahiki 
ikiwemo kumuhimiza mteja wake kufuatilia kwa karibu 
kibali kupitia kampuni kanzu. Pia, ihakikishe kuwa mikopo 
itolewayo kwenye miradi inayotekelezwa kwenye maeneo 
nyeti ya mazingira inaambatishwa na ripoti ya tathmini ya 
mazingira na kibali cha Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira kabla ya kutoa mkopo.  

11.15 Udhaifu kwenye Usimamizi wa Taarifa Muhimu (Super 
Users/Administrative Credentials) katika Benki ya Kilimo 

Mapitio ya usimamizi wa utunzaji wa taarifa muhimu (super 
user credentials) kwenye mifumo ya Benki ya Kilimo yalibaini 
kuwa Benki inatumia programu ya chanzo wazi (open source 
software) kiitwacho Keepass katika kutunza taarifa muhimu 
za benki kama vile nywila (password) na majina ya watumiaji 
kinyume na Viwango vya Kimataifa vya Usimamizi wa Mifumo 
(ISO 27001 na COBIT 5) ambavyo vinataka taarifa muhimu za 
nywila zihifadhiwe kwenye kasiki (safe). Pia, nilibaini kuwa 
Benki haifanyi mapitio ya mara kwa mara ya taarifa muhimu 
za uingiaji kwenye mfumo.   

Benki ilieleza kuwa ipo kwenye mchakato wa kupata kasiki 
kwa ajili ya kuhifadhia taarifa hizo muhimu.  

Mfumo wa programmu ya chanzo wazi unaweza kuwa 
umetengenezwa na mkandarasi ili kuruhusu kuingiliwa na 
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virusi kwenye taarifa za benki au kupeleka taarifa muhimu 
kwa mkandarasi bila menejimenti kujua na kusababisha 
ubadhilifu.  

Ninapendekeza Benki ya Kilimo iache kutumia programu ya 
chanzo wazi kutunzia taarifa muhimu za benki na 
iharakishe upatikanaji wa kasiki kwa ajili ya kutunza 
kumbukumbu muhimu za mifumo. 

11.16 Udhaifu kwenye Uundaji wa Mifumo ya Ndani  

Mapitio ya utengenezaji wa mifumo ya ndani kwenye Benki ya 
Kilimo yalibaini kuwa viwango vya lugha ya kuundia programu 
na kanzidata havijaandikwa kwenye nyaraka na miongozo ya 
benki. Pia, nilibaini kuwa benki haifanyi tathmini ya mfumo 
kabla ya kuunda ili kujua iwapo unaweza kusaidia benki 
kutatua changamoto zake za kiutendaji. Hii inaweza 
kupelekea benki kuunda mfumo ambao hauendi sambamba na 
malengo na viwango vya benki.  

Benki iliahidi itahakikisha viwango vya uundaji wa mifumo ya 
ndani vinawekwa kwenye mwongozo wa utengenezaji wa 
programu za mifumo.  

Ninapendekeza Benki ya Kilimo Tanzania itayarishe 
mwongozo wa utengenezaji wa programu za mifumo 
utakaoonesha viwango vya kufuata wakati wa utengenezaji 
wa mifumo ya ndani na kanzidata. Pia, Benki ihakikishe 
inafanya tathmini ya mfumo kabla ya kutengeneza ili 
kuhakikisha mfumo unaendana na mahitaji ya benki na uko 
sambamba na malengo ya benki.  

11.17 Kiwango cha Chini cha Ukusanyaji wa Mikopo Iliyorekodiwa 
kama Hasara kwenye Vitabu vya Benki ya Uwekezaji 
(Maendeleo)  

Wakati wa mapitio ya ukusanyaji wa mikopo chechefu 
iliyorekodiwa kama hasara kwenye vitabu vya benki, nilibaini 
kiwango kidogo cha ukusanyaji ambapo katika kiasi cha 
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mikopo hiyo ya shilingi bilioni 129, Benki ilikusanya shilingi 
bilioni 2.1 sawa na asilimia mbili (2%) tu kutoka Januari hadi 
Septemba 2018. Makusanyo hayo ni kidogo ikilinganishwa na 
makisio ya kukusanya shilingi bilioni sita (6).  

Kiwango kidogo cha ukusanyaji kinapunguza ukwasi wa benki 
ambapo kiasi hicho cha fedha kingetumika kwenye uwekezaji 
wa benki.  

Benki ilieleza kuwa imeandaa mkakati kabambe wa kukusanya 
na kufuatilia mikopo hii pamoja na mingine ili kupunguza 
kiwango cha mikopo chechefu kwa kuongeza ukusanyaji. 
Mikakati hiyo inahusisha kutumia wakala wa ukusanyaji 
madeni, kuongeza idadi ya wafanyakazi wa kukusanya 
madeni, na ufuatiliaji wa karibu wa kesi za madai zilizokaa 
muda mrefu mahakamani.  

Pamoja na juhudi hizi, ninapendekeza Benki ya Kilimo 
iimarishe zaidi mikakati yake ya ufuatiliaji na ukusanyaji wa 
mikopo ili kuimarisha kiwango cha ukwasi na kufikia 
makisio ya makusanyo ya mikopo chechefu.   

11.18 Kuongezeka kwa Mikopo Iliyopo katika Hali ya Hatari 

Benki Kuu ya Tanzania inapambana kuhakikisha kuwa thamani 
ya mali-fedha (mikopo) ya taasisi za fedha na benki 
inaimarika. Benki Kuu iliagiza benki zote ambazo zina uwiano 
mkubwa wa mikopo chechefu (Non-Performing Loans) ziandae 
na kutekeleza mikakati ya kupunguza uwiano huo hadi kufikia 
asilimia tano (5%). Ili kufikia uwiano huo, Benki Kuu inataka 
kila benki na taasisi zingine za fedha kutumia ofisi za 
kumbukumbu za mikopo wakati wa kufanya tathmini ya awali 
ya maombi ya mikopo na kupata historia ya mkopaji kama 
amewahi kushindwa kulipa mikopo kwenye benki zingine. 

Pamoja na hayo, wakati wa mapitio ya madeni chechefu, 
nilibaini kuwa kati ya benki nne za Serikali, benki tatu (TIB 
Maendeleo, TIB Biashara, na Benki ya Posta) zilikuwa na 
uwiano mkubwa wa madeni chechefu ikilinganishwa na uwiano 
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wa soko na makisio ya Benki Kuu ya Tanzania kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 32.     

Benki ya Uwekezaji Tanzania (Maendeleo) ilieleza kuwa 
inaendelea kuimarisha ufuatiliaji na ukusanyaji wa madeni ya 
mikopo pamoja na kuimarisha na kufuata miongozo ya mikopo 
ya ndani. 

Wakati wa kufanya tathmini za awali za maombi ya mikopo 
ikiwa ni pamoja na kutumia taarifa ya ofisi ya kumbukumbu 
ya mkopo kwa Mwaka wa Fedha 2018, Benki ya Uwekezaji 
(Maendeleo) ilieleza kuwa ilifanikiwa kukusanya jumla ya 
shilingi bilioni 3.87 za mikopo chechefu ambapo kufikia tarehe 
31 Desemba 2018 Benki ilikuwa na bakaa ya mikopo chechefu 
ya kiasi cha shilingi bilioni 216.3. 

Jedwali Na. 32: Mwenendo wa mikopo chechefu 
Maelezo  30 

Septemba 
2018 

31 Desemba 
2017 

31 
Desemba  
2016 

31 
Desemba  
2015 

Benki ya 
Uwekezaji 
(Maendeleo) 

  
33% 

 38% 35% 14% 

Wastani wa 
soko (Ripoti 
za Benki 
Kuu) 

 11.3% 11.7% 9.5% 6.4% 

Chanzo: Hesabu za Benki ya Uwekezaji (Maendeleo), Benki ya Posta, na 
Benki ya Uwekezaji (Biashara)   

 
Kiwango kikubwa cha mikopo chechefu kinapunguza mtaji wa 
msingi wa benki za Serikali kwa kuingizwa kwenye vitabu 
kama hasara.  

Ninapendekeza benki za Serikali zifanye jitihada mahususi 
za kuimarisha ubora wa mikopo yao ikiwa pamoja na 
kuimarisha ufuatiliaji wa mikopo na kutumia vizuri taarifa 
za ofisi za kumbukumbu za mikopo wakati wa kufanya 
tathmini ya maombi ya mikopo ili kupunguza mikopo 
chechefu mipya na kufikia malengo ya asilimia tano (5%).  
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SURA YA KUMI NA MBILI 

UTENDAJI KATIKA MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII 

12.0 Utangulizi 

Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya 
kutoa mafao kwa wanachama wa mifuko na jamii kwa ujumla. 
Mifuko hii inajumuisha mfuko wa bima ya afya na mifuko ya 
pensheni. 

Fao la afya linatoa nafasi katika eneo zima linalohusiana na 
afya. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulianzishwa chini ya 
sheria namba 8 ya mwaka 1999 Sura ya 395 ili kuhakikisha 
huduma bora za afya zinapatikana kwa waajiriwa wote wa 
serikali, taasisi binafsi, na makundi mengine. 

Mifuko ya jamii ina lengo la kuwawezesha watu kuishi kwenye 
maisha ya kiutu na kumudu gharama hata baada ya matukio 
ya majanga ya kijamii kama vile vifo au ulemavu na ya 
kiuchumi ambayo yanasababisha kupungua kwa kipato. Mifuko 
pia husaidia wastaafu, wagonjwa, na wazazi kipindi cha uzazi. 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2019, kufutia kuunganishwa kwa 
mifuko ya pensheni, Tanzania ilikuwa na mifuko miwili ya 
pensheni ambayo ni Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF) na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF). 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma uliundwa 
tarehe 1 Agosti 2018 kutokana na kuunganishwa kwa mifuko 
minne (4) ya pensheni ambayo ni Mfuko wa Pensheni kwa 
Watumishi wa Umma (PSPF), Mfuko wa Pensheni wa Serikali 
za Mitaa (LAPF), Mfuko wa Pensheni wa Mashirika ya Umma 
(PPF) na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Serikali Kuu 
(GEPF). Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
umeundwa kwa ajili ya pensheni ya wafanyakazi wa umma na 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii  utakuwa kwa ajili ya watu 
na makundi mengine ya  wafanyakazi ikiwemo sekta binafsi.  
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Sura hii inaonesha mapungufu ya kiutendaji yaliyomo kwenye 
mifuko ya hifadhi ya jamii ukiwemo Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF). 

Vilevile, inaainisha mapendekezo kwa ajili ya kuboresha 
utendaji wa taasisi hizi. Zifuatazo ni hoja na mapendekezo 
yangu juu ya hali ya uendeshaji wa mifuko. 

12.1 Kutokufanyika kwa Tathmini ya Uwezo wa Mfuko Mpya 
Tathmini ya uwezo wa mfuko huonesha uwiano wa mali na 
madeni kwa kipindi kijacho. Tathmini hii husaidia mfuko kujua 
uwezo wake wa kulipa madeni yakiwemo madeni ya wastaafu 
kwa kipindi kijacho. Pia, husadia uongozi wa mfuko katika 
kufanya maamuzi mbalimbali. 

Kama ilivyoelezwa katika taarifa ya ukaguzi wa mwaka 
uliopita, taarifa za tathmini za mifuko ya pensheni 
iliyounganishwa kuunda mfuko mpya (PSPF,PPF,LAPF na GEPF) 
zilikuwa zinaonesha hali ya kutokuwa na uwezo wa kulipa 
madeni katika kipindi kijacho. Ikilinganishwa na mifuko 
mingine, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) 
ulikuwa na uwezo mdogo sana wa kulipa madeni yake katika 
kipindi kijacho. 

Hata hivyo, tangu Mfuko mpya wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF) uundwe mnamo tarehe 1 Agosti 
2018 hadi kipindi nilichofanya ukaguzi mwezi Novemba 2019, 
bado tathmini ya uwezo wa mfuko mpya haijafanywa. 

Hadi sasa uongozi wa Mfuko Mpya haujui uwezo wa mfuko 
kulipa madeni ya wastaafu katika kipindi kijacho.  

Ninapendekeza Mfuko mpya wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma ufanye tathmini ili kujua uwezo wake 
wa kulipa mafao ya wastaafu katika kipindi kijacho. 

  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  130 
 

12.2 Madai ya Michango na Tozo za Adhabu katika Mifuko ya 
Jamii Shilingi Bilioni 171.91  

Waajiri waliosajiliwa katika mifuko ya hifadhi ya jamii 
wanapaswa kuwasilisha michango ya wafanyakazi wao ndani 
ya siku 30 za mwezi unaofuata. Tozo za adhabu hutozwa kwa 
waajiri wanaowasilisha michango nje ya muda uliopangwa. 
Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, nilibaini kuwa 
jumla ya shilingi  bilioni 171.91 za michango na tozo za adhabu 
kutoka kwa waajiri zilikuwa hazijakusanywa katika Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya, Mfuko wa Fidia ya Wafanyakazi, na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma.  

Katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, nilibaini kulikuwa na 
jumla ya shilingi bilioni 24.59 na shilingi bilioni 10.18 (41%) 
ambazo hazijalipwa na waajiri kwa kipindi kinachozidi siku 30 
na mwaka mmoja mtawalia. 

Katika Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, nilibaini kulikuwa na 
jumla ya shilingi bilioni 85.93 na shilingi bilioni 65.70 (76%) 
ambazo hazijalipwa na waajiri kwa kipindi kinachozidi siku 30 
na mwaka mmoja mtawalia. 

Pia, katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma, nilibaini kulikuwa na jumla ya shilingi bilioni 61.39 
ambazo zilikuwa hazijalipwa na waajiri. Shilingi bilioni 61.02 
(99%) kati ya kiasi hicho cha Mfuko Mpya kimerithiwa kutoka 
katika mifuko iliyoungana. 

Kukosekana kwa ufuatiliaji kwa wakati kunaweza kusababisha 
mifuko hiyo kushindwa kukusanya michango hiyo na kupelekea 
mifuko kupata hasara.  

Ninapendekeza Menejimenti za Mifuko tajwa zihakikishe 
zinafuatilia madai hayo kwa waajiri ili kukusanya kiasi 
kinachodaiwa. Ukusanyaji wa kiasi hicho utaiwezesha 
mifuko kuongeza uwekezaji na kuimarisha uwezo wake wa 
kuwahudumia walengwa. 
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12.3 Hati hati ya upatikanaji wa marejesho ya fedha za amana 
kutoka Benki ya  Uwekezaji Tanzania Shilingi Bilioni 111.80  

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2018, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
ulikuwa na jumla ya kiasi cha amana na riba shilingi bilioni 
118.8 kilichowekezwa katika Benki ya Uwekezaji Tanzania, 
ambapo katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, kiasi kilikuwa 
shilingi bilioni 16.8 na kwa Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi 
wa Umma kiasi kilikuwa shilingi bilioni 95.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa Benki ilikuwa na changamoto ya 
ukwasi uliosababisha ishindwe kulipa kwa wakati amana 
zilizoiva. Kushindwa kwa Mifuko kupata kiasi kilichowekezwa 
kutoka Benki ya Uwekezaji ya Tanzania kunaathiri uwezo wa 
kifedha wa mifuko hiyo. 

Ninapendekeza Menejimenti za Mifuko iwe inafanya 
tathmini ya kutosha kabla ya kufanya uwekezaji. Pia, 
ninapendekeza mifuko hiyo ifuatilie na kuhakikisha kiasi 
kilichowekezwa katika Benki ya Uwekezaji ya Tanzania 
kinalipwa. 

12.4 Kutokuwa na Uhakika wa Urejeshwaji wa Mikopo ya Shilingi 
Milioni 974.20 kutoka kwa Watumishi ambao Utumishi Wao 
katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Umekoma  

Sera ya mikopo ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya inataka 
mtumishi aliyeacha kazi kwa sababu yoyote ile tofauti na kifo 
au ulemavu wa kudumu alipe kiasi chote cha mkopo 
anachodaiwa au mtu huyo anapaswa aingie mkataba maalumu 
na Mfuko kuhusu namna ya  kulipa mkopo huo. 

Hata hivyo, nimebaini Mfuko unadai mikopo kwa watumishi 
ambao utumishi wao kwa Mfuko umekoma kiasi cha shilingi 
milioni 974.20 hadi tarehe 30 Juni 2019. Hii ni sawa na 
ongezeko la asilimia 744 ikilinganishwa na kiasi cha shilingi 
milioni 115.47 cha mikopo kama hiyo katika kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni 2018. Aidha, nilibaini wafanyakazi 
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hao hawafanyi marejesho ya mikopo yao na hakuna 
makubaliano yoyote ya namna ya kurejesha mikopo hiyo kati 
ya Mfuko na wafanyakazi hao. Hali hii inaleta shaka juu ya 
urejeshwaji wa mkopo kwa wafanyakazi wadaiwa.  

Ninapendekeza Mfuko uongeze nguvu kufuatilia mikopo 
hiyo na hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 
watakaoshindwa kurejesha mikopo yao. 

12.5 Deni la Serikali Shilingi Bilioni 2,417.79 Linalodaiwa na 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii  

Mifuko yote ya hifadhi ya jamii ina madai makubwa ambayo ni 
chechefu; mengi ya madeni hayo ni kwa Serikali na taasisi 
zake. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019 deni la Serikali lilokuwa 
limeshaiva ni kiasi cha shilingi bilioni 2,284 (94%). Hali hii 
inasababisha Mifuko kuwa katika hali ya ukata kiasi cha 
kukwaza utekelezaji wa majukumu yake. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, mifuko ya hifadhi ya jamii 
ilikuwa inaidai Serikali pamoja na taasisi zake kiasi cha shilingi 
bilioni 2,417.79 kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 33 
hapa chini. 

Jedwali Na. 33: Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi 
ya jamii kwa mwaka 2019 
Jina la Mfuko Deni la Serikali Shilingi 

(bilioni) 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii  1466.00 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma  

731.40 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya*  220.39 
Jumla 2,417.79 

 
Deni la Serikali kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
linajumuisha shilingi bilioni 117 ambazo Mfuko ulikipatia Chuo 
Kikuu cha Dodoma kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya cha 
chuo. Mkopo huu haukuwa na dhamana kutoka Serikalini wala 
makubaliano ya kisheria. Katika kipindi cha mwaka huu wa 
ukaguzi, Mfuko uliongeza mkopo kwa Chuo Kikuu cha Dodoma 
kwa kiasi cha shilingi bilioni 2. 
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Ni muhimu kwa mikopo hii kurejeshwa kwa wakati ili 
kuiwezesha mifuko kuwekeza kiasi hicho katika uwekezaji 
mbalimbali.  

Ninapendekeza menejimenti za Mifuko hii zifuatilie 
urejeshwaji wa mikopo hii au kukubaliana na Serikali 
kubadilisha mikopo hii kuwa amana maalumu. 

12.6 Ungezeko hasi kati ya madai na michango   

Katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, kwa muda mrefu sasa, 
nimebaini kuwa ongezeko la uwiano wa madai ya huduma za 
afya ni zaidi ya ongezeko la uwiano wa mapato kutokana na 
makusanyo ya  bima ya afya. Kuanzia mwaka 2013, uwiano wa 
mapato kutokana na bima ya afya unakuwa kwa wastani wa 
asilimia 13 wakati madai ya huduma za afya yanakua kwa 
asilimia 30, ukuaji ambao unachangia kupunguza akiba ya 
mfuko. 

Aidha, katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, madai ya huduma 
za afya yalikuwa shilingi bilioni 489.61 ambayo ni zaidi kwa 
kiasi cha shilingi bilioni 58.60 ikilinganishwa na mapato ya 
bima ya afya shilingi bilioni 431. Hii imepelekea Mfuko kupata 
hasara kutokana na huduma za afya.  

Nilibaini ongezeko la madai ya huduma za afya linasababishwa 
na baadhi ya mafao ya afya yenye mapato madogo 
ikilinganishwa na madai kutokana na mafao hayo. Katika 
Mwaka wa Fedha 2018/2019, Mfuko umepata hasara ya shilingi 
bilioni 32.44 kutokana na mafao hayo kama inavyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 34 hapa chini. 

Jedwali Na. 34: Mtiririko wa Mapato na Madai 
Jina la Fao Michango kwa 

Mwaka - Shilingi 
(A) 

Madai kwa 
Mwaka – Shilingi 
(B) 

Hasara  – Shilingi 
(A-B) 

Asili
mia 
(B/A)   

Wanafunzi 8,254,247,053 9,826,911,157 (1,572,664,104) 119 
Wastaafu 2,997,083,396 30,222,200,936 (27,225,117,540) 1008 
Viongozi wa 
Dini 

585,858,009 981,860,915 (396,002,906) 168 

Madaktari 
wa Mafunzo 

63,811,328 91,386,395 (27,575,067) 143 
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Jina la Fao Michango kwa 
Mwaka - Shilingi 
(A) 

Madai kwa 
Mwaka – Shilingi 
(B) 

Hasara  – Shilingi 
(A-B) 

Asili
mia 
(B/A)   

Vikundi 
Wachangiaji 
(Mutual-
Principal) 

854,875,612 1,814,079,270 (959,203,658) 212 

Vikundi 
Tegemezi 
(Mutual –
Dependants) 

64,472,400 79,182,675 (14,710,275) 123 

Viongozi wa 
Dini na 
Familia 

187,693,467 229,026,095 (41,332,628) 122 

Fao la Mtoto 
(Toto Afya – 
Individual) 

4,706,216,567 6,897,789,590 (2,191,573,023) 147 

Vyama vya 
Ushirika 
(Ushirika 
Spouse) 

6,220,800 11,852,585 (5,631,785) 191 

Wategemezi 
Vyama vya 
Ushirika 
(Ushirika 
Dependant) 

3,839,800 8,575,025 (4,735,225) 223 

Jumla 17,724,318,432 50,162,864,643 (32,438,546,211)  

Katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
nimebaini kuwa katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 
2018/2019, Mfuko ulilipa kiasi cha shilingi bilioni 1,500.90 kwa 
madai ya mafao mbalimbali, ikiwa ni zaidi ya shilingi  bilioni 
178.03 sawa na asilimia 13 ikilinganishwa na makusanyo 
kutoka kwa wanachama wa Mfuko. 

Ingawa katika kipindi cha miezi 11 tangu Mfuko uundwe, 
gharama za uendeshaji wa Mfuko zimepungua na kufikia 
shilingi bilioni 90.90 kutoka shilingi bilioni 124.35 kwa kipindi 
sawa cha miezi 11 kabla ya mifuko ya pensheni 
haijaunganishwa, nimebaini kuwa mtaji wa Mfuko umepungua 
kwa shilingi bilioni 96.74 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019. 

Aidha, katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019, mali za 
Mfuko zimepungua na kufikia shilingi bilioni 6,554.74 kutoka 
shilingi bilioni 7,043.80 mwaka wa fedha uliopita. Hii 
inaonesha kuwa Mfuko unatumia faida na sehemu ya fedha 
zilizowekezwa kulipa mafao. 
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Kuendelea kukua kwa madai ya mafao zaidi ikilinganishwa na 
ongezeko la makusanyo ya michango kutoka kwa wanachama 
wa mifuko kutasababisha mitaji ya Mifuko izidi kupungua na 
hatimaye kuathiri uwezo wake wa kujiendesha.  

Ninapendekeza  Mifuko iweke mipango mbalimbali ili 
kupunguza tofauti ya uwiano uliopo kati ya makusanyo na 
malipo ya madai ya mafao.  

12.7 Kupungua kwa Mapato yatokanayo na Uwekezaji wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii kwa Shilingi Bilioni 542.29 

Mifuko ya hifadhi ya jamii huwekeza katika vyanzo mbalimbali 
ikiwemo kwenye taasisi za fedha, hisa, amana za serikali, 
amana za makampuni, mikopo, majengo, na makampuni ya 
ubia. Mifuko inafanya uwekezaji ili kupata mapato ya 
kutosheleza malipo ya gharama za uendeshaji wa mifuko na 
mafao, pamoja na kuiwezesha iendelee kutoa huduma. 

Katika mapitio yangu ya tathmini ya mwenendo wa kifedha ya 
mifuko ya jamii, nilibaini kupungua kwa mapato yanayotokana 
na uwekezaji kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2016/2017 hadi Mwaka wa Fedha 2018/2019 kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na.35 hapa chini. 

Katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, mapato ya uwekezaji 
yamepungua kwa kiasi cha shilingi bilioni 24.70 ikiwa sawa na 
asilimia 23 katika Mwaka wa Fedha 2016/2017 na Mwaka wa 
Fedha 2018/2019 ikiwa ni shilingi bilioni 109.47 na shilingi 
bilioni 84.77 mtawalia. 

Katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
nilibaini kuwa mapato ya uwekezaji yamepungua kwa shilingi 
bilioni 517.49 ikiwa sawa na asilimia 55 kwa kipindi cha miezi 
11 tokea Mfuko mpya ulipoundwa, ambapo mwaka huu mapato 
yalikuwa shilingi bilioni 429.90 wakati kwa kipindi sawa cha 
miezi 11 cha mwaka uliopita yalikuwa shilingi bilioni 947.49. 
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Hivyo, kwa kipindi cha miaka mitatu, mapato ya uwekezaji 
yamepungua kwa jumla ya shilingi bilioni 542.29. 

Nilibaini kwamba kupungua kwa mapato ya uwekezaji 
kulisababishwa zaidi na kutofanya vizuri katika uwekezaji 
kama nilivyoainisha katika Hoja Na. 12.8 na 12.10 na kupungua 
kwa kiasi cha uwekezaji kutokana na kutumia mtaji kulipia 
mafao. 

Hali hii inapunguza uwezo wa kifedha wa mifuko, na kutia 
shaka uhakika wa kulipa mafao na gharama za uendeshaji za 
mifuko kwa siku zijazo. Aidha, mifuko itashindwa kuwekeza 
katika vyanzo vingine. 

Jedwali Na. 35: Kupungua kwa mapato yatokanayo na 
uwekezaji wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
 2018/2019  2017/2018  2016/2017  

Jina la 
Mfuko 

Mapato ya 
Uwekezaji 
(shilingi 
bilioni) 

Mapato ya 
Uwekezaji 
(shilingi bilioni) 

Mapato ya 
Uwekezaji 
(shilingi bilioni) 

Mfuko wa 
Taifa wa 
Bima ya Afya 

84.77 107.37 
109.47 

Mfuko wa 
Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi 
wa Umma 

429.90 1,119.76* 

- 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa 
 

*Hiki ni jumla ya kiasi cha mapato ya uwekezaji kwa kipindi 
cha miezi 13 kuanzia tarehe 1 Julai 2017 hadi tarehe 31 Julai 
2018. Makisio ya kiasi cha uwekezaji kwa kipindi cha miezi 11 
ni sawa na shilingi bilioni 947.49. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma iweke 
mipango mbalimbali ili kuepuka hatari itakayotokana na 
kupungua kwa mapato ya uwekezaji. 
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12.8 Kiwango cha Chini cha Ukaliwaji wa Majengo ya Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
Mfuko umewekeza kwenye majengo na kupangisha kwa wateja 
kama vile hoteli, makampuni, watu binafsi, na mengine 
kutumiwa na Mfuko kama ofisi. Nilibaini kuwa Mfuko una 
majengo manane (8) ya uwekezaji yenye thamani ya jumla ya 
shilingi bilioni 652.32 ambapo kiwango cha ukaliwaji wa 
majengo hayo kipo chini ya kiwango kilichopangwa cha 
asilimia 80. Kiwango cha ukaliwaji wa majengo hayo kilikuwa 
kati ya asilimia 20 na 73 kama inavyoainishwa kwenye Jedwali 
Na.36 hapa chini.  

Kupitia mahojiano yangu na Menejimenti ya Mfuko, nimebaini 
kuwa Mfuko umeanza kuchukua hatua mbalimbali ili kuongeza 
kiwango cha ukaliwaji katika majengo hayo. Hatua hizo 
zinajumuisha mapitio ya kodi ya pango, ukarabati wa 
majengo, pamoja na kuwapa wasimamizi wa majengo hayo 
malengo ya upangishaji wanayopaswa kuyafikia.  

Sehemu za majengo zilizo wazi zipo hatarini kuchakaa na 
kupelekea thamani ya majengo hayo kupungua. Pia, Mfuko 
unaweza kushindwa kupata faida za uwekezaji katika majengo 
hayo. 

Jedwali Na. 36: Viwango vya Ukaliwaji wa Majengo 

Na Jina la 
Jengo 

Thamani ya 
Jengo Shilingi 

(000) 

Jumla ya 
Sehemu 

ya 
Kupangis

ha-
(Sentimi

ta za 
mraba) 

Sehemu 
Iliyokaliwa  
(Sentimita 
za Mraba 

Sehemu 
Isiyokaliwa  
(Sentimita 
za Mraba 

Asimilia 
ya 

Kiwango 
cha 

Sehemu 
Iliyokaliwa 

1 Jengo 
katika 
Mtaa wa 
Samora  

24,000,000 5,297 3,909.00 1,388 73 

2 Jengo 
katika 
Mtaa wa 
Garden   

50,000,000 13,508 7,586 5,922 56 

3 Jengo la 
Viktoria  

23,050,000 7,044 4,649 2,395 66 
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Na Jina la 
Jengo 

Thamani ya 
Jengo Shilingi 

(000) 

Jumla ya 
Sehemu 

ya 
Kupangis

ha-
(Sentimi

ta za 
mraba) 

Sehemu 
Iliyokaliwa  
(Sentimita 
za Mraba 

Sehemu 
Isiyokaliwa  
(Sentimita 
za Mraba 

Asimilia 
ya 

Kiwango 
cha 

Sehemu 
Iliyokaliwa 

4 Jengo 
Milenia – II 

67,055,000 
 

12,956.5
5 

7,354.15 5,602.40 57 

5 Jengo 
Quality 
Plaza 

22,000,000 10,000 1,956 8,044 20 

6 Jengo 
katika 
Mtaa wa 
Sokoine 

10,108,000 4,684 1,168 3,516 25 

7 Jengo la 
Commerci
al Complex 

242,000,000 76,616 17,233 59,383 22 

8 Jengo la 
Twin 
Towers 

214,108,000 52,088 10,642.92 41,445.08 20 

 Jumla 652,321,000     
 

Ninapendekeza Mfuko uendelee kutangaza nafasi za 
kupangisha katika majengo hayo ili kuongeza kiwango cha 
upangishaji. Pia, Mfuko ufanye mapitio ya kodi za 
kupangisha pamoja na kuboresha miundombinu iliyopo 
ndani ya majengo hayo ili kuvutia wapangaji wengi. 

12.9 Udhaifu katika mifumo na usimamizi wa kiutendaji katika 
Mifuko 
Wakati wa mapitio yangu ya ukaguzi, nilibaini udhaifu katika 
mifumo ya kompyuta na ya kiutendaji ya mifuko ambayo 
imesababisha hasara, udanganyifu, na hata miamala yenye 
kutia shaka. 

Katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
nilibaini kuwa Mfuko haukufanya ukaguzi kwa waajiri wote 
kama inavyotakiwa na Sera ya utendaji wa Mfuko inayoutaka 
Mfuko kufanya ukaguzi kwa waajiriwa waliosajiliwa na Mfuko 
angalau mara mbili kwa mwaka. 

Mapitio yangu ya taarifa za ukaguzi kwa waajiri waliosajiliwa 
na Mfuko yalibaini kuwa katika mikoa miwili na wilaya moja, 
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Mfuko ulifanya ukaguzi kwa waajiri 32 sawa na asilimia 20 kati 
ya waajiri 161 kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na.37. 
Hii ni pamoja na ukweli kwamba Mfuko una kiasi cha shilingi 
bilioni 61.39 cha malimbikizo ya michango na tozo za adhabu 
ya kuchelewa kuchangia kwa wakati kama nilivyoainisha 
katika Hoja Namba 12.2. 

Jedwali Na. 37: Ukaguzi kwa wanachana waliosajiliwa 
Mikoa/Wilaya Idadi ya 

Waajiri 
Idadi ya Waajiri 
Waliokaguliwa 

Dondoo 

Wilaya ya 
Ilala 

109 16 Ukaguzi ulifanyika mara 
moja kwa mwaka kwa 
waajiri 16 

Mkoa wa 
Arusha  

26 8 Ukaguzi ulifanyika mara 
moja kwa mwaka kwa 
waajiri 8 

Mkoa wa 
Tanga  

26 8 Ukaguzi ulifanyika mara 
moja kwa mwaka kwa 
waajiri 8 

Jumla 161 32  
 

Kutofanya ukaguzi kunaweza kupelekea Mfuko kushindwa 
kukusanya kiasi cha malimbikizo ya michango ya nyuma na 
tozo za adhabu ya kutochangia kwa wakati. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mfuko ihakikishe ukaguzi 
unafanyika kwa waajiri wote waliosajiliwa na Mfuko pamoja 
na kukusanya malimbikizo yote ya michango na tozo za 
adhabu. 

Ukaguzi wangu katika mfuko wa Bima ya Afya uligundua 
mapungufu kadhaa. Kwanza, kuna jumla ya kadi 21,042 
zinazotumika kupata huduma za afya ambapo jumla ya shilingi 
bilioni 1.78 zililipwa wakati wanachama wakuu wa kadi hizo 
hawajapeleka michango katika Mfuko. Pili, niligundua 
wategemezi 104,729 waliozidi umri wa kisheria walipata 
huduma za afya zenye malipo ya jumla ya shilingi bilioni 
15.17. Tatu, nilibaini matukio 4,441 ya matumizi ya kadi batili 
ambazo zilitumika kupata huduma za afya ambapo jumla ya 
shilingi milioni 202.73 zililipwa. Nne, nilibaini kiasi cha shilingi 
bilioni 2.88 kililipwa kwa ajili ya huduma za afya zilizotolewa 
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kwa wanachama waliosajiliwa kama wastaafu hali ya kuwa 
hawajafikisha umri wa kustaafu.  

Kutolewa kwa huduma za afya kinyume na sera, kanuni, na 
miongozo ya Mfuko kunaweza kupelekea Mfuko kupata hasara. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mfuko ihakikishe uwepo wa 
mifumo imara ya uhakiki wa kadi za bima ya afya katika 
vituo vyote vya afya ili hudama ya bima ya afya itolewe kwa 
watu wenye  kadi hai na halali. 

Katika Mfuko wa Fidia kwa Watumishi nimebaini kuwa Mfuko 
unatumia miezi mitatu kushughulikia madai ya matibabu kwa 
wafanyakazi walioumia kazini walio katika ofisi zilizopo Dar es 
Salaam, na kwa madai ya wafanyakazi walio nje ya Dar es 
Salaam, Mfuko unatumia muda wa miezi sita au zaidi.  

Kushindwa kulipa kwa wakati madai ya huduma za afya kwa 
wafanyakazi walioumia kazini kunaweza kuathiri matibabu ya 
wafanyakazi hao na kupelekea majeruhi hao kuchelewa 
kupona. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko ufanye tathmini ili kuboresha 
hali hii ikiwa pamoja na kutumia muda sawa wa kulipa 
madai ya afya kwa wafanyakazi walioumia kazini kwa mikoa 
yote. 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulisitisha kupokea hundi 
kwa ajili ya malipo ya michango ya wanachama tangu mwezi 
Aprili 2019. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2019, Mfuko ulikuwa na hundi za shilingi bilioni 
13 (2017/2018: shilingi bilioni 11) zilizolipwa na wachangiaji 
ambazo zilikuwa zimechacha kwa kipindi cha zaidi ya mwaka 
mmoja.  

Uwezekano wa kulipwa kwa michango hii unapangua kadri 
madeni haya yanavyochelewa kulipwa na kuathiri uwezo wa 
kujiendesha wa Mfuko. 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Mfuko ichukue hatua za 
haraka zikiwemo hatua za kisheria ili michango hii iweze 
kukusanywa. 

12.10 Kutofanya Vizuri kwa Makampuni Tanzu Yanayomilikiwa na 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Baadhi ya uwekezaji katika makampuni tanzu yanayomilikiwa 
na mifuko ya hifadhi ya jamii haufanyi vizuri kama 
ilivyokusudiwa. Nilibaini uwekezaji unaofanywa na makapuni 
tanzu ya Ubungo Plaza Ltd, Kiwanda cha Ngozi cha Karanga na 
Kampuni ya Mkulazi  haufanyi vizuri.  

Ubungo Plaza inamilikiwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa asilimia 35, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma kwa asilimia 35, na Shirika la Bima la 
Taifa kwa asilimia 30. Kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 
30 Juni 2019, niligundua kuwa Kampuni ilishidwa kulipa kiasi 
cha shilingi  milioni 824.63 ikiwa ni gawio kwa wamiliki wa 
Kampuni hiyo; kiasi hiki cha gawio kilipendekezwa zaidi ya 
kipindi cha miaka mitatu (3) nyuma. 

Pia, niligundua kuwepo kwa deni la pango toka kwa wadaiwa 
mbalimbali kiasi cha shilingi bilioni 10.14, ambapo shilingi 
bilioni 7.61 sawa na asilimia 75 ya deni hilo zilitokana na 
wadaiwa ambao walishaondolewa kwenye jengo la Ubungo 
Plaza kwa kushindwa kulipa madeni yao. 

Ucheleweshaji wa malipo ya kodi ya pango unaweza 
kusababisha Kampuni ya Ubungo Plaza kupata hasara kwa 
kushidwa kukusanya kiasi hicho. 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya Ubungo Plaza iongeze 
nguvu kufuatilia madeni hayo. Pia, ninashuri Mifuko 
ihakikishe uwekezaji wake unaendelea kama ilivyopangwa 
na ihakikishe madeni ya wapangaji walioondolewa kwa 
kushindwa kulipa pango yanalipwa. 
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Kampuni ya Karanga inayomilikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma kwa asilimia 90 na Jeshi la 
Magereza kwa asilimia 10 ilianzishwa ili kuongeza uzalishaji 
wa kiwanda cha viatu kilichopo katika Manispaa ya Moshi 
ambacho kilikuwa kinamilikiwa na Magereza. Pia, Kampuni ina 
jukumu la kujenga kiwanda kipya cha viatu na bidhaa zingine 
zinazotokana na ngozi. 

Nilibaini kuwa Kampuni ilinunua mashine za kiwanda 
kilochopo kwa kiasi cha shilingi bilioni 3.54. Mashine hizo 
mpya ziliongeza uwezo wa uzalishaji wa kiwanda kilichopo  
kutoka viatu 150 hadi 400 kwa siku. 

Hata hivyo, katika mapitio yangu, nilibaini kuwa Kampuni hiyo 
inakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa soko la viatu 
inavyozalisha. Kutokana na changamoto hiyo, Kampuni 
inapokea mahitaji ya kuzalisha viatu kuanzia jozi moja na 
kuendelea. 

Ninapendekeza uongozi wa Kampuni uhakikishe uzalishaji 
unafanyika kwa wingi ili kufikia malengo yaliyopangwa. Pia, 
ninashauri uongozi uandae mpango wa mauzo ambao 
utaongeza wateja wa viatu. 

Kanuni Na. 164(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inataka kampuni ifanye ulinganishi wa bei kwa wauzaji 
watatu kabla haijanunua. Hata hivyo, nilibaini Kampuni ya 
Karanga ilinunua malighafi za kutengenezea viatu kwa jumla 
ya shilingi milioni 310.19 kutoka kwa wauzaji mbalimbali moja 
kwa moja bila ushindani. Kutokufuata Kanuni za manunuzi 
kunaweza kupelekea uwepo wa hali ya mgongano wa maslahi. 
Pia,  thamani ya fedha inaweza isipatikane katika manunuzi 
hayo.  

Ninapendekeza Kampuni izangatie Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2016 (kama ilivyorekebishwa mwaka 
2016) pamoja na Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) katika kufanya 
manunuzi yake.  
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Aidha, katika Kampuni ya Karanga nilibaini kuwepo kwa 
masurufu ya shilingi milioni 110.51 ambayo matumizi yake 
hayakuthibitishwa na Mtendaji wa muda wa Kiwanda. 
Kutothibitishwa kwa masurufu hayo kunaweza kupelekea 
matumizi mabaya ya fedha za Kampuni. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Kiwanda ihakikishe kuwa 
taratibu zote za kufanya marejesho ya matumizi ya 
masurufu zinafuatwa. 

Kampuni ya Mkulazi inamilikiwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii kwa asilimia 96 na Jeshi la Magereza kwa asilimia 4. 
Kutokana na taarifa ya upembuzi yakinifu ya mwezi Januari 
mwaka 2019, nilibaini kuwa Kampuni ilipaswa ianze uzalishaji 
wa sukari katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/2019. Hata 
hivyo, hadi wakati ninafanya ukaguzi mwezi Desemba 2019, 
Kampuni ilikuwa haijaanza uzalishaji.  

Hali hii imepelekea Kampuni ipate hasara kwa kipindi cha 
miaka mitatu mfululizo. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, 
Kampuni ilikuwa imepata hasara ya jumla ya shilingi  bilioni 
8.87 sawa na asilimia 30 ya kiasi kilichowekezwa. 

Ninapendekeza Mfuko uhakikishe Kampuni ya Mkulazi 
inazalisha sukari kama ilivyopangwa ili kupunguza hasara 
inayopatikana. 

12.11 Kuchelea kukamilika kwa miradi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 605.80 
Nilibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulikuwa na 
miradi ya ujenzi yenye thamani ya jumla ya shilingi bilioni 
605.80 ambayo imechelewa kukamilishwa kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na.38. Mfuko umeshatumia 
jumla ya shilingi bilioni 379.34 sawa na asilimia 63 ya jumla 
ya gharama za ujenzi wa miradi hii. 

Kupitia mahojiano yangu na Menejimenti, sababu kadhaa za 
kuchelewa kwa miradi hii ziliainishwa kama zinavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na.38. 
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Kuchelewa kwa miradi hii kunaweza kuathiri matarajio ya 
uanzishwaji wa miradi husika. Pia, Mfuko unaweza usipate 
faida na gharama za mradi zinaweza kuongezeka.  

Jedwali Na. 38: Miradi iliyochelewa kukamilika katika Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii 

Na. Jina Taarifa za 
Mradi 

Ghara
ma  

(shiling
i 

bilioni) 

Kiasi 
Kilicho
tumika
(shiling

i 
bilioni) 

Hali ya 
Utekelezaji 

Sababu ya 
Ucheleweshwaji 

1 Nyum
ba za 
bei 
nafuu
, 
Kijich
i - 
Awam
u ya 
Tatu  

Mradi huu 
unajumuisha 
ujenzi wa 
nyumba za 
makazi 720 na 
nyumba  100 
katika majengo 
ya ghorofa.  
 
Mradi huu  
ulipangwa 
kukamilika 
mwezi Januari 
2015, kisha 
muda 
ukaongezwa 
hadi Desemba 
2018. 
 

146.5 106.09  Sehemu (Lot) 1-
10 umekamilika 
kwa asilimia 81. 
Sehemu (Lot) 
11-16 
imekamilika 
kwa asilimia 63; 
na Sehemu (Lot) 
17-20 
imekamilika 
kwa asilimia 83.  
 

• Kuchelewa kwa 
wakandarasi 
kukamilisha 
mradi, hivyo, 
kupelekea kwisha 
kwa mikataba 
kabla ya 
ukamilishaji wa 
mradi  

• Uchunguzi juu ya 
thamani ya fedha 
ya mradi “Value 
for Money” 
ambao 
unafanywa na 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Manunuzi ya 
Umma upo katika 
hatua za mwisho. 

• Kuanzia mwezi  
Novemba 2019, 
Mfuko uliendelea 
kutekeleza Mradi 
huu kwa kutumia 
wataalamu wa 
ndani. Kupitia 
mpango huu, 
tayari Mfuko 
umekamilisha 
nyumba 417 
ambapo maji, 
umeme, na 
mfumo ya 
majitaka 
umewekwa. 

2 Jengo 
la 
Mzizi
ma 

Mradi huu 
unajumuisha 
ujenzi wa 
nyumba za 
makazi  
pamoja na 
sehemu za 

233.3 116.31  Sehemu (lots) 
zilizobaki 
hazijakamilika 
kwa asilimia 78. 

Mgogoro kati ya 
mkandarasi mkuu na 
mkandarasi mdogo wa 
kazi ya kufunga vioo. 
Mgogoro ulitatuliwa 
mwezi Oktoba 2019. 
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Na. Jina Taarifa za 
Mradi 

Ghara
ma  

(shiling
i 

bilioni) 

Kiasi 
Kilicho
tumika
(shiling

i 
bilioni) 

Hali ya 
Utekelezaji 

Sababu ya 
Ucheleweshwaji 

biashara. Mradi 
ulipangwa 
kukamilika 
tarehe 5 Machi 
2017 

3 Jengo 
la 
hoteli 
ya 
kitalii 
– 
Mwan
za 

Mradi huu 
unajumuisha 
ujenzi wa jengo 
la hoteli ya 
hadhi ya nyota 
tano yenye 
vyumba 200 
kikiwemo 
chumba chenye 
hadhi ya uraisi. 
Mradi ulipangwa 
kukamilika 
tarehe 28 
Oktoba 2016 

72.8 51.12 Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia   73 

Kuchelewa 
kupatikana kwa 
mwendeshaji wa 
Hoteli. Kwa sasa, 
Mfuko upo katika 
mazungumzo na 
mwendeshaji wa 
hoteli, na unatarajia  
kuingia naye mkataba 
mwezi Aprili 2020. 

4 Nyum
ba za 
bei 
nafuu 
Dungu 
Farm 
& 
Toang
oma 

Mradi huu 
unajumuisha  
ujenzi wa 
nyumba za 
makazi  
pamoja na 
sehemu za 
biashara. 
Sehemu ya 10 
(lots) nyumba 
za daraja la 
chini, sehemu 
ya 6 (lots) 
nyumba za wa 
daraja la juu. 
 
Mradi ulipangwa 
kukamilika 
mwezi 
Septemba 2016, 
kisha muda 
ukaongezwa 
hadi tarehe 30 
Juni 2018.   

149.12 101.6 Hatua 
iliyofikiwa 
katika ujenzi: 
Dungu asilimia 
78, Toangoma 
asilimia 83. 

• Kuchelewa kwa 
wakandarasi 
kukamilisha 
mradi, hivyo, 
kupelekea 
kwisha kwa 
mikataba kabla 
ya ukamilishwaji 
wa mradi  

•  Uchunguzi juu 
ya thamani ya 
fedha ya mradi 
“Value for 
Money” ambao 
unafanywa na 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Manunuzi ya 
Umma upo 
katika hatua za 
mwisho. 

• Kuanzia mwezi  
Novemba 2019, 
Mfuko uliendelea 
kutekeleza Mradi 
huu kwa kutumia 
wataalamu wa 
ndani. Kupitia 
mpango huu, 
Mfuko 
umekamilisha 
nyumba za 
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Na. Jina Taarifa za 
Mradi 

Ghara
ma  

(shiling
i 

bilioni) 

Kiasi 
Kilicho
tumika
(shiling

i 
bilioni) 

Hali ya 
Utekelezaji 

Sababu ya 
Ucheleweshwaji 

makazi 171 
ambapo  maji, 
umeme, na 
mfumo ya maji 
safi umewekwa. 

5 Mradi 
wa 
Kliniki 
ya 
Apollo 
  

Mradi huu 
unahusisha 
ukarabati wa 
Kituo cha Afya 
cha NSSF kwa 
ajili ya 
utekelezaji wa 
Mradi wa Kliniki 
ya Apollo. 
 
Mradi 
ulipangwa 
kukamilika 
mwezi Agosti 
2015.   

4.08  4.22 Mradi huu  
ulisimamishwa 
kupisha 
uchunguzi juu 
ya thamani ya 
fedha ya mradi 
“Value for 
Money”. 

Uchunguzi 
unaofanywa na 
Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) 
bado unaendelea. 
Kwa sasa, Mfuko 
unatafuta mpangaji 
kwani Hospitali ya 
Apollo haina nia tena 
ya kuendelea na 
mradi huu.  

   605.80 379.34   
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa 

Ninapendekeza Mfuko ufanye uchunguzi wa kina ili kujua 
sababu za miradi hii kuchelewa pamoja na kuchukua hatua 
kali za kisheria dhidi ya watu wote waliosababisha.  

Aidha, ninapendekeza Mfuko uhakikishe unafanya tathmini 
na uchambuzi wa mara kwa mara wa mienendo ya miradi 
yake ili kuhakikisha miradi yote inatekelezwa kwa wakati. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

USIMAMIZI WA MIKOPO KWA TAASISI ZA UMMA 

13.0 Utangulizi 

Taasisi za umma zinachukua mikopo ili kuwezesha utekelezaji 
wa kazi zake mbalimbali za maendeleo ikiwemo miradi iliyo 
chini ya mamlaka yake kulingana na malengo yaliyoainishwa 
kwenye miongozo iliyoanzisha taasisi husika. Mikopo hiyo 
inaweza kuwa ya ndani ya nchi au nje ya nchi na inatofautiana 
masharti na makubaliano. Usimamizi wa mikopo hii ni wa 
muhimu sana kwa sababu inawekewa dhamana ya mali 
ambazo zina maslahi kwa umma. 

Nilipitia usimamizi wa mikopo ya Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania (NBAA), Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la 
Ngorongoro (NCAA), na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) na 
nilibaini mapungufu yafuatayo. 

13.1 Ukwasi usioridhisha wa Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania kuweza kulipa Mkopo wa Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania iliingia mkataba na 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii mnamo tarehe 1 Novemba 
2010 kwa ajili ya mkopo wa miaka 10 wa kiasi cha shilingi 
bilioni 15 ambao una riba ya asilimia 15. Lengo la mkopo huu 
lilikuwa ni kuwezesha uwekezaji wa Kampuni Tanzu ya APC. 

Kutokana na jedwali ya makubaliano ya malipo, mkopo 
ulikuwa na kipindi kisichokuwa na malipo cha miaka miwili (2) 
ambapo malipo ya kwanza ya mkopo yalitakiwa kuanza tarehe 
11 Mei 2014 na malipo ya mwisho yalitakiwa yafanyike tarehe 
11 Novemba 2021. 

Kiasi cha mkopo ambacho kilitakiwa kiwe kimeshalipwa 
kufikia mwezi Juni 2019 ni shilingi bilioni 13.87 na kiasi cha 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  148 
 

mkopo ambacho kilitakiwa kiwe kimebaki kufikia mwezi Juni 
2019 ni shilingi bilioni 4.62. 

Hata hivyo, kiuhalisia kiasi cha mkopo pamoja na riba na 
adhabu ambacho Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 
ilikuwa imeshalipa kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
kilikuwa shilingi bilioni 4.95 na kiasi cha mkopo pamoja na riba 
na adhabu ambacho kilikuwa kimebaki kufikia mwezi Juni 
2019 ni shilingi bilioni 27.44. 

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania ilipata hasara ya 
shilingi bilioni 22.02 kabla ya kugawanya hasara hiyo kwenye 
ubia kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 ikilinganishwa na faida 
ya shilingi bilioni 2.49 ya mwaka 2017/2018. Hasara hii 
ilichangiwa na kuongezeka kwa riba pamoja na adhabu ya 
mkopo na deni chechefu katika uwekezaji wa Kampuni Tanzu 
ya APC. 

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania imeshindwa kulipa 
mkopo kwa mujibu makubaliano na kuna hatari ya kupoteza 
fedha kulipia adhabu katika mkopo kutokana na kuchelewa 
kulipa deni hilo. 

Ninaishauri Menejimenti ya Bodi ikae na Menejimenti ya 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ili kuzungumzia 
uwezekano wa kuboresha makubaliano ya ulipaji ambayo 
yataiwezesha Bodi kulipa mkopo. 

13.2 Riba kubwa katika mkopo wa Benki ya CRDB uliotumika 
kujenga Kituo cha Uwekezaji katika Utalii cha Ngorongoro 

Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la Ngorongoro ilichukua mkopo 
kutoka Benki ya CRDB tarehe 20 Juni 2014 kiasi cha dola za 
Marekani milioni 17 kwa lengo la kujenga kituo cha uwekezaji 
katika utalii cha Ngorongoro. Mkopo ulikuwa na riba 
inayobadilika kulingana na riba ya Benki za London (LIBOR) 
ikijumlishwa na uwezo wa kukopesheka wa mteja wa mkopo 
kiasi cha alama 750, ambapo riba hiyo inaweza kushuka hadi 
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kiwango cha chini kabisa cha asilimia 8.5. Mnamo tarehe 16 
Julai 2014, riba hiyo ilishushwa hadi asilimia 8. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa riba inayotokana na riba ya 
benki za London ilikuwa kubwa ikilinganishwa na riba za benki 
tano kubwa za kibiashara ambazo zilikuwa zinatoa riba kati ya 
asilimia 5 na 7 ya mkopo unaolingana na huu.  

Aidha, riba ya benki za London itasitishwa ifikapo mwaka 
2021, jambo ambalo litapelekea kubadilika kwa riba hiyo kwa 
kiasi kikubwa. Ingawa Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la 
Ngorongoro imekuwa ikifanya malipo ya mkopo kwa wakati 
(riba kwa miaka 2016/2017, 2017/2018 na 2018/2019 ni 
shilingi milioni 1.55, milioni 2.17 na milioni 1.74 mtawalia) na 
wakati mwingine imekuwa ikilipa zaidi, bado riba ya juu kuliko 
bei ya riba ya sokoni ina madhara kwenye ukwasi wa Mamlaka. 

Ninaishauri Menejimenti ya Mamlaka kuweka makubaliano 
na benki kwenye riba kwa kuzingatia mambo yaliyoelezwa 
hapo juu ili kuitoa Mamlaka katika mzigo wa kulipa riba 
kubwa. 

13.3 Kutokuzingatia Makubaliano ya Mkopo 
Kifungu cha 20.2 cha Mkataba kati ya Shirika la Nyumba la 
Taifa  na Benki ya Maendeleo ya Afrika Mashariki (East African 
Development Bank - EADB) kinalitaka Shirika kudumisha 
uwiano wa 1:5:1. Japokuwa kuna maboresho katika uwiano 
kutoka 0.63:1 mwaka 2017/2018 kwenda 0.78:1 mwaka 
2018/2019, bado uwiano huu upo chini ya makubaliano. 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba Tanzania liweke jitihada 
katika kuongeza ukwasi ili kufikia uwiano kwa mujibu wa 
makubaliano. 

  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  150 
 

SURA YA KUMI NA NNE 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 
 

14.0 Utangulizi 
Utendaji kazi wa mamlaka za maji unapimwa kwa vigezo 
vilivyowekwa katika makubaliano waliyosainiana kati ya 
mamlaka za maji na Wizara ya Maji chini ya usimamizi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA). Viashiria vya 
ubora katika utendaji ni kama vile ubora katika huduma, 
ustawi wa mamlaka za maji, uwiano wa idadi za mita, ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato, ubora wa miundombinu, na 
utunzaji endelevu wa mazingira. 

Sura hii inaangazia mapungufu ya utendaji kazi wa mamlaka 
za maji na maeneo mengine yote yanayohusiana na utoaji wa 
huduma za maji. 

14.1 Upotevu wa Maji wa Kiasi cha Shilingi Bilioni 155.84 

Maji yanayopotea ni kiasi cha maji ambacho kimezalishwa na 
mwenye leseni (au kununua kutoka kwenye taasisi zingine) ila 
hakijafika kwa wateja. Upotevu wa maji unakokotolewa kwa 
kuchukua tofauti kati ya maji yaliyozalishwa na maji 
yaliyowafikia wateja. Maji yanayopotea bado ni changamoto 
kubwa kwenye mamlaka za maji na yanatokana na mapungufu 
mbalimbali ikiwemo uvujaji wa maji, msukumo wa maji, na 
uunganishaji haramu. Asilimia ya maji yanayopotea ni moja ya 
kipimo cha utendaji na ufanisi katika mamlaka za maji. 

Wizara ya Maji na mamlaka za maji zinaingia makubaliano kila 
mwaka kwa ajili ya kupima utendaji na ufanisi wa mamlaka 
hizo, ikiwamo kufikia lengo la upotevu wa maji unaokubalika 
ambao ni sawa au usiozidi asilimia 20 ya maji 
yanayosambazwa. Hili ni lengo lililotakiwa kufikiwa mwaka 
2019. 

Ukaguzi wangu uligundua kuwa upotevu wa maji katika 
mamlaka za maji bado ni mkubwa ikilinganishwa na asilimia 
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20 inayovumilika. Ukaguzi uliofanyika katika mamlaka 20 za 
maji kuhusu upotevu wa maji, uligundua mamlaka moja tu ya 
Kahama ndiyo ilikuwa na asilimia inayovumilika kwenye 
upotevu wa maji. Mamlaka 19 zilizobaki ziliendelea kupata 
hasara inayotokana na upotevu wa maji kwa kiasi zaidi ya 
kiwango cha uhimilivu cha upotevu wa maji. Kiasi cha upotevu 
kwa mamlaka zote hizi kilikuwa shilingi bilioni 155.84 
ambacho ni zaidi ya kiwango cha uhimilivu wa upotevu 
ambacho ni shilingi bilioni 74.14. Hii inamaanisha kwamba 
tofauti ya shilingi bilioni 81.70 ilikuwa katika kiwango 
kisichohimilika cha upotevu kulingana na taarifa zilizopo za 
kiwango cha maji kinachozalishwa na idadi ya wateja 
waliounganishwa. Jedwali Na. 39 linaainisha zaidi. 

  Jedwali Na. 39:Hasara itokanayo na upotevu wa maji 

Na Jina la 
Mamlaka 

Asilimi
a ya 
Maji 

yasiyo 
Mapato 

Aslimia 
ya 

upotev
u 

unaoku
balika 

Jumla ya 
Kiasi cha 
upotevu 
katika 

(Shilingi 
milioni) 

Kiasi cha 
upotevu 

kinachokuba
lika (Shilingi 

milioni) 

Kiasi cha 
upotevu 

kisichokubal
ika- (Shilingi 

milioni) 

1 Babati 38.9 20       1,271          653.32  
            

617.39  

2 Arusha 43.9 20 
             

9,574  
        

4,361.59  
        

5,212.09  

3 Dodoma 26.6 20 
             

5,067  
       

3,809.46  
         

1,257.12  

4 Singida  26 20 
             

1,020  
           

784.63  
           

235.39  

5 Morogoro 33.25 20 
             

4,469  
         

2,688.11  
        

1,780.87  

6 Masasi -  
Nachingwea 23 20 

              
712 

           
619.08  

             
92.86  

7 Mwanza 36.61 20 
           

11,045  
        

6,034.01  
        

5,011.24  

8 Lindi  33.2 20 
                

366  
           

220.65  
           

145.63  

9 Chalinze 27 20 
                

700  
            

518.18  
            

181.36  

10 Tanga 27.94 20 
             

5,002  
        

3,580.81  
         

1,421.58  

11 Kahama 11 20 
                

753  753 - 

12 Moshi 20.3 20 
             

1,887  
        

1,858.97  
             

27.88  

13 Mtwara  22 20 867                              
            

787.94           78.79   

14 Musoma 57.5 20 
             

4,186  
        

1,455.98  
        

2,729.95  
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Na Jina la 
Mamlaka 

Asilimi
a ya 
Maji 

yasiyo 
Mapato 

Aslimia 
ya 

upotev
u 

unaoku
balika 

Jumla ya 
Kiasi cha 
upotevu 
katika 

(Shilingi 
milioni) 

Kiasi cha 
upotevu 

kinachokuba
lika (Shilingi 

milioni) 

Kiasi cha 
upotevu 

kisichokubal
ika- (Shilingi 

milioni) 

15 Songea 20.4 20 
                

630  
            

617.33  
              

12.35  

16 Bukoba 45 20 
             

1,865  
           

828.79  
        

1,035.99  

17 Iringa 25.6 20 
             

2,481  
         

1,938.57  
           

542.80  

18 DAWASA 49.2 20 
           

101,251  
       

41,158.87  
      

60,091.95  
19 Tabora 36.7 20 2692 1466.84 1224.81 

Jumla 155,836 74,136 81,700 

Ninapendekeza Mamlaka za Maji mijini zipunguze kiwango 
pendekezwa kilichowekwa cha upotevu wa maji kwa 
kusimika mita kwa wateja wote, kuhimili msukumo wa maji 
kwenye eneo la usambazaji, pamoja na kubadilisha mifumo 
chakavu na kuweka miundombinu na vifaa vipya. Pia, 
ninapendekeza mamlaka zipunguze upotevu wa maji kwa 
njia ya kiufundi na kibiashara angalau hadi kiwango kile 
kinachokubalika. 

14.2 Mapungufu katika Usambazaji wa Maji Safi 

Randama za Makubaliano kati ya Wizara ya Maji na Mamlaka 
za Maji Safi na Usafi wa Mazingira (UWSSAs) zinataka 
kuendeleza mipango ya kimkakati na kibiashara ambayo 
inaendana na sera za kitaifa kama Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2025 na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
unaonzia mwaka 2016 hadi 2021 ikiwemo uboreshaji wa 
upatikanaji wa maji safi katika maeneo ya mijini kwa zaidi ya 
asilimia 90. 

Idadi ya watu inazidi kuongezeka mwaka hadi mwaka hivyo 
uhitaji wa uongezaji wa mitandao ya maji unahitajika ili 
kuweza kuhudumia ongezeko la idadi ya watu. Nilibaini uwepo 
wa idadi ndogo ya watu wanaopata huduma ya maji 
ikilinganishwa na mahitaji.  
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mamlaka 10 kati ya 18 zina 
changamoto katika kutimiza wajibu wake kwenye utoaji wa 
huduma za maji safi, usambazaji wa maji wa kuaminika 
kutokana na mitandao ya maji kuwa ya zamani, mfumo wa 
usambazaji usiokidhi mahitaji, na mamlaka kuwa na visima 
visivyotumika. Mamlaka nyingi za maji zina changamoto za 
mtandao wa mabomba ya kusambaza maji kuwa wa zamani na 
mfumo wa usambazaji usiokidhi mahitaji hivyo kusababisha 
upotevu wa maji ambao unapunguza kiwango cha maji 
yanayosambazwa kwa wateja. 

Mamlaka hizi zimekuwa zikipambana kupata pesa kwa ajili ya 
kuondoa miundombinu chakavu. Hata hivyo, kasi ya 
utekelezaji wa lengo hili kwa kutumia vyanzo vya fedha vya 
ndani haiendani na kasi ya ongezeko kubwa la idadi ya watu 
na kufikia Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano.  
Sikuweza kupata taarifa kwenye mamlaka nne (Tanga, Moshi, 
Mtwara, na Tabora) na mamlaka nne zilizobaki (Mwanza, 
Songea, Iringa, na Chalinze) za iwapo zilikuwa zimefikia 
lengo. 

Mamlaka zilizoainishwa kuwa na mapungufu kwenye 
usambazaji wa maji zinaoneshwa katika Jedwali Na. 40 

Jedwali Na. 40: Kiwango cha wateja wanaopata maji 
Na. Mamlaka za Maji 

Safi na Usafi wa 
Mazingira 

Kiwango cha Utoaji 
wa Huduma za Maji 

(%) 

Kiwango cha Wateja 
Wanaopata Maji (%) 

1 Dodoma 52 80 
2 Morogoro 57 Hakuna Taarifa 
3 Masasi - 

Nachingwea 44 Hakuna Taarifa 
4 Bukoba 88 55 
5 Babati 75 74 
6 Arusha 74 74 
7 Musoma 76 80 
8 Kahama 81 55 
9 Singida 82 80 
10 Lindi 71 Hakuna Taarifa 

Chanzo: Taarifa za Wakurugenzi 2018-19  
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Ninapendekeza mamlaka za maji, kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maji, ziongeze uwezekaji katika uzalishaji wa 
maji na miundombinu ya usambazaji ili kukidhi ongezeko la 
mahitaji. Hili linaweza kupitia ubia kati ya serikali na sekta 
binafsi kwenye miradi ya usambazaji wa maji ili kukidhi 
ukuaji wa miji na ongezeko la watu. 

14.3 Ubora wa Maji Haujazingatiwa na baadhi ya Mamlaka 

Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Ubora wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati na Maji (EWURA) wa 2014 na Randama za Makubaliano 
(MoUs) kati ya Wizara ya Maji na Mamlaka za Maji (UWSSAs) 
zinataka mamlaka za maji kufuatilia ubora wa maji 
ikilinganishwa na mipango yao. 

Ubora wa maji unapimwa kupitia kigezo cha E/Coli, Turbidity, 
Residual Chlorine na pH. Ubora unapimwa kwa kuchukua 
sampuli ya maji ambayo inapitia kipimo cha ubora. Ubora wa 
maji unaopendekezwa ni asilimia 100. 

Katika ukaguzi huu, nilipitia Mamlaka 18 ambapo kati ya hizo,  
niliweza kupata taarifa za mamlaka 14 za uchunguzi wa ubora 
wa maji. Mamlaka tisa zilikuwa na ubora wa maji unaotakiwa 
na mamlaka tano hazikuwa na ubora mzuri wakati mamlaka 
nne hazikuwa na taarifa za ubora wa maji. Kulingana na 
uchambuzi huu, nilibaini baadhi ya taasisi hazikuwa na ubora 
stahiki wa maji. Hii ni kinyume na matakwa ya EWURA na 
Randama ya Makubaliano na inaashiria Maji kutokuwa salama 
kama inavyoneshwa kwenye Jedwali Na. 41. 

Jedwali Na. 41: Matokeo ya uchunguzi wa ubora ya maji 
Na. Mamlaka za Maji Safi 

na Usafi wa Mazingira 
Ubora wa 

Maji 
“Turbidity” 

Ubora Wa Maji 
“ECOLI” 

1 Chalinze 56 100 
2 Lindi Uwasa 95 68 
3 Musoma 90 90 
4 Iringa 90 90 
5 Morogoro  97 100 

6 Masasi - Nachingwea Hakuna Taarifa 
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Na. Mamlaka za Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 

Ubora wa 
Maji 

“Turbidity” 

Ubora Wa Maji 
“ECOLI” 

7 Tanga 
8 Mtwara 
9 Tabora 

 

Menejimenti za mamlaka za maji zinatakiwa zihakikishe 
zinatoa ubora wa maji sawasawa na miongozo ya ubora wa 
maji na Randama za Makubaliano kati ya Wizara ya Maji na 
Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira. 

14.4 Ucheleweshaji wa Makusanyo ya Madeni katika Mamlaka za 
Maji Shilingi Bilioni 106.31 

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya mamlaka ya maji safi 
na usafi wa mazingira. 

Sera ya mikopo ya mamlaka za maji na usafi wa mazingira ni 
kurejesha malipo ya ankara zilizoiva kwa mwezi unaofuata 
kwa kila mteja. Pia, kumkatia huduma za maji mteja yeyote 
anayedaiwa ankara ya maji kwa siku zaidi ya tisini bila kulipa. 
Katika kupima utekelezaji wa sera hii, nilibaini kuwa bado 
kuna kiwango cha chini cha urejeshaji wa madeni katika 
mamlaka za maji kwa kuwa nilibaini madeni makubwa ambayo 
hayajarejeshwa yalikuwa yamezidi muda uliowekwa kwenye 
sera ya mikopo. 

Katika mkusanyiko huu wa madeni, nilibaini kuwa kati ya 
shilingi bilioni 106.31, shilingi. bilioni 35.08 (sawa na asilimia 
33) ni madeni ya Serikali; na shilingi bilioni 71.23 (sawa na 
asilimia 67) ni madeni kutoka kwa wateja wengine kama vile 
wateja wa kibiashara, wateja wa majumbani, wateja wa 
viwanda, na wateja wa taasisi za kidini. Ongezeko la madeni 
husababishwa na kukosekana kwa ufuatiliaji wa karibu wa 
ukusanyaji wa wadeni na kutofuata sera ya mamlaka za maji 
kwa kushindwa kuwakatia huduma za maji wateja wanaokiuka 
taratibu kama inavyotakiwa na sera ya mikopo. 
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Kushindwa kukusanya madeni kwa ufanisi hupunguza uwezo 
wa kifedha wa mamlaka za maji hivyo kusababisha vikwazo 
vya lazima vya kifedha. Mchanganuo wa kiasi kinachodaiwa na 
mamlaka husika umeainishwa katika Jedwali Na. 42 hapa 
chini. 

Jedwali Na. 42: Madeni ya muda mrefu 
Na Mamlaka za Maji Deni la 

Serikali - 
Milioni 
(Shilingi)  

Madeni ya sehemu 
za Biashara, 
Majumbani, 
Viwandani n.k. - 
Milioni (Shilingi) 

Jumla-
Milioni 
(Shilingi) 

1 Arusha 643 2,068.78 2,712.25 

2 Babati 193 165.78 358.78 

3 Bukoba 364 422.80 786.83 

4 Mtwara 1,784 51.19 1,835.22 

5 Chalinze 415 479.10 894.39 

6 Dodoma 2,295 3,398.10 5,692.64 

7 Iringa 395 1,123.94 1,519.04 

8 Kahama 186 1,329.57 1,515.20 

9 Lindi 120 354.15 474.05 

10 
Masasi - 
Nachingwea - 587.84 587.84 

11 Morogoro 481 1,763.77 2,245.25 

12 Moshi 2,222 1,906.74 4,128.84 

13 Musoma 1,227 727.96 1,954.83 

14 Mwanza 1,173 3,805.80 4,979.29 

15 Songea 571 797.34 1,368.73 

16 Singida 288 331.09 619.38 

17 Tanga 1,576 3,066.86 4,642.47 

18 Tabora 817 630.45 1,447.09 

19 Dar es salaam 19,417 47,482.28 66,899.28 

20 Shinyanga 907 743.99 1,650.81 
         Jumla 35,075 71,238 106,312 

     
Kiasi kinachodaiwa ni kikubwa na kinaweza kuathiri shughuli 
za mamlaka za maji husika kama fedha hizo hazitakusanywa 
kutoka kwa wateja na kutumika katika kutekeleza shughuli za 
mamlaka husika za maji.  
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Hivyo, menejimenti za mamlaka za maji zinashauriwa 
kuainisha mipango ya ukusanyaji wa madeni na kuisimamia 
kwa ukaribu. 

14.5 Huduma ya maji safi inatolewa chini ya Saa 24 

Wastani wa saa za huduma ni moja ya viashiria muhimu vya 
utendaji wa mamlaka za maji. Hizi ni saa ambazo mamlaka 
zinatoa huduma kwa wateja katika wastani wa kila siku. 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji inataka 
mamlaka ya maji kutoa huduma kwa wastani wa saa 24 kila 
siku.  

Tathmini niliyoifanya kwenye mamlaka 16, nilibaini mamlaka 
14 zinatoa huduma ya maji safi chini ya saa 24 tofauti na 
matakwa ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji. Sababu kubwa ni uzalishaji mdogo kutoka vyanzo vya 
maji ikilinganishwa na mahitaji ya maji na mtandao mdogo wa 
usambazaji wa maji. Mamlaka zinazotoa huduma ya maji chini 
ya saa 24 ni Morogoro - saa 12; Lindi - saa 14; Arusha na 
Kigoma - saa 15; Singida, Babati - saa 17; Chalinze – saa 18, 
Dar es Salaam - saa 21; Musoma, Masasi - Nachingwea, 
Bukoba, na Mwanza - saa 22, Dodoma na Tanga – saa 23. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti za mamlaka za maji 
ziweke mikakati itakayohakikisha kuwa mamlaka zinatoa 
huduma ya maji kwa wastani wa saa 24 kama inavyotakiwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji.  

14.6 Matatizo ya Kifedha Yanayozikumba Mamlaka za Maji 

Nilibaini kuwa jumla za mamlaka za maji 9 kati ya 16 
nilizozipitia wakati wa ukaguzi wangu zinaendelea kushuka 
kifedha na kupata hasara kila mwaka. Hali hii inaashiria kuwa 
mamlaka hazitaweza kujikidhi kifedha katika kipindi kifupi 
kijacho, hivyo kuzifanya mamlaka zishindwe kulipa madeni 
yake kadri yanavyotokea. Jedwali Na. 43 hapa chini 
linaonesha uchambuzi wa baadhi ya mamlaka za maji 
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zinazokabiliwa na tatizo la kupungua kwa mtaji wa 
uendeshaji, 

Jedwali Na. 43: Mwenendo wa matatizo ya kifedha katika 
mamlaka za maji 

UWSSAs Hasara 
Iliyopatikana 

(Shilingi 
milioni) 

Malimbikizo 
ya Hasara 
(Shilingi 
milioni) 

Uwiano wa Madeni ya 
Muda Mfupi na Mali za 
Muda Mfupi (Uwiano 
Unaopendekezwa 1:1) 

 Mwaka  
2018/2019 

  

Babati  397.38  0.73:1 
Singida 113.11 2,732.20 0.97:1 
Morogoro 68.15 9,575.36  
Masasi - 
Nachingwea 334.11 2,640.18  
Lindi Uwasa 403.30 1,686.68 0.7:1 
Chalinze 921.43 974.63 0.5:1 
Kahama 42.57 -  
Songea 153.66 2,750.15  
Bukoba 914.67 1,954.18  

 
Uwiano wa hapo juu unaonesha kutokuwepo kwa uhakika wa 
mamlaka hizi kujiendeleza. Hii inaweza kusababisha shaka 
kubwa juu ya uwezo wa mamlaka kuendelea kutoa huduma 
kama Serikali isipochukua hatua za haraka za kuboresha 
uwezo wao wa kifedha. 

Ninapendekeza mamlaka za maji ziendeleze mikakati ya 
kujiimarisha kutoka katika tatizo la kifedha lililopo. 

14.7 Muda Mrefu wa Kuunganisha Huduma ya Maji kwa wateja 

Kanuni ya 26(1)(b) ya Kanuni za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
za Mwaka 2016 zinataka kila mwenye leseni ya kuunganishia 
wateja maji, afanye kazi hiyo ndani ya siku saba za kazi baada 
ya malipo kufanyika.  

Nilibaini ucheleweshaji wa uunganishaji wa wateja wapya wa 
maji wa kati ya siku 14 hadi 57 katika Mamlaka za Maji Arusha, 
Singida, Chalinze, na Songea kinyume na Kanuni.  
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Pia, nilibaini ucheleweshaji mkubwa wa kuwarudishia maji 
wateja waliokatiwa maji kwa Mamlaka ya Morogoro kinyume 
na Kanuni Na. 31 ya Kanuni za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
za Mwaka 2016. Wateja walirudishiwa maji kwa takribani siku 
kati ya 6 hadi 36 badala ya saa 24 kama Kanuni inavyotaka. 

Mamlaka nyingi zilibainisha kuwa changamoto hii inatokana na 
ucheleweshaji wa upatikanaji wa vifaa vya kuunganishia maji, 
hivyo kupelekea kuchelewa kwa huduma ya uunganishaji wa 
maji.  

Kuchelewa kuwaunganishia wateja wapya huduma ya maji 
kunaweza kuwa kuliathiri mapato ya Mamlaka kwa kuwa 
Mamlaka ingeweza kuanza kukusanya mapato mapema kama 
ingeweza kuwaunganishia huduma wateja ndani ya muda 
mfupi. Pia, kuchelewa kuwaunganishia maji wateja 
kunarudisha nyuma juhudi za kuipatia jamii husika maji safi 
na salama.  

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za maji 
zihakikishe vifaa vyote vinavyohitajika kwenye 
uunganishaji wa maji vinakuwepo. Pia, zihakikishe huduma 
za maji zinaboreshwa ili kuendana na Kanuni za  Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira. 

14.8 Ukadiriaji wa Ankara za Maji bila Usomaji wa Mita  

Randama ya Makubalino kati ya Wizara ya Maji na mamlaka za 
maji zinazitaka mamlaka za maji kuwa na usimamizi endelevu 
katika uzalishaji na usambazaji wa maji kwa kiwango na bora. 
Pia, mamlaka zinatakiwa kuweka mita za kusoma kiwango cha 
maji yaliyozalishwa na kupelekwa kwa wateja. 

Nilibaini baadhi ya mamlaka hazijawawekea wateja wote 
mita, hivyo ankara kwa wateja hao zinatolewa kwa makadirio. 
Kwa mfano, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam ilifanya makadirio ya ankara za shilingi bilioni 3.82 
kwa wateja 29,832 (asilimia 11 ya wateja) ambao 
wamewekewa mita. Wateja hawa wamefanyiwa makadirio 
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kwa muda mrefu bila usomaji wa mita zao kwa kipindi kati ya 
mwaka mmoja hadi miaka 14. 

Pia, nilibaini Mamlaka za Maji Songea na Musoma 
hazijawawekea wateja wake wote mita za maji kwa sababu 
ya upungufu wa fedha. Hivyo, ankara kwa wateja hao 
zinatolewa kwa makadirio yanayoweza kusababisha makosa, 
hatimaye kusababisha hasara kwa mamlaka. Makadirio katika 
kutoa ankara ni hatari kwa mapato ya mamlaka kwa kuwa 
matumizi halisi yanaweza kuwa makubwa kuliko makadirio. 
Aidha, wateja ambao hawakupewa ankara wanasababisha 
hatari ya wizi maana watumishi wanaweza kushirikiana na 
wateja kwa nia ovu ya kujipatia faida binafsi.  

Ninapendekeza mamlaka za maji zishughulikie mapungufu 
yaliyobainika kwa kuweka mipango ili kuhakikisha mita 
zinawekwa kwa wateja wasiokuwa nazo, na kuhakikisha 
ankara zinatolewa kwa kila mteja. Wateja wote wawekewe 
mita na zisomwe kila mwezi ili kutoa ankara sahihi 
kulingana na matumizi halisi ya mteja.  

14.9 Mapungufu katika Miundominu ya Majitaka 

Maagizo ya kitaifa ni kuwa mamlaka za maji za mijini 
zihakikishe zinatoa huduma ya majitaka na kufikia lengo la 
asilimia 40 ya watu ifikapo Juni 2021. 

Nilibaini kuwa kiasi cha miundombinu ya majitaka ni kidogo 
ikilinganishwa na mahitaji ya miundombinu hiyo katika jamii. 
Uhaba wa miondombinu unasababishwa na gharama kubwa za 
kujenga miundombinu hiyo pamoja na gharama kubwa za 
kujenga mabwawa ya kuhifadhia majitaka. 

Kwa mfano, miundominu ya majitaka katika Jiji la Dodoma ni 
asilimia 22 tu ya mahitaji ya wakazi, ikiwa na maana kuwa 
mfumo haukidhi mahitaji ya sasa na ya baadaye kutokana na 
ongezeko la watu. Mapungufu haya yamechangiwa na Mamlaka 
kutochukua hatua ya utekelezaji wa Mradi wa Majitaka eneo 
la Nzunguni wakati fidia ya shilingi milioni 622 imeshalipwa 
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kwa wakazi wa eneo hilo tangu mwaka 2015 ili wapishe 
uendelezaji wa mradi.  

Mamlaka zingine nilizozibani kuwa na kiwango kidogo cha 
miundombinu ya majitaka ni pamoja na Dar es Salaam (10%), 
Tanga (7%), Arusha (8%), Bukoba (5%), Iringa (18%), Morogoro 
( 6%), Moshi (32%), Mwanza (23% ) na Songea (8%). 

Ninapendekeza mamlaka za maji zilizotajwa kuomba 
ruzuku toka Serikalini ili kuhakikisha zinaongeza huduma 
ya mifumo ya majitaka na kutekeleza agizo la kitaifa la 
kuhakikisha mifumo wa majitaka inafika asilimia 40 ifikapo 
mwaka 2021.  

14.10 Tozo ya Maji inahitaji Marekebisho 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji inatakiwa 
kupima na kupitisha tozo za mamlaka za maji baada ya 
kujirdhisha na taarifa zilizowasilishwa na mamlaka hizo. 

Nilibaini tozo ya maji kwa wateja wa Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ni zilezile za mwaka 
2017/2018 licha ya kuunganishwa kwa DAWASA na DAWASCO 
ambako kumefanyika Mwaka wa Fedha 2018/2019. Tozo 
iliyotumika kwa wateja wa DAWASA inajumuisha tozo 
iliyokuwepo kwa ajili mwendeshaji shilingi 1,106, tozo kwa 
ajili ya kuunganisha mteja mara ya kwanza shilingi 61, na tozo 
kwa ajili ya mpangishaji shilingi 496. Hii ni kinyume na 
matakwa ya ukaguzi na utoaji wa tozo mpya ambapo 
mwendeshaji na mpangishaji wamekuwa kitu kimoja. 

Pia, nilibaini ucheleweshaji wa uwasilishaji wa maombi mapya 
ya tozo kutoka Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Morogoro kwenda EWURA kwa takribani siku 420. Maombi ya 
tozo mpya yalifanywa Mwezi Mei 2019 badala ya Januari 2018 
kinyume na Kifungu cha 4(2) cha Mwongozo wa Uombaji wa 
Tozo wa EWURA wa Mwaka 2017. Kwa mantiki hiyo, tozo 
zilizotumiwa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro kwa Mwaka 2018/2019 zilikuwa za tozo za Mwaka 
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2017/2018 badala ya tozo mpya. Matumizi ya tozo hizo za 
zamani kulipelekea hasara ya shilingi milioni 165.07. 

Ninapendekeza Menejimenti ya DAWASA iwasiliane na 
EWURA ili ipitie upya tozo kwa lengo la kuweka tozo 
ambazo zinaonesha mwendeshaji na mpangaji ni kitu 
kimoja. Pia, ninapendekeza menejimenti za mamlaka za 
maji zihakikishe taratibu zinafuatwa na tozo sahihi 
zinatumika kama zilivyoidhinishwa na EWURA. 
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SURA YA KUMI NA TANO 

TATHMINI YA TAASISI ZA ELIMU YA JUU 

15.0 Utangulizi 
Taasisi za elimu ya juu ni miongoni mwa mashirika ya umma 
yanayopokea ruzuku kutoka Serikalini kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo na matumizi ya kila siku. Tathmini ya ufanisi katika 
utendaji wa taasisi za elimu ya juu ni muhimu katika kukuza 
elimu nchini na kupata thamani kutokana na uwekezaji 
kwenye elimu ya juu. Wajibu wangu ni kutathmini jitihada 
zilizofanywa na taasisi za elimu ya juu katika kufikia malengo 
ya taasisi kwa ajili ya kukuza elimu nchini.  

Nilipitia utendaji kazi na taarifa za hesabu za Chuo Kikuu Cha 
Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine, Chuo Kikuu Huria 
Tanzania, Chuo Shirikishi cha Elimu Dar es Salaam, Chuo Kikuu 
cha Ardhi, Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania, na Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania. Katika mapitio yangu, 
nilibaini mapungufu katika ufuatiliaji wa ufanisi wa wahitimu 
wa taasisi za elimu ya juu katika maeneo yao ya kazi, 
kupungua kwa udahili wa wanafunzi wa vyuo vikuu, kutoziuza 
kwa wakati tafiti ambazo zimepewa hatimiliki, kutumia 
nywila moja kati ya msajili wa wanafunzi na msimamizi wa 
mitihani katika taasisi za ufundi, hali isiyoridhisha ya magari 
yanayotumika kufundishia kozi ya udereva katika Chuo cha 
Elimu ya Ufundi Stadi (VETA), na utekelezaji usioridhisha wa 
mradi katika Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 
kama inavyoelezwa hapo chini. 

15.1 Mapungufu Yaliyobainika katika Ufuatiliaji wa Ufanisi wa 
Wanafunzi Waliohitimu Taasisi za Elimu ya Juu 

Moja ya malengo katika mpango-mkakati wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe wa 2017/2018 - 2021/2022 ilikuwa ni kufuatilia 
ufanisi wa wanafunzi waliohitimu mafunzo katka chuo (Tracer 
Study) hicho ili kufahamu iwapo elimu iliyotolewa ilikuwa na 
manufaa kwa wanafunzi kuwawezesha kufanya kazi kwa 
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ufanisi, ambapo zoezi la ufuatiliaji lilipangwa lifanyike kwa 
kila kitivo, shule kuu au taasisi ya Mzumbe ifikapo mwezi Juni 
mwaka 2022. 

Chuo Kikuu cha Mzumbe kilifanya zoezi moja tu la kufuatilia 
ufanisi wa wanafunzi waliohitimu ambalo lililenga kuchunguza 
sababu ya udahili kushuka katika Shahada ya Umahiri wa 
Usimamizi wa Serikali za Mitaa (Master of Local Government 
Management) na Shahada ya Awali ya Usimamizi wa Serikali 
za Mitaa (Bachelor of Local Government Management).  

Aidha, hakukuwa na mwongozo ambao ungeweza kusisitiza 
ufanyaji wa zoezi la kufuatilia ufanisi wa wanafunzi 
waliohitimu chuo ili kujua iwapo elimu walioipata imeleta 
manufaa katika utendaji wao wa kazi. 

Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kilipanga kutekeleza mazoezi 
sita ya ufuatiliaji wa ufanisi wa wanafunzi waliohitimu kati ya 
kozi 29 zinazotolewa na Chuo katika mpango-mkakati wake wa 
mwaka 2016/2017 - 2020/2021. Chuo kiliwezesha wanafunzi 
7713 kuhitimu chuo kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2016/2017 hadi mwaka 2018/2019, ambapo wanafunzi 
7102 walikuwa wanasoma shahada za awali (undergraduate) 
na wanafunzi 611 walikuwa wanasoma shahada za uzamili 
(postgraduate). Hata hivyo, nilipohitaji kupewa taarifa kamili 
ya zoezi la ufuatiliaji wa ufanisi wa wanafunzi, sikupewa kwa 
sababu zoezi la mwisho la ufuatiliaji wa wanafunzi lilifanyika 
mwaka 2004. Kutokana na taarifa ya utekelezaji wa mpango-
mkakati nilibaini kuwa Chuo kilifanya zoezi moja tu la 
ufuatiliaji wa wanafunzi katika kozi moja tu kati ya kozi 29, 
ambapo Chuo kilitumia shilingi milioni 97.45 kati ya bajeti ya 
shilingi milioni 480 iliyopangwa kutumika kwa kipindi cha 
kuanzia mwaka 2016/2017 hadi mwaka 2018/2019. Pia, 
nilihitaji kupewa mwongozo wa kufanya zoezi hilo lakini 
sikupatiwa.  

Kutofanyika kwa zoezi hilo kikamilifu kwa kozi zote 29 
zilizopangwa kunapelekea Chuo kukosa nafasi ya kuendeleza 
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elimu yenye kuleta ufanisi kwenye jamii. Aidha, kutofanyika 
kwa zoezi la ufuatiliaji kikamilifu kunapelekea malengo 
yaliyopangwa kutokana na zoezi kutofanikiwa.  

Ninapendekeza Chuo kitengeneze utaratibu na mwongozo 
utakaofuatwa katika kutekeleza kazi ya kufuatilia ufanisi 
wa wahitimu katika maeneo yao ya kazi na kutenga fedha 
kwa ajili ya zoezi husika. 

Pia, nilibaini kuwa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, Chuo Kikuu 
Cha Dar es Salaam  na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
havikufanya zoezi la ufuatiliaji wa ufanisi wa wanafunzi baada 
ya kuhitimu. Mpango-mkakati unaonesha kuwa Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania kilijiandaa kuwa na mkakati wa ufuatiliaji 
wa ufanisi wa wanafunzi kufikia mwezi Juni mwaka 2020. 
Lakini, miezi sita kabla ya kufika muda uliopangwa, Chuo 
hakikuwa kimepanga na kutekeleza shughuli zozote kufikia 
lengo hilo. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakikutenga bajeti 
kwa ajili ya kufanya zoezi la hilo na mara ya mwisho kufanyika 
zoezi hili ni mwaka 2003. Hali hii inatengeneza ombwe la 
muda wa miaka 16 toka zoezi lilipofanyika.  

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji kiliweza kufuatilia baadhi ya 
wanafunzi kupitia mfumo wa “Alumina Portal”. Kwa sasa, 
Chuo kinatekeleza mradi wa Benki ya Dunia ambao moja ya 
kazi zinazofanyika ni kufuatilia ufanisi wa wanafunzi 
waliohitimu. Kwa kupitia mradi huo, wafanyakazi wane 
wamepewa mafunzo ya jinsi ya kutekeleza zoezi la ufuatiliaji 
wa ufanisi wa wanafunzi ambalo limepangwa kutekelezwa 
katika mwaka 2019/2020. 

Kutokana na kutofanyika kwa zoezi hili la ufuatiliaji wa ufanisi 
wa wanafunzi, vyuo havipo kwenye nafasi nzuri ya kuweza 
kuhusianisha elimu wanayoitoa na mahitaji ya soko la 
taaluma. Hivyo, vyuo vinashindwa kufanya maamuzi sahihi ya 
kuboresha elimu inayotolewa. Zaidi ya hilo, utungaji wa 
mitaala ya kufundishia inaweza isihusishe mrejesho wa soko 
juu ya taaluma ili kujua maeneo ya kufanyia mabadiliko. 
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Ninapendekeza uongozi wa vyuo husika kutengeneza 
mfumo wa kufanya zoezi la ufuatiliaji wa ufanisi wa 
wanafunzi na kuhakikisha maboresho ya mtaala ya 
kufundishia yanajumuisha mrejesho wa taarifa ya ufuatiliaji 
wa ufanisi wa wanafunzi waliohitimu ili kukidhi mahitaji ya 
soko la taaluma.   

15.2 Kushuka kwa Udahili wa Wanafunzi wa Taasisi za Elimu ya 
Juu 

15.2.1 Shahada ya Uzamili na Uzamivu 

Kutokana na mipango-mkakati ya Chuo Kikuu cha Mzumbe na 
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine ya mwaka 2017/2018 - 
2021/2022, Chuo Kikuu cha Mzumbe kiliweka mkakati wa 
kuongeza udahili wa wanafunzi wa shahada za uzamili kwa 
asilimia 9 ifikapo mwezi Juni mwaka 2022, na Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine kilipanga kuongeza udahili wa wanafunzi wa 
shahada za uzamili kutoka wanafunzi 751 mwezi mwaka 2015 
hadi wanafunzi 2000 mwaka 2021. Hata hivyo, nilibaini 
kupungua kwa udahili wa wanafunzi katika Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine kutoka wanafunzi 620 mwaka 2016/2017 hadi 
wanafunzi 576 mwaka 2018/19. Aidha, nilibaini kupungua kwa 
udahili wa wanafunzi wa shahada za uzamili na uzamivu katika 
Chuo Kikuu cha Mzumbe kutoka wanafunzi 1592 mwaka 
2014/2015 hadi wanafunzi 730 mwaka 2018/2019 kama 
inavyooneshwa kwenye  Jedwali Na. 44 

Jedwali Na. 44: Kushuka kwa udahili wa wanafunzi wa 
shahada za uzamili 

Chuo Mwaka wa Masomo Idadi ya Wanafunzi 
Waliodahiliwa 

Asilimia 
(%) 

Chuo Kikuu cha Mzumbe 

2014/2015 1592 0 

2015/2016 1546 -3 

2016/2017 1016 -34 

2017/2018 961 -5 

2018/2019 730 -24 

2016/2017 620 0 
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Chuo Mwaka wa Masomo Idadi ya Wanafunzi 
Waliodahiliwa 

Asilimia 
(%) 

Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine 

2017/2018 813 31 

2018/2019 576 -29 
 

Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kiliunda kikosikazi kwa ajili ya 
kuchunguza sababu za kushuka kwa udahili na timu hiyo 
iliandaa taarifa ambayo ilitoa mapendekezo ya mikakati ya 
kuongeza udahili wa wanafunzi. Aidha, Chuo kiliweka mipango 
ya kupanua kozi zilizokuwepo na kusajili kozi nyingine mpya 
zinazohitajika zaidi sokoni ambazo zitachangia kuongeza idadi 
ya wadahiliwa. Licha ya mipango mizuri iliyokuwepo, Chuo 
hakikutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa mikakati hiyo.  

Udahili wa wanafunzi katika shahada za uzamili katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam ulishuka kutoka wanafunzi 2810 
mwaka 2016/17 hadi wanafunzi 2757 mwaka 2017/2018 na 
hadi wanafunzi 2665 mwaka 2018/2019. Pia, wanafunzi 
waliohitimu walipungua kutoka 1,020 iliyoripotiwa Mwaka 
2017/2018 hadi wanafunzi 729 walioripotiwa mwaka 
2018/2019. 

Kutokuwekeza vya kutosha kwenye matangazo ya shahada ya 
uzamili na uzamivu kunaweza kupelekea kutofikiwa kwa 
malengo yaliyokuwepo kwenye mpango-mkakati wa kuongeza 
wanafunzi wa shahada ya uzamili na inaweza kuleta madhara 
kwenye upatikanaji wa mapato ya ndani. 

Ninapendekeza vyuo husika viandae mipango-mkakati 
kamili ya matangazo kwa kutumia njia mseto za mitandao 
ya kijamii na vipeperushi ili kufikia malengo yake. 

15.2.2 Shahada ya Awali na Stashahada 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine kinatoa kozi 29 za shahada za awali na stashahada 
ambapo kilidahili wanafunzi 8292, 8962, na 10691 kwa miaka 
2016/2017, 2017/2018, na 2018/2019 mtawalia. Tathmini 
niliyoifanya kwa kozi zote 29 ilionesha kuwa udahili 
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unaongezeka, ingawa tathmini ya kina zaidi ya udahili wa kozi 
hizo kwa miaka mitano ilibaini kuwa udahili wa kozi saba kati 
ya kozi 29 ulikuwa ukishuka kama inavyoainishwa katika 
Jedwali Na. 45. Uchambuzi yakinifu  kwa miaka mitano 
kuanzia 2014/2015 hadi 2018/2019 ulibaini kushuka kwa 
udahili kwa kiasi kikubwa katika shahada ya Uchakataji wa 
Kibiolojia na Uhandisi wa Mazao Baada ya Mavuno (Bio-
processing and post-Harvest Engineering) pamoja na Shahada 
ya Elimu (Habari na Hisabati) kwa asilimia 84 (kutoka 
wanafunzi 85 hadi 14) na kwa asilimia 48 (kutoka wanafunzi 
96 hadi 40) mtawalia. Licha ya kushuka kwa udahili katika kozi 
hizi saba, Chuo hakijafanya uchunguzi rasmi kujua sababu za 
kushuka huku. 

Jedwali Na. 45: Kushuka kwa udahili wa wanafunzi wa shahada 
na stashahada 
Na Orodha ya Kozi za shahada na 

stashahada   
Mwaka wa Masomo 

  2014/15 2015/
16 

2016/
17 

2017/
18 

2018
/19 

1.  Shahada ya Awali ya Elimu (Jiografia na 
Hisabati) {Bachelor of Science in 
Education (geography & maths)} 

95 73 20 19 42 

2.  Shahada ya Awali ya Sayansi ya Habari 
(Bachelor of Science in Informatics) 

47 31 5 6 21 

3.  Shahada ya Awali ya Sayansi katika 
Umwagiliaji na Uhandisi wa Rasilimali 
za Maji (Bachelor of Science in 
Irrigation & Water Resource 
Engineering) 

63 62 63 61 55 

4.  Bachelor of Science in Bio-Processing & 
Post-Harvest Engineering 

85 50 12 12 14 

5.  Shahada ya Awali ya Sayansi katika 
Huduma za Ugani katika Kilimo 
(Bachelor of Science in Applied 
Agricultural Extension) 

60 121 48 53 49 

6.  Shahada ya Awali ya Sayansi na Elimu 
(Kemia na Hesabati) {Bachelor of 
Science with Education (Chemistry & 
Mathematics)} 

83 72 21 19 52 

7.  Shahada ya Awali ya Sayansi na Elimu 
(Habari na Hisabati) {Bachelor of 
Science with Education (Information & 
Mathematics)} 

96 87 27 20 40 

 
Zaidi ya hayo, wakati ninapitia utekelezaji wa malengo 
yaliyopo katika mpango-mkakati (2016-2019/20) wa Chuo 
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam nilibaini kuwa kilipanga 
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kufikia udahili wa wanafunzi 7,750 ifikapo mwaka 2019. Hata 
hivyo, kilifanikiwa kudahili wanafunzi 5353 tu ilipofika mwaka 
2019. 

Kushuka kwa udahili katika shahada za awali kunaweza 
kusababishwa na kutotangazwa kwa kozi hizo ili kufahamika 
kwa jamii, jambo ambalo linapelekea kuathiri mapato ya 
ndani, hatimaye kuathiri gharama za uendeshaji.  

Ninazishauri Menejimenti za Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 
na Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam kubuni mbinu 
madhubuti zaidi zitakazowezesha kuongeza udahili. 

15.3 Kutoziuza kwa Wakati Tafiti Zilizopewa Hatimiliki 
  
Mpango-mkakati wa Chuo Kikuu cha Ardhi wa mwaka 
2017/2018-2019/20 ulipanga kuhakikisha tafiti mbili zinapewa 
hatimiliki ifikapo mwezi Juni mwaka 2019. Pia, Kifungu cha 
5.2 cha Sera ya Utafiti ya Chuo ya Mwaka 2018 kinataka tafiti 
na matokeo yanayopelekea uvumbuzi na ubunifu yatangazwe 
kwenye vyombo vya Chuo. Nilibaini kuwa utafiti mmoja tu 
wenye kichwa “Kutibu maji kwa kutumia Coagulant Asilia 
2013” ilipewa hatimiliki mwezi Aprili 2013, ingawa hadi 
kufikia mwezi Juni 2019 ilikuwa haijauzwa.   

Kutouza tafiti zilizopewa hatimiliki kunaondoa faida ambazo 
jamii ingezipata kutokana na tafiti hizo. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Ardhi 
iandae mwongozo wa kuuza tafiti na kuziweka kwenye 
mtandao ili kukitangaza Chuo na kusaidia jamii kutokana na 
tafiti hizo. 

15.4 Kutoidhinisha Kampuni Tanzu kwa Msajili wa Hazina 

Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya kilisajili kampuni 
tanzu tarehe 17 Novemba 2011 kwa jina la “MIST Engineering 
Contractors Limited (MISTECO)” ambayo ilianza kazi tarehe 1 
Aprili 2017. 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  170 
 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa kampuni hiyo tanzu 
ilikuwa haijaidhinishwa na Msajili wa Hazina kwa mujibu wa 
agizo la Serikali lililotolewa tarehe 9 Novemba 2018 kupitia 
Waraka wenye Kumb. Na. CLC.154/337/01/19. 

Hali hii inampelekea Msajili wa Hazina kutokuwa na taarifa za 
kutosha juu ya makampuni tanzu yanayomilikiwa na Mashirika 
ya Umma, hivyo kupelekea kushindwa kufanya maamuzi sahihi 
yanayohusu makampuni hayo.  

Hivyo, ninapendekeza Menejimenti ya Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia Mbeya ihakikishe inapata idhini ya 
kampuni hiyo tanzu kwa Msajili wa Hazina. 

15.5 Kutothibitishwa kwa Taasisi  za Ufundi 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Baraza la Vyuo vya Ufundi 
halikuthibitisha vyuo 18 vya ufundi. Hii ni kinyume na Kifungu 
cha 4 Kifungu kidogo cha 1 cha Sheria ya NACTE Na. 9 ya 
Mwaka 1997 ambacho kinasema Baraza linatakiwa kusajili 
vyuo vyote na idara yake. Zaidi, Kanuni Na. 5 ya uthibitisho 
na utambuzi ya mwaka 2001 inataka vyuo vya ufundi 
vithibitishwe na NACTE ndani ya miezi 6 baada ya kupata 
usajili. 

Baraza linaweza lisitekeleze vyema zoezi la kusimamia ubora 
kama baadhi ya vyuo vitakuwa havijathibishwa. 

Ninapendekeza Baraza lihakikishe vyuo 18 vya ufundi 
vinasajiliwa ili Baraza liweze kutekeleza vyema jukumu 
lake la usamamizi. 

15.6 Kutumia nywila moja kati ya Msajili wa Wanafunzi na 
Msimamizi wa Mitihani 

Nilipopitia vyuo vya ufundi nilibaini kuwa msajili wa wanafunzi 
na msimamizi wa mitihani walikuwa wanatumia nywila moja 
kwa karibu vyuo vyote nilivyotembelea. Nilibaini kuwa 
wasajili wa wanafunzi na wasimamizi wa mitihani 
waliosajiliwa na NACTE walikuwa ama hawafanyi kazi tena 
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kwenye taasisi husika au wapo likizo za masomo au 
wamehamishwa kwenye taasisi zingine. Hata hivyo, nywila zao 
zilikuwa zikitumiwa na wafanyakazi wengine wa taasisi husika 
ambao pia walikuwa wamesajiliwa na NACTE kwa ajili ya 
kusajili wanafunzi na kupakia matokeo ya mitihani kwenye 
mtandao. 

Taasisi zinaweza kupata changamoto katika kujua mtumishi 
wa kumuwajibisha iwapo litatokea tatizo katika usajili wa 
wanafunzi au upakiaji wa matokeo ya wanafunzi katika 
mitandao.  

Ninapendekeza Menejimenti husika kuhakikisha kuwa 
msajili wa wanafunzi na msimamizi wa mitihani hawatumii 
nywila moja ili kuboresha usamamizi wa vyuo vya ufundi. 

15.7 Hali isiyoridhisha ya Magari Yanayotumika kwa Ajili ya 
Kufundishia Kozi ya Udereva VETA 

Chuo cha Elimu ya Ufundi Stadi Shinyanga kilipewa magari 
mawili kwa ajili ya mafunzo ya udereva, ambayo ni Toyota 
Surf (namba ya usajili SU 37349) na Nissan Pickup (namba ya 
usajili 39838) ambayo yalitengenezwa mwaka 1989 na 1999 
mtawalia. 

Thamani ya magari haya ilikuwa imefika mwisho  kutokana na 
umri wake mkubwa na gharama za matengenezo ya mara kwa 
mara kwa Miaka ya Fedha 2017/2018 na 2018/2019 zilikuwa 
shilingi milioni 25.87 na shilingi milioni 32.70 mtawalia. 
Mapato yaliyopatikana kutokana na kozi ya udereva yalikuwa 
shilingi milioni 579.11 kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 
ambayo ni asilimia 31.5 ya mapato yote ya shilingi bilioni 1.84. 

Pia, Chuo cha Elimu ya Ufundi Stadi Mwanza kinamiliki magari 
matano ambayo yanatumika kwa ajili ya kufundishia kozi ya 
udereva. Magari haya yametumika zaidi ya miaka 20, hivyo 
thamani yake imefikia ukomo. Pia, nilibaini kuwa utumiaji wa 
mafuta wa magari haya kwa wastani ni lita moja kwa kilomita 
5. 
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Zaidi, kuna basi dogo lenye namba ya usajili SU 34755 ambalo 
huwa linatumika kwa ajili ya mafunzo na kwa matumizi ya 
ofisi. Basi hili lilitelekezwa kwa muda wa miaka miwili licha 
ya kuwa lilikuwa na hali ambayo inarekebishika. 

Menejimenti ilijibu kuwa kutokana na ufinyu wa bajeti na 
mipaka ya kununua magari yaliyotumika Serikalini, chuo 
kimeendelea kuwasiliana na Mamlaka husika kama Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa ajili ya kupata magari kwa ajili ya 
mafunzo. 

Magari yaliyotumika kwa muda mrefu yanaongeza gharama za 
matengenezo, hivyo kiasi kikubwa cha mapato yanayotokana 
na kozi za udereva kinaelekezwa katika kutengeneza magari. 

Ninapendekeza Menejimenti ya VETA ama iendelee 
kuwasiliana na Mamlaka zingine kama Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ili kupata magari ambayo yametumika au kutenga 
kiasi cha bajeti ambacho kitatumika kununulia magari 
mapya. 

15.8 Utekelezaji wa Mradi wa Shilingi Milioni 211 Usioridhisha 

Taasisi ya Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania ilianza 
kutekeleza miradi miwili katika Mwaka wa Fedha 2018/2019 
ambayo inajulikana kama “Design and fabrication of a mini 
crude palm oil processing plant” ulipangwa kutekelezwa kwa 
bajeti ya shilingi milioni 30 na mradi wa “High quality cassava 
flour plant (HQCF)” ambao ulipangwa kutekelezwa kwa bajeti 
ya shilingi milioni 181 kwa kipindi chote cha mradi. Kiasi 
ambacho kilitolewa na Serikali kwa mradi wa kwanza ni 
shilingi milioni 15.95 ambacho ni asilimia 53 ya bajeti na kiasi 
kilichotolewa kwa mradi wa pili (HQCF) ni shilingi milioni 
34.19 ambacho ni asilimia 40 ya bajeti.  

Menejimenti ilitaarifu kuwa sehemu kubwa ya mtambo 
unatengenezwa na malighafi ambazo hazishiki kutu (food 
grade ss304) hivyo hauwezi kudhuru bidhaa. Taasisi haikuweza 
kupata malighafi aina ya ss304, kitendo ambacho kilipelekea 
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kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi. Aidha, upungufu wa 
fedha ulikuwa ni sababu kubwa iliyopelekea utekelezaji 
usioridhisha wa miradi. 

Faida ambazo zingepatikana kutokana na miradi hii 
hazitapatikana kwa wakati, hivyo kutaathiri mikakati ambayo 
imepangwa kwa miaka inayofuata.  

Hivyo, ninapendekeza Menejimenti ya Taasisi iendelee 
kuifuatilia wizara husika ili kuhakikisha fedha za miradi 
zinapatikana ili kuwezesha utekelezaji wa miradi.  
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SURA YA KUMI NA SITA 

USIMAMIZI WA FEDHA 

16.0 Utangulizi 
Usimamizi wa fedha unahusisha makusanyo ya mapato na 
matumizi ya fedha. Pia, unahusisha tathmini ya ukwasi wa 
soko, mwenendo wa fedha (cash flow), na uwekezaji wa muda 
mfupi. Mashirika ya umma yana jukumu la kusimamia fedha ili 
kuweza kufanya malipo ya matumizi ya kila siku pale 
inapohitajika. Mpango mzuri wa usimamizi wa fedha unaweza 
kuwa chachu ya kuongeza ufanisi katika shughuli za shirika au 
mamlaka kama utekelezaji wa kazi zilizokusudiwa 
kutekelezwa, zinategemea uwepo wa fedha zilizoidhinishwa 
katika bajeti. 

Sura hii imeainisha mapungufu yaliyobainika wakati wa 
mapitio ya programu za usimamizi wa fedha katika mashirika 
ya umma ambapo imehusisha ufanyaji wa tathmini ya mifumo 
ya udhibiti wa usimamizi wa fedha ndani ya shirika, usimamizi 
wa akaunti za benki, na usimamizi wa mwenendo wa fedha 
(cash flow). 

16.1 Udhaifu katika Matumizi ya Mfumo wa Kieletroniki wa 
Kukusanya Mapato ya Umma (Government Electronic 
Payment Gateway -GePG) 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara 
ya Fedha na Mipango imeanzisha mfumo wa kieletroniki wa 
kukusanya mapato ya umma ili kuboresha usimamizi katika 
kukusanya mapato. Mfumo unalenga kuweka sawa utaratibu 
mzima wa kukusanya mapato katika serikali na taasisi zake. 
Pia, unalenga kuongeza uwazi katika miamala inayofanyika 
wakati wote wa ukusanyaji. 

Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Waraka wa Msajili wa 
Hazina Na. 3 wa tarehe 4 Septemba 2017 iliwataka makatibu 
wakuu kuhakikisha mapato yote ya Serikali yanakusanywa 
kupitia mfumo wa GePG. 
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Ukaguzi wangu kwenye utekelezaji wa Waraka huu wa Hazina 
kwenye ukusanyaji wa mapato katika mashirika ya umma 
kupitia Mfumo wa GePG ulibaini mapungufu yafuatayo.  

16.1.1 Kampuni ya Ubungo Plaza Haikutumia Mfumo wa GePG 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini Kampuni ya Ubungo Plaza 
haitumii mfumo wa GePG katika ukusanyaji wa mapato 
kinyume na matakwa ya waraka wa Msajili wa Hazina Na. 3 wa 
tarehe 4 Septemba 2017. Menejimenti ilisema kwamba tayari 
imeshafanya mawasiliano na Wizara ya Fedha na Mipango na 
hivyo imepanga kuanza kutumia Mfumo huo ifikapo tarehe 31 
Machi 2020. 

Ninapendekeza Kampuni ya Ubungo Plaza iendelee 
kufuatilia kwa Wizara ili kuhakikisha mfumo wa GePG 
unaanza kutumika katika shughuli zake kama ilivyopangwa 
ili kuweza kuongeza uwazi katika miamala inayofanyika 
wakati wote wa ukusanyaji. 

16.1.2 Udhaifu katika Matumizi ya Mfumo wa GePG katika Chuo 
cha Mabaharia (Dar es Salaam Maritime Institute) 

Chuo cha Mabaharia kimeanza kutumia mfumo GePG Julai 
2018. Hata hivyo, katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, mapato 
ya thamani ya dola za Marekani 184,750 na shilingi milioni 451 
yalikusanywa nje ya mfumo wa GePG kutoka kwenye akaunti 
za benki Na. 012105004460 na 011103020561. Hii ni kinyume 
na maelekezo ya Serikali ambayo yanataka mashirika ya umma 
kutumia akaunti za benki zilizounganishwa na mfumo wa 
kieletroniki katika ukusanyaji wa  mapato yake.  

Ninapendekeza Chuo cha Mabaharia kihakikishe mfumo wa 
GePG unatumika katika shughuli zote za ukusanyaji mapato 
ya chuo. 
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16.1.3 Makusanyo ya Mapato Nje ya Mfumo GePG yenye Thamani 
ya Shilingi Bilioni 19.5 katika Kampuni ya Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KADCO) 

Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro imekusanya kiasi cha shilingi bilioni 27.7 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato kama manunuzi 
ya zabuni, malipo ya kodi ya pango, gharama za matibabu, na 
ada ya kutua kwa ndege. Hata hivyo, ni kiasi cha shilingi 
bilioni 8.2 tu ndicho kilikusanywa kwa mfumo wa GePG na 
kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 19.5 kilikusanywa nje ya 
mfumo wa GePG. Kukusanya mapato nje ya mfumo wa GePG 
kunatengeneza mwanya wa matumizi mabaya ya fedha na 
kupunguza ufanisi katika makusanyo ya mapato. 

Ninapendekeza Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro ihakikishe inatumia 
mfumo wa GePG katika makusanyo yote ya mapato. 

16.1.4 Makusanyo ya Mapato Nje ya Mfumo GePG Yenye Thamani 
ya Shilingi Milioni 169.78 katika Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA) 

Nilibaini kuwa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma haikutoa namba ya malipo (control number) kwa 
baadhi ya ankara za wateja hivyo kupelekea ukusanyaji wa 
mapato ya shilingi milioni 169.78 kulipwa moja kwa moja 
kwenye akaunti ya Mamlaka bila kupitia katika mfumo wa 
GePG kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 46. 

Hata hivyo, sikupata majina ya wateja waliofanya malipo. 
Mamlaka inaweza kupoteza fedha ambazo ingeweza 
kukusanya na kuzitumia kutekeleza shughuli zake za 
maendeleo. 
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Jedwali Na. 46: Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma nje ya mfumo wa GePG  

Jina la Benki  Makusanyo kwa 
GePG (Shilingi)  

Makusanyo 
kwa Benki 
(Shilingi) 

Makusanyo nje 
ya GePG 

NMB 3,759,500,828 3,845,044,727 85,543,899 
CRDB 1,197,968,321 1,275,911,578 77,943,257 

NBC 20,431,821 21,806,731 1,374,910 
TPB 32,085,550 36,006,950 3,921,400 

Jumla 5,009,986,520 5,178,769,986 168,783,466 

Ninapendekeza Mamlaka ihakikishe mfumo wa GePG 
unatumika katika shughuli zote za kukusanya mapato yake. 

16.2 Hundi Zilizokataliwa Benki katika Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF)  

Nimepitia ripoti ya usuluhishi wa taarifa za benki (bank 
reconciliation statements) na kubaini kwamba thamani ya 
hundi zilizokataliwa na benki ni shilingi bilioni 13 (2018 shilingi 
bilioni 11). Kiasi hiki cha fedha ni michango kutoka kwa 
wachangiaji wa mifuko kwa kipindi cha mwezi Aprili 2019 
kurudi nyuma, kipindi ambacho Mfuko uliacha utaratibu wa 
kupokea hundi kama njia ya kukusanya michango kutoka kwa 
waajiri na wanachama wakati wa kuwasilisha michango ya kila 
mwezi. Kiasi hiki cha fedha ni bakaa ya hundi zilizokataliwa 
na benki kwa sababu mbalimbali kwa zaidi ya miaka minne. 

Pia, kiasi hiki kimeongezeka kwa shilingi bilioni 2 kuanzia 
mwaka jana, ikiashiria kwamba hakuna taratibu zilizowekwa 
kuhakikisha kiasi hiki kinapungua. Kuna uwezekano mkubwa 
kiasi hiki kikashindwa kukusanywa na Mfuko kutoka kwa 
waajiri husika. 

Ninapendekeza NSSF ihakikishe kuna utaratibu wa 
kuhakikisha hundi zote ambazo zimekataliwa na benki 
zinafuatiliwa kwa karibu kutoka wa waajiri husika. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

USIMAMIZI WA MALI ZA MASHIRIKA YA UMMA 

17.0 Utangulizi 
Mali, samani na vifaa ni vitu vinavyotumiwa na taasisi ili 
kuwezesha utoaji wa huduma au uzalishaji  wa bidhaa za 
taasisi husika. Mashirika mengi ya umma yanakabiliwa na 
changamoto ya kutambua maeneo ambako mali zipo, thamani 
yake, hali ya mali husika, matengenezo, uchakavu, na 
utunzaji wa kumbukumbu kwenye rejista ya mali za taasisi 
kwa kipindi husika.  

Sura hii inawasilisha maelezo ya kina kuhusu masuala hayo 
pamoja na mapendekezo ya ukaguzi yaliyotokana na mapitio 
yangu ya usimamizi wa mali katika mashirika ya umma.  

17.1 Kucheleweshwa Utengenezaji wa Gati ‘Berth’ katika 
Bandari ya Mtwara 
Mnamo tarehe 4 Machi 2017, Mamlaka ya Bandari Tanzania 
iliingia mkataba Na. AE/016/2015-16/CTB/W/37 na 
makampuni ya Railway Construction Engineering Group na 
China Railway Major Bridge Engineering Group JV kwa lengo la 
kusanifu na kujenga gati moja ya  nyongeza. Mkataba huu 
ulikadiriwa kuigharimu Mamlaka kiasi cha shilingi bilioni 
137.39 ambapo ujenzi huo ulitakiwa kumalizika mwezi 
Februari 2019 ikiwa ni baada ya miezi 21 tangu mkataba 
kuanza kutekelezwa. 

Nilipitia taarifa ya maendeleo ya mradi iliyoandaliwa tarehe 
31 Oktoba 2019 na nilibaini kwamba mradi huo ulikuwa 
umetekelezwa kwa asilimia 42 tu. Utekelezaji huu wa 
kuzorota wa mradi ulisababishwa na ucheleweshaji wa 
kukamilika kwa michoro iliyofanywa na mkandarasi huyo 
ambaye pia ndiye alikuwa na jukumu la kujenga. Pia, kulikuwa 
na ucheleweshaji wa kupatikana mkandarasi mshauri wa 
mradi Kampuni ya INROS LACKNER, ambaye aliingia mkataba 
tarehe 26 Februari 2018 kupitia zabuni Na. AE/016/2016-
17/CTB/C/08 kwa shilingi bilioni 5.01. 
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Kutokana na ucheleweshaji huu, Mamlaka ya Bandari 
ilishindwa kufikia malengo yake ya kuongeza uwezo wa 
Bandari ya Mtwara wa kushughulikia mizigo kutoka tani 
400,0000 hadi tani 1,000,000 za mizigo ya aina mbalimbali 
inayoingizwa nchini na kusafirishwa nje ya nchi kama vile 
saruji, korosho ghafi, na vyakula mbalimbali. 

Ninapendekeza Menejimeti ya Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ifuatilie kwa karibu mradi huu ili kuhakikisha 
unamalizika mapema ili kutimiza malengo ya mradi ya 
kuongeza kiwango cha mizigo na hivyo kuongeza mapato 
kwa Mamlaka. 

17.2 Uchelewaji wa Kuuza Mali Zenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
4.34 

Mali zilizotengwa kwa ajili ya kuuzwa (asset held for sale) ni 
zile ambazo zinatakiwa kuuzwa kwa haraka ndani ya kipindi 
cha miezi kumi na mbili tangu uamuzi huo wa kuuza kufanyika. 
Mara nyingi uamuzi huu hufanyika baada ya kuona thamani 
(carrying amount) inayopatikana kwa kuuza kuwa kubwa 
kuliko thamani inayopatikana kwa kuendelea kutumia mali 
hizo (recovarable amount). 

Jumla ya mali zenye thamani ya shilingi bilioni 4.34 ambazo 
zilitakiwa kuuzwa na Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la 
Ngorongoro pamoja na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) 
zilikuwa hazijauzwa kama ilivyotakiwa. Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa ilikuwa na jumla ya mali za shilingi bilioni 1.71 wakati 
Mamlaka ya Uhifadhi wa Eneo la Ngorongoro ilikuwa na mali 
za shilingi bilioni 2.63. Kuchelewesha kuuza mali hizi 
kunapunguza thamani ya fedha ambazo zingepatikana kama 
mali hizo zingeuzwa kwa wakati. 

Ninapendekeza Menejimenti za Mamlaka husika zihakikishe 
uuzwaji wa mali hizo ndani ya mwaka mmoja ili kuongeza 
mapato na kupunguza uwezekano wa kushuka thamani ya 
mali hizo.   
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17.3 Majenereta Yasiyotumika Yenye Thamani ya Shilingi  Milioni 
614.96 
Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) lina jumla ya majenereta  
16 katika ofisi zake za kanda ambapo majenereta hayo 
yalinunuliwa kwa gharama ya shilingi milioni 614.96 mwaka 
2007. Nilibaini kwamba majenereta haya hayatumiki kutokana 
na gharama za uendeshaji kuwa kubwa kwa Shirika. 
Kutotumika kwa majenereta kwa muda mrefu kunaongeza 
uchakavu na thamani zake kushuka.  

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika kuwasiliana na 
Mamlaka za Serikali husika ili kutafuta njia bora ya kuuza 
majenereta haya. 

17.4 Usimamizi Usiofaa na Matumizi Yasiyo sahihi ya Majengo 
Shilingi Milioni 570 
Mamlaka ya Hifadhi ya Wanyama ya Ruaha (RUNAPA) iliiomba 
Menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa kuijengea 
nyumba nne katika jengo moja kwa ajili ya makazi ya askari 
katika kituo cha askari cha Nyaruu. Jengo hili liligharimu kiasi 
cha shilingi milioni 226 ambapo lilikamilika tarehe 11 
Septemba 2018. Hata hivyo, katika kutembelea jengo hili, 
nilibaini linatumiwa na kikundi cha jamii cha MBOMIPA 
kinyume na makubaliano ya awali na madhumuni ya ujenzi 
wake.  

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ruaha ihakikishe nyumba zinatumika kwa makusudi 
yaliyopangwa awali ili kutimiza malengo ya ujenzi wake. 

Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI) imejenga nyumba 
tano zenye thamani ya shilingi milioni 344 ambazo kwa sasa 
zimechakaa kutokana na kutofanyiwa matengenezo na 
ukarabati. Aidha, nyumba hizo zimebaki wazi kutokana na 
kupungua kwa wafanyakazi kunakosababishwa na kupungua 
kwa shughuli za utafiti. Kuendelea kutozifanyia ukarabati 
nyumba hizo kunaongeza uchakavu wa majengo hivyo huzidi 
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kuongeza gharama kubwa hapo baadaye au uwezekano wa 
nyumba hizo kubomolewa. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori iandae mpango wa kutunza na kufanyia 
ukarabati wa mali za taasisi kama ilivyoainishwa katika 
Kifungu Na. 14 cha Mwongozo wa Utunzaji wa Mali za 
Serikali wa Mwaka 2019; pia itenge  bajeti ya kufanyia 
matengezo nyumba hizo. 

Kituo cha TEHAMA na mawasiliano kilichopo Kipawa chini ya 
Mamlaka ya Elimu ya Ufundi Stadi (VETA) kilianzisha mradi wa 
kujenga madarasa, nyumba za walimu, na chumba cha 
matengenezo ya kompyuta.  Hadi kufikia Juni 2014, kiasi cha 
shilingi milioni 160 zilikuwa zimekwishatumika kutekeleza 
mradi huo. Hata hivyo, nilibaini mradi huo ulikuwa 
umetelekezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia Juni 
2014 hadi Juni 2019, ambapo hakuna ujenzi wowote 
ulioendelea tangu kipindi hicho. Wakati wa kutembelea mradi 
huu, nilibaini kushuka kwa thamani ya jengo hilo kutokana na 
kutelekezwa kwa mradi. 

Ninapendekeza Menejimeti ya VETA itenge fedha kwenye 
bajeti yake na ihakikishe mradi unakamilika.  

17.5 Changamoto zilizojitokeza Kuhusiana na Umiliki wa Ardhi 
Ardhi ni mojawapo ya mali zinazomilikiwa na taasisi na 
mashirika ya umma ambapo kwa kawaida thamani ya ardhi 
inatofautishwa na gharama ya jengo. Umiliki wa ardhi 
unakabiliwa na changamoto nyingi ikiwamo kukosekana kwa 
hatimiliki pamoja na kutafuta thamani ya ardhi inayoendana 
na soko. Katika kupitia umiliki wa ardhi kwa mashirika na 
taasisi za Serikali nilibaini mapungufu yafuatayo. 

17.5.1 Kukosekana kwa Hatimiliki ya Ardhi katika Eneo la Kihonda  
Morogoro Linalomilikiwa na Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kilinunua nyumba katika 
Kiwanja Na. 680 katika eneo la Kitalu J. lililopo Kihonda ndani 
ya Manispaa ya Morogoro. Nyumba hii ilinunuliwa kutoka kwa 
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mmiliki wa awali aliyejulikana kwa Jina la Pantaleon 
Ndetenga Mosha kwa thamani ya shilingi milioni 630. Mkataba 
wa makubaliano na mmiliki huyo ulifanyika tarehe 1 Disemba 
2015 ambapo kiasi chote cha fedha kimeshalipwa. 

Hata hivyo, nilibaini hati ya madai ya kulipia kodi (land bill 
rent) ya ardhi hiyo bado inakuja kwa jina la mmiliki wa awali 
na si Chuo Kikuu Huria cha Tanzania. Hali hii inaashiria 
kwamba umiliki wa ardhi na nyumba hii bado haupo kisheria 
mikononi mwa Chuo. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo ihakikishe ardhi ya 
kiwanja hiki inamilikiwa kisheria na hatimiliki mpya 
inapatikana kwani ni miaka zaidi ya mitatu imepita tangu 
Chuo kikamilishe malipo ya mwisho. 

17.5.2 Kutoingizwa kwenye Rejista kwa Ardhi Iliyopo Makambako 

Shirika la Posta Tanzania linamiliki viwanja Na. 33,34,35 na 
36 Mjini Makambako. Wakati wa ukaguzi nilibaini Shirika la 
Posta Tanzania linamiliki hati za viwanja hivi ingawa 
havijaingizwa kwenye rejista ya mali zinazomilikiwa na 
Shirika. Upembuzi zaidi ulibainisha kwamba viwanja hivi 
vimetumika kutekeleza miradi mbalimbali kama vile nyumba 
za kulala wageni, maduka ya biashara, na kumbi za starehe na 
mwekezaji Luis Kivarilo ambaye analipa kodi ya Shilingi 
500,000 kwa mwezi sawa na milioni 6 kwa mwaka. 

Menejimenti ilieleza kwamba imeingia makubaliano na 
mwekezaji huyo ambaye atarudisha mali hizo kwa mmiliki 
halali wa ardhi ambaye ni Shirika la Posta Tanzania baada ya 
kurudisha gharama zake za uwekezaji. Hata hivyo, ilibainika 
kwamba hakuna muda uliooneshwa kwenye mkataba wa 
utekelezaji wa urejeshaji wa uwekezaji huo kwa Shirika. 
Aidha, hadi sasa Shirika la Posta Tanzania halijafanya jitihada 
za kubaini kiasi cha fedha kilichowekezwa na mwekezaji huyo 
ingawa ni miaka 18 imepita tangu mwekezaji aanze kufanya 
biashara.  
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Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Posta Tanzania 
ifanye jitihada za haraka ili kubaini kiasi cha fedha 
kilichotumiwa na mwekezaji kujenga miradi hiyo, kiasi cha 
fedha kilichorudishwa kutokana na uwekezaji hadi sasa, na 
kutambua muda ambapo majengo hayo yatatakiwa 
kurejeshwa kwa Shirika. Aidha, menejimenti inashauriwa 
kuingiza maeneo haya ndani ya rejista ya mali 
zinazomilikiwa na Shirika. 

17.5.3 Mgogoro wa Ardhi kati ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu na Taasisi ya Elimu Tanzania 

Mnamo tarehe 1 Januari 1999, Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 
ilipewa hati ya kumiliki ardhi Na. 49223 katika eneo la 
Mikocheni. Kwa mujibu wa Kipengele Na. 2 cha Randama 
iliyosainiwa tarehe 11 Agosti 2010 kati ya Mamlaka ya Elimu 
Tanzania, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu na 
Mamlaka ya Elimu ya Ufundi Stadi zilikubaliana kuwa baada ya 
Taasisi ya Elimu Tanzania kumilikishwa ardhi itagawanya eneo 
hilo katika vipande vinne ambapo kati ya maeneo hayo, mawili 
yatagawanywa na kukodishwa kwa Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu na Mamlaka ya Elimu ya Ufundi 
Stadi ambapo kila taasisi itakuwa na makubaliano yake juu ya 
kukodishiwa maeneo hayo. 

Aidha, mwaka huohuo, mkataba mwingine ulisainiwa tarehe 
18 Oktoba 2010 kati ya Taasisi ya Elimu Tanzania na Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambapo katika 
kipengele 8(b)(ii) uliitaka Taasisi ya Elimu Tanzania 
kuhakikisha inapeleka hati yake ya umiliki kwa Msajili wa 
Ardhi kisha kuanzisha utaratibu mpya wa kuhakikisha hati 
mpya inatoka kwa jina la mpangaji wa ardhi ambaye ni Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. Katika makubaliano 
yote ya Agosti na Oktoba 2010, Mamlaka ya Elimu ya Ufundi 
Stadi na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, kwa 
pamoja, zilitakiwa kuilipa fidia Taasisi ya Elimu Tanzania, kila 
moja, kiasi cha shilingi milioni 769.23 kama ilivyoainishwa 
katika tathmini iliyofanywa na Chuo cha Ardhi. 
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Hata hivyo, hali hii imeleta mkanganyiko wa kimaamuzi kwa 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, ambapo 
inashindwa kufanya maamuzi kwa kutotambua kama 
wanatakiwa  kufuata randama iliyosainiwa tarehe 11 Agosti 
2010 au makubaliano yaliyosaininwa tarehe 11 Oktoba 2010. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu na Taasisi ya Elimu Tanzania 
kumaliza mgogoro huu wa ardhi kama ilivyoainishwa katika 
kipengele cha 8(a) na (b) cha randama ambapo ni ama kwa 
kumtaka Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Ufundi 
kuingilia kati au kwa kufuata sheria za usuluhishi za nchi. 

17.6 Kucheleweshwa kwa Utekelezaji wa Ujenzi wa Ofisi ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Mjini Tabora 

Mnamo tarehe 24 Julai 2014, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
ulinunua kiwanja Na. 667 katika eneo la Kanyenye mkoani 
Tabora lenye ukubwa wa mita za mraba 3,314. Eneo hili 
lilinunuliwa kutoka Manispaa ya Tabora kwa shilingi milioni 
198.84 kwa madhumuni ya kujenga ofisi katika mkoa wa 
Tabora.  

Eneo hili lina wafanyabiashara wadogowadogo ambapo kwa 
mujibu wa kipengele cha 10 cha mkataba wa mauziano, Mfuko 
unatakiwa kuwajengea wafanyabiashara hao vibanda vya 
biashara katika eneo lingine watakalooneshwa na Manispaa 
kwa ajili ya kuwawezesha wafanyabiashara kufanya shughuli 
zao. 

Hata hivyo, timu ya ukaguzi iliyotembelea eneo hili ilibaini 
utekelezaji wa ujenzi wa jengo la ofisi ulikuwa huajaanza. 
Aidha, eneo hilo lilikuwa linaendelea kutumiwa na 
wafanyabiashara wadogowadogo ambao wanazidi kuongeza. 
Vilevile, ujenzi wa vibanda katika eneo jipya ambalo 
wafanyabiashara wadogowadogo wamepewa na Manispaa 
bado haujaanza kutekelezwa.  
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Aidha, eneo jipya limevamiwa na wafanyabiashara wengine 
ambao wanafanya biashara mbalimbali. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mfuko itekeleze mradi 
wake wa kujenga ofisi ya Mkoa wa Tabora sambamba na 
ujenzi wa mabanda ya wafanyabiashara wadogowadogo 
kama ilivyoainishwa kwenye randama ya makubaliano.   
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SURA YA KUMI NA NANE 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MKATABA 

18.0 Utangulizi 

Usimamizi wa manunuzi na mikataba katika sekta ya umma 
unaongozwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
(iliyorekebishwa mwaka 2016) na Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 (zilizorekebishwa 2016). 

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma inasisitiza na 
kufuatilia kwa karibu mambo yafuatayo: kuhakikisha shughuli 
za manunuzi zinafanyika kwa kiwango cha juu na kwa ufanisi 
ili kupata tija za kiuchumi, kijamii na kimazingira; kufuata 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 (iliyorekebishwa 
2016) na Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016).  

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma imeanzishwa chini 
ya Sheria ya Manunuzi ya Umma. Mamlaka imepewa jukumu 
kisheria kusimamia shughuli zote za manunuzi ya umma 
Tanzania Bara. 

Sura hii imeainisha mapungufu yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa taratibu za manunuzi katika mashirika ya umma 
kama yanavyobainishwa katika sehemu zijazo. 

18.1 Ucheleweshwaji wa kukamilisha kazi walizopatiwa 
wazabuni  
Kanuni na. 114(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (zilizorekebishwa mwaka 2016) inaitaka taasisi 
inayofanya manunuzi kuchukua jukumu la kusimamia 
utaratibu wa manunuzi ya bidhaa, huduma, na ujenzi 
unaoendelea ikiwa pamoja na kuratibu gharama, kuhakikisha 
bidhaa zinawasilishwa kwa wakati, na huduma inatolewa kwa 
kuzingatia kiwango na ubora ulioainishwa kwenye mkataba. 
Zaidi, Kanuni ndogo(b) inaitaka taasisi inayofanya manunuzi 
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kuratibu maendeleo na ukamilishaji wa ujenzi kwa wakati 
kama ilivyoainishwa kwenye mkataba. 
Nimepitia maendeleo ya utekelezaji wa kazi walizopatiwa 
wazabuni katika mashirika ya umma na kubaini yafuatayo. 

18.1.1 Ucheleweshaji wa Uwasilishaji Vivuko Vyenye Thamani Ya 
Dola Za Marekani Milioni 1.1  

Mnamo tarehe 7 Machi 2018, Mamlaka ya Bandari Tanzania na 
Songoro Marine Transport Co. Ltd walisaini mkataba wa zabuni 
Na. AE/016/2016-17/CTB/G/14 wenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 1.1 sawa na shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya 
kuwasilisha vivuko vitatu vya abiria vya Bandari ya Dar es 
Salaam. 

 Nilibaini kwamba kufikia tarehe 6 Februari 2019, vivuko hivyo 
vilitakiwa viwe vimeshwawasilishwa ikiwa ni miezi 11 baada 
ya kusaini mkataba. Mkataba huo ulifikia tamati tarehe 6 
Februari 2019 pasipo kuwepo na ongezeko la muda wa 
kukamilisha kazi wala mzabuni kuomba muda wa kazi 
kuongezwa. Nilibaini kuwepo kwa mgogoro kati ya Mamlaka ya 
Bandari na mzabuni katika suala la wigo wa kazi uliopelekea 
kuchelewesha uwasilishaji wa vivuko hivyo. Mzabuni anadai 
kwamba amepewa kazi ya kutengeneza kivuko kimoja cha 
abiria kilichogawanyika mara tatu lakini Mamlaka inasema 
imempatia mzabuni kazi ya kutengeneza vivuko vitatu vya 
abiria vilivyogawanyika mara 3 kila kimoja. 

 Mnano tarehe 27 Februari 2019, Menejimenti ilikubaliana na 
mzabuni kulipa kiasi cha dola za Marekani 783,970.68 kujenga 
kivuko kimoja cha abiria kilichogawanyika mara 3 lakini pia 
kupunguza asilimia 10 ya gharama za mkataba yaani dola za 
Marekani 119,709 ikiwa ni fidia kwa Mamlaka baada ya 
mzabuni kukiuka sharti muhimu Na.18 la mkataba.  

 Pande zote mbili zilikubaliana kuwa sifa na mahitaji ya 
mkataba hayakueleweka vizuri kwa mzabuni na hivyo 
kupelekea mzabuni kutoa bei isiyokuwa na uhalisia kutokana 
na kazi husika. Hivyo, haitakuwa rahisi kutatua tatizo kwa 
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kumlazimisha mzabuni kutengeneza vivuko vitatu 
vilivyogawanyika mara tatu. Zabuni mpya itatangazwa kuweza 
kujenga vivuko viwili vilivyobaki. Ninaamini kwamba kutokana 
na maelezo hayo ya msingi, kamati ya tathmini ya zabuni 
ilitakiwa kubaini kuwa mzabuni huyo aliwasilisha zabuni 
isiyokuwa na uhalisia kuendana na kazi husika kwa sababu 
kamati inawajibu wa kupitia uwezo wa mzabuni kiutaalamu na 
kifedha. 

 Mnamo tarehe 4 Februari 2020, mzabuni aliitarifu Mamlaka 
kupitia barua yenye Kumb. Na. SMT/ADM.3/FLOATING/19-
28/13 kwamba kivuko kitawasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na 
kupokelewa tarehe 15 Februari 2020 kwenye Bandari ya Dar es 
Salaam. Mnamo tarehe 20 Februari 2020, kivuko kilipokewa na 
Mamlaka kupitia waraka wa kuwasilishia mzigo wenye Na. 
SM/02/20. 

 Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ihakikishe fidia 
inakatwa katika hati za madai za mzabuni kama 
ilivyokubaliwa. Pia, ninapendekeza bodi ya zabuni ya 
Mamlaka kuzingatia mchakato wa uteuzi wa kamati ya 
tathmini ya zabuni yenye uwezo wa kufanya kazi kwa 
weledi ili kuepuka kujirudia kwa kosa kama hili.  

18.1.2 Ucheleweshaji wa Kuwasilisha Rubikon Seva Yenye 
Thamani ya Shilingi  Milioni 618 katika Benki ya Uwekezaji 
Tanzania 

Mnamo tarehe 20 Agosti 2018, Benki ya Uwekezaji Tanzania 
ilisaini mkataba na Kampuni ya Sunheralex Consulting kwa ajili 
ya kuwasilisha Rubikon seva yenye thamani ya shilingi milioni 
618 ndani ya kipindi cha wiki sita. 

Nilibaini kwamba mzabuni aliwasilisha seva tarehe 19 Februari 
2019 ikiwa imecheleweshwa kwa miezi minne kutokea tarehe 
ya kuhitimisha mkataba ambayo ni tarehe 1 Oktoba 2018. 
Mpango wa matumizi ya seva kwa wakati uliopangwa 
ulisimamishwa kwa kipindi chote cha ucheleweshaji wa 
kuwasilishwa kwa seva hiyo na mzabuni. 
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Ninapendekeza Benki ya Uwekezaji Tanzania kutilia mkazo 
usimamizi bora wa utekelezaji wa mikataba ya wazabuni ili 
kuhakiksha kazi zinatekelezwa kwa mujibu wa vigezo na 
masharti ya mikataba waliyopewa wazabuni. 

18.1.3 Ucheleweshaji wa Utekelezaji wa Mkataba Wenye Thamani 
ya Shilingi  Bilioni 7 katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Arusha 

Mnamo 9 Oktoba 2018, Mamlaka ilisaini  mkataba Na. 
AUWSA/AfDB/W/005/2017 na Kampuni ya TANCHI Brothers 
Construction Co. Ltd wenye thamani ya shilingi bilioni 7 kwa 
ajili ya ujenzi wa ofisi kuu ya Mamlaka kwa kipindi cha miezi 
16 kuanzia tarehe 15 Oktoba 2018 hadi tarehe 15 Februari 
2020. 

Nilibaini kwamba mnamo tarehe 23 Oktoba 2019, malipo ya 
awali ya shilingi bilioni 1 yalikuwa yameshalipwa kwa 
mkandarasi na kazi ilikuwa imetekelezwa chini ya asilimia 10 
wakati miezi 12 ilikuwa imeshapita sawa na asilimia 75 ya 
kipindi cha mkataba. Pia, dhamana ya utekelezaji wa kazi na 
dhamana ya malipo ya awali zilikuwa zimemaliza muda wake 
tokea tarehe 22 Oktoba 2019. 

Ninapendekeza Bodi ya zabuni ya Mamlaka pamoja na 
Menejimenti itafute ushauri wa kisheria kutoka kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusu hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa juu ya ucheleweshaji wa utekelezaji wa ujenzi 
na mkandarasi. 
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18.1.4 Kutelekezwa Kwa Mradi wenye Thamani ya Shilingi Milioni 
549 katika Maeneo  ya Kilosa na Dakawa  

a) Mradi wa Kilosa 

Mnamo tarehe 7 Agosti 2017, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro ilisaini mkataba na Kampuni ya Nangai 
Engineering & Contractors kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
kusukuma na kusambaza maji, na kusimika pampu katika 
maeneo ya Njia Panda - Manzese na Mjini Kilosa kwa gharama 
ya kiasi cha shilingi milioni 280 kwa kazi ya kipindi cha miezi 
6 kuanzia tarehe 21 Agosti 2017. 

Wakati wa uhakiki wa utekelezaji wa mradi nilibaini kwamba, 
mradi ulikuwa umetelekezwa kwa zaidi ya miezi 6 na usimikaji 
wa mabomba kwa umbali wa mita 3,647 haukukamilishwa na 
mkandarasi na muda wa mkataba ulifika tamati pasipokuwa 
na ongezeko la muda wa kukamilisha mradi. 

Menejimenti iliweka bayana kuwa mradi ulitelekezwa kwa 
sababu ya mkandarasi kutokuwa na uwezo wa kifedha 
kutekeleza mradi huo licha ya kalipwa kwa mujibu wa 
mkataba wa ujenzi. 

b) Mradi wa Dakawa 
Mnamo tarehe 7 Agosti 2017, Mamlaka ilisaini mkataba na 
Kampuni ya Decady Investment kwa ajili ya kuendeleza mradi 
wa Dakawa wa kusukuma maji kuelekea Mtakuja kwa gharama 
ya kiasi cha shilingi milioni 268 kwa kazi ya kipindi cha miezi 
6 kuanzia tarehe 21 Agosti 2017. 

Wakati wa uhakiki wa utekelezaji wa mradi, nilibaini kwamba 
mkandarasi alishindwa kuunganisha mabomba kutokea 
kwenye mabwawa ya kuhifadhia maji kuelekea kwenye 
mtandao uliopo wa kusambaza maji. Mradi ulitelekezwa kwa 
zaidi ya miezi 7. 

Menejimenti iliweka bayana kuwa mradi ulitelekezwa 
kutokana na mkandarasi kutokuwa na uwezo wa kifedha 
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kutekeleza mradi na kupelekea kuvunjwa kwa mkataba 
mnamo tarehe 5 Machi 2019 kwa barua yenye kumbukumbu 
Na. UWSS-MG.AC/18/47/08/17. 

Menejimenti ya Mamlaka imeshindwa kuratibu mradi na 
kupelekea kutotimiza lengo la kusambaza maji safi na salama 
kwa wakazi wa Kilosa na Dakawa kwa wakati na hivyo 
kushindwa kupata thamani ya fedha zilizowekezwa kwenye 
miradi hiyo. 

 Ninapendekeza Mamlaka ihakikishe inawatoza fidia 
wakandarasi kwa kushindwa kuzingatia vigezo na masharti 
ya mikataba; na ihakikishe miradi yote miwili inakamilika ili 
kuweza kuwapatia wakazi wa maeneo ya Kilosa na Dakawa 
maji safi na salama kama ilivyokusudiwa.  

Pia, ninapendekeza bodi ya zabuni ya Mamlaka kuzingatia 
mchakato wa uteuzi wa kamati ya tathmini ya zabuni 
ambayo ina uwezo wa kufanya kazi kwa weledi ili kuepuka 
kuwapatia zabuni wazabuni wasiokuwa na uwezo wa 
kukamilisha kazi kwa wakati. 

18.2 Malipo ya Kiasi cha Shilingi Milioni 996.56 Yaliyofanywa na 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) Pasipo Kupata Huduma Yote 

Mnamo tarehe 21 Agosti 2018, Bohari Kuu ya Dawa iliingia 
mkataba Na. IE 009/2017/2018/HQ/NC/80 na Toyota 
Tanzania Ltd kwa ajili ya kutoa huduma ya matunzo ya magari 
(Service) aina ya Land Cruiser ya Bohari kwa gharama za 
shilingi milioni 996.56 kwa mkataba wa muda kutegemea kipi 
kitatangulia kati ya hivi viwili yaani, kipindi cha miaka mitatu 
au hadi gari litakapotembea kilomita 75,000 kuanzia pale 
ilipoanza kupatiwa huduma. 

Nimefanya uhakiki wa maendeleo ya utekelezaji wa mkataba 
na kubaini kwamba, Bohari imefanya malipo ya kiasi cha 
shilingi milioni 996.57 kwa Toyota Tanzania Ltd kabla ya 
kupokea huduma kutoka kwa mzabuni kwa kufuata kipengele 
Na. 4 cha mkataba kinachokinzana na Kanuni Na. 132 (2)(a) ya 
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Kanuni za Manunuzi ya Umma kinachoitaka taasisi inayofanya 
manunuzi kufanya malipo ya manunuzi ya bidhaa au huduma 
pale inapokuwa imepokelewa na kukubaliwa. 

Pia, gharama za mkataba zilikuwa zaidi ya bajeti kwa kiasi cha 
shilingi milioni 446.5 na hakukuwa na bajeti ya ziada kwa ajili 
ya manunuzi hayo. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 224 ya Kanuni 
za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za Mwaka 2011, inayosema 
mkurugenzi atahakikisha manunuzi yaliyopendekezwa yako 
kwenye bajeti na ni sehemu ya mpango wa manunuzi wa 
taasisi kabla ya kuthibitisha manunuzi yeyote yale. 

Pia, nilibaini kwamba hakukuwa na ushahidi kwamba mafunzo 
yalitolewa kwa madereva wa Bohari na mzabuni kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/2019 kama ilivyoainishwa katika mkataba. Hii 
ni kinyume na Kipengele Na. 10 cha mkataba kinachosema 
Toyota Tanzania Ltd itawapatia bure mafunzo madereva wa 
Bohari kwa kuwaongezea ujuzi katika udereva na hivyo 
kuweza kuepuka kutumia magari vibaya. Mafunzo hayo 
yangetolewa katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, 
Dodoma, na Mbeya. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe mafunzo 
yanatolewa kwa madereva kama ilivyoanishwa kwenye 
mkataba. Pia, Bohari ifuatilie kwa karibu huduma itolewayo 
na mzabuni kuhakikisha inakuwa bora kwa muda wote wa 
mkataba. 

18.3 Shirika la Umeme Tanzania limeshindwa Kugomboa 
Makasha (Containers) 230 ya Mradi wa KTPIP katika Bandari 
ya Dar es Salaam na Kupelekea Gharama Kufikia Dola za 
Marekani Milioni 3.5 

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ndilo shirika 
linalotekeleza mradi wa Kenya-Tanzania Power 
Interconnection Project (KTPIP) kwa upande wa Tanzania. 
Mradi huu ni wa ujenzi wa njia ya umeme kutoka Singida hadi 
Namanga (construction of the 400kV Overhead Transmission 
Line). Mradi huu umefadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya 
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Afrika (AFDB), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa  Tanzania (URT). 

TANESCO iliingia mikataba ya ugavi, ujenzi, na uhandisi 
(Engineering, Procurement na Construction (EPC) contracts) 
na wakandarasi kwa ajili ya kutekeleza mradi na miongoni 
mwa mikataba hiyo ni Mkataba Na. KETRACO/PT/017/2014-
PA/001/2015/HQ/W/49 ulioingiwa na Kampuni ya M/s 
Bouygues Energies & Services tarehe 7 Oktoba 2016 kwa ajili 
ya ujenzi wa njia ya umeme kutoka Babati hadi Arusha kwa 
gharama ya dola za Marekani milioni 36.8; na Mkataba Na. 
KETRACO/PT/017/2014-PA/001/2015/HQ/W/49 ulioingiwa 
na Kampuni ya M/s Consortium Energoinvest-EMC Limited 
tarehe 7 Oktoba 2016 kwa ajili ya ujenzi wa njia ya umeme 
kutoka Arusha hadi Namanga kwa gharama ya dola za 
Marekani milioni 30.6.  

Nimefanya uhakiki wa maendeleo ya utekelezaji wa mradi na 
kubaini kwamba, TANESCO imeshindwa kugomboa makasha 
(Containers) 230 ya mradi katika Bandari ya Dar es Salaam 
ambayo imepelekea gharama (demurage and storage charges) 
kufikia dola za Marekani milioni 3.5. Hali hii imesababishwa 
na mabadiliko ya Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya 
Mwaka 2017 ambayo ilianza kutumika tarehe 1 Januari 2018. 
Sheria inahitaji miradi ya Serikali kupatiwa Tamko la Serikali 
(Government Notice) ili iweze kupatiwa msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani. Kipindi sheria hii inaanza kutumika, 
mizigo mbalimbali ya wakandarasi ilikuwa tayari iko njiani 
kuelekea Bandari ya Dar es Salaam na hivyo maombi ya 
kupatiwa msamaha wa kodi  yalikataliwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kuanzia 1 Januari 2018 hadi pale 
Tamko la Serikali (Government Notice) Na. 438 na 439 
lilipotolewa mwezi Juni 2019.  

TANESCO iliomba msamaha wa gharama zilizolimbikizwa 
kutoka kwa Mamlaka ya mapato kwenye kodi ya ghala, 
wasafirishaji, Bandari ya Dar es Salaam, na Bandari kavu kwa 
jina la mkandarasi baada ya Matamko ya Serikali yaliyotolewa 
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mwezi Juni 2019 wakati mizigo iliagizwa kwa jina la TANESCO 
na hivyo msamaha haukutolewa. 

Nilibaini kwamba dosari zilizoainishwa hapo juu zinatokana na 
kutokushirikiana na urasimu uliokuwepo katika Wizara na 
taasisi za umma katika upatikanaji wa Tamko la Serikali na 
msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani. 

Pia, nilibaini kwamba kufikia mwezi Oktoba 2019, gharama za 
makasha (containers) ambayo hayajagombolewa kwa siku ni 
dola za Marekani 113,483. Kuendelea kuchelewa kugomboa 
makasha (containers) kutaleta athari kwa kuchelewa 
kukamilisha mradi kwa wakati na gharama pale wakandarasi 
watakapowasilisha madai ya malipo yatokanayo na kuchelewa 
kukamilisha mradi na hivyo kuongeza gharama za mradi kwa 
ujumla. 

Taarifa  ya mkandarasi mshauri ya robo ya pili ya mwaka 
imeeleza kwamba wakandarasi wameonesha nia ya kuongeza 
gharama za kazi inayotokana na ongezeko la muda wa 
kukamilisha mradi iliyosababishwa na ucheleweshwaji wa 
kugomboa makasha (containers) yaliyokwama bandarini. 
Mkandarasi Kampuni ya Bouygues Energies & Service 
amewasilisha madai ya dola za Marekani milioni 7.7 ikiwa ni 
ongezeko la gharama za utekelezaji wa mradi kupitia barua 
ya tarehe 8 Oktoba 2019 yenye Kumb Na. HQW49-TZ-CHO-TL-
3100-A-442 na bado yapo kwenye mapitio ya Menejimenti ya 
TANESCO. 

Ninapendekeza Serikali kuingilia kati suala hili kwa kusaidia 
kugombolewa kwa makasha (containers) hayo ili kuepuka 
kuongezeka kwa gharama na kuweza kukamilisha mradi 
kwa wakati. 

18.4 Malipo ya Tozo za Adhabu za Kiasi cha Shilingi Milioni 
912.97 Kutokana na Ucheleweshaji wa Malipo  

Mnamo tarehe 3 Januari 2019, Wizara ya Maji, Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Kampuni ya 
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China Civil Engineer Construction Corporation waliingia 
mkataba Na. ME-011/2013-2014/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi ya Wizara ya Maji (MAJI HOUSE) katika eneo la Ubungo 
Dar es Salaam wenye thamani ya shilingi bilioni 44. Mkataba 
huu unahamisha haki zote, majukumu, madeni, na wajibu 
kutoka kwa mwajiri wa awali (Wizara ya Maji) kwenda kwa 
mwajiri mpya (Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam) na kwa kuzingatia vigezo na masharti ya mkataba 
ulioingiwa tarehe 10 Novemba 2014, pamoja na marekebisho 
yake. 

Pia, Kipengele Na. 40 cha masharti ya jumla ya mkataba 
kinamtaka mwajiri kufanya malipo kwa mkandarasi mara 
baada ya kuthibitishwa na meneja wa mradi ndani ya siku 28 
baada ya kuwasilisha hati ya madai. Endapo mwajiri 
atachelewesha kufanya malipo, mkandarasi atalipwa na tozo 
ya adhabu ya kuchelewesha malipo katika malipo 
yanayofuata. 

Nilipitia malipo yaliyofanywa kwa mkandarasi na kubaini 
kwamba, hati ya madai Na. 13 ya tarehe 19 Juni 2018 ilionesha 
mkandarasi aliwasilisha tozo za adhabu ya kuchelewesha 
malipo ya kiasi cha shilingi milioni 912.97. Mamlaka ililipa 
kiasi cha shilingi milioni 472.26 cha deni hilo kupitia hati ya 
malipo Na.12 na kiasi kilichobakia cha shilingi milioni 440.71 
kililipwa na Wizara ya Maji. 

Ninapendekeza Mamlaka iepuke kuongezeka kwa gharama 
za mradi kwa kumlipa mkandarasi kwa wakati. 

18.5 Mapungufu Yaliyobainika katika Mchakato wa Manunuzi wa 
Kumpata Mkandarasi Mshauri wa Kutekeleza Mradi wa TTCL 
PESA Cashless kwa Gharama ya Dola za Marekani Milioni 12 
Sawa na Shilingi Bilioni 27.24 katika Shirika la Simu 
Tanzania. 

Mnamo tarehe 15 Februari 2019, Shirika la Simu Tanzania 
liliingia mkataba na muungano wa makampuni (Consortium) 
ya Paylink Korea Inc, Ken Hana Card, na Atech T & Co. Limited 
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kwa ajili ya kutekeleza mradi (Planning, Designing, Supplying, 
Installation, Testing and Commissioning of Central NFC & POS 
System and Hardware including Operation and Maintenance on 
T-PESA Cashless Project) kwa gharama ya dola za Marekani 
milioni 12 sawa na shilingi bilioni 27.24. 

Nilipitia jalada la zabuni Na. PA/032/HQ/2017-2018/G/59 na 
kubaini mapungufu yafuatayo: 

a) Menejimenti ya TTCL iliendelea na mchakato wa 
manunuzi pasipo kufuata mapendekezo ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali alishauri kuingia katika 
mkataba wa uwekezaji baada ya kubaini kuwa mkataba huo 
una sifa za Miradi ya Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi 
lakini hauna sifa zinazoendana na sheria ya Manunuzi ya 
Umma. Pia, aliishauri TTCL ihakikishe inafuata Sheria ya Ubia 
kati ya Serikali na Sekta Binafsi, na kufuata ushauri kutoka 
kwenye kitengo kinachosimamia masuala ya miradi ya Ubia 
kati ya Serikali na Sekta binafsi kilichopo Wizara ya Fedha na 
Mipango ili kupata mwongozo endapo wataamua kuingia 
mkataba wa uwekezaji. 

Bodi ya zabuni ya Shirika ilikubali kusimamisha mchakato wa 
zabuni kutokana na mapendekezo ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kupitia kikao chake cha kwanza cha tarehe 15 
Novemba 2018. Kaimu Mkurugenzi kupitia barua yenye Kumb. 
Na. 5011/G/59/2017-2018 alimtaarifu mzabuni, Kampuni Ms 
Paylink Korea Co. Ltd ambayo ndiyo mshindi wa zabuni hiyo 
kwamba amesitisha kuendelea na zabuni hiyo. Hata hivyo, 
siku 7 baadaye, barua yenye Kumb na. DF 5011/G/59/2017-
2018 ya tarehe 25 Novemba 2018 ilitumwa kwa Paylink Korea 
Co. Ltd ili kutengua uamuzi wa awali na kwamba Shirika 
litaendelea na zabuni hiyo. Maamuzi ya kuendelea na zabuni 
hiyo hayakuidhinishwa na Bodi ya Zabuni na Kaimu Mkurugenzi 
alisaini mkataba huo kinyume na Kifungu Na. 35 cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 (iliyofanyiwa marekebisho 
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2016) kinachosema kwamba, hakuna mtu wala ofisi 
itakayosaini mkataba na ofisi ya umma pasipo bodi ya zabuni 
kuidhinisha. 

b) Kusaini Mkataba na Sekta Binafsi bila Kufanya Upembuzi 
Yakinifu  

Kifungu Na. 11 cha Sheria ya Ubia wa Serikali na Sekta Binafsi 
ya Mwaka 2010 kinataka kila mamlaka inayoingia mkataba 
kuhakikisha inafanya upembuzi yakinifu pale inapotaka 
kutekeleza mradi kwa ubia wa Serikali na sekta binafsi ili 
kuweza kubaini iwapo mradi una tija. Pia, Kifungu Na. 17(1) 
kinamtaka Waziri wa Fedha kuidhinisha vigezo vya 
makubaliano kwa mujibu wa Aya (d) ya Kifungu kidogo cha 1 
cha Kifungu Na. 10 kabla ya mamlaka haijaendelea na taratibu 
za manunuzi. 

Katika mapatio yangu ya jalada la zabuni, nilibaini kwamba 
Shirika halikufanya upembuzi yakinifu, halikupata ridhaa 
kutoka kwa Kitengo kinachosimamia masuala ya miradi ya ubia 
kati ya Serikali na sekta binafsi, na halikupata ridhaa ya Waziri 
wa Fedha na Mipango kinyume na sheria. Nilipitia fomu Na. 2 
ya maombi ya kufanya manunuzi na ilionesha kuwa ofisa 
masuuli aliidhinisha akiwa anafahamu kuwa Shirika la Simu 
halitawekeza makadirio ya gharama ya shilingi bilioni 12.04, 
bali mradi huu utafadhiliwa na mzabuni atakayeshinda zabuni. 
Hata hivyo, Idara  ya manunuzi iliendelea na mchakato wa 
manunuzi pasipo kufanya upembuzi yakinifu wa mradi na 
kutopata ridhaa ya Waziri wa Fedha na Mipango. Hii 
imetokana na idara ya manunuzi kutofuata taratibu za Sheria 
ya Ubia wa Serikali na Sekta Binafsi na Kanuni zake. 

c) Ongezeko la Gharama za Mradi kwa Shilingi Bilioni 15.2 
Kutokana na Makadirio Yasiyo Halisi kutoka kwa Mtumiaji  

Nilipitia Fomu Na. 2 ya tarehe 17 Aprili 2018 kutoka kwa 
mtumiaji iliyoonesha gharama zilizokadiriwa za mradi wa T-
Pesa Cashless ni shilingi bilioni 12 ikiwa pamoja na kodi wakati 
bajeti ikiwa ni shilingi bilioni 4.4 ingawa haikuwa imepitishwa 
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na mkuu wa idara ya fedha. Fomu ilithibitishwa ili kuonesha 
ushahidi kuwa mtumiaji amewasilisha maombi, na ilisainiwa 
pia na mkuu wa kitengo cha manunuzi baada ya kupokea 
maombi, na ofisa masuuli aliidhinisha manunuzi kwa uelewa 
kwamba mradi utafadhiliwa na mzabuni. 

Hata hivyo, Aya Na. 3.6.2.1 ya hatua ya pili ya ripoti ya 
tathmini ya zabuni ilionesha gharama za mradi ni shilingi 
bilioni 26.7 sawa na dola za Marekani milioni 11.8 ikiwa ni 
mara mbili zaidi ya kiasi kilichokadiriwa na mtumiaji ikiwa ni 
dalili ya kutofanya upembuzi yakinifu kabla ya kufanya 
makadirio ya gharama. 

Pia, nilibaini kwamba gharama za shilingi bilioni 26.79 sawa 
na dola za Marekani milioni 11.8 zilikuwa zinahitaji 
majadiliano kwa mujibu wa ripoti ya tathmini ya zabuni. 
Mnamo tarehe 2 Agosti 2018, majadiliano ya bei yalifanyika 
na gharama zilishuka kufikia shilingi bilioni 23 sawa na dola za 
Marekani milioni 10.1. Hata hivyo, kutokana na kuungana kwa 
makampuni (Consurtium) kwa ajili ya kutekeleza mradi 
ambapo mshindi wa zabuni Paylink Tanzania Limited 
aliondelewa na makubaliano mapya yakaingiwa na kupelekea 
gharama kuongezeka kufikia dola za Marekani milioni 12  sawa 
na shilingi bilioni 27.4 ambazo ni zaidi ya gharama 
waliyokubaliana na mshindi wa zabuni kwa kiasi cha dola za 
Marekani milioni 1.86. Hapakuwa na ushahidi wa kuonesha 
kwa nini gharama ziliongezeka. 

d) Kutofanyika kwa Tathmini ya Makampuni Yalioungana 
(Consortium) Kutekeleza Mradi 

Kifungu Na. 72(1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 (iliyofanyiwa marekebisho 2016) kinasema kwamba, 
vigezo vya kufanya tathmini ya zabuni na kumchagua mshindi 
wa zabuni vitaelezwa wazi katika nyaraka za zabuni; na  
nyaraka za zabuni zitaweka bayana vigezo, zaidi ya gharama, 
vitakavyotumika katika kufanya tathmini zabuni. 
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Kanuni Na. 203(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (zilizofanyiwa marekebisho mwaka 2016) inasema 
kwamba, tathmini ya zabuni itafuata vigezo na masharti 
yaliyowekwa katika nyaraka za zabuni. 

Pia, Kifungu cha 3 cha ukurasa wa maelekezo kwa wazabuni 
kinasema kwamba kampuni zilizoungana kutekeleza mradi 
kwa pamoja hazitoruhusiwa. Hata hivyo, wakati mchakato wa 
kuwasilisha zabuni, Kampuni ya Paylink Tanzania Limited 
iliwasilisha maombi ya kuomba zabuni hii kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Hana Card Co. ya Seoul, Korea Kusini, Kampuni ya 
Samwon FA ya Busan, Korea Kusini, Paylink Korea Inc. ya Seoul 
Korea Kusini, na Kampuni ya Sinam LLC ya Azerbaijan. Maombi 
yalikubaliwa kinyume na matakwa ya Kifungu cha 3 cha 
ukurasa wa maelekezo kwa wazabuni na bila kupata ridhaa ya 
bodi ya zabuni kubadilisha kipengele cha nyaraka za zabuni. 

Nilibaini kwamba tathmini ya zabuni ilifanyika kwa Kampuni 
ya Paylink Tanzania Limited pekee na si kwa wabia wote wa 
muungano. Kampuni ya Paylink Tanzania Limited ndiye 
mshindi wa zabuni lakini alienguliwa katika wabia 
waliotengeneza muunganiko wa kutekeleza mradi. Pia, 
tathmini ya ziada ilifanyika kwa wabia hao na kubaini kwamba 
Kampuni ya Paylink Korea Inc ambaye ndiye kiongozi wa ubia 
huo hana uwezo wa kifedha kufadhili mradi huo kwani ana 
mtaji wa dola za Marekani 4,742.24 sawa na shilingi milioni 
5.5. 

Ninapendekeza Shirika la Simu Tanzania liangalie utaratibu 
wa kuvunja mkataba huo kwani bodi ya zabuni haikuridhia 
kuingiwa kwa mkataba huo; mkataba huo una sifa za miradi 
ya ubia kati ya Serikali na sekta binafsi na hivyo utaratibu 
wake haukufuatwa kama ilivypendekezwa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Udhaifu wote uliobainika katika 
mchakato wa manunuzi utakuwa na athari kwenye 
utekelezaji wa mradi. 
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18.6 Mkataba wa Manunuzi Wenye Thamani ya Dola za Marekani 
644,400 Haukupelekwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa Uhakiki 

Mnamo tarehe 10 Mei 2019, Kampuni ya Stamigold iliingia 
mkataba Na. PA/125/2018-2019/G/04 na Kampuni ya 
Shandong Huamin Steel Ball Joint - Stock Co Ltd kwa ajili ya 
kuwasilisha malighafi ya kiwanda (supply of plant reagents – 
forged steel balls) wenye thamani ya dola za Marekani 644,400 
kwa kipindi cha mwaka mmoja. 

Kanuni Na. 59(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (zilizofanyiwa marekebisho mwaka 2016) inasema 
mikataba wenye thamani ya shilingi bilioni 1 na zaidi 
itahakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya 
kusainiwa, na Kanuni Na. 59(5) inamtaka afisa masuuli 
anapopokea mapendekezo ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kuyajumuisha katika rasimu ya mkataba. 

Nilipitia mchakato wa manunuzi na kubaini kwamba mkataba 
ulisainiwa na pande zote mbili kabla haujahakikiwa na  
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kinyume na matakwa ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (zilizofanyiwa 
marekebisho mwaka 2016). 

Kusaini mkataba ambao una thamani zaidi ya shilingi bilioni 1 
bila kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kunaiacha 
taasisi ya umma kwenye mazingira ambayo yanaweza kuwa na 
madhara kisheria. 

Ninapendekeza, siku zijazo, Kampuni ya Stamigold 
ihakikishe mikataba yote yenye thamani ya zaidi ya shilingi 
bilioni moja inapelekwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serkali 
kwa uhakiki na ushauri ujumuishwe kabla ya kusainiwa ili 
kuepuka madhara ya kisheria yanayoweza kujitokeza. 
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18.7 Kufanya Malipo ya Thamani ya Shilingi Bilioni 1.34 kwa Ajili 
ya Kutoa Huduma ya Ulinzi Bila Kuwa na Mkataba  

Kanuni Na. 233 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (zilizofanyiwa marekebisho 2016) inaitaka taasisi 
inayonunua na mshindi wa zabuni kuingia mkataba kwa ajili 
ya kuwasilisha bidhaa, kutoa huduma, na kutekeleza ujenzi 
ndani ya siku 28 baada ya kukamilisha taratibu zote kabla ya 
kusaini mkataba, na mkataba ujumuishe vigezo na masharti  
kama yalivyoainishwa katika nyaraka za zabuni. 

Nilibaini kwamba malipo ya thamani ya shilingi bilioni 1.34 
yalifanyika kwa Kampuni ya SUMA JKT kwa ajili ya kutoa 
huduma ya ulinzi kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 bila kuwa 
na mkataba kwa sababu mkataba uliokuwepo uliisha toka 
tarehe 7 Januari 2017.  

Kufanya malipo bila kuwa na mkataba kunatengeneza mwanya 
kwa malipo yasiyo halali kufanyika lakini pia inaweza 
kupelekea kutokea kwa mgogoro au kutokuelewana kwa 
pande mbili kutokana na kutokuwepo kwa vigezo na masharti 
vya kuzingatia. Taarifa za malipo zimeoneshwa katika Jedwali 
Na. 47 hapa chini.  

Jedwali Na. 47: Malipo ya Huduma ya Ulinzi bila Mkataba 

Tarehe 
Aina ya 
Malipo 

Kumbukum
bu  

Kumbuku
mbu Na. 2  Maelezo  Kiasi (Shiling) 

18.06.2018 Taslimu SBM/TIB/FT 
– 91518 CBR02454 INV#4375 46,700,660 

18.07.2018 Taslimu SBM/TIB/FT 
- 91518 CBR02454 INV#2792 73,299,340 

30.08.2018 

Taslimu 
SBM/TIB/FT 
- 95418 CBR02530 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

24.09.2018 

Taslimu 
SBM-TIB/FT 
- 98218 CBR02521 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

12.10.2018 

Taslimu 
SBM-TIB/FT- 
100618 CBR02525 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

07.11.2018 Taslimu SBM/TIB/FT 
- 103718 CBR02530 Malipo kwa 

ajili ya 120,000,000 
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Ninapendekeza Kampuni ya STAMIGOLD ifuate Sheria ya 
Manunuzi ya Umma na Kanuni zake katika masuala ya 
usimamizi wa mikataba ya manunuzi. 

18.8 Madai ya Fidia ya Shilingi Bilioni 7.21 Yatokanayo na Nia ya 
Kukodisha Vitalu 88 vya Ranchi 

Bodi ya zabuni ya Shirika la Ranchi za Taifa (NARCO) ilifanya 
kikao tarehe 1 Novemba 2018 kilichoamua kukaribisha 
ushindani wa zabuni kutoka kwa wazabuni waliokuwa na nia 
ya kukodishiwa vitalu 28 vya ranchi katika maeneo ya Uvinza, 
Kilosa, Mvomero, Siha, Longido, Meru, Kilimanjaro, Handeni, 
na Korogwe. Maamuzi haya yaliwasilishwa pia kwa afisa 
masuuli. 

Tarehe 15 Machi 2019, Menejimenti ilitangaza zabuni Na. 
PA/110/2018/2019/HQ/NC/01 kwa ajili ya kukodisha vitalu 88 
vya ranchi katika maeneo ya Uvinza, Dakawa, Mkata, 
Kilimanjaro Magharibi, Mzeri, Usangu, Kagoma, Kalambo, 

huduma ya 
Ulinzi 

13.12.2018 

Taslimu 
SBM/TIB/FT 
- 109518 CBR02560 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

22.01.2019 

Taslimu 
SBM/TIB/Ft 
- 001819 CBR02572 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

26.02.2019 

Taslimu 
SBM-TIB/FT-
005719 CBR02589 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

26.03.2019 

Taslimu 
SBM-TIB/FT-
09719 CBR02603 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

120,000,000 

25.04.2019 

Taslimu 
SBM/TIB/FT 
- 103219 CBR02623 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

130,000,000 

31.05. 
2019 

Taslimu 
SBM/TIB/FT 
- 107819 CBR02623 

Malipo kwa 
ajili ya 
huduma ya 
Ulinzi 

130,000,000 

Jumla 1,340,000,000 
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Kitengule, Missenyi, na Mabale. Nilipitia taarifa ya kikao cha 
bodi ya zabuni kilichofanyika tarehe 21 na 22 Mei 2019 
kilichoweka bayana kwamba bodi haikushirikishwa katika 
maamuzi ya kuongeza vitalu kutoka 28 kwenda 88 na kuomba 
maelezo kutoka kwa afisa masuuli. 

Bodi ya zabuni iliionya Menejimenti baada ya kuwa imepitia 
ripoti ya tathmini ya zabuni kuzingatia mpango wa biashara 
wa wazabuni wapya kabla ya kuingia nao mikataba na kupitia 
vigezo vya kuvunja mikataba ya zamani ya ukodishaji na 
kuepuka kupata hasara inayoweza kutokea kutokana na 
migogoro. Mnamo tarehe 13 Septemba 2019, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Zabuni alimshauri ofisa masuuli kuhusu changamoto 
za zabuni hiyo kwamba kuna vitalu vilivyotangazwa 
kukodishwa wakati madeni yake yameshalipwa na kugawanya 
vitalu bila ya kukubaliana na wamiliki wa awali ambao wana 
hatimiliki za miaka 33 ambazo zinatambulika na Wizara ya 
Ardhi kutasababisha kuibuka kwa migororo mikubwa. 

Hata hivyo, mpaka ninahitimisha ukaguzi wangu mwezi 
Disemba 2019 hakukuwa na waraka wa kutokukubaliana na 
mapendekezo ya bodi ya zabuni au barua kwenda kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kutoka 
kwa afisa masuuli kabla ya kutangaza zabuni Na. 
PA/110/2018/2019/HQ/NC/01 mwezi Machi 2019. Hii ni 
kinyume na kanuni Na. 51 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 (zilizofanyiwa marekebisho mwaka 2016) ambayo 
inamtaka afisa masuuli, pale asipokubaliana na maamuzi ya 
bodi ya zabuni katika matumizi au tafsiri ya njia yeyote ya 
manunuzi, mchakato au matumizi ya kanuni hizi (a) kurudisha 
maamuzi kwenye bodi ya zabuni kwa ajili ya mapitio na kutoa 
sababu kwa maandishi ya kutokuridhika, na (b) ataomba 
mapitio kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
kwa kueleza sababu za kutokukubaliana na maamuzi ya bodi. 

Pia, mikataba mipya inayotarajiwa kuingiwa ilishindwa kufikia 
hatua ya mwisho kwa sababu mchakato wa manunuzi 
ulisimamishwa kwenye hatua ya tathmini baada ya baadhi ya 
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wamiliki wa vitalu hivyo vya kukodisha kwa sasa kufungua kesi 
Mahakama Kuu ya Tanzania dhidi ya Kampuni ya Ranchi za 
Taifa (NARCO) kwa uvunjifu wa mikataba usio sahihi. Madai ya 
uvunjifu wa mkataba ni shilingi bilioni 7.21. Pia, wamiliki hao 
wamesitisha kufanya malipo ya pango hadi pale kesi 
itakapoamuliwa na mahakama na hivyo deni hilo kufikia 
shilingi milioni 528.29 hadi tarehe 20 Disemba 2019 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 48. Hii ina maana Kampuni 
itaendelea kupoteza mapato hadi kesi itakapo amuliwa. 

Ninapendekeza NARCO itekeleze ushauri wa bodi ya zabuni 
ili kuepuka migogoro inayoweza kujitokeza na upotevu wa 
mapato. Pia, iweke jitihada katika kusimamia kesi ili 
kuhakikisha NARCO inashinda. 

Jedwali Na. 48: Madeni ya Wakodishwaji wa Ranchi 
waliofungua kesi mahakamani 

Na. Ranchi 
Jina la 

Mkodishwaji  2018/2019 2019/2020  
20.12.2019  

(Shilingi) 

1 Usangu 
Highlands 
Ranch  106,452,500 35,945,910 142,398,410 

2 Usangu 
O.C. Industrial 
Holding Ltd 46,760,500 42,643,315 89,403,815 

3 Usangu 

Usangu Ranch 
Company/Kab
olika 49,553,778 35,945,910 85,499,688 

4 Usangu 

Charles 
Yumbu 
Gelegele 45,877,674 38,771,590 84,649,264 

5 
Kagom
a 

Kikundi cha 
Wafugaji 
Kihanga 17,700,595 29,588,130 47,288,725 

6 
Kagom
a Kyaka Ranches -3,000 17,788,590 17,785,590 

7 
Kagom
a Ukurwa Ranch 

                       
-    17,290,000 

                 
17,290,000 

8 
Kagom
a 

Kikundi cha 
Wafugaji 
Katembe -49,442 17,220,840 17,171,398 

9 
Kagom
a 

Emanzi 
Ranching -747 16,551,175 16,550,428 

10 
Kitengu
le 

Edivedius 
Ruttta 
Kassano -644 10,252,970 10,252,326 

Jumla 266,291,214 261,998,430 528,289,644 
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18.9 Kutokuwepo kwa Dhamana ya Utekelezaji wa Kazi Yenye 
Thamani ya Shilingi Milioni 631 kwa Washindi wa Zabuni  

Kanuni Na. 29(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (zilizofanyiwa marekebisho 2016) inataka taasisi 
inayofanya manunuzi kumtaka mshindi wa zabuni kuwasilisha 
dhamana ya utekelezaji wa kazi ili kuwa dhamana ya uaminifu 
katika kutekeleza mkataba na kuweza kuwalipa wafanyakazi 
wake, wakandarasi watakaofanya kazi kwa niaba yake (Sub 
Contractors), na watoahuduma (Suppliers). 

Hata hivyo, nilipitia kazi za manunuzi za Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine na kubaini kulikuwa na utekelezaji wa 
mikataba wa wazabuni nane yenye thamani ya shilingi milioni 
631 bila dhamana ya utekelezaji kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 49.  

Chuo kinaweza kupata hasara pale wazabuni 
watakaposhindwa kutekeleza kazi zao ipasavyo au kutekeleza 
chini ya kiwango. 

Jedwali Na. 49:Zabuni zisizokuwa na dhamana ya 
utekelezaji wa kazi 

Na. Na. ya Zabuni Maelezo  Mzabuni Kiasi (Shilingi) 

1 PA/012/2018-
19/HQ/G/105 

 Zabuni ya 
Matengenezo ya meza 
na viti 

Jaffery Ind. Saini 
Limited 394,879,920 

2 
PA/012/2017-
18/HQ/NCS/0
4 Lot No. 2 

Zabuni ya huduma ya 
Ulinzi 

NEW BANTU 
Morogoro Security 
Guard Services Ltd 

80,670,000 

3 PA/012/2018-
19/HQ/CS/07 

Zabuni ya Huduma 
(Formulation of 
commiphora 
swynnertonii extract 
products under AESA 
Rise Fellowship) 

Hamisi Massanja 
Malebo 77,954,620 

4 
PA/012/2017-
18/HQ/NCS/1
00 Lot No. 4 

Zabuni ya huduma ya 
usafi 

Care Sanitation 
and Suppliers Ltd 77,615,166 

Jumla 631,119,706 
 
Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kuhakikisha 
hapo mbeleni inapatiwa dhamana na wazabuni kabla ya 
utekelezaji wa kazi kuanza.  
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SURA YA KUMI NA TISA 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU NA KAGUZI ZA 
KIUCHUNGUZI 

19.0 Utangulizi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
amepewa mamlaka chini ya Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 ya kufanya ukaguzi 
maalumu atakapopokea maombi kutoka kwa mtu, taasisi, 
wizara, idara, mashirika, mamlaka za serikali za mitaa, na 
mamlaka mbalimbali ambazo yeye ataona inafaa na kuamua 
kufanya ukaguzi maalumu.  

Kwa kuzingatia Sheria tajwa hapo juu, Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ilifanya jumla ya kaguzi 
tano, ambapo kati ya hizo, kaguzi tatu zilikuwa kaguzi 
maalumu na kaguzi mbili zilikuwa za kiuchunguzi katika 
mashirika manne ya umma na kampuni moja binafsi ambayo 
Serikali ina maslahi nayo.  

Mashirika ya umma ambayo kaguzi hizi zilifanywa ni Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), Kampuni ya Promotion of Rural 
Initiatives and Development Enterprises Limited (PRIDE), 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), na Shirika la Usafiri 
Dar es Salaam (UDA/UDART). Kampuni binafsi ambayo serikali 
ina maslahi iliyofanyiwa ukaguzi ni Kampuni ya Songas 
Limited. 

Matokeo ya kaguzi maalumu na za kiuchunguzi yaliyotolewa 
katika ripoti hii ni ya muhtasari tu; matokeo ya kina 
yanapatikana katika ripoti husika na yanaweza kupatikana 
kutoka kwa Mamlaka iliyoomba ukaguzi husika, ikitokea 
mazingira yatakayopelekea utolewaji wa taarifa yataruhusu. 
Muhtasari wa matokeo ni kama ifuatavyo:   
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19.1 Shirika la Uzalishaji Umeme Tanzania (TANESCO) 

Kutokana na upungufu wa umeme ulioikumba nchi katika 
miaka ya 1990 na 2000, TANESCO ililazimika kuingia mikataba 
na wazalishaji binafsi wa umeme na kuchukua hatua za 
dharura ili kuiokoa nchi na upungufu wa umeme. Hatua 
zilizotumika zilikuwa ghali na kupelekea hadi kufikia tarehe 
31 Mei 2018, TANESCO kuwa na jumla ya madeni ya shilingi 
bilioni 938.5 ikijumuisha gharama za riba ya dola za Marekani 
milioni 19.48 kutokana na ucheleweshaji wa malipo ya 
madeni. 

Kutokana na madeni haya, Benki ya Dunia ilianzisha mchakato 
wa kutathmni ustawi wa TANESCO na sekta ya nishati 
kiujumla. Hivyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati aliiomba 
Ofisi yangu kufanya uhakiki wa madeni hayo.  

19.1.1 Hati za Malipo zenye Pingamizi  dola za Marekani Milioni 
42.83  

Ukaguzi ulibaini kuwa TANESCO inapinga madai ya wadeni 
wawili, ambao ni Pan African Energy Tanzania Ltd (PAET) na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) juu ya deni 
lenye thamani ya dola za Marekani milioni 42.83 kama 
inavyoelezwa hapa chini. 

TANESCO ilidai kuwa deni la dola za Marekani milioni 8.13 
kutokana na hati za madai 29 kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Petroli kwa kutumia high heating value ni kubwa kuliko 
kiwango kilichotajwa kwenye mkataba wa mauzo ya gesi kati 
ya TANESCO na Shirika la Maendeleo ya Petroli pamoja na 
uchakataji wa marekebisho ya bei ya gesi (indexation of 
wellhead).  

Pia, deni la dola za Marekani 34.7 lilitokana na hati za madai 
25 kutoka Kampuni ya PAET kwenda kwa TANESCO.  Hata 
hivyo, TANESCO ilidai kuwa kutokana na hati za madai hizo, 
ilibaini kuwa Kampuni ya PAET ilitumia njia ya kiasi cha juu 
cha kila siku kilichopunguzwa (reduced maximum daily 
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quantity - MDQ) bila kuitaarifu TANESCO. Pia, TANESCO ilidai 
kuwa gesi na saa za ziada hazikukokotolewa vizuri. Kampuni 
ya PAET pia ililalamika kuwa TANESCO haikufuata njia sahihi 
ya kuripoti malalamiko. Kutokana na mgongano huu, deni 
kutokana na hati za madai halijalipwa.  

Ninashauri TANESCO na wadeni wafanye mazungumzo ya 
pamoja ili kukubaliana juu ya madai yenye pingamizi kati 
yao.  

19.1.2 Kushindwa Kuthibitisha Madai  ya Shilingi Billioni 291.17   

Wakati wa uhakiki wa madeni, niliomba uthibitisho wa madeni 
toka kwa wadeni, ambapo ni makampuni 23 pekee ndiyo 
yaliweza kuthibitisha madeni yao yenye thamani ya shilingi 
bilioni 647.33 huku makampuni 913 yenye madai ya thamani 
ya shilingi bilioni 291.17 hayakuweza kuthibitisha madai yao. 
Kati yao, ipo Kampuni ya Independent Power Tanzania Limited 
(IPTL) yenye jumla ya madai ya shilingi bilioni 102.12. 
Kampuni hii ilishindwa kuthibitisha deni lake kutokana na 
changamoto za kiutendaji zinazoikabili kampuni.  

Ninapendekeza uongozi wa TANESCO uhakiki usahihi wa 
madai ambayo wadeni wake walishindwa kuthibitisha madai 
yao wakati wa ukaguzi.  

19.2 Kampuni ya Songas Limited  

Kampuni ya Songas ilianzishwa tarehe 27 Agosti 1997 ikiwa 
kampuni binafsi ambayo Serikali ya Tanzania ina umiliki wa 
asilimia 40.70. Kampuni ilianzishwa kwa nia ya kufua umeme 
kutoka katika visima vya gesi asilia katika visiwa vya 
Songosongo. Ufuaji wa umeme ilikuwa moja ya jitihada za 
Serikali kukabiliana na upungufu wa umeme ulioikumba nchi 
katika miaka ya 1990 na 2000. Mnamo mwezi Julai 2018, 
Kamati ya Bunge ya Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia iliwasilisha 
taarifa yake Bungeni, ambayo, pamoja na mambo mengine, 
ilionesha kuwa Taifa halinufaiki ipasavyo kutokana na 
uwekezaji katika Kampuni ya Songas. Hali hiyo ndiyo 
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iliyopelekea Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati kuiomba Ofisi 
yangu kufanya ukaguzi maalumu wa mali za Serikali katika 
Kampuni ya Songas kwa kuzingatia hadidu tano za rejea. 
Ukaguzi ulibaini yafuatayo:- 

19.2.1 Uwekezaji wa Serikali dhidi ya mgawo wa hisa 

Serikali ya Tanzania inamiliki jumla ya asilimia 40.70 ya hisa 
katika Kampuni ya Songas kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (28.69%: hisa 30,000), TANESCO (9.56%: hisa 
10,000), na Tanzania Development Finance Company Ltd 
(TDFL) (2.45%: hisa 2,560) ambayo ni kampuni binafsi ambapo 
Serikali inahisa asilimia 32 na Kampuni ya ABC Holding ina hisa 
asilimia 68. Ukaguzi wangu juu ya uhalali wa hisa za Serikali 
kulinganisha na mtaji uliowekwa ulibaini yafuatayo. 

Nilibaini TANESCO ilihamisha mali na madeni kwenda kampuni 
ya Songas Tarehe 8 Novemba 2004, ambapo mali bila madeni 
zilikuwa na thamani ya dola za marekani za 1,000,000. Mali 
hizo ni sehemu ya eneo la Ubungo Complex; mali 
zisizohamishika; sehemu ya ardhi (way leave) kwa ajili ya 
ujenzi wa bomba la kusafirisha gesi kwenda Kiwanda cha 
Saruji Wazo; mitambo minne ya kufua umeme (turbines) 
(UGT1, 2, 3 na 4); na urithishaji wa deni la mikopo ya dola za 
Marekani  milioni 45.88.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa mali na deni lililohamishwa 
halikufanyiwa tathmini ya kitaalamu  kufahamu thamani 
wakati wa mkataba ukiingiwa ili thamani yake itumike kama 
uwekezaji wa Serikali kupitia TANESCO kwenye hisa za 
Kampuni ya Songas Limited. Pia, nilibaini kuwa deni ambalo 
lilichukuliwa na Kampuni ya Songas Limited liliendelea 
kulipwa na TANESCO kupitia gharama za tozo za dhamana 
(capacity charges) kwenye ankara za kila mwezi.  

Ni maoni yangu kuwa, kwa kuwa deni liliendelea kulipwa na 
TANESCO, Serikali ingenufaika zaidi kwa kutohamisha deni 
kama sehemu ya uwekezaji wake katika Kampuni ya Songas 
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Limited kwa kuwa lilipunguza thamani ya mali 
zilizohamishwa. 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania litakuwa na umiliki 
wa asilimia 28.69 katika Kampuni ya Songas Limited yenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 3 baada ya kuhamisha 
mali, ambazo ni haki za umiliki wa sehemu ya eneo la 
Songosongo pamoja na mali zisizohamishika kwenye eneo hilo 
kama zilivyo orodheshwa kwenye Majedwali 1A na 1B ya 
Mkataba huo; na visima vitano vya kuzalisha gesi asilia 
vilivyojulikana kama SS-3, SS-4, SS-5, SS-7 na SS-9 
vilivyochimbwa kati ya miaka ya 1977 na 1982.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa njia iliyotumika kufikia gharama 
ya dola za Marekani milioni 3 kwa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli kukabidhi mali zake ilikuwa ya makubaliano kati ya 
Serikali na wawekezaji wa Kampuni ya Songas Limted pekee, 
ambayo hayawakuhusisha wataalamu huru wa uthaminishaji 
mali ambao  wangetoa maoni huru juu ya thamani halisi ya 
mali ili Serikali ipate mgao wa hisa unaoendana na thamani 
halisi ya mali. Pia, ukaguzi ulibaini kuwa, Toleo la Pili la 
Taarifa Kuu ya Upembuzi Yakinifu wa Mradi la (Feasibility 
Study Volume 2 Main Report) la Mwaka 1992 lililotolewa kwa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na Makampuni ya 
Hardy BBT Limited na Canuck Engineering Inc linaeleza kuwa 
zaidi ya dola za Marekani milioni 90 zilikuwa zimeshatumiwa 
na Serikali kama gharama (sunk cost) ya kufanya utafiti; 
kuchimba visima; pamoja na kuvitunza tangu miaka ya 1970. 
Hivyo, makampuni haya yalishauri kuwa mwekezaji 
atakayewekeza katika Mradi wa Songosongo atapaswa kulipia 
gharama hizo uzalishaji utakapoanza. Kutozingatiwa kwa 
gharama hizi katika mchakato wa kununua hisa za Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania katika Kampuni ya Songas 
Limited kunaleta viashiria kuwa thamani ya hisa zilizogawiwa 
kwa Shirika haikuwa sahihi.  

Kampuni ya Songas Limited kupitia taarifa yake inaonesha 
makubaliano hayo yalikuwa na faida kwa Taifa kwani Kampuni 
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imeleta unafuu kwenye bei ya uzalishaji wa umeme kwa kuuza 
umeme kwa TANESCO kwa dola za Marekani senti 6/kWh 
(Shilingi 135/kWh) wakati TANESCO inauza kwa wateja kwa 
dola za Marekani senti 12/kWh (Shilingi 270/kWh). Hata hivyo, 
bila kufanyika kwa uthaminishaji wa mali zilizohamishwa na 
kutozingatiwa kwa gharama za Serikali za uchimbaji wa visima 
(dola za Marekani milioni 90), usawa wa hisa zilizogawiwa 
zenye thamani ya dola za Marekani milioni 4 (milioni 3 TPDC, 
na milioni 1 TANESCO) kwa Serikali haukuweza kujulikana.  

Ninapendekeza Serikali kupitia TANESCO na TPDC ipitie 
upya mikataba iliyoingiwa na Kampuni ya Songas Limited ili 
kutathmini iwapo thamani ya mali zilizohamishiwa umiliki 
kwenda kwa Kampuni ya Songas Limited zilikuwa na 
thamani ya hisa ambazo Serikal ilipata wakati wa uanzishaji 
na uwekezaji wa Kampuni ya Songas Limited. 

19.2.2 Masharti Yasiyo na Tija kwenye Uwekezaji wa Mradi  

Kampuni ya Songas Limited ina mtaji wa dola za Marekani 
milioni 333.2 ambazo zinajumuisha dola za Marekani milioni 
10.45 (asilimia 3) kama uwekezaji wa wanahisa (equity), dola 
za Marekani milioni 113.16 (asilimia 34) kama hisa za 
upendeleo (preference shares) ambapo baadaye zilibadilishwa 
kuwa mkopo, na dola za Marekani milioni 209.58 (asilimia 63) 
kama madeni. 

Ukaguzi wangu juu ya muundo na masharti ya uwekezaji 
katika Kampuni ulibaini kuwa gharama za uwekezaji kwa njia 
ya hisa za upendeleo maalumu (au mkopo baada ya hisa 
kubadilishwa) wenye thamani ya dola za Marekani milioni 
103.43 na riba ya dola za Marekani milioni 152.30 zilikuwa 
zimelipwa na TANESCO hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2018. 
TANESCO pia inatakiwa kulipa kiasi cha dola za Marekani 
milioni 209.58 kama mkopo toka Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa (International Development Agency - IDA), Shirika 
la Maendeleo ya Kimataifa la Swideni (Sweden International 
Develepment Agency - SIDA) na Benki ya Maendeleo ya Ulaya 
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(European Investment Bank - EIB) ikiwa ni sehemu ya hati ya 
madai ya kila mwezi. 

Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa kuna hisa za upendeleo za 
aina mbili, ambazo ni aina A na B. Aina A ina riba ya asilimia 
ishirini na mbili (asilimia 22) na aina B ina riba ya asilimia kumi 
na nane (asilimia 18) kwa mujibu wa makubaliano ya wabia. 
Riba hizi zilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na riba ya soko 
ya asilimia 7 kutoka katika taasisi za fedha wakati mkopo 
ulipotolewa mwaka 2004. 

Vilevile, Serikali na wabia wengine wangenufaika na kupata 
nafuu ya uwekezaji endapo mkopo ungechukuliwa kutoka 
taasisi zingine za fedha. Hadi kufikia Disemba 2018, jumla ya 
riba ya dola za Marekani milioni 44.89 ingekuwa imerejeshwa 
badala ya dola za Marekani milioni 152.30. 

Kwenye mkopo wa dola za Marekani milioni 209.58, ukaguzi 
wangu ulibainisha kuwa, kwa kuwa malipo yote ya mkopo 
yalilipwa na TANESCO, Serikali ingenufaika zaidi kama 
ingetumia deni hili kama uwekezaji wake katika kampuni kwa 
kuendelea kulilipa deni nje ya ubia wa Kampuni. Hata hivyo, 
kutokana na masharti ya mradi, Serikali ilizuiwa kuwa 
mwanahisa mwenye hisa nyingi kwenye Kampuni kwa sababu 
za kutokuwa na uwezo wa kuendesha mradi na kampuni. Pia, 
TANESCO ambalo ndilo shirika lilitarajiwa kuendesha mradi 
lilikuwa na madeni mengi kwa wakati huo.  

Ili kunufaika na deni la mkopo uliouchukuliwa, Serikali iliitoza 
Kampuni ya Songas Limited riba ya asilimia 7 ya mkopo 
uliohamishwa badala ya riba halisi ya mkopo ya asilimia 1 
inayotozwa na mtoaji mkopo. Ongezeko hilo la riba lililipwa 
na Kampuni ya Songas Limited kupitia ankara za mwezi 
zilizokuwa zinatozwa kwenda TANESCO. TANESCO ilisitisha 
kulipa makato ya mikopo kama sehemu ya ankara zake za kila 
mwezi baada ya kufanya malipo ya dola za Marekani milioni 
12.32 kwa muda wa miezi minane. TANESCO iliamua 
kuhamishia malipo hayo Serikalini kutokana na mkataba wa 
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mkopo, ambao unairuhusu TANESCO kuhamisha deni kwenda 
Serikalini na kulipa ama kwa kutumia hati za madai ya umeme 
ambazo Shirika linaidai Serikali au kufanya malipo moja kwa 
moja Serikalini hapo baadaye. 

Kufikia tarehe 31 Decemba 2018, TANESCO ilikuwa na 
malimbikizo ya deni la dola za Marekani milioni 300.26 
kutokana na kutolipwa kwa makato ya mikopo. Kutokana na 
kuhamishwa kwa deni toka TANESCO kwenda Serikalini. 
matarajio ya Serikali kunufaika kutokana na riba ya deni la 
mikopo hayatatokea na Serikali kutonufaika kama ilivyotarajia 
kwa kuwa Serikali ndiye mlipaji na mkopaji wa riba ya mikopo. 
Kwa kuongezea, kama TANESCO itaamua kulipa deni la mikopo 
kwa kufuta madai ya umeme ya Serikali, Serikali itapata 
hasara zaidi kwa kufuta madeni kutumia malipo ya riba 
ambayo hayatotokea. 

Mkopo wa dola za Marekani milioni 159.51 ikiwa ni sehemu ya 
jumla ya mkopo wa dola za Marekani milioni 209.58 ulitolewa 
kwa ajili ya kuendesha Kampuni ya Songas Limited wakati wa 
uanzishwaji wake, ulitumika kulipa wakandarasi na wazabuni 
wa huduma na bidhaa mbalimbali. Kulingana na makubaliano 
ya mkataba wa mkopo, mkopo utakuwa ukitolewa kwa 
kufanyika malipo ya moja kwa moja kwa wakandarasi na 
wazabuni watakaotekeleza shughuli mbalimbali za mradi. 
Masharti haya ya mkopo yalitoa mwanya wa gharama za mradi 
kutofanyiwa uhakiki na manunuzi kutofuata sheria za 
manunuzi hivyo kuleta shaka juu ya upatikanaji wa wazabuni 
na wakandarasi wa mradi.  

Kwa kutumia Sheria ya Mikataba ya Maliasili  - Mapitio na 
Majadiliano ya Marudio ya Masharti Yasiyokubaliwa ya Mwaka 
2017 (Natural Resources Contracts - Review and Re-
Negotiation of Unconscionable Terms Act, 2017) ninaishauri 
Serikali: 

a) Kufanya majadiliano na wanahisa wa hisa za 
upendeleo (zilizobadilishwa kuwa mkopo) ili 
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kurekebisha riba ya mkopo wao ili uendane na 
viwango vya soko na kuifidia Serikali tozo za riba juu 
ya viwango vya soko.  

b) Kufanya utafiti kuhusiana na tija ya ongezeko la riba 
linalotozwa na Serikali kwa Kampuni ya Songas 
Limited kwa kuwa riba hiyo huwa inalipwa na Serikali 
yenyewe baada ya TANESCO kusitisha malipo ya 
mkopo. 

c) Kufanya ukaguzi juu ya uhalali na usawa wa mikataba 
ya wakandarasi na wazabuni na malipo yatokanayo 
na mikataba hiyo wakati wa uanzishwaji wa Kampuni 
ya Songas.  

d) Kupitia upya muundo wa uwekezaji wa Kampuni ya 
Songas kwa kuzingatia mzigo wa madeni 
uliochukuliwa na kulipwa dhidi ya faida na haki 
ilizopewa Serikali, hususani ikizingatiwa kuwa 
mazingira yaliyopelekea Serikali kuzuiwa kuwa 
mwanahisa mwenye hisa nyingi yameshabadilika. 

19.2.3 Utata Juu ya Mauziano ya Umeme na Umiliki wa Mali za 
Kimkakati baada ya Kumalizika kwa Mradi wa Songosongo  

Mradi wa Songosongo ulianzishwa kwa nia ya kukabiliana na 
upungufu wa umeme ulioikumba nchi katika miaka ya 1990 na 
2000 kwa kutumia gesi asilia iliyogundulika katika Visiwa vya 
Songosongo. Mradi ulianza uzalishaji wa umeme tarehe 4 
Oktoba 2004 na unatarajiwa kumalizika mwaka 2024. 
Usimamizi na uendeshaji wa mradi upo chini ya Kampuni ya 
Songas Limited ambayo ni Kampuni binafsi ambapo Serikali ina 
hisa asilimia 40.70, na wabia wenza wanne (Makampuni ya 
ABC Holdings, Globeleq Holdings (Songas) Limited, Globeleq 
Tanzania Limited, na Globeleq Somanga Limited) wanamiliki 
hisa asilimia 59.30. Ukaguzi wangu juu ya uendeshaji na 
ufungwaji wa mradi ulibaini kuwepo kwa utata juu ya 
mauziano ya umeme kati ya Kampuni ya Songas Limited na 
TANESCO, na umiliki wa mali za kimkakati baada ya 
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kumalizika kwa Mradi wa Songosongo kama inavyoelezwa hapo 
chini. 

Kwa mujibu wa Mkataba wa Kununua Nishati (Power Purchase 
Agreement) uliosainiwa kati ya TANESCO na Kampuni ya 
Songas pindi mradi utakapofika muda wa miaka 17 (2021) na 
kila mwaka utakaofuata, kwa maombi ya mbia yeyote  wa 
mradi, Kampuni ya Songas Limited na TANESCO zitapaswa 
kukutana kujadili uhuishaji wa mkataba kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba huu. Vinginevyo, iwapo mkataba huu 
hautahuishwa na iwapo pande zinazohusika hazitakubaliana 
na masharti ya kuhuisha mkataba huu, Kampuni ya Songas 
Limited itakuwa huru kuingia katika makubaliano ya kuuza 
umeme kwa mnunuzi yeyote baada ya kumalizika kwa 
mkataba mwaka 2024. Hata hivyo, hadi wakati wa utoaji wa 
ripoti yangu (Januari 2020), wabia wa mradi (TANESCO na 
Songas Limited) hawakukutana kujadiliana juu ya mwenendo 
wa mkataba wa mauziano ya umeme, wakati mwaka 2021 
unakaribia ambapo kipengele husika kitaruhusiwa kutumika.  

Kampuni ya Songas ilianzishwa kuendesha mradi wa 
Songosongo ambao una lengo la kuzalisha umeme kutokana 
na gesi asilia iliyogunduliwa katika visiwa vya Songosongo 
kwa kutumia mfumo wa buni, jenga, na endesha. Ili 
kuiwezesha Kampuni ya Songas kuendesha mradi, Serikali 
iliwekeza katika Kampuni kwa kuhamishia mali zake. Ukaguzi 
wangu juu ya uendeshaji wa Mradi wa Songosongo ulibaini 
kuwa wakati mradi unatarajiwa kwisha mwaka 2024, Waraka 
wa Kanuni za Uendeshaji wa Kampuni (articles of association) 
ya Songas Limited hazijaeleza juu ya jambo hili na Kampuni 
inatarajia kuendelea na utendaji kwa miaka ijayo. Kuna 
hatari Serikali ikapoteza umiliki na usimamizi wa mali na haki 
za kuvichukua visima vya gesi kutoka kwa kampuni binafsi, 
jambo ambalo si lengo halisi la Serikali. Mali na haki 
zilizohamishiwa kwenye Kampuni binafsi ya Songas Limited ni 
mali za kimkakati katika sekta ya nishati ambazo zinapaswa 
kuwa chini ya umiliki na usimamizi wa Serikali badala ya 
kampuni binafsi.  
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Ninapendekeza Menejimenti ya TANESCO ifanye 
mazungumzo na Kampuni ya Songas Limited juu ya 
mauziano ya umeme kabla ya kuanza utekelezaji wa 
Kipengele Na. 4 cha Mkataba wa Mauziano ya Umeme. Pia, 
Serikali ipitie mikataba ya Mradi wa Songosongo ili 
kuhakikisha kuwa mali za Serikali zinarudishwa Serikalini 
baada ya mradi kwisha au Kampuni ya Songas Limited 
ifanywe mali ya Serikali.  

19.3 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa mnamo tarehe 3 
Januari 2019 iliiomba Ofisi yangu kufanya ukaguzi wa 
kiuchunguzi juu ya ununuzi wa shamba lenye Namba za Umiliki 
870 maeneo ya Kiluvya uliofanywa na Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii. Ukaguzi ulijikita kwenye kuthibitisha kama 
kulikuwa na upotevu wa mali na hasara kutokana na manunuzi 
hayo. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mfuko kwa ujumla ulipata 
hasara katika ununuzi huo kama inavyoelezwa katika aya 
zinazofuata hapa chini. 

19.3.1 Kuongezwa Bei ya Manunuzi ya Shamba Shilingi Bilioni 2.90 

Tarehe 16 Septemba 2010 baada ya idhini ya bodi ya 
manunuzi, Mfuko uliingia mkataba wa manunuzi ya shamba la 
hekari 277 lililopo Kiluvya kwa bei ya shilingi bilioni 3.32. 
Kulingana na waraka Namba 1 wa tarehe 14 Mei 1969 
uliotolewa na Katibu Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya Ardhi, 
Mipango-miji na Maji ulielekeza kuwa, ili kudhibiti gharama za 
manunuzi ya ardhi na mauzo ya ardhi au majengo, mashirika 
ya umma yatahitajika kuomba ushauri (kuhusu bei ya fidia) 
kutoka Idara ya Uthamini katika Wizara ya Ardhi.  

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii haukuomba ushauri wakati wa manunuzi ya 
shamba la Kiluvya. Ripoti ya uthamini wa ardhi kutoka 
Manispaa ya Temeke ambayo ilithibitishwa na Mthamini  Mali 
wa Serikali tarehe 28 Oktoba 2010, inaonesha kuwa thamani 
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ya ardhi iliyonunuliwa kwa wakati huo ilikuwa ni shilingi 
milioni 416.40.  

Bei ya mauziano ya shilingi bilioni 3.32 ilikuwa ni kubwa kupita 
bei halali ya shilingi milioni 416.40. Hivyo, Mfuko ulilipishwa 
bei ya juu kwa tofauti ya shilingi bilioni 2.90. Vilevile, 
kulingana na ajenda namba 6.11 ya mkutano wa bodi ya 
manunuzi, bodi ilishauri kuwa malipo ya manunuzi yafanyike 
kwa awamu tatu ambapo asilimia 30 italipwa wakati wa 
kusaini mkataba, asilimia 40 wakati wa kuhamisha miliki ya 
shamba, na asilimia 30 wakati umiliki utakapohama. Hata 
hivyo, kinyume na maagizo ya bodi, Menejimenti ya Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulifanya malipo kwa miamala miwili 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 50.  

Jedwali Na. 50: Utaratibu wa malipo ya shamba la Kiluvya 

Malipo Yalivyofanyika Maelekezo ya Malipo 

Tarehe Cheki  Kiasi 
(Shilingi)’000 

Tarehe Asilim
ia 

Kiasi 
(Shilingi)’0
00 

27.09.20
10 

914346 997,200 16.09.2010 30 997,200 

22.12.20
10 

855342 2,326,800 22.12.2010 40 1,329,600 

  00 25.01.2011 30 997,200 

Jumla 3,324,000 Jumla 3,324,000 

Chanzo: Hati za malipo za Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii  
 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya Mfuko ichukue hatua 
stahiki kuhakikisha inarudisha kiasi cha fedha cha ziada 
kilicholipwa wakati wa manunuzi ya shamba na ichukue 
hatua stahiki za kisheria kwa watumishi wa Mfuko na 
muuzaji wa shamba waliosababisha hasara kwa Mfuko. 
  

19.3.2 Kutolipwa Kodi ya Stempu na Riba Toka Kodi ya Ongezeko 
la Mtaji Shilingi Milioni 442  

Muamala wa manunuzi ya shamba ulihitajika kulipiwa kodi ya 
stempu na kodi ya ongezeko la mtaji kwa mujibu wa Sheria ya 
Kodi ya Stempu na Sheria ya Kodi ya Mapato. Ukaguzi wangu 
juu ya ulipwaji wa kodi tajwa ulibaini mapungufu yafutayo. 
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Kifungu Na. 5(1) cha Sheria ya Stempu ya Mwaka 2006 
kinaelekeza kuwa nyaraka zilizoainishwa kwenye mchanganuo 
(ikijumuisha mikataba ya mauziano) zinazotekelezwa ndani ya 
Tanzania Bara zitatozwa kodi kwa kiasi kama ilivyoainishwa 
kwenye mchanganuo. Mchanganuo katika sheria hii unaeleza 
kuwa nyaraka za mauziano zitatozwa kodi ya stempu ya 
asilimia 1 kwa kiasi kinachozidi shilingi 100,000. Mauziano ya 
shamba yalistahili kulipiwa kodi ya stempu.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, ikiwa ni sehemu ya makubaliano 
ya mauziano, muuzaji alitakiwa kuratibu na kufuatilia 
uhamishaji wa umiliki wa shamba kwenda Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii na katika kutekeleza majukumu haya, 
muuzaji aliwasilisha taarifa kwenye Mamlaka ya Kodi kuwa bei 
ya mauziano ilikuwa shilingi milioni 900 badala ya bilioni 3.32 
na hivyo kulipa kodi ya stempu ya shilingi milioni 9 badala ya 
shilingi milioni 33.24 kwa niaba ya Mfuko, ambapo mfuko 
ulimrudishia gharama zake na hivyo kulipa kodi pungufu kwa 
shilingi milioni 24.  

Kufuatia uchunguzi binafsi, Mamlaka ya Mapato iliandika 
barua yenye Kumb. Na. 101-208-628 ya tarehe 30 Novemba 
2010 kwenda kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii ikimtaarifu kuwa Mamlaka ilipata habari 
kuwa bei ya mauziano iliyotajwa na muuzaji haikuwa sahihi 
na kuuomba Mfuko kulipia kiasi kilichopungua.  

Hata hivyo, hadi ninakamalisha ukaguzi wangu (Januari 2020), 
sikupata ushahidi wa Mfuko kulipa kodi iliyopungua kama 
ulivyoelekezwa na Mamlaka ya Mapato. 

Vilevile, kulingana na Kifungu Na. 90 cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya Mwaka 2004, mapato yaliyopatikana kutokana na 
mauziano ya shamba yanastahili kulipiwa kodi ya ongezeko la 
mtaji (capital gain) na muuzaji. Hivyo, kupitia barua yenye 
Kumb. Na. AB.33/527/01/15 ya tarehe 30 Septemba 2019, 
Mamlaka ya Mapato ilibainisha kuwa muuzaji alilipa kodi ya 
ongezeko la mtaji ya shilingi milioni 89.99 mwezi Novemba 
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2010 na shilingi milioni 242.40 tarehe 28 Machi 2017 na 
kufanya jumla ya malipo ya kodi kuwa shilingi milioni 332.39. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kabla ya kufanyika kwa malipo 
ya shilingi milioni 242.40 mwezi Machi 2017, Mamlaka ya 
Mapato ilimwandikia muuzaji na kumtaarifu kuwa imepokea 
taarifa kuwa bei ya mauziano aliyoitumia ilikuwa pungufu na 
kumtaka kulipia bakaa ya kodi ambapo muuzaji alifanya hivyo. 
Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kulipa kodi halali kwa 
kipindi cha miezi 71, yaani kutoka mwezi Desemba mwaka 
2010 hadi mwezi Machi 2017, Mamlaka ya Mapato ilitoa hati 
ya kulipia kodi ya shilingi milioni 417.86 ikiwa ni riba ya 
kuchelewa kulipa kodi ya ongezeko la mtaji ambayo mpaka 
wakati ukaguzi huu unakamilika (Januari, 2020) ilikuwa 
haijalipwa.  

Ninaushauri Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato ihakikishe 
kuwa inafuatilia ulipwaji wa bakaa ya kodi ya stempu toka 
kwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na ulipwaji wa riba 
itokanayo na kucheleweshwa malipo ya kodi ya ongezeko la 
mtaji toka kwa muuzaji.  

19.4 Kampuni ya Ukuzaji wa Juhudi za Maendeleo Vijijini 
(Promotion of Rural Initiatives and Development 
Enterprises Limited - PRIDE) 

Pride ni kampuni iliyoanzishwa tarehe 5 Mei 1993 kuhamasisha 
maendeleo vijijini kupitia mradi wa maendeleo vijijini. Mradi 
huu unaendeshwa kwa ubia kati ya Serikali ya Kifalme ya 
Norwei na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Kuanzia mwaka 2015, ulitokea mgogoro juu ya umiliki wa 
Kampuni ya Pride kati ya Serikali ya Tanzania na wakurugenzi 
wa Kampuni. Mgogoro ulihitimishwa kwa maagizo ya 
mahakama na makubaliano ya wakurugenzi wa kampuni 
kukubali kuwa Kampuni ya PRIDE ni mali ya Serikali. Kufuatia 
makubaliano haya, tarehe 4 Januari 2019, Wizara ya Fedha na 
Mipango na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) iliiomba Ofisi yangu kufanya ukaguzi wa kuhakiki 
mali na madeni ya Kampuni hadi kufikia tarehe 31 Oktoba 
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2019 na kutathmini iwapo kulikuwa na ubadhilifu 
uliosababishwa na uwepo wa mifumo duni ya usimamizi katika 
uendeshaji wa Kampuni kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 
Januari 2017 hadi tarehe 31 Desemba 2019. Ukaguzi wangu 
ulibaini idadi ya mali na madeni ya Kampuni hadi kufikia 
tarehe 31 Oktoba 2019, na uliweza kugundua uwepo wa 
ubadhilifu wa mali na madeni ya Kampuni kama ifuatavyo.  

19.4.1 Ubadhilifu wa Mali za Kampuni   
Kulingana na mapitio ya taarifa za mali,  Kampuni ina  jumla 
ya mali zenye thamani ya shilingi bilioni 19.97 hadi kufikia 
tarehe 31 Oktoba 2019 zinazojumuisha mikopo ya wateja ya 
shilingi bilioni 8.82 na mikopo ya watumishi wake shilingi 
bilioni 11.14. Ukaguzi wangu juu ya uhalali na ukamilifu wa 
mali ulibaini kuwa mali zilizotajwa hazikuwa timilifu na 
kulikuwa na ubadhilifu kwenye mikopo iliyotolewa. 

Kampuni ya Pride ina utaratibu wa kutoa mikopo kwa 
watumishi wake ikiwa ni sehemu ya motisha ya utumishi. Hadi 
kufikia tarehe 31 Oktoba 2019, Kampuni ilikuwa inawadai 
watumishi wake kiasi cha shilingi bilioni 11.14. Mikopo hii 
ilikuwa kwenye makundi matatu, ambayo ni mkopo wa 
nyumba, mkopo maalumu, na mkopo wa jumla. Ukaguzi 
wangu wa mifumo ya usimamizi wa mikopo (DUX) na 
usimamizi wa fedha (Bankers Realm) ulibaini kuwa,  kiasi cha 
mikopo ya shilingi milioni 745.59 kinatokana na mikopo ya 
watumishi 168 walioacha au kuachishwa kazi ambapo Kampuni 
haina mkakati wowote wa namna ya kurudishwa kwake. 
Mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 10.38 ilitolewa kwa 
watumishi 33 bila makato ya urejeshaji kufanyika kwenye 
mishahara yao.  

Vilevile, ukaguzi uligundua mikopo yenye thamani ya  shilingi 
bilioni 2.60 ambayo haikuwa na taarifa za wakopaji na hivyo 
kushindwa kujumuishwa kama sehemu ya mali za Kampuni. 
Mapungufu haya yalitokana na uwepo wa mifumo duni ya 
usimamizi katika Kampuni na vitendo vya kibadhilifu vya 
watumishi waovu.  
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Ukiachia mikopo ya watumishi na wateja, ripoti ya mwisho ya 
mkaguzi wa nje ya mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 
Desemba 2016 inaonesha kuwa Kampuni inamiliki mali zingine 
zinazojumuisha mali zisizohamishika, mali zisizohamishika za 
kudumu, hisa za makampuni, dhamana za muda mfupi na 
mrefu, pamoja na mali za kudumu zisizoshikika.  

Hata hivyo, mali hizi hazikuweza kujumuishwa kwenye orodha 
ya mali za Kampuni hadi kufikia tarehe 31 Oktoba 2019 kwa 
sababu mbalimbali kama vile hisa za uwekezaji zenye thamani 
ya shilingi bilioni 2.31 katika Benki M (Tanzania) zilizopotea 
baada ya benki hiyo kufilisika; dhamana za muda mrefu za 
shilingi bilioni 48.20 katika Benki za CRDB, Benki M (Tanzania) 
Limited, na NMB zilizotumika kulipia madai ya mikopo katika 
benki hizo; mali zisizohamishika (shilingi milioni 942.11); na 
mali za kudumu zisizoshikika (shilingi milioni 956.46). Mali hizi 
zote hazikuripotiwa kwa kuwa rejista ya mali haikuainisha 
gharama za mali mojamoja, badala yake ikawekwa tarakimu 
moja ambayo ukaguzi wangu ulishindwa kuthibitisha uhalali 
na usahihi wake. Kipande cha ardhi chenye viwanja namba 1 
& 2 vyenye Hati Na. 392106 katika Kitalu A Mkoani Morogoro 
chenye thamani ya shilingi bilioni 1.44 hakikuripotiwa kwa 
kuwa thamani yake ya wakati wa ukaguzi (Januari 2020) 
haikuweza kujulikana.    

Ninapendekeza kuwa hatua za kisheria na kinidhamu 
zichukuliwe kwa watumishi waliohusika katika ubadhilifu 
wa mikopo ya wafanyakazi. Pia, Mthamini wa Mali wa 
Serikali afanye tathmini kujua thamani ya mali ambazo 
hazikujumuishwa kama mali za Kampuni kwenye ripoti hii.  

19.4.2 Madeni Yasiyothibitishwa na Yaliyoingizwa kwa Njia za 
Udanganyifu   

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kampuni ilikuwa na madeni ya 
jumla ya shilingi bilioni 130.11 hadi kufikia tarehe 31 Oktoba 
2019 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 51. 
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Jedwali Na. 51: Madeni yaliyothibitika ya Kampuni ya PRIDE 

Namba Maelezo Kiasi (Shilingi 
bilioni) 

1 Mikopo toka taasisi za fedha za ndani 
ya nchi 

29.90 

2 Madeni toka taasisi za fedha za nje ya 
nchi  

59.08 

3 Madeni toka taasisi za serikali  19.11 
4 Madeni toka kwa watoahuduma  2.02 

5 Madeni ya bima za mikopo (Alliance  
Life Insurance) 

0.887 

6 Madeni ya amana za wateja 
waliokopa 

8.27 

7 Madeni ya mishahara ya wafanyakazi   5.89 
8 Madeni ya makato ya mishahara kwa 

Saccos  
4.95 

Jumla  130.11 
 Chanzo: Ripoti ya kampuni ya PRIDE na Ripoti ya Mkaguzi wa Nje ya Mwaka 
wa Fedha ulioishia Tarehe 30 Desemba 2016  

 
Kwenye kutathmini ukamilifu na uhalali wa madeni 
yaliyotambuliwa, niligundua kama masuala yafuatayo. 

Madeni matano kati ya saba ya madeni toka taasisi za fedha 
za nje ya nchi kutoka Stromme Foundation, Incofin, 
ResposAbility, NMI Fund III KS, na Symbiotics yenye jumla la 
shilingi bilioni 47.68 hayakuwa yamesajiliwa Benki Kuu ya 
Tanzania. Hivyo, ukaguzi wangu ulishindwa kuthibitisha 
usahihi wa thamani ya madeni haya. Madeni ya shilingi milioni 
361.76 toka kwa watoahuduma hayakuweza kuthibitishwa kwa 
kukosa viambatisho vya hati ya madai na mikataba. Hakukuwa 
na taarifa za mwendelezo baada ya tarehe 31 Desemba 2018 
wa makato ya wafanyakazi wa PRIDE yaliyokuwa yanakatwa 
na Kampuni kwa ajili ya kikundi cha SACCOS cha (Fahari Yetu 
Saccoss) ya kiasi cha shilingi bilioni 4.95 kwa sababu mfumo 
wa taarifa wa SACCOS hiyo uliharibika na hapakuwa na taarifa 
mbadala.  

Vilevile, kutoka kwenye madeni ambayo yamethibitishwa, ni 
maoni yangu kuwa madeni yaliyotokana na madai ya bima za 
mikopo toka Alliance  Life Insurance na amana za wateja 
waliokopa ni madeni ambayo yangeweza kuepukika kama 
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Kampuni ingekuwa na mifumo mizuri ya usimamizi kwa sababu 
fedha zake zililipwa na wakopaji.  

Ninapendekeza kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ifanye 
tathmini kutambua uhalali na usahihi wa madeni ambayo 
ukaguzi haukuweza kuyathibitisha. Aidha, Wizara ichukue 
hatua za kinidhamu na za sheria kwa watumishi 
waliosababisha madeni ambayo yangeweza kuepukwa.  

19.4.3 Malipo Yasiyo Sahihi na Yaliyofanyika kwa Udanganyifu 
Shilingi Bilioni 4.52  
Taratibu za malipo ya Kampuni ya PRIDE kama zilivyotajwa 
kwenye mwongozo wake wa fedha wa mwaka 2005 
zinaelekeza kuwa, maombi ya malipo yataanza toka kwa 
muombaji kufanyiwa kazi na idara ya uhasibu na kuidhinishwa 
na mamlaka husika ikiwemo mkuu wa idara/kitengo ambapo 
maombi ya malipo yalianzia, meneja wa fedha, na mkurugenzi 
mkuu. Ukaguzi wangu wa malipo kwa kipindi cha kuanzia 
tarehe 1 Januari 2017 hadi tarehe 31 Oktoba 2019, umebaini 
kuwa malipo ya shilingi bilioni 4.53 hayakuidhinishwa, 
hayakuwa na viambatisho vya uthibitisho wa malipo, na 
yalikuwa malipo yaliyofanyika kwa njia za udanganyifu kama 
inavyoelezwa kwenye Jedwali Na. 52.  

Jedwali Na. 52: Malipo Yasiyo Sahihi na ya Udanganyifu 
Na Maelezo Kiasi (Shilingi 

milioni)  
1 Malipo yaliyoidhishwa kinyume na mwongozo 

wa malipo kwa kukosa saini, maombi ya malipo, 
na majina au vyeo vya wahusika waliopitisha 
malipo   

660.73  

2 Malipo ambayo hayakuwa na viambatisho vya 
uthibitisho wa matumizi ya malipo yaliyofanyika  

1,687  

3 Malipo yaliyofanywa kwa wakurugenzi wa bodi 
na watumishi ambao hawakustahili malipo hayo  

139.43  

4 Malipo yaliyofanywa bila kuainishwa sababu ya 
malipo  

508.37  

5 Uhamisho wa fedha kwenda kwa wahusika 
wasiojulikana kupitia mitandao ya simu  

405.47  

6 Malipo yaliyofanywa kulipa madai ya 
watoahuduma ambayo ilikuja kubainika kuwa 
hawapo na hawakuwahi kutoa huduma katika 
Kampuni ya PRIDE   

585.93  
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Na Maelezo Kiasi (Shilingi 
milioni)  

7 Kutumika kwa nyaraka za kugushi na majina 
bandia kutoa mikopo 

540.96  

 Jumla 4528 
Chanzo: Taarifa mbalimbali zilizopatikana kipindi cha ukaguzi  
 

Mapungufu yaliyobainishwa yalitokana na mfumo wa 
usimamizi kutokuwa imara na uliotumiwa na watumishi wenye 
nia ovu.  

Ninaishauri Wizara ya Fedha na Mipango iwachukulie hatua 
stahiki za kisheria watumishi waliohusika kwenye 
ubadhilifu uliobanika.  

19.5 Shirika la Usafiri Dar es Salaam (UDA/UDART) 
Kampuni ya Mabasi ya Mwendokasi (Rapid Transit) ilianzishwa 
tarehe 19 Desemba 2014 na kumilikiwa na Shirika la Usafiri 
Dar es Salaam (UDA) kwa asilimia 99 na Kampuni ya Simon 
Group Limited kwa asilimia 1. Kufuatia makubaliano kati ya 
Serikali na Kampuni ya Simon Group Ltd ya tarehe 9 Oktoba 
2019, Shirika la UDA litamiliki Kampuni ya UDART kwa  asilimia 
100 huku Shirika la UDA likimilikiwa na Serikali kwa asilimia 
85 na Kampuni ya Simon Group Limited kwa asilimia 15.  

Mnamo tarehe 14 Mei 2019, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
na Mipango aliiomba Ofisi yangu  kufanya ukaguzi wa 
kiuchunguzi katika Shirika la Usafiri Dar es Salaam (UDA) na 
kampuni tanzu ya UDART juu ya manunuzi ya mabasi na vipuli, 
uingiaji na usimamizi wa mikopo, manunuzi ya hisa za 
kampuni, usimamizi wa mali za kudumu zisizohamishika 
zilizokodishwa, na uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya Mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa 2016) na Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa 
2016) kwenye usimamiaji wa mikataba. Ukaguzi huu ni 
mwendelezo wa ukaguzi uliofanyika mwaka jana na kubaini 
mapungufu kwenye nyanja tofauti. Ukaguzi wa mwaka huu 
ulibaini mapungufu yafuatayo.  
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19.5.1 Manunuzi ya Mabasi kwa Bei ya Kuongezwa Dola za 
Marekani Milioni 14.41  

UDART na UDA yalisaini mikataba mitatu kati ya tarehe 10 
Oktoba 2014 na tarehe 15 Julai 2015 na Kampuni ya Xiamen 
Golden Dragon Bus Co. Ltd (muuzaji) kwa ajili ya manunuzi ya 
mabasi ya mwendo kasi 140. Hadi kufikia terehe 24 Agosti  
2015, mabasi 138 yalikuwa yamewasili na kupokewa katika 
Bandari ya Dar es Salaam. Mabasi haya yalipokelewa 
yakiambatana na hati tatu za malipo, ambazo ni GDES-15-
156A kwa mabasi 56, GDES-15-156B kwa mabasi 28, na  GDES-
15-252 kwa mabasi 54 zote zikiwa za tarehe  24 Agosti 2015. 
Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo katika manunuzi 
haya. 

Kulingana na kifungu cha mkataba wa huduma baada ya 
mauziano (after  sales services) kwa mabasi 84 yenye thamani 
ya dola za Marekani milioni 13.37, muuzaji atatoa  bila malipo 
vipuli vya mabasi vyenye thamani sawa na asilimia 2 (dola  za 
Marekani 267,425)  ya mauzo kwa muda wa miezi 36 kupitia 
Kampuni ya Simon Motors Ltd ambayo ni wakala wa muuzaji. 
Nilibaini kuwa vipuli vyenye thamani ya dola za Marekani 
99,467 pekee ndivyo vilitolewa kwa UDART huku vipuli 
vilichobaki vyenye thamani ya dola za Marekani 167,958 
vikiwa bado havijatolewa na wakala.  

Ukaguzi juu ya hati za malipo uligundua kuwa bei za mabasi 
kwenye hati za malipo (dola za Marekani milioni 11.24) 
zilizotumwa Mamlaka ya Mapato na Bandari ya Dar es Salaam 
zilikuwa za chini ikilinganishwa na bei ya mkataba wa 
mauziano uliokuwa na dola za Marekani milioni 25.65. Hata 
hivyo, Mwenyekiti Mtendaji aliielekeza Menejimenti ya UDART 
kumlipa muuzaji kwa bei ya mkataba ambayo ni kubwa na 
hivyo Kampuni kufanya malipo ya juu kwa kiasi cha dola za 
Marekani milioni 14.41.  

Pia, kutokana na viashiria na mwendelezo wa matukio, 
inaonekana malipo ya ziada ya dola za Marekani milioni 14.41 
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yalitumiwa na Kampuni ya Simoni Ground Limited kununua 
mabasi mapya 70 kwa mkataba ulioingiwa tarehe 30 Septemba 
2017 kwa bei ya dola za Marekani milioni 17.68. Mabasi hayo 
yalihamishiwa kwenye Kampuni ya UDART na Kampuni ya 
Simon Group Limited kwa bei ya dola za Marekani milioni 
20.33, ikimaanisha kuwa Kampuni ya Simon Group limited 
ilipata faida ya dola za Marekani milioni 2.65 kutokana na 
mwamala huu ambapo ilikubalika kuwa malipo yatafaywa na 
UDART baada ya mabasi kuanza kutumika.  

Vilevile, Makampuni ya Simon Group Limited na UDART 
hayakuwasalisha taarifa katika Mfumo wa Forodha (Tancis) wa 
Mamlaka ya Mapato (TRA) juu ya uingizaji wa mabasi haya. 
Matokeo yake mabasi yanashikiliwa na Mamlaka ya Mapato 
kwa zaidi ya siku 721 (Februari 2018 hadi Februari 2020) na 
yana deni la dola za Marekani milioni 2.3 kama gharama za 
utunzaji katika maghala ya Mamlaka ya Mapato.  

Ninaishauri Menejimenti ya UDART iiagize Kampuni ya 
Simon Motors kukabidhi vipuli vya huduma baada ya mauzo 
vilivyosalia; iombe kurejeshewa nyongeza ya bei ya 
manunuzi ya mabasi 138 au ikabidhiwe mabasi 70 
yaliyohamishwa na Kampuni ya Simon Group Limited bila ya 
malipo; na ichukue hatua stahiki za kisheria dhidi ya 
Mwenyekiti Mtendaji wa Kampuni ya UDART kwa 
kuisababishia Kampuni ya UDART kufanya malipo ya juu 
katika manunuzi ya mabasi. 

19.5.2 Malipo ya Udanganyifu katika Utekelezaji wa Mradi wa 
Mabasi ya Mwendokasi Shilingi Bilioni 3.95 

Ukaguzi wa malipo yaliyofanywa na Kampuni ya UDA wakati 
wa utekelezaji wa mradi wa mabasi ya mwendokasi ulibaini 
ubadhilifu kama ifuatavyo. 

Mnamo tarehe 18 Juni 2015, Shirika la UDA na Kampuni ya 
UDART waliingia mkataba na makampuni mawili ya Consultant 
for Resources Evaluation Limited na Enterprise Growth Market 
Advisors Limited kwa pamoja zikiitwa ‘‘consortium’’ uliohusu 
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kazi za kutangaza hisa za mtoahuduma wa Mradi wa Mabasi ya 
Mwendokasi katika soko la hisa la Dar es Salaam. Pia, mnamo 
tarehe 8 Oktoba 2015, UDART ilifanya malipo ya kiasi cha 
shilingi milioni 550 kutoka akaunti Na. 20110017710 DART 
PROJECT kwenda akaunti Na. 01J1027103201 ya Kampuni ya 
Consultant for Resources Evaluation Limited kwa ajili ya 
kutangaza hisa za awali. Hata hivyo, ilibainika kuwa siku 
hiyohiyo ya tarehe 8 Oktoba 2015, Kampuni ya CORE Securities 
Ltd ilihamisha kiasi cha shilingi milioni 500 kwenda Akaunti 
Na. 3004211129958 ya Shirika la UDA katika Benki ya Equity, 
ambapo taarifa ya Benki zinaonesha kuwa Ofisa Fedha wa UDA 
alitoa kiasi cha shilingi milioni 442 kama fedha taslimu bila ya 
maelezo stahiki.  Pia, uhakiki kutoka Mamlaka ya Soko la Hisa 
na Mitaji (CMSA -Capital Market & Securities Authorities) 
umeonesha kuwa Mamlaka hiyo haikuwahi kupokea maombi ya 
kuuzwa kwa hisa za UDART katika Soko la Hisa na Mitaji. Hii 
inathibitisha kuwa Kampuni ya UDART haikuwa na nia ya kuuza 
hisa zake.  

Katika uendeshaji wa mradi wa mabasi yaendayo kasi, 
Kampuni ya UDART ilisaini mkataba na Kampuni ya Kapsch 
CarrierCom Belgium NV (KCC) kwa ajili ya kuweka mfumo wa 
TEHAMA wa usafirishaji (Intelligent Transportation System 
(ITS)) na katika kutekeleza mradi huo, Kampuni ya KCC iliingia 
makubaliano ya ushirikiano na Kampuni ya Maxicom Africa Ltd 
kuwa wakala wake. Uchunguzi wangu ulibaini kuwa kuanzia 
tarehe 16 Novemba 2015 hadi tarehe 5 Januari 2016, Kampuni 
ya UDART ilikuwa imeilipa Kampuni ya Maxicom Africa Ltd 
jumla ya shilingi bilioni 3.91 kutoka akaunti Na. 20110017710 
ya NMB (DART Project) kwenda akaunti Na 10160168505 ya 
Maxcom Africa Ltd International Commercial (ICB), ambapo 
kiasi cha shilingi biilioni 3.48 ilikuwa ni kwa ajili ya usimikaji 
wa mfumo wa TEHAMA wa ITS, ununuzi wa kadi za wasafiri, 
na kufanya uwekezaji wa mifumo ya umeme wa dharura 
ingawa hakukuwa na Mkataba kati ya UDART na MAXCOM 
kuhusinana na malipo hayo.  
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Pia, nilibaini kiasi cha shilingi bilioni 3.45 kilihamishwa kutoka 
akaunti Na. 10160168505 ya Maxcom Afrika Ltd kwenda katika 
akaunti binafsi Na.10160214306 katika Benki ya Kimataifa ya 
Biashara (International Commercial Bank) ya Mwenyekiti 
Mtendaji wa UDART ikisemakana kuwa fedha hizo zitatumika 
kulipia fidia na hisa kwa wamiliki wa daladala.  

Ninaishauri Menejimenti ya UDART ichukue hatua stahiki za 
kisheria dhidi ya Mwenyekiti Mtendaji wa Kampuni ya 
UDART pamoja na mhasibu wa UDA kwa udanganyifu 
uliopelekea ubadhilifu wa fedha.   

19.5.3 Utoaji wa Huduma na Malipo Bila ya Mikataba Shilingi  
Bilioni 3.48  

Kwa mujibu wa Kipengele cha 6.1 cha Mkataba wa 
mtoahuduma ya mpito baina ya DART, UDART, na Shirika la 
UDA uliosainiwa tarehe 24 Aprili 2015, mapema iwezekanavyo 
baada ya kuingiwa kwa mkataba huo, DART na UDART kwa 
pamoja watapaswa kuiteua Benki ya NMB kama msimamizi na 
mtunzaji wa fedha (Fund Manager). Kupitia mahojiano yangu 
na uongozi wa NMB na kampuni ya UDART, ilibainika kuwa 
hakukuwa na makubaliano ya kuichagua NMB kuwa msimamizi 
wa fedha. Hata hivyo, kupitia taarifa ya mgawanyo wa mapato 
yanayofanywa na Benki ya NMB kutoka katika Akaunti Na. 
20110021252 DART INTERIM SER FARES COLL ACC kwa kipindi 
cha miaka mitatu na miezi minane  kuanzia tarehe 16 Mei 2016 
hadi tarehe 22 Januari 2020 ilibainika kuwa jumla ya kiasi cha 
shilingi bilioni 1.78 kilitozwa na NMB kama gharama za 
usimamizi na utunzaji wa fedha bila makubaliano. Hata hivyo, 
wabia (UDA na UDART) walisaini mkataba na NMB tarehe 25 
Machi 2019 wa usimamizi wa fedha za mradi.   

Kampuni ya Simon Media Group ilipewa mkataba wa kufanya 
usafi kwenye mabasi na vituo vya mabasi ya mwendokasi kwa 
kipindi cha kuanzia tarehe 6 Mei 2016 hadi tarehe 29 Aprili 
2017. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kampuni 
iliendelea kutoa huduma licha ya mkataba wake kwisha tarehe 
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29 Aprili 2017 na jumla ya shilingi milioni 698.54 zililipwa hadi 
kufikia Januari 2020. Vilevile, kuanzia tarehe 22 Novemba 
2016 hadi tarehe 3 Mei 2018, Kampuni ya UDART iliilipa 
Kampuni ya Simon Media Group jumla ya shilingi bilioni 1.01 
kama ujira wa matangazo (advertisement commission). Hata 
hivyo, hakukuwa na mkataba baina ya Kampuni ya UDART na 
Kampuni ya Simon Media Ltd juu huduma ya matangazo.  

Malipo yaliyofanywa bila uwepo wa mikataba hayakustahili 
kulipwa kwa makampuni husika. Hivyo, ninashauri  UDART 
na watoahuduma kuingia mikataba kwa kufuata sheria na 
miongozo ya manunuzi na kutathmini uhalali wa malipo 
yaliyofanywa bila mikataba.  

19.5.4 Ununuzi wa Hisa za UDA na Ulipaji wa Mkopo kwa Kutumia 
Mapato ya UDART Shilingi Bilioni 4.75 

Ukaguzi wangu kwenye manunuzi ya hisa za UDA na Kampuni 
ya Simon Group Limited ulibaini kuwa Kampuni ya Simon 
Group Limited ilitumia mali za UDA kujipatia mkopo na 
kuitumia Kampuni ya UDART kulipia mkopo ambao ndio 
ulitumika kununulia hisa katika Kampuni ya UDA kama 
ifuatavyo. 

Mnamo tarehe 25 Septemba 2013, Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam iliingia mkataba na Kampuni ya Simon Group Ltd wa 
mauzo ya hisa milioni 3.63 kwa bei ya shilingi 1,618 kwa hisa, 
ambapo kiasi cha jumla ya shilingi bilioni 5.87 kilipaswa 
kulipwa.  

Kutokana na kusainiwa kwa mkataba huu, Kampuni ya Simon 
Group Limited ilipewa haki ya kutumia mali za Kampuni ya 
UDA. Ili kuweza kulipa gharama ya hisa hizo, Kampuni ya 
Simon Group Ltd ilichukua mikopo miwili toka NMB tarehe 9 
Julai 2015 na tarehe 31 Machi 2016 ili kulipia gharama za 
manunuzi ya hisa kwa kuweka dhamana ya mikopo mali za 
Kampuni ya UDA. Kampuni ya Simon Group Ltd ilishindwa 
kufanya marejesho ya mikopo na hadi kufikia tarehe 22 Agosti 
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2017 deni la mkopo lilifikia shilingi bilioni 6.93 kutokana kukua 
kwa riba.  

Mwenyekiti Mtendaji na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
UDART kwa vipindi tofauti waliuagiza uongozi wa Kampuni ya 
UDART kufanya malipo ya mkopo huo kwenda NMB. Ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 31 Januari 2019, 
Kampuni ya UDART ilikuwa imefanya jumla ya malipo ya 
shilingi bilioni 4.75 ambazo zinajumuisha shilingi milioni 295 
zilizolipwa katika akaunti ya benki yenye namba 20406600306 
ya Kampuni ya Simon Group Ltd toka akaunti ya benki ya 
Kampuni UDART yenye namba 20110017639, na kiasi cha 
shilingi bilioni 4.46 kililipwa toka akaunti ya benki ya UDART 
yenye namba 20110028055 kwenda akaunti ya benki ya 
Kampuni ya Simon Logistics Group Ltd yenye namba 
20110017722.   

Kampuni ya Simon Group Ltd ilinunua hisa za UDA na 
kufanya malipo ya mkopo kwa kutumia njia za udanganyifu. 
Hivyo, ninapendekeza kuwa Serikali ifute hisa za Simon 
Group Ltd kwa kuwa zilipatikana kwa njia za udanganyifu; 
na hatua stahiki za kisheria zichukuliwe kwa Mwenyekiti 
Mtendaji na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya UDART 
kwa kuwezesha ubadhilifu huu kutokea.   

19.5.5 Upotevu wa Fedha Kutokana na Usimamizi Mbovu wa Mali 
za UDA Shilingi Bilioni 17.52 na Dola za Marekani Milioni 
1.13 

Mnamo tarehe 01 Oktoba 2011, Kampuni ya Simon Group Ltd 
iliingia mkataba na  Shirika la UDA kwa ajili ya ukodishaji wa 
viwanja vitatu vyenye ukubwa wa jumla ya ekari 13.6 kwa 
gharama ya shilingi milioni 400 kwa mwaka kwa muda wa 
miaka kumi kuanzia tarehe 1 Juni 2012 hadi tarehe 30 Mei 
2022. Hata hivyo, uchunguzi wangu ulibaini kuwa kupitia 
hesabu za UDA kuanzia tarehe 1 June 2012 hadi tarehe 31 
Desemba 2019, malipo ya kodi hayakufanyika ambayo ni sawa 
na  kiasi cha shilingi bilioni 3.44 kwa kipindi cha miaka 8 na 
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miezi sita. Vilevile, ilibainika kuwa Kampuni ya UDA 
haikuchukua hatua stahiki kuhakikisha kuwa Kampuni ya 
Simon Group Limited inafanya malipo husika.  

Pia, nilibaini kuwa Kampuni za Simon Logistic Group Ltd na 
Simon Group Ltd ambazo ni makampuni wabia yalikodisha 
kitalu namba 36 kilichopo Kurasini Jijini Dar es Salaam 
kinachomilikiwa na Kampuni ya UDA kwa makampuni ya 
Tanzania Breweries Limited (TBL), OLAM Tanzania Ltd, 
Tanzania Distilleries Limited (TDL), na CMA CGM. Makampuni 
haya yalilipa kiasi cha shilingi bilioni 14.08 na dola za 
Marekani milioni 1.13 kama kodi ya pango. Hata hivyo, 
niligundua kuwa Kampuni ya Simon Logistic Group Ltd 
iliyoyakodisha makampuni hayo haikuwa na mkataba wa 
ukodishaji toka kwa mmiliki wa eneo ambaye ni Kampuni ya 
UDA. Aidha, ingawa ilipokea malipo ya ukodishaji toka kwa 
makampuni yaliyotajwa, Kampuni ya Simon Group Ltd 
haikuilipa Kampuni ya UDA.  

Kampuni ya UDA haikunufaika na ukodishaji wa viwanja vyake 
na badala yake ni Kampuni ya Simon Group Ltd ndiyo 
iliyonufaika. Hata hivyo, Menejimenti Kampuni ya UDA 
haikuchukua hatua stahiki kuhakikisha kuwa Kampuni ya UDA 
inanufaika na ukodishaji wa mali zake.  

Ninapendekeza Menejimenti ya Kampuni ya UDA ichukue 
hatua stahiki kuhakikisha inalipwa kodi ya ukodishaji toka 
Kampuni ya Simon Group Ltd na Simon Logistic Group Ltd.  

19.5.6 Kutotumika kwa Mfumo wa TEHAMA wa Usafirishaji 
Shilingi Bilioni 6.56 

Kwa ajili ya kuboresha utolewaji wa huduma katika Mradi wa 
Mabasi ya Mwedokasi, tarehe 19 Oktoba 2015 Kampuni ya 
UDART iliingia mkataba na Kampuni ya Kapsch CarrierCom 
Belgium NV (KCC) kwa ajili ya manunuzi na usimikaji wa vifaa 
vya mfumo wa ITS kwa gharama ya yuro milioni 3.4 sawa na 
shilingi bilioni 8.55 (1Euro=Sh.2,509). 
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Mfumo wa kieletroniki wa huduma za usafiri (ITS) ulianza 
kutumika rasmi mwezi Mei 2016 baada ya kukamilika kwa 
usimikaji wake, huku jumla ya malipo yaliyokuwa 
yamefanyika kwa mkandarasi yakifikia shilingi bilioni 6.56. 
Hata hivyo, kuanzia tarehe 18 Juni 2018, Kampuni ya UDART 
iliacha kutumia mfumo huo na kuhamia kwenye utumiaji wa 
mfumo wa kieletroniki wa makusanyo ya mapato ya mamlaka 
za serikali za mitaa (Local Government Revenue Collection 
Information System - LGRCIS) kukusanyia mapato kwa kipindi 
ambacho mchakato wa kutengeneza mfumo mpya ulikuwa 
unaendelea.   

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni UDART alieleza kuwa, mfumo 
huo uliachwa kutumiwa kutokana na kuwa vifaa vilivyofungwa 
havikuwa wazi kwa mfumo mwingine wowote. Hata hivyo, 
Mkurugenzi wa Maxcom Africa Ltd alipingana na hoja hiyo na 
kueleza kuwa Mfumo wa ITS unaweza kutumika kwenye 
mifumo mingine, kwa mfano, mfumo huo uliunganishwa na 
mifumo ya benki na simu (‘Integration with Banks and Mobile 
Money Platform’). 

Uwekezaji uliofanywa na UDART kwenye utengenezaji wa 
mfumo wa ITS ulitumia gharama kubwa hivyo, kwa kutotumika 
kunasababisha kukosekana kwa tija ya uwekezaji huo; pia 
kama utabadilishwa Serikali itakuwa imepata hasara ya 
uwekezaji.  

Ninapendekeza UDART pamoja na mkandarasi wazifanyie 
kazi changamoto za mfumo wa kieletroniki wa ITS ili 
uendelee kutumika badala ya kuwekeza kwenye 
utengenezaji wa mfumo mpya wa TEHAMA.   
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SURA YA ISHIRINI 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA 
MAFUTA 

20.0 Utangulizi 

Sekta ya uchimbaji wa madini, gesi, na mafuta inahusisha 
utafutaji na uchimbaji wa malighafi kutoka ardhini na 
kuziweka katika hali inayoweza kutumika kwa mahitaji 
mbalimbali. Sekta hii imegawanyika kwenye sekta ndogo mbili 
za madini, na mafuta na gesi. Shughuli za uchimbaji 
zimegawanyika katika hatua za utoaji wa madini na gesi toka 
ardhini, na kuyafanya madini au gesi kuwa katika mfumo 
unaoweza kutumika na mteja wa mwisho. 

Ukaguzi wa sekta ya madini na gesi ulihusu tathmini ya ufanisi 
na uendeshaji wa uwekezaji wa Serikali katika sekta ya madini 
pamoja na tathmini ya ufanisi wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Uongezaji Thamani katika Sekta ya Mafuta na Gesi.  

Ukaguzi ulihusisha Shirika la Taifa la Madini (STAMICO) pamoja 
na makampuni yake tanzu na miradi yake ya Stamigold 
Company Limited, Mgodi wa dhahabu wa Buckreef, Kyerwa Tin 
Ltd, Tanzanite One, Mgodi wa Makaa ya Mawe Kabulo, Mgodi 
wa Makaa ya Mawe Kiwira, Mgodi wa Dhahabu Buhemba, Mradi 
wa Uchimbaji Kokoto Ubena-Zomoni na Chigongwe. Ukaguzi 
ulihusisha pia Shirika la Taifa la Maendeleo pamoja na  
makampuni  tanzu na miradi yake ya mradi wa Makaa ya Mawe 
na Chuma Mchuchuma na Liganga, Mradi wa Chuma Maganga 
Matitu, Tancoal Energy Ltd. Vilevile, uchunguzi wangu ulihusu 
Mamlaka ya Usimamizi wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA). 

20.1 Mapitio ya Utendaji na Usimamizi wa Uwekezaji wa Serikali 
Katika Sekta ya Madini   
Serikali imewekeza katika sekta ya madini kupitia Shirika la 
Madini la Taifa, Shirika la Maendeleo la Taifa, na Kampuni 
mpya ya Twiga. Shirika la Madini la Taifa na Shirika la 
Maendeleo la Taifa yanafanya kazi  na mashirika yao ya 
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ushirika (associates),tanzu, na za ubia ambazo ni Kampuni ya 
Stamigold, Mgodi wa Dhahabu wa Buckreef, Kyerwa Tin Ltd, 
Tanzanite One, Kabulo Coal Mine, Kiwira Coal and Power Ltd, 
Mgodi wa Dhahabu wa Buhemba, Mradi wa Uchimbaji wa 
Kokoto wa Ubena Zomoni na Chigongwe, Makaa ya Mawe-
Mchuchuma-Katewaka, Engaruka Basin Soda Ash project, 
Mradi wa Chuma Maganga Matitu, Mradi wa Makaa ya Mawe 
Katewaka,  Mradi waSilica sands Bukoba, na kampuni ya 
Tancoal Energy. 

Nilifanya ukaguzi kuweza kutathmini usimamizi na uendeshaji 
wa uwekezaji wa Serikali katika sekta ya madini. Ukaguzi 
ulihusisha kipindi cha miaka miwili kuanzia tarehe 1 Julai 2017 
hadi tarehe 30 Juni 2019, ambapo matokeo ya ukaguzi ni kama 
ifuatavyo.  

20.1.1 Miradi Iliyoanzishwa lakini Haijaendelezwa  

Serikali kupitia Shirika la Madini la Taifa, Shirika la Maendeleo 
la Taifa imewekeza katika miradi na makampuni tanzu 
mbalimbali kwenye sekta madini. Ukaguzi wangu juu ya 
uendeshaji wa miradi hiyo ulibaini kulikuwa na miradi mitano 
ambayo imeanzishwa na mashirika hayo lakini haijaweza 
kuendelezwa kutokana na sababu mbalimbali kama 
inavyoelezwa kwenye Jedwali Na. 53. 

Jedwali Na. 53: Miradi iliyoanzishwa lakini haijaendelezwa 
Na. Jina la Mradi Maelezo ya Mradi  Sababu za 

Kutoendelezwa   
1 Mgodi wa 

Dhahabu wa 
Buckreef 

Mradi huu ni ubia kati ya 
STAMICO (45%) na 
Tanzania American 
International 
Development Corporation 
(TANZAM 2000 - 55%) kwa 
mkataba ulioingiwa 
tarehe 25 Oktoba 2011. 
Mradi huu unahitaji mtaji 
wa jumla ya dola za 
Marekani milioni 5.9 kwa 
ajili ya kuendeleza 

Mradi haujaanza 
kwa kuwa wabia 
bado wanatafuta 
mtaji wa 
kuendesha mgodi.   
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Na. Jina la Mradi Maelezo ya Mradi  Sababu za 
Kutoendelezwa   

uchimbaji katika kitalu 
chenye leseni namba SML 
04/92. Mradi ulitarajiwa 
kuanza mwaka 2014.  

2 Mgodi wa 
Dhahabu wa 
Buhemba 

Mgodi huu ulikuwa 
unamilikwa na Kampuni ya 
Uchimbaji Madini ya 
Meremeta na kuhamishiwa 
kwa STAMICO na iliyokuwa 
Wizara ya Madini na 
Nishati mwezi Julai 2011. 
Shirika linatarajia 
kuendeleza uzalishaji wa 
mgodi. Mgodi unakadiriwa 
kuwa na uhifadhi wa 
dhahabu zaidi ya wakia 
441,772.29. Mgodi 
ulitarajiwa kuanza 
uzalishaji mwezi Juni 
2016.    

Shirika bado 
halijaanza 
uzalishaji na kwa 
sasa linaandaa 
mpango wa 
kibiashara wa 
mradi  

3 Mradi wa 
Uchimbaji 
wa Kokoto 
wa Ubena 
Zomoni na 
Chigongwe 

STAMICO inamiliki leseni 
10 za uchimbaji toka 
mwaka 2016 katika 
maeneo ya Chalinze 
vikiwa na makadirio ya 
uhifadhi wa tani milioni 
41.5 za kokoto. Kulingana 
na mpango wa kibiashara, 
Mradi ulitarajiwa 
kukamilika mwezi Julai 
2018 na ulihitaji mtaji wa 
dola za Marekani milioni 
1.75.  

Shirika bado 
linaendelea na 
utafutaji wa mbia 
kwa ajili ya  mradi 
huu na 
unatarajiwa 
kuanza mwaka 
2021.  

4 Mradi wa 
Makaa ya 
Mawe na 
Chuma wa 
Mchuchuma 
na Liganga 

Mradi huu unamilikiwa 
kwa ubia uliosainiwa 
tarehe 11 Septemba 2011 
kati ya NDC na Kampuni ya 
Sichuan Hongda (Group) 
Co. Ltd kupitia Kampuni 
ya Ubia ya Tanzania China 
International Mineral 
Resources Co. Ltd 
(TCIMRL). Mradi 

Mradi haujaanza 
kutokana na 
wabia kuwa 
katika 
majadiliano juu 
ya uwekezaji na 
umiliki wa hisa wa 
kampuni tanzu na 
mradi.     
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Na. Jina la Mradi Maelezo ya Mradi  Sababu za 
Kutoendelezwa   

unatarajiwa kuzalisha 
makaa ya mawe na 
chuma.  Mradi unahitaji 
uwekezaji wa dola za 
Marekani bilioni 3.  
 

5 Mradi wa 
Chuma 
Maganga 
Matitu 

Mradi unatekelezwa na 
Kampuni ya Maganga 
Matitu Resource 
Development Company 
Limited (MMRDL), ambayo 
ni Kampuni ya Ubia kati ya  
NDC na Kampuni ya MM 
Steel Resources Public 
Limited (MMSR PLC) 
uliosainiwa tarehe 28 
Oktoba 2019. Nia ya mradi 
ni kuzalisha chuma 
kitakachotumiwa na 
viwanda vya nondo na 
bidhaa za chuma.  
 
 

Wabia 
wanajadiliana juu 
ya uwekezaji na 
ugawanaji wa hisa 
kwa kuwa mbia 
MMSR PLC 
ameshafanya 
uwekezaji wa 
shilingi bilioni 
85.7 na taarifa ya 
utambuzi 
inaonesha kuwa 
eneo la mradi 
halina uhifadhi 
wa kutosha wa 
chuma, badala 
yake lina hifadhi 
kubwa ya makaa 
ya mawe. Hivyo, 
inashauriwa  
lengo la mradi  
libadilishwe  

 
Ucheleweshaji wa uendelezaji wa miradi hii unarudisha 
nyuma sekta ya madini kiujumla na kuifanya Serikali kutopata 
mapato kutokana na uwekezaji.  

Ninapendekeza, Menejimenti wa Shirika la Madini la Taifa 
na Shirika la Maendeleo la Taifa zihakikishe miradi 
iliyoanzishwa inaendelezwa kwa kutafutiwa ufumbuzi wa 
vikwanzo vinavyozuia uendeleshaji wake.   
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20.1.2 Kutokukamila kwa Uhamisho wa Hisa kwenda Shirika la 
Madini la Taifa na Shirika la Maendeleo la Taifa   

Shirika la Madini la Taifa na Shirika la Maendeleo la Taifa ni 
wanufaika wa migodi inayohamishwa na wizara au wamiliki wa 
awali wa migodi hiyo. Ukaguzi wangu juu ya ukamilifu wa 
migodi iliyohamishiwa katika mashirika hayo ulibaini kuwa, 
uhamishaji wa hisa za Kampuni ya Kiwira Coal & Power Ltd na 
leseni ya uchimbaji ya Kampuni ya Tancoal Energy Limited 
haijakamilika kama ifuatavyo. 

Mnamo tarehe 11 Machi 2017, Wizara ya Madini iliigawia 
Kampuni ya Dangote Industries (Tanzania) Limited leseni ya 
uchimbaji wa makaa ya mawe yenye namba 0062/2016 katika 
eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 9.98 katika eneo la 
Ngaka Mkoani Ruvuma iliyokuwa inamilikiwa na Kampuni ya 
Tancoal Energy Limited inayomilikiwa na Shirika la Maendeleo 
la Taifa kwa ajili ya uendelezaji na uendeshaji wa mgodi. 
Kampuni ya Dangote Industries (Tanzania) Limited haikuweza 
kuendeleza mgodi huo na ilirudisha leseni ya uchimbaji 
wizarani. Hata hivyo, Wizara haijarudisha leseni kwa mmiliki 
wake wa kwanza ambaye ni Kampuni ya Tancoal Energy 
Limited.  

Kampuni ya TanPower Resources Limited (TPR) ilikubali kuuza 
asilimia 70 ya hisa zake inazomiliki katika Kampuni ya Kiwira 
Coal and Power Limited (KPCPL) kwa Serikali kupitia Shirika la 
Madini la Taifa kwa bei ya shilingi moja pamoja na malipo ya 
dola za Marekani milioni 4.74 kama ujira wa usimamizi wa 
kiutawala (management fees). Hata hiyo, uhamishaji wa hisa 
hizo bado haujakamilika kwa kuwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) haijatoa hati ya ulipaji wa kodi (certificate of 
clearance) inayohitajika na Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) ili kuweka kumbukumbu na kupitisha 
uhamishaji wa hisa. Mamlaka ya Mapato inashikilia hati hiyo 
kutokana na madai ya kodi ambayo haijalipwa na Kampuni ya 
TanPower Resources Limited (TPR) yenye thamani ya shilingi 
bilioni 2.92.  
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Kutohamishwa kwa hisa na leseni ya uchimbaji kunayazuia 
mashirika ya Shirika la Madini la Taifa na Shirika la Maendeleo 
la Taifa kuendeleza kampuni husika na kufanya mipango 
endelevu ya uendelezaji wa migodi.  

Ninapendekeza Wizara ya Madini iirudishie Kampuni ya 
Tancoal Energy Limited inayomilikiwa na Shirika la 
Maendeleo la Taifa leseni yake ya uchimbaji wa makaa ya 
mawe. Pia, kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato 
ihakikishe Kampuni ya TanPower Resources Limited inalipa 
madai ya kodi ili uhamishaji hisa uweze kukamilika.  

20.1.3 Kuongezeka kwa Uvamizi katika Mgodi wa Tanzanite baada 
ya Uzalishaji Kusimama 

Mgodi wa Tanzanite una leseni ya uchimbaji Na 490/2013 
iliyotolewa tarehe 20 Juni 2013 kwa umiliki wa hisa 50:50 kati 
ya Shirika la Madini la Taifa na Kampuni ya TanzaniteOne 
Mining Ltd (TML). Uendeshaji wa mgodi huu ulisimamishwa 
mwezi Desemba 2017 kufuatia kurudishwa Serikalini kwa 
leseni ya uchimbaji ili Serikali na mbia kuweza kufanya 
majadiliano juu ya ubia wa kampuni na mgodi.  

Kulingana na ripoti ya msimamizi wa mgodi ya Shirika la 
Madini la Taifa ya mwezi Septemba hadi Desemba 2019 
iliyotolewa tarehe 24 Desemba 2019, uvamizi katika mgodi 
umeongezeka zaidi kwenye maeneo yaliyo karibu na Kitalu B 
ambacho kinapakana na wachimbaji wadogo. Ripoti 
imewataja wachimbaji sita (6) waliovamia mgodi na kufanya 
uchimbaji. Wachimbaji hao wanadai kuwa wana vibali vya 
uchimbaji toka katika mamlaka husika ila hawakuweza kutoa 
vibali hivyo.  

Kuongezeka kwa wavamizi katika mgodi kunapunguza uhifadhi 
wa madini na kuharibu mazingira na miundombinu ya mgodi 
ambayo kwa ujumla unapunguza thamani ya mgodi na 
uwekezano wa mgodi kupata bei nzuri wakati wa kufanya 
makubaliano ya uwekezaji.  
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Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Madini la Taifa 
iimarishe ulinzi katika mgodi na kutatua mgongano wa 
uwepo wavamizi wenye vibali kwa kuwasiliana na mamlaka 
husika kama vile Wizara ya Madini na Tume ya Madini juu 
ya madai ya utoaji wa vibali kwa wachimbaji wadogo katika 
mgodi huo.   

20.1.4 Usimamizi Hafifu wa Masalia ya Uchimbaji wa Madini    
Masalia ya udongo wa uchimbaji wa madini huwa na bakaa ya 
dhahabu kwa kiwango kidogo. Ukaguzi wangu juu ya usimamizi 
wa masalia ya udongo wa uchimbaji wa madini katika migodi 
ya Buhemba na Stamigold Biharamulo inayomilikiwa na Shirika 
la Madini la Taifa umebaini mapungufu . 

Mgodi wa Buhemba una udongo wa tani 995,500 wenye 
kiwango cha 1.6g/t na makadirio ya uhifadhi wa dhahabu wa 
wakia 56,885 wakati mgodi ulipohamishwa toka kwa Kampuni 
ya Meremeta Mining Limited mwaka 2011. Hata hivyo, tafiti 
za karibuni zinaonesha kuwa udongo huo umepungua kwa 
asilimia 20 hadi kufikia tani 796,400 wenye kiwango cha 
1.07g/t na makadirio ya uhifadhi wa dhahabu wa  wakia 
30,433 kutokana na mabadiliko ya mazingira na uhifadhi usio 
bora wa udongo huo.  

Pia, mapitio ya ripoti ya maabara ya SEAMIC ya mwezi 
Septemba 2017, yanaonesha kuwa Mgodi wa Stamigold 
Biharamulo una hifadhi ya udongo wa bakaa ya uchimbaji wa 
madini wa tani milioni 8.35 wenye kiwango cha 0.56g/t na 
makadirio ya hifadhi ya dhahabu wakia 151,580. Udongo huu 
umehifadhiwa na haujachakatwa. Kutokana na ripoti 
hiyohiyo, kwa mwezi Septemba 2017 inakadiriwa  kuwa 
uhifadhi wa dhahabu utakuwa na thamani ya dola za Marekani 
milioni 1113.50 sawa na shilingi bilioni 258.78.  

Kutokana na uhaba wa mtaji unaolikabili Shirika la Madini la 
Taifa, kama udongo huo ungechakatwa ungeweza kuleta 
mapato ambayo yangesaidia ukuaji wa migodi na shirika kwa 
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ujumla. Pia, uhifadhi duni wa udongo huo unasababisha 
upungufu na upotevu wa udongo ambao ni rasilimali muhimu.  

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Madini la Taifa 
ifanye utafiti wa uchakataji wa mabaki ya udongo wa 
madini na kuomba idhini ya uchakataji kama itabainika 
kufanya hivyo kutakuwa na manufaa makubwa kwa nchi. 
Pia, Menejimenti itumie njia sahihi na za kisasa za 
kuhifadhi masalia ya udongo wa uchimbaji wa madini.    

20.1.5 Kutotenga Fedha za Urejeshaji wa Mazingira ya Migodi ya 
Tanzanite na Stamigold  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 206(1) ya Kanuni za Madini za Mwaka 
2010 (Usalama, Afya Kazini, na Ulizi wa Mazingira), Waziri 
atamtaka mmiliki wa leseni maalumu ya madini na uchimbaji 
wa madini kutenga fedha kama dhamana ya ukarabati ambayo 
inaweza kuwa kati ya Akaunti ya Escrow, Dhamana ya Mtaji, 
Dhamana ya Bima, au dhamana ya benki. 

Nilibaini kuwa Migodi ya Tanzanite One Limited na Stamigold 
Biharamulo haikuwa imetenga dhamana hizo za ukarabati wa 
migodi kama ilivyoelekezwa. Pia, Shirika la Madini la Taifa 
halikusimamia vizuri kiasi kilichohamishiwa kwake wakati wa 
kuuchukua mgodi wa Stamigold Biharamulo. Maelezo zaidi ni 
kama ifuatavyo  

Makadirio ya ufungaji wa Mgodi wa Stamigold Biharamulo hadi 
tarehe 30 Juni 2019 yalionesha kuwa gharama za ukarabati 
zilikuwa shilingi bilioni 19.46. Hata hivyo, Menejimenti ya 
Shirika la Madini la Taifa iliweka wazi kuwa haikutenga fedha 
za ukarabati na hivyo ilikuwa ikijipanga kupata fedha ili 
kukidhi matakwa ya kanuni. Pia, kwa mujibu wa Aya 7.2 ya 
Makubaliano ya Uhamishaji wa Mgodi wa Tulawaka (kwa sasa 
Stamigold Biharamulo) ya tarehe 15 Novemba 2013 kati ya 
Kampuni ya Pangea Mineral Limited, Kampuni ya ABC 
Exploration Limited, na Shirika la Madini la Taifa, jumla ya 
dola za Marekani milioni 11.63 sawa na shilingi bilioni 18.96 
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zililipwa na mmiliki wa awali  tarehe 31 Januari 2014 kupitia 
akaunti  Na. 004 200 000320202 ya Benki ya Uwekezaji 
(Maendeleo) kama Mfuko wa Ukarabati (Reclamation Fund). 
Hata hivyo, fedha hizo zilitumiwa na Menejimenti ya Shirika 
la Madini la Taifa kulipia gharama za uendeshaji wake pamoja 
na Stamigold kwa mwaka mzima na hakukuwa na salio lolote 
hadi tarehe 30 Juni 2019. 

Kwa mujibu wa Ibara za 9.3 na 9.4 za Makubaliano ya Pamoja 
kati ya Shirika la Madini la Taifa na Kampuni ya Tanzanite One 
Mining Ltd (TML), pande mbili zilikubaliana kutenga kiasi cha 
asilimia moja ya mauzo ghafi ili kukidhi gharama za kufunga 
mgodi; na fedha hizo zingetunzwa katika akaunti maalumu. 
Kulingana na taarifa ya uthamini ya Kampuni ya Tanzania 
Sorting Company (TanSort) na taarifa ya mapato ghafi 
iliyotolewa na Shirika la Madini la Taifa, Mgodi ulikuwa na 
mapato ghafi ya dola za Marekani milioni 31.02 hadi Desemba 
2017 kipindi shughuli za mgodi ziliposimama.  

Hivyo, jumla ya dola za Marekani 310,280.95 zilitakiwa kuwa 
zimehifadhiwa kwenye akaunti ya Mfuko wa Ukarabati. Hata 
hivyo, kupitia taarifa za karibuni za akaunti  ya pamoja Na. 
00111047335002 ya Mfuko wa Ukarabati hadi kufikia tarehe 14 
Februari 2018, akaunti ilikuwa na salio la dola za Marekani 
9,992.50 ikiwa ni pungufu ya dola za Marekani 300,288.45. 

Kutotenga fedha kwa ajili ya ukarabati wa mazingira baada ya 
kufanyika kwa shughuli za uchimbaji kunaweza kuleta 
madhara katika jamii inayozunguka eneo la uchimbaji kama 
kuporomoka kwa ardhi na masuala ya kiafya. Zaidi ya hayo, 
Serikali kama mdhamini wa maisha ya raia italazimika kuingia 
gharama zaidi kupunguza na kuondoa hatari za kimazingira 
zinazosababishwa na shughuli za uchimbaji. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Madini la Taifa na 
TML kuhakikisha wanatenga fedha za ukarabati kama 
ilivyoelekezwa katika Kanuni 207(1) ya Kanuni za Madini za 
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Mwaka 2010 kwa kutumia njia ambayo itakuwa na gharama 
nafuu. 

20.1.6 Gharama Kubwa za Umeme Zinazosababishwa na Mgodi wa 
Stamigold Kutumia Mafuta Kama Nishati Shilingi Bilioni 7.9 

Shughuli za uendeshaji wa migodi zinatumia zaidi umeme. 
Kwa mujibu wa taarifa za utendaji, Mgodi wa Stamigold 
unatumia takribani KWh 1.42 za umeme kwa mwezi. Mgodi 
haujaunganishwa kwenye gridi ya taifa au kuanzisha chanzo 
mbadala cha umeme cha bei nafuu. Ili kuzalisha umeme 
unaohitajika, Mgodi unalazimika kutumia majenereta saba ya 
mafuta ya dizeli. Kwa kuzingatia bei ya dizeli ya shilingi 2,500 
kwa lita na matengenezo mengine muhimu ya vituo vya 
umeme, kwa mwezi Mgodi hutumia shilingi bilioni 1 kama 
gharama ya umeme.  

Ukaguzi umebaini kuwa gharama za Mgodi wa Stamigold katika 
kuzalisha umeme zingepungua na kufikia  shilingi milioni 
337.57 kwa mwezi  kama ungekuwa umeunganishwa kwenye 
gridi ya taifa ya umeme. Hivyo, Mgodi ungepunguza gharama 
kwa kiasi cha shilingi milioni 658.48 kwa mwezi sawa na 
shilingi bilioni 7.90 kwa mwaka. Gharama hizi za juu za 
uzalishaji wa umeme ni moja ya sababu kubwa zinazochangia 
Mgodi kupata hasara. Menejimenti ya Mgodi wa Stamigold 
ilieleza kuwa TANESCO walishindwa kuunganisha Mgodi 
kwenye gridi ya taifa kwa sababu ya gharama kubwa za 
uunganishaji.  

Kama mgodi ukiunganishwa kwenye gridi ya taifa, gharama za 
uendeshaji zingeshuka kwa kiwango kikubwa na kuupa Mgodi 
unafuu wa gharama za uendeshaji. Aidha, mgodi utakuwa 
mteja mkubwa wa umeme kwa mkoa wa Kagera na hivyo 
TANESCO ingeongeza mapato yake kwa kiwango kikubwa.  

Utafiti uliofanywa na Mgodi wa Stamigold Biharamulo 
unaonesha kuwa gharama za kuunganisha mgodi kwenye gridi 
ya taifa kwa TANESCO zinaweza kulipika kwa muda mfupi.  
Inakadiriwa kuwa TANESCO ingehitaji kuwekeza kiasi cha 
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shilingi bilioni 2.5 kuunganisha mgodi kwenye gridi ya taifa 
kupitia tawi la kaskazini-magharibi. Mapato tarajiwa ya 
umeme kutokana na uwekezaji huo yangekuwa takribani 
shilingi milioni 277 kwa mwezi kabla ya kodi (ikiwa ni pamoja 
na makato ya REA, EWURA, na VAT). Hii inamaanisha kwamba 
muda wa kurudisha gharama za uwekezaji ungekuwa takribani 
miezi 7 (ukiondoa gharama za matengenezo ya kawaida).  

Ninapendekeza Menejimenti ya Mgodi wa Stamigold 
Biharamulo iandae andiko la mradi  litakalohusisha 
Stamigold na TANESCO  juu ya namna taasisi hizi mbili 
pamoja na Wizara ya Nishati zitakavyotekeleza mradi huo 
na kuhakikisha kuwa mgodi unaunganishwa kwenye gridi ya 
taifa. Vinginevyo, menejimenti ifikirie namna ya kuja na 
mradi mwingine wa umeme wa gharama nafuu. 

20.2 Mapitio ya Ufanisi ua Utendaji Kazi katika Sekta ya Mafuta 
na Gesi kwenye Usambazaji  

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati wa Maji (EWURA) ndiyo 
mdhibiti wa nishati ya mafuta na gesi kwa upande wa 
usambazaji (downstream) kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1) 
cha Sheria ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015. Shughuli za 
uzalishaji zinahusisha usafishaji, uchakataji, na usindikaji wa 
gesi na mafuta tayari kwa kusafirishwa kuelekea kwenye 
maeneo ya usambazaji. Shughuli za usambazaji zinahusisha 
usafirishaji, kusambazaji, kuhifadhi, na uuzaji wa gesi na 
mazao yake mengine. Nilibaini mapungufu yafuatayo katika 
ukaguzi wangu wa mamlaka hii. 

20.2.1 Mapitio ya Ufanisi Wa Utendaji Kazi katika Sekta ya Mafuta 
na Gesi kwenye Usambazaji  
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) ndiyo 
mdhibiti wa nishati ya mafuta na gesi kwa upande wa 
usambazaji (downstream) kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1) 
cha Sheria ya Mafuta na Gesi ya mwaka 2015. Shughuli za 
uzalishaji zinahusisha usafishaji, uchakataji, na usindikaji wa 
gesi na mafuta tayari kwa kusafirisha kuelekea kwenye 
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maeneo ya usambazaji. Shughuli za usambazaji zinahusisha 
kusafirisha na kusambaza, kuhifadhi, na uuzaji wa gesi na 
mazao yake mengine. Katika ukaguzi wangu wa mamlaka hii, 
nilibaini mapungufu yafuatayo. 

20.2.2 Tathmini Isiyotosheleza ya Ubora wa Huduma Itolewayo na 
Watoa Huduma za Nishati  

Mojawapo ya kazi za Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji  
ni kudhibiti na kusimamia huduma bora zinazotolewa na 
watoahuduma za nishati ya umeme. Mamlaka inasimamia 
ubora huo kwa kuangalia uhakika wa upatikaji wa umeme 
(power system reliability). Kwa mujibu wa ripoti ya utendaji 
ya Mamlaka kwa Mwaka wa Fedha 2017/2018 kuhusu sekta 
ndogo ya umeme, upimaji wa upatikanaji wa umeme 
unafanyika kwa utumia njia za system average interruption 
frequency index (SAIFI), system average interruption duration 
index (SAIDI), na customer average interruption duration 
index (CAIDI). SAIFI inapima wastani wa kukatika kwa umeme 
kutokana na hitilafu kwa kila mteja kwa  mwaka; SAIDI 
inapima wastani wa muda ambao umeme haupatikani (kwa 
dakika) kwa kila hitilafu kwa mteja ndani ya mwaka; na CAIDI 
inapima wastani wa muda kwa ujumla ambao mteja alikosa 
umeme kutokana na hitilafu ndani ya mwaka. Kwa mujibu wa 
Aya ya 7 ya Viwango vya Shirika la Viwango Tanzania, SAIFI ( 
wastani wa vipindi vya ukatikaji wa umeme kwa mteja kwa 
mwaka) unatikwa uwe chini ya mara tatu (3) kwa mwaka; 
SAIDI (wastani wa muda wa ukatikaji wa umeme kwa mteja 
kwa mwaka) usizidi dakika 650 (saa 10.8) kwa mwaka; na 
CAIDI (wastani wa ukosekanaji wa umeme kutokana na 
hililafut) usizidi dakika nne (4) kwa kila hitilafu ndani ya 
mwaka. 

Nimebaini kuwa taarifa ya mamlaka juu ya upatikanaji wa 
umeme katika sekta ndogo ya umeme kwa mwaka 2017/2018 
haikubainisha kwa upana, kukatika kwa umeme ama kwa 
kupanga au kutopanga ikionesha maeneo yaliyoathirika na 
idadi ya wateja waliotarajiwa kuathirika katika kipindi hicho. 
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Badala yake, takwimu zilioneshwa kwa ujumla kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.54. Mamlaka ilieleza kuwa 
haikuchambua na kupima utendaji kazi wa watoahuduma kwa 
undani kama inavyotakiwa kwa sababu wazalishaji wa umeme 
hawatoi idadi ya wateja kwa eneo linalohudumiwa. Matokeo 
yake, ubora na kiwango cha upatikanaji wa umeme 
hakikuweza kupimwa na kusimamiwa na Mamlaka. 

Jedwali Na. 54:Saa za kukatika kwa umeme na 
kukosekana kwa idadi ya wateja walioathirika 

Chanzo: Taarifa ya Utekelezaji ya Mwaka ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji ya Mwaka wa Fedha 2017/2018 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati na Maji ihakikishe kuwa watoahuduma wa nishati ya 
umeme wanatoa idadi ya wateja wanaoathirika kwa eneo ili 
kuwezesha tathmini ya ubora wa huduma na kiwango cha 
kutegemea umeme kisha kuchukua hatua stahiki kwa 
mtoahuduma ambaye anashindwa kukidhi viwango. 

20.2.3 Udhibiti Usioridhisha kwenye Uuzaji Rejareja wa Gesi 
(Liquified Petroleum Gas) 

Kwa mujibu wa Kanuni za Gesi (Petroleum Rules, Liquified 
Petroleum Gas Operations) za Mwaka 2018, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji ni msimamizi wa shughuli 

Na. 
Mwenye 
Leseni 

Saa 
Zilizopang

wa 

Saa 
Zisizopa

ngwa  

Jumla ya 
Muda wa 

Kukatika kwa 
Umeme (Saa 
Zilizopangwa 

na 
Zisiopangwa) 

Saa Halisi za 
Umeme Kukatika  

2017/18 2017/18 2017/18 2017/18 

1 TANESCO 19,344.00 
14,217.0

0 
33,561.00 28,224.29 

2 Mwenga  49.28 145.40 194.68 194.68 
3 Andoya  36.00 134.00 170.00 170.00 
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zinazohusu  gesi kwenye mitungi kwa wasambazaji, wauzaji 
wa jumla, na wauzaji wa rejareja.  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 10(2) ya Kanuni za Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji, Mamlaka inatakiwa kutoa  leseni 
kwa wauzaji na wasambazaji wa gesi iliyosindikwa na kujazwa 
kwenye mitungi, lakini Kanuni haiwataji wauzaji wa rejareja 
wa gesi. Hali hii inatengeneza mwanya wa kushindwa 
kusimamia wauzaji wa rejareja na hivyo kuwa na hatari ya 
usalama, ubora, na viwango vya gesi inayouzwa kwa wateja 
wa mwisho. 

Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka haisimamii bei ya gesi 
iliyosindikwa kwa mujibu wa Kifungu cha 7(b)-iv cha Sheria ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji ya Mwaka 2001 
ambayo inaitaja Mamlaka kuwa msimamizi wa viwango vya bei 
na tozo kwa nishati na maji. Bei za soko zinakuwa na udhibiti 
kwa wauzaji wa jumla wa gesi iliyosindikwa. Mamlaka ilieleza 
kuwa haina uwezo wa kusimamia kwa sasa ikisubiri kuanza 
kwa mfumo wa uagizaji wa pamoja wa gesi (Bulk procurement 
system) unaosubiri ujenzi wa miundombinu katika Bandari ya 
Dar es Salaam kwa ajili ya kupokea gesi. Sababu nyingine ni 
kukosekana kwa mfumo wa taarifa sahihi za shehena ya gesi 
inayoagizwa toka nje ya nchi.   

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ifanye mapitio ya 
kanuni zake za gesi iliyosindikwa za mwaka 2018 ili 
kuhakikisha zinawahusisha wauzaji wa rejareja ili 
kuongeza usimamizi wao na kuharakisha kuanzisha mfumo 
wa uagizaji wa pamoja wa gesi iliyosindikwa na mfumo wa 
taarifa kuiwezesha Mamlaka kupanga na kusimamia bei za 
gesi.  
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SURA YA ISHIRINI NA MOJA 

UTEKELEZAJI WA SHERIA ZA KODI YA MAPATO 

21.0 Utangulizi 

Taasisi za umma zinatakiwa kuzingatia sheria za kodi, ikiwa ni 
pamoja na kurejesha taarifa za kodi (tax returns) kwa wakati. 
Hata hivyo, kama ilivyoripotiwa katika taarifa zangu za miaka 
iliyopita, nilibaini kuwa taasisi za umma ziliendelea 
kuchelewesha au kutopeleka kabisa makato ya kodi kutoka 
kwenye mishahara ya wafanyakazi na kodi ya zuio, hivyo 
kusababisha faini na riba. Pia, taasisi ziliendelea kutoandaa 
nyaraka na taarifa za kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
jambo linalosababisha ugumu katika kudai marejesho ya kodi 
(input tax). 

Pamoja na msisitizo unaoelezwa kwa kila taasisi kutumia 
mashine za kieletroniki kutoa risiti, nilibaini kuwa baadhi ya 
taasisi hazina mashine za kieletroniki, hasa taasisi zenye 
mauzo. Nilibaini pia kuna kutozingatia sheria za kodi ya zuio 
kunakotokana na kutoelewa sheria hiyo na kutoa tafsiri 
tofauti. Kwa kina nilibaini mapungufu yafuatayo: 

21.1 Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) 
21.1.1 Kuchelewa Kutoa Risiti ya Kieletroniki  

Kifungu cha 86 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) ya Mwaka 2014 kinataka kutolewa kwa ankara au 
stakabadhi za kieletroniki zilizo sahihi na katika mpangilio 
unaofuatana si zaidi ya siku moja tangu kodi ya ongezeko la 
thamani ilipotakiwa kulipwa. 

Hata hivyo, uhakiki wangu wa sampuli nne zilizohusiana na 
fedha zilizopokelewa, ulibaini kuwa stakabadhi za kieletroniki 
zilichelewa kutolewa kwa miamala mitatu inayohusisha kiasi 
cha shilingi milioni 788.67 zilizopokelewa kutoka kwa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA). Ucheleweshaji ulikuwa 
kati ya siku 18 na 69 kwa kiasi chote kilichopokelewa. 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  248 
 

Ucheleweshaji huu utaweza kusababisha Kampuni ya Nyumba 
za Watumishi kulipa faini na riba ambazo zinaweza kuiathiri 
kiutendaji na kifedha. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Kampuni ichukue hatua za 
madhubuti kuhakikisha stakabadhi au ankara za 
kieletroniki zinatolewa pindi kodi ya ongezeko la thamani 
inapotakiwa kulipwa ambapo ni pale fedha yote au sehemu 
ya fedha inapolipwa au wakati wa kuuza bidhaa au tarehe 
ya utoaji wa ankara kutegemeana na kipi kinachotangulia. 

21.2 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 

21.2.1 Kuchelewa Kulipa Kodi ya Ardhi na Majengo 

Kifungu cha 18 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 1982 kinataka kila mtu mwenye vigezo kulipa kodi ya 
ardhi kwa mkusanyaji aliyeteuliwa (Mamlaka ya Mapato 
Tanzania TRA). Vivyo hivyo, Kifungu cha 33(1) cha Sheria ya 
Ardhi ya Mwaka 1999 kinataka mmiliki wa jengo kulipa kodi ya 
jengo husika kwa kiasi na muda maalumu kwa mwaka. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa, hadi tarehe 31 Oktoba 
2019, Shirika la Nyumba la Taifa lilikuwa na madeni ya kodi ya 
ardhi na kodi ya majengo ya shilingi bilioni 1.05 na shilingi 
milioni 404.26 mtawalia kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2019. Malipo haya yanahusiana na ardhi na majengo 
ya Shirika yaliyopo katika mikoa mbalimbali Tanzania Bara na 
yalikuwa yamepitiliza muda wa malipo kwa zaidi ya siku 123. 

Kushindwa kulipa kodi hizi ni ishara ya kutozingatia sheria 
ambapo inaweza kusababisha Shirika kutozwa riba na faini. 
Riba inayotegemewa na Shirika kwa kutumia viwango vya riba 
vya dhamana za serikali inakadiriwa kuwa shilingi milioni 
42.59. 

Ninaishauri Menejimenti ya Shirika la Nyumba ilipe kodi ya 
ardhi na ya majengo kwa haraka kwa mamlaka zinazohusika 
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ili kuepuka riba na faini zinazotokana na kuchelewesha au 
kutokulipa kabisa. 

21.3 Malipo Yaliyofanyika bila Kupewa Stakabadhi ya Kieletroniki 
shilingi Milioni 877.05 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kodi vya 
Kieletroniki) za Mwaka 2012 inamtaka kila mnunuzi kudai 
stakabadhi au ankara ya kieletroniki pindi anaponunua bidhaa 
au huduma. 

Ukaguzi wangu wa mashirika ya umma ulibaini kuwa baadhi ya 
mashirika yamekuwa yakifanya malipo kwa wadau mbalimbali 
bila kudai stakabadhi za kieletroniki. Jedwali Na.55 hapa 
chini linajumuisha mashirika ya umma ambayo yamefanya 
malipo kwa wauzaji wa bidhaa na huduma mbalimbali bila 
kudai stakabadhi za kieletroniki. 

Jedwali Na. 55: Malipo Yaliyofanyika bila Stakabadhi ya 
Kieletroniki 

Na. Taasisi Malipo 
(Shilingi milioni). 

1 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro (MORUWASA) 744.07 

2 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Musoma (MUWASA) 108.38 

3 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA) 24.60 

 Jumla 877.05 
 

Mapungufu yaliyobainika yanaweza kuzisababishia taasisi 
husika kutozwa faini kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni ya 24 
ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kodi vya Kieletroniki) 
za Mwaka 2012. Pia, zinarudisha nyuma juhudi za Serikali za 
kukusanya mapato. 

Ninazishauri menejimenti za mashirika husika kuhakikisha 
zinapewa stakabadhi za kieletroniki kwa malipo yote 
wanayofanya ili kuepuka usumbufu unaoambatana na 
kutofuata sheria za kodi hivyo kuisaidia Serikali kukusanya 
mapato. 
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21.4 Kampuni ya Stamigold 
21.4.1 Mapungufu katika Usuluhishi wa Marejesho ya Kodi ya 

Ongezeko la Thamani (VAT) Shilingi bilioni 4.5 

Katika marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya 
Kampuni ya Stamigold, nilibaini tofauti ya shilingi bilioni 4.5 
kati ya mapato yaliyowekwa kwenye marejesho na mapato 
yaliyoripotiwa kwenye leja kuu. Mapato katika leja kuu 
yalionekana kuwa makubwa kuliko yale ambayo yamewekwa 
kwenye marejesho ya kodi. 

Pia, nilibaini kuwa ankara kutoka kwa watoahuduma 
zinazofikia shilingi milioni 530.50 zimeingizwa zaidi ya mara 
moja kwenye marejesho katika Mwaka wa Fedha wa 
2018/2019. 

Masuala haya yamesababisha taarifa potofu katika kiasi cha 
kodi ya ongezeko la thamani ambacho kimeripotiwa kwenye 
vitabu na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Ninaishauri Menejimenti ya Kampuni ya Stamigold 
ihakikishe usahihi katika kutayarisha marejesho ya kodi ya 
ongezeko la thamani na isuluhishe taarifa kabla ya 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato ili kuepuka faini na riba 
zitokanazo na kupunguza kiasi cha kodi. 

21.4.2 Kutokuwepo kwa Waraka wa Bei Elekezi kati ya Stamigold 
na  Kampuni Tanzu 

Kanuni ya 7 ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (Bei Elekezi kati 
ya Kampuni Tanzu) za Mwaka 2018, inaelekeza kuwa kila mtu 
anayeshiriki katika muamala wenye udhibiti atatakiwa 
kuandaa waraka wa bei elekezi kati ya kampuni tanzu 
unaoendana na wakati huo ambao utaonesha taarifa na 
nyaraka za miamala na waliohusika. Pia, kanuni inataka 
walipakodi wenye miamala na makampuni tanzu ya shilingi 
bilioni 10 au zaidi kuandaa na kuwasilisha waraka kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na walipakodi wenye miamala 
na makampuni tanzu chini ya shilingi bilioni 10 kutayarisha 
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nyaraka bila kuwasilisha lakini pale zitakapoombwa na 
Mamlaka ya Mapato ziwasilishwe ndani ya siku 30 tangu 
zilipoombwa. 

Wakati ninapitia miamala ya Kampuni ya Stamigold na 
makampuni tanzu nilibaini kuwa kampuni haina waraka wa bei 
elekezi kati yake na makampuni tanzu kuonesha uhalali wa 
bei katika miamala inayofikia kiasi cha shilingi bilioni 1.2. 

Kampuni ya Stamigold ipo kwenye hatari ya kutozwa faini 
isiyopungua vipande vya fedha 3500 (sawa na shilingi milioni 
52.50) kwa kushindwa kufuata matakwa ya waraka wa bei 
elekezi na makampuni tanzu. 

Ninaishauri Kampuni ya Stamigold ifuate kanuni na 
itayarishe waraka wa bei elekezi baina yake na kampuni 
zake tanzu kama inavyotakiwa na Kanuni Na.7 ya Kanuni za 
Usimamizi wa Kodi za Mwaka 2018. 

21.5 Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

21.5.1 Kutolipa Madeni ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 

Kifungu cha 66(1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) ya Mwaka 2014 kinataka walipakodi kuandaa marejesho 
ya kodi ya ongezeko la thamani na kulipa madeni yatokanayo 
na kodi hiyo ndani ya siku 20 baada ya mwezi wa mauzo. 

Ukaguzi katika Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) ulibaini 
kuwa Shirika halikuwasilisha madeni ya kodi ya ongezeko la 
thamani yenye jumla ya shilingi milioni 488.76 yanayohusiana 
na miezi minne ya Julai 2018, Aprili 2019, Mei 2019, na Juni 
2019. 

Kushindwa kulipa kwa wakati madeni ya kodi ya ongezeko la 
thamani kunaliweka Shirika kwenye hatari ya kutozwa faini na 
riba ambapo inaweza kutumia rasilimali fedha kulipa ambazo 
zingeweza kutumika katika shughuli zingine zenye tija kwa 
Shirika.  
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Ninaishauri Menejimenti ya Shirika ihakikishe kuwa 
madeni ya kodi ya ongezeko la thamani yanalipwa 
mapema baada kuwasilisha marejesho yake. 

21.6 Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi (TRAB) 
21.6.1 Mashauri ya Rufaa na Maombi ambayo Hayajashughulikiwa 

Sheria ya Usuluhishi wa Mapato ya Kodi ya Mwaka 2010 na 
Taratibu za Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi za Mwaka 2018 
zinataka rufaa zote zilizowasilishwa kwenye Bodi 
kushughulikiwa ndani ya muda, kwa uwazi, na kwa haki. 

Hata hivyo, nilibaini wakati wa ukaguzi wangu kuwa rufaa 
hazifanyiwi kazi ndani ya muda stahiki. Mwishoni wa Mwaka 
wa Fedha wa 2018/2019, Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi 
ilikuwa na rufaa 881 ambazo zilikuwa hazijasuluhishwa na 
maombi  21 yanayohusu migogoro ya kodi yenye thamani ya 
shilingi trilioni 364.19 na dola za Marekani milioni 79.65 
yalikuwa hayajashughulikiwa. 

Kuchelewa kusuluhisha mashauri husika kunainyima Serikali 
nafasi ya kukusanya kodi yake kwa mashauri ambayo itashinda 
ili kutekeleza shughuli mbalimbali za maendeleo. 

Ninaishauri Menejimenti ya Baraza ihakikishe mashauri 
yote yanasuluhishwa ndani ya muda ili kuepuka kuwa na 
mashauri mengi ambayo hayajasuluhishwa. 

21.7 Baraza la Usuluhishi la Mapato ya Kodi (TRAT) 
21.7.1 Mashauri ya Rufaa na Maombi ambayo Hayajashughulikiwa 

Sheria ya Usuluhishi wa Mapato ya Kodi ya Mwaka 2010 na 
Taratibu za Baraza la Usuluhishi wa Mapato ya Kodi za Mwaka 
2018 zinataka rufaa zote zilizowasilishwa kwenye Baraza 
kushughulikiwa ndani ya muda, kwa uwazi na kwa haki. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi mwishoni mwa Mwaka wa 
Fedha 2018/2019, Baraza lilikuwa na rufaa na maombi 28 
ambayo yalikuwa hayajashughulikiwa yaliyohusu migogoro ya 
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kodi yenye thamani ya shilingi bilioni 1.12 na dola za Marekani 
milioni 1.45. 

Kuchelewa kusuluhisha mashauri husika kunainyima Serikali 
nafasi ya kukusanya kodi yake kwa mashauri ambayo itashinda 
ili kutekeleza shughuli mbalimbali za maendeleo. 

Ninalishauri Baraza lihakikishe mashauri yote 
yanasuluhishwa ndani ya muda na kuepuka kuwa na idadi 
kubwa ya mashauri ambayo hayajasuluhishwa. 
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SURA YA ISHIRINI NA MBILI 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KWENYE MAZINGIRA YA 
BIASHARA 

22.0 Utangulizi 

Serikali inajitahidi kuboresha mazingira ya biashara kwa kutoa 
motisha sahihi kuwezesha ubunifu wa sekta binafsi na wadau 
wengine  ili kuiwezesha Tanzania kuwa na ushindani wa 
kibiashara kwa kukuza uzalishaji, kuwezesha ubunifu, na 
kukuza muunganiko wa  kiuchumi sambamba na ushirikiano wa 
ndani na nje ya nchi. Serikali inaendelea kukuza taasisi zake 
katika jitihada za kufikia Tanzania ya viwanda. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nilipitia ufanisi wa kiutendaji 
wa taasisi za umma na kubaini maeneo mbalimbali ya 
kimkakati ambayo yanahitaji Serikali kuingilia kati ili 
kuboresha na kuongeza ufanisi. Taasisi hizo ni pamoja na: 

i. Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC)  

ii. Shirika la Simu Tanzania (TTCL Corporation) 

iii. Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini (LATRA) 

iv. Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 

22.1 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini (LATRA) 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini ilianzishwa ili 
kudhibiti usafiri wa ardhini na kuboresha maslahi ya jamii ya 
Tanzania kwa kukuza ushidani wenye tija na ufanisi wa 
kiuchumi katika sekta inazozisimamia; kulinda maslahi ya 
watumiaji kwa upande wa gharama; kusimamia viwango vya 
huduma ya usafirishaji; na kulinda maslahi ya kifedha ya 
wasafirishaji. Ukaguzi wa ufanisi wa kiutendaji wa Mamlaka 
ulibaini mapungufu yafuatayo. 
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22.1.1 Mapungufu katika usimamizi wa pikipiki na bajaji za 
biashara 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kutokuwepo kwa kanzidata ya 
kusimamia pikipiki na bajaji za biashara. Hali hii inaizuia 
mamlaka kufahamu idadi sahihi ya pikipiki na bajaji za 
biashara kwa ajili ya usimamizi na tathmini ya utoaji wa leseni 
za uendeshaji. Kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019, Mamlaka  
ilifanikiwa kutoa leseni 21,282 na 33,084 kwa bajaji na pikipiki 
mtawalia. Hata hivyo, kutokana na kukosekana kwa 
kanzidata, Mamlaka ilishindwa kujua idadi ya pikipiki na bajaji 
ambazo hazina leseni. Pia, Mamlaka haina uwezo wa kuona 
mfumo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kujua idadi ya 
magari, pikipiki, na bajaji zilizosajiliwa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
kuweka kanzidata ya pikipiki na bajaji za biashara ili kuwa 
na usimamizi wenye tija. Pia, Mamlaka iwasiliane na 
Mamlaka ya Mapato ili kuweza kuona magari, pikipiki, na 
bajaji zilizosajiliwa kwenye mfumo wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

22.1.2 Mapungufu katika usimamizi wa mfumo wa habari 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini ina mifumo ya 
TEHAMA kama njia ya kuongeza ufanisi na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wadau. Mamlaka ina mifumo sita ya TEHAMA 
inayofanya kazi. Mifumo hii inajumuisha Mfumo wa 
Kieletroniki wa Usimamizi wa Nyaraka (Electronic Document 
Management System (EDMS)); Mfumo wa Kufuatilia Vyombo 
vya Kusafirisha Abiria (Passenger Service Vehicles Traking 
System (VTS));  Mfumo wa Taarifa za Leseni Barabani (Road 
Licensing Information System (SURLISS)); Mfumo wa Usimamizi 
wa Fedha (Integrated Financial Management System (IFMS)) 
kutokana na “Epicor 10.2”; Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimali-watu (Integrated Payroll and Human Resource 
Management System); Mfumo wa Kuuliza Bei za Nauli ya 
Mabasi kwa Njia ya Simu za Mkononi (Mobile Phones Online 
Inquiry System for Bus Fares); na Mfumo wa Kusaini Muda wa 
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Kuingia na Kutoka Kazini kwa Watumishi (Time Attendance 
Biometric System). 

Katika kupitia mifumo ya TEHAMA nilibaini mapungufu 
yafuatayo ambayo yanahitaji Menejimenti iweze kuingilia kati 
kwa ajili ya maboresho. 

i) Kukosekana  kwa mgawanyo wa majukumu katika mfumo wa 
taarifa za leseni barabarani 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kukosekana kwa mgawanyo wa 
majukumu katika mfumo wa taarifa za leseni barabarani 
ambapo mtu mmoja alikuwa ana ruhusa ya kuingiza taarifa za 
chombo cha usafiri, kuhakiki na kuidhinisha taarifa, pamoja na 
kutoa taarifa (issue notification). Hali hii inaashiria kuwa 
mifumo ya usimamizi ya ndani ya taasisi haipo imara na 
inaruhusu uwezekano wa kufanya makosa na udanganyifu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
ianzishe mfumo wa kujaza taarifa za leseni kwenye 
mtandao na kutengeneza timu ya watumishi wanaohakiki 
taarifa pamoja na wale wanaoidhinisha taarifa ili kuimarisha 
mfumo wa usimamizi wa ndani. 

ii) Kazi za Msimamizi wa TEHAMA hazipitiwi na mtu wa usalama 
mtandaoni (Independent security personnel) 

Kitengo cha TEHAMA cha Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Ardhini kina wafanyakazi wanne ambao wana wajibu wa 
kusimamia mfumo wa TEHAMA wa mamlaka. Wasimamizi wa 
TEHAMA wana ruhusa ya kuingia kwenye mifumo yote pamoja 
na kanzidata zake. Nilibaini kuwa wasimamizi wa TEHAMA 
hawasimamiwi na mtu mwingine ambaye anahakikisha kuwa 
wasimamizi hao wanafanya kazi ambazo wameidhinishiwa 
kuzifanya kwenye mfumo. Kukosekana kwa ulinzi kwenye 
TEHAMA kunaongeza hatari ya usalama wa taarifa na 
udanganyifu. 
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Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini ilieleza kuwa 
kitengo cha TEHAMA kina nafasi ya msimamizi wa mifumo 
ambaye majukumu yake ni pamoja na kutengeneza mkakati wa 
usalama wa TEHAMA, kuhamasisha usalama mtandaoni, na 
kupitia mfumo wa usimamizi. Menejimenti iliwasilisha ombi la 
kuajiri mtaalamu wa usalama wa TEHAMA kwenye Bodi ya 
Wakurugenzi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
iajiri  mtaalamu wa usalama wa TEHAMA ambaye atakuwa 
na wajibu wa kutengeneza mkakati wa usalama wa TEHAMA 
ikiwa ni pamoja na kuhamasisha usalama wa TEHAMA na 
kupitia mfumo wa usimamizi. 

22.1.3 Kukosekana kwa Mpango-mkakati uliodhinishwa 

Mpango-mkakati ni taarifa inayoonesha malengo ambayo 
yameundwa kutimiza matakwa na kuonesha uelekeo wa 
Mamlaka. Unatoa muhtasari wa namna Mamlaka inapanga 
kufanya kazi kwa miaka mitano ijayo na inaeleza nafasi za 
kibiashara ambazo taasisi inapaswa kuzifuata. Mkakati huo 
unatakiwa uendane na mpango-mkakati wa Serikali wa miaka 
mitano kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kukosekana kwa mpango-mkakati 
ulioidhinishwa wa kuongoza utendaji kazi. Mpango-mkakati ni 
taarifa muhimu kuonesha uelekeo wa taasisi na ndiyo msingi 
wa bajeti ya mwaka na mpango wa utendaji. Nilitaarifiwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini kuwa taarifa ya 
mwisho ya mpango-makakati ipo tayari kuwasilishwa kwenye 
Bodi ya Wakurugenzi kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Ninapendekeza Mamlaka iharakishe kupitia na kuidhinisha 
mpango mkakati ili uweze kutumika. Pia, Mamlaka 
iharakishe mpango-mkakati wake ili uende sambamba na 
Mpango-mkakati wa Serikali wa mwaka 2016/17 hadi 
mwaka 2020/21. 
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22.2 Shirika la Simu Tanzania (TTCL) 
Shirika la simu Tanzania ni taasisi kubwa ya mawasiliano kwa 
njia ya waya za kusafirisha mawasiliano Tanzania. Shirika lina 
wajibu wa kusimamia miundombinu ya mawasilino kwa namna 
itakayoleta usalama na maendeleo ya kiuchumi na kibiashara. 
Shirika linaongoza kwa asilimia 98 ya hisa sokoni katika kutoa 
huduma ya mawasiliano kwa njia ya waya, wakati 
watoahuduma wengine wana asilimia mbili (2) ya hisa. Kwa 
upande mwingine, Shirika la simu linamiliki asilimia moja (1) 
tu ya hisa sokoni ya mawasiliano ya simu za mkononi 
ikilinganishwa na watoahuduma wengine (angalia Mchoro II) 

Mchoro II: Hisa za watoahuduma za mawasiliano ya simu za 
mkononi 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za TTCL kwa mwaka 2018/19 

Wakati ninapitia utendaji kazi wa Shirika la simu nilibaini 
udhaifu ufuatao unaolizuia Shirika kupanuka zaidi na kufikia 
malengo yake ya kimkakati. 

22.2.1 Kutotekeleza uwekezaji wa Mtaji uliopangwa kwa 96%  
Mpango-mkakati wa Shirika wa mwaka 2016/17 hadi 2020/21 
unaonesha uelekeo wa shirika katika kutoa huduma za 
TEHAMA kwa wateja zinazoongeza thamani, kukuza soko, na 
mabadiliko ya shirika kuwa mshindani mkubwa nchini 
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Tanzania, Afrika, na dunia katika soko la mawasiliano 
sambamba na malengo ya kibiashara na vipaumbele vya Taifa. 

Utendaji wa Shirika la Simu sokoni unaathiriwa kwa kiasi 
kubwa na upungufu wa fedha kwa ajili ya kupanua biashara 
ikilinganishwa na watoahuduma wengine. Kwa mfano, kwa 
Mwaka wa Fedha 2018/2019, Shirika lilikadiria kuwa na 
uwekezaji wa mtaji kiasi cha shilingi bilioni 671.28. Hata 
hivyo, uwekezaji wa shilingi bilioni 29.39 tu ndiyo ulifanyika 
hivyo kupelekea kushindwa kufikia bajeti kwa asilimia 96. 
Uwekezaji uliopangwa ulikuwa unahusiana na kupanua 
miundombinu ya mtandao; kuongeza utendaji wa mtandao 
uliopo; na kurekebisha miundombinu ya mtandao na huduma. 
Bajeti hiyo ilitarajiwa kupatikana kutoka kwenye mkopo 
wenye masharti nafuu wa shilingi bilioni 643.79 chini ya 
udhamini wa Serikali. Hata hivyo, hakuna mkopo uliotolewa 
kwenye Shirika kwa mwaka 2018/2019.  

Pia, nilibaini kuwa kati ya bajeti ya mwaka ya shilingi bilioni 
831.75, ni kiasi cha shilingi bilioni 131.43 tu ndicho 
kilichokusanywa. Licha ya vikwazo vya kifedha, Shirika 
liliendelea kutumia vyanzo vyake vya mapato vya ndani ili 
kutekeleza mikakati mbalimbali ya kutangaza biashara ili 
kukuza hisa sokoni katika mawasiliano ya simu za mkononi. 
Shirika limewasilisha barua pamoja na mpango-mkakati wa 
kibiashara kwa Serikali tarehe 7 Disemba 2018 kuomba 
udhamini wa Serikali kwenye mkopo wenye masharti nafuu. 

Upatikanaji wa malengo ya bajeti kwa kiasi kidogo kunazuia 
Shirika kufikia malengo yake ya kimkakati.  

Ninapendekeza shirika kufuatilia kwa karibu mpango-
mkakati wa kibiashara uliowasilishwa Serikalini ili 
kuwezesha kupata mkopo ama kutoka vyanzo vya ndani au 
vyanzo vya nje kupitia udhamini wa Serikali. Pia, Shirika 
litafute vyanzo vya mapato vya ndani ya Shirika kuwezesha 
utekelezaji wa mikakati iliyopangwa. 
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22.2.2 Kutodhibitiwa kwa gharama za kupitishia mawasilano 
kwenye mitandao mingine (roaming charges) 
kulikosababisha hasara ya shilingi bilioni 1.11 

Shirika la Mawasiliano ya Simu Tanzania lilianzisha mkakati wa 
muda mfupi wa kufikia mawanda mapana ambapo ilitarajiwa 
kuwa Shirika litaweza kuongeza na kutanuka hivyo kufikisha 
mtandao nchi nzima kwa muda mfupi ambapo pia kutaongeza 
mapato yake. Ili kutimiza adhma hii katika Mwaka wa Fedha 
unaoishia 2018/2019, Shirika liliingia mkataba tarehe 14 Julai 
2018 na Kampuni ya TIGO ikiwa na lengo la kupitishia 
mawasiliano ‘roaming’ kwa baadhi ya mikoa nchini.  

Kwa mujibu wa mkataba huo, Shirika la Simu Tanzania 
linailipa Kampuni ya Tigo kiasi cha shilingi 2,500 kwa GB moja 
wakati Kampuni hiyo inawatoza wateja wake kiasi cha shilingi 
1,500 kwa GB moja ambayo ni bei ya chini ikilinganishwa na 
mkataba wake. Hali hii ililisababishia Shirika hasara ya shilingi 
bilioni 1.11 ambapo kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019, 
makusanyo yaliyopatikana kutokana na kupitishia mawasiliano 
‘roming’ yalikuwa ni shilingi bilioni 2.35 wakati gharama za 
uendeshaji wa shughuli hii ilikuwa sawa na shilingi bilioni 3.46. 

Aidha, mapitio zaidi yalibaini huduma ya kupitishia 
mawasiliano ‘roaming’ haisimamiwi na kudhibitiwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania, jambo 
linalosababisha gharama za uendeshaji kuwa kubwa baina ya 
watoahuduma. Vilevile, nilibaini kutokuwepo kwa mpango-
mkakati wa kutoka kwenye kupitishia mawasiliano kwenye 
mitandao mingine kwenye maeneo hayo ambayo hayana 
miundombinu ya mawasiliano. Menejimenti imeeleza kwamba 
imefanya majadiliano mapya na Kampuni ya Tigo ambayo 
imekubali kupunguza bei kwa data kutoka shilingi 2,500 hadi 
shilingi 1,800 kwa GB moja. Hata hivyo, bei hii inaonekana 
kuwa bado ni kubwa kuliko bei ya shilingi 1,500 ambayo mteja 
wa Shirika la Simu Tanzania analipa  kwa GB moja. 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika ishirikiane na 
Wizara mama pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasilino 
ili kuanzisha taratibu za kusimamia bei na gharama za 
kupitishia mawasiliano (roaming) kwa vile gharama 
zinazowekwa kwa sasa ni kubwa zikiwa na lengo la kuondoa 
ushindani ambapo makampuni mapya machanga 
yanashindwa kumudu.  

Aidha, ninaendelea kulishauri Shirika kutafuta njia mbadala 
ya kutanua ufikaji wa mawasiliano yake nchini ikiwa 
pamoja na kuangalia uwezekano wa kukodi minara kutoka 
makampuni yanayotoa huduma hiyo kwa bei nafuu. 

22.2.3 Usimamizi usiofaa wa Vifurushi Maalumu Ulisababisha 
Hasara ya Shilingi Bilioni 2.35 

Shirika la Simu lilianzisha vifurushi maalumu mbalimbali 
vikiwa na lengo la kuongeza ushindani ikiwa ni pamoja na 
kifurushi maalaum cha wanafunzi pamoja na kifurushi cha 
wafanyakazi wa Shirika. Vifurushi hivi kwa ujumla vinatolewa 
kwa bei ndogo vikiwa na lengo la kuhamasisha wafanyakazi na 
wanafunzi kutumia huduma za Shirika. 

Hata hivyo, katika mapitio yangu ya vifurushi hivi nilibaini 
hakuna udhibiti na usimamizi mzuri katika vifurushi hivi 
vinavyotolewa na Shirika hali iliyosababisha hasara ya shilingi 
bilioni 2.50 kwa mwaka. Hali hii ilisababishwa na kuwepo na 
wateja wanaonufaika na vifurushi hivi ingawa si wanafunzi 
wala watumishi wa Shirika ambao walitakiwa kulipa bei za 
kawaida na si ya ruzuku iliyopo kwenye vifurushi hivi. 

Mathalani, katika kifurushi cha wafanyakazi ilibainika kwamba 
kifurushi hicho kilikuwa na idadi ya wateja 481 waliozidi idadi 
ya wafanyakazi wote wa shirika. Aidha, nilibaini kuwa wateja 
wa kifurushi cha wanafunzi kiitwacho boom kilikuwa na 
wateja 16,263 ambapo mteja mmoja ana zaidi ya kadi moja 
ya simu (kuanzia 2 hadi 52 kwa mteja). Ni mtazamo wangu 
kuwa, wengi wa wateja wenye vifurushi hivi vinavyolengwa 
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kwa makundi maalumu yanaungwa kwa wateja wasiostahili 
hali inayoashiria vitendo vya udanganyifu.  

Ninapendekeza shirika liimarishe udhibiti ili kuhakikisha 
linapunguza hatari ya kusajili wateja wasiostahili kwenye 
kifurushi ambacho kipo kwenye kundi maalumu, kwa 
mfano, kitambulisho kimoja cha mwanafunzi au mfanyakazi 
kitumike kwenye kadi moja tu ya simu. 

22.3  Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) 
Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) lilianzishwa kutoa 
huduma za meli na kuboresha usafiri wa baharini ili kufanya 
udhibiti wa bandari, huduma za meli, mazingira ya baharini, 
usalama, na masuala yanayohusu ulinzi kwenye maji ndani ya 
Tanzania Bara. Dhima yake ni kuhakikisha kuna ufanisi katika 
utoaji wa huduma za baharini na huduma za biashara ya meli 
ambazo ni salama, zenye uhakika na rafiki kwa mazingira.  

Uhakiki wangu wa ufanisi katika utendaji wa TASAC umebaini 
mapungufu yafuatayo. 

22.3.1 Kukosekana kwa Sera na Miongozo ambayo imeidhinishwa 
kwa ajili ya Utendaji wa Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) 

Muundo wa Kamati ya Kudhamini Taasisi zilizopo katika Tume 
ya Kutoa Miongozo (COSO) unazitambua sera, taratibu, na 
miongozo kama sehemu ya mfumo wa udhibiti na msingi wa 
kuboresha udhibiti wa ndani katika taasisi. Pia, unazitambua 
kama msingi ambao ufanisi katika udhibiti wa mfumo wa ndani 
unajengwa katika taasisi ambayo inajitahidi kufikia malengo 
yake ya kimkakati; kutoa taarifa za fedha zenye uhakika kwa 
wadau wa ndani na nje; kuendesha biashara yake kwa ufanisi; 
kufuata sheria na kanuni; na kutunza mali zake. 

Wakati wa ukaguzi, nimebaini kuwa Shirika la Wakala wa Meli 
Tanzania halijaanza kutumia sera, taratibu muhimu za 
utendaji kazi, na miongozo mbalimbali katika utendaji wake. 
Sera husika zinajumuisha Sera ya TEHAMA, miongozo na 
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taratibu muhimu za utendaji; mpango wa mwendelezo wa 
biashara na mpango wa kupunguza maafa; taratibu na kanuni 
za utumishi, nataratibu na kanuni za fedha; hali ya kamati ya 
uendeshaji wa TEHAMA; mwongozo wa ukaguzi wa ndani 
wenye kuzingatia viashiria vya hatari; na sera na muundo wa 
kuratibu viashiria vya hatari. 

Ni maoni yangu kuwa, kanuni hizi za ndani ni muhimu ili 
kusaidia uendeshaji wa  Shirika kwa ufanisi zaidi. 

Ninapendekeza Shirika liharakishe mapitio ya nyaraka hizo 
na kuhakikisha zinaidhinishwa ili lianze kuzitumia. 

22.3.2 Kukosekana kwa Viwango vya Tozo Sanifu kwa Meli za 
Mizigo na Abiria 

Kifungu cha 12(1) cha Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania ya 
Mwaka 2017 kinalipa Shirika mamlaka ya kudhibiti huduma za 
usafiri kwenye maji kwa kusanifisha viwango vya tozo na 
malipo. Hata hivyo, ukaguzi wa kazi za udhibiti majini 
umebaini kutokuwepo kwa viwango sanifu vya tozo kwa meli 
za nje na ndani zinazotoa huduma ya mizigo na abiria. Katika 
kipindi cha mpito, Shirika la limeandaa Rasimu ya Kanuni za 
Wakala wa Meli Tanzania (Tozo) za Mwaka 2019 ambazo 
zinatoa muundo wa kukuza ushindani na kudhibiti tozo. 
Rasimu hiyo ya Kanuni inasubiri idhini ya Serikali na 
kuchapishwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Kukosekana kwa udhibiti wa viwango vya tozo kwa meli za 
mizigo na za abiria ndani na nje ya nchi kunawaweka 
watumiaji wa huduma za usafiri majini katika uwezekano wa 
kutozwa tozo kubwa na watoahuduma za usafiri wa majini. 

Ninapendekeza Shirika kufanya ufuatiliaji ili kupata idhini 
ya Rasimu ya Kanuni za Wakala wa Meli Tanzania (Tozo) za 
Mwaka 2019 kutoka Serikalini. Pia, ipitie tozo mbalimbali 
zinazotozwa sasa katika njia mbalimbali za usafiri majini 
kwa lengo la kuzisanifu ili ziendane na matakwa ya Sheria 
ya Wakala wa Meli Tanzania. 
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22.3.3 Mapungufu katika Ukaguzi wa Boti/Vyombo vya Majini 
ambavyo Havijasajiliwa 

Kanuni Na. 82 ya Kanuni za Usafirishaji wa Kibiashara zinataka 
kutolewa leseni ya mwaka kwa vyombo vya majini ambavyo 
havijasajiliwa. Shirika la Wakala wa Meli Tanzania linatakiwa 
kufanya ukaguzi wa vyombo vya usafiri majini kabla ya kutoa 
leseni ili kuhakikisha vinazingatia  matakwa ya kiusalama. 
Hata hivyo, nimebaini mapungufu yafuatayo yanayohusiana na 
ukaguzi wa vyombo vya usafiri majini. 

(i) Kukosekana kwa Utaratibu wa Kuhakikisha Meli Zote 
ambazo Hazijasajiliwa Zinakaguliwa 

Uhakiki wa ripoti ya utendaji ya Shirika la Wakala wa Meli 
Tanzania ya mwaka 2018/19 ulibaini kuwa, kati ya vyombo vya 
usafiri majini 13,729 ambavyo havijasajiliwa, ni vyombo 7,423 
(54%) tu ambavyo vilikaguliwa wakati vilivyobakia 6,306 (46%) 
vilikuwa vikifanya kazi bila kuangaliwa kama vimetimiza 
matakwa ya kiusalama. Pia  nimebaini kuwa Shirika 
halijatengeneza kanzidata ya vyombo vya usafiri majini 
ambavyo havijasajiliwa vinavyofanya kazi Tanzania Bara.  

Aidha, wakati wa kutembelea ofisi za mikoani nilibaini kuwa 
vitabu vya orodha ya vyombo vya usafiri majini ambavyo 
vimesajiliwa vinakosa sehemu inayoonesha hali ya chombo 
husika ili kujua kinafanya kazi au la. Aidha, tarehe ya 
kuandikishwa na namba za usajili hazijawekwa kwenye 
mpangilio maalumu ambao utazuia kuandikisha chombo zaidi 
ya mara moja.  

Shirika la Wakala wa Meli limeahidi kumkodi mtaalamu katika 
Mwaka wa Fedha wa 2020/2021 ili akusanye takwimu za 
vyombo vyote vya usafiri majini ambavyo havijasajiliwa na 
vinafanya kazi Tanzania Bara ambavyo vipo chini ya udhibiti 
wake kwa lengo la kuunda kanzidata.  
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(ii) Ufuatiliaji Hafifu wa Maelekezo ya Ukaguzi 

Mapitio ya ripoti ya ukaguzi uliofanywa na Shirika la Wakala 
wa Meli kabla ya kutoa leseni katika  mkoa wa Tanga umebaini 
mapungufu mbalimbali katika vyombo vya usafiri majini kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 56 hapa chini. 

Jedwali Na. 56: Udhaifu uliojitokeza kwenye ukaguzi wa vyombo 
vya usafiri vya majini 
Chombo cha 

Usafiri 
Mapungufu 

Yaliyojitokeza 
1. MV Aida Kondo Kukosekana kwa nyaraka halali na cheti cha 

biashara 
 
2. MV Ulinzi II 

 
Kukosekana kwa nyaraka halali na cheti cha 
biashara 

 
3. MV Mwambani 

 
Kwisha kwa muda wa kutumia wa vifaa vya 
uokoaji (life raft, rocket parachutes and 
hand flares) na kukosekana kwa nyaraka 
halali na cheti cha biashara 

 
4. MV-Elizabeth 
Luhigo  
 
 

 
Kwisha kwa muda wa kutumia wa vifaa vya 
uokoaji (life raft, rocket parachutes and 
hand flares) na  and starboard generator) 
na kukosekana kwa nyaraka halali na cheti 
cha biashara. 

Chanzo: Repoti ya mwaka ya Shirika la Wakala wa Meli  
 

Pamoja na mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi wa 
vyombo vya usafiri majini, hakukuwa na ushahidi kuwa 
ufuatiliaji ulifanyika kuhakikisha mapungufu yaliyobainika 
yanafanyiwa kazi na vyombo husika. Pia, sikuweza kupata 
ushahidi iwapo vyombo vilivyobainika kuwa na mapungufu 
havikuwa vikifanya kazi kabla ya kurekebisha mapungufu 
yaliyobainika. 

Ufuatiliaji hafifu na kukosekana kwa utaratibu wa kufuatilia 
ili kuhakikisha kuwa vyombo vya usafiri majini ambavyo 
vimekaguliwa vinarekebisha mapungufu kunaleta uwezekano 
wa uwepo wa ajali majini. Aidha, kukosekana kwa kanzidata 
ya vyombo vya usafiri majini kunaleta ugumu kuvifikia vyombo 
vilivyopewa leseni na ambavyo havijasajiliwa. 
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Ninapendekeza Shirika lianzishe utaratibu wa kuvitambua 
vyombo vyote ambavyo havijasajiliwa na vinafanya kazi 
ndani ya mipaka yake ya kiutawala ikiwa na mtazamo wa 
kuanzisha kanzidata inayojitosheleza. Kanzidata hii 
itakuwa msingi wa kujua kiwango cha utoaji wa leseni na 
kuhakikisha vyombo vyote hivyo vinakaguliwa. Pale 
mapungufu yanapobainika, Shirika linatakiwa kufuatilia 
kwa ukaribu hatua zilizochukuliwa kurekebisha tatizo 
badala ya kusubiri wamiliki kufanya marekebisho na 
kuomba kukaguliwa wenyewe. 

22.3.4 Mapungufu kwenye mifumo ya TEHAMA 
Katika kupitia mifumo ya TEHAMA kwenye Shirika la Wakala 
wa Meli Tanzania nilibaini mapungufu yafuatayo: 

i. Kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu kwenye kitengo 
cha TEHAMA  

Kifungu cha 10.1 cha ISO/IEC27002 kuhusu usimamizi na 
usalama wa mifumo ya TEHAMA kinataka kuwepo mgawanyo 
wa majukumu kwenye kitengo cha TEHAMA ili kupunguza 
uzembe na mianya ya matumizi mabaya ya mifumo. Majukumu 
yafuatayo hayaruhusiwi kujumuishwa pamoja kwenye idara 
yaTEHAMA: mpanga programu na msimamzi wa kanzidata 
(programmer and database administrator); msimamizi wa 
mifumo na kanzidata (system administrator and database 
administrator); msimamizi wa usalama wa mifumo na 
kanzidata (security administrator and database 
administrator); na  msimamizi wa mtandao na kanzidata 
(network administrator na database administrator).  

Hata hivyo, wakati wa mapitio ya muundo wa kitengo cha 
TEHAMA niligundua kukosekana kwa mgawanyo wa kazi. Kwa 
mfano, wafanyakazi wanne ambao waliajiriwa kwa ajili ya 
kusaidia uanzishaji wa mfumo wa biashara ya shughuli za meli, 
wapo kwenye matumizi halisi ya mfumo wenyewe. Hii ni 
kinyume na utaratibu wa mgawanyo wa kazi ambapo muundaji 
wa mfumo hatakiwi awe tena upande wa utumiaji wa mfumo.  
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ii. Kutotumika kwa baadhi ya mifumo ya TEHAMA 
Shirika la Wakala wa Meli lilinunua mfumo wa kusimamia 
mishahara na rasilimali-watu uitwao ARUTI. Mfumo una 
moduli kumi na moja ambapo kati ya hizo, zinazofanya kazi ni 
saba tu, wakati gharama za kila mwaka za kulipia leseni 
zinahesabika kwa moduli zote kumi na moja. Aidha, Shirika 
lina mfumo wa kusimamia mambo ya fedha na uhasibu lakini 
hautoi ripoti zote muhimu zinazohitajika kwa ajili ya 
Menejimenti kufanyia maamuzi. Kutokana na ukubwa wa 
shughuli za Shirika, ni vyema mfumo huu ukaboreshwa ili 
kuweza kutoa ripoti muhimu kwa ajili ya kuwasaidia 
watoamaamuzi.  

Kukosekana kwa mgawanyo wa kazi kwenye kitengo cha 
TEHAMA kunaweza kupelekea matumizi mabaya ya mfumo 
ikiwemo ubadhilifu. Pia, kutokutumika kwa baadhi ya moduli 
kunalikosesha Shirika kupata thamani ya fedha na hasara ya 
kulipia leseni kwa moduli 11 wakati zinazotumika ni saba 
pekee. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Wakala wa Meli 
(a) iweke mgawanyo wa kazi kwenye kitengo cha TEHAMA 
ili kuimarisha usimamizi wa mifumo na kwenda na sera za 
mifumo zinavyotaka; na (b) ihakikishe kuwa Mfumo wa 
ARUTI unatumika ipasavyo kwa kutumia moduli zote 
zilizopo na kuboresha ripoti zitokazo kwenye mfumo kwa 
ajili ya kusaidia menejimenti kufanya maamuzi.  

22.4 Shirika la Viwango  Tanzania (TBS) 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilianzishwa ili kukuza 
viwango na uhakiki wa ubora katika viwanda na biashara 
Tanzania. Nimepitia utendaji wa Shirika ili kufahamu iwapo 
linafanya kazi zake kwa mujibu wa Sheria iliyolianzisha.  
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22.4.1 Kupakua Makontena bila kushuhudiwa na Mawakala na 
kuweka Muhuri wa “Tamper-proof” 

Kipengele cha 2.3.2 (l) cha Mahitaji Maalumu ya Masharti ya 
Jumla ya mkataba kati ya Shirika la Viwango Tanzania na 
wakala aitwaye Bureau Vetaris; Intertek International; na SGS 
kinataka wakala kushuhudia  upakuaji na uwekaji wa muhuri 
kwenye makontena. Mapitio ya mkataba kati ya Shirika la 
Viwango Tanzania na mawakala wa PVoC ilioingia (assigned in) 
Jijini Instabul Uturuki na Dubai (United Arab Emirates) 
yalibaini kuwa mawakala wawili kati ya watatu 
hawakushuhudia upakuaji na uwekaji wa muhuri kwenye 
makontena kwa mizigo yote iliyoletwa Tanzania Bara Kati ya 
1 Septemba 2018 na 30 Juni 2019. Wakala mmoja ndiye 
alishuhudia kontena lililopakua bidhaa zenye hatari ambazo 
walizionesha kwa uzoefu. 

Nilipowauliza mawakala walinieleza kuwa Kipengele cha 2.3.2 
(l) ni kipana sana hivyo wanasubiria maelekezo ya Shirika la 
Viwango Tanzania kuhusu namna ambavyo upakuaji na 
uwekaji wa mihuri kwenye makontena unatakiwa ufanyike 
kwa sababu hauwezi kufanyika kwa mizigo yote inayoletwa. 
Maelekezo yanatakiwa kuonesha orodha ya bidhaa zenye 
hatari ambazo uhakiki wa lazima wakati wa upakuaji 
unatakiwa kufanyika. Mfano, kuna gharama zinazoambatana 
na uhakiki wa upakuaji wa makontena na changamoto za 
mizigo inayopakiwa mmoja mmoja (Loose Cargo Loads) na 
mizigo inayofungwa kwa pamoja (Full Cargo Loads). 

Shirika la Viwango Tanzania lilitakiwa kuona mbali kwa 
kuandaa na kuwashirikisha mawakala maelekezo yaliyopo 
kwenye mkataba uliosaniwa. Mizigo isiyoshuhudiwa inaacha 
upenyo wa kuingiza bidhaa zisizokuwa na viwango. 

Shirika lilieleza kuwa orodha ya bidhaa zenye hatari tayari ipo 
kwa ajili ya mazungumzo na makubaliano ya mwisho na 
watoahuduma kwenye kikao cha pamoja ambacho kilipangwa 
kifanyike mwezi Februari 2020. 
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Ninapendekeza Shirika liandae na kushirikisha maelekezo  
ya mkataba kwa mawakala baada ya kufanya tathmini ya 
hatari kwa bidhaa zote zinazoingizwa na kuzigawa bidhaa 
kulingana na kiwango cha hatari na kufanya maamuzi 
bidhaa zipi zitafanyiwa uhakiki wa lazima. Pia, Shirika 
liwasiliane na mawakala wa PVoC na kukubalian njia 
inayofaa ya kutekeleza mkataba. 
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SURA YA ISHIRINI NA TATU 

MAPITIO YA BODI ZA NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO 

23.0 Utangulizi 

Kilimo kinachangia sehemu kubwa ya kipato na kupunguza 
umaskini kwa watu wanaoishi vijijini. Mpango-mkakati wa 
Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini - II, 2010, 
umeainisha changamoto zinazoikabili sekta ya kilimo kuwa ni 
kukosekana kwa huduma za kutosha za ugani, masoko yasiyo 
na uhakika na shindani katika bei, namna isiyofaa ya kuwekeza 
katika kilimo, na miundombinu mibovu ya kusaidia shughuli za 
kilimo. 

Tangu uhuru, Serikali imekuwa ikisaidia sekta ya kilimo 
ikihusisha pia kuanzisha taasisi mbalimbali za kilimo ambazo 
zimepewa mamlaka ya kutekeleza majukumu ambayo 
yanaweza kupunguza changamoto zilizotajwa katika 
MKUKUTA II. Taasisi hizi ni pamoja na Bodi ya Sukari Tanzania 
(SBT), Bodi ya Chai Tanzania (TBT), Bodi ya Korosho Tanzania 
(CBT), Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB), Bodi ya Mkonge 
Tanzania (TSB), Bodi ya Kahawa (TCB), na Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko (Nafaka) (TCBP). Taasisi zingine ni pamoja na 
taasisi za utafiti wa kilimo kama Taasisi ya Utafiti wa Kahawa 
Tanzania (TaCRI) na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 
(TaLIRI) na mifuko ya maendeleo ya mazao kama Mfuko wa 
Kahawa, Mfuko wa Korosho, na Mfuko wa Pamba ambayo hivi 
karibuni ilivunjwa na majukumu yake kuhamishiwa kwenye 
bodi za mazao husika. 

Hata hivyo, pamoja na kuundwa kwa taasisi hizi, bado kuna 
changamoto zinazozikumba taasisi na bodi hizi ikiwa pamoja 
na mwingiliano wa majukumu ya taasisi hizi (kama shughuli za 
ugani na kutangaza mazao hayo); kiwango cha fedha 
kisichotosheleza shughuli za taasisi hizo; na mapungufu katika 
kulinda ubora wa mazao na kupelekea mazao hayo kukosa sifa 
za kuuzika kwa bei kubwa sokoni. 
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23.1 Kushuka kwa Kiwango na Bei za Mazao Yaliyouzwa Nje ya 
Nchi 

Sheria ya Tumbaku Na. 24 ya Mwaka 2001 (kama 
ilivyorekebishwa) na Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Mazao 
Na. 20 ya Mwaka 2009 na Sheria ya Chai Na. 3 ya Mwaka 1997 
inazipa bodi za mazao jukumu la kuishauri Serikali juu ya sera 
na mikakati ya kuendeleza, kuyasimamia, na kulinda ubora wa 
mazao hayo.  

Takwimu zinaonesha kuwa, mwenendo wa uzalishaji wa 
tumbaku kwa miaka mitano kwa ujumla ulishuka kutoka tani 
71,999 mwaka 2014/2015 hadi tani 60,691 mwaka 2018/2019. 
Mwendelezo wa kushuka kwa uzalishaji wa tumbaku ulitokana 
na sababu nyingi ikiwemo kupungua kwa mahitaji ya tumbaku 
katika soko la dunia kulikosababishwa na kampeni za kupinga 
matumizi ya tumbaku zilizofanywa na Shirika la Afya Duniani 
(WHO) na kuingizwa kwa sigara za kieletroniki. Daraja la juu 
la tumbaku pia lilishuka kwa tani 7.23 kwa mwaka 2018/2019 
ikilinganishwa na mwaka 2017/2018. Pia, pato la tumbaku 
iliyouzwa nje lilipungua kutoka dola za Marekani 132,611,000 
mwaka 2017/2018 hadi dola za Marekani 92,927,000 mwaka 
2018/2019.   

Wakati huohuo, Bodi ya Chai ilionesha kiwango kidogo cha 
ongezeko la asilimia 0.3% (Kilo 29,243,841) katika mauzo ya 
nje kwa mwaka 2018/2019 ikilinganishwa na kilo 29,160,642 
zilizouzwa nje Mwaka 2017/2018. Pamoja na ongezeko dogo 
la mauzo ya chai nje ya nchi, sekta ya chai ilionesha kushuka 
sana kwa pato litokanalo na mauzo hayo kwa asilimia 29.4. 
Kwa mfano, katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, jumla ya pato 
lililotokana na mauzo ya chai nje ya nchi lilikuwa dola za 
Marekani 43,890,138 ikilinganishwa na dola za Marekani 
62,167,167 zilizopatikana mwaka 2017/2018. Kupungua kwa 
pato litokanalo na mauzo ya nje kulisababishwa na kushuka 
kwa bei ya chai katika soko la dunia kutoka wastani wa dola 
za Marekani 2.13 kwa kilo katika Mwaka wa Fedha 2017/2018 
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hadi dola za Marekani 1.50 kwa kilo Mwaka wa Fedha 
2018/2019.  

Kumbukumbu hapo juu zilionesha changamoto zinazoikabili 
sekta ya kilimo kwa mazao yanayochangia zaidi katika pato la 
taifa kupitia fedha za kigeni. Kushuka kwa bei na kiwango cha 
uzalishaji kuna athari za moja kwa moja katika kupungua kwa 
thamani ya mauzo  nje ya nchi na kwa sababu hiyo wakulima 
wanaweza wasipate thamani ya nguvu wanazowekeza katika 
kilimo na hivyo kukata tamaa. 

Ninapendekeza bodi za mazao na Wizara ya Kilimo (a) 
ziboreshe majukumu yaliyokasimiwa kwa bodi za mazao 
kwa kutekeleza mikakati ambayo inalenga kutatua 
changamoto za sekta ili wakulima wasikatishwe tamaa na 
mwenendo wa kushuka kwa bei za mazao; na (b) ziboreshe 
usimamizi wa sekta kwa kuongeza thamani ya viwango vya 
ubora wa mazao ili kuongeza soko la ndani na nje. 

23.2 Kuchelewa Kufungwa Rasmi kwa Mifuko ya Mazao Baada ya 
Maagizo ya Serikali 

Wadau kwa kushirikiana na bodi za mazao walianzisha mifuko 
kwa ajili ya kuwezesha maendeleo ya mazao husika. Mifuko 
hii ilikuwa na majukumu kama vile kuagiza pembejeo za 
kilimo  toka nje ya nchi; kufadhili au kuwezesha maendeleo 
ya mazao hayo kwa kupitia huduma za ugani; kutangaza, 
kukuza, na kuchochea ukuaji endelevu wa kilimo na masoko 
ya mazao; na kuwekeza fedha kwa lengo la kuiendeleza sekta 
ya zao husika kwa manufaa ya wadau. 

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2017/2018, Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa maelekezo ya 
kufungwa kwa mifuko ya maendeleo ya Kahawa na Pamba na 
shughuli zake kuhamishiwa katika Bodi za kahawa na pamba. 
Pia, mfuko wa maendeleo ya Korosho nao uliagizwa kufungwa 
na Waziri wa Kilimo, Mifugo, na Uvivu kipindi hicho kupitia 
barua yenye Kumb. Na. CAC 65/86/01/VII/03 ya tarehe 21 
Desemba 2016. Hata hivyo, nilibaini kuwa mifuko hiyo hadi 
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ripoti hii inaandaliwa ilikuwa haijafungwa rasmi kama 
maagizo yalivyotaka. Kwa mfano, Mfuko wa Pamba ulikuwa 
bado unaendelea na shughuli zake. 

Nina wasiwasi na muda uliopita kutekeleza maagizo ya Waziri 
Mkuu na Waziri wa Kilimo, juu ya kufutwa kwa mifuko hii. 
Kuchelewa kwa utekelezaji wa maagizo ya Serikali kunaathiri 
utekelezaji wa shughuli  za mifuko hiyo zilizohamishiwa 
kwenye bodi za mazao. Pia, kuna hatari kwamba, mali na 
madeni yaliyokuwa ya mifuko hiyo yanaweza kukosa 
usimamizi mzuri kwa kipindi hicho cha mpito. Hii ni pamoja 
na fedha taslimu zilizokuwa benki za mifuko ambazo 
ziliendelea kuzuiliwa wakati zingeweza kutolewa na 
kutekeleza shughuli za maendeleo ya mazao husika. 

Ninapendekeza bodi za mazao, kwa kushirikiana na Wizara 
ya Kilimo, zihakikishe zinaongeza kasi ya mchakato wa 
kufunga mifuko hiyo ili kuwezesha ukamilishaji wa shughuli 
na mali za mifuko hiyo. 

23.3 Wadaiwa na Madeni Makubwa yaliyoripotiwa na Mfuko wa 
Maendeleo wa Pamba 

Katika kipindi cha Januari 2018 na Disemba 2017, Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliifunga Mifuko ya 
Kahawa na Pamba na majukumu yake yalitakiwa kuhamia 
kwenye bodi za mazao hayo. 

Wakati Mfuko wa Kahawa ulisimamisha shughuli zake mara 
baada ya agizo hilo, Mfuko wa Pamba uliendelea kufanya kazi 
zake na kuandaa hesabu kwa mwaka ulioishia Juni 2019. 
Katika vitabu vyake vya hesabu, Mfuko wa Pamba ulionesha 
kuwa na wadaiwa kwa kiasi cha shilingi bilioni 38.69 kutoka 
shilingi bilioni 9.13 zilizoripotiwa katika kipindi cha Mwaka wa 
Fedha 2017/2018 ikiwa ni ongezeko la asilimia 324. Kwa 
upande mwingine, Mfuko ulionesha kuongezeka kwa madeni 
hadi shilingi bilioni 50.22 kwa mwaka huu wa ukaguzi kutoka 
shilingi bilioni 25.76 kwa mwaka uliotangulia sawa na asilimia 
95. Sababu za kuongezeka kwa kiasi cha madeni na wadaiwa 
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ni manunuzi ya pembejeo za kilimo (madawa) zilizofanyika 
kwa mkopo na kuzisambaza kwa wakulima kwa mkopo pia. 

Kazi za Mfuko wa Pamba zilihusisha kuwezesha shughuli za 
utafiti wa zao la pamba, kununua na kusambaza pembejeo za 
kilimo cha pamba, kutoa huduma za ugani, na kukusanya 
taarifa za zao la pamba. 

Ninaona athari za kuongezeka kwa wadaiwa na madeni kwa 
Mfuko wa Pamba wakati ambao tayari kuna maagizo ya 
kuufunga mfuko huo toka kwa Wazari Mkuu.  

Ninapendekeza Bodi ya Pamba na Wizara ya Kilimo 
kuongeza kasi na umakini katika kuufunga Mfuko huu 
kisheria ili kuwezesha namna bora ya kutunza madeni na 
wadaiwa wa Mfuko. 

Pia, Bodi ya Pamba iwe makini wakati wa kuchukua shughuli 
za mfuko kwa kuwa kuna uwezekano wa kuwepo wadaiwa 
ambao hawataweza kulipa madeni yao na hivyo kuathiri 
uwezo wa kulipa madeni ya Mfuko pia. 

23.4 Changamoto za Uhaba wa Fedha za Kutekeleza Shughuli za 
Bodi ya Mkonge na Wanunuzi wa Pamba 

Tangu mwaka 2005 kupitia Waraka Na. 42 wa Mwaka 2005, 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliamua 
kufadhili shughuli zote za bodi za mazao kwa kuondoa ushuru 
wa mazao uliokuwa ukilipwa na wakulima kwa bodi hizo ili 
kuziwezesha kutekeleza shughuli zake. Lengo lilikuwa kuwapa 
unafuu wa gharama wakulima katika uzalishaji wao. 

Kwa mantiki hii, bodi zote za mazao zinategemea sana ruzuku 
kutoka serikalini ili kuendesha shughuli zake. Nilibaini kuwa 
Bodi ya Mkonge Tanzania ilipanga kufanya shughuli za ukaguzi, 
kulitangaza zao la mkonge, na kutoa mafunzo kwa Mwaka wa 
fedha 2018/2019. Hata hivyo, kazi hizi hazikutekelezwa kwa 
sababu ya uhaba wa fedha. Bodi hiyo ilikuwa na mapato ya 
shilingi milioni 367.54 wakati matumizi yalikuwa shilingi 
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milioni 489.90. Madeni ya bodi hii yaliongezeka  kutoka 
shilingi milioni 702 kwa mwaka 2017/2018 hadi shilingi milioni 
812.65 kwa mwaka 2018/2019. 

Wakati huohuo, Bodi ya Pamba ilikumbana na changamoto 
ambapo wanunuzi wa pamba walishindwa kupata mikopo toka 
benki mapema. Hii ilitokana na kuanguka kwa bei ya pamba 
katika soko la dunia na hivyo kuzifanya benki kuwa na shaka 
juu fedha zilizokuwa zikikopeshwa kwa wanunuzi wa pamba 
katika baadhi ya mikoa. Kwa sababu hiyo, kulikuwa na 
ucheleweshaji katika kununua mbegu za pamba ambazo 
zilitakiwa kupelekwa kwa wakulima.  

Ucheleweshaji huo umeathiri ulipaji wa mkopo uliochukuliwa 
na Bodi ya Pamba ambao ulikuwa umepangwa kulipwa 
Novemba 2018 na Mei 2019. Hadi kufikia mwisho wa mwaka 
wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2019, Bodi ya Pamba 
ilikuwa imelipa shilingi milioni 159.6 tu kati ya shilingi milioni 
700 zilizokuwa imepanga kulipa katika awamu ya mwezi Mei 
2019.  

Changamoto za kifedha katika bodi zote mbili ya Mkonge na 
Pamba zilipunguza uwezo wa bodi hizo kuhudumia wakulima 
kwa muda kwa huduma za ugani na pembejeo. Kwa sababu 
hiyo, madhara yake hujitokeza katika uzalishaji pia kuathiri 
ubora wa mazao yaliyozalishwa. 

Ninapendekeza Wizara ya Kilimo ipitie wigo wa shughuli 
zinazofanywa na bodi za mazao ili kuweza kufikia malengo 
na hivyo kutenga fedha za kutosha kutekeleza shughuli hizo 
na fedha zitumwe kwa wakati. 
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SURA YA ISHIRINI NA NNE 

UTENDAJI KATIKA SEKTA YA AFYA 

24.0 Utangulizi 

Kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 nilipitia utendaji katika 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) na kubaini mapungufu kadhaa. Kwa Bohari Kuu ya Dawa 
kulikuwa na bidhaa zilipokelewa zikiwa na muda uliobakia 
kabla ya kuharibika chini ya asilimia 80; kukidhi mahitaji ya 
wateja kwa asilimia 53.8 kwa mauzo yaliyofanyika kuanzia 1 
Julai 2018 hadi 30 Juni 2019; manunuzi ya dawa na vifaatiba 
kwa ajili ya wanajumuiya wa SADC kutokuwa endelevu; baadhi 
ya wateja kutozwa bei zisizo sahihi; upungufu wa fedha 
kutoka Serikalini kuwezesha manunuzi ya dawa na vifaatiba; 
ucheleweshaji wa kukamilisha mradi wenye thamani ya 
shilingi milioni 385.91; na uwepo wa deni kubwa la Serikali 
ambalo linaathiri utendaji wa Bohari. Kwa upande Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili, mapungufu yalihusu madai ya matibabu 
katika hospitali ya Taifa ya Muhimbili  yaliyokataliwa na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya kiasi cha shilingi bilioni 2.18. Aya 
zifuatazo zinaeleza zaidi. 

24.1 Bidhaa Zilipokelewa Zikiwa Zimebakisha Muda wa 
Kuharibika Ulio Chini ya 80% ya Muda wa Maisha ya Bidhaa 

Kipengele cha 7.1.3 cha Mwongozo wa Bidhaa wa Bohari Kuu 
ya Dawa wa Juni 2018 kinataka Menejimenti ya Bohari 
kukokotoa muda uliobaki wa maisha ya dawa na vifaatiba 
vilivyopokelewa kwenye ghala ili kijiridhisha kuwa muda huo 
ni asilimia 80 ya maisha ya dawa na vifaatiba toka 
zilipotengenezwa au muda uliobaki uwe miaka miwili. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa bidhaa 36 zilikuwa na muda 
wa maisha uliobakia ambao ni asilimia kati ya 3 na 65 ya muda 
wote wa maisha ya dawa toka ilipotengenezwa kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. I. Utaratibu wa 
kupokea bidhaa ambazo zinakaribia kumaliza muda wa 
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matumizi unaweza kuleta athari ya bidhaa hizo  kuharibika 
zikiwa ghalani kabla ya kusambazwa hivyo kupelekea Bohari 
kupata hasara. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa 
kuongeza usimamizi wa kupokea dawa na vifaatiba ili 
kuhakikisha vinapokelewa vikiwa na maisha yaliyobakia 
kabla ya kuharibika ya asilimia 80 toka ilipotengenezwa. 
Pia, ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa kuwasiliana na 
watengenezaji wa mifumo ili watengeneze mfumo ambao 
utazuia dawa na vifaa tiba visivyofikia asilimia 80 ya 
maisha. 

24.2 Kukidhi Mahitaji ya Wateja kwa Asilimia 53.8 kwa Mauzo 
Yaliyofanyika kwa Kipindi cha 1 Julai 2018 Hadi 30 Juni 
2019 

Bohari ililenga kuuza dawa na vifaatiba kwa asilimia 75 ya 
wateja wote waliohitaji bidhaa kutokana na kiashiria kikuu 
cha utendaji (key performance indicator) kilichooneshwa 
kwenye mpango wa mwaka wa kibiashara wa Bohari kwa 
Mwaka wa Fedha 2018/2019. 

Wakati wa ukaguzi, nilipitia ripoti ya huduma kwa wateja kwa 
kipindi cha kuanzia Julai 2018 hadi Juni 2019 na kubaini kuwa 
Bohari Kuu ya Dawa ilikidhi mahitaji ya wateja kwa asilimia 
53.8 tu kinyume na matakwa ya mpango wa mwaka wa 
kibiashara. 

Kutokidhi mahitaji ya wateja na kwisha kwa bidhaa ghalani ni 
matokeo ya kushindwa kukadiria kwa usahihi uhitaji na 
kutofanya uwiano kati ya mwenendo wa mauzo na kiasi cha  
bidhaa zilizopo ghalani. Mapato yaliyokusudiwa yanaweza 
yasifikiwe na Bohari inapoteza taswira yake nzuri kwa wateja 
wake. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa 
kuhakikisha kuna bidhaa za kutosha katika vituo vyake na 
kuhakikisha wanafanya makadirio sahihi ya mahitaji 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  278 
 

24.3 Manunuzi ya Dawa na Vifaatiba kwa Ajili ya Nchi 
Wanachama wa SADC Kutokuwa Endelevu  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Bohari Kuu ya Dawa 
ilisaini randama (Memorandum of Understanding) na SADC 
tarehe 9 Oktoba 2018 kwa lengo la kutoa huduma za manunuzi 
ya dawa na vifaatiba. Katika randama hiyo, Bohari Kuu ya 
Dawa ilikubali kufanya utaratibu wa manunuzi kwa kufuata 
kanuni bora za manunuzi ya umma na kushughulikia mahitaji 
ya nchi wanachama wa SADC na kutoa huduma ya manunuzi 
kwa njia ya kielekitroniki. 

Katika kupitia randama kati ya Bohari Kuu ya Dawa na SADC 
nilibaini mapungufu yafuatayo: 

(a) Kukosekana kwa masharti yanayolazimisha nchi 
wanachama wa SADC kununua dawa na vifaatiba 
ambavyo vimenunuliwa na Bohari. Hakuna matakwa ya 
kisheria yanayolazimu nchi wanachama wa SADC 
kununua dawa na vifaa tiba kwa Bohari Kuu ya Dawa, 
jambo linalosababisha Bohari kufanya manunuzi 
ambayo yanaweza yasinunuliwe na nchi wanachama wa 
SADC. 

(b) Kila nchi mwanachama wa SADC lina sifa na viwango 
vyake kwenye dawa na vifaa tiba, hali inayoleta 
changamoto kwa Bohari Kuu ya Dawa kukidhi viwango na 
sifa za vifaa vya kila mwanajumuiya. 

(c) Kukosekana kwa mfumo mmoja wa manunuzi ambao 
utatumika kwa nchi wanachama zote za SADC, kwa 
sababu mfumo wa manunuzi unaotumika Tanzania kwa 
sasa haujapitishwa kutumika kwa nchi wanachama 
zingine. 

(d) Kukosekana kwa watumishi waliopewa mafunzo ya 
kushughulika na mchakato wa manunuzi ya jumuiya  
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Maridhiano yasipowekwa mapema kwenye mapungufu 
yaliyooneshwa hapo juu itapelekea MSD kuvunja masharti 
ya makubaliano 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa 
ihakikishe mapungufu yaliyobainishwa 
yanashughulikiwa ili kuiwezesha Bohari kufanya kazi 
zake bila kuleta madhara kwenye utendaji. 

24.4 Baadhi ya Wateja kutozwa Bei za Dawa na Bohari Kuu Zisizo 
Sahihi 

Mkurugenzi wa Fedha wa Bohari Kuu ya Dawa hutoa  orodha 
ya bei ya dawa na vifaatiba ambazo zinakuwa zikipendekezwa 
na timu ya menejimenti na kuthibitishwa na Bodi kila mwaka. 

Nilipopitia daftari la malalamiko ya wateja nilibaini kuwa 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) ililalamikia kutozwa bei 
ya juu kuliko bei iliyopo kwenye orodha ya bei iliyothibitishwa 
na Bodi ya Bohari. Ilidaiwa kuwa, badala ya kutoza shilingi 
1,800, Bohari Kuu ya Dawa ilitoza shilingi 22,900 kwa dawa ya 
“ten amp of haloperidol injection 5mg/ml”.  Zaidi ya hayo, 
Kituo cha Afya cha Kizuiani kilipewa hati ya awali ya madai ya 
shilingi milioni 56 kwa “ten amp of Automated hematology 
Analyzer machine” wakati hati ya madai halisi ilitozwa shilingi 
milioni 405.05. 

Pia, tarehe 20 Septemba 2019, Bohari ya Dawa ya Zanzibar 
ilitoa malalamiko dhidi ya Bohari Kuu ya Dawa kwa kuitoza bei 
ya juu ya dawa. Malalamiko haya hayakujibiwa hadi kufikia 
Oktoba 2019. 

Kwa mujibu wa maelezo ya Bohari Kuu ya Dawa, mabadiliko 
ya bei yanasababishwa na hati za madai za awali ambazo 
zilitolewa kabla ya mwaka kwisha na ziliwekwa kutokana na 
orodha ya bei iliyothibitishwa kabla ya mwaka kwisha, lakini 
mteja anapokuja kuchukua bidhaa mwanzoni mwa mwaka 
mwingine, anatozwa bei kutokana na orodha ya bei ya mwaka 
huo mwingine. 
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Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa iliandika barua ya kuomba 
radhi kwenye mashirika yaliyotoa malalamiko ya kutozwa bei 
kubwa kuliko bei zilizothibitishwa. Pia, marekebisho 
yalifanyika kwa kutoa hati mpya ya madai kwa kufuata orodha 
ya bei ya mwaka husika. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa 
kuongeza usimamizi madhubuti kwenye bei za dawa ili 
kukwepa kuwatoza wateja bei isiyo sahihi. 

24.5 Utoaji wa Fedha usioridhisha wa Serikali  katika kuwezesha 
manunuzi ya dawa na vifaa tiba shilingi Bilioni 260 

Bohari ya Dawa ilibajeti kupata shilingi bilioni 260 kutoka 
Serikalini  kwa ajili ya kuwezesha manunuzi ya dawa na vifaa 
tiba kwa ajiili ya vituo vya afya. Hata hivyo, mpaka kufikia 
tarehe 30 Juni, 2019 Serikali ilitoa shilingi bilioni 80 tu ambayo 
ni sawa na 33% ya bajeti iliyoidhinishwa. Na kuacha shilingi 
bilioni 160 sawa na 67% ikiwa haijapokelewa MSD. 

Nilichambua mwenendo wa utoaji wa fedha kutoka Serikalini 
na nilibaini kupungua kwa ruzuku kutoka serikalini kutoka 
bajeti ya shilingi bilioni 251.10, bilioni 260 na bilioni 260 hadi 
kiasi halisi kilichopokelewa cha shilingi 121.10 billion, shilingi 
80.10 billion na shilingi 80 billion kwa miaka  2016/17, 
2017/18 na 2018/19 mtawalia. 

Ninapendekeza Menejimenti ya MSD kufuatilia wizarani 
kuhakikisha fedha zinatolewa na pia kutafuta vyanzo 
vingine vya ndani. 

24.6 Kuchelewa kwa Miezi 12 Kukamilisha Mradi Wenye Thamani 
ya Shilingi Milioni 385.91  

Bohari Kuu ya Dawa ilisaini mkataba na SUMA JKT tarehe 11 
Mei 2018 kwa ajili ya kurekebisha sakafu kwa kipindi cha miezi 
mitano kuanzia tarehe 11 Mei 2018 hadi tarehe 12 Oktoba 
2018. 
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Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuongezwa mara mbili kwa 
muda wa mkataba, ambapo muda wa kwanza uliongezwa 
kuanzia tarehe 30 Novemba 2018 hadi tarehe 28 Juni 2019, na 
muda wa pili uliongezwa kuanzia tarehe 29 Juni 2019 hadi 
tarehe 28 Novemba 2019.  

Zaidi, nilibaini kuwa bajeti ya mradi iliyoidhinishwa  ilikuwa 
shilingi milioni 378.90, lakini Bohari Kuu ya Dawa ilitoa 
mkataba wa shilingi milioni 385.10, ambayo ni zaidi ya bajeti 
iliyothibitishwa kwa shilingi milioni 7. 

Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa ilieleza kuwa ghala 
lililokuwa linatakiwa kufanyiwa ukarabati lilikuwa limehifadhi 
bidhaa ambapo hakukuwa na eneo jingine la kuzihifadhi 
bidhaa hizo. 

Ni maoni yangu kuwa kuchelewa kukamilisha mradi kwa muda 
sahihi kunaweza kupelekea bei ya vifaa kuongezeka sokoni na 
hivyo kusababisha Bohari kulipa fedha zaidi; kunaweza 
kusababisha mzabuni kutoza faini ya kumchelewesha kufanya 
kazi yake kwa muda uliopangwa. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa itafute 
eneo jingine ambalo litatumika kuhifadhi bidhaa ili kuliacha 
wazi ghala ambalo linatakiwa kufanyiwa ukarabati ili kuzuia 
hatari ambazo zinaweza kutokea kama ilivyoelezwa hapo 
juu. 

24.7 Deni la Muda Mrefu la Serikali ambalo Linaathiri Utendaji 
wa Bohari Kuu ya Dawa 

Deni ambalo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inadaiwa na Bohari Kuu ya Dawa limeongezeka kwa asilimia 14 
kutoka shilingi bilioni 228.6 Mwaka wa Fedha 2017/2018 hadi 
shilingi bilioni 260.45 Mwaka wa Fedha 2018/2019. Kati ya 
shilingi bilioni 260.45, shilingi bilioni 223.6 zinahusiana na 
malipo ambayo Bohari Kuu ya Dawa iliyafanya kwa ajili ya 
kutunza na kusambaza bidhaa ambazo Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ilipewa na Mashirika ya Maendeleo na 
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shilingi bilioni 38.6 zinahusiana na dawa pamoja na vifaatiba 
ambavyo Bohari Kuu ya Dawa ilisambaza kwa mkopo kwenye 
vituo mbalimbali vya afya vya Serikali. 

Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa iliwasiliana na Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto kuhusu 
deni hili la Serikali. Pia, tarehe 24 Aprili 2019 na tarehe 11 
Septemba 2019, Bohari Kuu ya Dawa ilikutana na Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha na Mipango ili kuzungumzia mustakatali 
wa deni hili, ambapo Serikali iliahidi kulipa. 

Ukwasi wa Bohari Kuu ya Dawa unaathiri utendeji wa  kitaasisi 
kwa sababu Bohari inategemea fedha ambazo inadai ili 
kuendesha shughuli zake. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa 
iendelee kuwasiliana na Serikali kupitia kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha na Mipango ili deni liweze kulipwa. 

24.8 Madeni Yaliyowasilishwa na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
ya Shilingi Bilioni 2.18 Yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

Hospitali ya Taifa Muhimbili ilitoza hati za madai zenye 
thamani ya shilingi bilioni 45.30 kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019 kutokana na huduma ambazo ilitoa kwa wanufaika 
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Kati ya madai yote, Mfuko 
ulitakaa madeni ya thamani ya shilingi bilioni 2.18 sawa na 
asilimia 4.8 ya madeni yote yaliyotozwa. 

Menejimenti ya Hospitali ya Taifa Muhimbili ilieleza kuwa 
sababu inayopelekea madeni kukataliwa ni kutofautiana 
katika kutafsiri huduma ambazo Mfuko imeziainisha kuwa 
zitalipwa iwapo mnufaika akipewa na hospitali husika. Hivyo, 
Menejimenti imepanga kuunganisha mfumo wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya ambao unaainisha huduma ambazo zitalipwa 
na Mfuko pamoja na mfumo wa malipo wa Bohari Kuu ya 
Dawa. 
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Hospitali ya Muhimbili imepata hasara kutokana na huduma 
zenye gharama ya shilingi bilioni 2.18 ambazo imekwishazitoa 
kwa wanufaika wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya lakini 
yamekataliwa na Mfuko. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Hospitali ya Taifa Muhimbili 
ihakikishe inaunganisha Mfumo wa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya ambao unaainisha huduma ambazo zitalipwa na 
Mfumo wa malipo wa Mfuko. 
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VIAMBATISHO  

Kiambatisho Na. I: Mwenendo wa Hati zilizotolewa 
Na Maelezo Hati 

1 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania (NACTE) Hati inayoridhisha  

2 Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA) Hati inayoridhisha  

3 Baraza la Michezo Tanzania  Hati inayoridhisha  

4 Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA) Hati inayoridhisha  

5 Baraza la SanaaTanzania (BASATA) Hati inayoridhisha  

6 Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC)  Hati inayoridhisha  

7 Baraza la Tifa la Ujenzi (NCC) Hati inayoridhisha  

8 Baraza la Ushindani (FCT) Hati inayoridhisha  

9 Baraza la Usuluhishi wa Mapato ya Kodi (Tax Revenue 
Appeals Tribunal) Hati inayoridhisha  

10 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) Hati inayoridhisha  

11 Benki ya Posta Tanzania (TPB) Hati inayoridhisha  

12 Benki ya Uwekezaji Tanzania – Biashara  Hati inayoridhisha  

13 Bodi ya Amana za Bima (Deposit Insurance Board - DIB) Hati inayoridhisha  

14 Bodi ya Chai Tanzania Hati inayoridhisha  

15 Bodi ya Kahawa Tanzania Hati inayoridhisha  

16 Bodi ya Katani Tanzania (TSB) Hati inayoridhisha  

17 Bodi ya Korosho Tanzania Hati inayoridhisha  

18 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) Hati inayoridhisha  

19 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) Hati inayoridhisha  

20 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) Hati inayoridhisha  

21 Bodi ya Pareto Tanzania Hati inayoridhisha  

22 Bodi ya Rufaa za Mapato ya Kodi (Tax Revenue Appeals 
Board) Hati inayoridhisha  

23 Bodi ya Sukari Tanzania Hati inayoridhisha  

24 Bodi ya Tumbaku Tanzania Hati inayoridhisha 

25 Bodi ya Udhibiti wa Ghala Hati inayoridhisha  

26 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) Hati inayoridhisha  

27 Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji  (AQSRB) Hati inayoridhisha  

28 Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) Hati inayoridhisha  

29 Bodi ya Wahandisi (CRB) Hati inayoridhisha  

30 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania (NBAA) Hati inayoridhisha  

31 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) Hati inayoridhisha  



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  285 
 

Na Maelezo Hati 

32 Chuo cha Diplomasia (CFR) Hati inayoridhisha  

33 Chuo Cha Elimu ya Biashara (CBE) Hati inayoridhisha  

34 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere (MNMA) Hati inayoridhisha  

35 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini (IRDP) Hati inayoridhisha  

36 Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI) Hati inayoridhisha  

37 Chuo cha Teknolojia (DIT) Hati inayoridhisha  

38 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) Hati inayoridhisha  

39 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) Hati inayoridhisha  

40 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT) Hati inayoridhisha 

41 Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) Hati inayoridhisha  

42 Chuo cha Ustawi wa Jamii (ISW) Hati inayoridhisha  

43 Chuo cha Wanyamapori  Afrika (MWEKA) Hati inayoridhisha  

44 Chuo Huria cha Tanzania Hati inayoridhisha  

45 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS) Hati inayoridhisha  

46 Chuo Kikuu cha Ardhi Hati inayoridhisha  

47 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) Hati inayoridhisha  

48 Chuo Kikuu cha Dodoma Hati inayoridhisha  

49 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) Hati inayoridhisha  

50 Chuo Kikuu cha Mzumbe Hati inayoridhisha  

51 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Hati inayoridhisha  

52 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MUCO) Hati inayoridhisha  

53 Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE)  Hati inayoridhisha  

54 Chuo Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE) Hati inayoridhisha  

55 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) Hati inayoridhisha  

56 Kampuni ya Mkulanzi Hati inayoridhisha  

57 Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) Hati inayoridhisha  

58 Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) Hati inayoridhisha  

59 Kampuni ya Ranchi za Taifa (National Ranching Company) Hati inayoridhisha  

60 Kampuni ya STAMIGOLD Hati isiyoridhisha 

61 Kampuni ya TTCL Pesa Hati inayoridhisha  

62 Kampuni ya Ubungo Plaza Hati inayoridhisha  

63 Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja cha Ndege wa 
Kimataifa wa Kimanjaro (KADCO) Hati inayoridhisha  

64 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari (Tanzania 
Marine Parks Reserve Unit) Hati inayoridhisha  
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65 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) Hati inayoridhisha  

66 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC) Hati inayoridhisha  

67 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC) Hati inayoridhisha  

68 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) Hati inayoridhisha  

69 Maktaba ya Taifa Hati inayoridhisha 

70 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) Hati inayoridhisha  

71 Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzani (TMDA) Hati inayoridhisha  

72 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Hati inayoridhisha  

73 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) Hati inayoridhisha  

74 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) Hati inayoridhisha  

75 Mamlaka ya Kudhibiti Petroli Mkondo wa Juu (PURA) Hati inayoridhisha  

76 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE)  Hati inayoridhisha  

77 Mamlaka ya Maji Safi Kahama Shinyanga Hati inayoridhisha  

78 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha Hati inayoridhisha  

79 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati Hati inayoridhisha  

80 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba Hati inayoridhisha  

81 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 'Chalinze 
(CHAUWASA) Hati inayoridhisha  

82 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) Hati inayoridhisha  

83 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma Hati inayoridhisha  

84 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa Hati inayoridhisha  

85 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Kigoma Hati inayoridhisha 

86 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi Hati inayoridhisha  

87 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Masasi 
Nachingwea Hati inayoridhisha 

88 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya Hati inayoridhisha  

89 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro Hati inayoridhisha  

90 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi Hati inayoridhisha  

91 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mtwara Hati inayoridhisha  

92 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma Hati inayoridhisha  

93 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza Hati inayoridhisha  

94 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Shinyanga Hati inayoridhisha 

95 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida Hati inayoridhisha  

96 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea Hati inayoridhisha  

97 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora Hati inayoridhisha  
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98 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga Hati inayoridhisha  

99 Mamlaka ya Rufaa za Manunuzi ya Umma (PPAA) Hati inayoridhisha  

100 Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) Hati inayoridhisha  

101 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) Hati inayoridhisha  

102 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA-CCC) Hati inayoridhisha  

103 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Hati inayoridhisha  

104 Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA CCC) Hati inayoridhisha  

105 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mitaji (CMSA) Hati inayoridhisha  

106 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje 
ya Nchi (EPZA) Hati inayoridhisha 

107 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) Hati inayoridhisha  

108 Mamlaka ya Usafiri wa Ardhini (SUMATRA CCC) Hati inayoridhisha  

109 Mamlaka ya Usafiri wa Ardhini (SUMATRA-LATRA) Hati inayoridhisha  

110 Mamlaka ya Usimamizi wa Nishati na Maji (EWURA CCC) Hati inayoridhisha  

111 Mfuko wa Bima wa Afya wa Taifa (NHIF) Hati inayoridhisha 

112 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) Hati inayoridhisha  

113 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) Hati inayoridhisha 

114 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) Hati inayoridhisha  

115 Mfuko wa Kuendeleza Zao la Korosho (CDITF) Hati inayoridhisha  

116 Mfuko wa Maendeleo ya Pamba (CDTF - (Cotton Board) Hati inayoridhisha  

117 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) Hati inayoridhisha  

118 Mfuko wa TTCL Pesa  Hati inayoridhisha  

119 Mfuko wa UTT (UTT Microfinace PLC (MFI)/SELF MFI) Hati inayoridhisha  

120 NHC/PPF IPS Builiding Hati inayoridhisha  

121 Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Hati inayoridhisha  

122 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) Hati inayoridhisha  

123 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC).  Hati inayoridhisha  

124 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO) Hati inayoridhisha 

125 Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC)  Hati inayoridhisha  

126 Shirika la Miliki Bunifu  (COSOTA) Hati inayoridhisha  

127 Shirika la Posta Tanzania (TPC) Hati inayoridhisha  

128 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Hati inayoridhisha  
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129 Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 
(Co-operative and Audit Supervision Corporation -COASCO) Hati inayoridhisha  

130 Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya Viwanda (TIRDO) Hati inayoridhisha  

131 Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Hati inayoridhisha  

132 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) Hati inayoridhisha  

133 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) Hati inayoridhisha  

134 Shirika ya Nyumba la Taifa (NHC) Hati inayoridhisha  

135 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) Hati inayoridhisha 

136 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Hati inayoridhisha  

137 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  Hati inayoridhisha 

138 Taasisi ya Moyo Ocean Road (ORCI) Hati inayoridhisha  

139 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) Hati inayoridhisha  

140 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa (NIMR) Hati inayoridhisha  

141 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Mifugo (TPRI) Hati inayoridhisha  

142 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO) Hati inayoridhisha 

143 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) Hati inayoridhisha 

144 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI) Hati inayoridhisha  

145 Tume ya Nishati ya Atomiki Tanzania (TAEC) Hati inayoridhisha  

146 Tume ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania (COSTECH) Hati inayoridhisha  

147 Tume ya Ushindani (FCC) Hati inayoridhisha  

148 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Hati inayoridhisha  
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Kiambatisho I: Taasisi ambazo hazijawasilisha hesabu zake 
kutokana na sababu mbalimbali 

Na. Maelezo 

1 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Bariadi  

2 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 

3 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Geita 

4 Chuo cha Uhasibu Arusha 

5 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga 

6 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Karatu 

7 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Korogwe 

8 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Kyela 

9 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Makambako 

10 Kampuni ya Huduma za Meli 

11 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Mpanda 

12 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 

13 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Muleba 

14 Chuo kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu Nyerere 

15 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Namtumbo 

16 TaasisI ya Tija ya Taifa (NIP) 

17 Shirika la Bima la Taifa (NIC) 

18 Makumbusho ya Taifa Tanzania 

19 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Ngara 

20 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Njombe 

21 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Nzega 

22 Procurement and Supplies Professional and Technicians Board (PSPTB) 

23 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga/Rukwa 

24 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Same 

25 Sharing World 

26 STAMICO 

27 TCA CCC 

28 Bodi ya Maziwa Tanzania 

29 Kampuni ya Mbolea Tanzania 

30 Tasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

31 Mamlaka ya Usimamizi ya Bima Nchini (TIRA) 

32 Benki ya Uwekezaji wa Maendeleo Tanzania (TIB- DEV)  

33 Bodi ya Nyama Tanzania 

34 Baraza la Taifa la BIashara Tanzania 

35 Shirika la Reli la Tanzania (TRC) 

36 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania 

37 Shirika la Magazeti Tanzania  (TSN) 
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38 Shirika la Simu Tanzania (TTCL)  

39 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Tukuyu 

40 UTT-AMIS/PID 

41 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundistadi (VETA) 
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Kiambatisho Na.III: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Ukaguzi wa Miaka iliyopita 
 

Na. 
Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

1 

2012/2
013 

Benki ya Azania ilitakiwa 
kuwa chini ya udhibiti wa 
Msajili wa Hazina na 
kuwasilisha taarifa zake 
za fedha kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa ajili ya 
ukaguzi kwa mujibu wa 
Ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Kifungu cha 
9(a)(iii) na (iv) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na. 
11 ya Mwaka 2008 

Wizara imeomba 
ushauri kutoka kwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ili kupata 
ufafanuzi katika suala 
hili. Mwanasheria Mkuu 
ameshauri Kifungu cha 
3 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Ukurasa wa 
418 kifanyiwe 
mabadiliko ili kumpa 
mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
kukagua taasisi 
zilizoanzishwa na 
Sheria ya Makampuni. 
Hivyo, maana ya 
“Taasisi za Umma” 
ibadilishwe ili iongeze 
Taasisi zilizoanzishwa 
chini ya Sheria ya 
Makampuni kama 
sehemu kubwa ya hisa 
zinashikiliwa na 
wanahisa kutoka 
Serikalini, yatatakiwa 
kukaguliwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 

Ni matarajio 
yangu kuwa 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali 
ataanzisha 
mchakato 
wa kubadili 
Sheria ya 
Ukaguzi wa 
Umma 
kujumuisha 
taasisi zote 
za umma 
yakiwemo 
makampuni 
ambayo 
Serikali 
ndiye 
mwanahisa 
mkuu. Hivi 
sasa Benki ya 
Azania 
inamilikiwa 
kwa  asilimia 
51.95 na 
mfuko wa 
PSSSF. 

Hayajate
kelezwa. 

2 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
2015/2
016 

Menejimenti ya Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya 
ilishauriwa kuwa na 
makubaliano ya 
kimaandishi na mkopaji na 
kupata dhamana ya 
Serikali. Pia, ilishauriwa 
kuhakikisha kuwepo kwa 
makubaliano ya kisheria 
kabla ya kutoa mikopo 
mipya. 

Mfuko ulipokea barua 
kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango 
mnamo tarehe 15 
Desemba 2015 yenye 
Kumb. Na. 
CJA.452/479/01 
inayoonesha nia ya 
kuubadili mkopo na 
kuwa hati fungani isiyo 
ya fedha, hivyo kufuta 
madeni yote ya Serikali 
katika mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii. 

Nilibaini 
kuwa, bado 
Mfuko 
umeendelea 
kutoa mkopo 
kwa Serikali 
bila ya kuwa 
na 
makubaliano 
ya kisheria; 
na mikopo 
iliyopita 
haijabadilish
wa kuwa 
hati fungani 
isiyo ya 
fedha kama 
ilivyoelekez
wa na barua 
yenye Kumb. 

Hayajate
kelezwa 
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Na. 
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Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

Na. 
CJA.452/479
/01 

3 

2015/2
016 

Menejimenti ya Shirika la 
Posta ilishauriwa kufuata 
matakwa ya kisheria na 
kiudhibiti kwa kulipa 
madai ya mrahaba na ada 
za mwaka kiasi cha 
shilingi bilioni 1.38 kwa 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania. 

Menejimenti imeiomba 
Serikali kufuta madai 
ya shilingi bilioni 1.38 
kwa TCRA kupitia kiasi 
cha shilingi bilioni 3.87 
ambacho Shirika la 
Posta limetumia kulipa 
pensheni kwa wastaafu 
waliokuwa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 

Hakuna 
ushahidi 
ambao 
menejimenti 
ya Shirika la 
Posta 
imeleta kwa 
ajili ya 
uhakiki ili 
kuthibitisha 
kuwa 
Menejimenti  
iliiomba 
Serikali 
kufuta 
madai hayo. 

Hayajate
kelezwa 

4 

2015/2
016 

Kutofanyika utekelezaji 
wa awamu ya kwanza ya 
ADS-B shilingi bilioni 3.4 
(Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania)  
 
'Nilishauri Menejimenti 
ifanye utafiti mpya juu ya  
uwezo wa kifedha na 
uendeshaji wa COMSOFT 
Gmbh. Ni vyema 
kuuhusisha Ubalozi wa 
Tanzania nchini 
Ujerumani kupata taarifa 
sahihi. 
 
Pia, Menejimenti 
ilishauriwa kufanya 
tathmini ya changamoto 
za utekelezaji wa mradi 
na kuchukua hatua sahihi 
ili kuboresha shughuli za 
udhibiti wa anga. 

Sehemu muhimu ya 
kukamilisha mradi 
inatarajiwa kufungwa 
(installed) sambamba 
na rada mpya ya 
uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius 
Nyerere ili 
kuunganisha taarifa za 
rada na taarifa za ADS-
B kwenye kidhibiti 
taarifa (monitor) ili 
kutumiwa na Mdhibiti 
wa Anga (Air Traffic 
Controller). 

Ipo katika 
hatua za 
utekelezaji, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
kamili 

Yapo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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Na. 
Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

5 

2015/2
016 

Usimamizi wa Kampuni 
Binafsi za Uzalishaji wa 
Umeme na Gharama zake 
 
Ili kulihuisha TANESCO na 
kulifanya liwe na ufanisi, 
nilishauri  kama ifuatavyo: 
i) Bei za umeme 
zinazopitishwa na EWURA 
zizingatie gharama halisi 
za kuzalisha umeme au 
kununua toka kwa 
makampuni binafsi ya 
uzalishaji umeme. 
 
ii) Bei iwe ni ile 
itakayowezesha Shirika 
kupata faida. 
 
iii) Manunuzi ya umeme 
kutoka kwenye 
makampuni binafsi ya 
uzalishaji wa umeme 
yafanywe kwa uwazi na 
ushindani kama 
inavyotakiwa na Sheria za 
Manunuzi ili kuwezesha 
TANESCO kupata bei 
nafuu. 
  

i. Ongezeko la bei 
kutokana na matumizi 
ya EPPs na IPPs 
litasababisha athari 
tofauti kwa uchumi wa 
nchi. Badala yake, 
Serikali imetoa ruzuku 
kwenye umeme ili 
kuwezesha kufikia 
majukumu yake ya 
kifedha na kutoa 
huduma zinazohitajika 
kwa wateja wake; 
'ii. Serikali tayari 
imeelekeza chini ya GN 
No.292 ya tarehe 21 
Oktoba, 2016 kuwa  
IPPs zote zishiriki 
katika zabuni za 
ushindani. Hata hivyo, 
Serikali imetoa 
msisitizo juu ya ujenzi 
wa miradi yake ya 
umeme. 
'iii. TANESCO imekuwa 
ikihusishwa katika 
mchakato wote wa 
manunuzi. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a kwa ajili ya 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji. 

Yapo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  294 
 

Na. 
Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

6 

2015/2
016 

Ujenzi wa Mradi wa Maji 
Songwe  
Kuhusu mradi huu, 
Serikali ilishauriwa 
yafuatayo: 
 
i) Kuidhinisha mkataba wa 
kuanzishwa kwa Tume ya 
Bonde la Mto Songwe ili 
kuwezesha mradi kuanza. 
 
ii) Kuhusisha TANESCO 
katika mchakato wa 
ujenzi wa bwawa la chini 
na katika ujenzi wa 
mtambo wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia maji 
ili kutoa ushauri wa 
kiufundi wakati 
unapohitajika. 

Ushiriki wa TANESCO 
katika shughuli za 
uwekezaji kwenye 
shughuli za kuzalisha 
na kusambaza nishati 
ya umeme, hasa katika 
kuhamasisha 
ukusanyaji wa 
rasilimali za 
utekelezaji wa mradi 
na kutoa msaada wa 
kiufundi. 
 
Tunachukua ushauri 
pamoja na wazo la 
TANESCO kushiriki 
katika ujenzi wa 
bwawa dogo na 
mtambo wa uzalishaji 
umeme kwa kutumia 
maji na kutoa ushauri 
wa kiufundi wakati 
unapohitajika 

Majibu ya 
menejimenti 
nimeyapoke
a kwa ajili ya 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji. 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji  

7 

2015/2
016 

Bei ya umeme wa 
TANESCO 
'Nlishauri kwamba EWURA 
ifanye mapitio ya bei ili 
kuingiza gharama zote 
zinazohusiana na 
uzalishaji wa umeme na 
kuweza kurudisha faida, 
huku ikiruhusu uwekezaji 
wa kiuchumi na kuboresha 
utoaji wa huduma za 
TANESCO kwa ufanisi 
zaidi. 

TANESCO itaendelea 
kufuatilia kwa karibu, 
ili kuhakikisha kwamba 
EWURA inapitia 
marekebisho hayo ya 
mara kwa mara katika 
kila robo mwaka kadri 
inapohitajika. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a kwa ajili ya 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

8 

2015/2
016 

Kutolipwa kwa Kodi ya 
Pango na Wizara ya 
Nishati na Madini shilingi 
bilioni 1.117.  
 
Uongozi wa TANESCO 
ulishauriwa kufuatilia na 
kuhakikisha iliyokuwa 
Wizara ya Nishati na 
Madini inalipa kodi 
inayodaiwa.  

  Serikali 
haikutoa 
majibu kwa 
ushauri huu  

Haijatek
elezwa  

9 

2015/2
016 

Kutofuata Taratibu  
katika Malipo ya Kodi 
kwa UDSM 
 

Hatua zinazofaa 
zinaendelea ikiwa ni 
pamoja na kulipa fidia 
ya Hati ya madai kwa 
kiasi kilichobaki 

Utekelezaji 
bado 
unaendelea, 
nitaendelea 
kufuatilia 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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Nilishauri Menejimenti ya 
Chuo Kikuu:  
i) Ikokotoe upya sehemu 
yake ya asilimia 10 kama 
inavyotakiwa na mkataba 
na tofauti idaiwe kutoka 
kwa mpangaji. 
 
ii) Kushauriana na 
mpangaji na kufikiria 
kuingiza vifungu vyote 
muhimu kama vile 
kuruhusu idara ya ukaguzi 
wa ndani ya Chuo kufanya 
ukaguzi wa mapato na 
gharama za uendeshaji. 

zinaandaliwa,  
'Wakati huo huo, UDSM 
inafanyia kazi mambo 
mengine 
yanayohusiana na 
Kampuni ya  MHL ili 
kuweka njia bora 
ambayo itakuwa na 
manufaa ya pamoja na 
ya uwazi. 

utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu. 

10 

2015/2
016 

Tathmini ya randama ya 
makubaliano kwenye 
ukusanyaji wa ushuru wa 
maegesho ya meli 
bandarini kati ya 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania  
 
Nilishauri uongozi wa 
Mamlaka ya Bandari 
uwasiliane na Mamlaka ya 
Mapato kuhusiana na 
vigezo na masharti ya 
randama ya makubaliano 
ili pande zote mbili 
zitimize masharti ya 
makubaliano ili 
kuhakikisha kuwa ufanisi 
wa uendeshaji wa 
Mamlaka ya Bandari 
hauathiriwi kwa njia mpya 
ya ukusanyaji wa ushuru 
wa maegesho ya meli 
bandarini wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 

  

Serikali 
haikutoa 
majibu kwa 
ushauri huu 

Haijatek
elezwa 

11 

2016/2
017 

Kushuka kwa mwenendo 
wa kifedha wa TANESCO 
 
Nilishauri TANESCO 
kutafuta njia ya 
kuboresha ukuaji wake wa 
kifedha ili kuweza 
kusaidia maendeleo ya 
kitaifa kupitia maendeleo 
ya viwanda. 

TANESCO imechukua 
hatua mbalimbali za 
lengo la kuboresha 
utendaji wa kifedha 
wa kampuni kwa ajili 
ya usaidizi endelevu 
wa mabadiliko ya 
kitaifa ya uchumi kwa 
njia ya viwanda.  
 
Hatua zilizochukuliwa 
hadi sasa ni hizi 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo, 
tunangoja 
ukamilishwa
ji wa miradi 
tajwa.  

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  296 
 

Na. 
Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

zifuatazo; 
 
Kwanza, kupunguza 
gharama za uzalishaji 
kupitia miradi ya 
uwekezaji katika 
vyanzo vya bei nafuu 
vya kuzalishaji nguvu 
za umeme (Kinyerezi II 
na Stigler Gorge) 
 
'Pili, kuendelea na 
mradi wa upanuzi kwa 
ajili ya ugani wa Gridi 
ya taifa (Makambako - 
Songea, Kaskazini-
Magharibi ya gridi ya 
taifa) kuunganisha 
matawi yaliyotengwa 
ambayo hutumia 
mafuta ya gharama 
kubwa kwenye 
uzalishaji, 
'Tatu, kuboresha 
miundombinu ya 
usambazaji ili 
kupunguza vikwazo vya 
umeme na kuongeza 
idadi ya uunganishwaji 
wa wateja wapya 
kutoka wateja 250,000 
hadi 290,000 kwa 
mwaka ili kuongeza 
mapato,  
'Nne, kuongeza wigo 
wa ukusanyaji kutoka 
asilimia 94 hadi 
asilimia 98 kutoka kwa 
wateja kupitia 
matumizi ya LUKU na 
kwa kupitia kampeni 
ya 'KA-TA' kwa 
walioshindwa kulipa 
madeni.  
'Aidha, kupunguza 
gharama za 
uendeshaji. 



 

Ripoti ya Mashirika Umma 2018/19  297 
 

Na. 
Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi  
Jibu la Serikali  Maoni ya 

Mkaguzi 
Hali ya 
Utekelez
aji  

12 2016/2
017 

Riba inayopaswa kulipwa 
kwa Kampuni ya Pan 
African Energy dola za 
Marekani milioni 10.43. 
 
TANESCO ilishauriwa 
kutafuta njia za kutatua 
migogoro ili kuepuka 
kulimbikiza kiasi kikubwa 
cha ankara zisizolipwa. 

TANESCO imeendelea 
kuimarisha dhima ya 
kulipa deni la PAET  
 
'Kuanzia Julai 2016 
hadi tarehe 31 Machi, 
2018 jumla ya Shilingi 
bilioni 161.84 kutoka 
Shilingi bilioni 350.63 
zimelipwa.  
Hivi sasa, deni 
lililobaki ni Shilingi  
bilioni 188.79 ambayo 
TANESCO imedhamiria 
kulipa Shilingi bilioni  2 
kila wiki. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo 
naendelea 
kusisitiza 
menejimenti  
ya TANESCO 
kuongeza 
jitihada za 
kumaliza 
deni lililoko 
mbele yake. 

Ipo 
katika 
hatua za 
utekelez
aji 

13 

2016/2
017 

Kodi ambayo haijalipwa 
na Hospitali ya Tumaini 
dola za Marekani milioni 
9.4.  
 
Nilishauri uongozi wa 
TANESCO kuhakikisha 
amri ya mahakama 
inatekelezwa bila 
kuchelewa zaidi. 

Hukumu ilitolewa kwa 
upande wa TANESCO. 
Hivi sasa, TANESCO 
imefungua Maombi ya 
Utekelezaji wa 
hukumu ya Mahakama 
Kisheria baada ya 
kuondolewa kwa 
maombi ya awali 
ambayo ilionesha 
Hospitali ya Tumaini 
kama Mchukuaji wa 
Hukumu “Judgement 
debtor”. 

Jibu 
limenukuliw
a, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

14 2016/2
017 

Deni tarajiwa baina ya 
SCBHK na TANESCO Dola 
za Marekani milioni 
148.4 
 
TANESCO ilishauriwa 
kuandaa chanzo mbadala 
cha fedha ili kuweza 
kulipa deni ikitokea 
SCBHK kushinda kesi. 

TANESCO kwa 
kushirikiana na Serikali 
iko katika mchakato 
wa kutekeleza Hati ya 
Usalama “Deed of 
indemnity” 
iliyotumiwa na ndugu 
Habinda Singh Sethi 
kwa niaba ya IPTL na 
Benki ya Tanzania kwa 
ajili ya Serikali ya 
Tanzania kutatua 
madai yanayotarajiwa 
na SCB HK ikiwa 
TANESCO itashindwa. 

Jibu la 
uongozi 
limenukuliw
a , 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake.   

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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15 2016/2
017 

Kuchelewa 
Kuwahamishia Wateja 
kwenye viwango vyao 
sahihi vya tozo za 
umeme 
 
TANESCO ilishauriwa 
kuhakikisha hatua za 
udhibiti zinawekwa. 
 
Pia, ihakikishe wateja 
wake wanakuwa  katika 
viwango sahihi vya tozo  
kulingana na matumizi 
yao.  
 
Aidha, TANESCO 
iwekeweke mfumo wa 
kiteknolojia utakaowez 
kutekeleza mabadiliko 
kwa haraka ili kupunguza 
makosa ya kibinadamu. 

TANESCO imekuwa 
ikihamisha wateja 
wake kutoka kwenye 
mfumo mmoja ya 
ushuru hadi mwingine 
kila mwezi hasa kutoka 
D1 kwenda T1. Hata 
hivyo, ili kuhakikisha 
kwamba hii 
limefanikiwa kwa 
ufanisi, katika mwaka 
wa fedha wa 
2018/2019 kampuni 
imepanga kuhamisha 
mchakato huu katika 
mfumo wake kama vile 
wateja watahamishwa 
kutoka kwenye kundi 
moja ya ushuru hadi 
kundi jingine bila 
mwiingiliano wowote. 

Jibu 
limenukuliw
a, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake.   

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

16 

2016/2
017 

Kutokuwepo kwa Maofisa 
wa Shirika la Viwango 
katika Vituo vya Mipaka 
Nilishauri kuwa Shirika 
lihakikishe vituo vyote vya 
mipaka vinakuwa na 
wafanyakazi wake ili 
kuhakikisha bidhaa 
zilizokidhi vigezo ndizo 
zinaingia nchini. 

Kutokana na upungufu 
wa wafanyakazi, kwa 
sasa TBS ina 
wafanyakazi katika 
vituo vya mipaka vya 
Tunduma, Kasumulo, 
Kabanaga, na Rusumo. 
Katika vituo vingine, 
wafanyakazi 
watawekwa baada ya 
kuajiri wafanyakazi 
wapya. 

Ni muhimu 
kuwa na 
wafanyakazi 
wa TBS 
katika vituo 
vyote. 
Hivyo, TBS 
ihakikishe 
ina ajiri 
wafanyakazi 
wapya. 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

17 

2016/2
017 

Kuchelewa Kukamilika 
kwa Mradi wa 
MWAUWASA Shilingi 
Bilioni 6.66. 
 
Nilipendekeza 
MWAUWASA ihakikishe 
mradi huo unakamilika 
bila kuchelewa zaidi. 

MWAUWASA 
imechukua hatua ikiwa 
ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa 
sehemu ya maji 
ambayo iko katika 
kiwango cha asilimia 
90 ya kukamilika, 
kimekamilika. Kwa 
sehemu ya usafi wa 
mazingira MWAUWASA 
pamoja na Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji 
wapo katika 
maandalizi ya kusitisha 
mkataba na kuleta 
mwaliko kwa 
Mkandarasi mpya 
Kupitia uzabuni wa 
wasambazaji maalum 

Jibu 
limenukuliw
a. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake.   

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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ili kuhakikisha kuwa 
Ujenzi unakamilishwa 
kabla ya dirisha la 
mfadhili (AfDB) 
halijafungwa ambalo 
litafungwa Septemba 
2018. 

18 

2016/2
017 

Ongezeko kubwa la deni 
na jitihada 
zisizotosheleza katika 
ukusanyaji wa madeni 
katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili  
 
Hospitali ilishauriwa ibuni 
njia mbalimbali na 
kufanya jitahada zaidi 
katika kukusanya madeni 
yake. 

Kufikia mwaka wa 
fedha 2017/2018 kiasi 
cha shilingi bilioni 
54.59 kilikuwa 
kinadaiwa, shilingi 
bilioni 46.63 
zilikusanywa hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 
2018. Hivyo kufanya 
makusanyo kufikia 
asilimia 85.4. Jumla ya 
deni la kibisahara  
lilikuwa Shilingi bilioni 
18.16 kufikia tarehe 30 
Juni, 2018, kati ya hizo 
shilingi bilioni 7.96 
zililipwa, shilingi 
bilioni 9.63 ankara 
bado haijatolewa kwa 
NHIF na shilingi bilioni 
0.56 ankara 
haikutolewa kwa 
makampuni mengine 
yanayodaiwa. 

Majibu 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo, 
Hospitali 
bado inakiasi 
kikubwa cha 
deni la 
kibiashara. 
Mpaka 
kufikia 
tarehe 30 
Juni 2019, 
deni lilikuwa 
ni Shilingi 
bilioni 
33.28. 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

19 

2016/2
017 

Ankara za Bima ya Afya 
za Hospitali ya Taifa 
Muhimbili zilizokataliwa 
shilingi bilioni 1.86  
 
Nilishauri Hospitali 
kuchunguza bili 
zilizokataliwa kwa lengo 
la kutafuta sababu za 
kukataliwa na kuchukua 
hatua zinazofaa.  
 
Pia, Hospitali inapaswa 
kuchunguza mfumo wa 
kuandaa madai ili 
kutambua mapungufu na 
udanganyifu katika 
uandaaji wa madai. 

Hospitali imeboresha 
kwa kiasi kikubwa 
uthibitisho wa madai 
ya bima. 
 
'Asilimia ya madai 
iliyokataliwa 
imepungua kutoka 
asilimia 6 mwaka 
2016/2017 hadi kufikia 
asilimia 3 mwaka 
2017/2018.  
 
'Mnamo mwaka wa 
2016/2017 Hospitali 
ilitoa Ankara ya shilingi 
31.7 bilioni na kulipwa 
shilingi bilioni 29.8 
ambapo mwaka 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a,  
Hata hivyo, 
bado 
Hospital ina 
kiasi cha 
madai yaliyo 
kataliwa. 
Katika 
mwaka wa 
fedha kiasi 
kilichokatali
wa ni Shilingi 
bilioni 2.18.   
Nashauri 
Menejimenti 
ya Muhimbili 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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2017/2018 jumla ya 
malipo kutoka Julai, 
2017 hadi Machi, 2018 
ilikuwa shilingi bilioni 
29.45 na kiasi 
kilicholipwa ilikuwa 
shilingi bilioni 28.45. 

iimarishe 
zaidi mfumo 
wake wa 
kuandaa 
madai. 

20 

 
 
 
 
2016/2
017 

UWASSA Moshi 
kuchelewa kukamilisha 
kazi za shilingi bilioni 
1.18  
 
Mamlaka ilishauriwa 
kufuatilia Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji kuhusu 
utekelezaji wa mradi wa 
awamu ya pili. 

Mradi huu ulianzishwa 
na Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji chini ya 
mwavuli wa WSDP na 
ulikuwa unafadhiliwa 
na Benki ya Dunia na 
utafanyika katika  
awamu 2, ikiwa ni 
pamoja na usanifu wa 
mradi na matayarisho 
ya nyaraka za 
manunuzi na ujenzi. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a kwa ajili ya 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

21 2016/2
017 

Ukinzani kati ya Sheria 
ya Mamlaka ya Usimamizi 
wa Anga Tanzania na 
Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
 
Ninapendekeza kuwa, 
Kifungu 52(4) cha Sheria 
ya Mamlaka ya Usimamizi 
wa Anga – CCC (2006) 
kiendane na Ibara ya 143 
ya Katiba. 

TCAA CC iliwasilisha 
jambo hilo kwa 
vyombo husika vya 
serikali, ikiwa ni 
pamoja na Wizara ya 
Mama, Wizara ya  
sheria na Katiba, Ofisi 
ya AG, CAG, na TCAA 
kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba. 
TCAA CCC / 06/181 
tarehe 31 Januari, 
2018. Aidha, 
tumeungana na TCAA 
kurekebisha Sheria ya 
Aviation Civil, Cap 80 
ili kuendana na Kifungu 
143 (2) (c) cha Katiba. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a kwa ajili ya 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

22 

 
 
 
 
2016/2
017 

Nyumba iliyonunuliwa na 
BAKITA lakini 
haijakabidhiwa shilingi 
milioni 180   
 
Uongozi wa BAKITA 
unapaswa kufuatilia na 
kutafuta hitimisho la 
jambo hili. 

BAKITA  kupitia 
watetezi wake (G&S) 
aliongeza gharama 
kupitia kesi Na. 175/55 
kulazimisha NIC kulipa 
fidia kwa gharama zote 
za mahakama pamoja 
na fidia (mesac profit) 
kwa kutotumia 
majengo yake manne. 

Jibu 
limenukuliw
a, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wa 
pendekezo 
langu. 

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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23 2016/2
017 

Tofauti katika Mapato 
yaliyoripotiwa shilingi 
milioni 607 na Shirika la 
Posta 
 
Shirika la Posta 
lilishauriwa kuhakikisha  
ofisi zote zinaunganishwa 
na mfumo wa mapato, 
kufanya usuluhishi wa 
mapato katika ofisi zake 
zote ambazo 
hazijaunganishwa na 
mfumo, na  kuchunguza 
sababu za tofauti 
iliyoripotiwa. 
  

Uongozi unaboresha 
mfumo wake wa 
mapato ambao 
utaunganishwa na Post 
Global Netsmart. 
'Hata hivyo, TPC iko 
katika mchakato wa 
kuunganisha mfumo 
wake wa mapato na 
mfumo wa malipo wa 
serikali wa 
“Government 
electronic payment 
gateway” 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo, Mpaka 
kufika 
tarehe 30 
June 2019, 
bado TPC 
haijafanikiw
a kusimika 
mfumo wake 
wa mapato 
katika ofisi 
zake zote  

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 

24 2016/2
017 

Madeni ambayo 
hayajasuluhishwa 
yanayodaiwa na Shirika 
la Simu Tanzania shilingi 
milioni 922.05 
 
Shirika la Utangazaji 
Tanzania lilishauriwa 
kuhakiki madeni haya kwa 
pamoja na  Shirika la Simu 
ili kutatua tofauti. 

Menejimenti imepokea 
mapendekezo ya 
Mdhitibi na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.  
 
'Mnamo tarehe 14 
Disemba, 2017, TTCL 
iliitaarifu TBC kupitia 
barua pepe kuwa ipo 
katika mchakato wa 
kutafuta idhini ya 
kuondoa kiasi chenye 
mgogoro. 

Jibu 
limenukuliw
a, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji.  

Katika 
hatua za 
utekelez
aji 
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25 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/1
7 

Kushuka thamani  miradi 
isiyokamilika shilingi 
bilioni 1.61 
 
Nalishauri kampuni 
iliyokuwa  ya RAHCO 
ifanye uchunguzi wa 
miradi inayotaka kuifanya 
na kufanya uamuzi sahihi. 
Pia, ichukue hatua stahiki  
kwa wafanyakazi wote 
waliohusika kuisababishia 
hasara kampuni hiyo. 

Ujenzi wa mradi kama 
huu wa standard gauge 
unategemea zaidi 
kutengwa kwa fedha 
za bajeti kutoka 
Serikali Kuu kupitia 
mapato ya ndani, 
mikopo au kwa 
wahisani wa nje; na si 
kutokana na fedha 
zipatikanazo na 
mapato ya biashara za 
ndani.  
 
'Miradi hii yote ni 
lazima ipitie kwenye 
hatua zote tatu 
ambazo ni upembuzi 
yakinifu, usanifu wa 
kina na ujenzi wa 
mradi. 
 
'RAHCO na sasa TRC ni 
wakala wa mradi 
katika usimamizi wa 
eneo la utaalam na 
usimamizi wa 
makubaliano ya 
malipo. 
 
Kwa msingi huo, 
usimamizi na 
upatikanaji wa fedha 
hufanywa na Serikali 
kupitia Wizara ya 
Fedha. 
 
'Katika ngazi za 
upembuzi yakinifu 
ndipo hapo 
tutakapofahamu kama 
mradi una manufaa au 
laa. Tunaenda kwenye 
hatua ya ujenzi iwapo 
tuu tutajiridhisha 
kuwa mradi una faida 
na pesa ipo. Pia, 
upembuzi yakinifu ni 
waraka muhimu kwa 
ajili ya kuwaaminisha 
wahisani au 
wawekezaji namna 
umuhimu wa mradi na 
faida yake kwa miradi 

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingati
wa. Hata 
hivyo, 
nasisitiza 
Menejimenti 
ya RAHCO 
iwasiliane na 
Wizara ya 
Fedha kwa 
ajili ya 
kuhakikisha 
fedha za 
kugharamia 
miradi 
inatolewa 
kwa wakati. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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mikubwa na muhimu 
kama hii. 
 
'Mwisho, iwapo Serikali 
ikitaka kutekeleza 
mradi kwa kutumia 
fedha za ndani, usanifu 
wa kina ni moja ya 
waraka muhimu 
ambayo inahitajika 
kuidhinishwa kwa 
ujenzi. Kwa bahati 
sana miradi hii ni ya 
matrilioni ya Shilingi 
hivyo upembuzi wa 
kina umetumia 
mabilioni ya Shilingi 
Hata hivyo, kwa 
baadaye RAHCO/TRC 
tutaboresha na 
kufanya kazi kwa 
karibu na Wizara 
(MOWTC) kwa ajili ya 
kufanyia kazi 
mapendekezo. 

26 

2016/2
017 

Miamala ya udanganyifu 
shilingi milioni 130.6  
 
Nalishauri Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete 
kuendelea kufuatilia kesi 
hii ili kuhakikisha 
maamuzi ya mwisho 
yanapatikana ili 
waliouhusika 
wachukuliwe hatua 
zinazostahili. Pia, Taasisi 
iongeze udhibiti wa 
mifumo ya ndani 
itakayopunguza 
uwezekano wa ubadhilifu 
kwa kugawanya 
majukumu ya watumishi, 
kuhamisha watumishi 
mara kwa mara, na 
kufanya mapitio ya mara 
kwa mara ndani ya 
Taasisi. 

Hatua mbalimbali 
zimechukuliwa na 
Menejimenti kwa ajili 
ya kuboresha udhibiti 
wa ndani ikiwemo: 
'a)     Mgawanyo wa 
majukumu ya uhasibu,  
ikiwamo mapokezi ya 
pesa, kuweka benki, 
na usuluhishi wa 
kibenki kufanywa na 
watu tofauti. 
'b)     Mbadilishano wa 
majukumu. 'Taasisi 
imeanza utekelezaji 
wa mbadilishano wa 
kazi kama sehemu ya 
udhibiti wa ndani. 
'c)     Uangalizi wa 
ndani 
kwa ajili ya kuimarisha 
udhibiti kwa mifumo 
ya ndani, taasisi 
ilichukua hatua 
zifuatazo: 
'i) Uwekaji pesa Benki 
(NMB) umeongezwa 
kutoka siku tano  
mpaka siku sita 

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingati
wa kwa 
umuhimu 
mkubwa na 
kupongeza 
juhudi 
zilizofanywa 
ili kuboresha 
udhibiti wa 
ndani. Hata 
hivyo, 
nitaendelea 
kuangalia 
mwenendo 
wa kesi 
katika 
vipindi 
vijavyo vya 
ukaguzi. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji  
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(Jumatatu-Jumamosi). 
Yalifanyika 
makubaliano maalum 
kati ya NMB na Taasisi 
kwa ajjili ya kuongeza 
muda wa kufunga 
kutoka saa 10:30 jioni 
mpaka 4:00 usiku 
 
'ii) Usuluhishi na 
usahihi unafanyika kila 
siku kati ya pesa 
inayokusanywa na ile 
inayopelekwa Benki  
 
'iii) Huduma za Kibenki 
kwa njia ya Mtandao 
'Taasisi imepata haki 
za kutumia mtandao 
kwa ajili ya huduma za 
kibenki ambapo 
itarahisisha 
upatikanaji, na 
usuluhishi taarifa za 
kimapato kwa urahisi.  

27 

2016/2
017 

Miamala ya udanganyifu 
dola za Marekani 
26,356.65 na yuro 2,500 
Nilishauri Chuo cha 
Ubaharia kufuatilia kwa 
umakini mwenendo wa 
ubadhilifu huo kwa 
kitengo cha Makosa ya 
Mtandao cha Jeshi la Polisi 
ili kujua hatua iliyofikiwa 
ili kufanikisha upatikanaji 
wa fedha hizo. Pia, 
nilishauri chuo kihakikishe 
nyaraka za malipo 
zinahakikiwa kabla malipo 
hayajafanyika. 

Jeshi la Polisi Tanzania 
kwa kushirikiana na 
wenzao wa Interpol 
wanaendelea kufanya 
uchunguzi wa kina ili 
kuhakikisha fedha hizo 
zinapatikana. 

Nakubaliana 
na majibu ya 
Menejimenti
, 
nitaendelea 
kufuatilia 
mapendekez
o yangu 
mpaka kiasi 
hiki cha 
fedha 
kipatikane. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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28 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Madeni ya mirabaha ya 
shilingi milioni 987.86 
kwa vituo vya 
televisheni na redio 
 
COSOTA ilishauriwa 
kuongeza jitihada ili 
kuhakikisha vituo vya 
televisheni na redio 
vinawajibika kulipa 
mirabaha hiyo. 

Menejimenti 
inaendelea kufanya 
jitihada za ufuatiliaji 
kwa wamiliki kulipa 
madeni yao kulingana 
na ankara ya malipo 
zilizotumwa kwao. 
Tumepanga kituo cha 
taarifa pamoja na 
COSOTA kufanya kazi 
kwa pamoja kwa ajili 
ya utoaji wa ankara, 
usimamizi, ukusanyaji, 
usambazaji na 
usisitizaji wa tozo za 
mirahaba baada ya 
kituo cha taarifa 
kukamilisha Mfumo wa 
usimamizi wa vituo vya 
utangazaji.  
 
Kwa sasa COSOTA 
limejiunga na mfumo 
wa malipo wa Serikali 
(GePG) kwa ajili ya 
kurahisisha ukusanyaji 
wa maduhuli ya ada. 
Mifumo hiyo miwili 
itasaidia ukusanyaji wa 
mapato ikiwemo 
mirahaba isiyolipwa.     

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingati
wa. 
Nasisitiza 
bado 
iongeze 
nguvu 
kwenye 
ukusanyaji 
wa mrahaba 
kwa vituo 
vya redio na 
televisheni. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji  

29 

2016/2
017 

Mapungufu katika 
kuripoti hesabu za 
uwekezaji katika Mfuko 
wa Uhifadhi katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) 
(Ngorongoro Protection 
Fund)  
 
Nilishauri menejimenti ya 
mamlaka kufuatilia na 
kupata nyaraka 
zinazothibitisha umiliki 
wa Mfuko wa Uhifadhi kwa 
kuainisha uhusiano uliopo 
kati ya Mamlaka na Mfuko 
huo.  

  Hakuna 
majibu 
kutoka kwa 
Serikali. 

Haijatek
elezwa 
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30 2016/2
017 

Malipo kwa manunuzi ya 
ardhi kinyume na 
utaratibu  
 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA) 
ilishauriwa kufuata 
taratibu zilizowekwa na 
Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, ikiwemo 
kuhakikisha inapata idhini 
ya Bodi pamoja na 
kuhakikisha ardhi hiyo 
inafanyiwa tathmini kabla 
ya kulipa gharama 
zilizobaki. 

Ardhi itafanyiwa 
tathmini kabla ya 
kufanyika kwa malipo. 

Jibu 
limenukuliw
a, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

31 2016/2
017 

Utata wa Umiliki wa 
Kituo cha Mafuta cha 
COPEC Kilichopo Eneo la 
Makumira  
 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli lilishauriwa 
kufuatilia umiliki wake 
katika makampuni hayo 
mawili ili kujua hali ya 
uwekezaji wake na 
kuchukua hatua 
zinazofaa. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi na itayafanyia 
kazi mara moja.  

Hakuna 
utekelezaji 
uliofanyika 
hadi sasa. 

Haijatek
elezwa. 

32 

 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Upungufu wa Kamera za 
CCTV katika Uwanja wa 
Ndege wa Kilimanjaro  
 
Nilishauri Menejimenti ya 
Uwanja iharakishe 
mchakato wa zabuni na 
kumpata mshindani halisi 
kwa ajili ya kutekeleza 
mradi huu. 

Makubaliano kati ya 
KADCO na Agreneb 
Consult yaliingiwa kwa 
ajili ya michoro na 
kufanya maandalizi ya 
makabrasha kwa ajili 
ya zabuni ya ufungaji 
wa CCTV.  Kwa 
washindani, 
makabrasha yapo 
tayari kwa ajili ya 
mradi wa ufungaji wa 
kamera za CCTV.  

Ninakubalian
a na jitihada 
zinazofanyw
a na uongozi 
katika 
kushughuliki
a jambo hili. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji. 

33 2016/2
017 

Kutofanyika kwa 
marekebisho ya 
mazingira katika Mgodi 
wa Buhemba  
 
Nilishauri Shirika la 
Madini la Taifa liwasiliane 
na Wizara ya Nishati kwa 
ajili ya kupata suluhisho 
la kurekebisha mazingira 
ya mgodi huo. 

  

Hakuna 
majibu 
kutoka kwa 
Serikali.  

Haijatek
elezwa. 
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34 

 
 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Viwanja visivyo na 
hatimiliki vyenye 
thamani ya shilingi 
bilioni 5.44  
 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
ilishauriwa kuchukua 
hatua zinazofaa ili 
kuhakikisha maeneo yote 
inayoyamiliki yanakuwa 
na hatimiliki zake.  

NBS iliandika barua 
kwenda kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa 
Kigoma yenye Kumb. 
Na. NBS/A.30/6/11 ya 
tarehe 8 Februari   
2018 kwa ajili ya  
kuiomba Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigoma 
kuipatia ofisi ya NBS 
hatimiliki kwa jina la 
NBS.  
 
'Barua nyingine 
iliandikwa kwa 
Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Arusha 
ikimtaka atoe 
hatimiliki yenye jina la 
NBS kwa Kiwanja Na. 
565 kilichopo Kibla 
Makao Mapya. Pia, kwa 
Kiwanja Na. 86 na hati 
Na. 87784 cha Dar es 
Salaam kilichopo 
Magogoni tayari kina 
hati. Ufuatiliaji wa 
karibu utaendelea 
kufanyika kwa 
Manispaa za Kigoma na 
Arusha kwa ajili ya 
kupatiwa hati. 

Majibu ya 
Serikali 
yamezingati
wa, hata 
hivyo 
ninasubiri 
upatikanaji 
wa hati 
zilizotajwa. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

35 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Ukosefu wa mapato 
kutokana na 
kutotekelezwa kwa 
vifungu vya mkataba - 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam  
 
Kwa kuwa kipindi cha 
miaka 10 ya mkataba 
kinakaribia kufika 
mwisho, nilishauri 
mkataba kurekebishwa ili 
kuweza kubadili vifungu 
vya mkataba ili kupata 
malipo ya kodi badala ya 
utaratibu wa mwanzo. 

Mapendekezo 
yamechukuliwa. Kabla 
ya mwisho wa mwezi 
Machi 2018, timu ya 
Chuo Kikuu itakuwa 
tayari imeshakutana 
kwa ajili ya 
marekebisho ya 
Mkataba.  

Majibu ya 
Menejimenti 
yanazingati
wa.  
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
Nasubiri 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o 
niliyoyatoa. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji.  

36 
 
 
 

Kutolewa kwa mikopo 
zaidi ya kiasi cha 
mkataba shilingi bilioni 

  Hakuna 
majibu 
kutoka kwa 

Haijatek
elezwa.  
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2016/2
017 

6.18  
 
Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii  
Nilishauriwa kuchunguza 
sababu za malipo zaidi 
kwa taasisi hizo nne na 
kuhakikisha kunafanyika 
majadiliano juu ya 
urejeshwaji wa fedha 
hizo. Pia, Mfuko katika 
siku zijazo, uhakikishe 
hakuna malipo ya ziada 
yanayofanywa kinyume na 
mikataba. 

Serikali 
kwenye 
mapendekez
o haya. 

37 

2016/2
017 

Kukosekana kwa 
Usimamizi wa Hakimiliki 
ya Tafiti - Chuo Kikuu 
Cha Kilimo Sokoine  
 
Chuo kilishauriwa kiwe na 
mkakati ili kidhibiti tafiti 
zake pamoja na 
kuhakikisha tafiti zake 
hazitumiki bila ruhusa 
zake. Pia, chuo 
kilishauriwa kiingie 
mikataba na watu wote 
wanaotumia kazi zake bila 
ruhusu ili waweze kupata 
mrahaba.   

Chuo Kikuu 
kimeanzisha kitengo 
maalumu cha ubunifu 
kinachohusiana na 
hakimiliki ambapo 
moja ya majukumu 
yake ni kusajili bunifu 
zote. Teknolojia mbili 
zenye hakimiliki 
zilichapishwa kwenye 
jarida la mambo ya 
Sayansi. Kwa mujibu 
wa miongozo ya 
biashara, taratibu hizi 
zinakubalika kukiwa na 
ukweli kwamba hata 
hakimiliki ni 
machapisho ya 
kisayansi kwa ajili ya 
matumizi kwa umma, 
na inatakiwa ipatikane 
kwa uwazi. Zaidi, 
mhariri wa jarida 
haruhusiwi kuchapisha 
hakimiliki, ambayo 
tayari ipo wazi kwa 
ajili ya matumizi ya 
jamii. Mwisho wa 
machapisho yote 
yanayohusiana na 
hakimiliki, 
mchapishaji lazima 
aeleze kipya kilichopo 
kwenye teknolojia. 
Sera ambayo 
inatumika inahusisha 
uhitaji wa kuandaa 
mbinu ambazo 
zitawezesha kuweka 

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingati
wa, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji . 
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vitu vyote hivi 
kibiashara na kuwapa 
nafuu wawekezaji 
kama namna ya 
kuwaongezea ari.  

38 

2016/2
017 

Ukosefu wa  fedha kwa 
ajili ya  shughuli za 
Bohari Kuu ya Dawa  
 
Nilishauri Bohari ifuatilie 
na kuhakikisha Serikali 
inalipa deni lake ili 
kuimarisha mtaji wa 
Bohari, hivyo kuongeza 
ufanisi. 

Menejimenti 
ilishaiandikia mara 
kadhaa Wizara  ya 
Fedha na Mipango 
kupitia Wizara ya Afya 
kueleza hali mbaya 
kifedha iliyopo na 
kuiomba ilipe deni 
lake. 

Ninaendelea 
kusisitiza  
kuwa 
Menejimenti 
ya Bohari ya 
Dawa 
iendelee 
kuwasiliana 
na Wizara ili 
deni liweze 
kulipwa 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji  

39 

2016/2
017 

Kutofanya kazi kwa 
baadhi Vituo vya Mafuta 
na Kwisha kwa Mikataba 
baina ya TPDC na 
Watoahuduma ya Mafuta  
 
TPDC ilishauriwa kuingia 
makubaliano mapya ya 
ukodishaji na wapangaji 
wake, kukarabati 
majengo yaliyochakaa, na 
kupangisha majengo 
yasiyotumika kwa sasa ili 
kunufaika kiuchumi kama 
ilivyokusudiwa. 

Serikali imeyachukua 
mapendekezo ya 
Mkaguzi wa nje. 

Mpaka sasa 
bado 
mapendekez
o yangu 
hayajatekel
ezwa, kwani 
hakuna 
ushahidi wa 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu. 

Haijatek
elezwa. 

40 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Ukomo wa wigo wa 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika Sekta ya 
Madini, Gesi, na Mafuta  
 
Kutokana na umuhimu wa 
sekta ya madini, gesi, na 
mafuta, kuna ulazima wa 
kurekebisha sheria-mama 
za madini na mafuta ili 
ziweze kumtaja na kumpa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali 
mamlaka ya wazi ya 
kupata taarifa zilizo na 
zisizo za kihasibu za 
makampuni ili kuboresha 
uwajibikaji wa 
makampuni hayo juu ya 
maliasili walizopewa 
kuziendeleza. 

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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41 

 
 
 
 
 
2016/2
017 

Kutokuwapo kwa kanuni 
za kuelezea sheria za 
maliasili na rasilimali  
 
Serikali, kupitia Wizara ya 
Madini, ilishauriwa 
kutunga kanuni 
zitakazoongoza na 
kusimamia utekelezaji wa 
Sheria za Rasilimali na 
Maliasili. 

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

42 2016/2
017 

Kutofanyika kwa uhakiki 
wa gharama za 
uwekezaji wa migodi  
 
Serikali, kupitia Tume ya 
Madini, inashauriwa 
kufanya uhakiki wa 
usahihi wa gharama za 
awali na mwendelezo wa 
uwekezaji katika migodi 
kuthibitisha usahihi wa 
taarifa za uwekezaji 
zilizotolewa na 
makampuni ya migodi ili 
kuiwezesha serikali 
kukusanya mapato stahiki 
kupitia mrabaha na kodi. 

  

Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa. 
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43 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Ucheleweshwaji wa 
uendelezaji wa Vitalu 
Na. 4/1B/1C  
 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania na 
Wizara ya Nishati 
walishauriwa:  
a) Kutunga na kusaini 
makubaliano 
yatakayoongoza shughuli 
za utafutaji na uchimbaji 
wa mafuta katika vitalu 
husika.  
 
b) Kuhakikisha leseni ya 
utafutaji wa mafuta 
inatolewa kwa shirika la 
mafuta ili kufanikisha 
uendelevu wa vitalu. na  
c) Kuwasiliana na Serikali 
pamoja na washirika 
wengine kuweza kupata 
fedha za kuendesha na 
kufanikisha mradi husika.  

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

44 

2016/2
017 

Kutoendelezwa kwa 
Vitalu Saba vya Mafuta 
Kwenye Kina Kirefu cha 
Bahari na Kitalu Kimoja 
katika Ziwa Tanganyika  
 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 
lilishauriwa kuieleza 
Serikali umuhimu wa 
kupitia Vifungu vya Mfano 
(modal) wa Mkataba wa 
Uzalishaji wa Gesi (MPSA) 
wa Mwaka 2013 ili 
kuhamasisha uwekezaji 
katika vitalu.  

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa. 
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45 

 
 
 
 
 
2016/2
017 

Matumizi ya Mitambo ya 
Gesi chini ya Uwezo 
wake  
 
'hirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 
lilishauriwa kutafuta 
wateja wapya wa gesi ili 
kuongeza matumizi ya 
mitambo, ambapo 
itasababisha kuongezeka 
kwa faida ya jumla kwa 
shirika  

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa. 

46 

 
 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Mrabaha Kulipwa Kutoka 
Kwenye Faida ya Serikali  
Kupitia mamlaka 
iliyopewa kwa Kifungu Na. 
4 cha Sheria ya Mikataba 
ya Maliasili na Rasilimali, 
Serikali inashauriwa 
kupitia na kubadilisha 
vifungu vya mkataba wa 
Songosongo ili kuwezesha 
mrabaha kulipwa kwa 
pamoja kati ya  mmiliki 
wa leseni au mkandarasi 
kama ilivyoelekezwa 
kwenye Sheria ya Petroli 
ya Mwaka 2015  

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa. 

47 

 
 
 
 
 
 
2016/2
017 

Kutolipwa kwa Ankara za 
Mauzo ya Gesi Asilia 
kutoka TANESCO kwenda 
TPDC kiasi cha shilingi 
billioni 248  
 
Serikali kupitia Wizara ya 
Fedha na Mipango na 
Wizara ya Nishati 
inashauriwa kuisadia 
TANESCO kufanikisha 
kulipa deni lake 
wanalodaiwa na TPDC ili 
kuliokoa shirika lisiweze 
kupokonywa haki zake na 
Benki ya Exim - China. 

  Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

48 

2017/2
018 

Madeni ya Muda Mrefu 
Nilishauri Shirika la Bima 
la Taifa na Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano 
Arusha lihakikishe sera 
zao za malipo ya kodi za 
pango za majengo yao 
zinafuatwa. 

Serikali imepokea 
mapendekezo. 
Itazitaarifu 
Menejimenti za NIC na 
AICC, na zitaongozwa 
na kushauriwa kuweka 
njia ambazo 

Utekelezaji 
unaendelea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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zitapelekea kukusanya 
kiasi madai     

49 

2017/2
018 

Utumikaji wa Bei Zisizo 
Sahihi na Malipo kwa ajili 
ya Wanachama 
Wasiochangia 
Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya 
Ilishauriwa kuboresha 
udhibiti kwenye madai 
kwa kuhakikisha inatumia 
mfumo wa kompyuta kwa 
siku zijazo na kuongeza 
umakini katika 
kushughulikia madai hayo 
kwa sasa.  

Mfuko umeboresha 
mfumo wake kuanzia 
tarehe 1 Novemba 
2018 kupitia 
uchungiaji kwa njia ya 
mtandao. Hivyo, 
wateja wote 
wasiochangia 
hawatambulika. Mfuko 
umevitaka vituo vyote 
vya afya kutumia 
mfumo wa ukaguzi kwa 
wagonjwa kabla 
hawajapewa huduma 
kuanzia tarehe 1 
Disemba 2018. Mfumo 
wa kutambua 
wagonjwa 
wasiochangia lakini 
wanapewa huduma 
umeanza kutumika 
mwezi Septemba 2018.   

Utekelezaji 
unaendelea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

50 

2017/2
018 

Madai Makubwa kutoka 
kwa Watoto Tegemezi 
Wasiostahili 
Nilipendekeza 
menejimenti ya NHIF 
ihuishe kanzidata yake ili 
kuwatambua watoto 
wategemezi waliozidi 
umri wa kisheria na 
kuweka udhibiti ambao 
utahakikisha hawaendelei 
kuhudumiwa na Mfuko. 

Menejimenti imeanza 
utekelezaji  wa 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Kwa awamu 
ya kwanza, Mfuko 
umesitisha kutoa 
huduma kwa 
wategemezi waliozidi 
umri wa miaka 26 
wapatao 85,280 
kuanzia tarehe 27 Mei 
2019. Awamu ya pili ya 
utekelezaji kuanzia 
miaka 18 mpaka 25 
itaanza pamoja na 
wazazi kutoa ushahidi 
kuwa watoto hao ni 
wanafunzi 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo, Mfuko  
bado 
haujatekele
za 
pendekezo 
langu 

Haijatek
elezwa 
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51 

2017/2
018 

Kutopatikana kwa 
Wafaidika wa Mikopo 
shilingi trilioni 1.46 – 
Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu 
Nilipendekeza Bodi 
ishirikiane na taasisi 
zingine na vyanzo vingine 
vya taarifa ili kuiongezea 
nguvu kanzidata yake na 
kuweza kuwatambua 
wakopaji ambao 
haijaweza kuwatambua. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Bodi 
itashauriwa kutumia 
vyanzo vingine vya 
taarifa kuweza 
kuwatambua wakopaji 
ili kuongeza 
makusanyo. 

Bado ipo 
katika 
utekelezaji. 
Mpaka 
kufikia 
tarehe 30 
Juni 2019 
bado Bodi 
haijaweza 
kuwapata 
wadaiwa 
wenye kiasi 
cha shilingi 
bilioni 
987.17 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

52 

2017/2
018 

Udhaifu katika ukaguzi 
na utoaji wa leseni kwa 
viwanja vya ndege 
(Aerodrome) 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege 
iongeze usimamizi katika 
ukaguzi na utoaji wa 
leseni. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

53 

2017/2
018 

Kutegemea zaidi 
Wahisani wa Maendeleo 
katika kufanikisha 
shughuli za msingi za 
taasisi 
Nilipendekeza Serikali 
iongeze ruzuku ili taasisi 
iweze kutimiza majukumu 
yake kwa ufanisi. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

54 

2017/2
018 

Kutotambuliwa kwa 
mapato yatokanayo na 
riba kutoka kwenye 
akaunti za amana -  Benki 
ya Uwekezaji  (Biashara 
na Maendeleo) Shilingi 
Bilioni 7.61 na  Mfuko wa 
UTT Shilingi Milioni 962 
Nalipendekeza kuwa 
Menejimenti ya RAHCO 
ifanye ufuatiliaji ili 
kuweza kurejesha kiasi 
kilichowekezwa. Pia, 
Serikali iangilie kati na 
kuona ni namna gani 
inaokoa hali iliyopo na 
kuchukua hatua stahiki. 

Serikali kupitia Msajili 
wa Hazina itafuatilia 
ilikuhakikisha 
mapendekezo ya 
Mkaguzi yanafanyiwa 
kazi. 
Hatua za utekelezaji 
zitawasilishwa kwa 
Mkaguzi kipindi 
kijacho. 
 
 

 
Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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55 

2017/2
018 

Kutokukusanywa kwa 
mapato yatokanayo na 
kodi kutoka Makampuni 
ya Mawasiliano dola za 
Marekani 540,800 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya RAHCO 
ifanye ufuatiliaji wa 
karibu ili kuhakikisha 
kuwa kiasi cha fedha 
kilichopaswa kulipwa 
kinapatikana kutoka kwa 
wakodishaji. 

Serikali kupitia 
iliyokuwa RAHCO (Sasa 
TRC)  itafuatilia ili 
kuhakikisha 
mapendekezo ya 
Mkaguzi yanafanyiwa 
kazi. 
Hatua za utekelezaji 
zitawasilishwa kwa 
mkaguzi kipindi 
kijacho 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

56 

2017/2
018 

Mashirika ya Umma 
Kutokuwa na Bodi za 
Wakurugenzi na Bodi za 
Wadhamini 
Nilipendekeza Mamlaka 
husika ichukue hatua 
madhubuti ikiwemo 
kuanza mchakato wa 
kuteua Bodi kabla ya 
kwisha kwa muda wa Bodi.  

Serikali imefanya 
uteuzi kujaza nafasi za 
wajumbe wa Bodi 
katika Mashirika 
mbalimbali ya Serikali 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. Hata 
hivyo, bado 
baadhi ya 
mashirka ya 
Serikali 
kama TPDC 
na NDC 
hayana Bodi. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

57 

2017/2
018 

Kukosekana kwa 
Utaratibu wa 
Kuhakikisha Bidhaa zote 
Zinazoingia Nchini 
Zinakatiwa Bima na 
makampuni ya 
Kitanzania 
Nilipendekeza TIRA 
ishirikiane na wadau 
wengine kama vile 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Shirika la 
Wakala wa Meli (TASAC), 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA), na Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS) 
wenye majukumu 
mbalimbali katika 
uingizaji wa bidhaa nchini 
ili kuwe na utaratibu na 
nguvu ya pamoja katika 
kuboresha, kudhibiti na 
kuhakikisha bidhaa zote 
zinazoingia nchini 
zinakatiwa bima na 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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makampuni ya bima ya 
Tanzania. 

58 

2017/2
018 

Utoaji wa Leseni kwa 
Ajili ya Kutumia Nembo 
ya Ubora kwa Bidhaa 
Zisizofaa 
Nilipendekeza kuwa TBS 
ichunguze na kuchukua 
hatua kwa leseni ambazo 
zilitolewa kwa wateja 
ambao majaribio ya 
bidhaa zao na tathmini za 
awali za viwanda vyao 
zilishindwa na kuhakikisha 
taratibu za utoaji wa 
leseni zinafuatwa bila 
upendeleo. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

59 

2017/2
018 

Kutokuwa na Umiliki na 
Mamlaka Dhidi ya Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano 
(NICTBB) 
Nilipendekeza 
menejimenti ya Shirika la 
Simu likae na Serikali ili 
kupata ufumbuzi na iweze 
kumiliki Mkongo huo kwa 
ajili ya usimamizi mzuri. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

60 

2017/2
018 

Kutokurejeshewa 
Gharama za Kuendesha 
NICTBB za Shilingi 
Bilioni 20.63 
Nilipendekeza Shirika la 
Simu lifanye ufuatiliaji 
Wizarani juu ya kiasi 
linachodai na lihakikishe 
kiasi chote kinapatikana. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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61 

 
2017/2
018 

Kutotekeleza Hatua 
Walizokubaliana Juu ya 
Kupunguza Madhara ya 
Ajali za Barabarani 
Nilipendekeza TANAPA 
kuimarisha hatua za 
ufuatiliaji wa ajali za 
barabarani. Pia, kutafuta 
wadau wengine kama 
TANROAD na kushirikiana 
nao gharama za 
matengenezo ya barabara 
kwa TANAPA. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

62 

2017/2
018 

Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania (ATCL) 
Nilipendekeza kuwa 
Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania iendelee 
kuimarisha utendaji wake 
wa kazi ili kuweza kupata 
faida kwa kuongeza 
mapato na kupunguza 
gharama za uendeshaji 
kwa kutoa huduma nzuri 
kwa wateja, kutumia 
vizuri ndege zilizopo, na 
kubuni mbinu za 
kupunguza gharama zaidi. 
Pia, nilipendekeza Serikali 
itoe msaada wa kifedha 
kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kulipa madeni 
ya nyuma yanayoiongezea 
gharama kupitia ulipaji 
wa riba ambazo 
zinachukua nafasi kubwa 
ya gharama. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

63 

2017/2
018 

Kuripotiwa kwa Tuhuma 
za Ubadhilifu katika 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Chakula na Dawa (TFDA) 
- Ofisi ya Kanda ya 
Kaskazini 
Nilipendekeza TFDA 
ihakiki nyenzo zake za 
kuzuia na kudhibiti ili 
kulinda mali za umma.  

Serikali kupitia Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Afya imemuomba 
Mkaguzi Mkuu wa 
Ndani kuhakiki kiasi 
kilichoibwa na kutoa 
mapendekezo. Kikao 
cha kuanza ukaguzi 
kilifanyika tarehe 17 
Disemba 2018. 
Mapendekezo 
yatakayotolewa na 
Mkaguzi wa Ndani 
yatatekelezwa  

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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64 

2017/2
018 

Posho Zilizolipwa 
Kinyume na Waraka wa 
Msajili wa Hazina katika 
Shirika la Viwango na 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Shilingi Bilioni  1.88 
Nilipendekeza Msajili wa 
Hazina ahakikishe kuwa 
nyaraka za Serikali 
ambazo zinafanya kazi 
zinazingatiwa na kama 
kuna mahitaji maalumu 
yamejitokeza kwa baadhi 
ya taasisi, atoe mwongozo 
kwa mahitaji hayo. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Msajiri wa Hazina 
atahakikisha Waraka 
zinazohusu malipo ya 
Maposho kwa 
watumishi wa Umma 
zinafuatwa.   
 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. Ingawa, 
DAWASA 
bado 
inaendelea 
kulipa posho 
kinyume na 
Waraka wa 
Msajili wa 
Hazina  

Haijatek
elezwa 

65 

2017/2
018 

Kukosekana kwa 
Miongozo ya Posho 
Zilizolipwa kwa 
Watumishi wa Mashirika 
ya Umma 
Pamoja na kuwapo kwa 
Waraka wa Msajili wa 
Hazina Na. 1 wa mwaka 
2010 wa tarehe 22 Julai 
2010 wenye Kumbukumbu 
Na. TYC/T200/583/18, 
kila taasisi ya umma ina 
sheria, kanuni, na sera 
zake zinazoongoza malipo 
ya posho kwa watumishi 
wake. 
Nilipendekeza Msajili wa 
Hazina achunguze posho 
zote zinazolipwa kwenye 
taasisi mbalimbali za 
umma kisha atoe 
miongozo ambayo 
itasaidia taasisi hizo 
katika kulipa posho. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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66 

2017/2
018 

Kuchelewa kukamilika 
kwa Miradi ya Nyumba za 
NHC Yenye Thamani ya 
Shilingi Bilioni 245.55 
Nilipendekeza kuwa 
Menejimenti ya NHC 
ifuatilie kwa karibu, na 
kuhakikisha inapata kibali 
cha kukopa toka Wizara ya 
Fedha na Mipango pamoja 
na kueleza hasara 
itakayopatikana kwa 
kukosa kibali hicho. Pia, 
ihakikishe inafanya 
upembuzi yakinifu kabla 
hawajaingia mikataba ya 
ujenzi wa miradi. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

67 

2017/2
018 

Kuungana kwa Benki za 
Serikali 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali ifuatilie kwa 
ukaribu mwenendo ili 
kuepusha kudidimia kwa 
kwa Benki hiyo baada ya 
kuungana. Aidha, Serikali 
inapaswa ihakikishe kuwa 
mapungufu ya  benki 
kabla hazijaunga  
hayaathiri benki mpya. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

68 

2017/2
018 

Kuwepo kwa Hundi 
zilizochacha Shilingi 
milioni 836.80 
Nilipendekeza 
menejimenti za mifuko 
zichukue hatua za haraka 
kwenye ukusanyaji wa 
madeni hayo, na hatua za 
kisheria zichukuliwe dhidi 
ya watakaoshindwa 
kulipa. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Hivyo, itazielekeza 
Menejimenti za Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii 
kuandaa mikakati 
itakayowezesha 
kukusanya kiasi hicho, 
pamoja na kuchukua  
hatua za kisheria dhidi 
ya watakaoshindwa 
kulipa.  

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

69 

2017/2
018 

Ucheleweshaji wa 
Urejeshwaji wa Malipo 
Yaliyofanyika Kimakosa 
zaidi ya mara moja kwa 
Wastaafu – Shilingi 
Milioni 218.31 
Nilipendekeza Mfuko 
utumie mbinu zingine ili 
uweze kupata kiasi chake 
kilichobaki. 
 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi na pia 
itaelekeza PSSSF 
kutafuta njia ambayo 
itawezesha kupata 
kiasi chake inachodai. 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
Hata hivyo, 
sijaona 
ushahidi wa 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu. 

Haijatek
elezwa 
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70 

2017/2
018 

Watumishi ambao 
utumishi wao ulikoma 
bila Kulipa Mikopo yao 
kwa Mifuko Shilingi 
Milioni 821.82 
Nilipendekeza mifuko 
iongeze nguvu na bidii 
dhidi ya wale wote ambao 
walikuwa hawajalipa 
mikopo kipindi 
wanaondoka ndani ya 
mifuko; na hatua za 
kisheria zichukuliwe dhidi 
ya watakaoshindwa 
kurejesha mikopo yao. 

Mfuko umeingia katika 
makubaliano ya mkopo 
na wadaiwa hao na 
kwa wale ambao 
wamehamia taasisi 
zingine wataendelea 
kukatwa ili kulipa 
mkopo wao. Mpaka 
sasa malipo ya kila 
mwezi yanaendelea na 
hakuna mtu 
alieshindwa kulipa.  

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

71 

2017/2
018 

Mkopo uliokosa maelezo 
kutoka Azania Bank 
Shilingi Milioni 372.76 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya Bodi ya 
Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko kuonesha 
malengo, masharti, na 
matumizi ya mkopo. Pia, 
kuwajibika kwa kuchukua 
mkopo bila idhini ya Bodi 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Itaendelea na 
uchunguzi wa jambo 
hili.   

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
Hata hivyo, 
sijaona 
ushahidi wa 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu. 

Haijatek
elezwa 

72 

2017/2
0118 

Deni la Muda Mrefu 
Shilingi Bilioni 47.40 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali iangalie 
uwezekano wa kuliondoa 
deni hili kutoka kwa 
DAWASA ili kampuni iweze 
kujiendesha bila tatizo 
 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Itaangalia 
uwezekano wa ku 
kuliondoa deni hilo 
kwa DAWASA ili 
kampuni iendelee 
kutoa huduma bila 
tatizo 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

73 

2017/2
018 

Mapungufu ya Mamlaka 
ya Elimu Tanzania katika 
Kusimamia Mikopo 
Nilipendekeza Mamlaka ya 
Elimu Tanzania iboreshe 
mbinu zake za kukusanya 
marejesho na kutumia 
juhudi zaidi kuongeza kasi 
ya marejesho 

Serikali imeunda 
kamati ya ufuatiliaji 
wa madeni hayo 
ambayo ina jukumu la 
kukusanya madeni 
yote yaliyoiva kuanzia 
mwezi Julai 2018 hadi 
mwezi Mei 2019. 
Tayari TEA 
imeshakusanya jumla 
ya Shilingi Milioni 
529.13. Hata hivyo, 
Serikali kupitia TEA 
iteendelea kutumia 
njia mbali mbali ili 
kuhakikisha madeni 
yalioiva yanalipwa.  

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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74 

2017/2
018 

Kukosekana kwa Sheria 
na Sera ya Majitaka 
Nilipendekeza Serikali 
kuanzisha Sheria na Sera 
ya Majitaka Tanzania 
ambayo itasaidia kuratibu 
masuala ya majitaka 
Tanzania.  

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

75 

2017/2
018 

Kutokufanyika kwa 
Tathmini iliyo Bora ya 
Zabuni ya Kuchapa 
Nembo ya Benki ya Posta 
Shilingi  Milioni 495.75 
 
Nilipendekeza Bodi ya 
Zabuni ya Benki ya Posta 
na Menejimenti wafanye 
upembuzi yakinifu katika 
kutekeleza majukumu yao 
kwa kuzingatia taratibu za 
manunuzi 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Itaielekeza Benki ya 
Posta pamoja na Bodi 
ya Manunuzi ifanye 
uchunguzi wa kina 
katika utekelezaji wa 
manunuzi ya Benki. 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

76 

2017/2
018 

Manunuzi ambayo 
Hayajaidhinishwa kwa 
Benki ya Posta Shilingi 
Milioni 247 
Nilipendekeza Benki 
ifanye mgawanyo mzuri 
wa fedha na kupanga 
manunuzi kwa ufanisi 
kulingana na fedha 
ambazo wanatarajia 
kuzitumia katika kipindi 
cha mwaka husika 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Itaielekeza Benki ya 
Posta kuhakisha 
kunakuwepo na 
mgawanyo mzuri wa 
kifedha na kuwa na 
mpango mzuri wa 
manunuzi yao ya 
mwaka. 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

77 

2017/2
018 

Kufanya Mabadiliko ya 
Bei ya Mkataba bila kibali 
Shilingi Milioni 685.33 
Nilipendekeza TBS 
izingatie bajeti 
iliyoidhinishwa katika 
utekelezaji wa utoaji wa 
fedha, na ikiwa inahitaji 
kuongeza fedha za ziada, 
ihakikishe inatafuta idhini 
inayohitajika. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Itailekeza TBS 
ihakikishe na 
kuzingatia Sheria ya 
Manunuzi ya Mwaka 
2011 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2013. 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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78 

2017/2
018 

Kutokufuata Kanuni ya 
232 (1) ya Manunuzi 
Shilingi bilioni 20.37 
Nilipendekeza CBT 
ihakikishe nakala za 
mikataba yote iliyotolewa 
zinawasilishwa kwa ofisi 
tajwa kama inavyotakiwa 
na Kanuni ya 232(1) ya 
Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi.  
Itailekeza CBT 
ihakikishe nakala zote 
za mikata ya manunuzi 
zinawasilishwa katika 
ofisi tajwa (CAG, AG na 
IAG)  kama 
inavyotakiwa na 
Kanuni Na. 232 (1) cha 
Sheria ya Manunuzi ya 
Mwaka 2013 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

79 

2017/2
018 

Kushindwa kutoza Malipo 
ya Fidia ya Uharibifu 
Shilingi Bilioni 1.98 
Nilipendekeza DAWASA 
idai fidia hiyo kutoka kwa 
mkandarasi. 
 

DAWASA itaelekezwa 
kufanya mapitio ya 
mkataba na kudai fidia 
ya uharibifu kama 
ikithibitika kuna 
ucheleweshwaji.   

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a. 
Hata hivyo, 
sijaona 
ushahidi wa 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu. 

Haijatek
elezwa 

80 

2017/2
018 

Malipo Hewa kwa 
Mzabuni ya Shilingi 
Billion 2.61 
Nilipendekeza Mamlaka 
husika ichukue hatua 
zinazofaa dhidi ya 
wafanyakazi wanaohusika 
katika ubadhilifu 
uliobainishwa. 

Suala hili linahusu wizi 
uliofanyika katika Ofisi 
ya NHIF mkoa wa Mara 
mwaka 2016. Tukio hili 
linachunguzwa na 
TAKUKURU 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

81 

2017/2
018 

Malipo Yaliyofanywa 
Kinyume na Kanuni za 
TISS, Shilingi Milioni 
404.93 
Nilishauri NHIF 
kuhakikisha hatua stahiki 
zinachukuliwa dhidi ya 
maofisa waliohusika kwa 
kutokufuata Kanuni za 
TISS. 
 

Suala hili linahusu wizi 
uliofanyika katika Ofisi 
ya NHIF mkoa wa Mara 
mwaka 2016. Tukio hili 
linachunguzwa na 
TAKUKURU 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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82 

2017/2
018 

Ukosefu wa Hati za 
Malipo kwa Kiasi cha 
Fedha Taslimu Shilingi 
Bilioni 1.26 
Nilipendekeza 
menejimenti ya NHIF 
Mkoa wa Mara itoe 
maelezo kwa malipo haya. 
Aidha, majina ya 
walipwaji yafahamike. 
Zaidi ya hayo, hatua 
stahiki zichukuliwe dhidi 
ya watunzaji wa hati za 
malipo. 

Suala hili linahusu wizi 
uliofanyika katika Ofisi 
ya NHIF Mkoa wa Mara 
mwaka 2016. Tukio hili 
linachunguzwa na 
TAKUKURU. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

83 

2017/2
018 

Malipo Zaidi katika Mfuko 
wa Utafiti wa Wanafunzi 
Shilingi 
Milioni 225.18 katika 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 
Nilipendekeza Makamu 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam aielekeze 
Menejimenti ya Mfuko wa 
Utafiti wa Wanafunzi 
(CCCS) kuzingatia viwango 
vilivyopitishwa na Baraza 
la Chuo katika Mwongozo 
Mkuu wa Chuo 
(Prospectus) na miongozo 
mingine; badala ya 
kutumia maamuzi na 
busara binafsi.  

Serikali imeunda 
Kamati kuchunguza 
suala hili ndani miezi 
mitatu na hatua 
zitachukuliwa kufuatia 
mapendekezo ya 
kamati.   

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

84 

2017/2
018 

Manunuzi Yasiyo na 
Ushindani ya Dola za 
Marekani 112,757 Katika 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 
Nilipendekeza Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam 
kihakikishe kinafuata 
matakwa ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake ili kupata 
thamani ya fedha katika 
manunuzi. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi na kukikata 
Chuo kihakikishe 
kinazingatia Sheria na 
Kanuni za manunuzi 
pamoja na kuhakikisha 
suala hili halijirudii.  

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 
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85 

2017/2
018 

Ada za Taasisi ambazo 
Hazikuchangwa Shilingi 
Bilioni 2.97 
Nilipendekeza Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam 
kihakikishe kuwa, sera ya 
utafiti inazingatiwa katika 
kuchangia uendeshaji wa 
taasisi na kubuni utaratibu 
wenye ufanisi na 
madhubuti katika 
kukusanya michango 
kutoka kwa miradi yote. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Idara husika 
ndani ya Chuo 
zitaelekezwa zilipe 
ndani ya mwezi mmoja 
kwa tafiti zote 
zinazotekelezwa kwa 
mujibu wa Sera ya CKD   

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

86 

2017/2
018 

Kutokutumika Kikamilifu 
kwa Mfumo wa GC  
Nilipendekeza NIC 
iwasiliane na muuza 
huduma ili kuhakikisha 
masuala yote yaliyobaki 
kama ilivyooneshwa 
katika Hati ya Mahitaji ya 
Kazi za Mfumo 
yanatatuliwa; na 
kwamba, mfumo unafanya 
kazi kikamilifu kama 
ulivyotarajiwa. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
NIC itaelekezwa 
iwasiliane na muuza 
huduma ili kukamilisha 
masuala yote 
yaliyobaki kama 
ilivyooneshwa katika 
Hati ya Mahitaji ya 
Kazi za Mfumo na 
kuhakikisha mfumo 
unafanya kazi 
kikamilifu kama 
ulivyotarajiwa. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

87 

2017/2
018 

Hisa za UDA Ziliuzwa Bila 
Kuidhinishwa na Msajili 
wa Hazina 
Nilipendekeza Hisa 
zilizorejeshwa kwa Msajili 
wa Hazina zitolewe kwa 
Serikali ili iweze kuwa 
mwanahisa mwenye hisa 
nyingi. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 

88 

2017/2
018 

Idadi Isiyotosheleza ya 
Mabasi ya Mwendokasi  
Nalipendekeza DART 
iongeze kasi ya 
kutekeleza makubaliano 
ya kuongeza mabasi ili 
kukidhi mahitaji ya sasa 
kwa kutoa huduma nzuri 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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89 

2017/2
018 

Madeni ambayo  
hayajarejeshwa shilingi 
469.25 
 
Nilishauri COSTECH 
ihakikishe inachukua 
hatua kwa wale wote 
walioshindwa kutekeleza 
majukumu ya mkopo na 
kuhakikisha mikopo hiyo 
inarejeshwa.    

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Kwa sasa 
COSTECH inatunga 
Sera ya Ukopeshaji 
baada ya kukamilika 
kwa Sheria ya 
COSTECH. Aidha, deni 
linalodaiwa 
limewasilishwa kwa 
Msajili wa Hazina 
kuangalia namna ya 
urejeshwaji wake. 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

90 

2017/2
018 

Hasara katika Kununua 
Ardhi ya Shilingi Bilion 
4.17 
Nilipendekeza kuwa Bodi 
ya Mfuko na Menejimenti 
ichukue hatua stahiki kwa 
waliohusika katika 
mchakato mzima wa 
kununua ardhi 
iliyosababisha hasara hiyo 
ya shilingi bilioni 4.17 kwa 
Mfuko. 

Viongozi wote 
waliohusika na 
manunuzi hayo 
wameondolewa. Tukio 
hili linachunguzwa na 
TAKUKURU 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

91 

2018/2
019 

Mapungufu katika Utoaji 
Mikopo kwa Watumishi 
na Wachangiaji wa NSSF 
ili Kununua Hisa za 
Vodacom Shilingi Bilioni 
1.86 
Nilishauri NSSF iweke 
rasmi utaratibu wa 
mikopo iliyotolewa na 
iweke masharti mahususi 
kuhusiana na mikopo hiyo. 
Aidha, ianzishe hatua 
thabiti za kurejeshwa kwa 
mikopo hiyo ili kukwepa 
kupata hasara ya fedha 
hizo 

Urejeshwaji wa mkopo 
unaendelea; NSSF 
imekuwa ikikata deni 
kupitia mishahara ya 
wafanyakazi wake kila 
mwezi. Pia, barua 
zimetumwa kwenye 
taasisi zingine 
zihakikishe zinakata 
deni katika mishahara 
ya wadaiwa, taasisI 
hizo ni pamoja na 
Wizara, TPDC, WMA.   

 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

92 

2018/2
019 

Kutokutekelezwa kwa 
mradi wa KFW kwenye 
Mbuga ya Wanyama 
Serengeti 
Nilipendekeza Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kumaliza suala 
la msamaha wa kodi ili 
kusaidia utekelezaji wa 
mradi. 

 Hakuna 
majibu ya 
Serikali juu 
ya 
mapendekez
o haya. 

Haijatek
elezwa 
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93 

2018/2
019 

Kodi Zinazodaiwa 
Kwenye Taasisi za Umma 
(TBC) Shilingi Bilioni 2.27 
Nilipendekeza kuwa 
Taasisi za Umma zilipe 
kodi kwa wakati ili 
kuondokana na malipo ya 
adhabu yanayotokana na 
ucheleweshaji. 

TBC iliandika barua 
yenye Kumb. Na.  
CDA:341/361/01 ya 
tarehe 27 Machi 2019 
kwenda Mamlaka ya 
Mapato  kuhusu malipo 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

94 

 Madeni ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani 
kwa Mkongo wa Taifa - 
Shilingi bilioni 10.83 
Nilipendekeza Shirika la 
Simu na Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano, na Uchukuzi 
wamalize suala la kodi ya 
ongezeko la thamani la 
Mkongo wa Taifa 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Mapendekezo 
haya yatatekelezwa 
kwa kuwa na 
maridhiano pamoja na 
kuzingatia Kanuni za 
Sherika husika.  

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapoke
a; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake. 

Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez
aji 

 


